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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

 

 

 

BARAZA LA MADAKTARI TANGANYIKA  

BARAZA LA FAMASI TANZANIA 

 

TAARIFA KWA UMMA 

 

UFAFANUZI WA HOJA ZA WARAKA WA WAZI KWA MH. WAZIRI WA AFYA 
ULIOHUSU WANAFUNZI KUPEWA USAJILI KUTOA MATIBABU KABLA YA 

KUHITIMU 

DODOMA: 07 Februari, 2025 

Tarehe 7 Februari, 2025 Wizara ilipokea kwa njia ya mitandao ya kijamii waraka wa 
wazi ulioelekezwa kwa Mhe. Waziri wa Afya  kuhusu kuwepo kwa wanafunzi 
wanaosoma nje ya nchi kurejea nchini na kusajiliwa kutoa matibabu kabla ya kuhitimu 
mafunzo yao ya udaktari na ufamasia.  Waraka umeeleza pia uwepo wa wanafunzi 
wanaoghushi taarifa kwa kushirikiana Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), Baraza 
la Madaktari (MCT) na Baraza la Famasi (PCT) ili kupata shahada na vibali vya kutolea 
huduma za afya bila kuwa na vigezo. Sambamba na hili pia Waraka unaelezea 
kushushwa kwa vigezo vya udahili kwa fani za Uuguzi, Ufamasia na Udaktari.  
 
Mabaraza yanapenda kuujulisha umma kuwa, inafanyia kazi hoja za waraka husika, 
hata hivyo Mabaraza yanapenda kuuhakikishia umma kuwa wataalamu wanaotoa 
huduma nchini hulazimika kudahiliwa kwa vigezo vya mitaala iliyoidhinishwa na 
Mamlaka za ithibati na kusajiliwa na Mabaraza  ya kitaaluma kabla ya kuruhusiwa 
kutoa huduma. Aidha, Mabaraza yanasimamia vigezo vya usajili vyenye kuwezesha 
waatalamu wake kukubalika Tanzania na nje kwenye soko la Afrika Mashariki na 
Afrika kwa ujumla.   
 
Mabaraza ya Kitaaluma ya Udaktari, Ufamasia na Ukunga na Uuguzi yanafuata 
taratibu zilizoainishwa kwenye Sheria zinazosimamia taaluma hizo ili kuhakikisha 
kwamba wanataaluma wenye vigezo na umahiri unaohitajika pekee ndio 
wanaosajiliwa kutoa huduma kwa lengo la kulinda afya za wananchi. Taratibu 
zinazozingatiwa zinaongozwa na Sheria zilizoanzisha mabaraza husika kupitia 
vifungu husika (Kifungu cha 20 (1)(a) na (b) cha Sheria ya Udaktari, Udaktari wa Meno 
na Wataalamu Afya Shirikishi, Sura ya 152 na Kifungu cha 14 (1)(2) na 16 (1) (2) cha 
Sheria ya Famasi, Sura ya 311). 
 
Kulingana na Sheria tajwa vigezo vya usajili vinayataka Mabaraza kujiridhisha 
kwamba mwanataaluma wa Udaktari na Ufamasia amekidhi vigezo na kupata 
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shahada husika kutoka taasisi inayotambulika na Serikali vilevile awe amefanya 
mafunzo ya utarajali na amefaulu mtihani wa taaluma uliotungwa na Baraza husika. 
Mabaraza hukagua nyaraka mbalimbali zikiwemo cheti cha kuzaliwa, cheti cha kidato 
cha nne, cheti cha kidato cha sita/ cheti cha Stashahada pamoja na cheti cha shahada 
ya mwanataaluma husika. Kwa wahitimu kutoka nje ya nchi huwajibika kuwasilisha 
cheti cha utambuzi wa Shahada zao kutoka TCU. Muda wa mafunzo na maudhui ni 
moja ya vigezo vinavyozingatiwa na Mabaraza katika utambuzi wa shahada husika. 
 
Mabaraza yanapenda kuwahakikishia wananchi kuwa yataendelea kusimamia 
taaluma husika kwa kuhakikisha kuwa Sheria, Kanuni na Miongozo inafuatwa kuanzia 
hatua za udahili, usajili pamoja na kutoa leseni za kutolea huduma za afya kwa 
wanataaluma ili kulinda afya za Watanzania. Aidha, Mabaraza yataendelea kufanya 
ufuatiliaji wa karibu ili kubaini ukiukwaji wa taratibu wenye kuruhusu wahitimu wasio 
na vigezo kupewa usajili na leseni za kutolea huduma za afya na ikibainika, wahusika 
watachukuliwa hatua kali kwa mujibu wa Sheria. 
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