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TAARIFA KWA UMMA 

KUHUSU MAADHIMISHO YA SIKU YA KUZUIA KUJIUA DUNIANI  
 

DODOMA, 10 Septemba, 2025 
Tarehe 10 ya Mwezi Septemba kila Mwaka, Tanzania huungana na Mataifa mengine 

katika kuadhimisha Siku ya kuzuia kujiua Duniani. 

 

Kauli mbinu ya Maadhimisho ya Siku hii kwa Mwaka huu 2025 ni “Kuleta Matumaini 
Kupitia Vitendo”, huu ni wito wa kuchukua hatua na si kusubiri, tushirikiane  na familia 

zetu, marafiki, wahudumu wa Afya, Viongozi wa Dini na Siasa ili kupunguza vifo 

vinavyotokana na kujiua na kulinda afya zetu za akili kwa kupitia ushauri nasaha. Ni 

wakati wa kuwezesha wengine kuchukua udhibiti wa maisha yao na kuthamini uhai 

walionao. 

 

Takwimu zinaonyesha matukio ya kujiua ni tatizo linalozidi kukua, Shirika la Afya Duniani 

WHO linaonesha kuwa kila sekunde 40 mtu mmoja hujitoa uhai. Hii ni takribani sawa na 

watu 800,000 kila mwaka duniani kote. Kujiua ni sababu kuu ya vifo kwa vijana wenye 

umri wa miaka kati ya 15 hadi 29 na kwa kila kifo kimoja cha kujitoa uhai kuna majaribio 

mengine ya kujitoa uhai yasiyopungua 40. 

 

Mawazo ya kujiua yanaweza kumpata mtu yeyote (awe kijana, mzazi, rafiki, au jirani 

yako) na mara nyingi, mtu anayeteseka kisaikolojia huwa hajionyeshi. Anaweza kucheka 



mchana, lakini kulia peke yake usiku, tusikae kimya.  Watu wanaoficha mawazo ya kujiua 

wanahitaji mazingira salama ya kuongea na msaada usiohukumu. Tusipuuze mtu 

anaposema hana furaha au hana sababu ya kuishi, tuwasikilize kwa makini na tuwaeleze 

kuwa msaada upo, kuongea kuhusu huzuni, msongo wa mawazo au kujiua si aibu, badi 

ni njia ya kupata msaada kwa tatizo la kiafya linalotibika.  

 

Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali imeendelea kuchukua hatua 

za kuimarisha huduma za afya ya akili na kupambana na tatizo la kujitoa uhai kwa 

kuanzisha Kampeni za uhamasishaji; Kuboresha huduma za Ushauri Nasaha katika 

vituo vya kutolea huduma za afya; Kuanzisha dawati la usaidizi wa kisaikolojia (helpline 

desk) ambapo wateja wanapiga simu namba 199 (bure) nakupata elimu na ushauri wa 

kisaikolojia au kutuma ujumbe mfupi wa maandishi (sms) kwenda namba 15061; Kutoa 

mafunzo kwa wahudumu wa afya, pamoja na kushirikiana na asasi za kiraia na Viongozi 

wa Dini ili kuondoa dhana ya unyanyapaa na kuhimiza watu kutafuta msaada mapema. 

Wizara ya Afya inatoa wito kwa jamii nzima kuwa sehemu ya suluhisho katika 
kupambana na tatizo la kujitoa uhai. Tujifunze kusikiliza bila kuhukumu, kuonyesha 
upendo na huruma kwa wale wanaopitia changamoto za afya ya akili, na kuwahimiza 
kutafuta msaada mapema.  

Tujenge mazingira salama ya kuzungumza wazi bila aibu, na tuondoe dhana 
unyanyapaa dhidi ya matatizo ya akili ndani ya jamii zetu. Kila mmoja wetu ana jukumu 
la kulinda na kuthamini maisha, tuungane kuleta tumaini kupitia vitendo. 
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