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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
WIZARA YA AFYA 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UGONJWA WA MPOX 
 

Tarehe 19 Agosti, 2024. 
Ndugu wananchi, mnamo tarehe 17 Agosti, 2024, Wizara ya Afya ilitoa taarifa kwa Umma 
kuhusu Ugonjwa wa Mpox kufuatia kuongezeka kwa visa duniani ikiwemo baadhi ya nchi 
za Afrika Mashariki na kuujulisha umma uchukue tahadhari ili kuhakikisha ugonjwa huu 
hauingii nchini.   

 
Ndugu wananchi, kwa mujibu wa taarifa za Shirika la Afya Duniani (WHO), ugonjwa wa 
Mpox umeendelea kuenea katika nchi mbalimbali duniani.  Kwa takwimu za kipindi cha 
tarehe 1 Januari 2022 hadi 30 Juni 2024, jumla ya wagonjwa 99,176 wamethibitika kuwa 
na Mpox katika nchi 116 duniani ambapo watu 208 sawa na asilimia 0.2 walipoteza 
maisha kwa sababu ya ugonjwa huu. Kati, ya visa vyote duniani, bara la Afrika 
limethibitisha visa 4,232 sawa na asilimia 4.3 ya wagonjwa wote duniani. Mabara 
yanayoongoza kuwa na visa vingi ni Amerika ya Kaskazini na Kusini yakiwa na visa 
62,904 sawa na asilimia 63.4 yakifuatiwa na Bara la Ulaya lenye visa 27,529, sawa na 
asilimia 27.8 ya visa vyote duniani.  

 

Ndugu Wananchi, napenda kuwajulisha kuwa, mpaka sasa hakuna mgonjwa yeyote 
aliyethibitika kuwa na maambukizi ya Mpox nchini. Wizara ya Afya inaendelea 
kuchukua hatua zifuatazo kuzuia ugonjwa wa Mpox kuingia nchini: 

i. Kuimarisha uchunguzi kwa wasafiri kupitia huduma za Afya Mipakani ikiwemo 
bandari, nchi kavu na viwanja vya ndege, ili kubaini wasafiri wenye viashiria na 
dalili za ugonjwa huu na kuchukua hatua stahiki.  

ii. Kufuatilia katika jamii mtu yeyote mwenye viashiria au dalili za ugonjwa huu ili 
kumhudumia kwa haraka na kupunguza kusambaa kwa maambukizi endapo 
ugonjwa utaingia nchini. 

iii. Kwa kushirikiana na Timu za Afya za Mikoa, Halmashauri, watoa huduma ngazi ya 
jamii na katika vituo vya kutolea huduma za afya, tumeimarisha utayari katika vituo 



2 
 

vya kutolea huduma za afya, maabara za uchunguzi, upatikanaji wa dawa, vifaa 
kinga na tiba ili kutoa huduma stahiki endapo ugonjwa utaingia nchini. 

iv. Kutoa elimu kwa njia mbalimbali ikiwemo Televisheni, Radio na Vipeperushi katika 
mitandao ya kijamii na kuujulisha umma juu ya mwenendo wa ugonjwa huu ili 
kuchukua hatua stahiki. 

 

Ndugu Wananchi, ni wajibu wa kila mmoja kuchukua hatua za tahadhari ili nchi 
iendelee kuwa salama. Hivyo, naomba kila mmoja aendelee kuzingatia yafuatayo: 

i. Kuwahi katika vituo vya kutolea huduma za afya unapoona dalili za ugonjwa 
wa Mpox. Mfano, homa inayoambatana na vipele kwenye sehemu za mwili, 
kuchoka na kuvimba mtoki. 

ii. Kutoa taarifa za watu wenye viashiria au dalili za ugonjwa wa Mpox kwa 
kupiga bure namba 199 kwa ajili ya kupata huduma. 

iii. Kuepuka kugusana kwa njia ya kusalimiana kwa kupeana mikono, kukumbatiana, 
kujamiiana na mtu mwenye dalili za Mpox au kugusa majimaji ya mgonjwa wa 
Mpox. 

iv. Kunawa mikono kila mara kwa maji tiririka na sabuni au kutumia vitakasa mikono. 
Katika hili nitoe wito kwa maeneo ya umma, kaya na taasisi mbalimbali ikiwemo 
shule, vyuo na vituo vya kutolea huduma za afya kuhakikisha kunakuwa na vifaa 
vya kunawia mikono vyenye maji tiririka na sabuni ili kurahisisha unawaji wa 
mikono. 

v. Kusafisha na kutakasa vyombo vilivyotumika na mtu mwenye dalili za Mpox 
pamoja na maeneo yote yanayoguswa mara kwa mara kwa kutumia sabuni au 
Klorini (mfano Jik).  

vi. Epuka kula au kugusa mizoga au wanyama ambao wanaweza kuwa na 
maambukizi. 

vii. Vilevile, vaa barakoa kwa tahadhari iwapo itabidi kukaa na kuongea kwa karibu na 
mtu mwenye dalili za Mpox.  

 
Ndugu wananchi, napenda kuwatoa hofu kuwa bado nchi iko salama. Hivyo, natoa wito 
kwa wataalam wa afya nchini na jamii kwa ujumla kushirikiana kuhakikisha nchi yetu 
inabaki kuwa salama.  
 
Asante kwa kunisikiliza. 
 
 
Imetolewa na:   Jenista Mhagama (Mb) 
                            WAZIRI WA AFYA 
          19 Agosti, 2024 


