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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan

Mganga Mfawidhi Hospitali ya Rufaa Mkoa
wa Manyara Dk. Katherine Magali

HOSPITALI YA RUFAA MKOA 
WA MANYARA YAJIVUANIA 
MAFANIKIO LUKUKI MIAKA 
MITATU YA RAIS DKT SAMIA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MANYARA
HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA
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”””Tumepata ongezeko 
la Daktari Bingwa wa 

mama na uzazi, 
ambapo awali tulikua 
na Daktari 1 na sasa 

ameongezeka 1 jumla 
wapo wawili, 

madaktari Bingwa 
wengine tulionao ni 

pamoja na Madaktari 
Bingwa wa Upasuaji  
wapo 2, madaktari 

Bingwa wa magonjwa 
ya Dharura 2 ambao 
wameongezeka kwa 

kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dkt. 

Samia Saluhu Hassan””” 

MAFANIKIO
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Ru-

faa Mkoa wa Manyara Dkt. Katherine T. 
Magali ameeleza mafanikio yaliyopatika 
katika kipindi cha miaka mitatu ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika hospi-
tali alisema, “tumepata mafanikio mengi 
ambayo tunajivunia ikiwemo majengo 
ya kisasa ya kutolea huduma za Afya, 
kama huduma ya Radiolojia, jengo hilo 
liligharimu kiasi cha shilingi mil 370, jen-
go la magonjwa ya dharura liligharimu 
mil 650 na jengo la wagonjwa mahututi 
(ICU liligharimu shilingi mil 560 ambapo 
kwa sasa jengo linalotimika ni Radiolojia 
na huduma zake zinaendelea”. 

Pia Dkt. Katherine T. Magali alisema 
walifanikiwa kupokea CT-Scan ambayo ina 
thamani ya shilingi Bil 1.8, na vifaa tiba 
vyenye thamani ya shilingi Bil 3.4.

“Kwa kipindi hiki cha miaka mitatu 
tumefanikiwa kufanya utanuzi wa baad-
hi ya huduma, wodi ya kulaza wagonjwa 
wa Bima, VIP na Private”, aliongezea Dkt. 
Katherine.T.Magali

Alinukuliwa Dkt. Katherine T. Magali 
kuwa katika kipindi hiki wamefanikiwa ku-
pata ongezeko kubwa la watumishi; kwa 
kipindi chote walikuwa na idadi ya wa-
tumishi 130-200 ila mpaka sasa wame-
ongezewa na kufikia watumishi 278 ambao 
wanafanya kazi katika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Manyara wa kada mbalim-
bali wakiwemo madaktari bingwa, wau-
guzi na wataalamu wengine. 

MAFANIKIO

Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Manyara 
yajivuania mafanikio lukuki Miaka 
mitatu ya Rais Dkt. Samia S. Hassan

HISTORIA
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara 

ipo katika makao makuu ya Mkoa wa 
Manyara mji wa Babati kando ya barabara 
kuu ya kueleke Singida kutokea makutano 
ya barabara ya Arusha na Dodoma. 
Mnamo mwaka 2006, Sekretarieti ya Mkoa 
ilipendekeza kwa serikali kujenga Hospitali 
ya Mkoa yenye uwezo wa vitanda 350 am-
bavyo vitatoa huduma za afya kwa ujumla na 
maalum. Baada ya maandalizi yote muhimu 
ikiwa ni pamoja na kupata ardhi mita za 
mraba 67,334 na upatikanaji wa fedha za 
ujenzi, mnamo mwaka 2009 ujenzi halisi 
wa Hospitali ulianza na iliamuliwa kuwa wa 
awamu.  Serikali ilikubali kutoa jumla ya 
Tshs. Bilioni 16.5 kwa ajili ya ujenzi pamoja 
na ununuzi wa vifaa vya matibabu. Awa-
mu ya kwanza ilihusisha ujenzi wa wodi ya 
mama na mtoto ambayo imekamilika kiu-
jumla pamoja na sehemu ya vifaa. 

Vile vile, sehemu ya maabara ilikamilishwa 
katika awamu hii kwa kutumia Mfuko wa 
Abbot. Kwenye awamu ya pili, ujenzi wa 
nyumba ya kufulia, ujenzi wa incinerator, 
tanki la maji la chini ya ardhi, nyumba ya 
walinzi pamoja na uzio wa ukuta vilikamil-
ishwa na kuanza kutumika. Hospitali ilianza 
rasmi kutoa huduma za Afya mnamo mwezi 
Aprili 2013 kwa utoaji wa huduma za wag-
onjwa wa nje, kliniki maalumu za meno na 
macho, maabara, radiolojia, duka la dawa 
pamoja na afya ya uzazi na mtoto. 

Mnamo Mei 2014, Hospitali ilianza kutoa 
huduma za idara ya wagonjwa wa ndani na 
na Mei 2015 kutoa huduma za uzazi, kuji-
fungua pamoja na upasuaji. Kufikia mwa-
ka 2016 hadi 2018, Hospitali iliendelea ku-
panua huduma zake kama ifuatavyo; ku-
funga mifumo ya elektroniki (GoT-HMIS na 
CRDB) kwa usimamizi wa rasilimali, kusanidi 
miundombinu ya Hospitali (LAN) kuweze-
sha mawasiliano, utangulizi wa huduma 
maalum katika dawa za ndani, watoto, 
upasuaji, vizuizi na idara ya magonjwa ya 
akili, uanzishaji wa idara ya ufundi na Vifaa 
tiba pamoja na idara ya utengamao.

Mganga mfawidhi Hospitali 
ya Rufaa Mkoa wa Manyara
Dkt. Katherine T. Magali

>>Dkt. Magali ameainisha namna 
walivyokamilisha ujenzi wa 
majengo na ununuzi wa vifaa tiba

>>Waeleza walivyoboresha 
utoaji wa huduma kwa 
wananchi



12 Ijumaa Februari 23, 2024 UHURU

Alinukuliwa Dkt. Katherine T. 
Magali kuwa katika kipindi hiki 
wamefanikiwa kupata ongezeko 
kubwa la watumishi; kwa kipindi 
chote walikuwa na idadi ya wa-
tumishi 130-200 ila mpaka sasa 
wameongezewa na kufikia wa-
tumishi 278 ambao wanafanya 
kazi katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Manyara wa kada 
mbalimbali wakiwemo madaktari 
bingwa, wauguzi na wataalamu 
wengine. Tumepata ongezeko la 
Daktari Bingwa wa mama na 
uzazi, ambapo awali tulikua na 
Daktari 1 na sasa ameongezeka 
1 jumla watakua wawili, madak-
tari Bingwa wengine tulionao ni 
pamoja na Madaktari Bingwa 
wa Upasuaji  wapo 2, madaktari 
Bingwa wa magonjwa ya Dharu-
ra 2 ambao wameongezeka kwa 
kipindi cha miaka mitatu ya Rais 
Dkt. Samia Saluhu Hassan. 

Aliongezea, upatikanaji wa 
dawa katika kipindi hiki cha mi-
aka mitatu kumekuwa na mabadi-
liko mengi ambayo yamepelekea 
uwepo wa upatikanaji wa dawa 
mpaka kufikia asilimia 95-98. 
Alifafanua, kuna njia mbalimbali 
ambazo zipo za upatikanaji wa 
dawa ikihusisha uwepo wa duka 
maalumu kwa wateja wa bima, 
duka la wagonjwa wa malipo ya 
papo kwa papo na duka la dawa 
linalojitegemea lenyewe. 

Alieleza kwamba kila robo 
mwaka, hospitali inawezeshwa 
kutoa huduma za kibingwa kwa 
kuzunguka katika wilaya zilizopo 
mkoa wa Manyara sambamba 
na kuwaalika madaktari bingwa 
kwa fani ambazo hazipo ndani ya 
hospitali ili wateja wao waweze 
kupata huduma hapo.

MAFANIKIO

MAFANIKIO YA MIAKA MITATU YA RAIS DK, 
SAMIA KATIKA SEKTA YA AFYA NCHINI,

Upatikanaji wa 
dawa katika kipindi 

hiki cha miaka 
mitatu kumekuwa 

na mabadiliko 
mengi ambayo 
yamepelekea 

uwepo wa 
upatikanaji wa 

dawa mpaka 
kufikia asilimia 

999555---999888. Alifafanua, 
kuna njia 

mbalimbali ambazo 
zipo za upatikanaji 
wa dawa ikihusisha 

uwepo wa duka 
maalumu kwa 

wateja wa bima, 
duka la wagonjwa 
wa malipo ya pesa 
taslimu na duka la 

dawa 
linalojitegemea 

lenyewe.

Katika kipindi hiki cha 
miaka mitatu, idadi ya 
watumishi imeongezeka 
hadi kufikia 278, watu-
mishi wamefanikiwa ku-
pata stahiki zao ikiwemo 
kupandishwa madaraja 
na kubadilishwa kada. 

Hadi sasa jumla ya 
watumishi 70 wameweza 
kubadilishwa kada na 
wengine kupandishwa 
vyeo pia ufadhili wa ma-
somo kwa watoa huduma 
za Afya ikiwemo madak-
tari bingwa na wataala-
mu wengine.  

Hospitali imefanikiwa 
kusogeza huduma za 
Kibingwa kwa wananchi 
ikihusisha ufanyikaji wa 
kambi za kibingwa hos-
pitalini pamoja na kliniki 
mkoba zinazofanyikakati-
ka kila robo ya mwaka. 

Vifaa tiba vilivyopo katika chumba cha wagonjwa wa dharura

Mashine ya CT-Scan
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MIKAKATI
Dkt. Katherine T. Magali 

alisema, mikakati ya kuen-
delea kufanya vizuri zaidi kwa 
kipindi hiki cha miaka mitatu 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan baada ya kupata mtaji 
yaani kwa kupata majengo, 
watumishi, vifaa Tiba kama 
hospitali wamejipanga kuende-
lea kukusanya fedha ambazo 
zitawasaidia kuendeleza 
kuongeza vifaa tiba kwa ajili ya 
kuendelea kuboresha huduma, 
kuendelea kuwajengea uwe-
zo watumishi kwa kuwapele-
ka wengine masomoni.

“Ukiacha masomo ya muda 
mrefu, baadhi watumishi 
tunawapeleka mafunzo ya 
muda mfupi kwa ajili ya kupata 
ujuzi mbalimbali na hapa hapa 
Hospitali pia tunatoa mafun-
zo kwa watumishi juu ya utoaji 
wa huduma bora na mafunzo 
ya hivi vifaa tiba tulivyonavyo 
ili waweza kuvitumia vyema 
maana unaweza ukawa na 
vifaa tiba lakini usiweze
kuvitumia” alisisitiza Dkt.
Katherine T. Magali

MIPANGO YA BAADAE
Kwa maelezo ya Dkt. Kather-

ine T. Magali, wanampango wa 
kumalizia majengo ambayo 
yapo na hayajakamilika vizuri 
kwa kupitia mapato ya ndani ili 
waendelee kuboresha hudu-
ma lakini pia wanampango wa 
kufanya ukarabati wa majengo 
ya zamani ambayo wameji-
panga kuendelea kuyaboresha 
kupitia fedha ambazo wanazi-
pata. “

Tuna jengo la kuhifadhia 
maiti, Jengo la Udobi, jengo la 
mama na mtoto pamoja na 
maabara haya yote tunaen-
delea kuyaboresha” alisema 
Dkt. Katherine T. Magali. Aidha 
wanampango wa kuongeza 
huduma mpya kama vile 
kusafisha figo (Dialysis) am-
bayo itaanza mwaka ujao wa 
fedha 2024/25, huduma ya “Fast 
Track” na kuanzisha sehemu 
za kutengeneza maji ya drip 
ambazo wananchi wa mkoa 
wa Manyara na maeneo jirani 
watafanikiwa kupata huduma 
hizo kwa ukaribu zaidi pamoja 
na kuhakikisha upatikanaji wa 
dawa kwa wakati.

MAFANIKIO

MAFANIKIO YA MIAKA MITATU 
YA RAIS DKT. SAMIA KATIKA 
SEKTA YA AFYA NCHINI

Mitungi ya kuzalisha gesi.

MIRADI
Akifafanua zaidi miradi 

inayoendelea kwa kipindi 
hiki cha miaka mitatu ya 
Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, wamepatiwa 
majengo lakini kuna 
baadhi hayajamaliziwa 
ikiwa jengo la magonjwa 
ya dharura ambalo bado 
halijamalizika lakini kama 
Hospitali wamejipanga 
kumalizia kwa kipindi hiki 
cha mwaka wa fedha , 
Hospitali  itatumia fedha 
za ndani pamoja na 
kumalizia miundombinu 
ya umeme na hewa tiba.
      

SHUKRANI
     Tunamshukuru Mh. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan
kwa kuendelea kutoa 
fedha za kuwezesha ujen-
zi, maboresho ya huduma 
ambazo zinaendelea kwa 
kuwaletea wataalamu wa 
fani mbalimbali, vifaa 
tiba ambavyo vimeende-
lea kuimarisha huduma 
kuwa bora sana ukilin-
ganisha na hapo awali.   
    Pia alishukuru kwa ujen-
zi endelevu utasaidia se-
hemu za huduma ambazo 
zilikuwa na msongamano 
kuweza zitapunguza 
msongamano maeneo 
hayo na kuwezesha 
huduma kwa wakati.

WITO
Aidha Dkt. Katherine

T. Magali ametoa wito 
kwa jamii kuendelea 
kuiamini Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Man-
yara na kujivunia uwe-
po wa Hospitali hiyo 
kwa kuwa wamejipan-
ga kutoa huduma bora 
kabisa pamoja na za 
kibingwa  katika ngazi 
zote za utoaji huduma.

Ata hivyo, alisisitiza 
kwa jamii kuweza 
kujitokeza kwa ajili ya 
kuangali afya mara 
kwa mara ili kujilinda 
na magonjwa ya aina 
mbalimbali pamoja na 
kupata ushauri wa 
kitaalamu kwenye
maswala yote ya afya 
kutoka na uwepo wa 
vifaa tiba vya kisasa, 
vipimo vya kimaabara 
na dawa na wataalam 
kwenye fani mbalimbali 
mpaka bobezi.

Wahandisi wa Vifaa Tiba wakijaza 
gesi kwenye mitungi

Mhandisi  wa Vifaa Tiba 
Salaira Nyangoi akijaza gesi 
kwenye mitungi

Ukiacha masomo 
ya muda mrefu 

lakini baadhi 
watumishi 

tunawapeleka 
mafunzo ya 

muda mfupi kwa 
ajili ya kupata 

ujuzi mbalimbali 
na hapa hapa 
Hospitali pia 

tunatoa mafunzo 
kwa watumishi 
juu ya utoaji wa 

huduma bora 
na mafunzo ya 
hivi vifaa tiba 

tulivyonavyo ili 
waweza kuvitumia 

vyema maana 
unaweza ukawa 

na vifaa tiba lakini 
usiweze kuvitumia

Jengo la idara ya Radiolojia


