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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA AFYA 

    
 
  
 
 

 
TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

MPANGO WA RAIS MHE. DKT SAMIA SULUHU HASSAN WA 
KUONGEZA WATAALAMU BINGWA NA BOBEZI WA AFYA NCHINI 

KWA MWAKA 2024/2025 
“SAMIA HEALTH SPECIALISATION SCHOLARSHIP PROGRAM 

2024/25” 
 
Dodoma, Oktoba 21, 2024 
 
Ndugu Wanahabari; Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan imeendelea kufanya mageuzi makubwa 
ndani ya Sekta ya Afya, lengo likiwa ni kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma bora za matibabu hasa ya kibingwa na ubingwa bobezi hapa 
nchini.  
 
Ndugu Wanahabari; Katika kufanikisha azma ya kuwa na watalaamu 
wenye ujuzi wa kutosha wa kutoa huduma bora za matibabu hapa nchini, 
Wizara ya Afya ilijiwekea lengo la miaka mitano (2020-2025) la kusomesha 
wataalamu bingwa na wabobezi wasiopungua 300 kwa kila mwaka wa 
fedha kupitia Mpango wa Ufadhili wa Masomo wa Serikali unaojulikana 
kama ‘Samia Health Specialization Scholarship Program’. Jitihada hizo 
zimelenga kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za afya, kupunguza 
rufaa za matibabu nje ya nchi na hivyo kupunguza gharama kwa Serikali 
na wananchi pamoja na kuvutia tiba utalii. 
 
Ndugu Wanahabari; Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Serikali kupitia 
Wizara ya Afya imetenga jumla ya Shilingi Bilioni 14, ikiwa ni ongezeko la 
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shilingi Bilioni 3.05 sawa na 28% zaidi ya bajeti iliyotengwa kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024 ya Shilingi Bilioni 10.95.   
 
Fedha hizi zilizotengwa kwa mwaka wa fedha 2024/2025 zitatumika 
kugharamia mafunzo kwa wataalamu wapya 544 kwa mafunzo ya Ubingwa 
na Ubingwa bobezi pamoja na wataalamu wengine 47 kwa utaratibu wa 
seti. Aidha, wataalamu 829 wanaoendelea na masomo ya ubingwa na 
ubobezi katika vyuo mbalimbali ndani na nje ya nchi wataendelea kupewa 
ufadhili kupitia fedha hizo. 
 
Ndugu wanahabari; kwa mwaka huu wa fedha 2024/2025, Wizara ilipokea 
jumla ya maombi ya ufadhili 948 nchi nzima, kati ya hao waombaji wa jinsia 
ya kike ni 353  sawa na 37% na ya kiume ni 595  sawa na 63%. Kati ya 
hao, waombaji 771 walikidhi vigezo vya kufadhili wa na waliochaguliwa kwa 
ajili ya ufadhili ni 544 sawa na 71% ya waombaji waliokidhi vigezo.  
 
Kati ya watumishi 544 waliochaguliwa kupata ufadhili, jinsia ya kiume ni 
338 (62%) na jinsia ya kike ni 206 (38%). Watumishi waliochaguliwa kupata 
ufadhili katika vyuo vya ndani ya nchi ni 517 (95%) na nje ya nchi 27 (5%).   
 
Kwa takwimu hizi, kumekuwa na ongezeko la kufadhili watumishi 
wanaoomba kusomeshwa na Serikali kutoka 56% mwaka 2022/2023 hadi 
71% mwaka 2024/2025.  Serikali ya awamu ya sita kwa kuona umuhimu 
wa uwekezaji katika Sekta ya Afya imeshatumia jumla ya Shilingi Bilioni 
30.95 katika kuendeleza wataalamu bingwa na bobezi katika sekta ya afya 
nchini. 
 
Ndugu Wanahabari; Wizara imezingatia vipaumbele muhimu vya kisekta 
kama ubobezi (super-specialization) katika ngazi mbalimbali za huduma 
pamoja vipaumbele kama vilivyoainishwa kwenye Mpango Mkakati wa 
tano wa Sekta ya Afya (Health Sector Strategic Plan V-HSSP V) pamoja 
na bajeti ya Wizara ya mwaka 2024/25. Taaluma za watoto wachanga 
(Neonatology), afya ya akili (Mental health), magonjwa yasiyoambukiza 
(NCDs) kama magonjwa ya moyo (Cardiology), matibabu ya ubongo na 
mishipa ya fahamu (Neurosurgery), huduma za utengamao na tiba shufaa 
(rehabilitation and palliative services), ugunduzi wa magonjwa ikiwemo 
patholojia ni mifano ya vipaumbele vyetu. Hata hivyo kipaumbele 
kimetolewa kwa watumishi wanaofanya kazi kwenye maeneo yenye uhaba 
mkubwa wa wataalamu bingwa kwa kuzingatia uwiano wa kijiografia.  
 
Ndugu Wanahabari; Napenda kuwatangazia watumishi wote waliopata 
ufadhili kwa mwaka 2024/2025 kwamba wanapaswa kukamilisha taratibu 
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za kujaza mikataba ya ufadhili kama kigezo cha kukubali ufadhili huu kabla 
ya tarehe 01 Novemba, 2024. Nakala ya mikataba hiyo inapatikana 
kwenye tovuti ya Wizara na pia itatumwa kwa barua pepe kwenye anuani 
walizotumia wakati wa kuwasilisha maombi. 
 
Ndugu Wanahabari; Ufadhili huu ni kwa ajili ya kulipiwa ada ya mafunzo 
na posho ya utafiti kwa watakaofadhiliwa ndani ya nchi. Aidha, kwa wale 
wanaosoma vyuo vya nje ya nchi watalipiwa ada, posho ya kujikimu 
wakiwa masomoni (Stipend), nauli ya kwenda na kurudi pamoja na posho 
ya utafiti. Malipo ya posho ya utafiti na posho ya kujikimu yatazingatia 
viwango vilivyopangwa na Wizara. 
 
Ndugu Wanahabari; Nichukue fursa hii kuendelea kumshukuru na 
kumpongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea kuwekeza kwenye Sekta ya 
Afya hususani katika kuendeleza wataalamu bingwa na bobezi ili 
kuhakikisha kuwa wananchi wanapata matibabu ya kibingwa na kibobezi 
yanayotolewa na wataalamu wetu wa ndani. Uwekezaji huu ni wa kimkakati 
utakaoleta tija kwa miaka mingi ijayo kwa kuongeza wigo wa watalaam 
bingwa na bingwa bobezi watakaotoa huduma bora kwa wananchi. Hii ni 
dhamira ya dhati ya Rais wetu Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan  
ya kuishi Mpango Mkakati wa Tano wa Sekta ya Afya kwa kutomwacha 
mtu yeyote nyuma (Leave no one Behind) katika kuleta maendeleo ya 
sekta ya afya na nchi kwa ujumla. 
 
Aidha, nichukue fursa hii kuwashukuru wafanyakazi wa Wizara na Sekta ya 
Afya kwa ujumla kwa kazi kubwa wanayoifanya kuwahudumia wananchi 
katika ngazi zote za kutolea huduma. Niendelee kuwatia moyo kuwa 
Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Mheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan itaendelea kuboresha mazingira ya kufanyia kazi. 
 

 
Asanteni kwa kunisikiliza. 

 
 

 
Jenista Joakim Mhagama (Mb) 
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