
Page 1 of 1 
 

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
 
 
 

WIZARA YA AFYA  
 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MAADHIMISHO YA  
SIKU YA KUNAWA MIKONO DUNIANI 

 
DODOMA: 15 Oktoba, 2025 
 
Leo tarehe 15 Oktoba, 2025  Tanzania inaungana na mataifa mengine Duniani katika 
kuadhimisha Siku ya Kunawa Mikono Duniani. Siku hii hutumika kutoa elimu na 
kuhamasisha jamii kudumisha tabia chanya ya kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni 
kama njia madhubuti na rahisi katika kudhibiti magonjwa yanayoweza kuenezwa na mikono 
iliyochafuliwa na vimelea mbalimbali vya magonjwa.  
 
Baadhi ya magonjwa yanayoweza kudhibitiwa kwa kuzingatia unawaji wa mikono kwa maji 
tiririka na sabuni mara kwa mara ni pamoja na marburg, ebola, UVIKO-19, magonjwa ya 
macho, kipindupindu na magonjwa mengine ya kuhara.  
 
Kaulimbiu ya maadhimisho ya Siku ya Kunawa Mikono kwa mwaka huu ni “kuwa shujaa 
wa kunawa mikono”. Kaulimbiu hii inalenga kuhimiza mtu mmoja mmoja na jamii kwa 
ujumla kuhusu umuhimu wa kuzingatia na kudumisha tabia chanya ya kunawa mikono kwa 
nyakati zote muhimu ambazo ni kabla ya kutayarisha chakula, kabla ya kula au kumlisha 
mtoto, baada ya kutoka chooni na baada ya kumsafisha mtoto.  
 
Serikali kupitia Wizara ya Afya inatekeleza shughuli mbalimbali za Afya Mazingira kama vile 
kuendesha Kampeni ya Mtu ni Afya ambayo moja ya malengo yake ni kuhamasisha 
unawaji wa mikono kwa kutumia maji tiririka na sabuni katika ngazi ya kaya, taasisi na 
maeneo ya umma yenye mikusanyiko ya watu.  Kutokana na jitihada zinazofanywa na 
Serikali  ugonjwa wa kipindupindu  umedhibitiwa katika mikoa 24 iliyowahi kukumbwa  na 
ugonjwa huo kati ya 26 ya Tanzania bara na mpaka sasa hakuna halmashauri yenye 
ugonjwa huo. 
 
Aidha, Mfumo wa Wizara wa Utoaji Taarifa za Magonjwa (IDSR) umeonesha idadi ya watu 
wenye magonjwa ya kuhara wanaokwenda kwenye vituo imepungua kwa asilimia takribani 
76% kwa kipindi cha miaka mitano (5) kutoka wagonjwa 960,956 kwa mwaka 2020 hadi 
wagonjwa 223,714 kwa mwaka 2025.  
 
Wizara inaendelea kutekeleza Mradi wa Huduma Endelevu za Maji na Usafi wa Mazingira  
kwa kuwezesha ujenzi wa miundombinu ya maji, vyoo na vifaa vya kunawia mikono katika 
vituo vya kutolea huduma za afya na shule za msingi nchini. Jumla ya vituo 2,957 na shule 
2,125 katika mikoa 25 ya Tanzania Bara vimenufaika.  
 
Ikumbukwe kwamba ‘’Kinga Ni Bora Kuliko Tiba’’ hivyo Wizara inatoa wito kwa wananchi 
kuendelea kudumisha tabia ya kunawa mikono nyakati zote muhimu ili kujikinga na 
magonjwa ya kuambukiza. 
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