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Katika kuimarisha 
huduma za uchunguzi 
wa mionzi kwa 
wagonjwa, Serikali 
imenunua vifaa Tiba 
vya Uchunguzi na 
matibabu ya wagonjwa 
vyenye thamani ya 
shilingi bilioni 290.9, 
vinapatikana kuanzia 
ngazi ya Hospitali za 
Taifa hadi Hospitali 
za Rufaa za Mikoa na 
Halmashauri.

HUDUMA

TOLEO MAALUMU LA MIAKA MITATU  YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI
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Na HAMIS SHIMYE

WIZARA ya Afya ina dhamana ya 
kusimamia utoaji wa huduma 
za afya kwa wananchi wote ili 

kuwa na Jamii yenye afya bora na Ustawi, 
ambayo itachangia kikamilifu katika 
maendeleo ya mtu binafsi na Maendeleo 
ya nchi kwa ujumla.

Katika kufikia azma hiyo, Wizara 
imeendelea kuandaa mipango na 
bajeti zake kwa kuzingatia Dira ya Taifa 
ya Maendeleo (2025), Sera ya Afya ya 
mwaka 2007, Ilani ya Uchaguzi ya Chama 
cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020-
2025.

Pia, inatekeleza kwa kuutazama 
Mpango Mkakati wa Tano wa Sekta 
ya Afya (2021/22 -2025/26) pamoja na 
makubaliano ya Kimataifa na Kikanda 
yenye lengo la kuimarisha utoaji wa 
huduma bora za afya kwa wananchi.

Katika kipindi cha Miaka mitatu 
ya Uongozi wa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, Wizara ya Afya imetekeleza kwa 
mafanikio majukumu yake, ikijikita katika 
maeneo makuu mbalimbali.

Maeneo hayo ni pamoja na Ujenzi 
wa  Miundombinu ya Kutolea Huduma 
za  Afya nchini, kuimarisha upatikanaji 
wa dawa na bidhaa nyingine za afya, 
Upatikanaji wa Huduma za Ubingwa na 
ubingwa Bobezi nchini.

Pia, kuimarisha huduma za 
Uchunguzi wa magonjwa ikiwemo 
huduma za Mionzi, kuimarisha 
Huduma za Afya ya Uzazi, Mama 
na Mtoto, kudhibiti maambukizi 
ya UKIMWI,  Kifua KIkuu.

Mafanikio mengine ni 
mapambano ya ugonjwa wa 
Malaria na Magonjwa ya mlipuko, 
Ajira kwa Watumishi na Ufadhili 
wa Wanafunzi katika ngazi na fani 
mbalimbali pamoja na kupitishwa 
kwa Sheria ya Bima ya Afya kwa 
wote.

UJENZI WA MIUNDOMBINU YA 
KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA NCHINI

Katika kipindi cha Serikali ya Awamu 
ya Sita (6) umefanyika uwekezaji mkubwa 
katika miundombinu ya kutolea huduma 
za afya ambapo vituo vya kutolea 
huduma za afya vimeongezeka kutoka 
vituo 8,549 mwaka 2021 hadi kufikia 
vituo 9,610 Machi 2024.  Hii ni sawa na 
ongezeko la vituo 1,061.

Mgawanyo wa vituo vya kutoa 
huduma za afya hadi kufikia Machi 2024 
ni Zahanati – 7,999 (83.2%), Vituo vya Afya 
– 1,170 (12.2%), Hospitali za Halmashauri 
– 172 (1.8%), Hospitali zenye hadhi ya 
Wilaya -181 (1.9%), Hospitali za Rufaa za 
Mikoa – 28 (0.3%).

Pia, Hospitali zenye hadhi ya Mkoa 36 
(0.4%), Hospitali za Rufaa za Kanda – 5 
(0.05%), Hospitali zenye hadhi ya kanda- 
12 (0.1%), Hospitali Maalumu – 6 (0.1%), 
Hospitali ya Taifa – 1 (0.01%).

Ujenzi na ukarabati wa miundombinu 
ya kutolea huduma za afya

Serikali ya Awamu ya Sita (6) imejenga 
na kufanya maboresho ya miundombinu 
ya kutolea huduma za afya ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa maengo mapya, 
ukarabati na kukamilisha ujenzi wa 
hospitali mpya katika mikoa mipya 
mitano.

Maboresho hayo yamegharimu 
jumla ya sh. Trilioni 1.02 na yalifanyika 
katika maeneo mbalimbali ikiwemo 
kukamilisha awamu ya kwanza ya ujenzi 
wa hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini 
Mtwara na kukamilisha awamu ya pili ya 
ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Chato.

Kukamilisha ujenzi wa Hospitali mpya 
za Rufaa za Mikoa mitano (5) ambayo ni 
Katavi, Njombe, Songwe, Simiyu na Geita 
pamoja na kuhamisha Hospitali tano 
(5) kutoka majengo yake ya zamani kwa 
kujenga Hospitali mpya katika maeneo 
mapya, Hospitali hizo ni Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma, Shinyanga, 
Singida, Mara na Lindi.

Kukarabati na kujenga majengo 
mapya ya kutolea huduma za afya katika 
Hospitali za Rufaa za Mikoa ya Ligula 
(Mtwara), Sekoutoure (Mwanza), Maweni 
(Kigoma), Sumbawanga (Rukwa) na 
Kitete (Tabora).

Kujenga na kukarabati miundombinu 
ya kutolea huduma za Afya ngazi ya 
msingi ambapo Hospitali mpya za 
Halmashauri 127 zimejengwa (Hospitali 
95 zimeanza kutoa huduma kwa 
wagonjwa wa nje na Hospitali 32 zipo 
katika hatua mbalimbali za ujenzi).

Pia, miaka mitatu katika sekta ya 
afya imesaidia kufanya ukarabati wa 
Hospitali Kongwe 50 za Halmashauri 
ambapo ujenzi umefanyika, Ujenzi wa 
Vituo vya Afya vipya 367 na ukamilishaji 
wa maboma ya Zahanati 980, Ujenzi 
wa Nyumba za Watumishi 270 katika 
Hospitali mbalimbali nchini.

Mafanikio mengine ni ujenzi wa 
mitambo 21 ya kuzalisha hewa tiba 

ya oksijeni kwa ajili ya wagonjwa 
mahututi na Wagonjwa wa dharura

UJUMBE MAHUSUSI: Ongezeko 
la vituo vya kutoa huduma za 
afya nchini na maboresho ya 
miundombinu yaliyofanyika 
yametuwezesha kusogeza 
huduma za afya karibu zaidi na 
wananchi kama tunavyoelekezwa 
na Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya mwaka 2020 - 2025. Hivi 
sasa asilimia 80 ya wananchi 

wanapata huduma za afya 
ndani ya kilometa 5 

ya maeneo yao 
wanayoishi. 

Lengo ni 
kufikia 

asilimia 
95 ifikapo 
m w a k a 
2030.

KUIMARISHA 
HUDUMA ZA 

UCHUNGUZI WA 
MAGONJWA 

Katika  kuimarisha 
huduma za uchunguzi  wa 
wagonjwa, Serikali ya Rais  
Dkt  Samia imenunua  vifaa 
Tiba vya Uchunguzi na 
matibabu ya wagonjwa 
vyenye thamani 
ya shilingi bilioni 
290.9 ambavyo 
v i n a p a t i k a n a 
kuanzia ngazi 
ya Hospitali 
ya Taifa hadi 
H o s p i t a l i 
za Rufaa 
za Mikoa 
(RRHs) na 
Halmashauri.

Mchanganuo wa vifaa vilivyonunuliwa 
na Serikali ya awamu ya sita ikiwemo MRI 
ambapo awali zilikuwepo saba, mpya 
zimenunuliwa saba na kufikisha jumla 
zimekuwa 13, CT Scan zilizokuwepo 13 
huku shule mpya 32 na kufanya jumla 
45.

Huduma za kipimo cha CT Scan 
sasa zinapatikana katika Hospitali 27 
kati ya Hospitalii 28 za rufaa za Mikoa 
nchini. Hadi kufikia Machi 2024 jumla ya 
wagonjwa 15,386 walipatiwa huduma za 
kipimo cha  CT Scan katika Hospitali za 
Rufaa za Mikoa ambapo huduma hizo 
zilikuwa hazitolewi katika hospitali za 
Rufaa za Mikoa hapo awali.

VITANDA VYA KULAZA WAGONJWA 
VYAONGEZEKA

Idadi ya vitanda vya wagonjwa katika 
vituo vya kutolea huduma za afya nchini 
imeongezeka kutoka vitanda 86,131 
mwaka 2021 hadi vitanda 126,209 Machi 
2024. Ongezeko la vitanda vya wagonjwa 
limesaidia kuongeza ubora na ufanisi wa 
huduma za afya hususani huduma za 
afya ya mama na mtoto.

Serikali imekamilisha ujenzi wa wodi 
45 za wagonjwa mahututi (ICU) katika 
hospitali ngazi ya Taifa, Maalum, Kanda 
na Mkoa na kuziwekea vifaa na vifaa tiba. 
Pia Serikali inaendelea na ujenzi wa ICU 
28 katika ngazi ya Halmashauri ambapo 
27 kati ya hizo zimekamilika na moja 
(1) iko hatua ya ukamilishaji.  Hatua hii 
imeongeza idadi ya vitanda kwa ajili ya 
wagonjwa mahututi (ICU) katika vituo vya 
umma kutoka vitanda 258 vya mwaka 
2021 hadi kufikia vitanda 1,362 mwaka 
2023.

MATOKEO: Ongezeko la vitanda vya 
wagonjwa mahututi (ICU) katika 

Hospitali za umma 
l i n a l e n g a 

kusogeza 

huduma karibu na wananchi, 
kupunguza rufaa za wagonjwa 
wanaohitaji huduma za ICU kwenda 
katika Hospitali za Rufaa za Mikoa na 
Taifa na hivyo kupunguza msongamano 
wa wagonjwa sambamba na 
kupunguza vifo vinavyotokea ndani ya 
hospitali ambavyo vinaweza kuzuilika 
kati ya asilimia 20 hadi 30.

KUIMARISHA UPATIKANAJI WA 
DAWA NA BIDHAA ZA AFYA

Serikali ya awamu ya sita imeendelea 
kuimarisha hali ya upatikanaji wa dawa 
na bidhaa za afya ambapo, katika 
kipindi cha miaka mitatu, wastani wa 
Shilingi Bilioni 20 zimekuwa zikitolewa 
kila mwezi.

Upatikanaji wa fedha hizo 
umewezesha kuimarika kwa 
upatikanaji wa dawa muhimu na 
bidhaa nyingine za afya (aina 290) 
katika vituo vya kutolea huduma za 
afya vya umma kufikia asilimia 84 
mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 
58 mwaka 2022.

Aidha, hali ya upatikanaji wa bidhaa 
za afya kwa ngazi za vituo vya kutolea 
huduma za afya hadi kufikia mwezi 
Desemba 2023 ni kama ifuatavyo 
ikiwemo Zahanati- asilimia 75 Vituo vya 
afya – asilimia 69, Hospitali za Wilaya – 
asilimia 82, Hospitali za Rufaa za Mikoa 
asilimia 93, Hospitali za Taifa, Kanda na 
Maalum – asilimia 99.

Ujumbe: Upatikanaji wa dawa, vifaa, 
vifaa tiba na vitendanishi umehakikisha 
kila mwananchi anapata mahitaji yote 
muhimu ya msingi ya kimatibabu pale 
anapoenda kupata huduma katika 
vituo vya kutolea huduma za afya

KUIMARISHA HUDUMA ZA AFYA YA 
UZAZI, MAMA NA MTOTO

Katika kipindi cha mwaka 2021 hadi 
Machi 2024, Serikali ya Awamu ya Sita 
imeendelea kuwekeza katika huduma 
za afya ya Uzazi, Mama na Mtoto. 
Uwekezaji huo umefanyika katika 
maeneo mbalimbali.

Kukamilisha ujenzi wa jengo la 
kutoa huduma za afya ya Mama 
na Mtoto Meta iliyopo katika Jiji la 
Mbeya ambayo tayari inatumika na 
imegharimu shilingi bilioni 13.2.

Kuendelea na ujenzi wa majengo 
ya huduma za Mama na Mtoto 
(Maternity Blocks) kwenye Hospitali 
za Rufaa za Mikoa ambazo ni 
Sekou Toure (Mwanza), Geita, 
Simiyu, Mawenzi, Njombe na 
Songwe ambazo zimegharimu 

kiasi cha shilingi bilioni 71.1.
Rais Dk. Samia 

ameimarisha huduma za 
Upasuaji wa Wajawazito 
kwa Kuongeza vituo vyenye 
uwezo wa kutoa huduma 
za upasuaji wa dharura wa 
kumtoa mtoto tumboni 
(CEMoNC)  kutoka vituo 340 

mwaka 2021 hadi kufikia vituo 
523 mwaka 2023.

Kuanzisha wodi maalum 
kwa ajili ya huduma za 
watoto wachanga wagonjwa 
(Neonatal Care Units - NCU), 
ambapo hadi kufikia desemba 
2023 jumla ya Hospitali 189 
zinatoa huduma za NCU 
ikilinganishwa na Hospitali 
165 mwaka 2022 na Hospitali 
14 tu mwaka 2018.

Kuimarisha upatikanaji 
wa bidhaa za Afya ya Uzazi, 
Mama na Mtoto ambapo 
upatikanaji wake katika 

Mafanikio sekta ya afya
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Kuweka puto tumboni 
wagonjwa 166 

wamepata huduma 
hiyo tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 2021 na 
Huduma hizi ziliolewa 
katika Taasisi ya Moyo 

ya Jakaya Kikwete 
(JKCI); Hospitali ya 

Taifa Muhimbili (MNH), 
Taasisi ya Mifupa (MOI);  

Taasisi ya Saratani ya 
Ocean Road, Hospitali 

ya Benjamin Mkapa 
Dodoma na Hospitali 
nyingine za Rufaa za 

Kanda na Mikoa.

MIAKA MITATU YA MAGEUZI
MAKUBWA SEKTA YA AFYA

la kutoa huduma za afya ya Mama 
na Mtoto Meta iliyopo katika Jiji la 
Mbeya ambayo tayari inatumika na 
imegharimu shilingi bilioni 13.2.

Kuendelea na ujenzi wa majengo 
ya huduma za Mama na Mtoto 
(Maternity Blocks) kwenye Hospitali 
za Rufaa za Mikoa ambazo ni Sekou 
Toure (Mwanza), Geita, Simiyu, 
Mawenzi, Njombe na Songwe ambazo 
zimegharimu kiasi cha shilingi bilioni 
71.1.

Rais Dk. Samia ameimarisha 
huduma za Upasuaji wa Wajawazito 
kwa Kuongeza vituo vyenye uwezo wa 
kutoa huduma za upasuaji wa dharura 
wa kumtoa mtoto tumboni (CEMoNC)  
kutoka vituo 340 mwaka 2021 hadi 
kufikia vituo 523 mwaka 2023.

Kuanzisha wodi maalum kwa 
ajili ya huduma za watoto wachanga 
wagonjwa (Neonatal Care Units - NCU), 
ambapo hadi kufikia desemba 2023 
jumla ya Hospitali 189 zinatoa huduma 
za NCU ikilinganishwa na Hospitali 165 
mwaka 2022 na Hospitali 14 tu mwaka 
2018.

Kuimarisha upatikanaji wa bidhaa 
za Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto 
ambapo upatikanaji wake katika 
Vituo vinavyomilikiwa na Serikali 
umeongezeka kutoka asilimia 82.5 
mwaka 2021 hadi asilimia 88.2 mwaka 
2023.

Kuimarisha huduma za Saratani 
ya mlango wa kizazi, ambapo jumla ya 
mashine 140 (Thermalcoagulator) za 
uchunguzi  wa Saratani zimenunuliwa 
na kusambazwa kwenye vituo 140 
vya kutolea huduma  za afya katika 
Halmashauri 104 katika Mikoa 26.  Vifaa 
hivi vina thamani ya jumla ya shilingi 
Bilioni 1.1

Mfumo wa M-mama - Serikali ya 
Awamu ya Sita imeanzisha mfumo wa 
kieletroniki wa M-mama unaoratibu 
rufaa, kwa kusafirisha akina mama 
wajawazito na watoto wachanga 
wanaohitaji huduma za dharura kutoka 

ngazi ya jamii hadi vituo vya kutolea 
huduma za afya au kutoka katika kituo 
cha kutolea huduma cha ngazi ya chini 
kwenda kituo cha ngazi ya juu.

Kwa kipindi cha mwaka 2022 hadi 
mwaka 2023 mfumo huu umendelea 
kufanya kazi katika Mikoa yote 31 
Tanzania Bara na Zanzibar, jumla 
ya wateja 46,941 wamenufaika na 
huduma za dharura za rufaa, kati ya 
hao kina mama walikuwa 38,560 sawa 
asilimia 82, watoto wachanga walikuwa 
8,273 sawa na asilmia 17 na mama 
pamoja na mtoto kwa pamoja walikuwa 
108 sawa na asilimia moja (1).

Wateja wote wa m-mama 
wanahudumiwa na Watoa huduma 
waliopo katika vituo vyote vya kutolea 
huduma za afya vya Serikali nchini. 
Mfumo huu umerahisisha utoaji wa 
huduma za dharura kwa wakati kwa 
kuwafikisha wateja katika vituo sahihi 
vya matibabu.

MATOKEO: Kutokana na. uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na Rais Samia 
Suluhu Hasssan katika kuimarisha 
ubora wa huduma za afya ya uzazi, 
mama na mtoto ambapo kupitia 
Viashiria vikuu vinavyotumika kupima 
mwenendo wa ubora wa huduma 
kwa nchini Wanachama wa Shirika la 
Afya Duniani imejidhihirisha wazi kuwa 
nchi yetu mefanya vizuri sana katika 
kuimarisha huduma za afya ya uzazi, 
mama na mtoto katika kipindi cha 
miaka mitatu (3).

Matokeo ya baadhi ya  viashiria 
hivyo ni pamoja na Ongezeko la 
Wajawazito waliojifungulia kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya.

Idadi ya wajawazito wanaojifungulia 
katika vituo vya kutolea huduma za afya 
Nchini imeendelea kuongezeka kutoka 
asilimia 63 mwaka 2021 hadi asilimia 
85 mwaka 2023. Lengo la nchi ni kufikia 
asilimia 95 ya wanaojifungulia kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya 
ifikapo mwaka 2030.

Vifo vya wanawake wajawazito 

WA HUDUMA ZA UBINGWA NA 
UBINGWA BOBEZI NCHINI.

Rais Dk. Samia ameimarisha 
upatikanaji wa huduma za matibabu ya 
ubingwa na ubingwa bobezi (Specialized 
and Super Specialized) ikiwemo 
huduma za Upasuaji mgumu wa moyo 
bila kufungua kifua (Cathetarization 
procedure).

Upasuaji wa moyo kwa njia ya 
tundu dogo; upandikizaji Figo (Kidney 
Transplant), Upandikizaji Uloto (Bonne 
Marrow Transplant); Upandikizaji wa 
Vifaa vya Usikivu kwa watoto (Cochlea 
implants), kuweka puto tumboni na 
upasuaji mgumu wa mifupa na mishipa 
ya fahamu.

Katika kipindi  cha miaka mitatu, 
Huduma za Ubingwa Bobezi zilizotolewa 
zilikuwa ni pamoja na upandikizaji vifaa 
vya usikivu kwa watoto ambapo jumla 
ya watoto 25 waliowekewa kati ya hao 
watoto 11 wamewekewa vifaa hivyo 
mwaka 2023/24.

Upandikizaji wa figo ulifanyika kwa 
wagonjwa 27, kati yao wagonjwa 16 
wamefanyiwa katika kipindi cha mwaka 
2023/24, Upandikizaji uloto wagonjwa15 
tangu ilipoanzishwa mwaka 2021.

Upasuaji wa Moyo kwa njia ya Tundu 
dogo wagonjwa 5,954 kati yao wagonjwa 
2,289 wamefanyiwa katika kipindi cha 
mwaka 2023/24, Kuweka Goti Bandia 
wagonjwa 662, kati yao wagonjwa 385 
wamefanyiwa katika kipindi cha mwaka 
2023/24.

Kuweka puto tumboni wagonjwa 
166 wamepata huduma hiyo tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 2021 na 
Huduma hizi ziliolewa katika Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI); Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), Taasisi ya 
Mifupa (MOI);  Taasisi ya Saratani ya 
Ocean Road, Hospitali ya Benjamin 
Mkapa Dodoma na Hospitali nyingine za 
Rufaa za Kanda na Mikoa.

MATOKEO: Uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan  katika kuimarisha 
huduma ubingwa na ubingwa bobezi 
umewezesha wananchi wengi kupata 
huduma hizi ndani ya nchi kwa gharama 
nafuu badala ya kuzitafuta nje ya nchi. 
Aidha uwekezaji huu umeweza kuvutia 
wagonjwa mbalimbali kutoka nje ya nchi  
na hivyo kuifanya nchi yetu kuwa Kituo 
cha Tiba Utalii kwa ukanda wa nchi za 
afrika mashariki na kusini mwa afrika.

Tiba Utalii nchini inakuwa, 
tunashuhudia ongezeko la Raia wa kigeni 
kuja Tanzania kwa ajili ya matibabu.

Kutokana na uwekezaji mkubwa 
uliofanyika katika kuboresha huduma za 
kibingwa na bobezi, nchi yetu imeweza 
kuvutia wagonjwa mbalimbali kutoka nje 
ya nchi.

Kwa mwaka 2023, idadi ya wagonjwa 
kutoka nje ya nchi wa Tiba Utalii 
waliokuja kutibiwa nchini ilikuwa 6,931 
ikilinganishwa na wagonjwa 3,957 
mwaka 2022 na wagonjwa 75 mwaka 
2021. Wagonjwa hawa wanatoka katika 

kwa asilimia 80 - Kuimarika kwa 
huduma za uzazi, mama na mtoto 
kumepelekea kupunguza vifo vya 
wajawazito vitokanavyo na uzazi 
kutoka vifo 556 kwa kila vizazi hai 
100,000 mwaka 2016 hadi kufikia 
vifo 104 kwa kila vizazi hai 100,000 
kwa sasa .

Vifo vya watoto umri chini ya 
miaka mitano vimepungua kutoka 
vifo 67 kwa kila vizazi hai 1,000 
mwaka 2016 hadi kufikia vifo 43 
kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 
2022.

Vifo vya watoto umri chini 
ya mwaka mmoja vimepungua 
kutoka vifo 43 kwa kila vizazi hai 
1,000 mwaka 2016 hadi kufikia vifo 
33 kwa kila vizazi hai 1,000 hadi 
sasa,

Vifo vya watoto wachanga 
(wenye umri wa chini ya siku 28) 
vimepungua kutoka 25 kwa kila 
vizazi hai 1,000 mwaka 2016 hadi 
vifo 24 kwa vizazi hai 1,000 hadi 
sasa

KUIMARISHA UPATIKANAJI 
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Miaka mitatu ya 
mageuzi makubwa 
Sekta ya afya

nchi za Comoro, Malawi, Burundi, 
Zambia, Congo DRC, Uganda, 
Zimbabwe na Kenya.

Wagonjwa hawa 
walihudumiwa katika Hospitali 
6 ambazo ni Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Taasisi ya Saratani ya 
Ocean road, Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete, Taasisi ya Mifupa 
(MOI) na Hospitali binafsi za Aga 
khan na Saifee.

Serikali ya Rais Samia kupitia 
Wizara ya Afya imejipanga 
kuendelea kutoa huduma za 
ubingwa na ubingwa bobezi karibu 
zaidi na wananchi.

Kupitia Mafunzo elekezi kutoka 
kwa wataalam bingwa (Mentorship 
Program) kutasaidia kuleta chachu 
ya mabadiliko ya utoaji huduma 
za afya kuweza hudumia vema 
wananchi katika kupata huduma 
bora za kibingwa

KUIMARISHA HUDUMA ZA 
DHARURA NA AJALI

Serikali ya Awamu ya Sita 
imekamilisha ujenzi wa majengo 
23 ya kutoa huduma za dharura 
(EMD) katika hospitali Maalum, 
Kanda na Mikoa na kuziwekea vifaa 
na vifaa tiba. Aidha kwa upande wa 
ngazi ya msingi, ujenzi wa EMD 
82 katika ngazi za Halmashauri 
unaendelea, ambapo EMD 66 
zimekamilika na zinatoa huduma 
na  nyingine 16 ziko kwenye hatua 
ya ukamilishaji.

Miaka mitatu ya Rais Samia 
imewezesha kuanzishwa kwa 
majengo mahususi ya huduma za 
dharura na ajali (EMDs) 105 kutoka 
EMD 7 zilizokuwepo mwaka 2020, , 
hadi sasa jumla ya wateja 262,260 
wamenufaika na huduma za 
dharura nchini.

Kukamilika kwa ujenzi wa 
EMD kutapunguza vifo na kuokoa 
maisha kwa wagonjwa wa dharura 

na wa ajali kwa asilimia kati ya 40-
50 kwa mujibu wa tafiti za kitaalam.

MATOKEO: Kukamilika kwa 
ujenzi wa EMD kumeongeza idadi 
ya Hospitali za Rufaa za Mikoa, 
maalumu, na kanda zinazotoa 
huduma hiyo kutoka 7 mwaka 
2020 na kufikia 116 Desemba 
2023.

Yote haya yamepatikana 
ndani ya miaka mitatu ya Uongozi 
wa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan. Matokeo ya uwezekaji 
huu kutapunguza vifo ndani ya 
hospitali kwa asilimia 40 na kuokoa 
maisha ya wananchi wanaohitaji 
huduma za dharura na ajali.

Magari ya kubebea wagonjwa 
yanunuliwa na kusambazwa 
kila kona Pia, Serikali imenunua 
jumla ya magari ya kubebea 
wagonjwa 727 ambapo hadi sasa 
jumla ya 327 yamepokelewa na 
kusambazwa katika vituo vya 
kutolea huduma za afya nchini. 
Ambulance hizi zinakwenda 
kusaidia kusafirisha wagonjwa 
wakiwemo akinamama wenye 
changamoto za uzazi kwa haraka 
na kuwafikisha katika huduma za 
rufaa na hivyo kupunguza adha 
kwa wananchi na kupunguza vifo 
vinavyoweza kuzuilika.

RASILIMALI WATU KATIKA 
SEKTA YA AFYA

Serikali ya Awamu ya sita 
imeendelea kufanya uwekezaji 
katika eneo la rasilimali watu katika 
afya ikiwemo kuajiri watumishi 
wapya wa Sekta ya Afya na 
kusomesha wataalamu wa afya 
katika fani mbalimbali za ubingwa 
na ubobezi.

KUONGEZA IDADI YA 
WATUMISHI WA AFYA

Serikali imeendelea kuajiri 
wataalam katika Sekta ya  Afya 
ambapo jumla ya wataalam 35,450 

vitokanavyo na UKIMWI vilikuwa 22,000 
kulinganisha na vifo 29,000 mwaka 2022 na 
vifo 25,000 mwaka 2021 (Spectrum 2022).

Katika kuhakikisha kuwa huduma kwa 
WAVIU zinasogezwa karibu zaidi na jamii, 
Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Wadau 
mbalimbali wa maendeleo imekuwa 
ikifanya jitihada za makusudi kabisa za 
kuhakikisha kila kituo cha afya nchini 
kinakuwa na uwezo wa kutoa huduma kwa 
waathirika wa UKIMWI.

Hadi kufikia Mwezi Desemba 2023, 
Idadi ya vituo vinavyotoa huduma ya Tiba 
na Matunzo vimefikia vituo 7,396 kutoka 
vituo 7,072 mwaka 2021 na kati ya hivyo 
CTC kamili ni 3,572 na vituo vya huduma 
ya mama na mtoto (RCHS) vinavyotoa 
huduma ya kutoa dawa ya kufubaza Virusi 
vya UKIMWI vipo 3,824.

Kwa upande wa ugonjwa wa MALARIA, 
Serikali imeendelea kudhibiti maambukizi 
ya Ugonjwa wa Malaria ambapo katika 
mwaka 2023 jumla ya watu milioni 19.8 
walipima ugonjwa wa Malaria kati yao 
watu milioni 3.46 walikutwa na Malaria 
kulinganisha na watu milioni 18.6 walipima 
mwaka 2022 na kati yao milioni 3.52 
walikutwa na ugonjwa na watu Milioni 
20,241,982, waliopimwa mwaka 2021 na 
kati yao Milioni 4,443,946 walikutwa na 
maambukizi. Vifo vitokanavyo na Malaria 
vilikuwa 1,540 mwaka 2023 ukilinganisha 
na vifo 1,735 mwaka 2022 na vifo 1,882 
mwaka 2021.

Kwa upande wa ugonjwa wa kifua kikuu, 
Serikali iliendelea kudhibiti maambukizi ya 
ugonjwa huu ambapo katika mwaka 2023 
jumla ya watu 440,988 walipima ugonjwa 
wa TB kulinganisha na watu 398,676 
mwaka 2022 na watu 354,324 mwaka 2021. 
Waliogundulika kuwa na TB mwaka 2023 
ni 90,585 kulinganisha na watu 100,984 
mwaka 2022 na watu 60,068 mwaka 
2021. Mwaka 2023, Vifo vitokanavyo na TB 
vilikuwa 18,100 kulinganisha na vifo 25,800 
mwaka 2022 na vifo 26,800 mwaka 2021.

UDHIBITI WA MAGONJWA YA 
MLIPUKO KWA MUDA MFUPI

Mwaka 2023, visa vya viwili vya ugonjwa 
wa Marburg vilipatikana, ambapo Serikali 
iliweza kudhibiti kabisa kusambaa kwa 
ugonjwa hatari wa Marburg kwa kupitia 
uwekezaji wa miundombinu ya maabara 
ya kisasa Mkoani Kagera, nchi yetu iliweza 
kupambana na janga la Marburg kwa 
kugundua mapema na kuudhibiti ndani 
ya siku 69 hii ikiwa ni historia ukilinganisha 
na nchi za jirani kama Uganda iliyotumia 
siku 113 na Equtorial Guinea siku 122.

SHERIA YA BIMA YA AFYA KWA WOTE 
YAPITISHWA BUNGENI

Serikali ya Awamu ya Sita imefanikisha 
kutungwa kwa Sheria ya Bima ya Afya kwa 
Wote Na. 13 ya mwaka 2023 Novemba 
19, 2023 iliwekwa saini na Rais Dkt. Samia 
ambapo  malengo makuu ya Sheria ya bima 
ya afya kwa wote ni kuwawezesha wananchi 
wote kuwa na uhakika wa kupata huduma 
za afya wakati wote bila kikwazo cha fedha 
hususan kwa kaya masikini.

Mafanikio ya kutungwa kwa Sheria 
hiyo pia ni kuanzishwa kwa mfuko wa 
kugharamia bima ya afya kwa kuwa na 
vyanzo mahususi vya fedha. Mfuko huo 
utawezesha wananchi wasio na uwezo 
kunufaika na huduma za afya kwa uhakika 
ikilinganishwa na hali ilivyo hivi sasa.

Kutekelezwa kwa Sheria hiyo 
kutawezesha vituo vya kutolea huduma za 
afya kuwa na mapato ya uhakika na hivyo 
kuboresha huduma za afya zitolewazo kwa 
wananchi.

MWELEKEO WA SEKTA YA AFYA KWA 
MWAKA 2024

Wizara ipo katika mapitio ya Sera ya 
Afya ya mwaka 2007 ili kuimarisha utoaji 
wa huduma za afya. Sera inayoandaliwa 
ina dira ya kuwa na jamii yenye afya bora 
na ustawi inayochangia kikamilifu katika 
maendeleo binafsi na ya nchi.

wa kada mbalimbali wameajiriwa na 
kusambazwa katika vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini katika kipindi cha 
kuanzia mwaka 2021 hadi 2023. Aidha, 
jumla ya ajira za mikataba kwa watumishi 
wa Afya 2,836  kupitia miradi mbalimbali 
ya Serikali zilitolewa.

Ongezeko la Madaktari bingwa na 
bobezi

Jumla ya madaktari bingwa nchini 
hadi kufikia mwaka 2023 wamefikia 2,464 
ukilinganisha na madaktari Bingwa 805 
mwaka 2020.

Uendelezaji wa Rasilimali Watu 
katika Afya

Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea 
kuimarisha upatikanaji wa wataalam 
wabobezi kwa ajili ya utoaji wa huduma 
za Kibingwa na Ubingwa Bobezi, kwa 
kuanzisha Dk. Samia Super Specilized 
Scholarships ambapo hadi sasa.

Jumla ya wataalam 1,211 wamepata 
mafunzo mbalimbali ya kibingwa na 
bobezi na hivyo kuongeza idadi ya 
wataalam wa mafunzo ya kibingwa na 
bobezi kutoka 535 mwaka 2021 hadi 
1,211 hadi kufikia sasa. Aidha, kiasi cha 
shilingi bilioni 22 kimetumika kugharamia 
mafunzo haya.

Motokeo: Jitihada hizi zitasaidia 
kupata wataalam wa afya kwenye fani 
za kibingwa na bobezi watakaotumika 
kujenga uwezo wa wataalam wetu wa 
afya katika vyuo vya mafunzo ya afya 
nchini. Vilevile jitihada hizo zitaimarisha 
upatikanaji wa huduma hizo za kibingwa 
bobezi ambazo zitawezesha nchi 
kunufaika na tiba utalii. Hadi sasa Taasisi 
zetu zimeweza kutoa tiba utalii kutoka 
nchi za Comoro, Burundi, Malawi, Kenya, 
Congo DRC, Uganda na Zambia.

MAPAMBANO DHIDI YA VIRUSI 
VYA UKIMWI, MALARIA NA KIFUA 

KIKUU
Kwa upande wa ugonjwa wa UKIMWI, 

Serikali imeendelea kudhibiti maambukizi 
ya ugonjwa wa UKIMWI ambapo katika 
mwaka 2023 jumla ya watu 8,145,576 
walipima Virusi vya UKIMWI (VVU) 
kulinganisha na watu 6,930,758 mwaka 
2022 na watu 6,493,583 mwaka 2021 
(Taarifa kutoka Mfumo wa DHIS2 2023).

Kati ya watu waliopima mwaka 2023, 
watu 163,131 walingundulika kuwa na 
maambukizi ya VVU ukilinganisha na 
watu 182,095 mwaka 2022 na watu 
198,042 mwaka 2021 (DHIS2 2023).

Waliokuwa wanatumia dawa za 
kufubaza virusi vya VVU walikuwa 
1,663,651 Desemba 2023 kulinganisha na 
watu 1,612,512 Desemba 2022 na watu 
1,520,589 mwaka 2021. Mwaka 2023, Vifo 
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Madaktari bingwa waguswa utoaji, 
uboreshaji wa huduma za kitabibu

Muonekano wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songwe

IRENE MWASOMOLA na Ashura 
Assed

BAADHI ya madaktari bingwa 
nchini wameeleza mafanikio 
yaliyoletwa na Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan, katika sekta ya 
afya,kipindi cha miaka mitatu 
madarakani, ikiwemo kuweka vifaa 
tiba vya kisasa hadi ngazi ya vituo 
vya afya.

Wametaja baadhi ya mafanikio 
mengine ni kutoa ufadhili wa 
masomo kwa madaktari kupitia 
fedha  zilizotolewa na serikali, na 
kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha 
utalii tiba Afrika.

 Akizungumza na gazeti hili 
Daktari Bingwa wa magonjwa 
ya moyo kutoka Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete Dk. Angellah 
Muhozya alisema, katika miaka 
mitatu ya uongozi wa Rais 
Dk.Samia, amefanya uwekezaji 
mkubwa katika magonjwa ya 
dharula, amejenga Vyumba  vya 
Wagonjwa Mahututi (ICU) kila 
mkoa.

Dk Angellah alimshukuru 
Rais Dk. Samia kwa uwekezaji 
huo mkubwa aliyoufanya, 
kwasababu kwa muda mrefu 
kitengo cha magonjwa ya  dharula 
kilisahaulika kufanyiwa uwekezaji 
na maboresho.

“Nampongeza Mheshimiwa 
Rais kwa uwekezaji mkubwa 
aliyoufanya katika sekta ya afya, 
ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa, 
MRI,  ujenzi wa ICU  na kutoa 
magari ya kubebea wagonjwa 
hospitali zote,”alisema.

Aidha, Dk. Angellah alisema, 
Rais Dk. Samia amewezesha 
hospitali ya  JKCI kufanya tiba utalii 
kwa kufanya kambi katika nchi 
za matibabu Comoro, Malawi, 
Zambia.

Alisema madaktari wa 
wamefanikiwa kuweka kambi 
katika nchi hizo ambazo wananchi 
wake walikua hawapati huduma 
hizo katika mataifa hayo.

Rais wa Chama Cha Madaktari 
Tanzania (MAT) Dk. Deus Ndilanha, 
alisema  katika kipindi cha 
miaka mitatu ya uongozi wa Rais 
Dk.Samia, amefanya mageuzi 
makubwa ikiwemo kushughulikia 
swala la bima ya afya kwa 
wote,muswada ambao ulikwama 
Wizarani kwa miaka 20.

Dk.Ndilahnta, alimshukuru 
Rais Dk.Samia kwa kuweka vifaa 
tiba vya kisasa katika hospitali zote 
kuanzia vituo vya afya,ikiwemo 
mashine za MRI Ctscan, na X ray.

Alisema maboresho hayo 
yaliyofanyika yamesaidia wananchi 
wa mikoani kutosafiri kwenda 
kupata matibabu nje na mikoa yao 
na kuokoa gharama za kusafiri  nje 
ya nchi.

Aidha Raisi huyo alisema, 
katika miaka mitatu ya uongozi 
wa Rais Dk.Samia,amefanikiwa 
kutoa ufadhiri wa masomo kwa 
madaktari bigwa bobezi.

Dk.Ndilahnta,alimshukuru 
Rais Dk.Samia kwa kuifanya 
Tanzania kuwa sehemu ya utalii 
tiba kutokana na huduma bora 
na maboresho yaliyofanywa na 
serikali.

“Nchi kuwa sehemu ya  taifa 
la utalii tiba Afrika, imepiga hatua 
sana, kuwa kitovu cha kutoa 
huduma Afrika hii yote ni jitihada 
za Rais Dk.Samia, katika sekta 
hii ametutendea haki ndani ya 
miaka mitatu sekta ya afya kuna 
mapinduzi makubwa,”alisema.

Kwa mujibu wa Dk.Ndilahnta, 

mageuzi yaliyofanywa na Rais 
Dk.Samia, katika sekta ya afya, 
madaktari hawakuwahi kuwaza 
kama yatatokea katika kipindi cha 
muda mfupi wa uongozi wake.

“Rais Dk.Samia amefanya 
mageuzi makubwa katika sekta 
ya afya,hatukuwahi kuwaza kama 
itatokea  ndani ya muda mfupi wa 
uongozi wake, ununuzi wa vifaa 
tiba vya kisasa MRI, X ray C tscan, 
kuweka kuanzia ngazi ya vituo cha 
afya ni jambo la kushukuru na Rais 
amefanya kazi kubwa,”alisema

Rais wa Chama cha Madaktari 
Tanzania (MAT), alisema kumekuwa 
na mafanikio makubwa ambayo 
yamepunguza changamoto kwa 
wananchi.

Alisema maeneo hayo ni pamoja 
na ujenzi wa  miundombinu ya 
huduma za afya nchini, kuimarisha 
upatikanaji wa dawa na bidhaa 
nyingine za afya na upatikanaji wa 
huduma za kibingwa na ubingwa 
bobezi nchini.

Ndilanha alisema kwa upande 
wa ajira amefanikiwa kwa kutoa ajira 
nyingi katika sekta hiyo, sambamba 
na kutoa ufadhili wa kimasomo kwa 
madaktari bingwa kuongeza ujuzi 
kwa lengo la kupunguza gharama 
za matibabu ya nje.

Kipindi hiki cha miaka mitatu, 
kumefanyika uwekezaji mkubwa, 
katika huduma za afya kwa 
kuongezeka vituo vya kutolea 
huduma hiyo kutoka vituo 8,549 
mwaka 2021 hadi kufikia vituo 
9,610 Machi 2024.

Alisema hali hiyo ina wawezesha 
wananchi kupata huduma kwa 
urahisi na uhakika ni sawa na 
ongezeko  la vituo 1,061.

Kwa mujibu wa Rais wa MAT, 
Rais Dk. Samia alisema imeboresha 
huduma za kipimo cha CT Scan, 
sasa zinapatikana katika hospitali 
27 kati ya hospitalii 28 za rufaa za 
mikoa nchini.

Alisema katika suala la vifaa 
tiba baada ya kukumbwa na janga 
la Uviko- 19 kulikuwa na taharuki 
kwa mashirika ya fedha na wadau 
nwengine walikuwa wanatoa 
misaada katika nchi tofauti tofauti, 
Tanzania nayo iliopata fedha za 
Uviko – 19.

Alisema fedha hizo zilitakiwa 
kununua barakoa na vitakasa 
mikono kwa ajili ya kujikinga na 
ugonjwa huo, kupitia busara za 
mama aliamua kuchukua fedha 
hizo na kuziwekeza katika kununua 
vifaa tiba kama CT Scan.

“Vifaa hivyo vimesambazwa 
katika hospitali zote za mikoa nchini 
kitu ambacho hakijawahi kutokea 
tangu tupate Uhuru. Hospitali 
za kanda zote zinakuwa na MRI 
na kupeleka  X-ray hadi ngazi ya 
hospitali za wilaya” alisema

Aliongeza; “Mafanikio yaliopo 
sasa hatukuwahi kuyaona kipindi 
cha nyuma ni mapinduzi makubwa 
sana katika sekta ya afya”

“Unapopeleka CT scan katika 
ngazi ya mkoa, ni kitu muhimu sana 
kwa sababu waghonjwa waliokuwa 
wanasafiri kufuata huduma hiyo 
inakuwa imesogea karibu na 
kuokoa muda,”alisema.

Alisema hadi sasa wagonjwa 
zaidi ya 15,386 walipatiwa huduma 
za kipimo cha  CT Scan katika 
Hospitali za Rufaa za Mikoa,kipindi 
cha nyuma  huduma hizo zilikuwa 
hazitolewi katika hospitali za Rufaa 
za Mikoa.

Kwa upande wa vitanda 
vya wagonjwa katika vituo vya 
kutolea huduma za afya nchini, 
imeongezeka kutoka vitanda 86,131 
mwaka 2021 hadi vitanda 126,209 
Machi 2024.

Alisema ongezeko hilo la 
vitanda vya wagonjwa limesaidia 
kuongeza ubora na ufanisi wa 
huduma za afya hususani huduma 
za afya ya mama na mtoto.

Serikali ya awamu ya sita 
inaendelea kuimarisha hali ya 
upatikanaji wa dawa na bidhaa za 
afya katika utawala wake kwa kutoa 
huduma ya dawa za malaria bure 
sambamba na upatikanaji wa dawa 
kuanzia ngazi ya vituo vya afya.

Hali hiyo imewezesha kuimarika 
kwa upatikanaji wa dawa muhimu 
na bidhaa nyingine za afya katika 
vituo vya kutolea huduma za afya 
vya umma kufikia na asilimia 84 
mwaka 2023 ikilinganishwa na 
asilimia 58 mwaka 2022.

‘Hali ya upatikanaji wa huduma 
za afya katika ngazi za vituo vya 

kutolea huduma kwa kipindi cha 
miaka mitatu ni asilimia 75 kwa 
Zahanati, Vituo vya afya ni asilimia 
69, Hospitali za Wilaya asilimia 82” 
alisema

Hali ya kuongezeka kwa vituo 
vya afya kila kata ni hatua nzuri 
kwa serikali kwa sababu wagonjwa 
wengi wanatokea katika ngazi za 
chini.

Dk. Ndilanha alisema Serikali ya 
Awamu ya Sita imeanzisha mfumo 
wa kieletroniki wa mama na mtoto 
unaoratibu rufaa, kwa kusafirisha 
kina mama wajawazito na watoto 
wachanga wanaohitaji huduma za 
dharura kutoka ngazi ya jamii hadi 
katika vituo vya kutolea huduma za 
afya ngazi ya juu.

Mfumo huo ulianza mwaka 
2022 hadi mwaka 2023 mfumo huo 
umeendelea kufanya kazi katika 
mikoa yote 31 Tanzania Bara na 
Zanzibar.

Alifafanua kuwa jumla ya watu 
46,941 wamenufaika na huduma za 
dharura za rufaa, kati ya hao akina 
mama ni 38,560 sawa asilimia 82, 
watoto wachanga ni 8,273 sawa na 
asilimia 17.

Alisema kina mama 
wanahudumiwa na watoa huduma 
waliopo katika vituo vyote vya 
kutolea huduma za afya vya serikali 
nchini. mfumo huo umerahisisha 
utoaji wa huduma za dharura kwa  
kuwafikisha katika vituo sahihi vya 
matibabu.

Hata hivyo Serikali ya Awamu 
ya Sita imeimarisha upatikanaji wa 
huduma za matibabu ya kibingwa 
na ubingwa kibobezi, kama vile 
pasuaji wa moyo kwa njia ya tundu 
dogo, upandikizaji figo na Uloto 
katika hospitali za hapa nchini hali 
hii inasaidia kuondoa gharama za 
matibabu ya nje ya nchi.

Kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanyika katika 
kuboresha huduma za kibingwa na 
bobezi, nchi yetu imeweza kuvutia 
wagonjwa mbalimbali kutoka nje 
ya nchi.

Alisema Rais Dk. Samia anataka 
kuibadilisha sekta ya afya na iwe 
ni kitovu cha utalii kwa nchi za 
Afrika Mashariki na Kati na hilo 
linaonekana kutoka na huduma 

zinazotolewa katika hospitali zetu 
kuwa za kibingwa na kibobezi.

Miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 
imewezesha tiba za nchini kuwa tiba 
za kiutalii kwa sababu ya kuongezeka 
kwa idadi ya wagonjwa kutoka nje 
ya nchi wanaokuja kutibiwa ilikuwa 
6,931 ikilinganishwa na wagonjwa 
3,957 mwaka 2022.

Alifafanua kuwa wagonjwa hao, 
wanatoka katika nchi za Comoro, 
Malawi, Burundi, Zambia, Congo DRC, 
Uganda, Zimbabwe na Kenya.

Dk. Ndilanha alisema wagonjwa 
hao wanapata matibabu  katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Taasisi 
ya Saratani ya Ocean road, Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete, Taasisi ya 
Mifupa (MOI).

Miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 
katika sekta ya afya amefanya vizuri 
eneo la ajira kila mara inaonekana 
ajira za sekta hiyo zinavyotoka hali 
hiyo haionekani kwa sekta nyingine na 
kuona kada ya afya tumependelewa 
sana.

“Serikali ya Rais Dk.Samia 
inaeendelea kufanya uwekezaji katika 
eneo la rasilimali watu katika afya 
ikiwemo kuajiri watumishi wapya 
wa Sekta ya Afya na kusomesha 
wataalamu wa afya katika fani 
mbalimbali za ubingwa na ubobezi” 
alisema.

Alisema pamoja na kufanya 
marekebisho katika vifaa tiba pia 
anafanya maboresho ya kuongeza 
ujuzi kwa wafanyakazi wa sekta hiyo 
kuweza kuimarika na kuwa ya mfano 
kwa mataifa mbalimbali.

“Ufadhili wa mama Samia 
alioutoa kwa wanafunzi wa masomo 
ya sayansi pamoja na madaktari 
wabobezi katika fani mbalimbali 
unasaidia kuongeza ujuzi kwa 
madaktari wabobezi na kupunguza 
changamoto za kiafya,”alisema.

Kuongeza idadi ya watumishi 
wa afya Serikali imeendelea kuajiri 
wataalam katika Sekta ya  Afya 
ambapo jumla ya wataalamu 35,450 
wa kada mbalimbali wameajiriwa na 
kusambazwa katika vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini.

Katika kipindi cha kuanzia mwaka 
2021 hadi 2024, jumla ya ajira za 
mikataba kwa watumishi wa Afya 
2,836  kupitia miradi mbalimbali ya 
Serikali zilitolewa.

Ongezeko la Madaktari bingwa 
na bobezi jumla ya madaktari bingwa 
nchini, hadi kufikia mwaka jana  
wamefikia 2,464 ukilinganisha na 
madaktari Bingwa 805 mwaka 2020.

Naye Daktari Bingwa wa 
Magonjwa ya Afya ya Akili kutoka 
Hospitali ya Kanda ya Mbeya 
Dk.Raymond Mgeni alisema katika 
miaka mitatu ya uongozi wa Rais 
Dk.Samia, amesaidia magonjwa ya 
afya ya akili kupewa kipaumbele 
na kufanyika mdahalo mkubwa wa 
kitaifa wa kujadili suala hilo.

“Miaka mitatu ya uongozi wa Rais 
Dk.Samia tumeweza kuona hatua 
kubwa katika sekta ya afya kupitia 
Wizara ya Afya hasa katika wigo wa 
afya ya akili. Kwa kipindi cha uongozi 
wake  ilikuwa mara ya kwanza kwa 
Tanzania kufanya mdahalo wa 
kitaifa kuhusu afya ya akili Oktoba 
2022,”alisema

Aidha Dk.Mgeni alisema, katika 
uongozi wa Rais Dk.Samia serikali 
iliweka kipaumbele kada ya afya ya 
akili kwa kuongeza bajeti na kutanua 
huduma hiyo.

Alisema kwa kipindi cha muda 
mrefu kabla ya uongozi wa Rais 
Dk.Samia, magonjwa ya afya ya akili 
yalikua hayapewi uzito, lakini baada 
ya kuingia madarakani kukawa na 
mabadiliko makubwa.

Rais Dk.Samia aliingia madarakani 
Machi 19 mwaka 2021 baada ya 
aliapishwa na Jaji Mkuu wa Tanzania 
Profesa Ibrahim Juma katika Ikulu ya 
Magogoni Jijini Dar es Salaam.

Rais Dk.Samia alichukua nafasi 
ya Hayati Dk.John Magufuli ambaye 
alifariki dunia Machi 17 katika 
Hospitali ya Mzena Dar es Salaam 
alipokua akipatiwa matibabu ya 
ugonjwa wa moyo.
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Miaka mitatu ya mafanikio 
ya sekta ya afya nchini

MAONI YA MHARIRI
ya Kijaniya KijaniUUHURUHURU

ENZI HIZO

KATIBU 
Mkuu wa 
TANU, Meja 
Hashim 
Mbita, 
akipokea 
hundi ya ya 
sh.100,000 
kutoka kwa 
Mwenyekiti 
wa Umoja 
wa 
Wanawake 
Tanzania 
(UWT) 
Bi Sofia 
Kawawa 
kwa ajili 
ya ujenzi 
wa Makao 
Makuu ya 
TANU Dar 
es Salaam. 
Hiyo 
ilikuwa 
mwaka 
1971.

AFYA ni moja ya nyenzo muhimu katika maisha ya binadamu, kutokana na 
hilo serikali imekuwa ikitilia mkazo suala hilo kwa kuwa  taifa lenye nguvu 
ni lile lenye rasiliamali watu wenye afya bora.

Kwa kutambua hilo, serikali ya Tanzania katika awamu zote za utawala 
imekuwa ikitoa kipaumbele katika suala la afya ya wananchi wake, kupitia 
programu na mikakati mbalimbali ya kuhakikisha afya za wananchi zinalindwa 
kwa gharama yoyote.

Katika kipindi cha miaka mitatu ya serikali ya awamu ya sita, inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, tumeshuhudia mageuzi makubwa katika 
sekta ya afya.

Mageuzi hayo ni kupitia uboreshaji mkubwa wa miundombinu, upatikanaji 
wa dawa, damu salama na huduma za mama na mtoto.

Lengo ni kuhakikisha kila Mtanzania anafikiwa na huduma za afya, 
zikiwemo za kibingwa kwa urahisi na kwa gharama nafuu katika kila pembe 
ya Tanzania.

Katika kipindi cha miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya sita inayoongozwa 
Rais Dk. Samia imeendelea kuwekeza katika kuboresha miundombinu, 
upatikanaji wa dawa, damu salama na huduma za afya ya uzazi mama na 
mtoto. 

Kwa upande wa miundombinu, Serikali imekamilisha ujenzi wa Hospitali 
ya Mama na Mtoto Meta iliyopo katika Jiji la Mbeya ambayo hadi sasa 
imegharimu shilingi bilioni 13.2, sanjari na  ujenzi wa majengo ya huduma za 
Mama na Mtoto  kwenye Hospitali za Rufaa za Mikoa ambazo ni Sekou Toure 
(Mwanza), Geita, Simiyu, Mawenzi, Njombe na Songwe ambazo zimegharimu 
shilingi bilioni 71.1. 

Kukamilika kwa ujenzi wa majengo hayo kumepunguza mlundikano wa 
kina mama wajawazito ikiwemo kulala zaidi ya mtu mmoja kitanda kimoja, au 
kulala chini, na kutoa huduma yenye staha. 

Aidha, imeendelea kuboresha huduma za uzazi kwa kuweka miundombinu 
stahiki na vifaa tiba katika vituo vya afya ili kuviwezesha kutoa huduma za 
uzazi na dharura ikiwemo upasuaji wa kumtoa mtoto tumboni. 

Pia vituo vya afya 92 vilipata mafunzo na hivyo kuongeza idadi ya vituo vya 
afya vyenye uwezo wa kutoa huduma hizo kutoka 329 mwaka 2020 kufikia 421 
hadi sasa, hivyo kufikia lengo la kitaifa la angalau asilimia 50 ya vituo vya afya 
nchini viweze kutoa huduma hiyo. 

Serikali ya Rais Dk. Samia kupitia Wizara ya Afya imeendeelea kuwajengea 
uwezo wakunga na wauguzi ili kuimarisha utoaji wa huduma za uzazi ambapo 
Wizara kwa kushirikiana na Hospitali za Taifa na Kanda ilipeleka madaktari 
bingwa wa magonjwa ya uzazi na kina mama (20), madaktari bingwa wa 
huduma za usingizi na ganzi (20), watalaamu wa vyumba vya upasuaji,  20, 
wauguzi na wakunga (20) kwenye mikoa ya Singida, Shinyanga, Njombe na 
Tanga. Jumla ya watumishi 185 walijengewa uwezo katika vituo vya kutolea 
huduma kwenye mikoa hiyo.

Kimsingi uwekezaji uliofanywa ndani kipindi cha miaka mitatu ni mkubwa 
na hivyo kuwawezesha wananchi kupata huduma bora za afya na kibingwa 
ikiwemo upatikanaji wa vipimo sahihi kwa muda mfupi.

Uwekezaji huo umeifanya Tanzania kuvutia watu kutoka mataifa jirani 
kupata huduma za tiba za kibingwa na wakati huo huo kupunguza idadi ya 
Watanzania waliokuwa wakitibiwa nje ya nchi.

Pia umeipunguzia serikali mzigo wa kutumia fedha za kigeni kwa ajili ya 
kusafirisha wagonjwa nje ya nchi kwa ajili ya matibabu ya kibingwa ikiwemo 
uchunguzi wa afya. 

Hivyo ndani ya miaka mitatu ya Rais Dk. Samia madarakani, sekta ya afya 
ina mengi ya kujivunia mbele ya wananchi kutokana na uwekezaji mkubwa 
uliofanywa kuongeza tija katika utoaji wa huduma za afya nchini.

Katika kuimarisha 
huduma za uchunguzi 
wa mionzi kwa 
wagonjwa, Serikali 
imenunua vifaa Tiba 
vya Uchunguzi na 
matibabu ya wagonjwa 
vyenye thamani ya 
shilingi bilioni 290.9, 
vinapatikana kuanzia 
ngazi ya Hospitali za 
Taifa hadi Hospitali 
za Rufaa za Mikoa na 
Halmashauri.

Tumekamilisha ufungaji wa 
mashine ya uchunguzi na matibabu 
ya mishipa ya damu (Angio Suite) 
kwenye Taasisi ya Tiba ya Mifupa 
Muhimbili (MOI) kwa ajili ya 
kufanya upasuaji wa ubongo bila 
kufungua kichwa uliogharimu 
shilingi bilioni 7.9”

Serikali imeendelea kuajiri 
wataalam katika Sekta ya  Afya 
ambapo jumla ya wataalam 
35,450 wa kada mbalimbali 
wameajiriwa na kusambazwa 
katika vituo vya kutolea huduma 
za afya nchini katika kipindi cha 
kuanzia mwaka 2021 hadi 2023.

Katika kipindi cha 
mwaka 2021 hadi 
Machi 2024, Serikali 
ya Awamu ya Sita 
imeendelea kuwekeza 
katika huduma za 
afya ya Uzazi, Mama 
na Mtoto
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BMH

HOSPITALI YA BENJAMIN MKAPA 
Inavyotekeleza Ilani kwa kishindo

MAWASILIANO 
Hospitali ya Benjamin Mkapa
SLP 11088, Dodoma-Tanzania 

 Simu : +255-262963710
 Barua pepe : info@bmh.or.tz 

 Tovuti : www.bmh.or.tz

MAFANIKIO MAKUBWA YAPATIKANA TIBA UPANDAKIZAJI ULOTO

Mheshimiwa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan 
akimjulia hali mtoto 
aliyepandikizwa uloto 
katika Hospitali ya 
Benjamin Mkapa jijini 
Dodoma.

Mheshimiwa Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akikata utepe kuzindua huduma za 
upandikizaji uloto katika hospitali ya Benjamin Mkapa.

Madaktari wakiendelea na 
upasuaji wa moyo.

MAFANIKIO 

Katika  mwaka mmoja 
tangu  kuanzishwa 

huduma, watoto wanane 
wapona ugonjwa wa 

selimundu

Daktari Bingwa 
Kelvin Masava 
asema fedha 

alizowekeza Rais 
Samia zimewezesha 
Watanzania zaidi ya 
1,400, raia wa kigeni 
kutibiwa moyo kwa 

msaada wa mtambo 
wa Catheterization. 

Daktari Bingwa 
Stella Malangahe 

amshukuru 
Rais Samia 

kuwapa bilioni 
2.7/- zilizoleta 
mafanikio hayo
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Mafanikio makubwa upandikizaji 
uloto Hospitali ya Benjamin Mkapa

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Hospitali ya Kanda 
ya Benjamin Mkapa, 
Dkt. Alphonce 
Chandika.

>>Katika mwaka mmoja 
tangu kuanzishwa huduma, 
watoto nane wapona 
ugonjwa wa selimundu

>>Daktari Bingwa Stella 
Malangahe amshukuru Rais 
Samia kuwapa bilioni 2.7/- 
zilizoleta mafanikio hayo

Na FRED MAJALIWA

SERIKALI imezidi kupiga hatua 
kubwa katika sekta ya afya kwa 
kuboresha huduma za matibabu 
ya kibingwa na bobezi ambazo 
baadhi hazikuwepo nchini kwa 

takriban miaka 40.
Miongoni mwa huduma hizo ni 

upandikizaji uloto kwa wagonjwa wa 
selimundu, ambao matibabu yake 
yalianza kutolewa nchini mwaka mmoja 
uliopita katika Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH) iliyoko mkoani Dodoma.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Msaidizi 
Idara ya Magonjwa ya Saratani na Damu 
Hospitali ya Benjamin Mkapa, Dkt Stella 
Malangahe, huduma ya kupandikiza 
uloto nchini ni ngeni, miaka 40 iliyopita 
ilikuwa ikitolewa kwa nchi zilizoendelea 
mfano barani Ulaya, Amerika au Asia, 
ingawa idadi ya wanaougua ugonjwa huo 
ni kubwa nchini na Afrika kwa ujumla.

Jumla ya watu 1,000 huzaliwa na 
ugonjwa wa selimundu kila siku duniani 
huku Tanzania 11,000 wakikadiriwa 
kuzaliwa na ugonjwa huo kila mwaka.

Tanzania ni nchi ya tano duniani 
kuwa na idadi ya wagonjwa wengi wenye 

kusafirishwa nje ya nchi.
Alisema tangu serikali ilitangaza 

kuwasaidia wagonjwa 20 wa mwanzo 
na hospitali kutoa msamaha, mwitikio 
umekuwa mkubwa kwa wenye kadi 
za bima na wasio na bima kujitokeza 
kufuata huduma hiyo ya kupandikizwa 
uloto na hivi sasa miongoni mwa 
wagonjwa hao wapo katika foleni 
kusubiri tiba.

“Kiuhalisia mafanikio ambayo 
tumeyapata chini ya uongozi wa Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, kwanza 
kabisa kupitia Hospitali ya Benjamin 
Mkapa ni kupata ushirikiano mkubwa 
wa kufanikisha kuzindua huduma ya 
upandikizaji uloto kwa watoto wenye 
changamoto ya selimundu,” alisema.

GHARAMA ZA MATIBABU
Akieleza kuhusu gharama za 

matibabu, Dkt Stella alisema kwa 
wastani mgonjwa mmoja inakadiriwa 
anatibiwa kwa sh. milioni 75 hadi 
80. Gharama hiyo kabla inahusisha 
maandalizi na baadaye matibabu. 

“Kuna gharama za awali kwa 
mgonjwa na mtu anayemchangia uloto, 
halafu kuna gharama kwa upandikizaji 
uloto ambayo ni sh. milioni 55 hadi 65,” 
alifafanua.

Dkt. Stella pia alisema katika 
maandalizi, gharama kubwa ya vipimo 
inafanywa kwa ushirikiano kati ya 
Hospitali ya Benjamin Mkapa na 
maabara ya genetics iliyoko nchini 
Ujerumani.

FEDHA ZILIZOOKOLEWA 
Dkt Stella alisema kuanzishwa 

huduma za upandikizaji uloto katika 
Hospitali ya Benjamin Mkapa, 
kumeokoa fedha nyingi za serikali 
ambazo zingetumika nje ya nchi kutibu 
watoto wanane.

“Kwahiyo, wagonjwa nane 
waliotibiwa nchini tumeokoa fedha 
nyingi. Pia muda wa mzazi au ndugu 
kumuhudumia mgonjwa umepungua,” 
alisema.

Hata hivyo, Dkt Stella alibainisha 
malipo ya sh. milioni 65, 70 au 80 
ya kumpandikiza uloto mtoto ni 
gharama nafuu kuliko kutumia 
dawa za kupunguza makali, kukinga 
maambukizi ya bakteria, kuugua mara 
kwa mara na mzazi kupoteza muda 
mwingi hospitali sababu ya kuuguza.

“Hizo gharama zote zinalinganishwa 
na kumtibia mtoto kwa staili hiyo kati 
ya miaka sita hadi nane. Pia akifikisha 
miaka 16 gharama zinaongezeka mara 
mbili yake wakati ukimpandikiza uloto, 
ugonjwa inakuwa umeishia hapo,” 
alisema.

Dkt Stella alisema huduma hiyo 
hufanyika kwa muda wa miezi sita na 
mgonjwa anakuwa ameondokana na 
tatizo kabisa.

Alisisitiza licha ya ukubwa wa 
gharama kwa miaka yote ya kuuguza, 
pia uwezekano wa mtoto kupoteza 
maisha unaendelea kuwa mkubwa, 
kwani huduma ya sasa ya kupunguza 
makali haitoi suluhisho la kudumu kwa 
mgonjwa.

“Kwa hiyo gharama ya kupandikiza 
uloto kwa mara moja (sh. milioni 70 
au 80) inalinganishwa na gharama ya 
kumuuguza mgonjwa kwa miaka sita 
hadi nane.” 

Alisema ukubwa huo wa gharama 
unachangiwa na vifaatiba kuagizwa 
kutoka nje ya nchi, kwani kuna dawa 
zinazouzwa sh. milioni moja badala ya 

selimundu na inashika nafasi ya nne 
barani Afrika, hali inayopaswa kutiliwa 
mkazo kuuthibiti ugonjwa huo. Nchi 
zenye wagonjwa wengi ni Nigeria, India, 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC) 
na Angola.

Dkt Stella alisema ugonjwa huo 
husababisha athari katika ini, figo, 
mapafu na kupooza ikiwemo vifo vya 
mapema huku akibainisha asilimia 80 ya 
watu wanaougua ugonjwa huo ni kutoka 
katika nchi za Jangwa la Sahara.

UWEKEZAJI WA SERIKALI
Dkt Stella alisema serikali inastahili 

pongezi kwa kuwekeza fedha nyingi 
katika hospitali hiyo kiasi cha kufanikisha 
kuanzishwa huduma ya matibabu ya 
kibingwa na bobezi ya upandikizaji uloto 
katika Hospitali ya Benjamin Mkapa na 
magonjwa mengine.

Stella ambaye ni Daktari Bingwa 
wa Magonjwa ya Damu na Mkuu wa 
Kitengo cha Upandikizaji Uloto katika 
hospitali hiyo ya kanda, alisema tangu 
kuanzishwa huduma hiyo wamefanikiwa 
kuwapandikiza uloto watoto nane.

“Serikali iliposikia mafanikio 
tuliyopata kwa kupandikiza wagonjwa 
wa kwanza, ikaja ikasema wagonjwa 20 
wa kwanza watakaopandikizwa mwaka 
huu wa fedha, itagharamia na hadi hivi 
sasa wagonjwa nane tuliowapandikiza 
hakuna aliyetoa fedha zake mfukoni,” 

alisema.
Alieleza serikali imetoa sh. 

bilioni 2.7 kufanikisha maandalizi 
yaliyochukua takribani miaka mitano 
hadi kuweza kuanzishwa huduma ya 
upandikizaji uloto katika Hospitali ya 
Benjamin Mkapa. 

Fedha hizo zimegharamia ujenzi 
wa wodi, kutoa mafunzo ndani na nje 
ya nchi kwa watalaamu, ununuzi wa 
vifaatiba na huduma za maabara na 
damu salama.

Dkt Stella alisema serikali 
imewekeza kiasi hicho kikubwa 
cha fedha kupunguza gharama za 
matibabu kutokana na wagonjwa 

ya kumpandikiza uloto mtoto ni 
gharama nafuu kuliko muda mrefu 
kutumia dawa za kupunguza 
makali, kukinga maambukizi ya 
bakteria, kuugua kila mara na 
mzazi kupoteza muda hospitali 
sababu ya kuuguza.

SH. MILIONI 65 AU 75 

MHESHIMIWA Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akisikiliza maelezo kutoka kwa Dkt. Bingwa Stella Malangahe kuhusu maendeleo ya  
mtoto aliyepandikizwa uloto Hospitali ya Benjamin Mkapa jijini Dodoma. 
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Watoto nane 
wapona 
selimundu 
baada ya 
kupandikizwa 
uloto

Kiuhalisia 
mafanikio 
ambayo 
tumeyapata 
chini ya 
uongozi wa 
Rais Dk. 
Samia Suluhu 
Hassan, 
kwanza 
kabisa kupitia 
Hospitali ya 
Benjamin 
Mkapa ni 
kufanikisha 
kuzindua 
huduma ya 
upandikizaji 
uloto kwa 
watoto wenye 
selimundu. 
Dkt. Stella 
Malangahe.

sh. 400,000 au 500,000 kutokana na 
kuwa hazitoki ndani ya nchi.

Dkt Stella akitaja gharama za 
matibabu kwa nje ya nchi, alisema 
mgonjwa anayepatiwa matibabu 
hukadiriwa kutumia sh. milioni 100 
hadi 150 kwa matibabu, wakati Ulaya 
na Marekani ni sh. milioni 250 mpaka 
300.

Kuhusu bei kubwa ya vifaatiba, 
daktari huyo alisema matumaini 
yaliyopo huduma ikiendelea 
kupanuka, wazabuni wanaoagiza 
vifaa kutoka nje ya nchi watapunguza 
bei kwa wahitaji ambao watakuwa 
ni wengi kutofautisha na sasa wapo 
wachache.

MAFANIKIO, MATARAJIO
Dkt Stella alisema uongozi 

wa Hospitali ya Benjamin Mkapa 
unatarajia kukuza huduma kwa 
kuwafikia watu wengine wenye 
changamoto ya mfumo wa damu 
zikiwemo saratani na magonjwa ya 
kurithi mfano selimundu.

“Kwa hivyo kuzungumzia moja 
kwa moja mafanikio makubwa 
ambayo tumeyapata ni kupandikiza 
uloto katika kipindi cha mwaka 
mmoja wa huduma hiyo,” aliongeza.

Alisema baada ya kuwapandikiza 
uloto watoto wanane waliokuwa 
wakiugua selimundu tayari 
wanafurahia matokeo ya kupona 
kwao, hivyo aliutaka umma kujitokea 
kuchangamkia huduma hiyo katika 
Hospitali ya Benjamin Mkapa.

Aliiomba serikali kuwaongezea 
uwezo kwani hivi sasa wodi yao ya 
kutolea huduma inamudu kuchukua 
wagonjwa wanne kwa mara moja na 
mgonjwa akishahudumiwa hubaki 
kwa uangalizi muda wa mwezi 
mmoja.

“Uwezo wa wodi ni wagonjwa 
wanne ambao wanapishana ndani 
ya mwezi mmoja au mwezi mmoja 
na nusu anakuwa tayari kutoka nje, 
ndipo mwingine anaingia.

SELIMUNDU INARITHIWA
Dk. Stella alisema selimundu 

ni ugonjwa wa kurithi kutoka kwa 
wazazi wote wawili, lakini lazima 
mgonjwa awe amepata kopi zote 

mbili kutoka kwa baba na mama 
yake, kwani anayepata kopi moja 
hawezi kuugua.

Hivyo, alitahadharisha umuhimu 
wa kuzingatia kupima selimundu 
kabla ya kufunga ndoa kuepuka 
kuzaa watoto wenye kinasaba cha 
ugonjwa huo.

“Katika Watanzania milioni 60, 
kati yao asilimia 29 wanabeba kopi 
moja mbovu ya kinasaba japokuwa 
hawaugui, hivyo kuna haja ya 
kumpima mwenza wako kabla ya 
kuanzisha naye uhusiano kuepuka 
hilo tatizo kuendelea kwa watoto 
baadaye,” alitahadharisha.

MAFUNZO NA UPANDIKIZAJI
Dkt Stella alitaja mchakato 

wa matibabu kwa mgonjwa wa 
selimundu, kwanza analazimika 
kuwa na ndugu wa kuzaliwa 
tumbo moja ambao hutolewa 
chembechembe ambazo hupimwa 
kuangalia ufanano na mgonjwa na 
ikithibitika vipo sawa, ndipo hatua 
ya upandikizaji inafuata.

“Mtu mmoja anaweza kuwa na 
wachangiaji watano au mmoja na 
kutokana na wingi huo, uwezekano 
wa kufanana kinasaba inakuwa ni 
mkubwa,” alieleza.

Aliongeza: “Kinasaba lazima 
kipatikane kupitia ndugu uliyezaliwa 
naye tumbo moja. Lakini huenda 
usifikie kiwango cha kinasaba hata 
kama mnafanana sura kwa asilimia 
99.9.”

Dkt Stella alisema kwa mujibu wa 
utafiti uliofanywa duniani, asilimia 
20 hadi 30 kati ya watu wanaopimwa 
vinasaba, ndiyo huwa na uwezekano 
wa kufanana.

“Tunatathmini protini sita, 
tukipata tatu kutoka kwa ndugu wa 
mgonjwa, zinatosha kumpandikiza 
selimundu na kikubwa tunazingatia 
tukipandikiza uloto mwilini kusitokee 
tatizo maana kuna baadhi ya protini 
nyeti sana tukizigusa inakuwa hatari 
sana kwa mgonjwa kwa kusababisha 
vurugu kubwa mwilini.”

Alisema mgonjwa 
akishapandikizwa uloto, unapaswa 
kuota ndani ya wiki mbili hadi tatu, 
lakini kabla ya kufanyiwa huduma 
hiyo hulazimika kulazwa siku 10 
katika chumba cha upasuaji na 
kupewa ‘chemotherapy’ kuondoa 
uloto uliomo mwilini.

Daktari huyo bingwa akieleza 
mchakato wa kupata uloto 
kutoka kwa ndugu wa mgonjwa 
jinsi unavyokuwa, alisema hatua 
zinazofanyika ni kupimwa afya 
yake kujiridhisha iwapo atahimili 
misukosuko katika chumba cha 
upasuaji kwa kuwa ni lazima 
kuzingatia usalama wa mchangiaji.

“Chembechembe mama ziko 
ndani ya mifupa kama nyumba na ili 
tuweze kupata kirahisi tunaangalia 
katika mifupa mipana mfano 
kifua au kalio. Tunaingia ndani ya 
mfupa kwa kutoboa, tunavuna hizo 
chembechembe mama. Ni ndani 
ya saa moja hadi mawili tunakuwa 
tumeshavuna uloto,” alieleza.

Alisema timu ya wataalamu 
walioanza kutoa huduma ya 
kupandikiza uloto Hospitali ya 

Benjamin Mkapa licha ya kupata 
mafunzo ya ndani ya nchi, pia 
imeongezewa ujuzi kupitia shirika 
lisilo la kiserikali la Help3 la nchini 
Italia ambako walisafiri kwenda 
kujifunza wenzao wanavyofanya.

“Pia tumefanya mafunzo kwa 
njia ya simu (teleconference) 
timu tuliyoshiriki ni madaktari 
wawili, wataalamu wa maabara 
wawili, wauguzi wanne, mtalaamu 
mmoja wa mionzi (radiologist) 
na mwingine ni mhandisi wa 
biomedical. Mafunzo ya kuanzisha 
hii huduma yalipamba moto wakati 
ambao ugonjwa wa Uviko-19 
ulikuwa umeshika kasi duniani,” 
alisema. 

Dkt Stella aliweka wazi 
walipomaliza mafunzo na 
kukamilishwa maandalizi mengine 
muhimu, walianza kuwapandikiza 
uloto watoto watatu kwa 
kushirikiana na wataalamu hao wa 
kutoka nje ya nchi, lakini kuanzia 
mgonjwa wa nne hadi kufikia 
wa nane, alifanya yeye (Stella) 
kwa kushirikiana na Dkt Shakilu 
Jumanne.

Alisema anaamini kwao ni 
mafanikio makubwa sana kwa 
kuweza kufanya upandikizaji bila 
kuongozwa na wataalamu wa 
kigeni ambao wamekuwa wakija 
nchini na kuondoka kwa lengo 
la kuendeleza ushirikiano katika 
matibabu hayo.

“Tuko tayari kutoa huduma 
kwa Watanzania na raia wa kigeni 

kwa sababu tayari tumeshapokea 
maombi mengi sana ya kuhitaji 
huduma hizi kutoka nchi za Kenya, 
Uganda, Zambia, Zimbabwe,” 
alisema.

Alisema pia kuna taasisi za afya 
kutoka nchi jirani ambazo zimefika 
Hospitali ya Benjamin Mkapa kuuliza 
utaratibu wa kuwatibu raia wa 
nchi hizo, jambo ambalo wanaona 
mwaka huu huenda wakapandikiza 
uloto hadi anga ya kimataifa.

RASILIMALI WATU 
Alisema kwa kuwa malengo 

yao ni kuongeza wodi, wanatamani 
kwenda na viwango cha kimataifa 
kwa mgonjwa mmoja kuhudumiwa 
na muuguzi mmoja, tofauti na sasa 
nesi mmoja anahudumia mgonjwa 
mmoja na nusu au wawili jambo 
ambalo haliko sawa kitaalamu.

“Tukipata nafasi ya kuongeza 
wodi tutarajia kuwa na watumishi 
wengine, manesi, madaktari, 
wafamasia na wataalamu 
wa maabara. Pia tunatarajia 
kuwaendeleza wahudumu walio 
tayari kufanya kazi katika kitengo 
cha kupandikiza uloto.”

Alisema kiu yao kuwa na 
madaktari bingwa wanne au watano 
badala ya wawili waliopo hivi sasa.

Hospitali ya Benjamin Mkapa 
ilizinduliwa rasmi Oktoba 13, 
mwaka 2015, ambapo kuanzishwa 
kwake imekuwa ni mkombozi kwa 
taifa dhidi ya magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza ambayo husababisha 
vifo vingi.

MHESHIMIWA Waziri Mkuu Kassim Majaliwa na Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
wakisikiliza maelezo kutoka kwa Dk. Stella Malangahe kuhusu kutibu uloto.

MHESHIMIWA Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akimsikiliza mtoto wodini baada ya 
kupandikizwa uloto.
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>>Ni kutokana na 
kufunga mtambo wa 
matibabu ya kibingwa na 
bobezi ya moyo ambao 
umeokoa maisha ya 
maelfu ya wagonjwa

>>Daktari Bingwa Kelvin 
Masava asema fedha 
alizowekeza Rais Samia 
zimewezesha Watanzania 
zaidi ya 1,400, raia wa 
kigeni kutibiwa

>>Aeleza mtambo huo 
wa kisasa umeokoa 
fedha nyingi za serikali 
kutokana na wagonjwa 
wengi kutibiwa nchini 
badala nje ya nchi
Na FRED MAJALIWA

HOSPITALI ya Benjamin 
Mkapa (BMH) ni miongoni 
mwa hospitali zenye hadhi 
ya juu inayotekeleza Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama 

Cha Mapinduzi (CCM) kwa kishindo 
nchini.

Hospitali hiyo imekuwa ikifanya 
vema katika utoaji wa huduma za 
matibabu ya kibingwa na bobezi kwa 
magonjwa yasiyoambukiza mfano; 

HOSPITALI YA BENJAMIN MKAPA 
Inavyotekeleza Ilani kwa kishindo

mtu anachoka haraka na hawezi kutembea 
hata kilometa sita hili ni tatizo kubwa sana 
kitaifa,” alibainisha.

“Sasa mtambo huu ndiyo tunautumia 
kuchunguza na kugundua ni mshipa gani 
na kuweza kuuzibua na kuokoa maisha ya 
mgonjwa, tumefanikiwa kufanya hivyo kwa 
wagonjwa wengi kutokana na msaada wa 
kifaatiba hiki na vingine tunavyotumia,” 
alisema.

Alieleza idara hiyo imeendelea kufanya 
hivyo kwa wagonjwa wa mshtuko wa moyo 
na ambao mshipa umeziba muda mrefu 
na kusababisha maumivu katika kifua au 
uchovu na kuwatibu kwa kutumia mtambo 
huo.

“Vile vile mtambo umetusaidia kugundua 
na kutibu magonjwa ya mtu mwenye tundu 
katika moyo, lakini kupitia mtambo huu 
tumegundua wagonjwa wengi, hasa watoto 
kwasababu huzaliwa na hayo matundu na 
hugundulika kwa dalili za moyo kushindwa 
kufanya kazi vizuri na ukuaji kutokuwa 
mzuri,” alisema.

moyo, figo, ini, nyonga na magoti, 
ubongo na mishipa ya fahamu. Pia, 
inachunguza na kutibu magonjwa 
mengine ikiwemo malaria, kifua, 
homa na mengineyo.

Dhahiri kufanikiwa katika utoaji 
huduma za matibabu ya kibingwa 
na bobezi kumeifanya Hospitali ya 
Benjamin Mkapa iliyoko mkoani 
Dodoma, kugeuka kimbilio la 
Watanzania na raia wa kigeni.

BMH ambayo ‘ilizaliwa’ rasmi 
Oktoba 13, mwaka 2015 ni hospitali 
yenye majukumu ya kuhudumia 
wagonjwa katika mikoa ya Kanda ya 
Kati na mikoa ya jirani nchini lakini 
kadiri miaka inavyosonga mbele, 
wagonjwa wa ndani na kutoka pembe 
ya Afrika kwa ujumla, wamekuwa 
wakifurika hospitalini hapo kufuata 
matibabu ya kibingwa.

Matibabu ya kibingwa na bobezi 
ya moyo, eneo mojawapo ambalo 
hospitali hiyo imepata mafanikio 
makubwa kwa uchunguzi na 
matibabu ya ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Daktari Bingwa 
Kelvin Masava ambaye ni Kaimu 
Mkuu wa Idara ya Moyo (Cardiology 
Department) katika Hospitali 
ya Benjamin Mkapa, uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na serikali 
kwa kununua mtambo wa kisasa 
uitwao Catheterization Laboratory, 
umewasaidia kutoa huduma za 
kisasa na uhakika kwa wagonjwa.

“Mtambo huu (CathLab) 
umewezesha maelfu ya wagonjwa 
kupimwa na kutibiwa kibingwa na 
ubingwa bobezi kwa magonjwa yote 
yanayohusiana na moyo na mishipa 
ya damu,” alisema Dkt Masava.

Mbali na mtambo huo 
ulionunuliwa kutoka nje ya nchi 

mwaka 2019, bingwa huyo wa 
magonjwa ya moyo alisema idara 
yao pia imekuwa ikitoa kliniki ya 
huduma za kichunguzi, matibabu kwa 
wagonjwa wa kila siku kupitia kliniki 
zao, vipimo vya kawaida na udaktari 
bingwa na bobezi.

Kwa mujibu wa Dkt Masava, 
majukumu yao mengine ni kufanya 
vipimo vya kawaida (non-invasive), 
kupima umeme wa moyo, ultra sound 
maalumu ya moyo, shinikizo la damu 
kwa kufunga kifaa kwa mgonjwa saa 
24 kwa lengo la kupata uhakika wa 
presha za mtu.

“Vile vile tunafanya Stress ECG 
kupima umeme wa moyo kwa 
mgonjwa kutakiwa kukimbia katika 
mashine kama zinazotumika katika 
mazoezi ya ‘gym’,” alitaja majukumu 
hayo.

Alisema kutokana na Hospitali 
ya Benjamin Mkapa kuwa na hadhi 
ya kanda, ndiyo maana ilipatiwa 
mtambo wa Catheterization ambao 
kimsingi ni X-Ray inayofanya kazi kwa 
kutoa mionzi na kupata picha ya video 
papo hapo. 

Daktari huyo alifafanua video 
hiyo huwezesha timu ya madaktari 
kuchunguza magonjwa ya moyo na 
kutoa matibabu yake kwa njia ya 
matundu madogo.

“Tunamshukuru Mungu serikali 
yetu ya awamu ya sita inayoongozwa 
na Mheshimiwa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kutuletea huu mtambo,” 
alisema.

Alitaja faida nyingine za mtambo 
huo unawawezesha kubaini 
magonjwa ya mishipa ya damu 
inayolisha misuli ya moyo ambayo 
ikiziba ghafla inasababisha mshituko 
wa moyo na mtu kupoteza maisha. 

“Au inaweza kutokea muda mrefu 

Hospitali ya Benjamin Mkapa.

Madaktari wa moyo wakifanya kipimo kwa kutumia mtambo wa CathLab.

Kaimu Mkuu wa Idara Moyo, Dk. Kelvin 
Masava. 
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huo na vifaa vingine 
vya matibabu ya moyo, 
zinazidi endapo wagonjwa 
hao wangesafirishwa nje 
ya nchi kufuata matibabu 
ya kibingwa.  

“Kuna gharama ya 
nauli ya usafiri wa ndege 
na mgonjwa analazimika 
kusindikizwa na mtu 
mmoja au wawili na huko 
(nje) kuna gharama za 
malazi,” alisema.

OMBI KWA SERIKALI
Dkt Masava alisema 

licha ya kuishukuru 
serikali, ameiomba 
iendelee kuboresha 
matibabu ya moyo kwa 
kununua mtambo wa 
kuchunguza magonjwa ya 
mfumo wa umeme kwa 
kuwa teknolojia inakua.

“ W a g o n j w a 
wanaoongeza kwa hiyo 
malengo yetu ndani ya 
miaka mitatu hadi mitano 
tunazamia kuweka 
mtambo wa kuchunguza 
magonjwa ya mfumo 
wa umeme wa moyo. 
Ukiacha haya tuliyosema 
ya kuweka betri, kuna 
watu wanakuja na 
magonjwa ya mfumo wa 
umeme wa moyo, lakini 
mtambo wake unahitajika 

mahususi kwa mfumo wa umeme wa 
moyo tu,” alieleza.

Alisema mtambo huo kazi yake 
kubwa ni kuchunguza maeneo yenye 
changamoto kama moyo unakimbia sana. 

“Wenye mahitaji bado wengi kwa hiyo 
ikimpendeza Mheshimiwa Rais Samia 
atusaidie ikizingatiwa hapa (BMH) ni 
katikati ya nchi na ndiyo makao makuu 
ya serikali, kijiografia ni rahisi kwa 
Watanzania na wageni kutoka nje ya nchi 
kufika hapa.” 

WAFANYAKAZI BMH 
Kwa mujibu wa Dkt Masava, Idara ya 

Moyo ina mabingwa bobezi wa moyo 
wanne, madaktari wawili wa kawaida na 
wenye shahada ya kwanza.

“Pia kuna wataalamu wanaosaidia 
kuendesha mtambo wa Catheterization 
walioajiriwa ni wawili na watatu wana ajira 
za mkataba,” alisema.

HUDUMA KWA MWEZI
Kwa mwezi uchunguzi mishipa ya 

damu ya moyo kunakuwa na watu 30, 
lakini wanne hadi sita wanakutwa  mishipa 
yao imeziba na wanazibua, asilimia 
60 hukutwa na shida na wanaorudi ni 
asilimia 30, lakini wengine hali yao haiwi 
ya kuzibuliwa isipokuwa hupewa dawa na 
kurejea kawaida.

UHITAJI WA RASILIMALI WATU
Dkt Masava aliongeza idara hiyo bado 

ina uhitaji wa wataalamu saba wakiwemo 
madaktari bingwa bobezi wawili na 
madaktari bingwa watatu na madaktari 
wawili wa kawaida kutokana na idadi 
kubwa ya wagonjwa wanaojitokeza na 
uhitaji wa hospitali.

Aidha, idara hiyo huwa inafanya 
upasuaji moyo kwa kufungua kifua 
kuwekwa ‘valve’ ama mlango wa moyo, 
kupandikiza mishipa kwa kuvuna mshipa 
mguuni ‘bypass’.

Aliongeza: Kwa hiyo baada ya kufanya 
vipimo vya awali ECG na ECHO na 
kuona shida tunamleta mgonjwa katika 
mtambo huu kwa kufanya uchunguzi 
na kujiridhisha kisha tunamziba kwa 
vifaa tofauti. Tunafaidika na uwepo wa 
mtambo huu.” 

Alibainisha pia kuna aina ya tatu ya 
magonjwa ya mfumo wa umeme katika 
moyo ambao betri yake inashindwa 
kufanya kazi na misuli kushindwa 
kusisimua na kusababisha mtu kuanguka, 
hivyo kupitia mtambo wa CathLab 
wakigundua tatizo humsaidia kumweka 
betri katika kifua na nyaya zake. 

“Ni hospitali mbili pekee za taifa 
zinazomilikiwa na serikali tulizobahatika 
kumiliki mtambo huu kwa Afrika 
Mashariki. Sehemu nyingine mtambo 
wanao, lakini unamilikiwa na hospitali 
ambazo siyo za serikali,” alieleza.

Dkt Masava alimshukuru Rais Samia 
kwa kuendelea kuunga mkono na 
kusaidia huduma za afya, hasa katika 
matibabu ya magonjwa ya moyo.

TAKWIMU WALIOTIBIWA
Kwa mujibu wa Dkt Masava, kuanzia 

mwaka 2019 huduma ya mtambo 
huo ilianza, jumla ya wagonjwa 21 
wamefaidika kwa kuwekewa betri 
(pacemaker) katika moyo katika miaka 
mitano ya utoaji huduma. 

Kwa upande wa matundu katika 
moyo waliozibwa ni 22 ambao wengi 
wao ni watoto waliozaliwa na matundu 
katika moyo na waliofaidika kwa asilimia 
kubwa ni wagonjwa wa mishipa ya damu 
inayolisha misuli ya moyo ambao ni 1,400, 

lakini waliofaidika kwa uchunguzi na 
kuzibuliwa jumla yao ni 250.

Alisema hadi mwaka huu wageni 
waliofaidika na huduma za BMH 
ni wanne waliotibiwa matibabu ya 
mishipa ya damu inayolisha misuli ya 
moyo ambao kati yao, watatu kutoka 
DRC na mmoja Burundi. 

“Kutokana na mtambo 
kufanikisha matatibu haya, serikali 
imeokoa fedha nyingi kwani jibu la 
uhakika ninaloweza kukupa zaidi ya 
asilimia 97 ni wagonjwa wanaotumia 
huduma za bima ya afya,” alieleza.

Akichambua gharama, bingwa 

huyo wa magonjwa ya moyo alisema 
mishipa ya damu inayolisha misuli ya 
moyo uchunguzi wake tu, siyo kuzibua, 
sh. milioni mbili na mgonjwa akikutwa 
ana shida na kuzibuliwa gharama yake 
ni sh. milioni 6.

“Kwa hiyo unaweza kuzidisha hao 
wagonjwa 1,400 mara sh. milioni mbili 
(sh. bilioni 2.8), na waliozibuliwa mara 
sh. milioni 6 (sh. bilioni 1.5) utaona 
serikali imeokoa gharama kiasi gani,” 
alisema.

Alibainisha gharama hizo 
ambazo kwa sehemu kubwa serikali 
imezipunguza kwa kununua mtambo 

Ni thamani 
ya mtambo 
(Catheterization 
Machine) 
ulioko Hospitali 
ya Benjemin 
Mkapa (BMH). 
Aidha, mtambo 
huo wa kisasa 
kwa hospitali 
zote za serikali 
katika ukanda 
wa Afrika 
Mashariki 
unapatikana 
katika hospitali 
hiyo jijini 
Dodoma.

Watanzania 1,400 wanufaika 
kwa matibabu ya moyo BMH

SHILINGI 
BILIONI 5

Dkt. Masava (aliyekaa) akiwa na baadhi ya wataalamu moyo Hospitalini hapo.

Wataalmu wa moyo wakimfanyia vipimo mgonjwa kupitia mtambo wa kisasa wa CathLab.
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Darasa

Na REHEMA MAIGALA

MIAKA mitatu ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, imekuwa na mageuzi 
makubwa katika sekta ya afya ikiwemo 
urahisishaji wa utoaji huduma kwa kina 
mama wajawazito, ulipaji wa huduma 
kwa makundi maalumu ikiwemo 
watoto na wazee.

Katika kipindi  cha miaka mitatu 
ya uongozi wa  Rais Dk.Samia hakuna 
mtoto yeyote atakayekwenda Kituo 
cha Afya cha Serikali  akashindwa 
kupewa chanjo, hivyo bado sera ya afya 
inaendelea kutumika vile inavyotakiwa.

Gazeti hili lilizungumza na baadhi 
ya wajawazito na wazazi wenye watoto 
walio chini ya miaka mitano ambao 
walisema katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia wamekuwa 
wakipata huduma bora na bila malipo.

Walisema huduma za afya 
zimebadilika kwa sababu wauguzi 
wanaowahudumia wamekuwa 
wakiwapa elimu nzuri jinsi ya kumlea 
mtoto na kumlea mtoto aliye tumboni.

Wakizungumzia huduma za 
kujifungulia wazazi, wananchi hao 
walisema zimekuwa bora kwa sababu 
mzazi akishajifungua hapewi ruhusa 
ya kuondoka hadi mganga mkuu 
ahakikishe afya ya mtoto na mama 
zinaendelea vizuri.

Pia walisema kuongezeka kwa 
vituo vya afya imesaidia kuondoa 
mlindukano wa wajawazito wengi 
katika vituo vya afya.

Angela Sebastiani ambaye ni 
mjamzito anayepata huduma zake 
katika Kituo cha Afya cha Mbweni , 
alisema Serikali imejitahidi kuongeza 
vituo vya afya ambavyo vinasaidia 
kuondoa changamoto za kukaa kwa 
muda mrefu kupata huduma hizo.

“Naweza kwenda klini nakaa dakika 
45 tu, napata huduma ninayohitaji 
halafu naondoka nyumbani kwangu 
kuendelea na shughuli zangu za 
uzalishaji mali,”alisema Angela.

Angela alisema awali ilikuwa 

ukienda kliniki kupata huduma ni 
lazima utakaa kwa muda, mrefu kwa 
sababu vituo vya afya vilikuwa vichache.

“Tunapongeza viongozi wetu 
akiwemo Rais Samia ametujali 
wananchi wake kwa kujenga vituo vingi 
vya afya ,”alisema.

Naye, Oliva Kayenga alisema 
mwaka jana alijifungua mtoto wake wa 
kike kwa hali ya usalama kutokana na 
wauguzi kumpatia huduma nzuri.

Oliva alisema huduma zinazotolewa 
na wauguzi katika vituo vya afya 
zimekuwa nzuri kwa sababu hakuna 
wingi wa wagonjwa hi vyo wagonjwa 
waliokuwepo wanaweza kuwamudu .

“Kuna unyenyekevu mkubwa sana 
hivi sasa, wakati wa kujifungua muuguzi 
anakubembeleza hadi wakati mwingine 
unasahau maumivu unayoyapata 
wakati unajifungua,”alisema Oliva.

Alisema  hata ukijifungua wauguzi 
wanakuwa na uangalizi mzuri kati 
ya mama na mtoto kwa kuhakikisha 
mtoto aliyezaliwa anapata chanjo 
zote za awali huku mama akipewa 
matibabu yote yanayohitajika baada ya 
kujifungua.

Sabina Mkongi ni mzazi aliyepata 
huduma za mama na mtoto katika 
hospitali ya Nguvu Kazi iliyopo Chanika 
Dar es Salaam,alisema huduma 
yao nzuri imetokana na maboresho 
yaliyofanywa ndani ya hospitali hiyo.

Alisema vifaa tiba ndani ya hospitali 
hiyo imeboreshwa na kusababisha 
huduma za afya ya mama na mtoto 
kuwa nzuri zaidi.

 ‘’Licha ya kuboresha huduma 
hiyo pia Serikali i mejitahidi kwa kiasi 
kikubwa kufanya ununuzi wa vifaa tiba 
ambavyo vingine husaidia kujua hali ya 
mtoto aliye tumboni.

Alisema vifaa hivyo vinamanufaa 
mengi kwa wahitaji na watoa huduma 
kwa upande wa watoa huduma 
imewasaidia  kurahisisha shughuli zao 
za kazi .

Kwa upande wa Mwajuma Issa 
alisema uboreshwaji wa huduma 

za afya zimepunguza changamoto nyingi 
zillizokuwa zinakabili hospitali na zahanati.

Mwajuma alisema uwekaji wa kamera 
ndani ya baadhi ya zahanati na hospitali 
zimesaidia kupunguza vitendo vya rushwa 
vilivyokuwa vinaendelea.

‘’Hii Serikali ya Rais Dk. Samia imesaidia 
kwa kiasi kikubwa kuondoa changamoto 
zilizokuwa ni kikwazo kikubwa katika utoaji 
wa huduma za afya,’’alisema Mwajuma.

Alisema  uwekaji wa kamera umesaidia 
kuondoa rushwa katika vituo vya kutolea 
huduma ya afya na hata hospitali.

Pia, alisema kamera hizo zimekuwa 
chachu ya mafanikio ya watoa huduma 
ya afya kufanya kazi kwa bidii na bila 
kumnyanyapaa mgonjwa.

Alisema awali kuliwa na wizi wa watoto 
wachanga katika hospitali,zahanati na vituo 
vya afya lakini tangu Serikali iweke kamera 
wizi huo umepungua au kwisha kabisa.

‘’Tunaishukuru Serikali ya Rais Dk. Samia 
imefanya mambo mengi katika ubojreshaji 
wa afya ya mama na mtoto hivyo hata 
kuweka kamera ndani hospitali kumekuwa 

na faida kubwa sana” alisema
Aliongeza; “Kwa sababu awali kulilkuwa 

na wizi wa watoto wachanga, tangu kamera 
zimewekwa hakuna tena tabia hiyo na kila 
kitu kinakwenda sawa naipongeza sana 
Serikali hii kwa kufanya jitihada ya kuboresha 
mfumo mzima wa huduma ya afya,”

Katika hatua nyingine, Christina Abdala 
alisema huduma za afya zi nazo olewa 
katika vituo vya afya vimeboreshwa na 
kusababaisha mjamzito asiende hospitali 
binafsi kupata huduma hiyo.

‘’Nilijifungua mtoto wangu miezi mitatu 
iliyopita katika hospitali ya mnazi mmoja 
iliyopo Dar es Salaam,huduma nilizozipata 
zinafanana na hospitali binafsi kwa sababu 
hivi sasa wauguzi wanawajali wagonjwa na 
kutoa huduma zilizo bora,’’alisema Christina.

Hivyo, alisema mfuko wa dunia umekuwa 
ukifadhili huduma za afya kwa kutoa fedha 
kwa lengo la kununulia vifaa vya teknolojia, 
kuwajengea uwezo watoa huduma za afya 
‘wakiwemo madaktari, wauguzi ,wakunga na 
wataalamu mbalimbali wanaotoa huduma 
kwa mama na mtoto.

Wananchi waipongeza serikali 
kupunguza vifo vya wajawazito 
na watoto wachanga nchini
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan

Mganga Mfawidhi Hospitali ya Rufaa Mkoa
wa Manyara Dk. Katherine Magali

HOSPITALI YA RUFAA MKOA 
WA MANYARA YAJIVUANIA 
MAFANIKIO LUKUKI MIAKA 
MITATU YA RAIS DKT SAMIA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MANYARA
HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA
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”””Tumepata ongezeko 
la Daktari Bingwa wa 

mama na uzazi, 
ambapo awali tulikua 
na Daktari 1 na sasa 

ameongezeka 1 jumla 
wapo wawili, 

madaktari Bingwa 
wengine tulionao ni 

pamoja na Madaktari 
Bingwa wa Upasuaji  
wapo 2, madaktari 

Bingwa wa magonjwa 
ya Dharura 2 ambao 
wameongezeka kwa 

kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dkt. 

Samia Saluhu Hassan””” 

MAFANIKIO
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Ru-

faa Mkoa wa Manyara Dkt. Katherine T. 
Magali ameeleza mafanikio yaliyopatika 
katika kipindi cha miaka mitatu ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika hospi-
tali alisema, “tumepata mafanikio mengi 
ambayo tunajivunia ikiwemo majengo 
ya kisasa ya kutolea huduma za Afya, 
kama huduma ya Radiolojia, jengo hilo 
liligharimu kiasi cha shilingi mil 370, jen-
go la magonjwa ya dharura liligharimu 
mil 650 na jengo la wagonjwa mahututi 
(ICU liligharimu shilingi mil 560 ambapo 
kwa sasa jengo linalotimika ni Radiolojia 
na huduma zake zinaendelea”. 

Pia Dkt. Katherine T. Magali alisema 
walifanikiwa kupokea CT-Scan ambayo ina 
thamani ya shilingi Bil 1.8, na vifaa tiba 
vyenye thamani ya shilingi Bil 3.4.

“Kwa kipindi hiki cha miaka mitatu 
tumefanikiwa kufanya utanuzi wa baad-
hi ya huduma, wodi ya kulaza wagonjwa 
wa Bima, VIP na Private”, aliongezea Dkt. 
Katherine.T.Magali

Alinukuliwa Dkt. Katherine T. Magali 
kuwa katika kipindi hiki wamefanikiwa ku-
pata ongezeko kubwa la watumishi; kwa 
kipindi chote walikuwa na idadi ya wa-
tumishi 130-200 ila mpaka sasa wame-
ongezewa na kufikia watumishi 278 ambao 
wanafanya kazi katika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Manyara wa kada mbalim-
bali wakiwemo madaktari bingwa, wau-
guzi na wataalamu wengine. 

MAFANIKIO

Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Manyara 
yajivuania mafanikio lukuki Miaka 
mitatu ya Rais Dkt. Samia S. Hassan

HISTORIA
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara 

ipo katika makao makuu ya Mkoa wa 
Manyara mji wa Babati kando ya barabara 
kuu ya kueleke Singida kutokea makutano 
ya barabara ya Arusha na Dodoma. 
Mnamo mwaka 2006, Sekretarieti ya Mkoa 
ilipendekeza kwa serikali kujenga Hospitali 
ya Mkoa yenye uwezo wa vitanda 350 am-
bavyo vitatoa huduma za afya kwa ujumla na 
maalum. Baada ya maandalizi yote muhimu 
ikiwa ni pamoja na kupata ardhi mita za 
mraba 67,334 na upatikanaji wa fedha za 
ujenzi, mnamo mwaka 2009 ujenzi halisi 
wa Hospitali ulianza na iliamuliwa kuwa wa 
awamu.  Serikali ilikubali kutoa jumla ya 
Tshs. Bilioni 16.5 kwa ajili ya ujenzi pamoja 
na ununuzi wa vifaa vya matibabu. Awa-
mu ya kwanza ilihusisha ujenzi wa wodi ya 
mama na mtoto ambayo imekamilika kiu-
jumla pamoja na sehemu ya vifaa. 

Vile vile, sehemu ya maabara ilikamilishwa 
katika awamu hii kwa kutumia Mfuko wa 
Abbot. Kwenye awamu ya pili, ujenzi wa 
nyumba ya kufulia, ujenzi wa incinerator, 
tanki la maji la chini ya ardhi, nyumba ya 
walinzi pamoja na uzio wa ukuta vilikamil-
ishwa na kuanza kutumika. Hospitali ilianza 
rasmi kutoa huduma za Afya mnamo mwezi 
Aprili 2013 kwa utoaji wa huduma za wag-
onjwa wa nje, kliniki maalumu za meno na 
macho, maabara, radiolojia, duka la dawa 
pamoja na afya ya uzazi na mtoto. 

Mnamo Mei 2014, Hospitali ilianza kutoa 
huduma za idara ya wagonjwa wa ndani na 
na Mei 2015 kutoa huduma za uzazi, kuji-
fungua pamoja na upasuaji. Kufikia mwa-
ka 2016 hadi 2018, Hospitali iliendelea ku-
panua huduma zake kama ifuatavyo; ku-
funga mifumo ya elektroniki (GoT-HMIS na 
CRDB) kwa usimamizi wa rasilimali, kusanidi 
miundombinu ya Hospitali (LAN) kuweze-
sha mawasiliano, utangulizi wa huduma 
maalum katika dawa za ndani, watoto, 
upasuaji, vizuizi na idara ya magonjwa ya 
akili, uanzishaji wa idara ya ufundi na Vifaa 
tiba pamoja na idara ya utengamao.

Mganga mfawidhi Hospitali 
ya Rufaa Mkoa wa Manyara
Dkt. Katherine T. Magali

>>Dkt. Magali ameainisha namna 
walivyokamilisha ujenzi wa 
majengo na ununuzi wa vifaa tiba

>>Waeleza walivyoboresha 
utoaji wa huduma kwa 
wananchi
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Alinukuliwa Dkt. Katherine T. 
Magali kuwa katika kipindi hiki 
wamefanikiwa kupata ongezeko 
kubwa la watumishi; kwa kipindi 
chote walikuwa na idadi ya wa-
tumishi 130-200 ila mpaka sasa 
wameongezewa na kufikia wa-
tumishi 278 ambao wanafanya 
kazi katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Manyara wa kada 
mbalimbali wakiwemo madaktari 
bingwa, wauguzi na wataalamu 
wengine. Tumepata ongezeko la 
Daktari Bingwa wa mama na 
uzazi, ambapo awali tulikua na 
Daktari 1 na sasa ameongezeka 
1 jumla watakua wawili, madak-
tari Bingwa wengine tulionao ni 
pamoja na Madaktari Bingwa 
wa Upasuaji  wapo 2, madaktari 
Bingwa wa magonjwa ya Dharu-
ra 2 ambao wameongezeka kwa 
kipindi cha miaka mitatu ya Rais 
Dkt. Samia Saluhu Hassan. 

Aliongezea, upatikanaji wa 
dawa katika kipindi hiki cha mi-
aka mitatu kumekuwa na mabadi-
liko mengi ambayo yamepelekea 
uwepo wa upatikanaji wa dawa 
mpaka kufikia asilimia 95-98. 
Alifafanua, kuna njia mbalimbali 
ambazo zipo za upatikanaji wa 
dawa ikihusisha uwepo wa duka 
maalumu kwa wateja wa bima, 
duka la wagonjwa wa malipo ya 
papo kwa papo na duka la dawa 
linalojitegemea lenyewe. 

Alieleza kwamba kila robo 
mwaka, hospitali inawezeshwa 
kutoa huduma za kibingwa kwa 
kuzunguka katika wilaya zilizopo 
mkoa wa Manyara sambamba 
na kuwaalika madaktari bingwa 
kwa fani ambazo hazipo ndani ya 
hospitali ili wateja wao waweze 
kupata huduma hapo.

MAFANIKIO

MAFANIKIO YA MIAKA MITATU YA RAIS DK, 
SAMIA KATIKA SEKTA YA AFYA NCHINI,

Upatikanaji wa 
dawa katika kipindi 

hiki cha miaka 
mitatu kumekuwa 

na mabadiliko 
mengi ambayo 
yamepelekea 

uwepo wa 
upatikanaji wa 

dawa mpaka 
kufikia asilimia 

999555---999888. Alifafanua, 
kuna njia 

mbalimbali ambazo 
zipo za upatikanaji 
wa dawa ikihusisha 

uwepo wa duka 
maalumu kwa 

wateja wa bima, 
duka la wagonjwa 
wa malipo ya pesa 
taslimu na duka la 

dawa 
linalojitegemea 

lenyewe.

Katika kipindi hiki cha 
miaka mitatu, idadi ya 
watumishi imeongezeka 
hadi kufikia 278, watu-
mishi wamefanikiwa ku-
pata stahiki zao ikiwemo 
kupandishwa madaraja 
na kubadilishwa kada. 

Hadi sasa jumla ya 
watumishi 70 wameweza 
kubadilishwa kada na 
wengine kupandishwa 
vyeo pia ufadhili wa ma-
somo kwa watoa huduma 
za Afya ikiwemo madak-
tari bingwa na wataala-
mu wengine.  

Hospitali imefanikiwa 
kusogeza huduma za 
Kibingwa kwa wananchi 
ikihusisha ufanyikaji wa 
kambi za kibingwa hos-
pitalini pamoja na kliniki 
mkoba zinazofanyikakati-
ka kila robo ya mwaka. 

Vifaa tiba vilivyopo katika chumba cha wagonjwa wa dharura

Mashine ya CT-Scan
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MIKAKATI
Dkt. Katherine T. Magali 

alisema, mikakati ya kuen-
delea kufanya vizuri zaidi kwa 
kipindi hiki cha miaka mitatu 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan baada ya kupata mtaji 
yaani kwa kupata majengo, 
watumishi, vifaa Tiba kama 
hospitali wamejipanga kuende-
lea kukusanya fedha ambazo 
zitawasaidia kuendeleza 
kuongeza vifaa tiba kwa ajili ya 
kuendelea kuboresha huduma, 
kuendelea kuwajengea uwe-
zo watumishi kwa kuwapele-
ka wengine masomoni.

“Ukiacha masomo ya muda 
mrefu, baadhi watumishi 
tunawapeleka mafunzo ya 
muda mfupi kwa ajili ya kupata 
ujuzi mbalimbali na hapa hapa 
Hospitali pia tunatoa mafun-
zo kwa watumishi juu ya utoaji 
wa huduma bora na mafunzo 
ya hivi vifaa tiba tulivyonavyo 
ili waweza kuvitumia vyema 
maana unaweza ukawa na 
vifaa tiba lakini usiweze
kuvitumia” alisisitiza Dkt.
Katherine T. Magali

MIPANGO YA BAADAE
Kwa maelezo ya Dkt. Kather-

ine T. Magali, wanampango wa 
kumalizia majengo ambayo 
yapo na hayajakamilika vizuri 
kwa kupitia mapato ya ndani ili 
waendelee kuboresha hudu-
ma lakini pia wanampango wa 
kufanya ukarabati wa majengo 
ya zamani ambayo wameji-
panga kuendelea kuyaboresha 
kupitia fedha ambazo wanazi-
pata. “

Tuna jengo la kuhifadhia 
maiti, Jengo la Udobi, jengo la 
mama na mtoto pamoja na 
maabara haya yote tunaen-
delea kuyaboresha” alisema 
Dkt. Katherine T. Magali. Aidha 
wanampango wa kuongeza 
huduma mpya kama vile 
kusafisha figo (Dialysis) am-
bayo itaanza mwaka ujao wa 
fedha 2024/25, huduma ya “Fast 
Track” na kuanzisha sehemu 
za kutengeneza maji ya drip 
ambazo wananchi wa mkoa 
wa Manyara na maeneo jirani 
watafanikiwa kupata huduma 
hizo kwa ukaribu zaidi pamoja 
na kuhakikisha upatikanaji wa 
dawa kwa wakati.

MAFANIKIO

MAFANIKIO YA MIAKA MITATU 
YA RAIS DKT. SAMIA KATIKA 
SEKTA YA AFYA NCHINI

Mitungi ya kuzalisha gesi.

MIRADI
Akifafanua zaidi miradi 

inayoendelea kwa kipindi 
hiki cha miaka mitatu ya 
Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, wamepatiwa 
majengo lakini kuna 
baadhi hayajamaliziwa 
ikiwa jengo la magonjwa 
ya dharura ambalo bado 
halijamalizika lakini kama 
Hospitali wamejipanga 
kumalizia kwa kipindi hiki 
cha mwaka wa fedha , 
Hospitali  itatumia fedha 
za ndani pamoja na 
kumalizia miundombinu 
ya umeme na hewa tiba.
      

SHUKRANI
     Tunamshukuru Mh. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan
kwa kuendelea kutoa 
fedha za kuwezesha ujen-
zi, maboresho ya huduma 
ambazo zinaendelea kwa 
kuwaletea wataalamu wa 
fani mbalimbali, vifaa 
tiba ambavyo vimeende-
lea kuimarisha huduma 
kuwa bora sana ukilin-
ganisha na hapo awali.   
    Pia alishukuru kwa ujen-
zi endelevu utasaidia se-
hemu za huduma ambazo 
zilikuwa na msongamano 
kuweza zitapunguza 
msongamano maeneo 
hayo na kuwezesha 
huduma kwa wakati.

WITO
Aidha Dkt. Katherine

T. Magali ametoa wito 
kwa jamii kuendelea 
kuiamini Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Man-
yara na kujivunia uwe-
po wa Hospitali hiyo 
kwa kuwa wamejipan-
ga kutoa huduma bora 
kabisa pamoja na za 
kibingwa  katika ngazi 
zote za utoaji huduma.

Ata hivyo, alisisitiza 
kwa jamii kuweza 
kujitokeza kwa ajili ya 
kuangali afya mara 
kwa mara ili kujilinda 
na magonjwa ya aina 
mbalimbali pamoja na 
kupata ushauri wa 
kitaalamu kwenye
maswala yote ya afya 
kutoka na uwepo wa 
vifaa tiba vya kisasa, 
vipimo vya kimaabara 
na dawa na wataalam 
kwenye fani mbalimbali 
mpaka bobezi.

Wahandisi wa Vifaa Tiba wakijaza 
gesi kwenye mitungi

Mhandisi  wa Vifaa Tiba 
Salaira Nyangoi akijaza gesi 
kwenye mitungi

Ukiacha masomo 
ya muda mrefu 

lakini baadhi 
watumishi 

tunawapeleka 
mafunzo ya 

muda mfupi kwa 
ajili ya kupata 

ujuzi mbalimbali 
na hapa hapa 
Hospitali pia 

tunatoa mafunzo 
kwa watumishi 
juu ya utoaji wa 

huduma bora 
na mafunzo ya 
hivi vifaa tiba 

tulivyonavyo ili 
waweza kuvitumia 

vyema maana 
unaweza ukawa 

na vifaa tiba lakini 
usiweze kuvitumia

Jengo la idara ya Radiolojia
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HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA SINGIDA
Anuani ya Posta: Box. 104 Singida

Simu: 026 2502397
Barua Pepe: barua@singidarrh.go.tz

Mafanikio ya miaka mitatu ya 
Rais Dk. Samia katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Singida

KAIMU Mganga Mfawidhi Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Singida 

Dk. David J. Mwasota.
WAZIRI wa  Afya, 
Ummy Mwalimu RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan.
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thamani zaidi ya sh. 
bilioni 1.2 kwa wajawazito, 
watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano na wazee 
wasiojiweza.

“Tumetoa msamaha wa 
huduma zenye thamani 
ya pesa za Tanzania zaidi 
ya sh. bilioni 1.2 kwa 
wajawazito, watoto chini 
ya umri wa miaka mitano, 
wazee na wasiojiweza.

“Serikali imetusaidia 
kusomesha madaktari 
bingwa wanne na 
mabingwa bobezi wawili na 
hivyo kuongeza madaktari 
bingwa kufikia 14,” alisema.

Alisema mikakati yao ni 
kuendelea kufanya vizuri 
katika kipindi hiki cha Rais 
Dk. Samia kama ifuatavyo:-

*Kuyatunza vizuri 
majengo ambayo 
yamekamilika Pamoja na 
mashine zilizopo.

*Kuzifanyia ‘service’ kwa 
wakati mashine na magari 
yote yaliyopo.

* K u w a h u d u m i a 
wananchi kwa wakati na 
kwa kuzingatia kanuni za 
huduma bora kwa mteja.

Alisema pia 
wamejipanga kuendelea 
kusimamia miradi 
iliyotekelezwa na 
inayoendelea kutekelezwa 
katika kuwahudumia 
wananchi kwa kufanya 
mambo yafuatayo:-

*Miradi iliyotekelezwa 
tumejipanga kuhakikisha 
miradi hiyo inatunzwa 
vizuri na inatoa huduma 
zilizokusudiwa.

*Miradi inayoendelea 
kutekelezwa tumejipanga 

kuhakisha miradi hiyo 
inakamilika kwa wakati.

Aliongeza wanatoa 
shukrani kwa Serikali 
ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia katika kuendelea 
kuboresha sekta ya Afya 
nchini.

“Tunaishukuru sana 
Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia kwa kuiboresha 
sana sekta ya afya, 
tunachomuahidi Mhe Rais 
Dk. Samia ni kuhakikisha 
tunafanya kazi kwa bidii 
na uadilifu wa hali ya juu 
pamoja na kuhakikisha 
tunawahudumia wananchi 
kwa wakati.

“Wito wetu kwa 
jamii tunayoihudumia 
tunawaomba wananchi 
wenye matatizo mbalimbali 
ya kiafya wafike Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa 
Singida kwani huduma 
zetu zinatolewa kwa ubora 
wa hali ya juu sana, tuna 
maabara inayozingatia 
viwango vya kimataifa, 
tuna dawa za kutosha, 
tuna mashine ya CT-SCAN, 
Digital X-Ray, Fluoroscope 
Mashine, pia tuna 
madaktari bingwa 13 na 
daktari bingwa mbobezi 
mmoja.

HUDUMA ZINAZOTOLEWA 
KATIKA HOSPITALI YA 
RUFAA YA MKOA WA 
SINGIDA

Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Singida tunatoa 
huduma za upasuaji 
wa aina mbili ambazo 

na wagonjwa mahututi (EMD 
na ICU), ambapo serikali ilitoa 
fedha kiasi cha sh. bili 1.426 kwa 
ajili ya ujenzi wa majengo hayo,” 
alisema.

Alisema wanamshukuru 
Rais Dk. Samia ambapo hadi 
hivi sasa majengo hayo kwa 
upande wa EMD imefikia ujenzi 
wa asilimia 90 wakati ICU likifikia 
asilimilia 86 kukamilika.

“Tunamshukuru Rais Dk. 
Samia kwani ujenzi wa jengo 
la dharura lenye thamani ya 
sh. 766,017,863.52 ambalo 
limefikia asilimia 90, wakati 
ujenzi wa jengo la wagonjwa 
mahututi lenye thamani ya 
sh. 660,236,211.34 limefikia 
asilimia 86 kukamilika,” alisema 
Kaimu Mganga Mfawidhi 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Singida, Mwasota.

Alisisitiza kwamba pia ujenzi 
wa jengo kubwa la ghorofa tatu 
lenye thamani ya sh. bilioni 
19,525,525,130.57 litakalokuwa 
linatoa huduma mbalimbali, 
ambapo sakafu ya chini (Ground 
Floor) imefikia asilimia 78 na 
sakafu ya juu imefikia asilima 
36.

UNUNUZI WA VIFAA
Kaimu Mganga Mfawidhi 

wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Singida, Mwasota alisema 
ununuzi wa vifaa maalum vya 
kuhudumia wagonjwa mahututi 
na mashine mbalimbali za 
kisasa kama vile CT-Scan, Digital 
X-Ray na Fluoroscope Mashine

Alisema pia ujenzi wa jengo 
la kusubiria wateja ambalo 
limefikia asilimia 70 na ujenzi 
wa eneo la kuegeshea magari 
ambao umefika asilimia 95.

KUTOA MSAMAHA KWA 
WAGONJWA

Alisisitiza kwamba wametoa 
msamaha kwa huduma yenye 

Mafanikio ya miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Singida

Na MWANDISHI WETU

U
TOAJI huduma katika 
Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Singida, 
umeendelea kuwa 
bora kutokana na 

serikali chini ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kufanya 
uwezeshaji ambao unaongeza 
kasi ya mabadiliko kwa kiasi 
kikubwa.

Kwa mujibu wa Kaimu 
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Singida, 
David Mwasota, katika kipindi 
cha miaka mitatu ya Rais Dk. 
Samia kumekuwa na mafanikio 
makubwa katika sekta ya afya 
kwa ujumla ikiwemo hospitali 
hiyo.

Alisema ujenzi wa 
nyumba ya mtumishi ambayo 
imekamilika, ujenzi wa kituo 
cha huduma jumuishi (one 
stop centre) kwa manusura 
wa ukatili wa unyanyasaji wa 
kijinsia ambao umekamilika 
pia.

Alisema ununuzi wa magari 
matatu kwa ajili ya usimamizi 
shirikishi, pamoja na shughui 
za uendeshaji wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Singida.

Alisema mafanikio 
yaliyopatikana kwa kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 
yamegawanyika katika maeneo 
manne.

Alisema eneo la kwanza 
ni miundombinu, dawa vifaa 
tiba na mashine za uchunguzi, 
rasilimali watu na eneo la 
rasilimali fedha.

Anasema akianzia katika 
miundombinu katika kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Dk. Samia, 
wanashukuru kupatiwa miradi 
ya kuboresha miundombinu ya 
ujenzi ambayo imefanyika hadi 
sasa.

“Cha kwanza ni ujenzi wa 
miradi ya majengo ya dharula 

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

“Tunamshukuru 
Rais Dk. Samia 
kwani ujenzi 
wa jengo la 
dharura lenye 
thamani ya sh. 
766,017,863.52 
ambalo 
limefikia 
asilimia 90, 
wakati ujenzi 
wa jengo la 
wagonjwa 
mahututi lenye 
thamani ya sh. 
660,236,211.34 
limefikia 
asilimia 86 
kukamilika,” 

alisema Kaimu 
Mganga 
Mfawidhi 
Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
wa Singida, 
Mwasota.
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ni upasuaji wa jumla na matatizo ya mkojo na 
upasuaji wa mifupa.

Ili mgonjwa apate huduma atatakiwa 
kuhudhuria kliniki ya huduma husika kwa ratiba 
ya kliniki husika kama ratiba inavyoonekana hapa 
chini isipokua kwa wagonjwa wa dharura tu.

Dharura za upasuaji hufanyika pale 
zinapojitokeza na hapa shughuli zingine huwa 
zinasitishwa kwa muda kupisha dharula husika.

RATIBA YA HUDUMA ZA UPASUAJI WA JUMLA 
NA MATATIZO YA MKOJO

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

RATIBA YA HUDUMA ZA UPASUAJI WA MIFUPA

Mafanikio ya miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Singida

Ili mgonjwa apate 
huduma atatakiwa 
kuhudhuria 
kliniki ya huduma 
husika kwa ratiba 
ya kliniki husika 
kama ratiba 
inavyoonekana 
hapa chini 
isipokua kwa 
wagonjwa wa 
dharura tu.

 
MAGONJWA YA NDANI

Huduma hii huwahusisha wagonjwa wanaosumbuliwa na 
magonjwa ya ndani.

Wagonjwa hawa huwa wanaonwa kupitia kliniki husika 
kwa matibabu, pia huduma ya kulazwa kwa wagonjwa hawa 
inapatikani kupitia wodi zetu ambazo  zimegawanyika katika 
makundi matatu:

1.Wodi ya wanaume (Wodi namba 7)
2.Wodi ya wanawake (wodi namba 10)
3.Grade A

RATIBA YA MZUNGUKO WA WODI (WARD ROUND)

Wagonjwa wanapopata nafuu huruhusiwa na kupewa 
tarehe maalumu za kuhudhuria kliniki ya kila siku za Jumatano.

Aidha huwa tunafanya huduma za kliniki kwa magonjwa  
mbali mbali kwa ratiba kama inavyoonekana hapa chini.

RATIBA YA KLINIKI

MUHIMU
Kliniki ya magojwa ya akili hufanyiki kila siku ya wiki.
Baadhi ya mgonjwa yanayotibiwa na idara ya magonjwa ya 

ndani ni shinikizo la damu, kifafa, pumu, seli mundu, magonjwa 
ya moyo na kadhalika.

MAABARA
Tuna maabara kubwa na ya kisasa ambayo inauwezo 

mkubwa wa kufanya vipimo mbalimbali kwani ni ya kisasa na 
inayoendana na kasi ya teknolojia.

Aidha tuna watumishi wenye uwezo mkubwa na wazoefu 
sana katika huduma hizi za maabara.

UJENZI wa kituo cha huduma jumuishi (one stop centre).

UJENZI wa jengo la wagonjwa mahututi.
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Majibu yote yanayotolewa na 
maabara yetu ni yakuaminika na 
tunaamini kuwa sampuli yeyote 
itakayopimwa katika maabara 
yetu itatoa majibu sawa na 
maabara zingine popote pale 
duniani yenye viwango bora 
vinavyokubalika kimataifa.

Hivyo tunakukaribisha/
tunawakaribisha kwa huduma 
bora kabisa za maabara.

HUDUMA YA MIONZI NA 
PICHA

Huduma hii inahusisha 
vipimo vya X Ray na Ultrasound.

Hospitali yetu ina mashine za 
kisasa kabisa kwa ajili ya vipimo 
hivyo tukiwa na wataalamu 
wazoefu kwa huduma, vipimo 
hivyo akiwemo daktari wa 
mionzi.

HUDUMA YA TIBA YA VIUNGO 
(PHYSIOTHERAPY)

Huduma hii inatolewa katika 
idara ya tiba ya tiba ya viungo ya 
Hospitali yetu ya Rufaa ya Mkoa 
wa Singida.

Ifuatayo ni orodha ya 
matibabu yanayofanyika katika 
idara hii;

*Mazoezi tiba kwa 
waliopooza.

*Mazoezi tiba kwa watoto 
waliochelewa ukuaji.

*Tiba ya maumivu ya pingili 
za mgongo.

*Tiba ya maumivu ya viungo.
*Tiba ya mguu kifundo 

(clubfoot) kwa watoto.

MAGONJWA YA WANAWAKE 
NA AFYA YA UZAZI, MAMA NA 
MTOTO

Akina mama wanapata 
huduma za uzazi pamoja na 
matibabu ya magonjwa ya 
wanawake.

Aidha tunafurahi kusema 
kuwa huduma tunazotoa kwa 
akinamama na wanawake kwa 
ujumla ni huduma za kibingwa 
kwani Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa tumebahatika kuwa na 
Daktari Bingwa.

KLINIKI YA DAKTARI BINGWA 
WA UPASUAJI WA JUMLA NA 
MATATIZO YA MKOJO

Ili mgonjwa apate huduma 
atatakiwa kuhudhuria kliniki 
ya huduma husika kwa ratiba 
ya kliniki husika kama ratiba 
ianvyoonesha isipokua kwa 
wagonjwa wa dharura tu.

Dharura za upasuaji 
hufanyika pale zinapojitokeza 
na hapa shughuli zingine huwa 
zinasitishwa kwa muda kupisha 
upasuaji husika.

KLINIKI YA DAKTARI BINGWA
WA UPASUAJI WA MIFUPA

Kliniki ya Daktari Bingwa wa 
Upasuaji wa Mifupa hufanyika 
siku za Jumanne na Ijumaa kama 
inavyoonekana katika ratiba.

Kliniki hii huendeshwa na 
Daktari Bingwa wa Mifupa. 
Kliniki hii ni moja ya kliniki za 
kibingwa tulizonazo katika 
hospitali yetu.

KLINIKI ZINAZOFANYIKA 
IDARA YA WAGONJWA WA 
NJE

Hii inahusisha kliniki za 
aina mbili;

*Kliniki maalumu 
za magonjwa ya ngozi, 
magonjwa ya sukari, 
magonjwa ya akili na 
magonjwa ya ndani.

*Kliniki za magonjwa 
mchanganyiko (ya kawaida)

KLINIKI ZA TIBA 
USINGIZINI NA GANZI 
(ANAESTHESIA CLINIC)

Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Singida 
tunaendesha kliniki za tiba 
usingizini na ganzi kwa siku 
zote za Juma.

Kliniki hii inaendeshwa 
na Daktari Bingwa wa 
Tiba Usingizini na Ganzi 
(Anaesthesiologist).

Tunaona wagonjwa wote 
wanaopangiwa kufanyiwa 
upasuaji.

KLINIKI YA DAKTARI 
BINGWA WA WATOTO 
(PEDIATRICIAN CLINIC)

Kliniki Ya Daktari Bingwa 
wa  Watoto hufanyika siku 
za Jumanne na Ijumaa kama 
inavyoonekana katika ratiba.

Kliniki hii huendeshwa  na 
Daktari Bingwa wa  Watoto.

Kliniki hii ni moja ya kliniki 

Mafanikio ya miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Singida

za kibingwa tulizonazo katika hospitali 
yetu. karibu tukuhudumie.

KLINIKI YA DAKTARI BINGWA WA 
MASIKIO PUA NA KOO (ENT)

Watoto pamoja na watu wazima 
wenye matatizo ya masikio, pua na 
koo mfano. nyama za pua, masikio 
kuwasha kupita kiasi, tezi kuvimba 
kooni nakadhalika, wanapata huduma 
bora za kibingwa kutoka kwa Daktari 
Bingwa wetu.

KLINIKI YA DAKTARI BINGWA WA 
MAGONJWA YA NDANI

Kliniki hii ni kwa wagonjwa wote 
wanaosumbuliwa na magonjwa ya 
ndani Kwa mfano magonjwa ya figo, 
magonjwa ya moyo, magonjwa ya 
uvimbe, magonjwa ya ini nakadhalika. 
Tunawakaribisha wateja wote 
wanaosumbuliwa na magonjwa haya 
kuweza kufika na kupata huduma bora 
za kibingwa.

KLINIKI YA DAKTARI BINGWA 
KINYWA NA MENO

Kliniki hii ni kwa wateja 
wanaosumbuliwa na matatizo ya 
kinywa mfano madonda mdomoni, 
matatizo ya meno kwa ujumla, 
tunawakaribisha kupata huduma bora 
ya kinywa.

KLINIK YA MAGONJWA YA MACHO
Kliniki hii ni kwa wateja 

wanaosumbuliwa na matatizo ya 
macho mfano matatizo ya kutokuona 
karibu/mbali,  matatizo ya macho 
kuwasha/kuwa mekundu/kuuma na 
huduma nyingine zinazohusiana na 
macho kwa ujumla, tunawakaribisha 
kwa huduma bora ya macho.

HISTORIA YA HOSPITALI YA RUFAA 
YA MKOA WA SINGIDA

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Singida ilijengwa mwaka 1954 kwenye 
eneo la hekta 1.5 ikitumika kama 
Hospitali ya Wilaya. Ilipandishwa daraja 
na kuwa Hospitali ya Mkoa mwaka 
1963 wakati huo ikihudumia kiasi cha 
wakazi 336,204.

Hivi sasa  idadi ya wakazi 
imeongezeka na inakadiriwa kuwa 
2,008,058,   ongezeko hilo ni zaidi ya 
asilimia 462.

Kutokana na ongezeko hilo, 
Hospitali inahudumia wagonjwa kati ya 
200 hadi 300 kwa siku.

Aidha, ina jumla ya vitanda 139 na 
inalaza wagonjwa wapatao 60 mpaka 
100 kwa siku na kuna jumla ya wodi 
13.

Mahitaji ya huduma bora 
yanaongezeka,  wagonjwa 
wanaongezeka, magonjwa 
pia yameongezeka, uhitaji wa 
mafunzo kwa wafanyakazi wa 
Hospitali wakiwemo madaktari, 
wauguzi na wanafunzi kutoka  
vyuo vikuu mbalimbali hapa nchini 
pia umeongezeka.

Aidha, hayo yakijumuishwa na 
ongezeko la maradhi na ajali za 
barabarani vilisababisha kuzaliwa 
kwa wazo la kujenga Hospitali 
itakayoweza kukabiliana na 
changamoto hizo.

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

Hospitali 
ya Rufaa 
ya Mkoa 
wa Singida 
ilijengwa 
mwaka 1954 
kwenye eneo 
la hekta 1.5 
ikitumika 
kama 
Hospitali 
ya Wilaya. 
Ilipandishwa 
daraja 
na kuwa 
Hospitali 
ya Mkoa 
mwaka 1963 
wakati huo 
ikihudumia 
kiasi cha 
wakazi 
336,204.

HISTORIA

JENGO la Hospitali linalotoa huduma kwa sasa.

UJENZI wa nyumba ya Mtumishi ambayo imekamilika.

SONGEA
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA AFYA
HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA

TABORA

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan.

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Tabora, Mark Waziri.

Anuani ya Posta: Box 22, Tabora
Simu: +255737763298

Simu ya Mkononi: +255737763298
Barua Pepe: kitete@taborarrh.go.tz

MIAKA MITATU YA RAIS 
DK. SAMIA NA UBORESHAJI 
SEKTA YA AFYA NCHINI

Hospitali Ya Rufaa Mkoa 
wa Tabora (KITETE) 
inavyochanja mbuga 
miaka mitatu ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan
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“Tunamshkuru 
kwani 
Hospitali 
yetu hivi sasa 
imekuwa na 
mabadiliko 
makubwa 
ikiwemo 
mwonekano 
na vifaa vya 
kisasa ambapo 
tunahudumia 
wagonjwa 
kutoka wilaya 
zote za Tabora 
na maeneo ya 
karibu,”

Mganga 
Mfawidhi, 
Waziri.

Hospitali Ya Rufaa Mkoa 
wa Tabora (KITETE) 
inavyochanja mbuga 
miaka mitatu ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan
Na MWANDISHI WETU

SEKTA ya afya imezidi 
kuimarika katika 
kipindi cha uongozi 
wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan 

kutokana na serikali kutoa 
fedha nyingi kuhakikisha 
inafanyiwa maboresho 
mbalimbali.

Maboresho yaliyofanywa 
katika sekta ya afya katika 
miaka mitatu ya Rais Dk. 
Samia yameonyesha dhahiri 
nia ya Rais kutaka kuhakikisha 
sekta hiyo inakuwa bora na 
kutoa huduma zinazokwenda 
na wakati.

Kimsingi katika kipindi 
cha miaka mitatu Rais Dk. 
Samia ameigusa sekta hiyo 
kwa kiasi kikubwa na kufanya 
watanzania kutibiwa hapa 
nchini tofauti na awali, baadhi 
ya wagonjwa walilazimika 
kwenda nje ya nchi kupata 
matibabu.

Vilevile sekta ya afya 
imekuwa bora zaidi kwa kutoa 
huduma bora kwa wananchi 
nchi nzima ambapo wengine 
husafiri umbali mfupi kwenda 
kutibiwa.

Hayo yote ni baadhi 
ya mafanikio makubwa 
yaliyofanywa na serikali 
iliyopo madarakani chini ya 
Rais Dk. Samia na kuifanya 
sekta ya afya kuwa bora na 
yenye kuridhisha kwa kiasi 
kikubwa.

Katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia, 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  

wa Tabora inayojulikana kwa 
jina la Kitete ni moja ya hospitali 
ambazo zilipata fedha nyingi 
kuhakikisha zinaboresha 
miundombinu mbalimbali kuwa 
rafiki kwa wagonjwa.

Hiyo imesaidia kupanua wigo 
wa kutoa huduma zake katika 
wilaya zote za mkoa wa Tabora 
na maeneo ya jirani ambapo 
wagonjwa wanapata fursa ya 
kutibiwa bila wasiwasi wowote.

Kwa mujibu wa Mganga 
Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufaa ya Tabora, Mark Waziri, 
wamepata mafanikio makubwa 
katika kipindi cha miaka mitatu 
ya Rais Dk. Samia kutokana na 
kubadilisha miundombinu kuwa 
ya kisasa zaidi.

Alisema wanajivunia kuwa 
na uongozi uliopo madarakani 
hivi sasa ambapo kupitia 
Mradi wa Global Fund na IMF 
wamepata mafanikio makubwa 
katika kuboresha miundombinu 
mbalimbali.

“Tunajivunia kuongozwa 
na serikali ya Rais Dk. Samia 
ambapo katika kipindi cha miaka 

mitatu tulishapokea fedha na 
kuanza kufanya maboresho ya 
miundombinu mbalimbali.

“Tunamshukuru kwani 
Hospitali yetu hivi sasa imekuwa 
na mabadiliko makubwa 
ikiwemo mwonekano na vifaa 
vya kisasa ambapo tunahudumia 
wagonjwa kutoka wilaya zote za 
Tabora na maeneo ya karibu,” 
alisema Mganga Mfawidhi, 
Waziri.

MAFANIKIO WALIYOYAPATA 
KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 
MITATU YA RAIS DK. SAMIA

1.Kuanzishwa kwa Mradi 
wa Jengo linalotoa huduma za 
wagonjwa Mahututi (ICU).

2.Kuanzishwa kwa Mradi wa 
Jengo la huduma za CT - Scan 
Radiolojia na Mionzi.

3.Wamepokea mashine Mpya 
ya CT-Scan (1.8B).

4.Kuanzishwa kwa Mradi 
wa Jengo la Tiba Mtandao 
(Telemedicine).

5.Kuanzishwa kwa Mradi 
wa Jengo la Mama na Mtoto 
(martinet complex (6.4B).

CT Scan.

KITANDA cha ICU.

MGANGA Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa ya 
Tabora, Mark Waziri.

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI
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“Tumekuwa 
na mchango 
mkubwa 
kwa 
wananchi 
wa Tabora 
na maeneo 
jirani 
ambapo 
awali 
walikuwa 
wakipata 
shida 
kupata 
huduma,”

alisema 
Mganga 
Mfawidhi, 
Waziri.

Hospitali Ya Rufaa Mkoa wa Tabora (KITETE) inavyochanja 
mbuga miaka mitatu ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

6.Kuanzishwa kwa Mradi wa 
Gesi Tiba (800M).

7.Kujengewa nyumba ya 
Mtumishi (Staff House).

8.Kuanzishwa kwa Mradi 
wa Jengo la kutolea huduma za 
dharura (EMD)

9.Gari la kubebea wagonjwa 
(Advanced Ambulace)

“Tayari tumefanya maboresho 
mbalimbali kama nilivyoainisha 
hapo juu, haya ni mafanikio 
makubwa kwetu katika kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Dk. Samia.

“Tunaamini tutaendelea 
kupatiwa fedha na kuhakikisha 
tunaiboresha zaidi hospitali yetu 
na kuendelea kutoa huduma kwa 
kiwango cha juu,” alisema.

MCHANGO WA HOSPITALI YA 
RUFAA YA MKOA WA TABORA 
- KITETE KWA WANANCHI WA 
TABORA NA SEHEMU JIRANI

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Tabora, 
Waziri alisema hospitali hiyo 
imekuwa na mchango mkubwa 
kwa wananchi wa Tabora na 
maeneo jirani ambapo awali 
walikuwa wakipata shida ya 
kupata huduma mbalimbali.

“Tumekuwa na mchango 
mkubwa kwa wananchi wa 
Tabora na maeneo jirani ambapo 
awali walikuwa wakipata shida 
kupata huduma,” alisema Mganga 
Mfawidhi, Waziri.

Alisema hospitali imekuwa 
ikileta kambi za kibingwa 
kila mwaka kutoka hospitali 
mbalimbali ili kusogeza huduma 
karibu na kuwasaidia wananchi 
wa Mkoa wa Tabora na maeneo 
ya jirani kupata  huduma hizo kwa 
ukaribu zaidi tofauti na kuzifuata 
maeneo ya mbali kama vile 
Muhimbili, JKCI, Benjamini Mkapa 
na nyingine nyingi.

Alisisitiza kuwa wamekuwa 
wakitoa huduma za kibingwa 
ambazo awali hazikuwepo 
ikiwemo upasuaji mkubwa, 
huduma za mama na mtoto, 
huduma za magonjwa ya ndani na 
huduma za dharura.

Alisema pia wamekuwa 
wakitoa huduma za CT – Scan 
Radiolojia na Huduma za Tiba 
Mtandao.

“Tumefanikiwa kuanza kutoa 
huduma mbalimbali ambazo 
hapo awali hazikuwepo zikiwemo 
upasuaji mkubwa, huduma za 
mama na mtoto, huduma za 
magonjwa ya ndani na huduma 
za dharura haya yote ni mafanikio 
tuliyoyapata kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia,” alisema.

MIKAKATI ILIYOPO
Mganga Mfawidhi, Waziri 

alisema wamejipanga kuhakikisha 
wanaweka mikakati mbalimbali 
ikiwemo kuendelea kufanya vizuri 
na kutoa huduma bora zaidi 
kipindi chote cha uongozi wa Rais 

Dk. Samia.
Alisema kuwa wamefanikiwa 

kupeleka watumishi watatu 
kwenda kusomea fani za kibingwa.

Alisisitiza pia wataendelea 
kuwahimiza madaktari na 
kuwawezesha kwenda kusomea 
huduma za kibingwa ambazo 
hazitolewi kwa sasa.

Alisema wataendelea kuleta 
kambi za kibingwa ili kusogeza 
huduma karibu kwa wananchi wa 
Mkoa wa Tabora na maeneo ya 
jirani.

Mganga Mfawidhi, Waziri 
alisema wataendelea kulinda na 
kuzitumia vizuri rasilimali zilizopo 
na kuzifanyia marekebisho na 
uboreshaji kwa wakati stahiki.

JENGO Jipya La ICU

JENGO Kwajili ya Wagonjwa wa Dharura (EMD).

OFISI ya CT-Scan.

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI
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Tutaendelea 
kuboresha 
mapokezi mazuri 
kwa mteja 
(good customer 
care) na kufata 
mwongozo wa 
STK, kuendeleza 
na kuboresha 
upatikanaji wa 
vifaa tiba na 
dawa, kuendelea 
kutoa elimu 
kwa watumishi 
(job training) 
ili kuendelea 
kuboresha 
huduma kwa 
jamii na huduma 
za mkoba kwa 
jamii,” 

alisema Mganga 
Mfawidhi, 
Wazir.

Pia wataendelea kutoa 
huduma bora kwa jamii kwa 
kufata muongozo wa STK.

KUENDELEZA NA 
KUSIMAMIA MIRADI 
ILIYOTEKELEZWA 
NA INAYOENDELEA 
KUTEKELEZWA KATIKA 
KUHUDUMIA WANANCHI

Alisema wataendeleza 
na kusimamia miradi 
iliyotekelezwa na 
inayoendelea kutekelezwa 
katika kuhakikisha wanatoa 
huduma bora kwa wananchi.

Alisema wataendelea 
kuboresha mapokezi mazuri 
kwa mteja (good customer 
care) na kufata mwongozo 
wa STK.

Alisisitiza kuwa 
wataendeleza na kuboresha 
upatikanaji wa vifaa tiba na 
dawa.

Alieleza wataendelea 
kutoa elimu kwa watumishi 
(job training) ili kuendelea 
kuboresha huduma kwa 
jamii.

Pia wataendelea kutoa 
huduma za mkoba kwa jamii, 
alisema Mganga Mfawidhi, 
Waziri.

AINA YA WAGONJWA 
WANAOPOKEA KATIKA 
HOSPITALI YA RUFAA YA 
MKOA WA TABORA-KITETE

1. Wagonjwa wanaolipia 
papo kwa papo

2.Wagonjwa wa BIMA 
ikiwemo NHIF

3.Wagonjwa wa makundi 

maalumu wanatibiwa kwa 
msamaha.

HUDUMA ZINAZOTOLEWA 
NA HOSPITALI YA RUFAA 
YA MKOA TABORA-KITETE

1.Huduma za Kibingwa.
•Upasuaji.
•Magonjwa ya ndani.
•Magonjwa ya Watoto.
•Magonjwa ya wanawake.
•Magonjwa ya dharura
2.Huduma za Macho.
3.Huduma za Uchunguzi.
•Maabara.
•Radiolojia na mionzi.
4.Huduma ya Afya ya 

akili.
5.Huduma za ustawi wa 

Jamii.

IDADI YA WAGONJWA
Hospitali inapokea 

wagonjwa 150-250 kwa siku.
Ina wodi 13 za kulaza 

wagonjwa na vitanda vipo 
270.

NENO LAO KWA SERIKALI 
YA AWAMU YA SITA 
ILIYOPO CHINI YA RAIS DK. 
SAMIA

Alisema Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Tabora 
inatoa shukrani za dhati kwa 
Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia katika kuendeleza, 
kuimarisha na kuboresha 
sekta ya afya nchini kwa 
ujumla na hasa Mkoa wa 
Tabora.

Alisema uwekezaji 
mkubwa umefanyika wa 
miundombinu, rasilimali 
watu na rasilimali pesa katika 
kuhakikisha wananchi wa 
mkoa wa Tabora na viunga 
vya jirani wanapata huduma 
bora za afya kwa wakati na 

Hospitali Ya Rufaa Mkoa wa Tabora 
(KITETE) inavyochanja mbuga miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

huduma zinakuwa endelevu.
“Tunamshukuru Rais Dk. Samia 

kutokana na kuimarisha, kuendeleza 
na kuboresha sekta ya afya nchini 
hasa katika hospitali yetu, uwekezaji 
mkubwa umefanyika na tutahakikisha 
tunaendelea kutoa huduma bora kwa 
kila mwananchi,” alisema Mganga 
Mfawidhi, Waziri.

WITO KWA JAMII 
WANAYOIHUDUMIA

Alisema Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Tabora inatoa wito kwa jamii 
wanayoihudumia kwa kutoa huduma 
bora na kujali afya kwa kuwapa 
kipaumbele kutokana na kaulimbiu 
ya Hospitali inavyosema kuwa AFYA 
YAKO KIPAUMBELE CHETU.

HISTORIA
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Tabora ijulikanayo kwa jina la 
Hospitali ya Kitete ilijengwa mwaka 
1906 ikiwa ni kambi ya kuhudumia 
majeruhi wakivita enzi za utawala wa 
ukoloni wa Wajerumani.

Kambi hii ilikuwa inapokea 
majeruhi wa vita wakati ule na baadae 
ikabadilishwa kuwa hospitali ya jeshi.

Kadiri muda ulivyozidi kwenda, 
Mji wa Tabora uliendelea kukua na 
hospitali ya jeshi ikawa hospitali 
ya wananchi kwani ilionekana 
kuhudumia wananchi wengi zaidi 
kuliko wanajeshi.

Baada ya Uhuru, hospitali hii 
ilifanywa kuwa hospitali ya mkoa na 
ikaongezewa baadhi ya majengo ya 
utawala na wodi chache.

Tangu wakati huo hospitali 
hii imekuwa ikifanyiwa ukarabati 
kulingana na mahitaji.

Hospitali inahudumia 
Halmashauri nane (8) ambazo ni 
Manispaa ya Tabora, Uyui, Urambo, 
Kaliua, Sikonge, Igunga, Nzega na 
Nzega Mji.

Pia hospitali inahudumia wilaya 
za mikoa ya jirani kama vile Wilaya ya 
Uvinza iliyoko Mkoa wa Kigoma.

Kwa mujibu wa sensa iliyofanyika 
kwa mwaka 2022 idadi ya wakazi wa 
Mkoa wa Tabora ni 3,391,679.

Hospitali ina jumla ya watumishi 
314 (45.5 %) wa kada mbalimbali 
kati ya watumishi 690 wanaohitajika 
kuwepo kwa kima cha juu, hivyo kuna 
upungufu mkubwa wa watumishi 376 
(54.5%).

Jumla ya watumishi 26 wapo 
masomoni  wakisomea fani 
mbalimbali zikiwemo udaktari 
bingwa, famasia, uuguzi na kada 
nyingine.

VIFAA vya Gesi Tiba.

VIFAA vya mazoezi.

JENGO linaloendelea kujengwa la mama na mtoto. 

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI
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Miaka

Ya Mama Samia
03

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA TANGA

BOMBO

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tanga yajivunia 
Mafanikio na Mambo Mengi Mazuri 

yaliyofanyika ndani ya Miaka Mitatu ya Uongozi 
wa Rais Dkt Samia Suluhu Hassan.

Dkt. Samia Suluhu Hassan

Rais wa Jamhuri ya Mungano Wa Tanzania

Dkt.  Frank Damas shega

Mganga Mfawidhi Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Tanga
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Watoto njiti ni watoto waliozaliwa kabla ya wakati 
wao ambapo kwa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Tanga napo kuna kitengo ambacho 
kinawahudumia watoto hao maarufu kama 
Nicu ambapo wakina mama ambao 
wanajifungua watoto hao hulazimikaa kukaa 
kwa muda Fulani kwa ajili ya uaangalizi 
maalumu maalumu kabla ya kuruhusiwa kwendaa 
nyumbani.

Watoto hao ni wale wanaozaaliwa kabla ya 
miezi 9  ambao wenye uzito mdogo ambao 
huhitaji huduma za uangalizi maalumu ikiwemo 
matibabu na lishe mpaka watakapotimiza umri 
wa mwaka mmoja.

Katika eneo hilo changamoto ni upungufu wa 
vifaa tiba ulikinganisha na idadi watoto 
wanaozaliwa kwenye Hospitali hiyo na sababu 
ya vifo vinavyowakabili watoto njiti  ni kushindwa 
kupumua mashine ambvagto inaawasaidia 
watoto hapo ,watoto hao wanakjuwa na 
kwenye wopdi yaa watoto

Kitengo cha 
Watoto Njiti 
(NIKU)

Mashine ya CT SCAN.

Tunaishukuru Serikali kwa hili kwani wagonjwa 
hao wangelezimika kupatiwa rufaa kwenda nje 
ya mkoa wa Tanga kupata huduma hizo hivyo 
tunapenda kuishukuru Serikali kwa uwekezaji 
huo ambao umesaidia kuondoa kero kwa 
wananchi wa mkoa wa Tanga

Kitengo cha
CT SCAN
Katika kitengo cha Huduma ya Uchunguzi kwa 
kutumia (Mionzi) CT-Scan Serikiali imefanya 
uwekezaji mkubwa wa maboresho katika eneo 
hilo kwa kujengo jengo na ununuzi wa mashine 
za CT-Scan 

Ambapo uweAmbapo uwekezaji huo uliofanywa na Serikali 
umesaidia kwa kiasi kikubwa kuwaondolea 
wananchi adha kubwa waliokuwa wakikutana 
nayo kulazimika kusafiri nje ya mkoa kwa ajili ya 
kwenda kupata huduma hiyo.
Mafanikio uwepo wa huduma hiyo ilivyoanza Mafanikio uwepo wa huduma hiyo ilivyoanza 
mwezi February mwaka 2023 na mpaka sasa 
wamekwisha kutoa huduma kwa wagonjwa 
900 ambao wangeweza kupewa rufaa 
kwenye hospitali mbalimbali za nje ya Tanga 
na hivyo uwepo wake umesaidia kupunguza 
gharama kwa wateja na usumbufu kwao.

Watoto njiti wakiwa kwenye kifaa malum 
kwajili ya kupata joto (warmer)

Badhi ya vifaa vya kuhifadhia watoto njiti
(Incubetor)
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Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tanga imeweza 
Kuanzisha Ujenzi mpya wa kituo cha damu 
salama. zifuatazo ni picha zikionesha ujenzi 
ukiwa katika hatua za awali.

Ukamilikaji wa Mradi hu ni moja ya sababu za 
zitakazo pelekea kuimarika zaidi kwa sekta ya 
Afya katika mkoa wa Tanga na Wilaya zake.

Mradi ya Ujenzi 
wa Kituo cha 
damu salama

Katika kipindi cha miaka mitatu tu Huduma za 
ICU zimeendelea kuboreshwa kwa 
kuongezwa vifa vya kisasa pamoja na 
ukarabati mkubwa wa majengo ya kutolea 
huduma, hii imefanya kuwepo kwa mazingira 
rafiki kwa wateja na watoa huduma,

Mafanikio makubwa Mafanikio makubwa kaika hili ni kuokoa 
maisha ya watanzania wengi zaidi ya hapo 
awali. hakika  kipindi cha miaka mitatu ya 
Rais Dkt Samia Suluhu Hasan kimekuwa kipindi 
cha mafanikio makubwa kwa sekta ya Afya 
katika mkoa wa tanga.

Mazingigra ya usafi ICU

Hatua za Ujenzi wa Kituo cha damu salama

Nyumba ya 
mtumishi
Hospitali imefanikiwa kupata nyumba ya 
mtumishi ikiwa imejengwa jirani na Hospitali, 
Mradi huu ni moja ya miradi iliyofakiwa 
kukamilika katika kipindi cha miaka mitatu ya 
Uongozi ya Rais Samia suluhu Hasan.

Mtoa huduma wa ICU akiendelea na kazi

Intensive Care Unit 
(ICU)

Vijaa vya kisas vya kutolea huduma
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Katika kipindi hiki cha miaka mitatu ya 
Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan,Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tanga 
imefanikiwa kuboresha Mitambo ya kuzalisha  
Hewa tiba ya Oksijeni ambapo  tayari mitambo 
hiyo Imeanza kutumika kwa lengo la kuwasaidia 
wagonjwa wenye uhitaji kwa wakati huo 
wakiwemo wakiwemo Wagonjwa mahututi na waliopata 
ajali ambao wanahitaji kupumua kwa usaidizi 
basi mitambo hiyo imekuwa chachu ya 
kuwanusuru wahitaji hao na kupunguza idadi ya 
vifo vinavyotokana na changamoto ya 
upumuaji kwa wagonjwa pindi wakiwa katika 
Hospitali yetu. 

Kituo cha 
uzalizashaji wa 
Hewa ya Oxygen
Oxygen Plant

Medical Assisted
Treatment (MAT)

MAT-Kituo cha Huduma za Methadone Katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tanga-Bombo.

Kitengo cha Huduma za Methadone Kitengo cha Huduma za Methadone katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tanga-Bombo 
(MAT) kilianzishwa mwaka 2019 ambapo 
huduma hizo zimekuwa zikiwasaidia waraibu 
wa dawa za kulevya kupunguza matumizi na 
hatimaye kuweza kurudi kwenye hali yake ya 
kawaida.

Kwa mujibu wa wataalamu wa kituo hicho Kwa mujibu wa wataalamu wa kituo hicho 
walioanza kupata huduma hizo wapatao 1336 
tokea kuanzisha kwa Kituo hicho na 
wanaendelea kukua kila siku ambapo 
uwekezaji huo ulianza mwaka 2019 na 
umekuwa msaada mkubwa kwa waraibu wa 
dawa za kulevy
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RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan.

MGANGA Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

Shinyanga (SRRH), Luzila John.

Anuani ya Posta: Box17, Shinyanga / Simu: +255756568291
Simu ya Mkononi: 0756568291/ Barua Pepe: nshinyangarrh@afya.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA

MIAKA 
MITATU YA 

RAIS DK. 
SAMIA NA 

UBORESHAJI 
SEKTA YA 

AFYA NCHINI

IKIWA ni miaka mitatu 
imetimia tangu aingie 
madarakani Machi 19, 
2021, Rais wa jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amekuwa chachu ya 
mafanikio makubwa ya 
uboreshaji wa huduma 
mbalimbali, hususani 
katika sekta ya afya.

HOSPITALI YA 
RUFAA MKOA 
WA SHINYANGA 
YAJIVUNIA 
MAFANIKIO 
TELE MIAKA 
MITATU YA MHE. 
DK. SAMIA

SHINYANGA
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Hospitali ya Rufaa mkoa wa Shinyanga yajivunia 
mafanikio tele miaka mitatu ya Mhe. Dk. Samia

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

IKIWA ni miaka mitatu 
imetimia tangu aingie 
madarakani Machi 19, 
2021, Rais wa jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 

Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amekuwa chachu ya mafanikio 
makubwa ya uboreshaji wa 
huduma mbalimbali, hususani 
katika sekta ya afya.

Uwepo wa Dkt. Samia 
madarakani katika kipindi 
cha miaka mitatu umesaidia 
upatikanaji wa dawa za 
kutosha pamoja na ununuzi 
wa vifaa tiba ambavyo awali 
havikuwepo katika baadhi ya 
Zahanati, Vituo vya Afya na 
Hospitali za Rufaa za Mkoa 
hapa nchini.

Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Shinyanga (SRRH), Luzila 
John, alieleza moja ya 
matokeo chanya makubwa ni 
kupunguza rufaa za wananchi 
mkoani Shinyanga na maeneo 
jirani kwenda kupata huduma 
katika Hospitali ya Rufaa Kanda 

Bugando.
Dkt. Luzila alibainisha 

miaka mitatu ya Dkt. Samia 
kwa sasa imesaidia wananchi 
katika mkoa wa Shinyanga 
wamekuwa wakipata huduma 
hizo katika Hospitali yao ya 
Mkoa, Hospitali ambayo 
imepunguza usumbufu pia 
gharama za wananchi kwenda 
Bugando kupatiwa huduma.

SHUKRANI KWA DKT. SAMIA
Shukrani za dhati na 

za kipekee zilitolewa Dkt. 
Luzila kwa Dkt. Samia kwa 
mchango wake mkubwa katika 
kuboresha huduma kwenye 
sekta ya afya, hususani katika 
Hospitali ua Rufaa ya Mkoa 
Shinyanga.

“Tunaishukuru serikali 
ya awamu ya sita chini ya 
Dkt. Samia kwa kuboresha 
huduma katika Hospitali yetu 
ambayo inahudumia jumla 
ya Halmashauri sita (6) zenye 
jumla ya Vijiji 513, ikiwemo 
ujenzi wa miundombinu na 

“Tunaishukuru 
serikali ya 
awamu ya sita 
chini ya Dkt. 
Samia kwa 
kuboresha 
huduma 
katika 
Hospitali 
yetu ambayo 
inahudumia 
jumla ya 
Halmashauri 
sita (6) zenye 
jumla ya Vijiji 
513, ikiwemo 
ujenzi wa 
miundombinu 
na upatikanaji 
wa dawa na 
vifaa tiba”,

Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
Shinyanga (SRRH), 
Luzila John

upatikanaji wa dawa na vifaa 
tiba”, alisema.

(MAFANIKIO)
KUKAMILISHA UJENZI WA 
MIUNDOMBINU

Alisema chini ya uwatawala 
wa Rais. Dkt. Samia, Hospitali 
hiyo ambayo ni mpya ilifanikisha 
kukamilisha ujenzi wa 
miundombinu ya majengo kwa 
awamu ya kwanza ikiwemo Jengo 
la Wagonjwa Mahututi (ICU) na 
Wahonjwa wa Nje (OPD).

KUANZA KWA HUDUMA 
YA CT-SCAN

Aidha, Hospitali imefanikiwa 
kuanza kutoa huduma ya 
CT-SCAN iliyogharimu sh. 
bilioni 1,810,000,000 ambayo 
haikuwepo hapo mwanzo, na 
ikisaidia kupunguza usumbufu 

wa wagonjwa kwenda Bugando, 
Mwanza, kwa ajili ya kupatiwa 
huduma hiyo.

Dkt. Luzila alisema huduma 
hiyo imesaidia kupata wateja 
kutoka mikoa jirani ikiwemo 
Simiyu, Geita, Tabora na hata 
Singida ambao wamekuwa 
wakisafiri kuja Shinyanga 
kutokana na ubora wa huduma 
zinazotolewa.

HUDUMA YA X-RAY
Hospitali imeboresha huduma 

zake katika uwatala wa Dkt. 
Samia kwa kufanikiwa kununua 
mashine ya kisasa ya X-RAY kwa 
sh. milioni 228,548,000 kupitia 
fedha za UVIKO-19.

ULTRA SOUND MACHINE
Dkt. Luzila alisema Hospitali 

hiyo imefanikiwa kununua 

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Shinyanga (SRRH), Luzila John.

MASHINE ya CT-SCAN katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Shinyanga.
UZALISHAJI wa hewa ya Oksijeni (Oxygen Plant) 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Shinyanga.

CHUMBA cha kuwezesha huduma ya CT-SCAN (CT-SCAN Control 
Panel) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Shinyanga.
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Hospitali ya Rufaa mkoa wa 
Shinyanga yajivunia mafanikio tele 
miaka mitatu ya Mhe. Dk. Samia

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

Tunatoa 
shukrani za 
dhati kwa Rais. 
Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
kwa kuimarisha 
upatikanaji 
wa huduma 
bora za afya 
katika mkoa wa 
Shinyanga, pia 
kwa kututengea 
pesa 
zitakazosaidia 
kukamilisha 
utoaji wa 
huduma katika 
hospitali kama 
vile Jengo la 
Mama na Mtoto, 
Maabara, 
Mochwari 
na Famasi 
ambapo serikali 
imeshatutengea 
kiasi cha zaidi 
ya bilioni 10 
kwa ajili ya 
ujenzi huo 
katika mwaka 
wa fedha wa 
2023/2024”

Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Shinyanga 
(SRRH), Luzila John

Portable Ultra-Sound Mashine ya 
kisasa kwa gharama ya sh. milioni 
71,540,000.

UZALISHAJI WA TIBA HEWA 
(OXYGEN PLANT)

Alibainisha kuwa, huduma za 
uzalishaji wa Tiba Hewa (Oxygen 
Plant) hopsitalini kwa ajili ya 
wagonjwa ulifanikiwa kuanza katika 
utawala wa awamu ya sita, uzalishaji 
ambao umesaidia kuhifadhi na 
kupunguza gharama za ziada, 
kwenda Mwanza na Tabora kwa ajili 
ya kufanya manunuzi.

KUANZISHA HUDUMA YA TIBA 
MTANDAO (TELEMEDICINE)

Dkt. Luzila alisema huduma ya 
Telemedicine katika Hospitali hiyo 
imefanikiwa kuanzishwa. Huduma 
hiyo imesaidia kupunguza gharama 
za fedha kwa mgonjwa kusafiri 
kutoka Hospitali A kwenda B 
kwenda kupata huduma, kutokana 
na teknolojia yake inayoruhusu 
kutoa huduma kwa wagonjwa kwa 
njia ya mtandao bila kusafiri umbali 
mrefu.

UJENZI WA MAJENGO
Halikadhalika alieleza, Hospitali 

imefanikisha kupata majengo 
matatu muhimu (yote yanatumika) 
kwa fedha za UVIKO-19, ambayo 
ni Jengo la Wagonjwa Mahututi 
(ICU) kwa sh. milioni 560, Jengo 
la Magonjwa ya Dharura (EMD) 
sh. milioni 650, na Jengo la Mionzi 
(Radiolojia) milioni 329, Jengo la 
Magonjwa ya Mlipuko (Isolation), 
bilioni 2 zilizowezeshwa na Global 
Fund pamoja nyumba ya Mganga 
Mfawidhi iliyowezeshwa na fedha za 
UVIKO-19, iliyogharimu milioni 90.

MIKAKATI WALIYOJIWEKEA
Katika kuhakikisha Hospitali 

inastawisha maendeleo yenye afya 
chanya kwa wananchi wa mkoa 
wa Shinyanga na maeneo jirani, 
Dkt. Luzila alibainisha Hospitali 

itendelea kutoa huduma bora 
za kibingwa na kibingwa bobezi 
ili kukidhi matakwa yao, pamoja 
na kupunguza wananchi kusafiri 
maeneo ya mbali.

Aidha, alisisitiza kuendelea 
kuboresha huduma nzuri katika 
Kitengo cha Mrejesho (Huduma 
kwa Mteja) ili kuwafanya wananchi 
wanaofika hospitalini kufarijika na 
kutokata tamaa ya kurejea tena 
mara baada ya kupatiwa huduma.

Vilevile alisema wataendelea 
kuimarisha huduma ya upatikani 
wa dawa zote na kwa wakati pia 
vifaa tiba kuboresha huduma 
nyingine kwa maslahi mapana ya 
kuokoa maisha ya wagonjwa.

Aliongeza jitihada za 
kusimamia ipasavyo miradi yote 
ya ujenzi kwa muda na ubora 
stahiki itazingatiwa ipasavyo.

Dkt. Luzila alieleza pia 
kuendelea kusimamia miiko 
na maadili ya kazi yanayohusu 
utumishi wa umma ili kuimarisha 
nidhamu na uwajibikaji mahala pa 
kazi.

NENO KWA SERIKALI
Kutokana na jitihada ambazo 

serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Dkt. Samia, Dkt. 
Luzila alitoa shukrani zake kwa 
serikali.

“Tunatoa shukrani za dhati kwa 
Rais. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa kuimarisha upatikanaji wa 
huduma bora za afya katika mkoa 
wa Shinyanga, pia kwa kututengea 
pesa zitakazosaidia kukamilisha 
utoaji wa huduma katika hospitali 
kama vile Jengo la Mama na Mtoto, 
Maabara, Mochwari na Famasi 
ambapo serikali imeshatutengea 
kiasi cha zaidi ya bilioni 10 kwa ajili 
ya ujenzi huo katika mwaka wa 
fedha wa 2023/2024”, alisema.

WITO
Dkt. Luzila alitoa wito kwa jamii 

kwenda hospitalini hapo 
kwa ajili ya kupata huduma 
za kiafya kutokana na 
kuimarishwa zaidi tofauti na 
zamani, hususani uchunguzi 
wa magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza, lakini vilevile 
alisema wanaendelea kutoa 
elimu kila siku kuhusiana na 
masuala ya afya, akiwataka 
wananchi wajitokeze kwa 
wingi sababu huduma 
inapatikana wakati wote.

HISTORIA
Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa Shinyanga (SRRH) ni 
zao la iliyokuwa Hospitali ya 
Wilaya ya Shinyanga ambayo 
ilianzishwa kwa ajili ya kutoa 
huduma katika wilaya ya 
Shinyanga miaka ya mwanzo 
ya uhuru na ilipopewa hadhi 
ya mkoa, hospitali hiyo ikawa 
Hospitali ya Mkoa.

Kadiri miaka 
inavyokwenda hospitali 
imekua siyo tu kwa ukubwa 
na aina ya huduma 
zinazotolewa, lakini pia kwa 

muundo na wataalamu wa 
afya. Ndiyo hospitali kubwa 
zaidi inayomilikiwa na serikali 
katika eneo hilo.

Ujenzi wa Hospitali mpya 
kwa lengo la kukidhi hadhi 
ya Rufaa ya Mkoa, ulianza 
mwaka 2014 na kukamilika 
rasmi 2022, mwaka ambao 
huduma zilianza kutolewa 
kwa awamu ya kwanza, kisha 
Julai 2023, Hospitali ilianza 
kutoa huduma zote katika 
majengo yake mapya.

Hospitali imejengwa 
Mwawaza, umbali wa 
kilomita 5.6 kutoka 
Shinyanga mjini.

KLINIKI ZA KIBINGWA 
ZINAZOTOLEWA NA 
HOSPITALI HIYO
Kliniki ya Magonjwa ya 
Wanawake na Upasuaji
Kliniki ya Magonjwa ya Moyo
Kliniki ya Magonjwa ya 
Wajawazito
Kliniki ya Magonjwa 
yasiyoambukizwa
Kliniki ya Watoto

CHUMBA cha watoto wachanga (NICU) Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa Shinyanga.
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hiyo kwa manufaa ya taifa kazi zinafanyika kwa kwa 
kasi kubwa na viwango vinavyokubalika.

Dkt Subi amesema, hospitali hiyo ambayo ni 
kongwe ina miaka 98 toka kuanzishwa kwake, 
imejikita katika utoaji wa huduma za kibingwa 
na ubingwa bobezi katika kinga na udhibiti wa 
magonjwa ambukizi yanayosababishwa  na virusi, 
bakteria, fangasi pamoja na protozoa.

Aidha, Dkt. Subi anasema kuwa, hospitali 
hiyo ina maono yake ya  kuwa kituo bora cha 
kimataifa katika kukinga na kudhibiti magonjwa ya 
kuambukiza ambapo Hospitali inatumia hutumia 
mbinu kuu tatu katika  kutimiza maono hayo, 
ambazo ni kutoa huduma bora za matibabu na 
kinga dhidi ya magonjwa ya kuambukiza, kufanya 
tafiti za kisayansi,mafunzo na ushauri dhidi ya 
magonjwa ya kuambukiza pamoja na kutoa 
huduma za afya za kijamii ikiwemo Maabara ya 
Afya ya Jamii ya Usalama wa Kibailojia Daraja la tatu, 
ufuatiliaji wa vimelea vya magonjwa na magonjwa 

Hospitali ya Taifa Kibong’oto 
yazidi kupaa kimataifa

Maabara ya Afya ya Jamii ya Usalama wa Kibailojia Daraja la tatu ngazi ya Kimataifa iliyojengwa katika Hospitali 
ya Kibong’oto na kugharimu Shs Bilioni 22.5  ikiwa ni ujenzi na vifaa

Mkurugenzi wa Hospitali Maalum ya Taifa ya 
Magonjwa Ambukizi Kibong’oto, Dkt. Leonard Subi

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

NA WILLIUM PAUL, KILIMANJARO

SEKTA ya Afya ni miongoni mwa 
sekta mtambuka nchini ambayo 
ni nguzo muhimu katika Taifa 
lolote Duniani hasa katika nchi 

zinazokuwa kiuchumi.
Hayati Rais wa kwanza wa Tanzania, 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 
alishawahi kusema maadui watatu wa 
nchi hii ni Ujinga, Maradhi na Umaskini.

Katika kupigana na adui maradhi, 
Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa 
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hasani 
imeonyesha kwa dhati kuendeleza 
mapambano hayo kwa kujenga vituo 
mbalimbali vya Afya, Zahanati, Hospitali 
za Wilaya katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa nchini sambamba na kuvipatia 
vifaa tib ana wataalam ili kupambana na 
maradhi.

Mbali na hiyo imeendelea kuboresha 
Hospitali za Mikoa, Hospitali za Kanda, 
Hospitali Maalum ngazi ya Taifa na 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili kwa 
ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa, Ujenzi wa 
miundombinu ikiwemo majengo mapya 
na ya kisasa pamoja na kuhakikisha 
upatikanaji wa Dawa na vifaa tiba kwa 
wananchi kwa kiwango kikubwa.

Kwa sasa tujikite katika Hospitali 
Maalum ya Taifa ya Magonjwa ya Ambukizi 
ya Kibong’oto iliyopo wilayani Siha mkoani 
Kilimanjaro ambayo imepokea mabilioni 
ya fedha kwa ajili ya ujenzi wa miradi 
mikubwa nay a kimkakati ikiwemo Ujenzi 
wa Maabara ya Afya ya Jamii ya kisasa 
yenye hadhi ya kimataifa ya usalama wa 
kibailojia Daraja la tatu.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
Hospitali Maalum ya Taifa ya Magonjwa 
ambukizi ya Kibong’oto, Dkt. Leonard 
Subi amesema kuwa hospitali hiyo 
imenufaika na fedha nyingi za miradi 
mbalimbali na utoaji wa huduma za 
kijamii na wasimamia ipasavyo miradi 

Rais Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan 

nchini elimu na uchunguzi wa magonjwa katika jamii ikiwemo 
utayari katika kukabiliana na milipuko ya magonjwa.

Moja ya mafanikio makubwa ambayo hospitali hiyo 
imeweza kuyapata ni ujenzi wa maabara bora ya afya ya 
jamii ngazi ya kimataifa ya usalama wa kibailojia daraja la tatu 
ambayo ilifunguliwa rasmi Julai 16 mwaka 2022 na Mhe. Dkt 
Philip Isdor Mpango Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Dkt Subi amesema kuwa, maabara hiyo ambayo 
imegharimu  fedha za kitanzania Bilioni 22.5 ni maabara ya 
kisasa ambayo ina malengo makuu ya kuongeza nguvu katika 
ufuatiliaji wa vimelea vya magonjwa mbalimbali, uchunguzi wa 
sampuli za magonjwa, utafiti wa kisayansi, mafunzo na uhifadhi 
wa sampuli za vimelea (Benki ya Sampuli).

“Hii ni maabara kubwa na ya kisasa iliyojengwa na Serikali 
ilianza mwaka 2016 na Serikali awamu ya sita chini ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imetoa fedha na  imekamilika na kuanza 
kutoa huduma ambapo ujenzi wa jengo na ununuzi wa baadhi 
ya vifaa na mitambo  uligharimu Bilioni 12.5 na vifaa vya kisasa 
vya maabara, samani na vifaa vya TEHAMA unagharimu Bilioni 
10 ili kuimarisha udhibiti wa magonjwa.
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Hospitali ya Taifa Kibong’oto 
yazidi kupaa kimataifa

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

Jengo la kisasa la uchunguzi kwa njia ya mionzi pamoja na mawimbi 
sauti linalojengwa katika hospital ya Kibong’oto ambalo linagharimu 
Bilioni 8.1 (Ujenzi Bilioni 3.1 vifaa bilioni 5)

MRADI WA UJENZI WA 
JENGO LA UCHUNGUZI WA 
MAGONJWA KWA NJIA YA 

MIONZI NA MAWIMBI SAUTI.
Katika kuhakikisha wananchi 

wanapata huduma bora na za 
kisasa katika hospitali hiyo ya Taifa 
ya magonjwa ya kuambukiza ya 
Kibong’oto serikali ya awamu ya 
sita imeamua kutoa fedha Bilioni 
8.1 ambapo kiasi cha Billion 3.1 
ni ujenzi wa jengo na Bil 5 ni 
ununuzi wa vifaa tiba na tayari 
Serikali imeshanunua mashine 
ya CT scan ambayo itasimikwa 
mwishoni mwa mwezi April 
mwaka huu 2024.

Mkurugenzi wa hospitali hiyo, 
anadai kuwa, awali ujenzi wa 
jengo hilo ulianza kwa kutumia 
mapato ya ndani kwani tangu 
mwaka 2021/22 wameimarisha 
ukusanyaji wa mapato kutoka 
vyanzo mbalimbali kutoka Mil 
400 hadi kufikia Bil 1.3 mwaka 
2023/24. Baada ya sisi kujiongeza 
Serikali ya awamu ya sita chini ya 
Samia imetenga shilingi Bil 3 na 
tayari imeshaleta fedha Bilioni 

1.8 awamu ya kwanza kwa ajili 
ya kuendelea na ujenzi wake na 
tunatarajia kukamilika ifikapo Juni 
mwaka huu 2024 hivyo wananchi 
watarajie kupata huduma bora 
za uchunguzi wa magonjwa  na 
kuwapunguzia adhan a gharama 
zingine walizokuwa wanapata 
kwa kupeleka wagonjwa nje ya 
nchi na kwenye hospitali zilizo 
mbali.

“Vifaa tutakavyofunga katika 
jengo hili ni CT-Scan ambayo 
Serikali ya awamu ya sita 
imeshainunua hivyo inasubiria 
jengo kukamilika ifungwe, 
mashine ya MRI inayokadiriwa 
kuwa na thamani ya Bilioni 
2.5 , ununuzi wa kipimo cha 
mamoghraphy  cha uchunguzi wa 
saratani ya matiti na uchunguzi 
kwa njia ya “fluoroscopy” pamoja 
na huduma za tiba ya masafa za 
kiradilojia (Teleradiology).huu ni 
uwekezaji mkubwa wa Serikali ya 
awamu ya sita” anasema “big up” 
kwa Mhe.Dkt Samia Rais wetu na 
Serikali anayoiongoza.

Mkurugenzi huyo anasema kuwa, 
mpaka sasa baadhi ya vifaa walivyoagiza 
vimeshafika na kufungwa katika maabara 
hiyo huku vingine vilivyosalia vikitarajiwa 
kufika ifikapo Juni mwaka huu.

Anasema kuwa, maabara hiyo 
itawezesha ufuatiliaji wa magonjwa ili 
kujua mwenendo wake, lakini kujua 
mwenendo wa vimelea vinavyosababisha 
magonjwa ikiwemo usugu wa 
vimelea hivyo kwenye dawa na jinsi 
vinavyojibadilisha ili kuweza kukabiliana 
na hali na kuweza kumwambukiza 
binadamu.

Anadai kuwa, maabara hiyo ambayo 
imejengwa na Serikali inauwezo ya 
kuhifadhi vimelea vya magonjwa ikiwemo 
virusi na bakteria kwa zaidi ya miaka 50 
ambao watakuwa wakivitumia katika 
utafiti ambapo malengo makubwa ya 
maabara hiyo ni ni udhibiti wa magonjwa 
na hatimaye  kuwezesha kutengeneza 
Dawa na chanjo za kudhibiti magonjwa , 
pamoja na kutengeneza vitendanishi vya 
kupimia magonjwa hayo.

“Tunajitofautishaje na maabara 
nyingine sisi tunabobea zaidi katika 
uchunguzi wa magonjwa wa hali ya juu 
ikiwemo kutumia njia za kimolekyuli 
katika uchunguzi wa melea ambapo 
tunapasua Bakteria na Virusi na kutoa 
vina saba ambapo tunazalisha kopi 
nyingi kwa kutumia mashine ya PCR 
na kuzisoma na baadaye kutafsiri nini 
kifanyike katika kudhibiti magonjwa haya 
ya kuambukiza”.

Mkurugenzi huyo anadai kuwa, 
uwekezaji wa maabara hiyo ni mafanikio 
makubwa ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwani maabara ya hadhi hiyo hapa nchi 
zipo mbili moja ikiwa ni Kibong’oto na 
nyingine ni maabara ya Taifa

Anaidai kuwa tangu awali huduma za 
maabara katika hospitali hiyo zimekuwa 
zikitolewa ambapo vipimo 28 vilipata 
ithibati ya kimataifa  mwaka 2022 
yaani vinatambulika ubora wake katika 
ngazi ya kimataifa ambapo wameweza 
kutunukiwa cheti maalum na taasisi 

inayochunguza umahiri na ubora wa 
viwango vya kimataifa katika uchunguzi 
wa magonjwa mbalimbali ya binadamu 
(SADCAS).

Anasema kuwa,kupitia maabara 
hiyo wamekuwa wakitumia njia za 
kimolekiuli na kuweza kupunguza muda 
wa kugundua usugu wa dawa wa vimelea 
vya kifua kikuu na kutoa majibu ndani 
ya masaa 24 ukilinganisha na wiki 10 ya 
vipimo vingine.

“Hospitali yetu imeendelea katika 
kudhibiti ugonjwa wa kifua kikuu na 
mapambano dhidi ya ugonjwa huu 
ambapo tumechangia kwa kiasi kikubwa 
katika mabadiliko ya sera za matibabu 
katika shirika la afya Duniani na za Wizara 
yetu ya Afya kwani tumekuwa tukishiriki 
katika utafiti za kisayanzi” anasema Dkt. 
Subi.

Na kuongeza moja ya mafanikio katika 
ushiriki kwenye tafiti hizo “tumeweza 
kupunguza muda wa matibabu ya 
mgonjwa wa kifua kikuu sugu kutoka 
miaka miwili hadi miezi tisa na sasa 
tunaenda kwenye kupunguza kufikia 
miezi sita kama shirika la afya duniani 
lilivojikita”.

Mkurugenzi huyo anasema kuwa, 
kwa hospitali hiyo hutoa huduma bora 
za matibabu kwa wagonjwa wa kifua 
kikuu ikiwemo lishe bora bure kwa 
wagonjwamwa kifua kikuu sugu na 
uponaji wao ni wa hali ya juu kwani 
hupona kwa zaidi ya asilimia 75 na 
wanaendelea na maisha yao. Dkt 
Subi amesema Serikali imekuwa pia 
ikiwapatia wagonjwa wa kifua kikuu sugu 
wanaoendelea na matibabu kiasi cha Tzs 
100,000 kila mwezi ili kumudu gharama za 
usafiri wanapoenda kupata tib ana dawa 
na kuwasaidia lishe wakati wa matibabu. 
Hii ni Serkali inayojali wananchi wake 
hususani wanyonge na wahitaji alisema 
Dkt Subi kwani Hospitali hiyo mwaka jana 
imetumia zaidi ya shilingi Mil 400 kwa ajili 
ya nauli na lishe kwa wagonjwa wa kifua 
kikuu sugu .

Kokoto ambazo zitatumika kwa ajili ya ukarabati na ujenzi wa jengo la 
kisasa la Utawala hospitali ya Kibong’oto (Gorofa mbili)

Mchoro wa jengo la Utawala katika Hospitali Maalum ya Taifa ya Magonjwa 
Ambukizi Kibong’oto litakavyokuwa pindi ujenzi utakapokamilika
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HUDUMA ZA MKOBA ZA UCHUNGUZI 
WA MAGONJWA

Mkurugenzi huyo anasema kuwa, 
kwa sasa Kibong’oto inalo gari maalum la 
kuhudumia wagonjwa ambalo lina mfumo 
wa X-RAY na mashine ya kisasa ya uchunguzi 
wa vimelea vya kifua kikuu kwa njia ya vina 
saba(Gene Expert)  ambalo lilinunuliwa ndani 
ya Serikali.

Anasema kuwa, wamekuwa wakitumia 
gari hilo kuwafikia wananchi mbalimbali 
wakiwemo wachimbaji wa Madini pamoja na 
kuzifikia jamii za wachimbaji madini kwani 
zimekuwa zikiathirika sana na ugonjwa wa 
kifua kikuu na athari za uchimbaji wa madini 
unaotokana na vumbi.

Mkurugenzi huyo anasema kuwa, 
Hospitali ya Kibong’oto imekuwa ikishiriki 
katika tafiti za kimataifa ambapo hivi sasa 
wanaongoza kwenye utafiti  wa kufupisha 
tiba ya kifua kikuu cha kawaida katika nchi 
sita za Afrika kutoka miezi sita kwa mgonjwa 
kifua kikuu cha kawaida kwenda miezi minne.

Anasema kuwa, kupitia mapato ya ndani 
wameendelea kuwajengea uwezo watumishi 
wake ambapo kwa tayari wamesomesha 
watumishi saba katika ngazi za Uzamivu (Phd) 
ambapo watatu walishahitimu na Wengine 
wako kwenye hatua mbalimbali kuhitimu ili 
kuhakikisha huduma inayotolewa inakuwa 
bora nay a kisayansi. Aidha pia Serikali 
imepeleka watumishi wengine wengi toka 

Hospitali mbalimbali Tanzania na Kibong’oto 
ikiwemo ambapo wanasoma ngazi ya uzamili 
(Masters) kupitia fedha za Dkt Samia ndani na 
nje ya nchi.

Aidha Mkurugenzi anasema katika 
kipindi cha miaka mitatu ya Mh.Rais 
Samia jumla ya watu 57 wameweza 
kuajiriwa ambao ni ,madaktari 11,manesi 
19,Biomedical2,Labtechnician 6 na wengine 
15.

Anaendelea kusema kuwa, kwa sasa 
wanatumia gharama za Serikali kuwafuata 
wagonjwa katika mikoa mbalimbali ya 
Tanzania bara na visiwani na kuwalipia 
gharama za vipimo wanapokuwa wanapata 
matibabu ya ugonjwa wa kifua kikuu na 
wale wanaobainika kuwa na ugonjwa wa 
kifua kikuu sugu na kushindikana kupata 
tiba huko walipo wamekuwa wakisafirishwa 
kwa gharama za serikali mpaka hospitali ya 
Kibong’oto na kupatiwa huduma za matibabu 
na chakula bure.Hii ndiyo Serikali inayojali 
wananchi wake amesema Dkt Subi

Aidha Mkurugenzi huyo anasema kuwa, 
kwa sasa wameanzaUkarabati na  ujenzi wa 
ghorofa mbili wa jengo la utawala ambapo 
wanatarajia kugharimu kiasi cha shilingi Bil 
2.4

Anasema kuwa, Serikali ya awamu ya sita 
imeamua kusogeza huduma za kibingwa na 
uchunguzi wa magonjwa karibu na wananchi 
na hili limeonekana kwa vitendo.

UANDAAJI WA MPANGO WA MATUMIZI 
YA ARDHI EKA 95.5 (MASTER PLAN)
Mkurugenzi huyo anabainisha kuwa, 

Hospitali ya Taifa ya Kibong’oto imeandaa 
Master plan na mpango wa matumizi bora 
ya ardhi ambapo wanalo eneo la hekari 95.5 
ambalo limeshapimwa na hati miliki wanayo 
ambapo wameweza kuzikamilisha hati 
hizo ndani ya kipindi cha awamu ya sita na 
matarajia ni kuitekeleza ndani ya kipindi cha 
miaka10 ijayo.

Anasema kuwa, katika mpango huo wa 
matumizi bora ya ardhi wanatarajia kuwa pia 
kujenga Jengo la utafiti na mafunzo ambapo 
litakuwa jengo la gorofa sita au zaidi, ambalo 
litatumika kutoa mafunzo kwa Watanzania 
hususani wanaotoka Mikoa yote nchini kwa 
kuwajengea uwezo wa namna ya kudhibiti 
magonjwa ambukizi, Ujenzi wa Nyumba za 
Watumishi, Hosteli, Uwanja wa Michezo, 
“Shopping Mall”, Kituo kidogo cha polisi n.k ili 
kurahisha upatikanaji wa huduma n.k .

UJENZI WA MTAMBO WA KUZALISHA 
HEWA TIBA OKSIJENI.

Mkurugenzi huyo anabainisha kuwa, 
kwa sasa Hospitali ya Kibong’oto ina mpango 
wa kujenga na kusimika mtambo wa 
kuzalisha hewa tiba ya Oksijeni  unakadiriwa 
kugharimu zaid ya kiasi cha shilingi Bil 1.2 
ambapo kipindi cha ugonjwa wa COVID 
19, nchi iliingia katika wakati mgumu wa 
upungufu wa  hewa tiba ya oksijeni kutokana 
mahitaji kuwa makubwa kuliko kawaida.

Ujenzi wa mtambo huo utakapokamilika 
utaisaidia Serikali na Hospitali yetu ya 
Kibong’oto kuokoa zaidi ya Milioni 500 
ambazo zimekuwa zikitumika kwa ajili ya 
kununua Oksijeni kila mwaka, pia kutasaidia 
upatikanaji wa Oksijeni na kuhudumia 
hospitali nyingine za karibu zenye uhitaji kwa 
gharama nafuu.

Serikali ya awamu ya sita chini ya Mhe. 

Dkt Samia iliandika andiko la mpango 
mkubwa ambapo kama nchi ilipata mkopo 
Trilioni 1.3 ambazo zimewezesha kuboresha 
hospitali za mikoa yote nchini kuzifungia 
mashine za CT-Scan, huku hospitali za kanda 
zikifungiwa mashine za MRI, Ununuzi wa 
Magari ya kubebea wagonjwa, Ujenzi wa 
majengo ya dharura na wagonjwa mahututi 
na ununuzi wa vifaa nchini  ambayo yalikuwa 
hayapo Hivi sasa Hospitali zote za wilaya 
nchini zimefungiwa mashine za X-RAY za 
kidigitali na pia kwenye baadhi ya vituo 
vya afya ikiwemo ununuzi wa mashine za 
Utrasound alisema Dkt Subi kwani yeye pia 
alishiriki katika uandishi wa andiko hilo kwa 
ridhaa ya Mhe. Dkt Samia ambapo haya 
ni mapinduzi makubwa kwa sekta ya afya 
nchini na barani afrika kwa muda mfupi 
alishika madaraka kama Rais wa nchi.

Mkurugenzi Dkt. Leonard Subi akionyesha moja ya vyumba ambacho kitafungwa 
mashine maalum ya MRI

UJENZI WA CHUMBA CHA WAGONJWA 
MAHUTUTI (ICU) LENYE THAMANI YA 

BILIONI 1.2.
Katika kuhakikisha kuwa huduma 

zinazotolewa katika hospitali hiyo zinakidhi 
hadhi ya kimataifa Serikali ya awamu ya 
sita imefanikiwa kujenga jengo la kisasa 
la Wagonjwa mahututi lenye uwezo wa 
kuwahudumia wagonjwa 20 kwa pamoja 
ambapo thamani yake ni Bilioni 1.2.

Mkurugenzi huyo anasema kuwa, 
thamani ya ujenzi ni milioni 526, huku 
thamani ya ununuzi wa vifaa ikiwa ni zaidi 
ya milioni 727, pamoja na mafunzo ni milioni 
28, ambapo jengo hilo ni la kisasa ambapo 
wameliwekea mfumo maalum wa kupitishia 
hewa tiba ya Oksijeni hivo hawatoingiza 
mitungi ya gesi katika jengo hilo mara 
watakapokamilisha ujenzi wa kinu cha 
kuzalisha hewa tiba ya oksjien hivi karibuni 
kwani mtambo wa kuzalisha hewa tiba ya 

oksijeni umeshanunuliwa tayari.
“Mgonjwa atakayekuwa anahitaji Oksijeni 

atakuwa anaipokea ukutani kupitia paipu 
maalum zilizowekwa pia jengo hili limefungwa 
vifaa vya kisasa vya ufuatiliaji wa maendeleo 
ya mgonjwa akiwa mahututi itasoma moyo 
wake unaendaje na kiwango chake cha 
oksijeni mwilini kikoje na presha na joto lake 
likoje”.

Anaendelea kubainisha kuwa, vifaa 
hivo vya kisasa vitasidia katika kuokoa 
maisha ya wagonjwa ambapo inawezekana 
wangepoteza uhai kwa kutopata huduma 
stahiki za matibabu

Anasema kuwa, Hospitali hiyo ya 
Kibong’oto haijawahi kuwa na majengo hayo 
matatu tangu ianzishwe miaka 98 iliyopita 
yaani kuwa na maabara ya kisasa, jengo 
la uchunguzi wa mionzi la kisasa na jengo 
la wagonjwa mahututi la kisasa hivyo ni 
ukombozi mkubwa kwa Tanzania.

Hospitali ya Taifa Kibong’oto 
yazidi kupaa kimataifa

Ukarabati na upanuzi wa njia maalum za kupitia wagonjwa na watu 
wengine katika hospitali ya Kibong’oto

Jengo la wagonjwa mahututi (ICU) lililojengwa katika hospitali ya Kibong’oto 
lenye gharama ya Bilioni 1.2 linauwezo wa kuchukua wagonjwa 20 kwa 
pamoja

Gari maalum 
la kisasa la 
kuhudumia 
wagonjwa wa 
Kifua kikuu 
ambalo ndani 
linamfumo 
wa X-ray na 
mashine ya 
kisasa ya 
uchunguzi wa 
vimelea vya 
Kifua kikuu.



35Jumanne Machi 19, 2024 UUHURUHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU

19Ijumaa Februari 23, 2024 UHURU

HOSPITALI YA 
RUFAA YA KANDA

Mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya 
Rufaa ya Kanda Chato, Dk.Brian Mawalla

CHATO

Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania 
Dkt. Samia 
Suluhu 
Hassan

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

CHATO
HOSPITALI YA RUFAA YA KANDA
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ECG (kipimo cha umeme wa moyo), pamoja 
na vipimo zaidi ya 120 katika maabara yetu 
hali ambayo imepelekea huduma kuimarika 
lakini pia kupunguza gharama kwa wananchi 
kwenda kupata matibabu mbali na maeneo 
ya kanda ya ziwa na hata nje ya nchi” alisema.

Dk.Mawalla aliongeza mafanikio hayo ni 
sehemu ahadi zilitolewa na Rais Dk.Samia 
ambaye akiwa katika ziara yake ya kikazi 
mkoani Geita,  alifika katika hospitali hiyo na 
kukagua miradi ya maendeleo pamoja na 
utoaji huduma ndani ya hospitali hiyo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi mtendaji 
huyo, Rais Dk.Samia aliahidi    kuendelea 
kuijenga hospitali ya Rufaa ya Kanda Chato, 
kama ilivyolengwa 
kujengwa na 
mtangulizi wake, 
Rais wa awamu ya 
Tano, Hayati Dk.John 
Pombe Magufuli, na 
sasa wananchi wa 
mkoa wa Geita na 
kanda ya Ziwa kwa 
jumla, wananufaika 
na ahadi hiyo kwa 
kupata vipimo vyote 
ndani ya mkoa huo.

AJIRA ZA 
WATUMISHI WA 

KUDUMU.
D k . M a w a l l a 

alisema katika 
kipindi cha utawala 
wa Rais Dk.Samia, 
,hospitali imepata 
watumishi 248 wote 
wakiwa ni waajiriwa 
wa kudumu, 
ukilinganisha na hapo mwanzo ambapo 
hospitali ilianza kutoa huduma ikiwa na 
watumishi 128.

Aliongeza kwa idadi hiyo ya watumishi, 
ilikuwa inawawia vigumu    katika 
kuwahudumia wagonjwa, na watumishi 
wengine walilazimika kuingia usiku na 
mchana, ili kuhakikisha wanatoa huduma za 

afya na kuokoa maisha 
ya wananchi.

“Hii ni faraja kwa 
hospitali na hata 
wananchi wanaopata 
huduma katika hospitali 
hii, ikidhihirisha kwamba 
serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na 
Rais Dk.Samia, bado 
inaendelea kutekeleza 
ahadi yake ya kuhakikisha 
hospitali inajengwa 

kama ilivyokusudiwa, lakini pia 
huduma zilizokusudiwa kutolewa 
zinaimarika kwa kuleta wataalamu 
husika ambao wanatoa huduma 
ili kuokoa maisha ya wananchi wa 
Kanda ya Ziwa” alisema.

Mkurugenzi mtendaji wa 
hospitali ya Rufaa ya Kanda Chato, 
alisema vile vile wameanzisha 
huduma za matibabu ya moyo 
katika kanda ya Ziwa, ICU, EMD, 
kuchuja na kusafisha damu 
(Dialysis).

Kwamba serikali 
ya awamu ya sita, 
kupitia    Wizara ya Afya, 
imesaidia kukamilika 
kwa jengo la wagonjwa 
mahututi (ICU), jengo la 
wagonjwa wa dharula 
na kuyawekea vifaa 
na vifaa tiba, ambavyo 
vinaendelea kuokoa 
maisha ya wananchi 
wanaofika katika 
hospitali ya Rufaa ya 
Kanda Chato.

Dk.Mawalla alisema 

Na MWANDISHI WETU, Chato.

HOSPITALI ya Rufaa ya Kanda Chato 
(CZRH), iliyopo mkoani Geita,  ilianza 
utoaji huduma za afya tangu Julai 30, 

mwaka 2021, ikiwa na uwezo wa kufanya 
vipimo kumi na tatu vya maabara, kipimo 
cha X-Ray pamoja na Ultra- Sound tu.

Hali hiyo ilipelekea wananchi kupewa 
rufani kwenda kufuata vipimo mbali 
na mkoa wa Geita, na wakati mwingine 
walikuwa wanalazimika kwenda mbali 
na kanda hiyo, ili kupata vipimo ambavyo 
havikuwa vikipatikana, jambo ambalo 
lilionekana kuwa na usumbufu kwa 
wagonjwa na hata kuwaongezea gharama 
wananchi kusafiri umbali mrefu.

UHURU ya Kijani lilifanya mahojiano 
na Mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya 
Rufaa ya Kanda Chato, Dk.Brian Mawalla, 
kuhusu miaka mitatu ya Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan, madarakani na uboreshaji 
wa sekta ya afya nchini.

 “Hadi kufikia sasa kwa juhudi za serikali 
ya awamu ya sita inayoongozwa na Rais 
Dk.Samia, hospitali ya Rufaa ya Kanda Chato 
inao uwezo wa kufanya vipimo vya MRI, CT 
Scan, ECHO (kipimo cha utendaji wa moyo), 

HOSPITALI YA RUFAA YA KANDA CHATO YAJIVUNIA MAFANIKO 
LUKUKI MIAKA MITATU YA RAIS  MHE. DKT. SAMIA SULUHU

JUHUDI
Hadi kufikia sasa 
kwa juhudi za 
serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa 
na Rais Dk.Samia, 
hospitali ya Rufaa ya 
Kanda Chato inao 
uwezo wa kufanya 
vipimo vya MRI, CT 
Scan, ECHO (kipimo 
cha utendaji wa 
moyo), ECG (kipimo 
cha umeme wa 
moyo)

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dk. Samia 
Suluhu Hassani akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi 
mtenda hospitali ya Rufaa kanda ya Chato Dkt. Brian C 
Mawalla,wakati alipotembelea Hospitali Hiyo.

Wataalamu wa afya wakifanya vipimo kutoka kwa mgonjwa.
Mashine ya CT Scan

Mashine ya MRI

Mkurugenzi mtendaji wa hospitali 
ya Rufaa ya Kanda Chato, Dk.Brian 
Mawalla
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cha uchunguzi, na matibabu 
ya magonjwa ya moyo katika 
hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Chato, wananchi wa mikoa ya 
Geita, Kagera, Mwanza, Kigoma 
na nchi za jirani, walilazimika 
kutibiwa katika taasisi ya moyo 
ya Jakaya Kikwete (JKCI), iliyopo 
jijini Dar es Salaam.

“Hii ilikuwa changamoto hasa 
kwa wananchi wenye kipato 
cha chini, ambao wanahitaji 
matibabu ya magonjwa ya 
moyo, lakini gharama za 
usafiri pamoja na malazi kuwa 
juu,wananchi wengi walipoteza 
maisha” alisema Dk.Mawalla.

Aliongeza kwa kuliona hilo, 
serikali ya Rais Dk.Samia, kupitia 
Waziri wa Afy, Ummy Mwalimu, 
aliiagiza taasisi ya moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI), kuhakikisha 
inaisimamia hospitali ya Rufaa 
ya Kanda Chato, kutoa huduma 
za kibingwa na bingwa bobezi 
za magonjwa ya moyo kwa 
wananchi wa Kanda ya Ziwa hadi 
hapo hospitali hiyo itakapoweza 
kujitegemea.

Hiyo ni pamoja na Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda Chato(CZRH), 
kuwa na jengo maalumu la 
uchunguzi pamoja na upasuaji 
kwa wagonjwa, wanaohitaji 
huduma za matibabu ya 
magonjwa ya moyo, ndani ya 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Chato (CZRH).

Kupitia agizo hilo, CZRH 
ilianza utoaji huduma za 
uchunguzi na matibabu ya 
magonjwa ya moyo mwaka 
2023, huduma hiyo  ikisimamiwa 
na Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI).

“Hadi sasa CZRH 
imeweza kutoa huduma    kwa 
wagonjwa zaidi ya 1,000, 
na wengine wakiendelea 
kupata uangalizi wa karibu 
pamoja na kuhudhuria kliniki, 

kutekeleza miradi mbalimbali ndani 
ya hospitali ya Rufaa ya kanda Chato, 
ambayo hadi sasa ipo katika hatua za 
mwisho.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
mtendaji wa  CZRH,hadi kukamilika 
kwa miradi hiyo, hospitali hiyo itakuwa 
na uwezo wa kuwahudumia wananchi 
kuanzia 800 hadi 1,200 kwa siku, 
jambo ambalo litakuwa ni mafanikio 
makubwa.

Aliitaja miradi inayoendelea 
kutekelezwa hadi sasa kuwa ni   ujenzi 
wa jengo la wodi ya kulaza wagonjwa 
ambao umefikia asilimia 82, na baada 
ya kukamilika kwa jengo hilo hospitali 
itaweza kulaza wagonjwa 201 kwa mara 
moja.

“Pia ujenzi wa uzio wa hospitali 
hadi sasa umefikia asilimia  75, ujenzi 
wa jengo la kuhifadhi maiti (Mortuary), 
jengo la kutakasa vifaa na vifaa tiba 
(CSSD), jengo la kufulia (Laundry),ujenzi 
wa jengo na usimikaji wa mitambo 
ya hewa tiba (Medical Oxygen 
Plant), ambalo lipo hatua za mwisho 
kukamilika” alisema Dk.Mawalla.

MIPANGO MKAKATI YA 
TAASISI YA BAADAE

Alisema CZRH inaendelea 
kujipanga, kuhakikisha inakuwa kinara 
katika kutoa huduma za matibabu ya 
kibingwa na bingwa bobezi,    katika 
kanda ya Ziwa na Nchi jirani kwa 
upande wa magonjwa ya moyo na 
upasuaji kwa njia ya matundu madogo 
(Endoscopic surgery)

Kuendelea na mchakato wa kupata 
ithibati (Accreditation) ya kitaifa na 
kimataifa katika utoaji huduma za afya

NENO KWA SERIKALI YA AWAMU YA 
SITA CHINI YA RAIS DK.SAMIA.
Dk.Mawalla alisema CZRH 

inaendelea kukua, na kujipambanua 
katika utoaji wa huduma za afya 
kwa wananchi wa kanda ya Ziwa na 
kuwa maendeleo hayo ni pamoja na 
juhudi zinazofanywa na serikali katika 
kuhakikisha vifaa vinavyoletwa ni vya 
kisasa kuweza kuwahudumia wananchi 
huku gharama za matibabu zikipungua 
ukilinganisha na hapo mwanzo.

“Tunaishukuru serikali ya Rais 
Dk.Samia, kwa kutenga fedha za 
maendeleo kwa ajili ya ujenzi ambao 
kukamilika kwa majengo haya, 
kunaenda kupunguza msongamano wa 
wagonjwa pamoja na kuimarisha utoaji 
huduma za kibingwa na bobezi ndani 
ya kanda ya Ziwa” alisema Dk.Mawalla.

hayo ni mapinduzi 
makubwa, yanayofanywa 
na serikali katika sekta ya 
afya kwani hapo mwanzo 
wagonjwa wa dharula na 
mahututi, walilazimika 
kupewa rufani 
kwenda mbali kufuata 
huduma sehemu 
ambayo wanaweza 
kuhudumiwa haraka.

Yote hiyo ilikuwa ni 
kwa kwa ajili ya kuokoa 
maisha ya wananchi, 
hali iliyopelekea 
wakati mwingine 
kuwapoteza baadhi ya 
wagonjwa (kufariki), 
lakini hadi sasa ujenzi 
wa majengo ya (EMD), 
(ICU) na Radiolojia, 
yamekamilika kwa 
asilimia mia moja 
yakiwa na vifaa vya 
kisasa kuweza kutoa 
huduma hizi.

HUDUMA ZA KIBINGWA 
ZA MATIBABU YA 

MAGONJWA YA MOYO.
D k . M a w a l l a 

alibainisha kuwa kabla ya 
uanzishwaji wa kitengo 

HOSPITALI YA RUFAA YA KANDA 
CHATO YAJIVUNIA MAFANIKO 
LUKUKI MIAKA MITATU YA RAIS  
MHE. DKT. SAMIA SULUHU

SHUKRANI
Tunaishukuru serikali 
ya Rais Dk.Samia, 
kwa kutenga fedha 
za maendeleo 
kwa ajili ya ujenzi 
ambao kukamilika 
kwa majengo haya, 
kunaenda kupunguza 
msongamano wa 
wagonjwa pamoja 
na kuimarisha utoaji 
huduma za kibingwa 
na bobezi ndani ya 
kanda ya Ziwa

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu akikagua vifaa 
tiba katika Hospitalini hapo.

Mtaalamu akifanya vipimo

iliyoanzishwa ndani ya hospitali 
ikiwapunguzia gharama za 
kusafiri kwenda taasisi ya moyo 
ya Jakaya Kikwete (JKCI)” alisema 
Dk.Mawalla.

Dk.Mawala alisema 
wanatarajia ndani ya miaka 
mitatu ijayo, hospitali ya Rufaa 
ya Kanda Chato itakuwa tayari 
ikijitegemea, katika utoaji 
wa huduma za kibingwa na 
bingwa bobezi za uchunguzi 
na matibabu ya magonjwa ya 
moyo, kwa wananchi wa mikoa 
ya kanda ya Ziwa, lakini pia 
ikitoa huduma za kuchuja na 
kusafisha damu kwa wagonjwa 
wa Figo.

MAGARI YA KUBEBEA 
WAGONJWA.

Alisema serikali chini ya 
Rais Dk.Samia, imeendelea 
kuboresha sekta ya 
afya,    ambapo hospitali ya 
Rufaa ya Kanda Chato ni moja 
ya hospitali iliyopata gari   moja 
(1),    la kubebea wagonjwa 
pamoja na gari moja (1) la 
kutumia katika shughuli za 
kiutawala.

Gari ya kubebea wagonjwa 
linaenda kutatua changamoto 
ambazo kama hospitali 
imekutana nazo kutokana 
na ukosefu wa magari ya 
kubebea wagonjwa hapo awali. 
Ilichukua zaidi ya masaa mawili 
kutafuta gari kwa ajili ya rufaa 
za wagonjwa jambo ambalo 
lilikuwa usumbufu hasa kwa 
wananchi.

Dk.Mawalla alisema 
hadi sasa katika kipindi 
cha miaka mitatu ya Rais 
Dk.Samia,  inaendelea 
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NA MWANDISHI WETU

NI miaka mitatu chini 
ya uongozi wa Serikali 
ya Awamu ya Sita ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inayoongozwa 

na Mhe. Samia Suluhu Hassan 
ambaye alishika nafasi hiyo Machi 
18, 2021. Katika kipindi hiki, mageuzi 
makubwa yamefanyika katika nyanja 
mbalimbali na yameleta mafanikio 
makubwa katika utaoji wa huduma 
kwa jamii ikiwezo ya kiuchumi, kijamii 
na kisiasa.

Kwa upande wa Sekta ya Afya 
hususan suala la Bima ya Afya, Rais 
aliweka kipaumbele kikubwa katika 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma za matibabu kupitia vituo 
vya kutolea huduma ambavyo 
vimeboreshwa miundombinu yake 
lakini pia upatikanaji wa huduma za 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Pamoja na maboresho hayo 
makubwa kwenye sekta ya afya 
katika uongozi wake, Mhe. Rais pia 
amekuwa mhamasishaji mkubwa wa 
wananchi kujiunga na Bima ya Afya 
kupitia Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya ili waweze kupata huduma kwa 
utaratibu rahisi na kuondokana na 
changamoto ya kukosa huduma 
kutokana na kikwazo cha fedha.

Kwa dhamira hiyo ya Kiongozi 
Mkuu wa nchi, Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Novemba 
1, 2023 lilipitisha kwa kishindo 
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote 
ambayo utekelezaji wake utakwenda 
kutimiza ndoto ya upatikanaji wa 
huduma bora za matibabu kwa 
wananchi bila kikwazo cha fedha.

Ndani ya miaka hiyo mitatu ya 
Mhe. Rais Samia, Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya, umetekeleza mambo 
mbalimbali ambayo yamekuwa 
na mafanikio makubwa katika 
kuwapatia wananchi huduma za 
matibabu. Mafanikio hayo ni pamoja 
na:-

KUPITISHWA KWA SHERIA WA 
BIMA YA AFYA KWA WOTE

Ukiwa mdau muhumu katika 
Muswada wa Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote, Mfuko umeshiriki 
kikamilifu katika maandalizi ya 
muswada huo ambao Sheria 
yake imepitishwa kwa ajili ya 
kuanza utekelezaji mara Serikali 
itakapokamilisha maandalizi 
muhimu na kutangaza kwa umma. 
Muswada huo utawezesha kundi 
kubwa la wananchi kuwa na uhakika 
wa kupata huduma za matibabu 
bila kikwazo cha fedha kuimarisha 
uboreshaji wa huduma katika vituo 
vya kutolea huduma za afya vya 
Umma na binafsi ikiwa ni pamoja 
na kuimarisha zaidi upatikanaji wa 
dawa, vitendanishi na vifaa tiba.

Sheria hii inatambua na 
kuwezesha kupatikana kwa huduma 
za bima ya afya kwa makundi yote 
ikiwemo Watumishi wa Umma na wa 
sekta binafsi, waliojiajiri wenyewe 
katika sekta isiyo rasmi na wananchi 
wasio na uwezo. Aidha, wakati sheria 
hiyo imebainisha watumishi wa 
umma kusajiliwa na skimu ya umma, 
imetoa uhuru kwa watumishi wa 
sekta binafsi na wananchi wengine 
kuchagua skimu ya kujiunga kati ya 
umma na za binafsi.

Kwa upande wa wananchi 
wasio na uwezo ambao ni jumla 
ya wananchi milioni 15, Serikali  
inaanzisha mfuko rasmi kwa ajili 
ya kuwahudumia hivyo hakuna 

NHIF NDANI YA MIAKA 3 YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA

Sheria ya Bima ya Afya kwa wote yapita
>>NDOTO ya Matibabu Bora kwa kila Mwananchi Kutimia
>>NHIF Yafungua zaidi Milango Kuwafikia Wananchi
>>YAIMARISHA Mifumo Utambuzi Wanachama

zaidi na maeneo ya watu kwa 
kuanza na maeneo yenye watu 
wengi. Kwa kipindi cha miaka hii 
mitatu Mfuko umefungua ofisi 
mpya katika maeneo ya Kigamboni, 
Gongolamboto na Mbezi Magufuli 
Stand ambazo zimefanya idadi 
ya ofisi katika Jiji la Dar es Salaam 
kuwa tano.

KUSIMAMIA UHAI NA UENDELEVU 
WA MFUKO

Mfuko umeendelea kulinda 
uhai wa Mfuko kwa kuweka mifumo 
imara ili kuongeza ufanisi katika 
utendaji lakini pia kuimarisha 
mbinu za kuthibiti na kupambana 
na vitendo vya udanganyifu. Mfuko 
umeendelea kufanya uchunguzi wa 
kina kwa watoa huduma, waajiri, 
wanachama na watumishi wa 
Mfuko ili kubaini wanaojihusisha 
na vitendo vya udanganyifu.

Katika kipindi hiki cha miaka  
mitatu, Mfuko umefanikiwa 
kufanya jumla ya chunguzi 276 
ambazo zimefanikisha kuokoa 
jumla ya Shilingi Bilioni 25.93 
kutoka kwa waliobainika kufanya 
udanganyifu.

Aidha Mfuko umechukua hatua 
mbalimbali kwa wanaobainika 
kufanya udanganyifu kwa Mfuko 
zikiwemo za kusitisha mikataba na 
Vituo 42 vya matibabu, kusitisha 
mikataba na waajiri watano (5), 
Kuwafikisha wanataaluma 150 
katika Mabaraza yao kwa hatua 
zaidi, kusitisha matumizi ya kadi 
389 za wanachama, kuchukua 
hatua za kisheria kwa wanachama 
61 na kuwafikisha wanachama 
118 na vituo 29 kwenye Taasisi ya 
Kupambana na Kuzuia Rushwa.

ELIMU KWA UMMA
Katika kipindi cha miaka 

mitatu, Mfuko umeendelea 
kufikisha elimu kwa wadau wake 
kwa kutumia mbinu mbalimbali 

wa wanachama, Mfuko 
umeendelea kuimarisha 
utaratibu rahisi wa kidigitali 
ambao unamwezesha 
mwanachi kujisajili au 
kuhuisha uanachama 
wake kwa kutumia simu ya 
mkononi hivyo kutokuwa na 
ulazima wa kufika kwenye 
ofisi za Mfuko.

Mfuko umefanikiwa 
kuanza matumizi wa mfumo 
wa utambuzi wa wanachama 
kwa njia ya kibiolojia 
(Biometric Identification 
System) za vidole na sura 
kabla ya kupata huduma 
katika vituo vya matibabu. 
Hadi kufikia Desemba 2023, 
vituo takriban 434 vinatumia 
mfumo huu kutambua 
wanachama kabla ya kupata 
huduma. Aidha kwa sasa 
Wanafunzi wa vyuo vikuu 
wanapata huduma kupitia 
namba zao za NIDA hivyo 
kutolazimika kuwa na 
kitambulisho cha matibabu 
cha NHIF.

KUSOGEZA HUDUMA 
ZA MFUKO KARIBU NA 

WANANCHI
Katika jitihada za 

kuhakikisha unarahisisha 
upatikanaji wa huduma zake 
kwa wananchi wengi zaidi 
hasa tunapoelekea kwenye 
utekelezaji wa Sheria ya 
Bima ya Afya kwa Wote, 
Mfuko umeweka mkakati wa 
kufungua ofisi zake karibu 

ikiwemo ya mikutano na wadau wake 
ambao ni pamoja na wanachama, 
watoa huduma, waajiri, vyama vya 
wafanyakazi, waandishi wa habari, 
Waheshimiwa Wabunge na viongozi 
wa madhehebu ya dini.

Njia zingine ni pamoja na kushiriki 
katika vipindi mbalimbali vya runinga 
na radio, kuandaa na kurusha vipindi  
vya elimu na uhamasishaji kupitia 
mitandao ya kijamii, radio za kijamii, 
vyombo vya habari vya kitaifa na 
kimataifa. Aidha Mfuko umerahisisha 
upatikanaji wa taarifa na kutatua 
changamoto za wanachama wake 
kupitia Kituo chake cha Huduma kwa 
Wateja ambacho hufanya kazi saa 
24 siku zote za wiki.

Katika kipindi hiki cha miaka 
mitatu, Mfuko pia umefanikiwa 
kushiriki Maonesho ya Kitaifa 
ikiwemo Sabasaba, Nane Nane, 
Wiki ya Vijana na mengine lakini 
pia Maonesho ya kimkoa kwa 
lengo la kuwafikia wananchi katika 
maeneo yao na kuwapa elimu ya 
bima ya afya na faida za kujiunga. 
Mafanikio makubwa yaliyopatikana 
ni kuongezeka kwa ari ya wananchi 
ya kujiunga na kutumia bima ya 
afya katika kupata huduma za 
matibabu.

UWEZESHAJI WA VITUO VYA 
MATIBABU KUBORESHA HUDUMA

Mfuko katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Serikali ya Awamu ya 
Sita, umeendelea kuunga mkono 
juhudi za Serikali za uboreshaji 
wa huduma za matibabu kupitia 
mpango wake wa Mikopo ya Vifaa 
Tiba na Ukarabati wa Majengo. 
Kupitia mpango huo, jumla ya 
Shilingi Bilioni 13.6 zimetumika 
kuwezesha uboreshaji wa vituo 
93 vya kutolea huduma na 
maboresho hayo husaidia vituo 
husika kuongeza mapato kutokana 
na upatikanaji wa huduma.

Akizungumzia mafanikio haya 
kwa ujumla wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa NHIF, Bw. Bernard Konga 
amepongeza juhudi za Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya uongozi wa 
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuimarisha sekta ya afya 
nchini na azma yake ya kuhakikisha 
kila Mtanzania anakuwa na bima ya 
afya ili kuwa na uhakika wa kupata 
huduma za matibabu bila kikwazo 
chochote.

“Mfuko umejipanga kuhakikisha 
makundi yote ya wananchi yanakuwa 
na utaratibu rahisi wa kujiunga 
hasa kupitia mifumo ya TEHAMA na 
kunufaika na bima ya afya katika 
kutekeleza azma ya Serikali ya bima 
ya afya kwa wote na Ilani ya Chama 
cha Mapinduzi.  Nitumie fursa hii 
kuwahimiza wananchi wajiunge na 
NHIF ambayo ina wigo mpana wa 
huduma lakini pia wigo mpana wa 
vituo vya kupata huduma kwa uhakika 
wa matibabu” amesema Bw. Konga.

mwananchi ambaye atakuwa nje ya mfumo 
wa bima ya afya.

UNGEZEKO LA 
WANUFAIKA WA NHIF

Kila Mtanzania sasa amewekewa 
utaratibu wa kujiunga na kunufaika na 
huduma za NHIF ili kuhakikisha anapata 
huduma za matibabu bila kikwazo cha fedha. 
Idadi ya wanachama wanufaika iliongezeka 
kutoka 691,774 mwaka 2001/2002 wakati 
Mfuko unaanza hadi kufikia wanufaika 
4,987,292 mwezi Disemba 2023 sawa na 
asilimia 8.3 ya Watanzania wote. Katika 
kipindi cha Julai, 2021 hadi Septemba 2023 
ambacho ni kipindi cha ndani ya miaka 
mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita, Mfuko 
umefanikiwa kuwa na ongezeko wanufaika 
wapya 583,711.

KUONGEZA WIGO WA VITUO VYA 
HUDUMA

Mfuko umeendelea kuongeza wigo wa 
vituo vya huduma kwa wanachama wake. 
Jumla ya vituo 498 vimesajiliwa ndani ya 
miaka mitatu ya uongozi wa Mhe. Rais 
Samia ambapo mpaka sasa wanachama 
wanahudumiwa katika jumla ya vituo 
9,467 vilivyopo Tanzania Bara na Zanziba. 
Kati ya vituo hivyo, asilimia 72 ni vituo 
vinavyomilikiwa na Serikali, asilimia 19 
vinamilikiwa na watu binafsi na asilimia 9 ni 
vituo vinavyomilikiwa na Madhehebu ya Dini.

URAHISISHAJI WA HUDUMA KUPITIA 
MIFUMO YA TEHAMA

Matumizi ya TEHAMA ndani ya NHIF 
yameendelea kuimarishwa ambapo ndani 
ya miaka mitatu ya Mhe. Rais, Mfuko 
umefanikiwa kuimarisha mifumo ya 
uwasilishaji na uchakataji wa madai kwa 
watoa huduma za matibabu wanaohudumia 
wananchama wa NHIF (Claim Management 
Information System), mfumo wa usajili wa 
wanachama na uwasilishaji wa michango 
(Advanced Membership Management 
Information System), mfumo wa usajili 
wa vituo vya kutolea huduma, mfumo 
wa usimamizi wa masijala (Document 
Management System – e office), mfumo 
wa usimamizi wa rasilimali za Mfuko 
(Enterprises Resource Management System). 
Aidha, mfumo wa uwasilishwaji wa madai ya 
watoa huduma kwa njia ya mtandao mara 
baada ya mwanachama kupata huduma 
(Online claim submission na online e-claim) 
umeimarisha huduma na kupunguza 
gharama za uendeshaji kwa pande zote.

Katika jitihada za kuwafikia wananchi 
wengi zaidi na kurahisisha huduma za usajili 

Dk. Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

MKURUGENZI Mkuu wa NHIF Bernard Konga 

WAZIRI wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu akimwangalia mtoto wodini.



39Jumanne Machi 19, 2024 UUHURUHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU

5Jumanne Machi 19, 2024 UHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMUJAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA

GEITA

Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Geita  yajivunia 
utoaji wa huduma bora za Afya, Miaka 

mitatu ya Rais Mhe. Dkt. Samia
Anuani ya Posta: S.L.P 40 - Geita

Simu: +255 759 695 972
Simu ya Mkononi: +255 765 155 269
Barua Pepe: hospital@geitarrh.go.tz

RAIS Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

WAZIRI wa Afya 
Ummy Mwalimu

Dkt. John Jingu
Katibu Mkuu
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imekuwa ikisomesha madaktari 
na wataalamu wengine. Mpaka 
sasa madaktari 10 wako 
masomoni wakisomea udaktari 
bingwa katika fani mbalimbali. 
Madaktari hawa watasaidia 
kuboresha huduma za kibingwa 
na kuhakikisha kuwa wananchi 
wa Mkoa wa Geita wanapata 
huduma za kibingwa karibu na 
maeneo yao.

Uanzishwaji wa miradi na 
uboreshaji wa Miundombinu 
ya Afya: 

Nia ya dhati ya Mh.  Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ni 
kuboresha miundombinu ya 
afya hasa katika kuanzisha 
miradi muhimu ya ujenzi wa 
majengo ya kutolea huduma.

Katika kipindi hiki serikali 
ya Mh. Dkt. Samia imejenga 
majengo ya wagonjwa wa 

MACHI 19, 2024 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. 
Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan anatimiza miaka 
3 katika uongozi wake. Katika 
kipindi cha miaka mitatu ya 
utawala wake tumeshuhudia 
mabadiliko chanya kwa ustawi 
wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Geita (Geita RRH) na sekta ya 
afya. Tumeshuhudia mapinduzi 
makubwa katika utoaji na 
upatikanaji wa huduma za afya.

Kupitia Serikali ya awamu 
ya sita, Mhe. Rais Dkt. Samia 
amefanya maboresho makubwa 
na ya kipekee katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Geita ambayo 
ilipanda hadhi na kuwa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa mwaka 2016. 
Kwa sasa hospitali hii inakadiriwa 
kuhudumia wananchi takribani 
milioni tatu katika Mkoa wa 
Geita, na kuifanya hospitali hii 
kutegemewa na wananchi wa 
Mkoa wa Geita katika utoaji wa 
huduma za Afya hususani za 
kibingwa.

Kutokana na uhitaji mkubwa 
wa upatikanaji wa huduma za 
afya na huduma za kibingwa, 
Serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imefanya 
uwekezaji na kuboresha utoaji 
huduma katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Geita kwa 
kufanya yafuatayo;

Ajira mpya za watumishi 
wa Afya: 

Katika Uongozi wa Mhe. Rais 
Dkt.Samia, Hospitali ya Mkoa wa 
Geita (GRRH) ni moja ya hospitali 
zilizofanikiwa kupata watumishi 
wa afya zaidi ya 90 ambalo ni 
sawa na ongezeko la asilimia 
30. Ongezeko hili la watumishi 
limeondoa uhaba wa watumishi 
hasa katika utoaji wa huduma 
ukilinganisha na hapo mwanzo. 
Katika kipindi hiki Hospitali 
imefanikiwa kupata madaktari 
bingwa, madaktari wa kawaida, 
wauguzi, na wahandisi wa 
vifaatiba.

Wataalamu hawa wamesaidia 
kuimarisha utoaji wa huduma 
bora na matibabu katika 
hospitali na kuongeza uwezo wa 
utoaji wa huduma za kibingwa 
za afya ambazo hazikuwepo 
hapo awali; na sasa imekuwa ni 
tegemeo kwa wananchi katika 
huduma za kibingwa. 

Katika kipindi hiki cha miaka 
mitatu serikali ya awamu ya sita 
imeweza kuongeza huduma 
za kibingwa kutoka aina moja 
hadi aina saba. Huduma hizi za 
kibingwa zifuatazo zinapatikana 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Geita; magonjwa ya Akina 
mama na Uzazi, magonjwa ya 
Watoto, magonjwa ya Ndani, 
Upasuaji, Mifupa, Radiolojia, na 
Pua, Koo na Masikio.  Pamoja na 
kuajiri watumishi, serikali ya Mh. 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 

umefikia asilimia 50, ambapo 
ukikamilika unatarajia kuwa na 
vitanda 160 na utasaidia juhudi 
za Serikali katika kupunguza vifo 
vya mama wajawazito na watoto 
wachanga. Hii inaakisi dhamira 
ya dhati ya Mh. Rais katika eneo 
la afya ya uzazi.

Upatikajiwa Vifaa Tiba 
vya Kisasa:

Sambamba na uwekezaji 
na upatikanaji wa Vifaa katika 
majengo wagonjwa wa dharura 
na mahututi Mhe. Dkt. Rais 
Samia Suluhu Hassan kupitia 
Wizara ya Afya, amefanikisha 
ununuzi na usimikaji wa 
mashineza kisasa za mionzi ili 
kusaidia huduma za uchunguzi 
wa magonjwa mbalimbali; 
mashine hizi yaani mashine ya 
CT-scan na mashine ya digital 
X-ray zilisimikwa katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa iliyopo eneo la 
Magogo. 

Uwepo wa mashine ya 
CT–scan umesaidia hospitali 
kuhudumia wagonjwa zaidi ya 
mia tatu hamsini (350). Hapo 
awali wananchi walilazimika 
kusafiri kupata kipimo hiki 
cha CT-scan nje ya Mkoa wa 
Geita, jambo ambalo lilikuwa ni 
usumbufu kwa wananchi hasa 
wa kipato cha chini. 

Pia ilikuwa ni mzigo kwa 
Hospitali kusafirisha wagonjwa 
kwenda Hospitali ya Kanda 
kwa ajili ya kipimo hiki. Hii 
inathibitisha dhamira ya Mhe. 
Rais Dkt. Samia kuhakikisha 
wananchi wanapata huduma za 

Ujenzi wa 
majengo haya 
umefanyika 
sambamba na 
upatikanaji 
wa vifaa vya 
kisasa ili 
kuhudumia 
wagonjwa 
wa dharura 
na wagonjwa 
mahututi. 
Uwekezaji 
huu katika 
eneo la 
wagonjwa 
wa dharura 
na wagonjwa 
mahututi 
wa takribani 
shilingi bilioni 
4 unasaidia 
utoaji 
huduma bora 
za kisasa kwa 
wagonjwa 
wote wa 
dharura na 
wagonjwa 
mahututi 
katika 
Hospitali.

Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Geita  yajivunia utoaji wa 
huduma bora za Afya, Miaka mitatu ya Rais Mhe. Dkt. Samia

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

MGANGA Mfawidhi - Dkt. 
Mfaume Salum Kibwana.

RAIS Dkt. Samia Suluhu Hassan.

WAGONJWA 
3,000

Wamehudumiwa kama 
wagonjwa wa dharura 

na wagonjwa mahututi.

JENGO la mbele la hospital (jengo la wagonjwa wa nje OPD).

dharura (EMD) na wagonjwa 
mahututi (ICU). Hapo awali 
majengo haya hayakuwepo.

Ujenzi wa majengo haya 
umefanyika sambamba 
na upatikanaji wa vifaa 
vya kisasa ili kuhudumia 
wagonjwa wa dharura 
na wagonjwa mahututi. 
Uwekezaji huu katika eneo 
la wagonjwa wa dharura 
na wagonjwa mahututi wa 
takribani shilingi bilioni 4 
unasaidia utoaji huduma 
bora za kisasa kwa wagonjwa 
wote wa dharura na 
wagonjwa mahututi katika 
Hospitali.

Mpaka sasa zaidi 
wagonjwa 3,000 
wamehudumiwa kama 
wagonjwa wa dharura na 
wagonjwa mahututi.

Katika eneo la huduma za 
mama na mtoto serikali ya 
awamu ya sita ilianza ujenzi 
la jengo la ghorofa mbili 
la mama na mtoto, mradi 
unaotegemewa kugharimu 
shilingi bilioni kumi na tatu 
(13). Ujenzi wa mradi huu 
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kuhakikisha Hospitali inatoa 
huduma bora kwa wananchi 
wa Mkoa wa Geita ambapo 
wananchi wote wa Mkoa wa 
Geita wanahudumiwa bila 
ubaguzi wa kijinsia au kiuchumi 
na kuhakikisha makundi 
maalum katika jamii yanapewa 
kipaumbele.

SHUKRANI
Uongozi wa Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa wa Geita unatoa 
shukrani za dhati kwa Wizara ya 
Afya inayoongozwa na Waziri 
wa Afya Mh. Ummy Mwalimu 
katika kuhakikisha sekta ya 
Afya inafanya vizuri ambapo 
Wizara imekuwa ikiandaa sera 
na mipango mbalimbali ya sekta 
ya Afya na kuhakikisha Hospitali 
inakuwa na miundombinu, 
vifaa tiba, dawa na vitendanishi 
pamoja na watumishi ili iweze 
kutoa huduma bora kwa 
Watanzania. Pia tunashukuru 
kwa Serikali ya Mkoa wa Geita 
na Mh. Mkuu wa Mkoa Ndugu 
Martin Shigella kwa usimamizi 
thabiti wa miradi hii ambayo ni 
utekelezaji wa ilani ya Chama 
cha Mapinduzi hasa katika sekta 
ya Afya.

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Geita inatoa pongezi kwa Mh. 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa kutimiza miaka mitatu ya 
uongozi wake na inashukuru 
sana juhudi zake binafsi katika 
kuboresha huduma za Afya 
nchini Tanzania.

WITO WETU KWA SERIKALI YA 
AWAMU YA SITA.

Kutokana na uwekezaji 
mkubwa ambao Serikali 
inaendelea kutekeleza hasa 
katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Geita, ni matumaini 
yetu miradi inayoendelea ya 
ujenzi itakamilika kwa wakati 
ili kusaidia kuongeza ubora 
wa huduma na kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma za 
kibingwa katika Mkoa wa Geita.

kibingwa za uchunguzi katika 
maeneo yao na kuwapunguzia 
adha na usumbufu wa kusafiri 
umbali mrefu kufuata huduma 
hizi za kibingwa za uchunguzi.

Katika kuhakikisha kuwa 
huduma za kibingwa na 
ubingwa bobezi zinapatikana 
kwa wagonjwa wetu, Hospitali 
imefunga huduma ya 
tibamtandao (telemedicine) 
ambapo Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Geita inaweza 
kuwasiliana moja kwa moja 
na Hospitali za Kanda au Taifa 
namna bora ya mgonjwa 
anayehitaji huduma hizi ili 
kuhakikisha huduma inatolewa 
bila mgonjwa kusafiri umbali 
mrefu.

Katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Mh. Rais Dkt. Samia 
Hospitali imewezeshwa ujenzi 
wa mtambo wa kutengeneza 
hewatiba (Medical Oxygen 
Plant) ambao umesaidia 
upatikanaji wa hewatiba muda 
wote kwa wagonjwa wenye 
changamoto za upumuaji 
na wagonjwa na wagonjwa 
wanaofanyia upasuaji.

Mtambo huu umesaidia pia 
kusambaza hewatiba kwenye 
vituo vya kutolea huduma za 
Afya ngazi ya Msingi vilivyopo 
Mkoa wa Geita.

Mhe. Rais Dkt. Samia 
ametoa gari moja kwa hospitali 
ili kurahisisha shughuli 
za usimamizi shirikishi na 
kuhakikisha huduma za afya 
zinaimarika ndani ya hospitali. 
Pia hospitali inatarajia kupata 
gari jipya la kubebea wagonjwa 
(ambulance) mwaka  huu 2024.

MIPANGO MKAKATI 
YA HOSPITALI KATIKA 
USIMAMIZI WA MIRADI NA 
VIFAA

Katika kuunga juhudi za 
Serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Mhe. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
uongozi wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Geita 
unaendelea kuandaa mipango 

Mhe. Rais Dkt. 
Samia ametoa 
gari moja kwa 
hospitali ili 
kurahisisha 
shughuli za 
usimamizi 
shirikishi na 
kuhakikisha 
huduma 
za afya 
zinaimarika 
ndani ya 
hospitali. 
Pia hospitali 
inatarajia 
kupata 
gari jipya 
la kubebea 
wagonjwa 
(ambulance) 
mwaka  huu 
2024.

Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Geita  yajivunia utoaji wa 
huduma bora za Afya, Miaka mitatu ya Rais Mhe. Dkt. Samia

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

ya kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma nyingi za ubingwa na 
ubingwa bobezi. 

Mipango ya Hospitali kwa 
sasa ni kuanza kutoa baadhi 
ya huduma za ubingwa bobezi 
kama huduma za kusafisha 

damu (haemo dialysis), 
upasuaji na urekebishaji 
wa maumbile (plastic and 
reconstructive surgery) na 
uchunguzi njia ya koo na 
chakula (endoscopy). Uongozi 
wa Hospitali unaendelea 

JENGO la mama na mtoto ujenzi wake unaendelea.

MASHINE ya kisasa ya maabara kwa ajili ya vipimo mbali 
mbali vya damu (chemistry and hormonal tests).

MTAMBO wa kutengeneza hewa 
tiba (medical oxygen plant).

KATIBU wa CCM Mkoa Bi. Alexandrina Katabi akiuliza swali juu 
ya uelewa wa kipimo na mashine ya CT Scan.
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Hospitali ya Mwananyamala inavyochanja 
mbuga miaka mitatu ya Rais Samia Suluhu

Na ABDUL DUNIA

HOSPITALI ya 
Mwananyamala ni moja 
ya hospitali tatu za 
Rufaa za Mkoa wa Dar es 
Salaam.

Hospitali hiyo iliyopo 
Mwananyamala, ndiyo hospitali 
kubwa zaidi na ya rufaa kwa upande 
wa manispaa ya Kinondoni na 
Ubungo.

Jitihada za Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan katika kuboresha 
sekta ya afya nchini, zimechangia 
kwa kiasi kikubwa hospitali hiyo 
kutoa huduma bora zaidi kwa 
wananchi wa manispaa hizo mbili.

Kwa mujibu wa Sensa ya watu na 
makazi ya mwaka 2022, Manispaa ya 
Kinondoni na Ubungo kwa pamoja, 
zinakadiriwa kuwa na wakazi milioni 
2.2, hivyo basi Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa ya Mwananyamala inajukumu 
la kuwahudumia wananchi hao.

Pamoja na idadi kubwa ya 
watu katika manispaa hizo, lakini 
Dk. Zavery Benela ambaye ni 
Mganga Mfawidhi Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa ya Mwananyamala, 
alisema hospitali hiyo hivi sasa ina 
uwezo mkubwa wa kuwahudumia 
wananchi hao kutokana na 
maboresho yaliyofanywa katika 
kipindi cha miaka mitatu ya Rais Dk. 
Samia.

Dk. Benela alisema mwaka 
2022, hospitali ilipokea sh. bilioni 
3.3 za mradi wa UVIKO ambazo 
ziliwafanya kuongeza majengo na 
vifaa tiba kwaajili ya kuboresha 
huduma kuwa za kisasa zaidi.

“Mwaka 2022 tulipata fedha 
za UVIKO ambazo zilituwezesha 
kufanya ujenzi wa majengo matatu.

Jengo la wagonjwa wa dharura, 
wagonjwa mahututi na uangalizi 
maalumu (ICU) hayo hayakuwepo 
kabisa, lakini pia tulipata nafasi ya 
kukarabati na kuongeza upande 
wa vipimo na kununua mashine ya 
X-RAY mpya baada ya ukarabati wa 
jengo,” alisema.

Dk. Benela anaeleza pia 
walifanya ukarabati wakaongeza 
huduma mpya ya kuchuja damu 
(dialysis) na kufanikiwa kuanza 
kutoa huduma mbalimbali ambazo 
awali zilikuwa zinapatikana Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili (MNH).

UWEZO WA HUDUMA 
NA VIFAA TIBA

Anaeleza kuwa, Hospitali hiyo 
inajitosheleza katika utoaji huduma 

kwa wananchi wake hasa upande 
wa dharura pamoja na madaktari 
bingwa ambapo hadi sasa hospitali 
hiyo ina madaktari bingwa 22.

“Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
ya Mwanyamala inahudumia 
manispaa mbili, Kinondoni ambapo 
ipo pamoja na Ubungo.

“Tunatoa huduma za kibingwa, 
tuna madaktari bingwa 22, katika 
zile idara zote za msingi ambazo 
ni idara ya wanawake, watoto, 
upasuaji, magonjwa ya ndani, lakini 
tunao pia madaktari bingwa upande 
wa meno, masikio, pua na koo 
pamoja na daktari bingwa wa ngozi,” 
alisema Dk. Benela.

Dk. Benela alisema eneo 
muhimu zaidi kwao ni katika 
idara ya vipimo ambapo huko pia 
wana madaktari bingwa maeneo 
mbalimbali ikiwemo wawili waliopo 
katika upande wa kipimo cha 
Radiolojia.

“Sehemu ya umuhimu sana 
kwetu ni sehemu ya vipimo, upande 
wa radiolojia pia tuna madaktari 
bingwa wawili, kwa huduma za 
kibingwa hospitali ina madaktari wa 
kutosha,” alisema.

MAFUNZO KWA WATUMISHI
Aliongeza kuwa, mradi wa 

UVIKO ulisaidia watumishi wa 
hospitali hiyo kupata mafunzo, 
kwani walikwenda Muhimbili 
kupewa ujuzi kwa muda wa wiki tatu 
kuweza kutumia hivyo vifaa.

“Tunajivunia miradi mikubwa 
minne, Jengo la Emergency, ICU, 
Uchunguzi na jengo la kuchuja 
damu. Hayo ni makubwa. Lakini 
pia tulifanya ukarabati tukaanzisha 
jengo la upasuaji wa mifupa. Jumla 
ya fedha tulizopokea za UVIKO ni Sh. 
Bilioni 3.3,” aliongeza.

Dk. Benela amemshukuru 
Rais Dk. Samia kwa kuendelea 
kuboresha sekta hiyo kuhakikisha 
kila mwananchi anapata huduma 
bora.

“Tunamshukuru sana Rais kwa 
sekta nzima ya afya na hospitali ya 
Mwananyamala, tunawashukuru 
sana viongozi wetu wa wizara kwa 
utendaji bora. Rais ameshafanya 
kazi yake, katupa fedha, katujengea 
miundombinu na ametupa 
watumishi, kilichobaki sasa ni sisi 
kuhakikisha tunasimamia wananchi 
wanapata huduma bora,” alisema.

RAIS SAMIA ALIVYOBORESHA 
HUDUMA

DK. Benela alisema Rais Dk. 
Samia amefanya uwekezaji mkubwa 
katika hospitali za rufaa za mikoa 
hatua inayochochea upatikanaji 
bora wa huduma za afya kwa 
wananchi.

“Hatua kubwa ambayo Rais 
ameifanya katika uwekezaji katika 
hospitali za mikoa ni jambo kubwa.

Awali, huduma kubwa lazima 
ilikua watu waende Muhimbili, 
lakini huduma nyingi zilizokua 
zinapatikana Muhimbili hivi sasa 
zinapatikana huku,” alisema.

Pia aliongeza kuwa: “Tumekua 
na ongezeko kubwa la wateja, 
zamani tulikua tunalaza wagonjwa 
wastani 180 kwa siku, lakini sasa ni 
240. Hii inatokana na kuongezeka 
kwa huduma,”.

ILIVYOJIPANGA KUSIMAMIA 
MIRADI

Dk. Benela alisema hospitali 
hiyo imejipanga kutoa huduma 
bora na ufanisi wa hali ya juu kwa 
wananchi.

“Tumejipanga kuhakikisha zile 
huduma zilizopangwa kutolewa 
zinatolewa kwa ufanisi mkubwa, 
pia tumepewa kazi ya kusimamia 
vituo vya chini, kila robo ya mwaka 
tumekuwa tukitembelea vituo 
hivyo kuhakikisha tunatoa ujuzi ili 
kuimarisha huduma,” alisema.

WITO
Mganga huyo mfawidhi alitoa 

wito kwa wakazi wa manispaa hizo 
kuiamini hospitali hiyo pamoja na 
watendaji wake katika utoaji wa 
huduma bora.

“Jamii ituamini, tumejipanga 
kuwahudumia, zile huduma 
nyingi walizokuwa wanapata 
hospitali binafsi sasa zinapatikana 
Mwananyamala,”.

MGANGA Mfawidhi Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa ya Mwananyamala, 
Dk. Zavery Benela.

JENGO Jipya la ICU lililokamilika na kuanza kutumika hivi karibuni.

JENGO la huduma ya dharura.

MWONEKANO wa hospitali ya Mwananyamala.

WODI ya kuchuja damu. MAGARI ya kubeba wagonjwa. 

CT Scan.

MASHINE ya kisasa ya X-Ray (Digital X-Ray).
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan

HOSPITALI YA 
RUFAA YA SIMIYU 
ILIVYOTUMIA SH. 
MIL. 943,698,955.89 
KUNUNUA VIFAA TIBA

Mganga Mfawidhi Dk. Athanas Ngambakubi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

SIMIYU
HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA
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Na MWANDISHI WETU

TANGU aingie madarakani
Machi 19, 2021, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan amekuwa 
akijipambanua kama kiongozi 
anayeoongoza kwa kutumia mbinu 
ambazo zinalenga

katika kuliunganisha Taifa la 
Tanzania katika nyanja zote ikiwemo 
sekta ya afya.

Katika kipindi cha miaka mitatu ya 
uongozi wa Rais Dk. Samia, huduma 
za afya katika hospitali mbalimbali 
nchini zimeboresha kwa kiasi 
kikubwa ikiwemo kununua vifaa tiba.

Vifaa hivyo kwa kiasi kikubwa 
vimerahisha upatikanaji wa huduma 
kwa wagonjwa ambapo awali 
walilazimika kuzifuata mbali zaidi.

Kwa mujibu wa Mganga 
Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa 

Hospitali ya Rufaa ya Simiyu ilivyotumia 
sh. mil. 943,698,955.89 kununua vifaa tiba

Na JINA LA 
MRADI

FEDHA 
ZILIZOPOKELEWA

CHANZO 
CHA 
FEDHA 

MAONI

1 Jengo la 
Huduma ya 
mama na 
mtoto

6,760,689,988 Global 
Fund na 
Serikali 
Kuu

Jengo 
limeanza 
kutumika 

2 Jengo la 
Ufuaji

233,749,665 Benki ya 
Dunia

Jengo 
limeanza 
kutumika

3 Jengo la 
Utakasishaji 
Vifaa

231,915,430 Benki ya 
Dunia

Jengo 
limeanza 
kutumika

4 Jengo la 
Kuhifadhia 
Maiti

213,137,500 Benki ya 
Dunia

Jengo 
limeanza 
kutumika

Mganga Mfawidhi Dk. Athanas Ngambakubi

Mganga Mfawidhi Dk. 
Athanas Ngambakubi

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA SIMIYU

MIKAKATI WALIYOJIWEKEA
Dk. Ngambakubi alisisitiza 

mikakati yao waliyojiwekea 
kama watoa huduma 
kuhakikisha wanaendelea 
kutoa huduma bora na zenye 
staha kwa wananchi.

Alisema pia kuongeza 
wigo wa kutoa matibabu ya 
kibingwa na kibingwa bobezi 
kwa jamii.

Aliongeza jingine ni 
kuongeza upatikanaji 
wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi kwa wakati na 
kwa ubora unaotakiwa.

“Mikakati yetu kama 
watoa huduma ni kuendelea 

kutoa huduma bora na zenye 
staha kwa wananchi pamoja 
na kuongeza wigo wa kutoa 
matibabu ya kibingwa na 
kibingwa bobezi kwa jamii.

“Kuongeza upatikanaji 
wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi kwa wakati na 
kwa ubora unaotakiwa,” 
alisema Dk. Ngambakubi.

NENO KWA SERIKALI
Aliongeza kipekee 

anapenda kutoa shukrani za 
dhati kwa Mhe. Rais Dk. Samia 
kwa kuendelea kuwapatia 
fedha za kuanza ujenzi wa 
jengo jipya ya kulaza wagonjwa 

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

ya Mkoa wa Simiyu, Dk. Athanas 
Ngambakubi, maboresho ya hospitali 
hiyo yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na 
serikali iliyopo madarakani chini ya Rais 
Dk. Samia.

MAFANIKIO WANAYOJIVUNIA
Alisema wanamshukuru Rais Dk. 

Samia kwa kutoa fedha kwa ajili ya 
kununua dawa, vitendanishi na vifaa tiba 
kwa ajili ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Simiyu.

“Tunamshukuru Mhe. Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa kutoa fedha kwa ajili 
ya kununua dawa, vitendanishi na vifaa 
Tiba kwa ajili ya hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Simiyu,” alisema.

UNUNUZI WA VIFAA TIBA
Alisema kuwa, jumla ya sh. milioni 

943,698,955.89 zimetumika kununua 
dawa na vifaa tiba kwa mwaka wa fedha 
2022/23 pamoja na mashine ya CT-SCAN 
na X-RAY.

MAJENGO MAPYA
Aidha Dk. Ngambakubi alisema chini 

ya uongozi wa Mhe. Rais Dk. Samia, 
wamefanikiwa kupata majengo manne 
mapya ambapo hospitali ilipokea kiasi 
cha sh. 7,439,492,583.00 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa jengo 
la mama na mtoto, jengo la utakasishaji 
vifaa, jengo la ufuaji na jengo la 
kuhifadhia maiti kwa vipindi tofauti kwa 
mchanganuo ufuatao:-

kwa mwaka wa fedha 2024/2025 kiasi cha sh. 2,000,000,000, 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Simiyu na wanamtakia kila 
la kheri katika majukumu yake.

“Kipekee tunatoa shukrani zetu za dhati kwa Mhe. Rais 
Dk. Samia kwa kuendelea kutupatia fedha za kuanza ujenzi wa 
jengo jipya ya kulaza wagonjwa kwa mwaka wa fedha 2024/2025 
kiasi cha Tsh 2,000,000,000, katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Simiyu na tunamtakia kila la kheri katika majukumu yake,” 
alisema Dk. Ngambakubi.

WITO KWA JAMII
DK. Ngambakubi alisema, wito wao kwa jamii 

wanayoihudumia ni kuiasa kwenda kupata matibabu katika 
vituo vya kutolea huduma za afya pale wanapoona dalili za 
kuumwa, kwani hospitali hivi sasa ina vifaa vya kisasa vya 
kuwawezesha kufanya uchunguzi wa kina pamoja na madaktari 
bingwa kwa ajili ya kuweza kutoa huduma stahiki kwa jamii 

Tunamshukuru 
Mhe. Rais Dk. 
Samia Suluhu 
Hassan kwa 
kutoa fedha 
kwa ajili ya 
kununua dawa, 
vitendanishi na 
vifaa Tiba kwa 
ajili ya hospitali 
ya Rufaa ya 
Mkoa wa Simiyu.
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Hospitali ya Rufaa ya 
Simiyu ilivyotumia 
sh. mil. 943,698,955.89 
kununua vifaa tiba

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

inayowazunguka.
“Wito wetu kwa jamii tunayoihudumia 

ni kuihasa kwenda kupata matibabu 
kwatika vituo vya kutolea huduma za 
afya pale wanapoona dalili za kuumwa 
kwani hospitali hivi sasa ina vifaa vya 
kisasa vya kuweza kufanya uchunguzi wa 
kina pamoja na madaktari bingwa kwa 
ajili ya kuweza kutoa huduma stahiki 
kwa jamii inayotuzunguka,” alisema Dk. 
Ngambakubi.

HUDUMA ZINAZOTOLEWA
UPASUAJI

Ni idara muhimu ya hospitali ambapo 
operesheni kubwa za upasuaji hufanywa.

Inapokea wateja wake kutoka kwa 
idara zote ikiwa ni pamoja na upasuaji 
mkuu, meno, ukoolojia, daktari wa 
watoto na wakati mwingine moja 
kwa moja kutoka eneo la ajali.

 Jukumu kubwa la idara ni 
kutoa huduma zenye ufanisi 
na ubora wa hali ya juu 
pamoja na huduma maalum 
za upimaji kwa wagonjwa.

WAGONJWA WA NJE
Huduma zinazotolewa 

hapa zinajumuisha ushauri wa 

jumla, elimu ya afya, ushauri nasaha, kliniki za afya 
mbalimbali, uchunguzi wa kimatibabu, chanjo (chanjo 
homa ya ini, kichaa cha mbwa & pepopunda), huduma 
za utambuzi kwa ushirikiano na idara zingine.

MAABARA
*PARASITOLOJIA

Sehemu hii inawajibika kwa utambuzi wa viumbe 
vingi vya vimelea katika mkojo, choo na damu kwa 
utambuzi wa malaria, mbinu zote za haraka na za 
kawaida hutumiwa.

HEMATOLOJIA
Sehemu ya Hematolojia inawajibika kwa 

kuainisha sampuli za wagonjwa wanaotakiwa na 
waganga kama picha kamili ya damu (FBP) kwa 
wagonjwa ili kujua sababu ya ugonjwa, kiwango cha 
chembechembe za damu, upimaji wa maambukizi ya 
virusi vya ukimwi, homa ya ini na kaswende.

Sehemu hii ndiyo inayowajibika kwa kutoa  damu 
salama kwa wagonjwa wote wanaohitaji damu ndani 
ya hospitali.

DHARULA
Idara ya Magonjwa ya Dharura (EMD)

Ni idara inayopokea rufaa na kesi zote za dharura 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Wa Simiyu.

Idara ya Magonjwa ya Dharura (EMD), inatoa 
huduma kwa wagonjwa walio na mashaka ya 
kuhatarisha maisha.

Malengo ya idara hii ni kuhakikisha 
wagonjwa wenye mashaka ya kuhatarisha maisha 
wanahudumiwa na kufanyiwa ufuatiliaji wa karibu 
kabla ya kuhamishiwa katika wodi za wagonjwa wa 
ndani kulingana na hali zao.

KAZI ZA MSINGI ZA IDARA
Sehemu ya Triage

Kupokea rufaa na kesi zote za dharura, 
kukusanya takwimu na tathimini ya upesi kwa hali 

ya mgonjwa ili kuipa kipaumbele na kuanzisha 
matibabu yanayostahili.

Kuwahamishia wagonjwa eneo linalofaa 
la EMD na matibabu kwa wagonjwa 

ambao hawahitaji huduma ya dharura, 
wanapelekwa  idara ya magonjwa ya 
nje.

USHAURI NA ENEO LA MATIBABU
Kutibu wagonjwa kwa vipaumbele 

kulingana na hali zao pamoja na ufuatiliaji 
wa afya zao ndani ya masaa manne 

wagonjwa watapata ushauri wa daktari, huduma 
za kiuguzi kulingana na kipaumbele, wagonjwa 
wanalazwa wodini au kuruhusiwa kulingana na hali 
zao.

FAMASI
Sehemu ya dawa inawajibika kwa kuhakikisha 

upatikanaji wa dawa  kwa wakati wote, dawa zenye 
ubora unaokubalika, usalama na ufanisi kwa jamii, pia 
hutoa habari ya dawa juu ya matumizi sahihi ya dawa, 
athari mbaya pamoja na huduma za kinga.

HUDUMA ZA MIONZI
Idara inajitahidi kuhakikisha kuwa vyombo vyote 

vya radiolojia vinapatikana na uchunguzi wa mionzi 
unafanywa kama inavyotakiwa na waganga.

Kawaida haitoi huduma ya muda mrefu 
au mwendelezo lakini magonjwa mbalimbali 
hutambuliwa na huduma sahihi hutolewa kulingana 
na utambuzi wa magonjwa ya papo hapo na 
magonjwa sugu.

Mashine zinazopatikana ni pamoja na; ultrasound 
inayoweza kuhamishika (Portable), mashine ya X-Ray 
ya kidijitali na mashine nzito ya ultrasound (heavy 
duty).

HUDUMA YA MAMA NA MTOTO
Jengo la huduma ya mama na mtoto 

limeshakamilika na lilianza kutoa huduma tangu 
Februari 5, mwaka huu.

Jengo hilo la ghorofa mbili ujenzi wake ulianza 
Oktoba mwaka 2019, hadi sasa limekamilika kwa 
asilimia 95.

Limejengwa kwa gharama ya kiasi cha sh. 
6,760,689,988 na lina uwezo wa kuchukua vitanda 140 
na litahudumia wamama 100 na watoto watakaolazwa 
40.

HISTORIA YA HOSPITALI
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Simiyu, ilizinduliwa 

rasmi na Hayati Rais Dk. John Magufuli mnamo 
Septemba 08, 2018.

Hospitali hii inamilikiwa na Wizara ya Afya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

Iko eneo la Nyaumata, Halmashauri Ya Mji wa 
Bariadi mkoani Simiyu.

Hospitali hii inahudumia na kupokea rufaa kutoka 
wilaya tano katika Mkoa wa Simiyu na kuhudumia 
idadi ya watu zaidi ya milioni 1.8 katika mkoa.

Wagonjwa wanaletwa kutoka ngazi ya chini 
ambayo ni pamoja na hospitali za wilaya na vituo vya 
karibu vya afya.

Limejengwa kwa 
gharama ya kiasi 
cha sh. 6,760,689,988 
na lina uwezo wa 
kuchukua vitanda 
140 na litahudumia 
wamama 100 
na watoto 
watakaolazwa 40.

JENGO LA MAMA NA MTOTO
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Mafanikio ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sekou 
Toure katika miaka mitatu ya Rais Dk. Samia

Na MWANDISHI WETU

HOSPITALI ya Rufaa ya 
Sekou Toure mkoani 
Mwanza ni moja ya 
hospitali zinazotoa 
huduma nzuri kwa 

wakazi wa mkoa huo na maeneo 
jirani.

Hospitali hiyo imekuwa ikitoa 
huduma bora na kukidhi mahitaji ya 
wagonjwa wa Wilaya zote za Mkoa 
wa Mwanza baada ya kufanyiwa 
maboresho mbalimbali katika 
kipindi cha miaka mitatu ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan tangu aingie 
madarakani.

Kwa mujibu wa Mganga 
Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa 
ya Sekou Toure, Dk. Bahati Msaki, 
hospitali hiyo inatoa huduma 
mbalimbali za afya za kibingwa 
katika sekta tofauti.

“Tumekuwa tukitoa huduma 
mbalimbali zikiwemo za kibingwa 
na kukidhi mahitaji ya wagonjwa wa 
wilaya zote za Mwanza na maeneo 
ya jirani,” alisema Dk Bahati.

HOSPITALI INATOA UDUMA ZA 
AFYA ZA KIBINGWA KATIKA FANI 
ZIFUATAZO;

*Uzazi na kizazi
*Watoto
*Upasuaji
*Magonjwa ya ndani
*Pua, Masikio na koo
*Mionzi

HOSPITALI INATOA HUDUMA ZA 
UBINGWA BOBEZI KATIKA FANI 
ZA;

*Magonjwa ya mfumo wa 
chakula

*Kusafisha damu
*Upasuaji wa watoto wenye 

migongo wazi na vichwa vikubwa.
Mganga Mfawidhi Dk. Bahati 

alisema kuwa, katika eneo la bidhaa 
eneo la bidhaa za afya (Dawa, 
vifaa tiba na reagent) hospitali 
inajitosheleza kwa asilimia 95.

MIRADI ILIYOKAMILIKA
Dk. Bahati alisisitiza, hospitali 

imekamilisha mradi mkubwa wa 

Dk. Bahati 
alisema katika 
kipindi cha 
miaka mitatu 
cha uongozi 
wa Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania 
Dk. Samia, 
sekta ya afya 
imekuwa na 
mafanikio 
makubwa 
hasa katika 
maboresho ya 
miundombinu 
ikiwemo 
usimikaji wa 
vifaa tiba 
muhimu kama 
vile CT Scan na 
mashine mbili 
za X-ray.

jengo la mama na mtoto, ambalo 
lina ghorofa tano na jengo lina 
uwezo wa kubeba vitanda 261.

Alisema kwa kiasi kikubwa jengo 
hilo limeboresha huduma ya mama 
na mtoto katika hospitali ya Sekou 
Toure.

Dk. Bahati alisema huduma 
katika jengo hilo zilianza kutolewa 
mwezi Juni 2022, ambapo hadi 
kufikia Desemba, 2023 wakinamama 
16,851 walikuwa wamejifungua 
katika jengo hilo.

Aliongeza kuwa, kati ya hao 
waliojifungua kwa njia ya kawaida ni 
14,120 na 3,331 wamejifungua kwa 
njia ya upasuaji.

Dk. Bahati alisema katika kipindi 
cha miaka mitatu cha uongozi wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dk. Samia, sekta ya afya 
imekuwa na mafanikio makubwa 
hasa katika maboresho ya 
miundombinu ikiwemo usimikaji wa 
vifaa tiba muhimu kama vile CT Scan 
na mashine mbili za X-ray.

Alisema vifaa hivyo vinasaidia 
kuboresha huduma za uchunguzi 
kwa wagonjwa kwani kabla ya 
usimikaji wa vifaa hivyo, wagonjwa 
walikuwa wanapewa Rufaa kwenda 
kufanya vipimo katika hospitali ya 
Kanda ya Bugando, jambo ambalo 
lilikuwa linachelewesha huduma 
kwa wagonjwa.

USIMAMIZI WA MIRADI
Alisema menejimenti ya 

hospitali imejipanga vizuri katika 
kuendelea kusimamia miradi 
iliyopangwa kutekelezwa na 
ambayo imeshatekelezwa kwa 
kuwa na mpango kazi maalumu 
wa matengenezo kinga ( Plan 
Preventive Maintanance) ya vifaa 
vilivyosimikwa ikiwa ni pamoja na 
mitambo na majengo ili yaendelee 
kuwa na ubora kwa muda mrefu

SHUKRANI KWA RAIS DK. SAMIA
Alisema wanatoa shukrani za 

pekee kwa Serikali ya Awamu ya 

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya Sekou Toure, 
Dk. Bahati Msaki. Jengo la huduma ya Afya ya Mama na Mtoto.

Sehemu ya usindikaji wa gasi panaitwa Oxygen Plant.

Mashine ya Endoscopy inatumika Kwa kuchunguza 
Magonjwa ya mfumo wa Chakula.
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Mafanikio ya Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Sekou Toure katika 
miaka mitatu ya Rais Dk. Samia

“Tunatoa 
shukrani za 
pekee kwa 
Serikali ya 
Awamu ya Sita 
inayoongozwa 
na 
Mheshimiwa 
Rais wa 
Jamuhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu 
Hassan kwa 
kuendelea 
kutoa fedha 
kwa ajili ya 
miradi ya 
ujenzi ikiwemo 
jengo hili la 
Mama na 
Mtoto ambalo 
limeanza 
kutumika na 
kuboresha 
huduma kwa 
Wananchi 
wa mkoa wa 
Mwanza,” 
alisema Dk. 
Bahati.

Sita inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
kwa kuendelea kutoa fedha kwa ajili 
ya miradi ya ujenzi ikiwemo jengo hilo 
la Mama na Mtoto ambalo limeanza 
kutumika na kuboresha huduma kwa 
wananchi wa Mkoa wa Mwanza.

Vilevile kuidhinishwa na kutoa 
fedha ya uanzishwaji wa ujenzi 
wa jengo jipya la dharura, ajali na 
wagonjwa mahututi (EMD & ICU), 
ununuzi wa madawa, vifaa tiba na 
kuendelea kuajiri watumishi wa kada 
za Afya katika hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Sekou Toure.

“Tunatoa shukrani za pekee 
kwa Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mheshimiwa 
Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa kuendelea kutoa fedha kwa ajili 
ya miradi ya ujenzi ikiwemo jengo hili 
la Mama na Mtoto ambalo limeanza 
kutumika na kuboresha huduma kwa 
Wananchi wa mkoa wa Mwanza,” 
alisema Dk. Bahati.

HUDUMA ZINAZOTOLEWA
Huduma ya mama na mtoto:
*Elimu ya afya kwa Mama na 

Mtoto.
*Chanjo za watoto na wakina 

mama.
*Huduma ya uzazi wa mpango.
*Upimaji wa saratani ya shingo ya 

kizazi.

MENO
Kitengo kinatoa huduma za:-
*Kung’oa meno.
*Kuziba, kutibu jino bila kung’oa.
*Kusafisha meno.
*Kufunga taya na wire (baada ya 

ajali).
*Elimu ya afya ya kinywa na meno.
*Upasuaji mdogo wa uvimbe.
*Upasuaji wa jipu.
*Mionzi.
*Kuweka jino bandia, kuvua na 

kuweka mara moja.
*Kuweka meno bandia kinywa 

chote.
*Kurekebisha meno yaliyoota 

vibaya.

KITENGO CHA HUDUMA YA MACHO
*Matibabu ya magonjwa ya 

macho.
*Upasuaji wa macho.
*Utambuzi na tiba za macho.
*Elimu ya afya.

KITENGO CHA TIBA NA
MATUNZO YA UKIMWI

*Nasihi kabla na baada ya upimaji
Elimu ya afya juu ya VVU, uzazi wa 

mpango, saratani ya shingo ya kizazi 
na Kifua kikuu.

*Uanzishwaji wa dawa na unywaji 
wa dawa.

*Utambuzi na tiba ya magonjwa 
nyemelezi.

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

KITENGO CHA MAZOEZI YA 
VIUNGO

*Kutoa elimu ya afya kwa 
wagonjwa na watumishi.

Kutoa matibabu kwa:-
*Watoto wenye mtindio wa 

ubongo.
*Watoto wenye mguu kifundo.
*Wagonjwa wenye kiharusi.
*Wagonjwa wenye maumivu 

ya mgongo.
*Wagonjwa wenye maumivu 

ya viungo (joint).
*Wagonjwa/watoto waliopata 

ajali wakati wa kuzaliwa.
*Wagonjwa waliongua na 

moto.
*Wagonjwa waliopata ajali na 

kuumia kichwa.
*Wagonjwa waliopata ajali na 

kuvunjika uti wa mgogo.
*Wagonjwa waliopooza 

kutokana na sababu mbali mbali.
*Kutoa huduma kwa 

wagonjwa wenye ulemavu wa 
kudumu.

*Kutoa huduma kwa 
wagonjwa wenye mvujiko na 
mtenguko.

*Kutoa huduma kwa 
wagonjwa wanaotarajia 
kufanyiwa upasuaji na baada ya 
upasuaji.

*Kutengeneza vifaa saidizi 
kwa wagonjwa.

FAMASI
*Utunzaji na utoaji wa 

vifaatiba vya hospitali.
Utoaji wa dawa kwa wagonjwa 

wa nje na ndani katika vitengo 
vifuatavyo:-

*Bima ya Afya.
*Wagonjwa wa Ukimwi.
*Wagonjwa wa madawa ya 

kulevya.
*Wagonjwa wenye kifua kikuu 

na ukimwi.

MATIBABU YA KIFUA KIKUU
 NA UKOMA NA UFUATILIAJI

*Vipimo vya makohozi, x-ray, 
upimaji wa VVU.

*Kutoa huduma/rufaa kwa 
wagonjwa wenye kifua kikuu 
sugu.

*Elimu ya afya ya kifua kikuu 
na ukoma na VVU.

*Ushauri nasaha
*Kuwapa rufaa wagonjwa 

wenye dalili zinazofanana na 
kifua kikuu kwa wale ambao 
walishaugua kifua kikuu.

HISTORIA
Hospitali ya Sekou toure ni 

hospitali ya Mkoa wa Mwanza 
ambayo iko chini ya uangalizi 
wa Bodi ya Hospitali pamoja na 
Kamati ya Uendeshaji wa Hospitali 
ya Mkoa (RHMT).

Hospitali iko katika Wilaya ya 
Nyamagana, katika Jiji la Mwanza, 
ilianzishwa mwaka 1964 ikiwa 
kama kitengo cha wagonjwa wa 
nje.

 Sekou Toure ni miongoni mwa 
hospitali zilizopandishwa hadhi 
Novemba, 2010 kama Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa.

Hospitali ina idara 13 na 
vitengo 5, vitanda 400 na jumla 
ya watumishi 468 wa kada/sifa 
tofauti.

Oxygen Plant

X-Ray machine

CT Scan

Mashine ya kusafisha Damu (Dialysis)
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Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Iringa

Miaka Mitatu ya Rais Samia,Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Iringa yapokea bilioni 4.4
Na ESTA MALIBICHE,Iringa

HOSPITALI ya Rufaa ya Mkoa 
wa Iringa ni miongoni mwa 
Hospitali  28 za Rufaa za  
mikoa Nchini Tanzania, 
ambayo  inatoa huduma ya 

matibabu  kwa wananchi wa mkoa wa 
Iringa na mikoa ya jirani.

Uwepo wa hospitali hii katika mkoa 
wa Iringa umesaidia sana kusogeza 
huduma karibu na wananchi  jambo 
ambalo wakazi wake wanajivunia hasa 
katika matibabu ya huduma za kibingwa 
na upasuaji.

Hivi sasa hospitali ina wafanyakazi 
400  katika fani mbalimbali na kwamba 
kati ya hao  12 ni madaktari bingwa, 
wafamasia, wateknolojia dawa, 
wateknolojia maabara, wauguzi na 
wasaidizi wa afya.

Mganga Mfawidhi hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Iringa Dkt. Alfred 
Mwakalebela amelielezea gazeti hili 
la Uhuru ya Kijani kuwa kazi kubwa 
iliyopo hivi sasa ni kuhakikisha hospitali 
hiyo inaendelea kutoa huduma bora 
kwa wananchi ili kuendana na adhma 
ya Serikali ya awamu ya sita chini ya 
uongozi wake Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ya kuboresha  huduma za afya 
nchini .

MAFANIKIO
Akizungumzia mafanikio 

waliyoyapata katika kipindi cha miaka 
mitatu ya uongozi wake Dk. Samia  toka 
alipopokea kijiti  kwa aliyekuwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
hayati Dk.John Pombe Magufuli  Machi 
19/2021 anasema, yapo mafanikio  
mengi ambayo  hospitali hiyo inajivunia 
ikiwa nipamoja na kutoa huduma za 
kibingwa ikiwemo   huduma ya upasuaji 
wa kawaida, huduma ya magonjwa 
ya ndani, huduma ya  magonjwa ya 
uzazi,huduma ya watoto,huduma ya 
mionzi, huduma ya idara ya magonjwa 
ya dharura.

Anaendelea kuzitaja huduma 
nyingine  za kibingwa  zinazopatikana 
katika Hospitali hiyo kuwa ni pamoja na  
huduma   ya koo, pua na masikio.

Anasema’’tuliona shida kubwa sana 
kuagiza kwa mwezi  Daktari Bingwa 
wa magonjwa ya pua,koo na masikio  
kutoka Dodoma huku gharama ikiwa 
kubwa,tukachukua jukumu la  kwenda 
kumsomesha wenyewe kupitia fedha 
zetu za ndani,  tayari  ameshamaliza na 
anaendelea na majukumu yake;

Pia tunajivunia kuweza 
kuwasomesha katika vyuo mbalimbali 
hapa nchini na nje ya nchi  madaktari 
bingwa  wawili wa Usingizi, madaktari 
bingwa watatu wa magonjwa ya ndani, 
madaktari bingwa wa magonjwa ya  
mifupa na figo, ambao wakishamaliza 

tunaamini Hospitali yetu itaendelea 
kutoa huduma za kibobezi katika 
vitengo vyote.

Anaeleza kuwa hapo awali 
walikuwa wanakabiliwa na 
changamoto ya ukosefu wa daktari 
bingwa  wa mifupa na figo, lakini 
kwa jitihada za serikali ya awamu 
ya sita ilitenga fedha kwa ajili ya 
kumsomesha daktari  mmoja ambae 
baada ya mika mitatu ijayo akihitimu 
mafunzo yake wananchi wataweza 
kupata matibabu kwa urahisi.

VIFAA TIBA
Anaelezea kuwa katika kipindi cha 

miaka mitatu ya  uongozi wake Rais 
Dk,Samia Suluhu Hassan kumekuwa 
na ongezeko  la vifaa tiba na dawa 
hali iliyochangia kwa kiasi kikubwa 
wananchi kupata huduma kwa urahisi.

‘’Katika kipindi cha miaka mitatu 
ya Rais Dk,Samia tumeongeza na 
kuboresha  huduma ambazo hapo 
awali zilikuwa hazipatikani hapa kwetu  
hali iliyowalazimu wagonjwa kwenda 
kutibiwa katika mkoa wa Dodoma na 
Mbeya;

Tumeongeza vifaa tiba  kama 
mashine za usingizi wakati wa upasuaji  
ambazo zimenunuliwa  5   kwa fedha 
zetu za ndani shilingi Milioni 300 .

Upatikanaji wa mashine hizo 
umepelekea  swala la upasuaji  
kuwa la  uhakika ambapo Mgonjwa 
anafanyiwa upasuaji na anatoka 
salama salimini.

VIFAA VYA UGUNDUZI
Anasema kwa upande  wa vifaa vya 

ugunduzi wa magonjwa tumeletewa 
Digital X-Ray mbili, pia tumeletewa 
kifaa kikubwa ambacho ni mashine ya 
CTs Scan ambayo imekuwa ni msaada 
mkubwa kwa wananchi ambao 
wanapata majeraha na kuvunjika.

‘’Serikali kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo imeweza 
kujenga jengo la dharura (Emergence 
Department) [kwa shilingi milioni 600 
pamoja na vifaa vyake,tumenunua 
vifaa vya ugunduzi wa magonjwa 
Digital  X-ray  mbili za kisasa ambazo 
zimerahisisha utendaji kazi kwa 
madaktari.

Pia tunajivunia miaka mitatu ya 
Rais Dk. Samia kwa kupata  kifaa 
kikubwa ambacho ni mashine ya 
CT- Scan, ambayo imesaidia kutoa 
huduma bora za vipimo. 

Pia imewapunguzia gharama 
kubwa wagonjwa kwenda  kutibiwa 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili .

MAJENGO
Anaeleza kuwa,kwa upande wa 

majengo tumejenga  6 ambayo ni 
jengo la maabala ya  viungo bandia  

na kuweka vifaa vyake,  jengo la kuchuja 
damu (Dialysis) na vifaa vyake ambalo 
kuna vitanda 16, jengo la  benki ya damu 
salama,ambalo limesaidia kupunguza 
vifo vya mama na mtoto vilivyokuwa 
vinatokea hapo awali kutokanana 
kukosa damu salama.

Pia Tumepata wadi maalum VIP 
ambayo ni wodi ya kisasa  ambayo 
ina  vigezo vya   kulaza viongozi wakuu 
wanchi na wananchi wengi, jengo la ICU 
nzuri ambalo  lina vitanda 20 pamoja na 
vifaa vya kisasa, jengo la tiba mtandao 
ambalo linavifaa ambavyo unaweza 
kuwasiliana na madaktari kutoka  ndani 
ya nchi na nje ya Nchi, ambao madaktari 
wengine wanaweza kumuona mgonjwa 
wako kupitia mtandao na wakakusaidia 
ama kupata ufumbuzi wa ugonjwa 
unaomsumbua.

MAFANIKIO SEKTA YA AFYA
Tanzania imepiga hatua kubwa 

kwenye sekta ya Afya kutokana 
kusogeza huduma bora na za kibingwa  
kwa wananchi, ambapo  hivi sasa 
huduma za kibingwa zote zinapatikana 
hapa nchini, hatua hiyo imepunguza  
gharama kubwa na usumbufu kwa 
wananchi  waliokuwa wanaenda 
kutibiwa nje ya nchi.

Anaeleza kuwa  hivi sasa  hospitali 
zote zina kitengo cha  tiba utalii 
ambacho  kimechangia kwa kiasi 
kikubwa watu kuja  Tanzania kuona 
tunaendesha vipi huduma zetu 
kwenye hospitali zetu hapa Nchini na 
wengine wanakuja kutibiwa. Haya yote 
ni mafanikio makubwa sana ambayo 
tumeyapata ndani ya miaka mitatu ya 
Rais Samia Suluhu Hassan.

MATARAJIO
Mbali na hilo, Dkt. Mwakalebela anasema 

katika kipindi  hiki cha serikali ya awamu 
ya sita wameweka mkakati  wa kuhakiksha 
wanaongeza vifaa mbalimbali kwa kutumia 
mapato ya ndani ili kukidhi hitaji la wananchi.

Anaeleza kuwa kwa kuwa Serikali imetoa 
vifaa tiba na dawa ,kazi yetu iliyobaki ni kutoa 
huduma bora kwa wananchi ili kuendana 
na kasi ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.
Ninapenda kuwaabia wananchi wa mkoa 
wa Iringa kwamba,huduma zote muhimu 
zinapatikana katika hospitali yao ya mkoa wa 
Iringa,ninawaomba  watumie  waje  kupata  
huduma za matibabu.

 Tunaishukuru Sana serikali  ya awamu 
ya sita chini ya uongozi wake Rais Dk,Samia 
Suluhu Hassan kwa kutenga fedha kiasi cha 
Bilioni 4.4  kwa ajili ya kutekeleza miradi,vifaa 
tiba na dawa katika Hospitali ya Rufaa ya mkoa 
wa Iringa katika kipindi chake cha miaka mitatu 
ya uongozi wake.

Mganga Mfawidhi wa hospitali 
ya mkoa wa Iringa Dr. Alfred 
Mwakalebela.

CT Scan. WODI ya dharura. 

WODI ya VIP.

WODI ya VIP.

JENGO la wodi ya dharura. 
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Dkt. Mark Mseti 
(aliyevaa suti 
nyeusi),ambae ni 
mkurugenzi wa 
huduma za Tiba 
katika Taasisi ya 
saratani Ocean 
road,akimpatia 
maelezo mbalimbali 
waziri wa Afya 
alipotembelea 
taasisi hiyo

Mashine ya CYCLOTRON

MAFANIKIO YA TAASISI YA SARATANI OCEAN ROAD MIAKA 
MITATU YA SERIKALI YA RAIS MHE. DKT. SAMIA SULUHU

Mkurugenzi 
mtendaji wa Taasisi 
ya Saratani Ocean 
Road Dk. Julius 
Mwaiselage

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Dk. Samia Suluhu Hassan

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZNIA 
TAASISI YA SARATANI OCEAN ROAD
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Mafanikio ya Taasisi ya Saratani Ocean Road miaka 
mitatu ya Serikali ya Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu

blood transfusion vinafanyika.
Alieleza kuwa, katika Taasisi hiyo ilitoa, jumla ya vipimo 

198,734 vya maabara ikiwa ni asilimia 96 ya lengo huku 
vipimo mahsusi vya saratani vya vinafanyika na husaidia 
kutoa tiba mahsusi na ya kibingwa kwa wagonjwa wa 
saratani.

Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya sita ya Rais Dk. 
Samia, maabara ya taasisi hiyo ilifanyiwa tathmini ya ithibati 
ya Kimataifa na kupewa ithibati katika vipimo vya aina tano 
kutoka Shirika la Viwango la Ukaguzi la Kimataifa (SADCAS).

Kuongezeka kwa bajeti ya dawa za Saratani
Alisema katika miaka ya nyuma, kero kubwa na 

malalamiko kutoka kwa wagonjwa ilikua na ukosefu wa 
dawa za tiba kemia za wagonjwa wa saratani, lakini katika 
miaka ya Rais Dk. Samia, serikali imeweza kuongeza bajeti 
ya dawa za saratani kufikia sh. bilioni 10 kila mwaka kutoka 
sh. bilioni sita ya awali.

Dk. Mwaiselage alisema wameimarisha upatikanaji wa 
dawa za saratani katika Taasisi kutoka asilimia 97 mwaka 
2020/21 hadi wastani wa upatikanaji wa dawa asilimia 100 
mwaka 2022/23.

Alieleza kuwa, bei za dawa kwa wagonjwa wa saratani 
zipo nchini kwa asilimia 30, kulinganisha na maduka 
mengine ya binafsi, hivyo ni nafuu zaidi.

Huduma za Tiba ya Nyuklia
Mkurugenzi huyo alisema taasisi hiyo iliendelea kutoa 

huduma za uchunguzi wa mifupa, figo, ubongo na tezi kwa 
mashine za nyuklia  kuona ugonjwa wa saratani kupitia 
mashine ya Gamma Camera na tiba ya dawa nyuklia.

Alisema katika kipindi cha miaka mitatu ya Rais Dk. 
Samia, jumla ya wagonjwa 3,924 walipatiwa huduma za 
kliniki sawa na asilimia 98 ya lengo.

Kuanza Utoaji wa Uchunguzi na Tiba ya Saratani 
kwa Kutumia PET/CT

Mkurugenzi huyo, alisema huduma za tiba ya nyuklia 
zilikuwa zinatolewa kwa kutumia mashine za gamma 
camera, lakini serikali ya awamu ya sita imeboresha 
huduma ya uchunguzi na tiba ya nyuklia kupitia utekelezaji 
wa mradi wa PET/CT scan ambao umekamilika.

Alisema mradi huu unahusisha ujenzi wa jengo (maalum 
la kusimika mashine, maabara za kuchanganyia dawa za 
nyuklia na vyumba vya huduma, ununuzi na usimikaji wa 
mashine ya cyclotron na ununuzi na usimikaji wa mashine 
ya PET/CT scan.

Mkurugenzi huyo alisema gharama za mradi huu ni sh. 
bilioni 18.2, huku akiishukuru serikali ya Rais Dk. Samia kwa 
kugharamia utekelezaji wa mradi huu, ambapo kwa sasa 
ujenzi umefikia asilimia 99 na mabapo mashine za PET/CT 
na Cyclotron zimesimikwa.

Alieleza kuwa, mradi huo unafanyiwa majaribio ambapo 
unatarajiwa kuanza Mwaka huu kwani kwa sasa, Taasisi 
imepata vibali mbalimbali kuanza utoaji wa huduma.

Manufaa ya Mradi
Alisema kuwa, mradi huu utakuwa na manufaa kwa 

Taifa katika utoaji wa huduma za uchunguzi na tiba kwa 
wagonjwa wa saratani, utaboresha huduma za saratani 
nchini ziwe katika kiwango cha kimataifa hasa katika 
uchunguzi, kwani mashine hiyo ndiyo ya kisasa kabisa 
katika uchunguzi wa saratani duniani kote.

“Utasaidia katika kupunguza rufaa za nje na hivyo 
kuokoa fedha ambazo serikali hugharamia wagonjwa nje ya 
nchi hasa India, utachangia utekelezaji wa sera ya serikali 
ya ujenzi wa viwanda, utaongeza mapato ya Taasisi, mionzi-
dawa itauzwa kwa hospitali zingine nchini na nchi jirani 
ambazo zitafunga mashine za PET/CT scan,”alisema.

“Uuzaji wa mionzi-dawa, utaongeza mapato kwa Taasisi 
kuvutia wagonjwa kutoka nchi jirani ikiwemo Uganda, 
Kenya, Malawi, Msumbiji, DRC, Burundi, Zambia, Rwanda, 
Comoro, Sudan ya Kusini na Somalia na hivyo kutekeleza 
kwa vitendo adhima ya serikali ya kuimarisha medical 
tourism,”alisema.

Alisema katika kipindi cha miaka mitatu cha awamu ya 
sita, taasisi hiyo ilitoa tiba kemia kwa jumla ya wagonjwa 
39,474 na katika mizunguko 68,571 ya tiba kemia, huku 
Taasisi inatoa huduma ya tiba kemia kwa kutumia vifaa vya 
kisasa vya infusion pumps ambapo dawa huingia katika 
mwili wa mgonjwa kwa utaratibu maalum.

Na SUPERIUS ERNEST

SERIKALI ya Rais Dk. Samia Hassan Suluhu 
imepata mafanikio makubwa katika miaka 
mitatu ya utendaji wake, hususan katika sekta ya 
afya kwa kuimarisha huduma za saratani nchini 
ikiwemo  Taasisi ya Saratani Ocean Road (ORCI).

ORCI ilianzishwa kwa Sheria Na 3 (Cap 86) ya mwaka 
1996 ya Bunge la Tanzania na kuendelea kutoa huduma 
mbalimbali za uchunguzi na matibabu ya saratani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Dk. Julius Mwaiselage, 
alitaja huduma zinazotolewa hospitalini hapo ni za 
kibingwa za kinga ya saratani, kliniki za wagonjwa wa 
nje, uchunguzi wa radiolojia na nyuklia na uchuguzi wa 
maabara.

Alitaja huduma zingine kuwa ni tiba za kemia na 
mionzi, tiba shufaa, kulaza wagonjwa, mafunzo ya 
shahada ya kwanza, uzamili na utafiti.

 Mkurugenzi Mwaiselage alisema Taasisi hiyo 
imeanza kutoa huduma za kibingwa bobezi za tiba ya 
saratani ya IMRT na hivi karibuni huduma za PET/CT 
zitaanza kutolewa.

Alisema kwa mujibu wa sera ya afya inaeleza kuwa, 
tiba ya saratani itatolewa bila malipo kwa wale wasio na 
uwezo, hivyo serikali imechukua jukumu la kugharamia 
matibabu ya wagonjwa wa saratani.

 “Serikali ya awamu ya sita inagharamia huduma 
za matibabu ya saratani nchini kwa wananchi wasio na 
uwezo kwa msamaha, kwa wananchi wenye uwezo au 
bima za afya, huweza kugharamia sehemu ya gharama 
za tiba kwa kulipa au kutumia bima zao,”alisema Dk. 
Mwaiselage.

Utekelezaji  wa Majukumu ya Taasisi
Alieleza kuwa, katika kipindi hiki, kumekuwepo na 

ongezeko la wagonjwa wa saratani wanaofika ORCI 
kupata  huduma za kibingwa na ubingwa bobezi wa 
uchunguzi na tiba.

Alisema ongezeko la wagonjwa limetokana na 
mwamko wa jamii kuhusu vyanzo na athari za saratani 

kwa jamii na uchumi kwa ujumla, kuimarika kwa mawasiliano na 
huduma ya uchunguzi wa awali wa saratani, kuongezeka kwa 
vituo vya kutolea huduma za saratani nchini kote hasa mikoani 
na wilayani.

Huduma za Mkoba
Dk. Mwaiselage alisema katika kipindi cha Rais Dk. Samia, 

uchunguzi wa saratani umeendelea kufanyika kupitia huduma za 
Mkoba na katika Taasisi.

Alisema uchunguzi huo ulifanyika Mikoa 19 ambayo ni Dar 
es Salaam, Geita, Lindi, Ruvuma, Dodoma, Iringa, Manyara, 
Njombe, Arusha, Rukwa, Katavi, Pemba, Mwanza, Singida, Kagera, 
Morogoro, Tanga, Unguja na Dodoma.

“Kwa kipindi hicho, jumla ya wateja 38,770, walifanyiwa 
uchunguzi wa saratani ya matiti, saratani ya mlango wa kizazi, 
ngozi, utumbo mpana, huku wanawake 1,891, walionekana kuwa 
na dalili za awali za saratani na wanawake 865 waligundulika 
kuwa na saratani,”alisema.

Aidha, alisema katika kipindi hicho, wanaume 13,991, 
walifanyiwa uchunguzi wa saratani ya tezi dume, ambapo 
wanaume 993 sawa na asilimia 7.0 waligundulika na dalili za 
kuvimba tezi dume na 48 tu ndio waligundulika na saratani ya tezi 
dume.

Alitaja saratani 10 zinazoongoza ni ya mlango ya kizazi asilimia 
25.3, matiti asilimia10, njia ya chakula kooni asilimia 6.5, utumbo 
mpana asilimia 5.8, tezi dume asilimia 9, saratani ya kichwa na 
shingo asilimia 9, Kaposi sarcoma asilimia 6, Thyroid asilimia 2, 
Lymphoma asilimia 1 na Damu asilimia 1.

Idadi ya Wagonjwa wa Nje (OPD) Waliohudumiwa
Dk. Mwaiselage alisema katika kipindi cha miaka 3 cha awamu 

ya sita, Taasisi ilihudumia jumla ya wagonjwa wa saratani wa nje 
(OPD) 169,939, ikiwa ni asilimia 98 ya lengo la miaka mitatu.

Idadi ya Wagonjwa wa Ndani (IPD).
Alisema Taasisi inauwezo wa kulaza wagonjwa 272, vikiwemo 

vitanda vya kulaza wagonjwa wa kawaida wa binafsi (VIP) na 
wa uangalizi maalum (ICU), huku katika kipindi cha miaka 3 cha 
awamu ya sita, Taasisi ililaziza jumla ya wagonjwa wa saratani 
12,802 wodini (IPD), ikiwa ni asilimia 92 ya lengo kwani huduma 
za ICU zimeanza kipindi cha serikali ya awamu ya sita hazikuwepo 
hapo awali.

Huduma za Uchunguzi wa Radilojia
Mkurugenzi Mwaiselage alisema katika kipindi cha miaka 

mitatu cha awamu ya sita, taasisi  hiyo iliendelea kuimarisha 
huduma za kibingwa za uchunguzi wa radilojia kwa vipimo vya 
Digital X-ray, Ultrasound, CT scan, na MRI.

“ Jumla ya vipimo 84,415 vya radiolojia vilitolewa sawa na 
asilimia 112 ya lengo, vipimo hivyo vikihusisha 35,940 vya X-ray, 
36,699 vya ultrasound, 9,181 vya CT Scan,1,236 vya mammograph 
na 1,359 vya MRI,”alisema.

Alisema katika kipindi hiki, huduma za MRI na Digital X-ray 
zilianzishwa na hazikuwepo  awali.

Vilevile, alisema Taasisi imeanzisha huduma za ubingwa 
bobezi za Interventional radiolojia, ambapo wagonjwa wa 
saratani hupatiwa matibabu ikiwemo ya figo, mishipa ya damu, 
ini, kongosho, nyongo, utumbo, na mapafu.

Huduma za Uchunguzi wa Maabara
Dk. Mwaiselage alisema katika kipindi cha miaka mitatu ya Rais 

Dk. Samia huduma za maabara zimezidi kuimarika, huku vipimo 
vya histopathology, cytology, Immunoassay (tumor markers), 
haematology, clinical chemistry, immunology, parasitology, na 

Dkt. Mark Mseti (aliyevaa suti nyeusi),ambae ni mkurugenzi wa huduma za Tiba katika Taasisi ya 
saratani Ocean road,akimpatia maelezo mbalimbali waziri wa Afya alipotembelea taasisi hiyo

Mkurugenzi mtendaji wa Taasisi 
ya Saratani Ocean Road Dk. Julius 
Mwaiselage

MAKALA

Mashine ya CYCLOTRON

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZNIA 
TAASISI YA SARATANI OCEAN ROAD
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Mafanikio ya Taasisi ya Saratani 
Ocean Road miaka mitatu ya Serikali 
ya Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu

Mtaalamu wa Radiolojia Dkt. Latipha Rajabu kutoka Taasisi ya Saratani 
Ocean Road akimpunguza Nyongo mgonjwa bila ya kufanya upasuaji ili 
kurahisisha matibabu mengine ya Saratani.

wagonjwa kutoka nje ya nchi 
wanaofika katika taasisi hiyo 
imeendelea kuongezeka kila 
mwaka.

 Alisema hii ni kutokana 
na kuimarishwa kwa huduma 
za uchunguzi na tiba na 
hivyo kutekeleza kwa vitendo 
maono ya  Rais Dk. Samia 
kuhusu utalii wa tiba.

Alieleza kuwa katika 
kipindi cha miaka mitatu ya 
Rais Dk. Samia,  wagonjwa 
1,241 kutoka nje ya nchi 
walipatiwa huduma za 
uchunguzi na tiba ya saratani. 
Wagonjwa hao walitoka nchi 
za Malawi, Marekani, Brazili, 
Burundi, Comoro, Cuba, 
Ujerumani, Indonesia, Urusi, 
Senegal, Uswisi, Uturuki, 
Yemeni, Zambia, Uturuki, 
Norway, Mozambique, Kenya, 
Congo DRC, na Zimbabwe

Pia, alisema tayari 
wameingia makubaliano na 
serikali za nchi za Malawi 
na Zambia kuleta wagonjwa 
wao wa uchunguzi na tiba 
ya saratani ya makubaliano 

yataongeza wagonjwa zaidi 
na hivyo kutoka nchi hizo.

Huduma Mpya 
Zilizoznzishwa

Alisema katika kuanza 
kutoa huduma ya uchunguzi 
za MRI, baada ya mashine 
kununuliwa kupitia fedha 
za mkopo nafuu kutoka 
IMF, huduma za kibingwa za 
uchunguzi za MRI zimeanza 
kunufaisha wananchi kwa 
gharama nafuu ambapo 
takribani wagonjwa 200 kila 
mwezi hufanyiwa uchunguzi.

Alieleza kuwa, serikali 
ya Rais Dk. Samia, 
imewawezesha kuanza utoaji 
wa huduma kwa wagonjwa 
wanaohitaji uangalizi wa 
karibu (Intensive Care Unit) 
yaani ICU na kwa sasa 
wagonjwa wanaohitaji 
huduma ya ICU hupatiwa  
huku wap wana uwezo wa 
kulaza wagonjwa 24 kwa 
wakati.

Alisema katika kipindi 
cha miaka mitatu ya Rais Dk. 
Samia, imeweza kutoa kiasi 

wa jengo la kisasa lenye huduma za famasia, 
wodi za tiba kemia, wodi za binafsi, maabara 
na mradi wa ujenzi wa jengo la famasi na tiba 
kemia ambalo vyumba vya upasuaji.

“Kukamilika kwa mradi huu kutaongeza 
huduma za upasuaji kwa magonjwa wa saratani, 
ambapo kwa sasa, tumeanza matayarisho 
ya utekelezaji wa mradi huu muhimu ambao 
utaweza kuhudumia wagonjwa kutoka 
wananchi wa mikoa 11 na nchi jirani zipatazo 
6,”alisema.

 Alitaja mikoa hiyo ni Mbeya, Iringa, Songwe, 
Njombe, Songea, Lindi, Mtwara, Kigoma, Tabora, 
Rukwa na Katavi huku  nchi jirani za Malawi, 
Zambia, DRC, Msumbiji, Angola na Zimbabwe 
zitaweza kupatiwa huduma za kibingwa za 
uchunguzi na tiba ya saratani na utekelezaji 
wa kazi ulianza kwa kutangaza zabuni ya 
kumpata mkandarasi mshauri ambaye tayari 
amepatikana na amekamilisha michoro.

Alisema kwa sasa taratibu zinaendelea za 
kumpata mkandarasi wa ujenzi   na mwishoni 
ya mwezi Februari 2024 zabuni itatangazwa 
ambapo mradi huu utagharamiwa na serikali ya 
awamu ya sita chini ya Rais Dk. Samia.

Ujenzi wa Jengo la Onkolojia Ocean 
Road

  Alieleza kuwa katika kipindi hiki, Taasisi 
hiyo imetangaza kwa mara ya pili katika NeST, 
kumpata mkandarasi wa kutekeleza ujenzi 
wa jengo la onkolojia kwani mradi wa huo 
unahusisha ujenzi wa jengo, ambalo litakuwa 
na kliniki ya kibingwa, wodi za wagonjwa 
binafsi, wodi za tiba kemia, maabara na duka 
la dawa la jamii  ambapo kwa sasa tathmini ya 
zabuni inafanyika kwa wazabuni waliowasilisha 
maombi,  huku taasisi imetenga sh. bilioni 2.5 
kutoka kwenye mapato ya ndani kwa mradi 
huu.

Ununuzi wa Mashine ya CT Scan
Alifafanua kuwa, Taasisi imenunua 

mashine mpya ya CT Scan yenye 128 slices na 
kupanga matibabu ya mionzi ambapo usimikaji 
unaendelea, ambapo jumla ya sh. bilioni 
1.8 zimetolewa na serikali ya Rais Dk. Samia 
kununua mashine mpya na ya kisasa ya CT scan.

  Mkurugenzi Dk. Mwaiselage, alimshukuru  
Rais Dk. Samia kwa kusaidia kuimarisha huduma 
za saratani, huku akiwataka Watanzania kuwa 
na desturi ya kufanya uchunguzi wa afya 
angalau mara moja kila mwaka kupunguza 
vifo vya mapema na kuimarisha uchumi wao, 
familia na Taifa kwa ujumla.

cha fedha jumla ya sh. bilioni 31.269 
kugharamia utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ikiwemo mradi wa PET/
CT, ukarabati wa majengo na ununuzi 
wa vifaa vya ICU, ununuzi wa mashine 
za MRI, CT Scan na digital x-ray, ujenzi 
wa jengo la onkolojia, ununuzi wa 
mashine ya CT Scan.

Dk. Mwaiselage alisema 
wanaishukuru serikali kwa uwekezaji 
mkubwa ambao umeimarisha huduma 
za uchunguzi na tiba kwa magonjwa ya 
saratani nchini na uwekezaji huo wa  
tiba ya saratani umepunguza rufaa 
ya wagonjwa nje ya nchi na kuvutia 
wagonjwa wengi kutoka nje ya nchi.

Fedha ambazo Serikali 
Imeokoa

Mkurugenzi Mwaiselage alisema 
kwa uboreshaji mkubwa wa 
miundombinu uliofanywa na serikali 
eneo la matibabu na uchunguzi wa 
kibingwa na ubingwa bobezi, rufaa 
za matibabu nje ya nchi zimepungua, 
ambapo kipindi cha miaka mitatu ya 
awamu ya sita wagonjwa 41, walipatiwa 
rufaa nje ya nchi, ukilinganisha na 
wagonjwa 164 waliopatiwa rufaa nje 
ya nchi mwaka 2015/16 kwa uchunguzi 
na tiba.

Alisema sh. bilioni 12, zitaeendelea 
kuokolewa kila mwaka kwa matibabu 
ya kibingwa yanayotolewa nchini 
badala kupeleka wagonjwa nje ya nchi.

Idadi ya Misamaha kwa 
Wagonjwa Iliyotolewa

Alisema wametekeleza maelekezo 
ya serikali ya wagonjwa kuchangia 
huduma kulingana na uwezo, ambapo 
wanachangia huduma bila malipo za 
OPD, IPD, maabara, radiolojia, tiba 
mionzi na tiba kemia, hivyo kwa wale 
wagonjwa wasiokuwa na uwezo wa 
kuchangia na taasisi hutoa misamaha.

 “Katika kipindi cha miaka mitatu ya 
awamu ya sita Taasisi ilitoa misamaha 
kwa wagonjwa 42,952 yenye thamani 
ya sh. bilioni 102.98,”alisema

Utekelezaji wa Bajeti ya 
Mwaka 2023/24

Mkurugenzi Dk. Mwaiselage 
alisema katika mwaka wa 2023/24, 
Taasisi iliidhinishiwa jumla ya sh. 
38,801,092,603 ambapo, kati ya 
fedha hizo, sh. 17,142,793,996 kwa 
ajili ya matumizi mengineyo, sh. 
8,908,298,607 ni ya mishahara na sh. 
7,750,000,000 ya miradi ya maendeleo 
na sh. 6,000,000,000 ya dawa na 
vitendanishi.

Aidha, mwaka 2023/24, ORCI 
itaendelea kuimarisha huduma za 
kibingwa na ubingwa bobezi katika 
uchunguzi na tiba kwa magonjwa ya 
saratani nchini.

Alisema miradi ya maendeleo 
kwa Mwaka 2023/24

Ujenzi wa Kituo cha Saratani 
Mbeya, taasisi itaanza utekelezaji 

MAKALA

Mashine ya  CT SCAN

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZNIA 
TAASISI YA SARATANI OCEAN ROAD

Mashine ya  MRI

Chumba cha wagonjwa mahututi

Alisema dawa za saratani 
za aina zote zinapatikana 
ikiwemo za kemia na 
vichocheo katika kipindi 
cha serikali ya awamu ya 
sita, ambapo dawa za tiba 
maalumu za saratani za 
immunotherapy zilianzishwa 
kufanya maboresho 
yaliyofanyika ya tiba.

Huduma za Tiba Mionzi
Kuhusu tiba mionzi, 

Mkurugenzi alisema taasisi 
ilitoa tiba mionzi kwa 
kutumia mashine nne za 
mionzi ya nje (2 za Cobalt-60 
na 2 za LINACs) na mashine 
mbili za mionzi ya ndani 
(brachytherapy).

 Alisema jumla ya tiba 
671,943 kwa wagonjwa 
zilitolewa, hii ni sawa na 
asilimia 95 ya lengo, ikiwa ni 
muda wa kusubiri tiba mionzi 
kwa wagonjwa wa saratani 
imefikia ndani ya wiki mbili 
ikilinganishwa na wiki sita ya 
miaka iliyopita.

Kuanza kutoa Huduma 
za Ubingwa Bobezi za Tiba 
mionzi kwa IMRT

Katika kuimarisha 
huduma za tiba mionzi 
bobezi kwa wagonjwa wa 
saratani nchini, Mkurugenzi 
Mwaiselage alisema, Taasisi 
imeanzisha huduma za tiba 
mionzi bobezi za Intensity 
Modulated RadioTherapy 
(IMRT).

Alisema tangu mwaka 
2018, wakati mashine za 
mionzi ziliposimikwa na 
kuanza kutoka tiba ya 
kibingwa ya 3D Convectional 
Radiotherapy (3D CRT), 
wagonjwa wengi wametibiwa 
kwa ufanisi mkubwa na 
kuongezeka kwa wagonjwa 
kutoka nje ya nchi ambapo 
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RAIS DKT. SAMIA SULUHU HASSAN 
KATIKA SEKTA YA AFYA 

Afya bora ni muhimu katika 
maisha ya mwanadamu yoyote, 
kila Mwanadam anahitaji kuwa 
na Afya bora ili aweze kumudu 
shughuli na majukumu yake 

ya kila siku. Kwa kuzingatia hilo serikali 
ya awamu ya sita ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan. imezipa kipaumbele kwa 
kuboresha huduma zinazotolewa kwa 
wananchi kuanzia ngazi ya jamii kwakutoa 

m a f u n z o 
w a h u d u m u 
wa afya ngazi 
ya jamii. 
, serikali 
imefanikisha 
hilo kwa 
k u p e l e k a 
w a t a a l a m u 
wa Afya 
w e n y e 
ujuzi katika 
Zahanati zote 
nchini, vituo 
vya Afya, 
h o s p i t a l i 
za Wilaya, 
h o s p i t a l i 
za rufaa, 
h o s p i t a l i 
za kanda, 
h o s p i t a l i 
maalumu, na 
hospitali ya 
Taifa.

Miongoni mwa hospitali za rufaa 
zilizoboreshwa na serikali ya awamu 
ya sita ni Hospitali ya Rufaa ya Mkoa – 
Amana.

 Hospitali ya Amana ni kati ya hospitali 
28 za rufaa nchini, iliyoanzishwa mwaka 
1954 kama zahanati na kupandishwa 
kuwa kituo cha Afya mwaka 1982. Mwaka 
1999 hospitali ya Amana iliboreshwa na 
kuwa hospitali ya wilaya ya Ilala chini 
ya TAMISEMI, ilipofika mwaka 2018 
ilipandishwa kuwa hospitali ya rufaa na 

kuwa chini ya wizara ya Afya. 
Hospitali ya Amana inahudumia 

wagonjwa 13,000 hadi 16,000 kwa 
mwezi hii ni kutokana na kuwa hospitali  
ipo katikati ya jiji ambapo kuna 
mkusanyiko wa watu kutoka sehemu 
mbalimbali na vituo vya usafirishaji 
ikiwemo vya mabasi, treni, uwanja wa 
ndege pamoja na bandari zinazo pokea 
wageni kutoka ndani na nje ya nchi. 

Serikali ya awamu ya sita ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kupitia Wizara 
ya Afya inayosimamiwa 
na Waziri wa Afya 
Mhe. Ummy Mwalimu 
i m e f a n i k i s h a 
maboresho katika 
hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa - Amana 
, imeboresha 
miundombinu na 
manunuzi ya vifaa tiba 
vya kisasa ili kuimarisha 
utoaji wa huduma 
bora. Maboresho 
yaliyofanyika ni pamoja 
na;

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA - AMANA
TOLEO MAALUMU LA MIAKA MITATU YA UONGOZI WA

 Huduma za radiolojia ikiwemo 
ujenzi wa jengo la X – ray, ununuzi 
wa mashine za kisasa za huduma 
ya X – ray , mashine ya CT Scan. 
Maboresho haya yamesaidia 
kupunguza utoaji wa rufaa za 
wagonjwa wanaohitaji huduma za 
tiba mionzi kwenda Hospitali ya 
taifa Muhimbili.

Safari ya mafanikio katika 

  Lango kuu la kuingilia pamoja na mapokezi katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa – Amana.

 Mashine ya kisasa kwaajili ya vipimo vya CT scan katika 
hospitali ya Amana.

Maabara yenye  mashine na 
vifaa vya kutosha vyenye 
teknolojia ya kisasa

kuboresha huduma za vipimo 
vya maabara imefanywa ununuzi 
wa mashine zenye teknolojia za 
kisasa katika maabara ambazo 
zilifanikisha maabara ya hospitali 
ya Rufaa ya mkoa Amana 
kupatiwa cheti cha ITHIBAT.

Hospitali hii ilipata nafasi 
na uwezo wa kutoa na kupima 

Dkt  Bryceson Kiwelu
Mganga mfawidhi 

Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Amana.
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virusi vya Uviko – 19 ikiwa ni moja ya 
kambi zilizochaguliwa kuwahudumia 
wagonjwa hao wa Uviko – 19.

Kupitia maboresho ya Serikali ya 
awamu ya sita, hospitali imafanikiwa 
kupata karakana ya kutengenezea 
miwani kwa watu wenye uoni hafifu, 
pamoja na mashine za kisasa za 
kutengeneza meno bandia.

Kitengo cha huduma za wagonjwa 
wanaohitaji msaada na uangalizi 
maalumu (ICU) kimeboreshwa kwa 
kununua mashine za kisasa na zenye 
ubora,  pia uwepo wataalamu wenye 
ujuzi wa kutoa huduma kwa ukaribu.

 Huduma ya usafishaji damu 
kwa wagonjwa wenye matatizo 
ya figo.Kwakupitia wiara ya Afya 
serikaliilianzisha huduma ya 
usafishaji figo  kwa kununua mashine 
za kisasa,uwepo wa wataalamu 
wabobezi wenye mafunzo ya 
kitaalamu ya kutumia mashine za 

tehama katika utoaji wa huduma 
umesaidia upatikanaji wa haraka 
wa huduma za Afya  kwa wagonjwa, 
hii imesaidia kufuatilia hatua za 
matibabu ya mgonjwa kutoka sehemu 
moja kwenda sehemu nyingine.

Katika uongozi wa awamu 
ya sita umesaidia uboreshaji wa 
mfuko wa bima za afya kwa kuwapa 
watumishi wanaohusika na bima 
mafunzo pamoja na ushirikiano na 
mifuko mingine ya bima ambazo 
hazikupatikana hapo awali ikiwemo.

Uboreshaji wa huduma saidizi za 
Afya umefanyika kwa kutoa mafunzo 
mara kwa mara ili kuboresha huduma 
za Afya .

Upatikanaji wa huduma ya 
kusafirisha wagonjwa wa haraka 
kwa kutumia magari maalumu ya 
wagonjwa (Ambulance) pamoja na 
uwepo wa magari ya uendeshaji wa 
shughuli za kiutawala.

Serikali ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan iliona sababu ya kuweka 
kitengo cha habari na Uhusiano 
ambacho ndio daraja kati ya 
hospitali, serikali na wananchi kupitia 
taarifa na urejeshwaji wa maoni kwa 
taasisi kutoka kwa wananchi. Kupitia 
kitengo hiki, Pamoja na mafanikio  
mengine Amana  Hospitali iliibua 
huduma ya mama aliyejitolea kulea 
kwakukumbatia watoto wenye uzito 
pungufu (njiti) na Rais aliliona hili 
akatoa mkono wa pongezi kwa mama 
huyo Mariamu Mwakabungu.

Serikali ya Rais Samia imefadhili 
watumishi kupata mafunzo katika 
ngazi mbalimbali ikiwa pamoja na 
ngazi za kibingwa  na uzamili ili 
kuongeza ujuzi utakao saidia utoaji 
wa huduma bora za Afya nchini.

Maboresho haya yaliyofanyika 
katika sekta ya Afya yamerahisisha 
utoaji wa huduma bora za Afya katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Amana. 

RAIS DKT. SAMIA SULUHU HASSAN KATIKA SEKTA YA AFYA 
TOLEO MAALUMU LA MIAKA MITATU YA UONGOZI WA

Jengo la huduma za usafishaji figo katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
- Amana

 Wodi ya wagonjwa wanaohitaji uangalizi maalumu (ICU)

Magari mawili mapya kutoka serikali ya awamu ya sita moja la kubebea 
wagonjwa na la pili la kuendesha shughuli za kiutawala katika hospitali ya 
Amana.

kusaidia wagonjwa wenye 
shida ya upumuaji, gasi hii 
inasaidia katika Hospitali ya 
Amana na hospitali za jirani.

 Maboresho ya 
miundombinu ni moja kati 
ya mafanikio muhimu katika 
hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
– Amana, ambapo majengo 
ya zamani yameboreshwa 
na kuwa katika muonekano 
wa kisasa ikiwemo jengo 
la Huduma za Dharura 
(emergency) lenye vifaa na 
mashine za kisasa pamoja 
na wataalamu walioboboea 
katika kutoa huduma za 
dharura.

        Jengo jipya la Ofisi za 
Utawala, Jengo la upasuaji, 
jengo la utakasaji wa vifaa vya 
kutolea huduma. Pamoja na 
hayo pia kuna maboresho ya 
jengo la kutolea huduma za 
wagonjwa binafsi (Private).  

Matumizi ya mfumo wa 

 Muonekano wa jingo la huduma za Dharura( Emegency) katika hospitali ya Amana.

Jengo la kutolea huduma za Binafsi (Private Service)

kisasa za matibabu ya figo(dylisis).
Kwa jitihada za uongozi wa 

Dkt. Samia hospitali imefanikiwa 
kupata mashine za uzalishaji 
wa Gesi ya Oxygen kwaajili ya 

“AFYA YAKO NI AMANA YAKO”
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA NJOMBE

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe yajivunia 
huduma bora kwa miaka mitatu ya Rais Dk. Samia

Na ELIZABETH JOHN

HOSPITALI ya Rufaa ya Mkoa 
wa Njombe ni moja ya 
hospitali zinazojivunia miaka 
mitatu ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, kuwa madarakani.

Wiki hii kuelekea kilele cha 
maadhimisho ya miaka mitatu ya  Rais 
Dk. Samia madarakani tangu alipoanza 
majukumu hayo makubwa akipokea 
kijiti cha aliyekuwa Rais Hayati Dk. John 
Magufuli.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufaa Mkoa wa Njombe, Dk. Gilbert 
Kwesi, alisema yapo mafaniko mengi 
ambayo wanajivunia katika uongozi wa 
Rais Dk. Samia.

“Tunajivunia kukamilishwa kwa 
ujenzi wa jengo la huduma za afya ya 
mama na mtoto jengo lenye uwezo 
wa kulaza wagonjwa 152, lina sehemu 
ya kujifungulia yenye uwezo wa 
kuhudumia wajawazito 12 kwa wakati 
mmoja.

“Jengo hilo lina vyumba vya 
upasuaji viwili, sehemu ya kuhudumia 
watoto wachanga wenye mahitaji 
maalum na kliniki kwa wajawazito na 
akina mama waliotoka kujifungua,” 
alisema.

Alisema pia walikamilisha ujenzi 
wa jengo la magonjwa ya ndani na 
Upasuaji ambapo walitumia zaidi ya 
sh. bilioni 3.3 katika kukamilisha ujenzi 
wa Jengo hilo.

Dk. Kwesi alisema katika kipindi 
hicho waliweza kununua mashine za 
kisasa kwa ajili ya vipimo na uchunguzi 
ikiwemo Digital x-rays machine na CT 
Scan.

“Ujenzi wa Jengo la CT Scan ambalo 
ndilo linalotumika kuhifadhia mashine 
hiyo, tulinunua mashine za kisasa 
katika jengo la huduma za dharura na 
wagonjwa mahututi.

Alisema wameweza kukamilisha 
jengo la huduma za dharura na 
wagonjwa mahututi yaani (EMD&ICU), 
pia wamepokea watumishi 101 wa ajira 
mpya.

“Kuna fedha za miradi ya Uviko-19 
ambapo sh. bilioni 3.8 zilipokelewa 

katika mwaka wa fedha 2021/2022 
ambazo zilielekezwa katika ujenzi wa 
Jengo la Radiolojia.

“Kuna fedha za miradi ya 
Maendeleo ambazo zilitumika kujenga 
majengo mapya na kukamilisha yale 
ambayo yalikuwa tayari utekelezaji 
wake umeanza tangu serikali ya 
awamu ya tano, mwaka wa fedha 
2021/2022 Hospitali ilipokea Tsh. 
2,974,085,285.00, mwaka wa fedha 
2022/2023 hospitali ilipata tena fedha 
kiasi cha Tsh. 698,228,402.57  kwaajili 
ya miradi ya maendeleo.

Alisema fedha hizo zilitumika 
katika kukamilisha ujenzi wa majengo 
ya kituo cha damu salama Mkoa wa 
Njombe, ujenzi wa jengo la kuhifadhia 
maiti, jengo la kufulia nguo, jengo la 
kuchomea taka na ukamilishaji wa 
majengo ya huduma za mama na 
mtoto, jengo la huduma za magonjwa 
ya ndani, pamoja na jengo la huduma 
za dharura na wagonjwa mahututi.

JINSI WALIVYOJIPANGA 
KUSIMAMIA MIRADI

Alisema uwepo wa usimamizi 
mzuri wa miradi kupitia kamati ya 

ujenzi, Kamati ya fedha na kamati 
ya manunuzi ili kuhakikisha fedha 
zinazotolewa kwa ajili ya ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu inafanya 
kazi, sawa na ilivyokusudiwa kutumika.

“Kuwepo na usimamizi na utunzaji 
wa vifaatiba, mashine na majengo ni 
kati ya vitu ambavyo tunavizingatia ili 
kuhakikisha tunaenda sambamba na 
kasi ya Serikali ya Awamu ya sita katika 
utoaji huduma zilizo bora, nafuu na 
zenye kukidhi haja ya watanzania.

“Kudhibiti na kusimamia utoaji 
huduma bora na zenye viwango 
vinavyoendana na hadhi ya Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Njombe, uwepo wa 
vifaa vya kisasa, mashine na majengo 
bora, ni sababu tosha zinazotupa 
msukumo wa kuendelea kusimamia 
ubora wa huduma ili yale yote ambayo 
serikali inatamani watanzania wafaidike 
nayo kupitia sekta hii waweze kuyapata 
kwa kiwango stahiki,” alisema.

NENO KWA SERIKALI
“Kwanza tunamshukuru sana Rais 

Samia kwa kiasi kikubwa tumeshuhudia 
mapinduzi makubwa sana katika sekta 
hii muhimu kwa wananchi.

“Ni katika awamu hii tumeshuhudia 
ununuzi wa vifaatiba vya kisasa na 
mashine zenye uwezo mkubwa wa 
utambuzi wa magonjwa na hitilafu 
katika mwili wa binadamu,” alisema 
daktari huyo.

Alisema wanaiomba serikali yetu 
iendelee kutoa fedha za uendeshaji 
wa Hospitali ikiwemo fedha za ruzuku 
(OC) ili kuongeza ufanisi katika utoaji 
huduma na kupunguza uwezekano wa 
kuingia katika madeni.

Dk. Kwesi aliiomba serikali 
iendelee kutoa fedha za kuwasomesha 
wataalamu wanaojiendeleza katika 
taaluma zao, kwa kusimamia na 
kuwapatia ufadhili wa masomo ya 
nje  na ndani ya nchi ili kuongeza 
wigo mpana wa utoaji wa huduma za 
kibingwa karibu na wananchi.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa 
Mkoa wa Njombe, Dk. Gilbert Kwesi.
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NA MAFANIKO LUKUKI MIAKA 
MITATU YA RAIS SAMIA

MSD
MKURUGENZI MKUU 
WA MSD, MAVERE 
TUKAI

Rais wa 
Jamhuri ya 

Muungano wa 
Tanzania, Mhe. 

Dkt. Samia 
Suluhu Hassan
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>>Yajivunia kuwa na viwanda vya Gloves, Barakoa

Na MWANDISHI WETU

BOHARI ya Dawa (MSD) ni idara 
ya serikali iliyopo chini ya Wizara 
ya Afya ambayo ilianzishwa 
mwaka 1993 kwa Sheria ya 
Bohari ya Dawa, Sura ya 70 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2021.

MSD ina majukumu makuu 
manne ambayo ni Uzalishaji, 
Ununuzi, Uhifadhi na Usambazaji 
wa bidhaa za afya kwa ajili 
ya  vituo vya kutolea huduma za 
afya vya umma zaidi ya 7,600 
nchi nzima na baadhi vya binafsi 
vilivyoidhinishwa na Wizara ya 
Afya.

Katika kuadhimisha miaka 
mitatu ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, yapo mambo mengi 
ya kujivunia ambayo Bohari ya 
Dawa (MSD) imeweza kufanikisha 
katika sekta ya afya, ambayo 
yamechangia kwa kiasi kikubwa 
kuboresha afya za wananchi 
chini ya uongozi wa serikali ya 
awamu ya sita.

Maboresho haya ya huduma 
za Bohari ya Dawa yamekuwa na 
matokeo chanya katika utoaji wa 
huduma za afya nchini, kuanzia 
ngazi ya msingi yaani zahanati, 
vituo vya afya, hospitali za wilaya, 
mikoa na kanda mpaka taifa.

Mafanikio ya Bohari ya Dawa 
MSD Miaka Mitatu ya Samia.

UPATIKANAJI WA BIDHAA ZA 
AFYA NCHINI.

Kwamujibu wa Mkurugenzi 
Mkuu wa MSD Mavere Tukai, 
hali ya upatikanaji wa bidhaa 
za afya nchini imeendelea 
kuimarika siku hadi siku, hapo 
nyuma upatikanaji wa bidhaa za 
afya ulikuwa kwa kiwango cha 
kati, kwani mnamo Julai mwaka 
2021 upatikanaji wa bidhaa za 
afya kwenye maghala ya Bohari 
ya Dawa ulikuwa ni asilimia 57 
na ilivyofikia Desemba 2023 
upatikanaji wa dawa ulipanda 
hadi kufikia asilimia 84.

Aidha, hali hii ilichangiwa 
na maboresho yanayoendelea 
Bohari ya Dawa na dhamira ya 
Serikali kuimarisha sekta ya afya 
ambapo kwa mwaka wa fedha 
2022/23, Serikali ilitoa kiasi cha 
sh. bilioni 190.9 kati ya bajeti 
yake ya sh. bilioni 200 sawa na 

asilimia 95.5 kwa ajili ya ununuzi 
wa bidhaa za afya.

Mbali na hilo, Bohari ya 
Dawa pia imeingia mikataba 
ya muda mrefu na washitiri 
hatua ambayo imesaidia sana 
kuimarisha hali ya upatikanaji 
wa bidhaa za afya nchini. Aidha, 
MSD imeimarisha kitengo cha 
ufuatiliaji wa mikataba (Contract 
Compliance Management) ili 
kuhakikisha mikataba baina ya 
MSD na Washitiri inatekeleza 
kwa mujibu wa matakwa ya 
mkataba na sheria.

“Katika hatua nyingine 
serikali imekuwa ikihakikisha 
inaboreshaupatikanaji wa vifaa 
tiba ambavyo sasa hivi vimeweza 
kufika ngazi mbalimbali za utoaji 
huduma hivyo kupunguzia 
wananchi umbali mrefu wa 
kufuata huduma.

“Baadhi ya vifaa tiba ambavyo 
Serikali imesambaza  vinahusika 
na uangalizi wa dharura na vifaa 
vinavyotumika katika uangalizi 
maalum, vikiwepo vifaa vya ICU 
sambamba na mitambo maalum 
inahitajika kama mitambo ya 
oksijeni,” alisema Tukai.

Anasema ili kuhakikisha 
afya ya mama na mtoto inakuwa 
salama, serikali ilitoa kiasi cha 
shilingi bil. 105 kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa tiba kuwezesha 
uzazi pingamizi, huku fedha hizo 
zikitolewa kwa vituo 398 nchi 
nzima, ambapo hadi sasa bidhaa 
za afya zenye thamani ya shilingi 
bilioni 83.2 zimekwisha pelekwa 
katika vituo hivyo.

UANZISHAJI WA VIWANDA 
VYA BIDHAA ZA AFYA

Katika Miaka mitatu ya Rais 
Samia Madarakani, kuna mambo 
mengi ya kujivunia kwa Bohari ya 
Dawa (MSD), kufuatia mageuzi 
mbalimbali yaliyofanyika katika 
sekta ya afya kwa lengo la 
kuboresha hali ya upatikanaji wa 
bidhaa za afya nchini, hususani 
uanzishwaji wa viwanda.

Tukai anasema moja ya 
maboresho hayo ni kuanza kwa 
uzalishaji wa bidhaa za afya, 
ikiwa ni jukumu geni lililoanza 
kutekelezwa mwaka 2021 baada 
ya sheria ya MSD kufanyiwa 
marekebisho bungeni.

Kutokana na mabadiliko 

MSD na mafaniko lukuki 
miaka mitatu ya Rais Samia

hayo ya kisheria, serikali kupitia bohari ya dawa 
ikaamua kufanya jitihada ambapo moja ni ujenzi 
wa kiwanda cha kuzalisha bidhaa za mpira wa 
mikono (Gloves).

“Ujenzi huu ulikamilika na Januari mwaka huu 
2024 na kiwanda hiki kimeanza kufanya uzalishaji, 
fedha zilizotumika ni za serikali na hii ni mara ya 
kwanza tunamiliki kiwanda kinachozalisha mipira 
hiyo,” alisema.

Tukai anasema malengo ya kujenga kiwanda 
hicho ni kuiwezesha nchi kujikinga na magonjwa 
ya dharura pale yanapotokea ambapo walijifunza 
ilipotokea UVIKO 19 na kuleta taharuki duniani 
hivyo serikali iliamua kujiwekeza na kuhakikisha 
nchi inaweza kupambana na dharuara za aina hii

Tukai anasisitiza kuwa kiwanda hicho kina 
uwezo wa kuzalisha jozi elfu 10 za mipira ya 
mikono kwa saa, ambazo ni sawa na mipira 
ya mikono elfu 20 kwa saa na kupitia kiwanda 
hicho wataweza kutoa ajira zaidi ya 200 na tayari 
kiwanda hicho kimeanza kuzalisha na matarajio 
ni kuzalisha mipira ya mikono jozi milioni 86.4.

“Kupitia uzalishaji huo nchi itaweza 
kujitegemea kwa silimia 83.4 kwenye bidhaa hii 
hivyo kupunguza gharama za uagizaji wa bidhaa 
hii kutoka nje ya nchi na kuweza kuhifadhi fedha 
za kigeni ambazo bidhaa hizo zilikuwa na thamani 
ya zaidi ya sh. bilioni 20,” alisema.

Katika hatua nyigine serikali kupitia MSD 
imeweza pia kujenga kiwanda kidogo cha bidhaa 
kinga cha barakoa ambapo kinazalisha barakoa 
za kawaida na barakoa maalumu.

Barakoa hizi zinatumika katika matumizi 
mbalimbali ya kujikinga na maambukizi au 
vihatarishi, pia zinatumiwa na watoa huduma 
katika vituo vya kutolea huduma za afya nchini, 
ambapo mpaka hii leo, kiwanda hiki kimezalisha 
barakoa zenye thamani ya sh. bilioni 4.

Tukai anasema katika kuhakikisha uzalishaji 
wa bidhaa za afya unakuwa wa uhakika, endelevu 
na shindani, MSD iliweza kuanzisha kampuni 
tanzu ambayo itatumika kusimamia uanzishaji na 
uzalishaji wa bidhaa za afya, lakini pia itakuwa na 
uwezo wa kuingia ubia na wawekezaji wengine.

“Kampuni hii itaweza kusimamia mradi wa 
mipira wa mikono uliopo mkoa wa Njombe, eneo 
la viwanda Zegereni lililopo mkoa wa Pwani, 
kiwanda cha barakoa kilichopo mkoa wa Dar 
es Salaam na uzalishaji wa pamba tiba eneo la 
Simiyu. Alisema Tukai.

Aidha, MSD kupitia balozi za Tanzania zilizopo 
Korea ya Kusini, China, Algeria, Urusi, na maeneo 
mengine duniani wamekuwa wakifanya kazi ya 
kutambua wazalishaji na wawekezaji kuhakikisha 
wananunua bidhaa za afya za uhakika na zenye 
ubora na kuwezesha bidhaa nyingine kuzalishwa 
nchini.

Katika hatua nyingine, Tukai anasema kupitia 
ushirikishwaji huu wa sekta binafsi wameweza 
kutangaza na kuwaalika wawekezaji wenye 
nia kuja kuwekeza katika viwanda vyetu vikuu 
kikiwemo kiwanda cha Pamba mkoani Simiyu.

Mkurugenzi huyo anasisitiza kwamba MSD 
wameonesha nia na uwekezaji unaendelea na 
wanahitaji ushirikiano kwenye uanzishaji na 
uendelezaji wa viwanda.

UHIFADHI WA BIDHAA ZA AFYA.
Akieleza kuhusu uimarishwaji wa eneo la 

uhifadhi wa bidhaa za afya, ambalo ni miongoni 
mwa majukumu ya msingi ya Bohari ya Dawa, 
anasema serikali kupitia MSD imeweza kuanzisha 

Mkurugenzi Mkuu wa MSD, Mavere Tukai

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA 
UBORESHAJI YA SEKTA YA AFYA NCHINI
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ujenzi wa maghala makubwa ya kisasa, na 
yenye kukidhi viwango vya kimataifa katika 
kanda zake za Mtwara na Dodoma.

Kuhusu Ghala kubwa linalojengwa 
Dodoma litakuwa na ukubwa wa sqm.7,200 
na litatumika kama kitovu cha uhifadhi kwa 
kanda nyingine za karibu na kupunguza 
mrundikano wa bidhaa kwa ghala kubwa 
lililoko Dar es salaam. Sambamba na hilo 
ghala hili litaokoa muda wa usafirishaji, kwani 
kanda zetu zilizoko Kanda ya Ziwa, pamoja na 
nyanda za juu kusini hawatalazimika kusafiri 
mpaka Dar es salaam kufuata bidhaa bali 
zitapatikana hapa hapa Dodoma.

 Kwa upande wa ghala la Mtwara 
litakuwa na ukubwa wa sqm. 4,800 na 
kusaidia upatikanaji wa bidhaa za afya kwa 
mikoa ya kusini, kwani hivi sasa ghala lililopo 
halikidhi mahitaji, lakini pia linahusisha 
gharama kubwa za uendeshaji kutokana na 
uwezo mdogo wa kuhifadhi bidhaa.

Juu ya hilo, anasisitiza kuwa ujenzi huo 
umefikia hatua nzuri na utakamilika katika 
mwaka ujao wa fedha 2024 na utagharimu 
kiasi cha shilingi. bilioni 39, huku fedha zote 
za ujenzi zikiwa zimetolewa na Serikali ya 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Tukai anasema kuwa matarajio ya MSD ni 
kuongeza uwezo wa nchi kuhifadhi bidhaa za 
afya katika kipindi chote, ili kukidhi mahitaji 
ya ongezeko la watu na ongezeko la idadi ya 
vituo vya afya nchini, ikiwemo vilivyoongezwa 
hadhi na vingine kujengwa upya.

Aliongeza kuwa wanalenga kuimarisha 
uhifadhi wa bidhaa za afya kwa kujenga 
maghala mengine katika mikoa ya Mwanza, 
Iringa, Kilimajaro, Dar es salaam na Kagera.

USHIRIKISHAJI WA SEKTA BINAFSI
Katika kipindi hiki cha awamu ya 

sita, ili kuongeza tija na ushirikishwaji wa 
sekta binafsi katika eneo la uzalishaji, na 
kupunguza utegemezi wa bidhaa kutoka 
nje, serikali kupitia MSD iliona kuna haja ya 
kuitisha wazalishaji wa ndani ili washiriki 
kikamilifu katika uzalishaji wa bidhaa za afya 
nchini.

MSD imetengeneza mfumo wa baadhi za 
bidhaa kununuliwa kutoka kwa wazalishaji 
wa ndani ya nchi, na kwa hatua hiyo imeanza 
kuleta tija, kwani kwa mwaka wa fedha 
wa 2021/22 bidhaa za afya zenye thamani 
ya sh. bilioni 14.1 zilinunuliwa kutoka kwa 
wadhalishaji wa ndani.

Aidha, Mwaka wa 2022/23 kiasi hicho 
kiliongezeka na kufikia sh.   bilioni 39.77. 
Hatua hii ya serikali kushirikisha wazalishaji 
wa ndani, inalenga kuhakikisha wanakuwa ni 
sehemu ya uzalishaji maalum, kuhakikisha 
tunapunguza utegemezi kutoka nje ya nchi.

Kwa upande mwingine, katika kipindi hiki 
cha Rais Samia mapato yanayotokana na kazi 
ya MSD yameongezeka maradufu, ambapo 
mwaka wa fedha 2020/21, MSD ilipata jumla 
ya sh. bilioni 230.5 huku kwa mwaka jana 
2022/2023 mapato hayo yaliongezeka na 
kufikia sh. bilioni 379 ambalo ni ongezeko la 
asilimia 64%

“Mwaka huu wa fedha 2023/2024 
tumejiwekea malengo ya kufikisha zaidi ya 
sh. bilioni 500, kwa sababu serikali ilitoa 
fedha katika vituo vya huduma za afya na 
kuweka fedha bohari ya dawa kwa ajili ya 
kuimarisha upatikanaji toshelevu wa bidhaa 
za afya nchini,” alisema.

MSD na mafaniko lukuki 
miaka mitatu ya Rais samia

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA 
UBORESHAJI YA SEKTA YA AFYA NCHINI

MSD ILIVYOBORESHWA
Tukai anasema kitu kingine kilichofanyika 

chini ya uongozi imara wa Rais Dk. Samia ni 
uteuzi wa bodi ya wadhamini na mabadiliko 
ya Menejimenti ili kuimarisha uongozi wa 
Taasisi. Katika mabadiliko hayo, Serikali ya 
Jamhuri wa Muungano wa Tanzania ilitoa 
kibali cha ajira ya nafasi nane (8) za uongozi, 
ambapo nafasi nne (4) kati ya nane (8) 
zilizotangazwa tayari zimejazwa na hatua za 
kujaza nafasi nne (4) zilizosalia zinaendelea.

, sambamba na kubadilisha watumishi na 
kupeleka watumishi wengi zaidi wanaokidhi 
mahitaji ya utendaji wa upatikanaji wa 
bidhaa za afya.

Aidha, kwa kipindi cha miaka mitatu 
kuanzia Machi 2021/24, Serikali imeajiri jumla 
ya watumishi mia mbili na ishirini na tisa  (229) 
kwa upande wa bohari ya dawa kwa Kada 
mbalimbali ikiwemo Wafamasia, Wataalamu 
wa Ununuzi na Ugavi na Wahandisi wa Vifaa 
Tiba, Lengo likiwa ni kuiwezesha Bohari ya 
Dawa kutekeleza kwa ufanisi Majukumu ya 
Msingi yaani Kuzalisha, Kununua, Kutunza na 
Kusambaza dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
vya maabara.

Maboresho hayo yamekwenda 
kuimarisha utendaji na kuhakikisha sheria, 
taratibu na kanuni zinazingatiwa. Aidha, 
maboresho haya yamekwenda sambamba 
na kuhakikisha kunakuwepo na mikataba 
ya muda mrefu ya ununuzi na kuimarisha 
mifumo ya tehema; haya ni sehemu ya 
mafanikio kwa kipindi chote cha Rais Samia.

Mbali na hayo, Mikakati iliyopo ni 
kuongeza uwezo wa kifedha wa Bohari 
ya Dawa, ambapo sasa tutahakikisha 
tunaendeleza viwanda vinavyotaka 
kuanzishwa vya kimkakati na kuvisimamia ili 
kuhakikisha vinafanya uzalishaji wenye tija,” 
alisema.

Anasisitiza kuwa MSD inaendelea 
kushirikiana na Serikali na kutambua 
mabadiliko mbalimbali yanayofanywa 
ikiwemo ya bima ya afya kwa wote 
na kutambua nafasi yake kuhakikisha 
Watanzania wanapata huduma stahiki.

SHUKRANI
Tukai, anasema wanaishukuru serikali 

kwa kuiwezesha kufikia mafanikio hayo 
kutokana kuweka kipaumbele katika sekta 
ya afya.

“Serikali ya awamu ya sita imeweka 
kipaumbele katika sekta ya afya hasa utoaji 
wa fedha za ununuzi wa bidhaa za afya, 
tunaishukuru kwa kutuwezesha kupiga 
hatua hizi ambazo leo tumeweza kusema 
kwa uwazi.

“Tunaomba serikali iendelee kutuunga 
mkono na izidi kutuamini na kutuelewa kama 
inavyotuelewa ili kuweza kutekeleza ilani ya 
chama ambapo inatutaka tuhakikishe bidhaa 
za afya zinafika katika vituo vya kutolea 
huduma za afya, lakini pia inatuhitaji tuwe na 
hivyo viwanda,” alisema.

Anasema wanaushukuru uongozi wa 
Wizara ya afya chini ya Mhe. Ummy Mwalimu 
kwa usimamizi thabiti wa majukumu ya 
bohari ya dawa, na kuahidi kuendelea 
kuboresha sekta hiyo kwa mujibu wa 
maelekezo ya serikali.

Tunaomba wananchi watambue MSD 
ni taasisi ya umma na huduma inazofanya 
zinazingatia misingi ya sheria, kanuni 
na taratibu kwa hiyo waamini kwamba 
majukumu ambayo MSD imepewa, 
yanafanywa na kuwataka wananchi wawe na 
imani kuwa MSD itahakikisha bidhaa za afya 
zinapatikana kwenye vituo vya umma vya 
kutolea huduma za afya.

“Yote yanayofanywa na MSD ni 
maelekezo ya serikali, na kama kuna 
changamoto yoyote, inayotokana na utendaji 
wa MSD, ningependa kuwafikia wananchi na 
kuwahakikishia kuwa huduma zinazotolewa 
na MSD kwaniaba ya serikali zitazidi 
kuimarika,” alisema.



58 Jumanne Machi 19, 2024 UUHURUHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU8 Jumanne Machi 19, 2024 UHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere - Mara na ubora wa 
huduma miaka mitatu ya Rais Dk. Samia

Na ELIZABETH JOHN

HOSPITALI ya Rufaa ya 
Mkoa ya Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere, inajivunia 
mafanikio makubwa 
yanayoendelezwa chini ya 

uongozi wa Rais Dk. Samia suluhu 
Hassan.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere, Dk. Osmundi 
Dyegura, alisema chini ya Wizara 
wanaendelea na ukamilishaji wa 
ujenzi wa ambapo hadi sasa sh. 
15,495,850,136.85 zimetumika katika 
ujenzi.

Alisema serikali ya awamu ya sita 
imeendelea na utekelezaji wa mradi wa 
sekta ya afya kwa fedha za mkopo wa 
masharti nafuu kutoka shirika la fedha 
Duniani (IMF) kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa tiba.

“Kwa upande wa Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa ya Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere Serikali ilitenga kiasi cha sh.  
4,190,444,000 kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa tiba mbalimbali kama vile CT Scan, 
digital x-ray mashine na vingine.

Alisema serikali ya awamu ya sita 
imeendelea kutenga fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo ikiwemo ukamilishaji wa 
ujenzi wa Hospitali ya Kumbukumbu ya 

Mwalimu Nyerere.
Alisema pia serikali imeajiri watumishi 

mbalimbali wa kada za afya kutoa huduma 
bora kwa wanachi , halikadhalika serikali 
inafadhili masomo kwa watumishi 
mbalimbali walioko masomoni katika fani 
mbalimbali za kibingwa.

HUDUMA ZA KIBINGWA
Dk. Dyegura alisema hospitali 
inatoa huduma za kibingwa kama 
vile, magonjwa ya ndani, upasuaji, 
magonjwa ya akina mama na uzazi, 
mifupa na magonjwa ya watoto.

Alisema hospitali hiyo 
imejipanga kupanua wigo 
wa huduma za kibingwa kwa 
kusomesha madaktari bingwa 
katika fani za magonjwa ya 
dharura, sikio, pua na koo, mifupa, 
magonjwa ya ndani, macho, 
magonjwa ya kina mama na uzazi, 
magonjwa ya watoto pamoja na 
watoa dawa za usingizi.

“Hali ya upatikanaji wa dawa 
na vifaa tiba ni ya kuridhisha, 
katika Hospitali, serikali imejitahidi 
kuongeza vifaa tiba vya kibingwa 
kama vile mashine ya CT Scan, 
mashine za uchujaji wa damu na 
vingine,” alisema.

ILIVYOJIPANGA KUSIMAMIA
Dk. Dyegura alisema uongozi 

wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
ya Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere umejipanga kikamilifu 
katika kuitunza na kuendeleza 
miundombinu ya miradi 
iliyotekelezwa na serikali ili iweze 
kutoa huduma bora na endelevu 
ambazo ni nafuu na zinazofikika 
kwa wananchi wa Mkoa wa Mara 
na maeneo ya jirani kwa kutumia 
rasilimali zilizopo.

Alisisitiza kuwa hospitali 
imejipanga kuongeza idadi ya 
huduma za kibingwa pamoja na 
kuimarisha tiba utalii ili kuwavutia 
wateja wengi zaidi.

SHUKRANI KWA RAIS 
DK. SAMIA

Daktari huyo aliishukuru serikali 
ya awamu ya sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia kwa jitihada 
zake za kuboresha sekta ya afya 
kwa kuhakikisha uwepo wa 
miundombinu thabiti ya kutolea 
huduma kama vile majengo ya 
kisasa, vifaa tiba, watumishi na 
vitendea kazi muhimu katika utoaji 
wa huduma za afya nchini.

“Tunajivunia uongozi huu, 
tumepiga hatua kwa asilimia kubwa 
kwa sasa hivi sekta afya ni moja 
ya sekta zilizoendelea tunajivunia 
hilo,” alisema.

WITO KWA JAMII
Dk. Dyegura alisema hospitali 

ya Rufaa ya Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere ingependa kutoa 
wito kwa jamii ya Mkoa wa Mara 
na maeneo jirani kutumia huduma 
za afya zilizobora zinazotolewa 
hospitalini hapo.

“Huduma zetu ni bora, kwa 
kushirikiana na serikali yetu 
tunaendelea kuboresha huduma 
hizi,” alisema Mganga huyo.

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa ya Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, 
Dk. Osmundi Dyegura.

Kwa upande 
wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa ya 
Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 
Serikali ilitenga 
kiasi cha sh.  
4,190,444,000 kwa 
ajili ya ununuzi 
wa vifaa tiba 
mbalimbali kama 
vile CT Scan, digital 
x-ray mashine na 
vingine.
Dk. Osmundi Dyegura.

CT - Scan
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA 

SONGEA

HOSPITALI YA RUFAA 
ILIVYOMALIZA ADHA YA 

WAGONJWA KWENDA MUHIMBILI
Ruvuma

Anuani ya Posta: P.O.BOX 5, Songea
Simu: +255 025 2602048

Simu ya Mkononi: +255 737 683544
Barua Pepe: songearrh@afya.go.tz

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan.

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa Songea Dk. 

Magafu Majura.

WAZIRI wa Afya, 
Ummy Mwalimu.
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Hospitali ya rufaa ilivyomaliza adha 
ya wagonjwa kwenda Muhimbili
SERIKALI ya Awamu ya 

Sita inayoongozwa na 
Rais Dkt.Samia Suluhu 
Hassan kupitia Wizara 
ya Afya  imetenga 

zaidi ya shilingi bilioni 6.57 
kutekeleza mradi wa hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa Songea.

Fedha hizo ni kwa ajili 
ya ujenzi wa majengo 
mapya,ukarabati wa vyumba 
vya kutolea huduma za afya na 
ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa 
kwa ajili ya kutolea huduma 
bora za afya kwa wananchi wa 
Mkoa wa Ruvuma.

Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Songea Dk. Magafu Majura 
anasema katika mwaka wa 
fedha 2023/2024 Wizara 
ya Afya imetenga kiasi cha 
shilingi bilioni moja kwa ajili ya 
ukamilishaji wa ujenzi  wa jengo 
wagonjwa wa nje (OPD).

Akizungumzia  utekelezaji 
wa mradi hiyo, Mganga 
Mfawidhi wa Hospitali Dr. 
Magafu Majura anayataja 
majengo yaliyokamilika kwa 
asilimia 100 kuwa ni  ujenzi 
wa nyumba ya daktari,ujenzi 
wa jengo la radiolojia kwa ajili 
ya CT Scan,Digital X Ray na 
ukarabati wa wodi ya wagonjwa 
wanaohitaji uangalizi wa karibu 
(ICU).

Dr.Majura anayataja 
majengo mengine ambayo 
yamekamilika kwa asilimia 
100 kuwa ni ukarabati wa 

chumba cha tiba masafa 
(Telemedidicine), ununuzi 
wa vifaa kwa ajili ya majengo 
ya wagonjwa mahututi (ICU), 
jengo la dharura (EMD), 
maabara na radiolojia.

“Kutokana na ufinyu wa 
eneo la hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Songea, Mkoa 
uliona umuhimu wa kuwa  
na eneo jipya lenye ukubwa 
wa hekari 270  katika Kata ya 
Mwengemshindo Manispaa 
ya Songea,ambako 
kumeanzisha ujenzi wa 
hospitali mpya ya Rufaa ya 
Mkoa wa Ruvuma’’,anasema 

Dr.Majura.
Analitaja jengo muhimu 

ambalo wameanza nalo ni 
la wagonjwa wa nje (OPD)  
ambapo anasema mradi  
wa jengo hilo unagharimu 
zaidi ya shilingi bilioni 3.8 
ambapo hadi sasa jengo 
limefikia asilimia 71.

Akizungumzia jengo la 
radiolojia,Mganga Mfawidhi 
anasema katika jengo hilo 
ndani yake kuna mashine 
mbili za CT Scan na Digital 
Xray ambazo zinafanya kazi 
na kwamba vifaa hivyo vina 
thamani ya zaidi ya shilingi 

bilioni mbili.
Anasema huduma za CT 

Scan zilianza kutolewa Machi 
2023 hali ambayo imepunguza 
adha kwa wananchi wa 
Mkoa wa Ruvuma na mikoa 
jirani ambao awali walikuwa 
wanapata huduma hiyo katika 
hospitali ya Kanda ya Mbeya na 
hospitali ya Taifa Muhimbili.

Pia Dr. Majura ametoa wito 
kwa wananchi wa mkoa wa 
Ruvuma waendelee kuiamini 
hospitali ya rufaa kwani inatoa 
huduma nzuri ambapo mpaka 
sasa inamadaktari bingwa 
nane ambao wapo kwenye 
idara za kimkakati.

“Hizi idara nane zinazo 
madaktari bingwa japo mmoja 
mmoja lakini wanatoa huduma 
za kibingwa ikiwemo madaktari 
bingwa wa maogonjwa ya 
upasuaji, akina mama na uzazi, 
magonjwa ya ndani, magonjwa 
ya dharura, magonjwa ya 
macho, mionzi na radiolojia 
kwa ajili ya CT Scan, idara ya 
watoto pua, masikio na koo” 
amesema Dr. Majura.

Hata hivyo Mganga 
Mfawidhi wa Hospitali Dr. 
Magafu Majura ameishukuru 
serikali inayoongozwa na Rais 
samia Suluhu Hassan kwa 
kuzidi kuendelea kuiboresha 
hospitali hiyo katika kipindi 
cha miaka mitatu ya utawala 
wake madarakani kwa kujali 
afya za wananchi wake, akiwa 
na Imani kuwa wakiwa na 
afya njema wataweza jiletea 
maendeleo binafsi ambayo 
yateleta chachu ya maendeleo 
kwa taifa kwa ujumla.

Mkoa wa Ruvuma una 
vituo 419 vinavyotoa huduma 
za afya,kati ya vituo hivyo 
hospitali zipo 17,vituo vya afya 
50 na zahanati 352.

“Kutokana na 
ufinyu wa eneo 

la hospitali 
ya Rufaa ya 

Mkoa Songea, 
Mkoa uliona 
umuhimu wa 

kuwa  eneo jipya 
lenye ukubwa 
wa hekari 270  
katika Kata ya 

Mwengemshindo 
Manispaa ya 

Songea,ambako 
kumeanzisha 

ujenzi wa 
hospitali 

mpya ya Rufaa 
ya Mkoa wa 

Ruvuma’’

MGANGA MFAWIDHI 
WA HOSPITALI YA 
RUFAA YA MKOA, 

SONGEA DK. MAGAFU 
MAJURA

MIAKA MITATU 
YA RAIS SAMIA

PICHANI ni jengo la kutolea huduma za dharura (EMD) katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea ambalo serikali kupitia Wizara ya Afya ilitoa  zaidi ya shilingi 
milioni 630 kutekeleza mradi huo uliokamilika kwa asilimia 100 na jengo limeanza kutumika tangu Oktoba 2022.

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Songea Dk. Magafu Majura.
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Makamu wa Rais azindua jengo la 
mionzi hospitali ya Rufaa Ruvuma

“Hii itatusaidia 
kwa wagongwa 
watakao hitaji 

kutibiwa katika 
Hospitali zetu 
za kanda na 
taifa kuweza 

kuanza kupata 
matibabu 

wakiwa bado 
wapo hapa 

kwa maana ya 
kuwasiliama 
kupitia tiba 
mtandao na 
madaktari 
wabobezi 

waliopo katika 
Hospitali zetu 

kubwa na 
kutupa majibu”

AMESEMA 
DR. MAJURA

MAKAMU wa Rais 
wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip 

Mpango azindua Jengo la 
Mionzi la Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Ruvuma iliyopo katika 
Kijiji cha Mwengemshindo 
Manispaa ya Songea.

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Philip 
Mpango amesema serikali 
itaendelea kuboresha maslahi 
ya wahudumu wa afya kwa 
kuhakikisha inaboresha 
Maisha yao na vitendea kazi

Makamu wa Rais amesema 
hayo tarehe 22 Julai 2023 
wakati akizindua Jengo la 
Mionzi la Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Ruvuma akiwa 
katika siku ya tatu ya ziara 
yake ya kikazi mkoani Ruvuma. 
Ametoa wito kwa watoa 
huduma za afya kutunza vifaa 
tiba ikiwemo kuweka utaratibu 
mzuri wa matengenezo ili 
viweze kutoa huduma kwa 
wananchi wakati wote.

Makamu wa Rais amesema 
ni dhamira ya Serikali 
inayoongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan kuhakikisha 
inasogeza huduma bora za 
afya karibu na wananchi 
ikiwemo kupeleka vifaa tiba 
vya kisasa katika hospitali 
za mikoa ili kuwapunguzia 
gharama wananchi kufuata 
huduma hiyo maeneo ya 
mbali.

Aidha Makamu wa Rais 
amesema Serikali inathamini 
mchango wa watoa huduma za 
afya kwa kuwa wanamchango 
mkubwa katika kuwahudumia 
wananchi na kuokoa Maisha 

kukamilisha mipango mikakati ya 
utoaji huduma kwa wananchi.

Dr. Majura amesema fedha 
hizo zimeelekezwa katika kujenga 
jengo la wagonjwa wa nje,   jengo 
la huduma ya mionzi pamoja na 
nyumba moja  ya mtumishi pia na 
ukarabati wa jengo la wagonjwa 
wenye uangalizi maalumu na 
jengo la dawa

Mbali na ujenzi na ukarabati huo 
ameeleza kuwa Serikali imeamua 
kuboresha utoaji   huduma kwa 
wananchi kwani imenunua vifaa 
tiba kimoja wapo ni  Mashine ya 
uchunguzi ya CT-Scan  ambayo 
itahudumia na kutoa matibabu 
kwa haraka na itasaidia kuondoa 
msongamano wa wagonjwa.

“Hii itatusaidia kwa wagonjwa 
watakao hitaji kutibiwa katika 
Hospitali zetu za kanda na taifa 
kuweza kuanza kupata matibabu 
wakiwa bado wapo hapa kwa 
maana ya kuwasiliana kupitia 
tiba mtandao na madaktari 
wabobezi waliopo katika Hospitali 
zetu kubwa na kutupa majibu” 
Amesema Dr. Majura.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Idara ya magonjwa ya dharura na 
ajali Dr. Edson Francis ameeleza 
hali ilivyo sasa baada ya kukamilika 
kwa jengo hilo la wagonjwa wa 
dharura ambapo limesaidia 
kuhudumia wagonjwa wengi kwa 
haraka na kupata matibabu kwa 
muda mfupi.

Hata hivyo Serikali imeboresha 
upatikanaji huduma mbalimbali 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Songea kwa kununua  mashine 
ya uchunguzi ya CT-Scan kwa 
mara ya kwanza ambayo itasaidia 
wananchi wa Mkoa wa Ruvuma 
kutosafiri umbali mrefu kwenda 
Mbeya, Dodoma na Dar es salaam 
kwaajili ya vipimo.

yao. Amewasihi wahudumu 
wa afya kuendelea 
kuwahudumia wananchi 
kwa upendo mkubwa.

BILIONI 7 KUWEKEZWA 
SEKTA YA AFYA MKOA WA 
RUVUMA

Serikali   ya Awamu ya 
6 inayoongozwa na Rais, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan  imetoa bilioni 7 

kwa lengo la kuboresha 
utoaji huduma ya Afya kwa 
wananchi katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma

Akizungumza mbele ya 
wataalamu kutoka Hospitali 
ya kanda ya Mbeya Mganga 
Mfawidhi Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Songea. Dr, Magafu 
Majura amesema Hospitali 
imepokea Shilingi bilioni 7 

MIAKA MITATU 
YA RAIS SAMIA

MAKAMU wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe, Dkt. Philip Mpango akikata utepe 
kuashiria uzinduzi wa jengo la mionzi la hospitali ya Rufaa ya mkoa wa Ruvuma tarehe 22 julai 
2023 alipofanya ziara mkoani Ruvuma.

MRADI wa Ujenzi wa hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma 
inayojengwa Kata ya Mwengemshindo Manispaa ya Songea,hadi 
sasa serikali imetoa shilingi bilioni tatu kutekeleza mradi huo.



62 Jumanne Machi 19, 2024 UUHURUHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU56 Jumanne Machi 19, 2024 UHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU

MIAKA MITATU 
YA RAIS SAMIA

“Tutakuwa na 
hospitali nne za 
kitaifa ambazo 

zitakuwa na 
huduma bobezi 

za kibingwa 
ambazo ni 

Hospitali ya 
Taifa Muhimbili, 

Hospitali ya 
Mifupa na  
Mishipa ya 

Fahamu (MOI), 
Hospitali ya 
Saratani ya 
Ocean Road 

na  Taasisi ya 
Jakaya Kikwete 

ambayo ni 
maalum kwa 
magonjwa ya 

moyo’’

MRATIBU 
WA  TIBA 

MTANDAO,DR. 
LIGILE VUMILIA

SERIKALI kupitia Wizara 
ya Afya imekabidhi 
vifaa vya tiba mtandao 
katika hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Ruvuma 

hali ambayo itawawezesha 
wananchi kupata huduma 
bobezi za kibingwa   ndani ya 
Mkoa.

Akizungumza mara baada 
ya kukabidhi vifaa hivyo katika 
Hospitali ya  Rufaa ya Mkoa wa 
Ruvuma, mwakilishi wa Wizara 
ya Afya ambaye pia ni Mratibu 
wa   Tiba Mtandao, Dr. Ligile 
Vumilia amesema huduma hiyo 
ni muhimu hasa kwa wananchi 
wanaoishi pembezoni mwa 
Mkoa wa Ruvuma.

Amesema wananchi wote 
ambao watakuwa wanahitaji 

huduma za afya za kibingwa na 
bobezi sasa watazipata katika 
hospitali ya Rufaa ya Ruvuma 
badala ya kusafiri umbali mrefu 
ambapo serikali imeichagua 
hospitali hiyo kuwa ni miongoni 
mwa hospitali   tano za 
mwanzo  kabisa nchini kupatiwa 
huduma hiyo.

Dr.Vumilia amesema 
kuletwa kwa vifaa hivyo katika 
hospitali ya   Rufaa Mkoa wa 
Ruvuma ni kutekeleza maagizo 
ya Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
alipofanya uzinduzi wa X-Ray 
katika hospitali ya Mkoa wa 
Ruvuma mwaka 2019,aliagiza 
kuanzisha huduma ya tiba 
mtandao katika hospitali hiyo.

Amesema   Mfuko wa 
Mawasiliano kwa wote umetoa 

maalum kimeshaandaliwa kwa ajili 
ya kufungwa vifaa hivyo.

Kwa mujibu wa Mratibu 
huyo,huduma hiyo inatarajiwa 
kutolewa katika hospitali za Rufaa 
21 nchini na kwamba huduma 
ya tiba mtandao katika hospitali 
hizo itaunganishwa na hospitali za 
Kanda za Bugando Mwanza,Kanda 
ya Benjamin Mkapa Dodoma na 
Kanda ya Mbeya.

“Tutakuwa na hospitali nne 
za kitaifa ambazo zitakuwa na 
huduma bobezi za kibingwa 
ambazo ni Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Hospitali ya Mifupa 
na  Mishipa ya Fahamu (MOI), 
Hospitali ya Saratani ya Ocean 
Road na  Taasisi ya Jakaya Kikwete 
ambayo ni maalum kwa magonjwa 
ya moyo’’, alisisitiza Dr.Vumilia.

Amesema huduma ya tiba 
mtandao katika hospitali ya Rufaa 
ya Ruvuma itamwezesha mgonjwa 
yeyote kupata huduma bobezi 
za kibingwa bila kusafiri umbali 
mrefu kama hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili.

Kwa upande wake Mganga 
Mkuu wa Hospitali ya Rufaa   ya 
Mkoa wa Ruvuma Dr.Magafu 
Majura amemshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa msaada 
wa vifaa vya tiba mtandao 
ambao utawawezesha wananchi 
kufanyiwa vipimo mkoani Ruvuma 
na vipimo hivyo kutumwa kwa 
njia ya mtandao hivyo mgonjwa 
kufahamu ugonjwa wake akiwa 
Ruvuma hivyo kupunguza gharama 
za usafiri na malazi kwa mgonjwa.

“Kwa kutumia vifaa vya tiba 
mtandao tutakuwa sawa na 
waliopo Dar es salaam,wananchi 
wa Mkoa wa Ruvuma na nchi 
jirani za Msumbiji na Malawi sasa 
watapata huduma za kibingwa 
wakiwa Songea’’,alisisitiza 
Dr.Majura.

Naye Afisa Mawasiliano wa 
Wizara ya Afya Catherine Sungura 
amesema serikali pia imetoa 
shilingi milioni 630 kwa ajili ya 
ujenzi wa jengo la wagonjwa wa 
dharura katika hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Ruvuma na kwamba 
katika nchi nzima serikali inajenga 
majengo ya wagonjwa wa dharura 
katika hospitali nane za rufaa.

Sungura amesema pia serikali 
imetoa shilingi milioni 150 kwa ajili 
ya ukarabati wa jengo la wagonjwa 
mahututi (ICU) katika hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma ambapo 
miradi yote hiyo imetekelezwa kwa 
asilimia 100.

Serikali yakabidhi vifaa 
tiba mtandao hospitali 
ya Rufaa Ruvuma

shilingi bilioni moja kwa 
ajili ya kununua vifaa tiba 
mtandao   kwa ajili ya hospitali 
tano nchini na kwamba vifaa 
vya tiba mtandao vinapelekwa 
katika hospitali hizo na 
vitaunganishwa kwajili ya 
kuanza kazi ya kutoa huduma 
za kibingwa kwa wagonjwa.

Hata hivyo amesema Taasisi 
ya Teknolojia nchini inatarajia 
kufunga vifaa vya tiba mtandao 
baada ya makabidhiano hayo 
ambapo katika hospitali ya 
Rufaa ya Ruvuma chumba 

PICHANI ni vitanda vya kisasa kwenye jengo la wagonjwa mahututi 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songea ambapo serikali 
imenunua vitanda nane kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa 
matibabu kwa wangonjwa wenye uangalizi maalumu.

CT-Scan.
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MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI WA SEKTA YA AFYA NCHINI  

>>SERIKALI ya Awamu ya sita 
imefanya jitihada kubwa katika 
kuboresha huduma za Afya. 
Alisema katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kupitia Wizara ya Afya, 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya 
Temeke imewezeshwa ...

>>HOSPITALI imejipanga 
kuandaa na kutekeleza 
mipango yenye lengo la 
kutatua changamoto za afya 
kwa wanachi wa Temeke na 
maeneo ya jirani.
“Uongozi wa hospitali 
umeanza kuandaa michoro 
yenye mpangilio mpya...

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa Temeke, Dk. Joseph 
Kimaro, alisema mwaka 2010 
hospitali ya Temeke ilipandishwa 
hadhi kuwa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa...

MWAKA 2010

MAFANIKIO MIAKA 
MITATU  YA RAIS SAMIA

MIKAKATI YA 
KUENDELEA 
KUFANYA VIZURI

JAMHURI YA MUUUGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

HOPITALI YA RUFAA YA MKOA WA TEMEKE 

DK. Joseph Kimaro, Mganga  
Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa Temeke, 
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MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI WA SEKTA YA AFYA NCHINI  

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Temeke inavyojivunia miaka 

mitatu ya Rais Samia

inahudumia wastani wa 
wagonjwa wa nje 1800 
hadi 2000 kwa siku na 
wagonjwa wa ndani 250 
hadi 300 kwa siku na 
inajumla ya vitanda 289.

“Hospitali inahudumia 
wakazi wa Temeke 
wapatao 1,346,674 (NBS, 
2022) na pia wakazi 

wengine wanaotoka katika 
wilaya za Kinondoni, Ilala, 
Kigamboni, Kisarawe, 
Mkuranga na Rufiji.

 
MALENGO YA HOSPITALI

Dk. Kimaro alisema 
Kuwa malengo ya hospitali 
hiyo ni kuwa  kitovu cha 
utoaji wa huduma bora za 

afya kwa Watanzania wote 
kupitia watoa huduma 
wenye ujuzi na ari ya utoaji 
huduma bora za afya kwa 
kutumia rasilimali, vifaa na 
nyenzo za kisasa zilizopo 
kwa ufanisi na ufasaha.

“Tumepanga kuwa 
na huduma bora kwa 
jamii, kwa asilimia kubwa 

malengo yetu yamefikiwa 
na tunaendelea na 
uboreshaji huduma wa 
hali ya juu,” alisema Dk. 
Kimaro.

MAFANIKIO MIAKA 
MITATU  YA RAIS SAMIA

Alisema serikali ya 
Awamu ya sita imefanya 
jitihada kubwa katika 
kuboresha huduma za 
Afya.

Alisema katika kipindi 
cha miaka mitatu ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kupitia Wizara ya Afya, 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
ya Temeke imewezeshwa 
katika uboreshaji wa 
miundombinu ya kutolea 
huduma kupitia fedha za 
Uviko 19.

“Katika kipindi hicho, 
hospital iliweza kutekeleza 
miradi mbalimbali, 
pia ilipokea kiasi cha 
sh .4 ,651 ,779 ,049 .00 , 
kutokana na fedha hizo 
hospitali iliweza kunufaika 
kwa kupata miradi 
mbalimbali,” alisema.

Alisisitiza kuwa, 
fedha hizo zilitumika 
katika kukarabati jengo 
la huduma za dharura 
(EMD) kwa gharama ya sh. 
130,000,000.00 ambapo 
ukarabati huo umesaidia 
kuongeza uwezo wa 
hospital katika kutoa 
huduma za dharura.

Alisema tangu kuanza 
kufanya kazi kwa jengo 
hilo Oktoba, mwaka  2022 
hadi Desemba mwaka 
jana, jumla ya wagonjwa 
11,354  wamepatiwa 
matibabu kwa kupitia 
huduma za dharura.

“Pia tulikarabati jengo la 
wagonjwa mahututi (ICU) 
kwa gharama ya sh. 180, 
000, 000. 00 ujenzi huo 
umekamilika na mafunzo 
kwa watoa huduma juu 
ya wagonjwamahututi ya 
mefanyika,” alisema.

Alisema walijenga jengo 
la huduma za Radiolojia 
pamoja na kununua 
mashine za ugunduzi 
ikiwemo CT-Scan na 
Digital X-ray kwa gharama 
ya TZS.2,600,000,000.00.

“Kuanzia Mei mwaka 
jana hadi Desemba mwaka 
jana, jumla ya wateja 1454 
walipata huduma za CT 
Scan  na kupunguza rufaa, 
pia watumishi 15 walipata 
mafunzo mbalimbali kwa 
ufadhili wa fedha za Mradi 
wa IMF kwa mapambano 
dhidi ya Uviko-19,” 
alisema.

Alisema vilevile jumla 
ya watumishi sita wakada 
waliajiriwa kwa njia ya 
mkataba wa miezi sita kwa 
kutumia fedha hizo.

Na ELIZABETH JOHN

HOSPITALI ya 
Temeke ni moja 
ya hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
ya Temeke 

iliyopo barabara ya 
Temeke, Kata ya Tandika 
wilaya ya Temeke katika 
Mkoa wa Dar es salaam.

Hospitali hiyo 
ilianzishwa mwaka 1972 
ikiwa kama Zahanati 
ambapo mwaka 1980 
ilipandishwa hadhi kuwa 
kituo cha afya na miaka 
mitano baadae ikapanda 
hadhi kuwa Hospitali ya 
Wilaya ya Temeke.

Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Temeke, Dk. Joseph 
Kimaro, alisema mwaka 
2010 hospitali ya Temeke 
ilipandishwa hadhi kuwa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
na mwaka 2018 hospitali 
hiyo  ilihamishwa kutoka 
mamlaka ya Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) kwenda 
Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto.

“Hospitali hii 

Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Temeke, 
Dk. Joseph Kimaro, 
alisema mwaka 2010 
hospitali ya Temeke 
ilipandishwa hadhi 
kuwa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa na 
mwaka 2018 hospitali 
hiyo  ilihamishwa 
kutoka mamlaka 
ya Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kwenda 
Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na 
Watoto.
“Hospitali hii 
inahudumia wastani 
wa wagonjwa wa nje 
1800 hadi 2000 kwa 
siku na wagonjwa wa 
ndani 250 hadi 300 
kwa siku na inajumla 
ya vitanda 289.
“Hospitali inahudumia 
wakazi wa Temeke 
wapatao 1,346,674 
(NBS, 2022) na pia 
wakazi wengine 
wanaotoka katika 
wilaya za Kinondoni, 
Ilala, Kigamboni, 
Kisarawe, Mkuranga 
na Rufiji.

WATENDA KAZI WA HOSPITALI YA TEMEKE 

MANDHARI YA NJE ENEO LA HOSPITALI YA TEMEKE 
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MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI WA SEKTA YA AFYA NCHINI  

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Temeke inavyojivunia 

miaka mitatu ya Rais Samia
MIRADI 

ILIVYOTEKELEZWA

Dk. Kimaro alisema 
kutokana na usimamizi 
mzuri wa mifumo ya 
ukusanyaji wa mapato ya 
ndani chini ya serikali ya 
awamu wa sita, kwa kipindi 
cha miaka mitatu hospitali 
imeweza kutekeleza miradi 
mbalimbali kwa lengo la 
kuboresha huduma.

“Ujenzi wa vyumba viwili 
vya upasuaji (Operating 
Theatre) kwa wagonjwa 
kuweza kupunguza 
msongamano katika jengo 
la upasuaji hasa kwa 
wagonjwa wa dharura na 
kuokoa maisha kwa haraka, 
ujenzi huo uligharimu kiasi 
cha sh. 98,000,000.00.

“Pia tumenunua wa 
Jenereta mpya ya KV 275, 
kwa ajili ya kuhakikisha kuwa 
kuna nishati mbadala wakati 
wote wa utoaji huduma kwa 
wagonjwa, manunuzi hayo 
yamegharimu kiasi cha sh. 
178,457,652.00,” alisema.

Daktari huyo alisema 
wamenunua mashine 10 
za huduma za ushafishaji 
Damu (dialysis machine) 
kwa mapato ya ndani, 
ambapo zilitumika sh. 
414,645,600.00.

Alisema kutokana na 
usimamizi mzuri wa taasisi 
za serikali na ushirikiano, 
Hospitali ya Temeke kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya 
Bandari imeweza kukarabati 
jengo kwa ajili ya  huduma za 

usafishaji damu ( Dialysis).
Aliongeza kuwa 

wamejenga wodi ya wazazi 
waliojifungua kwa njia ya 
kawaida na kufanikiwa 
kupunguza msongamano 
katika wodi ya wazazi.

“Ujenzi wa wodi hiyo 
ni sh. 86,000,000.00, 
ujenzi huu umesaidia 
katika kuongeza namba 
ya wajawazito wanakuja 
kujifungua ambapo 
kuanzia Mei mwaka jana 
hadi Desemba mwaka 
jana, jumla ya Wajawazito 
2,278 wamejifungua kwa 
njia ya kawaida.

Pia fedha hizo 
zilitumika katika 
uboreshaji wa huduma 
za chumba cha maiti kwa 
kununua jokofu moja kwa 
sh.32,276,652.82 lenye 
uwezo wa kuhifadhi miili 

sita na kufanya uwezo wa 
chumba kuwa ni miili 21.

MIKAKATI YA 
KUENDELEA KUFANYA 

VIZURI
Dk. Kimaro alisema 

hospitali imejipanga 
kuandaa na kutekeleza 
mipango yenye lengo 
la kutatua changamoto 
za afya kwa wanachi wa 
Temeke na maeneo ya 
jirani.

“Uongozi wa hospitali 
umeanza kuandaa 
michoro yenye mpangilio 
mpya wa majengo 
na huduma (Master 
Plan) kwa kushirikisha 
wataalamu wa majenzi 
kutoka Hospitali ya Mifupa 
Muhimbili (MOI).

“Mpangilio wa majengo 
hayo unalenga kuwa na 
majengo yaliyoinuka au 
ghorofa, huu ni muelekeo 
wa kuwa na taswira 
mpya yenye kuvutia ya 
hospital ya Rufaa ya Mkoa 
Temeke,” alisema.

Daktari huyo alisema 
maboresho haya 
yatapelekea kupata nafasi 
kwa ajili ya kutoa huduma 
bora za tiba, ufundishaji 
na ufanyaji wa tafiti.

Alisema pia maboresho 
hayo yataongeza imani ya 
wananchi kwa  hospitali 
na serikali kwa ujumla 
ambapo pia wataendelea 
kuelimisha watumishi 
katika eneo la utoaji wa 
huduma bora ili wananchi 
waweze kupenda huduma 
za matibabu katika kituo 
hicho.

Alisisitiza kuendelea 
kutoa huduma za 
mkoba za kibingwa kwa 
wananchi katika maeneo 
yao ya karibu ili waweze 
kunufaika na uwekezaji 
katika huduma za afya.

Alisema uongozi 
umejipanga kusimamia 

miradi yote ya kuboresha 
huduma za afya kwa 
uaminifu na kwa 
kuzingatia sheria, taratibu 
na kanuni zilizopo kuweza 
kupata matokeo chanya 
na kuleta manufaa kwa 
wananchi ambao ndiyo 
wahitaji wa huduma hizi.

WITO KWA JAMII

Dk. Kimaro aliwataka 
wakazi wa Temeke na 
mikoa ya jirani kuendelea 
kuwaamini kwa huduma 
za afya wanazotoa na 
kusisitiza kuwa ni zenye 
ubora na uhakika.

“Tunawasihi kuzingatia 
tabia zenye kuboresha 
afya zao ikiwemo kula mlo 
kamili, kunywa maji ya 
kutosha, kufanya mazoezi 
pamoja na kujiepusha 
na tabia zenye kuleta 
madhara kwa afya zao,” 
alisema.

Alimaliza kwa kuitaka 
jamii ianze kujiunga na 
bima ya afya ili waweze 
kupata huduma za afya 
bila msongo wa mawazo.

SHUKRANI
Dk. Kimaro alisema 

kwa niaba ya Uongozi 
wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa ya Temeke,  anatoa 
pongezi na shukrani kwa 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassani kwa jitihada zake 
za kuboresha huduma za 
afya hususani huduma za 
mama na mtoto.

Pia aliishukuru Wizara 
ya Afya chini ya uongozi 
wa Ummy Ally Mwalimu 
kwa usimamizi makini, 
sera na miongozo 
mbalimbali ya Wizara.

Alisema wanashukuru 
kwa maono na jitihada 
zilizopelekea kupata 
fedha za IMF zimesaidia 
kuboresha huduma za 
afya.

Dk. Kimaro 
aliwataka 
wakazi wa 
Temeke na 
mikoa ya jirani 
kuendelea 
kuwaamini kwa 
huduma za afya 
wanazotoa na 
kusisitiza kuwa 
ni zenye ubora 
na uhakika.
“Tunawasihi 
kuzingatia 
tabia zenye 
kuboresha afya 
zao ikiwemo 
kula mlo kamili, 
kunywa maji 
ya kutosha, 
kufanya 
mazoezi pamoja 
na kujiepusha 
na tabia zenye 
kuleta madhara 
kwa afya zao,” 
alisema.
Alimaliza kwa 
kuitaka jamii 
ianze kujiunga 
na bima ya 
afya ili waweze 
kupata huduma 
za afya bila 
msongo wa 
mawazo.
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SERIKALI INAVYOZIDI KUIPAISHA HOSPITALI YA 
RUFAA YA MKOA MAWENZI MKOANI KILIMANJARO.

Na WILLIUM PAUL, Kilimanjaro

SERIKALI ya awamu ya sita chini 
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
imeonyesha kwa dhati malengo 

yake ya kuboresha huduma za Afya 
pamoja na kusogeza karibu na wananchi.

Dhana hii imeonekana wazi kwa 
kipindi hiki cha miaka mitatu ambapo 
Hospitali mbalimbali zimepewa 
fedha nyingi kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu yake na kununua vifaa 
tiba vya kisasa.

Jambo hili halikuiacha Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa Mawenzi mkoani 
Kilimanjaro iliyojengwa mwaka 1920 
ambapo nayo imeweza kupatiwa zaidi 
ya Bilioni 10.780 kwa ajili ya miradi 
mbalimbali pamoja na kuboresha 
upatikana wa huduma bora.

Kwa mujibu wa Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali hiyo, Dokta Edna-joy 
Munisi anasema kuwa Hospitali  hiyo ni 
miongoni mwa Hospitali kongwe hapa 
nchini ambapo ilianza kujengwa kama 
zahanati ya kutibu Askari wa Kijerumani 
na baadaye kupandishwa hadhi kuwa 
kituo cha Afya mwaka 1922.

Dkt. Edna-joy anaendelea kudai 

dharura, upasuaji wa mifupa pamoja na huduma 
za kibingwa za Pua, Koo na masikio.

Mafanikio mengine ambayo yamepatikana 
kipindi hiki cha serikali ya awamu ya sita ni 
uanzishwaji wa huduma mpya za vipimo vya 
kisasa vya CT-Scan, uanzishwaji wa huduma za 
wagonjwa mahututi (ICU, NICU), kupata vifaa 
tiba vipya kama mashine ya X-ray, ultrasound na 
mashine mpya za maabara.

Pia katika hospitali hiyo upatikanaji wa dawa 
na vifaa tiba na vitendanishi unapatikana kwa 
asilimia 95, uboreshwaji wa miundombinu 
ya majengo ambao ni ukarabati wa jengo la 
Wagonjwa mahututi, ujenzi wa jengo la Afya ya 
Mama na Mtoto, ujenzi wa nyumba ya mtumishi, 
ujenzi wa uzio na ukarabati wa veranda.

Mganga Mfawidhi hospitali ya Rufaa ya 
mkoa Mawenzi Dk Edna-Joy Munisi

Mashine ya CT-Scan iliyosimikwa katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mawenzi

kuwa, iliendelea kuwatibu 
viongozi wa kikoloni na 
baadhi ya Waafrika wachache 
waliokuwa wanawatumikia 
wakoloni na mnamo mwaka 
1956 ilipandishwa daraja na 
kuwa Hospitali ya mkoa.

Anasema kuwa, kwa sasa 
hospitali hiyo ya Rufaa inatoa 
huduma mbalimbali ikiwemo 
matibabu kwa wagonjwa wa nje 
na ndani wa rufaa kutoka vituo 
vyote vya kutolea huduma za 
Afya ndani ya Mkoa.

Huduma nyingine ni 
matibabu kwa wagonjwa 
wasiokuwa wa rufaa, kutoa 
wataalam wa kusaidia katika 
halmashauri kupambana na 
magonjwa ya mlipuko pindi 
yanapojitokeza pamoja na 
huduma za Mkoba.

“Tumekuwa tukifanya 
uchunguzi wa magonjwa 
mbalimbali pamoja na kutoa 
huduma za maabara na vipimo 
mbalimbali kama huduma 
za CT-Scan, Ultrasound, X-ray 
pamoja na kutoa ushauri wa 
kitaalam” Anasema Mganga 
Mfawidhi huyo.

Na kuongeza “tunatoa 
huduma ya mazoezi ya viungo 
na tiba kwa vitendo kwa 
wagonjwa wenye matatizo ya 
viungo, huduma ya tiba shufaa, 
kufanya tafiti mbalimbali 
za kiafya katika hospitali 
kwa kushirikiana na taasisi 
mbalimbali”.

Mtaalam huyo wa Afya 
anasema kuwa, katika kipindi 
cha miaka mitatu ya Rais 
Dokta Samia Suluhu Hassan 
hispitali hiyo imeweza kupata 
mafanikio makubwa ambayo 
ni uanzishwaji wa huduma za 
kibingwa kwa magonjwa ya 

Wodi maalum kwa ajili ya watoto njiti katika hospitali ya Rufaa ya 
mkoa Mawenzi (NICU).

Tumekuwa 
tukifanya uchunguzi 
wa magonjwa 
mbalimbali pamoja 
na kutoa huduma za 
maabara na vipimo 
mbalimbali kama 
huduma za CT-Scan, 
Ultrasound, X-ray 
pamoja na kutoa 
ushauri wa kitaalam

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI YA SEKTA YA AFYA NCHINI

UJENZI WA JENGO LA AFYA 
YA MAMA NA MTOTO.
Katika kuhakikisha kuwa 

wakinamama wajawazito 
wanajifungulia sehemu 
salama na rafiki kwa watoto 
wachanga Serikali iliamua kuja 
na mpango wa ujenzi wa jengo 
kubwa na la kisasa la Mama 
na Mtoto katika hospitali hiyo 
ambalo ni la gorofa.

Kwa mujibu wa  Dkt. Edna-
Joy Serikali ya awamu ya sita 
katika awamu ya nane ya 
ujenzi wa jengo hilo imeweza 
kutoa fedha Bilioni 5.999 kwa 
ajili ya kuendelea na ujenzi 
wa jengo hilo ambalo kwa 
sasa linatoa huduma katika 
ghorofa ya chini na ghorofa ya 
kwanza 

Ujenzi wa jengo hili 

umekuwa mkombozi mkubwa 
kwa wananchi wa Mkoa wa 
Kilimanjaro pamoja na jirani 
kwani kupitia jengo hilo sasa 
hospitali hiyo inatoa huduma 
maalum ya watoto njiti 
ambapo hapo awali ilikuwa 
ikipatikana katika Hospitali ya 
kanda pekee.

Aidha kupitia jengo hilo, 
hospitali hiyo imeweza 
kufunga mashine ya CT-
Scan ambapo huduma hiyo 
haikuwa kutolewa kwenye 
hospitali hiyo toka kuanzishwa 
kwake.

Anasema lengo la Serikali 
ni kuhakikisha kuwa huduma 
zote muhimu zinazohusiana 
na Afya zinapatikana karibu 
zaidi na wananchi wake haswa 
za kibingwa na bobezi.
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SERIKALI INAVYOZIDI 
KUIPAISHA HOSPITALI YA 
RUFAA YA MKOA MAWENZI 
MKOANI KILIMANJARO.

Jengo maalum la wagonjwa mahututi (ICU) katika hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Mawenzi ambapo ukarabati wake umegharimu Milioni 149

Jengo maalum la wagonjwa wa dharura katika hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Mawenzi lililogharimu Milioni 776.4 limeshaanza kutoa huduma.

Jengo la Afya ya mama na mtoto katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mawenzi 
ambapo awamu ya nane ya ujenzi Serikali imetoa Bilioni 5.999 kuendelea na ujenzi

Ukarabati wa Veranda za hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mawenzi 
uliogharimu Milioni 37

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI YA SEKTA YA AFYA NCHINI

UKARABATI WA JENGO LA 
WAGONJWA MAHUTUTI (ICU)
Tangu kuanzishwa kwa hospitali 

ya Mawenzi mwaka 1920 huduma 
ya ICU haikuwai kutolewa lakini 
Serikali ya awamu ya sita chini ya 
Rais Dokta Samia Suluhu Hassan 
imeweza kuandika historia.

Anabainisha kuwa, katika 
kuhakikisha huduma hiyo inatolewa 
hospitalini hapo Serikali ilitenga 
fedha Milioni 149 kwa ajili ya 

ukarabati wa jengo la ICU ambalo 
kwa sasa linatoa huduma huku 
likichukua wagonjwa 12 kwa 
pamoja.

Mganga Mfawidhi anaendelea 
kubainisha kuwa, katika kuhakikisha 
mazingira ya ufanyaji kazi 
yanaboreshwa kwa watumishi 
wake, Serikali imeweza kutoa fedha 
Milioni 136 kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba ya Mtumishi pamoja na 
ujenzi wa uzio.

UJENZI WA JENGO LA 
WAGONJWA WA DHARURA.

Dokta Edna-joy 
anabainisha kuwa, katika 
kipindi hiki cha miaka mitatu 
ya Serikali ya awamu ya sita 
hospitali ya Rufaa ya Mawenzi 
imeweza kupokea Milioni 
776.4 kwa ajili ya ujenzi 
wa jengo la wagonjwa wa 
Dharura ambalo limeshaanza 
kutoa huduma.

Aidha hospitali hiyo 
imeweza kupokea Bilioni 
3.574 kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa tiba mbalimbali.

Mganga Mfawidhi huyo 
anabainisha kuwa, mikakati 
waliyonayo ni kuhakikisha 
upatikanaji wa dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi unazidi 
kukuwa, kutoa huduma 
bora na kwa wakati kwa 

wateja wote, kuimarisha 
na kuboresha ukusanyaji 
wa mapato kwa kuanzisha 
huduma mbalimbali 
katika hospitali, kuendelea 
kuwajengea uwezo na kutoa 
huduma za kibingwa hospitali 
za halmashauri na kuendelea 
kuimarisha na kuboresha 
miundombinu ya hospitali 
kwa kutumia vyanzo vya 
mapato ya ndani

Dkt. Edna-joy anasema 
kuwa, hospitali itahakikisha 
inasimamia miradi yote 
inayotekelezwa na hospitali 
kwa kufuata miongozo na 
taratibu na kuhakikisha 
miradi inakamilika kwa wakati 
kulingana na mpango kazi 
wa utekelezaji wa miradi hiyo 
na hatimaye kutoa huduma 
iliyokusudiwa kwa wananchi.
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Hospitali ya Maweni, mkombozi
kwa wananchi wa Mkoa Kigoma

Na MWANDISHI MAALUMU

JUHUDI mbalimbali zinazofanywa 
na Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
katika kuimarisha sekta ya afya 
nchini, zimewezesha kupata 

mafanikio makubwa ndani ya 
miaka mitatu.

Serikali imeendelea kuweka 
mazingira mazuri kwa wananchi wote, 
kuwa na uhakika wa kusogeza huduma 
za afya kwa kufanya uwekezaji 
mkubwa wa ujenzi wa miundombinu 
ya utoaji wa huduma za afya mijini na 
vijijini.

Katika kuthibitisha hilo, Serikali 
imeendelea kutoa kipaumbele 
kwa sekta ya afya ambapo mwaka 
2021/2022 ilitenga shilingi trilioni 2.1, 
mwaka 2022/2023 shilingi trilioni 2.2 
na mwaka 2023/24 imetenga shilingi 
trilioni 2.4.

Aidha, Wizara imeendelea 
kusimamia upatikanaji wa huduma 
za afya nchini, zinazotolewa kupitia 
vituo vya kutolea huduma vya Serikali, 
binafsi na mashirika ya dini lengo ni 
kuhakikisha wananchi wanakuwa na 
afya bora.

Kati ya Julai 2022 hadi Machi, 
2023, vituo vya kutolea huduma za 
afya nchini viliongezeka kufikia 11,040 
ikilinganishwa na vituo 8,549 vya 
mwaka 2021.

Hospitali zilikuwa 430, vituo vya 
afya 1,030, zahanati 7,458, kliniki 
906 na maabara binafsi 1,216 huku 
Serikali ikiendelea kukamilisha ujenzi 
wa Hospitali za Rufaa za Mikoa katika 
mikoa ya Njombe, Songwe, Geita, 
Simiyu na Katavi.

Pia, Serikali imeimarisha 
miundombinu ya kutolea huduma 
za dharura nchini, kwa kujenga 
majengo ya huduma za dharura (EMD) 
128 katika Hospitali ngazi ya Taifa, 
Maalumu, Kanda, Mkoa na kuziwekea 
vifaa na vifaatiba.

Kuimarika kwa huduma hizi 
kumewezesha hospitali kuokoa maisha 
ya wagonjwa, ambao wanauhitaji wa 
huduma hizo kwa asilimia 20 hadi 
40. Uwekezaji huu katika miradi ya 
maendeleo umegharimu zaidi ya 
shilingi billioni 891.5.

Katika kipindi cha miaka mitatu, 
Serikali imekamilisha ujenzi wa 
hospitali tano za mikoa, imeboresha 
miundombinu ya kutolea huduma za 
afya katika Hospitali za Rufaa za Kanda, 
imeendelea na ujenzi wa hospitali 
za halmashauri 127 na kuanzisha 
huduma 13 za kibingwa bobezi.

Mkoa wa Kigoma ni miongoni mwa 
mikoa ambayo imepata mafanikio 
makubwa katika sekta ya afya, baada 

ya Rais Dk. Samia kupeleka fedha 
nyingi za utekelezaji wa miradi.

Wananchi wa Kigoma hivi sasa 
wanajivunia huduma bora inayotolewa 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Kigoma, baada ya Serikali kufanya 
uwekezaji mkubwa.

katika awamu yake ya sita, Rais 
Dk. Samia, amefanikiwa kuboresha 
miundombinu ya kutolea huduma 
na vifaatiba katika Hospitali ya Mkoa 
Maweni, ili kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma bora.

Rais Dk. Samia ametekeleza miradi 
mingi ya kujivunia katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Kigoma chini 
ya kaulimbiu yake ya “Kazi iendelee”, 
kauli hii inathibitishwa na kuimarika 
kwa miundombinu ya hospitali kwa 
kasi kubwa.

Moja, Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Kigoma Maweni ilipatiwa fedha 
shilingi 1,933,404,356/= kwa ujenzi wa 
jengo la dharula na huduma mahututi 
kwa wagonjwa wanaohitaji uangalizi 
maalumu (Emergency and ICU).

Mradi huo umekamilika kwa 
asilimia 100 pamoja na vifaatiba vyake 
na tayari jengo hilo limeanza kutoa 
huduma kwa wagonjwa wa dharula 
na wagonjwa mahututi. Jengo hili 
lilizinduliwa na Rais Dk. Samia Oktoba 
18, 2022 alipofanya ziara mkoani 
Kigoma.

Mbili, Katika kipindi cha awamu ya 
sita chini ya Rais Dk. Samia, hospitali 
imepokea fedha za ujenzi wa jengo la 
wagonjwa wa nje (OPD) na jengo la 
kuhifadhia maiti (MORTUARY).

Ujenzi wa majengo haya mawili 
umekamilika kwa asilimia 100 na 
tayari huduma zinatolewa katika 
majengo. Mradi huu umegharimu  
shilingi 3,000,000,000/=. Ujenzi huo 
kwa awamu ya kwanza umekamilik na 
hospitali inasubiri fedha za awamu ya 
pili ili kukamilisha ujenzi wa jengo la 
wagonjwa wa nje (OPD).

Tatu, Katika kipindi cha uongozi 
wa Rais Dk. Samia, hospitali imepokea 
fedha za ujenzi wa jengo la kituo cha 

Damu Salama, ujenzi wa jengo hili 
utasaidia kuimarisha upatikanaji wa 
damu salama kwa wagonjwa wa Mkoa 
wa Kigoma na mikoa jirani.

Jengo hili litagharimu shilingi 
1,108,000,000/= hadi kukamilika 
kwake. Hadi sasa ujenzi umefikia 
asilimia 90 na jengo hilo linatarajia 
kuanza kazi  hivi  karibuni.

Nne, Rais Dk. Samia ameendelea 
kuimarisha huduma za afya kwa 
kutoa shilingi 151,000,000 za ununuzi 
wa mashine ya kisasa ya CT SCAN 
na ukarabati wa jengo la Radiolojia 
(mionzi). Pia Serikali imetoa shilingi 
500,000,000/= kwa za ununuzi wa 
mashine ya kupima saratani ya 
matiti (Mamography), mradi huu 
umekamilika asilimia 100.

Huduma hizo zinatolewa katika 
Hospitali ya Mkoa wa Kigoma Maweni. 
Lengo la mradi huu ni kuwapunguzia 
adha wananchi wa ili waweze 
kuchunguzwa magonjwa katika mkoa 
wao, badala kufuata huduma Mwanza 
na Dar es Salaam.

Tano, Serikali imetoa shiling 
1,000,000,000/= kwa ajili ya ujenzi 
wa jengo la utakatishaji vifaatiba na 
ufuaji (CSSD and LAUNDRY), Mradi 
huu unalenga kutakasisha vifaatiba 
vinavyotumika kutolea huduma kwa 
wagonjwa na kufua nguo za wagonjwa, 
mradi huu umekamilika asilimia 85.

Sita, Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Kigoma Maweni katika kipindi 
cha cha uongozi wa Rais Dk. Samia 
imepokea shilingi 40,955,375/= 
kukarabat chumba cha tiba mtandao 
(TELEMEDICINE).

Ujenzi huu umekamilika kwa 
asilimia 100 na mradi huu utawasaidia 
watoa huduma za afya wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Kigoma, kuwasiliana 
na watoa huduma za afya walio 
katika hospitali za Kanda na Taifa 
ili kuhakikisha wagonjwa wanapata 
huduma stahiki.

Saba, Pia, Rais Dk. Samia ametoa 
fedha za ujenzi wa nyumba moja ya 
watumishi shilingi 90,000,000/= mradi 

huu umetekelezwa kwa asilimia 100, 
Serikali imejipanga kuimarisha mazingira 
wanayoishi watumimishi ili waendelee 
kutoa huduma bora kwa wananchi.

Nane, Idadi ya watumishi katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Kigoma, 
imeongezeka kutoka 218 mwaka 
2020/2021 hadi kufikia 278 mwaka 2022.

Hatua hiyo imetokana baada ya 
kupokea watumishi 23 mwaka 2021 
na watumishi 57 mwaka 2022. Mwaka 
2022/2023 ongezeko la watumishi 55 na 
kufanya jumla ya watumishi kufikia 264, 
mwaka 2023/2024.

Watumishi 30 wameongezeka na 
kufanya jumla ya watumishi mpaka sasa 
kufikia 294. Ongezeko hili limepunguza 
upungufu wa watumishi na hivyo 
kuboresha utoaji wa huduma kwa 
wananchi wa Kigoma.

Tisa, Hospitali imejenga na kusimika 
mtambo wa kuzalisha hewa tiba ya 
oksjen (Oxygen plant), mradi huu 
umegharimu shilingi 623,369,462/= 
na umekamilika kwa asilimia 100 na 
huduma zimeanza kutolewa.

Mradi huu umekuwa msaada katika 
mkoa mzima wa Kigoma na mkoa 
jirani wa Katavi. Awali, hospitali ilikua 
inalazimika kufuata gesi ya Oksijen  
mkoani Mwanza kilometa zaidi ya 600.

Uboreshaji huu mkubwa 
umepunguza changamoto kwa 
wananchi wa Kigoma, ambapo 
awali huduma zilikuwa hazipatikani 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Kigoma sasa zinapatikana kutokana 
na juhudi za Serikali. Baadhi ya 
huduma hizo ni; huduma za kusafisha 
damu (Hemodialysis) mashine tisa 
zimesimikwa, huduma za kibingwa 
za magonjwa ya ndani, magonjwa ya 
mifupa, ICU na mengine mengi.

Pia, Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
imehakikisha ongezeko la gari katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Maweni, 
ambapo hospitali imepokea gari moja 
kwa shughuli za usimamizi shirikishi.

Vilevile, katika kipindi hiki malalamiko 
ya wananchi yamepungua katika 
Hospitali ya Mkoa wa Kigoma Maweni, 
kutokana na jinsi ambavyo huduma 
zimeimarika kuanzia miundombinu 
vifaatiba na upatikanaji wa dawa.

Idadi kubwa ya wananchi wanapofika 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Kigoma Maweni, wameendelea kusifu 
kuimarika  huduma na kusifu jitihada 
za Rais Dk. Samia na Serikali yake ya 
Awamu ya Sita.
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Rais Dk. Samia 
alivyoboresha Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa, Bukoba

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA, 

Anuani ya Posta: Box 265, Kagera
Simu: +2552220351

Simu ya Mkononi:
Barua Pepe: bukobarrh@afya.go.tz

BUKOBA

Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Bukoba, Dkt. Museleta 
Nyakiroto.

RAIS Dk. Samia 
Suluhu Hassan.
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AFYA ni ile hali ya mtu kuwa 
vizuri ima kimwili, kiakili na 
hata kijamii, hii ina maana ya 
kwamba mtu huambiwa ni 

mwenye afya endapo mambo hayo 
matatu yakiwa yamekamilika hivyo 
kutokana na hayo Serikali ya awamu 
ya sita inayoongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kipindi cha miaka 
mitatu tangu aingie madarakani 
imeboresha sekta ya Afya ili 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma stahiki na bora zinazokidhi 
matakwa ya jamii hiyo.

Hospitali ya Rufaa ya mkoa, 
Bukoba, ilijengwa    mwaka 1923 
ikiwa kambi ya Wajerumani    baada 
ya kukoma kuwa kambi ya jeshi la 
Wajerumani ilianza kutoa huduma 
mbalimbali za afya ambapo hatua 
kwa ilipandishwa hadhi    na kuwa 
Zahanati, Kituo cha Afya na hatimaye 
kuwa hospitali kamili.

Kutokana na Tangazo la Serikali 
namba 828 katika gazeti la Serikali la 
Novemba 12    mwaka 2010 hospitali 
hiyo ilipandishwa hadhi na kuwa 
ya Rufaa ya mkoa Bukoba, ambapo 
inauwezo wa vitanda 340, hupokea 
wagonjwa wanaolazwa 20 hadi 25 na 
wa nje 200 hadi 250 kwa siku.

HUDUMA ZA KIBINGWA 
ZINAZOTOLEWA NA HOPSITALI 
HIYO.

Museleta Nyakiroto ni mganga 
mfawidhi wa hospitali ya Rufaa Mkoa, 
Bukoba anasema    wanao wajibu wa 
kutoka huduma za kibingwa na zisizo 
za kibingwa kwa wakazi 2,989,299 wa 
Mkoa huo ambao wanaongezeka 
kwa 3.2% kila mwaka (sensa 2022) 
ambapo  ina jumla ya Idara 11 na 
vitengo vitano.

Anazitaja idara zilizopo ni pamoja 
na Idara ya Magonjwa ya ndani, 
Idara ya Upasuaji, Idara ya Upasuaji 
maalum (Surgical Specialities), Idara 
ya magonjwa ya akina mama na 
Afya ya uzazi, Idara ya watoto, Idara 
ya Uuguzi, Idara ya Mionzi, Idara ya 
Pharmacy, Idara ya Maabara, Idara ya 
Mipango na Bajeti na Idara ya Utawala 
na Rasilimali Watu.

Aidha vitengo walivyonavyo 
ni    pamoja na kitengo cha Uhakiki 
wa Ubora wa Huduma, Kitengo cha 
Habari, Mawasiliano na Tehama 
(ICT), Kitengo cha Uhasibu na Fedha, 
Ukaguzi wa Ndani pamoja na kitengo 
cha Manunuzi na Ugavi.

Anazitaja huduma za Kibingwa 
zinazotolewa katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Kagera kuwa ni 
tisa ambazo zinao madaktari Bingwa 
na Bingwa Bobezi 14 sawa na 58.3% 
ya mahitaji yote ambapo madaktari 
wa watoto ni wawili, uzazi na kizazi ni 
wawili,upasuaji wawili, Afya ya kinywa 
na meno kwa watoto mmoja,upasuaji 
mifupa    wawili, magonjwa ya ndani 
mmoja, masikio, pua na koo mmoja 
na Afya ya macho wawili.

Anasema    kwa kipindi cha miaka 
mitatu ya Serikali ya awamu ya sita 
zimeongezeka huduma za Kibingwa 
nne hospitalini hapo    na    madaktari 
wanane wanaosomea Udaktari  
Bingwa katika nyanja za Upasuaji 
mifupa  ni watatu, Mfumo wa Mkojo 
mmoja, Magonjwa ya Ndani    wawili, 
Watoto mmoja na Magonjwa ya 
Dharura mmoja.

Anataja changamoto iliyokuwa 
ikiwakabili siku za nyuma katika eneo 
hili    hadi kufikia 2020/2021 huduma 
za Kibingwa za magonjwa ya ndani, 
huduma za Kibingwa za Mifupa, 
huduma za Kibingwa za Pua Sikio na 

Rais Dk. Samia alivyoboresha 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba 98 tofauti na kipindi cha 2019/2020 

ambayo ilikuwa sawa na asilimia 85 
ya dawa zote zinazohitajika hivyo, 
hospitali inaendelea kusimamia 
upatikanaji wa mapato ya ndani kwa 
kuhakikisha asilimia 50+ ya mapato 
hayo inatengwa kwa ajili ya dawa na 
vifaa tiba na pia kuhakikisha kuwa duka 
la dawa linakuwa na dawa na vifaa tiba 
kwa wakati wote.

MAMBO YA KUJIVUNIA 
YALIYOFANYIKA KIPINDI CHA MIAKA 
MITATU YA RAIS DK. SAMIA.

Anasema  kuwa Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa imepokea kiasi cha shilingi 
bilioni  4,956,844,000.00 kutoka Serikali 
Kuu kwa ajili ya kutekeleza miradi 
mikubwa ifuatayo,    kujengwa kwa 
jengo la dharura (EMD) lenye Thamani 
ya Tsh.650,000,000/= (Milioni Mia sita 
hamsini) na fedha kununua vifaa vyake 
kiasi cha Tsh.691,554,000,kujengwa 
kwa Jengo la wagonjwa mahututi  lenye 
thamani ya Tsh.560,000,000 (Milioni 
Mia tano sitini) na fedha ya vifaa yenye 
thamani ya Tsh. 770, 000,000/= (Milioni 
mia saba sabini) ilitengwa.

Ujenzi mwingine ni    wa nyumba 
ya Mtumishi ambayo iligharimu kiasi 
cha Tsh.90, 000,000 (Milioni tisini), 
Ununuzi wa vitanda vya kisasa vya 
wagonjwa, Makabati vyenye Thamani 
ya Tsh.31,800,000 (Milioni thelathini 
na moja na laki nane), Blood Gas 
Machine ambayo iligharimu kiasi cha 
Tsh.56, 000,000 (Milioni hamsini na 
sita),nunuzi wa CT-Scan na Ujenzi wa 
jengo lake ambayo yaligharimu kiasi 
cha Tsh. Bil 2,041,280,000 (Bilioni mbili, 
Milioni arobaini na moja laki mbili na 
themanini Elfu).

Vingine ni Mafunzo na Ajira Tsh 
mil. 40,970,000.00, Huduma ya Tiba 
Mtandao (Telemedicine)    Tsh mil. 
25,240,000.00, kuanzishwa kwa 
huduma za kusafisha damu (Dialysis) 
ambapo    wagonjwa wapatao 11 
wanahudumiwa ndani ya Hospitali, 
kabla ya kuanzishwa huduma hii 
wagonjwa wengi walikuwa wakitibiwa 

Museleta Nyakiroto 
ni mganga mfawidhi 
wa hospitali ya 
Rufaa Mkoa, Bukoba 
anasema  wanao 
wajibu wa kutoka 
huduma za 
kibingwa na zisizo 
za kibingwa kwa 
wakazi 2,989,299 wa 
Mkoa huo ambao 
wanaongezeka 
kwa 3.2% kila 
mwaka (sensa 2022) 
ambapo ina jumla ya 
Idara 11 na vitengo 
vitano.

Mashine ya kisasa ya CT-SCAN iliyopo katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Bukoba, Dkt. Museleta Nyakiroto.

Koo na Radiolojia hazikuwa na Madaktari Bingwa.
Uwepo wa daktari bingwa wa Pua, Sikio na koo 

imesaidia kupunguza rufaa na kuwapunguzia wananchi 
adha ya kufuata huduma katika Hospitali ya Kanda ya 
Bugando.

HARI YA DAWA NA VIFAA TIBA
Nyakiroto anasema    hali ya upatikanaji wa dawa 

muhimu hospitalini hapo kwa sasa ni asilimia 95 – 

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI
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Rais Dk.Samia alivyoboresha 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba

“Tunamshukuru  Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan na serikali 
hii ya awamu ya 
sita anayoingoza 
kwa jitihada zake za 
kuboresha huduma 
za Afya ndani ya 
Mkoa, kwa kuendelea 
kutoa rasilimali 
fedha na watu katika 
kuhakikisha wananchi 
wa mkoa huu wanapata 
huduma stahiki na 
endelevu  kwasababu 
Hospitali yetu ni 
kongwe kwa maana ya 
miundombinu na ina 
eneo finyu tunaomba 
kuboreshewa 
miundombinu 
kwa  kujenga majengo 
ya ghorofa”amesema 
Nyakiroto.

hospitali ya Kanda ya Bugando.
Anasema walipatiwa gari moja 

na Serikali    kwa ajili ya huduma za 
usimamizi shirikishi kwa ngazi ya vituo 
vilivyopo ndani ya Mkoa kwa ajili ya 
Kliniki tembezi za kibingwa,Kuongezeka 
kwa madaktari Bingwa wapatao 
wanane katika maeneo ya Kibingwa ya 
Mifupa wawili, Radilojia mmoja, Watoto 
mmoja, Upasuaji mmoja, magonjwa ya 
Uzazi na Kizazi mmoja, Magonjwa ya 
ndani  na Masikio, Pua na Koo mmoja.

Anasema wameweza kufanya 
ukarabati wa majengo mbalimbali  
katika kipindi cha mwaka 2022/2023 
hadi Februari 2023/2024 ikiwemo Wodi 
ya Upasuaji moja, Wodi ya magonjwa 
ya Ndani, wodi kwa ajili ya wagonjwa wa 
Bima (jumla ziko tatu), Wodi ya Private 
sita, Jengo la Dialysis, OPD ya   zamani, 
kuweka pavement katika jengo la EMD 
na ICU ambapo kazi hizo zimefanyika  
kwa gharama jumla ya  kiasi cha Tsh. 
100, 645, 041.37.

Pia kwa kutumia fedha za mapato 
ya ndani tumeweza kununua gari kwa 
ajili ya uendeshaji wa Hospitali kiasi cha 
Tsh.168,000,000 (Milioni mia moja sitini 
na nane elfu).

MAFANIKIO YA SEKTA YA AFYA KWA 
KIPINDI CHA MIAKA MITATU

Anasema ni kupungua kwa rufaa 
nyingi zilizokuwa zinaenda kwenye 
hospitali za ngazi za juu ikiwemo 
Hospitali ya Kanda Bugando jijini 
Mwanza, kuongezeka kwa huduma za 
kibingwa katika Hospitali Rufaa ya Mkoa 
Kagera kumesaidia Wananchi wengi 
wa mkoa huo kupata huduma bora za 
kibingwa na kusaidia    kuwapunguzia 
gharama za kwenda kupata huduma za 
matibabu umbali mrefu.

Pia kuboresha muonekano mzuri 
wa mazingira ya Hospitali kutokana 
na kuwepo kwa majengo mapya, 
upatikanaji wa huduma ya Tiba Mtandao 
(Telemedicine) unaosaidia   wataalamu 
wetu kuwasiliana na wataalamu wa 
hospital nyingine (hususani zile za rufaa 
Kanda na za kitaifa) kuhusu matibabu 
ya wagonjwa.

Anasema hii imepelekea wananchi 
wa Mkoa wa Kagera kuongeza imani 
kwa serikali. 

Kulingana na huduma zinazotolewa 
ndani ya Hospitali, Kuongezeka kwa 
Mapato ya Hospitali    kutoka    fedha 
za papo kwa papo tulikuwa tunapata 
kati ya Tsh mil.50 hadi 60 na Bima kati 
Tsh mil.130 hadi 150   ya mwaka 2021 
na sasa    wa Bima madai ya Januari, 
2024 ambayo tulipeleka tulidai Tsh 
Mil.330  na papo kwa papo tunaenda 
hadi mil.150 kwa mwezi kutokana 
na kuongezeka kwa wateja kupata 
huduma ndani ya Hospitali hiyo.

Anasema wagonjwa wale 
wanaokuja wameumia vichwa 
hawawapeleki tena Bugando na badala 
yake wanapigwa picha ya kuonyesha 
kama kuna tatizo la namna gani na 
kisha wanafanyiwa upasuaji  hapa hapa 
wenyewe,kuongezeka kwa mtaalamu 
wa pua, sikio na koo inapunguza umbali 
huo na magonjwa ya ndani pia

MKAKATI WA KUSIMAMIA 
MIRADI AMBAYO INAENDELEA 
KUTEKELEZWA KATIKA KUHUDUMIA 
WANANCHI

Anasema wanapanga kuwa na 
Mpango Mahususi kwa ajili kufanya 
Matengenezo Kinga, Kuendelea 
kutenga bajeti kila mwaka kwa ajili ya 
ukarabati, uendeshaji wa miundombinu 
na vifaa Tiba, Kuendelea kutoa elimu 
kwa watumishi na wateja kwa ujumla 
juu ya matumizi sahihi na utunzaji wa 
miundombinu na vifaa Tiba na kuwa 
na wataalamu kwa ajili ya kusimamia 

miundo mbinu (Waandisi – Ujenzi, 
Vifaa tiba).

NENO LA TAASISI KWA SERIKALI
“Tunamshukuru    Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan na 
serikali hii ya awamu ya sita 
anayoingoza kwa jitihada zake za 
kuboresha huduma za Afya ndani 
ya Mkoa, kwa kuendelea kutoa 
rasilimali fedha na watu katika 
kuhakikisha wananchi wa mkoa 
huu wanapata huduma stahiki na 
endelevu    kwasababu Hospitali 
yetu ni kongwe kwa maana 
ya miundombinu na ina eneo 
finyu tunaomba kuboreshewa 
miundombinu kwa    kujenga 
majengo ya ghorofa”amesema 
Nyakiroto.

Anasema tayari 
wameishaandaa mpango mkakati 
wa ujenzi (Master plan) ya hospitali 
inayoweza kumudu majengo yote 
na hopsitali bado ikaendelea 
kufanya kazi    hivyo, tunaomba 
Serikali iendelee kutuwezesha 
kwa kutupatia fedha ya kujenga 
majengo ya kwenda juu .

WITO WETU KWA JAMII 
INAYOHUDUMIWA

Anaiomba jamii kuendelea 

kuwa na imani na Taasisi hiyo kwa 
huduma zinazotolewa, waendelee 
kutoa maoni, mapendekezo 
na ushauri juu ya huduma 
zinanzotolewa hospitalini 
hapo kupitia njia mbalimbali 
zilizowekwa na uongozi wa 
hospitali kama vile masanduku na 
madaftari ya maoni (yanapatikana 
kila sehemu ya kutolea huduma), 
kurasa za mitando ya kijamii, 
tovuti ya hospitali, simu za 
viongozi wa hospitali na kitengo 
cha Huduma kwa wateja au kufika 
moja kwa moja Ofisi za viongozi 
wa hospitali.

Nawasihi wananchi wapatapo 
changamoto za huduma zetu 
kuwasiliana na viongozi wa 
hospital ili wapate majibu sahihi 
kwasababu kwa sasa hospitali 
imeboreshwa, inao wataalam  na 
huduma zinazotolewa ni za 
uhakika ambazo zinatakiwa 
kuthaminiwa na kuenziwa na 
wananchi wa mkoa huu, nawasihi 
jamii tuendelee kusaidiana 
pale wananchi wanapopata 
changamoto ya kiafya husani 
wanaopata ajali kufika kwenye 
vituo vya kutolea huduma kwa 
wakati.

“Msianzie  kwingine ndipo mje 
hospitali kwani kufanya hivyo ni 

kuchelewa kupata huduma kwa 
wakati ndivyo hivyo wataalam 
wanavyokuwa na nafasi kubwa 
sana ya kumpatia tiba ambayo 
itasaidia apone mapema na kuzuia 
madhara mengine yanayoweza  
kutokea ambayo yanakwepeka 
kwasababu unaweza kuugua 
ukatibiwa kwa kuchelewa hivyo 
hutorudi kwenye hari yako ya 
kawaida ili usifike huko ni kuwahi 
kufika vituo vya kutolea huduma, 
lakini naomba niliweke sawa 
hili huko nyuma hatukuwa na 
dk.bingwa wa mifupa walikuwa 
wakifika hapa tunawapeleka 
Bugando”ameeleza Dkt. 
Nyakiroto

Anasema kutokana na 
usumbufu wa watu kwenda 
Bugando walikuwa wakiamua 
kwenda kwa waganga wa 
tiba asili hivyo kwasasa tunao 
wataalam tunafanya huduma 
zote za upasuaji wa mifupa 
ambao unatakiwa kufanyika kwa 
wagonjwa na kushauri wagonjwa 
nini kifanyike na kupokea ushauri 
huo kwasababu tunapata 
wagonjwa wengi wa mifupa na 
wanapoambiwa kufanya upasuaji 
wa kuondoa matatizo ya mifupa 
hawakubali.

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

Muonekano wa jengo la Wagonjwa wa Dharura (EMD) 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba.

Mashine Mpya na Saidizi za Upumuaji (Ventillator 
Mashine) zinazotumika katika chumba cha 

Wagonjwa Maututi.

Muonekano 
wa jengo 
jipya la 
Wagonjwa 
Mahututi 
(ICU) katika 
Hospitali 
ya Rufaa 
ya Mkoa, 
Bukoba.
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Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
wa Katavi
inavyojivunia 
miaka mitatu 
ya Rais Samia

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

S/N AINA YA JENGO/MAJENGO 
YANAYOJENGWA

GHARAMA ZA MRADI(Fedha 
iliyotolewa) (%) HATUA 

ILIYOFIKIWA
KIASI CHA FEDHA 

KILICHOTUMIKA(TSHS) KAZI ZINAZOENDELEA

1.   Ujenzi wa jengo la OPD, 
Uchunguzi na Afya ya uzazi – 
Miundombinu ya ICT, HVAC, 

Lift,  na Hewa Tiba

      9,820,000,000 

99

     
 9,820,000,000 

Ujenzi wa Wing A na Mifumo mingine imekamilika na 
kuanza kutumika isipokuwa Ufungaji wa “Lift” ambao 
unaendelea na upo kwenye hatua za mwisho. Ujenzi 
wa Wing B unaendelea ambapo kwa sasa tunasubiria 

fedha Tshs.5,000,000,000.00 iliyotengwa katika bajeti ya 
2023/2024kwa ajili ya kuendelea na ujenzi.

2.  
Nyumba ya Mtumishi

      
    90,000,000 

100

        
  90,000,000 

Ujenzi umekamilika na nyumba inatumika.

3.  
Ukarabati wa chumba cha tiba 

mtandao (Telemedicine)

     
     19,000,000 

100

         
19,000,000 

Ukarabatiumekamilika na samani zimesimikwa bado 
tunasubiri server kwa ajili ya kuunganisha na kuanza 

kutumika.

4.   Ujenzi wa jengo la huduma za 
CT-Scan 

  
    2,180,000,000 

100

      
2,180,000,000 

Mashine ya CT-Scan imeshasimikwa na huduama 
zinaendelea kutolea.

5.   Ujenzi wa Jengo la Huduma za 
dharura (EMD)

 
   300,000,000.00 

 

  
  300,000,000.00 

Ufungaji wa milango, kuingiza umeme, Kukamilisha vyoo, 
kuingiza maji pamoja na Mfumo wa TEHAMA.

6.   Ujenzi wa Jengo la wagonjwa 
mahututi (ICU)

  
  560,000,000.00 

99

    
560,000,000.00 

Ujenzi umekamilika isipokuwa ufungaji wa AC hata 
hivyo  jengo limeanza kutumika.

7 Ujenzi wa Jengo la 
Maabara

987,000,000.00
100

987,000,000.00 Ujenzi umekamilika na maabara inatumika

8 Ujenzi wa Jengo la Dialysis 196,920,363.72
0

0.00 Mradi upo katika hatua za awali za ujenzi, na uandaaji wa 
BOQ na michoro

   
Jumla

 
14,152,920,363.72  

 
13,956,000,000

 

 

Na ELIZABETH JOHN
 

HOSPITALI ya Rufaa ya Mkoa wa Katavi 
ni moja ya Hospitali za Rufaa za 
Mikoa nchini  Tanzania zinazojivunia 
mafanikio mbali mbali kwa kipindi 
cha miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassani, tangu  aingie madarakani Machi 
19, 2021.

  Hospitali hiyo  ilianza kutoa huduma za 
rufaa katika majengo ya Hospitali ya Manispaa 
ya   Mpanda mwaka 2018 na imekuwa ikitoa 
huduma za rufaa kwa Halmashauri tano za Mkoa 
wa Katavi pamoja  na Mikoa ya Jirani. 

 Kwa mujibu wa Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

ya Rufaa Mkoa wa Katavi, Dk. Serafini Patrice, 
hospitali hiyo ilianzishwa   kutekeleza lengo la 
serikali la kusogeza huduma za  Rufaa  karibu na 
wananchi, hivyo  kupunguza  gharama na   muda 
wa kufuata huduma hizo mbali.

 Alisema Februali 15, mwaka jana huduma za 
hospitali za wagonjwa wa  rufaa  zilihamishiwa 
katika  majengo mapya yaliyojengwa katika 
eneo la Rungwa, Manispaa ya Mpanda baada ya 
kukamilika kwa ujenzi wa  jengo la Wing A.

“Shughuli za ujenzi wa Wing B na majengo 
mengine zitaendelea kutekelezwa baada ya 
Hospitali kupokea fedha zilizotengwa katika bajeti 
kwa mwaka wa fedha 2023/2024.

 

MAFANIKIO YA HOSPITALI
  Dk. Patrice anasema katika kipindi cha 

miaka mitatu ya Rais Dk. Samia wamefanikiwa 
kukamilisha ujenzi wa majengo na miundo mbinu 
ya hospitali.

Alisema katika kipindi cha mwaka 2021 hadi 
mwaka huu, shughuli ya kukamilisha majengo 
ilitekezwa ambapo jengo la Wing A lilikamilika, 
ujenzi wa maabara, EMD, ICU,Nyumba ya 
Mtumishi, Ukarabati wa chumba cha tiba 
Mtandao, ujenzi wa chumba za kuzalishia gesi 
tiba, chumba cha kuhifadhia jenereta kwa ajili ya 
umeme wa dharura.

Mchanganuo wa gharama ni kama 
inavyoonekana katika jedwali lifuatalo:

Jedwali 1: Utekelezaji wa Miradi ya ujenzi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Katavi
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Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Katavi
inavyojivunia miaka mitatu ya Rais Samia

Dk. Patrice 
alisema 
hospitali 

ya Rufaa ya 
Mkoa Katavi 

imekuwa 
ikipokea 
bidhaa za 

afya ambazo 
zinanunuliwa 

kupitia 
ruzuku 

inayotolewa 
na Serikali 
Kuu, fedha 

za uchangiaji 
wa  malipo 

kwa huduma 
na bima ya 

afya.

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

UPATIKANAJI WA BIDHAA ZA AFYA
Dk.  Patrice alisema hospitali 

ya Rufaa ya Mkoa Katavi imekuwa 
ikipokea bidhaa za afya ambazo 
zinanunuliwa kupitia ruzuku 
inayotolewa na Serikali Kuu, fedha za 
uchangiaji wa   malipo kwa huduma 
na bima ya afya.

Alisema katika kipindi 
cha 2021-2024 kiasi 
cha  sh.  4,987,529,330.14  kilitumika 
kwa ununuzi wa bidhaa za afya 
(dawa, vifaa tiba na vitendanishi).

Alisisitiza kuwa baadhi ya vifaa 
vimekuwa vikiletwa kama ruzuku 
kutoka Wizara ya Afya, hali ya 
upatikanaji wa bidhaa za afya sasa ni 
asilimia 95.6.

“Fedha za uchangiaji wa huduma 
za afya zimekuwa zikipokelewa kwa 
wakati hivyo kuweza kupata fedha 
kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa za 
afya kulingana na mwongozo.

“Upatikanaji wa bidhaa za afya 
MSD umeongezeka kutoka asilimia 
30 hadi kufikia asilimia 50,” alisema 
Dk. Patrice.

Alisema hadi sasa hopitali hiyo ina 
mashine ya mionzi moja, Mashine ya 
Mionzi ya Ultra sound, Mashine ya 
CT Scan, Mashine tatu za uchunguzi 
wa huduma za afya ya kinywa na 
meno, Mashine ya dawa ya usingizi, 
Mtambo wa kuzalisha Hewa Tiba, 
Mashine za Maabara zote zinafanya 
kazi na Mashine sita za Dialysis 
ambazo bado hazijafungwa kwa 
kuanza kutumika.

HUDUMA KWA WAGONJWA
Dk. Patrice alisema 

hadi    Januari mwaka huu, jumla ya 
wateja  36,044  (OPD-32,330  na  IPD 
3,714) walipatitwa huduma   tangu 
kuanzishwa kwa huduma za 
Afya katika hospitali hiyo, hali 
inayoonyesha kwa kiwango kikubwa 
ya uhitaji wa huduma hii kwa 
wananchi wa Katavi na wale wa 
Mikoa ya jirani.

“Ni kiwango kikubwa cha idadi ya 
wateja waliopatiwa huduma, kutoka 

na asilimia 43.5 ya   
watumishi  734  wanaohitajika 
kulingana na ikama.

“Hivyo upungufu wa 
watumishi  414, katika kipindi 
cha 2021 hadi 2024 wameajiriwa 
watumishi wapya  125  wa kada 
mbali mbali,” alisema.

Dk. Patrice alisema hospitali 
ya rufaa Katavi ina jumla ya 
vitanda 40 vya kulaza wagonjwa kati 
ya vitanda 170 Vinavyohitajika, hivyo 
bado wahaitaji vitanda vingine.

IDARA ZILIZOPO
Daktari huyo alisema hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa imekuwa ikitekeleza 
majukumu yake kwa kupitia   idara 
na vitengo mbalimbali kulingana na 
ujuzi wa wataalamu wa husika.

Alitaja baadhi ya idara na vitengo 
hivyo katika hospitali Teule ya Rufaa 
kuwa ni Idara ya Manunuzi, Idara ya 
ICT,

Idara ya Upasuaji, Idara ya Afya 
ya Mama na Uzazi, Idara ya Fedha, 
Idara ya Utawala, Kitengo cha Meno, 
Kitengo cha  Macho na kitengo 
cha Maabara.

Vitengo vingine ni kitengo 
cha  Mionzi, kitengo cha  Famasi, 
kitengo cha  Wagonjwa  wa 
nje, kitengo cha  Bima, 
kitengo cha  Dharura, Kitengo 
cha  USTAWI  wa Jamii na Kitengo 
cha Watoto.

MALENGO YA HOSPITALI.
Dk. Patrice alisema katika 

utekelezaji wa shughuli zake 
Hospitali Teule ya Rufaa imejiwekea 
malengo ya kuboresha huduma 
za afya kwa kutoa huduma bora 
zaidi na za viwango kwa kuboresha 
huduma ya mteja (customer care) 
na ubora (QI) ikiwemo kuweka 
umuhimu wa mrejesho kwa wateja.

Alisema pia 
wanahakikisha   upatikanaji wa 
dawa na vifaa tiba katika hospitali 
muda wote kukidhi mahitaji.

“Tunaboresha utoaji na 
upatikanaji wa huduma za afya ya 
mama na mtoto kupunguza vifo vya 
mama na watoto wachanga.

“Tunaboresha na kuongeza 
upatikanaji wa mapato kwa 
kudhibiti mianya ya upotevu wa 
mapato na kuimarisha mifumo ya 
ukusanyaji wa mapato,” alisema.

Pia alisisitiza kuimarisha 
huduma za dharura na wagonjwa 
mahututi na kuboresha utoaji wa 
elimu kwa jamii katika magonjwa 
yasioambukiza na umuhimu wa 
mazoezi kwa afya.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa Mkoa wa 
Katavi, Dk. Serafini Patrice, 

Katavi na Mikoa ya jirani, tunajivunia hilo na 
tunaendelea na kuboresha huduma zetu,” 
alisema.

Alisema hospitali hiyo ina jumla ya magari 
matano kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 
mbali mbali za utawala, utoaji wa huduma za 
afya, usambazaji na usimamizishi shirikishi.

UPUNGUFU WA WATUMISHI
Dk Patrice alisema hospitali ya rufaa 

ya Mkoa ina jumla ya watumishi  320  sawa 
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Bilioni 2.5 zilivyo boresha huduma Hospitali ya Rufaa 
Mkoa Sumbawanga miaka mitatu ya Rais Mhe. Dkt. Samia

“Mimi binafsi 
ni kama miaka 
inaendana 
na miaka ya 
mama yetu Rais 
wetu DK Samia 
Suluhu Hassan, 
kipindi nilipofika 
Desemba mwaka 
2021 nilikutana 
na miradi ya IMF 
ambayo ilikuwa 
inatekelezwa 
hapa ambayo 
ilikuwa ni miradi 
7 na tayari 
imetekelezwa 
na ujenzi wake 
umekamilika 
kwa fedha za 
IMF”

DK  Ismail Macha

Na JANE MWAKYOMA, Rukwa

Bilioni 2.5 zilivyosaidia 
kuleta mageuzi katika 
hospitali ya Rufaa ya mkoa 
sumbawanga.

Sekta ya Afya ni miongoni 
mwa sekta ambayo imeendelea kukua 
siku hadi siku nchini na kupunguza 
adha kwa wananchi kutembea umbali 
mrefu kufuata huduma za matibabu 
na kupunguza vifo vya mama na 
mtoto kutokana na miradi mingi ya 
Afya kujengwa karibu na wananchi.

Katika utekelezaji wa miradi ya 
Afya kwa miaka mitatu ya Rais wa 
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania 
DK Samia Suluhu Hassan yapo mengi 
aliyoyafanya kuhakikisha wananchi 
wanapata matibabu karibu na makazi 
yao ususani katika mkoa wa Rukwa 
ambao umehakiakisha vituo vya 
Afya,Zahanati na hospitali zinajengwa 
pamoja na ununuzi wa vifaatiba ili 
kuimarisha huduma za matibabu 
kwa wananchi na kupunguza umbali 
mrefu wa kufuata huduma hiyo.

Akizungumza ofisini kwake 
na gazeti hili Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Sumbawanga Dk.  Ismail Macha 
alisema katika kipindi cha miaka 
mitatu kuna  mafanikio ambayo 
wameyapata kupitia serikali hii ya 
awamu ya sita ambapo miradi mingi 
ya Afya imetekelezwa na  kuna miradi 
saba iliyotekelezwa katika hospitali 
ya Rufaa ya mkoa sumbawanga kwa 
kipindi cha miaka mitatu kupitia fedha 
za IMF.

Anasema kuna miradi ambayo 
ilijengwa na miradi mingine ilifanyika 
ukarabati pamoja na ununuzi wa 
vifaatiba ili kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma bora na katika 
mazingira bora ikiwa mkoa wa 
Rukwa unawakazi wapatao 1,540,519 
wanaume ni 743,119 na wanawake 
797,400 katika sensa ya watu na 
makazi ya mwaka 2022, ambapo 
wasitani kwa siku inapokea wagonjwa 
wa nje ( OPD) 172 kwa siku na 
wanaolazwa(IPD) ni wagonjwa 69 kwa 
siku.

“Mimi binafsi ni kama miaka 
inaendana na miaka ya mama yetu 

Rais wetu DK Samia Suluhu Hassan, 
kipindi nilipofika Desemba mwaka 
2021 nilikutana na miradi ya IMF 
ambayo ilikuwa inatekelezwa hapa 
ambayo ilikuwa ni miradi 7 na 
tayari imetekelezwa na ujenzi wake 
umekamilika kwa fedha za IMF” 
anaeleza

Anataja miradi saba 
ulitotekelezwa kwa kipindi cha miaka 
mitatu ya serikali ya awamu ya sita 
mganga mfawidhi wa hospitali ya 
Rufaa ya mkoa sumbawanga DK  
Ismail Macha alisema kuna miradi 
ambayo ilijengwa na mingine 
ilifanyiwa ukarabati kutokana na 
hospitali hiyo kuwa kongwe sana na 
miundombinu ya majengo ilikuwa 
imechakaa.

“Serikali ya awamu ya sita 
imeleta fedha nyingi za miradi na 
Miradi iliyotekelezwa kwa kipindi 
cha miaka mitatu ya mama yetu Rais 
Dk Samia Suluhu Hassan ipo saba na 
tumekuwa tukijivunia kutekelezwa 
kwa miradi hii kwasababu ni miradi 
mikubwa imejengwa kwa gharama 
kubwa na pili hospitali yetu haikuwa 
na mashine kama CT- Scan, mtambo 
wa hewatiba vyote hivi tulikuwa 
tunategemea mbeya lakini leo 
hivi vitu tunavyo na vinafanya 
kazi ni mafanikio makubwa sana 
katika hospitali yetu hii, moja ya 
miradi iliyotekelezwa moja ni 
ukarabati wa jengo la wangonjwa 
mahututi (ICU) ambapo ujenzi huo 
uligharimu milioni 270,300,680, 
ujenzi wa jengo la CT-Scan na 
ununuzi wa mashine yenyewe 
uliogharimu bilioni 1,652,326,338.6, 
ukarabati mkubwa wa chumba cha 
Tibamtandao (Telemedicine) na 
ununuzi wa Samani na gharama 
ni milioni 62,942,000, ujenzi wa 
nyumba ya mtumishi ambayo kwa 
sasa inatumika na iligharimu shilingi 
milioni 90,000,000, ununuzi wa 
vifaatiba vingine zaidi vya ICU na 
EMD bilioni 1,461,554,000, ununuzi 
wa magari mawili mapya kwa ajili ya 
hospitali moja la kazi za utawala na 
ambulance ( advanced ambulance) 
gharama yake ni milioni 211,150,280, 
namba saba ni mradi mkubwa katika 

CT - Scan

MTAMBO wa kuzalisha hewatiba ( oxygen).

hospitali yetu hii ambao ni ununuzi 
wa mtambo wa kuzalishia hewatiba 
( oxygen) uliogharimu milioni 333.3” 
anaeleza.

“Moja tulikuwa na chumba cha 
wagonjwa mahututi (ICU) ndogo 
ambayo ilikuwa na uwezo wa vitanda 
5 na tungeweza kujenga ICU kubwa 
zaidi lakini tumejenga jengo la ICU 
lenye uwezo wa vitanda 13, kwanini 
hatukujenga kubwa zaidi.

Kwahiyo tukaenda kutoka vitanda 
5 mpaka vitanda 13, lakini hata hivyo 
vitanda 5 vilikuwa havina mashine 
muhimu zinazo hitajika kwaajili ya 
kila kitanda zilikuwa mashine chache 
na wangonjwa walikuwa wanatumia 
kwa kupokezana lakini kwa sasahivi 
kila kitanda tulivyonavyo ICU kina 
mashine yake tofauti na ujenzi 
huu ulighalimu kiasi cha shilingi 
milioni 270.3, na ujenzi huu ulilenga 
kwanza kuipanua zaidi iwe kubwa 
kuliko awali lakini pili kuikarabati 
kwasababu hospitali hii ni ya zamani 
kidogo” anaeleza.

Aidha anasema awali hospitali 
hiyo haikuwa na mashine ya CT 
Scan, mtambo wa hewatiba ambapo 
huduma hizo zilikuwa zikifuatwa 
katika hospitali ya rufaa ya kanda 
mbeya hali iliyokuwa ikisababisha 
wangonjwa wengi kushindwa 
kumudu gaharama za matibabu 
pamoja na gharama za usafiri.

“Katika mradi huu kwanza 
tulikuwa tunafanya vitu viwili 
tulikuwa hatuna jengo, pili katika 
mkoa wetu tulikuwa hatuna kifaa 
hiki kabisa hii ni mashine ya kwanza 

kufika katika mkoa wetu,wangonjwa 
wote waliotakiwa kufanyiwa 
kipimo hiki cha CT Scan walitakiwa 
kwenda mbeya, kwasasa ipo hapa 
imenunuliwa na tayari inafanya 
kazi, kwenye mradi huu tumefanya 
vizuri kwanza tulijenga jengo 
lililogharimu shilingi milioni 205 na 
tukanunua mashine shilingi bilioni 
1.4 ukichukua gharama ya jengo na 
gharama ya ununuzi wa mashine 
hiyo jumla inakuja shilingi bilioni 1.6” 
anaeleza.

“Mradi wa kuzalisha hewatiba  
(Oxygen) mradi huu umetubadilishia 
sana maisha kipindi cha nyuma kabla 
mtambo huu wa gesi haujaja kwenye 
hospitali yetu tulikuwa tunakwenda 
kuchukua,kujaza Dar es saalamu 
ambapo kuna umbali takribani zaidi 
ya km 1000,kuna gharama za gari na 
gharama za watu kwenda kupeleka 
na kuchukua mitungi ya hewatiba na 
siyo sisi peke yetu hata vituo vya afya 
vyote vilikuwa vinafanya hivyo lakini 
sasahivi tuna mtambo hapa hap 
hospitali unaendelea kufanya kazi 
na umetuondolea gharama kubwa 
sana ya kufuata huduma hiyo Dar es 
saalamu”anaeleza.

Aidha anasema katika utekelezaji 
wa miradi ya afya ambapo mwaka 
2020 hospitali hiyo ilikuwa imejenga 
jengo la dharula lakini jengo hilo 
lilikuwa halina vifaa tiba lakini 
kwasasa jengo hilo limekamilika 
pamoja na vifaatiba vimenunuliwa 
na tayari jengo hilo linatumika.

Pia anasema wamefanikiwa 
kununua gari mbili moja ni ya 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA SUMBAWANGA

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sumbawanga, Dk.  Ismail Macha.
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Bilioni 2.5 zilivyo boresha 
huduma Hospitali ya Rufaa 
Mkoa Sumbawanga miaka 
mitatu ya Rais Mhe. Dkt. Samia
utawala na ya pili ni gari ya 
wangonjwa ( ambulance) ambapo 
awali hospitali hiyo ilikuwa na gari 
moja tu ya wangonjwa ambapo 
ilikuwa inasababisha kutumia gari 
binafsi kufanya kazi za kiofisi.

“Tulikuwa na changamoto 
ya gari tayari tumenunua lakini 
hatujatatua kwa asilimia100 lakini 
tumepunguza kwasasahivi kwanza 
tulikuwa hatuna gari kwaajili ya 
usimamizi na utawala mara nyingi 
tulikuwa tunatumia magari binafsi 
kwenda Kufanya kazi za utawala 
kwahiyo tumepata gari 2 moja 
kwaajili ya shughuli za utawala na pili 
kwaajili ya wagonjwa ( ambulance) 
ninaposema ambulance ni pamoja 
na vifaa vyote vilivyomo ndani 
ambapo ukiwa unamsafirisha 
mgonjwa lazima huduma za 
matibabu ziendelee na sisi rufaa 
zetu tunapeleka Mbeya kama km 
325,hapa tunaongelea advance 
ambulance kuna ambulance 
kama gari tu la kubeba wagonjwa 
lakini kuna advance ambulance 
kama chumba cha daktari chenye 
vifaa vyote, kwasasa tuna magari 
mawili ya wagonjwa ukiunganisha 
lile la zamani na hili mpya tuna 
ambulance mbili” anaeleza.

Anasema katika ujenzi mkubwa 
wa miundombinu katika hospitali 
pamoja na ukarabati mkubwa 
iliyofanyika na uboreshaji wa 
huduma na ununuzi wa vifaa tiba 
wameweza kupunguza vifo vya 
mama na mtoto ambapo mwaka 
2021 vilitokea vifo 18, 2022 vifo 13 
na mwaka 2023 vilitokea vifo 9 hii ni 
kutokana na jitihada za kuendelea 
kutoa huduma bora kwa akina 
mama wajawazito na watoto chini 
ya miaka 5 ili kuondoa kabisa vifo 
vya watoto wachanga na akina 
mama wakati wa kujifungua.

DK Ismail Macha anasema 
palipo na mafanikio hapakosi 
changamoto, kutokana na 
uboreshaji wa hospitali hiyo 
bado kuna changamoto kadhaa 
zinazosababisha upungufu wa 
wataalamu na madaktari bingwa 
ambapo asilimia kubwa madaktari 
bingwa wapo 7, waliopo wapo 
katika fani 5 na fani hizo zinatumiwa 
na madaktari bingwa wawili na fani 
nyingine zinatumiwa na daktari 
mmoja mmoja.

“Sisi kwasasahivi hatuna fani 
zote, tuna madaktari bingwa 7 
lakini katika fani 5 kuna madaktari 
ambao wanakuwa wawili katika 
fani moja kuna fani mbili ambazo 
zina madaktari bingwa wa wili wa 
wili lakini fani nyingine zina daktari 
mmoja mmoja na kwa sasahivi tuna 
madaktari kadhaa ambao wako 
shuleni kwaajili ya kujifunza kuja 
kujaza nafasi nyingine za kibingwa 
kwa mfano tunahangaika sana na 
daktari bingwa wa mifupa hapa 
hospitalini kwetu hatuna” anaeleza.

“Ukarabati wa chumba cha 
Tibamtandao ( telemedicine) 
tunaweza kuwa tumeleta 
changamoto nyingine katika 
hospitali kwasababu huwezi 
kutafsiri picha hizo lakini tumekuwa 
tukituma picha za CT scane 
Mbeya kwa bahati mbaya hatuna 
mtaalamu wa kutafsiri hizo picha 
tunatuma Mbeya wanazitafsiri na 

hakuna haja ya mgonjwa kufuata 
huduma hizo” anaeleza.

DK Ismail anasema 
wanamikakati kadhaa ambapo 
kwanza wanajivunia kutokuwa 
na madeni kwa watumishi wao 
ambapo suala muhimu kwao ni 
pamoja na kuhakikisha sitahiki zote 
za wafanyakazi zinalipwa ili kuwapa 
morali ya kuendelea kufanya kazi.

“Tuna mikakati kadhaa kwanza 
wanasema kitu muhimu na cha 
kwanza ni rasilimali watu na sisi 
kitu cha kwanza tunajari stahiki 
za wafanya kazi kuhakikisha 
stahiki zinalipwa kulingana na 
miongozo,hapo nyuma tulikuwa na 
deni kubwa sana wakati mwingine 
inafanya morali ya kufanya kazi 
inapungua lakini kwa mwaka wa 
fedha Juni 2023 hatukuwa na deni 
lolote la mtumishi tulihakiakisha 
stahiki za watumishi zinalipwa 
na wakati mwingine zilipwe kwa 
wakati ili waendele kufanya kazi 
kwa ufanisi” anaeleza.

“Kuendeleza watumishi 
kitaaluma kwa kushirikiana na 
wizara ya afya ili kuongeza fani 
za kibingwa tulizonazo kwa 
sasa na kuongeza ubora wa 
huduma,kuendelea kuwashirikisha 
madaktari bingwa kutoka hospitali 
mbalimbali kutoa huduma mkoa 
wa Rukwa mathalani tumewahi 
kushirikiana na ocean Road 
cancer Institute na Mbeya Zonal 
Referral Hospital, kutengeneza 
mpango kabambe wa uendelezaji 
wa hospitali ( Master plan) na 
kubadilisha majengo mengi ya 
zamani yaliyopitwa na wakati 
kujenga majengo ya kisasa 
zaidi katika hospitali yetu tuna 
majengo machache sana ambayo 
yanakizi vigezo vya wizara 
kwahiyo inampango kabambe 
wa kubadilisha majengo ili kufikia 
viwango vya wizara mpango huo 
labda ndani ya miaka kumi ijayo 
tuendele kubadilisha majengo 
haya taratibu tukishirikiana na 
wizara ya fedha ili kuboresha 
huduma na mwisho tutaendelea 
kuongeza huduma ambazo 
hazipatikani Rukwa mfano kwa 
sasa tunashughulikia huduma ya 
kuchuja damu (Haemodialysis) 
uzuri uliopo tulisha nunua 

mashine zipo MSD tunaendelea 
kuzilipia na kitu cha kwanza ni 
ukarabati wa jengo kwaajili ya 
huduma hiyo”anaeleza.

Aidha anasema katika suala la 
madaktari bingwa kwa fani ambazo 
hospitali hiyo hakuna madaktari 
bingwa wataendelea kushirikiana 
na hospitali zingine ili kuhakikisha 
wagonjwa wanapata matibabu 
sahihi na ya uhakika.

“Tumekuwa tukishirikiana 
na madaktari bingwa kutoka 
hospitali zingine kwa mfano kama 
miezi saba ivi imepita walikuja 
madaktari bingwa hapa kutoka 
mbeya ambao tulishirikiana kutoa 
huduma za kibingwa kama dakitari 
wa mifupa ambapo hospitali yetu 
haina daktari wa mifupa pamoja 
na madaktari kutoka hospitali ya 
ocean Road tulikuwa nao hapa yote 
hii ni kuimarisha huduma za afya 
kwa wagonjwa” anasisitiza.

Dk Ismail Macha anasema 
kwasasa hakuna mradi mikubwa 
inayoendelea ila wapo tayari 
kusimamia miradi yoyote 
inayoanza wakati wowote ili 
kuendelea kuboresha huduma za 
matibabu kwa wananchi wa mkoa 
huo.

Anaishukuru serikali ya awamu 
ya sita inayoongizwa na Rais 
DK Samia Suluhu Hassan kwa 
kutoa fedha nyingi na uwekezaji 
mkubwa alioufanya katika sekta 
ya afya kuhakikisha huduma za 
afya zinawafikia wananchi katika 
maeneo yao na kuahidi kuchapa 
kazi bila kuchoka ili kuhakikisha 
wanafikia utekelezaji wa asilimia 
100 wa ilani ya chama cha 
mapinduzi ( CCM) ya mwaka 2020.

“ Kwaniaba ya bodi ya ushauri ya 
hospitali, kwaniaba ya menejimenti 
ya hospitali na wananchi wa 
mkoa wa Rukwa tunaomba tutoe 
shukrani za dhati sana kwa serikali 

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

“Sisi kwasasahivi 
hatuna fani zote, 

tuna madaktari 
bingwa 7 lakini 

katika fani 5 kuna 
madaktari ambao 

wanakuwa 
wawili katika 

fani moja kuna 
fani mbili ambazo 

zina madaktari 
bingwa wa wili 

wa wili lakini fani 
nyingine zina 

daktari mmoja 
mmoja na kwa 

sasahivi tuna 
madaktari kadhaa 

ambao wako 
shuleni kwaajili 

ya kujifunza 
kuja kujaza 

nafasi nyingine 
za kibingwa 
kwa mfano 

tunahangaika 
sana na daktari 

bingwa wa mifupa 
hapa hospitalini 
kwetu hatuna” 

anaeleza.

 Wodi ya wangonjwa mahututi ( ICU).

ya awamu ya sita inayoongozwa 
na Rais DK Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  kutoa fedha nyingi na 
kutekeleza miradi mingi katika sekta 
ya afya,hatuongelei hospitali yetu 
tu pekee yake lakini tukiangalia 
kwenye mkoa wetu kuna miradi 
mingi  imetekelezwa lakini sisi 
tumekuwa sehemu ya mkoa 
kutekeleza miradi hiyo,miradi yote 
hii imegharimu fedha na siyo kidogo 
ni fedha nyingi na matokeo yake 
tunayaona sasahivi lakini vilevila 
tutoe ahadi yetu kuwa tutaendelea 
kuchapa kazi tunajua kuna ilani 
ya CCM ya mwaka 2020 kuna vitu 
lazima tuvitekeleze kabla ya mwaka 
2025 tutachapa kazi bila kuchoka 
tuhakikishe kuwa tumetekeleza ilani 
ya CCM ya mwaka 2020 kwa100%,” 
anaeleza.

Anawataka wanajamii wenye 
matatizo mbalimbali ya kiafya kuja 
hospitalini hapo kupata huduma 
za matibabu na kushirikiana katika 
utunzaji wa miundombinu ya 
hospitalini hapo ili iweze kudumu 
vizazi na vizazi.

“ Wito wangu kwa jamii hizi fedha 
zote zilizotumika kujenga miradi 
yote hii itakuwa ni kazi bure kama 
jamii haitumii, kwahiyo nitumie 
frusa hii kuwakaribisha wanajamii 
na wananchi kwa ujumla wote wa 
mkoa huu na mikoa jirani hata na 
nchi jirani kuja kutumia huduma sisi 
tupo hapa kwaajili yao na hospitali 
ipo kwajili yao tunawakaribisha 
waje watumie huduma zetu,kitu 
cha pili kutunza miundombinu hii ili 
iendelee kuwa uendelevu naomba 
sana jamii inayotuzunguka pamoja 
na kuwa sisi wa hospitali ndiyo 
tunatakiwa tuwe wa kwanza kutunza 
miundombinu hii lakini na jamii 
itusaidie kutunza miundombinu hii” 
anaeleza.

 Nyumba ya mtumishi. Gari ya usimamizi na ya kubebea wagonjwa.
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MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI WA SEKTA YA AFYA NCHINI  

HOSPITALI YA LIGULA INAVYOKATA 
MAWIMBI KWA UBORA WA HUDUMA 

MAFANIKIO MIAKA 
MITATU RAIS SAMIA 

MADARAKANI 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan



77Jumanne Machi 19, 2024 UUHURUHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU56 Jumanne Machi 19, 2024 UHURUMAKALA MAALUMU 

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI WA SEKTA YA AFYA NCHINI  

Na ABDUL DUNIA

HOSPITALI ya 
Rufaa ya Mkoa 
wa Mtwara 
(Ligula), ni 
miongoni mwa 

hospitali kubwa na kongwe 
katika mkoa huo uliopo 
kusini mwa Tanzania.

Hospitali hiyo iliyopo 
mtaa wa Chuno katika 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Mtwara, ilifunguliwa 
Oktoba 14, 1964 na Rais wa 
kwanza, Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere.

Pamoja na kuwa na 
miaka takriba 60 tangu 
kuanzishwa kwake, lakini 
hospitali hiyo imekuwa na 
historia nzuri na ya kuvutia.

Miongoni mwa historia 
ya kusisimua juu ya 
hospitali hiyo ni kutokana 
na baadhi ya majengo yake 
yalitokana na hospitali 
nyingine iliyokuwa ikiitwa 
FRELIMO (ikiwa na maana 
ya Chama cha siasa 
Msumbiji).

Hospitali ya FRELIMO 
iliyokuwa umbali wa mita 
300 kutoka katika hospitali 
ya Ligula, ilikuwa ikitumika 
kuwahudumia wapiganaji 
na majeruhi wa vita ya 
Msumbiji.

Hata hivyo, mwaka 
1976 majengo ya FRELIMO 
yalikabidhiwa kwa 
Hospitali ya Lugula na ndio 
ukawa mwanzo wa utanuzi 
wa eneo la hospitali hiyo 
kongwe na kubwa mkoani 
humo.

Hospitali ya Ligula inavyokata 
mawimbi kwa ubora wa huduma 

Awali, Ligula ilikuwa 
miongoni mwa hospitali 
ambazo zilikua zikihudumu 
katika majengo chakavu 
na miundombinu finyu, 
huku ikiwa na waatalamu 
wachache ambao 
hawakuwa toshelezi katika 
utoaji wa huduma bora 
kwa wananchi wa mkoa 
humo na Kanda ya Kusini.

Jitihada za Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, 
katika kuboresha sekta ya 
afya nchini, zimechangia 
kwa kiasi kikubwa hospitali 
hiyo kutoa huduma bora 
zaidi na za kisasa kwa 

wananchi wa mkoa huo.
Mganga Mfawidhi wa 

hospitali hiyo, Dk. Zawadi 
Bwanali, amesema serikali 
ya awamu ya sita chini 
ya Dk. Samia imekuwa 
ikiendelea kufanya jitihada 
mbalimbali kuhakikisha 
hospitali hiyo inatoa 
huduma bora kwa 
wananchi.

Dk. Zawadi alisema 
katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia, 
kumekuwa na mabadiliko 
makubwa ya uboreshaji wa 
huduma za afya.

Mganga huyo mfawidhi 

Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo, 
Dk. Zawadi Bwanali 

HOSPITALI ya Rufaa ya Mkoa 
wa Mtwara (Ligula) inaendelea 
kunufaika na miaka mitatu 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kutokana na mpango wa 
kuendeleza wataalamu wa afya 
ambao serikali imeutekeleza 
kwa kishindo,” alisema.
Alisema hospitali hiyo inajivunia 
kuwa na wataalamu wengi 
ambao wamekwenda kusomea 
udaktari bingwa....

“
 JENGO la mama na Mtoto(vyumba 7 vya kujifungulia Kwa mara moja)

MUONEKANO wa Ndani jengo la mama na Mtoto
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alisema hospitali hiyo 
inamshukuru Rais 
Samia na serikali yake 
kwa kuweka jitihada za 
kila namna kuhakikisha 
huduma bora zaidi 
zinapatika katika hospitali 
hiyo.

Dk. Zawadi alisema 
katika mwaka wa fedha 
2021/2022, serikali 
iliitengea hospitali hiyo 
kiasi cha sh. bilioni 5.4 kwa 
ajili ya ujenzi wa majengo 
mbalimbali.

Alisema majengo hayo 
ni kwa ajili ya kutolea 
huduma za dharura 
(Emergency Department), 
wagonjwa mahututi 
na uangalizi maalumu 
(ICU), wagonjwa wa nje 
(OPD) na tiba mtandao 
(Telemedicine).

Mengine ni ununuzi 
wa vifaa tiba na vifaa vya 
uchunguzi wa maabara, 
ujenzi wa jengo la upasuaji 
na ujenzi wa jengo la 
mama na mtoto.

 Pia, Dk. Zawadi aliweka 
wazi kuwa, Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Mtwara 
(Ligula), imejipanga 
kuendeleza utoaji wa 
huduma bora kwa jamii.

Alisema miongoni mwa 
huduma walizojipanga 
kutoa kwa ubora ni zile 
za kibingwa na za mkoba 
katika maeneo mbalimbali 
yanayozunguka mkoa wa 
Mtwara.

“Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Mtwara (Ligula) 
inaendelea kunufaika 
na miaka mitatu ya Rais 
Samia Suluhu Hassan 
kutokana na mpango wa 
kuendeleza wataalamu 
wa afya ambao serikali 
imeutekeleza kwa 
kishindo,” alisema.

Alisema hospitali 
hiyo inajivunia kuwa na 
wataalamu wengi ambao 
wamekwenda kusomea 
udaktari bingwa na 
ubingwa bobezi, ambao 
alikiri ni kioo tegemezi kwa 
hospitali hiyo katika utoaji 
wa huduma bora.

“Uwezo wa vitanda ni 
zaidi ya 250 na watumishi  
wa taaluma za afya 
(zaidi ya) 270 wakiwemo 
madaktari bingwa wa fani 
za upasuaji na magonjwa 
ya kina mama, madaktari, 
wauguzi na wakunga 
waliosajiliwa, wafamasia, 
wateknolojia na watumishi 
wengineo,” alisema.

Katika kuhakikisha jamii 
inanufaika zaidi ma miradi 
iliyotekelezwa na serikali 
ya awamu ya sita, Dk. 
Zawadi alisema hospitali 
inaendelea kuhakikisha 
utunzaji mzuri wa mazingira 
na miundombinu kupitia 
fedha za ndani na kufanya 
ukarabati wa baadhi 
ya majengo ambayo 
yataongeza nguvu ya 
uboreshaji wa huduma na 
kuondoa msongamano 

kwa wagonjwa.
“Hospitali inatoa 

shukrani za dhati kwa 
serikali ya awamu ya 
sita ya Dk. Samia kwa 
uboreshaji mkubwa wa 
huduma za afya katika 
kipindi cha miaka mitatu ya 
uongozi wake na kuomba 
kuendeleza maboresho 
hayo yazidi kuinufaisha 
jamii,” alisema.

Pia, uongozi wa 
hospitali hiyo ulitoa rai 
kwa wananchi wa mkoa wa 
Mtwara na Kanda ya Kusini 
kufika katika hospitali hiyo 
kupata huduma bora na za 
kisasa.

“Uongozi unatoa rai kwa 
wananchi wa Mtwara na 
Kanda ya Kusini kwa ujumla 
kufika katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa-Ligula kwa 
ajili ya huduma mbalimbali 
za kibingwa ambazo 
zimetokana na uboreshaji 
mkubwa wa huduma za 
afya katika kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa lengo 
kuu la kuinufaisha jamii 
kwa ujumla,” alisema.

SERIKALI iliitengea 
hospitali hiyo kiasi 
cha sh. bilioni 5.4 
kwa ajili ya ujenzi 
wa majengo 
mbalimbali.

2021 / 2022
MWAKA 

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI WA SEKTA YA AFYA NCHINI  

Hospitali ya Ligula inavyokata 
mawimbi kwa ubora wa huduma 

JENGO la ICU limehudumia zaidi ya Wagonjwa 100
Zote ni Neema za mama Kwa kipindi Cha Miaka mitatu

JENGO jipya la upasuaji(uwezo wa pasuaji 5 Kwa mara moja)
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WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA

DODOMA

Rais Dk.Samia alivyoifanyia mageuzi
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma

DODOMA REGIONAL HOSPITAL
Anuani ya Posta: P.O.BOX 904 DODOMA

Simu: 0262323045
Simu ya Mkononi: +255738100120
Barua Pepe: dodomarrh@afya.go.tz

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Dodoma Dkt. Ibenzi Ernest.

RAIS Dk. Samia 
Suluhu Hassan
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Na FRED ALFRED

HOSPITALI ya Rufaa ya 
Mkoa wa Dodoma ni 
mojawapo  ya hospitali 
28 za rufaa za mikoa, 
lakini ni hospitali ambayo 

ni kubwa katika hospitali za rufaa za 
Mikoa.

Ni hospitali inayotoa huduma 
za kibingwa katika fani mbalimbali, 
mojawapo ni fani ya mifupa ambayo 
inasifika hadi katika ngazi za 
Kimataifa.

Akizungumza na gazeti hili 
ofisini kwake Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali Dk. Ibenzi Ernest alisema 
wanafaya  mambo makubwa na 
inashika hadi nafasi ya kwanza 
kidunia katika huduma za mifupa.

“Ni hospitali inayotoa huduma 
za kibingwa katika fani mbalimbali, 
mojawapo ni fani ya mifupa ambayo 
inasifika sana, mpaka kwenye ngazi 
za kimataifa, pia inashika nafasi ya 
kwanza kidunia katika huduma za 
mifupa.

Aliongeza: ”Tunatoa huduma za 
kibingwa za upasuaji, magonjwa ya 
kina mama na watoto, magonjwa ya 
ndani kama vile kisukari na presha 
lakini pia huduma za masikio, pua, 
koo.”alisema.

Alisema kwa sasa wananchi 
wana uhakika wa kupata huduma za 
kibingwa wakati wote.

Dk.Ibenzi alisema katika hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma 
madaktari bingwa wanapatikana 
muda wote wanapo hitajika.

“Hapa tunatoa huduma za 
kibingwa tu, kwahiyo mtu yeyote 
akifika katika hosptali yetu 
anauhakika wa kupata huduma za 
kibingwa, na bahati nzuri tunafanya 
kazi masaa 24 kwa kila kitengo na 
kubwa zaidi madaktari wanapatikana 
muda wote wanapohitajika,”alisema

NI MAGEUZI YA KIHISTORIA
Dk.Ibenzi alisema katika kipindi 

cha serikali ya Awamu ya Sita chini 

ya Uongozi wa Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan wamepata mafanikio 
makubwa sana ikiwemo kutoa fedha 
kwa ajili ya kuboresha miundombinu 
ya hosptali hiyo.

Alisema serikali ya Awamu 
ya Sita  imetoa fedha kwa ajili ya  
kuboresha ujenzi wa jengo la ICU 
pamoja na ununuzi wa vifaa.

“Katika Hospitali yetu ni 
mojawapo ya hospitali ambazo 
zimefaidika sana katika kipindi hiki 
cha Rais Dk. Samia, miundombinu 
ya kutolea huduma imeimarika sana 
tofauti ilivyokuwa mwanzo,:”alisema

Aliongeza kuwa: ”Tulikuwa 
hatuna jengo la ICU, mwanzo 
tulikuwa na jengo lenye vitanda 
vitatu, lakini kwasasa tunavyoongea 
tuna jengo lenye vitanda 38 vya 
kuhudumia wagonjwa mahututi.

Alifafanua kuwa kabla ya 
maboresho hayo hakukuwa  na 
Jengo la huduma za dharura kama 
Emergency Department lakini 
kwasasa tuna jengo letu ambalo 
limesimama.

 Dk Ibenzi alisema kabla ya 
kupatikana kwa fedha kwa ajili 
ya kuboresha miundombinu ya 
hospitali kulikuwa na changamoto 
kubwa ya madaktari bingwa ambapo 
vipimo kama CT Scan ilikuwa 
inawalazimu wananchi  kuwapeleka 
wagonjwa katika hospitali nyingine 
kwa ajili ya kupata  kipimo hicho.

“Sasa hivi  tuna hicho kipimo 
ambapo wananchi hawana haja ya 
kwenda sehemu nyingine wakija 
hapa kwetu wanamaliza kila kitu 
na haya ni mambo makubwa 
ambayo yametekelezwa chini ya 
uongozi wa serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan,”alisema.

Aliongeza kuwa: ”Haya ni 
maendeleo makubwa sana ambayo 
wengi wetu hatukutegemea lakini 
imewezekana katika kipindi hichi 
cha miaka mitatu ya Rais Samia, 
tunamshukuru sana kwa kazi kubwa 
ambayo ameifanya,”.

Rais Dk. Samia alivyochochea huduma
za kibingwa Hospitali ya Rufaa Dodoma

UPATIKANAJI WA DAWA
Akizungumza hali ya 

upatikanaji wa dawa katika 
hospitali hiyo katika kipindi cha 
miaka mitatu ya uongozi wa Rais 
Dk. Samia Dk. Ibenzi alisema hali ya 
upatikanaji wa dawa  imeimarika 
hadi kufikia asilimia 98.

 Alisema upatikanaji wa dawa 
katika hospitali hiyo umesaidia 
kuongeza idadi ya wananchi 
wanaoenda kutibiwa.

“Lakini sio hilo tu awali 
vitendeakazi vilikuwa changamoto 
lakini kwasasa vipimo vya maabara 
vinapatikana kwa asilimia 99 
huku hali ya upatikanaji wa dawa 
ikiendelea kuimarika hadi kufikia 
asilimia 98.

 Aliongeza kuwa:” Kwa sasa 
tuna uhakika kila tukimuandikia  
mgonjwa dawa anauhakika wa 
kuzipata hapa hapa, haya ni 
mafanikio makubwa tofauti na 
mwanzo hali ya upatikanaji dawa 
katika hospitali yetu ilikuwa ni 
kati ya asilimia  60 na 70 hivyo 
haya ni mageuzi makubwa sana 

ambayo kuna haja ya kuendelea 
kumshukuru Rais Dk.Samia kwa 
kazi nzuri anayoifanya katika sekta 
ya afya,”.

Akizungumzia suala la 
watumishi Dk. Ibenzi alifafanua 
katika hospitali hiyo kuna 
watumishi wa kutosha wa kada 
mbalimbali.

AMTAJA RAIS DK.SAMIA
Dk. Ibenzi alisema kuendelea 

kuimarika kwa sekta ya afya 
nchini kuna haja ya kuendelea 
kumshukuru Rais Dk. Samia 
kwa kujipambanua kwake na 
kuendelea kutoa fedha nyingi 
kwa ajili ya kutekeleza miradi 
mbalimbali ya afya na kuisimamia 
ili kuhakikisha inakamilika 
kwa wakati na kuwahudumia 
wananchi.

Alisema hatua hiyo imesaidia 
kuongeza uhakika kwa wananchi 
kupata huduma za uhakika 
na kuwapunguzia mzigo wa 
gharama za matibabu ambazo 
wangezibeba  kusafirisha 
wagonjwa wao kutibiwa katika 

“Ni hospitali 
inayotoa 

huduma za 
kibingwa 

katika fani 
mbalimbali, 
mojawapo ni 

fani ya mifupa 
ambayo 
inasifika 

sana, mpaka 
kwenye level 
za kimataifa, 

ni hospitsli 
ambayo 
inafanya 
mambo 

makubwa, 
ni  hospitali 
inayoshika 

mpaka nafasi 
ya kwanza 

kidunia katika 
huduma za 

mifupa.

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Dodoma Dkt. Ibenzi Ernest.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA DODOMA



81Jumanne Machi 19, 2024 UUHURUHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU 67Jumanne Machi 19, 2024 UHURUTOLEO MAALUMU TOLEO MAALUMU

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

Rais Dk. Samia alivyochochea 
huduma za kibingwa 
Hospitali ya Rufaa Dodoma

maeneo mbalimbali nchini.
“Mwanzo tulikuwa na 

changamoto ya huduma bora 
katika hospitali zetu lakini sasa 
hivi tunapoongea huduma 
zimeimarishwa sana, utendaji 
kazi wa watumishi ni mzuri na 
wananchi wanapata huduma za 
uhakika,”alisema.

Aliongeza kuwa: ”Ni sekta ya 
afya ambayo ilikuwa imetetereka 
lakini kwasasa ni kimbilio. Najua 
watanzania wengi tulikuwa 
tunatabia ya kupenda sana 
kwenda kwenye hospitali binafsi 
lakini leo hii hospitali zetu za rufaa 
na za mikoa  serikali imeimarisha 
sana huduma, kwani vitu vyote 
vilivyokuwa vinapatikana katika 
hospitali binafsi kwenye hospitali 
za serikali vinapatikana pia.

Katika hatua nyingine Dk. Ibenzi 
alisisitiza kuwa: ”Tunapongeza 
mageuzi ni makubwa Rais Dk. 
Samia amefanya mengi, sisi kwetu 
ametupa deni na tutalilipa kwa 
kuwapa huduma bora wananchi  
waridhike, huduma zetu zitakuwa 
bora kulingana na kiwango cha 

uwekezaji uliuofanywa na serikali.

MIKAKATI YA HOSPITALI
Dk. Ibenzi alifafanua kuwa 

katika kuhakikisha wanaendelea 
kuunga mkono jitihada za Rais Dk. 
Samia wamejipanga  kuyaendeleza 
na kuyatafsiri mageuzi yaliyo 
fanyika katika kipindi cha miaka 
mitatu kwa vitendo.

Alisema katika kipindi cha 
mwaka ujao wa fedha wanatarajia 
kujenga ghorofa kubwa sana 
kwaajili ya kutoa huduma kwa 
watoto wachanga.

Alisema huduma ya watoto wa 
changa imekuwa ni changamoto 
kubwa ambapo kuna wakati 
wagonjwa wanalala wawili katika 
kitanda kimoja.

“Kutokana na changamoto 
hiyo serikali ya awamu ya sita 
chini ya uongozi wa Rais Dk.Samia 
uliona hilo na kuwa mstari wa 
mbele kusimamia sekta ya 
afya,  inatujengea Jengo hilo 
litakalokuwa na ghorofa tano 
ambazo zitajengwa katika hospitali 
yetu ya Rufaa ya Dodoma,”alisema

“Tunashukuru 
upatikanaji 
wa huduma 

za afya 
umeimarika, 

yaani ukienda 
katika 

hospitali 
ya rufaa 

ya Dodoma 
unapata 

huduma zote 
za matibabu. 

Huu ni 
uwekezaji 

mkubwa na 
tunaendelea 
kumuombea 

mama eti Rais 
Dk. Samia 

ili aendelee 
kufanya kazi 

nzuri.

Dk.Ibenzi alitaJa mkakati 
mwingine kuwa ni kuendelea  
kuimarisha utoaji wa huduma 
na kuweka mazingira chanya ya 
utendaji kazi kwa watumishi.

“Sisi kama watendaji ujumbe 
ambao ni mkubwa kabisa ni 
kwamba sisi kama watendaji 
tumepewa jukumu kubwa na 
tunaahidi kulitekeleza. Lakini 
tumwambie Rais Dk. Samia kuwa 
aendelee kuiamini sekta ya afya 
lakini pia hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Dodoma kwasababu 
huduma bora ndo kipaumbele 
chetu, na sisi ni ndugu namba 
moja wa wagonjwa,”alisema.

WANANCHI WAELEZA
Wakizungumza kwa nyakati 

tofauti wananchi wa Mkoa 
wa Dodoma wamempongeza 
Rais Dk.Samia kwa kuendelea 
kuiboresha sekta ya afya ili 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma bora.

Mfanyabiashara wa Soko 
la majengo Asha Ramadhani 
amesema katika kipindi hiki cha 
serikali ya awamu ya sita hali ya 
upatikanaji wa huduma za afya 
imeimarika  hasa katika vituo vya 
kutolea huduma hiyo katika ngazi 
zote.

Alisema kwa sasa ukienda 
hospitali unapata huduma zote 
za msingi ikiwemo na upatikanaji 
wa dawa za uhakika tofauti na 
kipindi cha nyuma ambapo  dawa 
zilikuwa zinapatikana katika 
maduka binafsi.

“Tunashukuru upatikanaji 
wa huduma za afya zimeimarika, 
yaani ukienda katika hospitali 
ya Rufaa ya Dodoma unapata 
huduma zote za matibabu. 
Huu ni uwekezaji mkubwa na 
tunaendelea kumuombea mama 
etu Rais Dk. Samia ili aendelee 
kufanya kazi nzuri.

Aliongeza: ”Kuimarika kwa 
huduma kumesaidia kupunguza 
vifo hasa vya mama na mtoto 
ambavyo vilikuwa vinatokea 
kwasababu ya kukosekana 
kwa huduma katika maeneo 
mbalimbali nchini,”.

Kwa upande wake Mkazi wa 
Kata ya Kikuyu Hosea Chihanga 
aliupongeza uongozi wa hospitali 
ya Mkoa wa Dodoma kwa 
kuendelea kusimamia upatikanaji 
wa huduma bora na kuhakikisha 
watumishi wanatoa huduma 
zinazotakiwa kwa wananchi.

Alisema kwasasa hospitali ya 
mkoa wa Dodoma imekuwa ni 
kimbilio la wananchi wa Dodoma 
na mikoa ya karibu kwasababu 
utoaji wa huduma umeimarika 
sana ikiwemo upatikanaji wa 
wataalamu wa afya waliobobea.

“Mimi nina ushaidi ndugu 
yangu alipelekwa pale namna 
alipata huduma pasipo vikwazo 
na kwa wakati na sasa amepona 
na anaendelea na shughuli zake. 
Kiukweli tunaendelea kuishukuru 
serikali kwa kuona umuhimu wa 
kuwekeza katika sekta ya afya 
kwasababu mtu ni afya,” alieleza.
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>>Yamshukuru Rais Dkt. Samia 
kutoa fedha za mashine za 
kisasa na kuimarisha utalii tiba

Pia,  kupandikiza mishipa 
ya damu wakati moyo unafanya 
kazi bila ya kuusimamisha 
moyo, kukarabati mlango wa 
moyo wa mshipa mkubwa 
wa damu iendayo 
kwenye mapafu kwa 
kutumia chumba 
cha moyo cha 
juu kulia, kutoa 
dawa ya kuzuia 
m a u m i v u 
sehemu ya uti 
wa mgongo 
wakati wa 
u p a s u a j i 
mkubwa wa 
moyo.

A l i s e m a 
kupitia mtambo 
wa Cathlab 
( C a t h e t e r i z a t i o n 
Laboratory) ambao ni 
maabara ya uchunguzi wa 
matatizo na tiba ya magonjwa 
ya moyo inayotumia mionzi 
maalum, wagonjwa 6,260 
walipata huduma ya matibabu 
kati  yao watu wazima 5,693 na 
watoto 567.

Dk.Kisenge alieleza kuwa 
wagonjwa hao walipata huduma 
za uchunguzi, matibabu ya 
mishipa ya damu ya moyo 
iliyokuwa imeziba na kuwekewa 
vifaa visaidizi vya moyo, Aidha, 
wagonjwa 401 walitibiwa tatizo la  
mfumo wa umeme wa moyo kwa 
kutumia mtambo wa kawaida 
na 81 walitibiwa kwa kutumia 
mtambo wa Carto 3.

Alisema matibabu mapya 
yaliyofanyika katika mtambo wa 
Cathlab ni na upasuaji mdogo 
wa moyo wa kubadilisha valvu 
ya mshipa mkubwa wa damu 
(Aortic Valve) bila kufungua 
kifua (Transcatheter Aortic Valve 

Implantation procedure — TAVI) 
kutanua valvu za moyo kwa 
muda.

“Pia, uchunguzi na kufanya 
upasuaji wa kuzibua 

mishipa ya damu ya 
miguu (Peripheral 

I n t e r v e n t i o n s ) 
ambayo haipitishi 

damu vizuri na 
kuzibua mishipa 
ya damu ya 
shingoni.

“ T a a s i s i 
yetu imesaini 
mikataba ya 

miaka mitatu 
ya makubaliano 

na Hospitali za 
Taifa za nchini 

Rwanda na Zambia 
ya kutibu wagonjwa wa 

moyo na kuwajengea uwezo 
wataalamu wa afya wa hospitali 
hizo  wa jinsi ya kuwatibu 
wagonjwa wa moyo,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji 
Dk.Kisenge alisema wamesaini 
mikataba na Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam na Chuo cha Madaktari 
wa upasuaji Afrika Mashariki, Kati 
na Kusini mwa Afrika (COSECSA) 
katika kutoa mafunzo bobezi 
ya matibabu ya moyo kwa 
wataalamu wa afya.

Vilevile, wanashirikiana na 
Chuo Kikuu cha Jagiellonian cha 
nchini Poland na Chuo Kikuu 
cha New York kilichopo nchini 
Marekani kufanya utafiti, elimu na 
utoaji wa huduma kwa wagonjwa 
wa moyo na wamesaini mkataba 
na Taasisi ya Afya Ifakara (IHI) 
kufanya utafiti wa magonjwa ya 
moyo.

Alieleza kuwa, kupitia 
kozi ya miezi sita ya mafunzo 
ya kuwahudumia wagonjwa 

Mafanikio ya JKCI miaka mitatu 
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

mahututi na wa dharura inayotolewa kwa wauguzi 
kati ya wanafunzi 63 waliomaliza wanafunzi sita 
walitoka katika Hospitali za King Faisal iliyopo 
nchini Rwanda na Hospitali ya Taifa ya Moyo ya 
nchini Zambia.

Alifafanua kuwa, wameendelea kutoa 
huduma za tiba mkoba zijulikanazo  kwa jina la  
Dkt. Samia Suluhu Hassan Outreach Services 
zimetolewa  katika mikoa 12 ambapo watu 10,807 
walifanyiwa uchunguzi wa magonjwa ya moyo.

“Kati ya hao 4375 waliokutwa na matatizo 
mbalimbali ya moyo na kuanzishiwa matibabu. 
Wagonjwa 1323 walikutwa na matatizo yaliyohitaji 
matibabu ya kibingwa walipewa rufaa ya kuja 
JKCI Makao Makuu Muhimbili Upanga kufanyiwa 
uchunguzi na matibabu zaidi, “ alisema.

Aliongeza kuwa, wataalamu wa JKCI walivuka 
mipaka ya nchi na kwenda  kutoa huduma za 
matibabu ya moyo katika nchi za  Zambia na 
Malawi kwa  wagonjwa 731.

Mkurugenzi Mtendaji Dk.Kisenge alisema sh. 
bilioni 2.16 zilitolewa na serikali  kufanya ukarabati 
wa vyumba vya watoto mahututi na chumba cha 
wagonjwa mahututi cha watu wazima, ukarabati 
na utanuzi wa ICU ya watoto ambayo hapo awali 
ilikuwa na vitanda nane na hivi sasa inavitanda 16 
na ICU ya wakubwa ambayo imetanuliwa na kuwa 
na vitanda kumi kutoka nane ambapo shilingi 
503,450,051 zilitumika katika ukarabati huo.

“ Sh. 1,465,683,469 zilitumika kununua 
vifaa tiba, sh.170,000,000 zilitumika kutoa tiba 
mtandao (Telemedicine) na sh. 28,340,000 
zilitumika kugharamia mafunzo ya wataalamu 
wa fani ya radiolojia na huduma za wagonjwa 
mahututi,” alisema.

Alisema serikali kupitia sekretarieti ya ajira 
katika utumishi wa umma iliajiri wafanyakazi 
wapya 131 wa kada mbalimbali, wafanyakazi 208 
walipandishwa vyeo katika madaraja mbalimbali.

Alisema ujenzi unaoendelea wa jengo la 
ghorofa nne la utawala na vipimo ambalo hadi 
kukamilika kwake litagharimu kiasi cha sh. bilioni 
3.6.

Alisema serikali iliwapatia Hospitali ya Dar 
Group iliyopo wilayani Temeke jijini Dar es 
Salaam, kuwa sehemu ya JKCI kwa kuwapatia 
hospitali hiyo kutatua changamoto ya nafasi 
ambayo walikuwa wanakabiliana nayo kwa muda 
mrefu na kuwasaidia kuboresha huduma za 
matibabu tunazozitoa kwa wananchi.

Alisema  wagonjwa waliotibiwa walikuwa 
119,881 kati ya hao watu wazima 99,540 na 
watoto 20,341, wagonjwa waliolazwa  walikuwa  
8,950  watu wazima  wakiwa  7,890 na watoto 
1,060.

“Huduma zinazotolewa Hospitali ya JKCI 
Dar Group ni matibabu ya moyo, kinywa na 
meno, huduma za dharula, kliniki ya wanawake 
na wajawazito, kliniki ya watoto, macho, pua, 
masikio na koo, kliniki ya ngozi, vibofu vya mkojo, 
upasuaji mkubwa na mdogo, magonjwa ya tumbo 
na ini, figo na matibabu mengine ya magonjwa 
yanayoambukiza kama malaria,” alisema.

Wataalamu wa magonjwa ya moyo na mishipa ya damu 
wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) na wenzao wa 
Hospitali ya Starcare ya nchini India wakifanya upasuaji 
mdogo wa moyo wa kubadilisha valvu ya mshipa mkubwa 
wa damu (Aortic Valve) bila kufungua kifua (Transcatheter 
Aortic Valve Implantation procedure – TAVI) katika kambi 
maalumu ya siku mbili ya matibabu ya moyo inayofanyika 
JKCI. Upasuaji huo mdogo wa kubadilisha valvu ulifanyika 
kwa mara ya kwanza hapa nchini.

TAASISI YA MOYO YA JAKAYA KIKWETE (JKCI)

Wataalamu wa upasuaji wa moyo kwa watoto wa Taasisi ya 
Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) na wenzao wa hospitali ya Taifa 
ya Moyo ya nchini Zambia wakimfanyia mtoto upasuaji wa 
kuziba tundu la moyo katika kambi maalumu ya upasuaji 
inayofanyika nchini Zambia mwezi wa kwanza mwaka huu. 
Watoto saba wenye matatizo ya moyo ya kuzaliwa nayo 
walifanyiwa  upasuaji katika kambi hiyo ya siku tatu.

Naibu Waziri wa Afya na Mbunge wa jimbo la Siha Mhe. Dkt. 
Godwin Mollel akizungumza na wananchi waliofika katika 
Hospitali ya Wilaya ya Siha Kwa ajili ya kupata huduma za 
upimaji na matibabu ya moyo zilizotolewa na wataalamu 
wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) kwa kushirikiana 
na wenzao wa Hospitali hiyo.

Na SUPERIUS ERNEST

TAASISI ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) kwa kipindi cha 
miaka mitatu ya uongozi wa Serikali ya awamu ya sita 
wa  Rais  Dkt. Samia Suluhu Hassan imepata mafanikio 

makubwa katika utoaji wa matibabu ya Moyo.
Akieleza mafanikio hayo Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Dkt. 

Peter Kisenge alisema katika miaka mitatu ya Rais Dk.Samia, 
wameona jumla ya wagonjwa 361,894 ambapo watu wazima ni 
331,557 na watoto 30,337 na wagonjwa waliolazwa walikuwa 
13,325 watu wazima  wakiwa  10,781 na watoto 2,544.

“Wagonjwa waliotibiwa kutoka nje ya nchi walikuwa 316, 
wakitoka mataifa ya Somalia, Malawi, Kenya, Rwanda, Visiwa 
vya Comoro, Msumbiji, Nigeria, Siera Leone, Zimbabwe, 
Zambia, Uganda, Congo, Ethiopia na Burundi.

“ Sio hao tu bali kwa ubora wa huduma zetu, pia, tulipata 
wagonjwa wengine kutoka nje ya Afrika zikiwemo nchi za 
Armenia, China, Ujerumani, India, Norway, Ufaransa na 
Uingereza,” alisema.

Alieleza kuwa, wagonjwa waliofanyiwa upasuaji mkubwa 
wa moyo wa kufungua kifua na kubadilishwa Valvu za moyo 
moja hadi tatu, upasuaji wa kupandikiza mishipa ya damu ya 
moyo (Coronary Artery Bypass Graft Surgery —CABG), upasuaji 
wa mishipa ya damu na mapafu walikuwa 2,161 kati ya hao 
watu wazima walikuwa 1,257  na watoto 904.

Mkurugenzi Mtendaji Kisenge, alisema upasuaji mpya wa 
moyo wa kufungua kifua uliofanyika ni wa kurekebisha mshipa 
mkubwa wa damu uliotanuka kifuani na tumboni, kurekebisha 
mshiba uliotanuka katika begani.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

 Watoa huduma kwa wagonjwa wa dharula na 
mahututi wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 
(JKCI) Hospitali ya Dar Group iliyopo TAZARA 
wilayani Temeke wakimuhudumia mgonjwa.

Mkurugenzi Mtendaji - 
JKCI Dkt. Peter Kisenge
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WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA YA

MOUNT MERU

Hospitali ya Rufaa ya Mount Meru 
iliyopiga hatua utoaji wa huduma za afya

Anuani ya Posta: Box 3092, Arusha
Simu: 250-335751-2

Simu ya Mkononi:
Barua Pepe: mt.merurrh@afya.go.tz

 MGANGA Mfawidhi Dkt. Alex Ernest.

RAIS Dk. Samia 
Suluhu Hassan
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MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

Hospitali ya Rufaa ya Mount Meru 
iliyopiga hatua utoaji wa huduma za afya

Mashine ya Endoscopy

Na MWANDISHI WETU

UTOAJI huduma za afya 
nchini umeboreshwa 
zaidi na kuyafanya 
mazingira kuwa 
rafiki kwa wagonjwa 

mbalimbali katika kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan.

Kwa kipindi cha miaka 
mitatu, Rais Dk. Samia amefanya 
mabadiliko makubwa katika 
sekta ya afya ikiwemo kutoa 
fedha zilizosaidia kutengeneza 
miundombinu bora.

Vilevile kuna baadhi ya 
wagonjwa walikuwa wakilazimika 
kusafiri umbali mrefu kwenda 
kufuata matibabu lakini hivi 
sasa hali imekuwa tofauti kwani 
huduma nyingi zinapatikana 
karibu.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Arusha 
Mount Meru, Dk. Alex Ernest 
alisema wamepiga hatua katika 
uboreshaji wa utoaji wa huduma 
za afya na hiyo imechangiwa 
na maendeleo yanayoletwa 
na Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais wa Jamhuri 
wa Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dk. Samia Suluhu Hassan 
katika kuboresha miundombinu, 
ununuzi wa vifaa tiba na dawa 
ndani ya kipindi cha miaka mitatu 
tangu alipoingia madarakani.

“Tumepiga hatua katika 
uboreshaji wa utoaji wa huduma 
za afya na hii imechangiwa 

na maendeleo yanayoletwa 
na Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
katika kuboresha miundombinu, 
ununuzi wa vifaa tiba na dawa 
ndani ya kipindi cha miaka mitatu 
tangu alipoingia madarakani,” 
alisema Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Arusha Mount Meru, Dk. Ernest.

FEDHA ILIYOPOKEA HOSPITALI 
YA RUFAA YA MOUNT MERU

Alisema Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Arusha Mount Meru 
imepokea Jumla ya fedha kiasi cha 
sh. 4,761,586,686, kwa kipindi cha 
miaka mitatu ya awamu ya sita na 
fedha hizo zimetumika kutekeleza 
miradi mbalimbali ndani ya 
hospitali.

MIRADI YA MAENDELEO
Miradi ya maendeleo ilifanyika 

katika kipindi cha miaka mitatu 
ni pamoja na ujenzi wa jengo 
la wagonjwa wa dharura (EMD) 
iliotumia jumla ya kiasi cha sh. 
400,000,000.

Ukarabati wa jengo la 
wagonjwa mahututi (ICU) ya watu 
wazima na watoto jumla ya kiasi 
cha sh. 130,000,000.

Ukarabati wa chumba 
cha huduma ya tiba mtandao 
(Telemedicine) jumla ya kiasi ya 
sh. milioni 120.

Ukarabati wa jengo la kliniki 
ya waraibu wa dawa za kulevya 
(Methadone) jumla ya kiasi cha sh. 
milioni 321.

UNUNUZI WA VIFAA TIBA
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

ya Rufaa ya Mkoa wa Arusha 
Mount Meru, Dk. Ernest alisema 
vilevile wametumia jumla ya sh. 
milioni 768 kufanya ununuzi wa 
vifaa tiba, ikiwemo vifaa tiba vya 
wodi ya wagonjwa mahututi (ICU) 
vilivyotumia jumla ya kiasi cha 
sh. milioni 400 vikiwemo vitanda 
vinane vya kielektroniki.

Dk. Ernest alisema pia ununuzi 
wa mashine za Radiolojia ikiwemo 
mashine ya kisasa ya mionzi 
(Digital Xray) jumla ya sh. milioni 
337,449,880.

Aliongeza kuwa ununuzi 
wa CT Scan jumla ya kiasi sh. 
2,180,000,000, ununuzi wa 
mashine ya xray ya kinywa na 
meno CBCT jumla ya kiasi cha 
sh. 276,000,000 na ununuzi wa 
mashine za kisasa za maabara 10 
zilizotumia jumla ya kiasi cha sh. 
250,000,000.

“Katika kipindi cha miaka 
mitatu tumefanya maboresho 
mbalimbali ikiwemo kununua 
mashine za kisasa kuhakikisha 
tunaendelea kutoa huduma 
zenye hadhi ya juu kwa jamii 
inayotuzunguka ikiwemo maeneo 
ya jirani,” alisema Dk. Ernest.

Alisisitiza kuwa upatikanaji 
wa kliniki tembezi ya kisasa yenye 

uwezo wa kutoa huduma za afya 
kwa wananchi mahali popote hasa 
sehemu zilizo mbali na huduma za 
afya, pia gari la kubebea wagonjwa 
lenye vifaa muhimu vya kuendelea 
kumuhudumia mgonjwa  
anapokuwa anasafirishwa.

WATUMISHI KUJIENDELEZA
Alisema jumla ya watumishi 

29 wamefanikiwa kwenda 
kujiendeleza na masomo ambapo 
madaktari 13 wanasomea udaktari 
bingwa na mmoja anasomea 
udaktari bingwa bobezi huku 15 
wakiwa ni watumishi wengine 
wa kada mbalimbali kwa ufadhili 
wa Mama Samia Scholarship kwa 
watumishi wa afya.

MIKAKATI YAO
Dk. Ernest alisema kwamba 

mikakati ya hospitali kuendelea 
kufanya vizuri kipindi hiki cha 
Serikali ya Awamu ya Sita ni 
kuendelea kupanua wigo wa utoaji 
huduma za afya ndani ya hospitali 
kwa kuongeza huduma kama vile;

I.Ufunguzi wa maabara za 
Pathiolojia ikiwa ya kwanza katika 
hospitali zote za Rufaa za Mikoa 
Nchini.

II.Ufunguzi wa huduma ya 
uchunguzi kwa njia mmeng’enyo 
wa chakula (Endoscopy).

III. pasuaji kwa njia ya 

“Katika 
kipindi cha 

miaka mitatu 
tumefanya 
maboresho 
mbalimbali 

ikiwemo 
kununua 
mashine 
za kisasa 

kuhakikisha 
tunaendelea 

kutoa huduma 
zenye hadhi ya 
juu kwa jamii 

inayotuzunguka 
ikiwemo 

maeneo ya 
jirani,” 

alisema Dk. 
Ernest.

 Mganga Mfawidhi Dkt. Alex Ernest.Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Kliniki ya Methadone kwa waraibu wa dawa za kulevya.
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Hospitali ya Rufaa ya Mount Meru 
iliyopiga hatua utoaji wa huduma za afya

“Mikakati 
yetu 

tuliyojiwekea 
ni kuhakikisha 
tunaendelea 

kutoa huduma 
bora kwa 

jamii katika 
kipindi chote 
cha uongozi 

uliopo 
madarakani 
chini ya Rais 
Dk. Samia,”

alisema Dk. 
Ernest.

matundu.
IV.Upandikizaji wa nyonga.
V.Upandikizaji wa viungo 

bandia.
VI.Huduma ya mionzi ya kinywa 

na meno kwa kutumia mashine ya 
kisasa ya CBCT, Mount Meru ikiwa 
hospitali ya kwanza ya Rufaa kuwa 
na huduma hiyo.

“Mikakati yetu tuliyojiwekea 
ni kuhakikisha tunaendelea kutoa 
huduma bora kwa jamii katika 
kipindi chote cha uongozi uliopo 
madarakani chini ya Rais Dk. Samia,” 
alisema Dk. Ernest.

KUAJIRI WATUMISHI WAPYA
Alisema kuwa hospitali 

inaendelea kuajiri watumishi wa 
wapya wa mikataba maeneo yenye 
upungufu ili kuendeana na kasi 
ya utoaji huduma bora ndani ya 
hospitali vilevile inawaongezea 
mafunzo wataaluma wa afya 
waweze kupata ujuzi wa kutumia 
mashine za kisasa zinazoletwa na 
hospitali.

Alisema pia hospitali 
inaendelelea kununua vifaa tiba na 
kukarabati majengo yawe rafiki na 
huduma zinazoboreshwa ndani ya 
hospitali.

SHUKRANI KWA RAIS DK. SAMIA
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Arusha Mount Meru inatoa 
shukrani kwa Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia kwa kufanikisha maboresho 
katika sekta ya afya kupitia Wizara 
ya Afya chini ya Waziri mwenye 
dhamana, Ummy Mwalimu kwa 
kufanikisha fedha za miradi, vifaa 
tiba na dawa kufika kwa wakati, hali 
inayowezesha hospitali kuendelea 
kutoa huduma bora za afya kwa 
wananchi.

“Tunatoa shukrani zetu kwa Rais 
Dk. Samia kutokana na kufanikisha 
maboresho katika sekta ya afya 
kupitia Wizara ya Afya chini ya 
Waziri mwenye dhamana, Ummy 
Mwalimu kwa kufanikisha fedha za 
miradi, vifaa tiba na dawa kufika kwa 
wakati, hali inayowezesha hospitali 
kuendelea kutoa huduma bora za 
afya kwa wananchi,” alisema.

WITO
Alisema wanatoa wito kwa 

wananchi wanaowahudumiwa 
na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Arusha na kuwahakikishia 
vipimo vya maabara muhimu 
kwa asilimia 98.9 ambavyo 
vinamwezesha mwananchi 
kufanyiwa vipimo vyote 
muhimu bila yakupewa rufaa

Alisema pia kuna mashine 
muhimu za Radiolojia ambapo 
vipimo mbalimbali vinapatikana 
vikiwemo CT Scan, Digital Xray 
pamoja na CBCT kwa ajili ya 
uchunguzi wa kinywa na meno 
hali ambayo imeondoa rufaa 
ya vipimo hivyo kwenda katika 
hospitali za Kanda na Taifa

Alisema pia kuna 
upatikanaji wa madaktari 
bingwa wa fani mbalimbali 
unayorahisisha matibabu ya 

uhakika na haraka na uwepo 
wa kliniki za madaktari bingwa 
ndani ya hospitali kila siku 
katika magonjwa mbalimbali 
hali inayopelekea urahisi wa 
mwananchi kutibiwa ndani ya 
hospitali ya Rufaa ya Mkoa kwa 
ufanisi zaidi.

Alisisitiza wana wodi zenye 
vifaa tiba vya kisasa kuanzia 
wodi ya watu wazima na za 
watoto hali inayopelekea 
kupunguza vifo vya mama na 
mtoto kutoka vifo 102 mwaka 
wa fedha 2019/2020 hadi vifo 
chini ya 50 kwa mwaka wa fedha 
2023/2024 hali inayopelekea 
kupungua kwa Rufaa kutoka 
wagonjwa wanane hadi 10 

Vifaa tiba vya upasuajiMashine ya mionzi ya kinywa na meno CBCT.

kwa siku kwa mwaka wa Fedha 
2019/2020 hadi wagonjwa 0 hadi 
watatu kwa siku kwa mwaka wa 
fedha 2023/2024.

HISTORIA
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Arusha ilianzishwa ikiwa kama 
kambi ya kutibu majeruhi katika 
Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia 
mwaka 1915 na ilizinduliwa rasmi 
kama hospitali ya mkoa tarehe 
26.11.1926.

Hatimaye ilipandishwa hadhi na 
kuwa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
mnamo tarehe 12.11.2010.

Hospitali ina Idara Kuu saba 
ambazo ni Idara ya Utawala, 
Dharura na ajali, Uzazi, Watoto, 
Upasuaji, Upasuaji (Mifupa) na 
Idara ya Tiba. Vilevile hospitali ina 
vitengo 16 ambavyo ni Famasi, 
Maabara, Mionzi, Meno, Macho, 
‘Anaesthesia’ Masikio, Pua na Koo 
(ENT), Magonjwa ya njia ya mkojo, 
Afya ya Akili, Mazoezi ya Viungo, 
Uhasibu, Manunuzi, BIMA ya afya, 
kitengo cha ubora wa huduma (QI) 
na HDU na Kitengo cha Ustawi wa 
Jamii.

Hospitali ina uwezo kubeba 
vitanda 500 na inahudumia 
wagonjwa wa nje kati ya 1500 
hadi 1800 kwa siku, wagonjwa 
wanaolazwa ni 250 hadi 300 kwa 
siku.

Hospitali ina Jumla ya watumishi 
567 wakiwemo Madaktari bingwa 
26, Madaktari 31, Wauguzi 274, 
Watumishi wa kada saidizi 91 na 
Watumishi 145 wa ajira za mkataba.

Mashine ya CT Scan

Chumba cha uangalizi maalumu (NICU) 
ya watoto wachanga. Jengo jipya la Wagonjwa wa dharura.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA YA KANDA BUGANDO

Miaka mitatu ya mafanikio makubwa 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda Bugando

UTANGULIZI

HOSPITALI ya Rufaa ya 
Kanda Bugando mkoani 
Mwanza, ilifunguliwa 
rasmi Novemba 3, 1971 
na Rais wa Kwanza wa 

Tanzania, Hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere.

Hospitali hiyo inahudumia 
mikoa minane ya Kanda ya Ziwa 
na Magharibi, inayokadiliwa kuwa 
na wakazi milioni 22 ikimilikiwa na 
Kanisa Katoliki na inaendeshwa 
kwa ubia na Serikali ya Jamuhuri 
wa Muungano wa Tanzania.

Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Bugando, inashika nafasi ya pili 
kwa ukubwa nchini ikiwa na 
vitanda zaidi ya 1,000. Inahudumia 
wastani wa wagonjwa 1200-1400 
kwa siku.

HUDUMA ZITOLEWAZO
Hospitali ya Rufaa ya kanda 

Bugando, imejikita katika utoaji wa 
huduma za kibingwa na kibingwa 
bobezi katika Nyanja za Tiba, 
upasuaji na huduma za afya Saidizi.

Kwa upande wa huduma za 
tiba, hospitali imeendelea kutoa 
huduma na kwa miaka mitatu 
Hospitali imehudumia jumla ya 
wagonjwa nje na ndani 654862.
Katika huduma za Upasuaji 
Hospitali imeendelea kutoa 
huduma za Upasuaji na kwa 
kipindi cha miaka mitatu  Hospitali 
imefanya jumla ya pasuaji   47,108 
za wagonjwa. Upasuaji maalumu 
wa Watoto, zaidi ya wagonjwa 
1493   wamefanyiwa upasuaji 
wa magonjwa mbalimbali.Katika 
huduma za vipimo hospitali 
imeendelea kutoa huduma ya 
vipimo vya mionzi na maabara 
kama ifuatavyo;-
Ultra sound
CT- SCAN
X-RAY
Mammography
Dental X-RAY
Intervational Radiology
Maabara ya uchunguzi  wa vina 
saba
Maabara ya uchunguzi wa vivimbe

RASILIMALI FEDHA
Serikali imeendelea kulipa 

mishahara kwa wafanyakazi wa 
taasisi ni   shilingi 21,073,416,750, 
fedha za madawa kutoka MSD 
shilingi 734,838,491 na fedha 
za gharama  za uendeshaji 
kutoka  serikalini shilingi 
milioni 210,990,114.

KUBORESHWA KWA 
MAHUSIANO KATI YA TAASISI 
ZA DINI NA SERIKALI

Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
ya Bugando inayomilikiwa na 
kanisa Katoliki  T a n z a n i a , 
imeendelea kuwa na ushirikiano  
na serikali kwa kiasi kikubwa  
na  ushirikiano huu umezidi 
kuimarika siku hadi siku, mfano 
Rais wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dk.  Samia 
Suluhu  Hassan alifanikiwa kuwa 
mgeni rasmi katika maadhimisho 
ya Jubilee  ya Miaka 50 ya 
Bugando, na alizindua miradi  
mbalimbali ikiwemo  mashine ya 
MRI.

Pia, Makamu wa Rais Mhe.Dk 
Philip Isdori  Mpango  alipokuja 
katika Hospitali ya Bugando 
kuzindua jengo la  saratani ,   
Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim 
Majaliwa Kassim  alipozindua  
jengo la macho. Vilevile serikali 
kupitia Ofisi ya Mkuu wa  Mkoa 
wa  Mwanza imekua 
ikihamasisha na kutafuta wadau  
mbalimbali  ili  w a w e z e 
kutoa msaada hasa katika ujenzi 
na maendeleo.

Pia kubadilishana ujuzi katika 
sekta ya afya, kama sehemu ya  
ushirikiano kati ya Serikali na 
taasisi za dini, wataalamu wetu  
wamekuwa wakibadilishana ujuzi 
na madaktari wengine kutoka 
hospitali  za serikali  i k i w e m o 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, 
Taasisi ya Mifupa – Muhimbili 
Orthopedic Institute (MOI), 
Hospitali ya Benjamin Mkapa na  
Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Mbeya na  Hospitali ny ingine.  
Vilevile Hospitali ya Bugando 
imeendelea kulea hospitali za 
mikoa,  wilaya na vituo vya afya 
kupitia huduma za tiba mkoba.

WITO KWA JAMII
Tunaomba wananchi kubadili 

mitindo ya maisha na kuondoa  
kasumba iliyojengeka miongoni 
mwetu, kuwa hospitali ni kwa 
ajili ya wagonjwa tu, badala yake 
tutambue kuwa kila mmoja ni 
mgonjwa na tunahitaji  uchunguzi  
mara kwa mara na kupata ushauri 
wa kitaalamu kwa ustawi wa afya 
zetu.

NENO KWA SERIKALI YA 
AWAMU YA SITA

Tunaishukuru, Serikali yetu 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia Wizara ya Afya, 
kuendelea kuwajali wananchi kwa 
kuboresha huduma za afya katika 
vituo vya afya na hospitali za ngazi 
zote.

Pia, hospitali inapenda 
kuishukuru Serikali ya Awamu ya 
Sita kupitia  Wizara ya Afya, kwa 
ufadhili wa wataalamu katika 
kujiendeleza kimasomo  ya 
ubingwa na ubobezi katika sekta 
ya afya.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
ya Bugando Dkt Fabian A. 
Massaga

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan amezindua mashine ya kupima 
magonjwa mbalimbali (MRI) katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 
Bugando (BMC).

COBAS 6800  

ICU

UPATIKANAJI WA DAWA
Hali ya upatikanaji wa dawa 

muhimu na maalumu katika hospitali 
umeendelea kuimarika na imefikia 
asilimia 96. Dawa hizo zinatoka MSD 
na zingine hununuliwa kwa mapato 
ya ndani kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali.

Pia, hospitali ina kitengo cha 
uzalishaji wa maji tiba ambacho 
kina saidia kupunguza gharama za 
hospitali, katika kuagiza baadhi ya 
dawa ambazo ni ngumu kupatikana 
katika masoko, hususan hapa nchini.

UBORESHAJI WA HUDUMA 
ZA DHARURA.
Tunaishukuru Serikali ya Awamu 

ya Sita kuendelea kuboresha  
huduma za dharura katika Hospitali 
ya Bugando, kwa kununua  gari la 
kisasa la wagonjwa lenye thamani ya 
shilingi milioni 163, gari hilo  
litasaidia kutatua changamoto kwa 
wagonjwa mbalimbali wa dharura  
na wakati wa majanga, kutokana na 
uwezo wake wa kutoa huduma  z o t e 
za dharura hata ikiwa nje ya hospitali.

Aidha, kupitia fedha za Uviko-19 
zilizotolewa na Serikali, hospitali  
imenunua vifaatiba katika idara 
ya dharura (EMD), ili kupunguza  
changamoto kwa  wagonjwa wa 
dharura wanaoletwa kila siku katika  
hospitali kuokoa na kuboresha 
maishaya Watanzania  
wanaofika hospitalini hapa kupatiwa 
matibabu hususan katika idara ya 
dharura.

UBORESHWAJI  WA 
MIUNDOMBINU

 (i) ICU
Kutokana na idadi kubwa 

ya wagonjwa tunaowahudumia 
hospitali  ilionekana kuwa na 
upungufu mkubwa wa vyumba vya 
wagonjwa  mahututi, hasa kipindi 
cha majanga mbalimbali ya kidunia 
yanayohitaji  huduma za uangalizi 
wa karibu kwa wagonjwa, kwa mfano 
tatizo  kubwa la kidunia la Uviko-19.

Kwa kuliona hilo, Rais Dk. Samia 
Suluhu  Hassan, alitoa fedha kwa 
ajili ya ukarabati na upanuzi wa 
vyumba vya ICU shilingi milioni 500 ili 
kukidhi mahitaji ya wagonjwa ambao 
wamekua wakihangaika kutokana na 
upungufu huu.

(ii) JENGO LA MACHO
Hospitali imefanikiwa kujenga 

jengo la matibabu ya macho kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali. 
Hospitali imeanza kuhakikisha 
huduma ambazo zilikuwa zinatolewa 
nje ya nchi, sasa zinapatikana hapa 
nchini kwa kutumia wataalamu wetu.

Jambo hilo limekuwa faraja  sana 
kwa wananchi ambao hawakuwa 
na uwezo wa kuwapeleka wagonjwa 
wao nje ya nchi, vilevile serikali 
imeweza kuokoa fedha nyingi 
kutokana na jengo hili la matibabu. 
Jumla ya bajeti ya ujenzi wa jengo la 
macho ni shilingi billioni 3.7, wafadhili 
wametoa shilingi bilioni 2.4, Hospitali 
ya Bugando shilingi bilioni 1.3.

(iii)  WODI ZA SARATANI
Hospitali ya Rufaa ya Kanda 

Bugando  imefanikiwa kujenga 
jengo la  matibabu ya saratani 
kwa kushirikiana na Serikali na 
wadau mbalimbali, ambapo jengo 
hili lina huduma zote za msingi 
kama vyumba vya madaktari 
(consultation rooms, maabara, 
chumba cha uchunguzi wa mionzi, 
chumba cha dawa (pharmacy), 
ultra sound,  chumba cha kutunza 
kumbukumbu za mgonjwa na 
chumba cha wagonjwa maalum 
(VIP).

Hivyo huduma  zote muhimu 
zitapatikana katika jengo hili 
hatua inayopunguza mizunguko 
kwa wagonjwa. Wodi  ya saratani 
imesaidia kupunguza urasimu na 
adha kwa wagonjwa  k u s a f i r i 
kwenda Dar es Salaam (Ocean 
Road) na nchi za jirani kutafuta  
huduma na pia wagonjwa wanapata 
matibabu sahihi kwa wakati,  
Kwa namna moja ama nyingine 
imepunguza vifo kwani wagonjwa  
wanahudumiwa kwa wakati.

RASILIMALI WATU
Hospitali ya Rufaa ya Kanda 

Bugando, ina jumla ya watumishi 
2,068 ambapo wanaolipwa na 
serikali ni zaidi ya watumishi 1,200. 
Pia serikali  i m e f a d h i l i 
watumishi   27   kimasomo  
katika ngazi mbalimbali za kibingwa 
na kibingwa bobezi.

Hospitali inapenda kuishukuru 
Serikali ya Awamu ya Sita kupitia 
Wizara  ya Afya, kwa ufadhili 
wa wataalamu katika kujiendeleza 
kimasomo ya ubingwa na ubingwa 
bobezi katika sekta ya afya.

MTAMBO WA KUFUA OKSIJENI
Mtambo huu una uwezo wa 

kuzalisha mitungi ya oksijeni 400 
ambapo  hospitali ina tumia 
mitungi takriban 100 kwa siku, 
hivyo hospitali  zingine zitanufaika 
na mtambo huu. Ujenzi huu 
umegharimu shilingi Milioni272 
kutoka katika mapato ya ndani ya 
hospitali.  Gharama ya mashine 
kutoka kwenye pesa za Uviko-19 
shilingi milioni 600.

WODI ZA SARATANI

JENGO LA MACHO
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA AFYA
HOSPITALI YA RUFAA MKOA WA

SONGWE

Fedha za Rais Samia 
zilivyoboresha huduma 
Hospitali ya Rufaa Songwe

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan

Mganga Mfawidhi Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Songwe Dkt. Juma R. Juma Waziri wa Afya, 

Ummy Mwalimu. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA SONGWE

Fedha za Rais Samia zilivyoboresha
huduma Hospitali ya Rufaa Songwe

RAIS Dk. Samia 
Suluhu Hassan, 
a m e p a t a 
m a f a n i k i o 
m a k u b w a 

katika utekelezaji wa 
miradi ya kimkakati tangu 
alipoapishwa Machi 19, 
2021.

Miongoni mwa sekta 
zinazofanya vyema ni afya, 
ambapo Rais Dk. Samia, 
ameendelea kutoa fedha 
nyingi kuboresha eneo hilo 
ili wananachi wawe na afya 
njema.

Serikali inaamini 
wananchi wake wakiwa na 
afya njema, watakuwa na 
uwezo mkubwa wa kufanya 
shughuli za uzalishaji mali ili 
kujenga uchumi imara.

Katika kipindi cha miaka 
mitatu ya uongozi wake, Rais 
Dk. Samia ametoa fedha 
kwa lengo la kuboresha 
Hospitali ya Rufaa Mkoa wa  
Songwe.

Miongoni mwa mafanikio 
iliyopata hospitali hiyo ni 
kuzindua jengo la wagonjwa 
wa nje (OPD), lililokamilika 
asilimia 99.9 likigharimu 

shilingi za kitanzania bilioni 
5.2.

Hivi sasa jengo hilo linatoa 
huduma za matibabu ya 
kulaza wagonjwa, mafanikio 
ambayo ni makubwa tangu 
ilipoanza rasmi kutoa huduma 
za matibabu kwa wananchi wa 
Songwe na maeneo mengine.

Pia, hospitali 
imekamilisha 

ujenzi wa jengo la 
mama na mtoto 

lenye ghorofa 
nne kwa asilimia 
60 ya utekelezaji 
huku likitarajiwa 

kugharimu shilingi 
za kitanzania 

bilioni 9.7.

Mganga Mfawidhi Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Songwe Dkt. Juma R. Juma

Jengo la wagonjwa wa nje hospitali ya rufaa ya mkoa wa songwe.

Mashine ya kisasa ya mionzi (X-RAY MACHINE).
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Fedha za Rais Samia zilivyoboresha
huduma Hospitali ya Rufaa Songwe

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

Mafanikio 
hayo 

yametokana 
na juhudi za 
Serikali ya 
Awamu ya 
Sita chini 

ya Rais Dk. 
Samia katika 
kuhakikisha 
anaboresha 

sekta ya 
afya nchini 

ambapo kwa 
kushirikiana 
na Wizara ya 
Afya, imezidi 
kusambaza 
vifaa tiba 
hususan 
katika 

hospitali 
za rufaa za 

mikoa.

Pia, hospitali 
imekamilisha ujenzi wa 
jengo la mama na mtoto 
lenye ghorofa nne kwa 
asilimia 60 ya utekelezaji 
huku likitarajiwa 
kugharimu shilingi za 

kitanzania bilioni 9.7.
Aidha, sakafu ya chini 

ya jengo imekamilika na 
kuanza kutumika rasmi 
kutolea huduma za 
mionzi CT SCAN na X-RAY 
ambapo mashine hizo 

zinafanya kazi asilimia 
100.

Imeelezwa mashine 
hizo zimegharimu fedha 
za kitanzania shilingi 
bilioni 1.4 kukamilika na 
kuanza kutoa huduma 

kwa wananchi wa Songwe na 
mikoa jirani.

Usimikaji wa mashine za 
CT SCAN na X-RAY zimesaidia 
kupunguza adha ya wananchi 
kwenda mikoa jirani kupata 
huduma za matibabu.

Mafanikio hayo yametokana 
na juhudi za Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya Rais Dk. Samia 
katika kuhakikisha anaboresha 
sekta ya afya nchini ambapo 
kwa kushirikiana na Wizara ya 
Afya, imezidi kusambaza vifaa 
tiba hususan katika hospitali 
za rufaa za mikoa.

Sekta ya Afya nchini 
imeboreshwa asilimia 98 na 
Hospitali ya Rufaa Mkoa wa 
Songwe ni miongoni mwa 
wanufaika wakubwa wa 
uboreshaji huo.

Vilevile, hospitali hiyo 
imeendelea kupokea vifaatiba 
mbalimbali kama mitungi ya 
gesi (OXYGEN GAS CYLINDER), 
inayosaidia wagonjwa katika 
upumuaji na vifaa vya jengo 
la dharura na wagonjwa 
mahututi (ICU).

Pia, hospitali hiyo 
inaipongeza Wizara ya Afya 
kutambua umuhimu wa 
madaktari bingwa huku 
Songwe ikiwa ni wanufaika 
wakubwa baada ya kupelekewa 
madaktari bingwa wa macho, 
magonjwa ya ndani, watoto, 
wanawake, uzazi na magonjwa 
ya akili.

Pia kwa upande wa  dawa, 
hospitali hiyo ina dawa za 
kutosha na imepongeza juhudi 
za Serikali ya Awamu ya Sita 
kwa juhudi zake za kuhakikisha 
vifaatiba vinasambazwa kwa 
wingi.

Aidha, miradi iliyopo 
mbioni kukamilika ni (jengo 
la wagonjwa wa dharura na 
jengo la wagonjwa mahututi 
(ICU), taasisi itasimamia na 
kuhakikisha inakamilisha na 
kutunza vizuri ili kuendelea 
kuboresha utoaji wa huduma 
bora kwa wanachi.

Hospitali ya Rufaa Songwe 
inatoa huduma kwa wagonjwa 
wa nje na ndani ya mkoa na 
wamejiandaa kuwahudumia 
wananchi wote, ili wasipate 
changamoto ya kutembea 
umbali mrefu kupata 
matibabu.

Mashine ya CT Scan
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Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Fidelice Mafumiko

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akimsikiliza 
Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice 
Mafumiko, akielezea kazi za uchunguzi 
wa kimaabara zinazofanywa na Mamlaka 
ikiwemo uchunguzi wa kimaabara wa 
vielelezo mbalimbali vya dawa za kulevya 
zinazowasilishwa na Mamlaka za udhibiti na 
vyombo vya ulinzi na usalama na utoaji wa 
ushahidi mahakamani baada ya uchunguzi 
kukamilika wakati Mhe. Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, kutembelea banda la Mamlaka 
kabla ya kufunga Maadhimisho ya Siku ya 
Kitaifa ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya, 
yaliyofanyika katika uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, jijini Arusha, Juni 25, 2023. Katikati 
ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa.

MAFANIKIO YA MAMLAKA YA MAABARA YA MKEMIA 
MKUU WA SERIKALI KWA KIPINDI CHA MIAKA 
MITATU YA RAIS DK. SAMIA SULUHU HASSAN
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MAFANIKIO YA MAMLAKA YA MAABARA YA MKEMIA 
MKUU WA SERIKALI KWA KIPINDI CHA MIAKA MITATU 

YA RAIS DK. SAMIA SULUHU HASSAN

Na MWANDISHI WETU

HISTORIA ya Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali (Government Chemist 

Laboratory Authority-GCLA) ilianza 
tangu enzi za utawala wa ukoloni wa 
Mjerumani mwaka 1895.

Enzi hizo maabara ilikuwa 
na jukumu la kufanya utafiti wa 
magonjwa ya ukanda wa joto 
(Tropical Diseases) hususani malaria 
na kifua kikuu.

Baada ya Uhuru, Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali ilikuwa 
mojawapo ya Idara chini ya 
Wizara ya Afya hadi mwaka 1999 
ilipopandishwa hadhi na kuwa 
Wakala chini ya Sheria ya Wakala 

za Serikali, Sheria Na. 30 ya mwaka 
1997.

Aidha, Mwaka 2016, Wakala 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali ilipandishwa hadhi tenana 
kuwa Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali chini ya 
Sheria ya Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali, Sheria Na. 
8 ya mwaka 2016.

UWEKEZAJI KATIKA 
MIUNDOMBINU YA UCHUNGUZI 

WA KIMAABARA
Kwa mujibu wa Mkemia Mkuu 

wa Serikali, Dk. Fidelice Mafumiko, 
alisema katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya uongozi wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, Mamlaka 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali imeweza kujenga jengo 
la Makao Makuu ya Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali, eneo la Medeli jijini Dodoma 
lenye Thamani ya sh. Bilioni 8.14.

Aidha, Mkemia Mkuu wa Serikali, 
Dk. Mafumiko  alisema mamlaka ipo 
katika hatua za awali za ujenzi wa 
majengo ya Ofisi na Maabara katika 
Ofisi za Kanda ya Kusini iliyopo 
Mtwara, Kanda ya Ziwa jijini Mwanza 
na Kanda ya Mashariki jijini Dar es 
Salaam unaokadiriwa kugharimu 
kiasi cha jumla ya sh. Bilioni tano.

“Miradi hii ikikamilika itaboresha 
mazingira ya kufanyia kazi na utoaji 

huduma kwa wananchi wa mikoa ya Dar es 
Salaam na Pwani, mikoa ya Kanda ya Ziwa 
na mikoa ya Kanda ya Kusini.

“Uwekezaji katika mitambo na vifaa 
vya kisasa vya uchunguzi wa kimabaara 
katika kipindi cha miaka mitatu ya Serikali 
ya Awamu ya Sita, Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali imeweza kununua 
mitambo na vifaa vya kisasa kwa ajili ya 
kuendelea kuboresha huduma za uchunguzi 
wa kisayansi wa kimaabara vyenye thamani 
ya sh. Bilioni 14.

“Mitambo na vifaa hivi ni pamoja na 
mitambo mikubwa 12 na midogo 205,” 
alisema Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. 
Mafumiko.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. 
Mafumiko, alisema mitambo hii ni kwa ajili 
ya kuimarisha uchunguzi wa kimaabara na 
kuendelea kutoa huduma bora za uchunguzi 
wa kisayansi wa kimaabara kwa wananchi 
kwa haraka na kwa wakati.

Aliongeza, wekezaji0 katika mafunzo kwa 
wataalam katika kipindi cha miaka mitatu ya 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi 
wa Rais, Dk. Samia, Mamlaka ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali imewezesha 
watalaam 28 kuhudhuria mafunzo ya muda 
mrefu.

Aidha, alisema watumishi 147 
walihudhuria mafunzo ya muda mfupi ndani 
na nje ya nchi.

“Watumishi 56 waliwezeshwa 
kuhudhuria mikutano ya kitaaluma 
(Professional Bodies), na watumishi 23 
waliwezeshwa kupata mafunzo ya awali ya 
Utumishi wa Umma baada ya kuajiriwa.

“Mafunzo haya yameweza kuwajengea 
uwezo watumishi wa mamlaka katika 
kutekeleza majukumu yao kwa weledi na 
ufanisi mkubwa.

Alisema pia, mafunzo hayo 
yamewezesha mamlaka kuongeza ubora wa 
utoaji huduma kwa wananchi kwa ufanisi wa 
huduma za uchunguzi wa kimaabara.

UCHUNGUZI WA KIMAABARA
Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Mafumiko 

alisisitiza uwekezaji wa miundombinu 
wezeshi ya uchunguzi wa maabara 
umeongeza ufanisi wa uchunguzi ambapo 
mwaka 2021 wastani wa sampuli/vielelezo 
155,817, sawa na asilimia 139.94 ya lengo 
la wastani wa kuchunguza sampuli/vielelezo 
111,349 ulifanyika.

Aidha, alisema katika mwaka 2022, 
sampuli 212,306 sawa na asilimia 133.9 
ya lengo la kuchunguza sampuli 158,600 
zilifanyiwa uchunguzi wa kimabaara.

Vilevile, katika kipindi cha Julai hadi 
Desemba 2023, sampuli 84,352 zilifanyiwa 
uchunguzi sawa na asilimia 87.45 ya lengo la 
kuchunguza sampuli 96,450.

“Matokeo ya uchunguzi huu yanasaidia 
mamlaka ombezi na vyombo vya maamuzi 
kisheria kufanya maamuzi stahiki na kwa 
wakati.

“Mchango wa utoaji wa matokeo ya 
uchunguzi wa sampuli kwa wakati

uchunguzi wa kisayansi wasampuli na 
utoajima tokeo kwa wakati unasadia kuleta 
haki, amani na utulivu wa nchi kwa kutoa 
ushahidi wa kitalaamu,” alisema Mkemia 
Mkuu wa Serikali, Dk. Mafumiko.

Alisema, mahakamani kwenye 
yanayotokana na uchunguzi wa sampuli na 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akimsikiliza Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice 
Mafumiko, akielezea kazi za uchunguzi wa kimaabara zinazofanywa na Mamlaka ikiwemo uchunguzi wa kimaabara wa vielelezo 
mbalimbali vya dawa za kulevya zinazowasilishwa na Mamlaka za udhibiti na vyombo vya ulinzi na usalama na utoaji wa ushahidi 
mahakamani baada ya uchunguzi kukamilika wakati Mhe. Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan, kutembelea banda la Mamlaka kabla ya 
kufunga Maadhimisho ya Siku ya Kitaifa ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya, yaliyofanyika katika uwanja wa Sheikh Amri Abeid, jijini 
Arusha, Juni 25, 2023. Katikati ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Fidelice Mafumiko Rais Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan 

Uwekezaji 
katika 

mitambo 
na vifaa vya 

kisasa vya 
uchunguzi wa 

kimabaara 
katika kipindi 

cha miaka 
mitatu ya 

Serikali ya 
Awamu ya 

Sita, Mamlaka 
ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu 

wa Serikali 
imeweza 
kununua 
mitambo 

na vifaa 
vya kisasa 

kwa ajili ya 
kuendelea 
kuboresha 
huduma za 

uchunguzi wa 
kisayansi wa 

kimaabara 
vyenye 

thamani ya 
sh. Bilioni 14.
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MAFANIKIO YA MAMLAKA YA MAABARA 
YA MKEMIA MKUU WA SERIKALI KWA 
KIPINDI CHA MIAKA MITATU YA RAIS 
DK. SAMIA SULUHU HASSAN

Jengo la Makao Makuu ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali lililopo eneo la Medeli Jijini - Dodoma

vielelezo mbalimbali vya masuala ya jinai.
Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Mafumiko 

alisisitiza, vile vile uchunguzi huo huwezesha kuzi 
kwa miili ya wahanga wa majanga mbalimbali kwa 
kuzingatia dini, mila na desturi za wahusika.

Alisema pamoja na kutatua migogoro katika 
jamii (uhalali wa wazazi kwa mtoto, mirathi).

Dk. Mafumiko alisisitiza uchunguzi wa kisayansi 
wa kimaabara una mchango pia kwa wagonjwa 
wanaotakiwa kupandikizwa figo na utambuzi wa 
jinsi tawala kwa ushirikiano na Madaktari Bingwa.

 “Mchango mwingine wa uchunguzi wa 
kimaabara ni pamoja na kutambua aina ya sumu 
kwa wagonjwa wanaodhaniwa kuvuta, kula au 
kunywa chakula chenye sumpuli kupata tiba sahihi 
na kwa wakati na kuokoa maisha.

“Uchunguzi wa kimaabara unasaidia pia 
kuhakiki ubora na usalama wa bidhaa za viwandani 
na kilimo kwa ajili ya kulinda afya ya jamii na 
mazingira.

“Usimamizi wa kemikali ili kulinda afya ya 
binadamu na mazingira, mamlaka inatekeleza 
jukumu la usimamizi na udhibiti wa kemikali kupitia 
utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa 
Kemikali za Viwandani na Majumbani, Sheria Na. 3. 
ya mwaka 2003,” alisema.

 Aidha, alisema utekelezaji wa sheria hiyo 
unafanyika kupitia usajili wa wadau, ukaguzi wa 
maghala na maeneo ambapo kemikali zinatumika 
na utoaji vibali vya kuingiza au kusafirisha kemikali.

a)USAJILIWAWADAU
Alisema mamlaka imeendelea kufanya 

maboresho ya kuharakisha mchakato wa usajili wa 
kampuni zinazojihusisha na biashara ya kemikali.

“Katika kipindi cha miaka mitatu ya Serikali ya 
Awamu ya Sita kumekuwa na ukuaji wa biashara 
kwa wadau wanaojihusisha na biashara ya 
kemikali, ambapo wadau wameongezeka kutoka 
wadau 2,125 mwaka 2021 hadi wadau 4,181 kufikia 
Desemba, 2023 sawa na ongezeko la asilimia 97 
la wadau waliosajiliwa,” alisema Mkemia Mkuu wa 
Serikali, Dk. Mafumiko.

b) UKAGUZI WA MAGHALA
Dk. Mafumiko alisema katika kuhakikisha 

kuwa kemikali zinatumika kwa usalamana kwa 
kufuata taratibu zote zinazohitajika ili kulinda 
afya za binadamu na mazingira pia kuhakikisha 
kuwa kemikali zinazoingizwa nchini ni zile ambazo 
zinaruhusiwa kuingia, mamlaka hufanya ukaguzi 
wa mara kwa mara katika maghala yanayohifadhi 
kemikali na maeneo ya mipaka, katika kipindi cha 
miaka mitatu

Dk. Mafumiko alisema, mamlaka imefanya 
ukaguzi wa maghala 5,335 ya kuhifadhia kemikali 
sawa na asilimia118.6 ya lengo la kukagua maghala 
4,500.

c)UTOAJI WA VIBALI VYAKUINGIZA AU 
KUSAFIRISHA KEMIKALI

Dk. Mafumiko alisema, mamlaka imeweza 
kudhibiti uingizaji na usafirishaji wa kemikali hatari  
shina zile zinazodhibitiwa chini ya mikataba ya 
kimataifa, kulinda afya ya binadamu na mazingira 
kwa kutoa vibali vya kuingiza na kusafirisha 
kemikali hizo.

Alisema katika kipindi cha miaka mitatu, kumeku 
wa na ongezeko la vibali vya uingizaji wa kemikali 
kutoka 40,270 kwa Mwaka wa Fedha 2020/2021 
hadi 101,057 kufikia Desemba, 2023 sawa na 
ongezeko la asilimia 151 ya vibali vilivyotolewa.

“Sababu ambayo imepelekea kuongezeka kwa 
vibali ni kuwepo kwa mazingira mazuri ya biashara 
na uwekezaji yaliyowekwa na Serikali ya Awamu ya 
Sita,” alisema Dk. Mafumiko.

d) KUBORESHA MAZINGIRA YA BIASHARA 
NA KUKUA KWA BIASHARA YA KEMIKALI
Katika kipindi cha miaka mitatu cha uongozi 

wa Serikali ya Awamu ya Sita, mamlaka imendelea 
kuboresha mazingira ya biashara ya kemikali 
nchini hasa zile za kimkakati zinazotumika katika 
uchimbaji na uchenjuaji wa madini hapa nchini na 
nchi za Zambia na Congo.

i.Kemikali ya Ammonium Nitrate ambayo 
hutumika hasa katika ulipuaji wa miamba wakati 
wauchimbaji madini nchini na nchi za Zambia na 

kwa maboresho ya miundombinu 
ya bandari na mahusiano mazuri 
kati ya Tannzania na nchi jirani 
yaliyowekwa na Serikali ya Awamu 
ya Sita.

 Alisema vile vile, kupitia elimu 
kwa umma/wadau wa biashara ya 
kemikali kumekuwa na ongezeko 
kubwa la wadau wanaotimiza 
matakwa ya sheria za nchi ikiwemo 
sheria ya usimamizi na udhibiti wa 
kemikali.

3.1 HUDUMA ZA MAMLAKA 
KUPITIA MATUMIZI YA TEHAMA

Dk. Mafumiko alisema mamlaka 
imeendelea kutengeneza/kujenga 
na kusimika mifumo mbalimbali ya 
TEHAMA kupitia watalaam wake wa 
ndani.

“Mifumo hii imeimarisha na 
kuongeza matumizi ya TEHAMA 
ndani ya Mamlaka,” alisema Dk. 
Mafumiko.

a)Mfumo wa Usajili na Utoaji 
Vibali kwa Wadau wa Kemikali 
(Customer Chemicals Management 
Portal - CCMP); (Kutoka siku saba 
hadi muda wa saa moja).

b)Mfumo wa Kuratibu taarifa za 
Maabara (Laboratory Management 
Information System) (Kuunganisha 
Mfumo wa Haki Jinai ili kubadilisha 
na taarifa za matokeo ya uchunguzi 
wa maabara na mifumo mingine ya 
Haki Jinai).

c)Mfumo wa kutoa ushahidi kwa 
ki-electroniki (Video conferencing 
and Virtual courts)–(Kupunguza 
gharama kwa serikali kwa wataalam 
kusafiri kwenda kutoa ushahidi 
mahakamani kwenye mnyororowa 
Haki Jinai).

d)Mfumo wa usimamizi wa 
taarifa za watoa ushahidi mahakani 
(Expert Witness Management 
System) –kuwezesha ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka na Mahakama kupata 
taarifa za mwenendo wa kutoa 
ushahidi.

“Ujenzi na usimikaji wa mifumo 
hii umetumia wataalamu wa ndani 
wa Mamlaka kwa kushirikiana na 
wataalam wa Serikali Mtandao.

“Huduma za Kimaabara kwa 
Viwango vya Ubora wa Kimataifa, 
mamlaka imefanikiwa kuendelea 
kutoa huduma za uchunguzi wa 
Kimaabara kwa Viwango vya Ubora 
vya Kimataifa, viwango hivyo vya 
ubora vinatambulika kwa kupata 
Ithibati,” alisema Dk. Mafumiko.

 Alisema, Ithibati ya umahiri 
wa maabara ni moja ya mafanikio 
makubwa sana kwa Mamlaka na 
kwa Tanzania kwa ujumla, ambapo 
mamlaka inakuwa na uwezo wa 
kupokea na kufanya uchunguzi wa 
sampuli kutoka ndani na nje ya nchi 
na kutoa matokeo yanayokubalika 
duniani.

Vile vile aliongeza kuwa, 
mamlaka inatekeleza mifumo miwili 
ya ubora na umahiri ya kimataifa, 
ambayo ni Ithibati ya Mifumo ya 
Ubora (ISO 9001:2015) iliyohuishwa 
kwa mara tatu mfululizo,  mifumo ya 
ubora ya uendeshaji wa mamlaka 
umekubalika Kimataifa na Ithibati 
katika umahiri wa uchunguzi wa 
kimaabara (ISO 17025:2027) katika 
maabara za kenne.

Aliongeza, matokeo ya 
uchunguzi wa kimaabara 
yanakubalika Kimataifa.

Katika kipindi cha 
miaka mitatu ya 

Serikali ya Awamu 
ya Sita kumekuwa 

na ukuaji wa 
biashara kwa wadau 

wanaojihusisha na 
biashara ya kemikali, 

ambapo wadau 
wameongezeka 

kutoka wadau 2,125 
mwaka 2021 hadi 

wadau 4,181 kufikia 
Desemba, 2023 

sawa na ongezeko la 
asilimia 97 la wadau 

waliosajiliwa

DR. Congo imeongezeka kutoka tani 
135,445 Mwaka Fedha 2021/2022 
hadi tani 319,889.5 kufikia 
Desemba, 2023 sawa na ongezeko 
la asilimia136.18.

ii.Kemikali ya Salfa ambayo 
hutumika hasa katika mchakato wa 
uchimbaji na uchenjuaji wa madini 
ya shaba nchi za Zambia na DR. 
Congo kupitia bandari ya Dar es 
Salaam imeongezeka kutoka tani 
396,982 Mwaka Fedha 2021/2022 
hadi tani 1,132,644 kufikia 
Desemba, 2023 sawa na ongezeko 
la asilimia185.31.

iii.Kemikali ya Sodium Cyanide 
ambayo hutumika katika uchenjuaji 
wa madini ya dhahabu nchini 
nanchi za Zambia na DR. Congo 
kupitia bandari ya Dar es Salaam 
zimeongezeka kutoka tani 41,461 
Mwaka Fedha 2021/2022 na tani 
37,331 kufikia Desemba, 2023 sawa 
na ongezeko la asilimia 156.47

Alisisitiza, sababu ambazo 
zimepelekea kuongezeka kwa 
uingizaji wa kemikali hizo kupitia 
Bandari ya Dar es Salaam ni kuwepo 
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HOSPITALI YA RUFAA 
KANDA YA KUSINI

Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akikabidhi. funguo za Magari Matatu kwa Mkurugenzi wa Hospitali ya 
Rufaa Kanda ya Kusini

Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini Mtwara

Mashine ya CT Scan- Hospitali ya Rufaa  
Kanda ya Kusini

yajivunia mafanikio lukuki miaka 
mitatu ya Rais Mhe. Dk. Samia

Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufaa Kanda 
ya Kusini-Mtwara Dk.Herbert Masigati.

MTWARA

Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania 
Dkt. Samia 
Suluhu 
Hassan

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Chumba cha Wagonjwa Mahututi (ICU)

MTWARA
HOSPITALI YA RUFAA KANDA YA KUSINI
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HOSPITALI YA RUFAA MTWARA

Na MWANDISHI WETU, MTWARA.

HOSPITALI ya Rufani ya 
Kanda ya Kusini-Mtwara ipo 
katika Manispaa ya Mtwara- 

Mikindani, katika Mkoa wa Mtwara. 
Hospitali inakadiriwa kuhudumia 
wagonjwa 800-1,000 kwa siku, ikiwa 
na vitanda 1,000 vya kulaza wagonjwa 
pamoja na jumla ya watumishi 1,164 
pindi itakapokamilika.

Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
ya Kusini -Mtwara imeanza kutoa 
huduma Oktoba 1, mwaka 2021 na 
kufunguliwa rasmi tarehe Septemba 
15,mwaka 2023 na Mhe. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan. Hospitali 
hii inahudumia wagonjwa kutoka 
katika mikoa ya Mtwara, Lindi, 
Ruvuma na pia nchi jirani za Msumbiji, 
Malawi na Visiwa vya Komoro.

Hivi karibuni Uhuru ya Kijani 
lilifanya mahojiano na  Kaimu 
Mkurugenzi wa hospitali ya Rufani 
Kanda ya Kusini –Mtwara, Dk.Herbert 
Masigati, kuhusu miaka mitatu ya 
Rais Dk.Samia na uboreshaji wa sekta 
ya afya nchini.

Dk.Masigati alisema mradi wa 
ujenzi wa hospitali ya Rufani Kanda 
ya Kusini ulianza mwaka wa Fedha 
2005/2006, kwa upimaji wa mipaka 
na mwinuko wa ardhi sambamba 
na uthaminishaji na ulipaji fidia kwa 
wananchi wakazi wa eneo la mradi.

Aliongeza mwaka 2010/2011 kazi 
ya ujenzi wa uzio wenye urefu wa 
kilometa 2.7 ilifanyika kwenye eneo 
lote la hospitali lenye ukubwa wa 
hekari 100. Aidha, ujenzi wa jengo la 
mapokezi na wagonjwa wa nje (Out 
Patient Department – OPD) ulianza 
kipindi cha mwaka 2013 hadi 2015.

Kutokana na hali ya upatikanaji 
wa fedha, katika Bajeti ya Mwaka 
wa Fedha 2019/2020, Wizara ya 
Afya, iliingia mkataba na Mkandarasi 
ambae ni Shirika la Nyumba la Taifa-
NHC (Septemba 29, mwaka 2019) 
kuendeleza awamu ya pili ya ujenzi wa 
jengo la OPD kwa gharama ya shilingi 
15,805,239,642.02.

“Jengo hili pia lilifanyiwa maboresho 
ili kuwezesha huduma zote za 
msingi, kuanza kutolewa na hospitali 
wakati majengo mengine yanasubiri 
kujengwa kadri ya upatikanaji wa 
fedha,hospitali hii kwa sasa ina 
jumla ya watumishi 174” alisema 
Dk.Masigati.

Kaimu Mkurugenzi huyo alizitaja 
huduma zinazotolewa kuwa 
huduma za kibingwa za mifupa, 
moyo, upasuaji, masikio, pua na koo 
pamoja,  Magonjwa ya Wanawake na 
uzazi.

Nyingine ni huduma za kibingwa 
za uchunguzi wa magonjwa kama vile; 
Radiolojia, maabara, na uchunguzi 
wa maradhi ya Moyo (ECHO na 
ECG),  kutokana na uwepo wa 
wataalamu na Vifaa Tiba vya Kisasa 
kama vile MRI, CT SCAN, Digital X-Ray, 
Vifaa vya Huduma za Dharula na 
Wagonjwa Mahututi.

Dk.Masigati alisema kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024, hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Kusini Mtwara, 
kiasi cha sh.bilioni tatu,  zimetengwa 
kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya 
majengo mbalimbali hospitalini hapo 
ili kuongeza wigo wa huduma.

Aliyataja majengo hayo 
yanayotarajiwa kujengwa kuwa ni la 
mama na mtoto pamoja na vyumba 
upasuaji, ujenzi wa nyumba za 
watumishi, kichomea taka pamoja 
na jengo la kufulia na kwamba hatua 
za awali za kumpata Mshauri elekezi 
zimeishafanyika na ujenzi utaendelea 
kwa kadri ya upatikanaji wa fedha.

MRADI WA UNUNUZI WA 
VIFAA VYA KISASA VYA TIBA NA 
UCHUNGUZI KUPITIA FEDHA ZA 

IMF-UVIKO 19.
Dk.Masigati alisema 

hospitali ililetewa kiasi cha 
shilingi  7,482,680,088,  kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa tiba vilivyowezesha 
kuanzishwa kwa huduma hospitalini 
hapo na kwamba manunuzi 
yaliishafanyika.

Jengo hili pia 
lilifanyiwa 
maboresho 
ili kuwezesha 
huduma zote za 
msingi, kuanza 
kutolewa 
na hospitali 
wakati majengo 
mengine 
yanasubiri 
kujengwa kadri 
ya upatikanaji 
wa fedha, 
hospitali hii kwa 
sasa ina jumla 
ya watumishi 
177

Hospitali ya Rufaa kanda ya kusini 
Mtwara yajivunia mafanikio lukuki 

miaka mitatu ya Rais Mhe. Dk. Samia

Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akikabidhi. funguo za Magari Matatu kwa Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufaa Kanda ya 
Kusini

Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini Mtwara Mashine ya CT Scan- Hospitali ya Rufaa  Kanda ya Kusini

Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufaa Kanda 
ya Kusini-Mtwara Dk.Herbert Masigati.
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HOSPITALI YA RUFAA MTWARA

Kwa mujibu wa 
Dk.Masigati manunuzi hayo 
ni ununuzi na usimikaji wa 
mashine ya MRI kupitia 
Taasisi ya Saratani Ocean 
Road,mashine ya CT 
Scan, mashine za x ray 

na ultrasound pamoja na 
ununuzi na usimikaji wa 
vifaa vya wodi za wagonjwa 
mahututi.

Mengine ni ununuzi na 
usimikaji wa    Mashine ya 
kutolea dawa ya usingizi na 

kibali cha  ajira za watumishi 140, 
wakiwemo madaktari bingwa 
watano wa fani mbalimbali mwaka 
2023/2024,tulipata ufadhili wa 
masomo kwa madaktari bingwa 
na wataalamu wengine 25, katika 
mwaka wa fedha 2023/2024 kupitia 
Samia Suluhu Hassan Scholarship” 
alisema Dk.Masigati.

MIKAKATI.
Dk.Masigati aliongeza mikakati 

iliyopo sasa ni kuendeleza 
watumishi kitaaluma,   katika kada 
mbalimbali ili hospitali iweze 
kutoa huduma za kibingwa na 
bingwa bobezi, na kuwa mwaka 
wa fedha 2023/2024 jumla ya 
watumishi 25, wamepata nafasi 
ya kwenda kujiendeleza wakiwepo 
Madaktari    waliopata ufadhili wa 
Serikali.

Aliyataja mengine ni 
kutoa huduma bora kwa 
jamii,kuhakikisha upatikanaji wa 
bidhaa za afya    katika hospitali, 
kuboresha na kuongeza wigo 
wa utoaji huduma,kutunza 
miundombinu, vifaa pamoja na 
vifaa tiba vilivyopo katika hospitali

NENO LA SHUKRANI
Dk.Masigati alisema uongozi 

wa hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
Kusini-Mtwara, unatoa shukrani 
nyingi kwa serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
inayoongozwa na Rais Dk.Samia 
kwa kuendeleza hospitali hiyo, 
ambayo inatoa huduma za 
kibingwa  kwa wananchi wa Kanda 
ya Kusini na   kuwapunguzia adha 
ya kutafuta huduma hizi maeneo 
ya mbali.

“Aidha, tunaushukuru Viongozi 
wa Wizara ya Afya chini ya Waziri 
Ummy A.Mwalimu(Mb) na Katibu 
Mkuu Dkt.John Jingu kwa usimamizi 
wa Karibu wa hospitali pamoja na 
ushauri mbalimbali, katika kuleta 
ufanisi wa utoaji huduma kwa 
wananchi” alisema Dk.Masigati.Chumba cha Wagonjwa Mahututi (ICU)

 Kitengo cha Maabara

Chumba cha Wagonjwa Mahututi (ICU)

Mashine ya X Ray Mtwara Zonal 2

Hospitali ya Rufaa Kanda 
ya Kusini Mtwara yajivunia 
mafanikio lukuki miaka 
mitatu ya Rais Mhe. Dk. Samia

ganzi, ujenzi na ukarabati 
wa majengo yaliyotumika 
kwa ajili ya kusimika vifaa 
vya MRI na CT Scan na 
ununuzi na usimikaji wa 
mashine ya Apheresis.

MAFANIKIO
Kaimu Mkurugenzi 

wa hopitali ya Rufani ya 
Kanda ya Kusini Mtwara, 
Dk.Masigati alisema 
hospitali imefanikiwa 
kusimika vifaa tiba vya 
kisasa vya uchunguzi, 
na pia    imefanikiwa 
kuanzisha vitengo na idara 
mbalimbali za kutolea 
huduma.

Aliyataja mafanikio 
mengine kuwa ni kusimika 
jenereta (standby),    kwa 
ajili kupata umeme muda 
wote pindi umeme wa 
gridi ya Taifa unapokatika 
pamoja na kujenga kisima 
cha maji chenye uwezo wa 
kutunza lita 300,000.

Mengine ni hospitali hiyo 
kupokea magari mapya 
matatu aina ya ‘Toyota 
Land cruiser’ (mawili ya 
kubebea Wagonjwa na 
moja la Utawala), wakati 
wa ufunguzi wa hospitali 
uliofanyika Septemba 15, 
mwaka 2023.

“Hospitali ilipata 

Hospitali ilipata 
kibali cha ajira 
za watumishi 
140, wakiwemo 
madaktari 
bingwa watano 
wa fani 
mbalimbali 
mwaka 
2023/2024, 
tulipata 
ufadhili wa 
masomo kwa 
madaktari 
bingwa na 
wataalamu 
wengine 15, 
katika mwaka 
wa fedha 
2023/2024 
kupitia Samia 
Scholarship
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HOSPITALI YA RUFAA YA 

Dk. Samia 
Suluhu Hassan 
Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

MKOA WA LINDI-SOKOINE 
ILIVYONUFAIKA KATIKA 

MIAKA MITATU YA RAIS SAMIA
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Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Lindi-Sokoine ilivyonufaika katika 

miaka mitatu ya Rais Samia

Ujenzi huu 
ulikuwa 

ni kilio 
cha muda 
mrefu cha 
wananchi 
wa mkoa 
wa Lindi 

kujengewa  
hospitali 
mpya ya 
rufaa ya 

mkoa 
kutokana na 

uchakavu 
wa majengo 
ya hospitali 

ya sasa na 
kuongezeka 

kwa 
mahitaji ya 

matibabu 
kwa 

wananchi

Na ELIZABETH JOHN

HOSPITALI ya Rufaa ya 
Mkoa wa Lindi-Sokoine 
ni moja ya hospitali 

zinazojivunia uwepo wa miaka 
mitatu ya Rais Samia Suluhu 
Hassan madarakani kutokana 
na kufanikiwa katika idara 
mbalimbali.

Rais Samia leo anatimiza 
miaka mitatu katika uongozi 
wake tangu alipoanza majukumu 
hayo Machi 19, mwaka 2021.

Mganga mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa Mkoa wa 
Lindi, Dk. Alexander Jeremia, 
anasema katika kipindi cha 
Rais Samia, wamefanya mengi 
katika hospitali hiyo ambayo 
wanajivunia nayo.

MAFANIKIO MIAKA MITATU YA 
RAIS SAMIA

Dk. Jeremia alisema katika 
kipindi hicho wameweza kufanya 
ununuzi, usimikwaji na kuanza 
matumizi kwa mashine ya CT 
Scan katika hospitali hiyo.

“Hii imepunguza gharama 
na usumbufu kwa wananchi wa 
mkoa wa Lindi ambao walikua 
wanasafiri umbali wa kilometa 
takribani 460 kufata huduma hii 
hospitali ya taifa Muhimbili Dar 
es salaam.

“Pia tumeweza  kujenga jengo 
maalum lenye vifaa tiba vya 
kisasa la kuhudumia wagonjwa 
wa dharula (Emergency Medical 
Department) ambapo wagonjwa 
wanapata matibabu ya awali 
kuwaweka katika hali nzuri na 
salama kabla ya kulazwa wodini 
kwa matibabu zaidi,” alisema.

Alisema pia wamejenga jengo 
maalum lenye vifaa tiba vya 
kisasa la kuhudumia wagonjwa 
mahututi (Intensive Care Unit-
ICU)na kuokoa maisha ya 
wagonjwa hao kwa mazingira na 
huduma ya kisasa na rafiki.

Dk. Jeremia lisema katika 
kipindi hiki wameanza ujenzi 
wa hospitali mpya ya kisasa ya 
rufaa ya Mkoa wa Lindi ambao 
unaendelea.

“Ujenzi huu ulikuwa ni kilio 
cha muda mrefu cha wananchi 
wa mkoa wa Lindi kujengewa  
hospitali mpya ya rufaa ya 
mkoa kutokana na uchakavu 
wa majengo ya hospitali ya sasa 
na kuongezeka kwa mahitaji 
ya matibabu kwa wananchi,” 
alisema.

Alisema pia serikali imewapa gari 
jipya la kisasa la kubeba wagonjwa 
(Advanced Ambulance) na gari jipya la 
uratibu na ufatiliaji wa huduma za afya 
kwa hospitali.

Mganga mfawidhi huyo alisema 
wameweza kununua vifaa tiba vya 
kisasa kwa idara zote za hospitali vya 

kiuchunguzi, ufatiliaji tiba na matibabu 
kwa wagonjwa.

MIPANGO YA KUENDELEA KUFANYA 
VIZURI

Dk. Jeremia alisema serikali ya 
awamu ya sita chini ya uongozi wa 
Rais Samia kupitia wizara ya afya 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Lindi-Sokoine
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Lindi-Sokoine 
ilivyonufaika katika miaka 
mitatu ya Rais Samia
amefanya mapinduzi makubwa 
katika kuboresha hali ya utoaji 
huduma kwa wananchi, kuanzia 
miundombinu, vifaa, vifaatiba 
madawa na rasilimali watu.

 “Mikakati yetu kama watoa 
huduma ni kupambana kuleta 
matokea chanya kwa wananchi 
tunaowahudumia ili waone 
matunda ya uwekezaji huu 
wa kihistoria katika nchi yetu 
uliofanywa katika kipindi kifupi na 
rais wetu mpendwa na msikivu Dk. 
Samia,” alisema.

JINSI WALIVYOJIPANGA 
KUSIMAMIA

Mganga mfawidhi huyo alisema 
wamejipanga vyema kuhakikisha 
wanasimamia miradi hiyo iweze 
kuwafikia wananchi kwa urahisi 
zaidi.

Alisema watafuata miongozo 
mbalimbali iliyowekwa katika 
kutoa huduma za afya.

“Tutasimamia  matengenezo 
kinga ya vifaa, vifaatiba na 
miundombinu yote ya kutolea 
huduma za afya.

“Tutapambana kuhakikisha 

tunakuwa na upatikanaji endelevu 
wa dawa ili kuwanufaisha 
wananchi wetu na kupunguza 
sintofahamu,” alisema.

Alisema pia wamejipanga 
kuhakikisha wanasimamia 
maadili, miiko, viapo na nidhamu 
kazini kwa watumishi wote.

Alisisitiza kuwa watahakikisha 
wanaelimisha jamii kuhusu kinga, 
tiba na kutunza afya zao.

SHUKRANI KWA RAIS SAMIA
Dk. Jeremia alisema watumishi 

wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Lindi – Sokoine, wanatoa shukrani 
kubwa kwa Rais wa awamu ya sita 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa 
kuijali sekta ya afya, kuwekeza 
kimkakati katika sekta ya afya, 
Kuimarisha miundombinu, vifaa, 
vifaatiba, madawa, rasilimali 
watu na maslahi ya watumishi wa 
sekta ya afya.

“Watumishi tuna deni 
kubwa la kufanya kazi kwa 
bidii, nidhamu, weledi na 
kuhakikisha tunaleta matokeo 
bora yaliyokusudiwa kwa 
wananchi,” alisema.

WITO KWA JAMII
Daktari huyo alisema 

wanatoa wito kwa wakazi wote 
wa mkoa wa Lindi kuunga 
mkono juhudi kubwa za 
makusudi za Rais wa awamu 
ya sita Dk. Samia Suluhu 
Hassan kuboresha huduma za 
afya.

“Pia wananchi wanatakiwa 
kumpa Rais Samia nafasi zaidi 
ya kuendelea na mipango 
kabambe ya serikali yetu ya 
awamu ya sita kuinua zaidi 
ubora wa huduma za afya kwa 
wananchi.

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Lindi-Sokoine
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Watumishi tuna 
deni kubwa 

la kufanya 
kazi kwa bidii, 

nidhamu, weledi 
na kuhakikisha 

tunaleta 
matokeo bora 

yaliyokusudiwa 
kwa wananchi
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MAONI YA WARATIBU WA GAZETI LA UHURU YA KIJANI TOLEO MAALUMU LA AFYA

Kupitia Toleo hili la miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, katika sekta ya afya 
kipekee kabisa ningependa 
kuipongeza serikali yake kwa 

mafanikio makubwa. Sekta ya afya 
imekuwa na maboresho ya hali ya juu 
hususan katika kupunguza vifo vya 
mama na mtoto, utoaji wa huduma 
bora kwa wananchi hasa kutokusafiri 
kwenda mikoa jirani na nchi nyingine 
kufuata huduma, kutoa huduma bure 
kwa watoto wenye umri wa chini ya 
miaka mitano pamoja na msamaha wa 

matibabu kwa  wazee. 
Kwa kufanya hivyo 

kumefanya uchumi 
wa nchi kuendelea 

kukua, kwa kuwa 
rasilimali watu ipo 
imara, ina nguvu  
na yenye afya 
bora .

MADINA RAJABU 
0789 226663

MRATIBU TOLEO 
LA AFYA GAZETI LA 
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Kupitia Toleo hili maalumu la 
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Samia Suluhu Hassan na uboreshaji 
sekta ya afya tumeweza kuona na 
kushuhudia kwa macho namna huduma 
za afya zilivyoboreshwa, ikiwemo ujenzi 
wa hospitali, vituo vya afya, ununuzi 
wa vifaa tiba pamoja na kuongezeka 
kwa watumishi (ajira), Hakika napenda 
kuipongeza mno serikali hii ya awamu 
ya sita kwa kutambua umuhimu wa afya 
za Watanzania”
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Kupitia toleo hili la 

Mafanikio ya Miaka 

Mitatu ya Rais Dkt. 

Samia Suluhu Hassan katika 

sekta ya afya hapa nchini. 

Hakika sekta hii imeimarika kwa 

viwango vikubwa na imezidi kupaa 

kimataifa hususan katika utoaji wa 

huduma za kibingwa na kwa kweli 

tumeona hospitali zimefanikiwa kujenga 

maabara za kisasa, wodi sambamba na upatikanaji 

wa vifaa tiba, huku upatikanaji wa dawa katika 

hospitali ukiwa ni wa uhakika. Hakika kupitia Dk. 

Samia tuna vingi vya kujifunza na kujivunia hasa 

wanawake tunaochipukia katika uongozi siku za 

usoni”
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MRATIBU WA TOLEO LA AFYA GAZETI 

LA UHURU YA KIJANI

SIMU NA.0717 838 899

MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA NA 
UBORESHAJI SEKTA YA AFYA NCHINI

Kupitia Toleo hili maalumu 
la Miaka Mitatu ya Rais 

Dk. Samia Suluhu Hassan na 
uboreshaji sekta ya afya.
Nimeweza kujifunza na kuona namna 
gani Rais wetu anavyopambana 
kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma 
bora za afya mjini 
na vijijini. 
Naipongeza 
serikali ya 
awamu ya sita 
kwa kutoa 
kipaumbele 
kwa afya za 
Watanzania”

ANDASON MZIHWI
MSANIFU KURASA WA 

TOLEO HILI 
SIMU:0654323064
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