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Utangulizi
erikali ya Awamu ya sita (6) inayoongoz-
wa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, imeendelea kutoa habari kwa 
wananchi kuhusu utekelezaji wa maju-

kumu ya Serikali katika Sekta mbalimbali  ikiwemo 
Sekta ya Afya. 

Wizara ya Afya ndiyo yenye dhamana ya kubore-
sha hali ya afya ya wananchi wote ili kuwa na Jamii 
yenye afya bora na Ustawi, ambayo itachangia 
kikamilifu katika maendeleo ya mtu binafsi na 
Maendeleo ya nchi kwa ujumla. Katika kufikia 
azma hiyo, Wizara imeendelea kuandaa mipango 
na bajeti zake kwa kuzingatia Dira ya Taifa ya 
Maendeleo (2025), Sera ya Afya ya mwaka 2007, 
Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) 
ya mwaka 2020-2025, Mpango Mkakati wa Tano 
wa Sekta ya Afya (2021/22 -2025/26) pamoja na 
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makubaliano ya Kimataifa na Kikanda yenye 
lengo la kuimarisha utoaji wa huduma bora 
za afya kwa wananchi. 

Hadi kufikia Machi 2024, Wizara ya Afya ime-
tekeleza kwa mafanikio majukumu yake, 
ikijikita katika maeneo Makuu mbalimbali 
yakiwemo; Ujenzi wa  Miundombinu ya 
Kutolea Huduma za  Afya nchini, Hali ya upa-
tikanaji wa bidhaa za afya, Upatikanaji wa 
Huduma za Ubingwa Bobezi nchini,  
Huduma za Uchunguzi wa Mionzi, Huduma 
za Afya ya Uzazi na Mtoto, Magonjwa ya 
mlipuko, Ajira kwa Watumishi na Udahili wa 
Wanafunzi, Upatikanaji wa Watoa huduma 
ngazi ya Jamii (CHWs) na  Sheria ya Bima ya 
Afya kwa wote. Aidha, taarifa hii inaelezea  
matarajio ya Wizara kuelekea Mwaka wa  
fedha 2024/25.



Ujenzi wa Miundombinu ya Kutolea Huduma
za Afya Nchini
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Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita (6) umefanyika uwekezaji mkubwa katika miundom-
binu ya kutolea huduma za afya ambapo vituo vya kutolea huduma za afya vimeongezeka 
kutoka vituo 8,549 mwaka 2021 kufikia vituo 9,610 Machi 2024. 

Hii ni sawa na ongezeko la vituo 1,061.

7,999 (83.2%)

1,170 (12.3%)

172 (1.8%)

181 (1.9%)

28 (0.3%)

36 (0.4%)

5 (0.05%)

12 (0.1%)

6 (0.1%)

1 (0.01%)

Zahanati

Vituo vya Afya

Hospitali za Halmashauri

Hospitali zenye hadhi ya Wilaya

Hospitali za Rufaa za Mikoa

Hospitali zenye hadhi ya Mkoa

Hospitali za Rufaa za Kanda

Hospitali zenye hadhi ya kanda

Hospitali ya Maalumu

Hospitali ya Taifa

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akikata utepe kuashiria 
uzinduzi rasmi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 
Kusini Mtwara, Septemba 15, 2023.
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Jengo la Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini Mtwara

1.1   Ongezeko la vituo vya kutolea huduma za afya

MGAWANYO WA VITUO VYA KUTOA HUDUMA 
ZA AFYA HADI KUFIKIA MACHI 2024 NI KAMA 
IFUATAVYO: 



Serikali ya Awamu ya Sita (6) imeendelea na 
maboresho ya miundombinu ya kutolea 
huduma za afya ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 
maengo mapya, ukarabati na kukamilisha 
ujenzi wa hospitali mpya katika mikoa mipya 
mitano. 

Maboresho hayo yamegharimu jumla ya 
Shilingi Trilioni 1.02 na yalifanyika katika 
maeneo yafuatayo;

i. Ukarabati wa majengo ya zamani na kuen-
delea na ujenzi wa jengo jipya la wagonjwa 
binafsi katika Hospitali ya Taifa Muhimbili

ii. Kukamilisha awamu mbalimbali za ujenzi 
wa hospitali ya Kanda ya Kusini Mtwara na 
hospitali ya Kanda Chato. Vilevile  upanuzi 
wa miundombinu kwa kujenga majengo 
mapya katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
ya Kaskazini - KCMC (Banka za Kusimika 
mitambo ya kutibu Saratani), Hospitali ya 
Kanda Mbeya na Hospitali ya Benjamin 
Mkapa-Dodoma (Jengo la kutolea huduma 
za Saratani) na Hospitali ya Kanda ya 
Bugando (Wodi ya wagonjwa wa Saratani) 
umefanyika.

i.

ii.  

iii. Kukarabati majengo katika Hospitali 
maalumu ikiwemo Hospitali ya Taifa ya 
Afya ya Akili Mirembe, Hospitali ya 
Magonjwa Ambukizi Kibong’oto.

iv. Kukamilisha ujenzi wa Hospitali mpya za 
Rufaa za Mikoa katika Mikoa ya Katavi, 
Njombe, Songwe, Simiyu na Geita 
pamoja na kuhamisha Hospitali tano (5) 
kutoka majengo yake ya zamani kwa 
kujenga Hospitali mpya katika maeneo 
mapya, Hospitali hizo ni Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma, Shinyanga, 
Singida, Mara na Lindi.

Hospitali ya Rufaa kanda ya Kusini Mtwara.
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Majengo katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Songwe

1.2   Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Kutolea 
         Huduma za Afya



i.

ii.

iii.

iv.

v. Kukarabati na kujenga majengo mapya 
ya kutolea huduma za afya ndani ya Hos-
pitali  katika Hospitali za Rufaa za Mikoa 
ya Ligula (Mtwara), Sekoutoure (Mwan-
za), Maweni (Kigoma), Sumbawanga 
(Rukwa), Kitete (Tabora) na Ukerewe 
(Mwanza).

vi. Kujenga na kukarabati miundombinu ya 
kutolea huduma za Afya ngazi ya msingi 
ambapo Hospitali mpya za Halmashauri 
127 zimejengwa (Hospitali 95 zimeanza 
kutoa huduma kwa wagonjwa wa nje na 
Hospitali 32 zipo katika hatua mbalimba-
li za ujenzi), ukarabati wa Hospitali 
Kongwe 50 za Halmashauri umefanyika, 
ujenzi wa Vituo vya Afya 367, ikijumuisha 
Vituo vya Tozo 234, ukamilishaji wa 
maboma ya Zahanati 980,  ujenzi wa 
kituo cha kutibu magonjwa ya milipuko, 
ujenzi wa mitambo 21 ya kuzalisha hewa 
tiba ya oksijeni kwa ajili ya wagonjwa 
mahututi na Wagonjwa wa dharura na 
ujenzi wa nyumba za Watumishi 270. 

Ongezeko la vituo vya kutoa huduma 
za afya nchini na maboresho ya miun-
dombinu yaliyofanyika yametuweze-
sha kusogeza huduma za afya karibu 
zaidi na wananchi kama tunavyo-
elekezwa na Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya mwaka 2020 - 2025. Hivi sasa asili-
mia 80 ya wananchi wanapata huduma 
za afya ndani ya kilometa 5 ya maeneo 
yao wanayoishi. Lengo ni kufikia asili-
mia 95 ifikapo mwaka 2030.

80
Asilimia Kiwango cha sasa cha 

upatikanaji wa Huduma za 
Afya kwa wananchi ndani 
ya kilometa 5 ya maeneo 
wanayoishi.

Majengo ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Katavi.

Uk. 04



02

Kuimarisha Huduma za Uchunguzi wa 
magonjwa
Katika kuimarisha huduma za uchunguzi wa mionzi kwa wagon-
jwa, Serikali imenunua vifaa Tiba vya Uchunguzi na matibabu ya 
wagonjwa vyenye thamani ya shilingi bilioni 290.9 ambavyo vina-
patikana kuanzia ngazi ya Hospitali ya Taifa hadi Hospitali za 
Rufaa za Mikoa (RRHs) na Halmashauri. 

Mchanganuo wa vifaa vilivyonunuliwa ni 
kama ifuatavyo;

Aina ya Mashine
Zilizokuwepo 
kabla ya awamu 
ya sita

Mpya Jumla

MRI

CT SCAN

MINI ANGIO SUIT

FLUOROSCOPY

DIGITAL X-RAY

ULTRASOUND

ECHOCARDIOGRAM

PET SCAN

CATHLAB

7

13

4

9

147

476

95

0

1

6

32

1

1

199

192

7

1

3

13

45

5

10

346

668

102

1

4

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu pamoja na 
Naibu Waziri Dkt. Godwin Mollel sambamba na viongozi wengine wakipata maelezo ya mash-
ine ya CT Scan kutoka kwa mtaalam katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini -Mtwara.

Picha ya MRI mashine ya kuchunguza magonjwa 
kama vile misuli, mishipa ya damu na fahamu, 
ubongo na vivimbe katika Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini -  Mbeya.
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Huduma za kipimo 
cha CT Scan sasa 

zinapatikana katika Hospitali 
27 kati ya Hospitalii 28 za rufaa 

za Mikoa nchini. Kwa mwaka 
2023, jumla ya wagonjwa 15,386 

walipatiwa huduma za kipimo cha  
CT Scan katika Hospitali za Rufaa 
za Mikoa ambapo huduma hizo 

zilikuwa hazitolewi katika 
hospitali za Rufaa za 

Mikoa hapo awali.



Vitanda vya wagonjwa vilivyopo katika Hospi-
tali za Rufaa za Mikoa, Hospitali za 
Halmashauri/Wilaya na baadhi ya vituo vya 
kutolea huduma za afya nchini.

03

Vitanda vya Kulaza Wagonjwa Vyaongezeka
Idadi ya vitanda vya wagonjwa katika 
vituo vya kutolea huduma za afya nchini 
imeongezeka kutoka vitanda 86,131 
mwaka 2021 hadi vitanda 126,209 Machi 
2024. Ongezeko la vitanda vya wagonjwa 
limesaidia kuongeza ubora na ufanisi wa 
huduma za afya hususani huduma za 
afya ya mama na mtoto. 

Vilevile Serikali imekamilisha ujenzi wa 
wodi 45 za wagonjwa mahututi (ICU) 
katika hospitali ngazi ya Taifa, Maalum, 
Kanda na Mkoa na kuziwekea vifaa na 
vifaa tiba. Pia Serikali inaendelea na 
ujenzi wa ICU 28 katika ngazi ya Hal-
mashauri ambapo 27 kati ya hizo zime-
kamilika na moja (1) iko hatua ya ukamil-
ishaji.  Hatua hii imeongeza idadi ya 
vitanda kwa ajili ya wagonjwa mahututi 
(ICU) katika vituo vya umma kutoka 
vitanda 258 vya mwaka 2021 hadi kufikia 
vitanda 1,362 mwaka 2023.

Miongoni mwa vitanda vya wagonjwa mahututi 
ambavyo vilivyowekwa katika Hospitali ngazi ya 
Taifa, Maalum, Kanda na Mkoa.
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Ongezeko la vitanda vya wagonjwa ma-
hututi (ICU) katika Hospitali za umma lina-
lenga kuboresha huduma na kupunguza 
vifo vinavyotokea ndani ya hospitali am-
bavyo vinaweza kuzuilika kati ya asilimia 20 
hadi 30. 

MATOKEO:

Wodi ya wagonjwa mahututi na wanaohi-
taji uangalizi maalum (ICU) wakiendelea 
kupatiwa huduma katika Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete JKCI.
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Kuimarisha Upatikanaji wa Dawa na
Bidhaa za Afya
Serikali ya awamu ya sita imeendelea 
kuimarisha hali ya upatikanaji wa dawa 
na bidhaa za afya ambapo, katika kipindi 
cha miaka mitatu, wastani wa Shilingi 
Bilioni 20 zimekuwa zikitolewa kila 
mwezi. 

Upatikanaji wa fedha hizo umewezesha 
kuimarika kwa upatikanaji wa dawa 
muhimu na bidhaa nyingine za afya (aina 
290) katika vituo vya kutolea huduma za 
afya vya umma kufikia asilimia 84 
mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 
58 mwaka 2022.  

Magari ya kutoka MSD yakisafirisha bidhaa za 
Afya katika maeneo mbalimbali nchini.

Aidha, hali ya upatikanaji wa bidhaa za 
afya kwa ngazi za vituo vya kutolea 
huduma za afya hadi kufikia mwezi 
Desemba 2023 ni kama ifuatavyo;

Zahanati
75%

Vituo vya Afya
69% Hospitali za 

Wilaya

82% Hospitali za 
Rufaa za Mikoa

93% Hospitali za Taifa, 
Kanda na Maalum

99%
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Upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 
vitendanishi umehakikisha kila mwanan-
chi anapata mahitaji yote muhimu ya 
msingi ya kimatibabu pale anapoenda 
kupata huduma katika vituo vya kutolea 
huduma za afya.

UJUMBE:

Moja ya Gari la Usafirishaji kutoka MSD Kanda 
ya Mwanza likishusha bidhaa za Afya katika 
Hospitali ya Manyamanyama iliyoko 
Halmashauri ya Bunda mji Mkoani wa Mara.
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Kuimarisha Huduma za Afya Uzazi, Mama na
Mtoto 
Katika kipindi cha mwaka 2021 hadi 
Machi 2024, Serikali ya Awamu ya Sita 
imeendelea kuwekeza katika huduma za 
afya ya Uzazi, Mama na Mtoto. 

Uwekezaji huo umefanyika katika 
maeneo yafuatayo;

1. Kukamilisha ujenzi wa jengo la kutoa 
huduma za afya ya Mama na Mtoto 
Meta iliyopo katika Jiji la Mbeya 
ambayo tayari inatumika na 
imegharimu shilingi bilioni 13.2.

2. ii. Kuendelea na ujenzi wa majengo 
ya huduma za Mama na Mtoto (Ma-
ternity Blocks) kwenye Hospitali za 
Rufaa za Mikoa ambazo ni Sekou 
Toure (Mwanza), Geita, Simiyu, 
Mawenzi, Njombe na Songwe 
ambazo zimegharimu kiasi cha shilin-
gi bilioni 71.1. 

Jengo la huduma ya afya ya mama na mtoto 
Meta Mkoani Mbeya.

Jengo la huduma za afya ya mama na 
mtoto lililo katika Hospitali ya Sekoe 
Toure Mwanza.
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1.

2.

3.

4.

5. Kuimarisha upatikanaji wa bidhaa za 
Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto 
ambapo upatikanaji wake katika 
Vituo vinavyomilikiwa na Serikali 
umeongezeka kutoka asilimia 82.5 
mwaka 2021 hadi asilimia 88.2 
mwaka 2023.

6. Kuimarisha huduma za Saratani ya 
mlango wa kizazi, ambapo jumla ya 
mashine 140 (Thermalcoagulator) za 
uchunguzi  wa Saratani zimenunuli-
wa na kusambazwa kwenye vituo 140 
vya kutolea huduma  za afya katika 
Halmashauri 104 katika Mikoa 26.  
Vifaa hivi vina thamani ya jumla ya 
shilingi Bilioni 1.1.

1.

2.

3. Serikali ya Awamu ya 6 chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan imeimarisha 
huduma za Upasuaji wa Wajawazito 
kwa Kuongeza vituo vyenye uwezo 
wa kutoa huduma za upasuaji wa 
dharura wa kumtoa mtoto tumboni 
(CEMoNC)  kutoka vituo 340 mwaka 
2021 hadi kufikia vituo 523 mwaka 
2023. 

4. Kuanzisha wodi maalum kwa ajili ya 
huduma za watoto wachanga wagon-
jwa (Neonatal Care Units - NCU), 
ambapo hadi kufikia desemba 2023 
jumla ya Hospitali 189 zinatoa 
huduma za NCU ikilinganishwa na 
Hospitali 165 mwaka 2022 na Hospi-
tali 14 tu mwaka 2018. 

Wodi ya wazazi iliyopo katika kituo cha Afya 
Bulale Mkoani Mwanza. 

Vifaa vya NCU katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Njombe.

Wodi maalum kwa ajili ya huduma za watoto 
wachanga wagonjwa (Neonatal Care Units - 
NCU) katika wilaya ya Maswa Mkoani Simiyu.
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2.

3.

4.

5.

6.

7. Mfumo wa M-mama - Serikali ya 
Awamu ya Sita imeanzisha mfumo 
wa kieletroniki wa M-mama unaorati-
bu rufaa, kwa kusafirisha akina 
mama wajawazito na watoto wachan-
ga wanaohitaji huduma za dharura 
kutoka ngazi ya jamii hadi kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya au 
kutoka kwenye kituo cha kutolea 
huduma cha ngazi ya chini kwenda 
kituo cha ngazi ya juu. Kwa kipindi 
cha mwaka 2022 hadi mwaka 2023 
mfumo huu umendelea kufanya kazi 
katika Mikoa yote 31 Tanzania Bara 
na Zanzibar. Aidha, jumla ya wateja 
46,941 wamenufaika na huduma za 
dharura za rufaa, 

kati ya hao akina mama walikuwa 38,560 
sawa asilimia 82, watoto wachanga wali-
kuwa 8,273 sawa na asilmia 17 na mama 
pamoja na mtoto kwa pamoja walikuwa 
108 sawa na asilimia moja (1). 

Vilevile, wateja wote wa m-mama wana-
hudumiwa na Watoa huduma waliopo 
kwenye vituo vyote vya kutolea huduma 
za afya vya Serikali nchini. 

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu akiwa katika wodi 
maalum kwa ajili ya huduma za watoto wachanga wag-
onjwa (Neonatal Care Units - NCU) iliyopo katika Hoapi-
tali ya Rufaa Mount Meru Mkoani Arusha.

Mfumo huu umerahisisha utoaji wa 
huduma za dharura kwa wakati kwa 
kuwafikisha wateja katika vituo sahihi vya 
matibabu.
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Kutokana na uwekezaji mkubwa uliofanywa na Rais Samia Suluhu Hasssan 
katika kuimarisha ubora wa huduma za afya ya uzazi, mama na mtoto 
ambapo kupitia Viashiria vikuu vinavyotumika kupima mwenendo wa ubora 
wa huduma kwa Nchi Wanachama wa Shirika la Afya Duniani imejidhihiri-
sha wazi kuwa Nchi yetu imefanya vizuri sana katika kuimarisha huduma za 
afya ya uzazi, mama na mtoto katika kipindi cha miaka mitatu (3). 

MATOKEO:

Ongezeko la Wajawazito waliojifungulia kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya 

Idadi ya wajawazito wanaojifungulia katika vituo vya kutolea huduma za afya Nchini imeen-
delea kuongezeka kutoka asilimia 63 mwaka 2021 hadi asilimia 85 mwaka 2023. Lengo la 
nchi ni kufikia asilimia 95 ya wanaojifungulia kwenye vituo vya kutolea huduma za afya 
ifikapo mwaka 2030.

Tumepunguza vifo vya wanawake wajawazito 
kwa asilimia 80 - Kuimarika kwa huduma za 
uzazi, mama na mtoto kumepelekea kupungu-
za vifo vya wajawazito vitokanavyo na uzazi 
kutoka vifo 556 kwa kila vizazi hai 100,000 
mwaka 2016 hadi kufikia vifo 104 kwa kila 
vizazi hai 100,000 kwa sasa . 01

vifo vya watoto umri chini ya mwaka mmoja 
vimepungua kutoka vifo 43 kwa kila vizazi 
hai 1,000 mwaka 2016 hadi kufikia vifo 33 
kwa kila vizazi hai 1,000 hadi sasa,02

vifo vya watoto wachanga (wenye umri wa 
chini ya siku 28) vimepungua kutoka 25 kwa 
kila vizazi hai 1,000 mwaka 2016 hadi vifo 
24 kwa vizazi hai 1,000 hadi sasa.04

vifo vya watoto umri chini ya miaka mitano 
vimepungua kutoka vifo 67 kwa kila vizazi hai 
1,000 mwaka 2016 hadi kufikia vifo 43 kwa 
kila vizazi hai 1,000 mwaka 2022.03

Uk. 13
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Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Uongozi mahirii wa Rais Dkt Samia Suluhu 
Hassan imeimarisha upatikanaji wa 
huduma za matibabu ya ubingwa na 
ubingwa bobezi (Specialized and Super 
Specialized) ikiwemo huduma za Upasuaji 
mgumu wa moyo bila kufungua kifua 
(Cathetarization procedure), Upasuaji wa 
moyo kwa njia ya tundu dogo; upandik-
izaji Figo (Kidney Transplant), Upandikiza-
ji Uloto (Bonne Marrow Transplant); Upa-
ndikizaji wa Vifaa vya Usikivu kwa watoto 
(Cochlea implants), kuweka puto tumboni 
na upasuaji mgumu wa mifupa na mishipa 
ya fahamu. 

6.1   Huduma za ubingwa na ubobezi zapatina nchini kwa gharama nafuu 

Katika kipindi  cha miaka mitatu, 
Huduma za Ubingwa Bobezi zilizotolewa  
zilikuwa ni pamoja na:

▪ Upandikizaji vifaa vya usikivu kwa 
watoto ambapo jumla ya watoto 25 
waliowekewa kati ya hao watoto 11 
wamewekewa vifaa hivyo mwaka 
2023/24. 

▪ Upandikizaji wa figo ulifanyika kwa 
wagonjwa 27, kati yao wagonjwa 16 
wamefanyiwa katika kipindi cha mwaka 
2023/24

▪ Upandikizaji uloto wagonjwa15 tangu 
ilipoanzishwa mwaka 2021.

▪ Upasuaji wa Moyo kwa njia ya Tundu 
dogo wagonjwa 5,954 kati yao wagon-
jwa 2,289 wamefanyiwa katika kipindi 
cha mwaka 2023/24, 

▪ Kuweka Goti Bandia wagonjwa 662, kati 
yao wagonjwa 385 wamefanyiwa katika 
kipindi cha mwaka 2023/24, 

▪ Kuweka puto tumboni wagonjwa 166 
wamepata huduma hiyo tangu kuanzi-
shwa kwake mwaka 2021.

Huduma hizi ziliolewa katika Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI); Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), Taasisi ya 
Mifupa (MOI);  Taasisi ya Saratani ya 
Ocean Road, Hospitali ya Benjamin 
Mkapa Dodoma na Hospitali nyingine za 
Rufaa za Kanda na Mikoa.

Madaktari bingwa wa upasuaji wa moyo na 
mishipa ya damu wa JKCI wakimfanyia upasuaji 
wa kupandikiza mshipa wa damu mgonjwa 
ambaye mshipa wake ulikuwa umeziba ((Coro-
nary Artery Bypass Graft Surgery – CABG).
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Kuimarisha Upatikanaji wa Huduma za 
Ubingwa na Ubingwa Bobezi Nchini



Uwekezaji mkubwa uliofanywa na Rais Dkt Samia Suluhu Hassan  katika 
kuimarisha huduma ubingwa na ubingwa bobezi umewezesha wananchi 
wengi kupata huduma hizi ndani ya nchi kwa gharama nafuu badala ya kuzi-
tafuta nje ya nchi. Aidha uwekezaji huu umeweza kuvutia wagonjwa 
mbalimbali kutoka nje ya nchi  na hivyo kuifanya nchi yetu kuwa Kituo cha 
Tiba Utalii kwa ukanda wa nchi za afrika mashariki na kusini mwa afrika. 

MATOKEO:

Madaktari Bingwa wa Hospitali ya Taifa Muhimbili wakimfanyia 
upasuaji kwa njia ya matundu madogo mtoto ambaye alikua na 
tatizo la kumeza (Achalasia) tangu akiwa na miaka sita kutoka-
na na mishipa yake ya fahamu ya koo la chakula kuharibika.

Madaktari bingwa wa MOI wakimfanyia upasuaji mkubwa 
mgonjwa katika maabara maalum ya upasuaji wa ubongo bila 
kufungua fuvu (Angio Suite).
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Kutokana na uwekezaji mkubwa ulio-
fanyika katika kuboresha huduma za 
kibingwa na bobezi, nchi yetu imeweza 
kuvutia wagonjwa mbalimbali kutoka nje 
ya nchi. 

Kwa mwaka 2023, idadi ya wagonjwa 
kutoka nje ya nchi wa Tiba Utalii waliokuja 
kutibiwa nchini ilikuwa 6,931 ikilinganishwa 
na wagonjwa 3,957 mwaka 2022 na wagon-
jwa 75 mwaka 2021. Wagonjwa hawa 
wanatoka katika nchi za Comoro, Malawi, 
Burundi, Zambia, Congo DRC, Uganda, Zim-
babwe na Kenya.

Wagonjwa hawa walihudumiwa katika Hos-
pitali 6 ambazo ni Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Taasisi ya Saratani ya Ocean road, Taa-
sisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete, Taasisi ya 
Mifupa (MOI) na Hospitali binafsi za Aga 
khan na Saifee

Serikali ya Rais Samia kupitia Wizara ya 
Afya imejipanga kuendelea kutoa huduma 
za ubingwa na ubingwa bobezi karibu zaidi 
na wananchi. 

6.2   Tiba Utalii nchini inakuwa, tunashuhudia ongezeko la Raia wa 
        kigeni kuja Tanzania kwa ajili ya matibabu

Muonekano wa eneo maalum la kusubiria 
huduma kwa wateja mashuhuri na viongozi 
mbalimbali wa Serikali na mabalozi.

Daktari bingwa wa Upasuaji wa Ubongo, Mgongo na Mishipa ya 
fahamu Dkt. Aingaya Kaale akimhudumia mgonjwa katika 
kliniki ya Wagonjwa Maalum na wagonjwa wa kimataifa iliyopo 
MOI (Premier and International Patients Services).

Kupitia Mafunzo elekezi kutoka kwa wataa-
lam bingwa (Mentorship Program) kuta-
saidia kuleta chachu ya mabadiliko ya utoaji 
huduma za afya ili kuweza hudumia vyema 
wananchi katika kupata huduma bora za 
kibingwa.
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7.1   Majengo wa Huduma za Dharura (EMD) yaongezeka 

Serikali ya Awamu ya Sita imekamili-
sha ujenzi wa majengo 23 ya kutoa huduma 
za dharura (EMD) katika hospitali Maalum, 
Kanda na Mikoa na kuziwekea vifaa na vifaa 
tiba. Aidha kwa upande wa ngazi ya msingi, 
ujenzi wa EMD 82 katika ngazi za Hal-
mashauri unaendelea, ambapo EMD 66 
zimekamilika na zinatoa huduma na  
nyingine 16 ziko kwenye hatua ya ukamil-
ishaji.  Miaka mitatu ya Rais Samia 
imewezesha kuanzishwa kwa majengo 
mahususi ya huduma za dharura na ajali 
(EMDs) 105 kutoka EMD 7 zilizokuwepo 
mwaka 2020. 

Aidha, hadi sasa jumla ya wateja 262,260 
wamenufaika na huduma za dharura nchini.  
Kukamilika kwa ujenzi wa EMD kutapunguza 
vifo na kuokoa maisha kwa wagonjwa wa 
dharura na wa ajali kwa asilimia kati ya 
40-50 kwa mujibu wa tafiti za kitaalam

Jengo la Huduma za Dharura (EMD) katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Maweni (Kigoma)

Kuimarisha Huduma za Dharula na Hali

Miaka mitatu ya Rais Samia 
imewezesha kuanzishwa 
kwa majengo mahususi ya 
huduma za dharura na 
ajali (EMDs) 105 kutoka 
EMD 7 zilizokuwepo 
mwaka 2020. 

Uk. 17

06



Kukamilika kwa ujenzi wa EMD kumeongeza idadi ya Hospitali za Rufaa za 
Mikoa, maalumu, na kanda zinazotoa huduma hiyo kutoka 7 mwaka 2020 
na kufikia 116 Desemba 2023. Yote haya yamepatikana ndani ya miaka 
mitatu ya Uongozi wa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan. Matokeo ya uwezeka-
ji huu kutapunguza vifo ndani ya hospitali kwa asilimia 40 na kuokoa maisha 
ya wananchi wanaohitaji huduma za dharura na ajali.

MATOKEO:

Jengo la idara ya magonjwa ya dharura (EMD) lililopo 
katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Handeni.

Jengo la idara ya magonjwa ya dharura (EMD) lililopo 
katika Hospitali ya Rufaa ya mkoa wa Lindi.
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7.2   Magari ya kubebea wagonjwa yanunuliwa na kusambazwa 
         kila kona

Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania akikabidhi magari ya kubebea wagonjwa ‘Ambulance’ 
216 kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa huduma za matibabu ya 
dharura kwa wagonjwa. 

P ia, Serikali imenunua jumla ya 
magari ya kubebea wagonjwa 727 
ambapo hadi sasa jumla ya 327 
yamepokelewa na kusambazwa 

katika vituo vya kutolea huduma za afya 
nchini. 

Ambulance hizi zinakwenda kusaidia kusa-
firisha wagonjwa wakiwemo akinamama 
wenye changamoto za uzazi kwa haraka na 
kuwafikisha katika huduma za rufaa na 
hivyo kupunguza adha kwa wananchi na 
kupunguza vifo vinavyoweza kuzuilika.

Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania 
akikabidhi 
magari ya kube-
bea wagonjwa 
‘Ambulance’ 216 
kwa ajili ya 
kurahisisha 
utoaji wa 
huduma za 
matibabu ya 
dharura kwa 
wagonjwa. 
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Rasilimali Watu Katika Sekta ya Afya

Serikali ya Awamu ya sita imeendelea 
kufanya uwekezaji katika eneo la rasilima-
li watu katika afya ikiwemo kuajiri watumi-
shi wapya wa Sekta ya Afya na kusomesha 
wataalamu wa afya katika fani mbalimbali 
za ubingwa na ubobezi. 

▪ Kuongeza idadi ya watumishi wa 
afya

Serikali imeendelea kuajiri wataalam 
katika Sekta ya  Afya ambapo jumla ya 
wataalam 35,450 wa kada mbalimbali 
wameajiriwa na kusambazwa katika vituo 
vya kutolea huduma za afya nchini katika 
kipindi cha kuanzia mwaka 2021 hadi 
2023. Aidha, jumla ya ajira za mikataba 
kwa watumishi wa Afya 2,836  kupitia 
miradi mbalimbali ya Serikali zilitolewa. 

▪ Ongezeko la Madaktari bingwa na 
bobezi 

Jumla ya madaktari bingwa nchini hadi 
kufikia mwaka 2023 wamefikia 2,464 
ukilinganisha na madaktari Bingwa 805 
mwaka 2020.

▪ Uendelezaji wa Rasilimali Watu 
katika Afya

Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea 
kuimarisha upatikanaji wa wataalam wabo-
bezi kwa ajili ya utoaji wa huduma za Kibin-
gwa na Ubingwa Bobezi, kwa kuanzisha Dkt 
Samia Super Specilized Scholarships 
ambapo hadi sasa, jumla ya wataalam 
1,211 wamepata mafunzo mbalimbali ya 
kibingwa na bobezi na hivyo kuongeza idadi 
ya wataalam wa mafunzo ya kibingwa na 
bobezi kutoka 535 mwaka 2021 hadi 1,211 
hadi kufikia sasa. Aidha, kiasi cha shilingi 
bilioni 22 kimetumika kugharamia mafunzo 
haya. 

Jitihada hizi zitasaidia kupata wataalam wa afya kwenye fani za kibingwa na 
bobezi watakaotumika kujenga uwezo wa wataalam wetu wa afya katika vyuo 
vya mafunzo ya afya nchini. Vilevile jitihada hizo zitaimarisha upatikanaji wa 
huduma hizo za kibingwa bobezi ambazo zitawezesha nchi kunufaika na tiba 
utalii. Hadi sasa Taasisi zetu zimeweza kutoa tiba utalii kutoka nchi za Comoro, 
Burundi, Malawi, Kenya, Congo DRC, Uganda na Zambia. 

MATOKEO:

1,211
Jumla ya Wataalam
mwaka 2024

wamepata mafunzo 
mbalimbali ya kibin-
gwa na bobezi na 
hivyo kuongeza idadi 
ya wataalam wa 
mafunzo ya kibingwa 
na bobezi kutoka 535 
mwaka 2021.
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Mapambano Dhidi ya Virusi vya 
Ukimwi, Malaria na Kifua Kikuu

K wa upande wa ugonjwa wa UKIMWI, 
Serikali imeendelea kudhibiti maam-
bukizi ya ugonjwa wa UKIMWI 
ambapo katika mwaka 2023 jumla 

ya watu 8,145,576 walipima Virusi vya 
UKIMWI (VVU) kulinganisha na watu 
6,930,758 mwaka 2022 na watu 6,493,583 
mwaka 2021 (Taarifa kutoka Mfumo wa 
DHIS2 2023). 

Kati ya watu waliopima mwaka 2023, watu 
163,131 walingundulika kuwa na maambuki-
zi ya VVU ukilinganisha na watu 182,095 
mwaka 2022 na watu 198,042 mwaka 2021 
(DHIS2 2023). Waliokuwa wanatumia dawa 
za kufubaza virusi vya VVU walikuwa 
1,663,651 Desemba 2023 kulinganisha na 
watu 1,612,512 Desemba 2022 na watu 
1,520,589 mwaka 2021. Mwaka 2023, Vifo 
vitokanavyo na UKIMWI vilikuwa 22,000 
kulinganisha na vifo 29,000 mwaka 2022 na 
vifo 25,000 mwaka 2021 (Spectrum 2022). 

Katika kuhakikisha kuwa huduma kwa 
WAVIU zinasogezwa karibu zaidi na jamii, 
Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Wadau 
mbalimbali wa maendeleo imekuwa ikifanya 
jitihada za makusudi kabisa za kuhakikisha 
kila kituo cha afya nchini kinakuwa na uwezo 
wa kutoa huduma kwa waathirika wa 
UKIMWI. 
Hadi kufikia Mwezi Desemba 2023, Idadi ya 
vituo vinavyotoa huduma ya Tiba na Matun-
zo vimefikia vituo 7,396 kutoka vituo 7,072 
mwaka 2021 na kati ya hivyo CTC kamili ni 
3,572 na vituo vya huduma ya mama na 

Kwa upande wa ugonjwa wa MALARIA, Serika-
li imeendelea kudhibiti maambukizi ya Ugon-
jwa wa Malaria ambapo katika mwaka 2023 
jumla ya watu milioni 19.8 walipima ugonjwa 
wa Malaria kati yao watu milioni 3.46 waliku-
twa na Malaria kulinganisha na watu milioni 
18.6 walipima mwaka 2022 na kati yao milioni 
3.52 walikutwa na ugonjwa na watu Milioni 
20,241,982, waliopimwa mwaka 2021 na kati 
yao Milioni 4,443,946 walikutwa na maambu-
kizi. 

Vifo vitokanavyo na Malaria vilikuwa 1,540 
mwaka 2023 ukilinganisha na vifo 1,735 
mwaka 2022 na vifo 1,882 mwaka 2021.

Kwa upande wa ugonjwa wa kifua kikuu, 
Serikali iliendelea kudhibiti maambukizi ya 
ugonjwa huu ambapo katika mwaka 2023 
jumla ya watu 440,988 walipima ugonjwa wa 
TB kulinganisha na watu 398,676 mwaka 
2022 na watu 354,324 mwaka 2021. Walio-
gundulika kuwa na TB mwaka 2023 ni 90,585 
kulinganisha na watu 100,984 mwaka 2022 
na watu 60,068 mwaka 2021. 

Mwaka 2023, Vifo vitokanavyo na TB vilikuwa 
18,100 kulinganisha na vifo 25,800 mwaka 
2022 na vifo 26,800 mwaka 2021.

VIRUSI VYA UKIMWI:

MALARIA:

KIFUA KIKUU:

mtoto (RCHS) vinavyotoa huduma ya kutoa 
dawa ya kufubaza Virusi vya UKIMWI vipo 
3,824.  
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Udhibiti wa Magonjwa ya Mlipuko
kwa Muda Mfupi

Sheria ya Bima ya Afya
kwa Wote Yapitishwa
Bungeni

Mwaka 2023, visa vya viwili vya 
ugonjwa wa Marburg vilipatika-
na, ambapo Serikali iliweza kud-
hibiti kabisa kusambaa kwa 
ugonjwa hatari wa Marburg kwa 
kupitia uwekezaji wa miundom-
binu ya maabara ya kisasa 
Mkoani Kagera, nchi yetu iliweza 
kupambana na janga la Marburg 
kwa kugundua mapema na 
kuudhibiti ndani ya siku 69 hii 
ikiwa ni historia ukilinganisha na 
nchi za jirani kama Uganda iliyo-
tumia siku 113 na Equtorial 
Guinea siku 122. 

Serikali ya Awamu ya Sita imefanikisha 
kutungwa kwa Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote Na. 13 ya mwaka 2023 ambapo 
tarehe 19 Novemba, 2023 iliwekwa saini 
na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. 

Malengo makuu ya Sheria ya bima ya 
afya kwa wote ni kuwawezesha wananchi 
wote kuwa na uhakika wa kupata 
huduma za afya wakati wote bila kikwazo 
cha fedha hususan kwa kaya masikini. 

Aidha, mafanikio ya kutungwa kwa Sheria 
hiyo pia ni kuanzishwa kwa mfuko wa 
kugharamia bima ya afya kwa kuwa na 
vyanzo mahususi vya fedha. 

Vilevile kutekelezwa kwa Sheria hiyo 
kutawezesha vituo vya kutolea huduma 
za afya kuwa na mapato ya uhakika na 
hivyo kuboresha huduma za afya zito-
lewazo kwa wananchi. 69 Nchi yetu iliweza 

kupambana na janga la 
Marburg kwa kugundua 
mapema na kuudhibiti.

Ndani ya Siku
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MWELEKEO WA SEKTA YA AFYA 2024
Wizara ipo katika mapitio ya Sera ya Afya ya mwaka 2007 ili 

kuimarisha utoaji wa huduma za afya. Sera inayoandaliwa ina dira ya 
kuwa na jamii yenye afya bora na ustawi inayochangia kikamilifu katika 
maendeleo binafsi na ya nchi. 

Aidha, Sera hiyo inatarajiwa kuimarisha huduma za kibingwa na ubingwa 
bobezi ili kupunguza rufaa za wagonjwa nje ya nchi na kuvutia wagonjwa 
kutoka nje ya nchi (Medical Tourism). 

Vilevile, Sera inalenga kuimarisha mifumo ya ugharamiaji wa huduma za 
afya na kuhakikisha kila mwananchi anakuwa katika mfumo wa bima ya 
afya na kuendelea kuimarisha huduma za Kinga na Tiba za kukabiliana na 
magonjwa ya kuambukiza na yasiyoambukiza pamoja na huduma za 
uzazi, mama na mtoto.

Kwa kuzingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo, Mpango Mkakati wa Sekta ya 
Afya,  na Ilani ya Uchaguzi ya CCM, Serikali ya Awamu ya 6 itaendelea 
kufanya uwekezaji mkubwa kwenye Sekta ya Afya kwa lengo la kuimari-
sha ubora wa huduma ili kufikia lengo la Afya kwa wote. Mwelekeo 
mkubwa utakuwa ni kuimarisha UBORA WA HUDUMA NA SIO BORA 
HUDUMA.
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Miaka mitatu  ya Uongozi wa Dkt Samai Suluhu Hassan, sekta 
ya afya inasonga mbele. Namba zinaongea. Tunamshukuru 
Raisi kwa maono yake na kwa kutuwezesha kutekeleza mikakati 
mbalimbali ya kuboresha huduma za afya. Aidha tunawashuku-
ru na kuwapongeza watumishi wa afya wa kazi zote kwa 
kuhudumia wananchi.
Vilevile tunawashukuru wananchi kwa ushirikiano wao mzuri 
katika kuimarisha utoaji wa huduma za afya nchini. Tunatoa 
wito kwao kuchukua hatua ili kujikinga na  kudhibiti magonjwa 
ya kuambikiza na yasiyo ya kuambukiza. Wizara itaendelea 
kuchukua hatua mahususi ili kutatua changamoto zilizopo na 
zitakazojitokeza katika utoaji wa huduma za afya.
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