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WIZARA YA AFYA 
 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU UZINDUZI WA MRADI  
WA KUIMARISHA UWEZO WA KUDHIBITI MAGONJWA YA  

MLIPUKO NA DHARURA ZA AFYA 
 

MWANZA: 13 Oktoba, 2025 
 
Wizara ya Afya  kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo inatarajia kuzindua mradi mkubwa 
wa kitaifa wa kuimarisha uwezo wa Tanzania katika kuzuia, kujiandaa, kugundua, kukabiliana 
na kudhibiti magonjwa ya mlipuko na dharura nyingine za afya.  
 
Mradi huu unaojulikana kama “Pandemic Fund Project” unatarajiwa kuzinduliwa tarehe 15 
Oktoba, 2025 na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Doto Biteko Jijini Mwanza, 
na utatekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
wadau wa maendeleo likiwemo Shirika la Afya Duniani (WHO), UNICEF, FAO na washirika 
wengine wa maendeleo.  
 
Mradi huu unatekelezwa kwa gharama ya Dola za Kimarekani Milioni 25 ambazo ni sawa na 
Shilingi Bilioni 61.2 za kitanzania, aidha Kama ilivyo ainishwa mradi huu unatekelezwa kwa 
mashirikiano na Serikali ya Tanzania pamoja na wadau wa maendeleo ambapo nyongeza ya 
kiasi cha fedha za kitanzania bilioni 38.7 kutoka Serikalini na Wadau wa Maendeleo kitatumika 
pia kufanikisha malengo ya mradi huu. 
 
Kupitia utekelezaji wa mradi huu, Serikali inalenga kuimarisha mifumo ya afya nchini kwa 
kuboresha mifumo ya ufuatiliaji wa magonjwa na utambuzi wa mapema, kuimarisha maabara 
za uchunguzi wa vimelea vya magonjwa, kujenga uwezo wa wataalam na timu za dharura za 
afya, kuboresha uratibu wa dharura katika ngazi zote na kuimarisha mawasiliano ya hatari na 
ushirikishwaji wa jamii. 
 
Utekelezaji wa mradi huu pia  unaendana na juhudi za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika kuimarisha mfumo wa afya nchini na ni uthibitisho wa imani ya jumuiya ya 
kimataifa kwa uongozi wa Tanzania katika kuimarisha usalama wa afya na ustahimilivu wa 
mifumo ya afya.  
 
Utekelezaji wa mradi huu utaimarisha ulinzi wa afya ya wananchi, kuongeza uthabiti wa jamii 
katika kukabiliana na dharura za afya na kuchangia moja kwa moja katika usalama wa afya wa 
kikanda na kimataifa. 
 
Aidha, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inatoa shukurani za dhati kwa wadau 
wote ambao tunashirikiana katika kuchangia na kutekeleza mradi huu ikiwa ni pamoja na 
wanajamii wote kwa ujumla.   
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