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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
WIZARA YA AFYA 

 
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MWENENDO WA UGONJWA WA 

MARBURG KATIKA HALMASHAURI YA BIHARAMULO MKOANI 
KAGERA  

 
DODOMA, 22 Februari 2025.  
Mnamo tarehe 20 Januari 2025, Serikali ilitoa taarifa ya kuwepo kwa 
ugonjwa wa Virusi vya Marburg (MVD) Mkoani Kagera ambapo idadi ya 
wagonjwa waliothibitishwa ni wawili (2) ambao walikwishafariki.   

Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI na wadau, 
wameendelea kufanya ufuatiliaji wa kina kwa watu wenye viashiria vya 
ugonjwa kwenye jamii na vituo vya kutolea huduma za afya ambapo 
wahisiwa 93 wenye dalili zinazofanana na ugonjwa wa Marburg walipimwa 
kwa kuzingatia taratibu na kanuni za Afya ya kimataifa na kuthibitika kuwa 
hawana virusi vya Marburg.  
Kwa mujibu wa taratibu za udhibiti wa magonjwa za kimataifa, wale wote 
waliotangamana na wagonjwa waliwekwa mahali maalum na kufuatiliwa 
kwa kipindi cha siku 21, na wamethibitika kutokuwa na maambukizi na sasa 
wameruhusiwa na wanaendelea na shughuli zao za kawaida.  

Serikali inaendelea na mikakati ya kudhibiti ugonjwa huu ambapo mgonjwa 
wa mwisho kugundulika ilikuwa tarahe 28 Januari, 2025, hadi sasa siku 23 
zimepita bila uwepo wa mgonjwa aliyethibitika kuwa na ugonjwa  wa 
Marburg wala kifo. 
 
Serikali kwa kushirikiana na Wadau wa Sekta ya Afya inaendelea kutoa 
elimu kwa umma juu ya dalili, madhara, pamoja na njia za kujikinga na 
ugonjwa huu. Hata hivyo, katika kuongeza udhibiti dhidi ya magonjwa ya 
mlipuko, Wizara inaendelea kuwakumbusha kuwa, nchi yetu inaendelea 
kukabiliwa na tishio la magonjwa mengine yakiwemo ugonjwa wa Ebola na 
Homa ya Nyani (Monkeypox) yanayoendelea katika nchi mbalimbali 
Duniani. Magonjwa hayo huambukizwa na kusambaa kutoka kwa mtu 
mmoja kwenda kwa mwingine kwa kugusana na majimaji yaliyotoka kwa 
mgonjwa mwenye maambukizi ya virusi vya ugonjwa husika.  
 
Wizara inawakumbusha wananchi kuendelea kuchukua hatua zifuatazo; 
i. Kuwahi katika Vituo vya kutolea huduma za afya kwa ajili ya 

uchunguzi na matibabu iwapo utakuwa na dalili za homa, uchovu wa 
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mwili, kutapika au kuharisha damu au kutoka damu maeneo mbalimbali 
ya mwili.  

ii. Kutoa taarifa kwa haraka kwenye kituo cha kutolea huduma kilicho 
karibu au kupiga simu namba 199 bila malipo endapo utamuona mtu 
mwenye dalili hizo.  

iii. Kuepuka kumgusa mgonjwa au majimaji ya mwili bila kinga mfano 
mate, machozi, damu, mkojo na kinyesi yatokayo kwa mgonjwa au mtu 
yeyote mwenye dalili zilizotajwa hapo juu.  

iv. Kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni au kutumia 
vitakasa mikono na epuka kusalimiana kwa kushikana mikono. 

Kwa kuchukuwa hatua hizi na kuzingatia ushauri wa wataalamu, tunaweza 
kujikinga dhidi ya Marburg, Ebola, na Monkeypox. 
 
Hali kadhalika Wizara inawakumbusha wananchi kuchukua tahadhari dhidi 
ya ugonjwa wa Kipindupindu, ambao umeendelea kuripotiwa katika 
baadhi ya maeneo nchini. Ugonjwa huu kwa sehemu kubwa unadhibitiwa 
kwa kuzingatia kanuzi za afya na usafi wa mazingira kwa kutumia maji safi 
na salama, kuepuka kula matunda bila kusafisha, kula chakula cha moto na 
kuimarisha usafi wa mazingira na matumizi sahihi ya vyoo. 
 
Wizara inatoa rai kwa wataalam wa Afya katika ngazi zote nchini, 
kuimarisha uchunguzi wa awali wa dalili za magonjwa haya katika vituo 
vyote vya kutolea huduma na kuimarisha zaidi utoaji wa elimu kwa umma 
juu ya namna ya kujikinga, kutambua na kubaini wahisiwa wa magonjwa 
haya katika jamii. Aidha, natoa wito kwa wananchi wote kuendelea kutoa 
ushirikiano na kuzingatia kanuni za afya za kinga na udhibiti kadri 
zinavyotolewa kupitia matangazo na njia zingine.  
 
Wizara ya Afya inawashukuru watumishi wote wa afya walioko mstari wa 
mbele wakiwemo wahudumu wa afya ngazi ya jamii kwa moyo wa uzalendo 
na kujitoa kwao katika kukabiliana na magonjwa ya mlipuko, ikiwemo 
ugonjwa wa virusi vya Marburg. Aidha, nichukue fursa hii kuwashukuru 
wadau wote kwa ushirikiano wanaoendelea kutoa kwa Serikali. 
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