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TANZANIA YAFANYA UWEKEZAJI MKUBWA KUKABILIANA 
NA VIFO VYA MAGONJWA YA MOYO

Afya Habari 2

Na. Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Takwimu za Shirika la Afya Duniani (WHO) za 
mwaka 2019 zinaonyesha kuwa, takriban watu 
milioni 17.9 hupoteza maisha kila mwaka kuto-
kana na magonjwa ya moyo ikiwa ni sawa na 
asilimia 32 ya vifo vyote duniani ikiwemo Tanza-
nia. 

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama alisema 
hayo Januari 24, 2025 kwenye uzinduzi wa Klini-
ki ya Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) iliyo-
po Oyster Bay Jijini Dar es Salaam. 

"Kati ya vifo hivi, asilimia 85 husababishwa na 
mshtuko wa moyo pamoja na kiharusi, takwimu 
hizi zinaonyesha ukubwa wa tatizo la magonjwa 
haya Duniani na Tanzania ikiwemo," alisema 
Waziri Mhagama

Waziri Mhagama alisema kutokana na chan-
gamoto hiyo kubwa Duniani Serikali chini ya 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan imefanya 
uwekezaji mkubwa kwa kiwango cha kimataifa 
kwenye vifaa tiba pamoja na mitambo mbalim-
bali ikiwemo mashine za uchunguzi wa magon-
jwa kama MRI, CT- Scan pamoja na Ultrasound. 

"Katika Taasisi hii ya JKCI, Mheshimiwa Rais Dkt.  
Samia Suluhu Hassan amewezesha usimikwaji 
wa mashine Tatu za Cathlab carto kwa ajili ya 
upasuaji kwa njia ya tundu dogo ambapo upa-

suaji huu umepunguza kwa kiwango kikubwa 
muda wa mgonjwa kukaa hospitali," alisema 
Waziri Mhagama 

Aidha, Waziri Mhagama alisema kuwa Serikali 
imeendelea kuhakikisha Hospitali zinakuwa na 
uwezo wa kutoa huduma za matibabu kwa 
wananchi katika namna mbalimbali ikiwemo 
programu ya tiba mkoba (Outreach Programe) 
ijulikanayo kwa jina la Dkt. Samia Suluhu Hassan 
Outreach programe. 

"Upanuzi wa huduma za kibingwa za matibabu 
ya magonjwa ya moyo katika hospitali zetu za 
kanda Chato, Hospitali ya Benjamini Mkapa, 
Hospitali ya Kanda Mtwara na nyinginezo umeo-
nyesha dhamira ya dhati na kutafsiri kwa viten-
do dhana ya UTALII TIBA – (Medical Tourism) 
ambapo watu kutoka mataifa mengine kuja 
kutibiwa nchini," alisema Waziri Mhagama 

Katika hatua nyingine Waziri Mhagama alisema 
utekelezaji wa mkakati wa Bima ya Afya kwa 
Wote unaendelea na unakwenda kuwa mua-
robaini wa changamoto nyingi za upatikanaji wa 
huduma za afya hapa nchini.

"Kwa pamoja tuungane katika kuwaelimisha 
wananchi umuhimu wa Bima ya Afya kwa wote 
kuwa ndio mkombozi wa huduma za matibabu 
kwa watanzania," alisisitiza Waziri Mhagama.



SERIKALI MBIONI KUANZISHA KITUO MAALUMU CHA KUHUDUMIA 
MAGONJWA YA MLIPUKO, KAGERA

Afya Habari 3

Na Roida Andusamile
KAGERA

Serikali ina mpango wa kujenga kituo maalum 
cha kuhudumia magonjwa ya mlipuko mkoani 
Kagera kitakachokuwa na vifaa vyote muhimu 
vya maabara ambavyo vitatumika kupima sam-
puli za vimelea vyote hatarishi sambamba na 
ujenzi wa kituo cha kutolea huduma za afya  ili 
kurahisisha upatikanaji wa huduma za afya.

Hayo yalibainishwa Januari 29, 2025 na Naibu 
Waziri wa Afya. Dkt.  Godwin Mollel alipofika 
katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Kagera Mhe. 
Fatuma Mwassa kumshukuru kwa kazi kubwa 
waliyoifanya ya kudhibiti ugonjwa wa Marburg 
ulioikumba Wilaya ya Biharamulo mkoani humo 
ambao kwa sasa umedhibitiwa.  

Dkt. Mollel alisema hatua hiyo ya Serikali inato-
kana na kutambua umuhimu wa kuwepo kwa 
kituo hicho mkoani humo kutokana na hali halisi 
kuwa mkoa unapakana na nchi jirani nne hivyo 
kuwa rahisi kupata magonjwa ya mlipuko kuto-
kana na mwingiliano uliopo.

Akizungumzia ujenzi  wa kituo cha kutolea 
huduma za afya alisema fedha zimeshatengwa 
kwa ajili ya ujenzi huo  na mkoa wa Kagera ni 
miongoni mwa mikoa itajayopewa kipaumbele 
na kwamba kipaumbele cha sasa ni kuboresha 

huduma za afya katika ngazi ya msingi.

“Tunahitaji kufanya maboresho mengi mipakani 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa tunakuwa 
na watumishi ambao ni waadilifu wakati wote, 
alisema Dkt. Mollel.

Aidha Dkt. Mollel alisema Serikali pia itahakiki-
sha kuwa kamati za Ulinzi na Usalama za mkoa 
zinapatiwa mafunzo mbalimbali ya afya kwani 
wamekuwa wakitoa msaada mkubwa majanga 
yanapotokea.

Wakati huohuo aliiagiza Bohari Kuu ya Dawa 
kuhakikisha kuwa inawapatia wakuu wa mikoa 
na wilaya nakala ya taarifa za dawa ilizosambaza 
katika hospitali zilizopo katka eneo husika ili 
kuwa na ufuatiliaji wa karibu.

Alisema utaratibu uliopo hivi sasa dawa hupele-
kwa moja kwa  katika hospitali husika hivyo 
inapotokea changamoto yoyote ya upungufu wa 
dawa inakuwa vigumu kwa mkuu wa mkoa au 
wilaya kubaini uhalali wa upungufu huo.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa Kagera 
Mhe. Fatma Mwassa alimshukuru Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania  Mhe. Dkt.Samia 
Suluhu Hassan kwa hatua za haraka 
alizozichukua kwa kutoa fedha za kukabiliana na 
ugonjwa wa Marburg mkoani Kagera.



USHIRIKIANO KATI YA TANZANIA, KOREA  WAINUFAISHA SEKTA YA 
AFYA NCHINI

Afya Habari 4

Na Cletus Sanga
DODOMA

Ushirikiano baina ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya Watu 
wa Korea umechangia kuimarika kwa 
huduma za afya nchini katika nyanja za 
miundombinu ya vituo vya afya, vifaa tiba na 
mafunzo mbalimbali kwa watoa huduma za 
afya.

Hayo yalielezwa, Novemba 24, 2025 na Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Bw. Ismail 
Rumatila, katika kikao kazi cha uboreshaji 
wa mashirikiano kati ya Serikali ya Tanzania 
na Shirika la Maendeleo kutoka Korea – 
KOFIH, kilichofanyika jijini Dodoma.

Bw. Rumatila alisema katika kipindi cha 
miaka mitano (5), Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania imenufaika na ushiriki-
ano uliopo kati yake na Korea kupitia ute-
kelezaji wa Mpango Mkakati wa Nne wa 
Sekta ya Afya (HSSP-IV) pamoja na Mpango 
Mkakati wa Tano (5).

“Napenda kutoa shukrani za dhati kwa Seri

kali ya Korea na taasisi ya Korea Foundation 
for International Healthcare (KOFIH), kutoka-
na na msaada wenu endelevu kwa Serikali 
ya Tanzania, hususan kwenye sekta ya afya. 
Tukio la leo ni ushuhuda wa juhudi za kuim-
arisha ushirikiano uliopo kati ya nchi zetu 
mbili,” alisema Bw. Rumatila.

Aliongeza kuwa Tanzania na Korea zimeaz-
imia kuendelea kuboresha Maabara ya Kitai-
fa ya Afya ya Umma kwa ajili ya udhibiti wa 
magonjwa ya kuambukiza, kuimarisha usi-
mamizi wa hospitali, pamoja na ukarabati na 
ujenzi wa wodi maalum za watoto wachan-
ga wagonjwa (NICU).

Kwa upande wake, Mwakilishi Mkazi wa 
Shirika la KOFIH Tanzania, Bw. Gyeongbae 
Seo, alisema Shirika hilo litaendelea kushirik-
iana na Serikali ya Tanzania katika kubore-
sha huduma za afya kwa wananchi.



SERIKALI, WADAU WAKABIDHI VIFAA KWA  WAHUDUMU WA
AFYA NGAZI YA JAMII ZAIDI YA 1,500 KWA MIKOA MINNE NCHINI.

Afya Habari 5

Na abdulwaheed Madenge
KAGERA

Mganga Mkuu wa Serikali Dkt. Grace Magembe 
amekabidhi vifaa vifaa vyenye thamani ya TZS 
522,032,431, kwa wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii zaidi ya 1,500 kwa Mikoa ya Kagera, Tabora, 
Mbeya na Geita.

Vifaa hivyo vilivyonunuliwa na Taasisi ya Benja-
min William Mkapa (BMF) kupitia ufadhili wa 
Global Fund chini ya Wizara ya Afya vilitolewa 
Januari 24, 2025 kwa wahudumu wa Afya walio-
po kwenye mafunzo katika Chuo cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Biharamulo ambapo tukio 
hilo lilifanyika katika Kituo cha Afya Rukaragata.

Dkt. Magembe alisema ujio wa vifaa hivyo 
utachangia, kuongeza hamasa miongoni mwa 
wahudumu hao wa ngazi ya jamii.

“Sisi tukifanya kazi vizuri kupitia vitendea kazi 
hivi tunavyovipokea leo kutoka BMF, Tanzania, 
itakuwa salama, ni kwasababu mtakuwa mn-
alinda, hakuna tutakachowapa kinachoendana 
na kazi yenu ila chochote tutakachowapa 
kipokeeni kwa moyo wa shukurani,” alisema 
Dkt. Magembe.

Akizungumza  kwa niaba ya Afisa Mtendaji 
Mkuu wa Benjamini Mkapa Fiundation,  Bw. 

Erick Msunyaro alisema BMF inaunga mkono 
jitihada na juhudi za Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan za 
utekelezaji mpango wa wahudumu wa Afya 
ngazi ya jamii.

Alisema kuwa  kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo  Global Fund na Irish Aid  katika 
awamu ya kwanza  jumla ya wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii 1943 wanapatiwa mafunzo, ikiwa 
ni sehemu ya mpango wa kusomesha wahudu-
mu wa afya ngazi ya jamii 4,747 kwa awamu 
tofauti. 

“Sisi Benjamin William Mkapa Foundation 
tutaendelea kushirikiana na Serikali na wadau 
wa maendeleo katika kuhakikisha huduma za 
afya kwa jamii zinaboreshwa, hususani kwa 
makundi yaliyo pembezoni na yenye uhitaji 
mkubwa zaidi, lengo letu ni kuhakikisha kila 
Mtanzania anakuwa salama,” alisema Bw. 
Mnyasuro.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Kinga 
kutoka Wizara ya Afya, Dkt. Ntuli Kapologwe 
alisema vifaa vilivyokabidhiwa ni pamoja na 
fulana mbili, mwamvuli, kizibao, buti, begi la 
mgongoni, kipima joto, koti na koti la mvua kwa 
kila mmoja.



WATU ZAIDI YA ASILIMIA 97 WAPATIWA DAWA ZA 
KINGATIBA NCHINI

Afya Habari 6

Na Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Watu wapatao l 257,358 kati ya walengwa  265,217 
sawa na asilimia 97 walipatiwa dawa za kingatiba 
za kutokomeza ugonjwa wa matende na mabu-
sha kutoka kwenye Halmashauri za Mtama na 
Mtwara Mikindani kwa mwaka 2024 ili kuendelea 
kudhibiti na kutokomeza magonjwa yaliyokuwa 
hayapewi kipaumbele nchini.

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama alisema 
hayo  Januari 30, 2025 wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kwenye maadhimisho ya 
kilele cha siku ya magonjwa yaliyokuwa hayapewi 
kipaumbele Duniani yaliyoenda sambamba na 
kauli mbiu isemayo “Tuungane, Tuchukue hatua, 
Tutokomeze Magonjwa Yaliyokuwa Hayapewi 
Kipaumbele.”
 
Waziri Mhagama alisema kwa upande wa ugon-
jwa wa usubi, watu  5,462,851 kati ya watu 
6,447,157 kutoka katika halmashauri 24 walipati-
wa kingatiba ya ugonjwa huo ikiwa ni sawa na 
asilimia 85 kwa mwaka 2024.
 
“Watu 1,603,425 kati ya watu  1,967,143 kutoka 
halmashauri saba (7) za Ngorongoro DC, Monduli 
DC, Longido DC, Kiteto DC, Simanjiro DC, Mpwap-
wa DC na Kalambo DC, walipatiwa kingatiba za 
ugonjwa wa trakoma (sawa na asilimia 82), watoto 
wenye umri wa miaka mitano (5) hadi 14 wapatao 
9,896,694 walilengwa kupatiwa huduma ya 

kingatiba kwa ugonjwa wa minyoo ya tumbo 
ambapo hadi kufikia Desemba 2024 watoto 
8,676,234 sawa na asilimia 88 walimeza kingati-
ba,” alifafanua Mhe. Mhagama.
 
Alisema upande wa ugonjwa wa kichocho 
walengwa wa kumeza kingatiba walikuwa watoto 
8,145,947 kati yao Watoto  6,289,884 sawa na asili-
mia 77 walimeza kingatiba za ugonjwa huo 
ambapo walengwa hao walifikiwa katika 
halmashauri 171 sawa na asilimia 93 ya 
halmashauri zote.
 
Aliongeza kuwa, mwaka 2024 watu wapatao 1,084 
walipatiwa huduma ya upasuaji wa mabusha na  
wagonjwa wapatao 2,412 sawa na asilimia 67 ya 
matarajio wenye tatizo la vikope walirekebishwa 
kope bila malipo.
 
“Nawapongeza watumishi wa Serikali na wadau 
wetu waliofanikisha mazoezi hayo kwa kazi nzuri 
ya kuhudumia Watanzania na kuwaepusha na 
maradhi, kwani miongoni mwa malengo ya Seri-
kali yetu ni kuendelea kutumia rasilimali chache 
zilizopo kudhibiti magonjwa yanayowasumbua 
wananchi wake,” alisema Mhe. Mhagama.
 
Shabaha ya utoaji wa kingatiba ni kutokomeza 
magonjwa yaliyokuwa hayapewi kipaumbele, 
hivyo Waziri Mhagama alitumia fursa hiyo kuwaa-
sa wananchi kujitokeza pindi mazoezi hayo 
yanapotangazwa kwenye maeneo yao.



TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023

Na WAF 
 Dodoma

-

Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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SERIKALI, HOSPITALI ARUSHA LUTHERAN KUBORESHA 
HUDUMA ZA AFYA 

Afya Habari 7

Na Shaban Juma
DODOMA

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Afya na Masuala ya UKIMWI, Mhe. 
Elibariki Kingu, ameiagiza Wizara ya Afya 
kuchukua hatua za haraka kuingia 
makubaliano na Hospitali ya Arusha Luther-
an Medical Center kwa lengo la kuzisaidia 
kwa ruzuku, vifaa tiba, dawa, na wahudumu 
wa afya.

Mhe. Kingu alitoa agizo hilo Januari 23, 2025 
wakati wa kikao cha kamati kilichofanyika 
baada ya wasilisho la Hospitali ya Arusha 
Lutheran Medical Center, ambayo ilielezea 
mafanikio yake ya utoaji wa huduma za afya 
kwa miongo kadhaa, hivyo ni muhimu 
kushirikiana na Serikali ili kuboresha sekta 
ya afya.

Kamati hiyo pia ilitoa mapendekezo ya 
kuboresha ufanisi wa huduma hizo, ikiwemo 
kufunga mifumo ya kielektroniki ya afya 
(EHMS) kwani hospitali zinapaswa kufung-
wa mfumo huo ili kudhibiti ubadhirifu wa 
fedha na kuondoa malipo ya fedha 
mkononi, akitolea mfano wa mafanikio ya 

mfumo huo katika Hospitali ya KCMC.

Aidha Mhe. Kingu alisema Kamati ime-
pendekeza NHIF iisaidie hospitali hiyo kwa 
kukopesha vifaa tiba ili kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi sambamba na wa-
tumishi watakaopelekwa hospitalini hapo 
wenye uwezo mkubwa, hasa kwa kuzingatia 
kwamba Arusha ni mji wa utalii na huduma 
zinazotolewa zinapaswa kuwa za viwango 
vya kikanda.



WATAALAM WA OPTOMETRIA ZINGATIENI MAWANDA YA 
MAJUKUMU YENU

Afya Habari 8

Na Aisha Swahibu
DODOMA

Wanataaluma ya optometria nchini wametaki-
wa kutoa huduma kwa wananchi kwa kuzinga-
tia mawanda ya majukumu yao pamoja na 
sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya taaluma 
zao.

Kauli hiyo ilitolewa Januari 16, 2025 na Mkuru-
genzi Msaidizi wa Rasilimali Watu wa Wizara ya 
Afya Bi. Grace Sheshua wakati wa mafunzo ya 
maadili na hafla ya utoaji vyeti kwa wataalam wa 
kada ya optometria ngazi ya shahada na stasha-
hada waliopata usajili wa kudumu na usajili wa 
awali, Jijini Dodoma.

Bi. Sheshua alihimiza Mabaraza ya kitaaluma 
kuhakikisha wataalam hao wanaowasimamia 
wanatoa huduma kwa kufuata miongozo hiyo 
na kufatilia mienendo yao wakiwa mahala pa 
kazi.

“Baadhi ya wataalam wamekuwa wakitekeleza 
majukumu yasiyo ya kwao na kusababisha 
changamoto mbalimbali za uoni kwa jamii, 
hivyo ni vyema kufanya kazi ambayo una utaa-
lam nayo pekee,” alisema Bi. Sheshua.

Alisema Serikali kupitia Wizara ya Afya imeende-
lea kuweka juhudi kubwa katika huduma za 

macho kwa kuhakikisha kuwa inatekeleza 
mpango Mkakati wa Kitaifa wa Afya ya Macho 
wa 2022- 2027, lengo likiwa ni kupunguza upofu 
na ulemavu wa macho miongoni mwa Watanza-
nia.

“Wizara ya Afya kupitia mpango wa Taifa wa 
Huduma ya Macho imejitahidi kuhakikisha 
kuwa, kila hospitali ya mkoa na hospitali nyingi 
za wilaya zinakuwa na idara ya macho inayotoa 
huduma ya kina ya macho ikiwa ni pamoja na 
huduma za optometria,” alifafanua Bi. Sheshua.

Awali akimkaribisha Mkurugenzi Msaidizi Rasili-
mali Watu, Mwenyekiti wa Baraza la Optometria 
Tanzania Dkt. Anna Sanyiwa aliwataka wataa-
lam hao kuipenda na kuionea fahari taaluma 
yao na kwenda kutoa huduma bora za macho 
kwa Watanzania pamoja na kujikita katika 
bunifu mbalimbali za fani hiyo, ili kuzidi kuikuza 
taaluma hiyo.

Naye Msajili wa Baraza la Optometria Bw. Sebas-
tiano Milanzi alitoa rai kwa wataalam hao kuyaz-
ingatia yale yote waliyofundishwa wakati wa 
mafunzo hayo na kuonya juu ya ukiukwaji wa 
sheria, kanuni na miiko ya kitaaluma na kusema 
kuwa Baraza litachukua hatua kali ikiwa ni 
pamoja na kusitisha au kufuta usajili endapo 
ukiukwaji huo utajitokeza kwa yeyote yule. 
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WAZIRI MHAGAMA ALITAKA BARAZA LA UUGUZI NA UKUNGA 
KUSIMAMIA SHERIA, MIIKO

Afya Habari 9

Na Hassan Kimweri
DODOMA

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama ameli-
taka Baraza jipya la Wauguzi na Ukunga Tan-
zania (TNMC)  kuwachukulia hatua kali wau-
guzi na wakunga watakaokiuka misingi ya 
sheria na miiko ya taaluma zao.

Waziri Mhagama alitoa agizo hilo Januari 15, 
2025 wakati akizindua Baraza jipya la 63 la 
Uuguzi na Ukunga Tanzania, jijini Dodoma, 
wenye kauli mbiu isemayo “Wauguzi na 
Ukunga ni Watu Maalum kwa Kazi Maalum”.

"Baraza lenu lina kazi nyingi, miongoni mwa 
kazi zenu mnatakiwa kuhakikisha watumishi 
mnaowasimamia wanafanya kazi kwa weledi 
mkubwa ili kuwa na huduma zenye tija na 
ufanisi," alisema Waziri Mhagama.

Aidha, Waziri Mhagama alilitaka Baraza hilo 
kuanzisha kanzi data inayoweza kufatilia wau-
guzi na wakunga wote nchini ili kurahisisha 
ufuatiliaji wa mienendo yao na upatikanaji wa 
huduma kwa wananchi.

“Niwaelekeze Baraza, kuwa na mifumo mizuri 
inayohifadhi data za wauguzi na wakunga 

kuanzia walipo kwa sasa na mienendo yao, pia 
kuwatambua wauguzi na wakunga ambao 
hawana ajira ili kutengeneza mazingira 
mazuri ya kujiajiri kwa wataalam hao," alisema 
Waziri Mhagama.

Awali akimkaribisha Waziri wa Afya Mkuru-
genzi wa Idara ya Uuguzi na Ukunga kutoka 
Wizara ya Afya Bi. Ziada Sella alilitaka Baraza 
hilo kusimamia mawasiliano pamoja na lugha 
za staha kwa wananchi wanaowapatia 
huduma pamoja na kusimamia usajili wa 
wauguzi na wakunga sambamba na kutoa 
mafunzo mahala pa kazi kwa wataalam hao.

“Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Baraza 
linaendela kusimamia mawasiliano na lugha 
nzuri kwa wataalam dhidi ya wananchi, eneo 
hili ni muhimu sana kwa sababu ndio matiba-
bu yanaanzia hapo,” alisema Bi. Ziada.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Baraza la 
Wauguzi na Ukunga Tanzania Prof. Lilian 
Msele aliishukuru Wizara ya Afya kwa kuteau 
wajumbe wa Baraza hilo na kuahidi kutekele-
za kwa vitendo maelekezo yote aliyoyatoa 
Waziri Mhe. Mhagama.



M-MAMA YAOKOA MAISHA, VIFO VYAPUNGUA

Afya Habari 10

Na Shaban Juma
DODOMA

Serikali  imepunguza vifo vya watoto wachan-
ga kwa kiwango kikubwa, huku mfumo wa 
usafiri wa dharura, M-Mama ukichangia 
kuokoa maisha ya akina mama na watoto 
wachanga nchini.

Akizungumza jijini Dodoma Januari 15, 2025 
mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Afya na Masuala ya UKIMWI kwenye ukumbi 
mdogo wa Bunge, Naibu Waziri wa Afya, Dkt. 
Godwin Mollel, kwa niaba ya Waziri wa Afya 
Mhe. Jenista Mhagama alisema kuwa vifo vya 
watoto walio chini ya miaka mitano vimepun-
gua kutoka 67 kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 
2015/16 hadi 43 kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 
2022.

“Tanzania ni miongoni mwa nchi chache 
zilizofanikiwa kufikia Malengo ya Milenia kwa 
kupunguza vifo vya watoto chini ya miaka 
mitano hadi angalau 54 kwa kila vizazi hai 
1,000 mwaka 2015,” alisema Dkt. Mollel.

Dkt. Mollel alieleza kuwa mfumo wa M-Mama, 
unaoratibu usafiri wa dharura kwa akina 
mama na watoto wachanga, umefanikiwa 
kuokoa maisha ya watu zaidi ya 5,000 tangu 
ulipoanzishwa, kwani zaidi ya akinamama na 
watoto wachanga 120,000 wamesafirishwa 

kwa dharura kupitia mfumo huo.

Alisema, hatua  imeongeza mara mbili upati-
kanaji wa huduma za usafiri wa dharura katika 
maeneo yenye changamoto.

“Mfumo wa M-Mama umeondoa changamoto 
ya ukusanyaji wa data, ambapo awali taarifa 
za rufaa zilihifadhiwa ndani ya vitabu vya usa-
jili kwenye vituo vya afya. Sasa taarifa hizi zina-
patikana kwa urahisi kupitia mifumo yetu ya 
kidigitali,” aliongeza Dkt. Mollel.

Aidha, mfumo huo unatarajiwa kuwa na ma-
fanikio makubwa zaidi, huku Wizara ya Afya 
ikipanga kuongeza uhamasishaji wa jamii na 
kuboresha zaidi huduma katika maeneo 
yenye mahitaji makubwa.

Pia, Dkt. Mollel alisema zaidi ya watoa 
huduma 20,000 wanapewa mafunzo rasmi na 
elekezi kazini kupitia mpango wa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, ili kuhakikisha huduma 
za afya kwa mama na mtoto zinaimarishwa.

Serikali imeahidi kuendelea kushirikiana na 
wadau kuhakikisha huduma za afya kwa 
watoto wachanga na akina mama zinaboresh-
wa zaidi, huku lengo likiwa ni kupunguza vifo 
zaidi na kuimarisha ustawi wa familia nchini.
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WIZARA, MIKOA TISA WAJIPANGA KUPAMBANA NA 
KIFUA KIKUU

Afya Habari 11

Na Aisha Swahibu
DODOMA

Waganga Wakuu wa mikoa tisa (9) na Warat-
ibu wa Kifua Kikuu na Ukoma wa mikoa 
wameonesha utayari wao wa shughuli za 
uibuaji wa wagonjwa wa kifua kikuu kwenye 
mapango harakishi wa kuwaibua na 
kuwaweka katika matibabu wagonjwa wa 
Kifua Kikuu zaidi ya 14000 wakiwemo 
watoto.

Hayo yalibainishwa na Kaimu Mganga Mkuu 
wa Serikali Dkt. Ahmed Makuwani Januari 8, 
2025 wakati akifungua kikao kazi cha Wa-
ganga Wakuu wa mikoa, Waratibu wa Kifua 
Kikuu na Ukoma wa mikoa na Wataalam wa 
Wizara ya Afya kujadili utekelezaji wa 
Mpango harakishi wa uibuaji wagonjwa wa 
Kifua Kikuu.

Alisema mpango huo unategemewa kute-
kelezwa ngazi ya vituo vya kutolea huduma 
za afya pamoja na ngazi ya jamii hususani 
makundi yaliyo maeneo hatarishi ya maam-
bukizi ya ugonjwa wa Kifua Kikuu kama vile 
wachimbaji wa madini, wavuvi, wadungaji 
sindano, wafungwa na makundi mengine 

katika mikoa tisa (9) na halmashauri 76 Tan-
zania Bara.

Dkt. Makuwani alisema Tanzania inaendelea 
kukabiliana na changamoto ya kuwapata 
wagonjwa wa Kifua Kikuu na kuwaweka 
kwenye matibabu ili kuiondoa nchi kwenye 
kundi la nchi 30 zinazochangia asilimia 87 ya 
wagonjwa wote wa Kifua Kikuu Duniani.

“Januari 6, 2025 Waziri wa Afya, Mhe. Jenista 
Mhagama alizindua rasmi mpango wa kitai-
fa wa kuharakisha uibuaji wa wagonjwa wa 
Kifua Kikuu katika mikoa tisa (9) ya Dar es 
Salaam, Dodoma, Geita, Kagera, Mara, 
Simiyu, Shinyanga, Ruvuma na Tanga na 
kugawa mashine 185 za ugunduzi wa vime-
lea vya ugonjwa wa Kifua Kikuu na alitoa 
maelekezo yanayolenga kuongeza juhudi za 
uibuaji wagonjwa wa Kifua Kikuu nchini,” 
alisema Dkt. Makuwani.

Dkt. Makuwani alisema, lengo ni kupunguza 
visa vya Kifua Kikuu kwa 50% na vifo kwa 75% 
ifikapo 2025 ikilinganishwa na takwimu za 
mwaka 2015, ambapo kwa mujibu wa tak-
wimu za mwaka 2023, Tanzania  kupunguza 
visa vya Kifua Kikuu kwa asilimia 40.
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TANZANIA, JAPAN ZATIA SAINI HATI YA USHIRIKIANO MIRADI 
YA AFYA NCHINI

Afya Habari 12

!

Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Tanzania na Japan zimetia saini hati ya 
Makubaliano (MoU) ya utekelezaji miradi ya 
huduma za Afya lengo likiwa ni kuboresha 
huduma hizo na kuhuisha ushirikiano kwa kip-
indi cha miaka mitano (5) kwa kuzingatia vipa-
umbele vya pamoja.

Utiaji saini wa makubaliano hayo ulifanyika 
Januari 8, 2025 katika ukumbi wa Wizara ya 
Afya kati Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhag-
ama na Balozi wa Japan aliyemaliza muda 
wake Mhe. Yasushi Migawa.

Akizungumza mara baada ya utiaji saini wa 
makubaliano hayo Waziri wa Afya Mhe. Jenista 
Mhagama aliyataja maeneo ya ushirikiano 
kuwa ni uboreshaji wa huduma nje ya vituo, 
rufaa na huduma za kibingwa katika ngazi 
zote za utoaji huduma za Afya.

Aidha Waziri Mhagama alitaja maeneo 
mengine ya ushirikiano kuwa ni kuboresha 
huduma za uzazi, afya ya mama na mtoto, 
kuzia na kudhibiti magonjwa ya milipuko na 
matukio mengine ya dharura za Afya.

Mhe Mhagama alisema Tanzania ipo mbioni 
kujenga kituo cha umahiri cha usambazaji wa 
teknoliojia ya tiba ya figo hapa nchini pamoja 
na nchi jirani, suala ambalo litaijengea Tanza-
nia heshima kubwa katika anga za kimataifa.  

Naye Balozi wa Japan nchini Tanzania aliye-
maliza muda wake Mhe. Yasushi Migawa alise-
ma Serikali ya Japan inaweka vipaumbele 
katika usalama wa binadamu ndio maana 
itaendelea kuwekeza katika huduma za afya 
kwa nchi za Afrika kama ambavyo imekuwa 
ikifanya katika nchi za Asia.

Aidha Balozi Migawa aliongeza kuwa Serikali 
yake imekuwa ikitekeleza miradi ya afya kupi-
tia mashirika makubwa ya nchini Japan, 
akibainisha kuwa miradi hiyo imekuwa ikite-
kelezwa kupitia shirika la JICA na mashirika 
mengine yanayojitolea kutoa elimu ya juu ya 
fani ya udakitari nchini mwake.

Balozi Migawa aliyataja maeneo mengine 
muhimu ambayo Serikali yake imekuwa ikite-
keleza kwa upande wa afya ni pamoja na 
kusaidia huduma za upandikizaji wa figo hos-
pitali ya Benjamini Mkapa ikiwemo ufadhili wa 
masomo nchini Japan.



WEKENI MIKAKATI YA PAMOJA KATIKA TIBA ASILI 
TUIDUMISHE

Afya Habari 13

Na Aisha Swahibu
DAR ES SALAAM 

Taasisi zilizopo chini ya Wizara ya Afya zime-
takiwa kuweka mikakati madhubuti ya ush-
irikiano katika sekta ya tiba asili ili huduma 
zinazotolewa zinakidhi viwango vya usalama 
na ufanisi.

Hayo yalielezwa Januari 31, 2025 na Mkuru-
genzi wa Huduma za Tiba, Dkt. Hemed Nyem-
bea wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa Kuja-
dili Mikakati ya Afya na Huduma za Tiba Asili, 
jijini Dar es Salaam.

“ Tiba za asili imekuwa na mchango mkubwa 
kwenye maisha ya watu kwa karne nyingi na 
katika miaka ya hivi karibuni, tumepiga hatua 
kubwa, ikiwa ni pamoja na kuingiza huduma 
za tiba asili zipatazo saba katika hospitali saba 
za rufaa nchini,“ alisema Dkt. Nyembea.

Dkt. Nyembea alisema ushirikiano huo una-
paswa kuhusisha taasisi za utafiti, vyuo vya 
elimu ya juu, na wadau wa tiba asili ili 
kuwezesha tafiti za kina, usajili wa dawa, na 
uboreshaji wa mifumo ya udhibiti.

Alitumia fursa hiyo pia kuwashukuru wadau 
wote, hususan taasisi za utafiti na elimu ya juu 

kwa mchango wao wa hali na mali katika 
kuhakikisha sekta ya tiba za asili inakua na 
kustawi.

 Ushirikiano wenu ni muhimu katika  kufaniki-
sha malengo yetu ya muda mrefu,” Aliongeza 
Dkt. Nyembea

Aidha, Dkt. Nyembea aliitaka Taasisi ya Taifa 
ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
kufanya tafiti za kina kwa wataalam wa tiba 
asili ya Mwafrika kwani NIMR inapaswa kufan-
ya tafiti za kina kuhusu vyanzo vya dawa zin-
azotumika na kuhakikisha kuwa zinatunzwa 
vizuri na kuendelea kuzalishwa kwa wingi 
kwenye huduma zao.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Baraza la 
Tiba Asili na Tiba Mbadala, Prof. Joseph 
Otieno, ameeleza kuwa dawa zinazoten-
genezwa na wataalamu wa tiba asili zimepiga 
hatua kubwa katika ubora, usalama na ufani-
si.

Ushirikiano wetu utaendelea kuwa chachu ya 
mafanikio katika kukuza tiba asili kwa manu-
faa ya taifa letu kwa kizazi cha sasa na kijacho.



Afya Habari 14

UGONJWA WA MALARIA NA JITIHADA ZA KUUTOKOMEZA 
NCHINI

Na atley Kuni

Malaria ni mojawapo ya changamoto kubwa za 
afya inayokumba nchi nyingi barani Afrika, 
ikiwemo Tanzania, ambapo kwa upande wa Tan-
zania bara kiwango cha maambukizi ya malaria 
kulingana na takwimu za mwaka 2022 ni asili-
mia 8.1. Hata hivyo, Tanzania imeweka malengo 
makubwa ya kutokomeza malaria ifikapo 
mwaka 2030. Kupitia jitihada mbalimbali za 
kitaifa na kimataifa, nchi imeonyesha maende-
leo makubwa katika kupambana na ugonjwa 
huu. 

Kwa mjibu wa takwimu hizo za utafiti wa 
viashiria vya malaria katika jamii wa mwaka 
2022, kiwango cha maambukizi ya ugonjwa wa 
malaria  vimepungua kwa asilimia 45 
kutoka asilimia 14.8 mwaka 2015 hadi kufikia 
asilimia 8.1 mwaka 2022.

Mikoa mitano inayoongoza kwa maambukizi ya 
ugonjwa wa malaria nchini ni Tabora (23.4%), 
Mtwara (19.7%), Kagera (17.5%) Shinyanga (15.6%) 
na Mara (15.1%) Hata hivyo idadi ya  mikoa yenye 
kiwango cha juu cha maambukizi ya ugonjwa 
wa malaria imepungua kutoka mikoa 14 mwaka 
2015 hadi kufikia mikoa 8 mwaka 2023. Mikoa 
yenye kiwango cha chini kabisa cha maam-
bukizi ya malaria (chini ya asilimia moja) ime-
ongezeka kutoka mikoa 6 mwaka 2017 hadi 

kufikia mikoa 9 mwaka 2022. Mikoa hiyo ni 
Arusha, Manyara, Kilimanjaro, Dodoma, Songwe, 
Mwanza, Dar es Salaam, Iringa na Singida.

Miongoni mwa ya njia bora ya kujikinga na ma-
laria ni  matumizi ya vyandarua vyenye viuatilifu. 
Serikali, kwa kushirikiana na wadau wa maende-
leo kama vile Global Fund na Mfuko wa Rais wa 
Marekani katika mapambano dhidi ya malaria 
(PMI), inasambaza mamilioni ya vyandarua 
vyenye viuatilifu hapa nchini kupitia njia 
mbalimbali ikiwemo kaya,kliniki kwa wajawazito 
na watoto chini ya mwaka mmoja na shule za 
msingi. Kampeni kama “Ziro Malaria inaanza na 
Mimi” zimeongeza uelewa kuhusu umuhimu wa 
vyandarua vyenye viuatilifu, hatua ambayo ime-
saidia kupunguza maambukizi ya malaria kwa 
kiasi kikubwa.

Pamoja na jitihada hizi za matumizi ya vyan-
darua, bado wapo baadhi ya wanajamii ambao 
wamekuwa sio waaminifu hasa pale wanapoba-
dili matumizi ya vyandarua kwa kuvulia samaki, 
kufunikia vifaranga vya kuku/Bata na wengine 
hata kudiriki kugeuza vyandarua kama furushi 
la kubebea chupa zilizoisha muda wake, hii 
haina afya kwa mapambano yaliyo mbele yetu 
yakutokomeza malaria ifikapo mwaka 2030 
lazima watu hawa wajitathmini kwa hali kama 
hii.

!

MAKALA MAALUM



Afya Habari 15

Mbali na Vyandarua njia nyingine za kujikinga 
na malaria ni unyunyiziaji wa viuadudu vya 
Kibaiolojia kwenye mazalia ya mbu pamoja na 
usafi na utunzaji wa mazingira Afua hii inalenga 
kupunguza mbu waenezao malaria wakiwa 
katika hatua ya viluilui na hatimaye kupunguza 
maambukizi ya malaria. 
 
Mafanikio makubwa yamepatikana katika 
mapambano ya malaria hapa nchini, ikiwemo  
Serikali kuimarisha upatikanaji wa dawa  na 
bidhaa muhimu za malaria kwenye vituo vyote 
vya umma vya kutolea huduma za afya hapa 
nchini ambapo upatikanaji wa bidhaa hizo ni 
zaidi ya asilimia 90.  Kwa sasa dawa mseto za 
Malaria, Vipimo vya haraka vya malaria (mRDTs) 
vinapatikana bila malipo  na  wagonjwa wa ma-
laria wanapata matibabu sahihi na kwa wakati. 
Juhudi hizi zimepunguza vifo vinavyotokana na 
malaria kwa asilimia 78 kutoka vifo 6,311 kwa 
mwaka 2015 hadi kufikia vifo 1,392 kwa mwaka 
2024 na hivyo kuongeza matumaini ya kutoko-
meza ugonjwa huu. 

Ili kuendelea kujikinga na malaria wananchi 
wanahamasishwa kuondoa maji yaliyotuama 
ambayo ni mazalia ya mbu na kutunza mazingi-
ra kwa ujumla, aidha, elimu na hamasa kwa 
umma ni nguzo muhimu katika mapambano 
dhidi ya malaria. 

Kupitia vyombo vya habari, machapisho 
mbalimbali, vikundi vya kijamii, matangazo ya 
vipaza sauti, shule na njia nyingine mbalimbali, 
wananchi wanapewa elimu kuhusu kuzuia na 
kutibu malaria, hatua hii imeongeza matumizi 
ya huduma za afya na kuboresha ushirikiano wa 
jamii na kudhibiti ugonjwa huu.  

Katika hatua hii, hivi karibuni zaidi ya waandishi 
wa habari 25 kutoka Klabu ya waandishi wa 
habari mkoa wa Shinyanga walipewa elimu ili 
wawe mabalozi sahihi wakati wa kuandikisha, 
kugawa na hata kufuatilia matumizi sahihi kwa 
vyandarua zaidi ya milioni 2.5 vitakavyogawiwa 
mkoani humo kupitia kampeni ya ugawaji vyan-
darua kwenye kaya kwa uwiano wa chandarua 
kimoja kwa watu wawili. 

Pamoja na hatua hii ya kuwahusisha kundi la 
wanahabari, ifahamike kuwa, vita hivyo lazima 
vipiganwe na kila mzalendo wa nchi hii na hili 
linathibitishwa na Taasisi za  utafiti kama “Ifaka-
ra Health Institute” Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMR)  na nyinginezo, 
ambazo zinaendelea na juhudi za kugundua 
mbinu mpya za kudhibiti malaria hapa nchini. 

Mathalani tafiti kuhusu tabia za mbu na vimelea 
vya malaria zimekuwa ni jitihada za taasisi hizi 
na imekuwa msaada mkubwa, lakini pia, Tanza-
nia kama nchi imekuwa miongoni mwa nchi 
zinazojaribu chanjo ya malaria, RTS, S /AS01E 
(Mosquirix), ambayo inaonyesha matumaini 
makubwa mafanikio haya yanaonesha mwanga 
na matumaini ifikapo 2030.

Jitihada za Tanzania zinatokana na msaada 
mkubwa na msukumo kutoka kwa mashirika ya 
kimataifa kama Shirika la Afya Duniani (WHO), 
Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na UKIMWI, 
Kifua Kikuu na Malaria (Global Fund) na Mpango 
wa Rais wa Marekani wa Kupambana na Malar-
ia(PMI). Ushirikiano huu umewezesha upatika-
naji wa rasilimali, vifaa vya kisasa, na utaalamu 
wa kitaalama, hatua inayochochea mafanikio 
zaidi kwenye mapambano dhidi ya malaria.

Kwa kuzingatia jitihada hizi, Tanzania ipo 
kwenye njia sahihi ya kutokomeza malaria ifika-
po mwaka 2030. Hata hivyo, mafanikio haya 
yanahitaji juhudi za ziada, hususan kwenye kud-
hibiti usugu wa mbu dhidi ya viuatilifu na kuim-
arisha upatikanaji wa rasilimali za kutosha. Ush-
irikiano wa karibu kati ya Serikali, mashirika ya 
kimataifa, na jamii ni msingi wa kufanikisha 
azma hii.

Kwa ujumla, jitihada za Tanzania siyo tu kwamba 
zimepunguza mzigo wa malaria, bali pia zimeo-
nyesha kuwa ugonjwa huu unaweza kudhibiti-
wa na hatimaye kutokomezwa. Ni jukumu la kila 
mmoja kushiriki katika mapambano haya kwa 
mustakabali bora wa afya ya jamii na maendeleo 
ya taifa.

MAKALA MAALUM

Afisa Uvuvi wilaya Simanjiro  Bw. Victor Nyenga  
na Mtendaji wa Kijiji cha Magadini Wilson Lawi, 
Wakiteketeza Vyandarua vilivyo badilishiwa 
Matumizi na Wavuvi haramu katika Bwawa la 
Nyumba ya Mungu.
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WAHUDUMU WA AFYA WAPEWA MAFUNZO KUKABILIANA NA 
MAGONJWA YA YALIYOKUA HAYAPEWI KIPAUMBELE

Afya Habari 16

Na Aisha Swahibu
MTWARA

Serikali kupitia Wizara ya Afya kwa kushirikiana 
na Shirika la Kongwa Trachoma Project (KTP) 
imeendelea kupambana na magonjwa yaliyokua 
hayapewi kipaumbele kwa kuwapatia mafunzo 
wahudumu wa afya kuanzia ngazi ya msingi ili 
kuongeza uelewa wa namna bora ya kushughu-
likia magonjwa hayo.

Hayo yalibainishwa Januari 31, 2025 na 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Nanyamba, 
Bw. Abdallah Kapende wakati wa maadhimisho 
ya Magonjwa yaliyokuwa hayapewi kipaumbele 
mkoani Mtwara.

“Tuhamasishe umma kufahamu namna magon-
jwa haya yanavyoambukizwa, dalili zake na jinsi 
ya kuyatibu, hususan kwa wale waliokwisha 
athirika,” alisema Bw. Abdallah.

Bw. Abdallah alisema Kambi hii imefanyika 
wilaya ya Nanyamba ikiwa ni sehemu ya kampe-
ni inayolenga kutoa huduma katika wilaya sita(6) 
za mkoa wa Mtwara. 

Alisema Kampeni hiyo inalenga kuwafikia wana-
nchi wengi zaidi kwa kuwapatia elimu, uchun-

guzi, na matibabu ya magonjwa haya ili kupun-
guza maambukizi.

Kwa upande Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mtwara 
Dkt. Benedicto Ngaiza aliishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuleta miradi inayogusa sekta ya afya 
na aliahidi kuwa watausimamia mradi huu kwa 
ukaribu ili kuhakikisha unatoa huduma bora kwa 
wananchi.

Naye, Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Kinga 
Wizara ya Afya, Dkt. Otilia  Gowelle, alisema Mkoa 
wa Mtwara umekuwa kinara katika utambuzi wa 
magonjwa yasiyopewa kipaumbele. 

Alisema hilo limefanikiwa kwa kushirikisha 
wahudumu wa afya ngazi ya jamii ambao 
hutembelea kila nyumba na kila kata kuwatam-
bua wagonjwa mapema na kuwapeleka kwenye 
vituo vya afya kwa matibabu.

Dkt. Otilio alisisitiza kuwa magonjwa kama 
kichocho na minyoo yanayoathiri watoto yanahi-
taji juhudi za pamoja kuyadhibiti. 

Dkt. Gowelle alisema Serikali imeweka mikakati 
ya kumezeshwa dawa kila mwaka kwa watoto ili 
kupunguza maambukizi. 
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WAZIRI MHAGAMA ATEKELEZA MAAGIZO YA MAKAMU WA 
RAIS UJENZI WA CHUO CHA WAUGUZI

Afya Habari 17

!

Na Hassan Kimweri
KILIMANJARO 

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama amete-
keleza kwa vitendo maagizo ya Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. 
Philip Isdor Mpango ya ujenzi wa chuo cha wau-
guzi kitakachojengwa pembeni ya hospitali ya 
wilaya ya Rombo mkoani Kilimanjaro.

Waziri Mhagama alisema hayo Januari 7, 2024 
akiwa katika ziara ya siku mbili mkoani Kiliman-
jaro kwa lengo la kukagua na kuzindua miradi ya 
sekta mbalimbali ikiwemo ya sekta ya afya 
katika Wilaya ya Rombo pamoja na wilaya ya 
Same ambako alizindua wodi ya wazazi iliyopo 
katika kituo cha afya Mkuu - Rombo.

"Ndugu zangu Serikali ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan haijawahi kupoa, hasa kwenye sekta ya 
afya, tupo macho kupokea maelekezo na kuyate-
keleza, sasa ujenzi wa chuo chetu cha wauguzi 
utaanza mwezi wa tatu, ili kupunguza tatizo la 
watumishi ndani ya wilaya, mkoani na Tanzania 
kwa ujumla," alisema Waziri Mhagama.

Waziri Mhagama alisema tayari Wizara ya Afya 
imetenga Shilingi Bilioni Moja ili kuanza haraka 
iwezekanavyo ujenzi huo ambao utakuwa na 
uwezo wa kuchukua vijana zaidi ya 600 na vijana 
wa bweni wasiopungua 400.

Aidha, Waziri Mhagama alisema ndani ya miaka 
mitatu ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, Serika-
li yake imetoa Shilingi Bilioni 82 katika wilaya ya 
Rombo ili kutekeleza miradi mbalimbali ikiwemo 
miradi katika sekta ya afya ya ujenzi na ukarabati 
wa vituo vya afya, zahanati pamoja na hospitali.

"Tunaposema Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ni 
wa viwango vya juu tunamaanisha kwa sababu 
miaka iliyopita Rombo haijawahi kupokea fedha 
nyingi kiasi hiki na hizo Bilioni 82 ni kati ya Bilioni 
956 zilizoletwa katika mkoa huu wa Kilimanjaro, 
hivyo tuna kila sababu ya kumshukuru Rais kwa 
kuamua kuibeba Tanzania ukiwemo mkoa wa 
Kilimanjaro kwa kiwango tofauti," alisema Waziri 
Mhagama.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa Kilimanja-
ro Mhe. Nurdin Babu alimshukuru Rais Dkt. 
Samia kwa mapenzi makubwa ya wananchi 
wake wa mkoa huo, ambapo katika kipindi cha 
miaka mitatu mkoa huo umepokea Shilingi 
Bilioni 956 za maendeleo. 

!
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TANZANIA YAPOKEA MSAADA WA VIFAA TIBA VYA 
SHILINGI MILIONI 125 KUTOKA CHINA

Afya Habari 18

Na Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Serikali ya Jamhuri ya Watu wa China imetoa 
msaada wa vifaa tiba vyenye thamani ya 
Shilingi Milioni 125 vilivyokabidhiwa katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili Jijini Dar es 
Salaam ambao ni sehemu ya utekelezaji wa 
makubaliano kati ya Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania na China. 

Wakati akipokea vifaa hivyo Januari 24, 2025 
Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama alisema 
kuwa msaada huo ni ushahidi mkubwa wa 
mshikamano imara na utayari wa pamoja 
katika kuimarisha huduma za afya nchini ili 
wananchi wapate huduma bora za afya. 

"Msaada huu ni mchango muhimu sana katika 
kukabiliana na mahitaji ya huduma za afya 
kwa wananchi, pia katika kuimarisha ushirikia-
no na urafiki kati ya Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania na Serikali ya Jamhuri ya 
Watu wa China, hivyo tuendelee kudumisha 
umoja wetu ulioanzishwa na viongozi wetu 
hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na 
Mwenyekiti Mao Zedong," alisema Waziri 
Mhagama

Waziri Mhagama aliutaka uongozi wa Hospi-
tali ya Muhimbili kuvitunza vifaa hivyo, endapo 
vitaharibika wavitengeneze haraka ili viende-

lee kutumika ipasavyo katika kuimarisha 
utoaji wa huduma na kuleta matokeo chanya 
katika hospitali hii na wananchi waendelee 
kupata huduma bora za afya. 

Aidha, Waziri Mhagama alisema Serikali ya 
Jamhuri ya Watu wa China imeendelea 
kutuma timu ya wataalam wa afya nchini kila 
baada ya miaka miwili ambayo timu hiyo ime-
kuwa msaada mkubwa sana katika hospitali  
kwa kutoa mafunzo kwa ngazi ya ubingwa na 
ubingwa bobezi kwa wataalam wa ndani. 

Kwa upande wake Balozi wa Jamhuri ya watu 
wa China nchini Tanzania Mhe. Chen Ming Jian 
alisema kuwa China itaendelea kushirikiana 
na Tanzania katika kuboresha huduma za afya 
kwa wananchi wake, ikiwemo kutoa vifaa tiba 
ambapo hadi sasa wameweza kudumisha 
ushirikiano huo kwa zaidi ya miaka 60. 

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili Prof. Mohamed Janabi 
aliishukuru Wizara ya Afya kwa kudumisha 
ushirikiano na watu wa china.

 "Leo tunapopokea vifaa hivi vyenye thamani 
ya Shilingi Milioni 125 ni dhahiri kwamba ush-
irikiano huu unamanufaa makubwa sana Tan-
zania hasa katika Sekta ya Afya,"alisema Dkt. 
Janabi.
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UTAFITI WAFICHUA UKWELI MATUMIZI VIDONGE 
VYA DHARURA VYA UZAZI 

Afya Habari 19

Na Cletus Sanga
DAR ES SALAAM

Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu 
(NIMR) imebainisha kuwa utafiti wa matumizi ya 
vidonge vya dharura vya uzazi wa mpango (P2) ni 
ya kiwango cha chini ikilinganishwa na taswira 
inayotolewa na baadhi ya vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii.  

Akizungumzia utafiti huo Mkurugenzi Msaidizi 
wa Idara ya Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto Dkt. 
Nassoro Mzee Januari 23, 2025 jijini Dar es 
Salaam alisema elimu kuhusu matumizi ya P2 ni 
muhimu kutolewa katika jamii ili kuondokana na 
taarifa potofu zinazozunguka kuhusu dawa hizo.

Dkt. Nassoro alisema kuwa matumizi ya vidonge 
vya P2 ni kwa ajili ya dharura pekee na  siyo njia 
ya kawaida ya uzazi wa mpango.

Aliongeza kuwa utafiti huo umeonyesha kuwa 
mwaka 2023, ni wanawake wawili tu kati ya 
10,000 waliotumia P2 siku yoyote. 

Katika ngazi ya wilaya, ni wanawake saba (7) tu 
kati ya milioni moja walioripotiwa kutumia 
vidonge hivyo. Kwa wanawake wenye umri wa 
miaka 20-44, ni watatu tu kati ya elfu 10 walio-
tumia P2 kwa mwaka mzima.  

 “P2 ni kwa dharura pekee na si njia ya kawaida ya 
uzazi wa mpango,” alisisitiza Dkt. Mzee.

Aliongeza kuwa uzazi wa mpango ni kipaumbele 
cha Wizara ya Afya kwa sababu unachangia 
kupunguza vifo vya mama na mtoto, huku 
ukiwawezesha wanawake kupanga familia zao 
kwa uhuru.

Alisema, Serikali itaendelea kushirikiana na 
wadau wa afya ili kuboresha upatikanaji wa 
huduma bora za uzazi wa mpango kote nchini.  

Dkt. Mzee alitoa wito kwa Kitengo cha Mawasilia-
no cha Wizara ya Afya kuhakikisha matokeo ya 
utafiti huo yanawafikia wananchi, ili kuimarisha 
uelewa wa matumizi sahihi ya P2 na njia nyingine 
za uzazi wa mpango.  

Utafiti huo, ulioshirikisha maeneo ya Dar es 
Salaam, Arusha, Dodoma, Mbeya, Mtwara, na 
Mwanza, pia uliangazia imani na mitazamo ya 
jamii kuhusu matumizi ya P2. 

Serikali imejipanga kuhakikisha huduma bora za 
uzazi wa mpango zinapatikana kwa wanawake 
na wasichana kote nchini kwa lengo la kubore-
sha afya ya uzazi na ustawi wa jamii.
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MHAGAMA AKABIDHI VITENDEA KAZI VYA SH. MILIONI 674.3 
KWA WAHUDUMU WA AFYA NGAZI YA JAMII

Afya Habari 20

Na Hassan Kimweri
KAGERA

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama ame-
kabidhi vitendea kazi kwa wahudumu wa 
afya ngazi ya jamii vyenye thamani ya Shilin-
gi Milioni 674.3 kwa mikoa Saba ambayo ni 
Njombe, Pwani, Kigoma, Ruvuma, Songwe, 
Lindi pamoja na Kagera.

Waziri Mhagama alikabidhi vitendea kazi 
hivyo Januari 3, 2025 akiwa mkoani Kagera, 
mkoa ambao umewakilisha mikoa mengine 
Sita(6) itakayotoa huduma za afya kwa wa-
nanchi ikiwemo elimu juu ya magonjwa 
yasiyoambukiza na magonjwa ya milipuko.

"Vitendea kazi vilivyokabidhiwa ni pamoja 
na viatu maalum vya kazi, miamvuli, mabegi 
pamoja na sare maalum zitakazowatambuli-
sha kuwa wao ni wahudumu wa afya ngazi 
ya jamii watakaokuwa wawili katika kila 
kitongoji (mwanamke na mwanaume)," 
alisema Waziri Mhagama.

Waziri Mhagama alisema, mpango huo wa 
wahudumu wa afya ngazi ya jamii ni 
mpango wa Taifa unaoongozwa na Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, lengo likiwa ni 
kuhakikisha hadi ifikapo mwaka 2028 Tan

zania inakuwa na wahudumu hao wapatao 
137,294 nchi nzima ili kupunguza magonjwa.

Aidha, Waziri Mhagama alisema katika kip-
indi kifupi cha uongozi wa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Serikali imewezesha uwepo 
wa dawa pamoja na vifaa tiba ikiwemo vifaa 
vya uchunguzi ambavyo vinatumia tekinolo-
jia ya hali ya juu.

"Sasa hivi kuna ongezeko la mashine ya 
uchunguzi wa magonjwa MRI 14, CT-Scan 
45, Digital X- Ray 439, Ultrasound zaidi ya 
600 pamoja na Pet-Sacan 1 mpya yenye tha-
mani ya zaidi ya Shilingi Bilioni 18 ambayo 
tumeifunga pale kwenye Taasisi ya Saratani 
Ocean Road kwa ajili ya wagonjwa wa 
kansa," alisema Waziri Mhagama.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa 
Kagera Mhe. Hajat Fatuma Mwasa aliishuku-
ru Serikali ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kupitia Sekta ya Afya kwa uendelea kubore-
sha miundombinu pamoja na upatikanaji 
wa dawa, vifaa na vifaa tiba ambavyo 
vinawahudumia wananchi wa mkoa huo 
katika masuala ya afya.

!



WAZIRI MHAGAMA AGAWA MASHINE 185 ZA UCHUNGUZI 
WA KIFUA KIKUU NCHI NZIMA

Afya Habari 21

Na Cletus Sanga
DODOMA

Katika jitihada za kudhibiti na kutokomeza 
ugonjwa wa Kifua Kikuu nchini Tanzania ifikapo 
2030, Serikali imegawa mashine mpya 185 zenye 
thamani ya Shilingi Bilioni 7 kwa ajili ya uchun-
guzi na ugunduzi wa vimelea vya ugonjwa huo 
nchini.

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama alisema 
hayo Januari 6, 2025 kwenye hafla ya ugawaji wa 
mashine hizo iliyofanyika katika Kituo cha Afya 
Chamwino, Dodoma iliyoenda sambamba na 
uzinduzi wa Mpango harakishi wa kuibua wag-
onjwa wa Kifua Kikuu katika Halmashauri 76 za 
mikoa tisa (9).

Waziri Mhagama alisema Tanzania inafanya 
vizuri kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa wa 
Kifua Kikuu ambapo kwa sasa ni nchi ya Sita(6) 
kati ya nchi zote zinazofanya vizuri, lakini bado 
juhudi zinaendelea ili kufanya vizuri zaidi kwa 
kuwa bado tupo ndani ya nchi 30 zenye maam-
bukizi makubwa.

"Ugonjwa wa Kifua Kikuu bado ni ugonjwa tishio 
nchini na ulimwenguni kwa ujumla kwa kuwa 
Tanzania ni miongoni mwa nchi 30 zenye 
maambukizi makubwa ya ugonjwa huo ambazo 
kwa pamoja zinachangia asilimia 87 ya wagon-

jwa wote wa Kifua Kikuu Duniani," alisema 
Waziri Mhagama.

"Leo tunazindua mashine za kisasa 75 aina ya 
GeneXpert zinazotumika katika ngazi ya Hospi-
tali, na mashine 110 aina ya Truenat ambazo 
zimetengenezwa kuwezesha kufanya kazi hadi 
katika ngazi ya Zahanati ambazo zimegharimu 
Shilingi Bilioni 7 na zitasambazwa katika mikoa 
yote na mikoa miwili (2) upande wa Zanzibar,” 
alifafanua Waziri Mhagama.

Katika hatua nyingine Waziri Jenista alizindua 
Mpango harakishi wa kuibua wagonjwa wa 
Kifua Kikuu kwenye Halmashauri 76 kutoka 
mikoa 9 ambayo kwa 2024 ilionyesha kuwa na 
kiwango kidogo cha uibuaji wa wagonjwa ikilin-
ganishwa na miaka ya nyuma ambao ni mkoa 
wa Dar es Salaam, Dodoma, Geita, Kagera, Mara, 
Ruvuma, Shinyanga, Simiyu na Tanga.

Naye Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. 
Ahmad Makuwani alisema kuwa juhudi kubwa 
sasa zinaelekezwa katika uibuaji wa wagonjwa 
wapya wa Kifua Kikuu, Serikali imefanya 
uwekezaji mkubwa katika teknolojia ya matiba-
bu hasa kwenye vifaa tiba, hivyo sasa tuna 
jukumu la kutoacha mtu nyuma kwenye 
mapambano hayo na kutokomeza Kifua Kikuu 
ifikapo mwaka 2030.



WIZARA YA AFYA, TANZANIA, TOLEO LA MWEZI JANUARI, 2025


