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WIZARA YA AFYA

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MAADHIMISHO YA
SIKU YA AFYA YA MACHO
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Tanzania inaungana na mataifa mengine Duniani kuadhimisha Siku ya Afya ya
Macho Duniani (World Sight Day), tukio hili muhimu la kimataifa lilianzishwa mwaka
1998 na Lions Club International Foundation, Shirika la Afya Duniani (WHO), pamoja
na Muungano wa Mashirika ya Kimataifa ya Huduma za Macho (IAPB). Lengo la siku
hii ni kuhamasisha utekelezaji wa Dira ya Kimataifa ya Kutokomeza Upofu Unaozuilika
na kuhimiza upatikanaji wa haki ya kuona kwa wote.

Maadhimisho haya hufanyika kila mwaka Alhamisi ya pili ya mwezi Oktoba, ambapo
dunia huungana kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa kuchukua hatua dhidi ya upofu
na upungufu wa kuona unaoweza kuzuilika. Mwaka 2025, maadhimisho haya
yamebeba kaulimbiu “Penda Macho Yako, Simulizi Yako ni Mwanga kwa
Mwingine.”

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), takribani watu milioni 450 duniani
wanakabiliwa na matatizo ya uoni yanayohitaji tiba, huku wengi wao wakishindwa
kupata huduma kutokana na gharama kubwa au upungufu wa miundombinu. Tafiti
zinaonyesha kuwa mtoto mmoja kati ya watoto 1,000 ana ulemavu wa kutokuona, na
watoto katika nchi zenye uchumi wa chini na wa kati wako katika hatari mara mbili
hadi tano zaidi ya kushindwa kuhudhuria shule kutokana na matatizo ya macho. Hali
hii inasababisha changamoto kubwa katika elimu, ajira, na ushiriki wa kijamii kwa
watoto na vijana wengi ulimwenguni.

Hapa nchini Tanzania, inakadiriwa kuwa takriban watu milioni 12 wanahitaji huduma
za afya ya macho. Magonjwa yanayoongoza ni pamoja na mtoto wa jicho (cataract),
upeo mdogo wa macho kuona mbali au karibu unaorekebishika kwa miwani (refractive
errors), shinikizo la macho (glaucoma), madhara ya ugonjwa wa kisukari kwenye pazia
la jicho (diabetic retinopathy), pamoja na mzio na maambukizi ya macho. Magonjwa
haya yanarudisha nyuma maendeleo ya familia, jamii na Taifa kwa ujumla.

Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2024, jumla ya watu milioni 1.5 walihudumiwa
kwenye kliniki za macho nchini, ambapo asilimia 42 walikuwa watoto chini ya miaka
15. Kati ya watoto hao, asilimia 6.3 walifika wakiwa tayari na ulemavu wa kutokuona.



Kwa mwaka 2025 jumla ya huduma mkoba 59 zimefanyika katika maeneo mbali mbali
nchini ambapo jumla ya wananchi 132,107 wamefikiwa na kupatiwa huduma katika
maeneo yao wanayoishi, aidha Katika kipindi cha miaka mitano Serikali kwa
kushirikiana na wadau wa maendeleo imeimarisha huduma za macho katika hospitali
za kanda na taifa, mwaka 2024 pekee zaidi ya watoto 1,000 walifanyiwa upasuaji wa
mtoto wa jicho na kupatiwa miwani, sawa na asilimia 55.6 ya wahitaji waliolengwa.

Vyanzo vikuu vya matatizo haya ni pamoja na mzio, upeo mdogo wa macho, majeraha
ya macho, mtoto wa jicho, makengeza, makovu kwenye kioo cha jicho, ugonjwa wa
surua, upungufu wa vitamini A na saratani ya macho (retinoblastoma). Hali hii
inaonesha umuhimu wa kufanya uchunguzi wa macho mapema na kuchukua hatua
za kinga ili kuzuia upofu unaoweza kuzuilika.

Wizara ya Afya inatoa wito kwa jamii kuhakikisha afya ya macho inapewa kipaumbele
katika maisha ya kila siku na kuhimiza wananchi kufanya uchunguzi wa macho
angalau mara moja kwa mwaka na kuzingatia ushauri wa wataalamu wa afya. Aidha,
nawaapongeza wadau na watumishi wa sekta ya afya kwa mchango wao katika kutoa
huduma za macho na elimu ya kinga.

Afya ya macho ni nguzo muhimu ya maendeleo. Penda macho yako, kwa sababu
simulizi yako inaweza kuwa mwanga kwa mwingine. Tukichukua hatua leo, tutaokoa
vizazi vijavyo dhidi ya ulemavu wa kutokuona unaozuilika.
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