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MAKAMU WA RAIS DKT. MPANGO AAGIZA WIZARA YA AFYA, 
TAMISEMI KUZIWEZESHA IDARA ZA AFYA

Afya Habari 2

Na. Emmanuel Malegi
Kibaha, Pwani

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Phillip Mpango ameziagiza 
Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
kuziwezesha idara za Afya kuanzia ngazi ya 
Halmashauri za Manispaa, Miji na Majiji ili 
ziweze kuimarisha mifumo ya kutambua, 
kudhibiti na kukabiliana na magonjwa ya 
milipuko.

Dkt. Mpango amesema hayo Mei 9, 2024 
Kibaha mkoani Pwani wakati akizindua 
Kampeni ya Mtu ni Afya inayolenga kutoa 
huduma za kinga ikiwemo usafi wa mazin-
gira badala ya kuwekeza nguvu kubwa 
kwenye tiba.

Dkt. Mpango amesema ikiwa idara hizo 
zitawezeshwa zitaweza kujengewa uwezo 
wa kukabiliana na magonjwa ya mlipuko 
kwa kuimarisha mifumo ya kutambua, kud-
hibiti na kukabiliana na magonjwa.

“Endapo idara hizi zitawezeshwa licha ya 
kubaini na kukabiliana na milipuko pia 
zitaweza kufanya tafiti kuhusu magonjwa 
na kubaini jinsi yanavyosambaa, viashiria na 
vihatarishi lakini  pia kujua tiba yake”. 
Amesema Dkt. Mpango.

Aidha, ametoa rai kwa Halmashauri zote 
kuwatumia wahudumu wa ngazi ya jamii 
ambao watawezesha kufikiwa sehemu 
kubwa ya jamii na kuchochea mabadiliko ya 
tabia za wananchi na kuhakikisha usawa na 
urahisi wa utoaji wa huduma.

Kwa upande wake Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu amesema Serikali ya 
awamu ya sita, chini ya Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, kupitia Wizara ya Afya ime-
kuwa ikiboresha huduma za afya kwa 
watanzania kwa kutilia mkazo masuala ya 
huduma za Afya kinga ili kudhibiti na kuzuia 
magonjwa ya kuambukiza na yasiyoam-
bukiza yanayoweza kutokea kwenye jamii.

“Niwakumbushe kuwa, Kampeni ya Usafi wa 
Mazingira awamu ya kwanza (2012-2015) 
ilizinduliwa na Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kik-
wete akiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa wakati wa Awamu ya Pili 
(2016-2022) ya Kampeni hiyo ambayo ilikuwa 
na kauli mbiu isemayo NYUMBA NI CHOO 
ilizinduliwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ambaye alikuwa Makamu wa Rais 
kwa wakati huo”. Amesema Waziri Ummy.



MKOA WA IRINGA KINARA USHINDI WA JUMLA WA USAFI 
WA MAZINGIRA

Afya Habari 3

Na. Hassan Kimweri
Kibaha, Pwani

Mkoa wa Iringa umeibuka kidedea kwa ush-
indi wa jumla wa usafi na uhifadhi wa mazin-
gira na kuzawadiwa gari aina ya Land Cruiser 
kwa ajili ya shughuli za Afya Mazingira.

Akitangaza washindi wa usafi na usafi wa 
mazingira Mei 9, 2024 Kibaha, mkoani Pwani 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema Wizara ya Afya hufanya uhakiki wa 
vijiji ambavyo vimefikia kiwango cha juu cha 
usafi, zoezi ambalo linashirikisha vijiji am-
bavyo kaya zake zote zina vyoo, taasisi zilizo-
po katika Kijiji hicho na wananchi wa eneo 
husika wahawajisaidii sehemu zisizo rasmi.

"Mwaka huu tumeongeza kundi moja la 
Mshindi wa Ujumla kwa Ngazi ya  mkoa, 
ambapo mkoa uliofikia kiwango cha juu cha 
usafi kwa kuwa na Vijiji vingi vilivyofikia 
kiwango cha juu cha usafi ni Iringa ambao 
wanapata zawadi ya gari". Amesema Waziri 
ummy.

Kwa upande makundi mengine Chuo Kikuu 
cha Dar Es Salaam kimeibuka mshindi wa 
kwanza wa usafi na mazingira na kupata 
cheti na Shilingi Milioni 4, huku Chuo cha 
Kilimo Sokoine kikiibuka mshindi wa Pili na 

Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson 
Mandela kikiambulia ushindi wa Tatu.

Upande wa benki, Benki ya CRDB makao 
makuu Halmashauri ya jiji la Dar Es Salaam 
imeibuka mshindi na kupata zawadi ya cheti 
huku mshindi wa pili ni Benki ya NBC ya jijini 
Dodoma na mshindi wa tatu ni Benki ya 
NMB Rock City ya Wilaya na Ilemela jijini 
Mwanza.

Kundi la Hospitali za Wilaya mshindi wa 
kwanza ni Hospitali teule ya Migana Wilaya 
ya Misenyi, mshindi wa pili ni Hospitali ya mji 
wa Njombe na mshindi wa tatu Hospitali ya 
wilaya ya Kibosho Wilayani Moshi.

Kundi la Hospitali za Rufaa za Mikoa mshindi 
wa kwanza ni Hospitali Arusha Lutheran 
Medical Center (Seriani), mshindi wa pili Hos-
pitali ya Rufaa ya Manyara huku mshindi wa 
tatu ni Hospitali ya Rufaa ya mkoa wa Arusha 
ya Mount Meru Arusha.

Kundi la shule za msingi, mshindi wa kwanza 
ni shule ya Endabash ya wilayani Karatu, 
mshindi wa pili shule ya Kanikelele iliyopo 
Halmashuri ya wilaya Njombe huku mshindi 
wa tatu ni shule ya Idazinyi iliyopo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe.



WAZIRI MKUU MAJALIWA AONGOZA WATANZANIA KWENYE MAZOEZI, 
KULINDA AFYA

Afya Habari 4

Na Hassan Kimweri,
DAR ES SALAAM

Waziri Mkuu Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa, mapema Mei 4,2024 ameongoza 
mamia ya Watanzania katika mazoezi afya 
zao ili kujilinda na Magonjwa Yasiy-
oyakuambukiza.

Mazoezi hayo yanayoratibiwa na Wizara ya 
Afya ni moja ya afua iliyo asisiwa na 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kama moja ya mikakati 
yakuondokana na maradhi hayo

“Mnakumbuka programu hii iliyoanzishwa 
na Rais wetu Dkt. Samia Suluhu Hassan na 
yeye mwenyewe kushiriki na kuwahamasi-
sha watanzania kushiriki mazoezi mbalim-
bali, katika kipindi cha miaka mitatu ya Dkt. 
Samia moja ya mambo ya kujivunia ni ma-
fanikio kwenye sekta ya michezo.”

Mheshimiwa Majaliwa ametumia wasaa huo 
kutoa wito kwa Viongozi wa Manispaa ya 
Kinondoni kufanya maboresho zaidi katika 
eneo la fukwe za Coco ili liwe safi na livutie 
watu wa rika zote.

“Nawapongeza jeshi la polisi kwa kazi nzuri 
ya ulinzi kwenye eneo hili, Nitoe wito kwenu 
kuendelea kuimarisha ulinzi ili eneo hili liwe 

salama kwa watu wa rika na jinsia zote na 
nyakati zote.”

Awali, Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amemshukuru Waziri Mkuu kwa kukubali 
kushiriki katika mazoezi hayo huku akitoa 
taarifa ya ongezeko la magonjwa 10 yasiyo ya 
kuambukiza jambo lililofanya Wizara hiyo 
kuleta ombi la kuanzisha utaratibu wa ma-
zoezi kila jumamosi.

“Mwaka 2022 kati ya magonjwa 10 yaliyota-
jwa kuwasumbua watanzania moja lililoji-
tokeza ni shinikizo la juu la damu bajeti ya 
mwaka 2022/2023 likaongezeka na kisukari 
katika mahlgongwa 10 yanayowasumbua 
watanzania. Wajibu wa Wizara ya Afya ni 
kuwakinga Watanzania wasipate magon-
jwa.”

Kwa upande wake Mkuu wa mkoa wa Dar es 
Salaam Albart Chalamila amesema kama 
mkoa watajipanga kuhakikisha utaratibu 
huo wa mazoezi utakuwa endelevu kwa 
kishirikiana na kamati ya Ulinzi na usalama 
pamoja na wadau mbalimbali wa michezo.

Matembezi hayo ya kilomita 10 yalianzia 
katika fukwe za Coco kupitia daraja la Tanza-
nite na kumalizikia Ocean Road jijini Dar es 
Salaam.



SERIKALI YATOA KIPAUMBELE TAFITI ZA KISAYANSI

Afya Habari 5

Na Majid Abdulkarim
DAR ES SALAAM

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mh. 
Dkt. Doto Biteko amesema Serikali itaendelea 
kufanya utafiti wa ndani ili dawa na chanjo 
mbalimbali ziweze kuzalishwa nchini huku 
akiitaka Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magon-
jwa ya Binadamu (NIMR) kuimarisha jambo 
hilo.

Mhe. Biteko ametoa kauli hiyo Mei 14, 2024 
Jijini Dar es salaam wakati wa ufunguzi wa 
Mkutano wa 32 wa Wanasayansi ambao ume-
andaliwa na NIMR.

Naibu Waziri Mkuu Dkt. Biteko amewahaki-
kishia NIMR pamoja na watafiti wote kuwa 
Serikali chini ya uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan umewekeza vya kutosha 
kwenye tafiti hasa kwenye sekta ya afya ili 
kutatua changamoto kama taifa.

"Pamoja na kwamba tunahitaji watu kutoka 
nje lakini na sisi wenyewe tuwe na uwezo wa 
kufanya ugunduzi wa ndani. Amesema na 
kuongeza

"Tumeishaanza na utaona kuwa zipo hata 
dawa zenyewe,chanjo zenyewe lazima tuwe 
na utafiti ambao utatusaidia pengine zizalish-
we hapa ndani kwa manufaa ya watanzania 

na kutufanya kama Taifa ambalo linakuwa 
kwa kasi kweli kweli,"amesema Biteko

Aidha, Dkt. Biteko amesema maendeleo 
mahali popote ili yaweze kutokea lazima 
kuwe na utafiti ambao umebeba ushahidi wa 
Kisayansi uweze kukupangia wapi unapok-
wenda na vitu gani utakutana navyo.

Hata hivyo ameongeza kuwa maendeleo 
yoyote yakifanyika kama hakuna utafiti 
yatakuwa ni maende ya kubahatisha na ma-
tokeo yatakayopatikana yatakuwa ni ya kuba-
hatisha.

"Kutakuwa na kukosea kosea kwingi na ma-
tokeo yake rasilimali nyingi zaidi utanitu-
mia.Ndio maana wana Sayansi wanakutana 
hapa ili kujadili tafiti mbalimbali katika masu-
ala ya afya,"amesema Dkt. Biteko.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Afya, Dkt. 
Godwin Molel amesema binadamu wote ni 
sawa lakini miongoni mwao kuna watu 
wenye uwezo wa kipekee wenye uwezo wa 
kuona mambo yasiyoonekana kwa macho ya 
kawaida.

Amesema tofauti ya Mataifa makubwa yaliyo-
endelea na Mataifa maskini sio ardhi kubwa 
ama idadi ya watu ni akili za watu hao.



SERIKALI KUENDELEA KUBORESHA HUDUMA ZA SARATANI 
NCHINI - DKT. BITEKO

Afya Habari 6

Na. Eglibert Kayombo
DAR ES SALAAM

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko amesema Serikali itaendelea 
kuboresha miundombinu ya utoaji wa 
huduma za Saratani na vifaa tiba ili kutanua 
wigo wa huduma za Saratani nchini na hivyo 
kuwezesha upatikanaji wa huduma hizo kwa 
urahisi.

Dkt. Biteko amesema hayo Mei 2, 2024 wakati 
akimwakilisha Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan 
katika uzinduzi wa Kituo cha Matibabu ya 
Saratani cha Aga Khan, Jijini Dar es Salaam.

Dkt. Biteko amesema mradi huo wenye tha-
mani ya jumla ya Euro milioni 13.3 (shilingi 35 
bilioni) umekuwa na mafanikio mbalimbali 
ndani ya miaka minne ya utekelezaji wake 
ikiwemo kutoa mafunzo kwa wahudumu 464 
na watumishi 400 ngazi ya jamii kuhusu 
huduma za saratani.

Kupitia mradi huo wanajamii zaidi ya milioni 
4.5 wamepewa elimu kuhusu Saratani, watu 
takriban laki 700,000 wamepimwa Saratani 
na zaidi ya wagonjwa wapya 39,093 kugundu-
liwa kuwa na Saratani kupitia vipimo stahiki 
na hivyo kuwawezesha kuanza kupata tiba 
stahiki.

Pia ametoa agizo kwa kituo hicho cha Aga 
Khan kushirikiana na vituo vingine vya matib-
abu ya Saratani nchini hususan Taasisi ya 
Saratani ya Ocean Road ili kuhakikisha 
kunakuwa na upatikanaji madhubuti wa 
huduma za tiba za mionzi na hivyo kupungu-
za msongamano wa wagonjwa Ocean Road.

Awali, Waziri wa Afya, Mhe. Ummy Mwalimu 
alisema kuwa changamoto ya saratani nchini 
ni kubwa ambapo kila mwaka kuna wagojwa 
wapya 40,000 huku vifo 27,000 na kwamba 
saratani inayoongoza ni ya mlango wa kizazi 
kwa asilimia 23.5.

Amesema uboreshaji wa huduma za afya 
nchini unaendelea ili kutimiza dhima ya Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ya kuhakikisha 
Tanzania inakuwa kitovu cha utoaji wa 
huduma za kisasa za Afya kwa wananchi 
ndani na nje ya nchi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Kamati 
Tendaji ya Taasisi ya Huduma za Afya Aga 
Khan, Mwana Mfalme Bi. Zahra Aga Khan 
amesema kujengwa kwa kituo hicho ni usha-
hidi wa namna Tanzania inavyopiga hatua 
kwenye Sekta ya Afya kwa kutumia pia tekno-
lojia ya hali ya juu ya kisasa kwenye matibabu.
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Na WAF 
 Dodoma

-

Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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MADAKTARI 1,109 KUNUFAIKA NA UFADHILI WA RAIS 
SAMIA MASOMO YA UBINGWA BOBEZI 2023/24

Afya Habari 7

Na. Hassan Kimweri
DODOMA

Dkt. Samia Super-Specialized Scholarship 
Programme imetoa nafasi za ufadhili wa 
masomo ya ubingwa na ubingwa bobezi 
ambapo kwa mwaka wa masomo 
2023/2024, jumla ya Shilingi 10.9 bilioni 
zimetengwa na kuwawezesha wanafunzi 
1,109 kwenye masomo ya ubingwa na 
ubingwa bobezi.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema hayo Mei 2, 2024 wakati akifun-
gua mkutano wa Mwaka wa chama cha 
Madaktari bingwa wa magonjwa ya ndani 
Tanzania (APHYTA) uliofanyika katika 
ukumbi wa Kinataifa wa Mwalim Julius 
Nyerere Jijini Dar Es Salaam.

“Serikali imeendelea kutoa kipaumbele kwa 
madaktari bingwa kwa kuwaendeleza kita-
aluma kupitia programu ambayo imetoa 
nafasi za ufadhili wa masomo ya ubingwa 
kwa mwaka wa Masomo 2023/2024, kwa 
wanafunzi 1,109 ikiwa ni ongezeko la wana-
funzi 582 ukilinganisha na mwaka wa 
masomo 2022/2023.” Amesema Waziri 
Ummy

Amesema, idadi ya wanafunzi wote ambao 
wamepata ufadhili kupitia programu hiyo, 
wanafunzi 79 watasomea udaktari bingwa 

wa magonjwa ya ndani na kati yao madak-
tari 11 sawa na asilimia 33 wamekwenda 
kusoma ubingwa bobezi wa magonjwa ya 
ndani.

Aidha, Waziri Ummy ametoa wito kwa ma-
daktari vijana kujitokeza kwa wingi kwenda 
kujiendeleza katika masomo ya ubingwa 
bobezi hususan kwenye magonjwa ya 
ndani na wakirudi wakubali kupangiwa 
sehemu yoyote kwa kuwa Mikoa mingine 
pia inahitaji madaktari bingwa bozezi.

“Kupitia muundo huu mpya wa Sekta ya 
Afya, tutaweza kuwatambua kwa 
kuwawekea mazingira mazuri madaktari 
wenye Ubobezi katika maeneo mbalimbali 
ikiwemo wa masuala ya magonjwa ya 
ndani.” Amesema Waziri Ummy

Katika hatua nyingine Waziri Ummy ame-
wataka madaktari hao kujadiliana na kuja 
na mapendekezo ya jinsi ya kupunguza 
magonjwa Yasiyoambukiza kwa kuwa kwa 
sasa kumekuana ongezeko kubwa la ma-
gonjwa hayo.

Pia, Waziri Ummy amewataka madaktari 
hao kujadiliana na kutoa maoni yao katika 
muongozo wa Kitaifa wa matibabu pamoja 
na orodha ya Taifa ya dawa ili kama kuna 
mapungufu yaweze kurekebishwa.



MADAKTARI BINGWA WA RAIS SAMIA WATASAIDIA 
KUPUNGUZA VIFO VYA WATOTO WACHANGA

Afya Habari 8

Na Hassan Kimweri
IRINGA

Mpango kabambe wa madaktari bingwa wa 
Dkt. Samia utasaidia kupunguza vifo vya 
watoto wachanga kwa kuwajengea uwezo 
watoa huduma wengine katika Hospitali za 
Halmashauri kwa kuwa dhamira ya Serikali ni 
kuwa na wodi maalum za watoto wachanga 
(NCU) katika Hospitali hizo ili kuokoa maisha 
ya watoto wachanga wenye siku 0-28.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amese-
ma hayo Mei 6, 2024 wakati akizundua 
Mpango kabambe wa utoaji wa huduma za 
Kibingwa kwenye Hospitali 184 katika ngazi ya 
Halmashauri zinazofanywa na Madaktari 
bingwa wa Dkt. Samia yenye kauli mbiu 
isemayo “Tumekufikia, Karibu Tukuhudumie”.

“Nasisitiza tena kwamba, sambamba na utoaji 
huduma na kujenga uwezo wa watoa 
huduma wetu, Madaktari bingwa saidieni 
uanzishaji na kuimarisha utendaji wa NCU 
kwa kuwa katika mpango huu mtafikia Hospi-
tali zote za Halmashauri.” Amesisitiza Waziri 
Ummy

Waziri Ummy ameongeza kuwa kila mwana-
mke mjamzito anayefika Hospitali kwa ajili ya 
kujifungua anatakiwa atoke salama yeye na 
kichanga chake.

“Tunaweza kuokoa maisha ya watoto wachan-
ga endapo tutaanzisha wodi maalum za 
watoto wachanga, tukaviwekea vifaa tiba ili 
endapo mtoto akiwa na changamoto yoyote 
aweze kupata huduma”. Amesisitiza Waziri 
Ummy.

Aidha, Waziri Ummy amesema Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ameweka rekodi Duni-
ani kwa kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi 
kwa asilimia 80, kutoka vifo 556 kati ya vizazi 
hai 100,000 mwaka hadi vifo 104 kati ya 
100,000 takwimu za mwaka 2020/2022.

Waziri Ummy ametoa wito kwa viongozi wa 
Mikoa na Halmashauri kufanya kazi kwa 
karibu na ushirikiano wa hali ya juu kwa ma-
daktari bingwa wa Rais Samia kwa kuwa 
wamekuja hapa kutoa huduma kwa wanan-
chi.

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaidizi wa 
huduma za mama na mtoto Dkt. Felix Bunda-
la amesema katika siku Tano Mikoa ya Tanga, 
Songea pamoja na Geita wamefikiwa wateja 
6,381.

“Kati ya wateja 6,381 walioonwa, waliofanyiwa 
upasuaji ni 166 sawa na 3% waliopewa rufaa ni 
42 ambao ni sawa na mtu Mmoja katika watu 
100 amepata rufaa.” Amesema Dkt. Bundala.



TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023

TUTAZIDI KUIMARISHA HUDUMA ZA UKUNGA KUKABILINA 
NA VIFO VITOKANAVYO NA UZAZI

Afya Habari 9

Na Hassan Kimweri
DAER ES SALAAM

Serikali kupitia Wizara ya afya imedhamiria 
kuendelea kuboresha huduma za Ukunga 
sambamba na kuongeza idadi yao ili kupun-
guza vifo vya watoto wa mchanga.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amese-
ma hayo Mei 5, 2024 kwenye siku ya Mkunga 
duniani ambapo mgeni rasmi katika Maadhi-
misho hayo alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Ma-
jaliwa.

“Uwepo wa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa 
katika Maadhimisho haya  ni kielelezo kuwa 
Serikali ipo tayari kujenga na kuweka mazin-
gira mazuri ya kufanya kazi kwa wakunga 
ikiwa ni njia moja wapo ya kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi.” Amesema Waziri 
Ummy

Amesema, sio kila mtu anaweza kufanya kazi 
ya ukunga, ukunga ni taaluma ambayo tuna-
taka tuendelee kuitambua zaidi na wakati 
umefika wa kutofautisha Uuguzi na Ukunga.

Aidha, Waziri Ummy amesema wakunga 

wamekuwa msaada mkubwa kwenye kupun-
gua kwa vifo vitokanavyo na uzazi na vifo vya 
watoto wachanga ambapo afua nyingi za 
afya za uzazi na mtoto zinaendelea kuboresh-
wa ili kutoa huduma bora za uzazi na afya ya 
mtoto.

“Serikali imeongeza upatikanaji wa huduma 
za uzazi salama, huduma za uzazi wa 
mpango, upimaji wa Virusi vya UKIMWI (VVU) 
kwa wajawazito, upimaji wa Saratani ya 
mlango wa kizazi, utoaji wa chanjo kwa rika 
zote pamoja na utolewaji wa elimu ya afya ya 
uzazi.” Amefafanua Waziri Ummy

Waziri Ummy amemshukuru Mhe. Rais kwa 
kuiwezesha Sekta ya Afya katika kuboresha 
huduma za Afya hususan Afya ya Uzazi 
mama na mtoto ambapo vifo vya wajawazito 
vimepungua kwa 80%.

Katika hatua nyingine Waziri Ummy amewa-
taka wakunga hao kuendelea kuwahudumia 
wateja kwa kutambua wajibu wao wa kuim-
arisha afya zao ili kufanikisha Dira ya 2025 ya 
Tanzania na Mende Endelevu yenye malengo 
kupitia utoaji wa huduma ya afya ya uzazi 
inayokidhi mahitaji ya afya ya uzazi kwa wan-
awake na vijana.



TANZANIA YAPENDEKEZA KUNZISHWA KWA VITUO VIWILI 
VYA UMAHIRI KWA NCHI ZA AFRIKA MASHARIKI

Afya Habari 10

Na Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Serikali kupitia Wizara ya Afya imetoa 
mapendekezo kwa Baraza la Mawaziri wa 
Kisekta wa Afya wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) lipitishe maombi ya Tanza-
nia kuanzisha vituo viwili vya umahiri kwa 
Afrika Mashariki vitakavyotoa huduma za 
Afya ya Kinywa na Meno pamoja na huduma 
za upandikizaji Uloto.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amese-
ma hayo  Mei 3, 2024 kwenye Mkutano wa 24 
wa Baraza la Mawaziri wa Kisekta wa Afya wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) uliofan-
yika Jijini Dar Es Salaam ambapo Makatibu 
Wakuu na Manaibu Katibu Wakuu wamehu-
dhuria.

“Chuo Kikuu cha Muhimbili kupitia idara ya 
kinywa na meno ina wataalamu wa kutosha 
pamoja na vifaa, kwa hiyo tunataka wataala-
mu wote wa kinywa na meno wa Afrika 
Mashariki waje Tanzania kujifunza katika 
Taasisi yetu ya MUHAS.” Amesema Waziri 
Ummy

Waziri Ummy amesema Tanzania inafanya 
vizuri katika masuala ya upandikizaji viungo 
ikiwemo upandikizaji wa Uloto hususan kwa 

watoto wenye changamoto za Sikoseli 
ambayo ni kati ya nchi Tano Duniani yenye 
idadi kubwa ya watoto wanaozaliwa na 
Sikoseli.

Aidha, Waziri Ummy amesema katika Mkuta-
no huo wameweza kujadili kuhusu magon-
jwa Yakuambukiza ambapo kwa Bara la 
Afrika Mashariki inakabiliwa na changamoto 
za magonjwa ya Malaria, UKIMWI pamoja na 
Kifua Kikuu pamoja na magonjwa Yasiyoam-
bukiza.

Amesema, ili kuepuka magonjwa Yasiyoam-
bukiza ni kuzingatia ulaji wa vyakula, kupu-
guza unywaji wa pombe na ufanyaji wa ma-
zoezi, kwa Tanzania kila siku ya Jumamosi 
kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 3:00 asu-
buhi imetengwa kuwa ni muda wa mazoezi 
ambapo Waziri Mkuu alitoa agizo la kufung-
wa na Daraja la Tanzanite kwa muda huo ili 
kuwapa uhuru watu wanaofanya mazoezi.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya Kenya Bi. Mary Muthoni amesema Jamii 
inapaswa kuelimisha juu ya Afya kwakuwa 
Afya inaanzia nyumbani, “usipokata vichaka 
shida inaanzia nyumbani, usipokula vizuri 
shida inaanza nyumbani, usipoweka maji safi 
na salama shida inaanzia nyumbani”.
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TRILION 1.3 KUTEKELEZA VIPAUMBELE 10 VYA WIZARA YA 
AFYA

Afya Habari 11

Na Shaban Juma
DODOMA

Wizara ya Afya imepanga kutekeleza vipaum-
bele 10 kwa kutumia afua 86 zinazokadiriwa 
kutumia kiasi cha shilingi 1,311,837,466,000 kwa 
mwaka ujao wa fedha 2024/25 itakayohusisha 
mapato, matumizi ya kawaida na miradi 
mbalimbali ya maende kwa mwaka huo

Hayo yamebainishwa  Jumatatu Mei 13.2024 na 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu wakati 
akiwasilisha Hotuba ya makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara hiyo kwa mwaka wa fedha 
2024/25 Bungeni jijini Dodoma kupitia Bunge la 
12, Mkutano wa 15, Kikao cha 24 ambapo ametaja 
vipaumbele hivyo kuwa ni pamoja na kuimarisha 
huduma za kinga dhidi ya magonjwa ambapo 
katika eneo hilo kiasi cha shilingi 117, 611,588,304 
kimetengwa

Vipaumbele vingine ni pamoja na kuimarisha 
upatikanaji wa ubora wa huduma za afya 
zinazotolewa na vituo vya kutolea huduma za 
afya katika ngazi zote ambapo jumla ya shilingi 
219,010,767,716 zimetengwa ili kutekeleza eneo 
hilo, sambamba na hilo liko suala la kuimarisha 
huduma za afya za uzazi, mama na mtoto 
ambapo kwenye eneo hilo kiasi kilichotengwa ni 
shilingi 17,189,250,000

Waziri Ummy ametaja vipaumbele vingine kuwa 
ni pamoja na kuimarisha upatikanaji wa wataa-
lam katika sekta ya afya katika fani za kati, 
ubingwa na ubingwa bobezi ambapo kwenye 

eneo hilo kiasi kilichotengwa ni shilingi 
74,000,000,000, hiyo ikienda sambamba na 
kuimarisha huduma za matibabu ya ubingwa na 
ubingwa bobezi nchini ambapo kiasi 
kilichotengwa kwenye eneo hilo ni shilingi 
89,858,609,000

Aidha, katika vipaumbele hivyo lipo suala la 
kuendeleza na kusimamia afua za Tiba Asili na 
Tiba Mbadala ambapo kiasi cha shilingi 
1,500,000,000 kimetengwa, kuimarisha udhibiti 
wa magonjwa ya kuambukiza, magonjwa yasi-
yoambukiza, magonjwa ya mlipuko na huduma 
za afya za dharura ambapo kwenye eneo hilo 
Wizara imetenga kiasi cha shilingi 
84,864,241,569, na kuimarisha huduma za afya 
ya akili ambapo kiasi kilichotengwa kwenye 
eneo hilo ni shilingi 5,618,528,988

Pia, Wizara ya Afya imegusia suala la kuimarisha 
huduma za utengamao na tiba shufaa hususani 
kwa watoto, wazee na wenye ulemavu ambapo 
kiasi kiasi cha shilingi 3,700,000,000 kimeteng-
wa kwenye eneo hilo

Vipaumbele vingine vilivyowekwa na Wizara ya 
Afya kwa mwaka ujao wa fedha ni pamoja na 
kusimamia tafsiri na matumizi ya matokeo ya 
tafiti mbalimbali za afya ambapo kiasi 
kilichotengwa ni shilingi 3,508,968,000, pamoja 
na kuimarisha mifumo ya ugharamiaji wa 
huduma za afya nchini ambapo kiasi 
kilichotengwa kwenye eneo hilo ni shilingi 
6,000,000,000
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ROBOT KUTUMIKA KATIKA UPASUAJI WA UBONGO NA 
MISHIPA YA FAHAMU

Afya Habari 12

!

Na Aisha Swahibu
DODOMA

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema Serikali imekusudia kuanzisha 
huduma mpya za upasuaji wa ubongo na 
mishipa ya fahamu kwa kutumia akili 
mnembo (ROBOT) katika Taasisi ya Taifa ya 
Mifupa MOI

Akizungumza wakati wa uwasilishaji wa 
Bajeti ya makadirio ya mapato na matumizi 
ya Wizara ya Afya kwa mwaka wa fedha 
2024/25 Bungeni jijini Dodoma  Jumatatu 
Mei 13, 2024 ambapo amesema serikali inak-
wenda kuandika historia hiyo (ya kufanya 
upasuaji kwa kutumia Robotic surgery) 
katika Taasisi ya Taifa ya mifupa (MOI)

Sambamba na hilo Waziri Ummy amesema 
Hospitali ya Kanda Bugando pia inakwenda 
kuanzisha huduma za upandikizaji wa figo, 
wakati Hospitali ya Taifa Muhimbili na Hospi-
tali ya Benjamin Mkapa ziko mbioni kuanzi-
sha huduma ya upandikizaji wa ujauzito

Waziri Ummy amesema wanawake wengi 
wamekuwa wakitamani kupata mtoto/wato-

to lakini wanashindwa kumudu gharama 
kutokana na kwamba baadhi ya Hospitali 
binafsi zinazotoa huduma hizo zimekuwa 
zikiweka kiwango cha juu cha gharama, 
hivyo hatua ya huduma hizo kutolewa 
kwenye Hospitali za umma itapelekea wana-
wake wanye matamanio hayo kupata 
huduma hizo kwa gharama nafuu

Aidha, katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Mbeya Serikali kupitia Wizara ya Afya inaku-
sudia kununua mtambo wa Cathlab utakao-
fanikisha kufanyika kwa upasuaji wa moyo 
bila kufungua kifua, huduma kama hiyo pia 
itapatikana kwenye Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda Chato

Katika hatua nyingine Waziri Ummy amese-
ma Taasisi ya Saratani ya Ocean road inak-
wenda kuanzisha kituo cha Saratani Mbeya, 
wakati Taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete iko 
mbioni kufungua tawi la huduma hiyo 
kwenye Hospitali ya Kanda Chato kwa ajili ya 
wakazi wa maeneo ya Kanda ya Ziwa na 
viunga vyake



ASILIMIA 92 YA WASICHANA WENYE UMRI WA MIAKA 14 
WAMEPATA CHANJO YA HPV

Afya Habari 13

Na Aisha Swahibu
DODOMA

Serikali imeendelea kuwalinda wasichana 
wenye umri wa miaka 14 dhidi ya Saratani 
ya mlango wa kizazi kwa kununua na 
kusambaza chanjo ya Human Papilloma 
Virusi (HPV) kulingana na mahitaji ya 
chanjo hiyo hapa nchini.

Waziri wa Afya Mheshimiwa Ummy 
Mwalimu amesema hayo Bungeni Mei 13, 
2024 akiwa anawasilisha hotuba yake ya 
bajeti ya Wizara ya Afya kwa mwaka wa 
fedha 2024/25 akielezea utekelezaji wa ma-
jukumu ya Wizara katika utoaji wa huduma 
za Kinga nchini.

“Hadi kufikia mwezi Machi 2024 jumla wasi-
chana 663,949 walikuwa wamepatiwa 
chanjo ya HPV sawa na asilimia 92 ya 
walengwa ikilinganishwa na Wasichana 
535,708 waliopata chanjo hiyo kwa kipindi 
kama hicho mwaka 2022/2023.” Amesema 
Waziri Ummy

Waziri Ummy Mwalimu amesema lengo 
lilikuwa ni kuchanja jumla ya wasichana laki 
721,684 wenye umri wa miaka 14 kwa ajili ya 
chanjo ya HPV ili kuwakinga wasichana hao 
dhidi ya Saratani ya mlango wa kizazi.

“Chanjo ni moja ya njia zilizothibitika kisay-
ansi kuzuia magonjwa, hivyo nichukue 
fursa hii kuwahimiza wananchi hususan 
wazazi/walezi wenye watoto wa umri chini 
ya miaka mitano (5) kuendelea kuchukua 
tahadhari dhidi ya magonjwa yanayozuilika 
na chanjo kama inavyoshauriwa na wataa-
lam wa afya.” Amesema Waziri Ummy



Afya Habari 14

DKT. MOLLEL AONYA VIKALI MAAFISA UTUMISHI KUINGILIA 
MAJUKUMU YA MAKATIBU WA AFYA
Na Majid Abdulkarim
ARUSHA

Naibu Waziri wa Afya Dkt Godwin Mollel 
amewaasa makatibu wa Afya nchini kufa-
nya kazi kwa kujiamini, Uadilifu na Ueledi 
kwa kuzingatia Miongozo na Kanuni na 
taratibu zilizopo ili kuepusha migongano 
na malalamiko katika taasisi walipo.

Dkt. Mollel ameitoa kauli hiyo Jijini Arusha 
wakati akimwakilisha Naibu Waziri Mkuu 
Dkt Dotto Biteko kwenye ufunguzi wa 
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Chama cha 
Makatibu wa Afya Nchini.

Dkt. Mollel amesema Makatibu wa Afya 
ngazi zote za kutolea huduma za afya 
wameleta mafanikio na mabadiliko 
makubwa ndani ya sekta ya afya nchini.

"Hivi sasa idadi ya vyuo vinavyotoa mafun-
zo ya Kada ya Makatibu wa Afya ime-
ongezeka ikiwa ni kielelezo cha umuhimu 
wa kada hiyo katika vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini" amesema Mollel.

Wakati huo huo Dkt. Mollel ameilekeza 

Wizara ya afya kubainisha wazi majukumu 
ya Maafisa utumishi na Makatibu wa Afya 
kwenye Hospitali za Rufaa za Mikoa ili 
kuzuia migongano katika utendaji.

"Jambo hili lichukuliwe kwa uzito na 
utatuzi wa haraka kwani kada zote hizi ni 
muhimu hivyo, misuguano yao inaleta 
madhara makubwa kwa watumishi na 
wagonjwa wanaoenda kupata huduma 
kwenye taasisi hizi,"amesema Dkt.Mollel.

Dkt.Mollel amesema Makatibu wa Afya 
ndio wasimamizi wa rasimali na nyenzo za 
kutolea huduma za afya hivyo wanatakiwa 
kufanya maandalizi ya kutoa elimu kwa 
wananchi juu ya Bima ya Afya kwa Wote ili 
utekelezaji ukianza ulete matokeo bora.



WATAALAMU WA VINASABA TUMIENI TEKNOLOJIA KWENYE 
MAJUKUMU YENU: DKT. JINGU

Afya Habari 15

Na Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dkt. John 
Jingu, ametoa rai kwa kamati ya kitaalamu 
wanaofanya uchunguzi wa Vinasaba vya 
Binadamu kuzingatia matumizi ya teknolo-
jia huku wakizingatia weledi na kufuata 
maadili ya kazi ili kuepuka madhara au 
migogoro inayoweza kujitokeza.

Dkt. Jingu amesema hayo  6 Mei, 2024 jijini 
Dodoma wakati akizindua Kamati ya kitaal-
amu ya Vinasaba vya Binadamu ikiwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa Sheria ya Vinasa-
ba vya Binadamu Sura ya 73 inayo ongozwa 
na Mwenyekiti wake ambaye pia ni Mganga 
Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini Nagu.

Katibu Mkuu Dkt. Jingu amesema serikali 
ina imani na kamati hiyo kwani itasaidia 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali kutimiza wajibu wake kwa nchi na 
Serikali na kuendeleza mahusiano mema na 
Taasisi ambazo zina majukumu yanay-
oshabihiana.

“Ni matumani yangu kuwa kamati tunayoiz-
indua hii  itasaidia Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali kutimiza wajibu 

wake kwa nchi na Serikali, lakini pia itaende-
leza mahusiano mema ya kiutendaji kati ya 
Mamlaka hii na taasisi ambazo zina majuku-
mu yanayoshabihiana”. Amesema Dkt 
Jingu.

Katibu Mkuu huyo ameongeza kuwa, Masu-
ala ya Vinasaba yana mambo mengi 
ambayo yanaweza kuisaidia jamii, lakini pia 
yanahitaji kiwango kikubwa cha kimaadili 
na kiusimamizi, hivyo amewataka wataalam 
kufanya kazi kwa weledi na kwenda sam-
bamba na mabadiliko ya teknolojia ya vina-
saba kwa kuwa dunia inabadilika kwa 
haraka kila siku.

Kwa upande wake Mkemia Mkuu wa Serikali 
Dkt. Fidelice Mafumiko, ametaja majukumu 
ya msingi yanayofanywa na Mamlaka ikiwe-
mo sheria ya Udhibiti Matumizi ya Vinasaba 
vya Binadamu sura ya 73.
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WAZAZI TENGENI BAJETI YA YA KUWANUNULIA TAULO ZA 
KIKE WATOTO WENU WA KIKE

Afya Habari 16

Na Atley Kuni
ARUSHA

Wazazi na walenzi nchini wametatakiwa 
kuhakikisha wanawawezesha watoto wa 
kike kila mwezi kupata vifaa vyao vyakujilin-
da na kuwa na hedhi salama katika muda 
husika.

Rai hiyo imetolewa  Mei 28, 2024 na Naibu 
Waziri wa Afya, Dkt. Godwin Molel wakati 
akizungumza kwenye kilele cha maadhi-
misho ya juma la hedhi Salama Duniani 
ambayo Kitaifa yameadhimishwa Jijini 
Arusha.

Wazazi mara nyingi tumekuwa tukitenga 
bajeti ya kununua vitu mbalimbali kwa ajili 
ya matumizi majumbani kwetu lakini eneo 
hili la kununua pedi ‘taulo za kike’ mara 
nyingi tunakuwa tunalisahau, niwaombe 
Wazazi na walezi wote tutenge bajeti ya kila 
mwezi kwa ajili ya kuwezesha hawa mabinti 
zetu waweze kuwa na uhakika wa kuwa na 
taulo za kike na kufikia malengo ya hedhi 
salama” amesema Naibu Waziri Dkt. Mollel.

Dkt Molel amesema Serikali imekuwa 
ikihimiza uwekezaji wa uzalishaji bidhaa za 
hedhi nchini ili ziweze kupatikana kwa urahi-
si na kwa gharama nafuu. Hata hivyo ame-

pongeza mchango wa wadau wa Sekta 
katika kuweka mazingira rafiki ya upatikanaji 
wa taulo hizo.

"Napenda kutoa pongezi kwa Kiwanda cha 
A-Z kilichopo hapa Arusha kwa kuanzisha 
uzalishaji wa bidhaa hizi muhimu nchini 
ambapo kwa sasa wanazalisha taulo za kike 
zitakazo weza kutumika kwa muda mre-
fu,"amesema Dk Mollel huku akiwaomba 
wazalishaji wengine kujitokeze kuwekeza 
kwenye uzalishaji wa bidhaa za hedhi ili 
ziweze kupatikana kwa wingi na kwa ghara-
ma nafuu nchini.

Akisoma taarifa ya Jukwaa la Hedhi Salama 
nchini Bi. Mariam Mashimba ambaye ni 
Mwenyekiti wa Jukwaa hilo amesema hivi 
sasa watumiaji wengi katika shule wanapen-
delea taulo zakufua.

"Wakati wa utafiti asilimia 75% ya wanafunzi 
waliohojiwa katika baadhi ya shule za 
sekondari na msingi ndani ya mikoa 22 
ambako utafiti ulifanyika walionesha kupen-
delea zaidi taulo za kufua kwani huokoa 
uchumi wa wazazi wao na kutunza mazingi-
ra lakini pia huondokana na adha ya kukosa 
mahali pa kutupa pindi wanapomaliza 
kutumia" amesema Bi Mashimba.
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WAGONJWA WAPYA WA SARATANI 40 ELFU HUGUNDULIKA 
KILA MWAKA, VIFO 27 ELFU

Afya Habari 17

!

Na. Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu ame-
bainisha kuwa takribani wagonjwa wapya 
wa Saratani 40,000 hugunduliwa kila 
mwaka na karibu jumla ya watu 27,000 
wenye Saratani hufariki dunia nchini Tan-
zania.

Waziri Ummy amesema hayo Mei 2, 2024 
kwenye uzinduzi wa jengo la huduma za 
Saratani lililopo Hospitali ya Aga Khan iliy-
ozinguliwa na Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
ambapo kituo hicho kitatoa huduma kwa 
wagonjwa 100 kwa siku.

“Takwimu za ufuatiliaji wa Saratani kupitia 
ripoti ya utafiti ya Globocan zinaonesha 
kuwa nchini Tanzania takribani wagonjwa 
wapya wa Saratani elfu 40 hugunduliwa 
kila mwaka na karibu jumla ya watu elfu 27 
wenye Saratani hufariki dunia kila mwaka 
kutokana na ugonjwa huu.” Amesema 
Waziri Ummy

Amesema, sehemu kubwa ya wagonjwa 
wa Saratani hapa nchini wamebainika 
kuwa ni wanawake wenye Saratani ya 

mlango wa kizazi ambapo Saratani hii 
pekee inachangia 25% ikifuatiwa na 
Saratani ya matiti kwa 10% ambapo kwa 
pamoja Saratani hizi zinachangia zaidi ya 
33% ya wagonjwa wote na kwa pamoja zin-
achangia karibu nusu ya vifo vyote vina-
vyotokana na Saratani hapa nchini.

“Vifo vitokanavyo na Saratani vitaongezeka 
ifikapo mwaka 2030 kama hatutachukua 
hatua za kushuhulikia ukubwa wa tatizo 
hili la Saratani nchini ambapo inakadiriwa 
kufikia vifo Milioni Moja kwa Mwaka 2030.” 
Amesema Waziri Ummy

Waziri Ummy amesema Serikali kupitia 
Wizara ya Afya inaendelea na mapambano 
dhidi ya Saratani ambapo amesema fedha 
imepatikana ya kuboresha miundombinu, 
ununuzi wa vifaa vya kisasa pamoja na 
kusomesha wataalam katika matibabu ya 
Saratani.

“Tunamshukuru Mhe. Rais Samia amet-
upatia Bilioni 10 Mwaka huu, tumesome-
sha madaktari bingwa na bozezi kwenye 
masuala ya Saratani zaidi ya 30 ambao 
tumewapeleka nje ya nchi ambao wataku-
ja kusaidia kupunguza tatizo la Saratani 
nchini.” Amesema Waziri Ummy
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WAUGUZI MSINGI WA HUDUMA BORA ZA AFYA: DKT. MOLLEL

Afya Habari 18

Na Majid Abdulkarim
TANGA

Serikali kupitia Wizara ya Afya, ime-
wapongeza Wauguzi nchini kwa kujitoa 
na utayari wao wa kutoa huduma bora, 
zenye staha na zinazojali utu.

Pongezi hizo zimetolewa  Mei 12, 2024 
Jijini Tanga na Naibu Waziri wa Afya, Dkt. 
Godwin Mollel wakati wa maadhimisho 
ya siku ya Wauguzi Duniani ambapo 
Naibu Waziri Mkuu Dkt Dotto Biteko am-
emwakilisha Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Dkt Samia Suluhu 
Hassan.

Dkt.Mollel ambaye pia ni Mbunge wa 
Siha amesema katika siku hiyo maalum 
ya kusheherekea siku ya Wauguzi Duni-
ani, wanatambua na kusherehekea ma-
fanikio makubwa ya wauguzi.

Pia amethibitisha dhamira ya Serikali ku-
fanya kazi pamoja ili kujenga mustakaba-
li wenye afya na usawa zaidi kwa wote.

 

“Tunasema asante kwa wauguzi kwa kuji
toa kwenu na utayari wenu wa kutoa 
huduma bora zenye staha na zinazojali 
utu”amesema Dkt.Mollel 

Hata hivyo amewasihi Wauguzi nchini 
waendelee kuwahudumia wateja kwa 
kuzingatia miiko ya taaluma yao.

"Huku mkitambua wajibu mlio nao 
katika kuimarisha afya za watanza-
nia.Nawapongeza sana wauguzi wote wa 
Tanzania kwa kazi kubwa na nzuri 
mnazofanya,"amesema Dkt.Mollel 
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HOSPITALI ZATAKIWA KUIMARISHA KARAKANA ZA VIFAA 
TIBA ILI KUSAIDIA KATIKA UTOAJI WA HUDUMA ZA UHAKIKA

Afya Habari 19

Na Shaban Juma
DODOMA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dkt. John 
Jingu amewata Waganga Wafawidhi wa Hos-
pitali nchini kuimarisha karakana za vifaa tiba 
katika hospitali zao ili ziweze kutengeneza 
vifaa vitavyoharibika.

Dkt. Jingu amesema hayo  Mei 7, 2024 Jijini 
Dodoma wakati akipokea vifaa vya hewa tiba 
ya Oxygen vilivyotolewa na Shirika la Clinton 
Health Access Initiative (CHAI) ambalo linaji-
shughulisha na masuala ya kutengeneza vifaa 
tiba katika baadhi ya Hospitali nchini.

Vifaa vilivyotolewa na Shirika hilo ni pamoja na 
Handheld Pulse Oximeters, Oxygen analyzers 
na Oxygen Wall- Flowmeters (Complete sets) 
ambavyo vitapelekwa katika Hospitali za Rufaa 
za Mikoa ya Sekoue Toure, Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Singida, Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Dodoma pamoja na Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda ya Mbeya.

Dkt. Jingu amesema ili vifaa hivyo viweze 
kudumu na kutoa huduma kwa wananchi ni 
lazima vifanyiwe matengenezo hivyo Hospitali 
zilizopata vifaa ni ziimarishe karakana ili 
waweze kutengeneza vifaa tiba hapa hapa 
nchini.

Aidha, Dkt. Jingu amesema Serikali ya Rais 
Samia imewekeza kwenye vifaa tiba kuanzia 
katika Zahanati hadi Hospitali kubwa ambazo 
zinawawezesha watoa huduma kutoa huduma 
bora zinazochagizwa na uwepo wa vifaa tiba 
vya kisasa.

"Tunajenga uwezo kwa wataalamu wa karaka-
na ili waweze kutengeneza vifaa tiba vilivyo 
chakavu vinavyohitaji marekebisho sambam-
ba na kutengeneza vifaa vyetu wenyewe, tuna 
Kanda saba kila Hospitali na kituo wote wana 
wataalamu wao wa kufanyia matengenezo”. 
Amesema Dkt. Jingu.

"Ndio maana ndugu zetu wa CHAIi tun-
awashukuru sio tu kwa vifaa vya hewa tiba 
mlivyotoa bali vifaa vyote vya uchunguzi ikiwe-
mo X- ray tutengeneze humu humu kwa kuwa-
tumia wataalam wetu waliojengewa uwezo”. 
Ameongeza Katibu Mkuu huyo.

Dkt. Jingu ameendelea kutoa wito kwa wadau 
kuendelea kushirikiana na Serikali ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kwani sekta binafsi ina 
umuhimu mkubwa katika kuboresha huduma 
za afya nchini.
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WAGANGA WAFAWIDHI, MADAKTARI BINGWA WATAKIWA 
KUENDELEA KUVIISHI VIAPO VYAO

Afya Habari 20

Na. Cletus Sanga
DODOMA

Waganga Wafawidhi na Madaktari 
Bingwa wametakiwa kuendelea kuviishi 
viapo vyao kwa kutambua dhamana 
Kubwa waliyoibeba katika kuisaidia Seri-
kali kufikisha huduma bora za afya kwa 
jamii na kutoa Huduma bora kwa watan-
zania.

Ukumbusho huo umetolewa na Mganga 
Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini Nagu 
wakati akizungumza na Waganga Wafaw-
idhi wa Hospitali za Rufaa za Mikoa na Ma-
daktari Bingwa  tarehe 14 Mei, 2024 Jijini 
Dodoma.

Prof. Nagu amesema Serikali inatambua 
Kazi kubwa wanayoifanya Madaktari hao 
na kuongeza kuwa kada ya Udaktari ni 
wito na kazi iliyo karibu zaidi na Mwenyezi 
Mungu hivyo amewataka Madaktari hao 
kukumbuka Viapo vyao.

“Tunaposema huduma za Afya tunamaan-
isha Matibabu, kinga, utengamao na elimu 
ya afya kwa umma hivyo ni wajibu wenu 
kuhakikisha watanzania wanapata 
huduma za kinga, na elimu juu ya afya zao 
Kwa wakati. Serikali kwakutambua kazi 

kubwa mnayoendelea nayo, nawakumbu-
sha kuendelea kuviishi viapo vyenu hasa 
kwa kutambua pia hii ni kazi kiimani pia 
sio maslahi pekee” Amesisitiza Prof. Nagu

Prof. Nagu ameongeza kuwa zaidi ya asili-
mia 70 hadi 80 watanzania wanapata 
huduma za afya kwa ngazi ya msingi hii ni 
kutokana na uwekezaji wa Serikali kwenye 
sekta ya Afya na kuwataka Waganga Wa-
fawidhi hao kuendelea kuboresha utoaji 
wa huduma kwenye Hospitali zao.

“Niwashukuru na kuwapongeza kwa Kazi 
nzuri na kubwa mnayoifanya , Pamoja na 
changamoto mbalimbali na mazingira 
magumu mnayokutana nayo lakini bado 
mmekuwa mkifanya kazi kubwa kwa 
weledi Serikali na Wizara ya Afya inatam-
bua mchango wenu na tutazidi kuwapa 
ushirikiano kwa kila namna mtakavyotuhi-
taji” ameongeza Prof. Nagu.

Katika kuhitimisha Mganga Mkuu wa Seri-
kali Prof. Nagu amewataka Waganga Wa-
fawidhi hap kuzingatia Mambo matatu, 
Mawasiliano mazuri na wagonjwa, Utoaji 
wa huduma bora kwa Mteja na Kufuta 
miongozo katika uharaka wa utoaji wa 
huduma kuzingatia utoaji wa dawa na Ma-
tibabu.



TANZANIA YAWEKA BAYANA UBUNIFU UNAOFANYIKA 
KUFIKIA AFYA KWA WOTE

Afya Habari 21

Geneva Uswisi

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania kupitia Wizara ya Afya imeweka 
bayana mikakati na ubunifu unaofanyika 
kufikia malengo ya Afya kwa wote ifikapo 
2030

Akizungumza wakati wa Mkutano wa 
pembezoni Mei 28,2024, jijini Genive 
Uswis, Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu amesema kama nchi shabaha 
yao ni ifikapo 2030 lazima lengo hilo liwe 
limetimia.

“Kwa nchi za Afrika tukiongeza ubunifu 
unaofanywa na nchi zetu kwenye kuonge-
za wigo wa kutoa huduma za Afya na 
ugharimiaji malengo yetu yatatimia” 
amesema Mhe. Ummy

Waziri Ummy amefafanua kuwa maeneo 
ya ubunifu yaliyowasilishwa ni pamoja na 
Jukwaa la Wadau wa Sekta ya Afya lililo-
fanikisha kuanzishwa kwa Mfuko wa 
pamoja wa Afya ambao umewezesha kui-
marika kwa utoaji huduma kwa ngazi ya 
msingi.

Ummy ameongeza kwamba eneo lingine 
ni ushirikiano na mashirika ya Kimataifa ni 

Global Fund, PEPFAR, USAID na CDC 
ambayo yameiwezesha Tanzania kuimari-
sha mifumo ya Afya ikiwemo kuongeza 
rasilimali fedha ili kukabiliana na magon-
jwa ya kuambukiza na yasiyo ya 
kuambukiza.

“Kupitia ushirikiano kati ya sekta binafsi, 
Tanzania tumeweza kusogeza huduma za 
afya karibu na wananchi” amefafanua 
Waziri Ummy

Mjadala huo umefanyika pembezoni mwa 
kikao 77 cha Shirika la Afya Duniani kin-
achoendelea Geneva, Uswisi na kuwakil-
ishwa Tanzania imewakilishwa
na Mhe Ummy Mwalimu (Mb), Waziri wa 
Afya wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Mhe Nassor Mazrui (Mb), 
Waziri wa Afya, Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar



ALIYETESEKA KWA MIAKA 10 NA MAWE KWENYE KIBOFU 
AFANYIWA UPASUAJI

Afya Habari 22

Na Cletus Sanga
KONDOA, DODOMA

Madaktari bingwa wa Rais Samia wame-
fanikiwa kutoa mawe kwenye kibofu cha 
mkojo cha Bw. nard Mhunda Mkazi wa 
Chamwino Mkoani Dodoma ambayo 
yalimtesa kwa takriban miaka 10.

Akizungumza mara baada ya kumfanyia 
upasuaji na kumtolea Mawe kwenye kibofu 
Daktari Bingwa wa upasuaji Dkt. Tito Lyimo 
amesema mgonjwa huyo alifika hospitalini 
hapo Tarehe 13, Mei 2024 na kufanikiwa Ku-
fanyiwa upasuaji tarehe 15 Mei 2024 na 
kutoa mawe hayo.

“Tumefanikiwa kuwafanyia wagonjwa 
wanne upasuaji mgonjwa wa kwanza ni 
mgonjwa aliekua na goiter ambao haitoi 
kichocheo, wapili alikua na mawe kwenye 
kibofu cha mkojo” amesema Dkt. Tito

Kwa upande wake Bw. Nard Mhunda ame-
washukuru Madaktari Bingwa na Bobezi 
katika Hospitali ya Wilaya ya Chamwino 
baada yakufanikisha kumtolea mawe 
kwenye Kibofu.

Bw. Nard, amesema mara baada yakusikia 
tangazo la ujio wa madaktari Bingwa na 
Bobezi ilimlazimu kuchukua hatua kwenda 
Hospitali ya Wilaya ya Chamwino kwa ajili 
yakuwaona wataalam hao, ambapo ndugu 
yake alimpeleka kwa ajili ya matibabu.

Bw. Nard amesema tatizo lake lilianza 
miaka kumi iliyopita, lakini hakuweza 
kwenda hospitalini akiamini huenda mara 
baada yakutumia dawa ya Mganga wa 
kienyeji angeweza kupona.

Bw. Nard ametumia fursa hiyo, kuiasa jamii 
kuepukana na mila potofu na badala yake 
wakipata changamoto wafike katika vituo 
vya kutolea huduma za afya na kukutana 
na wataalam wa afya pamoja na kupima 
afya zao mara kwa mara.

Hata hivyo, ndugu wa Bw. Nard, wameis-
hukuru Serikali kwa ujio wa Madaktari 
Bingwa kusogezwa karibu na wananchi 
huku wakiiomba iwe ni zoezi endelevu.
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RUFAA ZA WATOTO WACHANGA ZAPUNGUA KWA ASILIMIA 
70% KATIKA HOSPITALI YA FRELIMO

Afya Habari 23

Na Shaban Juma
IRINGA

Madaktari bingwa wa Rais Samia wamesaid-
ia katika kupunguza rufaa ya Watoto wa-
changa kwa zaidi ya asilimia 70 katika hospi-
tali ya Manispaa Iringa Frelimo baada ya 
uanzishwaji wa wodi ya Watoto wachanga

Hayo yamebainishwa na Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali ya Manispaa ya Iringa (Frelimo) 
Dkt. Hassan Mtani wakati wa utoaji wa 
huduma za kibingwa na ubingwa bobezi 
kutoka kwa madaktari bingwa wa Rais 
Samia.

Dkt. Mtani amesema madaktari wa Rais 
Samia wamesaidia katika kupunguza rufaa 
za Watoto wachanga ambapo kwa asilimia 
70 ya rufaa zilizokua zinatolewa na Hospitali 
hiyo ni za Watoto wachanga kwakua awali 
hawakuweza kulaza Watoto hao kutokana 
na kutokua na uwezo wa kuwahudumia juu 
ya changamoto wanazotokana nazo.

“uwepo wa madaktari bingwa umesaidia 
kuanzisha vitengo mbalimbali kama vile 
Wodi ya matunzo ya dharura kwa Watoto 
wachanga (NICU), mbali ya kuwa na vifaa 

lakini tulikua hatuwezi namna ya kuwasaidia 
Watoto ambao wamezaliwa na kupata chan-
gamoto hivyo ilikua inatulazimu kuwapa 
rufaa lakini kwa sasa tuna ujuzi wa kuweza 
kuwasaidia na kupunguza rufaa za Watoto 
wachanga”. Amesema Dkt. Mtani.

Sambamba na hilo Dkt. Mtani amesema 
kuwa wamepatiwa ujuzi na kujengewa 
uwezo wa masuala mbalimbali ili kuweza 
kufanya kazi kwa weledi na kuwasaidia wa-
nanchi na ujuzi waliopatiwa kutoka kwa ma-
daktari hao utawasaidia katika kuendelea 
kuboresha huduma za afya.

Hata hivyo wananchi waliojitokeza kupata 
huduma za madaktari bingwa wameiomba 
serikali kuweka utaratibu wa madaktari hao 
kufanya huduma hizo mara kwa mara kwani 
wananchi wengi wanaougua hawana ghara-
ma za kusafiri kwa ajili ya kufuata huduma 
za kibingwa
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MADAKTARI BINGWA WA SAMIA WAMREJESHEA FURAHA 
MTOTO JACKLINE 

Afya Habari 24

Na Aisha Swahibu
SINGIDA

Madaktari Bingwa na Bobezi wa Samia 
wakiwa mkoani Singida wamefanikisha upa-
suaji mkubwa kwa mtoto mwenye umri wa 
miaka mitatu aitwaye Jackline Wilson 
mkoani humo, na kumtolea uvimbe aliodu-
mu nao kwa muda miaka mitatu

Akizungumza mara baada ya upasuaji huo 
Daktari bingwa wa Upasuaji Nassib Msuya 
amesema upasuaji huo ambao umefanyika 
katika Hospitali ya Manispaa Singida umefa-
nyika kwa ushirikiano wa madaktari walio-
weka kambi katika Hospitali hiyo.

"Mtoto Jackline Wilson, amekuwa akisum-
buliwa na uvimbe huu kwa muda mrefu, hali 
hali iliyosababisha ashindwe kushiriki 
kwenye majukumu ya utoto ikiwepo kuche-
za na wenzake" amesema Dkt. Msuya

Kwa upande wake Daktari bingwa wa ganzi 
na usingizi Dkt. Anna Doho amesema kuwa 
operesheni hiyo ilikwenda vizuri na wana-
tarajia mtoto huyo kupona kabisa bila mata-
tizo yoyote ya kiafya huku akiongezea kuwa 
kufanikisha upasuaji huo ni ushahidi wa 
maende makubwa katika sekta ya afya 
nchini, hasa katika maeneo ya vijijini 

ambako huduma za upasuaji zimekuwa 
adimu.

Akiongea mara baada ya upasuaji huo, mzazi 
wa Mtoto Jaqline aitwaye Pendo Said, aliye-
shindwa kuzuia hisia zake ametoa shukrani 
zake za dhati kwa Rais Samia na timu ya ma-
daktari bingwa kwa jitihada zao kubwa na 
matibabu waliopokea.

"Tumepokea matibabu haya mkubwa 
kutoka kwa madaktari hawa, hatuna neno la 
kutosha kueleza furaha yetu. Mtoto wetu 
sasa ataweza kukua vizuri katika makuzi 
yake, amesema mama wa mtoto Bi Pendo.

Kampeni Kabambe ya Madaktari Bingwa wa 
Rais Samia inaendelea kuleta matumaini 
kwa familia nyingi nchini Tanzania, ikionye-
sha jinsi serikali inavyojitoa kwa dhati 
kuboresha maisha ya wananchi wake kupitia 
huduma bora za afya.



BILA HEDHI SALAMA HAKUNA UHAI

Afya Habari 25

Na Atley Kuni
ARUSHA

Mkuu wa Wilaya ya Arusha Mhe. Felician Mta-
hengerwa amesema ili kuwa na uhai lazima 
jamii izingatie suala la hedhi salama kwa 
watoto kike na wanawake.

Mtahengerwa amesema hayo Mei 25, 2024 jijini 
Arusha wakati wa hafla ya ufunguzi wa juma la 
Hedhi Salama nchini ambapo kilele chake 
kitafikia Mei 28, 2024 mwaka huu.

Akiongea katika viwanja vya Makumbusho ya 
Azimio la Arusha, Mhe. Mtahengerwa amese-
ma ni jukumu la wake kwa waume kuungana 
kuhakikisha mwanamke anakuwa na hedhi 
Salama.

"Takwimu zinaonesha kwamba takriban wana-
wake milion 13.7 nchini wenye umri wa kati ya 
miaka 15 hadi 49 ambao kimsingi huwezi 
kupata hedhi kila siku,hivyo jamii inatakiwa 
kuweka mazingira wezeshi kwa mwanamke ili 
apate hedhi salama "Amesema mhe. Mta-
hengerwa.

Akizungumza kwenye hafla hiyo Mratibu wa 
masuala ya Hedhi salama taifa, Bi. Mariam 
Mashimba kutoka Wizara ya Afya amesema 
hedhi salama ni suala linalowezekana.

"Tunaposema hedhi salama ni hatua ya Wana-

wake na Wasichana kupata elimu sahihi 
kuhusu hedhi hivyo watumie siku za juma la 
hedhi salama kufika viwanja hivyo vya Makum-
busho Arusha kupata elimu kutoka kwa wataa-
lam wa afya watakaokuwepo hapo". Amesema 
Mariam.

Mariam amesema, suala la hedhi hutofautiana 
baina ya mtu na mtu na hii huweza kusaba-
bishwa na suala la lishe hivyo kila msichana au 
mwanamke lazima kuwa na uelewa sahihi wa 
hedhi na namna ya kuweza kujihudumia.

Kwa upande wake Katibu wa Jukwaa la Hedhi 
salama nchini Bw. Severine Alutte amesema, 
wanawake ni lazima wazingatie matumizi 
sahihi ya taulo za kike.

"Ukweli ni kwamba, taulo za kike zinaweza 
kuleta changamoto lakini pia matumizi yasiyo 
sahihi ya taulo yanaweza kusababisha madha-
ra hivyo, kila mwanamke ni vema kuchukua 
tahadhari kwa kuhakikisha taulo wanazo 
tumia zimehakikiwa na Mamlaka ya Chakula 
nchini pamoja na Shirika la viwango nchini 
TBS" amesema Allute.

Allute amewataka wanawake na wasichana 
kuhakikisha wanakuwa na matumizi sahihi 
wanapotumia taulo hizo kwa muda uliopang-
wa kulingana na hali ya hedhi, huku akisisitiza 
kuzingatia usafi wakati wote.
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CANADA KUENDELEA KUCHANGIA MFUKO WA AFYA WA 
PAMOJA ILI TANZANIA KUFIKIA AFYA KWA WOTE

Afya Habari 26

Na Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Serikalo ya Canada imeihakikishia Tanzania 
kuwa itaendelea kushirikiana pamoja katika 
kuboresha Sekta ya Afya ili kufikia malengo ya 
afya kwa wote huku huduma bora za afya 
zikiendelea kutolewa na kupatikana kwa 
uhakika.

Hayo yameelezwa Mei 16, 2024 kwenye kikao 
kilichowakutanisha Waziri wa Afya Mhe 
Ummy Mwalimu na Waziri wa Maendelo ya 
Kimataifa wa Canada Mhe. Ahmed Hussen 
katika Kikao kilichofanyika katika Ofisi ndogo 
za Wizara ya Afya Jijini Dar Es Salaam.

"Fedha za Basket zimekuwa chanzo cha 
uhakika cha kugharamia huduma za afya 
kwenye vituo ngazi ya Zahanati hadi Hospitali 
za Wilaya. Zaidi ya hayo, utaratibu wa Ufadhili 
wa Moja kwa Moja wa Kituo cha Afya ume-
ongeza uwajibikaji na uwazi kupitia ushirikish-
waji zaidi wa jamii na ufuatiliaji wa utendaji wa 
matokeo ya afya ya vituo." Amesema Waziri 
Ummy

Pamoja na hilo, Waziri Ummy ameiomba Seri-
kali ya Canada kusaidia na kushirikiana 
pamoja na Serikali ya Tanzania ili kuhakikisha 
utekelezaji wa Bima ya Afya kwa Wote na 
kusaidia uendelevu wake unafanikiwa. Hii 

ikijumuisha upatikanaji wa fedha pamoja na 
upatikanaji wa Bima kwa wananchi wote 
ikiwemo walio katika Sekta isiyo rasmi.

Aidha, Waziri Ummy amesema miongoni 
mwa mafanikio yaliyopatikana katika 
mashirikiano baina ya Tanzania na Canada ni 
pamoja na kupungua kwa kiwango cha vifo 
vya watoto chini ya miaka Mitano kutoka asili-
mia 67 mwaka 2016 hadi asilimia 43 mwaka 
2022 kwa kila watoto 1,000 waliozaliwa hai.

Kwa upande wake Waziri wa Maendelo ya 
Kimataifa wa Canada Mhe. Ahmed Hussen 
ameahidi kuendeleza ushirikiano na Tanzania 
katika Sekta ya Afya ikiwa ni pamoja na kuen-
delea kuchangia katika mfuko wa Afya wa 
pamoja, afua za lishe, kuimarisha huduma za 
afya kabla ya uzazi na kuimarisha afya ya uzazi 
kwa wasichana na wanawake walio pembe-
zoni.

Aidha, katika swala la Bima ya Afya kwa wote 
Mhe. Ahmed Hussen amesema katika nchi 
yao Serikali hugharamia matibabu kwa wana-
nchi wote ambapo usimamizi wa huduma 
hizo hutumika kupitia Mfumo wa majimbo.
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ataona wajibu wa kujitolea kwa hali na mali ili 
kuweza kuwafikia na kuwaibua wagonjwa wengi 
na kuwaweka katika matibabu ili kufikia malen-
go yetu ya kutokomeza ugonjwa huu". Amesema.

Waziri Ummy ameongeza kuwa mgonjwa 
mmoja wa kifua kikuu ambaye hajagundulika na 
kuwekwa katika matibabu ana uwezo wa 
kuambukiza watu kati ya 10 mpaka 20 kwa 
mwaka.

Piga picha ya mgonjwa mmoja mwenye vimelea 
vya ugonjwa wa kifua kikuu yupo miongoni mwa 
wasafiri wa mwendokasi iliyosheheni abiria au 
kwenye mikusanyiko na mikutano ya watu wengi 
kama sokoni, mialoni, kwenye kumbi za starehe 
kwa kutaja baadhi.
 
Wengi tunajua mazingira ya kwenye machimbo, 
mahabusu zetu, viwanja vya mipira, safari za 
watalii, kumbi za kuangalia sinema, makambi ya 
wakimbizi, mikusanyiko ya kisiasa, mabweni ya 
wanafunzi, makambi ya wavuvi, wazee na watoto 
yatima pamoja na makazi holela.
 
Nimejaribu kuanisha sekta tofauti tofauti, ili 
uweze kupata picha kuwa, tunapozungumza vita 
hii ni ya watu wote tuone ukubwa wa tatizo, fikiria 
kauli ya Waziri Ummy, halafu piga picha mtu 
mmoja aliyepo kwenye kanisa moja la maombezi 
tuone ukubwa wa tatizo.
 
Tuwaze juu ya biashara kubwa ya utalii ambayo 
inaliingizia fedha za kigeni taifa, labda uwepo wa 
muongoza watalii mmoja aliye na vimelea vya 
kifua kikuu, huku akiwa na kikundi cha watu 10 
ina maana anaweza kuwaambukiza wote.

Pia tuangalie kwa jicho la tatu, sehemu za uchim-
baji wa madini mbalimbali ambazo zina miku-
sanyiko ya watu, sio hiyo tu fikiria msanii wa 
muziki aliyeandaa tamasha lililo waleta watu 
zaidi ya 1000 kwa wakati mmoja. Pata pia picha 
ya abiria waliokatika madaladala na mwendokasi 
uliosheheni wakasafiri kila siku katika shughuli 
zao za kila siku.
 
Hapa ndipo ninapokuja na wazo kuwa vita ya 
kifua kikuu sio ya mtu au kundi fulani bali wadau 
wote kwa nguvu moja kutafuta rasilimali, kubuni 
afua mpya, kutoa elimu kwa kila sekta,
Mbali na miongozo iliyopo na mikakati yakukabil-
iana na Kifua Kikuu kwa sasa, kila nyenzo inayo 
onekana kufanikisha mapambano, itumike kwa 
maslahi mapana ya nchi.
 
Serikali kupitia Wizara ya Afya imefanya juhudi za 
kudhibiti ugonjwa huu kwa kuboresha huduma 
za uchunguzi na uugunduzi kufuatia kuwekeza 
katika tekinolojia mpya pamoja lakini pia kusam-

baza magari 11, mashine za Gene Xpert 50, Mash-
ine za ECG 179 na pikipiki 179 zenye thamani ya Sh 
bilioni 6.8. hivi vyote ni rasilimali vitu.
 
Pia wajumbe wa kikao cha waratibu wa dawati 
linaloshughulikia kifua kikuu kwenye Wizara za 
kisekta waliokutana kwa siku mbili jijini Dodoma 
wanakuja na maazimio ambayo yanazidi 
yakuonesha mwanga wa kuzidi kupambana na 
kifua kikuu.

Baadhi ya kile kilichoadhimiwa katika mapamba-
no ya dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu kuwa ni 
kuwa na elimu endelevu kwenye maeneo ya kazi, 
kuwa na taarifa za mara kwa mara zinazo elezea 
afua zilizo tekelezwa katika Wizara au Sekta 
husika.
 
Pia uhuishaji wa lengo la kila Wizara kuanisha 
wadau ambao itashirikiana nao bega kwa bega 
katika vita ya kutokomeza kifua kikuu nchini ni 
hatua muhimu sana na za kuigwa mfano.
 
Baada ya kuangalia ukubwa wa tatizo ni busara 
kila sekta kuunga mkono juhudi za Wizara ya 
Afya za kupambana na ugonjwa wa kifua kikuu 
kwa kuwekeza katika kutekeleza afua za kisekta 
zinazojielekeza katika vita hii.

Kupanga nikuchagua, iwapo sekta zote zitasima-
ma kidete kuhakikisha wanakuwa mabalozi wa 
kukabiliana na ugonjwa huu, vita hii itafanikiwa 
na malengo yaliyowekwa yatatimia. Kifua kikuu 
kina kinazuilika na kinatibika, sote tuwajibike.
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Na Shaban Juma
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imewapa 
jukumu wadau wa usafirishaji wakiwepo 
madereva Bodaboda na Madereva wa 
Mabasi kuwa vinara wa kudhibiti ajali za 
Barabarani ili kuokoa nguvu kazi ya Taifa. 

Akizungumza katika semina na wadau wa 
usafirishaji Mei 11, 2024 jijini Dodoma Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt John Jingu 
amesema, ajali za Barabarani zimekuwa 
zikichukua nguvu kazi ya taifa kwa watu 
walio na umri wa kati ya miaka 19 na 59.

"Mtu mmoja akipata ajali ya barabarani 
ambaye ndiye mzalishaji, athari zake hazi-
ishii kwa mtu binafsi bali pia jamii yake lakini 
pia Serikali kutumia fedha nyingi ambazo 
zingeweza kuelekezwa maeneo mengine 
kwa mustakabali na ustawi wa nchi" amese-
ma Dkt. Jingu.

Dkt. Jingu ameongeza kuwa watu milioni 
1.19 wameripotiwa kufariki Dunia kutokana 
na ajali za barabarani ambazo zinaongoza 
kwakuuwa watoto na vijana wa miaka 5 hadi 
29 huku wanaofariki zaidi wakiwa ni Watem-
bea kwa miguu, waendesha baiskeli na Bod-
aboda

Aidha Dkt. Jingu amesema kwa mwaka 2023 
jumla ya majeruhi 163,148 walipokelewa 

katika vituo vyakutolea huduma za afya 
nchini huku mikoa ya Dar es Salaam, Moro-
goro, Mwanza, Dodoma na Kagera akiitaja 
kama mikoa inayo ongoza.

"Jumla ya majeruhi 11,434 walihudumiwa 
kwenye Hospitali 16 za Rufaa za Mikoa 16 
nchini kwa kipindi cha mwezi Juni 2023 hadi 
Machi 2024 majeruhi wa Bodaboda wakiwa 
asilimia 61 ya majeruhi wote” amefafanua 
Dkt. Jingu.

Awali, Mganga Mkuu wa Serikali Prof. 
Tumaini Nagu, akimkaribisha Katibu Mkuu 
kufungua semina hiyo, amesema shabaha 
yakuwaita wadau wa usafiri nikuweka Mika-
kati ya pamoja kukabiliana na ajali Barabara-
ni.

Akitoa mada kwenye Semina hiyo, Kamishna 
Msaidizi Polisi Mkuu wa Dawati la Elimu kwa 
umma Makao Makuu, Michael Deleli, 
ameendelea kuwahimiza wapanda pikipiki 
kuvaa kofia Ngumu.

"Kichwa hakina mbadala wake, kikiumia 
huwezi kusema utaweza kubadilisha, rai 
yangu hakikisha wewe dereva na abiria 
wako mnajihami kwakuvaa Kofia Ngumu 
kujikinga na Ajali lakini pia kuacha ulevi 
wakati wa kazi" amesema ACP Michael 
Deleli
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Na Abdulwaheed Madenge
DAR ES SALAAM

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. John 
Jingu amewapa somo Wasimamizi wa Miradi 
Wizara ya Afya juu ya umuhimu wa kuhakiki-
sha Miradi ya Maende inaimarisha Maisha na 
uasalama wa Wananchi kwa kukidhi mahitaji 
kijamii, na kuleta matokeo chanya yenye man-
ufaa na tija kwa jamii na sio kuiangamiza.

Dkt. John Jingu, amesema hayo Mei 23, 2024 
Jijini Dar es Salaam wakati akifunga kikao kazi 
cha Kuboresha utendaji kazi kilichokutanisha 
Wakurugenzi, Wakurugenzi wasaidizi, Mame-
neja, Wakuu wa progarmu, waratibu wa Miradi 
na baadhi ya Maafisa wanaosimamia utelezeji 
wa Miradi hiyo kutoka Wizara ya Afya.

"Kwenye utekelezaji wa miradi hasa kwenye 
sekta hii ya Afya ambayo inamgusa mwanan-
chi moja kwa moja ukifanya makosa tu au uki-
fanya ka uzembe inawezekana watu wakapao-
teza maisha ama wakapata ulemavu wa 
maisha hivyo Makosa kwetu hayakubaliki 
sababu Madhara ya Makosa kwenye sekta 
yetu ni hatari kwa jamii" amesema Dkt. Jingu.

Amesema kwa kuliona hilo Wizara ya Afya 
imeamua kufanya Kikao kazi hiki ili kuboresha 
utendaji kazi kwa kuwafundisha namna bora 

ya utekelezaji wa Miradi na kuipusha jamii na 
Makosa yanayo zuilika.

"Kama watumishi wa umma ni Muhimu 
kukumbushana, kufundishana na kuelekeza 
umuhimu na wajibu wetu ni upi, Nini kinatara-
jiwa kutoka kwetu baada ya hapo ukikosea 
kwa makosa ambayo yanazuilika hapo una-
takuwa umefanya kusudi nasi hatutalifumbia 
macho hilo" aliongeza Dkt. Jingu

Dkt. Jingu pia amatumia fursa hiyo kuwasihi 
watumishi wa umma na wale wasio wa umma 
kuhusu suala la Maadili.

"Tuzingatie Maadili ya kazi zetu, Maadili ya kazi 
zetu kila mtu kwa eneo lake na maadili ya 
Utumishi wa Umma Kwa ujumla wake, hata 
ukiwa Mtumishi wa ajira za mkataba wa siku 
moja ni lazima ufuate Maadili ya Utumishi wa 
Umma kwani Maadili haya yanatuhusu wote"

Nae Afisa wa Serikali Haika Msuya aliyetoa 
mada katika kikao hicho, amewasihi washiriki 
hao wa kikao kazi hicho kuendelea kufanya 
kazi kwa Bidii ili kukidhi mahitaji ya wanachi 
walio wengi kwa kuzingatia kanuni za utumi-
shi wa Umma
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