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Rais Samia kinara wa ajenda za kuinua Wanawake 
- Dkt. Mpango
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Na. Emmanuel Malegi
DAR ES SALAAM

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Philip Isdor Mpango amesema, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, amekuwa mstari wa 
mbele kusukuma ajenda za kumkomboa mtoto 
wa kike kwenye changamoto zinazo mkabili.

Dkt. Mpango, ameyasema hayo alipokuwa 
akifungua mkutano wa masuala ya uongozi 
kwa wanawake kisekta Aprili, 06, 2024 jjiini Dar 
es salaam kwenye ukumbi wa kimataifa wa 
Mikutano wa Mwalimu Nyerere.

Amesema, uwekezaji mkubwa umefanywa 
kwenye Sekta ya Afya, Maji, Elimu na Nishati 
zimekuwa jitihada za makusudi za kumuinua 
mtoto wa kike kutokana na baadhi ya chan-
gamoto zilizokuwa zinawakabili kwa kipindi 
kirefu ikiwepo mila potofu pamoja na mfumo 
dume uliokuwa umeshamiri miongoni mwa 
baadhi ya jamii.

“Jitihada hizo upande wa Sekta ya Afya, kupitia 
huduma inayotekelezwa na mpango wa 
M-mama umewezesha kupunguza vifo vitoka-
navyo na uzazi, kutoka vifo 556 kwa kila vizazi 
hai 100,000 mwaka 2016 hadi kufikia vifo 104 
kwa kila vizazi hai 100,000 kwa sasa.” Amesema 
Dkt. Mpango 

Kuhusu sekta ya maji, “Mhe. Rais amefanya 
jitihada za kumtua mama ndoo kichwani kwa 
kuhakikisha huduma ya maji inapatikana kwa 
uhakika na kumpunguzia adha mama kufuata 
maji umbali mrefu, kwani ameongeza bajeti ya 
maji kutoka shilingi bilioni 709.4 kwa mwaka 
wafedha 2022/23 hadi kufikia shilingi bilioni 
756.2 kwa mwaka fedha 2023/24”. Amesema 
Dkt. Mpango.

Dkt. Mpango amesema, Serikali imedhamiria 
kuwa na nishati safi na salama kwa mazingira 
salama kwa jamii, ambapo shabaha ya serikali 
nikuhakikisha ifikapo 2030 matumizi ya nishati 
iliyo safi na salama kwa mazingira inafikia asili-
mia 80 na hususan ni maeneo ya vijijini 
ambapo matumizi ya nishati isiyo rafiki ime-
kithiri.

Kuhusu elimu Makamu wa Rais Dkt. Mpango, 
amesema zimekuwepo jitihada zenye tija kwa 
watoto wa kike kwa kuwajengea Shule Maalu-
mu za Bweni ili waweze kuhitimu masomo yao 
na kufikia matamanio yao ya kile wanachotaka 
kufanya katika maisha yao.

“Wapo baadhi ya watoto wa kike walikuwa 
wamepata ujauzito na kujifungua watoto, Seri-
kali ya Dkt. Samia Suluhu Hassan imehakikisha, 
wanarudi shuleni hata baada yakujifungua na 
kuendelea na masomo” Amesema Dkt. 
Mpango,



Barabara ya daraja la Tanzanite kufungwa kila jumamosi 
asubuhi kupisha mazoezi

Afya Habari 3

Na. Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Barabara inayoanzia Taasisi ya Saratani 
Ocean Road kupitia Hospitali ya Aga Khan 
hadi kwenye daraja la Tanzanite itafungwa 
kila siku ya Jumamosi kuanzia saa 12:00 asu-
buhi hadi saa 3:00 asubuhi kwa ajili ya kupi-
sha mazoezi yatakayo saidia kupunguza 
magonjwa Yasiyoambukiza.
 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa ametoa 
maelekezo hayo  Aprili 28, 2024 baada ya 
kumaliza mbio za KM 5 za ‘Run4Autism’ (wa-
toto wenye Usonji) zilizoanzia katika viwanja 
vya farasi kupitia daraja la Tanzanite Jijini 
Dar Es Salaam yenye lengo la kuchangia 
watoto wenye Usonji nchini Tanzania. 

“Suala hili sio geni, ni sisi Tanzania ndio tuli-
kua hatujaanza, tumeona nchi nyingi kubwa 
zinafunga barabara kwa muda ili kuruhusu 
watu kufanya mazoezi ya kukimbia na 
kutembea kwa uhuru mkubwa.” Amesema 
Waziri Mkuu Majaliwa 

Amesema, vyombo vitakavyoruhusiwa 
muda huo ni magari ya wagonjwa wa dha-
rula (Ambulance) ambayo yataratibiwa na 
Mkuu wa Wilaya, baiskeli za mazoezi pamoja 

na pikipiki itakayotumika kumbeba mpiga 
picha kwa kibali maalum, wengine watapita 
barabara nyingine kwa muda huo. 

“Mimi nimeshiriki marathon mara nyingi 
hapa Dar Es Salaam, nimeona wananchi wa-
navyojitokeza kwa wingi kufanya mazoezi ya 
viungo na kukimbia, wazee kwa vijana 
baada ya kupata elimu iliyosababisha 
kuhamasika kufanya mazoezi hivyo lazima 
kuwawekea mazingira rafiki ili wafanya ma-
zoezi kwa uhuru.” Amesema Majaliwa 

Awali Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
aliiomba Serikali kupitia kwa Waziri Mkuu 
kufungwa kwa barabara hiyo ili kuwapa 
uhuru watu wanaofanya mazoezi ya viungo, 
kukimbia na kutembea wafanye kwa uhuru. 

“Mhe. Waziri Mkuu kama itakupendeza 
tunaomba barabara hii ya Tanzanite kila 
Jumamosi ifungwe kuanzia saa 12:00 asu-
buhi hadi saa 3:00 asubuhi ili wa muda huo 
iweze kutumika kwa ajili ya mazoezi.” 
Ametoa ombi hilo Waziri Ummy. 



Ajenda ya kutokomeza malaria, Rais Samia ameonesha imani 
- Dkt. Kikwete

Afya Habari 4

Na Atley Kuni,
ARUSHA

Rais Mstaafu wa Awamu ya nne Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete amesema Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ameonesha imani kwa viongozi 
aliowateua kusimamia baraza la kuongoza 
mapambano dhidi ya ugonjwa wa Malaria 
hivyo hawana budi kuja na afua zitakazo 
iwezesha nchi kufikia azma yake ya kutokome-
za Malaria.

Dkt. Kikwete ambaye ni Mjumbe wa kamati ya 
Dunia wa amesema hayo Aprili 13, 2024 jijini 
Arusha wakati wa ziara yake kwenye kiwanda 
cha kuzalisha vyandarua kilichopo mkoani 
humo cha A to Z.

“Miongoni mwa wajumbe tulioteuliwa na Rais 
ni watu ambao tumeshafanya mambo 
makubwa katika jamii, hivyo imani ya Mhe. 
Rais ni kubwa kwetu tunasema, alitupa imani, 
hivyo ni vyema tukamlipa imani, ni rai yangu 
tuoneshe fadhila kwa kushirikiana na jamii 
kuja na afua zitakazo wezesha kufikia azma". 
Amesema Dkt. Kikwete.

Aidha, Dkt. Kikwete amesema kuanzia sasa 
nchi ni lazima ianze kuwaza kwenye kuzuia na 
kutokomeza kabisa Malaria ikiwemo kutekele-
za afua kama vile kuua viluilui vya mazalia ya 
mbu ambayo ni chanzo kikuu cha ugonjwa 
huo

Ameongeza kuwa, Tanzania ni miongoni mwa 
nchi 11 zilizo kwenye maambukizi makubwa ya 
Malaria, huku bara la Afrika likiwa linaathiriwa 
na malaria kwa asilimia 93 na asilimia saba 
ndio nchi zingine za dunia.

“Takwimu hizi sio nzuri kabisa, hivyo lazima 
tuje na majibu ya kisayansi kwa masuala haya 
ya kisayansi, katu tusilete siasa, wenzetu A to Z 
hapa Arusha wameonesha mfano na nilipoku-
wa na wajumbe wenzangu wa Dunia wakani-
tuma nije nitembelee kiwanda hiki na kwak-
weli nimejionea kazi wanayofanya ni njema". 
Amesema Dkt. Kikwete.

Akitoa salaam za Wizara Dkt. Catherine Joa-
chim amesema zipo sababu kadhaa zinazo 
changia kufanya usugu kwenye mwili wa mtu 
hasa matumizi yasiyo sahihi ya dawa.

“Kuna baadhi ya watu akiugua bila hata 
kupima anakwenda kununua dawa na 
kumeza lakini wakati mwingine watu kuto-
kumaliza dozi wanazo andikiwa na wataalam, 
hii imekuwa ni changamoto hivyo tun-
awashauri watu pindi asikiapo dalili za ugon-
jwa ni vema akawaona wataalam akapima 
ndio ameze dawa” amesema Dkt. Catherine.
Pia amemshukuru Mwenyekiti wa Kamati ya 
kutokomeza Malaria nchini kwa jitihada anazo 
chukua kama mtanzania kuhakikisha mipan-
go ya Serikali kutokomeza Malaria ifikapo 2030 
inatimia.



Bohari ya Dawa yaungwa mkono na kamati ya Bunge 
ya Bajeti

Afya Habari 5

Na Hassan Kimweri
DODOMA

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Bajeti 
Mhe. Oran Njeza ameahidi kupitia Kamati yake 
kuiunga mkono Wizara ya Afya kupitia Bohari 
ya Dawa (MSD) kwa kujenga maghala na 
viwanda vya dawa ili kupunguza gharama za 
kuagiza dawa hizo kutoka nje ya nchi.
Mhe. Njeza amesema hayo jioni ya  Aprili 30, 
2024 wakati wa kikao cha kamati ya Bunge ya 
Bajeti baada ya wasilisho la mpango kazi wa 
Bohari ya Dawa (MSD) kuhusu ujenzi wa 
viwanda vya dawa na maghala ya kuhifadhia 
dawa.

“Tunaipongeza sana Wizara ya Afya, tunaiun-
ga mkono MSD kwa kuwa ni azimio la Bunge 
ili kurahisisha upatikanaji wa bidhaa hizo za 
dawa kwa wananchi.” Amesema Mhe. Njeza
Aidha, Wabunge hao wamempongeza Waziri 
Ummy kwa kuwa anasema na anatenda kwa 
yale anayoyaahidi pamoja na kuishauri MSD 
kufanya utafiti wa dawa chache ambazo ni 
muhimu na zitajitaji ndio ziagizwe nje ili 
kupunguza uwgizwaji wa dawa hizo nje ya 
nchi na kuweka nguvu katika kutumia Tiba 
Lishe.

Kwa upande wake Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu amesema Serikali chini ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan inatoa asilimia 50 ya 
fedha za Dawa kwa MSD ambapo kwa  ime -

pokea kiasi cha Bilioni 100 kwa ajili ya kulipa 
deni la MSD ambalo Wizara ya Afya na Wizara 
ya Fedha zimekunaliana kubadilishwa na 
kuwa kama mtaji.

Waziri Ummy amesema, miongoni mwa hatua 
zitakazo chukuliwa kwa Bohari ya Dawa ni 
pamoja na kubadilisha muundo wa MSD 
ambapo Mkurugenzi Mkuu atashuhulika na 
masuala ya kununua na kutunza bidhaa za 
dawa na mengine watawaachia Sekta binafsi 
pamoja na kuzipa kipaumbele dawa za asili 
kwa maana magonjwa mengine unapona bila 
kutumia dawa za ‘antibiotics’.

Nae, Mkurugenzi Mkuu wa Bohari ya Dawa 
(MSD) Bw. Mavere Tukai wakati akiwasilisha 
mpango kazi huo amesema hadi kufikia Machi 
30, 2024, MSD ilikuwa na mita za mraba 36,254 
na mahitaji ya ziada yakiwa ni mita za mraba 
63,746.

“Katika kuhakikisha Bohari ya Dawa inafaniki-
sha majukumu yake ya msingi, tunapendeke-
za Bohari ya Dawa isaidiwe kwa kupewa 
vyanzo vitakavyowezesha kupata mkopo 
wenye masharti nafuu (concessional loan) 
utakaosaidia ujenzi wa maghala.” Amesema 
Bw. Mavere



Tuchukue hatua, tuwekeza kwenye afya zetu 
- Waziri Ummy

Afya Habari 6

Na. Eglibert Kayombo
DAR ES SALAAM

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amewa-
taka Watanzania kuchukua hatua kwa 
kuwekeza kwenye Afya zao na kufuata ushau-
ri wa wataalamu wa Afya ikiwemo kufanya 
mazoezi ili kuepukana na Magonjwa yasiy-
oyakumbukiza.

Waziri Ummy amesema hayo  Aprili 13, 2024 
baada ya matembezi ya hisani ikiwa ni 
sehemu ya Maadhimisho ya siku ya Afya 
Dunia yaliyoanzia katika ofisi za Shirika la Afya 
Dunia (WHO) hadi daraja la Tanzanite Jijini 
Dar Es Salaam. 

“Tumeona wagonjwa wengi wenye Shinikizo 
la Juu la Damu na Kisukari, kama kweli tuna-
taka  Afya zetu ziwe salama lazima kila mmoja 
aanze kuchukua hatua ili tuepuke magonjwa 
Yasiyoambukiza”. Amesema Waziri Ummy 
Amesema, Serikali ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan itaendelea kuchukua hatua za maku-
sudi za kuwekeza kwenye miundombinu ya 
kutoa huduma za Afya ikiwemo kujenga Zah-
anati, Vituo vya Afya, Hospitali za ngazi zote 
pamoja na kuimarisha upatikanaji wa 
huduma za uchunguzi ikiwemo huduma za 
maabara. Amesema Waziri Ummy 

“Serikali inaendelea kuwekeza katika upatika-
naji wa rasilimali watu wa Afya kwa ngazi zote 
kuanzia huduma za Afya za msingi hadi 
huduma za ubingwa na ubingwa bobezi, kui-
marisha upatikanaji wa dawa pamoja na 
kuwekeza kwenye elimu ya Afya kwa Umma”. 
Amesema Waziri Ummy 

Aidha, Waziri Ummy amesema katika kila 
Watanzania 100, Nane tu ndio wana bima za 
Afya hali ambayo inasababusha kuelemewa 
kwa mifuko hiyo kwa kuwa ndio inaendesha 
Sekta ya Afya ikiwemo Hospitali za Serikali na 
Hospitali binafsi.

“Ili kufikia lengo la Afya kwa wote, Serikali ina-
jikita katika kuhakikisha tunaimarisha mifuko 
ya bima ya Afya ikiwemo mfuko wa NHIF 
pamoja na mifuko ya Bima binafsi ili Watan-
zania wengi waweze kuwa na bima za Afya.” 
Amesema Waziri Ummy 

Waziri Ummy ametoa wito kwa makampuni 
ya Bima za Afya kuanzisha mipango ya kuwa 
na bima ya Afya kwa Watanzania ili kurahisi-
sha upatikanaji wa huduma kwa wananchi 
hasa wananchi wa kipato cha chini pindi wa-
napougua.
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Na WAF 
 Dodoma

-

Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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Huduma za utengamao kwa watoto wenye Usonji 
kuboreshwa - Waziri Ummy

Afya Habari 7

Na. Hassan Kimweri
DODOMA

Na. WAF - Dodoma
Serikali kupitia Wizara ya Afya imeanza 
kuchukua hatua madhubuti ili kuongeza 
nguvu katika uboreshaji na upatikanaji wa 
huduma za Utengamao kwa watoto wenye 
Usonji pamoja na watoto wenye ulemavu 
ikiwemo kuongeza idadi ya wataalamu wa 
huduma za Saikolojia Tiba (Clinical Psychol-
ogy).

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema hayo  Aprili 3, 2024 kwenye kurasa 
zake za mitandao ya kijamii (X, Instagram) 
baada ya kumsikiliza Mzazi wa mtoto 
mwenye Usonji Bi. Hamida Michael aliyere-
kodiwa na Azam Tv.

“Nimeguswa na taarifa hii ya Mama Hudhai-
fa na hali hi inawakabili wazazi wengi nchini 
kwetu hususani wanawake wanaolea 
watoto wenye Ulemavu ikiwemo Watoto 
wenye Usonji.” Amesema Waziri Ummy

Amesema, ni kweli bado Tanzania haijafan-
ya vizuri sana katika upatikanaji wa huduma 
za utengamao hususani kwa watoto ikiwe-
mo watoto wenye Usonji pamoja na watoto 
wenye ulemavu kwa ujumla, lakini Serikali 
inaendelea na juhudi mbalimbali ili kubore-
sha huduma hizo.

“Tumeanza kuchukua hatua mahususi ili 
kuongeza nguvu za kuboresha na kusogeza 
upatikanaji wa huduma za Utengamao kwa 
watoto wenye usonji na watoto wenye 
ulemavu kwa ujumla ikiwemo kuongeza 
idadi ya wataalamu wa huduma za Uten-
gamao hususani Huduma za Saikolojia Tiba 
(Clinical Psychology).” Amesema Waziri 
Ummy

Amesema, hatua nyingine zinazochukuliwa 
ni pamoja na mazoezi tiba (Physiotherapy), 
mazoezi kazi (Occupational Therapy), 
huduma za mawasiliano na kuongea 
(Speech and Communication Therapy) sam-
bamba na kuweka miundombinu na Vifaa 
Tiba kwa ajili ya huduma za Utengamao kwa 
watoto, wazee na watoto waliopata Kiharusi.
Waziri Ummy ametoa pongezi kwa Chuo 
Kikuu cha Afya Muhimbili kwa kuanzisha 
kozi mbalimbali za ngazi ya Shahada ya 
kwanza (Degree) katika Huduma za Uten-
gamao na Afya ya Akili ambayo itasaidia 
kupunguza tatizo la Usonji nchini.

“Naamini hatua tulizoanza kuzichukua 
zitatuwezesha kuwafikia watoto wengi ili 
waishi maisha bora zaidi na kuweza 
kujitegemea na kushiriki katika shughuli za 
uzalishaji Mali.” Amesema Waziri Ummy



Serikali kuanzisha taasisi mpya itakayo toa huduma za 
Upasuaji wa Ubongo na Mishipa

Afya Habari 8

Na Aisha Swahibu
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imedhamiria 
kuanzisha Taasisi mahususi ambayo itakuwa 
inashuhulikia masuala ya upasuaji wa ubongo 
na mishipa ya fahamu ili iweze kuboresha zaidi 
huduma hizo za ubingwa kuitoa katika Taasisi ya 
Mifupa Ubongo (MOI) ambapo itabakia na ma-
suala ya upasuaji wa mifupa pekee.
 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amesema 
hayo  Aprili 27, 2024 baada ya uzinduzi wa 
chama cha madaktari bingwa wa ubongo na 
mishipa ya fahamu (Tanzania Neurosurgical 
Society) kikiongozwa na Rais wa chama hicho 
Dkt. Othmani Kiloloma Jijini Dar Es Salaam.

“lengo la chama hichi ni kuunga mkono jitihada 
za Serikali za kuhakikisha Watanzania wanapata 
huduma bora na salama za upasuaji wa ubongo 
na mishipa ya fahamu, ikiwemo upatikanaji wa 
madaktari bingwa wa upasuaji ubongo na 
mishipa ya fahamu”. Amesema Waziri Ummy

Amesema, Tanzania kuna madaktari bingwa wa 
upasuaji wa ubongo na mishipa ya fahamu 25 
tu, ambapo kwa mujibu wa Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) inapendekeza angalau katika kila 
watu 150,000 kuwe na daktari bigwa wa upasua-
ji wa ubongo na mishipa ya fahamu Mmoja.

“Ukichukua idadi ya madaktari bigwa wa upa-
suaji wa ubongo na mishipa ya fahamu 25 

tulionao maana yake kwa Tanzania daktari 
bigwa Mmoja anahudumia Watanzania Mil 
2,400,000, huduma hizi bado hazijawafikia 
Waanzania wengi ndio maana chama hichi 
kimekuja ili pia kujengeana uwezo na kuhama-
sisha madaktari wengine waweze kusomea fani 
hiyo ya upasuaji wa ubongo na mishipa ya 
fahamu”. Amesema Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy amesema, Serikali inaende-
lea kuboresha huduma za Afya ikiwemo kuhaki-
kisha upatikanaji wa huduma bora za kibingwa, 
usambazaji wa maafisa wa Afya katika vituo 
vyote vya Afya na Hospitali, uanzishwaji wa 
huduma za kina za upasuaji katika Hospitali za 
Rufaa za Kanda na ukuzaji wa wataalamu 
wadogo katika Hospitali za Rufaa za Mikoa. 

“Lakini pia Serikali imeendelea kuweka msisitizo 
wa elimu endelevu katika taaluma za upasuaji 
ikiwa ni pamoja na upasuaji wa Neurosurgery, 
Neuro-radiology, Neuropathology, Neuro-anes-
thesiology, critical care, Neurology, pamoja na 
Neuro-rehabilitation”. Amesema Waziri Ummy 

Pia, Waziri Ummy amesema Serikali imeendelea 
kuimarishwa upatikanaji mkubwa wa huduma 
za uchunguzi kupitia CT-scan katika Hospitali 
zote za Rufaa za Kanda pamoja na ujumuishaji 
wa huduma za MRI na huduma za ‘Angiography’ 
katika vituo vya ngazi ya juu ili kumrahishia 
Mtanzania kupata huduma hizo za uchunguzi 
ndani ya nchi.
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Waziri Ummy alitaka baraza la wafanyakazi Wizara ya 
Afya kuimarisha ubora wa huduma

Afya Habari 9

Na Hassan Kimweri
DODOMA

Waziri wa Afya Ummy Mwalimu, ameliambia 
Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya Afya 
kugeukia na kuboresha kipengele cha ubora 
wa huduma kwa wananchi ili azma ya Serikali 
ya kufikisha huduma bora kwa wananchi 
mahala walipo iweze kufanikiwa.

Waziri Ummy ametoa wito huo Aprili 04, 2024 
wakati wa kikao cha baraza hilo lililokutana 
kwa siku moja jijini Dodoma kwa ajili ya kupi-
tia ya utekelezaji na ufafanuzi wa hoja 
mbalimbali pamoja na mikakati ya kutoa 
huduma bora kwa wananchi sambamba na 
kujadili bajeti ya Wizara kwa mwaka wa fedha 
2023/24 na 2024/25.

Waziri Ummy amelitaka baraza hilo, kuhakiki-
sha linakuwa chombo sahihi cha kumshauri 
yeye na menejimenti ya Wizara ili changamo-
to zinazoikabili sekta ya afya ziweze kusu-
luhishwa kwa pamoja.

“Tunajua tumefanya vizuri sana kwenye miun-
dombinu na vifaa tiba, lakini tumeendelea 
kulalamikiwa kwenye eneo la huduma na 
hususan ngazi ya msingi, huku juu kwenye 
kanda na ngazi ya hospitali za Rufaa za mikoa, 
tumejitahidi sana. Rai yangu kwenu tuende-

lee kusaidia katika kuimarisha huduma 
kwenye Zahanati, Hospitali za Wilaya na Vituo 
vya afya”. Amesema Waziri Ummy.

“Jambo tukishakubaliana kwenye vikao halali, 
tunatakiwa kwenda kwenye utekelezaji, tuna-
poendelea kuzunguka na kupiga dana dana 
tunawakwamisha wananchi na mwisho wa 
siku tunalaumiwa. Niliombe baraza hili, 
mnapojadiliana suala hili mlipe kipaumbele”. 
Amesema Waziri Ummy.

Katika hatua nyingine Waziri Ummy ame-
tumia Baraza hilo kuhimiza matumizi ya 
TEHAMA kwenye Sekta ya Afya, kwani ndio 
suluhu itakayo wezesha kuepusha udangany-
ifu, ikiwa pamoja na vipimo kurudiwa rudiwa, 
lakini pia matumizi mabaya ya vifaa tiba kama 
CT Scan.

Awali Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. 
John Jingu wakati akimkaribisha Waziri 
Ummy amemueleza kuwa kikao hicho kitaja-
dili mada mbalimbali zikiwemo uwasilishaji 
wa bajeti, taarifa ya utekelezaji wa hoja 
mbalimbali za watumishi, rasimu ya miundo 
ya utumishi wa kada ya afya, utendaji kazi 
katika utumishi wa umma, Mkakati wa utoaji 
wa huduma na utendaji kazi wa wizara katika 
kuboresha huduma za Afya.



Agenda ya kutokomeza Malaria iwe ya kudumu katika 
vikao vya maamuzi

Afya Habari 10

Na Atley Kuni
TABORA

Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel amezi-
asa Kamati za Ulinzi na Usalama nchini kuona 
umuhimu wakuifanya ajenda yakutokomeza 
Malaria iwe yakudumu kwenye vikao vya 
maamuzi.

Dkt. Mollel ameyasema hayo , Aprili 25, 2024 
akiwa amemwakilisha Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu kwenye kilele cha Siku ya 
Malaria Duniani iliyofanyika mkoani Tabora na 
kusema kuwa kama nchi imeendelea kupiga 
hatua katika vita hivyo ikilinganishwa na miaka 
zaidi ya ishini iliyopita ambapo maambuki na 
vifo vya Malaria vilikuwa kati ya asilimia 45 hadi 
50.

Aidha Dkt. Mollel amesema azma ya Serikali ni 
kufikia asilimia 3.5 ifikapo 2025 na kuwa na ziro 
Malaria 2030 huku akisisitiza kwa kusema 
itafikiwa endapo juhudi za Makusudi zitafanywa 
kwa ushirikiano baina ya Serikali na wadau

" tunazungumza asilimia 8.1 kama nchi lakini 
miaka ya 1998, tulikuwa na kiwango cha juu 
sana, hivyo ili tuweze kufikia adhma yakumaliza 
kabisa malaria ifikapo 2030 kila mmoja wetu 
anawajibu wakufanya" amesema Mollel.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu 
anayeshughulikia Afya Ofisi ya Rais TAMISEMI 

Samsoni Maella, amesema Utumiaji wa Mifumo 
ya GoTHOMIS na FFARS imekuwa chachu ya 
kukusanya takwimu sahihi kwa ajili ya ngazi ya 
maamuzi, hali iliyochangia kufanya maamuzi 
sahihi kutokana na kuwa na takwimu sahihi.

"Kama Ofisi ya Rais TAMISEMI, tumefanikiwa 
kuimarisha miundo mbinu ya Afya na Rasilimali 
watu mathalani miaka mitatu nyuma tulikuwa 
na Hospitali za Wilaya 77  hii tunazo 177 hizi 
zimechochea sana uimarishaji wa huduma” 
amesema Mahela.

Naye Mjumbe wa Kamati ya kudumu ya Bunge 
ya Afya na Maswala ya UKIMWI Dkt. Hamis Kig-
wangala ametoa wito kwa serikali na wadau 
kuongeza afua za kutibu watoto Shuleni, pia 
wafike maeneo ya Migodi, Mashamba Makub-
wa na maeneo ya Wafugaji.

Awali Msimamizi wa Miradi kutoka Wizara ya 
Afya Dkt. Catherine Joachim, akiwa amemwak-
ilisha Katibu Mkuu, amesema kuchaguliwa kwa 
mkoa wa Tabora kuwa mwenyeji wa Maadhi-
misho ya Wiki ya Malaria, ni pamoja na kuonge-
za nguvu ya afua za kupambana na Malaria 
kutokana na Mkoa huo kuwa na Maambukizi ya 
juu ya Ugonjwa huo ya asilimia 23.4 kwa sasa 
kutoka asilimia 11.7 kwa mwaka 2011.
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Tanzania yapokea shilingi bilioni 45 kuboresha Uzazi 
wa Mpango

Afya Habari 11

Na Majid Abdulkarim
DAR ES SALAAM 

Serikali ya Uingereza imeendelea kuimari-
sha ushirikiano wake na Tanzania kwa 
kutoa shilingi Bilioni 45 ili kusaidia kufani-
kisha huduma za uzazi wa mpango nchini.

Hayo yamebainishwa na Naibu Waziri wa 
Afya, Dkt. Godwin Mollel wakati wa hafla ya 
kumpokea Waziri wa Maende na Maswala 
ya Afrika kutoka Uingereza, Mhe. Andrew 
Mitchell, aliyetembelea Zahanati ya Vin-
gunguti na kujionea huduma za uzazi wa 
mpango zinavyotolewa.

Dkt. Mollel ameeleza kuwa ufadhili huo ni 
matunda mazuri ya juhudi za Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, katika kuimarisha ushiriki-
ano na mataifa mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na Uingereza.

"Kupanga uzazi ni sehemu muhimu ya 
afya ya mama na mtoto, inayosaidia jamii 
kupata nafasi ya kuzingatia uzazi na 
kuhakikisha usalama wa mama na mtoto 
unapatikana kwa kuacha nafasi baina ya 
mtoto mmoja na mwingine, hasa katika 
kipindi cha unyonyeshaji, ili kila mtoto 

apate muda sahihi wa kunyonya pale 
anapozaliwa". Amesisitiza Dkt. Mollel.

Aidha, Ameishukuru Serikali ya Uingereza 
kwa ufadhili huo na kusema kuwa Tanza-
nia itahakikisha jamii inapata elimu sahihi 
kuhusu uzazi wa mpango ili fedha hiyo itu-
mike kusaidia wananchi katika kupanga 
uzazi.

Waziri wa Maende na Maswala ya Afrika 
kutoka Uingereza, Mhe. Andrew Mitchell, 
amesema kuwa lengo la ufadhili huo ni 
kuwawezesha Watanzania, hususan vijana 
kufanya maamuzi sahihi kuhusu wakati 
wanapotaka kuwa na watoto ili kuhakiki-
sha shughuli za uzazi hazikwamishi shu-
ghuli za maende nchini.

"Kupitia ufadhili huu, vijana watapata 
elimu ya kujikinga na maradhi mbalimbali 
kama vile UKIMWI na kuelewa umuhimu 
wa kutumia uzazi wa mpango katika famil-
ia zao ili kusaidia taifa kuwa na mpangilio 
mzuri wa watoto kupishana na kupeana 
muda wa kunyonya. Ameeleza Mhe. Mitch-
ell.
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Dkt. Jingu awataka madaktari bingwa kukaa vituoni

Afya Habari 12

!

Na Abdulwaheed Madenge
KILIMANJARO

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. John 
Jingu amewataka Madaktari Bingwa nchini 
kukaa katika vituo vyao vya kazi walivyopa-
ngiwa ili kuwezesha wananchi kupata 
huduma za kibingwa katika maeneo yao.

Dkt. Jingu amesema hayo wakati akizung-
umza na watumishi wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Mawenzi iliyopo mkoani Kilimanjaro 
ikuwa ni sehemu ya ziara yake kuangalia hali 
ya utoaji wa huduma za afya.

Dkt. Jingu ameipongeza Hospitali hiyo kwa 
huduma bora inazotoa kwa wananchi huku 
akiwataka Madaktari bingwa kujitoa zaidi 
kuwasaidia wananchi na kuwataka wauguzi 
kuwatumia vyema madaktari hao katika 
kushauriana namna ya kuwahudumia wana-
nchi ili kufikia azma ya utoaji bora wa 
huduma za afya.

“Ni vizuri wataalam wa afya mkashauriana 
namna masuala mbalimbali ya taaluma na 
kupeana uzoefu, Serikali imewekeza kwenye 
miundombinu, watumishi, vifaa na vifaa tiba 
lengo likiwa ni kutoa huduma za afya kwa 

wananchi wanaohitaji huduma hizo hivyo 
kupitia nyie wataalam huduma zitaendelea 
kuimarika”. Amesema Dkt. Jingu.

Aidha, Dkt. Jingu amesema kuwa wananchi 
hivi sasa wanahitaji huduma za kibingwa 
hapa nchini ili waweze kuokoa gharama za 
kufuata huduma hizo nje ya nchi, hivyo ili 
huduma hizo ziweze kupatikana kwa ufanisi 
zinahitaji uwepo wa wataalam wakiwemo 
Madaktari na bobezi.

Hata hivyo Dkt. Jingu amesema Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa mawenzi ina jukumu wa kuz-
ilea Hospitali zilizo chini yake huku akione-
sha kufurahishwa na dawati la huduma kwa 
wateja na kusisitiza kuwa lugha nzuri ndiyo 
muhimili mkuu wa mawasiliano kwa wanan-
chi huku akiongeza Serikali ina matumaini 
makubwa na watumishi na pia wajitahidi 
kuongeza ubunifu kwa kila wanachokifanya 
na kuangalia huduma za kuongeza ili Hospi-
tali iwe bora zaidi.



Watumishi 108 sekta ya Afya wapigwa msasa 
kukabiliana na Dharura za Uzazi

Afya Habari 13

Na Aisha Swahibu
MARA

Watumishi 108 wa Afya kutoka kwenye vituo 
vya Afya vipatavyo 25 kati ya 37 vinavyotoa 
huduma ya upasuaji wa mtoto, mkoani Mara 
wamejengewa uwezo maalum kwa ajili yaku-
kabiliana na dharura za uzazi pindi zitokeapo.

Akizungumza wakati wa mafunzo hayo, 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. 
Grace Magembe amesema kuwa mafunzo 
watakayopewa watumishi hao ni msisitizo 
katika kutekeleza majukumu yao ya kila siku.

Dkt. Magembe ameyasema hayo Aprili 19, 
2024 alipokuwa akifungua Mafunzo ya kuk-
abiliana na dharura zitokanazo na uzazi Mkoa 
wa Mara.

“Haya mafunzo yanakuja kufanyika kwenu 
nyinyi watumishi wa afya ili kuwajengea 
uwezo wa kukabiliana na dharura za uzazi 
kwasababu kinacho tutofautisha sisi watumi-
shi wa sekta ya afya na sekta nyingine ni suala 
la dharura kumsaidia mama kurudi katika hali 
yake pale anapopata changamoto ya uzazi” 
Amesema Dkt. Magembe

Dkt. Magembe amesema huo ni mwanzo 

lakini shabaha nikuhakikisha mafunzo hayo 
yanafanyika nchi nzima hasa kwenye vituo 
vinavyotoa huduma ya wajawazito kujifun-
gua.

Katika hatua nyingine Magembe amesema 
mbali ya kuwapatia mafunzo pia itafanyika 
tathimini na ufuatiliaji wa mafunzo hayo kwa 
njia tehema ili kuwezesha kuboresha 
huduma za afya.

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Mara Dkt. Zabron Msatu amesema kuwa 
kupitia mafunzo haya yatawezesha kupungu-
za vifo vya mama na mtoto na kufikia malen-
go ya kitaifa na kidunia ambayo yamewekwa 
kwa kuhakikisha wanaongeza ujuzi kwa wa-
tumishi ili kuongeza ujuzi katika vituo takrib-
ani 37 vya kutoa huduma za dharura ndani ya 
Mkoa wa Mara.

Kulingana na Takwimu za Januari hadi Dis-
emba 2023, kati ya wajawazito 103,478 walioji-
fungua kwenye vituo 344 vya Mkoa wa Mara, 
42,444 sawa na asilimia 41%, walijifungua 
kwenye vituo hivyo 25 vya CEmONC vilivyoch-
aguliwa, ambapo ninyi washiriki wa mafunzo 
haya mnafanya kazi.



Afya Habari 14

Prof. Nagu ataka maoni yatakayo isadia sekta ya 
Afya Jumuiya Afrika Mashariki
Na Atley Kuni
DAR ES SALAAM

Mganga Mkuu wa Serikali wa Prof. Tumaini 
Nagu, ametoa rai kwa wataalamu wa sekta 
ya Afya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) kutoa maoni yatakayosaidia Jumuiya 
kuimarisha miundombinu ya huduma ya 
afya na kukabiliana na matishio ya kiafya 
kwa magonjwa yanayoambukiza na yasi-
yoambukiza.

Prof. Nagu ametoa kauli hiyo Aprili 30,2024 
Jijini Dar Es Salaam katika ufunguzi wa Mku-
tano wa Kawaida wa 24 wa Baraza la Mawa-
ziri wa sekta ya Afya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) .

“Tumekuja kujadili na kutoa suluhisho na 
majawabu yatakayo wezesha kukabili chan-
gamoto za kiafya ndani ya nchi za Jumuiya 
yetu kwa kuzingatia ubunifu na weledi wa 
mifumo yetu ya afya huku tukiwa na umoja 
wenye nguvu zaidi” amesema Prof. Nagu

Prof. Nagu amehimiza umuhimu wa Sekta 
ya Afya kwa Jumuiya kuendelea kufanya 
kazi kwa ufanisi na umoja wakati wa ute-
kelezaji progamu mbalimbali za Afya ikiwe-
mo miradi ya Sekta ya Afya na mikakati 
inayopangwa ili kufikia mafanikio yanayo-
tarajiwa kwa wakati.

Mbali na kufanya tathimini ya utekelezaji wa 
maagizo na makubaliano yaliyofikiwa katika 
mkutano wa 22 wa Baraza hilo, Mkutano 
huo utajadili agenda nyingine ikiwemo 
Mkutano na taarifa za Vikundi Kazi (Techni-
cal Working Group – TWG) sita (06) vya Sekta 
ya Afya na mapendekezo ya Tanzania kuan-
zisha Kituo cha Umahiri cha Upandikizaji 
Uloto na Sayansi ya Matibabu ya Magonjwa 
ya Damu chini ya Hospitali ya Benjamin 
Mkapa.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Sekta ya 
Jamii wa Sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Dkt. Irene Isaka, ameeleza kuwa 
kupitia mkutano huo nchi wanachama wat-
apata fursa ya kusikia taarifa zitakazowasil-
ishwa na kila nchi ili kwa pamoja kuweza 
kuchangia na kushauri namna bora ya kusi-
mamia na kutekeleza programu, miradi na 
miundombinu ya Afya katika Jumuiya.

Mkutano huo wa siku tano, unafanyika kwa 
njia ya mseto (video na ana kwa ana) 
umeanza kwenye ngazi ya wataalam ukilen-
ga kufanya tathimini ya utekelezaji wa maa-
gizo na makubaliano yaliyofikiwa katika 
mkutano wa 22 wa Baraza hilo.



Mabinti zaidi ya milioni tano kupatiwa chanjo ya 
Saratani ya Mlango wa Kizazi 2024

Afya Habari 15

Na Shaban Juma
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imepanga 
kuendelea utoaji wa chanjo kwa watoto 
zaidi ya milioni tano ya ugonjwa wa Saratani 
ya mlango wa kizazi (HPV) kwa mabinti wa 
miaka tisa hadi kumi na nne ili kuwakinga 
na vimelea vya ugojwa huo.
Hayo yamesemwa na Kaimu Mkurugenzi wa 
kitengo cha elimu ya Afya kwa umma Dkt. 
Tumaini Haonga  tarehe 13 Aprili, 2024 
wakati wa semina ya waandishi wa habari 
kuhusu chanjo ya Saratani ya mlango wa 
kizazi jijini Dodoma.

Amesema, chanjo ya saratani ya mlango wa 
kizazi itatolewa kwa mabinti zaidi ya milioni 
tano wenye umri wa kuanzia miaka tisa hadi 
kumi na minne kwa dozi moja ambapo awali 
ilikuwa ikitolewa kwa watoto wenye umri wa 
miaka kumi na minne tu kwa dozi mbili.

“Kufuatia tafiti ya WHO na kwa kuzingatia 
mingozo ya wizara yetu ya afya imeona 
chanjo ya HPV inaweza kuwa na ufanisi wa 
kutosha kwa kumkinga mtoto kutokana na 
vimelea vya saratani ya mlango wa kizazi 
hata kwa dozi moja, ambapo awali tulikuwa 
tunawapatia dozi mara mbili, nitoe rai kwa 
watanzania kuwatoa watoto hao ili kuweza 
kupatiwa chanjo hii”. Amesema Dkt. 
Haonga.

Aidha, Dkt. Haonga amevitaka vyombo vya 
habari kote nchini kutumia  taaluma zao 
kuhamasisha na kuelimisha na kuwapa ufa-
fanuzi wananchi juu ya masuala mazima ya 
afya hususani kuhusu ugonjwa wa saratani 
na mlango wa kizazi na chanjo yake kwa 
sababu wananchi wengi wanategemea 
kupata taarifa kupitia vyombvo vya habari.

 “Nitoa wito kwa wanahabari kuendelea 
kuunga mkono juhudi za Serikali katika 
kuhakikisha taarifa, elimu na uhamasishwaji 
wa jamii kuhusu chanjo hii zinawafikia 
watanzania, ninyi wanahabari mna vyanzo 
vingi vinavyoweza kuwafikia watanzania 
kwa wingi hivyo mkatoe  taarifa kuhusu afya 
ili kufikia dhima ya Serikali ya kuwakinga 
wananchi na saratani ya mlango wa kizazi 
na kuhakikisha tunakuwa na taifa lenye afya 
bora”. Amesisitiza Dkt. Haonga.

Pia amewasisitiza watanzania wote kuwa na 
desturi ya kupima afya zao mara kwa mara ili 
kuwahi kuchukua hatua stahiki pindi wana-
pobainika wana changamoto ya ugonjwa.
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Wananchi waipongeza Serikali kuboresha 
miundombinu ya Afya na huduma bora

Afya Habari 16

Na Shaban Juma
LINDI

Wananchi wameipongeza Serikali ya awamu 
ya sita chini ya Rais Dkt Samia Suluhu kwa 
Maendeleo ya Miundombinu ya Afya na 
huduma bora katika vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini.

Hayo yamejiri kufuatilia ziara ya Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya Dkt. Grace Magembe 
alipotembelea mikoa ya Mtwara na Lindi kwa 
ajili ya kukagua miradi ya ujenzi, vifaa, vifaa 
tiba, ubora wa huduma pamoja na kuongea 
na watumishi wa sekta ya afya.

Harouni Selemani Harouni akiwakilisha wa-
nanchi amesema huduma ambazo zinatole-
wa katika vituo vya kutolea huduma za afya 
zimekuwa nzuri kuanzia mapokezi mpaka 
kupata huduma wananchi wameonyesha 
furaha na pongezi kwa serikali inayoongoz-
wa na Mhe. Dkt. Rais Samia Suluhu Hassan 
kufuatia jitihada zake za kuboresha miun-
dombinu kuleta vifaa vya kisasa kwa ajili ya 
huduma za afya nchini.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu Dkt 
Grace Magembe amewapongeza watumishi 
wa afya kwa kutoa huduma bora kwa wanan-
chi na hili limeonekana kwa mwitikio wa wa-

nanchi kufuatia upatikanaji wa huduma hasa 
huduma kwa wateja.

"Wananchi wanapozungumza huwa wana-
zungumza ya moyoni kabisa, ikiwa mmefan-
ya vibaya watasema mkimfanya vizuri wa-
tawapongeza vilevile na nimeona wengi wa-
nawapongeza, sijaona wananchi wakiwase-
ma vibaya sana sana wanazungumzia upun-
gufu ya watumishi ". Amesema Dkt Magem-
be

Dkt. Grace Magembe amesisitiza umuhimu 
wa kutoa huduma bora kwa wananchi na 
kuendelea kutoa huduma bora kwa wateja 
na kuwahimiza watumishi hao kuzingatia 
maadili ya kazi na kujituma katika kutoa 
huduma kwa wananchi.

"Serikali inaendelea kutekeleza ahadi zake za 
kuboresha sekta ya afya na kuhakikisha 
kwamba kila mwananchi anapata huduma 
bora za afya hivyo sisi kama watumishi katika 
sekta ya afya ni jukumu letu kuwahudumia 
kwani maboresho aliyofanya Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ni makubwa". Amesema Dkt 
Magembe
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Bilioni 3.8 kuimarisha utoaji wa huduma Hospitali ya 
mkoa Geita

Afya Habari 17

!

Na. Majid Abdulkarim
DODOMA

Serikali imepeleka vifaa tiba vyenye tha-
mani ya shilingi bilioni 3.8 kwa ajili ya kui-
marisha utoaji wa huduma za Afya katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita.

Hayo yamebainishwa na Naibu Waziri wa 
Afya Dkt. Godwin Mollel   Aprili 29, 2024 
Jijini Dodoma wakati akijibu swali Namba 
198 kutoka kwa Mbunge wa Viti Maalum 
Mhe. Josephine Tabitha Chagula aliyeuliza 
Je, lini Serikali itapeleka Watumishi 
pamoja na Vifaa Tiba katika Hospitaliya 
Mkoa wa Geita.

Dkt. Mollel amesema Hospitali ya Mkoa 
Geita ina jumla ya watumishi 349 na katika 
mwaka wa fedha 2023/2024 Serikali ime-
peleka watumishi 22 wa kada mbalimbali 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Geita ili 
kuendelea kuimarisha utaoji wa huduma 
za afya katika Hospitali hiyo.
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Shahada ya sayansi ya mazoezi tiba kuboresha 
huduma za Utengamao

Afya Habari 18

Na Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Na WAF - Dar Es Salaam
Serikali kupitia Wizara ya Afya ikishirikiana 
na Chuo Kikuu cha Muhimbili (MUHAS) ime-
anzisha Shahada ya kwanza ya Sayansi ya 
Mazoezi Tiba ili kusaidia mawasiliano 
(Speech pathology), Tiba Kazi (Occupational 
therapy) na Tiba Viungo (Physiotherapy) 
kuanzia mwaka 2024 ili kuboresha huduma 
za utengamao.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Muwalimu 
amesema hayo  Aprili 28, 2024 baada ya 
mbio za ‘Run4Autism’ (watoto wenye Usonji) 
za KM 5 zilizoanzia katika viwanja vya farasi 
kupitia daraja la Tanzanite Jijini Dar Es 
Salaam zikiongozwa na Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Kassim Majaliwa. 

“Tumeanzisha na shahada ya kwanza ya Say-
ansi ya Saikolojia ya Kitabibu (Clinical Psy-
chology) kuanzia mwaka huu wa 2024 lengo 
likiwa ni kuhakikisha huduma za utenge-
mao zinapewa kipaumbele cha juu na Seri-
kali chini ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan”. 
Amesema Waziri Ummy 
Waziri Ummy amesema, Serikali inaendelea 

kufanya juhudi za kutatua changamoto za 
watu wenye Usonji ambapo amebainisha 
miongoni mwa changamoto hizo hi pamoja 
na upungufu wa wataalam wa mazoezi tiba 
pamoja na gharama za mazoezi tiba kwa 
watu wenye Usonji. 

“Tunategemea pia kuanzisha fani hizi katika 
ngazi Diploma kwa Mwaka wa fedha 
2024/25 kwa kuwa nchi ni kubwa ili tuweze 
kuwa na watalaam wengi zaidi wa masuala 
ya ‘Speech pathology’, ‘Occupational thera-
py’, ‘Physiotherapy’ katika ngazi za vituo vya 
Afya na Hospitali za Wilaya kote nchini.
Kwa upande wake Mwanzilishi na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Lukiza Autism Tanzania 
Bi. Hilda Nkabe ameishukuru Serikali kupitia 
Wizara ya Afya kwa kuona umuhimu wa 
kuanzisha Shahada hizo. 

“Tunashukuru sana Serikali kwa kutuunga 
Mkono kwenye Taasisi yetu pamoja na 
kutambua watu wenye Usonji, tunaomba 
Serikali iendelee kuwapa kipaumbele hasa 
kwenye elimu pamoja na kazi za ufundi 
ambazo pia zinaweza kufanywa na watu 
wenye Usonji.” Amesema Bi. Nkabe.
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Madaktari Sekoutoure wafanikisha kutoa jiwe la 
gram 800 kwenye kibofu cha mkojo

Afya Habari 19

Na Atley Kuni
MWANZA

Madaktari wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Mwanza Sekoutoure wamefanikiwa kufanya 
upasuaji na kuondoa Jiwe ndani ya kibofu cha 
Mkojo kwa Mwanamke mwenye umri wa 
miaka 48.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa hospitalini 
hapo jiwe hilo lenye uzito wa Gramu 800 lilim-
sumbua mhusuka kwa zaidi ya miaka mitatu.

Akizungumza  Aprili 18, 2024 na Daktari 
Bingwa wa Upasuaji katika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Mwanza Sekoutoure Dkt. Jackson 
Chiwaligo amesema hiyo ni mara ya kwanza 
kufanya upasuaji kama huo.

Dkt. Chiwaligo ameeleza kuwa mgonjwa huyo 
alifika Hospitali ya Sekoutoure akiwa na chan-
gamoto ya kupata maumivu makali sehemu ya 
chini ya tumbo kwa zaidi ya miaka mitatu.

“Baada ya vipimo aligundulika kuwa na 
uvimbe mkubwa sehemu ya kibofu cha mkojo 
ulisababisha kufanyiwa upasuaji na kuondoa 
lenye uzito wa Gramu 800”, amebainisha Dkt. 
Chiwaligo

Dkt. Chiwaligo ambaye aliwaongza madakatafi 
wenzake amesema uwepo wa jiwe kwenye 
kibofu ni mkusanyiko wa madini ya chumvi 
ambayo hukauka na kusababisha uvimbe 
kutokea katika kibofu cha mkojo.
Kuhusu dalili za awali za tatizo hilo Dkt. Chi-
waligo amesema dalili mbalimbali zinazosaba-
bisha ugonjwa huo kuwa ni pamoja na kukojoa 
mkojo uliochanganyikana na damu, maumivu 
makali chini ya tumbo na kushindwa kuzuia 
mkojo.

“Namna ya kujikinga na ugonjwa huu ni 
kwenda haja ndogo kwa wakati pale unapoipa-
ta na kunywa maji ya kutosha kwa wakati ” , 
ameeleza Dkt. Chiwaligo

Dkt. Chiwaligo ametoa wito kwa jamii kuwa na 
utaratibu wa kufika hospitalini kupata huduma 
za vipimo na kuwa na mtindo bora wa maisha 
ili kuepuka changamoto ya magonjwa kama 
hayo.
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Wananchi jiridhisheni na uhalali wa vituo vya 
huduma za Macho na Miwani Tiba

Afya Habari 20

Na. Abdulwaheed Madenge
DAR ES SALAAM

Serikali imewataka wanachi kuchukua 
tahadhari ya huduma za Macho na Miwani 
tiba zinazotolewa ili kuepuka madhara 
ambayo yanaweza kumkumba mtu ikiwepo 
kupoteza uoni au hata upofu.

Rai hiyo imetolewa na Baraza la Optometria 
Nchini Kupitia kwa Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam Dkt. Mohamed Mang'una, 
Aprili 19,2024 jijini Dar es Salaam.

"Nitumie fursa hii kwa wakazi wa Dar es 
Salaam na nchi nzima kwa ujumla kuhakiki-
sha wanajiridhisha uhalali wa vituo na watoa 
huduma za tiba ya macho na miwani tiba 
kabla ya kupokea huduma yoyote ili kuepu-
ka Madhara ikiwemo vifo na upofu wa 
kudumu" amesema Mang'una na kuongeza

"Jamii ijenge hulka ya kupitia mifumo rasmi 
ya utambuzi wa watoa huduma za optome-
tria kupitia tovuti ya Mfumo wa Usajili wa 
Vituo vya afya wa Wizara ya Afya - HFRS ( 
hfrs.moh.go.tz)" amesisitiza Mang'una.

Amewataka wananchi, wasi sidanganyike, 
iwapo wana tatizo la macho, nenda kwenye 
vituo halali viliyosajiliwa kwa ajili ya huduma 
za Macho na Kioptometria (Miwani tiba).

Dkt. Mang'una ameongeza kuwa kwa Mkoa 
wa Dar Es Salaam huduma ya kupimwa au 
kupata miwani tiba inazidi kuimarika kwani 
jumla ya Vituo 89 vya optometria vimesajili-
wa na pia hospitali zote za Serikali na binafsi 
zinatoa huduma hizi.

Kwa upande wake Msajili wa Baraza la Op-
tometria Nchini, Sebastiano Millanzi ameke-
mea kitendo cha watu wasio wanataaluma 
wa optometria kuvamia fani hiyo na kusisiti-
za Wataendelea ukaguzi wa kushtukiza 
mara kwa mara ili kuiepusha jamii na Waop-
tometria Vishoka.

"Vituo tulivyovifungia pia vimetozwa faini 
baada ya kukutwa na watoa huduma wasio-
kuwa na taaluma na wamili walio kinyume 
na sheria.

Nae Mwanasheria kutoka Wizara ya Afya, 
Abeli Mshashi amewakumbusha wamiliki 
na wale wote wenye nia ya kumiliki vituo vya 
kutolea huduma za Optometria kuhakikisha 
wafuata taratibu na sheria kwa mujibu wa 
sheria ya Optometria ya mwaka 2007.



Zaidi ya wasichana milioni nne wenye miaka 9-14 
kufikiwa na chanjo ya HPV

Afya Habari 21

Na Aisha Swahibu
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imepanga hadi 
kufikia Disemba 2024 iwe imewafikia wasicha-
na Milioni 4,841,298 wenye umri wa Miaka 9-14 
kwa kuwapa dozi moja ya chanjo ya HPV 
baada ya kujiridhisha kuwa chanjo hiyo haina 
madhara na dozi moja inatosha.

Waziri Ummy amesema hayo Aprili 22, 2024 
kwenye uzinduzi wa Maadhimisho ya Dozi 
moja ya chanjo ya HPV kwa wasichana wenye 
umri wa miaka 9 hadi 14 iliyozinguliwa katika 
viwanja vya Furahisha Wilayani Ilemela Mkoa 
wa Mwanza.

“Tutapita nyumba kwa nyumba, kitongoji, 
mtaa kwa mtaa, mjini, vijijini, kata kwa kata 
kwa kufikia lengo hili ili wasichana hawa 
waweze kupata chanjo ya HPV kwa lengo la 
kuwalinda na Saratani ya Mlango wa Kizazi”. 
Amesema Waziri Ummy

Waziri Ummu amewapongeza Wakuu wa 
Mikoa kwa kupokea jambo hilo vizuri ambapo 
kwa kila Mkuu wa Mkoa amekuja na takwimu 
zake za kufikia idadi ya wasichana ambao 
watakuwa wamepata chanjo hiyo ya HPV.

“Tunakwenda kuijenga Tanzania isiyo na wag-
onjwa wa Saratani ya Mlango wa Kizazi, kuan-
zia Mikoa 10, 15, 30 inayokuja, hii ndio Tanzania 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan kuwa na 

Watanzania wenye Afya bora ili waweze 
kushiriki kwenye ujenzi wa familia zao na 
Jamii yetu kwa ujumla”. Amesema Waziri 
Ummy

Aidha, Waziri Ummy ametoa wito kwa wazazi 
na walezi kuwapeleka watoto wao kupata 
chanjo hiyo maana kuwaficha ni kumnyima 
haki yake ya msingi ya kuwa na Afya bora.

“Lengo letu tunataka kufikia 90% inapofika 
Mwaka 2030 kwa Binti yoyote anapofikia umri 
wa miaka 14 awe amepata chanjo ya HPV na 
kuhakikisha tunafanya uchunguzi wa 
mapema dhidi ya Saratani ya Mlango wa 
Kizazi kwa kufikia 70%”. Amesema Waziri 
Ummy

Waziri Ummy ametoa wito kwa wanawake 
wote hususan wenye umri miaka 25-49 kufan-
ya uchunguzi wa Saratani ya Mlango wa Kizazi 
angalau mara moja kwa mwaka kwa kuwa 
ugonjwa huo unapona iwapo utagundulika 
mapema.

“Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ametuweze-
sha, tumepeleka vifaa vya kupima na kutibu 
mabadiliko ya awali ya Saratani ya Mlango wa 
Kizazi mpaka ngazi ya Zahanati, hii ni hatua 
kubwa kwa Tanzania”. Amesema Waziri 
Ummy



Hospitali Mount Meru yatakiwa kuimarisha ulezi 
Vituo vya Afya

Afya Habari 22

Na Shaban Juma
ARUSHA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dkt. John 
Jingu, ametoa wito kwa uongozi wa Hospi-
tali ya Rufaa ya Mkoa wa Arusha, Mount 
Meru, kuimarisha ulezi wa vituo vyote vina-
vyotoa huduma za afya ikihusisha huduma 
za mkoba na mafunzo kwenye utoaji wa 
huduma za afya ili kuimarisha na kubore-
sha huduma za afya.

Dkt. Jingu ameyasema hayo , Aprili 15, 2024 
Mkoani Arusha wakati wa ziara yake katika 
Hospitali hiyo kwa lengo la kuangalia hali 
ya utoaji huduma.

“Tuimarishe ulezi wa vituo vingine vyote 
vinavyotoa huduma za afya hapa mkoani 
na ulezi huku mkihusisha huduma za 
mkoba na mafunzo katika vituo vya 
kutolea huduma za afya". Amesema Dkt 
Jingu

Pia, Dkt. Jingu Amesema  ili kuendelea 
kutoa huduma bora kwa wananchi, Mount 
Meru inatakiwa kuwa Hospitali kiongozi 
katika mkoa huu kwa kuwajengea uwezo 

watumishi katika vituo vya kutolea 
huduma za afya.

Dkt. Jingu ameongeza kuwa kulea vituo 
vingine chini ya uongozi wa Hospitali ya 

Mount Meru kutahakikisha mkoa mzima 
unanufaika na viwango vya juu vya 
huduma za afya. 

"Ulezi huu hautahusisha tu upatikanaji wa 
vifaa tiba na rasilimali watu bali pia mafun-
zo ya mara kwa mara kwa wafanyakazi wa 
afya ili kuendeleza stadi zao na kuboresha 
huduma wanazotoa" amesisitiza Dkt. 
Jingu.
Awali akisoma taarifa ya Hospitali Kaimu 
mganga mfawidhi wa Hospitali ya Mount 
Meru Dkt. Kipapi Mlambo amemshukuru 
Dkt. Jingu kwa kutembelea hospital hiyo 
na kukagua hali ya utoaji wa huduma 
kwani kufanya hivyo ni chachu ya watumi-
shi katika sekta ya afya kufanya kazi kwa 
weledi zaid.
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Tuepuke tabia bwete kukabiliana na magonjwa 
Yasiyoambukiza.

Afya Habari 23

Na Atley Kuni
ARUSHA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imewaasa 
watumishi wa umma, binafsi na jamii kwa 
ujumla kuhakikisha wanaepukana na tabia 
bwete ili kukabilina na Magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. John Jingu 
ametoa rai hiyo wakati kikao cha Makatibu 
Wakuu kilicholenga kujadili afua jumuishi za 
kuzuia na kudhibiti Magonjwa yasiyoambuki-
za April 5, 2024 ambapo amezisihi Wizara za 
kisekta na wadau kufanya kazi kwa ushirikiano 
ili kuja na ajenda ya kitaifa juu ya kudhibiti Ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

“Tuhamasishane kuanzia maofisini kuacha 
tabia bwete na tuwe na hulka ya kufanya ma-
zoezi, tuwe na siku maalum ya matembezi 
kwenda kazini, Mfano, Wizara ya Afya kwa wiki 
itenge siku tatu za kufanya mazoezi jioni. Hii 
itatufanya kuwa na Afya bora“. Amesema Dkt. 
John Jingu.

Dkt. Jingu ameongeza kuwa wizara na sekta 
ya afya kufikiri mbali zaidi na kuunda mikakati 
madhubuti ya kuhamasisha watanzania kuba-
dili mitindo wa maisha.

Akizunguza kwenye kikao hicho Daktari 
bingwa na katibu wa chama cha magonjwa 
yasiyoambukiza Prof. Kaushik Ramaiya 
amesema lazima jamii ijue magonjwa yasi-
yoambukiza yanaweza kuzuilika kwa kutoa 
elimu kwa jamii ili wabadilishe mitindo ya 
maisha yao kwa kuzingatia mazoezi na ulaji 
wa vyakula vyenye lishe bora.

Awali akitoa wasilisho Mtaalam wa Sheria za 
Afya Bw. Augustus Fungo amesema ili kuweza 
kudhibiti ulaji vyakula vyenye sukari, chumvi 
na mafuta, Serikali itaendele kutilia mkazo 
uwekwaji wa taarifa sahihi katika vifungashio 
vya vyakula, kumpa machaguo mwananchi 
huku akitilia mkazi kwa serikali kuunda sheria 
kuongeza kodi kwenye vinywaji vyenye sukari, 
chumvi nyingi ili kupunguza matumizi ya vitu 
hivyo.

“Vyakula tunavyonunua kwenye maduka ya 
bidhaa za vyakula hawaweki taarifa za vitu 
vilivyotumika kwenye kutengeza vyakula hivyo 
, hivyo serikali ikitilia mkazo kwenye hili litam-
pa machaguo mwananchi pale anapoona 
kuwa chakula kina mafuta, sukari au chumvi 
nyingi, pia kuongeza pei ya kodi ya vinywaji 
wenye sukari hii itafanya vinywaji hivyo kiuzwa 
kwa bei ya juu sokoni na kumfanya mwanan-
chi kutotumia vinywaji hivyo”. Amesema Bw. 
Fungo.
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Dozi moja ya chanjo ya HPV inatosha kumkinga 
Msichana kupata Saratani ya Mlango wa Kizazi

Afya Habari 24

Na Aisha Swahibu
MWANZA

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amese-
ma dozi Moja ya chanjo ya HPV inatosha kum-
kinga msichana kupata ugonjwa wa Saratani 
ya Mlango wa Kizazi na kuwataka 
wazazi/walezi kuwapeleka watoto kupata 
chanjo hiyo.

Waziri Ummy Mwalimu amesema hayo  Aprili 
22, 2024 kwenye uzinduzi wa Maadhimisho ya 
Dozi moja ya chanjo ya HPV kwa wasichana 
wenye umri wa miaka 9 hadi 14 iliyozinguliwa 
katika viwanja vya Furahisha Wilayani Ilemela 
Mkoa wa Mwanza.

“Wataalamu wetu ambao wanatoka kwenye 
Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu 
(NIMR) wametuhakikishia kuwa dozi moja ya 
chanjo ya HPV inatosha kumkinga msichana 
kupata Saratani ya Mlango wa Kizazi”. Amese-
ma Waziri Ummy

Amesema, awali dozi zilizokuwa zinatolewa 
mbili, ya kwanza inatolewa  na baada ya miezi 
Sita inatolewa nyingine hii ilikua inapelekea 
mabinti wengi kutorudi kupata dozi ya pili, 
Sasa hivi tumeamua kutoa dozi moja ya HPV 
kwa kuwa inatosha kuwakinga wasichana kuja 
kupata maambukizi ya Saratani ya Mlango wa 
Kizazi.

Aidha, Waziri Ummy amesema Saratani 
inayoongoza kuwatesa Watanzania ni Saratani 
ya Mlango wa Kizazi ambapo amesema katika 
kila wagonjwa 100 wanaougua Saratani, wag-
onjwa 23 ni wagonjwa wa Saratani ya Mlango 
wa Kizazi.

“Inafuata Saratani ya mfumo wa chakula asili-
mia 11, Saratani ya Matiti asilimia 10.4, Saratani 
ya tezi dume asilimia 8.9 kwa hiyo ukiaangalia 
hapo Saratani inayoongoza ni Saratani ya 
Mlango wa Kizazi”. Amesema Waziri Ummy
Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Nyama-
gana Mhe. Amina Makilagi akimuwakilisha 
Mkuu wa Mkoa Mwanza Mhe. Saidi Mtanda 
amesema watahakikisha watoto wote wenye 
umri wa kuanzia miaka 9-14 wanapata chanjo 
hiyo ili kufikia malengo.

“Kwa mwaka 2022/23 Mkoa wa Mwanza ulifan-
ikiwa kuchanja watoto zaidi ya laki Mbili sawa 
na asilimia 107 kati ya walengwa waliotarajiwa 
kuchanjwa ni laki 191,440 wenye umri chini ya 
Mwaka Mmoja, tumefikia malengo na kuyavu-
ka”. Amesema Mhe. Makilagi



Tehama iwe kichocheo kwenye tathmini na 
ufuatiliaji wa takwimu - Dkt. Jingu

Afya Habari 25

Na Atley Kuni
ARUSHA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. John 
Jingu amesema Matumizi na Teknojia ya 
habari iwe ni kichocheo cha kufanya ufuatiliaji 
na tathmini ili kupata takwimu sahihi zitakazo 
changia kufanya maamuzi sahihi wakati wa 
kuandaa mipango ya bajeti kwenye Sekta ya 
Afya.

Dkt. Jingu amesema hayo wakati akifungua 
kikao cha siku mbili, Aprili 15, 2024 jiji Arusha, 
kilichowakutanisha wataalam wa Tehama na 
wale wa ufuatiliaji na tathmini zaidi ya 70 kwa 
lengo la kukuza ushirikiano baina ya wadau 
hao, uboreshaji wa program na maende ya 
jumla ya utoaji wa huduma kwenye kwenye 
sekta ya afya ili kuwa na takwimu sahihi. 

Dkt. Jingu amesema ukuaji wa Teknolojia 
uende sambamba na mabadiliko ya mifumo ya 
TEHAMA kwa kuiunganisha ili iweze kusomana 
hali itakayochangia kuwa na tija na ufanisi 
wakati wa utekelezaji wa majukumu kwenye 
sekta afya na kupata matokeo chanya.

“Chochote tunachofanya katika dunia ya  
lazima tutumie TEHAMA, kwetu sekta ya afya 
hii ni ajenda muhimu sana kutokana na unyeti 
wa shughuli zetu, kosa moja linaweza kusaba-
bisha kukosekana kwa huduma, ulemavu na 

wakati mwingine kupoteza uhai wa mtu, hivyo 

kikao kazi hiki kitumike kutoka na maazimio 
yatakayokuwa na tija na ufanisi”. Amesema 
Dkt. Jingu.

Dkt. Jingu amesisitiza juu ya mifumo ya 
Tehama kutengenezwa kulingana na mahitaji 
na kuzingatia teknolojia mpya na ya kisasa.
“Tusikimbilie kuanzisha mifumo mingi, tutu-
mie mifumo iliyopo tuiboreshe ili iendane na 
wakati, mtakumbuka Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wetu, hivi karibuni alihimiza ma-
tumizi ya TEHAMA, sasa mnapokuwa na kikao 
hiki cha siku mbili mhakikishe mnachukua 
kama sehemu ya fursa ya majadiliano yenu 
muweze kutoka na maazimio.” Amesema Dkt. 
Jingu.

Akizungumza wakati wa kikao hicho Mwakili-
shi wa Shirika la Afya Duniani (WHO) hapa 
nchini Dkt. Charles Moses amesema dunia 
imekuwa na mabadiliko mengi kwa muda 
mfupi, hivyo kila mabadiliko yanapotokea 
hususan ni kwenye Teknolojia ya habari na 
mawasiliano lazima vilevile na utendaji uen-
dane na mabadiliko hayo.
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Mapambano ya Kifua Kikuu iwe vita ya wote
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Na Atley Kuni

Tanzania ambayo inatajwa kuwa miongoni 
mwa nchi 30 zinazochangia asilimia 87 ya 
wagonjwa wa kifua kikuu duniani, imejiwekea 
lengo la kupunguza idadi ya vifo vitokanavyo 
na Kifua Kikuu kwa asilimia 75 na kupunguza 
visa vya Kifua Kikuu kwa asilimia 50 ifikapo 
mwaka 2025.
 
Takwimu za Shirika la Afya Duniani (WHO) za 
mwaka 2023 zinaonesha kuwa kuwapo kwa 
wagonjwa wapya wa kifua kikuu wapatao mil-
ioni 10.6 duniani na kati ya hao wagonjwa mili-
oni 1.3 sawa na asilimia 13 walifariki.
 
Wakati takwimu za dunia zikionesha hivyo, 
Tanzania kulikua na wagonjwa wapya wa 
kifua kikuu 128,000 sawa na wagonjwa 195 
kwa kila watu 100,000 ikionesha maambukizi 
kupungua kwa asilimia 36 ikilinganisha na 
miaka saba iliyopita na vifo vitokanavyo na 
Kifua Kikuu vilikuwa 18,100 vikiwa vimepun-
gua kwa asilimia 69 ikilinganishwa na mwaka 
2015.
 

Kupungua kwa maambukizi mapya na vifo 
vitokanavyo na Kifua Kikuu hakuwezi kuifanya 
nchi ikaweka miguu chini bila kuendelea 
kuchukua hatua madhubuti kwa kuwekeza 
katika afua stahiki ili kufikia 

malengo tuliojiwekea la kuutokomeza kabisa 
ugonjwa huo ifikapo 2030.

Akizungumza wakati wa Maadhimisho ya Siku 
ya Kifua Kikuu Duniani inayoadhimishwa kila 
Machi 24 Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
alinukuliwa. akisema Serikali kupitia Wizara ya 
Afya kwa kushirikiana na wadau na sekta ya 
afya wamejipanga kuchukua hatua za maku-
sudi za kuweza kuwafikia na kuwaweka 
kwenye matibabu ya kifua kikuu kwa asilimia 
90 ya wagonjwa wote wanaokadiriwa kuwepo 
ifikapo mwaka 2025.

“Kufikia hii asilimia 90 sio jitihada za Wizara 
pekee zinazohitaji bali jitihada za pamoja na 
zenye msukumo wa dhati kuona Kifua Kikuu 
kinakuwa historia kwenye Taifa la Tanzania. Na 

MAKALA MAALUM
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ataona wajibu wa kujitolea kwa hali na mali ili 
kuweza kuwafikia na kuwaibua wagonjwa wengi 
na kuwaweka katika matibabu ili kufikia malen-
go yetu ya kutokomeza ugonjwa huu". Amesema.

Waziri Ummy ameongeza kuwa mgonjwa 
mmoja wa kifua kikuu ambaye hajagundulika na 
kuwekwa katika matibabu ana uwezo wa 
kuambukiza watu kati ya 10 mpaka 20 kwa 
mwaka.

Piga picha ya mgonjwa mmoja mwenye vimelea 
vya ugonjwa wa kifua kikuu yupo miongoni mwa 
wasafiri wa mwendokasi iliyosheheni abiria au 
kwenye mikusanyiko na mikutano ya watu wengi 
kama sokoni, mialoni, kwenye kumbi za starehe 
kwa kutaja baadhi.
 
Wengi tunajua mazingira ya kwenye machimbo, 
mahabusu zetu, viwanja vya mipira, safari za 
watalii, kumbi za kuangalia sinema, makambi ya 
wakimbizi, mikusanyiko ya kisiasa, mabweni ya 
wanafunzi, makambi ya wavuvi, wazee na watoto 
yatima pamoja na makazi holela.
 
Nimejaribu kuanisha sekta tofauti tofauti, ili 
uweze kupata picha kuwa, tunapozungumza vita 
hii ni ya watu wote tuone ukubwa wa tatizo, fikiria 
kauli ya Waziri Ummy, halafu piga picha mtu 
mmoja aliyepo kwenye kanisa moja la maombezi 
tuone ukubwa wa tatizo.
 
Tuwaze juu ya biashara kubwa ya utalii ambayo 
inaliingizia fedha za kigeni taifa, labda uwepo wa 
muongoza watalii mmoja aliye na vimelea vya 
kifua kikuu, huku akiwa na kikundi cha watu 10 
ina maana anaweza kuwaambukiza wote.

Pia tuangalie kwa jicho la tatu, sehemu za uchim-
baji wa madini mbalimbali ambazo zina miku-
sanyiko ya watu, sio hiyo tu fikiria msanii wa 
muziki aliyeandaa tamasha lililo waleta watu 
zaidi ya 1000 kwa wakati mmoja. Pata pia picha 
ya abiria waliokatika madaladala na mwendokasi 
uliosheheni wakasafiri kila siku katika shughuli 
zao za kila siku.
 
Hapa ndipo ninapokuja na wazo kuwa vita ya 
kifua kikuu sio ya mtu au kundi fulani bali wadau 
wote kwa nguvu moja kutafuta rasilimali, kubuni 
afua mpya, kutoa elimu kwa kila sekta,
Mbali na miongozo iliyopo na mikakati yakukabil-
iana na Kifua Kikuu kwa sasa, kila nyenzo inayo 
onekana kufanikisha mapambano, itumike kwa 
maslahi mapana ya nchi.
 
Serikali kupitia Wizara ya Afya imefanya juhudi za 
kudhibiti ugonjwa huu kwa kuboresha huduma 
za uchunguzi na uugunduzi kufuatia kuwekeza 
katika tekinolojia mpya pamoja lakini pia kusam-

baza magari 11, mashine za Gene Xpert 50, Mash-
ine za ECG 179 na pikipiki 179 zenye thamani ya Sh 
bilioni 6.8. hivi vyote ni rasilimali vitu.
 
Pia wajumbe wa kikao cha waratibu wa dawati 
linaloshughulikia kifua kikuu kwenye Wizara za 
kisekta waliokutana kwa siku mbili jijini Dodoma 
wanakuja na maazimio ambayo yanazidi 
yakuonesha mwanga wa kuzidi kupambana na 
kifua kikuu.

Baadhi ya kile kilichoadhimiwa katika mapamba-
no ya dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu kuwa ni 
kuwa na elimu endelevu kwenye maeneo ya kazi, 
kuwa na taarifa za mara kwa mara zinazo elezea 
afua zilizo tekelezwa katika Wizara au Sekta 
husika.
 
Pia uhuishaji wa lengo la kila Wizara kuanisha 
wadau ambao itashirikiana nao bega kwa bega 
katika vita ya kutokomeza kifua kikuu nchini ni 
hatua muhimu sana na za kuigwa mfano.
 
Baada ya kuangalia ukubwa wa tatizo ni busara 
kila sekta kuunga mkono juhudi za Wizara ya 
Afya za kupambana na ugonjwa wa kifua kikuu 
kwa kuwekeza katika kutekeleza afua za kisekta 
zinazojielekeza katika vita hii.

Kupanga nikuchagua, iwapo sekta zote zitasima-
ma kidete kuhakikisha wanakuwa mabalozi wa 
kukabiliana na ugonjwa huu, vita hii itafanikiwa 
na malengo yaliyowekwa yatatimia. Kifua kikuu 
kina kinazuilika na kinatibika, sote tuwajibike.



22

TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023

Madaktari bingwa wa Rais Samia wafanya makubwa 
Geita, Tanga, Morogoro na Ruvuma.

Afya Habari   28

Na Shaban Juma

Madaktari Bingwa na Bobezi wa Rais Samia 
wanao kwenda na kauli mbiu imesemayo 
“Tumekufikia Karibu Tukuhudumie” 
wameanza kwa kufanya mambo makubwa 
kwa Mikoa ya Geita, Tanga, Ruvuma na Mo-
rogoro kwa kubadilishana uzoefu, ujuzi 
ambao umeongeza tija na ufanisi katika 
utendaji wa kazi kwa madaktari wegine.

Wakizungumza kwa Nyakati tofauti 
wamesema, kambi ya Madaktari Bingwa 
iliyoanza Aprili 29, 2024 imewawezesha ma-
daktari kubadilishana uzoefu pamoja na 
kutatua changamoto za wagonjwa kwa 
wakati.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Mifupa 
Mkoani Geita Dkt. Zablon Saguta amesema 
ndani ya siku Moja (Aprili 30, 2024) wameku-
tana na wananchi wenye shida ya mifupa 
wapatao 70 ambapo Idadi hiyo itaweza 
kuongezeka kutokana na wananchi kuende-
lea kupata taarifa ya ujio wa madaktari hao.

Akifungua kambi hiyo mkoani Tanga, Mkuu 
wa Mkoa wa huo Balozi Dkt. Batilda Buriani 
amesema madaktari Bingwa na Bobezi wa 
Rais Dkt. Samia zaidi ya 30 wamefika Mkoani 
humo kusaidiana na madaktari 60 waliopo 
ambapo watu zaidi ya 700 wamejitokeza na 
kupatiwa huduma za matibabu.

Taarifa kutoka Nyanda za Juu Kusini iliyokita 
kambi Mkoani Ruvuma inasema zaidi ya wa-
nanchi 3,500 wenye changamoto za magon-
jwa mbalimbali wa Mkoa huo na maeneo ya 
jirani nao wamejitokeza kwenye huduma za 
Kibingwa na Ubingwa Bobezi.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Mhe. Adam 
Malima wakati akiongea na waandishi wa 
habari kuelekea zoezi hilo katika Mkoa huo 
amesema Madaktari Bingwa na Bobezi 56 
wanatarajia kushiriki kutoa huduma za 
ubingwa na ubingwa bobezi kwa wananchi 
zaidi ya 2000 wa Mikoa ya Morogoro, Iringa, 
Singida, Dodoma na Pwani kupitia kambi 
maalum ya matibabu ya siku Tano ndani ya 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogoro 
kuanza tarehe 6 Hadi 10 Mei, 2024.

Miongoni mwa magonjwa yatakayotolewa 
huduma katika kambi za madaktari Bingwa 
na Bobezi ni pamoja na magonjwa ya akina 
mama na uzazi, magonjwa ya ndani kama 
vile shinikizo la damu, Kisukari, Figo, magon-
jwa ya watoto, mifupa, upasuaji, macho, 
kinywa na meno, pua na koo, upasuaji wa 
watoto wenye midomo sungura, masikio, 
ngozi, moyo, mfumo wa chakula pamoja na 
magonjwa ya Saratani.



Kambi ya madaktari bingwa, bingwa bobezi imestawisha 
utendaji wa kazi Geita
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Na Atley Kuni
GEITA

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya ndani wa 
Hospitali ya Rufaa Geita Dkt. Sabrina Kumlin 
amesema Kambi ya Madaktari Bingwa na 
Bingwa Bobezi imestawisha utendaji wa kazi 
kwa kuongeza tija na ufanisi katika utendaji 
wao.

Dkt. Sablina pamoja na wataalamu wengine 
wakizungumza kwa Nyakati tofauti wamese-
ma, Kambi ya Madaktari Bingwa iliyoanza Aprili 
29, 2024 imewawezesha madaktari kubadilis-
hana uzoefu pamoja na kutatua changamoto 
za wagonjwa kwa wakati.

"Jopo hili la Madaktari, uzofu wetu unatofautia-
na, yawezekana mimi nikakutana na jambo 
kwa mara ya kwanza, lakini tatizo hilo hilo 
mwenzangu alisha kutana nalo kabla, hivyo 
tunashauriana kwa haraka na kupata ufum-
buzi.” Amesema Dkt. Sabrina

Kwa upande wake Daktari Mbobezi wa wana-
wake na uzazi Dkt. Ndulila Samweli wa Hoapi-
tali ya Sekouture Mwanza, amesema, hatua 
yakuwafikia wananchi kwenye maeneo yao 
imewawezesha wengi kujitokeza.

"Huduma hizi za mkoba tungezishusha hadi 
ngazi ya Wilaya kwa kuwa uzoefu unaonesha 

wanachi wengi hushindwa kutoka kwenda 
mbali kupata matibabu na kumfanya mgonjwa 
kuendelea kujenga usugu wa ugonjwa, lakini 
tunapowafuata wengi wanajitokeza.” Amese-
ma Dkt. Ndulila.

Naye Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Mifupa 
Dkt. Zablon Saguta amesema ndani ya siku 
Moja wamekutana na wananchi wenye shida 
ya mifupa wapatao 70 kwa haraka, sio rahisi 
watu wote hawa kuhudumiwa na mtu mmoja.

"Idadi hii itaweza kuongezeka kutokana na 
wanachi kupeana taarifa hivyo unaweza kujiuli-
za watu wote hao walikuwa na matatizo ya 
mifupa lakini wameibuliwa na kambi hii ya 
huduma ya Mkoba.” Amesema Dkt. Saguta

Katika hatua nyingine, Mwalimu mstaafu Bibi 
Ester Kizuguto ambae ni mkaazi wa Kata ya 
Mkolani Wilaya ya Geita na mkoani Geita, amei-
shuru Serikali kwa hatua yake yakusogeza 
huduma za mkoba za Madaktari Bingwa na 
Bobezi kwani zimewarahisishia huduma.

Jumla ya Madaktari Bingwa, Bingwa Bobezi 32 
wapo Mkoani hapo kuanzja Aprili 29 hadi Mei 3, 
2024 kwa ajili ya kuhudumia wananchi kwa 
kaulimbiu isemeyo “Madaktari wa Dkt. Samia 
Kanda ya Ziwa Tumekufikia, Karibu 
Tukuhudumie.”
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