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WIZARA YA AFYA

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KUMALIZIKA KWA MLIPUKO
WA UGONJWA WA VIRUSI VYA MARBURG KATIKA WILAYA YA
BIHARAMULO, MKOANI KAGERA

BIHARAMULO, 13 Machi, 2025
Ndugu Wananchi,

Tarehe 20 Januari, 2025, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, alitangaza uwepo wa
mlipuko wa ugonjwa wa Virusi vya Marburg (MVD) katika Mkoa wa
Kagera, ambapo wagonjwa wawili (2) walithibitka kuwa na
maambukizi. Kwa masikitiko makubwa, wote wawili walipoteza maisha
wakiwa kwenye matibabu. MVD ni ugonjwa hatari unaoweza
kusambaa kutoka mtu mmoja hadi mwingine kupitia mgusano wa moja
kwa moja na majimaji ya mwili kutoka kwa mtu aliyeambukizwa. lkiwa
hautadhibitiwa kwa wakati, unaweza kusababisha madhara makubwa
ikiwa ni pamoja na vifo na athari za kijamii na kiuchumi.

Ndugu Wananchi,

Tangu kutangazwa kwa mlipuko huu, Serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali ilichukua hatua madhubuti kudhibiti na kuzuia
kuenea kwa ugonjwa huu katika Halmashauri ya Biharamulo
iliyoathirika. Kama ambavyo tumekuwa tukitoa taarifa za mara kwa
mara kupitia vyombo vya habari na majukwaa mengine, mgonjwa wa
mwisho aliyethibitika kuwa na MVD aliripotiwa tarehe 28 Januari, 2025.
Kufikia tarehe 11 Machi, 2025, siku arobaini na mbili (42) zilikuwa
zimepita tangu kuwepo kwa mgonjwa huyo wa mwisho. Kitaalamu na
kulingana na kanuni na taratibu za Shirika la Afya Duniani WHO,
tumekidhi vigezo vya kutangaza rasmi kumalizika kwa mlipuko wa
MVD. Hivyo basi, leo tarehe 13 Machi, 2025, ninatangaza rasmi
kumalizika kwa mlipuko wa MVD nchini.

Ndugu Wananchi,
Ninapenda kutumia fursa hii kumshukuru kwa dhati Mheshimiwa Rais

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa maelekezo yake na uwezeshaji mkubwa aliofanya



ambao umepelekea kumalizika kwa ugonjwa huu. Natambua kazi
kubwa iliyofanywa na jamii na wataalam walioko mstari wa mbele
wakiwemo watoa huduma za afya, maafisa ustawi wa jamii,
wataalamu wa lishe na wahudumu wa afya ngazi ya jamii, kwa kujitoa
kwenu na utayari wenu wakati wa kukabiliana na mlipuko huu.

Ndugu Wananchi,

Vile vile, natoa shukrani zangu za dhati kwa timu ya kitaalamu
inayoongozwa na Dkt. Seif Shekalaghe, Katibu Mkuu Wizara ya Afya
kwa usimamizi wake mzuri hadi kufikia leo hii. Aidha, namshukuru Dkt.
Grace Magembe, Mganga Mkuu wa Serikali pamoja akiwa na
wajumbe kutoka Wizara ya Afya, Ofisi ya Rais — TAMISEMI,
Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera na Halmashauri ya Wilaya ya
Biharamulo. Shukrani zangu za pekee pia ziende kwa wote
waliohusika katika kukabiliana na mlipuko huu, wakiwemo wananchi,
viongozi wa ngazi mbalimbali, watu wenye ushawishi, wadau wa
maendeleo, mashirika, sekta binafsi, viongozi wa dini, waandishi wa
habari, na mashirika yanayotekeleza afua za afya kwa ushirikiano na
Serikali.

Ndugu Wananchi,

Nasisitiza kwa jamii yote kuendelea kuwa makini hata baada ya
kutangazwa kumalizika kwa mlipuko huu, kwa kuzingatia hatua zote
za kujikinga, ikiwa ni pamoja na kunawa mikono kwa maiji tiririka na
sabuni au kutumia vitakasa mikono (sanitizer), kutoa taarifa kwa
wakati za uvumi au tukio lolote lisilo la kawaida katika jamii kupitia
namba ya dharura 199 au kituo cha afya kilicho karibu.

Aidha, tunapaswa kufahamu kuwa taifa letu bado liko kwenye hatari
ya magonjwa mengine ya kuambukiza kwa kasi, ikiwa ni pamoja na
Ebola ambao umeripotiwa katika nchi jirani na na Mpox unaoendelea
duniani na kutangazwa kutokea nchini kwetu hivi karibuni. Hivyo basi,
tunatoa wito kwa wananchi wote kuendelea kushirikiana na mamlaka
za afya na kuzingatia hatua zote za kujikinga dhidi ya magonjwa hayo.

Mwisho, napenda kuwahakikishia kuwa Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania itaendelea kuchukua hatua stahiki
kuhakikisha wananchi wake na jumuiya ya kimataifa wanabaki salama.
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