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SERIKALI YAJIZATITI KUDHIBITI HOMA YA INI 

Afya Habari 2

Na. Hassan Kimweri
RUVUMA

Wananchi kote nchini wametakiwa kuchukua 
tahadhari dhidi ya homa ya ini ikiwa ni pamoja 
na kupata chanjo dhidi ya ugonjwa wa homa 
hiyo, huku akisisitiza kuwa, Serikali ya Tanzania 
imeweka nguvu kubwa kwenye mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo hatari.

Kauli hiyo ilitolewa na Waziri wa Afya Mhe. 
Jenista Mhagama  Julai 28, 2025 alipokuwa 
akitoa tamko la Siku ya Homa ya Ini Duniani 
kwa wananchi kupitia vyombo vya habari  
mkoani  Ruvuma.

“Serikali ya awamu ya Sita chini ya uongozi wa 
Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan inaende-
lea na juhudi za utoaji wa huduma tiba na 
kinga dhidi ya Homa ya Ini, hivi sasa huduma 
za upimaji na matibabu zinatolewa kwenye 
Hospitali zote za Rufaa za Mikoa, Kanda na 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili,” alisema Waziri 
Mhagama.

 Alibainisha kuwa vituo vya huduma za afya 
kuanzia ngazi ya Hospitali za Wilaya, Vituo vya 
Afya na Zahanati vitaendelea na utaratibu wa 
kupima Homa ya Ini na kutoa rufaa kwa 
huduma za Homa ya hiyo, huku mipango ya 
Serikali ikiendelea  kuviwezesha vituo hivyo 
kutoa huduma kamili.

Waziri Mhagama alisema takwimu za utafiti 
wa UKIMWI ( THIS 2022/2023) zinaonyesha 
kuwa hali ya ushamiri wa Homa ya Ini  ni asili-
mia 3.5, kwa Homa ya Ini inayosababishwa na 
virusi aina ya B na asilimia 0. kwa virusi vya 
homa ya ini inayosababishwa na aina ya virusi 
C ikiwa imeshuka kutoka takwimu za utafiti 
wa UKIMWI (THIS 2016/17) ilipokuwa asilimia 4. 
kwa homa ya Ini inayoambukizwa na virusi 
aina B na asilimia  moja kwa Homa ya Ini 
inayoambukizwa virusi aina C.

 Alibainisha kuwa kupungua kwa maambukizi 
ya Homa ya ini ni juhudi za pamoja kati ya Seri-
kali na Wadau wa Sekta ya Afya walio kwenye 
mapambano dhidi ya ugonjwa huo wakiwa na 
lengo la kidunia la kutokomeza ugonjwa huo 
ifikapo 2030.

“Hapa nchini Serikali inatoa huduma za chanjo 
ya Homa ya Ini aina ya B bila malipo yoyote 
kwa watoto wachanga na chanjo ya Homa ya 
Ini aina B kwa watu wazima inatolewa  katika 
vituo vya kutolea huduma za afya   kwa utarati-
bu wa kuchangia gharama kiasi,” alisema 
Waziri Mhagama na kufafanua kuwa chanjo 
hiyo ilianza kutolewa kwa watoto nchini 
waliozaliwa kuanzia Mwaka 2002 kwani ni 
moja ya chanjo iliyopo kwenye mchanganyiko 
wa chanjo za magonjwa matano kwa chanjo 
moja (Pentavalent).



SERIKALI YATAMBUA MCHANGO WA WATOA HUDUMA ZA AFYA 
KATIKA KUPIGANIA AFYA  ZA  WANANCHI

Afya Habari 3

Na. Abdulwaheed Madenge
DAR ES SALAAM

Serikali imeendelea kutambua na kuthamini 
mchango wa watoa huduma na wahudumu wa 
Sekta ya afya kwa kuendelea kuwa kiungo 
muhimu katika kulinda na kupigania afya za 
Watanzania.

Hayo yalielezwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya, Dkt. Seif Shekalaghe, Julai 30, 2025, wakati 
wa ziara yake katika Taasisi ya Mifupa, Mishipa ya 
fahamu na Upasuaji wa Ubongo (MOI), jijini Dar 
es Salaam. 

Akiwa katika ziara hiyo Dkt. Shekalaghe alituma 
salamu hizo kwa watumishi na watoa huduma 
na wataalam wa Sekta ya afya nchi nzima 
kutokana na namna wanavyojitoa kwa moyo, 
licha ya changamoto wanazokutana nazo katika 
kutekeleza majukumu yao.

“Utendaji kazi wenu ni mzuri sana na tunajivunia 
sana huko wizarani. Hongereni mno mnafanya 
kazi nzuri sana. Sisi kama Wizara tunathamini 
sana mchango wenu. Wananchi pia wanasifia 
ubora wa huduma mnazotoa,” alisema Dkt. 
Shekalaghe.

Aliongeza kuwa Serikali inatambua mchango wa 
kila mtoa huduma katika sekta ya afya, kuanzia 

ngazi ya msingi hadi taifa, na itaendelea kutoa 
motisha kadri itakavyoweza ili kuongeza ari na 
ufanisi katika utoaji wa huduma.

Aidha, aliwahimiza watumishi wa afya 
kuendelea kuwahudumia wananchi kwa haki, 
usawa, huruma na upendo, jambo ambalo 
litazidi kuimarisha uhusiano bora kati ya 
wahudumu na wananchi.

“Tuyafanyie kazi yale mapungufu madogo kabla 
hayajakua na kusababisha malalamiko kwa 
wananchi, Tujikite katika kuzizuia changamoto 
hizo kwa kusikiliza na kuzitatua kwa haraka na 
niwaombe muendelee kuwahudumia wananchi 
kwa haki, ili kuipa thamani kazi kubwa 
anayofanya Mhe. Rais kwa ajili ya sekta ya afya,” 
aliongeza Dkt. Shekalaghe.

"Kupitia mkataba huu wa huduma bora kwa 
mjeta, niwathibitishie Wizara ya Afya 
tumejipanga vizuri katika kuyatekeleza hayo 
kwa ubora unaotakiwa ili mwananchi 
anapoenda kupata huduma apate huduma iliyo 
bora na kwa wakati unaotakiwa," alisema Waziri 
Mhagama.



VIWANDA VYA KUZALISHA VIFAA TIBA KUONGEZEKA NCHINI

Afya Habari 4

Na Hassan Kimweri
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imetia saini ya 
makubaliano na kampuni ya kuzalisha vifaa 
vya maabara Abbott ya nchini Marekani yenye 
lengo la kujenga kiwanda kipya nchini kitak-
achoongeza  upatikanaji wa vifaa tiba vitaka-
vyosaidia kutambua magonjwa mbalimbali 
kwenye vituo vya afya.

Akizungumza katika utiaji saini wa makubalia-
no hayo Julai 12, 2025 Jijini Dodoma, Waziri wa 
afya Mhe. Jenista Mhagama amesema, 
kuongeza uzalishaji wa bidhaa tiba ndani ya 
nchi ni miongoni mwa vipaumbele vya Serikali 
ili kupunguza gharama za utegemezi wa 
bidhaa hizo kutoka nje ya nchi.

Alisema, kuanzisha kiwanda cha uzalishaji wa 
vifaa tiba nchini kutafanya Tanzania kuwa 
kituo cha umahiri kwenye tiba, kupunguza 
utegemezi wa kuagiza nje kwa asilimia 20 na 
kurahisisha upimaji wa magonjwa kama Virusi 
Vya Ukimwi, Kaswende na homa ya Ini.

“Sasa tunapokwenda ni kuzuri zaidi na 
niliwaambia tuna vipaumbele 10, kimojawapo 
ni kuongeza uzalishaji wa bidhaa tiba ndani ya 
nchi na kupunguza utegemezi kutoka nje ya 
nchi, tunashukuru sana kwa uwekezaji uliofa-
nywa tumeweza kupunguza utegemezi 
kutoka asilimia 100 mpaka asilimia 80,”  alise-
ma Waziri  Mhagama.

Aidha, Waziri Mhagama alisema dhima ya Seri-
kali ya awamu ya sita ni kuwekeza fedha 
nyingi kwenye Wizara ya Afya kwa lengo la 
kuongeza huduma zenye tija kwa wananchi 
ikiwemo matumizi ya teknolojia na mifumo ya 
akili mnemba itakayorahisiha utolewaji wa 
tiba kwa wananchi.

Kwa upande wake Makamu wa Rais  wa 
Uendeshaji Kibiashara, Idara ya  Magonjwa  ya 
Kuambukiza  kutoka kampuni ya Abbott, Bw. 
Steven Henn alisema makubaliano hayo yali-
yoanza mwezi Oktoba 2024, yamekuja  yakiwa 
na nia ya dhati ya kuboresha huduma za afya 
kati ya Serikali ya Tanzania na kampuni ya 
Abbott.

"Kupata nafasi hii ya kuweka rasmi makubalia-
no haya yatakayokuwa ya muhimu kati ya 
Abbot na Wizara ya Afya kutufikisha kwenye 
hatua kubwa ya uwajibikaji wenye lengo  la  
kuboresha huduma za afya," alisema Bw. 
Henn.

Naye, Mfamasia Mkuu wa Serikali Bw. Daudi 
Msasi alisema makubaliano hayo yana nia ya 
kuleta mabadiliko ikiwemo kupunguza ghara-
ma zilizokuwa zikitumika na Serikali kuagiza 
vifaa tiba nje ya nchi vilivyogharimu zaidi ya 
Shilingi Bilioni 51 kila mwaka. 



WATANZANIA WAHIMIZWA KUWEKA JITIHADA ZA PAMOJA 
KUKABILIANA NA MAGONJWA YA MLIPUKO

Afya Habari 5

Na Aisha Swahibu
ARUSHA

Mganga Mkuu wa Serikali Dkt. Grace Magem-
be ametoa wito kwa Watanzania kuweka 
jitihada za pamoja katika kukabiliana na ma-
gonjwa ya mlipuko.

Dkt. Magembe  alibainisha hayo Julai 24, 2025 
Jijini Arusha katika Kikao cha sekta mbalimba-
li Bara na Visiwani cha usimamizi wa Mradi wa 
Mfuko wa Pandemic unaosaidia kujiandaa 
kukabiliana na Magonjwa ya mlipuko(Pan-
demic Fund) kilichoratibiwa na Wizara ya Afya 
kwa kushirikiana na Shirika la Afya Dunian-
i(WHO).

Dkt.Magembe alisema ni muhimu kwa kila 
mmoja kuweka jitihada katika kukabiliana na 
magonjwa ya mlipuko kwa kuzingatia kanuni 
za afya ikiwemo kunawa mikono kwa maji 
tiririka na sabuni.

“Ujumbe wangu kwa Watanzania ni lazima 
wachukue tahadhari, magonjwa mengi ya 
mlipuko yanazuilika endapo utachukua tahad-
hari, kipindupindu kinazuilika endapo utazin-
gatia kanuni za afya , matumizi ya vyoo, kue-
puka kujisaidia ovyo,kunawa mikono kwa maji 
tiririka na sabuni lakini magonjwa kama Mpox 
yanazuilika kwa kuepuka misongamano na 

kugusana na mtu aliyeonesha dalili za ugon-
jwa huo.

Akizungumzia kuhusu mfuko wa Pandemic 
Fund Dkt. Magembe alisema Mfuko huo ume-
kuwa na mchango mkubwa katika kukabili-
ana na magonjwa ya mlipuko.

“Serikali kwa kushirikiana na Wadau tuliomba 
fedha kupitia mradi wa “Pandemic Fund kwa 
ajili ya kusaidia nchi yetu iweze kujiandaa kuk-
abiliana na majanga yanapotokea na kuimari-
sha mifumo ya afya,tunashukuru uongozi wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa kufanikisha mradi huu kuja Tanzania 
ambao utatekelezwa Tanzania Bara pamoja na 
Zanzibar kwani utatuwezesha kuandaa wataa-
lamu wetu, mifumo ya kugundua magonjwa 
kabla hayajatokea na maabara zetu na uratibu 
wa pamoja chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu”alise-
ma.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kamisheni ya Kuk-
abiliana na Maafa Zanzibar, Bw. Makame 
Khatib Makame alisema Mradi wa Pandemic 
Fund utaleta tija kubwa katika uratibu wa 
pamoja katika utekelezaji wa dhana ya afya 
moja hasa tahadhari za pamoja.



Afya Habari 6

Na Clement Robert
DAR ES SALAAM

Jamii imeaswa kuzingatia afya za watoto 
wachanga kwa kutoa nafasi ya mapumziko kwa 
wanawake waliopo katika sekta rasmi na isiyo 
rasmi ili waweze kuwanyonyesha kikamilifu 
watoto wao kwa kutumia maziwa ya mama kama 
inavyopendekezwa na wataalam wa afya.

Hayo yalibainishwa Julai 30, 2025, jijini Dar es 
Salaam na Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI (Afya), Prof. Tumaini Nagu, wakati wa 
akifungua maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji 
wa Maziwa ya Mama Duniani pamoja na uzinduzi 
wa Mwongozo wa Kitaifa wa Kuzuia na Kutibu 
Ukondefu na Uvimbe unaotokana na Ukondefu 
kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano 
jijini Dar es Salaam. 

Prof. Nagu alisema kuwa, kwa kuzingatia taratibu 
zilizotolewa na Shirika la Afya Duniani (WHO), 
watoto wanapaswa kupewa uangalizi wa karibu 
na kunyonya maziwa ya mama ipasavyo ili 
kuboresha afya na kuwakinga dhidi ya magonjwa 
yatokanayo na ukosefu wa virutubisho muhimu 
vilivyomo kwenye maziwa ya mama.

“Miongozo inatuelekeza kwamba mtoto 
anatakiwa aanze kunyonya maziwa ya mama 
ndani ya saa moja baada ya kuzaliwa, aanze kula 
vyakula vingine akifikishapo miezi sita, lakini 
bado aendelee kunyonya hadi atakapofikisha 
miaka miwili, kwa sababu maziwa ya mama yana 

virutubisho vyote muhimu na hutoa kinga dhidi 
ya magonjwa,” alisema Prof. Nagu.

Naye Mkurugenzi wa Shirika la Action Against 
Hunger Tanzania, Bw. Zacharia Imeje, alisema 
uzinduzi wa mwongozo huo utawasaidia 
wahudumu wa afya, ambao ndio watu wa karibu 
na watoto, kushughulikia changamoto za lishe 
duni na ukondefu kwa ufanisi zaidi.

“Sisi kama taifa tunaweza kushughulikia mahitaji 
ya lishe kwa watoto wetu kwa njia bora. licha ya 
muda uliotumika kuukamilisha mwongozo huu, 
tuna furaha kwamba sasa umeidhinishwa na 
Wizara ya Afya. Tunatarajia wadau wote 
wanaoshughulika na utapiamlo watautumia kwa 
manufaa mapana ya afya za watoto wa 
Kitanzania,” alisema Bw. Imeje.

Takwimu zinaonesha kuwa viwango vya 
unyonyeshaji wa watoto nchini Tanzania 
vinaendelea kuimarika kwani Idadi ya watoto 
wanaonyonyeshwa maziwa ya mama pekee 
imeongezeka kutoka asilimia 58 mwaka 2018 hadi 
asilimia 64 mwaka 2022. 

Aidha watoto wanaonyonyeshwa ndani ya saa 
moja baada ya kuzaliwa wameongezeka kutoka 
asilimia 53.5 mwaka 2018 hadi asilimia 70 mwaka 
2022, huku watoto wanaoendelea kunyonya hadi 
umri wa miaka miwili au zaidi wakiwa ni asilimia 
62.

MAZIWA YA MAMA NI KINGA DHIDI YA MAGONJWA KWA MTOTO



TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023

Na WAF 
 Dodoma

-

Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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SERIKALI YAONGEZA MASHINE MPYA TATU ZA 
TIBA MIONZI

Afya Habari 7

Na Abdulwaheed Madenge
DAR ES SALAAM

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dkt. Seif 
Shekalaghe, amesema kuwa Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imenunua mashine 
mpya tatu za tiba mionzi kwa ajili ya 
kuboresha huduma za matibabu ya 
saratani nchini.

Dkt. Shekalaghe alisema hayo Julai 29, 
2025 wakati wa ziara yake katika Taasisi ya 
Saratani Ocean Road, ambapo alieleza 
kuwa hatua hiyo ni sehemu ya jitihada za 
Serikali katika kutatua changamoto ya 
muda mrefu ya ucheleweshwaji wa 
huduma kwa wagonjwa kutokana na 
uhaba wa mashine hizo.

“Rais wenu mpendwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, ndiye aliyetoa fedha kwa ajili ya 
mashine hizi baada ya kusikia kilio cha 
wananchi kuhusu ucheleweshwaji wa 
huduma za mionzi kutokana na uhaba wa 
vifaa,” alisema Dkt. Shekalaghe.

Aidha, alitumia nafasi hiyo kuwaomba 

wananchi kuwa wavumilivu wakati 
mashine hizo zikiendelea kufungwa na 
kuanza kutumika rasmi, huku akiwasihi 
kuendelea kushirikiana na watumishi wa 
afya.

Katika hatua nyingine, Dkt. Shekalaghe 
aliwapongeza watumishi wa sekta ya afya 
kwa kujituma na kutoa huduma kwa 
weledi mkubwa licha ya changamoto 
mbalimbali zinazowakabili.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Taasisi ya Saratani Ocean Road, Dkt. 
Diwani Msemo, alitoa shukrani kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa 
kuwezesha upatikanaji wa mashine hizo 
za uchunguzi na matibabu katika taasisi 
hiyo, akisema kuwa hatua hiyo itaongeza 
kasi na ufanisi katika kuhudumia 
wagonjwa wa saratani.



WANANCHI WA CHIKONJI WAPONGEZWA KWA UTHUBUTU

Afya Habari 8

Na Isha Swahibu
LINDI

Serikali kupitia Wizara ya Afya kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Rais – TAMISEMI imewapongeza 
wananchi na uongozi wa Kijiji cha Chikonji 
kilichopo mkoani Lindi kwa juhudi zao za 
kujitolea kuunga mkono jitihada za Serikali 
katika kuboresha huduma za afya, hususan 
kwa kuanzisha ujenzi wa jengo la wodi ya uzazi 
kwa ajili ya akinamama na watoto.

Pongezi hizo zilitolewa Julai 24, 2025 na Bi. 
Faraja Mgeni, Afisa kutoka Idara ya Huduma za 
Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto , Wizara ya Afya, 
wakati wa ziara ya ufuatiliaji na usimamizi 
shirikishi wa utekelezaji wa Mradi wa Ukarabati 
wa Vituo vya Afya unaofadhiliwa na Taasisi ya 
Susan Thompson Buffett Foundation (STBF). 
Mradi huo unalenga kuboresha huduma za 
afya ya uzazi kwa akinamama na watoto 
wachanga.

Bi. Faraja alieleza kuwa wananchi wa Chikonji 
walichangisha Shilingi Milioni 4 kwa ajili ya 
kuanzisha ujenzi wa wodi hiyo kutokana na 
changamoto walizokuwa wakikabiliana nazo 
ambapo pia Halmashauri nayo ilichangia 
Shilingi Milioni 4, hivyo kuwezesha kuanza kwa 
ujenzi huo.

“Wananchi walijichangisha Shilingi Milioni 4, na 
Halmashauri ikatoa Milioni 4 nyingine jumla 
ikawa Milioni 8 ndizo fedha zilizoanzisha ujenzi 
huu, sasa fedha kutoka STBF zitasaidia 
kumalizia ujenzi huu ulipoishia,” alisema Bi. 
Faraja.

Aidha, Bi. Faraja  alibainisha kuwa ufuatiliaji 
unaofanywa na Wizara ya Afya kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Rais – TAMISEMI unalenga kuangalia 
hatua zilizofikiwa katika ngazi ya mkoa, 
halmashauri na vituo vya afya vilivyopokea 
fedha, pamoja na kutoa maelekezo ya namna 
ya kufanikisha utekelezaji wa miradi hiyo.

Kwa upande wake, Kaimu Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Lindi Mjini ambaye pia ni Afisa Miradi 
wa wilaya hiyo, Dkt. Charity Ngezi, alisema 
kuwa Kituo cha Afya cha Chikonji kilishapokea 
fedha kwa ajili ya ukarabati na kwamba 
ukarabati huo utakamilika kwa wakati.

“Tulifanya kikao na wananchi mara baada ya 
kupokea fedha hizo na kuwaeleza kuhusu 
mradi utakaoanza. Wananchi walifurahia sana 
na kuona kwamba changamoto ya huduma za 
uzazi kwa akinamama imepata ufumbuzi,” 
alisema Dkt. Ngezi
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SERIKALI, WADAU WAKUTANA KUJADILI UIMARISHAJI SEKTA 
YA AFYA NCHINI

Afya Habari 9

Na Mvuda Sufi
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya na Ofisi ya 
Rais TÀMISEMI, wamekutana na wadau 
kutoka Shirika la Kimataifa la masuala ya 
Afya la Korea (Korea Foundation for Inter-
national Healthcare-KOFIH) kujadili mika-
kati ya pamoja itakayowezesha taasisi hiyo 
kuendelea kutoa ufadhili ili kuimarisha 
sekta ya afya nchini.

Akifungua warsha hiyo Julai 24, 2025 jijini 
Dodoma, kwa niaba ya Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Afya, Mkurugenzi wa Sera na 
Mipango kutoka Wizara ya Afya Bw. 
Amour Amour alisema warsha hiyo inadhi-
hirisha wazi ni jinsi gani taasisi ya KOFIH 
iko tayari kushirikiana na Serikali kwa 
kuhakikisha wananchi wanapata huduma 
bora za afya.

“Tumekutana hapa tukiwa na maono ya 
pamoja ya kuhakikisha kuwa mifumo ya 
sekta ya afya inaimarishwa ikiwa ni 
pamoja na rasilimali watu miundombinu 
na ubunifu,” alifafanua Bw. Amour.

Alisema kuwa Tanzania iko kwenye hatua 
za mabadiliko katika sekta ya afya hivyo 
kama nchi haiwezi kufanya mabadiliko 
haya bila kuwa na ushirikiano na wadau 
kama KOFIH ambao wamekuwa ni 
msaada mkubwa katika kuimarisha 
huduma za afya nchini.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa KOFIH 
Bw. Gyeongbae Seo alisema taasisi yake 
inaahidi kuendelea kuimarisha sekta ya 
afya nchini ikiwa ni pamoja na kugha-
ramia mafunzo kwa wataalam wa afya na 
kuboresha miundombinu ya sekta ya afya 
utakaowezesha utoaji wa huduma bora za 
afya.

Miongoni mwa mambo yaliyojadiliwa 
katika warsha hiyo ni pamoja kuimarisha 
mifumo ya afya kupitia ushirikiano wa 
kimkakati, kuwekeza katika rasilimali 
watu, miundombinu na ubunifu.

!



WATAKIWA KUWALEA WATOTO KWA KUZINGATIA USHAURI, 
MAELEKEZO YA WATAALAM

Afya Habari 10

Na Abdulwaheed Madenge
ARUSHA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dkt. Seif 
Shekalaghe, ametoa wito kwa wazazi, walezi 
na jamii kwa ujumla kuzingatia ushauri na 
maelekezo ya wataalam wa afya na malezi ili 
kuwalea watoto, kwa kuweka mkazo 
maalum wa lishe bora, malezi yenye upendo 
na mazingira salama kwa ajili ya ustawi wao, 
kwakuwa watoto ni hazina ya taifa la kesho.

Dkt. Shekalaghe alitoa wito huo Julai 23, 
2025, mkoani Arusha, wakati akifungua 
Kongamano la pili la Kitaifa la Afya na Ustawi 
wa Watoto, ambapo amesisitiza kuwa taifa 
haliwezi kuwa na viongozi bora wa baadaye 
ikiwa jamii haitawalea watoto kwenye 
misingi imara ya afya, elimu na maadili.

“Watoto wasipopata malezi vizuri, wakakosa 
lishe bora, mazingira salama na malezi 
yanayojali maendeleo  yao ya kimwili na 
kiakili, hatuwezi kuwa na viongozi bora wa 
kesho, rai yangu ni muhimu jamii kutambua 
na malezi bora hujengwa kwa kuzingatia 
ushauri wa wataalam wa afya na wataalam 
wa malezi,” alisema Dkt. Shekalaghe.

Aliongeza kuwa familia zinapaswa 
kuzingatia kila nyanja ya afya ya mtoto 
kuanzia mlo anaopata, mazungumzo ya kila 
siku, michezo anayoshiriki, hadi mazingira 
anayoishi.

“Afya siyo tu kukosekana kwa ugonjwa, bali 
ni hali njema kimwili, kiakili, kijamii na 
kiutamaduni. Tunapaswa kuwalea watoto 
wetu kwa njia sahihi ili wajenge taifa lenye 
msingi thabiti,” alisisitiza.

Dkt. Shekalaghe pia aliwahimiza wataalam 
na watoa huduma za afya nchini, hususan 
wale wanaohudumia watoto, kulenga zaidi 
kuzuia vifo na kujikita pia kwenye kutoa 
elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa lishe 
bora na malezi chanya kwa watoto.

Alisema ushirikiano huo ni muhimu katika 
kufanikisha juhudi za kudhibiti na kuzuia 
magonjwa yanayoweza kutokomezwa kwa 
njia ya chanjo.
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SERIKALI YATOA BILIONI 298 KUGHARAMIA MATIBABU YA 
KIFUA KIKUU, UKIMWI, MALARIA NCHINI

Afya Habari 11

Na Clement Robert
DODOMA

Serikali ya Tanzania kwa kipindi cha mwaka 
2024/25 na 2025/26 imetoa jumla ya Dola 
Milioni 114 sawa na  Shilingi Bilioni 298 za 
kitanzania kuongeza manunuzi ya dawa na 
vifaa tiba ili kufidia fedha zilizokuwa 
zikitumika kupambana na magonjwa ya 
Kifua Kikuu, UKIMWI na malaria nchini.

Hayo yalielezwa na Mganga Mkuu wa 
Serikali Dkt. Grace Magembe, Julai  21,
2025 mkoani Dodoma wakati wa kikao kazi 
cha kupitia bajeti ya Mfuko wa Dunia (Global 
Fund) ambapo Serikali imefikia hatua hiyo ili 
kwenda sambamba na mahitaji ya 
watanzania kufuatia baadhi ya nchi 
kupunguza ufadhili wake.

“Mtakumbuka hivi karibuni kuna fedha 
ambazo baadhi ya nchi wahisani 
zimepunguza ufadhili wake katika  
kuhudumia magonjwa ya kifua kikuu, 
UKIMWI na malaria ili kupambana na 
magonjwa hayo nchini,  hata hivyo Serikali 
kwa uharaka imetoa Dola za Kimarekani 
Milioni 54 sawa na  Shilingi Bilioni 140 za 
kitanzania kwa mwaka wa fedha 2024/25,” 
alisema Dkt. Magembe.

Aliongeza kuwa katika mwaka wa fedha 
2025/26 Serikali iliongeza fedha hizo ili 
kukidhi mahitaji zaidi ya mwananchi wa 
chini ambao wamekuwa wakisumbuliwa na 
magonjwa hayo.

“Mwaka huu wa fedha wa 2025/26 Serikali 
pia imeongeza Dola Millioni 60 sawa na 
Shilingi Bilioni 159 za kitanzania kwa ajili ya 
magonjwa kufidia hayo mapungufu ya 
fedha ambayo yametoka kwa nchi wahisani, 
lengo kuu la haya yote ni kuhakikisha 
tunaboresha ubora wa huduma kwa 
wananchi na wahitaji kutoka maeneo 
mbalimbali,” alisema Dkt. Magembe 

Kikao kimekutanisha wadau mbalimbali wa 
ndani na nje ya nchi wakiwemo Ofisi ya 
Waziri Mkuu, OR-Tamisemi, Wizara ya Fedha 
na Wizara ya Afya, Ubalozi wa Marekani 
pamoja na washirika kutoka Shirika la Afya 
Ulimwenguni, TNCM na LFA huku lengo kuu 
likiwa ni kujadili namna ya matumizi ya 
rasilimali zinazopatikana kuendana na 
mahitaji ya jamii.
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UIMARISHAJI UBORA WA AFYA, USTAWI WA WATOTO NI NYENZO 
MUHIMU KUIMARISHA AFYA ZA WATOTO NA VIJANA - DKT. SHEAKALAGHE

Afya Habari 12

Na Abdulwaheed Madenge
ARUSHA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. Seif 
Shekalaghe amesema Mpango wa 
Kuimarisha Ubora wa Afya na Ustawi wa 
Watoto ni nyenzo muhimu katika 
kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za 
afya kwa watoto na vijana nchini.

Dkt. Shekalaghe alisema hayo   Julai 23, 2025 
Mkoani Arusha wakati wa kongamano la Pili 
la Kitaifa la Afya na Ustawi wa Watoto baada 
ya kuzindua rasmi mpango huo wenye 
lengo la kushughulikia changamoto 
zinazowakabili watoto na vijana ikiwemo 
matatizo ya lishe, mimba za utotoni na 
maambukizi ya Virusi vya Ukimwi (VVU).

Mpango huo umeandaliwa na Chama cha 
Madaktari Bingwa wa Watoto Tanzania 
(Pediatric Association of Tanzania – PAT) kwa 
kipindi cha miaka Mitano (5) kuanzia mwaka 
2025 hadi 2030 ambao umejikita katika 
kushughulikia vikwazo vinavyokwamisha 
maende  ya kiafya kwa watoto na vijana, 
hasa wenye umri wa miaka 15-19.

Vipaumbele vya mpango huo ni pamoja na 
Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Wizara ya 
Afya na wadau wa sekta ya afya,Kushawishi 
na kuandaa sera zitakazosaidia kuimarisha 

afya na ustawi wa watoto,Kuwekeza katika 
tafiti na ubunifu wa kitabibu ili kuboresha 
huduma,Kutoa mafunzo endelevu kwa 
Madaktari Bingwa na watumishi wengine 
wa afya, 

Pia mpango huo unalenga kuimarisha 
ushirikiano kati ya Serikali, Sekta Binafsi 
pamoja na mashirika ya Kimataifa katika 
kukuza na kuimarisha rasilimali 
zitakazowezesha utekelezaji wa huduma 
bora kwa watoto na vijana.

Awali, akizungumza katika uzinduzi huo, rais 
Mteule wa Chama cha Madaktari Bingwa wa 
Watoto Tanzania Dkt. Alex Mphuru, aliiomba 
Serikali pamoja na wadau wa maendeleo  
kushirikiana katika utekelezaji wa mpango 
huo ambao unakadiriwa kugharimu jumla 
ya Shilingi  Bilioni 2.2.

"Kwa ujumla mpango huu ni hatua muhimu 
katika kuelekea kujenga kizazi chenye afya 
njema, lishe bora, na ustawi wa kudumu kwa 
watoto na vijana nchini Tanzania," alisema 
Dkt. Mphuru



WELEDI, UMAKINI WATAKIWA WAKATI WA UCHUKUAJI 
WA SAMPULI ZA MAJI - MWAKITALIMA

Afya Habari 13

Na Clement Robert
MOROGORO

Wataalam wa afya ya mazingira kutoka hal-
mashauri mbalimbali nchini wametakiwa 
kuzingatia weledi na mafunzo waliopatiwa 
wakati wa uchukuaji wa sampuli za maji kwa 
ajili ya vipimo, ili kubaini usalama wa maji ya 
kunywa na kuzuia magonjwa ya mlipuko.

Hayo yalibainishwa na   Julai 17, 2025  mkoani 
Morogoro na Mkuu wa Sehemu ya Chakula 
Salama, Maji Salama na Usafi wa Mazingira 
kutoka Wizara ya Afya, Bw. Anyitike Mwaki-
talima, wakati wa mafunzo ya vitendo kuhusu 
usalama wa maji ya kunywa.

“Wataalamu hakikisheni mnatumia kwa usa-
hihi kila hatua mliyojifunza kabla ya kwenda 
kuchukua sampuli kwenye maeneo husika na  
kupata matokeo sahihi, yanayokubalika kitaa-
lamu kwa hatma ya afya za watanzania," alise-
ma Bw. Mwakitalima 

Naye, Afisa afya Mwandamizi mtaalam wa 
Epidemologia Bw. Ambakisye Mchiche  
alibainisha kuwa kufanya kwa vitendo kuna-
toa wepesi wa kuelewa mafunzo hayo na 
kutimiza dhima yake ya kuhakikisha usalama 
wa maji ya kunywa kwa wananchi unakuwa 
mkubwa

Alisema sampuli zilizochukuliwa kutoka 
mfereji, mito, visima virefu, visima vifupi na 
maji ya bomba ni kwa lengo la kuweka uhaki-
ki na kutofautisha matokeo ili iwe rahisi kwa 
wataalam wanaopata mafunzo kuona tofauti 
baina ya maji yaliyo salama na ambayo 
hayafai kwa matumizi ya kunywa

"Utekelezaji wa mafunzo kwa njia ya vitendo 
hurahisisha uelewa wa dhana nzima, sam-
bamba na kutimiza lengo la kuhakikisha maji 
ya kunywa kwa wananchi yanakuwa salama," 
alisema Bw. Mchiche

Mafunzo ya vitendo kwa uchukuaji na upimaji 
wa sampuli za maji yameonesha dhamira ya 
Serikali ya kuhakikisha kuwa kila Mtanzania 
anapata huduma bora ya maji salama, huku 
wataalam wakiwekwa mstari wa mbele ili 
kulinda afya ya jamii kwa kupewa elimu 
kuhusu mbinu bora za uchunguzi wa maji, 
viashiria vya uchafuzi, na matumizi ya vifaa 
vya kisasa vya kupima ubora wa maji, kama 
sehemu ya afua ya kitaifa wa kupambana na 
magonjwa yanayotokana na maji machafu.
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Afya Habari 14

SERIKALI YAAHIDI KUONGEZA WIGO WA UTOAJI 
HUDUMA ZA AFYA
Na Mvuda Sufi
DODOMA

Naibu Waziri ofisi ya Rais TAMISEMI 
anayeshughulikia masuala ya Afya Dkt. 
Festo Dugange, amesema Serikali 
itaendelea kuongeza wigo wa utoaji na 
upatikanaji wa huduma za afya kwa 
wananchi huku akiwasisitiza watoa huduma 
za afya kuwa wabunifu na kuendelea 
kuwajibika kwa wananchi.

Dkt. Dugange  alisema hayo    Julai 13, 2025 
wakati  akikufunga Mkutano Mkuu wa 
Waganga Wakuu wa Mikoa na Halmashauri  
uliofanyika jijini Dodoma katika ukumbi wa 
mikutano wa wa Jakaya Kikwete.

Dkt. Dugange alisema kwa mwaka wa fedha 
2025/26 Serikali itajenga hospitali 43 za 
halmashauri, pia itanunua vifaa tiba kwajili 
ya hospitali 142 sambamba na kujenga 
zahanati 184.

"Kupitia vyanzo vya ndani vya Halmashauri, 
Serikali imepanga kutekeleza miradi mbali 
mbali ikiwemo ujenzi wa vituo vya afya 28, 
ukamilishaji wa vituo vya afya 74 pamoja na 
ujenzi wa zahanati 32 pamoja na 
ukamilishaji wa zahanati 325," alisema Dkt. 
Dugange.

Katika hatua nyingine Dkt. Dugange 
alisema ni muhimu kuwa na sanduku la 
maoni ili kupata mrejesho na changamoto 
za wananchi ili zipatiwe ufumbuzi.

"Nawaagiza waganga wakuu wa halmshauri 
na mikoa kuendelea kusikiliza kero za 
wananchi kuhusiana na Afya pia kwenye kila 
kituo cha Afya au Zahanati ni lazima kuwe 
na sanduku la maoni, " alisema Dkt. 
Dugange.

Akihitimisha Mkutano huo, Dkt. Dugange 
aliwataka watumishi wa Afya kuendelea 
kuwa wabunifu ili kukidhi mahitaji ya 
wananchi pamoja na kuzingatia maadili ya 
kazi yao.

Wizara ya Afya kwa ushirikiano na Ofisi ya 
Rais TAMISEMI iliandaa Mkutano wa siku 
kwa ajili ya Waganga Wakuu wa Mikoa na 
Halmashauri kujadiliana na kuweka 
mikakati ya kuboresha sekta ya afya nchini 
na utoaji huduma kwa muda wa siku mbili.



WATANZANIA WAHIMIZWA KUZIPA KIPAUMBELE HOSPITALI 
ZA NDANI KWA HUDUMA ZA VIPIMO

Afya Habari 15

Na Hassan Kimweri
MTWARA

Watanzania wameaswa kuzipa kipaumbele 
hospitali za ndani ya nchi kwa kufanya uchun-
guzi wa afya wa awali kwa kuwa Serikali chini 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan imewekeza 
zaidi katika Sekta ya Afya na zina uwezo wa 
kufanya uchunguzi huo hapa nchini. 

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama alisema 
hayo    Julai 10, 2025 alipofanya ziara katika 
Hospitali ya Benjamini Mkapa (BMH) pamoja 
na kukagua Mradi wa Ujenzi wa Jengo la 
'Radio Therapy', Kuzindua Kliniki ya tiba utalii 
na kushuhudia utiaji saini wa hati ya 
makubaliano ya ushirikiano kati ya   BMH, JKCI 
na KCMC. 

"Tumezoea kufanya uchunguzi wa afya nje ya 
nchi tukiamini uchunguzi ukifanywa nje ndio 
unakuwa na majibu sahihi, kwa uwekezaji 
uliofanyika hapa Benjamini Mkapa, Muhimbili, 
MOI, Mloganzila na taasisi zetu nyingine  
uwezo wa kufanya uchunguzi wa awali kwa 
sasa ni mkubwa na tunao," alisema Waziri 
Mhagama.

Aidha, Waziri Mhagama alisema  uanzishaji wa 
kliniki ya tiba utalii katika hospitali hiyo ni 
sehemu ya utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya 
mwaka 2020, hivyo amewataka Wenyeviti wa 
Bodi na Wakurugenzi kuzingatia maelekezo 
ya Serikali ili kuhakikisha huduma bora 

zinawafikia Watanzania na wageni wengi 
watakaokuja nchini. 

"Lakini wito wangu mwingine ni kwamba, 
vituo vyote vya kutolea huduma za afya 
kwenye ngazi ya Kanda, Taasisi zinazotoa 
huduma za afya, Hospitali za Kanda, naomba 
tuanzishe huduma hii kama iliyoanzishwa na 
Hospitali ya Benjamini Mkapa kwa wale 
ambao hawana," alisema Waziri Mhagama.  

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wadhamini ya Hospitali ya Benjamini Mkapa 
Prof. Edward Hosea alisema kwa niaba ya bodi 
yake wamepokea maelekezo yote aliyoyatoa 
Mhe. Waziri Mhagama ikiwemo ya usimamizi 
wa mradi wa ujenzi wa jengo la Radiotherapy 
linalotakiwa kukamilika hadi ifikapo mwezi 
Disemba 2025. 

Naye, Prof Abel Nkono Makubi, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mkapa 
alisema kwa sasa hospitali hiyo inatoa 
huduma za kibigwa 20 na kibobezi 17 ambapo 
pia inapokea wagonjwa zaidi ya 1,200 kwa 
siku. 

"Lakini pia katika hospitali yetu tunatoa 
huduma za upasuaji kwa njia ya matundu, 
kupandikiza uloto, upasuaji wa ubongo, 
mfumo wa mkojo pamoja na macho kwa 
kutumia tekinolojia ya kisasa," alisema Prof. 
Makubi.

!
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WHO YAKABIDHI VIFAA VYA SHILINGI MILIONI 112 
KUDHIBITI MAGONJWA YA MILIPUKO KAGERA

Afya Habari 16

Na Roida Andusamile
KAGERA

Shirika la Afya Duniani  (WHO)  limekabidhi vifaa 
vya afya vyenye thamani ya  Shilingi Milioni 112 ili 
kuimarisha tiba ya magonjwa ya mlipuko katika 
wilaya za  Biharamulo na Muleba  mkoani Kagera.

WHO ilikabidhi vifaa hivyo kupitia Wizara ya Afya  
ikiwa ni  muendelezo wa kupambana na 
magonjwa ya mlipuko ambayo yamekuwa 
yakijitokeza mara kwa mara hususani mlipuko wa 
ugonjwa wa Murburg ambao hivi karibuni  
ulijitokeza katika mkoa huo.

Kaimu Mkurugenzi wa Dharura na Maafa kutoka 
Wizara ya Afya Dkt. Erasto Sylvanus alipokea vifaa 
hivyo    Julai 15, 2025  kwa niaba ya Mganga Mkuu 
wa Serikali Dkt. Grace Magembe.

Dkt. Silvanus alivitaja  vifaa hivyo kuwa ni vitanda 
vya kisasa vya kulaza wagonjwa, machine za 
kufulia mashuka,stendi za kuwekea dawa, ndoo za 
kuhifadhi maji na kufanyia usafi katika vituo vya 
afya pamoja na vifaa  vya kufanya uchunguzi wa 
kina.

Kiongozi huyo wa Wizara aliongeza kuwa, vifaa 
vilivyopokelewa ni jitihada zinazoendelea 
kufanyika katika kurejesha hali nzuri ya 
kupambana na magonjwa ya mlipuko 
yanapotokea huku akiwataka  watumiaji wa vifaa 
hivyo kuvitunza ili viweze kukaa kwa muda mrefu 
ili  kuwasaidia wananchi.

"Ugonjwa huu umetupa  mafunzo mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na kutoa elimu kwa wananchi 
kutoa taarifa ya dharura  pale wanapoona ugonjwa 
usio wa kawaida, kuimarisha utayari, kushirikisha 
jamii pamoja na kuunganisha wadau katika 
kuudhibiti,"alisema Dkt. Silvanus.

Naye  Mwakilishi  Mkazi wa  WHO Dkt. Galberth  
Fadjo alisema kuwa  shirika hilo kwa kushirikiana 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
wameweka jitihada kubwa na kuchukua hatua za 
haraka ya kudhibiti magonjwa yenye nguvu kama 
Murbug  yasisambae zaidi na kuhakikisha 
wanaopata ugonjwa   wanarudi katika hali ya 
kawaida  haraka bila kuleta madhara.

Alisisitiza kuwa, mlipuko wa ugonjwa wa Marburg  
katika mkoa wa Kagera uliotokea  Wilaya ya 
Bukoba  mwaka 2023 na Wilaya ya Biharamulo 
mwaka  2025,  Serikali ilipambana kuthibiti 
ugonjwa huo bila kuathiri shughuli nyingine na   
kurejesha hali ya kawaida katika jamii huku 
akisema kuwa huo ni mfano wa kuigwa kwa nchi 
nyingine zinazokabiliana na majanga.

Kwa upande wake, Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Kagera  Bw. Steven Ndaki aliishukuru WHO 
pamoja na Wizara ya Afya kwa kuona umuhimu 
wa kupeleka vifaa hivyo vyenye thamani kubwa 
kwakuwa vitasaidia kuokoa maisha ya wananchi 
huku akitoa wito kwa wataalam kuvitunza vifaa 
hivyo kama walivyoelekezwa.



TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023

WATAKIWA KUKAMILISHA MAPEMA MKAKATI WA 
ELIMU YA AFYA KWA UMMA

Afya Habari 17

Na Clement Robert
DAR ES SALAAM

Wajumbe wa Kikosi kazi kinachoandaa 
Mpango Mkakati wa Elimu ya Afya kwa Umma 
wametakiwa kukamilisha mapema mchakato 
wa rasimu ya mpango mkakati huo ili kutoa 
nafasi ya hatua nyingine muhimu za 
kuidhinishwa na kuanza kutekeleza.

Rai hiyo ilitolewa     Julai 15, 2025 na 
Mkurugenzi Msaidizi wa Sehemu ya Elimu ya 
Afya kwa Umma Dkt. Ona Machangu kupitia 
kikao kazi kinachofanyika jijini Dar es Salaam, 
akikiagiza kuongeza kasi ya utendaji na 
kukamilisha haraka ili hatua nyingine za 
kuhalalisha rasimu hiyo zifuate haraka 
iwezekanavyo.

Alisema, kuongezeka kwa wadau mbalimbali 
ni ishara ya wazi  ya  kazi nzuri inayofanywa na 
Wizara ya Afya kupitia Sehemu ya Elimu ya 
Afya kwa Umma, hivyo rasimu hiyo ikikamilika 
kwa haraka itaongeza  ubora na thamani ya 
mambo yanavyofanyika.

“Natamani baada ya kikao hiki  rasimu iende 
hatua zinazofuata, ni hatari kuendelea 
kutekeleza afua za elimu ya afya kama hauna  
mikakati, sababu hili ni miongoni mwa 
mambo yaliyowekewa mkazo kwenye               -

marejereo ya Mpango Mikakati ya Sekta ya 
Afya,” alieleza Dkt. Machangu.

Aidha, rasimu hiyo itakapokamilika italeta 
mapinduzi katika utoaji wa elimu ya afya kwa 
kutumia teknolojia ya kisasa na mifumo ya 
kidijitali kwa lengo la kuweka msingi wa 
kuboresha ubora, ufanisi, usambazaji, na 
upatikanaji wa huduma za elimu ya afya kwa 
jamii nchini.

Katika taarifa yake ya kikao kazi cha 
kuadhimisha rasimu ya mpango mkakati wa 
elimu ya afya kwa umma, Wizara inalenga 
kuhakikisha kuwa afua za elimu ya afya 
zinatolewa kwa kutumia ushahidi wa 
kisayansi, takwimu sahihi, na mbinu bora za 
kitaalamu.

Katika kuhakikisha utekelezaji wake, Wizara 
kupitia Sehemu ya Elimu ya Afya kwa Umma 
imetengeneza zana za ukusanyaji na utoaji 
taarifa za afya ambazo ni sanifu na rahisi 
kutumia, Tafiti za ubunifu na utafiti shirikishi 
kwenye jamii zinatumika kuunda afua 
zinazojibu mahitaji ya kijamii na timu za elimu 
ya afya kupewa vifaa vya kidijitali, na 
programu za kudhibiti takwimu kwa ufanisi.
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VIONGOZI WA DINI WATAKIWA KUWA MABALOZI KWA JAMII 
KUJIKINGA NA MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA

Afya Habari 18

Na Aisha Swahibu
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imetoa wito wa 
viongozi wa dini nchini kuwa mabalozi kwa 
jamii katika kutoa elimu ya namna bora ya 
kubadilisha mtindo wa maisha hususani 
kwenye lishe na kujenga taratibu za kupima 
afya zao mara kwa mara ili kujikinga dhidi ya 
magonjwa yasiyoambukiza. 

Hayo yalibainishwa Julai 10, 2025 Jijini Dodoma 
na Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Kinga 
Dkt. Otilia Gowelle, wakati akifungua kikao kazi 
cha viongozi wa dini kuhusu elimu ya Kinga 
dhidi ya magonjwa yasiyoambukiza.

Dkt. Gowelle alisema magonjwa yasiyoambuki-
za ni changamoto kubwa, lakini pia  chan-
gamoto hiyo inaweza kushughulikiwa kupitia 
elimu, ushirikiano na mabadiliko ya mitindo ya 
maisha.

“Viongozi wa dini na wanajamii kwa ujumla 
mnalo jukumu muhimu la kusaidia kuhamasi-
sha jamii kuhusu umuhimu wa afya bora ikiwa 
ni pamoja na kuchukua tahadhali mapema ili 
kujikinga na magonjwa yasiyoambukiza na 
changamoto zinazosababisha afya ya akili,” 
alisema Dkt. Gowelle.

Alieleza kuwa kwa mujibu wa takwimu za 
Wizara ya Afya, takribani asilimia 33 ya vifo 

vyote vinavyotokea nchini kila mwaka, husaba-
bishwa na magonjwa yasiyoambukiza, ni sawa 
na mtu mmoja (1) kati ya  watatu (3) hufariki 
kutokana na maradhi hayo, jambo linaloathiri 
nguvu kazi ya taifa na kuongeza gharama za 
matibabu kwa familia na Serikali.

Naye Kaimu Mkurugenzi Idara ya Tiba Dkt. Win-
fred Kilima aliwataka viongozi wa dini na waan-
dishi wa habari kutumia nguvu ya ushawishi 
waliyonayo kubadili mitazamo ya jamii na 
namna bora ya kujikinga dhidi ya magonjwa 
yasiyoambukiza ili yasifike kwenye ngazi ya 
tiba.

“Tunatamani magonjwa haya yasifikie kwenye 
matibabu yaweze kuzuiwa na nyie viongozi 
wetu wa dini ni watu muhimu sana mnakutana 
na jamii ambayo ndiyo tunalenga elimu iwafik-
ie kwa kiasi kikubwa,”alisema Dkt. Kilima.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Baraza la 
viongozi wa dini mbalimbali Tanzania, Askofu. 
Thomas Godda aliahidi kwa niaba ya dini zote 
nchini kutumia nyumba za ibada kwa ajili ya 
kutoa elimu ya kujikinga na magonjwa yasi-
yoambukiza ikiwa ni pamoja  kubadili mtindo 
wa maisha yao, kufanya mazoezi na kuzingatia 
lishe bora na kuongeza kuwa ili binadamu 
aweze kufanya ibada anahitaji kuwa na afya 
bora.
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TANZANIA, GLOBAL FUND KUSHIRIKIANA KUIMARISHA AFUA 
ZA MALARIA, TB,  UKIMWI

Afya Habari 19

Na Hassan Kimweri
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya na Global 
Fund kuendelea kushirikiana ili kuimarisha 
afua dhidi ya Malaria, Kifua Kikuu (TB) 
pamoja na UKIMWI kwa kuboresha huduma 
za afya na upatikanaji wa dawa, vifaa na vifaa 
tiba.

Waziri wa afya Mhe. Jenista Mhagama alise-
ma hayo    Julai 01, 2025 alipokutana na Mkuu 
wa Idara ya usimamizi wa ruzuku kutoka 
Mfuko wa Kimataifa (Global Fund) Bw. Edwin 
Edington katika ofisini za wizara Jijini 
Dodoma.

Waziri Mhagama alisema mazungumzo hayo 
yamelenga kujadili masuala mbalimbali yan-
ayohusu sekta ya afya nchini kwa lengo la 
kutekeleza malengo ya Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ya kuhakikisha wananchi wa-
napata huduma bora ya afya katika maeneo 
yao. 

"Serikali ya Tanzania itaendelea kushirikiana 
na mfuko huu kwakuwa umekuwa na 

mchango mkubwa katika kuwezesha bidhaa 
za afya ikiwemo dawa, vifaa na vifaa tiba 
kama ilivyo azima ya Serikali ya awamu ya 
Sita (6) ya kujenga miundombinu na kubore-
sha masuala ya tiba kwa wananchi," alisema 
Waziri Mhagama 

Kwa upande wake, Mkuu wa Idara ya usima-
mizi wa Ruzuku Bw. Mark Edington kutoka 
Mfuko wa Kimataifa wa kusaidia mapamba-
no dhidi ya  UKIMWI, TB na Malaria (GLOBAL 
FUND) aliishukuru Serikali ya Tanzania kwa 
kushirikiana na mfuko huo katika kupiga vita 
maradhi ya Kifua Kikuu, Malaria na Ukimwi.

Bw. Edington aliahidi kuwa Mfuko wa Dunia 
utaendelea kuunga mkono juhudi za Serikali 
za kukabiliana na magonjwa hayo hapa 
nchini kwa kuelekeza rasilimali fedha kwa 
ajili ya kununua dawa pamoja na kuboresha 
mifumo ya utoaji huduma ya afya.

Katika kikao hicho pia kilihudhuriwa na timu 
kutoka Wizara ya Afya ikiongozwa na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. Seif Shekaaghe 
pamoja na Mganga Mkuu wa Serikali Dkt. 
Grace Magembe.
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SERIKALI YAPOKEA VIFAA VYA SHILINGI MILIONI 569.7 
KWA AJILI YA HUDUMA ZA SARATANI YA MATITI

Afya Habari 20

Na Abdulwaheed Madege
DAR ES SALAAM

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dkt. Seif 
Shekalaghe amepokea vifaa tiba kwa ajili 
ya huduma za saratani ya matiti vyenye 
thamani ya Shilingi Milioni 569.7 kutoka 
shirika la Jhpiego Tanzania kupitia mradi 
wake wa BEAT Breast Cancer.

Makabidhiano hayo yalifanyika Julai 29, 
2025 katika ofisi ndogo za Wizara ya Afya 
jijini Dar es Salaam, ambapo Dkt. Shekala-
ghe alisema vifaa hivyo vitasaidia kubaini 
saratani ya matiti katika hatua za awali na 
kuanza matibabu mapema, hatua itakayo-
saidia kupunguza vifo vinavyotokana na 
ugonjwa huo.

Alieleza kuwa vifaa vilivyopokelewa ni 
pamoja na mashine 31 za ultrasound, sin-
dano zaidi ya 10,000 za vipimo vya saratani 
ya matiti, pamoja na meza 31 za kubebea 
mashine hizo. Vifaa hivyo vitasambazwa 
katika mikoa yenye uhitaji mkubwa na 
idadi kubwa ya wanawake waliothirika na 

ugonjwa huo ikiwemo Mtwara, Morogoro 
na Tanga.

“Jumla ya thamani ya vifaa hivi tuna-
vyopokea   ni takribani Shilingi Milioni 
569.7. Tunaamini vitakwenda kuokoa 
maisha ya watu wengi, hususan wana-
wake,” alisema Dkt. Shekalaghe.

Aidha, alitoa pongezi na shukurani kwa 
Shirika la Jhpiego kwa kuendelea kushirik-
iana na Serikali ya Tanzania, hasa katika 
kipindi hiki ambacho dunia inakabiliwa na 
changamoto mbalimbali za kiuchumi.

Mradi wa BEAT Breast Cancer unatekelez-
wa kwa ufadhili wa Pfizer Foundation, kwa 
ushirikiano wa karibu na Wizara ya Afya 
pamoja na Ofisi ya Rais TAMISEMI
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