
 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
WIZARA YA AFYA 

 
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UGONJWA WA MPOX NCHINI 

 
Tarehe: 10 Machi, 2025, DODOMA 
Mnamo tarehe 7 Machi, 2025 Wizara ya Afya kupitia mifumo yake ya ukusanyaji wa 
taarifa na ufuatiliaji wa magonjwa ilipokea taarifa za uwepo wa wahisiwa wenye dalili za 
vipele usoni, mikononi, miguuni na sehemu nyingine za mwili. Dalili hizi ziliambatana na 
homa, maumivu ya kichwa, vidonda kooni, maumivu ya viungo vya mwili ikiwemo misuli 
na mgongo. Kati ya wahisiwa hao mmoja ni dereva wa magari ya mizigo aliyetoka nchi 
jirani kwenda Dar es Salaam.  
 

Baada ya kupokea taarifa za wahisiwa, sampuli zilichukuliwa na kupelekwa maabara ya 
Taifa kwa uchunguzi. Mnamo tarehe 9 Machi, 2025 uchunguzi wa kimaabara 
umethibitisha kuwa wahisiwa wawili (2) wana maambukizi ya virusi vinavyosababisha 
ugonjwa wa Mpox. Hivyo, hadi kufikia sasa jumla ya wahisiwa wawili (2) wamethibitika 
kuwa na ugonjwa wa Mpox nchini. 
 

Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI na vituo vyote vya kutolea 
huduma za Afya, inaendelea na ufuatiliaji, uchunguzi na utambuzi kubaini kama kuna 
wahisiwa wengine ili waweze kupatiwa huduma stahiki.  
 

Chanzo cha ugonjwa huu ni wanyama jamii ya nyani, ambapo binadamu huweza kuupata 
kutokana na shughuli zinazoweza kusababisha kugusana na wanyama, majimaji au 
nyama za wanyama wenye maambukizi. Aidha, endapo binadamu akipata maambukizi 
hayo anaweza kumwambukiza mtu mwingine kwa kugusana moja kwa moja.   

Kwa taarifa hii, Wizara ya Afya, inawahakikishia wananchi kuwa Serikali imejipanga 
kudhibiti ugonjwa huu na hasa kutokana na uzoefu tulionao wa kudhibiti magonjwa ya 
mlipuko. Serikali inaendelea kuimarisha ufuatiliaji wa magonjwa katika ngazi zote, upimaji 
wa watu wanaoingia na kutoka kupitia mipaka ya nchi, kuimarisha utoaji wa elimu ya afya 
na kuhamasisha jamii ili kuwawezesha wananchi kuchuka hatua za kujikinga. 
  

Kwa kuzingatia kuwa magonjwa mengi yanayosababishwa na virusi hayana tiba 
mahususi ila mgonjwa anahudumiwa kulingana na dalili alizonazo. Hivyo Wizara 
inawasihi na kuwasisitiza wananchi wote kuzingatia na kutekeleza afua za kujikinga 
kama ifuatavyo: 

 



 

i. Kuwahi katika kituo cha huduma za afya kwa uchunguzi na matibabu unapoona 
mojawapo ya dalili za ugonjwa wa Mpox au piga simu nambari 199 bila malipo; 

ii. Kuepuka kuchangia vitu kama nguo na matandiko ambavyo vimetumiwa na mtu 
mwenye dalili za Mpox; 

iii. Kuepuka kugusana kwa kupeana mikono, kubusiana, kukumbatiana au kujamiiana 
na mtu mwenye dalili za Mpox; 

iv. Kuepuka kugusa majimaji ya mwili ya mtu mwenye dalili za Mpox. 
v. Kuepuka kumuhudumia mgonjwa mwenye dalili za ugonjwa wa Mpox bila 

kuchukua taharadhari; 
vi. Watumishi wa afya kuzingatia kanuni za kujikinga na magonjwa wakati wote 

wanapowahudumia wagonjwa ikiwemo wenye dalili za vipele na homa; 
vii. Kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni au kutumia vitakasa 

mikono. 

 
Wizara ya Afya, itaendelea kutoa taarifa ya mwenendo wa ugonjwa huu, kadri taarifa za 
ufuatiliaji na uchunguzi zitakavyopatikana. Wizara inashauri wananchi kuendelea na 
shughuli za kila siku kwa kuzingatia tahadhari za kuzuia maambukizi ya ugonjwa huu. 
 

Vilevile, Wizara inapenda kuwapa taarifa kuhusu mwenendo wa ugonjwa wa 
Marburg, ikumbukwe kwamba, mnamo tarehe 20 Januari 2025, Serikali ilihabarisha 
umma hukusu kuwepo kwa mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya Marburg. Mwenendo wa 
udhibiti wa ugonjwa huu unaendelea vizuri na hadi kufikia leo tarehe 10 Machi 2025, 
zimetimia siku 41 bila kuwa na mgonjwa mpya.  
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