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Afya Habari 2

Na. Majid Abdulkarim
KATAVI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amesema Seri-
kali inaendeleza jitihada za kusogeza huduma 
za Afya karibu na wananchi kwa kuboresha 
miundombinu ya kutolea huduma kuanzia 
ngazi ya msingi ili kuimarisha huduma za Afya 
nchini.

Rais Samia amesema hayo Julai 14, 2024 
Mkoani Katavi alipotembelea Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa huo ili kujionea hali ya utoaji wa 
huduma na maendeleo ya miradi ya ujenzi.
Rais Samia amesema Serikali tayari ime-
shapeleka fedha za ujenzi wa awamu ya pili ya 
Hospitali hiyo pia inatazamiwa kuongeza vifaa 
vya huduma za kibingwa.

“Hizi ni jitihada za Serikali kusogeza huduma za 
afya karibu sana na wananchi, ambapo ndani 
ya mkoa huu wa Katavi tumefanya kazi ya 
kuongeza vituo vya Afya, Hospitali za wilaya, 
kata hadi kule chini kwenye zahanati. Kwahiyo 
lengo ni kusogeza huduma za Afya karibu na 
Wananchi". Amesema Rais Samia na kuongeza.
"Hospitali kama hizi tulizoea kuzisikia huko Dar 
es salaam Mwanza na Arusha lakini leo hospi-
tali hii ipo Katavi, nimekwenda kuangalia Wodi 
ya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati nimeo-
na huduma iliyopo pale ni sawa na huduma 
iliyopo Dar es salaam Wodi ya watoto ambao 
hawakutimiza miezi 9, Mashine za kisasa na 
wataalamu wapo”. Amesisitiza Rais Samia.

Rais Samia ameongeza kuwa Serikali itaende-
lea kuimarisha Hospitali hiyo kwa ujenzi wa 
awamu ya pili na ya tatu kwa kujenga majengo 
mengine zaidi ya kutolea huduma.

“Kinachotumika sasa ni awamu ya kwanza ya 
Ujenzi wa hospitali hii lakini kuna awamu ya pili 
na awamu ya tatu kama inavyooneshwa 
kwenye ramani, fedha za ujenzi wa awamu ya 
pili tayari zimeshafika kwahiyo Hospitali hii 
itaendeleza ujenzi kujenga majengo mawili 
zaidi ya kutolea huduma na tutaendeleza 
ikamilike kama ilivyo kusudiwa kwenye 
Ramani”. Amefafanua Rais Samia.

Rais Samia pia ametumia fursa hiyo kuwasihi 
wananchi wa Mkoa wa Katavi na Tanzania kwa 
ujumla kujiunga na Mfuko wa bima ya Afya kwa 
wote. 

“Niwaombe sana watakapokuja Mfuko wa bima 
kwa Afya, Kila Mwananchi anunue bima yake 
na familia yake mara moja kwa mwaka, unatibi-
wa na familia yako mwaka mzima. Tusaidieni 
kununua Bima za Afya ili tuweze kujenga na 
kutoa huduma zaidi katika mahospitali ya aina 
hii lakini hata hospitali zetu za mikoa na Wilaya 
na zile za kata kule chini, niwaombe sana twen-
deni tukaunge kono huduma hizi za Bima ya 
Afya ili Afya ya Mtanzania iweze kuimarika na 
kusambaa kwa kila mtanzania aweze kun-
ufaika”. Amesema Rais Samia.



KATAVI RRH YAMKOSHA RAIS SAMIA KWA USAFI

Afya Habari 3

Na. Majid Abdulkarim
KATAVI

Rais wa Jamahuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amepongeza 
utendaji kazi wa Menejimeti ya Hospitali ya 
Rufaa ya mkoa wa Katavi kwa usafi uliopo Hospi-
talini hapo.
Akizungumza Julai 14,2024 wakati wa ziara yake 
ya ukaguzi wa Hospitali hiyo, Rais Samia amese-
ma alichokiona katika Hospitali hiyo ni suala la 
kuigwa mfano kwa hospitali zingine nchini

"Ndugu zangu nimesimama kuelezea furaha 
yangu nimefika kukagua Hospitali na kuona 
inavyoendelea starehe yangu ni nilichokiona 
hapa ndani hakina tofauti na kilichopo kwenye 
Hospitali ni kubwa ambao nao kwa sasa wame-
jidhatiti juu ya suala la usafi muendele hivi hata 
kama ujenzi bado unaendelea,"amesema Rais 
Samia.

Amesema alipofika eneo hilo hakusikia harufu 
ya dawa hivyo amempongeza Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali hiyo Dkt. Serafin Patrice na Mene-
jimenti yote ya Hospitali.

"Hospitali hii imenipa faraja wakati naongozwa 
kuangalia madaktari wote niliofuatana nao ni 
vijana ambao wangependa kuhudumu kwenye 
Miji mkubwa kama Dar es Salaam, Arusha au 
Mwanza lakini vijana wazalendo wamekubali 
kukaa Katavi na kuhudumia wananchi hongere-
ni sana,"amepongeza Rais Samia.

Kuhusu fedha za ujenzi awamu ya pili, Rais 
Samia amesema zimefika na Hospitali hiyo 
itaendelea kujengwa majengo mengine zaidi ili 
kuhakikisha wananchi wa Katavi na mikoa ya 
jirani wananufaika na uwekezaji mkubwa wa 
serikali yao.

Rais Samia amesema Serikali ya awamu ya sita 
itaendelea kuzisogeza huduma za afya karibu na 
wananchi na utoaji wa huduma bora.

Amesema fedha zinazotumika kununua vifaa 
tiba ni nyingi ambapo lengo la Serikali kuhakiki-
sha huduma bora za matibabu zinapatikana 
mpaka katika ngazi ya msingi mpaka Taifa.



MHE. UMMY AHIMIZA WATUMISHI AFYA CALL CENTRE 199 KUONGEZA 
UFANISI KUHUDUMIA WANANCHI

Afya Habari 4

Na Aisha Swahibu,
DAR ES SALAAM

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu (Mb) 
amefanya ziara ya kikazi katika Kituo cha 
Kupokea na Kujibu hoja za Wananchi cha 
Wizara ya Afya (Afya Call Centre 199) kwa lengo 
la kufuatilia utendaji na ufanisi wa huduma 
zitolewazo kwa wananchi.

Akiwa kwenye ziara hiyo Julai 4, 2024 katika 
kituo hicho Mhe. Ummy Mwalimu ame-
wapongeza watumishi wanaofanya kazi katika 
kituo hicho, akiwataka kuongeza juhudi na 
ufanisi katika kuhudumia wananchi na pia 
kuzingatia huduma bora kwa mteja, kutoa 
taarifa kwa usahihi na kwa wakati na kutumia 
muda kuwaelimisha wananchi wanaopiga 
simu kituoni hapo. 

Aidha, Mhe Waziri Ummy pamoja na kukagua 
kazi zinazofanyika, alipata wasaa wa kufanya 
kikao na watumishi hao kusikiliza changamo-
to zao na maboresho ambayo wangependa 
yafanyike, utaratibu ambao Mhe Ummy ame-
kuwa akifanya kwa Idara na vitengo mbalim-
bali ndani ya Wizara.

"Naibu Katibu Mkuu Dr Grace uko hapa, 
umeona na kusikia kazi kubwa inayofanyika 
katika kituo hiki na ongezeko la mahitaji ya 
rasilimali ikiwemo fedha, watumishi na vifaa, 
maagizo yangu kaeni na kituo hiki na kuja na 
mapendekezo ya namna bora ya kuboresha 

upatikanaji wa fedha, watumishi na rasilimali 
nyingine ili kuongeza ufanisi wa kituo hiki", 
alisema Mhe. Ummy.

Nae Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Afya 
Dkt.Grace Magembe amemuhakikishia Mhe 
Waziri kuwa maelekezo yake yatafanyiwa kazi 
kwa ukamilifu na tayari kuna baadhi ya 
maboresho yameanza kufanyika na kabla ya 
terehe 15/07/2024 kikao cha pamoja na 
watumishi hao kitafanyika. 

Kituo hicho kinatoa taarifa mbalimbali kwa 
wananchi kwa njia ya simu na jumbe kwa 
lengo la kuelimisha umma ili kuwaepusha 
wananchi na tabia hatarishi zinazochangia 
kuongezeka na kuenea kwa magonjwa 
mablimbali ya kuambukiza na yasiyo ambuki-
za na pia wanapokea changamoto na pongezi 
zinazoelekezwa kwenye sekta ya afya kutoka 
kwa wananchi.

Akitoa taarifa mratibu wa kituo hicho Bi 
Beatrice Salanga amesema kwa siku wanap-
okea wastani kati ya Simu 2,000 hadi 3,000 
kutoka maeneo mbalimbali na kuhakikisha 
wanapata ufumbuzi wa kila jambo kupitia 
Idara na vitengo mbalimbali vilivyoko chini ya 
Wizara ya Afya.



KANDA YA MAGHARIBI KUPATA HOSPITALI YA KANDA 

Afya Habari 5

Na Majid Abdulkarim
KIGOMA

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imepanga kuanza ujenzi wa hospitali ya Rufaa ya 
Kanda ya Magharibi wilaya ya Ujiji mkoani 
Kigoma.

Kauli hiyo imebainishwa na Naibu Waziri wa Afya 
Dkt. Godwin Mollel wakati wa ziara ya Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philipo Mpango, mkoani Kigoma 
wakati alipotembelea eneo litakalo jengwa 
mradi ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Magharibi na Chuo cha Afya na Sayansi shirikishi 
Muhimbili (MUHAS) - Kampasi ya Kigoma
Wizara ya Afya kwa mwaka wa fedha 2024/25 
imetenga kiasi cha fedha Sh. bilioni nne kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi hospitali hiyo 
ya Rufaa ya kanda Magharibi. 

"Usanifu wa michoro ya ujenzi wa Hospitali hiyo 
ulianza February 2024 na sasa upo katika hatua 
za mwisho za ukamilishaji ili ifikapo Julai 30, 
2024 uwe umekamilika". amesema Dkt. Mollel 
Akielezea eneo lililotengwa Mollel amesema 
Hekta 26.8 sawa na Ekari 66.2 ambazo zinapati-
kana Manispaa ya Kigoma Ujiji.

Ameongeza kuwa ujenzi wa hospitali hiyo una-
tarajiwa kuanza mwanzoni mwa mwezi Novem-
ba, 2024 baada ya kazi ya ubunifu wa michoro na 
zabuni ya kumpata mkandarasi wa ujenzi wa 
awamu ya kwanza kukamilika. 

Vilevile ameongeza kuwa awamu ya kwanza ya 
mradi wa ujenzi wa hospitali , kazi ya ubunifu na 
usanifu wa michoro inatekelezwa na Mshauri 
Elekezi, Kampuni Y&P Architects (T) Ltd kutoka 
Dar es salaam akishirikiana na Kampuni tanzu za 
Donmark (T) Limited kama wakadiriaji majenzi, 
Agreneb Consult Limited kama Wahandisi 
washauri wa umeme na mitambo, na Lomo Con-
sult Limited kama Wahandisi miundo (Service 
Engineers).

Usanifu na ubunifu wa awamu ya kwanza ya 
mradi huo wa ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya 
Magharibi - Kigoma unahusisha jengo la wagon-
jwa wa nje na huduma ya dharura-OPD/EMD 
Complex, Jengo la huduma za uchunguzi na 
utambuzi wa magonjwa -Diagnostic Service 
Complex. 

Pia, eneo jingine ni ujenzi wa jengo la huduma 
za Dawa – Pharmaceutical Services Block, jengo 
la Upasuaji - Surgical Complex, jengo la Mama na 
Mtoto- Maternity Complex.

Lakini pia majengo mengine ni jengo la Wagon-
jwa wanaohitaji uangalizi maalumu- Intensive 
Care Unit Block, jengo la utawala- Administra-
tion Complex, jengo la kutakasia vifaa tiba- Cen-
tral Sterile Supply Department (CSSD), jengo la 
kufulia- Laundry, jengo la kuhifadhia Maiti- Mor-
tuary, jengo la kuchomea taka hatarishi- Inciner-
ator, uzio, njia za kupita wagonjwa na mazingira 
ya nje.



BIMA YA AFYA SULUHISHO LA HUDUMA BORA ZA AFYA

Afya Habari 6

Na. Eglibert Kayombo
DAR ES SALAAM

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amewataka 
watanzania kujiunga na huduma ya Bima ya 
afya kwa wote ili kuzidi kuimarisha huduma 
za Afya nchini

Pia Mhe. Rais amewataka wananchi wa Katavi 
kuuza mazao ili waweze kupata fedha na kuji-
unga na mfuko wa bima ya afya kwa wote.
Kauli hiyo ameitoa Julai 13, 2024 wakati akitoa 
taarifa ya utendaji kazi wa Serikali wakati wa 
kilele cha wiki ya Jumuiya ya Wazazi ya 
Chama cha Mapinduzi kilichohitimishwa 
mkoani Katavi 

Dkt. Samia amesema Serikali imeendelea 
kuweka misingi madhubiti ya vyanzo vya 
uhakika vya fedha ili kutekeleza bima ya afya 
kwa wote.

Amesema gharama za matibabu kwa sasa 
zimekuwa juu na suluhisho ni bima ya afya 
kwa wote.

"Niwaombe sana ndugu zangu wa Katavi 
unajua wakati mwingine umaskini ukiukum-
batia na wenyewe unakukumbatia mnapou-
za mazao jitahidini kuhakikisha mnajiunga na 
bima ya afya kwa wote uweze ukatibiwa 
mwaka mzima bila usumbufu" amesema 
Mhe. Rais na kuongeza 
"Tukifanya hivyo watanzania wote tutapata 
fursa ya kupata matibabu mazuri na ya 
viwango kulingana na uwekezaji mkubwa 
ulofanywa  na serikali yenu,"amesisitiza Dkt 
Samia
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Na WAF 
 Dodoma
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Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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WATAALAM KADA ZA AFYA WAFUNDISHWE KUENDANA NA 
MAHITAJI YA NYAKATI

Afya Habari 7

Na. Abdulwaheed Madenge
KIGOMA

Katika kuendelea kuimarisha ubora wa 
huduma za Afya nchini, Mganga Mkuu wa 
Serikali Prof. Tumaini Nagu amewataka 
wakufunzi wa vyuo vya Afya nchini kuhakiki-
sha wanafundisha wanafunzi wa kada hiyo 
kufuatana na mabadiliko ya teknolojia na 
wakati ili waweze kuleta tija zaidi katika 
maendeleo ya sekta ya Afya kwa siku za 
usoni.

Mganga Mkuu amesema hayo Julai 16, 3024 
mkoani Kigoma wakati alipotembelea kituo 
cha mafunzo ya maafisa wa kliniki na chuo 
cha mafunzo cha Kigoma Training College 
ambapo amesema Sekta ya Afya ni miongo-
ni mwa sekta zenye mabadiliko ya kila siku 
hivyo ni vyema wanataaluma hao kuhakiki-
sha wanakuja na taaluma ambazo zinak-
wenda na wakati na wanafunzi waweze 
kutoka na ujuzi wa kutosha.

Pof. Nagu amesema katika kulifanikisha hilo 
iko haja ya kuanza kwa kuwapa mafunzo, 
taaluma na ujuzi mpya mara kwa mara 
walimu wanaofundisha wataalamu hao. 
“Walimu wanaofundisha hawa wataalamu 
wetu wapewe mafunzo kwa kuendana na 
mabadiliko ya wakati na pia wawe macho 
kuona mabadiliko na kutushauri tuongeze 
nini wapi ili hawa wataalamu watakao 

wapika waweze kuwa na tija kwa kuendana, 
kulingana na kasi ya mabadiliko ya teknolo-
jia na nyakati “Amesema Prof. Nagu.
Pia ameviasa vyuo vya Afya kuisaidia serikali 
kushughulikia uhaba wa wataalam kwa 
baadhi ya taaluma katika sekta hiyo husu-
sani kwa kuja program zinaendana na mahi-
taji ya jamii.

“Hatuna wataalamu wa Radiolojia, wale wa-
naofundisha usikivu, tuna uhaba mkubwa 
wa wataalamu wa maabara, kwahiyo sekta 
hizi naomba mziangalie na pengine wala 
haziitaji miundombinu mikubwa sana, 
tusaidiane kuhakikisha wataalamu hawa.” 
Amesema Prof. Nagu.
Prof. Nagu amesisitiza walimu kada za Afya 
pia kuhakikisha suala la maadili na nidhamu 
za watoa huduma linaimarika tangu vyuoni 
kwani ni nyenzo muhimu katika kuimarisha 
ubora wa huduma za Afya nchini.

Mganga Mkuu wa Serikali pia amepata fursa 
ya kutembelea vyuo vitakavyokuwa vina-
fundisha wataalam wa afya ngazi ya jamii, 
katika vyuo viwili vya Kituo cha Mafunzo ya 
Maafisa wa Kliniki (Kigoma COTC) na 
kigoma Training College kuridhika na Maan-
dalizi.



VIONGOZI WA DINI TUMIENI MAJUKWAA YENU 
KUHAMASISHA LISHE BORA

Afya Habari 8

Na Aisha Swahibu
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imewataka vion-
gozi wa dini nchini kuendelea kutumia fursa ya 
majukwaa ya dini kuielimisha na kuiamasisha 
jamii juu ya masuala ya lishe na mtindo bora wa 
maisha ili kufikia adhma ya kuboresha Afya na 
ustawi wa Watanzania.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi Msaidizi wa 
huduma za lishe Bi. Neema Joshua kutoka 
Wizara ya Afya akimwakilisha Mkurugenzi wa 
Kinga, Julai 18, 2024 jijini Dodoma wakati akifun-
gua kikao cha kuhakiki na kupitisha maudhui ya 
jumbe yaliyopo kwenye rasimu ya mwongozo 
wa viongozi wa dini wa kuhamasisha na kuelimi-
sha jamii kuhusu masuala ya lishe nchini.

Bi. Neema amesema Wizara ya Afya inatambua 
nafasi na ushawishi mkubwa wa viongozi wa 
dini katika jamii, hivyo Wizara itaendelea 
kushirikia na viongozi wa dini kufanikisha 
adhima hiyo kwa kuandaa mwongozo utakaotu-
mika kutoa elimu na hamasa ya masuala ya 
Lishe kupitia majukwaa ya dini katika jamii.

“Tunategemea michango yenu yenye tija 
itakayosaidia kuhakikisha mwongozo huu 
unakuwa na maudhui yanayokidhi mahitaji ya 
jamii yetu, ushirikiano wenu katika hatua hii ni 
muhimu sana na tunaomba muendelee kutu-
unga mkono kwenye safari hii ya kuboresha afya 
na ustawi wa jamii zetu kupitia kuelimisha na 
kuhamasisha masuala ya lishe kwa Watanzania”. 
Ameeleza Bi. Neema.

Aidha, ameeleza kuwa Tanzania inakabiliwa na 
changamoto ya utapiamlo ikiwemo lishe pun-
gufu, upungufu wa vitamini, madini na lishe ya 
kuzidi hivyo serikali inaendelea kuweka mikaka-
ti ya kupambana na lishe duni kwa jamii.

“Takwimu za mwaka 2022 zinaonesha kuwa 
asilimia 30 (watoto 3 kati ya 10) walio na umri 
chini ya miaka mitano wamedumaa, asilimia 12 
(mtoto 1 kati ya 10) walio na umri chini ya miaka 
mitano wana uzito pungufu hali inayoweza kus-
ababisha magonjwa ya mara kwa mara, athari 
mbaya za ukuaji na ustawi wao kwa ujumla. 
Watoto wenye utapiamlo hawakui ipasavyo kim-
wili, kiakili na kisaikolojia na huwa na uwezo 
mdogo wa kufaulu masomo yao shuleni”. 
Ameeleza

Kwa upande wake Askofu Joseph Mpalagu 
amesema ili kuongoza waumini katika ibada ni 
lazima kuongoza waumini wenye Afya bora na 
kuahidi kuutumia muongozo huo katika 
kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu lishe 
bora ili kufikia lengo la Pamoja la kuwa na jamii 
yenye Afya bora.

"Kwenye maandiko ya Mungu biblia inasema 
miili yetu ni hekalu la Roho Mtakatifu hivyo miili 
yetu ni sehemu ya kufanyia ibada hivyo inahitaji-
ka kuwa ni miili yenye afya nzuri, akili yenye 
ubunifu mzuri kwa ajili ya huduma za kiroho, 
hivyo baada ya kupitishwa kwa muongozo huu 
tunaahidi kwenda kuwafundisha waumini 
wetu”.
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BILIONI TANO ZATOLEWA KUGHARAMIA HUDUMA ZA 
UBINGWA BOBEZI KWA WENYE UHITAJI

Afya Habari 9

Na Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
chini ya Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
imetoa kiasi cha shilingi Bilioni 5 kwa mwaka 
wa fedha 2023/24 ili kusaidia kugharamia upa-
tikanaji na utoaji wa huduma za matibabu ya 
Ubingwa na Ubingwa Bobezi kwa wananchi 
wenye uhitaji kwenye Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Hospitali ya Benjamin Mkapa 
Dodoma na Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amey-
asema hayo Julai 19, 2024 alipotembelea Hos-
pitali ya Taifa MUHIMBILI kwa lengo la kuan-
galia huduma mbalibali zinazotolewa za kib-
ingwa na ubobezi kupitia fedha zilizotolewa 
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan. 

"Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan anaendelea 
kuhakikisha wananchi wasiokuwa na uwezo 
wakumudu gharama kubwa za matibabu ya 
Ubingwa na Ubingwa bobezi na wenye uhitaji 
wanapata huduma hizo." Amesema Waziri 
Ummy 

Aidha, Waziri Ummy amesema kiasi cha 
Shilingi Bilioni 2.6 zimetolewa kwa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili ambapo awamu ya kwanza 

zimegharamia wagonjwa wa kupandikiza 
Figo (wagonjwa 6); kupandikiza vifaa vya 
kusaidia kusikia kwa watoto 10, kupandikiza 
ULOTO kwa wagonjwa 5 pamoja na kusaidia 
watoto 10 wenye matatizo ya mfumo wa Ulolo-
jia. 

Kwa upande wao, wanufaika wa huduma hizo, 
kwa pamoja wameiomba Serikali kushusha 
huduma hizo za Ubingwa Bobezi ngazi ya 
Hospitali za Rufaa za Mikoa ambapo kuna 
wananchi wengi ambao pia wanahitaji 
huduma hizo. 

Waziri Ummy ameahidi kulifanyia kazi jambo 
hilo kwa kuona ni hatua gani za awali za 
Ubingwa Bobezi zinaweza kuanza kutolewa 
katika ngazi hizo ili kila Mtanzania aweze kun-
ufaika na huduma hizo. 

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili amemuhakikishia 
Waziri wa Afya kuwa Hospitali hiyo itaendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kutoa huduma 
bora kwa wananchi na kutekeleza Sera, Mion-
gozo na Maelekezo ya Serikali katika kuwa-
hudumia wananchi wanaopata huduma 
katika vituo Viwili vya Upanga na Mloganzila.



TUMIENI MAJUKWAA YA MICHEZO KUIMARISHA AFYA

Afya Habari 10

Na Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa am-
eiagiza Wizara ya Afya kuendelea kushiriki-
ana na wadau wanaoandaa michezo ya 
riadha na mengineyo kwa lengo la kutumia 
majukwaa hayo kufikisha elimu ya afya kwa 
umma na kubali mitindo ya maisha inayo-
chochea ongezeko la Magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Waziri Mkuu Majaliwa ametoa wito huo Julai 
28, 2024 wakati akihitimisha mbio za NBC 
Marathon iliyokuwa na lengo lakuchangia 
huduma za afya pamoja na kuimarisha afya 
kwa njia ya mazoezi.

“Wizara ya Afya endeleeni kushirikiana na 
wadau wote wa michezo wanaondaa 
michezo hii inayotuleta wote kwa pamoja 
kwa lengo lakufikisha elimu ya umuhimu wa 
kufanya mazoezi kama ambavyo leo tulivyo-
fanya" Amesema Majaliwa

Waziri Mkuu Majaliwa ameongeza kuwa kwa 
mujibu wa taarifa mbali mbali Wizara ya Afya 
zinaonyesha kwa siku za karibuni Magonjwa 
yasiyo ambukiza yameongezeka tofauti na 
hali ilivyokuwa huko nyuma na hususani ni 

Magonjwa ya kisukari, sinikizo la damu, Moyo 
na Figo.

“Kwenye eneo hili ni muhimu tuendelee 
kupokea ushauri wa wataalam wa afya, 
kukaa bwete ni kukaribisha magonjwa hayo 
yasiyoambukizwa ni muhimu kushiriki katika 
michezo mbalimbali na mimi naamini sote 
tumeanza kujali kwa kuzingatia kufanya Ma-
zoezi” amesema Waziri Mkuu Majaliwa.

Waziri Mkuu ametumia wasaa huo kuishuku-
ru Benki ys NBC kwa niaba ya watanzania 
kwa kuendelea kushirikina na Serikali 
kuchangia na kuwezesha uboreshaji wa 
sekta ya Afya kwa maeneo yanayogusa 
Ustawi wa jamii.

“Mbio hizi zimekusanya michango mbalim-
bali kwa lengo la kuisaidia Sekta ya Afya, NBC 
mmendelea kutuonyesha njia kwa ubunigu 
wenu wa kukusanya Fedha kwa ajili ya 
kuwekeza kwenye Sekta ya Afya, Fedha 
ambayo ameitaja Mkurugenzi Mkuu Millioni 
300 ambayo itakabidhiwa leo ni kwa lengo ya 
kuusaidia mapambano dhidi ya Kansa ya 
Mlango wa shingo ya kizazi kwa wanawake 
ambayo itakabidhiwa kwa Taasisi ya Kansa 
ya Ocean Road,
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WATAALAM WA AFYA TUMIENI TAKWIMU KUCHECHEMUA 
UBORA WA HUDUMA

Afya Habari 11

Na Abdulwaheed Madenge
KIGOMA

Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini Nagu 
amewataka wataalamu wa Afya nchini 
kutumia takwimu na tafiti mbalimbali kama 
kiongozo cha kusaidia kutambua na kutatua 
chagamoto zinazoikabili sekta ya Afya katika 
maeneo yao ya kiutendaji ili kufikia lengo la 
Serikali la kuimarisha zaidi ubora wa huduma 
za Afya nchini.

Prof. Nagu amesema hayo Julai 18, 2024 
wakati akiendelea na ziara yake Mkoani 
Kigoma katika Wilaya ya Buhigwe ambapo 
ametembelea Hospitali ya Wilaya hiyo kujio-
nea hali ya utoaji wa huduma za Afya na ujenzi 
wa miradi ya maendeleo.
Prof. Nagu amesema bila kutumia takwimu 
haitawezekana kujua changamoto jambo lita-
kalopelekea ugumu pia katika kutatua chan-
gamoto na kuboresha hali ya utoaji wa 
huduma za afya nchini.

Amesema kupitia takwimu ameona jinsi 
wilaya hiyo ilivyojifanyia tathimini na kujifanyia 
maboresho katika kudhibiti vifo vya wakina 
mama wajawazito na watoto wachanga vito-
kanavyo na uzazi ambapo awali 2021 vilikuwa 
vifo 7 vya wakina mama wakati kwa mwaka 
huu mpaka sasa ni Kimoja pekee na kwa 
upande wa watoto wachanga vilikuwa vifo 48 
na sasa ni vifo 12 pekee

Prof. Nagu amepongeza pia Wilaya ya Buhig-
we kwa kuimarisha mapambano dhidi ya ma-
gonjwa ya mlipuko maeneo ya mpakani licha 
ya kuwa na eneo kubwa la mpaka.

“Pamoja na kuwa mna eneo la mpaka kubwa 
lakini niwapongeze mpaka sasa hakuna ma-
gojwa ya mlipoko hakuna Surua, Kipindupin-
du na mengineyo pamoja ya kwamba apa 
tunajua ni mpakani na mpaka mkubwa wa 
Burundi, kwasababu naangalia changamoto 
na mnazifanyia kazi na mnatatua, hii ni mfano 
wa kutumia takwimu kufanya maamuzi 
“Amesema Prof. Nagu

Awali akisoma taarifa ya hospitali ya Wilaya ya 
Buhigwe Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo 
Dkt. Baraka Kemero amesema Halmashauri 
hiyo ilipokea Fedha Tsh. million 800 kwa ajili ya 
kujenga majengo ya wodi ya Wanaume, wodi 
ya wanawake na wodi ya watoto, jengo la kuhi-
fadhia maiti ambapo ujenzi wa wodi hizo ume-
kamilika kwa asilimia zaidi ya 90 na unatarajia 
kuwanufaisha zaidi ya wananchi 254,342.

Kwa upande wake Mgaanga Mkuu wa Wilaya 
ya Buhigwe, Dkt. Innocent Mhagama amese-
ma Kukamilika kwa mradi huo kutasaidia 
kupanua huduma za afya zilizoboreshwa kwa 
wakazi wa Wilaya ya Buhigwe na kuvutia watu 
kutoka nchi jirani Pia utasaidia kupunguza 
adha kwa wanabuhighwe kwenda hospitali za 
mbali, kupunguza gharama za matibabu na 
vifo.
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UELEWA MDOGO CHANZO CHA UTAPIA MLO KWA JAMII

Afya Habari 12

!

Na Emmanuel Malegi
DAR ES SALAAM

Uelewa mdogo wa jamii kuhusu masuala ya 
lishe ikiwemo matumizi sahihi ya vyakula 
vinavyopatikana katika maeneo mbalimbali 
ya nchi ni miongoni mwa sababu zitajwa 
kuchangamoto utapiamlo ndani ya jamii.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi Msaidizi wa 
Huduma Lishe Wizara ya Afya Bi. Neema 
Joshua Julai 23, 2024 jijini Dar Es Salaam 
wakati akizungumza na Viongozi wa Kanisa la 
Waadventista wa Sabato Jimbo kuu la Kusini 
mwa Tanzania, ikiwa ni muendelezo wa vikao 
vya kuhakiki na kupitisha maudhui ya jumbe 
zilizopo kwenye rasimu ya mwongozo wa 
viongozi wa dini wa uhamasishaji na uelim-
ishaji jamii juu ya masuala ya lishe nchini.

Bi. Neema amesema ili kuondoa changamoto 
ya utapiamlo kwa nchi Serikali kupitia Wizara 
ya Afya imeendelea kushirikiana na Viongozi 
wa dini ili kuhakikisha elimu na uhamasishaji 
wa lishe bora unawafikia watanzania walio-
wengi.

“Lishe bora ni msingi wa ustawi mzima wa 
maisha ya binadamu katika nyanja zote za 
Maisha, nidhahiri kuwa, afya njema ambayo 
kwa kiasi kikubwa huchagiwa na Lishe bora, 

humwezesha mtu kutimiza majukumu yake 
ya kila siku kwa ufanisi ikiwemo kushiriki 
katika ibada, sala, kutafakari pamoja na kufa-
nya kazi kwa tija kwa maendeleo yake binafsi, 
jamii na Taifa kwa ujumla" amesema Neema 
na kuongeza.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa Kanisa la 
Waadventista wa Sabato Jimbo kuu la Kusini 
mwa Tanzania, Mchungaji Dkt. Jeremiah 
Izungo amesema ameishukuru Wizara ya 
Afya kwa maono yake ya kuona umuhimu wa 
Viongozi wa dini kushirikishwa kwenye masu-
ala ya lishe jambo ambalo linawapa nguvu ya 
ziada viongozi wa dini kulisemea kwa waumi-
ni wao.

Katika hatua nyingine amesema mwili wa 
binadamu ni hekalu la mungu na ni mali yake 
hivyo changuo ya namna ya kula na nini 
chakula ni lazima kizingatia mratibu wa mwili 
ambae ni Mungu, kufanya vinginevyo ni kum-
kosea na kukatisha maisha ya mwanadamu.

“Ili tuwe salama tunapaswa kuupende huu 
mwili sawa sawa na mapenzi ya mwenye 
mwili na sio vinginevyo¹, “Basi mlapo au mny-
wapo au mtendapo neno lolote fanyeni yote 
kwa utukufu wa mungu”; 1 Wakorintho 10;31” 
amesema Mch. Dkt. Izungo.



IMARISHENI MIFUMO YA TAARIFA KUDHIBITI MAGONJWA 
YASIYOAMBUKIZA

Afya Habari 13

Na Atley Kuni
DODOMA

Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini Nagu 
amewataka waratibu wa mikoa wa Magonjwa 
yasiyoambukiza kuimarisha mifumo ya uku-
sanyaji wa taarifa na rejesta za magonjwa kwa 
ajili kusaidia kufanya maamuzi sahihi. 

Prof. Nagu, amesema hayo Julai 25, 2024 wakati 
akihitimisha kikao cha waratibu wa mikoa wa 
magonjwa yasiyoambukiza kilichofanyika 
mkoani Dodoma. 

“Nilishatoa maelekezo ya kuanzishwa kwa 
rejesta za magonjwa yasiyoambukiza pamoja 
na kuboresha mifumo ya ukusanyaji taarifa 
kwenye ngazi zote, ninafurahi kuona katika 
ngazi ya msingi huduma na rejesta za magojwa 
ya kisukari na shinikizo la juu la damu imefany-
iwa kazi, bado magonjwa mengine ambayo 
bado yanasumbua jamii, amesema Prof. Nagu 
na kuongeza

"Napenda kuwakumbusha kuhusu masuala ya 
kuimarisha mifumo na ukusanyaji wa taarifa 
kwaajili ya kusaidia ukufanya maamuzi sahii 
kwenye maeneo yetu," amefafanua Prof. Nagu. 

Mganga Mkuu huyo wa Serikali ametilia mkazo 
suala la ubora wa huduma kwenye magonjwa 

yasiyoambukiza na kupewa kipaumbele 
kwakua wameshuhudiwa ongezeko la watu 
wenye matokeo hasi ambayo yangeweza kuzui-
lika endapo watoa huduma wangesimamia 
ubora wa huduma zinazotolewa. 

“Tunajukumu la kufanya kwenye kusimamia 
ubora wa huduma zinazotolewa, nitoe rai tuka-
simamie ubora wa huduma kwa kutumia 
vigezo sahihi, aidha nikutale Mkurugenzi wa 
Tiba na timu yako pamoja na Mkurugenzi wa 
Afya, ustawi na lishe kuhakikisha suala la ubora 
wa huduma linafatiliwa kwa karibu” ameagiza 
Prof. Nagu. 

Wakati huo huo Prof. Nagu ametala jamii ipati-
we elimu sahihi ya magonjwa yasio 
yakuambukiza na hususani ni maeneo yenye 
changamoto zaidi" Amesema Prof. Nagu. 
Prof. Nagu ametumia fursa hiyo kutaka ushiriki-
ano kati ya sekta za elimu, kilimo, mazingira na 
ili kufikia malengo kwa haraka na ufanisi 
mkubwa. 

Tathmini ya ubora wa huduma za MYA kwa 
kutumia mfumo wa ubora wa huduma za kisu-
kari kwa kuangalia kiwango cha udhibiti wa 
sukari kwenye damu cha HbA1c imebainika 
kuwa ni asilimia 22 yaani watu 2 kati ya watu 10 
ndio udhibiti wao wa sukari kwa miezi mitatu 
inafikia kiwango cha kuridhisha.



Afya Habari 14

LISHE DUNI NI VITA YA PAMOJA
Na Aisha Swahibu
DAR ES SALAAM

Serikali imesema suala la lishe duni chini ni 
vita yenye athari kubwa kwa taifa huku 
ikiwataka wadau na viongozi wa dini kuun-
ganisha nguvu kukabiliana nayo.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi Msaidizi 
wa Huduma za Lishe Wizara ya Afya, Bi. 
Neema Jushua, Julai 24, 2024 jijini Dar Es 
Salaam wakati akizungumza na viongozi wa 
Baraza la Kuu la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA), ikiwa ni muendelezo wa vikao kazi 
vya kuhakiki na kupitisha maudhui ya 
jumbe zilizomo kwenye rasimu ya mwongo-
zo wa viongozi wa dini wa uhamasishaji na 
elimishaji jamii kuhusu masuala ya lishe 
nchini.

Bi. Neema amesema lishe ina wigo mpana 
sana kwenye maendeleo ya taifa.

"Hali ya lishe ya nchi yetu imeharibika na 
lishe mbovu na hili linaweza kutishia usala-
ma wa nchi kwa kuwa watu wake hawazin-
gatii milo sahihi na mitindo bora ya maisha 

yao. Endapo watu hawana uwezo wa kufikiri 
sawa sawa kwa kujitengenezea wenyewe na 
kutegemea kutoka nje, hali hii inaweza 
kuathiri usalama wa nchi."

Awali, akimkaribisha Mkurugenzi Msaidizi 
wa Huduma za Lishe kutoka Wizara ya Afya, 
Bw. Japhet Msoga amesema lengo la kikao 
hicho ni kupitisha maudhui ya ujumbe yaliy-
omo kwenye rasimu ya mongozo kwa ajili ya 
matumizina viongozi wa dini na kuwasilisha 
nadharia ya lishe kwa viongozi wa dini kwa 
ajili ya kujenga uelewa kuhusu masuala ya 
lishe.

"Lengo ni kuendeleza ushirikiano kati ya 
viongozi wa dini na Wizara ya Afya kwenye 
juhudi za kuboresha hali ya lishe nchini 
ambapo matarajio ya Wizara ya Afya ni 
kupata Mwongozo wa Viongozi wa Dini wa 
Uhamasishaji na Uelimishaji Jamii kuhusu 
masuala ya lishe nchini."



MARUFUKU KUTOA KADI ZA HOMA YA MANJANO KIMAGENDO 
BILA KUCHANJA

Afya Habari 15

Na Abdulwaheed Madenge
KIGOMA

Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini 
Nagu amekemea na kulaani vikali Tabia ya 
baadhi ya watoa huduma za Afya mipakani 
wasio waadilifu kuuza au kutoa kadi za 
homa za manjano kwa magendo kwa watu 
ambao hawajachanjwa.

Prof. Nagu amesema hayo Julai 16, 2024 
wakati wa ziara yake Mkoani Kigoma 
ambapo ametembelea bandari ya Kibirizi na 
bandari ya Kigoma na kujionea namna 
Maafisa Afya wamejipanga kudhibiti ma-
gonjwa ya mlipuko mipakani ambapo 
amesema Serikali itawachukulia hatua kali 
wale wote watakaobainika kwenda kinyume 
na agizo hilo.

“Tusiuze kadi za homa ya manjano kima-
gendo bila kuchanja, utaratibu upo kuna 
nchi zimeorodheshwa na mtu akisafiri akito-
ka katika nchi hizo lazima awe amechanjwa 
na kuchanjwa maana yake aoneshe uthibit-
isho wa kadi, sasa kuna wengine wanaingia 
hawana hizo kadi wanauziwa bila kuchan-
jwa sio kigoma peke yake naongelea ban-
dari zote tuwe waaminifu katika kutenda 
kazi zetu, tufuuate taratibu na miongozo 
kwamba tusitoe kadi za homa ya manjano 
bila kuchanja” Amesema Prof. Nagu.

Pia Prof. Nagu amewataka wataalam wa 
afya wa mipaka na bandarini kutambua 
ukubwa wa jukumu ambalo wamepewa na 
Serikali katika kuhakikisha nchi yetu inabaki 
salama.

“Tunajukumu kubwa sana lakuhakikisha 
watu wenye magonjwa ya kuambukiza 
hawaingii nchini kwetu, na pia tulinde 
mipaka yetu dhidi ya dawa ambazo sio 
Sahihi au Feki lakini pia na vifaa tiba, Tun-
awategemea ninyi sana kuhakikisha mnail-
inda mipaka yetu”

Aidha Prof. Nagu ameishukuru Mamlaka ya 
Bandari Tanzania TPA kwa kuendela kutoa 
ushirkiano kwa Wizara ya Afya hasa katika 
maeneo hayo jambo linalosaidia kuimarisha 
usalama wa nchi yetu

“Tushirikiane kudhibiti magonjwa na vifaa 
tiba, Vilivyo vibovu visiingie nchini kwetu 
lakini pia na sisi kuzuia vitu na madawa yetu 
kutoroshwa, kwahiyo naomba sana tushirik-
iane tuendelee kudhibiti tusipate magon-
jwa ya Mlipuko, dawa zisizo salama, viten-
danishi na Dawa ambazo hazina ubora” 
Amesema Prof. Nagu.
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MAFUNZO YA KIROHO YANAHITAJI MIILI YENYE 
AFYA BORA

Afya Habari 16

Na Cletus Sanga
DAR ES SALAAM

Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma za Afya wa 
Wizara ya Afya Bi. Neema Joshua amesema 
masuala ya kiroho na kiimani yanabebwa na 
mwili kuwa na afya bora na utimamu wa 
akili.
 
Bi. Neema amesema hayo Julai 22, 2024 na 
wakati wa kikao kazi na Baraza la Maaskofu 
Katoliki Tanzania (TEC) jijini Dar Es Salaam, 
ikiwa ni muendelezo wa vikao vya uhakiki na 
kupitisha maudhui ya jumbe yaliyopo 
kwenye rasimu ya mwongozo wa viongozi 
wa dini kuhamasisha na kuelimisha jamii juu 
ya masuala ya lishe nchini.

Amesema Wizara ya Afya inatambua ush-
irikiano uliopo baina ya viongozi wa dini 
kuhusu ya masuala ya Afya ikiwa ni moja ya 
juhudi zinazofanywa ambazo zimeleta ma-
fanikio ya makubwa kwa kuwafikia watu 
wengi zaidi.

“Wizara ya Afya imeona Viongozi wa dini 
wana wafuasi wengi na wanaaminika kwa 
jamii pia wana mkono mrefu kuliko Serikali 
kwa sababu wanawafikia watu wengi, hivyo 
mkakati wa kuwatumia viongozi wa dini 

pamoja na kushirikiana nao kwenye 
kuhamashisha na kutoa elimu juu ya masua-
la ya lishe bora kwa jamii hivyo tunatamani 
uwe endelevu ili kuhakikisha tunakuwa na 
jamii yenye afya bora”. Amesema Bi. Neema.
Mkurugenzi huyo amebainisha kuwa viongo-
zi wa dini ndio wametumika toka kuanza 
kwa kuandaa muongozo huu hadi hivi sasa 
unapoelekea utekelezaji, na kuimarisha ush-
irikiano ili kuhakikisha kile kilicholengwa 
kiwafikie kweli wananchi.

Awali Katibu Mkuu wa Baraza la Maaskofu 
Katoliki Tanzania, Padri Dkt. Charles Kitima 
amesema dawa kubwa kuliko zote katika 
mwili wa binadamu ni lishe hivyo ameihaki-
kishia wizara ya afya kuwa kwa kutumia 
jumuiya zao wanawafikia watu wengi na 
kueleza kuwa mtandao wa jumuiya za katoli-
ki uko wazi hivyo wizara iwe huru kuwatumia 
ili kuifikia jamii.



TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023
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!

Na. Atley Kuni
DAR ES SALAAM

Waziri wa Afya Mhe.Ummy Mwalimu ameiasa 
tume inayopokea maoni kuhusu maandalizi ya 
Dira ya Taifa 2050 suala la Bima ya Afya kwa wote 
liwe kipaumbele ili kuzidi kuboresha huduma za 
Afya.

Mhe. Ummy amesema kote ulimwenguni 
gumzo kwa sasa ni Afya kwa wote hivyo Tanzania 
kama nchi hatunabudi kuingiza suala la Bima ya 
Afya kwa wote katika Dira ya Taifa ya Maendeleo 
ya 2050.

Mhe. Ummy ameyasema hayo Julai 06, 2024 
wakati wa Kongamano la kitaifa la wadau wa 
Sekta ya Afya kuhusu maandalizi ya Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050.

"Ndugu zangu watanzania kama kila mmoja 
wetu akiguswa na kuchangia huduma za Bima 
ya Afya ni dhahiri shahiri kuwa huduma zetu 
zitaboreka" amesema Waziri Ummy.

"Tusingoje mgonjwa yupo, Muhimbili, JKCI, 
Bugando au mahala pengine ndio uanze kukim-
bizana na Bima ya Afya, hakuna Bima ya hivyo, 
tuzingatie miongozo na Sheria inavyotaka" 
amesema Mhe.Ummy 

Katika hatua nyingine Waziri Ummy amesema, 
Wizara ya Afya imefanya vizuri katika Dira ya 
2000/2025 inayomaliza muda wake katika masu-
ala kadhaa mbali ya kukabiliwa na baadhi ya ma-
gonjwa ya mlipuko kama Kovidi 2019.

"Tumefanikiwa sana, juu ya suala la wanawake 
kujifungulia katika Vituo vya Afya, kwani ime-
ongezeka kutoka asilimia 41 mwaka 2000 hadi 
kufikia asilimia 81 kwa sasa na tutajitahidi ifikapo 
2025 tuwe tumefikia asilimia 100”. amesema 
Mhe. Ummy 

Akifungua Kongamano hilo lililowashirikisha 
wadau wa Afya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Mipango na Uwekezaji Mhe. Prof. Kitila Mkumbo 
ameipongeza Wizara ya Afya kwa kuandaa Kon-
gamano hilo ikiwa ni wizara ya kwanza kufanya 
hivyo.

"Ninyi ndio mnao ijua Sekta ya Afya, mmeamua 
kuwaita wadau wenu waje watoe maoni yao, ili 
sisi iwe kazi yetu iwe rahisi, tunapo andaa Dira ya 
Taifa ya 2050" Amesema Prof. Kitila

Akitoa Salaam za Ofisi ya Rais TAMISEMI Naibu 
Waziri Dkt. Festo Dugange, ameiomba kamati 
inayopokea maoni kuzingatia suala la kuboresha 
huduma za Kibingwa katika ngazi ya msingi.
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RRH. SIMAMIENI VITUO VILIVYO CHINI YENU

Afya Habari 18

Na Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Mkurugenzi wa Idara ya Tiba Dkt. Hemed Nyem-
bea amesema mifumo ya Afya nchini inazitam-
bua Hopitali za rufaa za mikoa kuwa kiunganishi 
kati ya huduma za afya ngazi ya msingi kwa 
kuwa na jukumu la kuhudumia vituo vya afya 
ngazi zote za mkoa.

Ameyasema hayo Julai 4, 2024 jijini Dodoma 
wakati wa zoezi la ukaguzi shirikishi wa hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma ambapo kamati 
ya ukaguzi kutoka wizara ya afya ilitembelea na 
kukagua idara hospitalini hapo. 

Amesema dhana hiyo inaipa jukumu hospitali za 
mikoa kuhudumia vituo vya afya ngazi za chini ili 
vituo hivyo viwe na uwezo wa kuhudumia wag-
onjwa kwa kiwango chao na kupunguza rufaa za 
wagonjwa kwa hospitali za mikoa.

“Hospitali ya rufaa ya mkoa inatakiwa kufanya 
huduma za mkoa (outreach) kwenye Hal-
mashauri za Mkoa, ambapo nimeambiwa hapa 
zinafanyika hivyo ninahimiza kuendelea kupan-
ga ratiba vizuri ili kila idara iweze kutembelea 
kila Halmashauri ya mkoa kwa kufuata taarifa 
juu ya changamoto wanalizonazo na kutatua 
changamoto hizo,”. Amesema Dkt. Nyembea 

Dkt. Nyembea ameitaka menejimenti ya Hospi-
tali hiyo kuelewa vizuri dhana ya ubora wa 
huduma kwa kuifahamu misingi yake na 

kuiwakilisha kwa kila mtumishi wa kila idara na 
kuongeza kuwa suala la huduma kwa mteja lina-
paswa kubeba na kuchukuliwa kwa uzito na kila 
mtumishi wa sekta ya afya.

“Malalamiko mengi yanayokuja yanaonyesha 
kuwa suala la mawasiliano limekuwa ni shida 
ambapo mawasiliano ni sehemu muhimu ya 
kumhudumia mgonjwa, tunafahamu wote na 
tumesoma kuwa mgonjwa kwenye matibabu 
ndio kiini cha ugonjwa alio nao na kufanya 
maamuzi, tujitahidi sana kuboresha huduma 
kwa mteja “. Ameeleza.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma Dkt. Ernest 
Ibenzi amesema Hospitali hiyo imeendelea 
kuunga mkono juhudu za Serikali kupitia Wizara 
ya Afya kwa kuhakikisha watanzania wanapata 
huduma bora na kuwafikia walipo kwa kupeleka 
Madaktari bingwa maeneo mbali mbali ya nchi 
kwa lengo la kusaidia utoaji wa huduma sam-
bamba na kusambaza vifaa tiba kwa wagonjwa 
waliovunjika mifupa mirefu.

“Juzi tulipeleka madaktari bingwa 12 katika 
kambi ya matibabu mkoani Arusha kwa ajili ya 
kusaidia kutoa huduma na pia hospitali tuna-
sambaza vifaa tiba vya kutibu wagonjwa walio-
vunjika mifupa mirefu ambapo tayari tushapele-
ka Hospitali ya Mt. Meru, Njombe, Shinyanga na 
hivi sasa tunaelekea Morogoro lengo likiwa ni 
huduma hizi za mifupa zifanyike katika hospitali 
zote za mikoa”



13

UTARATIBU MPYA WA UPIMAJI WA VVU KUONGEZA 
WIGO KWA WAPIMAJI

Afya Habari 19

Na Said Nyaoza
DAR ES SALAAM

Utaratibu mpya wa kitaifa wa upimaji wa Virusi 
vya UKIMWI kwa vipimo vitatu ili kuthibisha 
kuwa mtu ana maambukizi ya VVU utasaidia 
kuongeza wigo wa upimaji wa VVU nchini.

Hayo ameyasema Kaimu Meneja Mpango wa 
Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, magonjwa ya Ngono 
na Homa ya Ini Dkt. Ona Machangu Julai 02, 2024 
Jijini Dar es Salaam katika ufunguzi wa kikao cha 
kutambulisha mwongozo mpya (Algorithim) ya 
kitaifa kuhusu upimaji wa Virusi vya UKIMWI, 
ambapo mtu atapimwa ama kujipima na kugun-
dulika kuwa na virusi vya UKIMWI kwa kipimo 
cha awali atalazimika kupima vipimo vingine 
viwili vya uhakiki ili kuthibisha kuwa anamaam-
bukizi ya VVU.

Dkt. Machangu amesema Lengo mahususi la 
kutumia vipimo vitatu ni kuhakikisha wigo wa 
upimaji unaongezeka kwa kupima vipimo am-
bavyo vitaleta majibu sahihi zaidi ili kuleta manu-
faa na kusaidia huduma za uchunguzi kwa watu 
ili waweze kushawishika kupima na kuanza dozi 
mara moja endapo watagundulika.

Pia Dkt. Machangu amesema ili kufikia lengo la 

kutokomeza maambukizi mapya ya UKIMWI 
mwaka 2030, Wizara ya Afya inalenga kuendelea 
kuboresha huduma za upimaji lli kuhakikisha kila 
mtu anafikiwa na huduma za upimaji na kujua 
hali yake ya kiafya.

"Tanzania tupo katika malengo ya kidunia ya 95 
na kutokana na tafiti za viashiria zinaonesha 95 
ya kwanza ya upimaji kama nchi tupo asilimia 83 
hivyo tunalengo hasa la kuhakikisha tunamfikia 
kila mtu na huduma za upimaji nchini"

Aidha Dkt. Machangu amewasihi wananchi 
kuendelea kujitokeza kupima afya zao ili kutam-
bua hali zao za kiafya na kuanza dozi ya kupun-
guza makali ya VVU mara moja  
"Niwakaribishe watanzania kufika kwenye vituo 
vya afya kupata huduma za upimaji pia kuna 
huduma za kujipima kwani ni vizuri kujua afya 
yako ili kufurahia maisha". Amesema Dkt. Mach-
angu.

Kwa upande wake Mwakilishi kutoka shirika la 
Afya Duniani (WHO) Bi. Maria Kelly amesema 
kama wadau wa maendeleo wamejidhatiti kwa 
kuendelea kusaidiana na Serikali ili kuhakikisha 
mpango huo wa upimaji unaweza kutekelezeka.
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WADAU WAASWA KUCHANGIA MFUKO WA BIMA YA AFYA 
KWA WOTE

Afya Habari 20

Na. Abdulwaheed Madenge
DAR ES SALAAM

Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. John Jingu 
amewaomba wadau wa Maendeleo ndani 
ya sekta ya Afya kuendelea kuunga mkono 
juhudi za serikali hususani kipindi hiki cha 
kuelekea kwenye utekelezaji wa mpango wa 
Bima ya Afya kwa wote nchini. 

Dkt. Jingu ametoa wito huo Julai Mosi, 2024 
jijini Dar Es Salaam wakati wa kikao kazi cha 
kuridhia mpango kazi na matumizi ya fedha 
zinazotolewa kupitia mfuko wa pamoja wa 
afya zikiwemo Balozi, na Benki ya Dunia kwa 
mwaka wa fedha 2024/25. 

Dkt. Jingu amesema sheria ya Bima ya Afya 
kwa wote iliyosainiwa na Rais wa Jamhuri 
wa Muungano wa Tanzania Dkt. Samia 
Suluhu Hassan inalengo la kuona kila Mtan-
zania anapata huduma bora za Afya muda 
wote hasa kwa makundi maalum wakiwe-
mo wakinamama wajawazito, watoto walio 
na umri chini ya miaka mitano na wananchi 
wasio na uwezo. 

“Wadau wa sekta ya Afya wamekuwa waki-
unga mkono juhudi za serikali kwa kuchan-
gia kupitia mfuko wa afya ya jamii(CHF) na 

kuimarisha huduma za afya nchini, hivyo 
niwaombe kuendelea kuunga mkono ute-
kelezaji wa mpango wa Bima ya Afya kwa 
wote utakao kuwa mkombozi kwa wanan-
chi wasio na uwezo” Dkt. Jingu amesema. 
Aidha, Dkt. Jingu amewashukuru wadau 
kwa kuendelea kuchangia bajeti ya wizara 
ya afya ambayo imekuwa ikiongezeka 
mwaka hadi mwaka kwa kipindi cha miaka 3 
iyopita. 

Awali akimkaribisha Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya Dkt. John Jingu, Mganga Mkuu wa Seri-
kali Prof. Tumaini Nagu alisema Serikali 
kupitia Wizara ya Afya imeendelea kuimari-
sha ubora wa huduma za afya na kusogeza 
karibu na Wananchi hadi katika ngazi za 
msingi. 

“Kwa sasa kila mtanzania anapata huduma 
bora za afya kwani tumepeleka madaktari 
bingwa na ubingwa bobezi kwenye hospitali 
za wilaya ambapo mbali ya kutoa huduma 
kwa wananchi pia wamewajengea uwezo na 
ujuzi kwa watumishi wa afya katika hospitali 
hizo” Amesema Prof. Nagu



BILIONI 145 KUCHANGWA NA WADAU, MFUKO WA AFYA 
WA PAMOJA

Afya Habari 21

Na Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya inatarajia 
kupokea bilioni 145 kwa mwaka wa fedha 
2024/25 kutoka bilioni 126 mwaka 2023/24 
ongezeko la asilimia 15, kutoka kwa wadau 
wanaochangia sekta ya afya kupitia mfuko 
wa afya wa pamoja (Health Basket Fund) 

Hayo yamesemwa Julai Mosi, 2024 na Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya Dkt. John Jingu wakati 
wa kikao kazi cha kuridhia mpango kazi na 
matumizi ya fedha zinazotolewa kupitia 
mfuko wa pamoja wa afya zikiwemo Balozi 
na Benki ya Dunia kwa mwaka wa fedha 
2024/25. 

Dkt. Jingu amesema kati ya fedha hizo 
shilingi bilioni 130.1 zitagawanywa kwenye 
Halmashauri, bilioni 5.9 Wizara ya Afya , bili-
oni 5.9 Mikoa  na bilioni 2.9 zitakwenda Ofisi 
ya Rais TAMISEMI. 

Aidha, ameongeza kuwa lengo la Mchango 
wa mfuko wa afya wa pamoja kutoka kwa 
wadau hao ni kuimarisha Huduma za Afya 
katika ngazi ya msingi hususani kwenye 
ununuzi wa vifaa tiba, dawa na kuimarisha 
huduma za Chanjo. 

“Mbali na maeneo hayo pia fedha hizo 
zitatumika kuimarisha huduma za mama na 

mtoto pamoja na uendeshaji wa vituo vya 
kutolea huduma za afya ngazi ya msingi 
vipatavyo 6214”. 

Kwa upande wake Mratibu wa Kamati ya 
washirika wa maendeleo wa mfuko wa Afya 
wa pamoja kutoka ubalozi wa Uswiss, Bi. 
Jacqueline Matoro ameipongeza serikali ya 
Tanzania kupitia Wizara ya Afya kwa kuhaki-
kisha inaimarisha huduma za Afya na upati-
kanaji wake kuanzia ngazi ya msingi na kui-
shikuru Wizara ya Afya kwa ushirikiao inaou-
toa kwa wadau wa maendeleo katika sekta 
ya Afya. 

Mfuko wa Afya wa pamoja ulianzishwa 
mwaka 1999 ambapo hadi sasa umeendelea 
kuunga mkono juhudi za serikali ambapo 
wadau hao ni Serikali ya Canada, Switzer-
land, Ireland, World Bank, UNICEF, UNFPA, 
KOICA, Danida Investment pamoja na mdau 
mpya Serikali ya Uingereza.
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