JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

TAMKO LA WIKI YA UHAMASISHAJI WA KUDHIBITI UVIDA (USUGU WA
VIMELEA VYA MAGONJWA DHIDI YA DAWA) DUNIANI (WORLD
ANTIMICROBIAL RESISTANCE AWARENESS WEEK - WAAW)
TAREHE 18-24 NOVEMBA, 2024

Ndugu Wananchi, ikumbukwe kuwa, tarehe 18 hadi 24
Novemba ya kila mwaka tunaadhimisha wiki Yya
uhamasishaji na kuongeza uelewa juu ya kupambana na

(Usugu wa Vimelea vya Magonjwa Dhidi ya Dawa) (UVIDA).

UVIDA ni hali inayotokea pale ambapo vimelea vya
magonjwa kama bakteria, virusi, fangasi, parasite, n.k
vinastahimili nguvu ya dawa iliyokusudiwa kuviua vimelea

hivyo. Dawa zinazoathirika na hali hii kwa kiasi kikubwa ni

dawa za antibiotiki.

Ndugu Wananchi, Kwa pamoja, Shirika la Afya Duniani
(WHO), Shirika la Kilimo na Chakula (FAO), Shirika la Afya
za wanyama (WOAH) na Shirika la Mazingira (UNEP)
yametaja usugu wa vimelea dhidi ya dawa kuwa moja kati ya
majanga 10 ya dunia. Zipo sababu nyingi zinazochangia

kuongezeka kwa UVIDA nchini zikiwemo:



Vi.

Vii.

Kutumia dawa kwa binadamu au mfugo bila ushauri wa

mtaalamu wa afya ya binadamu na wanyama;
Kutokamilisha dozi au kutotumia dawa kulingana na
maelekezo ya mtaalamu ya afya;

Kutumia dawa zilizosalia kutoka matibabu ya awali
kutibu ugonjwa wa sasa;

Utupaji holela wa masalia ya dawa katika mazingira;
Kutozingatia usafi binafsi kama vile kuosha mikono na
usafi wa mazingira kunakoweza kusababisha kuenea
kwa magonjwa na hivyo matumizi ya dawa hasa
antibiotiki;

Kwa wafugaji, kuuza mazao ya mifugo kama mayai,
maziwa au hyama ambayo bado mifugo inatumia dawa
au kipindi cha dawa (Withdrawal Period) hakijaisha
kama inavyoshauriwa na mtaalamu wa mifugo; na

Kwa mtoa huduma za afya, kutoa dawa bila kufuata
miongozo na bila kutoa maelekezo sahihi juu ya

matumizi sahihi ya dawa.

Ndugu Watanzania, UVIDA usipo dhibitiwa husababisha

athari nyingi kubwa za kiafya na kiuchumi ambazo ni pamoja

na: ugonjwa kujirudiarudia; kutumia muda mwingi zaidi

hospitalini kwa ajili ya matibabu kama kulazwa; kupunguza

nguvu kazi ya uzalishaji na hivyo kupelekea kushuka kwa

pato la familia na Taifa;




iv.

kuongezeka kwa gharama za matibabu kwa kutumia dawa
ghari zaidi na hivyo kuathiri uchumi wetu; ulemavu wa

viungo; na hata vifo kwa binadamu, mifugo na samaki.

Ndugu wananchi, Tafiti za kidunia pamoja na Tanzania pia
zimeonesha kuwa maambukizi ya vimelea sugu yanaongeza
umaskini. Hivyo, tunapaswa kuungana na Jumuiya ya
Kimataifa katika maadhimisho ya wiki hii, yenye Kaulimbiu
inayosema "Educate, Advocate, Act now” ikimaanisha “
Elimisha, Hamasisha, Chukua hatua sasa”. Kwa mantiki
hii wote tuna jukumu la kuhamasishana kuhusu matumizi

sahihi ya dawa hizo kwa ajili ya manufaa yetu ya sasa na
kizazi kijacho.
Ndugu wananchi, UVIDA unaweza kudhibitiwa kwa njia

nyingi ambazo ni rahisi kuzifuata ambazo ni:
Kuzingatia ushauri wa mtaalamu wa afya badala ya
kukimbilia duka la dawa kwa kila ugonjwa;

Kutumia dozi ya dawa kikamilifu kama unavyoshauriwa na

mtaalamu wa afya;
Kuepuka kutumia dawa zilizosalia kutoka matibabu ya

awali kutibu ugonjwa wa sasa;
Kuzingatia usafi binafsi kama kunawa mikono kwa maji

tiriika na sabuni na usafi wa mazingira kwa ujumla ili
kujikinga na magonjwa yanayopelekea kutumia dawa

mara kwa mara;



Vi.

Vil.

Kufuata maelezo ya mtaalamu wa mifugo juu ya matumizi

sahihi ya dawa kwa mifugo;
Kwa wafugaji, baada ya kuwapa mifugo dawa zingatia

ushauri wa mtaalamu wa mifugo kabla ya kuuza mazao
yatokanayo na mifugo hao kama maziwa, mayai na
nyama; na

Kuzingatia ratiba na matumizi ya chanjo kwa binadamu na

mifugo ili kupunguza matumizi ya dawa “Tukumbuke

kuwa kinga ni bora kuliko tiba”.

Ndugu wananchi, Serikali katika kukabiliana na
changamoto hii, serikali inatekeleza Mpango Kazi wa Taifa
wa Kupambana UVIDA (National Action Plan on
Antimicrobial Resistance (NAP — AMR, 2023-2028) katika

dhana shirikishi ya Afya Moja.

Katika mpango kazi huu zimeainishwa afua kuu tano zenye
lengo la kuongeza uelewa (AMR awareness) kama
tunalolifanya leo hii hapa; ambazo ni kufanya tafiti na
ufuatiliaji wa usugu (AMR research and surveillance);
kukinga na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza (infection

prevention and control); matumizi sahihi ya dawa

(antimicrobial stewardship); pamoja na ufuatiiaji na tathmini
ya usugu wa vimelea dhidi ya dawa (monitoring and

evaluation).



Niwaombe wadau na watendaji wote kujikita katika

kutekeleza Mpango huo ili kudhibiti UVIDA.

Ndugu wananchi; Mapambano dhidi ya UVIDA yanataka
ushirikiano wa dhati katika kutekeleza Mpango Kazi tulionao.
Nazielekeza Taasisi na Mabaraza ya Kitaaluma kusimamia
wanataaluma ili watimize majukumu yao kwa mujibu wa
Sheria, Kanuni, Miongozo na miiko ya taaluma zao;
Niwaombe wanahabari tupeleka taarifa sahihi kwa umma juu
ya athari za UVIDA na mbinu rahisi za kukabiliana nao;
Niwaombe wananchi kuzingatia ushauri wa wataalamu kabla

ya matumizi ya dawa kwao na kwa mifugo.

Ndugu wananchi, Niwaalike tuadhimishe maadhimisho
haya ya mwaka huu 2024 kwa kuhakikisha tunawafikia
wananchi wengi zaidi kwenye jamii zetu kupitia asasi zisizo
za Kkiraia na taasisi za serikali. Aidha, wanasayansi,
wataalam wote katika sekta ya afya ya binadamu, mifugo,

kilimo, mazingira na waandishi wa habari twendeni

tukaelimisha jamii juu ya changamoto hii ili waweze kutumia

dawa kwa usahihi.

Mwisho, Nitumie nafasi hii kuwashukuru wote
wanaotekeleza afua mbalimbali za kudhibiti UVIDA nchini
ikiwa ni pamoja na wizara husika (Afya; Mifugo na Uvuvi;
Kilimo; Muungano na Mazingira; na TAMISEMI); hospitali

zetu zote zinazoshiriki; vyuo vikuu na taasisi za utafiti;
S




Vilevile, Wadau wetu wa Maendeleo (WHO, WOAH, FAO,
Fleming Fund kupitia ASM, USAID kupitia Breakthrough
action na ASLM; na wadau wengine wengi ambao kwa

sababu ya muda sitawataja wote ila tunatambua mchango

wao kwa dhati kabisa).

Naamini kwa kutumia dhana shirikishi ya afya moja kwa
pamoja tutaelimisha, tutahamasisha na kuchukua hatua
stahiki sasa katika kudhibiti na kutokomeza UVIDA.

Asanteni kwa kunisikiliza!

Limetﬁa na
N/‘\

Jenista Mhagama (Mb)
WAZIRI WA AFYA
19/11/2024
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