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 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA AFYA 

TAARIFA MAFANIKIO YA MIAKA MITATU YA MHE DKT. SAMIA SULUHU 
HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA NA 

MAGEUZI MAKUBWA KATIKA SEKTA YA AFYA NCHINI  
 
Wizara ya Afya ina dhamana ya kusimamia utoaji wa huduma za afya kwa 
wananchi wote ili kuwa na Jamii yenye afya bora na Ustawi, ambayo itachangia 
kikamilifu katika maendeleo ya mtu binafsi na Maendeleo ya nchi kwa ujumla. 
Katika kufikia azma hiyo, Wizara imeendelea kuandaa mipango na bajeti zake 
kwa kuzingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo (2025), Sera ya Afya ya mwaka 2007, 
Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020-2025, Mpango 
Mkakati wa Tano wa Sekta ya Afya (2021/22 -2025/26) pamoja na makubaliano 
ya Kimataifa na Kikanda yenye lengo la kuimarisha utoaji wa huduma bora za afya 
kwa wananchi.  
Katika kipindi cha Miaka mitatu ya Uongozi wa Mheshimiwa Dkt Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sekta ya afya imepatiwa 
kiasi cha shilingi Trilion 6.722 kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele mbalimbali ili 
kuimarisha huduma za afya nchini ambapo Wizara ya Afya imetekeleza kwa 
mafanikio makubwa majukumu yake, ikijikita katika maeneo Makuu mbalimbali 
yakiwemo; Ujenzi wa  Miundombinu ya Kutolea Huduma za  Afya nchini, 
kuimarisha upatikanaji wa dawa na bidhaa nyingine za afya, Upatikanaji wa 
Huduma za Ubingwa na ubingwa Bobezi nchini,  kuimarisha huduma za 
Uchunguzi wa magonjwa ikiwemo huduma za Mionzi, kuimarisha Huduma za Afya 
ya Uzazi, Mama na Mtoto, kudhibiti maambukizi ya UKIMWI,  Kifua KIkuu, Malaria 
na Magonjwa ya mlipuko, Ajira kwa Watumishi na Ufadhili wa Wanafunzi katika 
ngazi na fani mbalimbali pamoja na kupitishwa kwa Sheria ya Bima ya Afya kwa 
wote. Tutaeleza machache kati ya mengi zaidi yaliyofanywa na Rais wetu mwenye 
maono, utu na mapenzi mema ya kutaka kuona wananchi wake wanakuwa na 
afya njema.  
 
 
 
1.0 UJENZI WA MIUNDOMBINU YA KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA NCHINI 
1.1 Ongezeko la vituo vya kutolea huduma za afya 

Telegrams “AFYA”, DODOMA 
Nambari ya simu: 255-026-
2323267/2351196 
Fax Na.255-22-2138060 
(Barua zote ziandikwe kwa Katibu 
Mkuu) 
 
 

 

            Mji wa Serikali-Mtumba, 
            Barabara ya Afya,  
               S.L.P 743, 
                40478  DODOMA. 
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Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita (6) umefanyika uwekezaji mkubwa 
katika miundombinu ya kutolea huduma za afya ambapo vituo vya kutolea 
huduma za afya vimeongezeka kutoka vituo 8,549 mwaka 2021 hadi kufikia vituo 
9,610 Machi 2024.  Hii ni sawa na ongezeko la vituo 1,061.  

 
1.2 Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kutolea huduma za afya 

Serikali ya Awamu ya Sita (6) imejenga na kufanya maboresho ya miundombinu 
ya kutolea huduma za afya ikiwa ni pamoja na ujenzi wa maengo mapya, 
ukarabati na kukamilisha ujenzi wa hospitali mpya katika mikoa mipya mitano. 
Maboresho hayo yamegharimu jumla ya Shilingi Trilioni 1.02 na yalifanyika 
katika maeneo yafuatayo; 

i. Kukamilisha awamu ya kwanza ya ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
ya Kusini Mtwara na kukamilisha awamu ya pili ya ujenzi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda Chato. Hospitali hizi za Rufaa za Kanda zimeanza 
kutoa huduma katika miaka mitatu ya Uongozi wa Dkt Samia Suluhu 
Hassan. 

ii. Kuendeleza ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Mikoa mipya mitano (5) 
ambazo ni Katavi, Njombe, Songwe, Simiyu, Geita. Hospitali hizi 
zimeanza kutoa huduma kwa wananchi wa maeneo husika 

iii.  Kuhamisha Hospitali nne (4) kutoka majengo yake ya zamani kwa kujenga 
Hospitali mpya katika maeneo mapya, Hospitali hizo ni Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga, Singida, Mara na Ruvuma, 

 
iv. Kukarabati na kujenga majengo mapya ya kutolea huduma za afya katika 

Hospitali za Rufaa za Mikoa ya Ligula (Mtwara), Sekoutoure (Mwanza), 
Maweni (Kigoma), Sumbawanga (Rukwa) na Kitete (Tabora). 

 

v. Ujenzi wa Zahanati, Vituo vya Afya na Hospitali za Halmashauri katika 
maeneo mbalimbali nchini kama ilivyoonyeshwa na OR-TAMISEMI 

vi. ujenzi wa mitambo 21 ya kuzalisha hewa tiba ya oksijeni kwa ajili ya 
wagonjwa mahututi na Wagonjwa wa dharura  

UJUMBE MAHUSUSI: Ongezeko la vituo vya kutoa huduma za afya nchini na 
maboresho ya miundombinu yaliyofanyika yametuwezesha kusogeza 
huduma za afya karibu zaidi na wananchi kama tunavyoelekezwa na Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 - 2025. Hivi sasa asilimia 80 ya wananchi 
wanapata huduma za afya ndani ya kilometa 5 ya maeneo yao wanayoishi. 
Lengo ni kufikia asilimia 95 ifikapo mwaka 2030. 
 
 
 
2.0 KUIMARISHA HUDUMA ZA UCHUNGUZI WA MAGONJWA 
Katika kuimarisha huduma za uchunguzi wa wagonjwa, Serikali ya Rais Dkt 
Samia imenunua vifaa Tiba vya Uchunguzi na matibabu ya wagonjwa vyenye 
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thamani ya shilingi bilioni 290.9 ambavyo vinapatikana kuanzia ngazi ya Hospitali 
ya Taifa hadi Hospitali za Rufaa za Mikoa (RRHs) na Halmashauri. Mchanganuo 
wa vifaa vilivyonunuliwa ni kama ifuatavyo;- 
 

Idadi ya vifaa vilivyonunuliwa na Serikali ya awamu ya sita  
AINA YA 
MASHINE 

ZILIZOKUWEPO 
KABLA YA 
AWAMU YA SITA 

MPYA JUMLA 

MRI 7 6 13 
CT SCAN 13 32 45 
MINI ANGIO SUIT 4 1 5 
FLUOROSCOPY 9 1 10 
DIGITAL X-RAY 147 199 346 
ULTRASOUND 476 192 668 
ECHOCARDIOGRAM 95 7 102 
PET SCAN 0 1 1 
CATHLAB 1 3 4 

 

Huduma za kipimo cha CT Scan sasa zinapatikana katika Hospitali 27 kati ya 
Hospitalii 28 za rufaa za Mikoa nchini. Kwa mwaka 2023, jumla ya wagonjwa 
15,386 walipatiwa huduma za kipimo cha  CT Scan katika Hospitali za Rufaa za 
Mikoa ambapo huduma hizo zilikuwa hazitolewi katika hospitali za Rufaa za Mikoa 
hapo awali. 

3.0   VITANDA VYA KULAZA WAGONJWA VYAONGEZEKA 
Idadi ya vitanda vya wagonjwa katika vituo vya kutolea huduma za afya nchini 
imeongezeka kutoka vitanda 86,131 mwaka 2021 hadi vitanda 126,209 Machi 
2024. Ongezeko la vitanda vya wagonjwa limesaidia kuongeza ubora na ufanisi 
wa huduma za afya hususani huduma za afya ya mama na mtoto. 
  
Vilevile Serikali imekamilisha ujenzi wa wodi 45 za wagonjwa mahututi (ICU) 
katika hospitali ngazi ya Taifa, Maalum, Kanda na Mkoa na kuziwekea vifaa na 
vifaa tiba. Pia Serikali inaendelea na ujenzi wa ICU 28 katika ngazi ya 
Halmashauri ambapo 27 kati ya hizo zimekamilika na moja (1) iko hatua ya 
ukamilishaji.  Hatua hii imeongeza idadi ya vitanda kwa ajili ya wagonjwa 
mahututi (ICU) katika vituo vya umma kutoka vitanda 258 vya mwaka 2021 hadi 
kufikia vitanda 1,362 mwaka 2023. 
 
MATOKEO: Ongezeko la vitanda vya wagonjwa mahututi (ICU) katika Hospitali za 
umma linalenga kusogeza huduma karibu na wananchi, kupunguza rufaa za 
wagonjwa wanaohitaji huduma za ICU kwenda katika Hospitali za Rufaa za Mikoa 
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na Taifa na hivyo kupunguza msongamano wa wagonjwa sambamba na 
kupunguza vifo vinavyotokea ndani ya hospitali ambavyo vinaweza kuzuilika kati 
ya asilimia 20 hadi 30.  
 
4.0 KUIMARISHA UPATIKANAJI WA DAWA NA BIDHAA ZA AFYA 
 
Serikali ya awamu ya sita imeendelea kuimarisha hali ya upatikanaji wa dawa na 
bidhaa za afya ambapo, katika kipindi cha miaka mitatu, wastani wa Shilingi Bilioni 
20 zimekuwa zikitolewa kila mwezi. Upatikanaji wa fedha hizo umewezesha 
kuimarika kwa upatikanaji wa dawa muhimu na bidhaa nyingine za afya (aina 290) 
katika vituo vya kutolea huduma za afya vya umma kufikia asilimia 84 mwaka 
2023 ikilinganishwa na asilimia 58 mwaka 2022.  Aidha, hali ya upatikanaji wa 
bidhaa za afya kwa ngazi za vituo vya kutolea huduma za afya hadi kufikia mwezi 
Desemba 2023 ni kama ifuatavyo; 

1. Zahanati  - 75% 
2. Vituo vya afya - 69% 
3. Hospitali za Wilaya -  82% 
4. Hospitali za Rufaa za Mikoa 93% 
5. Hospitali za Taifa, Kanda na Maalum - 99% 
 

Ujumbe: Upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi umehakikisha kila 
mwananchi anapata mahitaji yote muhimu ya msingi ya kimatibabu pale 
anapoenda kupata huduma katika vituo vya kutolea huduma za afya 
 
5.0 KUIMARISHA HUDUMA ZA AFYA YA UZAZI, MAMA NA MTOTO 

 
Katika kipindi cha mwaka 2021 hadi Machi 2024, Serikali ya Awamu ya Sita 
imeendelea kuwekeza katika huduma za afya ya Uzazi, Mama na Mtoto. 
Uwekezaji huo umefanyika katika maeneo yafuatayo; 
 

i. Kukamilisha ujenzi wa jengo la kutoa huduma za afya ya Mama na Mtoto 
Meta iliyopo katika Jiji la Mbeya ambayo tayari inatumika na imegharimu 
shilingi bilioni 13.2.  
 

ii. Kuendelea na ujenzi wa majengo ya huduma za Mama na Mtoto 
(Maternity Blocks) kwenye Hospitali za Rufaa za Mikoa ambazo ni 
Sekou Toure (Mwanza), Geita, Simiyu, Mawenzi, Njombe na Songwe 
ambazo zimegharimu kiasi cha shilingi bilioni 71.1.  

 
iii. Serikali ya Awamu ya 6 chini ya Rais Samia Suluhu Hassan imeimarisha 

huduma za Upasuaji wa Wajawazito kwa Kuongeza vituo vyenye uwezo 
wa kutoa huduma za upasuaji wa dharura wa kumtoa mtoto tumboni 
(CEMoNC)  kutoka vituo 340 mwaka 2021 hadi kufikia vituo 523 
mwaka 2023.  
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iv. Kuanzisha wodi maalum kwa ajili ya huduma za watoto wachanga 

wagonjwa (Neonatal Care Units - NCU), ambapo hadi kufikia desemba 
2023 jumla ya Hospitali 189 zinatoa huduma za NCU ikilinganishwa na 
Hospitali 165 mwaka 2022 na Hospitali 14 tu mwaka 2018.  

 

v. Kuimarisha upatikanaji wa bidhaa za Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto 
ambapo upatikanaji wake katika Vituo vinavyomilikiwa na Serikali 
umeongezeka kutoka asilimia 82.5 mwaka 2021 hadi asilimia 88.2 
mwaka 2023. 
 

vi. Kuimarisha huduma za Saratani ya mlango wa kizazi, ambapo jumla ya 
mashine 140 (Thermalcoagulator) za uchunguzi  wa Saratani 
zimenunuliwa na kusambazwa kwenye vituo 140 vya kutolea huduma  
za afya katika Halmashauri 104 katika Mikoa 26.  Vifaa hivi vina thamani 
ya jumla ya shilingi Bilioni 1.1 

 
vii. Mfumo wa M-mama - Serikali ya Awamu ya Sita imeanzisha mfumo wa 

kieletroniki wa M-mama unaoratibu rufaa, kwa kusafirisha akina mama 
wajawazito na watoto wachanga wanaohitaji huduma za dharura kutoka 
ngazi ya jamii hadi kwenye vituo vya kutolea huduma za afya au kutoka 
kwenye kituo cha kutolea huduma cha ngazi ya chini kwenda kituo cha 
ngazi ya juu. Kwa kipindi cha mwaka 2022 hadi mwaka 2023 mfumo huu 
umendelea kufanya kazi katika Mikoa yote 31 Tanzania Bara na 
Zanzibar. Aidha, jumla ya wateja 46,941 wamenufaika na huduma za 
dharura za rufaa, kati ya hao akina mama walikuwa 38,560 sawa asilimia 
82, watoto wachanga walikuwa 8,273 sawa na asilmia 17 na mama 
pamoja na mtoto kwa pamoja walikuwa 108 sawa na asilimia moja (1). 
Vilevile, wateja wote wa m-mama wanahudumiwa na Watoa huduma 
waliopo kwenye vituo vyote vya kutolea huduma za afya vya Serikali 
nchini. Mfumo huu umerahisisha utoaji wa huduma za dharura kwa 
wakati kwa kuwafikisha wateja katika vituo sahihi vya matibabu. 

MATOKEO: Kutokana na. uwekezaji mkubwa uliofanywa na Rais Samia Suluhu 
Hasssan katika kuimarisha ubora wa huduma za afya ya uzazi, mama na mtoto 
ambapo kupitia Viashiria vikuu vinavyotumika kupima mwenendo wa ubora wa 
huduma kwa Nchi Wanachama wa Shirika la Afya Duniani imejidhihirisha wazi 
kuwa Nchi yetu imefanya vizuri sana katika kuimarisha huduma za afya ya uzazi, 
mama na mtoto katika kipindi cha miaka mitatu (3). Matokeo ya baadhi ya  
viashiria hivyo ni pamoja na:-  

✓ Ongezeko la Wajawazito waliojifungulia kwenye vituo vya kutolea huduma 
za afya  

Idadi ya wajawazito wanaojifungulia katika vituo vya kutolea huduma za afya 
Nchini imeendelea kuongezeka kutoka asilimia 63 mwaka 2021 hadi asilimia 85 
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mwaka 2023. Lengo la nchi ni kufikia asilimia 95 ya wanaojifungulia kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya ifikapo mwaka 2030.  
 

ü Tumepunguza vifo vya wanawake wajawazito kwa asilimia 80 - 
Kuimarika kwa huduma za uzazi, mama na mtoto kumepelekea 
kupunguza vifo vya wajawazito vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 556 
kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2016 hadi kufikia vifo 104 kwa kila 
vizazi hai 100,000 kwa sasa .  
 

ü vifo vya watoto umri chini ya miaka mitano vimepungua kutoka vifo 67 
kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 2016 hadi kufikia vifo 43 kwa kila vizazi 
hai 1,000 mwaka 2022.  

 
ü vifo vya watoto umri chini ya mwaka mmoja vimepungua kutoka vifo 

43 kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 2016 hadi kufikia vifo 33 kwa kila 
vizazi hai 1,000 hadi sasa, 

 
ü vifo vya watoto wachanga (wenye umri wa chini ya siku 28) 

vimepungua kutoka 25 kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 2016 hadi vifo 
24 kwa vizazi hai 1,000 hadi sasa 
 

6.0 KUIMARISHA UPATIKANAJI WA HUDUMA ZA UBINGWA NA UBINGWA 
BOBEZI NCHINI. 

 
6.1 Huduma za ubingwa na ubobezi zapatina nchini kwa gharama nafuu  
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Uongozi mahirii wa Rais Dkt Samia Suluhu 
Hassan imeimarisha upatikanaji wa huduma za matibabu ya ubingwa na 
ubingwa bobezi (Specialized and Super Specialized) ikiwemo huduma za 
Upasuaji mgumu wa moyo bila kufungua kifua (Cathetarization procedure), 
Upasuaji wa moyo kwa njia ya tundu dogo; upandikizaji Figo (Kidney 
Transplant), Upandikizaji Uloto (Bonne Marrow Transplant); Upandikizaji wa 
Vifaa vya Usikivu kwa watoto (Cochlea implants), kuweka puto tumboni na 
upasuaji mgumu wa mifupa na mishipa ya fahamu.  
 
Katika kipindi  cha miaka mitatu, Huduma za Ubingwa Bobezi zilizotolewa  
zilikuwa ni pamoja na;- 

- Upandikizaji vifaa vya usikivu kwa watoto ambapo jumla ya watoto 25 
waliowekewa kati ya hao watoto 11 wamewekewa vifaa hivyo mwaka 
2023/24.  

- Upandikizaji wa figo ulifanyika kwa wagonjwa 27, kati yao wagonjwa 16 
wamefanyiwa katika kipindi cha mwaka 2023/24 

- Upandikizaji uloto wagonjwa15 tangu ilipoanzishwa mwaka 2021. 
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- Upasuaji wa Moyo kwa njia ya Tundu dogo wagonjwa 5,954 kati yao 
wagonjwa 2,289 wamefanyiwa katika kipindi cha mwaka 2023/24,  

- Kuweka Goti Bandia wagonjwa 662, kati yao wagonjwa 385 wamefanyiwa 
katika kipindi cha mwaka 2023/24,  

- Kuweka puto tumboni wagonjwa 166 wamepata huduma hiyo tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 2021 na  

 
Huduma hizi ziliolewa katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI); Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), Taasisi ya Mifupa (MOI);  Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road, Hospitali ya Benjamin Mkapa Dodoma na Hospitali nyingine za Rufaa za 
Kanda na Mikoa.  
 
MATOKEO: Uwekezaji mkubwa uliofanywa na Rais Dkt Samia Suluhu Hassan  
katika kuimarisha huduma ubingwa na ubingwa bobezi umewezesha wananchi 
wengi kupata huduma hizi ndani ya nchi kwa gharama nafuu badala ya kuzitafuta 
nje ya nchi. Aidha uwekezaji huu umeweza kuvutia wagonjwa mbalimbali kutoka 
nje ya nchi  na hivyo kuifanya nchi yetu kuwa Kituo cha Tiba Utalii kwa ukanda 
wa nchi za afrika mashariki na kusini mwa afrika.  
 
6.2 Tiba Utalii nchini inakuwa, tunashuhudia ongezeko la Raia wa kigeni kuja 
Tanzania kwa ajili ya matibabu. 
Kutokana na uwekezaji mkubwa uliofanyika katika kuboresha huduma za kibingwa 
na bobezi, nchi yetu imeweza kuvutia wagonjwa mbalimbali kutoka nje ya nchi.  
Kwa mwaka 2023, idadi ya wagonjwa kutoka nje ya nchi wa Tiba Utalii waliokuja 
kutibiwa nchini ilikuwa 6,931 ikilinganishwa na wagonjwa 3,957 mwaka 2022 na 
wagonjwa 75 mwaka 2021. Wagonjwa hawa wanatoka katika nchi za Comoro, 
Malawi, Burundi, Zambia, Congo DRC, Uganda, Zimbabwe na Kenya. 
Wagonjwa hawa walihudumiwa katika Hospitali 6 ambazo ni Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Taasisi ya Saratani ya Ocean road, Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete, Taasisi ya Mifupa (MOI) na Hospitali binafsi za Aga khan na Saifee 
Serikali ya Rais Samia kupitia Wizara ya Afya imejipanga kuendelea kutoa 
huduma za ubingwa na ubingwa bobezi karibu zaidi na wananchi. Kupitia Mafunzo 
elekezi kutoka kwa wataalam bingwa (Mentorship Program) kutasaidia kuleta 
chachu ya mabadiliko ya utoaji huduma za afya ili kuweza hudumia vyema 
wananchi katika kupata huduma bora za kibingwa 
 
7.0  KUIMARISHA HUDUMA ZA DHARURA NA AJALI 
 
7.1 Majengo wa Huduma za Dharura (EMD) yaongezeka  
Serikali ya Awamu ya Sita imekamilisha ujenzi wa majengo 23 ya kutoa huduma 
za dharura (EMD) katika hospitali Maalum, Kanda na Mikoa na kuziwekea vifaa na 
vifaa tiba. Aidha kwa upande wa ngazi ya msingi, ujenzi wa EMD 82 katika ngazi 
za Halmashauri unaendelea, ambapo EMD 66 zimekamilika na zinatoa huduma 
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na  nyingine 16 ziko kwenye hatua ya ukamilishaji.  Miaka mitatu ya Rais Samia 
imewezesha kuanzishwa kwa majengo mahususi ya huduma za dharura na 
ajali (EMDs) 105 kutoka EMD 7 zilizokuwepo mwaka 2020. Aidha, hadi sasa 
jumla ya wateja 262,260 wamenufaika na huduma za dharura nchini.  Kukamilika 
kwa ujenzi wa EMD kutapunguza vifo na kuokoa maisha kwa wagonjwa wa 
dharura na wa ajali kwa asilimia kati ya 40-50 kwa mujibu wa tafiti za kitaalam.  
 
MATOKEO: Kukamilika kwa ujenzi wa EMD kumeongeza idadi ya Hospitali za 
Rufaa za Mikoa, maalumu, na kanda zinazotoa huduma hiyo kutoka 7 mwaka 
2020 na kufikia 116 Desemba 2023. Yote haya yamepatikana ndani ya miaka 
mitatu ya Uongozi wa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan. Matokeo ya uwezekaji huu 
kutapunguza vifo ndani ya hospitali kwa asilimia 40 na kuokoa maisha ya 
wananchi wanaohitaji huduma za dharura na ajali.  
 
7.2 Magari ya kubebea wagonjwa yanunuliwa na kusambazwa kila kona 
 
Pia, Serikali imenunua jumla ya magari ya kubebea wagonjwa 727 ambapo hadi 
sasa jumla ya 327 yamepokelewa na kusambazwa katika vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini. Ambulance hizi zinakwenda kusaidia kusafirisha 
wagonjwa wakiwemo akinamama wenye changamoto za uzazi kwa haraka na 
kuwafikisha katika huduma za rufaa na hivyo kupunguza adha kwa wananchi na 
kupunguza vifo vinavyoweza kuzuilika. 
 
8.0  RASILIMALI WATU KATIKA SEKTA YA AFYA  
Serikali ya Awamu ya sita imeendelea kufanya uwekezaji katika eneo la rasilimali 
watu katika afya ikiwemo kuajiri watumishi wapya wa Sekta ya Afya na 
kusomesha wataalamu wa afya katika fani mbalimbali za ubingwa na ubobezi.  

 
ü Kuongeza idadi ya watumishi wa afya 

Serikali imeendelea kuajiri wataalam katika Sekta ya  Afya ambapo jumla ya 
wataalam 35,450 wa kada mbalimbali wameajiriwa na kusambazwa katika vituo 
vya kutolea huduma za afya nchini katika kipindi cha kuanzia mwaka 2021 hadi 
2023. Aidha, jumla ya ajira za mikataba kwa watumishi wa Afya 2,836  kupitia 
miradi mbalimbali ya Serikali zilitolewa.  

ü Ongezeko la Madaktari bingwa na bobezi  

Jumla ya madaktari bingwa nchini hadi kufikia mwaka 2023 wamefikia 2,464 
ukilinganisha na madaktari Bingwa 805 mwaka 2020. 

 
ü Uendelezaji wa Rasilimali Watu katika Afya 

Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea kuimarisha upatikanaji wa wataalam 
wabobezi kwa ajili ya utoaji wa huduma za Kibingwa na Ubingwa Bobezi, kwa 
kuanzisha Dkt Samia Super Specilized Scholarships ambapo hadi sasa, jumla 
ya wataalam 1,211 wamepata mafunzo mbalimbali ya kibingwa na bobezi na 
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hivyo kuongeza idadi ya wataalam wa mafunzo ya kibingwa na bobezi kutoka 535 
mwaka 2021 hadi 1,211 hadi kufikia sasa. Aidha, kiasi cha shilingi bilioni 22 
kimetumika kugharamia mafunzo haya.  
 
Motokeo: Jitihada hizi zitasaidia kupata wataalam wa afya kwenye fani za 
kibingwa na bobezi watakaotumika kujenga uwezo wa wataalam wetu wa afya 
katika vyuo vya mafunzo ya afya nchini. Vilevile jitihada hizo zitaimarisha 
upatikanaji wa huduma hizo za kibingwa bobezi ambazo zitawezesha nchi 
kunufaika na tiba utalii. Hadi sasa Taasisi zetu zimeweza kutoa tiba utalii kutoka 
nchi za Comoro, Burundi, Malawi, Kenya, Congo DRC, Uganda na Zambia.  
 
9.0  MAPAMBANO DHIDI YA VIRUSI VYA UKIMWI, MALARIA NA KIFUA 

KIKUU 
 
Kwa upande wa ugonjwa wa UKIMWI, Serikali imeendelea kudhibiti maambukizi 
ya ugonjwa wa UKIMWI ambapo katika mwaka 2023 jumla ya watu 8,145,576 
walipima Virusi vya UKIMWI (VVU) kulinganisha na watu 6,930,758 mwaka 2022 
na watu 6,493,583 mwaka 2021 (Taarifa kutoka Mfumo wa DHIS2 2023).  
 
Kati ya watu waliopima mwaka 2023, watu 163,131 walingundulika kuwa na 
maambukizi ya VVU ukilinganisha na watu 182,095 mwaka 2022 na watu 198,042 
mwaka 2021 (DHIS2 2023). Waliokuwa wanatumia dawa za kufubaza virusi vya 
VVU walikuwa 1,663,651 Desemba 2023 kulinganisha na watu 1,612,512 
Desemba 2022 na watu 1,520,589 mwaka 2021. Mwaka 2023, Vifo vitokanavyo 
na UKIMWI vilikuwa 22,000 kulinganisha na vifo 29,000 mwaka 2022 na vifo 
25,000 mwaka 2021 (Spectrum 2022).  
 
Katika kuhakikisha kuwa huduma kwa WAVIU zinasogezwa karibu zaidi na jamii, 
Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali wa maendeleo imekuwa 
ikifanya jitihada za makusudi kabisa za kuhakikisha kila kituo cha afya nchini 
kinakuwa na uwezo wa kutoa huduma kwa waathirika wa UKIMWI. Hadi kufikia 
Mwezi Desemba 2023, Idadi ya vituo vinavyotoa huduma ya Tiba na Matunzo 
vimefikia vituo 7,396 kutoka vituo 7,072 mwaka 2021 na kati ya hivyo CTC kamili 
ni 3,572 na vituo vya huduma ya mama na mtoto (RCHS) vinavyotoa huduma ya 
kutoa dawa ya kufubaza Virusi vya UKIMWI vipo 3,824.   
 
Kwa upande wa ugonjwa wa MALARIA, Serikali imeendelea kudhibiti maambukizi 
ya Ugonjwa wa Malaria ambapo katika mwaka 2023 jumla ya watu milioni 19.8 
walipima ugonjwa wa Malaria kati yao watu milioni 3.46 walikutwa na Malaria 
kulinganisha na watu milioni 18.6 walipima mwaka 2022 na kati yao milioni 3.52 
walikutwa na ugonjwa na watu Milioni 20,241,982, waliopimwa mwaka 2021 na 
kati yao Milioni 4,443,946 walikutwa na maambukizi. Vifo vitokanavyo na 
Malaria vilikuwa 1,540 mwaka 2023 ukilinganisha na vifo 1,735 mwaka 2022 
na vifo 1,882 mwaka 2021. 
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Kwa upande wa ugonjwa wa Kifua Kikuu, Serikali iliendelea kudhibiti maambukizi 
ya ugonjwa huu ambapo katika mwaka 2023 jumla ya watu 440,988 walipima 
ugonjwa wa TB kulinganisha na watu 398,676 mwaka 2022 na watu 354,324 
mwaka 2021. Waliogundulika kuwa na TB mwaka 2023 ni 90,585 kulinganisha na 
watu 100,984 mwaka 2022 na watu 60,068 mwaka 2021. Mwaka 2023, Vifo 
vitokanavyo na TB vilikuwa 18,100 kulinganisha na vifo 25,800 mwaka 2022 
na vifo 26,800 mwaka 2021. 
 
10.0 UDHIBITI WA MAGONJWA YA MLIPUKO KWA MUDA MFUPI 

 
Mwaka 2023, visa vya viwili vya ugonjwa wa Marburg vilipatikana, ambapo 
Serikali iliweza kudhibiti kabisa kusambaa kwa ugonjwa hatari wa Marburg kwa 
kupitia uwekezaji wa miundombinu ya maabara ya kisasa Mkoani Kagera, nchi 
yetu iliweza kupambana na janga la Marburg kwa kugundua mapema na 
kuudhibiti ndani ya siku 69 hii ikiwa ni historia ukilinganisha na nchi za jirani kama 
Uganda iliyotumia siku 113 na Equtorial Guinea siku 122.  
 
11.0 SHERIA YA BIMA YA AFYA KWA WOTE YAPITISHWA BUNGENI 
Serikali ya Awamu ya Sita imefanikisha kutungwa kwa Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote Na. 13 ya mwaka 2023 ambapo tarehe 19 Novemba, 2023 iliwekwa 
saini na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Malengo makuu ya Sheria ya bima ya afya kwa wote ni 
kuwawezesha wananchi wote kuwa na uhakika wa kupata huduma za afya wakati 
wote bila kikwazo cha fedha hususan kwa kaya masikini. Aidha, mafanikio ya 
kutungwa kwa Sheria hiyo pia ni kuanzishwa kwa mfuko wa kugharamia bima 
ya afya kwa kuwa na vyanzo mahususi vya fedha. Mfuko huo utawezesha 
wananchi wasio na uwezo kunufaika na huduma za afya kwa uhakika 
ikilinganishwa na hali ilivyo hivi sasa. Vilevile kutekelezwa kwa Sheria hiyo 
kutawezesha vituo vya kutolea huduma za afya kuwa na mapato ya uhakika na 
hivyo kuboresha huduma za afya zitolewazo kwa wananchi.  

 

12.0 MWELEKEO WA SEKTA YA AFYA KWA MWAKA 2024 
Wizara ipo katika mapitio ya Sera ya Afya ya mwaka 2007 ili kuimarisha utoaji wa 
huduma za afya. Sera inayoandaliwa ina dira ya kuwa na jamii yenye afya bora na 
ustawi inayochangia kikamilifu katika maendeleo binafsi na ya nchi. Aidha, Sera 
hiyo inatarajiwa kuimarisha ubora wa huduma za afya katika ngazi zote 
sambamba na kuimarisha huduma za kibingwa na ubingwa bobezi ili kupunguza 
rufaa za wagonjwa nje ya nchi na kuvutia wagonjwa kutoka nje ya nchi (Medical 
Tourism). Vilevile, Sera inalenga kuimarisha mifumo ya ugharamiaji wa huduma 
za afya na kuhakikisha kila mwananchi anakuwa katika mfumo wa bima ya afya 
na kuendelea kuimarisha huduma za Kinga na Tiba za kukabiliana na magonjwa 
ya kuambukiza na yasiyoambukiza pamoja na huduma za uzazi, mama na mtoto. 

Kwa kuzingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo, Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya,  
na Ilani ya Uchaguzi ya CCM, Serikali ya Awamu ya 6 itaendelea kufanya 
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uwekezaji mkubwa kwenye Sekta ya Afya kwa lengo la kuimarisha ubora wa 
huduma ili kufikia lengo la Afya kwa wote. Mwelekeo mkubwa utakuwa ni 
kuimarisha UBORA WA HUDUMA NA SIO BORA HUDUMA.\ 
 
 
Aidha Wizara itaendelea kutekeleza mikakati mbalimnali ya kuimarish a mifumo ya 
ugharamiaji wa huduma za afya kwa lengo la kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma bora za afya bila ya kikwazo cha fedha ikiwemo kuanza utekelezaji wa 
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote. Sambamba na  kuimarisha Mfuko wa Taifa ya 
Bima ya Afya (NHIF)  
 
Kuongeza jitihada za kudhiiti magonjwa yasiyo ya kuambukiza ikiwemo kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu mtindo bora wa maisha na kuacha tabia betwe. 
 
 
13.0 HITIMISHO 
Miaka mitatu  ya Uongozi wa Dkt Samai Suluhu Hassan, sekta ya afya inasonga 
mbele. Namba zinaongea. Tunamshukuru Raisi kwa maono yake na kwa 
kutuwezesha kutekeleza mikakati mbalimbali ya kuboresha huduma za afya. 
Aidha tunawashukuru na kuwapongeza watumishi wa afya wa kazi zote kwa 
kuhudumia wananchi.  
 
Vilevile tunawashukuru wananchi kwa ushirikiano wao mzuri katika kuimarisha 
utoaji wa huduma za afya nchini. Tunatoa wito kwao kuchukua hatua ili kujikinga 
na  kudhibiti magonjwa ya kuambikiza na yasiyo ya kuambukiza. Wizara 
itaendelea kuchukua hatua mahususi ili kutatua changamoto zilizopo na 
zitakazojitokeza katika utoaji wa huduma za afya. 
 


