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Dibayji

Huduma za afya zinaendelea kuboreshwa siku hadi
siku na hii ni kutokana na mabadiliko ya kisayansi ya
mara kwa mara. Umuhimu wa huduma staha zinazojali
utu, upendo, na heshima na mawasiliano madhubuti
ni suala la kuwekewa mkazo kwa watoa huduma
wote katika ngazi zote. Wafanyakazi wa afya
wanawajibika si tu kutoa matibabu kwa wagonjwa bali
pia kuhakikisha wanatoa huduma staha,bora na kwa
wakati.

Nyenzo hii ya huduma staha na mawasiliano
madhubuti katika kutoa huduma za afya inasisitiza
umuhimu wa huduma bora kwa mteja, na mawasiliano
madhubuti baina ya watoa huduma za afya na wateja.
Aidha, inaelezea dhana halisi ya huduma staha na
mawasiliano madhubuti, haki na wajibu wa mteja,
pamoja na haki na wajibu wa mtoa huduma, mikakati
ya kuimarisha mawasiliano, kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi na kutoa huduma staha inayojali utu,
heshima, huruma na upendo kwa mteja na familia
yake.
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Lengo kuu la nyenzo hii ni kuwakumbusha watoa
huduma za afya ujuzi na maarifa ya taaluma zao na
kuhakikisha kuna mazingira bora na salama yanayotoa
kipaumbele katika kutoa huduma staha, zinazojali utu
heshima na upendo kwa kila mteja. Umuhimu wa
kutoa huduma staha ni kuwa mtoa huduma anatambua
thamaniya kila mteja bila kujali kabila lake, imaniyake
ya dini au hali yake ya kiuchumi. Kwa kutumia nyenzo
hii kila mtumishi atatoa huduma bora kwa kuhakikisha
anamsikiliza mteja kwa makini, anawasiliana naye
kwa lugha rahisi, kumshirikisha na kupanga kwa
pamoja huduma na matibabu yake.

Nyenzo hiiya mawasiliano madhubuti ina jukumu kuu
la kumsaidia watoa huduma kutoa huduma staha kwa
kuhakikisha wateja na familia zao wanapata taarifa
kamili na kushirikishwa katika mchakato wa kufanya
maamuzi ya huduma au matibabu atakayopatiwa
mteja. Hii pia itamsaidia mtoa huduma kujadili kwa
pamoja na mteja juu ya mipango ya matibabu, kueleza
taarifa tata za kimatibabu, kutoa taarifa za huzuni au
faraja kwa mgonjwa na familia yake. Mawasiliano
Madhubuti yataboresha ufanisi na kuimarisha
uhusiano wa mteja na mtoa huduma kwa ujumla na
kuleta matokeo chanya ya afya.
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Wizara ya Afya itasimamia na kuhakikisha kunakuwa
na mazingira wezeshi kwa mtoa huduma ili aweze
kutumia nyezo hii kama kitendea kazi muhimu katika
kutoa huduma staha, zenye kujali utu, upendo,
heshima na mawasiliano madhubuti kwa wateja na
familia katika ngazi zote za kutolea huduma nchini.

<=

-
Dr. Grace E. Magembe
Mganga Mkuu wa Serikali






Shukurani

Kazi ya kuandaa nyenzo hii ya Huduma Staha na
Mawasiliano Madhubuti isingefanikiwa bila juhudi za
mtu mmoja mmoja, vikundi vya wataalamu na
mashirika ya dini na yasiyokuwa ya kiserikali.

Wizara ya Afya inatoa shukurani za dhati kwa timu za
maafisa wote walioshiriki kuandaa nyenzo hii, hasusan
timu ya Idara ya Huduma za Uuguzi na Ukunga, kwa
kujitolea kwao bila kuchoka na kuendelea kutoa
mchango wa mawazo uliofanikisha maandalizi ya
nyenzo hii.

Wizara ya Afya inatoa shukrani za pekee kwa
Dkt. Mangi J. Ezekiel kutoka Chuo Kikuu cha Muhimbili
cha Sayansi ya Afya (MUHAS), Bi. Anna Mussa na
Bw. Saturini Manangwa kutoka Wizara ya Afya,
Dkt. Shally Mwashemele, Dkt. Maryam Hemed na
Dkt. Ulrika Baker kutoka UNICEF kwa uratibu na
maelekezo waliyotoa katika kuhakikisha nyenzo hii
inakamilika.

Tunatambua mchango mkubwa wa shirika la UNICEF
Tanzania kwa kuwezesha idara kwa rasilimali fedha na
ushauri wa kitaalam iliyowezesha kupata nyenzo hii
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itakayotumiwa na watoa huduma wote wa afya
Tanzania Bara.

Pia, Wizara ya Afya inatambua michango ya wataalam
na ushirikiano mkubwa uliotolewa na taasisi mbalimbali
pamoja na mashirika ya Save the Children,
Comprehensive Community Based Rehabilitation in
Tanzania (CCBRT), Ifakara Health Institute (IHI),
Thamini Uhai, Americares na Pathfinder International.

Shukurani za pekee ziende kwa Baraza la Uuguzi na
Ukunga Tanzania (TNMC), Baraza la Madaktari
Tanganyika (MCT) na vyama vya kitaaluma, ikiwemo
Chama chaWakunga chaTanzania (TAMA), Chama cha
Wauguzi Tanzania (TANNA), Chama cha Wauguzi wa
Watoto ya Tanzania (TSPN), Chama cha Madaktari wa
Wanawake na Uzazi cha Tanzania (AGOTA) na Chama
cha Madaktari wa Watoto Tanzania (PAT).

Mwisho, Wizara ya Afya inatoa shukurani za dhati kwa
wataalam wote walioshiriki kuandaa na kukamilisha
nyenzo hii, tunatambua mchango wao muhimu kwa
kuhakiki ubora wake.

Ziada J. Sellah
Mkurugenzi Huduma za Uuguzi na Ukunga
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Vifupisho

AGOTA

BP
CCBRT

COPE

EC
HC
HCW
HMT

IHI
MCT
M&E
MoH
PAT
Pl

Association of Gynaecologists and
Obstetricians of Tanzania

Blood pressure

Comprehensive Community Based
Rehabilitation in Tanzania

Client oriented, provider efficient
services

Effective communication

Health centre

Health care worker

Health management team
Informed consent

Ifakara Health Institute

Medical Council of Tanganyika
Monitoring and evaluation
Ministry of Health

Paediatric Association of Tanzania

Pathfinder International
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PV . Pervagina

QA - Quality assurance

QoC : Quality of care

RC . Respectful care

RCC : Respectful, compassionate care

RCEC . Respectful Care and Effective
Communication

SOP . Standard operating procedure

SUZA . The State University of Zanzibar

TAT : Turnaround time

TSPN . Tanzania Society of Pediatric Nurses
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Utangulizi kuhusu Huduma Staha
na Mawasiliano Madhubuti

Huduma staha ni kipengele cha msingi sana katika
utoaji wa huduma za afya. Hii inawezesha kuchochea
hali halisi ya huduma alizopokea mteja na matokeo ya
afya kwa ujumla.

Huduma staha na mawasiliano madhubuti ni sehemu
muhimu ya utoaji wa huduma za tiba; inajumuisha
mbinu inayomlenga mteja ambayo inatambua haki
zinazokubalika kitamaduni na utu wa kila mteja.
Inakuza uhusiano wa ushirikiano katiya wafanyikazi wa
afya na wateja, kuanzisha uaminifu na kukuza
mawasiliano ya wazi.

Umuhimu wa huduma staha na zenye heshima
unadhihirishwa na athari yake chanya kwa mteja
kuridhika, ufuasi mzuri wa mipango ya matibabu na
ustawi kiujumla.

Mawasiliano Madhubuti ni msingi wa huduma staha
na zenye heshima. Ni muhimu kwa ajili ya kujenga
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uaminifu na maelewano kati ya wafanyakazi wa afya
na wateja. Mawasiliano madhubuti yanahusisha
kusikiliza kwa bidii, usemi wazi wa habari ya matibabu,
na usikivu kwa lafudhi ya kitamaduni na mapendeleo
ya mtu binafsi. Kwa kuendeleza mazungumzo ya wazi
na kuhakikisha kwamba wateja wanabhisi kusikilizwa
na kueleweka, mawasiliano madhubuti huimarisha
uhusiano kati ya mteja na mfanyakazi, na hivyo
kusababisha ufuasi bora wa matibabu na matokeo
bora ya afya.

Mtazamo wa Tanzania katika utoaji wa huduma staha
na mawasiliano madhubuti unalenga kuboresha
uaminifu wa mteja, kuridhika, na matokeo ya afya kwa
ujumla. Kwa kutoa huduma za afya kwa kujali utu na
kudumisha mawasiliano ya wazi na yanayoeleweka,
wafanyakazi wa afya wanaweza kutengeneza
mazingira rafiki ambapo watu wanahisi salama,
kuthaminiwa, na kuwezeshwa kushiriki katika
matibabu yao wenyewe. Mbinu hii husaidia kupunguza
vikwazo katika kupata huduma za afya, kukuza ufuasi
wa matibabu, na kukuza uhusiano mzuri kati ya wateja
na wafanyakazi. Kusisitiza juu ya utoaji wa huduma
staha na mawasiliano madhubuti ni muhimu hasa
katika jamii mbalimbali za Tanzania, kwani inahakikisha
ushirikishwaji na husaidia kushughulikia tofauti za
kiafya.
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Utekelezaji wa huduma staha unakabiliwa na
changamoto mbalimbali. Mitazamo ya wafanyakazi na
mitazamo hasiya jamii inaweza kuwa na athari mbaya
katika utoaji wa huduma staha. Mambo, kama vile
mawasiliano madhubuti, tamaduni, kufuata maadili ya
kitaaluma na kanuni za maadili ya kazi, na ufahamu wa
haki na wajibu wa mteja ni muhimu katika kutoa
huduma staha.

Taarifa kutokana na fasihi mbalimbali yanaangazia
kwamba huduma staha huathiri matokeo ya matibabu
kwa mteja, pia huhimiza tabia bora za kuwa na afya
njema, na kukuza mazingira chanyaya huduma za afya.



2]

Huduma Staha

Huduma staha sio tu kukosekana kwa unyanyasaji,
lakini pia ni mtoa huduma anapozingatia uhuru wa
mteja, utu, hisia, chaguo na mapendeleo ya mteja.
Afya ni hakiya msingi ya binadamu, na huduma staha
ni njia ya kujumuisha haki hii kwa vitendo. Huduma
staha inakuza matokeo chanya vya huduma
zinazotolewa kwa kuzingatia usikivu wa wa mtoa
huduma na kuthamini watu wote, binafsi na jamii kwa
ujumla.
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2.1 Kwa nini huduma staha ni
muhimu?

Huduma staha na zenye kuzingatia utu ni muhimu ili
kuhakikisha utoaji wa huduma bora za afya kwa
wateja. Licha ya ukweli huu unaojulikana, ushahidi
unaonyesha kwamba wateja mara nyingi hukutana na
matukio ya kutokuheshimiwa na kunyanyaswa katika
maeneo mbalimbali ya kutolea huduma za afya
ambayo sio tu katika vyumba vya kujifungulia.

= Asilimia n Asilimia13ya
70vya wanawake
70% wanawake 13% waliojifungua
wa Dar es watoto hai
Salaam katika kituo cha
walipata angalau afya walipata angalau aina
tukio moja la kukosa moja ya lugha ya

heshima na unyanyasaji  matusi(TDHS, 2022).
(Sando et al, 2016).

Baadhi ya wateja o Asilimia 14 ya
walitoa taarifa kupewa wanawake
huduma zisizojali utu, 14% waliwahi

kama vile kufokewa au kutoheshimiwa
kuchekwa, kutukanwa, na kunyanyaswa
kudharauliwa katika idara ya wagonjwa wa
au kutishiwa nje katika kituo cha afya
kutohudumiwa ngazi msingi. (Larson et al.)
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Utoaji huduma usio na staha au usiozingatia maadiliya
kazi na heshima unaweza kuwa na athari kadhaa
mbaya: huduma inaweza kusitishwa au kutozingatiwa,;
na imani katika mfumo wa huduma za afya inaweza
kupotea, na hivyo kupunguza matumizi ya huduma za
afya na matokeo ya afya.

2.2 Nini kinachoweza kubadilika
ikiwa tutatoa huduma ambazo ni za
staha na heshima?

Utoaji wa huduma staha husaidia katika kupona haraka
ugonjwa wa papo hapo; hupunguza wasiwasi nha
jaziba; inaboresha ushiriki katika huduma na matokeo
ya mteja; huongeza kuridhika kwa mteja; na kuimarisha
imani katika mfumo wa huduma za afya. (Davis, 2013).

2.3 Ni nani anayewajibika kutoa
huduma staha?
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Kila mtu anayefanya kazi katika kituo cha kutolea
huduma ya afya na katika jamii, ikiwa ni pamoja na,
lakini si tu, wauguzi, matabibu, wafamasia, wataalam
wa maabara, wahudumu wa afya, wasafishaji,
makarani wa takwimu, wahudumu wa chumba cha
kuhifadhia maiti, watunza kumbukumbu za matibabu,
wahudumu wa afyaya jamii, maafisa lishe, wanaustawi
wa jamii, makatibu wa afya na walinzi, wana wajibu wa
kutoa huduma staha zenye heshima kwa wateja wote.

2.4 Nani anastahili kupata huduma
staha?
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Huduma staha ni kwa kila mteja anayepokea huduma
katika vituo vya kutolea huduma za afya na kwenye
jamii. Inapaswa kutolewa bila kujali jinsia, umri, rangi,
dini, haiba, kiwango cha elimu, ulemavu au haliya ndoa.

2.5 Unahitaji nini ili kutoa huduma
staha?

Utafiti wa wadau uliofanyika mwaka 2024 katika
mikoa mitano ya Tanzania ulibaini dhana mbalimbali
potofu kuhusu utoaji wa huduma staha. Zifuatazo ni
baadhiya imani potofu zinazobainishwa katika maeneo
ya kutolea huduma za afya, mfano:

e \Nafanyakazi wengi wa afya wanabhitajika ili kuweza
kutoa huduma staha.

e Unahitaji nafasi kubwa ili kutoa huduma staha.

e Huduma staha haziwezi kutolewa kwa watu wenye
mabhitaji maalum, kama vile wale walio na ulemavu
wa mawasiliano.

e Huduma staha ni kwa wajawazito pekee, hasa
wakati wa uchungu wa uzazi na kujifungua.

¢ |nachukua muda mrefu kutoa huduma.

e |nashindikana kutoa huduma staha kutokana na
ukosefu wa vifaa.

e \Nafanyakazi wa afya hawana ujuzi wa kutoa
huduma staha.
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Ukweli Kuhusu Utoaji wa Huduma Staha

{’ Huduma staha huanza na mfanyakazi
Q_ mmoja wa afya; uhaba wa wafanyakazi
EVe) sio kisingizio.

L Huduma staha inaweza kutolewa hata
r@-. katika nafasi ndogo, pia inaweza kutolewa
=4 katika kituo cha chenye ukubwa wowote,
L na katika mazingira yoyote.

kwa wote bila kujali hali zao za ulemavu

E Huduma staha zinaweza kutolewa
au umri.

mtu anayetafuta huduma za afya,
kuanzia wanawake wajawazito, watoto
% @ wachanga, na watoto walio katika kliniki
%\ (’ﬂ za Watoto chini ya miaka mitano, hadi
‘ kwa wateja wa rika zote, wakiwemo

‘ Huduma staha ni haki ya msingi kwa kila

vijana na wazee katika idara za
wagonjwa wa nhje.
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Kila wakati unapowasiliana na mteja,

una fursa ya kutoa huduma ambayo ni
/) 8 ya staha na heshima. Hauhitaji muda wa
ziada ili kutoa huduma yenye staha na
L heshima.

Huduma staha ni zaidi ya upatikanaji wa
vifaa.Fanyia kazi ulichonacho na toa
huduma staha kwa rasilimali na vifaa
vilivyopo.

Tumia kitita hiki kujifunza peke yako au
" kwa vikundi. Hamna haja ya kwenda

darasani ili kufundishwa juu ya huduma
staha.

N

—
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2.6 Ni wakati gani wa kutoa
huduma staha na yenye heshima?

Mtoa huduma wa afya ni muhimu azingatie kutoa
huduma zenye staha na heshima kwa kila mteja
anayemhudumia. Hii ni pamoja na huduma zote
zinazotolewa katika kituo cha kutolea huduma au .
katika ngazi au sehemu yoyote kama vile ngazi ya
jamii au huduma mkoba, katika gari la wagonjwa,
maabara, dirisha la dawa n.k..

-1-
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Utoaji wa Huduma Staha

Tanzania imejidhatiti kudumisha utu, usiri na usawa
kwa wateja wote bila kujali hali yao. Wakati wa kupata
huduma za afya ndio muda muafaka katika utoaji wa
huduma zenye staha.\Watumishi wa afya wanahimizwa
kuwahudumia wateja wote kwa weledi bila upendeleo,
ili kuimarisha usalama wao na mazingira rafiki kwa
wateja. Nyenzo hii inasisitiza juu ya ridhaa ya mteja,
mawasiliano thabiti na kulinda haki za mteja ili kujenga
imani na kuleta matokeo chanya ya huduma kwa
kuhakikisha heshima kwa kila nyanjaya utoaji huduma
za afya.

3.1 Kuheshimu Uhuru wa Mteja
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Uhuru wa mteja ni uwezo wa mteja kuchukua
maamuzi bila kuingiliwa.

Unaweza kuzingatia uhuru wa mteja kwa kufanya
yafuatayo:

e Kuweka mazingira ambayo mteja anakuwa huru
kuuliza maswali, kuomba ufafanuzi na kujielezea
mambo yanayohusu matibabu.

e Kuwasikiliza wateja wakieleza na kuheshimu
matamanio yao.

e Kukubaliana na ukweli kuwa mteja ana mamlakaya
kuchagua aina ya huduma ya afya na kushiriki
kikamilifu katika maamuzi yanayohusu matibabu
yake.

e Heshimu maamuzi ya mteja kupokea huduma,
kukataa au kuhitaji mbadala wa huduma.

-13 -
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3.2 Kuchukua kumbukumbu ya
ridhaa

Ridhaa ni maamuzi ya hiari ya mtu kupatiwa huduma
za afya baada ya kupatiwa taarifa sahihi juu ya huduma
husika na huduma mbadala. Misingi ya ridhaa ya
huduma za afya:

1. Uhiari: Mteja anatakiwa kuamua bila shinikizo,
msukumo na ulaghai kutoka kwa mtumishi au mtu
mwingine yeyote.

2. Maamuziyatokanayo na taarifa sahihi: Mtumishi
anapaswa kumpatia mteja taarifa muhimu na
sahihi kwa ukamilifu juu ya aina ya matibabu

-14 -
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pendekezwa ikijumuisha faida, madhara
yanayoweza kutokea na matibabu mbadala ili
kumuwezesha kufanya maamuzi akiwa na taarifa
sahihi.

Uwezo wa kufanya maamuzi: Mteja anatakiwa
kuwa na uwezo wa kiakili na kihisia wa kuelewa
taarifa alizopatiwa na kufanya maamuzi juu ya
huduma. Iwapo mteja hana uwezo huu basi
mwakilishi wake wa kisheria anaweza kuamua
kwa niaba yake.

Uelewa: Mtoa huduma anapaswa kujiridhisha
kuwa mteja ameelewa vema taarifa alizompatia.
Wanaweza kutumia lugha rahisi, mkalimani au
kiwezeshi kingine kinachofanya mteja aelewe
taarifa alizopatiwa.

Haki ya kujitoa: Mteja ana haki ya kujitoa au
kubadili maamuzi yake katika hatua yeyote, hata
baada ya makubaliano ya awali ya matibabu au
huduma.

Kuheshimu uhuru binafsi: Mtumishi wa afya
anapaswa kutambua kuwa mteja ana haki ya
kuamua chochote juu ya afya na mwili wake na
anapaswa kuheshimu uhuru huo wa mteja na
mamlaka yake ya kufanya maamuzi.
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7. Kutunza kumbukumbu: Kuchukua kumbukumbu
kwa usahihi za utaratibu wa ridhaa-kunakili taarifa
zilizotolewa na mteja na majadiliano yaliyopelekea
mteja kukubali au kukataa ni muhimu ili kumlinda
mtoa huduma na mteja.

Kuweka kumbukumbu za ridhaa inasaidia kujiridhisha
kuwa watumishi walimpatia taarifa mteja juu ya
matibabu na alielewa faida na madhara yanayoweza
kujitokeza wakati anaamua kwa hiari matibabu
pendekezwa. Zoezi hili ni kipengele muhimu sana cha
utoaji huduma staha.

Namna ya kuchukua kumbukumbu za ridhaa kwa
usahihi kumheshimu mteja:

e Mpatie mteja taarifa juu ya ugonjwa wake na
matibabu pendekezwa kwa ukamilifu na usahihi.
Halafu omba ridhaa ya hiari bila kulazimisha na
shinikizo.

e Nukuu utaratibu mzima wa kupata ridhaa, ikiwa ni
Pamoja na taarifa za kutosha alizopatiwa mteja
kuhusu huduma ambayo amekubaliana kwa hiari.
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e Nyaraka za ridhaa zijumuishe ushahidi wa mteja
kuridhia kwa kutia saini yake au alama za dole
gumba. kwa wagonjwa waliopoteza fahamu ridhaa
inapaswa kusainiwa na mdhamini wake.

3.3 Faragha

Faragha ni haki ya mtu au kundi la watu kuthibiti
kujulikana au taarifa zao kujulikana. Faragha
inajumuisha mambo mengi muhimu ikiwemo:

-17 -
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Faragha ya kimwili (kuzuia mwili kuonekana).

Faragha ya taarifa binafsi (kuzuia taarifa binafsi
kupatikana).

Faragha ya Maamuzi (uhuru wa kufanya maamuzi
binafsi ikiwa ni Pamoja na tamaduni na dini).

Faragha ya mahusiano (faragha ya mahusiano
binafsiya kifamilia na kujumuika).

Mtumishi anaweza kutunza faragha ya mteja kwa
kutumia mikakati ifuatayo:

Kutambua, kurekodi na kutekeleza mahitaji na
matarajio ya kifaragha ya mteja  kadiri
inavyowezekana.

Chunguza mazingira ya kituo cha kutolea huduma
ili kujiridhisha kwamba faragha ya mgonjwa
inalindwa muda wote ikiwa ni Pamoja na wakati
amelala, amekosa fahamu au hajiwezi.

Jitahidi kuhakikisha majadiliano kuhusu matibabu
yanafanyika mahala ambapo sauti haimfikii mtu
mwingine asiyehusika; tumia faragha binafsi kama
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vile pazia na vyumba vya faragha wakati
wanahudumiwa ikiwa ni pamoja na kuonana na
daktari, uchunguzi, huduma za Uuguzi, majadiliano
ya faragha, wakati wa kupata huduma za afya na
kumsaidia wakati wa kujisaidia na kuoga.

Wapatie wateja maeneo ya kujitenga kwa jinsia
wakati wa huduma za kulala, kuoga na kujisaidia ili
kupunguza uwezekano wa mtu wa jinsia tofauti
kuonana. Inapowezekana maeneo vyanayolaza
wagonjwa wa akili, wanaume wanaweza kuonana
na wanawake muda wa mchana tu.

Dhibiti idadiya wanafunzi wanaohitaji kuona namna
ya kutoa matibabu fulani, mtaarifu mteja na
umweleze kuwa ana uwezo wa kukataa.

Tathmini mchakato wa ridhaa kutoka kwa mteja
kabla ya kutoa taarifa za mteja kwa watumishi
wenzako na watu wengine.

Hakikisha faragha ya maiti kwa kuifunika; iwapo
kitanda kipo kwenye wodi ya wazi kikinge kitanda
kwa pazia.
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3.4 Usiri

|

|

I
I )
e

Usiri ni uwajibikaji wa kimaadili na kisheria wa
kuhakikisha taarifa binafsi za mteja zinalindwa na
kuhakikisha hazitolewi kwa mtu asiyehusika. Katika
mazingira ya kutolea huduma inajumuisha utunzaji wa
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taarifa muhimu za kitabibu, taarifa na mambo binafsi za
wateja. Kutunza siri za wateja kunajenga Imani,
kuhakikisha faragha na kulinda weledi wa kitaaluma.

2

Mikakati muhimu
ya kutunza siri kwenye
huduma staha:

e Mtaarifu mteja namna taarifa  zake
zitakavyotumika.

e Omba ridhaa yake kabla ya kumpatia mtu
mwingine.

e Tunza na safirisha taarifa za mgonjwa na taarifa
binafsi kwa usalama kwa kuzingatia kanuni za
ulinzi wa taarifa kudhibiti taarifa kuwafikia
wasiohusika.

e Ni marufuku kutoa sehemu ya taarifa au taarifa
kamili za mteja kwa mtu, taasisi, asasi au
mitandao ya kijamii.

* Toa taarifa nyeti kwa anayehusika na matibabu
ya mteja tu. )
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3.5 Utu

Utu ni thamani na heshima ya asili kwa kila mtu bila
kujali hali yeyote. Kuthamini utu wa mtu maana yake ni
kutambua thamani yake na kuhakikisha huduma
inayotolewa kwake inazingatia heshima, faragha na
haki za binadamu.

Mikakati ya kulinda utu ni pamoja na:

e Kumtambua mtu kwa usahihi kwa jina lake au
anavyopenda yeye kuitwa na usimwite mtu ‘we'
au ‘hey’. Hii ni muhimu hasa kwa wazee ambapo
wengi wao wana matarajio Fulani ya namna jamii
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inavyowatambua. Hivyo muda wote muulize mteja
wako jinsi anavyopenda aitwe. Kuwa na sauti ya
Rafiki na ya heshima. Usitumie sauti za ukali na za
kimamlaka. Ni watu wazima sio Watoto na
wanapenda kuheshimiwa.

Jihusishe katika mazungumzo kwani inatimiza
matakwa ya kijamii na kumfanya mteja kujisikia
vizuri. Mwachie mteja aongee zaidi na usikilize
kwa makini.

Mzingatie mteja anapojielezea hasa wanapotoa
taarifa ya kuwa na maumivu fulani.

Mhusishe mteja katika maamuzi kuhusu matibabu
yake.

Himiza mahusiano ya kijamii, jaribu kujenga fursa
kwa mteja kujihusisha na jamii ambazo zina mantiki
kwake kama vile kutembelea ndugu, jamaa na
marafiki.

Heshimu miliki na himaya ya mteja. Usisogeze
wala kugusa vitu vya mteja bila ruhusa yake. Hata
wakati wa usafi kumbuka kuheshimu vitu vya
mteja- muulize kama itakuwa sawa kwake
kusogeza kitu chake wakati wa usafi.

Marufuku kumpuuzia au kumwacha mteja katika
hali inayoathiri utu wake. mfano usimpatie

-23 -



Huduma Staha na Mawasiliano Madhubuti

matibabu koridoni, usimwache wakati anahitaji
msaada wa kusogea, usimtenge na ndugu zake
isipokuwa kwa sababu za kitabibu.

3.6 Kutoa huduma kwa wakati
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Huduma ya afya kwa wakati — Utoaji wa huduma za
afya katika muda sahihi na halisi — Hakikisha kwamba
mteja anapokuwa na uhitaji mkubwa anapata huduma
kwa wakati. Huduma kwa wakati inalenga kuzuia
mwendelezo wa ugonjwa kwakushughulikia maswala
ya kiafya kwa umakini na ufanisi.

Mikakati ya utoaji wa huduma kwa wakati:

Hakikisha mteja anaweza kufikia huduma muhimu
— kupitia huduma ya haraka, hatua za dharula au
kiliniki za kawaida — kwa umakini, haraka, na bila
kuchelewa.

Panga njia za kutoa huduma, punguza muda wa
kusubiri na punguza ucheleweshaiji usio wa lazima
katika kutambua ugonjwa.

Toa huduma wakati sahihi wa hatuaya haliya mteja
ili kuimarisha matokeo. Zuia madhara yanayoweza
kujitokeza na chukua hatua za maswala ya kiafya
kablaya kufikia hatua hatarishi (chambua wagonjwa
kulingana na hali, triage).

Kuwa makini na chukua hatua kwa mahitaji ya
mgonjwa, rekebisha mpango wa huduma vya
matibabu kulingana na hitaji la mteja, zingatia hali
ya mteja au chaguo lake.
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3.7 Mikakati ya utoaji wa huduma
kwa wakati:

Huduma zisizo na ubaguzi ni msingi na utaratibu wa
kutoa huduma za matibabu bila upendeleo au
matibabu yasiyo ya haki kwa kuzingatia rangi, kabila,
jinsia, jinsia, umri, ulemavu, haliya kijamii na kiuchumi
au tabia nyingine yoyote ya kibinafsi. Vipengele
muhimu vya kuzingatia katika kutoa huduma bila
ubaguzi ni pamoja na:

Ufikiaji sawa, ambao unahakikisha kwamba watu
wote wana ufikiaji sawa wa huduma za afya na
rasilimali bila kujali asili au sifa za kibinafsi.

Matibabu ya haki, au utoaji wa huduma kulingana
na mahitaji ya matibabu na mahitaji ya afya ya mtu
binafsi, badala ya upendeleo au chuki binafsi.

Umahiri wa kuzingatia tamaduni, au utoaji wa
huduma kwa heshima kwa njia ambayo ni nyeti
kwa maadili mbalimbali ya kitamaduni, kidini na
tunu binafsi za wateja.

Mawasiliano yasiyo na upendeleo, au kujihusisha
na wateja kwa njia ya heshima na isiyo na
upendeleo, kuepuka mawazo au mawazo potofu
ambayo yanaweza kuathiri ubora wa huduma.
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Mikakati ya kutoa huduma zisizo na ubaguzi:

Watendee wateja wote kwa usawa bila kujali jinsia.

Watendee wateja wote kwa usawa bila kujali umri
na hali ya kiafya.

Watendee wateja kwa usawa bila kujali kama wao
ni maskini au la.

Watendee watu wenye ulemavu kwa kiwango
sawa cha heshima kama wasio na ulemavu.

Kuelewa na kuheshimu imani za kidini, desturi za
kitamaduni na kanuni za kijamii za wateja.

Kutoa huduma ambayo ni ya heshima na yenye
kuzingatia/nyeti mahitaji yao.

Kuepuka mawazo kuhusu imani au desturi za
mteja.

Watendee wateja wote kwa heshima na utu.

Kutambua na kushughulikia  vikwazo vya
mawasiliano.

Heshimu mapendeleo na ushauri wa mteja.
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3.8 Kulinda haki za mteja
Mteja ana hakiya:

e Huduma zenye heshima na umahiri.

e Kujua majina, majukumu na wajibu wa watoa
huduma wao.

e Faragha na heshima kuhusu hali yao ya matibabu.

e Kujadili huduma na matibabu yao na wale tu
wanaohitaji kujua.
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Mawasiliano Madhubuti

Mawasiliano huwa madhubuti ikiwa mchakato wa
kubadilishana habari, mawazo, maoni au aina nyingine
za ujumbe kati ya watu wawili au zaidi unasababisha
kuelewana. Mawasiliano madhubuti hujenga ukaribu
kwa kujenga mazingira ya kuunga mkono, huruma na
heshima ambapo watu binafsi wanahisi kusikilizwa,
kueleweka na kuthaminiwa. Ili kuwasiliana kwa
ufanisi, washiriki wanapaswa kuelewa ujumbe
unaowasilishwa, pamoja na hisia, nia na madhumuni
ya ujumbe. Mawasiliano madhubuti ndio kiini cha
utoaji wa huduma bora na kuathiri uzoefu wa mteja,
matokeo ya afya na kuridhika kwa ujumla.

4.1 Unawezaje kuwasiliana kwa
ufanisi?

Unaweza kuwasiliana kwa ufanisi kwa kujenga
ukaribu, kufanya mazoezi ya kusikiliza kwa makini,
kuwa na huruma na kutoa taarifa na mrejesho.
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4.1.1 Kujenga ukaribu

Kujenga ukaribu ni mchakato wa kuanzisha uhusiano
chanya na wengine ili kutafuta maelewano, kuonyesha
huruma na kuwasiliana kwa uwazi.

Baadhi ya mikakati ya kujenga ukaribu kwa heshima:

e Vaa kitaalam.

e Mkaribishe sehemu ya kukaa yenye mazingira
rafiki.
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e Jitambulishe (kwa jina, taaluma, cheo na ubingwa,
ikiwa upo); msalimie na mkaribishe mteja (na
mwenzi, ikiwa inafaa) kwa heshima na upole; na
uliza jinsi mteja anapendelea kuitwa na kama ana
ulemavu wowote wa mawasiliano.

e Uwepo wakati unapomhudumia mteja. Epuka
shughuli kama vile kupiga gumzo au kuzungumza
kwenye simu.

4.1.2 Kusikiliza kwa makini

Kusikiliza kwa makini inahitaji kujiandaa kusikiliza na
kuangalia ni ujumbe gani wa maneno na usio wa
maneno unatumwa?, na kisha kutoa mrejesho
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unaofaa kwa ajili ya kueonesha usikivu wa ujumbe
unaowasilishwa.

Kusikiliza kwa makini hukuza uaminifu, uelewano,
huruma, uwezeshaji na huongeza ubora wa mahusiano
kati ya mtoa huduma na wateja. Kwa hivyo, kusikiliza
kwa makini ni muhimu katika kutoa huduma zenye
heshima na staha.

M)
s &
Mikakati muhimu

e Dumisha mazingira tulivu na epuka usumbufu
wakati wa utoaji wa huduma.

e Mtazame machomi  huku ukizingatia
utamaduni na mwitikio wa mteja.

* Muulize mteja aeleze tatizo lake linalomsibu
na kulichunguza. Epuka kukatiza au kurukia
hitimisho- sikiliza mteja anachosema na ujibu
ipasavyo.

e Toa mawasiliano yasiyo ya maneno, - tumia
ishara na lugha ya mwili.

e Thibitisha uelewa wako kwa kufupisha
maelezo ya mteja na utoe maoni yenye
kujenga.
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4.1.3 Kutoa taarifa na mrejesho

Katika utoaji wa taarifa na mrejesho kama sehemu ya
huduma staha na mawasiliano madhubuti, ni muhimu
kutanguliza ufafanuzi na ushirikiano kwa:

e Kueleza utaratibu, mchakato au hatua zinazofuata
kuchukuliwa kwa huduma yao.

e Kutumia picha au zana zingine kumsaidia mteja
kuelewa namna ya tiba, inapohitajika.

e Kumtia moyo mteja kuuliza maswali, kujibu mara
moja na kwa upole maswali au matatizoya dharura,
na kutoa mrejesho unaofaa:
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4.1.4 Kuwa na huruma

Kuwa na huruma ni muhimu katika utoaji wa huduma
staha na mawasiliano madhubuti katika sehemu za
kutolea huduma za afya.

Mikakati muhimu

* Mtendee kila mteja kama mtu binafsi aliye na
mahitaji ya kipekee, elewa hisia za mteja
(jiweke katika viatu vyao) na epuka, au ondoa
hukumu.

¢ Toa matumaini kiasi kupunguza wasiwasi.
\_ pund )
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4.2 Kushughulikia hali yenye
changamoto

Mazungumzo mengi magumu yanayotokana na tofauti
kati ya matarajio ya wateja na madaktari, mitazamo au
mawasiliano.

Hii inatokea pale ambapo matatibu au wauguzi
wanaposhindwa kuwajulisha wateja au familia za
wanowahudumia kwamba:

e Muda wa kusubiri kliniki unaweza kuwa mrefu.

e Ugonjwa ni sugu na hauwezi kuponywa, au
maendeleo yake ni mabaya.

* Mteja anaweza kulazimika kuingia gharama zaidiya
makadirio ya awali.
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e Upasuaji haujafanikiwa.

e Mteja — kama ni kijana wa kiume, binti, mchumba,
mama, baba, kaka, dada au rafiki wa karibu -
amefariki.

e Matabibu wanaona vigumu hususani kuwaambia
mama kwamba mtoto wao mchanga amefariki.

Kushughulikia hali zenye changamoto ni muhimu
katika kudumisha uaminifu, utu na uhusiano mzuri na
wateja na familia zao.

M)
-
Mikakati muhimu katika

kushughulikia hali zenye
changamoto

e Kuwa mpole, mtulivu, mtaalam na mwenye
huruma- jiweke katika viatu vya mteja.

* Toa taarifa za kutosha iwezekanavyo.

e |kiwa huduma hazipatikani au zitachelewa,
mjulishe mteja kwa wakati na mshirikishe
chaguzi zilizopo. Zingatia taarifa za mteja (jina,
nambari ya simu na anwani) ili kuwasiliana
nao ukiwa na suluhisho. Fuatilia na utoe
mrejesho wa haraka ili kuboresha kuridhika
kwa wateja.

o J
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4.3 Kuhimiza ushiriki wa mteja

Kuhimiza ushiriki wa mteja katika mawasiliano ni
muhimu kwa ajiliya kukuza ufanyaji maamuzi shirikishi,
kuimarisha kuridhika kwa mteja na kuboresha
matokeo ya afya. Hapa kuna baadhi ya mikakati ya
kukuza ushiriki wa mteja katika huduma staha na
mawasiliano madhubuti:

* \Wape wateja taarifa sahihi, inayoeleweka kuhusu
hali yao, chaguo za matibabu na mpango wa
utunzaiji.
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Thibitisha kwamba mteja anaelewa taarifa kwa
kuwaomba wairudie au kuisema kwa ufupi.

Wahimize wateja kushiriki  kikamilifu katika
matibabu yao na mchakato wa kufanya maamuzi
kwa kuuliza maswaliya wazi ili kuwafanya washiriki
mawazo vyao, hisia, uzoefu, mapendeleo na
wasiwasi wao.
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Majukumu ya Watoa Huduma
za Afya

Huduma staha na mawasiliano madhubuti ni vipengele
vya msingi vya kutoa huduma za afya zenye kiwango
cha juu cha ubora sehemu yoyote katika kituo cha
kutolea huduma. Wafanyakazi wote wanapaswa kuwa
nadhifu na kitaaluma. Wanapaswa pia kuvaa vizuri.
Jina lililo kwenye beji yako linatakiwa kusomeka vizuri.
Hivyo unapaswa:

Kumkaribishe mteja kwa tabasamu.
Jitambulishe.

Uliza jina la mteja.

Sikiliza tatizo lake na ulichunguze.

Eleza kwa uwazi na usahihi huduma na taratibu.
Tafuta na upate idhini.

Toa huduma.
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e Toa au pokea mrejesho.

e Sitisha mwingiliano, washukuru na waelekeze au
uwasindikize hadi sehemu inayofuata ya huduma.

e Dumisha faragha na usiri.

5.1 Sehemu ya kuingilia na kutoka

e Ruhusu wateja wa
dharura na
wajawazito kupita
bila kuchelewa.

e Mkaribishe mteja
kwa tabasamu,
mwelekeze mahali
pa kuegesha gari au
pikipiki yake, na
toa maelekezo
inapohitajika.

e Kuwa makini na wateja wenye mahitaji
maalum, kama vile wazee, watu wenye
ulemavu, vijana wa rika balehe na wanawake

vaajavvazi to. /
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5.2 Mapokezi

* Mkaribishe
mteja kwa
tabasamu,
jitambulishe na
muulize mteja
jina lake.

e Mpe kiti au
usaidizi (kiti cha
magurudumu au

machela.
%

5.3 Dawati la majalada ya wateja
e Uliza kama ni mteja mpya au hudhurio la marudio.
e |kiwa marudio, muulize kama ana namba ya jalada.

e Kama hana namba,
mwambie aje nayo
wakati  ujao  kwa
urahisi wa kurejea.

e Chukua namba vya

mteja na mtafutie
jalada lake.
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5.4 Sehemu ya kuchambua na
kupima wagonjwa

TRIAGE

e Toa huduma kulingana na viwango vilivyokubalika
vya utaratibbu wa uendeshaji wa vipimo na
uchambuzi wa wagonjwa. (SOP).

e Mpe kiti au tumia machela.

e Chunguza tatizo, msikilize mteja ipasavyo na
usaidie kwa hitaji lolote la dharura.

e Mpime mteja vipimo muhimu na utoe mrejesho.

e FElekeza au umsindikize mteja hadi sehemu
inayofuata ya huduma.

e Ruhusu mteja arudi kwa maelezo, iwapo kuna
taarifa asiyoielewa.
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5.5 Eneo la kusubiria huduma

e Jitambulishe na umuulize mteja jina lake, kama
inafaa.

e Mijulishe mteja kwamba upo kusaidia.
e Toa taarifa muhimu.

e Msindikize mteja mahali anapoweza kupata
huduma anayohitaji, inapobidi.

e Mshukuru mteja kwa muda wake. Weka
kumbukumbu ya changamoto uliyokutana nayo.

e Maeneo yote yanayomlenga mteja, pamoja na viti
vya magurudumu na machela, yanapaswa
kutakasishwa.
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5.6 Chumba cha Daktari
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e Saidia wateja wenye mabhitaji ya dharura, haraka au
mahitaji maalumu.

e Sikiliza malalamiko kwa makini, chunguza matatizo
na upate ridhaa.

e Toa mrejesho kuhusu matokeo ya uchunguzi wako
kwa lugha rahisi.

e Mruhusu mteja kuuliza maswali na toa majibu
yanayofaa.

e Mshirikishe mteja katika mpango wa matibabu.

e Msindikize au mwelekeze kwenye sehemu vya
huduma inayofuata.

e Ruhusu mteja arudi kwa maelezo, iwapo kuna
kutoelewa.

e Dumisha faragha na hakikisha usiri.
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5.7 Afya ya uzazi, mama mjamzito,
mtoto mchanga na vijana balehe

5.7.1 Kuwasiliana na mama mjamazito
na msindikizaji wake

e \Wakaribishe mama na Mwenza/msindikizaji.
e \Napatie sehemu ya kukaa.

e Jitambulishe.

e Omba kufahamu maijina yao.

e Muulize mama anajisikiaje na, ni changamoto gani
imemfanya kufika hospitali.

e Pata ridhaa ya kutoa huduma.

¢ FEleza mazingira ya kituo kwa msindikizaji.
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e Toa elimu kwa msindikizaji wa mama mjamzito
kuhusu majukumu yake, nini cha kufanya na, nini
asifanye.

e Mhamasishe msindikizaji kuuliza maswali pale
panapohitajika.

e \Wakati wote hakikisha ikiwa wameelewa
kwakurudia walichokisema.

e Toa huduma kwakuzingatia utu na heshima.
e Usitoe taarifa binafsi za mama bila ridhaa.

e \Washukuru na kuwapatia tarehe ya kurudi.

5.7.2 Chumba cha kujifungulia
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Mkaribishe mama na msindikizaji.
Jitambulishe.

Omba kujua majina yao.

Omba kadi ya kiliniki ya mama.

Eleza mazingira, hatua za uchungu na huduma
zinazopatikana.

Pata ridha ya kutoa huduma.

Toa elimuya majukumu kwa msindikizaji na mipaka
yake.

Mhimize  msindikizaji ~ kuuliza  swali  pale
inapohitajika.

Ikiwa uchungu bado haujakazana, mpitishe mama
mtarajiwa na mwenza katika mazingira husika.

Elezea hatua za uchungu ili kumpa mama utulivu.
Toa maelezoya kutosha na uliza kamayameeleweka

Hakikisha wakati wote mama na msindikizaji
wanapata taarifa ya kila tukio linalomhusu mama.

Washukuru kwa ushirikiano.
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5.7.3 Kumruhusu mama baadaya
kujifungua

Hakikisha huduma staha na mawasiliano madhubuti
katika hatua zote za kumruhusu mama, baada ya
kujifungua, ni muhimu kwa ajiliya afya njemaya mama
na mtoto aliyezaliwa. Ufuatao ni mwongozo juu ya
namna mtoa huduma za afya anaweza kumsaidia
kufanikisha hayo:

e Mwite mama kwa jina.
e Jitambulishe tena kwa mteja.

e FEleza kusudi la majadiliano.
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Zingatia usiri na tunza usiri.

Fanya uchunguzi kabla na baada ya kujifungua
kama ilivyo katika orodha hakikiya mama na mtoto.

Toa mrejesho wa matokeo.

Toa elimu kwa sauti ya chini na yenye staha kwa
mama kuhusu ufuatiliaji baada ya kujifungua.

Toa elimu kuhusu ufuatiliaji wa cheti cha kuzaliwa
cha mtoto na mahali pa kusajiliwa.

Toa elimu kwa mama kuhusu umuhimu wa ratiba
ya chanjo kwa watoto chini ya miaka mitano.

Ruhusu mama na msindikizaji wake kuuliza
maswali na jibu ipasavyo.

Mpatie mizigo yake.

Muulize mama ikiwa ana swali lolote na jibu
ipasavyo.

Wajulishe kuwa wanakaribishwa wakati wowote
ikiwa wamepata dharura, na hakikisha wameelewa
dalili za hatari na umuhimu wa kurudi hospitali kwa
wakati.
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5.7.4 Kliniki baada ya kujifungua

e Mkaribishe mama na muulize maendeleo yake na
mtoto.

e Uliza jina la mama na jina la mtoto wake ukiwa na
uso wa tabasamu.

e Hakiki ikiwa anakumbuka dalili za hatari kwa wote
yeye na mtoto.

e Toa huduma baada ya kujifungua kwakufuata
mwongozo wa Taifa.

e Andika tarehe inayofuataya kiliniki na, mwelimishe
mama juu ya umuhimu wa kuhudhuria kiliniki
inayofuata.
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5.7.5 Kliniki ya watoto chini ya miaka
mitano

e Mkaribishe mama na muulize maendeleoya mtoto.

e Mweleze mama chanjo atakayopata mtoto
sambamba na umuhimu.

e Eleza umuhimu wa madhara madogo madogo na
makubwa yanayoweza kujitokea kwa mama,
wakati unatoa maelezo nini cha kufanya ikiwa dose
nyingine inahitajika.

e Toa taarifa zinazojitosheleza kuhusiana na hali hiyo.
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e Mkaribishe mteja na tumia lugha rahisi na rafiki.

e Mpatie mahali pa kukaa.
e Jitambulishe.
e Uliza jina la mteja ikiwa itafaa.

e Ondoa vipingamizi, kama vile kuwachanganya na
watu wazima.

e Mpe muda wa kujieleza na uliza maswali.

e Toa huduma kwakuzingatia usiri, jitoe kwa ajili
yahuduma rafiki za vijana.

e Rekebisha muda na siku kukidhi mapendekezo ya

mteja.
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e Toa msaada wa kisaikolojia wakati unapotambua
tatizo.

e Mpongeze mteja kuja kupata huduma.

e Mshukuru na mruhusu kurudi kwa muda na siku
rafiki kwake.

5.7.7 Huduma Staha kwa watu wenye
Ulemavu

Hakikisha usawa, kujali ubinadamu, na ufikikaji kwa
watu wenye ulemavu.

Hii inajumuisha siyo tu maeneo ya kutolea huduma za
afya, lakini pia mtizamo, mazingira, na mawasiliano
yenye kukidhi mabhitaji ya mtu mmoja mmoja. Ondoa
vikwazo, na inua vipaji wakati wote wa huduma.

Kupitia uongozi imara na mafunzo kwa watoa huduma,
kituo kinaweza kuhakikisha huduma staha, kupata
ridhaa, na elimu ya afya kwa watu wenye ulemavu.

Misingi ya kutoa huduma kwa mtu mwenye
ulemavu:

e Jali Utu: Hudumia kila mtu mwenye ulemavu
kama mtu mzima na toa huduma kama hakiyao ya
kisheria, sioupendeleo. Watoa huduma za Afya na
Viongozi lazima wawe mfano na kuhakikisha
mfano huo katika sehemu zote za huduma.
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e Epuka hisia: Usihisi mahitaji ya mteja, ulemavu,
au sababu ya kutafuta huduma. Kwa mfano, epuka
kuhisi wateja wanakuja kwa ajili ya mahitaji yao ya
ulemavu. Badala yake, uliza maswali yaliyo wazi na
yenye staha.

e Mawasiliano yenye staha: Epuka mawasiliano
yasiyo na staha kama vile kushika mashavu au
kichwa, au maswali magumu ambayo yanaweza
kushusha hali ya ubinadamu.

e Mawasiliano shirikishi:

= Kwa mtu mwenye ulemavu wa uoni/ Kipofu:
Fafanua vitendo kwa maneno, epuka vielelezo
vinavyohitaji kuona, na tumia lugha rahisi ya
moja kwa moja kama vile “kushoto kwako’
Pata ridhaa kabla ya kutoa mwongozo wa

kimwili au mrejesho unaohitaji kumgusa.

= Kwa mwenye ulemavu wa kusikia/kiziwi.
Mwangalie moja kwa moja. Hakikisha midomo
yako inaonekana wazi, tumia njia ya mawasiliano
anayoipendelea kama vile, lugha ya ishara, au
maandishi. Weka mkalimani au vifaa vya alama
inabidi.

= \Wasiliana ukiwa na usawa wa machoyao wakati
wamekaa ili kuepuka kuonekana kuwa ukojuu
zaidi yao au kutojali.

e Ufikikaji ndaniya kituo: Hakikisha mazingira rafiki
ikivemo sehemu za kupitia baskeli za miguu
mitatu, milango mipana, vifaa vinavyoweza
kurekebishika na alama za maelekezo.
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e Mawasiliano ya moja kwa moja: Mwite mteja
moja kwa moja na sio msindikizaji, isipokuwa kama
kuna maombi maalumu naya wazi.

e Jali vifaa vya usaidizi: Usitoe au kuondoa kifaa
cha usaidizi bila ridhaa. Ikiwa ni lazima hakikisha
wanakuwa na ufikikaji baada ya matibabu.

e Msaada kwa mtu binafsi. Andaa mpango unaokidhi
mahitaji ya mteja mmoja mmoja na vipingamizi vya
nje, kama vile usafiri au ufikikikaji wa nyumbani.

e Toamapendekezoya ufikikaji rafiki kwenye matibabu,
inua kiwango cha ufuatiliaji wa huduma ikiwemo njia
mbadala za ufikikaji, na toa rufaa kwa ajili ya
matengenezo au vifaa tiba au vifaa vya usaidizi.

5.7.8 Huduma Staha kwa Wazee

Wateja wazee. kama ilivyo kwa mtu yeyote,
wanastahili haki yao ya ubinadamu na uhuru. Hii
inajumuisha kusalimiwa kwa staha, kuitwa kwa jina
analopendelea, na kuhakikisha mawasiliano yaliyo
wazi na kuelewek. Ni lazima kupata ridha, ikiwa na
maelezoya huduma inayotakiwa kufanyika na katika
mazingira ya kueleweka. Wakati wa kufanyiwa vipimo
vya mwili, ubinadamu na usiri lazima vizingatiwe.

Elimu ya afya lazima iendane na mahtaji yao,

kuwahimiza kuuliza maswali na kutoa vifaa vya
maandiko pale inapobidi.

Wahudumie wateja watu wazima kama kundi la
kipekee kwakuzingatia huduma ya kumtanguliza
mteja na kuzingatia huduma ya afya kama haki yao.
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Kwa kuongezea, zingatia yafuatayo kwa mzee:

Wakati wa vipimo vya mwili, hali ya ubinadamu na
usiri vinatakiwa kuzingatiwa, na kufanyika kwa
umakini.

Elimu ya afya inatakiwa kutolewa kwa mteja
kulingana na hitaji, mtie moyo kuuliza maswali na
ikiwa ni lazima mpatie maelekezo vyaliyo katika
maadishi.

Kw akuongezea, fanya ufuatiliaji kwakuzingatia
wateja walio wazee.

Rekebisha huduma kulingana ufikikaji, hali ya uoni,
hali ya usikivu pamoja na vifaa vya usaidizi wakati
unaimarisha hali ya kumwezesha kujihuhumia
mwenyewe.

Toa muda wa kutosha kwa mteja kuhakiki taarifa
ulizompatia na ujibu ipasavyo.

Tambua vikwazo vyovyote chukua hatua, ikiwemo
hatari za mazingira, kama vile mwanga hafifu au
mlundikano wa vitu chini.

Tambua dalili za unyanyasaji wowote au
utelekezwaji kama vile majeraha vyasiweza
kuelezeka au kukata tamaa.

Onesha kuaminiwa kwa kituo taarifa za matibabu
yasiyo sahihi pamoja na taarifa ya wateja
wanaohisiwa kufanyiwa unanyapaa kulingana na
sheria na taratibu zilizopo.

Chunguza na hudumia maumivu; na toa msaada
wa kifikra kwakutumia mawasiliano rahisi na ya
kueleweka.
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Ratibu huduma baada ya hudhurio hili, mhusishe
mteja na familia katika kuandaa mpango na hatua
za matibabu.

5.8 Maabara

Mtaalam wa Maabara anatakiwa kutoa huduma staha
na mawasiliano madhubiti wakati wote:

Mtaalam wa Maabara anatakiwa kutoa huduma
staha na mawasiliano madhubiti wakati wote:

Vaa vazi la kitaaluma, nadhifu, koti jeupe na safi.
Vaa kitambulisho chenye jina kamili linalosomeka
vizuri.

Mkaribishe mteja kwa tabasamu na jitambulishe.
Omba kufahamu jina lake.
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e Mweleze aina vya vipimo vinavyohitajika
kuchukuliwa na kutoka sehemu gani.

e Kwa vipimo vinavyohitajika kuchukuliwa na mteja
mwenyewe kama mkojo, choo au makohozi,
mwelekeze mteja utaratibu wa kuchukua na kiasi
kinachotakiwa ili kutoa majibu sahihi.

e Zingatia faragha na hakikisha unatunza siri wakati
wote wa kuchukua vipimo.

e Mtaarifu mteja namna ya kupata taarifa, pamoja na
muda wa kusubiri majibu ambao pia uko katika
ubao wa matangazo.

e Mpe nafasi kuuliza maswali.

e Muoneshe sehemu ya kusubiria majibu.

5.9 Chumba cha dawa
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Kwa lugha iliyo rahisi, toa taarifa sahihi kuhusu
dawa, kiwango, namna ya kutumia au njia, mara
ngapi kwa siku, kwa muda gani, na madhara
yanayoweza kujitokeza kama ilivyo katika miongozo
ya utoaji wa dawa.

Muombe mteja arudie maelekezo ya namna vya
kutumia dawa ili kutambua kama ameelewa.

Weka msisitizo juu ya umuhimu wa kukamilisha
matibabu, hasa ikiwa anatumia dawa za kuua
vijidudu (antibiotics). Weka msisitizo kuwa,
hatakiwi kuacha matumizi ya dawa kwakuwa tu
anajisikia vizuri.

Mhimize mteja kuuliza maswali.

5.10 Kumpokea mgonjwa wodini
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e \aa vazi rasmi la kitaaluma na lenye muonekano
mzuri.

e Vaakitambulisho chenye jinakamilina linalosomeka
vizuri.

e Mkaribishe mgonjwa na msindikizaji wake ukiwa
na uso wa tabasamu.

e Jitambulishe jina lako.

e Omba kufahamu jina la mgonjwa.

e Msaidie mgonjwa hitaji la harak.

e Mwelekeze sehemu muhimu.

e Mtambulishe kwa wagonjwa wengine waliolazwa.

e Mwelekeze muda wa huduma mbalimbali, kama
vile; muda wa kuona wagonjwa, muda wa chakula,
muda wa wodi roundi na mengineyo.

e Mpatie sare ya hospitali Kama ipo, tunza vifaa vya
mgonjwa na weka alama.

e Pata ridhaa ya kuchukua vipimo.
e Zingatia faragha na tunza siri.

e Mtaarifu mteja kuhusu mpango wa matibabu na
muulize maoni yake.

e Ruhusu mteja na msindikizaji wawe huru kushiriki
katika mpango uliopendekezwa.
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5.11 Mgonjwa aliyelazwa

e \Nasalimie wagonjwa wodini.
e Onesha uso wa tabasamu.

e Jitambulishe wewe pamoja na watumishi
wenzako.

e FEleza utakuwepo kwa muda gani na muda
utakaomaliza zamu.

e Eleza utaratibu wa huduma utakazotoa.

e Mwisho wa zamu yako, uliza ikiwa kuna kitu
kimesalia na kinahitaji kukamilishwa.

e \Washukuru na kuwatakia uponaji wa haraka.

e \Watambulishe watumishi wanaoingia zamu.

-61-



Huduma Staha na Mawasiliano Madhubuti

Wakati wa huduma, eleza ainaya huduma, sehemu
ya mwili itakayohusika, na vifaa vitakavyotumika
kwa mgonjwa.

Eleza sababu ya huduma hiyo ili kuondoa hofu na
mashaka.

5.12 Katika sehemu yoyote ya
kutolea huduma

Huduma staha na mawasiliano madhubuti ni sifa za
msingi za kutoa huduma zenye ubora wa kiwango cha
juu katika sehemu yoyote ya huduma ndani na nje ya
kituo cha kutolea huduma:

Mkaribishe mteja na mpatie sehemu ya kukaa.
Vaa beji yenye jina linalosomeka vizuri.
Jitambulishe, omba kufahamu jina la mteja.
Uliza hitaji lake na saidia kulingana na hitaji.
Zingatia faragha na tunza siri.

Ruhusu mteja kuuliza maswali.

Toa taarifa za kutosheleza ili mteja awe na taarifa
kamili na pata ridhaa kulingana na huduma
unayohitaji kumpatia.

Omba kupata mrejesho kwa huduma alizopokea.

Funga mahusiano ya huduma na mshukuru.
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Saidia kupata tarehe ya kiliniki inayofuata.

5.13 Kumruhusu mgonjwa

Mwite mgonjwa kwa jina na msalimie.
Fanya uchunguzi wa awali kabla ya kumruhusu.
Toa elimu ya afya kulingana na hitaji la mgonjwa.

Ruhusu mgonjwa kuuliza maswali na toa mrejesho,
pale ambapo huna jibu sahihi uliza jibu sahihi toka
kwa watumishi wenzako.

Eleza umuhimu wa kuhudhuria kiliniki, kuzigatia
dawa na maelekezo mengine.

Mhimize mgonjwa kurudi haraka ikiwa kuna
dharura yoyote.
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e Omba radhi ikiwa kuna kitu chochote hakikwenda
sawa wakati wa huduma.

5.14 Chumba cha kuhifadhi maiti

Mawasiliano thabiti katika chumba cha kuhifadhia
maiti ni muhimu ili kuhakikisha huduma inazingatia
utu, heshima, upendo na kuwa karibu na familia
inayopitia maumivu.

e Ni muhimu kuzingatia utendaji mahiri na kuinua
kiwango cha taaluma.

e \Vifuatavyo ni baadhiya vitu muhimu vya kuzingatia
katika mawasiliano thabiti na ndugu katika eneo hili.

e \Wakaribishe ndugu na onyesha kuguswa na haliya
msiba.

e Jitambulishe na jiridhishe uhusiano wa ndugu na
marehemu.

e Onesha utayari wa kuwasaidia.
e \Nape maelekezo wanatakiwa kufanya.

® Toa huduma staha na zingatia miongozoya chumba
cha kuhifadhia maiti.

e \Washukuru na watakie safari njema au mazishi
mema.
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Nini ufanye au usifanye katika
kutoa huduma staha na
mawasiliano madhubuti

6.1 Huduma zenye staha

Huduma staha ya afya inajumuisha kuhudumia mteja
kwa utu, uhuru na kujali mahitaji na chuguo binafsi.
Zifuatazo ni baadhi ya nini ufanye na nini usifanye
katika utoaji wa huduma za afya.

E:—% Nini cha kufanya N

e Jali Uhuru. Tambua na zingatia haki za mteja
kufanya maamuzi sahihi kuhusu afya vyake
kulingana na taarifa alizopatiwa, ikiwemo chaguo
la matibabu, ridhaa na chaguo la huduma za hatua
za mwisho wa maisha.

e Sikiliza kwa makini: Sikiliza kwa makini hofu ya
mteja, chaguo na mrejesho.

e Onesha kujali mitazamo na uzoefu wao. )

-
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E?% Nini cha kufanya )

e |nua hali ya ushirikishaji: Anzisha ukaribisho
ikiwemo mazingira ya huduma za afya yanayojali
mchanganyiko wa historia, mila, lugha na
kutambua upekee wa mteja.

e Toa huduma inayozingatia uhuru wa kimila. Jali
na zingatia mila na desturi kulingana na mila na
desturi za mteja. Rekebisha namna au njia ya
kumhudumia kulingana na mteja.

e Weka kipaumbele katika mtu binafsi na kutunza
siri. Linda hali ya kuhudumia mteja mmoja mmoja
na kutunza siri za mtenja wakati wote. Tunza taarifa
binafsi za afya katika hali ya usalama na kuzitoa tu
kwa ridhaa ya mhusika.

e Kuwa na mawasiliano mathubuti. Wasilianana
mteja kwa ufasaha na staha.

e Jenga mawasiliano ya muda na mteja. Shiriki
na weka mahusiano katika kufanya maamuzi ya
mteja, mpango wa matibabu na kuweka malengo.

e Fanya ufuatiliaji na mwendelezo wa huduma.
Jitoe kwa ajili ya maisha ya mteja, fanya ufuatiliaji
kugundua mwendelezo wa changamoto na
mahitaji na hakikisha mwendelezo mzuri wa
huduma.

- J
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E;(ﬂ@ Nini usifanye N

e Usipuuzie chaguo la mteja. Jali uhuru na chaguo
la mteja, Epuka kuingiza miiko yako, imani au
chaguo lako la matibabu.

e Usimweke alama mteja au kumbagua. Hudumia
wateja wote kwa usawa na kujali na utu. Ondodoa
hisia au hukumu juu ya rangi, mila, jinsia, umri, hali
ya ulemavu au aina yoyote y.a muonekano.

e Usimkatishe au kuharakisha mazungumzo.
Mpe mteja muda na nafasi ya kujieleza kikamilifu;
usimkatishe au kumharakisha mazungumzo kupitia
ratiba ya kuonwa au hudumaunayompatia.

e Usiache hofu au malalamiko. Jitoe kutatua
matatizo na onesha mfano halisi wa huruma.
Chukua hofu na malalamiko ya mgonjwa kwa
umakini. Litatue kwa wakati na kuzingatia staha.

Usiendeleze tofauti kwakutumia mamlaka.
Tambua usawa mamlaka katika mahusiano ya
huduma za afya, na inua/dumisha vyafuatayo,
Kumjengea uwezo mteja kupaza sauti juu ya
chaguo lake na hofu yake, na kushiriki katika
kufanya maamuzi kuhusu huduma.

Usikiuke mipaka. Zingatia mipaka ya mteja ya
kimwili na kihisia. Pata ridhaa kabla ya kufanya
uchunguzi au tukio.

- J
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Kwa kuzingatia nini ufanye na nini usifanye, watoa
huduma za afya wataweza kujenga desturiya imani na
ubinadamu ambayo itainua kiwango cha imani,
mahusiano na uelewa chanya kwa watumishi wa afya
kwa wagonjwa.

6.2 Mawasiliano madhubuti

Mawasiliano thabiti ni muhimu katika utoaji wa
huduma za afya kwakujenga imani, kuhakikisha
usalama wa wateja na kutoa huduma bora kwa
kiwango cha juu. Zifuatazo ni baadhi ya vitu vya
kuzingatia nini cha kufanya na nini usifanye katika
mawasililiano thabiti katika huduma ya afya.

E% Nini cha kufanya )

e Anzisha mahusiana. Onesha mfano halisi wa
huruma na kujali na jenga mahusiano chanya na
mteja, kwakujitambulisha na kumwita mteja kwa
jina.Tumia lugha rahisi na inayoeleweka. Mteja
anaweza asielewe maneno magumu aumaneno
ya kitaaluma. Tumia lugha rahisi wakati wa
mawasiliano kuhusu ta-arifa za kimatibabu.

e Sikiliza kwa makini. Mpe mteja nafasi kamili ya
kumsikiliza, sikiliza kwa makini kuhusu shida zao
na hisia za na uwezo.

e Toa taarifa.Toa taarifa kuhakikisha kwamba mteja
anazo taarifa za kutosheleza ili kufanya maamuzi
sahihi. Mweleze kuhusu hali yake, mbadala wa

\_ matibabu na mpango wa huduma. )
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e Wahusishe watoa huduma pale inapobidi, kwa

e |Mtie moyo mteja ili aweze kuuliza maswali.

e Hakikisha mteja ameelewa taarifa ulizompatia;

Huduma Staha na Mawasiliano Madhubuti

ridhaa ya mteja, wahusishe watoa huduma
katika huduma ya mteja.

Wakaribishe wateja kuuliza maswali na watoe
hofu. Jibu kupitia majibu ya kweli.Jiridhishe
uelewa.

Mpe nafasi ya kurudia au kueleza kwa kifupi ili
kuhakiki uelewa wa mteja.

Tumia mawasiliano yasiyo ya maneno;
Mfano; Lugha ya mwili, uso, na sauti ya chini

\_venye staha, mpe faraja na onesha kujali. )
M=
L::% Nini usifanye )

e Usitumie lugha ngumu au maneno ya kitaaluma

yako. Matumiziya maneno ya kitaalamu yanaweza
kumchanganya na kumtisha mgonjwa. Tumia
lugha rahisi na ya kueleweka.

Usiingilie mazungumzo: Jizuie kuzungumza
wakati mteja/mgonjwa anazungumza. Mpe
nafasiya kujieleza kabla hujamjibu.

Usidhani kwamba ameelewa. Usidhani
kwamba mteja/mgonjwa ameelewa kila kituj

-69 -



Huduma Staha na Mawasiliano Madhubuti

E% Nini usifanye )

ulichomwambia; uliza maswali kuhakiki kuwa
ameelewa.

e Usipuuzie matatizo ya mteja Fuatilia kwa
makini matatizoya mteja hata kamayanaonekana
ni madogo au hayana uhusiano wa moja kwa
moija na afya zao. Yafuatilie kwa kujali na heshima.

¢ Usiwe na haraka ukiwa kwenye mazungumzo
na mateja/mgonjwa. Tumia muda kumsikiliza na
kujibu maswali na kutaua changamoto zao.

e Usipuuzie ishara anazozionesha mteja bila
kuzungumza. Zinazoweza kukupa uelewa
kuhusu mgonjwa anavyojisikia. Kuwa makini na
lugha ya mwili au ishara maalumu iznazoweza
kukupa mrejesho kuhusu mteja/mgonjwa
anavyojisikia.

e Kuwa na utulivu. Usijiingize katika shughuli au
mazungumzo mengine tofauti wakati
unazungumza na mteja.

e Jiepushe kutoa maoni yoyote kuhusu
muonekano wa nje au maumbile, mavazi ya

mteja wako.
- J

Kwa kuzingatia kanuni hizi za nini ufanye au usifanye,
kitaongeza ufanisi jinsi ya mawsiliano na wateja, pia
itachangia matokeo chanya na kuongeza kuridhika
kwa wateja wanapokuja vituoni.
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Tathmini na Kujifunza
Mawasiliano Madhubuti
na Huduma Staha

Katika kuhakikisha kuwa mawasiliano madhubuti, na
utoaji wa huduma staha unaozingatia utu heshima na
upendo, ni muhimu kuwa na mwongozo wa kufanya
tathmini binafsi ya huduma. Sehemu hii inaelekeza
jinsi na umuhimu wa kufanya uboreshaji endelevu ili
kuhakikisha utoaji wa huduma unakuwa wa staha na
bora.

7.1 Nyenzo za kufanyia tathmini

Nyenzo ya kujitathmini utoaji wa huduma inapatikana
ili kuwezesha watoa huduma kutathmini na kuboresha
huduma endelevu na kutambua maeneoya kuboresha
na kuweka malengo ya kila mwezi au robo mwaka
(angalia Kiambatisho 1).
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7.2 Mapitio ya wafanyakazi rika na
vipindi vya mrejesho

Wafanyakazi wa afya wanahimizwa kufanya mapitio
ya rika na vikao vya kupata mrejesho.

Kufanya majadiliano ya kuimarisha stadi za
mawasiliano, mahusiano na wagonjwa na utoaji wa
huduma kwa ujumla.

Hali hii inaweza kutoa mtizamo chanya kwa ajili ya
kujiboresha. Watoa huduma wanapaswa kuunda au
kuimarisha sehemu za kujifunza (learners corners) ili
kuboresha ujuzi.

Kutokana na vipimo vya utendaji kama vile kuridhika
kwa mgonjwa, matokeo ya mawasiliano na ufuasi wa
mbinu bora husaidia wafanyakazi wa afya kupima
maendeleo yao na kutambua maeneo ambayo
yanabhitaji kuzingatiwa.

7.3 Fursa za maendeleo endelevu ya
kitaaluma

Wahudumu wa afya wanahitaji vipindi vya mafunzo
vya huduma staha na mawasiliano madhubuti, pamoja
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na rasilimali zingine zinazohitajika. Mafunzo na
usimamizi endelevu wa kazini ikiwa ni pamoja na
mafunzo ya kujikumbusha mara kwa mara.

7.4 Kujumisha mrejesho wa
huduma

Watoa huduma za afya wanashauriwa kuomba
mrejesho kutoka kwa wagonjwa, wafanyakazi wenzao
na viongozi wao kuhusu mfumo wa mawasiliano yao
na wagojwa.

Pia ni muhimu kutumia njia mbalimbali za kupokea
mrejesho wa huduma katika kazi za kila siku ili
kuboresha huduma.

7.5 Elimu elekezi kazini
(mentorship)

Ujumuishaji wa elimu elekezi sehemu za kazi inampa
mtoa huduma fursa ya kuboresha stadi, ufanyaji kazi
na kujiamini.
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Visa Mafunzo vya kufanyia
mazoezi ya stadi za mawasiliano
na kushughulikia hali zenye
changamoto

Kisa Kumtaarifu ndugu wa

Mafunzo | | mgonjwa kuhusu kifo
1 cha mgonjwa wake

MDD ni mama mwenye umri wa miaka 37)
aliletwa saa 3 asubuhi.akisindikizwa na mumewe.
Wakati wa kufuatilia historia ya matibabu, mteja
alisema kuwa alifanyiwa upasuaji siku nne
zilizopita. Aliwasilisha malalamiko ya maumivu
chini ya tumbo, kizunguzungu, anahisi mapigo ya
moyo yanaenda na kutokwa na damu ukeni usiku
kucha.katika kufanya uchunguzi, Alionekana
kwenye viganja vya mkono vyeupe ukuta wa
macho manjano na mwili kuvimba kiasi . Ishara
muhimu ya mwili zilikuwa kama ifuatavyo: BP -
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89/42 mm Hg, PR- 92 bpm, kiwango cha oksijen
SpO, - 86 katikachumba cha kawaida. Katika
uchunguzi wa tumbo alikuwa na maumivu ya, na
uchunguzi wa fupanyonga ulionyesha kutokwa na
damu kwa uwingi.

Uchunguzi uliofanywa ulikuwa RBG- 4.6mmol/L
na Hb- 6.0g/dl. Daktari aliamua kufanya upasuaji
laparotomy ya dharura. Wakati watoa huduma
wengine wakijiandaa, hali ya mteja ilibadilika
ghafla, na akaanza kupoteza fahamu. Zoezi la
kutoa huduma ya dharura lilifanyika bila mafanikio,
na mgonjwa alikufa.

Kisha kifo kilithibitishwa. Hali hii inaweza kutokea
katika kituo chochote cha afya. Kwa hivyo,
wahudumu wa afya wanapaswa kujua jinsi ya
kufikisha habari kwa ndugu kuhusu kifo cha
mgonjwa wao na wanaweza kupitia upya taratibu
za kutoa taarifa za habari mbaya, kuwa na mtoa
huduma mwingine katiya wafanyakazi (kama yupo).

e Waite ndugu kwenye chumba cha faragha.

e \Nasalimie, jitambulishe na ueleze jukumu lako
katika kumhudumia mteja.

* Rejelea matukio yaliyotokea wakati wa huduma
na toa taarifa moja kwa moja lakini kwa huruma
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e Toa muda kwa ndugu kwa kuonyesha hisia
wanavyosikia.

e \Wape muda wa kuitikia na kusikiliza kile
walichojua kuhusu hali ya mgonjwa.

e Onyesha huruma.,
e Jibu maswali.

e TJoa maagizo, kama vyapo, na umalize

mazungumzo.
Kisa Kuwasiliana na mteja
Mafunzo aliyekasirika na
2 . kuchanganyikiwa

Bwana Joke ni mfanyabiashara maarufu.
Mwanawe, 12, hayuko sawa. Alihudumiwa na
daktari baada ya kusubiri kwa saa mbili; matokeo
ya maabara yalichukua muda wa saa mbili kuliko
Mheshimiwa Joke alivyotarajia; na mfamasia
katika kituo hicho alimwambia kwamba baadhi ya
dawa alizoagiza daktari zilikuwa zimeisha, na
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angelazimika kuzinunua kutoka kwa duka la dawa
la kibinafsi lililo karibu Akiwa amechanganyikiwa
na kukasirika kwa kukaa saa tano kwenye kituo
hicho, alilalamika kwa msimamizi.

Sehemu inayofuata inaeleza jinsi ya kushughulikia

hali hiyo. Je, ungewezaje kumtuliza mteja
aliyechanganyikiwa na mwenye hasira, kupunguza
mvutano na kujenga uhusiano mzuri nao?

Kama mhudumu wa afya, wakati mwingine
utakutana na wateja waliochanganyikiwa na
wenye hasira. Ni  muhimu kujua jinsi vya
kuwahudumia, yakupasa:

e Utulie.

e Punguza mvutano.

e Jenga uhusiano mzuri na mteja.
e Sikiliza kwa bidii.

e Ridhia hisia za mteja wako.

e Onyesha kwamba unazielewa.
¢ Omba msamaha.

e Tumia lugha ya staha.
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e Rudia kile walichokuambia.
e Jenga uaminifu.

e \Washukuru.

Mteja aliyekasirika anapokutolea fadhaa zake, tulia
na ukumbuke kwamba upo hapo kumsaidia. Ikiwa
mteja ana uchokozi au ni mkorofi, mshirikishe
kiongozi wako wa kazi kwa usaidizi wa ziada.

Washukuru. Kumshukuru tu mteja aliyekasirika
kwa kukuletea suala hilo kunaweza kukusaidia
kujenga urafiki naye.

Ujibu kwa makini, kwa kutumia sauti ya chini na
lughaya staha, maneno kama 'kabisa' na badalaya
'kweli" au ‘'kwa bahati mbaya kuelekeza
mazungumzo azimio la kuridhisha. Tumia maneno
ya mteja kuashiria kuwa umemwelewa na hauna
nia ya kuupuza maumivu yao

Wape muda, Sikiliza kwa makinikile wanachosema.
Waache waeleze kile wanachohisi na kupitia.
Zingatia maneno wanayotumia ili uweze kuakisi
lugha yao na kutambua hisia zao.
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Tambua hisia zao. Usirukie moja kwa moja katika
kutatua matatizo; tumia muda kuelewa jinsi mteja
wako anavyohisi. |kiwa watumishi wenzako
walifanya makosa, kuwa wazi kuhusu sababu NA
OMBA MSAMAHA.

Onesha kuelewa maumivu wanayopata.
Omba msamaha au sema, wako sahihi.

Kuwasiliana na mteja

Kisa
Mafunzo A aliyekosa huduma
3 i alizostahili kupata

Bwana X 65, ana pumu.

Alienda kwenye kituo cha afya Y akilalamika kwa
ugumu wa kupumua. Hakuwa ametumia dawa
zake za kila siku kwa siku tatu.

Katika uchunguzi, mteja alikuwa na shida kali ya
kupumua na kiwango cha oxijeni kilikuwa asilimia
72. Daktari aliamuru mteja ahifadhiwe hewa ya
oksijeni kisha akampa rufaa kwenda kituo cha juu
cha afya.
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Lakini hakukuwa na oksijeni ya kumuwekea mteja
au mafuta kwa gari la wagonjwa kumsafirisha hadi
kituo cha rufaa.

Hali inaweza kutokea katika kituo chochote cha
afya; kwa hivyo, wahudumu wa afya wanahitaji
kujua nini cha kufanya ili kupunguza hali kama hii:

Toa taarifa kwa nini alikosa huduma.

Mweleze mteja kwamba oksijeni haipatikani na
kwamba hatua zimechukuliwa za kuagiza upya

Mpe mgonjwa muda wa kuuliza maswali.

Sitisha mjadala kwa kuchunguza chaguzi
nyingine kwa mteja kupata huduma.

Toa taarifa matukio kwa mamlaka husika.

Andika suala hilo kwenye kitabu cha malalamiko
ya mgonjwa.

Jitolee kupiga simu kwa kituo cha rufaa cha
ngaziya juu.

Kufuatilia utekelezaiji.
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Kuwasiliana na mteja

Kisa
Mafunzo aliyesubiria huduma
4 muda mrefu

Bi H alimleta binti yake hospitalini muda wa saa 1
asubuhi kwa uchunguzi,wakati akisubiria daktari ,
muuguzi alimpima joto na kupumua na kiwango
cha hewa ya oxygeni na kumtaarifu kuwa vilikuwa
sawa. Daktari wa zamu ambaye alikuwa
amhudumie alienda kufanya upasuaji wa dharura
na kuomba amuone mchana saa saba, bi H sasa
alianza kukasirika. Hali hii inaweza kutokea katika
kituo chochote cha afya; kwa hivyo

Katika hali kama hii, ni muhimu wahudumu wa
afya kujua nini cha kufanya:

e \Naombe msamaha.
e Ongea nao katika chumba chenye utulivu.

e \Nape nafasiya waokujieleza na kutoa hisia zao
na kuelezea jinsi walivyokasirika.

e \Wsilikize kwa makini na uoneshe utayari wa
kuwasaidia.
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e Mpe huduma iliyotakiwa kupata na mpe
mrejesho kuhusu daktari.

e Mwambie mama hali halisi na kwamba binti
yake yuko vizuri kwa vipimo vya awali.

e Mpe uhuru wa kuchagua.

e Kama atamsubiri basi muuguzi awe anapita
mara kwa mara kumpa matumini.

e Mpe taarifa kinachoendelea na muda daktari
atakapokuwa tayari.

e \Washukuru.
e Fanyia kazi chnagamoto zilizojitokeza.

e Waage na kuwashukuru kwa kuchagua
kuhudumiwa na kituo chenu.
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Dawati la Huduma
kwa Wateja

Mfumo wa huduma za afya unapitia mabadiliko ya
dhana na jinsi ya kutoa huduma inayoridhisha taasisi
na mteja. Mfumo huu unasisitiza mwendelezo mzuri
wa huduma kwa mteja kuanzia kwenye huduma za
kinga, matibabu hadi rehabilitation.

Kusimamia uhusiano mazuri kwa watoa huduma na
wateja kunakuwa muhimu zaidi katika dhana hii mpya.

9.1 Dawati la Huduma kwa Mteja

Hiki ni kitengo mahususi katika vituo vya kutolea
huduma za afya ambapo kuna watu/watu waliojitolea
kwa ajili ya kusaidia na kushughulikia matatizo ya
wateja mfululizo, ikiwa ni pamoja na kuwasiliana na
kutatua changamoto zozote zinazojitokeza wakati wa
utoaji huduma.

Mtoa huduma anayefanya kazi kwenye dawati lazima
apate mafunzo na ujuzi wa mawasiliano Madhubuti
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s CUSTOMER CARE CENTRE _
KITUO CHA HUDUMA KWA WATEXA

na kuwesha mazingira mazuriya kazi, ikiwa ni pamoja
na zana muhimu za kufanya kazi.

9.1.1 Kazi za maafisa katika dawati la
huduma kwa mteja

Maafisa wa huduma kwa wateja wanatakiwa kufanya
kazi zifuatazo:

e \Waelekeze na uwasaidie wateja kwenye lango,
ikijlumuisha wateja wapya ambao hawajui mazingira,
kulingana na mahitaji yao.

e Tembea katika sehemu za kutolea huduma ili
kutathmini maeneo yenye foleni ndefu na kuripoti
kwa husika.
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e Tathmimini muda wa kusubiria huduma kwa wiki
kutokana na taarifa na kufikisha kwa utawala.

e Hamasisha jamii wajue haki na wajibu wao na haki
na wajibu wa watoa huduma kupitia vikao mbalimbali
na mitandao.

e Pitisha madodoso kubani huduma zisizo staha katika
kituo na kufanyia maboresho.

e Tatua changamoto  zinazoletwa na  mteja
mmojammoja na mpe mrejesho.

e Tengeneza score card za huduma staha ngaziya jamii.

9.2 Huduma staha kwa mtoa
huduma

Mara nyingi watoa huduma hukutana na msongo wa
mawazo na vikwazo vinavyotokana na aina za kazi
zao. Msongo wa mawazo unaambata na mabadiliko
hasi ya utendaji, tabia zisizo na staha kwa wateja. Hii
inaathiri mawasiliano madhubuti katiya watoa huduma
na wateja. Pia inaathiri utendaji kazi. Msongo wa
mawazo umesababisha madhara kwa wateja sehemu
za kazi. Msongo wa mawazo umedidimiza huduma
bora kwa wateja.

[fuatazo ni misingi ya kufanya wakati wa kupambana
na mMsongo wa mawazo:
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9.2.1 Mtoa huduma anapaswa kufanya
yafuatayo:

Tambua chanzo cha msongo wa Mawazo na utatue.
Weka vipaumbele katika kazi zako.

Kasimisha kazi ipasavyo au gawa kazi zingine pale
inapohitaji.

Tafuta msaada inapobidi.

Tengeneza mazingira ya kazi na mahusiano mazuri
sehemu ya kazi.

Fuatilia mahitaji ya kibinafsi.

Pata mudawa kupumzika.

Omba likizo ya ugonjwa inapobidi.
Pambana na msongo wa mawazo.
Jizue kuanzisha tabia hatarishi.
Kunywa maiji ,jiachie, vuta pumzi .

Tafuta mahali ukae peke yako bila kusumbuliwa na
mtu ili uvute hisia ya mambo yapitayo.

Tafuta mtu ambaye anaweza kukusaidia au kuomba
ushauri.

Tambua thamani uliyo nayo.

Panga kushiriki katika shughuli za burudani ili
kujifurahisha nafsi.
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9.2.2 Uongozi wa Kituo unapaswa
kufanya yafuatayo:

Kuwa na utaratibu endelevu wa utambuzi kwa
makundi mbalimbali ya wafanyakazi wa afya na
idara, ikiwa ni pamoja na kuwashirikisha viongozi
wa ngazi ya juu na wa kisiasa ili kuwapa motisha
wafanyakazi.

Kuwa na angalau kikao kimoja cha burudani kwa
wahudumu wote wa afya kila mwaka.

Kuhakikisha mazingiraya kufanyia kaziyanayosaidia
nayanayotia moyo ambayo yanazingatia ustawi wa
wahudumu.

Jitahidi utoaji wa kutosha na kwa wakati wa posho
na malipo yanayohitajika.

Anzisha dawati la usaidizi wa kisaikolojia na
huduma kwa walezi.

Anzisha mfumo wa ndani wa rufaa kwa
mwanasaikolojia (ikiwa mfanyakazi wa afya
atapatwa msongo wa mawazo.

Fanya tathmini za mara kwa mara za uchovu,
wasiwasi na hali ya akili.

Panga kuwa na vikundi vya usaidizi vya kisaikolojia.
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Usaidizi wa Kisaikolojia

Msaada wa kisaikolojia hujibu mabhitaji ya kijamii ya
wafanyikazi wa afya kwa kuwasaidia kukabiliana na
changamoto za kisaikolojia. Wafanyakazi wa afya
wanashauriwa kutumia miongozo iliyopo ya usaidizi
wa kisaikolojia. Hatua muhimu za utoaji wa msaada
wa kisaikolojia:

Hatua ya 1: Jenga mahusiano na
mazingira ya kirafiki

e Salimia meja,jitambulishe,msaidie huduma itakayo.
e |kiwa ni mtoto, cheza na mtoto ikiwezekana.
e Mhakikishie mteja usiri wa habari.

e Zingatia umri, jinsia, ukomavu, na uelewa wa mteja
wakati wa kuingilia kati.

e Fahamu aina,umri na jinsia ya mteja.

e Epuka chochote ambacho kinaweza kuhatarisha
usalama wako na wa mteja.
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Hatua ya 2: Omba ridhaa

Omba ridhaa kwa mteja kabla ya huduma

Watoa huduma wa msaada wa kisaikolojia
wamhakikishie  mteja usiri  wa  taarifa
zinazokusanywa katika huduma nzima.

Hatua ya 3: Fanya uchunguzi

Chunguza shida ya mteja.
Shughulikia mahitaji ya mteja ipasavyo.

Tambua hali ya mteja na mfumo wake wa usaidizi
unaomfaa.

Andika taarifa zote kwenye kumbukumbu.

Tambua uzito wa mahitaji na vitu vinavyoweza
kumuathiri mteja pamja na aina ya usaidizi alionao.

Tumia maswali ya majibu ya wazi na ya kufunga ili
kupata taarifa muhimu.

Kuwa mwangalifu unaposikiliza na kuzungumza
(fafanua, fupisha na rudia kile mteja alichosema).

Epuka maswali yenye mlengo fulani ambao
hautamfurahisha mteja, au utamfanya awaze
mambo ambayo hayapo.
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Hatua ya 4: Tengeneza mpango wa
matunzo na usaidizi

Observe the best interests of the client.

Engage the client in developing the plan (assign
tasks).

Use needs and risk identified to develop the plan
(objectives, activities, time frame, output and
responsibile persons).

Prioritize client’s needs.

Define the problems and agree on remedies with
the client and their support system.

Develop clear, specific tasks and set a time frame.

Identify areas that need immediate intervention,
such as health status testing.

Identify available resources.

List needs that are beyond your service limit for
linkage and referral.

Hatua ya 5: Tekeleza mpango wa
matunzo na usaidizi

Msaidizi wa kisaikolojia anapaswa kuhakikisha
huduma zote zinazohitajika zinatolewa kulingana
na mpango wa matunzo na msaada.
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Rufaa inapaswa kufanywa kwa huduma ambazo
mtoa huduma hawezi kutoa.

Huduma zote zinazotolewa (pamoja na rufaa)
zinapaswa kuandikwa ipasavyo kwenye fomu ya
utoaji huduma.

Hakikisha kanuni za usimamizi wa kesi zinafuatwa
ipasavyo.

Hii inahusisha kushirikisha wahusika wengine
mbalimbali ili kusaidia huduma mbalimbali.

Hatua ya 6: Kagua mpango wa
matunzo na usaidizi

Mtoa usaidizi wa kisaikolojia anapaswa kupitia
upya mpango huo ili kuona kama maendeleo
yanafanyika katika kufikia malengo yaliyokusudiwa
kwa kumshirikisha mteja na mfumo wake wa
usaidizi katika kila hatua ya mchakato wa mapitio.

Mtoa huduma anapaswa kufuatilia maendeleo na
kutambua changamoto.

Iwapo lengo halikufikiwa, mtoa huduma arudie
kufanya tathmini ya mahitaji ya mteja wake, kish a
aboreshe au kutengeneza mpango mpya.
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Hatua ya 7: Fanya ufuatiliaji

Watoa huduma wanapaswa kufuatilia maendeleo
na kumpongeza mteja juu ya ufuasi, na kuepuka
kurudi tena.

Kuhakikisha kuwa hatua zinazohitajika
zimechukuliwa na kuna mwendelezo wa matunzo
na usaidizi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.
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Kiambatisho 1

Dodoso la Kujitathmini kuhusu utoaji
wa huduma staha na mawasiliano
madhubuti

Dodoso hili linakuwezesha kufanya tathmini ya
utendaji wako katika kutoa huduma staha na
mawasiliano madhubuti. Dodoso hili lina vipengele
muhimu vya mawasiliano bora na huduma staha.

Baadhi ya maswali yanahitaji majibu ya kujieleza, na
mengine yanahitaji majibuya NDIYO (=1) au HAPANA
(=0).

Kipengele cha 1: Kujitathmini kuhusu
mawasiliano madhubuti

1. Kusikiliza kwa bidii:

e Namwangalia mteja wangu wakati wa
majadiliano (NDIYO/HAPANA)
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Ninatumia viashiria vya maneno na visivyo

vya maneno ili kuonyesha kuelewa. (NDIYO/

HAPANA)

Ninatoa muhtasari wa taarifa ili kuhakikisha
uwazi (NDIYO/HAPANA)

Huruma:

Ninatambua na kuelewa hisia za mteja
(NDIYO/HAPANA)

Ninaweka mazingira ya huruma na
maelewano (NDIYO/HAPANA)

Ninaonyesha huruma katika hali zenye
changamoto (NDIYO/HAPANA)

Kushughulikia hali zenye changamoto:

Ninawasilisha habari ngumu kwa umakini
(NDIYO/HAPANA)

Ninadhibiti hali ya kutoridhika kwa kutoa
masuluhisho yenye kujenga (NDIYO/
HAPANA)

Ninahakikisha mawasiliano ya wazi katika
hali zenye changamoto (NDIYO/HAPANA)
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Kipengele cha 2: Kujitathmini kuhusu
mawasiliano madhubuti kwa kutoa
mfano

Maagizo: Tafakari juu ya mawasiliano na mteja
uliyemwona siku za karibuni na utoe majibu ya kina.

1.  Tambua mwingiliano chanya wa mteja wa hivi
karibuni:

e Eleza hali hiyo.

e Ni mikakati gani ya mawasiliano iliyochangia
kuwa na mawasiliano mazuri na mteja.

2.  Umewahi kukosana na mteja:

e Eleza hali hiyo.

e Eleza unachoweza kufanya ili kukabiliana
vizuri na changamoto katika siku zijazo.

3. Maeneo ya kuboresha:

e Orodhesha maeneo mahususi ambayo
unaamini  kwamba mawasiliano yako
yanahitaji kuimarishwa.
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4. Kuondoa vikwazo vya mawasiliano:

e Ninahakikisha mawasiliano mazuri na wateja
ambao hawazungumzi lugha moja. (NDIYO/
HAPANA)

e Ninatumia njia zilizopo za mawasiliano
ninapokumbana na kizuizi cha mawasiliano.
(NDIYO/HAPANA)

Kipengele cha 3: Umahiri katika
kujumuisha desturi za kitamaduni

Jitathmini  kuhusu uelewa na uwzo wako wa
kujumuisha desturi za kitamaduni katika kumhudumia
mteja.

1. Uelewa wa imani za kitamaduni

e Ninatafuta kuelewa na kuheshimu desturi
za kitamaduni katika kumhudumia mteja
inapobidi (NDIYO/HAPANA)

e Ninazingatia na ninaweza kutumia vyema
mawasiliao na mteja iwapo kuna imani za
kitamaduni (NDIYO/HAPANA)

2. Epuke kubagua wateja wa aina fulani

e Kwa umakini sifanyi maamuzi kwa
kutegemea tu utamaduni wa mteja (NDIYO/
HAPANA)
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e Nawahudumia wateja wote kwa kuzingatia
heshima na utu (NDIYO/HAPANA)

3. Kujumuisha matendo na utamaduni wa mteja:

e Nahusisha tamaduni za mteja katika kutoa
huduma pale tu inapokuwa inafaa (NDIYO/
HAPANA)

Kipengele cha 4: Kutoa ridhaa na
uhuru

e \Wakati wa kazi zangu hospitalini, mimi hutoa dawa
au taratibu zozote kwa kibali/kibali kabla (Mifano ya
taratibu ni pamoja na uchunguzi wa uke, sehemu
ya upasuaji, episiotomy, kuondolewa kwa uterasi,
kuunganisha mirija, IUCD baada vya kuzaa,
kuondolewa kwa plasenta kwa mikono, kujifungua
kwa usaidizi (NDIYO/HAPANA

e Ninahakikisha kwamba wagonjwa hawabaguliwi
au kupuuzwa wakati wa huduma (NDIYO/HAPANA)

Kipengele cha 5: Kutobagua wateja

Ninahakikisha kuwa hakuna mteja wangu yeyote
anayepokea huduma duni kwa sababu ya yoyote kama:
sura zao za kimwili, kabila, rangi, kabila, utamaduni au
dini, umri, hali ya ndoa, idadi ya watoto walionao,
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kiwango cha elimu, mali, uwezo wa kulipa bili za
hospitali, haliya VVU (NDIYO/HAPANA)

1.

Kipengele cha 6: Utu wa mteja

\Wakati natoa huduma, naepuka kuwaumiza wateja
kimwili kwa mfano kwa kufanya lolote kati ya haya
yafuatayo: kupiga mateke, kupiga makofi,
kusukuma, kukandamiza kwa nguvu kwenye
tumbo, kukubana kwa vidole au kifaa chenye ncha
kali au kufunika mdomo (NDIYO/HAPANA)

Ninawahudumia wagonjwa wote kwa usawa bila
kukiuka hakizao kama binadamu (NDIYO/HAPANA)

Majumuisho ya Tathmini

Ni mambo gani muhimu ya kuchukua kutokana
na tathmini hii ya kibinafsi?

e Fanya muhtasari wa tathmini yako ya jumla,
bainisha maeneo yanayohitaji kuboresha.
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2. Mpango kazi

e Kulingana na tathmini yako, eleza hatua
mahususi utakazochukua ili kuboresha ujuzi
wako wa mawasiliano na huduma staha.
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Wataalamu walioshiriki katika
kuandaa nyenzo hii

o Lme o

1. Mangi Ezekiel Mshauri MUHAS
Mkuu

2. Ziada Sellah DNMS MOH

3. Saturin Manangwa  ADQS MOH

4. Paul Magesa ADCSS MOH

3. Anna Mussa NO MOH

6. Ulrika Baker Health UNICEF
Manager

7 Shally Mwashemele Health UNICEF
Specialist

8.  Alice ljumba HIV UNICEF
Specialist-
SBC

9. Mary Mmweteni HIV UNICEF
Specialist
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o Lma———cres e

10.  Robert Mrema NPO-QOC WHO

11.  Nyakaneja Kuboja HS MOH

12.  Alice Mwandu SWO MOH

13.  Mathias Mbinda NO MOH

14.  Simon Nzilibiri NO MOH

15.  Omary Nassoro MD MOH

16.  Lucia Laurian NO MOH

17 Happines Kabululu ~ SNO MOH

18.  Edwin Damas NO MOH

19. Anacletus Sanga GCO MOH

20. Wingod C. Matowo NO MOH

21.  Athanas Paul PNO MOH

22.  Machimu R. PNO MOH

Venance

23.  Marselina Summaye NO MOH

24. JescaT Masanja NO PO-RALG
25.  Dr. Irene Haule MD PO-RALG
26. Joyce Muna RNO RS-DSM
27.  Bibiana D. Ndakama RHMT RS-DSM

-104 -



28.
298
30.
3.
32.
3.
34.
35.
36.

Sy

38.
9.

40.
41.
42.

43.
44.

Huduma Staha na Mawasiliano Madhubuti

Mo Lma———cres e

Odera C. Mwita
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Rachel Ng'oga
Edith Mboga
Happy Masenga

Mashauri M. Lisso

Joyceline R. Kimaro

Stephano Simba
Pius D. Muzzazzi

Enock Diocless

Samwel Mwangoka

Stephen B.
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Brenda S. Dmello

Scolastica Chibehe

Dr. Leaornard
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PNO

MD

MD
Midwife
Paediatrician
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OBGYN
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MD
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o o

Fidelis L. Minja

46. Agnes E. Ayubu DNS Aga Khan
Hospital

47 Priscilah Godwin NO MNH

48.  Sophia Kakore SWO MRT

49. Rashose N. Sombiro NO Mwanamala
RRH

50. Ruth P Kilango SWO Temeke RRH

51.  Happy J. Kimbawa PANO Temeke RRH

52. AnithaY. A. Bukhey NO Hydom
Hospital

53.  Silvester W. Killo NO Sokoine RRH

54.  Phinias J. MO Ligula RRH

Mwijumbe

55.  Hidaya Mpili MED Morogoro
RRH

56. Joyce Thomas NO Ubungo DH

57 Sabina Balilo SSWO Sinza Hospital

58. Brighter L. Challo ANO Mnazi Mmoja
Hospital

59. Ezra Mawi Yohana CO Kigamboni DH
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Ramadhani M Rajan  Pharmacist

Speratus Liberio Lab
Technician

Elizabeth Kalinga AMO
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