E@’a HOSPITALI YA TAIFA MUHIMBILI
e UPANGA NA MLOGANZILA

UFAFANUZI KUHUSU UTARATIBU WA KUCHANGIA FIGO
KWA MGONJWA ANAYEHITAJI HUDUMA HIYO

Dar es Salaam: Septemba 2, 2025

Hospitali ya Taifa Muhimbili ilianza kutoa huduma za ubingwa bobezi za
kupandikiza figo kwa wagonjwa wenye uhitaji huo Septemba, 2017
ambapo hadi sasa jumla ya watu 106 wamenufaika na huduma hizo.

Kumekuwa na taarifa inayojirudia na kusambazwa katika mitandao ya ki-
jamii kuhusu utaratibu wa kuchangia figo kwa wagonjwa wenye uhitaji
huo. Kutokana na hilo, Uongozi wa Hospitali unapenda kutoa elimu tena
juu ya utaratibu wa kutoa huduma za kupandikiza figo kama ifuatavyo;

a. Hospitali inatumia Kanuni za Huduma za Figo, zilizoandaliwa mwaka

2017 kwa kuzingatia miongozo na maazimio ya kimataifa na kuidhinishwa

na Wizara ya Afya kabla ya kuanza huduma hizo. lkumbukwe kuwa mion-
0zo na maazimio ya kimataifa vinakataza biashara ya uuzaji viungo vya
inadamu.

b. Kwa mujibu wa Kanuni hizo za Hospitali, ndugu wa karibu wa mgonjwa
ndiye pekee, anayeruhusiwa kuchangia figo na uchangiaji huo hufanyika

bila malipo kwa mujibu wa kanuni zetu.

c. Hospitali ina Kamati ya kuidhinisha mgonjwa kupandikizwa figo (Autho-
rization Committee) ambayo inajumuisha Wanasheria, Viongozi wa Dini,
Madaktari na Maafisa Ustawi wa Jamii. Kamati hiyo, hufanya vikao na kupi-
tia maombi yote ya upandikizaji figo na kumhoji mgonjwa wa figo na
ndugu yake wa damu anayetaka kumchangia figo. Pia, Kamati hii hupitia
nyaraka mbalimbali za kuthibitisha uhusiano wao ikiwamo viapo, vyeti vya
kuzaliwa, picha, pamoja na majibu ya vipimo vya maabara.

d. Hospitali inaendelea kuhakikisha kuwa upandikizaji figo unafanyika
kwa mjibu wa Kanuni zake pamoja na miongozo yad kimataifa katika utoaiji

wa huduma hizo.
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Aminiel Aligaesha
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na Uhusiano kwa Umma,
Hospitali ya Taifa Muhimbili.




