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Utangulizi  
 

Katika kutimiza azma yake ya kusimamia utoaji 
wa huduma za afya kwa wananchi wote ili kuwa 
na Jamii yenye afya bora na Ustawi, ambayo 
itachangia kikamilifu katika maendeleo ya mtu 
binafsi na Maendeleo ya nchi kwa ujumla, 
Wizara imeendelea kutekeleza majukumu yake 
kwa kuzingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo 
(2025), Sera ya Afya ya mwaka 2007, Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya 
mwaka 2020- 2025, Mpango Mkakati wa Tano 
wa Sekta ya Afya (2021/22 -2025/26) pamoja 
na makubaliano ya Kimataifa na Kikanda yenye 
lengo la kuimarisha utoaji wa huduma bora za 
afya kwa wananchi. 

Katika kuhakikisha kunakuwa na taarifa sahihi 
na kwa wakati zitakazowezesha ufuatiliaji na 
upatikanaji wa huduma bora za afya nchini, 
Wizara imeandaa jarida hili litakalosaidia kubaini 
mwenendo wa upatikanaji na utoaji wa huduma 
za afya nchini ili hatua muhimu na za haraka 
ziweze kuchukuliwa pale panapobainika kuwa na 
mapungufu. 

Taarifa hii imejikita katika kuonesha hali ya utoaji 
wa huduma za afya katika vituo vya kutolea 
huduma nchini katika ngazi zote ikijumuisha 
upatikanaji wa huduma za Ubingwa bobezi, 
huduma za Kibingwa katika  Hospitali za Rufaa 
za Mikoa na huduma ngazi ya Afya ya Msingi 
kwa lengo la kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ili 
kuongeza uwajibikaji katika kuwahudumia 
wananchi. 

Ni matumaini yangu kuwa endapo jarida hili 
likitumika kama lilivyokusudiwa litawezesha 
wasimamizi na wadau katika Sekta ya Afya 
kufuatilia kwa karibu kwa lengo la kuboresha 
zaidi huduma za afya. 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

       ........................................  
Mhe. Mohamed O. Mchengerwa (Mb) 

              Waziri  wa  Afya  
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zahanati 

Diagnistics Services 

Vituo vya Afya 

Clinics 

Hospital ngazi ya Wilaya 

Others 

Hopitali zenye hadhi ya Mkoa 

Hospitali zenye hadhi ya kanda 

Hospitali maalum 

Hospitali ya Taifa 

.83% 

 

1.1 Miundombinu ya kutolea huduma za afya 
Vituo vya kutolea huduma za afya ngazi ya Hospitali, vituo vya afya na Zahanati vimeongezeka 
kutoka vituo 11,805 mwaka 2023 na kufikia vituo 12,846 mwaka 2024, sawa na ongezeko la vituo 
1,041 (8.1%), Ongezeko hili limeweza kusogeza huduma karibu na wananchi ambapo kwa sasa 
asilimia 75 hadi 85 ya wananchi wanapata huduma ndani ya Kilomita 5 kama inavyoelekezwa na 
Ilani ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020/25, lengo ni kufikia asilimia 95 ifikapo mwaka 2030. 

MGAWANYO  WA VITUO  VYA KUTOLEA HUDUMA  ZA AFYA NI  KAMA IFUATAVYO:  

 
64 

 13.05% 

 9.76% 

 7.89% 

 2.81% 

0.88% 

0.59% 

0.14% 

0.05% 

0.01% 

 

Asilimia 58.7 ya vituo vinamilikiwa na Serikali, asilimia 8.5 ya vituo vinamilikiwa na mashirika 
ya dini, asilimia 32.1 ya vituo vinamilikiwa na watu binafsi, na asilimia 0.6 ya vituo vinamilikiwa 
mashirika umma. 

01 

afya 
karibu zaidi na wananchi kama inavyoelekezwa na Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 - 2025. Hivi 
sasa asilimia 75 -85 ya wananchi wanapata huduma za afya ndani ya kilometa 5 ndani ya 
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Mafanikio: 

Ongezeko la mahudhurio ya Nje (OPD) katika vituo 
vya kutolea huduma za afya 

  
Wizara ya Afya imefanya kazi kubwa kuhakikisha kuwa Watanzania wanatembelea vituo vya kutolea 

huduma za afya angalau mara moja kwa mwaka bila kujali hali zao za kiafya ili kufikia lengo la WHO 

la kuwa na asilimia mia moja ya OPD per capita. Kwa sasa, Tanzania ina OPD per capita ya 0.8, 

ambayo ni sawa na asilimia 80 ya Watanzania wanaofika katika vituo vya kutolea huduma za afya 

badala ya kwenda kwa waganga wa jadi au kununua dawa kiholela. Mafanikio haya yanatokana na 

ongezeko la vituo vya kutolea huduma za afya vilivyo karibu na wananchi pamoja na maboresho katika 

utoaji wa huduma za kinga, uchunguzi wa magonjwa, tiba pamoja na elimu ya afya.  

 

Jedwali Na 1: 
Mahudhurio ya OPD kwa ngazi za vituo vya kutolea huduma za afya 

 

 
Na. 

 
AINA YA VITUO VYA HUDUMA 

2023 2024 

OPD % OPD % 

01. Zahanati 19,950,124 45.11% 20,579,189 45.01 
% 

02. Kituo cha Afya 9,529,165 21.55% 10,174,907 22.26 
% 

03. Hospitali za Halmashauri 3,446,073 7.79% 3,865,352 8.45% 

04. Hospitali ngazi ya Halmashauri 3,677,035 8.31% 3,514,021 7.69% 

05. Hospitali za Rufaa za Mikoa 3,275,508 7.41% 3,257,404 7.13% 

06. Hospitali ngazi ya Mkoa 1,371,269 3.10% 1,173,084 2.57% 
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07. Hospitali za Rufaa za Kanda 953,922 2.16% 1,025,754 2.24% 

08. Hospitali ngazi ya Kanda 1,371,269 3.10% 1,173,084 2.57% 

09 Hospitali Maalum 647,986 1.47% 689,773 1.51% 

10. Hospitali ya Taifa 241,559 0.55% 264,632 0.58% 

JUMLA 44,222,351  100%  45,717,200  100%  
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Kielelezo Na 1: 
Mahudhurio ya OPD kwa ngazi za vituo vya kutolea huduma za afya 
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Mafanikio: 
Jedwali Na 2: 

Wagonjwa waliopata huduma ya Kulazwa (IPD) katika kwa ngazi ya vituo 
 

 
Na. 

 
Type of Health Facility 

2023 2024 

IPD % IPD % 

01. Zahanati 12,714 0.7 12,799 0.6 

02. Kituo cha Afya 586,994 30.2 616,615 30.2 

03. Hospitali za Halmashauri 301,759 15.5 338,301 16.6 

04. Hospitali ngazi ya Halmashauri 357,554 18.4 354,357 17.4 

05. Hospitali za Rufaa za Mikoa 313,887 16.1 313,031 15.3 

06. Hospitali ngazi ya Mkoa 40,291 7.2 174050 8.5 

07. Hospitali za Rufaa za Kanda 92,611 4.8 94,580 4.6 

08. 
Hospitali ngazi ya kanda 50,938 2.6 44,321 2.2 

09. 
Hospitali Maalum 25,933 1.3 32,298 1.6 

10. 
Hospitali za Taifa 61,590 3.2 60,763 3.0 

Jumla  1,944,271  100%  2,041,115  100%  

 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara 
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Kielelezo Na 2: 
Wagonjwa wa kulazwa (IPD) kwa ngazi za vituo vya kutolea huduma za afya 

11.4% 
Hospitali za Kanda 

Maalum na Taifa 

 0.6% 
Zahanati 

 

 

8.5% 
Hospitali ngazi ya 
Mikoa 

30.2% 
Vituo vya Afya 

 
 

 
15.3% 
Hospitali za Rufaa 
za Mikoa 

 
 
 
 
 
 
 
 

 

17.4% 
Hospitali ngazi ya 16.6% 
Halmashauri Hospitali za Halmashauri 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akivuta kitambaa 

kuashiria ufunguzi wa hospitali ya halmashauri ya wilaya ya Handeni iliyopo Mkata Mkoani Tanga 
tarehe 23 February, 2025.  
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2.1. Vitanda kwa ajili  ya wagonjwa mahututi  

Aidha, idadi ya vitanda katika vituo vya umma kwa ajili ya wagonjwa mahututi (ICU) imeongezeka 
kutoka vitanda 1,000 vya mwaka 2023 hadi kufikia vitanda 1,362 mwaka 2024. Ongezeko hili 
limejumuisha vitanda vya wodi za watoto wachanga wagonjwa (NCU). 

 

 

2.2. Vitanda kwa ajili ya wagonjwa 
Idadi ya vitanda vya wagonjwa katika vituo vya kutolea huduma za afya nchini imeongezeka 
kutoka vitanda 126,209 mwaka 2023 hadi vitanda 145,374 mwaka 2024. Ongezeko la vitanda 
vya wagonjwa limesaidia kuongeza ubora na ufanisi wa huduma za afya hususan huduma za 
afya ya mama na mtoto.  

UJUMBE MAHUSUSI:  

 
Ongezeko la vitanda vya wagonjwa mahututi  (ICU) katika Hospitali za umma linalenga kuboresha 
huduma na kupunguza vifo vinavyotokea ndani ya hospitali ambavyo vinaweza kuzuilika. 
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Mafanikio: 
Jedwali Na 3: 

Kupungua kwa vifo katika vituo vya kutolea huduma za afya 
 

 
No. 

 
Kiashiria 

 
2023 

 
2024 

Asilimia ya 
kupungua 

01. Idadi ya vifo 44,131 39,134 23.5% 

02. Vifo vya Watoto 

wachanga (siku 0-28) 

7,011 6,451 28.1% 

03. Vifo vitokanavyo na uzazi 1,171 1,238 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akipokea Tuzo 

Maalum ya Kimataifa ya The Global Goalkeeper Award kutoka kwa Rais wa Kitengo cha Usawa 

wa Jinsia kutoka Taasisi ya Gates, Dkt. Anita Zaidi kwenye hafla iliyofanyika katika Hoteli ya Hyatt 
Regency Jijini Dar es Salaam tarehe 04 Februari, 2025 
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Serikali imeendelea kuimarisha upatikanaji wa vifaa tiba na uchunguzi wa magonjwa ili 
kuweza kutoa tiba stahiki kulingana na ugonjwa. Hadi kufikia Desemba 2024, Wizara 
imenunua na kusambaza vifaa vya uchunguzi kama inavyoonekana katika jedwali Na 4. 

 
Jedwali Na 4: 

Huduma za uchunguzi wa magonjwa 

 
No. 

 
Vifaa 

 
2023 

 
2024 

01. MRI 7 13 

02. CT SCAN 32 45 

03. Digital X- Ray 344 491 

04 Utra Sound 494 970 

95 PET Scan 1 1 
 

06 Fluoroscopy 4 13 

07. Cath Lab 3 4 

 



Ukurasa 11  

Jedwali 5: 
Idadi ya wananchi walionufaika na huduma Mwaka 2024 

 

 
No. 

 
Vifaa 

Jumla ya wagonjwa waliopata huduma za 
uchunguzi magonjwa, 2024 

01. MRI 
35,603 

02. CT SCAN 118,508 

Jumla  154,111  

 
 

 

 

UJUMBE MAHUSUSI:  

Uwekezaji huu mkubwa umeleta mabadiliko makubwa katika huduma za uchunguzi wa magonjwa na 
hivyo kupelekea huduma hizi kuwafikia wananchi kwa urahisi katika maeneo wanayoishi na kupunguza 
usumbufu wa kupoteza muda na gharama za kupata matibabu. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akipata maelezo kutoka kwa mtoa 
huduma za afya katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Handeni mara baada ya kuifungua Tarehe 
23 Februari, 2025. 
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Katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2024, magonjwa makuu yaliyojitokeza katika vituo vya 
kutolea huduma za afya katika mahudhurio ya nje (OPD) ni Maambukizi katika mfumo wa hewa 
uliongoza kwa wagonjwa wenye umri chini ya miaka mitano zaidi ya mitano. Aidha, magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza kwa wagonjwa wenye umri wa zaidi ya miaka mitano yalijitokeza ambapo 
Shinikizo la damu lilikuwa asilimia 6.2 na Kisukari asilimia 2.8 

 
Kielelezo Na 3: 

Magonjwa 10 yanayoongoza OPD 

Maambukizi katika 

mfumo wa hewa 

 
Malaria 

 

 
Kuharisha pasipo 

kupungukiwa maji 

 
Kichomi Kikali 

 

 

Maambukizi katika njia ya mkojo 
 

 
Mgonjwa mengine ya 

kuambukiza - GIT 

 
Magonjwa ya Ngozi 
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Minyoo ya Tumbo 

Kuhara na Upotevu wa Maji 

Magonjwa ya Ngozi - Fungal 
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 3.8% 

2.9% 

2.4% 

2.3% 

39.8% 
 

Maambukizi katika 

mfumo wa hewa 

Maambukizi katika 

njia ya mkojo 

 

Malaria 

 
shinikizo la juu 

la Damu 

 

Vidonda vya tumbo 

 
Magonjwa mengine 

yasiyoyakuambukizwa 

 
 
 

 
6.3% 

 
6.2% 

4.0% 

 
3.6% 

18.3% 

15.4% 

 
OPD CHINI YA MIAKA 5 MWAKA 2024 OPD MIAKA MITANO NA ZAIDI MWAKA 2024 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

Kisukari 
 

2.8% 

Kichomi kikali  2.5% 

Magonjwa ya viungo 
 

2.3% 

Minyoo ya tumbo  2.2% 
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Katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2024, magonjwa makuu yaliyojitokeza katika vituo vya kutolea 
huduma za afya kwa wagonjwa wa kulazwa (IPD) chini ya miaka mitano yalikuwa Kichomi kikali (27.1%) 
na kwa wenye umri wa miaka zaidi ya mitano ilikuwa ni Malaria (14.7%).  Aidha, magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza kwa wagonjwa wenye umri wa zaidi ya miaka mitano yalijitokeza ambapo Shinikizo la juu 
la damu lilikuwa asilimia 9.1 na Kisukari asilimia 4.8. 

Kielelezo Na 4: 

Magonjwa 10 yanayoongoza IPD 

Kichomi Kikali 
 

 
Malaria 

Kuharisha sana (<14  siku) 

Upungufu wa damu 
 

 

Low birth rate 

Maambukizi katika mfumo wa hewa 

Birth Asphyxia 

Maambukizi katika njia ya mkojo 

Seli mundu 
 

 

Kuungua 

 

 

19.5% 

14.5% 

 
9% 

5.5% 

 
5.5% 

3.4% 

3.3% 

1.4% 

 
1.3% 

27.1% Malaria 

Maambukizi katika 

njia ya mkojo 

 

 

9.5% 

 
14.7% 

 

IPD CHINI YA MIAKA 5 MWAKA 2024 PD MIAKA 5 NA ZAIDI MWAKA 2024 

 
 

 

 

Shinikizo la juu 

la damu 

 
9.1% 

Upungufu wa damu  9.1% 

Kichomi kikali 
 6.9% 

Vidonda vya tumbo 
 

6.5% 

Magonjwa ya 

akina mama 

 
5.6% 

Kisukari 4.8% 

 
Kuvunjika mfupa 4.2% 

Ajali za barabarani 3,6% 
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Hali ya upatikanaji wa dawa muhimu na bidhaa nyingine za afya (aina 290) katika vituo vya 
kutolea huduma za afya vya umma iliongezeka kutoka asilimia 67 mwaka 2023 hadi kufikia asilimia 
80 mwaka 2024 kama inavyookana katika jedwali Na 5. 

Jedwali Na 5: 

Hali ya upatikanaji wa bidhaa za afya kwa ngazi za vituo vya kutolea huduma za Afya 

 

 
No. 

 
Ngazi ya Vituo 

 
2023 

 
2024 

01. Zahanati 49% 72% 

02. Vituo vya Afya 52% 68% 

03. Hospitali za Wilaya 61% 75% 

04. Hospitali za Rufaa za Mikoa 93% 95% 

05. Hospitali za Kanda, maalumu 
na Taifa 81% 92% 

Wastani  67%  80%  

 

 

 UJUMBE MAHUSUSI:  
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Mwenendo wa ubora wa huduma za afya ya uzazi, mama na mtoto kwa Nchi Wanachama wa 
Shirika la Afya Duniani unapimwa katika viashiria vikuu 16 vikiwemo:- 

 

i. Wajawazito waliohudhuria kliniki 
angalau mara nne au zaidi (ANC 
visits). 

Ili mjamzito apate huduma zote za 
msingi kabla ya kujifungua,  inatakiwa 
afanye mahudhurio manne au zaidi 
katika kliniki ya ANC ili kuwezesha 
uzazi salama. 

ii. Wajawazito waliopewa madini Chuma 
na vidonge vya foliki (fefo).  

iii. Upungufu wa damu unachangia 
asilimia 9 ya vifo vitokanavyo na uzazi. 
Ili kulinda uhai wa kina mama 
wajawazito nchini, Serikali imekuwa 
ikinunua na kutoa bure vidonge vya 
kuongeza damu kwa wajawazito wote 
wanaojifungua katika vituo vya umma. 

Wajawazito waliojifungulia kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya: 

Moja ya kiashiria kikuu cha ubora wa 
huduma za afya katika nchi yoyote 
duniani, ni kiwango cha wajawazito 
wanaojifungulia katika vituo vya 
kutolea huduma za afya. 

iv. Huduma za Upasuaji wa Dharura 
(CEMoNC) kwa Wajawazito katika 
Vituo vya Afya. 

v. Shirika la Afya Duniani (WHO) linaelekeza 
asilimia isisyozidi 15 ya wanaojifungua 
wasaidiwe kujifungua kwa njia ya upasuaji 
ili kuwaokoa dhidi ya uzazi pingamizi 
unaoweza kuhatarisha maisha ya mama 
na mtoto aliyepo tumboni hata kifo.  Hivyo, 
Serikali inaendelea kuboresha huduma za 
dharura za kumtoa mtoto tumboni  katika 
vituo vya kutolea huduma za afya 
ambapo, vituo vinavyotoa huduma hii 
vimeongezeka kutoka 487 mwaka 2023 
hadi kufikia 523 mwaka 2024 sawa na 
ongezeko la vituo 36. 

vi. Ongezeko la Vyumba vya uangalizi 

(NCU) maalum kwa Watoto Wachanga 

Ogezeko la Vyumba vya uangalizi maalumu 
vinavyohudumia watoto wachanga walio 
mahututi (Neo natal Care units) 
vimeongezeka kutoka Vyumba 189 mwaka 
2023 hadi kufikia 213 mwaka 
2024 ambapo mwaka 2018, Tanzania 

ilikuwa na NCU 14 tu. 
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Jedwali Na 6: 

Viashiria  vinavyopima  ubora  wa  huduma  ya afya  ya uzazi,  mama  na  mtoto.  
 

 
Na. 

 
Viashiria  

Jan - Des 2023 Jan - Des 2024 

Na. % Na. % 

01. 
Wajawazito waliohudhuria kliniki angalau 
mara nne au zaidi (ANC visits) 

2,869,095 116.9% 3,143,018 123% 

02. 
Wajawazito waliopewa madini Chuma na 
vidonge vya foliki (fefo)  8,991,869 95% 9,943,485 97% 

03. 
Wajawazito waliojifungulia kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya 2,105,839 85.8% 2,219,332 86.9% 

04. 
Huduma za Upasuaji wa Dharura (CEMoNC) 
kwa Wajawazito ktk Vituo vya Afya 57,585 11.3% 61,132 11.5% 

05. 
Ongezeko la Vyumba vya uangalizi (NCU) 
maalum kwa Watoto Wachanga 189 

 
213 

 

 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 

 

Watoto wakipokea huduma muhimu za afya wakiwa pamoja na wazazi wao ikiwa ni ishara 
yamafanikio ya maboresho ya huduma za afya ya uzazi mama na mtoto 

PICHA 
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Serikali imeendelea kuboresha huduma za matibabu ya ubingwa na ubingwa bobezi ili kuhakikisha 
huduma hizi zinapatikana ndani ya nchi. Huduma hizi zinatolewa katika Hospitali ya Taifa Muhimbili, 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road na Hospitali za Rufaa za Kanda, na Mikoa zikiwemo Hospitali binafsi za Agakhan na Saifee. Katika 
kipindi cha mwaka 2024, jumla ya wagonjwa 12,684 walipata matibabu ya ubingwa bobezi 
ikilinganishwa na wagonjwa 12,042 mwaka 2023 katika fani mbalimbali kama inavyooneshwa katika 
jedwali Na. 7 

Jedwali Na 7: 
Huduma za kibingwa bobezi zilizotolewa hadi kufikia Mwaka 2024 

 

Na. Huduma za Kibingwa Bobezi zinazotolewa Nchini 
 

2023 
 

2024 

1 Vifaa vya Usikivu kwa Watoto (Cochlea Implant)  11 22 

2 Upandikizaji wa figo (Kidney Transplant) 25 25 

3 

 
4 

Kuwekewa Puto tumboni 90 

 
2,156 

20 

 
2,695 

Upasuaji Mgumu wa Moyo bila kufungua kifua 

(Cathetarization procedure) 

5 Upasuaji wa moyo kwa kufungua kifua 562 587 

6 Upasuaji ubongo 2,036 2,030 

7 Upasuaji wa uti wa mgongo (Spine surgery) 352 406 

8 Upandikizaji wa nyonga bandia (Hip replacement surgery) 203 237 

9 Tiba ya saratani ya mlango wa kizazi (Cervical cancer) 1,341 1,378 

10 Tiba ya saratani ya matiti  (Breast cancer) 467 555 

11 Tiba ya saratani ya umio (Oesophageal Cancer) 374 364 

12 Tiba ya saratani ya ngozi (Skin cancer) 113 132 

13 Tiba ya saratani ya tezi dume (Prostate Cancer) 248 188 

14 Upasuaji wa goti bandia (Knee Replacement Surgery) 189 232 

15 Aneurysm repair 7 19 
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Na. Huduma za Kibingwa Bobezi zinazotolewa Nchini 2023 2024 

16 
Upasuaji wa Ubongo kwa njia ya Matundu (Transsphenoidal tumour 
excision) 

14 2 

17 Upasuaji wa Vichwa Vikubwa na Mgongo wazi(VP shunt/ETV & 
Spina Bifida) 

563 471 

18 Upasuaji wa Kiuno (Acetabular Reconstruction) 110 130 

19 Upasuaji wa Magoti kwa njia ya Matundu (Arthroscopy) 402 300 

20 Interventional  Radiology 760 882 

Jumla  12,042  12,684  

 

 

 

 

Maabara ya Pathologia iliyopo katika hospitali ya Mkoa wa Arusha, Mount Meru 

UJUMBE MAHUSUSI:  

Uwekezaji katika Huduma za ubingwa na ubingwa bobezi umewezesha watanzania wengi kupata 
huduma hizi ndani ya nchi kwa gharama nafuu badala ya kuzitafuta nje ya nchi. hivyo kuboresha 
huduma za watanzania mfano Huduma ya kupandikiza figo kwa Mgonjwa nje ya nchi inagharimu 
Shilingi Milioni 120 ikilinganishwa na Shilingi Milioni 30 ambayo kwa sasa Inalipwa kwa kufanyiwa 
huduma hii hapa nchini. 

MATUKIO KATIKA 
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Kutokana na uwekezaji mkubwa uliofanyika 
katika kuboresha huduma za kibingwa na 
bobezi, nchi yetu imeweza kuvutia wagonjwa 
mbalimbali kutoka nje ya nchi. Kwa mwaka 
2023 idadi ya wagonjwa kutoka nje ya nchi wa 
Tiba Utalii waliokuja kutibiwa nchini ilikuwa 
5,705 na Takwimu za mwaka 2024 
zinaonyesha kuwa jumla ya wagonjwa 7,843 
waliotoka nje ya nchi walikuja kutibiwa nchini. 
Wagonjwa hawa wanatoka katika nchi za 
Comoro, Malawi, Burundi, Zambia, Congo 
DRC, Uganda, Zimbabwe na Kenya. Aidha 
Wagonjwa hawa walihudumiwa katika 
Hospitali 6 zifuatazo: - Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road, Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete, 
Taasisi ya Mifupa MOI, Aga khan na Saifee. 

Tanzania imefungua mipaka ya tiba utalii 
ambapo mpaka sasa madaktari bingwa 
wanaenda nchi mabalimbali kufanya matibabu 
ya kibingwa na ubingwa bobezi. Mfano, mnamo 
Novemba 2024 timu ya madaktari bingwa 
ilienda nchini Comoro kutoa huduma za 
matibabu ikiwa na lengo la kutoa huduma na 
kutangaza utalii wa matibabu ambapo jumla ya 
wagonjwa 2,770 walipatiwa huduma na 
wagonjwa 267 walipatiwa rufaa kuja kutibiwa 
hapa nchini. 

UJUMBE MAHUSUSI:  
Tanzania imekuwa kimbilio la wagonjwa kutoka nje ya nchi, na wagonjwa hawa wanaleta fedha za kigeni 
na hivyo kuchangia pato la taifa. Aidha kwa upekee wa Kiuchumi na kijiografia wa Tanzania (mfano; Kuwa 
mwanachama hai wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC, Kuzungukwa na nchi nane na kuwa na Bahari 
ya Hindi kama mpaka wetu upande wote wa mashariki na hivyo kutufanya kuwa ñLango la Afrikaò) 
kunatuweka kwenye fursa adimu ya kuwa ñKitovu cha Tiba Utaliiò katika ukanda wa Afrika Mashariki, Kati 
na Kusini. 
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Idadi ya hospitali zenye majengo ya kutolea huduma za dharura (EMD) zimeongezeka kutoka 7 
hadi kufikia 116 Desemba 2024 ikiwa ni ongezeko la hospitali 109. Kukamilika kwa ujenzi wa EMD kuna 
punguza vifo na kuokoa maisha kwa wagonjwa wa dharura na wa ajali. Kwa upande mwingine, 
idadi ya magari ya kubebea wagonjwa imeongezeka kutoka 1,167 mwaka 2023 hadi 1,267 Desemba 
2024. Magari haya yamekwenda kusaidia kusafirisha wagonjwa wakiwemo akinamama wenye 
changamoto za uzazi kwa haraka na kuwafikisha katika huduma za rufaa na hivyo kupunguza adha 
kwa wananchi na kupunguza vifo vinavyoweza kuzuilika. 

Jedwali Na. 9: Huduma za EMD 

 
Na. 

Huduma za EMD Waliohudumiwa 
Jan - Des 2023 

Waliohudumiwa 
Jan ï Des 2024 

01. Hospitali ya Taifa 
(Muhimbili&Mloganzila) 

52,380            50,588 

02. Hospitali za Kanda 111,996 115,434 

03. Hospitali Maalum 14,553 19,793 

04. Hospitali za rufaa za Mikoa 157,251             224,033 

Jumla  409,848 336,180 

 

 
 

 
UJUMBE MAHUSUSI: 

 

10 

 

 

Tanzania imeongeza uwezo wa kuhudumia wagonjwa wengi zaidi wa dharura na ajali, ambapo 
huduma hizi hupunguza vifo vya wagonjwa na majeruhi.  
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Katika kipindi cha awamu ya sita, Tanzania imeendelea kuwa salama dhidi ya magonjwa ya 
mlipuko yanayoambukizwa kutoka nchi moja hadi nyingine, magonjwa hayo ni pamoja na 
Ebola, Zika, Mafua ya ndege, Dengue n.k. Tanzania iliweza kupambana na kutokomeza 
ugonjwa wa Polio na kukabiliana kwa mafanikio makubwa na ugonjwa wa janga la UVIKO 19 
na Murburg kwa kuweka miundombinu imara katika maeneo ya mipaka, viwanja vya ndege, 
bandari na stendi za mabasi. Wizara imejengea uwezo timu za wataalam wa afya mikoani ili 
kuwa tayari wakati wote kukabiliana na magonjwa haya. Aidha, Wizara imeimarisha mifumo ya 
taarifa pindi magonjwa haya yanapotokea. 

11 
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Serikali imefanikiwa kupambana na magonjwa ya VVU, Kifua Kikuu na Malaria ambapo 
imefanikiwa kwa kiwango kikubwa katika kutekeleza malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 
mfano katika viashiria vitatu vya mapambano dhidi ya ukimwi (Asilimia ya watu wanaotambu a 
hali zao za maambukizi ya VVU, Asilimia ya wanaotumia dawa za kufubaza makali ya VVU na 
Asilimia ya wanaotumia dawa na makali ya VVU yamefubazwa) vimevuka lengo la asilimia 95 
katika kipindi cha mwaka 2024. Aidha vifo vitokanavyo na Ukimwi, Kifua Kikuu na Malaria 
vimeendelea kupungua kama inavyoonekana katika jedwali Na 11. 

 

 
Jedwali Na 11: 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria 
 

No. Kiashiria Jan - Des 2023 Jan - Des 2024 

VVU/UKIMWI 
  

01. Waliopima Virusi vya UKIMWI (VVU 8,498,826 10,893,264 

02. Waliongundulika kuwa na maambukizi ya VVU 167,741 150,416 

03. wanaotumia dawa za kufubaza virusi vya VVU 1,626,943 1,600,795 

04. Vifo vitokanavyo na UKIMWI 1,863 1,784 

 
KIFUA KIKUU (TB) 

  

01. Waliogundulika kuwa na Kifua kikuu 93,264 76,722 

02. Asilimia ya waliotibiwa na kupona kabisa 95.5 95.6 

03. Vifo vitokanavyo na Kifua Kikuu 1,006 759 

 
MALARIA 

  

01. Waliopima ugonjwa wa Malaria 20,580,174 20,802,626 

02. Waliogundulika kuwa na Malaria 3,535,035 3,355,831 

03. Vifo vitokanavyo na Malaria 2,002 1,515 

 

12 
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Serikali imeendelea kuimarisha huduma za kibingwa katika Hospitali za Rufaa za Mikoa 
ambapo, hapo awali huduma hizi zilipatikana kwenye Hospitali za Kanda, Maalumu na Taifa 
pekee hali iliyopelekea wananchi wengi kushindwa kuzifikia. 

Katika kuimarisha upatikanaji wa matibabu ya Kibingwa katika Hospitali za Rufaa za Mikoa, 
Wizara imeendelea kusomesha na kuwapangia kazi katka hospitali hizo ambapo hivi sasa jumla 
ya Madaktari Bingwa 319 katika fani nane (8) za kipaumbele wanapatikana katika hospitali hizo 
ikijumuisha Madaktari Bingwa wa magonjwa ya wanawake na uzazi 77, Watoto 51 mabingwa 
wa upasuaji 57 n.k kama inavyoonesha katika jedwali Na 12. 

 

 
Jedwali Na 12: 

Idadi ya Madaktari bingwa katika hospitali za Mikoa 
 

No. Eneo la Ubingwa Idadi Asilimia 

01. Afya ya Uzazi na wanawake 77 24% 

02. Afya ya watoto 51 16% 

03. Upasuaji 57 18% 

04. Tiba ya Magonjwa ya ndani 37 12% 

05. Tiba ya Mifupa na Ajali 35 11% 

06. Tiba ya dharura 14 4% 

07. 26 8% Radiolojia 

08. Tiba ya dawa za usingizi 22 7% 

Jumla  319  100%  

MIKOA 
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13.1. Matibabu ya Kibingwa katika Hospitali 

za Rufaa za Mikoa 

Kutokana na uwekezaji unaondelea katika Hospitali za Rufaa za Mikoa, huduma mbalimbali za 
matibabu ya kibingwa zilitolewa zikijumuisha matibabu ya magonjwa ya ndani 639,532, 
magonjwa ya wanawake na uzazi 104,259, huduma za dharura za kuokoa maisha (EMD) 224,033, 
matibabu ya watoto 77,530 n.k. kama  inavyoonesha katika Kielelezo Na. 5 

 
Kielelezo Na 5: 

Matibabu ya Kibingwa katika Hospitali za Rufaa za Mikoa 
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Hospitali za Rufaa za Mikoa 
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13.2. Matibabu ya Kibingwa kwa njia ya Mkoba 

Katika kuhakikisha huduma za matibabu ya kibingwa yanawafikia wananchi wote, Serikali 
inaziwezesha Hospitali za Rufaa za Mikoa kutoa huduma za mkoba kwa wagonjwa na 
kuzijengea uwezo Hospitali za Halmashauri nchini. Kila Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ina 
jukumu la kutoa huduma za mkoba katika Hospitali za Halmashauri katika mkoa husika 
ambapo katika kipindi cha mwaka 2024, jumla ya wagonjwa 33,638 walifikiwa . 
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MASUALA MAHUSUSI YA KISERA 

14.1. Ongezeko la bajeti ya sekta ya afya 
Serikali imekuwa ikiongeza bajeti ya sekta ya afya mwaka hadi mwaka kutoka trilioni 2.019 
(2021/22),  trillioni  2.149 mwaka 2022/2023, trilioni  2.464, mwaka 2023/24 mpaka trilion 
2.540 mwaka 2024/25, ambapo Serikali katika bajeti yake ya afya imeendelea kutoa 
kipaumbele katika kugharamia masuala mahususi ya kisera Ikiwemo:- 

 

14.1.1. Matibabu kwa Makundi Maalum 

Serikali imeendelea kutekeleza Sera ya huduma za afya bila malipo kwa makundi maalumu ambayo ni 
wajawazito, watoto wa umri chini ya miaka 5 na wazee wasio na uwezo hatua kwa hatua. Mathalani 
katika kipindi cha mwaka 2024/25, kiasi cha Shilingi 6,135,532,514.40 (Bilioni 6.1) kilitumika kugharamia 
bidhaa za huduma za afya ya uzazi, mama na mtoto kama inavyoonekana katika jedwali Na 13. 

 

 

Jedwali Na 13: 
Bidhaa za huduma za afya ya uzazi na mtoto zinazogharamiwa na Serikali 

 

Na. Huduma 
Gharama 
2024/25 

01. 

 
02. 

Sindano ya Magnesium Sulphate kwa ajili kutibu kifafa  cha mimba dozi 116,260 Milioni  293.8 

 

Billion 1.5 
Dawa ya Sindano ya Oxytocin 2,056,240 kwa ajili ya kukinga na kuzuia kupoteza 

damu wakati na baada ya kujifungua 

03. 
 
 

 
04. 

Vidonge 79,874,700 za fefol kwa ajili ya kuhakikisha mjamzito ana damu ya 

kutosha yenye Thamani ya 
Bilioni 2.1 

 

 

Bilioni 1.0 
Vidonge 16,304,000 vya dawa ya Vidonge myeyeyuko cha Amoxilini kwa ajili ya 

matibabu ya Nimonia isiyo kali kwa Watoto chini ya miaka 

05. Pakiti za ORS na Zinki zilizofungashwa kwa pamoja pakiti 663 kwa ajili ya matibabu ya 

Kuharisha kwa Watoto chini ya miaka mitano. 
Milioni 685.2 

06. Dozi 890 za Anti D Milioni 99.8 

 
07. 

Misoprostol vidonge 458,680 kwa ajili  ya kutibu na kuzuia kupoteza damu wakati 

wa kujifungua 
Milioni 469.5 
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14.1.2. Misamaha kwa makundi maalum na wasio na uwezo 

Vituo mbalimbali vya huduma za afya vinavyomilikiwa na Serikali vimekuwa vikitoa misamaha ya fedha 
kwa makundi maalum ya wananchi wanaoshindwa kuchangia huduma ikiwemo huduma za vipimo, dawa, 

upasuaji, gharama ya kumuona daktari nk. Katika kipindi cha mwaka 2024, jumla ya wanufaika 696,148 
walipata misahama ya matibabu yenye gharama ya Shilingi 81,876,103,239 kama inavyoonesha kwenye 

jedwali Na 14 

Jedwali Na 14: 
Misamaha kwa makundi maalum na wasio na uwezo 

 

Na. Hospitali 
Jan - Des 2024 

Wanufaika Gharama za msamaha 

1. Hospitali ya Taifa Muhimbili 95,982 19,744,013,408 

2. Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete  1,786 2,244,980,640 

3. Taasisi ya Saratani Ocean Road   32,409 20,070,002,612 

4. Hospitali ya Benjamin Mkapa  3,043 519,748,810 

5. Hospitali  Mloganzila 10,814 2,750,709,620 

6. Hospitali ya Rufaa ya Kanda Kaskazini - KCMC 12,599 18,497,202,340 

7. Hospitali ya Rufaa ya Kanda Kanda ya Ziwa - Bugando 35,336 4,056,776,976 

8. Hospitali Maalumu ya Mifupa - MOI 11,834 4,610,835,720 

9. Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe  1806 1,346,601,205 

10.    Hospitali ya Kifua Kikukuu Kibongôoto 3,987 53,881,447 

11. Hospitali ya ya Rufaa Kanda ya Mbeya 32,369 1,453,033,000 

12. Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini  - Mtwara 247 15,107,655 

13 CCBRT 2395 2,062,195,871 

14. Hospitali ya Rufaa ya Kanda Chato 614 127,715,301 

15. Hospital za Rufaa za Mikoa 450,927 4,323,298,634 

Jumla  696,148  81,876,103,239  

Aidha katika vituo vya kutolea huduma za afya ngazi ya msingi, mahudhurio ya nje (OPD) kwa 
mwaka 2023 waliotibiwa kwa Bima ni asilimia 20% ukilinganisha na mwaka 2024 asilimia 
19% waliotibiwa kwa msamaha ni asilimia 32% kwa mwaka 2023 ukilinganisha na mwaka 
2024 asilimia 39% na waliotibiwa kwa pesa taslimu kwa mwaka 2023 ni asilimia 48% 
ukilinganisha na mwaka 2024 asilimia 42% kama inavyoonekana kwenye kielelezo Na 6. 

Kielelezo Na 6: 
Ugharamiaji wa matibabu 

20%
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14.2. Sheria ya Bima ya Afya kwa wote 
Katika utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote, Sura 161, Serikali imefanikiwa 
kuanza utekelezaji wa Sheria hiyo sambamba na Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote kufuatia 
Tangazo la Serikali Na. 809 la mwaka 2024. Hatua hii inawezesha Serikali kuanza utekelezaji 
kwa awamu ili kuweza kutoa elimu kwa wananchi kuhusu dhana na umuhimu wa bima ya 
afya kabla ya kuanza kutekelezwa kwa takwa la ulazima wa bima ya afya kwa wote. 
Uelimishaji wa wananchi unahusisha viongozi wa ngazi zote ikiwemo ngazi za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa lengo la kuwa na uwajibikaji  wa pamoja. 

Hatua nyingine ya utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote, Sura 161, ni kuanza 
kukusanywa fedha kutoka katika vyanzo mahsusi kwa ajili ya kugharamia bima ya afya kwa 
wananchi wasio na uwezo kupitia Mfuko maalum ulioanzishwa ambapo hadi kufikia 
Desemba, 2024 kiasi cha Shilingi bilioni 61.449 kimekusanywa. Aidha, ushirikishwaji wa 
wadau katika huduma zilizojumuishwa katika kitita kitakachotolewa kwa wananchi na 
kiwango cha uchangiaji zinaendelea ili kuhakikisha kunakuwa na matokeo chanya kwenye 
jamii wakati wa utekelezaji wake. Kukamilika kwa hatua hiyo kutawezesha Serikali kuanza 
kuwajumuisha wananchi wasio na uwezo kunufaika na huduma za bima ya afya. 

 

14.3.  Kuanzishwa kwa Mpango Jumuishi wa 
Wahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii 

Serikali ya Awamu ya Sita (6) kupitia Wizara ya Afya na Wadau wake imekamilisha na 
kuanza utekelezaji wa Mpango Jumuishi wa Wahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii (Integrated and 
Coordinated Community Health Workers Program in Tanzania). Mpango huu ulizinduliwa na 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdori Mpango mwezi 
Februari 2024. Mpango huu unalenga kuwafikia jumla ya Wahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii 
wapatao 137,294 katika Mikoa yote 26 ya Tanzania Bara ambapo utekelezaji wake utafanyika 
kwa awamu katika kipindi cha miaka mitano. Awamu ya kwanza zaidi ya wahudumu 28,000 
watafikiwa ambapo tayari wahudumu 8,900 wamechaguliwa na kupewa mafunzo maalum. 

Utekelezaji wa Mpango huu utagharimu shilingi 899.5 kwa kipindi cha miaka mitano 
ambapo kwa mwaka wa kwanza wa utekelezaji, Serikali imewekeza shilingi Bilioni 99.7. 
Aidha, Mpango huu unatarajia kuiwezesha Serikali kuongeza upatikanaji wa huduma za 
afya hadi kwenye ngazi ya kaya ili kuweza kufikia dhana ya afya kwa wote (Universal Healt 
Coverage) ifikapo 2030. 
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VIPAUMBELE VYA SEKTA YA AFYA KWA 

MWAKA 2024 

1.  Kuimarisha afua za Kinga ili kuwezesha wananchi kujikinga na magonjwa na pia 
kuwezesha utambuzi wa mapema wa magonjwa 

1.1  Kuimarisha huduma za chanjo na Lishe hususani kwa watoto wa umri chini ya 
miaka 5 

1.2  Kuanzisha huduma za watumishi wa afya ngazi ya jamii (CHWôs) 

1.3  Kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu kujikinga na magonjwa ya 
kuambukiza na magonjwa yasiyo ambukiza (MYA). Kwa upande wa MYA 
tutahimiza wananchi kubadili mtindo wa Maisha ikiwemo kuzingatia ulaji unaofaa 
wa vyakula, kufanya mazoezi nk. 

2.  Kuendelea kuimarisha ubora wa huduma katika vituo vya umma vya kutolea huduma za 
afya katika ngazi zote ikiwemo Zahanati, Vituo vya Afya, Hospitali za Wilaya/Halmashauri, 
Hospitali za Rufaa za Mikoa, Hospitali za Kanda na Hospitali ya Taifa kwa kufanya 
yafuatayo; - 

2.1  Kuendelea kuwekeza kwenye Miundombinu ya kutolea huduma ikiwemo 
kukamilisha na kukarabati miradi ya ujenzi na kufanya matengenezo kinga kwa 
wakati. 

2.2  Kuhakikisha upatikanaji wa dawa, vifaa na vifaa tiba hususani kwa ajili ya 

huduma za afya ya uzazi, mama na mtoto 

2.3  Kuimarisha usimamizi wa utoaji huduma za afya katika ngazi ya Zahanati, 
Vituo vya Afya, Hospitali za Halmashauri na Hospitali za Mikoa. 

2.4  Kuimarisha mifumo ya TEHAMA ili kuwapunguzia wateja muda wa kusubiria 
huduma na kuimaisha mawasiliano kati ya kituo kimoja na kingine katika 
mnyororo wa rufaa.  

3.  Kuongeza idadi ya watumishi wa afya katika ngazi zote sambamba na kuwajengea uwezo 
watumishi wa afya walio kazini kwa kuwapeleka madaktari bingwa walioko hospitali za 
rufaa za mikoa katika vituo vya afya na hospitali za wilaya kutoa mafunzo kwa vitendo 
(mentorship)  kuhusu huduma bora za afya kwa wajawazito na Watoto (kupitia utekeleza- 
ji wa kampeni ya madaktari Bingwa wa Mama Samia) ambapo huendesha huduma za 
mkoba katika ngazi ya Afya ya Msingi. 

4.  Kutekeleza sheria ya Bima ya Afya kwa wote ili kuwawezesha wananchi wengi kupata 
huduma za afya bila ya kikwazo cha fedha 

5.  Kukamilisha Mwongozo wa gharama wa utoaji huduma za afya kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya za umma ili kuwa na uwiano sawa wa bei za utoaji wa huduma. 

6.  Kuimarisha tija na kupunguza malalamiko yanayohusu matibabu ya makundi maalum ya 
wagonjwa wanaostahili msamaha wa matibabu; Watoto walio na umri chini ya miaka 
mitano, Wajawazito na Wazee wasio na uwezo. 

7.  Kuongeza uwezo wa ndani wa kuzalisha vifaa, vifaa tiba na dawa 

8.  Kuimarisha usimamizi wa weledi na maadili kwa wataalamu wa afya. 
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Hitimisho 

Wizara ya Afya kupitia Kitengo cha Ufuatiliaji na Tathmini imeandaa 
jarida la afya ili kuuhabarisha Umma wa watanzania juu ya mwenendo 
wa utoaji  wa huduma za afya nchini. Kupitia jarida hili, watanzania 
watapata uelewa juu ya upatikanaji wa huduma mbalimbali zikiwemo 
huduma za Ubingwa na Ubingwa bobezi. Aidha, Wizara itaendelea 
kutekeleza masuala mbalimbali ya Kisera kama yalivyoainishwa katika 
jarida hili ili kuendelea kuimarisha afya ya watanzania na hatimaye 
kukuza uchumi wa nchi. 
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Introduction  

In fulfilling its mission to oversee the 
provision of health services to all citizens 
in order to achieve a healthy and 
prosperous society that fully contributes 
to individual and national development, 
the Ministry has continued to carry out its 
responsibilities in line with the National 
Development Vision 2025, the Health 
Policy of 2007, the 2020ï2025 Election 
Manifesto of the Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), the Fifth Health Sector Strategic 
Plan (2021/22ï2025/26), as well as 
relevant international and regional 
commitments aimed at strengthening the 
delivery of quality health services to the 
public. 

To ensure the availability of accurate 
and timely information that enables 
monitoring and access to quality 
health services in the country, the 
Ministry has prepared this bulletin to 
help track the trends in the availability 
and provision of health services. This 
will facilitate the identification of gaps 
and enable swift and effective action 
where shortcomings are observed. 

This report focuses on presenting the 
status of health service delivery across 
all levels of health facilities in the 
country, including the availability of 
specialized (super-specialized) 
services, specialist services in Regional 
Referral Hospitals, and services at the 
Primary Health Care level. The goal 
strengthens monitoring and evaluation 
to enhance accountability in serving 
the public. 

 
 

 
 

It  is my hope that if this bulletin is used 
as intended, it will enable health sector 
administrators and stakeholders to 
closely monitor and improve the quality 
of health services. 

 
 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
                  ..................................................  

  Hon. Mohamed O. Mchengerwa (MP) 

   Minister  of  Health  
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1.1 Health Service Delivery Infrastructure . 

The number of health facilities at the levels of hospitals, health centers, and dispensaries has increased 

from 11,805 in 2023 to 12,846 in 2024, representing an increase of 1,041 centers (8.1%). This increase 

has brought services closer to the people, with currently 75% to 85% of the population accessing health 

services within 5 kilometers, in line with the 2020/25 CCM election manifesto. The goal is to reach 95% 

by the year 2030. 

DISTRIBUTION  OF HEALTH FACILITIES  

 
 
 

 13.05% 
 

 9.76% 
 

 7.89% 
 

 2.81% 

0.88% 

0.59% 

0.14% 

0.05% 

0.01% 

 

58.7% of the health facilities are owned by the Government, 8.5% are owned by faithb 
ased organizations, 32.1% are privately owned, and 0.6% are owned by public institutions. 

01 

IMPROVEMENTS IN INFRASTRUCTURE HAVE BOOSTED THE PROVISION OF QUALITY HEALTH 

SERVICES. 

 SPECIAL MESSAGE  
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Achievement: 

Increase in Outpatient (OPD) attendance at health facilities. 
 

The Ministry of Health has made great efforts to ensure that Tanzanians visit healthcare facilities at 
least once a year, regardless of their health status, in order to achieve the WHO target of one hundred 
percent OPD per capita. Currently, Tanzania has an OPD per capita of 0.8, which is equivalent to 80 
percent of Tanzanians who visit healthcare facilities instead of going to traditional healers or buying 
medicines informally. These achievements are a result of the increase in healthcare facilities located 
close to communities, as well as improvements in the provision of preventive services, disease 
diagnosis, treatment, and health education.  

 
Table No. 1: 

OPD attendance by levels of health facilities. 
 

 
No. 

 
HEALTH FACILITY TYPES 

2023 2024 

OPD % OPD % 

01. Dispensaries 19,950,124 45.11% 20,579,189 45.01% 

02. Health Centers 9,529,165 21.55% 10,174,907 22.26% 

03. Districts Hospitals 3,446,073 7.79% 3,865,352 8.45% 

04. Hospitals at District level 3,677,035 8.31% 3,514,021 7.69% 

05. Regional Referral Hospitals 3,275,508 7.41% 3,257,404 7.13% 

06. Hospitals at Regional level 1,371,269 3.10% 1,173,084 2.57% 

07. Zonal Referral Hospitals 953,922 2.16% 1,025,754 2.24% 
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08. Hospitals at Zonal level 1,371,269 3.10% 1,173,084 2.57% 

09 Specialized Hospitals 647,986 1.47% 689,773 1.51% 

10. National Hospital 241,559 0.55% 264,632 0.58% 

TOTAL 44,222,351  100%  45,717,200  100%  
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Figure 1: 

OPD attendance by levels of health facilities. 
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Achievement 

Table No. 2: 

Inpatient  (IPD) services by level of health facilities. 
 

 
No. 

 
Type of Health Facility 

2023 2024 

IPD % IPD % 

01. Dispensaries 12,714 0.7 12,799 0.6 

02. Health centers 586,994 30.2 616,615 30.2 

03. District Hospitals 301,759 15.5 338,301 16.6 

04. Hospitals at District level 357,554 18.4 354,357 17.4 

05. Regional Referral Hospitals 313,887 16.1 313,031 15.3 

06. Hospitals at Regional Level 40,291 7.2 174050 8.5 

07. Zonal Referral Hospitals 92,611 4.8 94,580 4.6 

08. 
Hospitals at Zonal Level 50,938 2.6 44,321 2.2 

09. 
Specialized Hospitals 25,933 1.3 32,298 1.6 

10. 
National Hospital 61,590 3.2 60,763 3.0 

Total  1,944,271  100%  2,041,115  100%  

 

Manyara Regional Referral Hospital 
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Figure 2: 

Inpatient  (IPD) services by level of health facilities. 
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The President of the United Republic of Tanzania, Hon. Dr. Samia Suluhu Hassan, unveiling a 
plaque to mark the official opening of the Handeni District Council Hospital located in Mkata, 
Tanga region, on February 23, 2025. 
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2.3. Beds for Critical Patients 

Furthermore, the number of beds in public health facilities for critically ill patients (ICU) has 
increased from 1,000 in 2023 to 1,362 in 2024. This increase includes beds in Neonatal Care Units 
(NCU) for sick newborns. 

 

 

2.4. Beds for Patients 
The number of patient beds in health Facility centers across the country has increased from 
126,209 in 2023 to 145,374 in 2024. The increase in patient beds has helped improve the 
quality and efficiency of healthcare services, particularly maternal and child health services. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
EXPANSION OF CRITICAL CARE BED CAPACITY SIGNIFICANTLY CONTRIBUTED 

TO THE REDUCTION IN PATIENT MORTALITY RATES. 
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Achievement: 
Table No. 3: 

Reduction of mortality  at health facility 

 
No. 

 
Indicator  

 
2023 

 
2024 

Reduction in 
percentage 

01. Number of Mortalities 44,131 39,134 23.5% 

02. Neonatal Mortality (siku 028) 7,011 6,451 28.1% 

03. Maternal Mortality 1,171 1,238 
 

 

 

 

 

 

The President of the United Republic of Tanzania, Hon. Dr. Samia Suluhu Hassan, receiving the 
prestigious international Global Goalkeeper Award from Dr. Anita Zaidi, President of the Gender 

Equality Division at the Gates Foundation, during a ceremony held at the Hyatt Regency Hotel in 

Dar es Salaam on February 4, 2025. 
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Diagnosis  Services  
The Government has continued to strengthen the availability of medical equipment and disease 
diagnostic services to ensure appropriate treatment based on the specific illness. By December 
2024, the Ministry had procured and distributed diagnostic equipment as shown in Table No. 4. 

 

Table No. 4: 
Diagnostic Services 

 

 
No. 

 
Equipment 

 
2023 

 
2024 

01. MRI 7 13 

02. CT SCAN 32 45 

03. Digital X Ray 344 491 

04 Utra Sound 494 970 

95 PET Scan 1 1 

06 Fluoroscopy 4 13 

07. Cath Lab 3 4 
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Figure 5: 
Number of beneficiaries from the services Year 2024 

 

 
No. 

 
Equipments 

Number of patients who received diagnostic 
services, Year 2024 

01. MRI 35,603 

02. CT SCAN 118,508 

Total  154,111  

 

The President of the United Republic of Tanzania, Hon. Dr. Samia Suluhu Hassan, receiving a 
briefing from a healthcare provider at the Handeni District Council Hospital shortly after its  official 
opening on February 23, 2025. 

 
 
 
 
 
 
 
SPECIAL MESSAGE: 
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Between January and December 2024, the major diseases reported in outpatient department (OPD) 
were respiratory infections, which were the leading illnesses among patients under five years old and 
those over five years old. Additionally, noncommunicable diseases were observed among patients over 
five years old, with hypertension accounting for 6.2% and diabetes 2.8%.  

 

 

Figure 3: 

OPD TOP TEN DISEASE. 
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Between January and December 2024, the leading causes of hospital admissions (IPD) for children 
under five were severe pneumonia (27.1%), while for patients aged over five years, malaria was the 
leading cause (14.7%). Additionally, noncommunicable diseases were observed among patients over 
five years of age, with high blood pressure accounting for 9.1% and diabetes 4.8%.  

 

Figure 4: IPD Top 10 Leading Causes IPD 
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SPECIAL MESSAGE: 
From January to December, non-communicable diseases like Hypertension and diabetes entered the top 
ten for both OPD and IPD. The experts urge citizens to follow health professional advice, as treatment 
places a heavy burden on the government. 
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