JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MWONGOZO WA USHAURI KWA WASAFIRI NA.17 WA TAREHE 19 MEI 2026 JUU YA

TISHIO LA MLIPUKO WA EBOLA

Mnamo tarehe 15 Mei 2026, nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na Jamhuri ya
Uganda zilitangaza mlipuko wa ugonjwa wa Virusi vya Ebola (EVD). Kufuatia matamko haya,
pamoja na tamko la Mganga mkuu wa serikali. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
inatoa ushauri na maelekezo kwa wasafiri juu ya hatua za kuchukua kukabiliana na tishio la
ugonjwa huo. Ushauri huu unaenda sambamba na hatua zinazoendelea kutekelezwa kudhibit
mlipuko wa Mpox na Hantavirus kulingana na Kanuni za Afya za Kimataifa (2005) na Sheriaya
Afya ya Jamii ya Mwaka, 2009. Hivyo, kuanzia tarehe 19 Mei 2026 Serikali inaelekeza
kutekeleza hatua zifuatazo;

1.

Wasafiri wote wanaowasili nchini kutoka au kupitia DRC au Uganda wanatakiwa kujaza
kwa uaminifu fomu ya ufuatiliaji wa hali ya afya za wasafiri katika mtandao kwa anuani ya
https://afyamsafiri.moh.qgo.tz, kabla ya kuanza safari au fomu ya karatasi itakayotolewa
kwenye vyombo vya usafiri au wakati wa kuwasili mpakani.

Katika kila mpaka (viwanja vya ndege, mipaka ya nchi kavu au bandari), wasafiri wote
watapimwa joto la mwili na viashiria vingine vya kiafya na watakaobainika watafanyiwa
uchunguzi wa kina na Mamlaka za Afya Mipakani.

Wasafiri wote watapewa elimu ya afya juu ya namna ya kujikinga na ugonjwa huu na
wanashauriwa kutoa taarifa katika kituo cha afya kilicho karibu au kupiga nambari ya simu
199 bila malipo wanapoona au kujisikia daliliza ugonjwawa Ebola au ugonjwa mwingine
wowote wa kuambukiza.

Wasafiri na wafanyakazi wa vyombo vya usafiri wanapaswa kuzingatia hatua za kuzuia
na kukinga maambukizi kama vile unawaji wa mikono kwa maji tiririkka na sabuni,
matumizi ya vitakasa mikono (sanitizers) na kuepuka msongamano.

Vyombo vya usafiti vitakavyohisiwg kuvyg na maambukizi ya ugonjwa huu vitafanyiwa
usibuaji na utakasaji (decontamination/disinfection) na Mamilaka za Afya Mipakani.

NB: Ushauri huu utapitiwa mara kwa mara kadri itakavyobhitajika.
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