
 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

KANUSHO LA CHAPISHO LENYE TAKWIMU ZISIZO SAHIHI  
JUU YA MAAMBUKIZI YA VVU NCHINI 

 
Agosti 23, 2024 – Dodoma. 
 
Wizara ya Afya imebaini kuwepo kwa chapisho potofu linaloitwa “Sexual Behaviors and HIV 
Status: A Population-Based Study among Youths and Adults in Tanzania" lililochapishwa na 
mhariri wa jarida la ‘Journal of Infectious Disease and Epidemiology Volume 7 | Issue 8’ 
 
DOI:10.23937/2474-3658/1510224 la mwaka 2021 linalosambazwa katika mitandao ya kijamii.  
 
 
Chapisho hilo limetoa takwimu za uongo kuhusu 
kiwango cha maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi 
nchini Tanzania kuwa ni 80%. 
 
Waandaaji wa chapisho hilo hawajawahi kufanya tafiti 
nchini Tanzania na wamekiuka miiko na taratibu za 
mawasilisho ya kisayansi, ambayo yanawalazimu 
kufanya ushirikishwaji wa wanasayansi wa nchi husika 
wanapoandaa na kuchapisha mawasilisho ya 
kisayansi. 
 
Taarifa sahihi za kitafiti kwa kipindi tajwa kwenye 
chapisho la Bwana Adaralegde na wenzake 
lilionyesha kuwa kiwango cha maambukizi ya VVU 
kilikuwa asilimia 4.9 tu. Aidha, kiwango cha 
maambukizi kimeshukia zaidi hadi kufikia asilimia 
4.4% mwaka 2022 – 2023. 



 

 

 
Wizara imechukua hatua kwa kuwaandikia na kuwataka waandaji wa chapisho hilo kufuta andiko 
hilo (article retraction). Aidha Wizara imewasiliana na Uongozi wa Chuo Kikuu cha Afya 
Connecticut, Marekani juu ya upotoshaji huu uliofanywa na mwanasayansi ambaye ni mwajiriwa 
wao. 
 
Tunapenda kuwakumbusha wanasayansi, watafiti pamoja na wadau wa Sekta ya Afya juu ya 
umuhimu wa kuzingatia miongozo ya maadili ya tafiti (Code of research ethics) pamoja na 
kuongeza umakini katika uandishi ili kuepusha upotoshaji kama huu unaoweza kuzua taharuki 
katika jamii. Aidha, Nchi yetu ina Sheria na taratibu zinazo ongoza uchapishaji wa matokeo ya 
tafiti ambayo ni vema kuzingatiwa. Wanasayansi wanakumbushwa kutumia majarida rasmi ya 
kitaaluma na kuepuka majarida na wahariri wasio na weledi (Predatory Journals) katika kufanya 
rejea ya taarifa mbalimbali za kitafiti. 
 
Kupata taarifa sahihi za ushamiri wa VVU nchini, tembelea tovuti ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
ambaye ni mtoaji wa taarifa rasmi za nchi kwenye mausala ya takwimu za nchi. Tembelea 
machapisho yafuatayo kwa taarifa zaidi https://www.nbs.go.tz/nbs/takwimu/this2016-
17/THIS_2016-2017_Final_Report.pdf pamoja na https://www.nbs.go.tz/nbs/takwimu/this2016-
17/Tanzania_SummarySheet_English.pdf 
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