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BILIONI 5 KUJENGA HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA 
MOROGORO
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Na. Hassan Kimweri
MOROGORO

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ameagiza kujengwa kwa Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Morogoro kwa kuanza ujenzi wa 
jengo la Afya ya uzazi mama na mtoto ili 
kurahisha upatikanaji wa huduma hizo.
 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan amesema 
hayo Agosti 6, 2024 akiongea na wananchi 
wa mkoa wa Morogoro wakati akihitimisha 
ziara yake mkoani humo baada ya kuweka 
jiwe la msingi la ujenzi wa kiwanda cha 
'Serengeti Cigarette Company' (SCC) 
pamoja na kuzindua jengo le Maabara 
jumuishi Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo. 

"Nataka nikubaliane nanyi kwamba sasa, 
Hospitali tuliyonayo haikidhi vigezo vya 
kuwa Hospitali ya Rufaa ya mkoa kwa ulim-
wengu wa leo, hivyo basi nimempa 
maelekezo Waziri wa Afya apate Bilioni 5 za 

kuanzia ujenzi wa Hospitali ya Rufaa." 
Amesema Rais Samia.

Amesema, Hospitali hiyo itaanza kujengwa 
majengo makubwa ya mama na mtoto 
zikiwa na vifaa vyote vya kutolea huduma 
hizo ikiwemo vyumba vya upasuaji pamoja 
na wodi ya uangalizi maalum (ICU), kisha 
kufuatia wodi nyingine hadi kukamilika kwa 
Hospitali hiyo. 

Aidha, Rais Samia amesema Serikali kupitia 
Wizara ya Afya imejenga vituo vya Afya 136 ili 
kurahisha huduma za Afya ikiwemo 
huduma za mama na mtoto katika mkoa wa 
Morogoro. 

"Vituo hivi vinasaidia sana lakini lile ombi la 
Mbunge wa Jimbo la Morogoro mjini Mhe. 
Abdul-Aziz Abood la kuwa na Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa ya kisasa tunakwenda kulite-
keleza." Amesema Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan



HAKIKISHENI HUDUMA ZA MATIBABU YA KIBINGWA 
ZINAWAFIKIA WANANCHI WA HALI YA CHINI
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Na. Aisha Swahibu
DODOMA

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama amewa-
taka wafanyakazi wa wizara hiyo kuhakikisha 
huduma za kibingwa za matibabu ya magonjwa 
mbalimbali zinawafikia wananchi wa hali ya 
chini bila ya kuwa na vikwazo vyovyote.

Waziri Mhagama ametoa kauli hiyo Agost 15, 
2024 jijini Dar es Salaam wakati akizungumza na 
Manejimenti na watumishi wa wizara hiyo katika 
ofisi ndogo za wizara ya Afya mara baada ya kua-
pishwa ikulu mchana wa leo.

Waziri Mhagama amesema Serikali imefanya 
uwekezaji mkubwa wa vifaa tiba vya kisasa, 
kujenga majengo ya kisasa, kusomesha wataal-
amu na kuboresha maslahi ya wafanyakazi 
jukumu lililobaki kwao ni kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma bora za matibabu.

“Kutokana na uwekezaji mkubwa uliofanywa na 
Serikali yetu asilimia 95 ya huduma za matibabu 
ya kibingwa zinapatikana hapa nchini ni jukumu 
lenu kuhakikisha uwekezaji huu uliofanywa na 
Rais wetu Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
unawafikia wananchi wengi zaidi waliopo ndani 
na nje ya nchi yetu” Amesema Waziri Mhagama.
 Pia amesisitiza watoa huduma za afya kuende-
leza matumizi bora ya lugha za staha na kuimar-
isha mawasiliano na wagonjwa katika maeneo 
yao ya kutolea huduma.

“Kuna wakati mgonjwa anahitaji kupata 
maneno mazuri ya faraja na akipata mane no 
hayo kwa asilimia kubwa anakuwa na matu-
maini ya kupona ugonjwa wake, tunahitaji 
kuwasaidia watanzania kwani sisi tumebeba 
usalama wa afya za watanzani hivyo basi 
tutimize wajibu wetu wa kazi kwa kufuata sera 
na miongozo iliyopo”, Amesema Waziri Mhag-
ama.

Akizungumzia kuhusu tiba utalii Mhe. Mhagama 
alisema miaka michache iliyopita hakukuwa na 
uwekezaji wa kutosha katika sekta ya afya kuto-
kana na uwekezaji uliofanyika wananchi kutoka 
nchi za jirani wanakuja kutibiwa hapa nchini.
“Mimi na viongozi wenzangu tutatoa ushirikiano 
wa kutosha ili kuhakikisha wizara yetu inakwen-
da mbele zaidi na kutoa huduma bora kwa 
watanzania na wasio watanzania ambao wana-
kuja katika nchi yetu kupata huduma za matiba-
bu”, Amesema Waziri Mhagama.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Afya Mhe. 
Godwin Mollel alimpongeza Waziri Mhagama 
kwa kuteuliwa kuwa waziri wa wizara hiyo na 
kusema kuwa uzoefu aliokuwa nao utasaidia 
kuifikisha wizara hiyo mbali Zaidi huku Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. John Jingu akisema 
kazi kubwa ya wizara ya Afya ni kuzuia magon-
jwa, kutibu na kupambana na magonjwa yan-
ayoibuka pamoja na kutekeleza majukumu 
mengine yaliyopo ya kuhakikisha usalama wa 
afya unakuwepo nchini.



SHIRIKIANENI KATIKA UTOAJI WA HUDUMA BORA ZA AFYA ILI 
KUKABILIANA NA MAGONJWA YA MLIPUKO
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Na Shabai Juma
SONGWE

Naibu Waziri wa Afya, Dkt. Godwin Mollel, 
amewataka watumishi wa afya kushirikiana 
kwa karibu katika utoaji wa huduma za afya 
ili kuendelea kutoa huduma bora kwa wana-
nchi. 

Dkt. Mollel ametoa wito huo Agosti 22, 2024 
alipokuwa akitembelea Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Songwe leo, ambapo amefanya 
ziara ya kukagua hali ya utoaji wa huduma 
na utayari wa hospitali hiyo katika kukabili-
ana na magonjwa ya mlipuko.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo, Dkt. 
Mollel amesisitiza kuwa ushirikiano miongo-
ni mwa watumishi ni msingi wa utoaji wa 
huduma bora kwa wananchi huku akisisitiza 
kuwa, kila mtumishi anapaswa kushiriki 
kikamilifu katika majukumu yake na kufanya 
kazi kwa kushirikiana na wengine ili kuonge-
za ufanisi katika huduma zinazotolewa.

"Shirikianeni katika kutoa huduma za afya, 
kufanya kwenu vizuri kunaletwa na ushiriki-
ano mlionao, mkiwa kitu kimoja ni rahisi 

kutoa huduma kwa pamoja," Amesema Dkt. 
Mollel.

Aidha, Dkt. Mollel ameeleza kuwa Serikali 
imewekeza katika miundombinu na vifaa 
vya kutosha kwa lengo la kuboresha 
huduma za afya, na hivyo akawataka wa-
tumishi kufanya kazi kwa weledi mkubwa ili 
kuhakikisha malengo hayo yanafikiwa.

Pia, Dkt. Mollel ameipongeza Menejimenti 
ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songwe 
kwa usimamizi mzuri wa hospitali hiyo na 
akatoa rai kwao kuendelea kuchapa kazi kwa 
bidii.

Ziara ya Dkt. Mollel katika hospitali hiyo ime-
kuja wakati ambapo Serikali inaendelea na 
juhudi zake za kukabiliana na magonjwa ya 
mlipuko pamoja na kuboresha huduma za 
afya nchini, hususan katika maeneo ya pem-
bezoni



TOENI ELIMU ZAIDI KWA WANANCHI JUU YA UGONJWA 
WA MPOX; WAZIRI MHAGAMA
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Na Majid Abdulkarim
ARUSHA

Waziri wa Afya, Mhe. Jenista Mhagama ame-
wataka wataalamu wa Afya nchini kuongeza 
kasi ya kutoa elimu ya ugonjwa wa Mpox ili 
wananchi wawe na uelewa mpana dhidi ya 
ugonjwa huo.

Waziri Mhagama ametoa agizo hilo Agosti 
21, 2024 wakati wa ziara kwenye Kituo cha 
Forodha cha Mpaka wa Namanga Hal-
mashauri ya Wilaya ya Longido mkoani 
Arusha alipofika kuona utayari wa kukabili-
ana na ugonjwa wa Mpox.

“Nimezungumza na mmoja wa wasafiri 
lakini hajui dalili za ugonjwa wa Mpox hivyo 
ipo haja ya kuongeza kasi ya utoaji elimu 
kwa wananchi ili kuwa na uelewa juu ya 
ugonjwa huo”, ameeleza Mhe. Mhagama na 
kuongeza

"Kuwe na mabango na vipeperushi vina-
vyotoa elimu juu ya ugonjwa kuelezea Dalili, 
unaambukizwaje na namna ya kujikinga ili 

kila msafiri anayeingia na kutoka nchini awe 
na uelewa mpana" amesisitiza Waziri Mhag-
ama.

Mhe. Mhagama amesema kwa sasa mpaka 
Tanzania ni Salama na hakuna mgonjwa 
yeyote aliyebainika kuwa na ugonjwa huo 
hivyo wananchi waendelee kuchukua 
tahadhari juu ya ugonjwa wa Mpox.

“Natoa wito kwa wananchi kila mmoja awe 
mlinzi kwa mwenzake pale atakapo ona 
dalili za ugonjwa huo kwa mtu basi atoe 
taarfa kwa wataalamu wa afya, Kituo cha 
kutolea huduma za afya kilichopo karibu 
yake au kuwasiliana na Wizara ya Afya kwa 
Namba ya 199 ili kuhakikisha nchi inakuwa 
salama”, ametoa wito.

Akihitisha ziara yake Waziri Mhagama ame-
wahakikishia watanzania kuwa Wizara yake 
imejipanga kikamilifu kwa kuimarisha 
Huduma za uchunguzi na maabara maeneo 
ya mipakani ili kuhakikisha ugonjwa huo 
hauingii nchini



SERIKALI KUENDELEA KUSHIRIKIANA NA WHO KUBORESHA 
SEKTA YA AFYA.
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Na. Abdulwaheed Madenge
DAR ES SALAAM

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. John Jingu 
Amesema serikali kupitia Wizara ya Afya 
itaendelea kushirikiana na Wadau wa maende-
leo katika sekta ya afya nchini akiwemo Shirika 
la Afya Duniani WHO ili kuhakikisha watu wote 
wanapata huduma bora za afya. 

Dkt. Jingu ameyasema hayo Agosti 2, 2024 Jijini 
Dar es salam Wakati makabidhiano ya vitanda 
65 vya wagonjwa wa kipindupindu kutoka 
WHO kwenda Tanzania ikiwa ni sehemu ya 
lengo la kuimarisha Mapambano dhidi ya Ma-
gonjwa ya Mlipuko Nchini kwa sasa na yajayo 
ikiwemo kipindupindu na dharura kama hizo 
nchini Tanzania. 

Dkt. Jingu amesema mashirikiano baina ya 
Wizara ya Afya na WHO yanalenga kuimarisha 
mashirikiano katika kuwajengea uwezo watoa 
huduma za Afya na kuimarisha miundombinu 
ya kutolea huduma za afya nchini ili kufikia 
lengo la utoaji wa huduma bora za Afya Nchini. 

“WHO mmekuwa wadau Muhimu Katika eneo 
hili na kuhakikisha watu wote wanapata 
huduma nzuri za Afya, Moja ya mambo ni 
kuhakikisha tunawajengea uwezo wataalam 
wetu kwa kuwapatia mafunzo stahiki, naku-

hakikisha tuna miundombinu mizuri pamoja na 
viafaa vyote na mahitaji yatayosaidia huduma 
husika ziweze kutolewa, na leo hapa tunapokea 
baadhi ya vifaa hivyo ambavyo vitawezesha 
watoa huduma wetu kutimiza majukumu yao” 
amesema Dkt. Jingu. 

Ameongeza kuwa mashirikiano hayo pia 
yanakuwa chachu ya utayari wa muda wote wa 
pamoja wa kupambana na magonjwa yanayo-
lipuka nchini ambapo WHO wamekuwa wadau 
wakubwa na Serikali inajivunia Kushirikiana 
nao. 

Aidha Dkt. Jingu amewashukuru WHO kwa 
kuwa na utayari wa muda wote na kuendelea 
kushirikiana na wizara ya afya na Serikali ya Tan-
zania Kwa Ujumla na kuwasihi kuendelea kufa-
nya hivyo ili kuchochea matokeo chanya katika 
sekta ya afya nchini. 

Kwa upande wake Mkurugenzi wa WHO Nchini 
(Tanzania) Dkt. Charles Sagoye – Moses ames-
isitiza kuwa wito wao ni kuimarisha na kuende-
lea na utekelezaji wa mbinu mbalimbali za 
kisekta za kuzuia na kudhibiti magonjwa ya 
mlipuko nchini ikiwemo Kukomesha kipindup-
indu kwa kushirikiana na Serikali na jamii 
nzima.
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Na WAF 
 Dodoma

-

Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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TANZANIA NI SALAMA, HAKUNA UGONJWA WA MPOX
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Na. Abdulwaheed Madenge
KIGOMA

Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini Nagu 
ametoa taarifa ya mwenendo wa ugonjwa wa 
MPOX na kuwaondoa hofu watanzania 
kuhusu uwepo wa ugonjwa huo hapa nchini 
na kuwasisitiza watanzania Kuendelee 
kuchukua tahadhari.

Prof. Nagu ameyasema hayo Agosti 17, 2024 
kwenye taarifa aliyoitoa kwa wananchi na 
kuelezea jitihada mbalimbali zinazofanywa na 
Wizara ya Afya kufatilia na kuhakikisha ugon-
jwa huu hauingi nchini na kupata taarifa zote 
zinazohusu mwenendo wa ugonjwa wa MPOX 
hapa nchi. pamoja na

“Mpaka sasa, hakuna mgonjwa yeyote 
aliyethibitika kuwa na maambukizi ya Mpox 
na nchi yetu ni salama, hata hivyo niwasisitize 
wananchi kuchukua tahadhari kwani tayari 
shirika la Afya Duniani limetangaza kuwa hili 
ni janga la dharura.” Amesema Prof. Nagu

Prof. Nagu amesema kuwa kwa sasa nguvu 
kubwa inaelekezwa kwenye elimu ya kutam-
bua dalili mbalimbali za ugonjwa wa MPOX na 
itatolewa kwa njia mbalimbali ili iweze 
kuwafikia wananchi kwa haraka.

“Wizara imeendelea kuchukua hatua mbalim-
bali kuzuia kuingia nchini ugonjwa wa MPOX 
na kuimarisha utayari wa kukabiliana nao, hii 
ni pamoja na kuandaa na kusambaza vipepe-
rushi vya elimu ya jamii kuhusu dalili na njia za 
kujikinga na ugonjwa wa MPOX, vilevile, 
wizara imeimarisha mifumo ya ufuatiliaji wa 
ugonjwa huu katika ngazi zote.” Amesema 
Dkt. Nagu

Aidha Prof. Nagu ameelezea tahadhari 
mbalimbali za kuchukua ili kujikinga na ugon-
jwa wa MPOX.

“Tunahitaji kuendelea kuchukua tahadhari 
kujikinga na ugonjwa huu kwa kutekeleza 
yafuatayo endapo unamuona mtu anadalili za 
Mpox, Toa taarifa kwa kupiga simu namba 199 
bila malipo, epuka kugusa majimaji ya mwili 
au ngozi ya mtu mwenye dalili za ugonjwa wa 
Mpox, epuka kugusana, kusalimiana kwa 
kupeana mikono, kukumbatiana na kumbusu 
mtu mwenye dalili za Mpox, nawa mikono kwa 
maji tiririka na sabuni au kutumia vitakasa 
mikono mara kwa mara, epuka kula au kugusa 
mizoga au wanyama mfano nyani au swala wa 
msituni, Vaa barakoa iwapo itabidi kukaa na 
kuongea kwa karibu na mtu mwenye dalili za 
Mpox, Kuwahi katika vituo vya huduma za afya 
unapoona dalili za ugonjwa wa Mpox.” Amese-
ma Prof. Nagu



HOSPITALI ZOTE NCHINI ZAAGIZWA KUHUDUMIA MGONJWA 
KWA MASAA YASIYOZIDI MATATU
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Na Domina Jacob
DODOMA

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama amezi-
taka Hospitali zote na vituo vya Afya nchini 
kuhudumia wagonjwa wa nje wanaofika 
kupata huduma kwa masaa yasiyozidi matatu.

Waziri Jenista amesema hayo Agosti 20, 2024 
wakati alipotembelea Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Dodoma (General) ili kuona hali ya 
utoaji wa huduma sambamba na kuongea na 
watumishi waliopo Hospitalini hapo.

Amezitaka Hospitali zote nchini na kuziagiza 
kuzingatia mzunguko wa utoaji wa huduma 
kwa wagonjwa na kuhakikisha mzunguko huo 
unatumia masaa ya kitaalamu ambayo 
hayazidi masaa matatu kwa kila mgonjwa na 
kupunguza muda wa wagonjwa kukaa hospi-
tali kusubiri huduma.

 “Mgonjwa anapofika katika kituo cha afya au 
Hospitali asianze kuwaza ameenda kukaa 
sehemu hiyo kwa siku nzima na hivyo kusiti-
sha shughuli zake nyingine, zingatieni mzun-
guko mzima wa utoaji huduma kwa wagon-
jwa kwa kuzingatia muda wa utaalam usiozidi 
masaa matatu". Amesema Waziri Mhagama.

Ameongeza kuwa muda huo ni kuanzia 
mgonjwa anapofika hospitalini kwa kuanza 

kujiandikisha, kumuona daktari, wakati ana-
patiwa matibabu na kupatiwa dawa kwamba 
mzunguko huo wa mgonjwa usizidi masaa 
matatu.

Ili kufanikisha hilo Waziri Mhagama amesisiti-
za uwepo wa matumizi ya TEHAMA pamoja 
mifumo kusomana ikiwa njia ndiyo njia pekee 
ya kuokoa muda na kutoa huduma bora kwa 
mgonjwa ikiwa ni sehemu ya kupunguza 
malalamiko ya mara kwa mara.

“Matumizi ya Tehama yatasaidia na kurahisi-
sha mifumo ya matibabu na taarifa za mgon-
jwa kufanana na pia hata kurahisisha huduma 
kwa mgonjwa wakati atakapokuwa yupo hos-
pitalini anatibiwa”. Amesema Waziri Mhag-
ama.

Kwa upande mwingine, Waziri Mhagama 
wamewataka watumishi wa afya kuwa na 
lugha ya staha wanapohudumia mgonjwa 
kwani lugha nzuri ni kichocheo kimojawapo 
cha kumpa ahueni mgonjwa na kujisikia 
vizuri.

Halikadhalika, amewahakikishia watumishi 
wa afya nchini kushirikiana nao ili kuweza 
kuhakikisha huduma bora za afya zinaendelea 
kutolewa kwa wananchi na mtumishi yeyote 
mwenye shida ya kumuona milango iko wazi.
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SERA YA CHAKULA NA LISHE KUKAMILISHWA ILI 
KUKABILIANA NA CHANGAMOTO ZA UDUMAVU

Afya Habari 9

Na Hassan Kimweri
DODOMA

Na WAF - DODOMA 
Wizara ya afya inaendelea kukamilisha Sera ya 
chakula na lishe ili kukabiliana na changamo-
to ya utapiamlo na udumavu nchini kwa kuju-
muisha mapendekezo yaliyotolewa kwenye 
mkutano wa tathmini ya utekelezaji wa mka-
taba wa lishe nchini. 

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama amese-
ma hayo Agosti 31, 2024 wakati akimkaribisha 
Mgeni rasmi ambae ni Waziri wa Nchi ofisi ya 
Rais - TAMISEMI Mhe. Mohamed Mchengerwa 
kwenye mkutano wa Nane wa Tathmini ya 
Mkataba wa Lishe na kutambulisha mpango 
wa Taifa wa uwekezaji katika Afya ya Mama na 
Mtoto uliofanyika katika ukumbi wa Ofisi za 
Wizara ya Afya uliopo katika Mji wa Kiserikali 
(Mtumba) mkoani Dodoma.

“Tutaendelea kukamilisha Sera ya Taifa ya 
Chakula na Lishe ili iweze kutusaidia kutuon-
goza kukabiliana na changamoto mbalimbali 
za lishe na kwa kushirikiana na wadau kama 
Shirika la SANKU tumezindua kiwanda cha 
kuzalisha virutubishi nchini ili kurahisisha 
upatikanaji wa virutubishi nchini na unga 

utakaotumika na watoto wa mashuleni hapa 
nchini ni lazima uwe umeongezwa virutubi-
shi.” Amesema Waziri Mhagama.

Waziri Mhagama amesema katika kuhakiki-
sha kwamba kuna muendelezo wa shughuli 
zilizokuwa zinafanywa na Taasisi ya Chakula 
na Lishe (TFNC), Wizara imekamilisha maan-
dalizi ya kuanzishwa kwa programu maalum 
ya lishe ambayo itachukua jukumu la TFNC.
Waziri Jenista pia amegusia suala la ubora wa 
mifumo ya kusajili mgonjwa pindi afikapo 
katika vituo vya kutolea huduma za afya na 
mfumo huo uwezeshe kuweka miadi na 
kupata huduma kwa wakati. 

“Kazi kubwa ambayo ipo mbele yetu ni kuwa 
na mifumo imara ya kusimamia sekta ya afya 
ikiunganishwa na swala zima la lishe ili tuwe 
na matokeo chanya, tunatamani huduma za 
afya zinazotolewa kwenye Afya Msingi ziun-
ganishwe moja kwa moja kwenye maeneo ya 
hospitali ya wilaya, Rufaa za mikoa, hospitali za 
kanda, hata hospitali kuu kwakua eneo hili la 
mifumo ni eneo kuu na sisi tunalipa kipaum-
bele, mifumo nayo izungumze ili tuweze kuso-
mana na kuwasiliana”. Amesema Waziri 
Mhagama



HONGERENI KUPUNGUZA WAGONJWA KWENDA NJE YA NCHI

Afya Habari 10

Na Shabani Juma
DAR ES SALAAM 

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa amesema 
nchi wanachama wa Shirikisho la Watoa 
Huduma za Afya Afrika Mashariki ikiwemo Tanza-
nia zimejitahidi kuwekeza katika sekta ya afya na 
kupunguza gharama za kupeleka wagonjwa nje 
ya Kanda kwa matibabu.
 
Ameyasema hayo Agosti 30, 2024 katika Mkuta-
no wa 12 wa Shirikisho la Watoa Huduma za Afya 
Afrika Mashariki uliofanyika katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha Julius Njerere 
(JNICC). Dar es Salaam

 Majaliwa ametoa wito kwa wawekezaji wa Sekta 
ya Afya kuwekeza nchini Tanzania kwa kuwa Ser-
ikali imetengeneza sera rafiki za uwekezaji husu-
san katika Sekta ya Afya kutokana na uhitaji wa 
huduma hizo nchini.

 "Tunawakaribisha wawekezaji wote wenye nia ya 
kuwekeza kwenye sekta ya afya, Sera nzuri 
tunazo, Sheria na kanuni nzuri tunazo, mahitaji 
ya uwekezaji kwenye sekta ya afya ni makubwa 
na tunataka tupate teknolojia mpya na huduma 
za kibingwa."

 Pamoja na hayo amewataka wadau wa afya wa 
kanda kujadili mbinu mbalimbali za kuimarisha 
mifumo ya afya na kuwa na mikakati ya pamoja 
ya kukabiliana na magonjwa.

 "Tumieni jukwaa hili kuweka mikakati ya pamoja 
ya kupambana na magonjwa ya mlipuko, ma-
gonjwa ya kuambukiza na yasiyo ambukiza 
pamoja na magonjwa mapya yanayotokana na 
mabadiliko ya hali ya tabia nchi". Amesema Maja-
liwa.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Afya, Dkt. 
Godwin Mollel amesema kwa sasa ni wagonjwa 
wachache wanaosafiri nje ya nchi kwa ajili ya ma-
tibabu, kwani karibu magonjwa yote makubwa 
sasa yanaweza kutibiwa ndani ya Afrika Mashari-
ki.

Amesema uwekezaji uliofanywa na serikali kuan-
zia ngazi ya chini umewezesha ugunduaji wa 
magonjwa yakiwa katika hatua za awali.

 "Rufaa kwenda nje ya Nchi zimepungua kwa 
kiasi kikubwa kipindi cha nyuma watu walioku-
wa wanafika Ocean road walikuwa kwenye hatua 
za mwisho za ugonjwa, lakini kutokana na 
uwekezaji sasa zaidi ya asilimia 70 ya wagonjwa 
wanakuja wakiwa na magonjwa katika hatua za 
awali" Amesema Dkt. Mollel

"Upo umuhimu wa kutengeneza Mfumo wa 
utoaji huduma katika Hospitali zetu za Rufaa ili 
mgonjwa akifika kupata huduma ya Tiba Jumui-
shi aweze kupata matibabu kwa wakati" amese-
ma Dkt. Nyembea 
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MSITUMIE NYARA ZA SERIKALI KWENYE TIBA ASILI

Afya Habari 11

Na Atley Kuni
MWANZA

Naibu Waziri wa Afya, Dkt. Godwin Mollel, 
ametoa wito kwa wataalamu wa tiba asili 
nchini kuachana na matumizi ya Nyara za 
Serikali kama ngozi za wanyama katika shu-
ghuli zao za kitabibu na badala yake wazin-
gatie matumizi sahihi ya dawa zao. 

Dkt. Mollel ametoa wito huo Agosti 31, 2024 
wakati wa kilele cha Maadhimisho ya Wiki ya 
Tiba Asili ya Mwafrila yalio fanyika Kitaifa jijini 
Mwanza na ratibiwa na Wizara ya afya chini 
ya baraza la tiba asili na tiba mbadala.

“Tunahitaji kuondokana na imani hizi potofu 
ili kunusuru maisha ya wanyama pamoja na 
binadamu. Hakuna sababu ya kuendeleza 
matumizi haya ya viungo vya wanyama kwa 
kuwa ni hatari kwa mazingira na ustawi wa 
binadamu, Sisi sote tunapaswa kukemea 
vitendo hivi, kulinda mazingira, na kuhakiki-
sha tunafichua wenye vitendo viovu”. 
Amesema Dkt. Mollel

Aidha, Dkt. Mollel ameitaka Taasisi ya Taifa 
ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
kufanya tafiti za kina kwa wataalamu wa tiba 
asili ya Mwafrika kwani NIMR inapaswa kufa-
nya tafiti za kina kuhusu vyanzo vya dawa 
zinazotumika na kuhakikisha kuwa zinatun-
zwa vizuri na kuendelezwa kuzalishwa kwa 
wingi kwenye huduma zao.

Kwa upande wake, Kaimu Mganga Mkuu, 
Dkt. Ahmad Makuwani, amekiri kuwa dawa 
zinazozalishwa na wataalamu wa tiba asili 
zimefanya maendeleo makubwa, huku 
mataifa mengine kama Angola yakizisajili 
kama dawa rasmi kwa matumizi ya binada-
mu.

Kilele cha maadhimisho haya kimewakutan-
isha waganga wa jadi na wataalamu wa tiba 
asili, huku kikiwa na lengo la kuboresha 
huduma za tiba asili na kutetea haki za 
wanyama katika utendaji wa tiba hizi.
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WIZARA YA AFYA NA DART WAJA NA MKAKATI WA ELIMU 
KUHUSU MPOX KWA ABIRIA

Afya Habari 12

!

DAR ES SALAAM

Serikali kupitia Wizara ya Afya kwa kushiriki-
ana na Wakala wa Mabasi yaendayo haraka 
(DART), Agosti 24, 2024 imetoa elimu juu ya 
ugonjwa wa Mpox kwa wananchi na abiria 
kituo cha mabasi hayo kilichopo Mbezi, Jijini 
Dar Es Salaam. 

Akitoa Elimu hiyo Mkurugenzi Msaidizi 
Sehemu ya Elimu ya Afya kwa Umma kutoka 
Wizara ya Afya, Dkt. Jonas Norman amesisiti-
za kwamba Wizara inaendelea kushirikiana 
na wadau mbalimbali katika kutoa elimu, 
hususani maeneo yanayokusanya watu 
wengi kama vyombo vya usafiri, na kuonge-
za kuwa ugonjwa huu haujafika nchini lakini 
ni muhimu elimu ikaendelea kutolewa ili 
tuwe tayari.

“Dalili za ugonjwa huo ni homa, kutokwa na 
vipele vyenye maji, uchovu wa mwili, 
maumivu ya mgongo kuvimba, mitoki ya 
mwili, maumivu ya misuli, na kuumwa 
kichwa. Pia ugonjwa huo unaweza 
kuambukizwa kutoka kwa mtu mmoja 

kwenda mwingine ni kupitia kujamiiana na 
mtu aliye na ugonjwa huo, kushikana 
mikono, kupiga/kupigwa busu na mtu 
mwenye ugonjwa pamoja na kukumbatia-
na” amesema Dkt Norman

Kwa upande wake Mkurugenzi Kitengo cha 
Mawasiliano na Mahusiano kwa Umma wa 
Mradi wa Mabasi yaendayo Haraka (DART), 
William Gatambii ameshukuru kwa kupewa 
mwongozo na Wizara ya Afya katika kutoa 
elimu ya afya kuhusu Mpox na wataendelea 
kutekeleza maelekezo yote ikiwemo kuhaki-
kisha vyombo vya kunawia mikono vinarud-
ishwa katika vituo vya abiria.

Wizara ya Afya inaendelea kutoa elimu kwa 
jamii ili kuendelea kuchukua tahadhari dhidi 
ya ugonjwa huu huku ikisisitiza wananchi 
kupiga simu bure kwenda namba 199 kwa 
msaada na elimu zaidi kuhusu ugonjwa wa 
Mpox.



SERIKALI KUBORESHA UTARATIBU WA LIKIZO YA UZAZI KWA 
WANAWAKE

Afya Habari 13

Na Domina Jacob
DODOMA

Serikali inaendelea na jitihada za kupunguza 
changamoto za unyonyeshaji kwa wanawake 
wenye mazingira magumu ya kunyonyesha 
watoto kutokana na matatizo ya kiafya kwa kufan-
ya marekebisho ya utaratibu wa likizo ya uzazi 
kwa wanawake wanaojifungua watoto ambao 
hawajatimiza muda wa kuzaliwa au wenye mata-
tizo makubwa ya kiafya.

Hayo yamesemwa Agosti 1, 2024 na Mkurugenzi 
Msaidizi Idara ya Tiba kutoka Wizara ya Afya, Dkt. 
Mwinyi Kondo wakati akimuwakilisha Waziri wa 
Afya, Mhe. Ummy Mwalimu, kwenye ufunguzi wa 
maadhimisho ya wiki ya unyonyeshaji duniani, 
yanayofanyika jijini Dodoma yanayoenda na kauli 
mbiu isemayo “Tatua Changamoto; Saidia Unyo-
nyeshaji wa Watoto kwa Wote”.

Dkt. Mwinyi amesema maboresho hayo yatasaid-
ia wanawake kupata muda wa kuwatunza vizuri 
watoto hao wenye matatizo na kupunguza hatari 
ya vifo kwa Watoto, pia yatasaidia kulinda ajira za 
wanawake ambao walikuwa wanapoteza ajira 
kutokana na kushindwa kurudi kazini baada ya 
likizo ya uzazi ya kawaida kumalizika.

“Natumia fursa hii kuwahimiza waajiri katika 
sekta za kiserikali, zisizo za kiserikali na jamii kwa 
ujumla kusaidia katika kutatua changamoto 
zinazowakabili wanawake iliwaweze kunyonye-

sha watoto na waajiri wahakikishe wanatenga 
sehemu maalum katika eneo la kazi kwaajili ya 
wafanyakazi wanawake wanaonyonyesha ili 
Watoto waweze kupata haki zao za kimsingi na 
kuwa na Afya na lishe bora”. Amesema Dkt. 
Mwinyi

Kwa upande wake Kamishna wa Kazi Msaidizi 
kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi Vijana na Watu 
wenye Ulemavu Bw. Andrew Ebron amesema 
Ofisi ya Waziri Mkuu ipo mstari wa mbele kuhaki-
kisha sheria zote zinafuatwa kwa mwanamke na 
kuhakikisha anapata likizo ya siku 84 kwa mwa-
namke aliejifungua mtoto mmoja na siku 100 kwa 
mwanamke aliejifungua mtoto zaidi ya mmoja

Awali akimkaribisha Mgeni Rasmi, Mkurugenzi 
Msaidizi Huduma za Lishe Bi. Neema Joshua 
ameeleza kuwa maadhimisho wiki ya unyonye-
shaji maziwa ya mama kwa watoto yalianzishwa 
na kusimamiwa na Shirika la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF) na Shirika la Afya Duniani (WHO) 
mwaka 1992 duniani kote kwa lengo la kuhakiki-
sha afya za watoto zinakuwa katika hali nzuri na 
lishe bora

“Tunakutana kila mwaka kwa ajili ya kukum-
bushana na kusisitizana lakini tunaangalia pia 
changamoto ambazo zipo na kuzitatua kwasaba-
bu changamoto bado zipo na zinahitaji kutatuli-
wa” Amesema Bi. Neema



Afya Habari 14

HAKIKISHENI MNATEKELEZA MAELEKEZO YA SERIKALI 
- DKT. JINGU
Na Abdulwaheed Madenge
DAR ES SALAAM

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. John 
Jingu amewataka Wakuu wa Hospitali za 
Kanda, Maalumu na za Taifa pamoja baadhi 
ya Wakurugenzi wa Wizara ya Afya kutekele-
za maelekezo ya serikali ya kuhakikisha 
mifumo ya TEHAMA inayotumika katika taa-
sisi inasomana na mifumo mingine ya Seri-
kali. 

Dkt. Jingu amesema hayo Agosti 2, 2024 
akiwa kwenye kikao na Wakuu wa Hospitali 
za Kanda, Maalumu na za Taifa pamoja 
baadhi ya Wakurugenzi wa Wizara ya Afya 
kikao kilichofanyika katika Ofisi ndogo za 
Wizara ya Afya (NIMR) Jijini Dar es Salaam, 

Amesema maelekezo hayo yanakuja kipindi 
ambapo serikali inazidi kusisitiza uboreshaji 
wa huduma za Afya na kuhakikisha huduma 
za Afya zinakuwa bora katika ngazi zote za 
Afya. 

Katika kutekeleza maelekezo haya, 
ameelekeza kwamba utekelezaji uende 

sambamba na utumiaji wa mfumo wa tiba 
mtandao ambao Serikali imeshauweka 
katika Hospitali za ngazi ya mikoa ili kubore-
sha huduma. 

Dkt Jingu ameongeza lengo ya jitihada zote 
za Serikali ni kupunguza adha za kupata 
huduma za kibingwa na ubingwa bobezi 
kwa wananchi, ambapo uimara wa mifumo 
hiyo utachangia kupunguza rufaa za nje ya 
nchi kwa watanzania. 

Kikao hicho pia kimehudhuriwa na Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. Grace 
Magembe, Mganga Mkuu wa Serikali Prof. 
Tumaini Nagu, Mkurugenzi wa Utawala na 
Rasilimali watu wizara ya Afya Issa Ng’imba, 
Mkurugenzi wa idara ya Tiba Dkt. Hamad 
Nyembea Mkurugenzi wa kitengo cha 
TEHAMA Wizara ya Afya Silvanus Ilomo 
Wizara ya Afya na baadhi ya wakurugenzi na 
Taasisi akiwemo Dkt. Peter Kisenge Mkuru-
genzi Taasisi ya Moyo ya Jakaya kikwete, 
Prof. Abel Makubi kutoka Hospitali ya Benja-
mini Mkapa na wengineo.



400 KUFANYIWA UPASUAJI WA MTOTO WA JICHO

Afya Habari 15

Na Aisha Swahibu
SONGWE

Watu zaidi ya 400, wanatarajiwa kufanyiwa 
upasuaji wa mtoto wa jicho mkoani Songwe 
na maeneo jirani ikiwa ni jitihada za Serikali 
kusogeza huduma za kibingwa na Ubingwa 
Bobezi karibu na wananchi. 

Huduma hiyo itakayotolewa Bure kwa muda 
wa Siku tano imeratibiwa na Wizara ya Afya, 
Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa Kushirikiana na 
Shirika la Hellen Keller. 

Hayo yameelezwa na Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Songwe Dkt. Ntufye 
Kapesa Agasti 5, 2024 wakati wa siku ya 
kwanza ya kambi ya huduma za matibabu 
ya upasuaji wa mtoto wa jicho katika Hospi-
tali ya wilaya hiyo. 

Wagonjwa wanatarajiwa kufanyiwa upasuaji 
wa mtoto wa jicho wametoka katika kata 
zote kumi na nane za Wilaya ya Songwe 
ambapo itadumu hadi Agosti 09,2024” 
amesema Dkt. Kapesa 

Wagonjwa waliofuatwa kwenye kata zao 
kwa kutumia wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii na usafiri bure, pia wanapokuwa hapa 

wao na ndugu zao watahudumiwa chakula 
bure na kurudishwa makwao, pia mpango 
huo utasaidia kuitangaza hospitali ya wiliya 
ya songwe kwani hospitali bado ni mpya” 
amesisiti Kapesa. 

Kwa upande wake Katibu Tawala wa wilaya 
ya Songwe, Godfrey Kawacha amesema 
jamii inafaidika na kufarijika kwa kupata 
huduma hiyo adimu kwa kuwa imewarahi-
sishia kupata matibabu hayo kwa urahisi na 
bila gharama yoyote. 

Bi. Pistina katumbi, Mkazi wa Kijiji cha mba-
gala mbuyuni, Wilaya yaSongwe, mkoa wa 
Songwe amesema amekuwa akisumbuliwa 
na hali ya kuto kuona kwa jicho lake moja 
kwa muda wa mwaka mmoja lakini kupitia 
kambi hiyo ameweza kufanyiwa matibabu 
bila gharama yoyote huku akimshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwasogezea huduma 
hiyo karibu. 

Awali Mganga mfawidhi mbali yakuelezea 
kambi itakavyokuwa ameishukuru serikali 
kwa kuendelea kutafuta wadau mbalimbali 
ili kuweza kutoa huduma za matibabu ya 
kibingwa kwa watanzania.
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TUMERIDHISHWA NA HUDUMA ZA AFYA KATIKA HOSPITALI 
YA RUFAA IRINGA

Afya Habari 16

Na Shaban Juma
IRINGA

Kamati ya Kudumu ya Afya na Masuala ya 
Ukimwi inayoongozwa na Kaimu Mwenyeki-
ti, Christine Mnzava, akiambatana na Naibu 
Waziri wa Afya, Dkt. Godwin Mollel na wa-
jumbe wake, imefanya ziara katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa kwa ajili ya kuan-
galia hali ya utoaji wa huduma za afya kwa 
wananchi. 

Ziara hiyo imefanyika Agosti 06, 2024 katika 
mkoa wa Iringa ambapo Mhe. Mnzava amei-
pongeza hospitali hiyo kwa jitihada kubwa za 
kuboresha huduma za afya na kutoa 
huduma bora wakati wote. 

Aidha, ameeleza kuridhishwa kwake na 
maendeleo yaliyopatikana na juhudi zinazo-
fanywa na watumishi wa hospitali katika 
kuhakikisha wananchi wanapata huduma 
bora za afya. 

“Nawapongeza kwa juhudi zenu za dhati 
katika kuboresha huduma za afya. Huduma 

zenu zimeendelea kuwa bora na zenye 
viwango vinavyokidhi mahitaji ya wananchi 
wetu,” amesema Mhe. Mnzava. 

Aidha, amewataka watumishi wa hospitali 
hiyo kuendelea kuishi katika miiko ya kazi na 
kujitoa kwa ufanisi katika utendaji wao wa 
kazi. Ameeleza kuwa nidhamu na kujituma 
ni nguzo muhimu katika kufanikisha utoaji 
wa huduma bora za afya. 

Naibu Waziri wa Afya, Dkt. Godwin Mollel, 
ameongeza kuwa Serikali itaendelea kutoa 
msaada na rasilimali muhimu ili kuhakikisha 
huduma za afya zinaendelea kuboreka 
katika hospitali hiyo na maeneo mengine 
nchini. 

Ziara hiyo imetoa fursa kwa wajumbe wa 
kamati kujionea hali halisi ya utoaji wa 
huduma za afya na kupokea taarifa za 
huduma za hospitali hiyo.
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HUDUMA NA ELIMU YA AFYA MAONESHO YA NANENANE 
DODOMA ZALETA FARAJA KWA WANANCHI

Afya Habari 17

!

Na. Domina Jacob
DODOMA

Wananchi kutoka maeneo mbalimbali wanao-
tembelea banda la Wizara ya Afya katika Mao-
nesho ya Wakulima na Wafugaji Kitaifa 
(Nanenane) Mkoani Dodoma, wamevutiwa na 
huduma zinazotolewa katika banda hilo.

Wakizungumza tarehe 7, Agosti, 2024 baada 
ya kutembelea banda la Wizara ya Afya 
kwenye maonesho ya nanenane Nzuguni Jijini 
Dodoma baadhi ya Wananchi hao akiwemo 
Jumanne Omary, Majaliwa Justine pamoja Bi. 
Yasinta Masaka wamesema huduma za Afya 
zinazotolewa katika banda la Wizara ya Afya 
zinavutia huku wakitoa wito kwa watu 
wengine kutumia fursa ya maonesho ya 
nanenane kupatahuduma za afya bila malipo.

"Huduma zao za afya ni nzuri sana hivyo nitoe 
wito kwa Wananchi wengine watumie fursa hii 
"amesema Jumanne Omary kutoka Homan-
yika Dodoma.

"Nimepima afya ya macho na kupewa ushauri 
mzuri na Watalaamu wa Afya tena kwa 
ukarimu mzuri mno niwasihi na wengine 

kuacha kulala nyumbani raha ya afya yako ni 
Banda la Wizara ya Afya"amesema Yasinta.

Ikumbukwe kuwa katika Banda la Wizara ya 
Afya huduma mbalimbali zinatolewa kuanzia 
Elimu ya Afya, Huduma za Uchunguzi wa Ma-
gonjwa, Chanjo dhidi ya Homa ya ini, Uviko 19, 
pamoja na Chanjo dhidi ya Saratani ya Mlango 
wa Shingo ya Kizazi kwa wanawake Katika 
dawati la elimu na uhamasishaji kuna wataa-
lam wa masuala ya Afya ya Akili, Lishe na Tiba 
Asili.

Kwenye dawati hili pia utapata elimu ya Ugon-
jwa wa Virusi vya UKIMWI pamoja na huduma 
za upimaji VVU, Elimu ya Ugonjwa wa Malaria 
pamoja na upimaji, Kifua Kikuu, na hapa tuna 
Maabara tembezi ambayo ina vifaa vya kisasa 
vya upimaji na wataalam wetu watakupima 
ewe mwananachi na kubaini endapo una 
maambukizi ya TB.

Huduma za uchunguzi wa awali wa Saratani ya 
Mlango wa Shingo ya Kizazi kwa wanawake, 
Saratani ya Matiti, Huduma za Uzazi wa 
Mpango njia zote zinapatikana.
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MAZINGIRA RAFIKI KWA WANAWAKE KUNYONYESHA 
MAENEO YA KAZI NI MUHIMU

Afya Habari 18

Na Cletus Sanga
DODOMA

Waajiri katika sekta rasmi na zisizo rasmi 
wamehimizwa kuwawekea mazingira rafiki 
wanawake wenye watoto ili waweze kunyo-
nyesha watoto wao katika maeneo yao ya 
kazi.

Hayo yamesemwa, Agosti 6, 2024, na Mkuru-
genzi Msaidizi wa Utawala na Rasilimali 
Watu kutoka Wizara ya Afya, Bi. Grace Shesh-
ua, wakati akifungua mkutano wa maafisa 
rasilimali watu na sheria kutoka taasisi na 
mashirika ya serikali kuhusu masuala ya 
unyonyeshaji maziwa kwa wamama mahali 
pa kazi.

“Lishe ya mtoto katika siku 1000, yaani tangu 
kutungwa kwa mimba hadi mtoto anapofiki-
sha umri wa miaka miwili, ndiyo msingi bora 
wa ukuaji wa mtoto kimwili na kiakili, 
amesema na kuongeza

"Madhara ya lishe duni, hasa udumavu, 
yanaathiri sana maendeleo ya rasilimali 
watu ya nchi hivyo ni muhimu kwa mtoto 
kunyonyeshwa maziwa ya mama pekee kwa 
miezi sita ya mwanzo na kuendelea kunyo-
nyeshwa huku akipatiwa chakula cha 

nyongeza hadi anapotimiza miaka miwili au 
zaidi,” amesisitiza Bi. Grace.

Aidha, Bi. Grace amesema unyonyeshaji 
maziwa ya mama ni njia bora na salama ya 
kulisha watoto na mojawapo ya uwekezaji 
muhimu wa gharama nafuu unaoweza kufa-
nyika kwa taifa lolote kwa mustakabali wa 
jamii bora kiuchumi na kijamii.

Kwa upande wake, Mratibu wa Kanda ya Kati 
wa TAWLA, Bi. Neema Mushi, amesema 
changamoto nyingine ni ukiukwaji wa haki 
za uzazi za wanawake wanaofanya kazi 
katika baadhi ya sekta rasmi na sekta zisizo 
rasmi. Hii inatokana na kukosekana kwa 
mazingira wezeshi katika mifumo ya kijamii 
ya kuwasidia wanawake waweze kuwanyo-
nyesha watoto wao ipasavyo.

Naye Bi. Grace Moshi, Afisa Lishe kutoka 
Wizara ya Afya, ameeleza umuhimu wa lishe 
bora kwa mama mjamzito na anayenyonye-
sha, akisisitiza kuwa maandalizi mapema ni 
muhimu ili kuepuka changamoto kama 
ukosefu wa maziwa ya kutosha. Alizungum-
zia pia kuhusu faida za maziwa ya mama 
kwa afya ya mtoto, na umuhimu wa mtoto 
kunyonya maziwa hayo kwa miezi sita bila 
kuongezewa vyakula vingine.
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BMH YATAKIWA KUTEGUA KITENDAWILI ILI IWE 
HOSPITALI YA TAIFA

Afya Habari 19

Na Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. John Jingu 
ameitaka Hospitali ya Kanda ya Kati ya Benjamini 
Mkapa kuendelea kuboresha zaidi hali ya utoaji 
na ubora wa huduma hususani zile za kibingwa 
na ubingwa bobezi ili iweze kupanda hadhi na 
kuwa Hospitali ya Taifa.

Dkt. Jingu ametoa kauli hiyo Agosti 9, 2024 
wakati wa Ziara yake iliyolenga kutembelea Hos-
pitali ya Benjamini Mkapa na kujionea utoaji wa 
huduma kwenye hospitali hiyo, ambapo akiwa 
hospitalini hapo amewasisitiza wataalamu hao 
kuona namna gani wanaboresha huduma ili 
kufikia hadhi ya Taifa.

“Hospitali ya Taifa kama mnavyofahamu kazi 
yake kubwa ni Kutoa huduma Bobezi na Ubora 
wa Huduma, sasa hapa tayari Mnahuduma za 
kutosha, Lazima tupambane usiku na mchana ili 
hospitali hii ipande hadhi na kuwa hospitali ya 
Taifa, amesema Dkt. Jingu na kuongeza 

"BMH ni hospitali kubwa katika makao makuu ya 
nchi, katika hospital ya taifa ili iweze kutoa 
huduma zinazotakiwa kwa mazingira haya ya 
Makao Makuu ya Nchi, sasa lazima tuwe kituo 
ambacho kitaweza kukidhi mahitaji ya kitaifa 

zaidi na kutoa huduma hizo” amesisit8za Dkt. 
Jingu.

Dkt. Jingu Amesema njia pekee itakayo iwezesha 
Hospitali hiyo kupata hadhi ya Taifa ni wataala-
mu wa Hospitali kuziimarisha zaidi huduma 
mbalimbali inazotoa hususani zile za kibingwa 
na ubingwa bobezi.

“Lazima tuone namna gani tunaboresha zaidi 
huduma zetu katika Hospitali ya Benjamini 
Mkapa na naona tayari mmeshaonyesha jitihada, 
hapa kuna huduma za kibingwa na ubingwa 
bobezi, tayari mna huduma kama 20 ukiacha zile 
nane ambazo ni Bobezi” amesema Dkt. Jingu.

“Kwa kuzingatia kuwa sisi ni watu wa familia 
moja, Kuna faida za Mashirikiano nazo ni nyingi 
ikiwemo wanafunzi wanaotoka Chuo kikuu cha 
Dodoma watapata sehemu sahihi za kujifunzia 
na bahati nzuri tatari mnawapa nafasi, na 
mwisho wa siku kama nchi tutanufaika maamuzi 
na tutapata watu ambao wameiva” Amesema 
Dkt. Jingu.

Akiwa hapo Dkt. Jingu pia ametembelea mradi 
wa ujenzi wa kituo cha Kansa Mradi wenye tha-
mani ya Shilingi Bilioni 28 ambapo pia amemta-
ka Mhandisi wa mradi huo kuhakikisha unakami-
lika kwa wakati bila kuthiri ubora wa Mradi huo.
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WAANDISHI WA HABARI WAJENGEWA UWEZO JUU YA 
UNYONYESHAJI WA MAZIWA YA MAMA KWA MTOTO

Afya Habari 20

Na. Aisha Swahibu
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imeendelea 
kutoa elimu kwa wananchi kuhusu unyo-
nyeshaji wa maziwa ya mama kwa mtoto, 
lengo likiwa kuboresha afya ya watoto na 
akina mama. 

Hayo yamesemwa Agosti 5, 2024 na Bi. 
Grace Moshi, Afisa Lishe kutoka Wizara ya 
Afya, wakati akitoa mafunzo kwa waandishi 
wa habari kuhusu umuhimu wa unyonye-
shaji wa maziwa ya mama. Mafunzo haya 
yamefanyika jijini Dodoma na yanafuata 
kauli mbiu isemayo "Tatua Changamoto; 
Saidia Unyonyeshaji wa Watoto kwa Wote." 

Bi. Grace ameeleza umuhimu wa lishe bora 
kwa mama mjamzito na anayenyonyesha, 
akisisitiza kuwa maandalizi mapema ni 
muhimu ili kuepuka changamoto kama 
ukosefu wa maziwa ya kutosha. Alizungum-
zia pia kuhusu faida za maziwa ya mama 
kwa afya ya mtoto, na umuhimu wa mtoto 
kunyonya maziwa hayo kwa miezi sita bila 
kuongezewa vyakula vingine. 

Kwa upande wake, Bi. Elieth Deogratias, 
Afisa Lishe mwingine, ameongeza kuwa 
maziwa ya mama yanafaa zaidi kwa 
umeng'enywaji kwa mtoto mchanga kuliko 
maziwa ya wanyama. Amehimiza umuhimu 
wa mtoto kunyonya kwa kuhakikisha ame-
kamata sehemu yote nyeusi ya nyonyo la 
mama, ili kuepuka maumivu kwa mama na 
gesi tumboni kwa mtoto. 

Bw. Japhet Msoba, Afisa Lishe mwingine, 
amekanusha dhana potofu kwamba 
maziwa ya mama yanachacha, akisisitiza 
kuwa hakuna haja ya kuosha matiti mara 
kwa mara, kwani inaweza kusababisha 
michubuko kwa mama au mtoto anaponyo-
nya. 

Kwa upande wake, Bw. Paul Mabeja kutoka 
Nipashe ameishukuru Wizara ya Afya kwa 
ajili ya mafunzo haya, akisema kuwa yata-
wasaidia sana katika kufikisha ujumbe kwa 
wananchi kwa usahihi na kwa wakati mua-
faka. Ameongeza kuwa mafunzo haya 
yataimarisha uwezo wa vyombo vya habari 
katika kutoa taarifa sahihi kuhusu masuala 
ya afya, hivyo kuchangia kuboresha afya ya 
jamii kwa ujumla.



AFYA WAMALIZA NANE NANE 2024 KWA KISHINDO, 
WAHUDUMIA WANANCHI ZAIDI YA 14,000

Afya Habari 21

Na Atley Kuni
DODOMA

Wizara ya Afya imekuwa moja ya Wizara iliyo-
fanya vizuri kwenye Maonesho ya Nanenane 
2024 kwa kuhudumia wananchi zaidi 14,000 
waliojitokeza katika Mabanda ya wizara hiyo 
na taasisi zake na kutwaa tuzo ya mshindi wa 
tatu wa Wizara Mtambuka zilizofanya vizuri 
wakati wote wa Maonesho. 

Kwa mujibu wa takwimu zinaonesha mara 
baada yakukamilika kwa Maonesho hayo 
wingi wa wananchi walijitokeza walifika 
kupata chanjo ya Homa ya Ini wakiwepo 527 
walipata chanjo aidha waliogundulika na 
Homa ya ini wapatao 53 walipewa rufani kwa 
ajili matibabu kabla yakupatiwa chanjo hiyo. 

“Wananchi elfu 13077 wajitokeza, na wengine 
kupatiwa mipira ya kiume (Condom) zipatazo 
2937 ziligawiwa kwa wananchi. 

Kwa upande wa shinikizo la damu waliopima 
walikuwa elfu 5000 huku, 1663 walifanikiwa 
kupima Kifua Kikuu na waliogundulika na 
maambukizi walikuwa wawili ambao wote 
wameanzishiwa matibabu ya dawa. 

Kwa upande wa waliojitokeza kupata elimu 
ya uzazi wa mpango walikuwa wananchi 260 
na baadhi ya njia za uzazi walizo shauriwa ni 
ni pamoja na sindano, vidonge, vipandikizi, 
condom na kitanzi/lupu. 

Huduma zilizotolewa katika muda wa siku 
zote kumi ni pamoja na Uchunguzi wa 
saratani ya shingo ya kizazi, Elimu ya afya na 
ugawaji vipeperushi, uchunguzi wa Kifua 
kikuu (TB), Elimu ya uzazi wa mpango , 
upimaji wa maambukizi ya virusi vya 
UKIMWI, Elimu na uchunguzi juu ya afya ya 
Akili, upimaji wa shinikizo la damu pamoja na 
upimaji na ugawaji wa chanjo ya Homa ya Ini 
na Uviko 19 na pamoja na elimu juu ya Tiba 
asili na tiba lishe 

Afisa Habari Mwandamizi kutoka Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini wa Wizara ya Afya 
Atley Kuni, amesema kuwa Banda la Wizara 
ya Afya katika maonesho hayo zilikuwepo pia 
Taasisi zilizochini ya Wizara ambazo ni taasisi 
ya Muhimbili Orthopedic Institute, Hospitali 
ya Benjamin Mkapa Mamlaka ya vifaa Tiba na 
dawa TMDA, NHIF, Baraza la Uuguzi na 
Ukunga TNMC, pamoja na Ofisi ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali



BILIONI 561 KUSHUGHULIKIA CHANGAMOTO UZALISHAJI 
BIDHAA ZA AFYA

Afya Habari 22

Na Hassan Kimweri
DODOMA

Mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya Afya na 
masuala ya UKIMWI Mhe. Elibariki Kingu am-
eishauri Wizara ya Afya kuendelea kuisimamia 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) kwa kuipatia mtaji 
wa Bilioni 561.5 ili kukabiliana na changamoto 
za uzalishaji na uendelezaji wa viwanda vya 
dawa, vifaa na vifaa tiba ili kurahisisha upatika-
naji wa bidhaa hizo kwa wananchi. 

Mhe. Kingu amesema hayo Agosti 20, 2024 
kwenye kikao cha kamati ya kudumu ya Bunge 
ya Afya na masuala ya UKIMWI baada ya 
Wizara ya Afya kuwasilisha taarifa ya utendaji 
wa Bohari Kuu ya Dawa (MSD) pamoja na taari-
fa ya mikakati ya kukabiliana na changamoto 
ya Afya ya Akili nchini.

 “Viwanda vya dawa, vifaa na vifaa tiba vinataki-
wa kuendelezwa kwa kupatiwa mtaji wa kuto-
sha ili kukabiliana na changamoto kama vile 
gharama kubwa za nishati pamoja na rasilimali 
watu.” Amasema Mhe. Kingu

Kwa upande wake Waziri wa Afya Mhe. Jenista 
Mhagama amesema Serikali kupitia Wizara ya 
Afya imepokea maelekezo ya kamati na Wizara 
imejipanga kupunguza gharama za uzalishaji 
katika viwanda vya dawa, vifaa na vifaa tiba ili 
kuongeza uzalishaji wa bidhaa nyingi zenye 

ubora pamoja na kuboresha huduma za afya 

“Gharama za uzalishaji wa dawa, vifaa na vifaa 
tiba zimekua kubwa kutokana na ongezeko la 
Nishati za uzalishaji pamoja na rasilimali watu, 
hivyo kuwa na mbinu mbadala katika kupun-
guza gharama hizo ikiwa ni pamoja na 
kutumia gesi katika uzalishaji pamoja na vifaa 
saidizi.” Amesema Waziri Mhagama 

Katika hatua nyingine Waziri Mhagama 
amesema, Serikali imerudisha Diploma ya 
Uuguzi ya Afya ya Akili pamoja na 'Clinical 
Offices' ambayo itaongeza ufanishi kwa utoaji 
wa huduma kwa wagonjwa wa Afya ya Akili 
maana changamoto hii imekua ikiongezeka 
kutokana na mtindo wa maisha.

Awali Wakati akiwasilisha taarifa ya mikakati ya 
kukabiliana na changamoto ya Afya ya Akili, 
Mkururenzi Msaidizi wa Magonjwa Yasiyoam-
bukiza Dkt. Omari Ubuguyu amesema Serikali 
imewezesha ujenzi na ukarabati wa majengo 
ya kliniki za methadone Zaidi ya 16 zenye gha-
rama zaidi ya Bilioni 5.  

"Hospitali Taifa ya Afya ya Akili Mirembe 
imewezeshwa kupata Zaidi ya shilingi Bilioni 4 
katika kipindi cha miaka 5 iliyopita ili kuweza 
kuimarisha miundombinu ya kutolea huduma 
katika hospitali hiyo." Amesema Dkt. Ubuguy-
us
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TIBA ASILI KEMEENI VITENDO VYA UKATILI

Afya Habari 23

Na Atley Kuni
MWANZA

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Mhe. Saidi 
Mtanda amewataka watoa huduma za afya 
kwa njia ya tiba asili nchini kushirikiana na 
serikali kukemea na kutokomeza vitendo 
vya ukatili ndani ya jamii.

Mtanda ametoa kauli hiyo Agosti 28,2024 
wakati akifungua Juma la Tiba asili na 
maadhimisho ya tiba asili kwa Mwafrika yan-
ayofanyika kwenye viwanja vya Furahisha 
Manispaa ya Ilemela mkoani Mwanza.

"Ninyi Waganga wa Tiba asili mnamchango 
mkubwa katika kuimarisha afya za watanza-
nia, hivyo tukiunganisha nguvu baina ya 
dawa zenu na zile za hospitalini wananchi 
watastawi kwakuwa na afya njema." Amese-
ma Mhe. Mtanda na kuongeza

"Ni rai yangu, sisi wote tuungane kutokome-
za vitendo vya ukatili wa mauwaji ya Albino 
na watoto ambayo yamekuwa yakiripotiwa 
hivi karibuni" amesisitiza Mtanda

Mkuu wa Mkoa Mtanda, ametumia fursa 
hiyo kuwataka waganga wa tiba asili wote 
kujisajili kwenye baraza la tiba asili na 
mbadala na kuhuisha leseni zao kila mwaka 

ili kuepuka kukumbwa na mkono sheria.

"Mimi ninaamini tiba hizi za asili zinapobore-
shwa zinafanya kazi sawa na tiba hizi za 
kawaida na ndio maana Watanzania zaidi ya 
asilimia 60 nchini wanatumia tiba hizi na zin-
awasaidia, wote tunatambua kwamba tiba 
asili na tiba mbadala zimekuwa na mchango 
mkubwa kwa wananchi na ofisi ya mkuu wa 
mkoa kupitia idara ya afya "Amesema Mhe. 
mtanda

Kwa upande wake Mwenyekiti msaidizi 
baraza la tiba asili na mbadala nchini Dkt. 
Elizabeth Lema amesema waganga wa tiba 
hizo wametoka kwenye mfumo wa kufanya 
kazi zao kienyeji na sasa wanafanya kisasa 
na wakati mwengine wanatoa huduma 
jumuishi na wataalamu kutoka hospitali za 
kawaida ambao wanakiri kwamba tiba za 
asili zinamsaada mkubwa katika kutibu ma-
gonjwa mbalimbali.

Naye Msajiri wa baraza la tiba asili na mbada-
la Martin Mgogwa amebainisha kuwa baraza 
hilo pamoja na kuwasajiri linasimamia, kuth-
ibiti na kuendeleza tiba asili nchini kwa 
kuhakikisha kila anayetoa huduma za tiba 
asili anasajiriwa pamoja na kuhuisha leseni 
kila mwaka katika eneo lake.
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TUENDELEE NA MIKAKATI YA KUZUIA MAGONJWA YA 
MLIPUKO KWA CHANJO

Afya Habari 24

Na Hassan Kimweri
Brazzaville, Congo

Rais wa Congo Brazzaville, Mhe. Denis 
Sassou Ng'uesso amesisitiza umuhimu wa 
kuendelea na mikakati ya kuzuia magonjwa 
ya milipuko kwa kutumia chanjo kwa kuwa 
magonjwa hayo hutokea wakati wowote. 

Rais Ng'uesso amesema hayo Agosti 26, 
2024 wakati akifungua Mkutano wa Afya wa 
74 wa Shirika la Afya Duniani (WHO) Kanda 
ya Afrika uliowakutanisha Mawaziri kutoka 
katika nchi hizo. 

"Nchi wanachama bado inakabiliana na ma-
gonjwa, majanga na matukio mbalimbali 
ambayo yanahitaji nguvu ya pamoja, tuen-
delee kuweka mikakati ya Afya ya Msingi ili 
kukabiliana na majanga haya." Amesema 
Rais Ng'uesso

Amesema, magonjwa hayo mengi ya mlipu-
ko yanatokana na Mabadiliko ya Tabia Nchi 
ambayo yanahitaji nguvu ya pamoja kwa 
usalama wa mazingira yetu na usalama wa 
binadamu kwa ujumla. 

Kwa upande wake Waziri wa Afya Tanzania 
Mhe. Jenista Mhagama wakati akichangia 

mada katika mkutano huo amesema Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inath-
amini usaidizi wa WHO katika kupambana 
na magonjwa yanayozuilika kwa chanjo. 
Amesema, pamoja na maandalizi ya dharu-
ra, Serikali ya Tanzania inatoa shukrani za 
dhati kwa 'Regional Director' na WHO 
ambapo kwa pamoja inawezekana kujenga 
Afrika yenye ustahimilivu zaidi.

"Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia tunampongeza Mkurugenzi kwa uongo-
zi na kuipongeza kwa kuongoza vizuri Afrika 
katika 'International Health Regulations' 
(IHR) na tunatazamia kukamilishwa kwa 
mkataba wa janga hili." Amesema Waziri 
Mhagama

Nae, Waziri wa Afya Congo Brazzaville, Mhe. 
Gilbert Mokoki amesisitiza nchi wanachama 
kuweka kipaumbele cha fedha za kusaidia 
Shirika la Afya Duniani kupitia Programu ya 
14 ya Shirika hilo. 

"Tuweke mikakati ya pamoja ya kukabiliana 
na magonjwa ya mlipuko ikiwemo ugonjwa 
wa MPOX ili kuwa na Afya kwa wote." 
Amesema Waziri Mokoki



DKT. MOLLEL AWAPONGEZA NTLP, NASHCOP KWA 
KUTEKELEZA MAJUKUMU YAO KWA WELEDI

Afya Habari 25

Na Majid abdulkarim 
DODOMA

Naibu Waziri wa Afya Mhe. Godwin Mollel 
tarehe 27 Agosti, 2024 amekutana na wa-
tumishi wa Programu kutoka Mpango wa 
Taifa wa Kifua Kikuu na Ukoma (NTLP) 
pamoja na Mpango wa Taifa wa Kudhibiti 
UKIMWI, Magonjwa ya Ngono na Homa ya Ini 
(NASHCoP) katika ofisi za Wizara ya Afya 
zilizopo kilimani jijini Dodoma. 

Akiwa katika kikao kazi hicho ambacho Dkt. 
Mollel aliambatana na Naibu Katibu Mkuu 
Bw. Ismail Rumatila na Kaimu Mganga Mkuu 
wa Serikali Dkt, Ahmed Makuwani ame-
wapongeza watumishi wa Programu hizo 
chini ya Mkuu wa Programu Dkt. Catherine 
Joachim kwa kutekeleza vizuri shughuli za 
kupambana na magonjwa hayo nchini. 

Pia Dkt.Mollel, amewataka watumishi wa 
Programu kuendelea kushirikiana na kufan-
ya kazi kwa weledi mkubwa ili kuleta tija na 
ufanisi katika kufikia malengo ya nchi ya 
kutokomeza magonjwa hayo. 

Kikao hicho kiliitishwa kwa lengo la kupokea 
taarifa za utekelezaji na kujadili mambo 
mbalimbali yanayohusu udhibiti wa magon-
jwa hayo nchini. 

Aidha, Naibu Katibu Mkuu Bw. Rumatila 
amewapongeza watumishi wa Programu 
hizo kwa kuwa na jitihada za kupambana na 
magonjwa hayo pamoja na kuwataka wa-
tumishi hao kuongeza kasi katika kuwatafu-
ta wagonjwa wanaokosekana na kuwaweka 
kwenye matibabu ili kuzuia kuenea kwa ma-
gonjwa haya katika jamii. 

Kwa upande wake Dkt. Catherine Joachimu 
amewashukuru viongozi hao kwa kutenga 
muda na kukutana na watumishi wa Pro-
gramu hizo hatua ambayo itaongeza hamasa 
na chachu kwa watumishi katika kutekeleza 
mikakati ya nchi ya Kutokomeza magonjwa 
hayo ifikapo mwaka 2030.
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TANZANIA YAUNGA MKONO MKAKATI WA KIKANDA WA 
USALAMA WA AFYA NA DHARURA (2022-2030)

Afya Habari 26

Na Hassan Kimweri
Brazzaville, Congo

Tanzania inaunga mkono mkakati wa kikanda 
wa usalama wa afya na dharura kwa kipindi 
cha 2022–2030 kupitia hatua za utekelezaji wa 
miradi muhimu, kuanzisha mpango wa wafa-
nyakazi wa afya ya jamii ulio jumuishi na 
kuratibiwa, na kupanga kwa ajili ya kurejesha 
na kuimarisha mifumo ya afya iliyoathiriwa na 
janga la COVID-19.
 
Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama amese-
ma hayo Agosti 28, 2024 wakati akitoa taarifa 
ya Tanzania kwenye ajenda ya kipengeke cha 
12 kwenye kikao cha 74 cha Shirika la Afya 
Duniani (WHO-AFRO) ambacho kinajadii 
mbinu bunifu za kuimarisha muundo wa 
Kimataifa wa maandalizi na mwitikio wa 
dharura za kiafya katika Kanda ya Afrika ya 
WHO.

"Mheshimiwa Mwenyekiti, Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania inaunga mkono na 
inatambua taarifa zilizotolewa na inapongeza 
Shirika la Afya Duniani (WHO) kwa mafanikio 
yake bunifu katika kuimarisha maandalizi na 
mwitikio wa dharura za kiafya katika Kanda ya 
Afrika ambapo inakadiriwa kuwa na matukio 
102 kila mwaka." Amesema Waziri Mhagama 
Waziri Mhagama amesema, kwa kuendana na 
mkakati huo, Tanzania imepiga hatua kubwa 

katika kuboresha uwezo wa kugundua, kuji-
andaa, na kuitikia dharura za kiafya (EPR) 
ambapo amependekeza zichukuliwe jitihada 
za kuanzisha, kuhamasisha, na kutetea ma-
tumizi ya vituo vya umahiri na vituo vya maan-
dalizi na mwitikio wa dharura katika Kanda 
ndogo wakati wa dharura za kiafya. 

"Hili limeonyeshwa na ufanisi wetu katika 
kushughulikia mlipuko wa 'Marburg Virus Dis-
ease' mwaka 2023 na matokeo chanya ya tath-
mini ya pamoja ya nje ya pili (JEE) iliyofanyika 
mwezi Agosti 2023." Amesema Waziri Mhag-
ama

Aidha, Waziri Mhagama amesema, kutokana 
na ongezeko la mara kwa mara na ugumu wa 
dharura, Tanzania inahimiza WHO kuendelea 
kutoa msaada wa kimkakati na kiutendaji ili 
kuimarisha ushirikiano wa kikanda katika 
tathmini za hatari za mipakani, ufuatiliaji, uja-
susi wa magonjwa, pamoja na usambazaji wa 
taarifa kwa wakati. 

"Pia tunaiomba WHO kuhamasisha usaidizi 
wa washirika na kuhimiza ufadhili wa ndani ili 
kukabiliana na changamoto za rasilimali kwa 
miradi muhimu na operesheni za mwitikio." 
Amesema Waziri Mhagama
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