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Rais Samia atoa bilioni 1 kugharamia watoto 20 wa 
Selimundu

Afya Habari 2

Na. Englibert Kayombo
DODOMA

Waziri wa Afya, Mhe. Ummy Mwalimu, 
amesema katika kuendelea kuboresha 
huduma za afya nchini Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ametoa fedha zenye thama-
ni ya shilingi bilioni 1 kwa ajili ya kutibu 
watoto 20 wenye ugonjwa wa Selimundu 
(Sickle Cell) mpaka kufikia Juni 2024.

Waziri Ummy amesema hayo  Februari 1, 
2024 wakati wa ziara ya Rais Samia katika 
Hospitali ya Benjamin Mkapa jijini Dodoma, 
ambapo aliwajulia hali watoto waliopandik-
izwa uroto katika Hospitali hiyo.

"Hatua hii inaonyesha dhamira ya serikali 
katika kuboresha huduma za afya na 
kuhakikisha upatikanaji wa matibabu kwa 
watu wenye magonjwa maalum kama 
ugonjwa wa Selimundu ambapo hadi 
kufikia sasa jumla ya watoto watatu wame-
shapandikizwa uroto". Amesema Waziri 
Ummy.

Waziri Ummy ameongeza kuwa jitihada za 
Serikali katika kusaidia makundi yenye ma-
hitaji maalum katika jamii zinaonesha azma 
thabiti ya kuimarisha huduma za afya na 
ustawi wa wananchi kwa kutoa fedha kwa 
ajili ya matibabu ya wagonjwa mbalimbali 

ambapo Serikali inaonyesha kujali na kuth-
amini maisha ya raia wake, hasa wale walio 
katika mazingira magumu ya kiafya.

Aidha, ameongeza kuwa hatua hiyo inatoa 
ishara ya uongozi mathubuti wa Rais Samia 
wa kujali na kuwajibika, ambao unazingatia 
mahitaji ya wananchi wake.

"Rais Samia amewezesha upatikanaji wa 
huduma bora za afya ikiwa ni moja ya vipa-
umbele vya Serikali yake katika kuleta 
maendeleo endelevu na ustawi wa jamii". 
Amesema Waziri Ummy.



Serikali kuimarisha kinga na tiba ya maradhi ya 
saratani nchini

Afya Habari 3

Na. Hassan Kimweri
DAR ES SAlAAM

Serikali imesema itaendelea kuboresha na 
kujenga miundombinu ya vituo vya afya 
pamoja na kuweka mikakati inayolenga 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za 
afya kwa wote ili kuimarisha kinga na Tiba ya 
Maradhi ya Saratani

Hayo yameelezwa na Rais wa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar na Mwenyekiti wa baraza la 
Mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi  Februari 06, 
2024 jijini Dar es Salaam wakati wa kikao cha 
uwekezaji na wadau wa maende kwa ajili ya 
uanzishwaji wa Kituo cha Umahiri wa Matiba-
bu ya Saratani nchini Tanzania. Kituo ambacho 
kitakuwa pekee cha umahiri wa matibabu ya 
Saratani katika nchi za kusini mwa Jangwa la 
Sahara.

"Maradhi ya Saratani ni ugonjwa unaoathiri 
mamilioni ya watu kote ulimwenguni, hivyo 
kama jamii tunapaswa na sisi kuwekeza katika 
kinga na tiba ya maradhi haya, tayari Serikali 
imeanza kuchukua hatua na tunashuhudia 
hatua katika ujenzi wa miundombinu ya 
huduma za afya na mikakati inayolenga 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za 
matibabu kwa wote" amesema Dkt. Mwinyi.

Dkt. Mwinyi ameongeza kuwa uwekezaji katika 
huduma za Saratani nchini unakusudia kujen

ga matumaini ya maisha kwa watu na familia 
ambazo zimekubwa na changamoto hiyo.

"Lengo la Serikali ni kuhakikisha kila mtu anae-
kutana na changamoto ya Saratani anapata 
huduma kamili na matibabu stahiki, Maono ya 
Mhe. Rais Dkt Samia yanalenga mbali na kuzin-
gatia maendeleo endelevu ikiwemo matumizi 
ya nishati mbadala kukuza uhifadhi wa mazin-
gira na kuhakikisha matumizi sahihi ya rasili-
mali zetu za asili, malengo haya yanaonesha 
dhamira ya dhati ya kutunza mazingira kwa ajili 
ya kizazi cha sasa na cha baadae, juhudi hizi ni 
sehemu ya Mkakati wa kukabiliana na ongeze-
ko la magonjwa yasiyoambukiza ikiwemo 
saratani" amesema Dkt. Mwinyi.

Aidha Rais. Dkt. Mwinyi akatumia fursa hiyo 
kuhimiza juu ya umuhimu wa ushirikiano 
utakaosaidia kutimiza malengo ya nchi na 
kuhakikisha upatikanaji wa matibabu bora kwa 
wagonjwa wa Saratani.

"Kwa kupitia ushirikiano kati ya Serikali, sekta 
binafsi, watafiti na wataalam wa tiba tunaweza 
kubadilisha kabisa taswira ya huduma za 
saratani, tuwe na dhamira ya dhati ya kufanya 
kazi bila kuchoka katika kukabiliana na ugon-
jwa wa Saratani ili kuleta matumaini kwa wale 
watakaopata changamoto hio ya kiafya" 



Tanzania yajadili namna ya ununuzi wa dawa adimu kutoka Cuba

Afya Habari 4

Na. Aisha Swahibu
DODOMA

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu akiwa 
na Naibu Katibu Mkuu Dkt. Grace Magembe 
pamoja na Wakurugenzi wa Wizara ya Afya  
Februari 2, 2024 wamekutana na Balozi wa 
Tanzania nchini Cuba Bw. Humphrey Pole-
pole, wadau wa Hospitali, MSD pamoja na 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa tiba (TMDA) 
ambapo wamefanya mazungumzo katika 
ofisi za Wizara ya Afya Mkoani Dodoma.

Mazungumzo hayo yamelenga kuona 
namna gani Serikali ya Tanzania inaweza 
kuanzisha ushirikiano wa ununuzi wa dawa 
adimu moja kwa moja kutoka katika viwan-
da vya dawa vya nchini Cuba.

Balozi Polepole amesema hivi sasa Tanzania 
na ukanda wa nchi za SADC kuna uhaba wa 
dawa za kutibu magonjwa kama vidonda 
vitokanavyo na Kisukari, baridi yabisi pamoja 
na dawa za kutibu ugonjwa wa Vitirigo.

“Dawa hizi zinazalishwa nchini Cuba na 
kiwanda cha Biocube Pharma ambazo zime-
onesha matokeo makubwa, hivi sasa wagon-
jwa wa Kisukari wenye vidonda ambavyo 
haviponi, nchini Cuba hawakatwi tena 
viungo kutokana na madhara yanayosaba-
bishwa na vidonda hivyo bali hutumia dawa 
hizo na kupona kabisa.” Amesema Bw. Pole-
pole

Aidha, Balozi Polepole ameongeza kuwa 
kiwanda hicho kinazalisha dawa za kutibu 
ugonjwa wa vitirigo (mabaka meupe katika 
mwili) pamoja na baridi yabisi na imeoneka-
na kuna uhitaji mkubwa wa dawa hizo 
nchini na ukanda wa nchi za SADC kwani 
kuna wananchi wengi wanasumbuliwa na 
maradhi hayo.

Kwa upande wake, Waziri Ummy am-
emshukuru Balozi Humphrey Polepole kwa 
weledi wake wa utendaji akiwa kama Balozi 
nchini Cuba kwa kutafuta fursa ambazo 
zitaisaidia Serikali kupunguza gharama za 
matibabu kwa watu wenye matatizo hayo.

“Sasa hivi Serikali inatumia gharama kubwa 
kwa matibabu ya watu wenye vidonda vito-
kanavyo na Kisukari, Baridi Yabisi pamoja na 
Vitirigo ambapo takwimu zinaonesha Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili pekee imetumia 
Shilingi bilioni 1.4 katika matibabu.” Amese-
ma Waziri Ummy

Mwisho, Waziri Ummy Mwalimu amemhaki-
kishia Balozi Polepole kuwa Serikali kupitia 
Wizara ya Afya itaanza mchakato mara moja 
wa kununua dawa hizo ili ziwe mkombozi 
kwa watu wenye matatizo hayo hasa vidon-
da vitokanavyo na Kisukari ambavyo havi-
poni na wengi wao huishia kukatwa viungo



Serikali yatumia bilioni 346.4 kutibu wagonjwa 
wa Kisukari na Tezi Dume

Afya Habari 5

Na. Majid Abdulkarim
DODOMA

Serikali imesema kuwa gharama ya kutibu 
wagonjwa wa Sukari kwa mwaka ni shilingi 
bilioni 300, na gharama za kutibu wagonjwa 
wote wa tezi dume ni shilingi bilioni 46.42 
hivyo kupelekea jumla ya gharama za matib-
abu kwa magonjwa haya mawili kufikia 
shilingi bilioni 346.42.

Kauli hiyo imetolewa na Naibu Waziri wa 
Afya, Dkt. Godwin Mollel  Bungeni Jijini 
Dodoma wakati akijibu swali namba 98 kwa 
niaba ya Waziri wa Afya, Mhe. Ummy 
Mwalimu ambapo swali hilo limeulizwa na 
Mbunge wa Igalula, Mhe. Venant Daud aliye-
uliza Je, Serikali haioni haja ya kutoa msama-
ha wa matibabu kwa wagonjwa wa sukari na 
tezi dume nchini.

Dkt. Mollel ameeleza kuwa gharama za mati-
babu ya magonjwa hayo mawili ni kubwa 
sana wakati bajeti ya dawa lna vifaa tiba kwa 
mwaka ni shilingi bilioni 200.

“Ikitokea huduma ya matibabu kwa magon-
jwa haya mawili kutolewa bure kutasababi-
sha huduma nyingine katika nchi kusima-
ma”. Amesema Dkt. Mollel.

Aidha, amesema Serikali inasisitiza ute-
kelezaji wa Sera ya Afya ya Mwaka 2007 ya 
kutoa huduma ya Msamaha kwa wananchi 
wasio na uwezo wa kulipia huduma za afya 
hata hivyo wenye uwezo wa kulipia wa-
taendelea kuchangia.

Dkt. Mollel ameongeza kuwa mwaka 
2022/2023 gharama ya msamaha wa matib-
abu kwa wagonjwa wa sukari na saratani ya 
tezi dume ilikuwa kiasi cha shilingi bilioni 
70.4

Vile vile Dkt. Mollel amesisitiza viongozi wa 
Mamlaka za mikoa na Serikali za mitaa kusi-
mamia sekta ya afya kikamilifu ili kuleta 
ubora wa huduma ili kutekelza azma ya Rais 
Samia Suluhu Hassan ya kila Mtanzania 
kupata huduma bora za afya.



Wagonjwa wa moyo zaidi ya 800 wafanyiwa 
upasuaji mkubwa

Afya Habari 6

Na. Cletus Sanga
ZANZIBAR

Wagonjwa wa moyo zaidi ya 800 wamefany-
iwa upasuaji mkubwa wa moyo huku 
wengine zaidi ya 2,000 kufanyiwa upasuaji wa 
tundu dogo kwa kutumia mtambo wa ‘cath-
lab’ kwa kipindi cha miaka Miwili katika Taasi-
si ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI).

Hayo yamesemwa  Februari 9, 2024 na 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Philip Isdor Mpango wakati 
akifungua mkutano wa Kimataifa wa magon-
jwa ya moyo mjini Zanzibar.

“Lakini pia, wagonjwa wa moyo zaidi ya laki 
mbili wamepatiwa matibabu katika Taasisi 
hiyo kwa kipindi cha miaka miwili ambapo 
kati yao wagonjwa 2,400 walitoka nchi za 
jirani za Comoro, Congo DRC, Kenya, Malawi, 
Mozambique, Rwanda, Uganda pamoja na 
Zambia.” Amesema Dkt. Mpango

Amesema, kutokana na huduma zinazotole-
wa na Taasisi hiyo zimeweza kuifanya JKCI 

kuwa Taasisi ya umma inayoongoza katika 
kutoa huduma za matibabu ya moyo Afrika 
Mashariki na kati hivyo kuwavutia wanataalu-
ma kutoka nchi za jirani zikiwemo nchi za 
Malawi, Zambia na Rwanda kujenga 
mashirikiano.

Aidha, Mheshikiwa Makamu wa Rais Dkt. 
Mpango amesema kupitia Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete Serikali imeweza kuokoa Tsh: 
Bilioni 63 fedha za Kitanzania zilizokuwa zina-
tumika kwa ajili ya matibabu ya moyo nje ya 
nchi.

“Kati ya mafanikio yaliyofanywa na Taasisi 
hiyo ni pamoja na uanzishwaji wa kambi 
maalumu ya matibabu ya moyo ijulikanayo 
kwa jina la Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
services ambayo imekuwa ikitoa huduma ya 
kuwajengea uwezo wataalamu wa Afya 
waliopo katika hospitali za mikoa na 
kuwafikishia karibu huduma za matibabu ya 
moyo wananchi wanaohitaji matibabu hayo.” 
Amesema Dkt. Mpango

Pia amesema, Serikali itaendelea kuwekeza 
kakika Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete kwa 
kupanua huduma za matibabu na kumtaka 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
kufuatilia gharama za ujenzi utakaofanyika 
JKCI Dar Group na kuziwasilisha Serikalini 
mapema ili serikali iweze kuwekeza katika 
ujenzi huo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) Dkt. 
Peter Kisenge amesema JKCI imeanzisha 
mkutano huo wa kisayansi kwa wataalamu 
wa Afya nchini ukiwa na lengo la kuwapa 
ujuzi wataalamu wa afya nchini kuhusu ma-
gonjwa ya moyo.

“Mkutano wetu unahusisha huduma za awali 
kabisa ambazo mgonjwa wa moyo anatakiwa 
kupata lengo likiwa kuokoa maisha ya wag-
onjwa wa moyo kwani wengi wao hufika JKCI 
kwa kuchelewa.” Amesema Dkt. Kisenge
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Na WAF 
 Dodoma
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Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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Waganga wafawidhi watakiwa kusimamia matumizi 
ya lugha za staha katika vituo vya kutolea huduma

Afya Habari 7

Na. Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Katibu Mkuu wa wizara ya Afya Dkt John 
Jingu amewataka Waganga wafawidhi wa 
vituo vya kutolea huduma za afya kuhakiki-
sha wanasimamia na kuimarisha mawasilia-
no baina ya mtoa huduma na mpewa 
huduma kwa kuzingatia matumizi ya lugha 
zenye staha.

Dkt. Jingu ameyasema hayo  Februari 14, 
2024 Jijini Dodoma wakati wa mkutano wa 
mwaka wa waganga wafawidhi wa vituo vya 
kutolea huduma za afya ngazi ya msingi, 
ambapo amesisitiza wapo baadhi ya watoa 
huduma wanaharibu taaluma hiyo kutoka-
na na kukosa namna sahihi za kuwa wa-
karimu kwa wagonjwa jambo linalopekea 
Manung'uniko makubwa katika jamii.

"Baadhi yetu, kunachangamoto kubwa ya 
lugha wanazozitumia wakati wa kutoa 
huduma kwa wahudumiwa si za staha na hii 
inaleta malalamiko, wakati mwingine tunal-
azimka kuunda timu, tunapoteza rasilimali 
baada ya kupeleka fedha katika kuboresha 
huduma tunaanza kuchunguzana, lugha ya 
staha ni muhimu ukizingatia tunaowa-
hudumia ni wagonjwa ni watu wenye shida." 
amesema Dkt. Jingu.

Pia Dkt. Jingu amelaani vitendo vya baadhi 
ya watoa huduma za afya nchini kuendeke-
za matumizi ya simu hasa wawapo katika 
maeneo ya kazi.

"Hili ni jipya halikuwepo zamani, Unakuta 
Mgonjwa yupo pale badala ya 
kumuhudumia mhudumu yupo busy na 
simu na mgonjwa anaweza pata madhara 
ambayo kama ungekuwa makini akili yako 
isingekuwa kwenye simu ungeweza kum-
saidia, kwahiyo hili ni jambo ambayo ni 
lazima tulidhibiti wakati wa kutoa huduma." 
Amesema Dkt. Jingu

Aidha Dkt. Jingu amesisitiza kurekebishana 
kimaadili na uadilifu kwa baadhi ya watoa 
huduma hasa kudhibiti matumizi mabaya 
ya miundombinu ya vituo vya afya pamoja 
na kudhibiti wizi wa Dawa.

"Sisi wote tunaapa kabla ya kuruhusiwa 
kufanya majukumu yetu, twendeni tukaishi 
viapo vyetu, na mjue kwamba nyie ndio 
sekta, tuna mawaziri wetu na sisi wasaidizi 
wao lakini sekta hasa ni ninyi, 99% ya sekta 
inapatikana kwenu nyie, twendeni 
tukailinde sekta yetu watu wapate huduma 
bora, nyie wote ni wawakilishi wa serikali 
katika sekta ya Afya bila kujali umiliki ni 
wanani" amesema Dkt. Jingu



Wataalam wa afya ngazi ya msingi wakumbushwa 
uwajibikaji kazini

Afya Habari 8

Na. Shaban Juma
DODOMA

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. 
Grace Magembe amewataka Madaktari, 
Wauguzi, Wataalamu wa maabara na Wata-
alamu wote wa afya kuwa na utaratibu wa 
kupita maeneo ya huduma kuangalia wana-
nchi wanavyopata huduma ikiwemo kuan-
galia muda wanaokaa na kusubiri kupata 
huduma badala ya kukaa ofisini.

Dkt. Magembe ametoa maelekezo hayo  
Jijini Dodoma wakati akizungumza na Wa-
ganga wafawidhi kabla ya ufunguzi wa Mku-
tano wa kwanza wa mwaka kwa waganga 
wafawidhi wa vituo vya kutolea huduma za 
Afya ya msingi nchini.

"Nasisitiza daktari, muuguzi, mtaalamu wa 
maabara na wengine wote piteni mawodini 
na kufungua majalada ya wagonjwa kuona 
huduma gani wagonjwa wamepatiwa 
tangu wamefika hospitali, je wanapata 
dawa na vipimo vilivyoandikwa, watumishi 
wapo na kama wanawajibika”. Amesisitiza 
Dkt. Magembe.

Ameongeza kwa kusema kuwa watumishi 

wasijifungie maofisini tu, bali watumie ujuzi 
wao kama viongozi wa vituo kuhakikisha 
wanatoa Huduma bora kwa wananchi ili 
kuleta thamani ya uwekezaji wa Rais Samia 
Suluhu Hassan katika sekta ya afya nchini.

"Kama wananchi watafika mahali hawaoni 
tofauti ya ukiwepo na usiwepo basi wewe 
kitaaluma ni mfu maana taaluma yako hai-
gusi maisha ya watu". Amesema Dkt. 
Magembe.
Hata hivyo amewataka waganga hao kuim-
arisha ushirikiano wao na watumishi wanao 
waongoza ili kuleta ubora wa huduma 
katika kuwahudumia wananchi.

Aidha, Mkutano huo ulenga kuboresha uwa-
jibikaji katika kutoa huduma bora za Afya ya 
msingi kwa Watanzania ili kila mwananchi 
anufaike na uwekezaji uliofanywa na Rais 
Samia Suluhu Hassan katika Sekta ya Afya 
nchini.

Mkutano huo umebebwa na kaulimbiu 
"Uwajibikaji ni nguzo muhimu katika utoaji 
wa huduma bora za Afya ya msingi"
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Ugonjwa wa Kifafa unaongoza Duniani katika 
magonjwa ya mishipa ya fahamu

Afya Habari 9

!

Na. Said Nyaoza
DODOMA

Inakadiriwa kuwa takribani watu milioni 50 
duniani wana ugonjwa wa kifafa na wengine 
wapya milioni sita wanagundulika kila 
mwaka ambapo nchini Tanzania kuna wag-
onjwa zaidi ya milioni moja wanaokabiliwa 
na tatizo hilo.

 �Hayo yameelezwa  na Mganga Mkuu wa 
Serikali, Prof. Tumaini Joseph Nagu wakati 
akizungumza kwenye kongamano la 
maadhimisho ya siku ya kifafa duniani 
lililoandaliwa na Chama cha Watalam wa 
Kifafa Tanzania (TEA) na kuadhimishwa  
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili ambapo 
ameitaka jamii kuacha tabia ya kuwaficha 
wagonjwa wenye kifafa kwakuwa wagonjwa 
hawa wakitumia dawa wanaweza kuishi 
kama watu wengine.

Ameongeza kuwa pamoja na kwamba 
ugonjwa huu umeanza siku nyingi bado 
jamii inaendelea kuhusisha  na imani potofu 
na kuwaficha watoto wenye ugonjwa huo 
ndani na kuwasababisha kukosa huduma za 
matibabu mapema.
 

“Mtu mwenye ugonjwa wakifafa akichelewa 
kupata matibabu anaweza kupoteza maisha 
mapema kutoka na madhara mbalimbali 
ikiwemo kudondoka sehemu zenye hatari 
ikiwemo kwenye moto au kugongwa na 
gari” amesemea Prof. Nagu.

Pamoja na hayo amesema kuwa Serikali 
kupitia Wizara ya Afya inaendelea kuongeza 
vituo vya kutolea huduma na kuweka dawa 
muhimu ili kupunguza uwezekano wa 
mtoto anayezaliwa kupata ugonjwa wa 
kifafa.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa TEA, Prof. 
William Matuja amesema kuwa ugonjwa wa 
kifafa unasababishwa na magonjwa yanay-
oshambulia ubongo hasa wakati mtoto 
anapozaliwa, mtoto kupata ugonjwa wa 
degedege unaojirudia, malaria kupanda 
kichwani au kula vyakula vyenye vijidudu.
Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Prof. Mohamed 
Janabi amesema kwa sasa kuna mabadiliko 
katika matibabu hivyo ni vyema wataalam 
kwenda sambamba na mabadilko hayo, pia 
amewataka kutumia kongamano hilo kuja-
dili na kubadilishana uzoefu hasa katika 
maswala ya tiba.



Watanzania watakiwa kuzingatia mtindo bora wa maisha 
ili kuepuka magonjwa yasiyoambukiza

Afya Habari 10

Na. Hassan Kimweri
ZANZIBAR

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
ameendelea kuwasisitiza wananchi kuzinga-
tia mtindo bora wa maisha ili kuepuka ma-
gonjwa Yasiyoambukiza kwa kuwa takwimu 
za 2012 zinaonesha Watanzania 9 kati ya 100 
wana Kisukari huku Watanzania 26 kati ya 
100 wana Shinikizo la Juu la damu (Presha).

Waziri Ummy amesema hayo  Februari 9, 
2024 kwenye ufunguzi wa Kongamano la 
Kimataifa la ‘Heart Team Africa’ lililofunguli-
wa na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Dkt. Philip Isdor 
Mpango Mjini Zanzibar.

“Kulingana na Utafiti wa STEPs wa WHO za 
Mwaka 2012 (tunaposubiri data za 2022 
kutolewa hivi karibuni) zineonesha kuwa 
Watanzania 9 kati ya 100 wana Kisukari huku 
Watanzania 26 kati ya 100 wana Shinikizo la 
Juu la damu .” Amesema Waziri Ummy

Amesema, katika vitu vya kuzingatia ni 
pamoja na kupunguza matumizi ya sukari, 
chumvi, mafuta kidogo, kuacha matumizi ya 
tumbaku, unywaji pombe uliopitiliza, 
kuongeza kasi ya mazoezi ya mara kwa mara 
ikiwemo mazoezi ya viungo.

Aidha, Waziri Ummy amesema Serikali 
itaendelea kuwekeza kwa kuboresha matib-
abu ya moyo nchini na upande wa majengo, 
kuwa na Vifaa Tiba vya kisasa vinavyofanana 

na vilivyopo nchi zilizoendelea pamoja na 
kuwaendeleza wataalamu wa moyo kuwa 
mabingwa wabobezi.

“Serikali imetupa fedha kiasi cha Tsh: Bilioni 
9 kwaajili ya kusomesha madaktari kuwa 
mabingwa wabobezi katika masuala ya 
moyo na hii itahusisha wataalamu wa Afya 
ambao ni madaktari wa upasuaji, wauguzi, 
wafamasia, na madaktari wa usingizi.” 
Amesema Waziri Ummy

Pia, Waziri Ummy amesema Serikali chini ya 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan imepata ma-
fanikio makubwa katika Sekta ya Afya, hivyo 
inaendelea na juhudi za kuokoa maisha ya 
Watanzania wenye magonjwa Yasyoambuki-
za ikiwemo kutoa matibabu na elimu.

“Tunaona fahari kubwa kwa yote ambayo 
tumefanikiwa katika vituo vyetu vya huduma 
za Afya ikiwemo kutoa huduma ya hali ya juu 
nchini Tanzania kama vile Upandikizaji wa 
Valve ya mishipa kwenye taasisi ya JKCI, Upa-
suaji wa ‘Transcatheter’ kwa kutumia Angio 
Suite katika Taasisi yetu ya Kitaifa ya Mifupa.” 
Amesema Waziri Ummy

Mkutano huo umeangaziwa na mada 
mbalimbali ambazo zitajadiliwa hapo ni 
pamoja na namna ya Uchunguzi wa upigaji 
picha, Upasuaji wa Mishipa, Urekebishaji wa 
viungo, Uuguzi na Kinga ambapo majadilia-
no hayo muhimu yatapelekea kubadilishana 
uzoefu kati ya wajumbe wote waliyopo.
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Wazazi waaswa kuwapeleka watoto wao kupata 
chanjo ya surua na rubela

Afya Habari 11

Na. Aisha Swahibu
DAR ES SALAAM

Serikali  kupitia Wizara ya Afya Nchini ime-
wataka Wazazi, Walezi na Walimu kujitokeza 
kwa wingi kuwatoa watoto wote kwenye 
kampeni kubwa ya kupata chanjo ya Magon-
jwa ya Surua na Rubela ambayo itaanza 
mwezi wa pili ili kuimarisha kinga zao katika 
kuepukana na magonjwa ya milipuko.

Akizungumza  Februari 01, 2024 Jijini Dar es 
Salaam Wakati wa Ufunguzi wa Mkutano 
Mkuu wa Mwaka wa Kutathimini Huduma za 
Chanjo Nchini kwa mwaka 2023, Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. Grace 
Magembe amewahimiza wananchi kufanya 
usafi wa mazingira ili kuendelea kuepukana 
na magonjwa ya mlipuko kama kipindupin-
du.

"Ni jukumu la wananchi kujikinga na ma-
radhi ya milipuko kwa kufanya usafi wa 
mazingira, kunawa mikono ili kuhakikisha 
wanapoanda chakula katika mazingira bora 
hasa wakati wa kuwapatia watoto chakula 
na wazingatie kanuni za Afya" amesema 
Dkt. Magembe

Aidha, Dkt. Magembe amesema Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. 
Samia Suluhu Hassan amefanya kazi kubwa 
ya kununua vifaa vya afya, hivyo watumishi 
wanatakiwa kuzingatia maadili katika 
kuwapa wananchi taarifa sahihi, lengo ni 
kuhakikisha kwamba wananchi wana-
hudumiwa vizuri pindi wanapopata chan-
gamoto zao kutatuliwa kwa haraka.

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa Serikali 
Prof. Tumaini Nagu amesema takribani 
mikoa nane tayari ina maambukizi ya kip-
indupindu, hivyo amewataka waganga 
wakuu wa mikoa kusimamia afua za usafi ili 
kuhakikisha miundombinu ya kunawia 
mikono ipo katika kukabiliana na magonjwa.
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Kamati ya Bunge yaridhishwa na utendaji 
wa MSD

Afya Habari 12

!

Na. Emmanuel Malegi
DODOMA

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Afya na 
Maswala ya UKIMWI imeitaka Bohari ya 
Dawa (MSD) kuongeza ufanisi, ubunifu wa 
hali ya juu kwa kuhakikisha dawa zina-
nunuliwa, zinahifadhiwa sehemu sahihi, 
kusambaza dawa hizo kwa wakati katika 
sehemu zenye uhitaji na kukusanya madeni 
ili kuweza kuwa imara na taasisi endelevu.

Wito huo umetolewa  Jijini Dodoma na 
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Afya na 
Maswala ya UKIMWI, Mhe. Stansilaus 
Nyongo baada ya kupokea taarifa ya hali ya 
utendaji na majukumu ya Bohari ya Dawa 
(MSD).

Mhe. Nyongo amesema kuwa wao kama 
wawakilishi wa wananchi wataendelea 
kuishinikiza serikali kuiwezesha MSD kupata 
mtaji ili kujiendesha kiufanisi katika kusam-
baza dawa kwa wakati.

“Bohari kuu ina majukumu ya kununua, 
kutengeneza, kuhifadhi dawa pamoja na 

kusambaza dawa katika vituo vya vyote 
nchini”. Ameeleza Mhe. Nyongo.

Mhe. Nyongo amesema kwa ujumla kamati 
imeridhishwa na hali ya utendaji wa Bohari 
ya Dawa na mipango yake ya utekelezaji wa 
majukumu yake ikiwemo uzalishaji wa dawa 
ili kupunguza kununua dawa nje ya nchi.

Kwa upande wake Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu amempongeza Mkurugen-
zi Mkuu wa MSD, Mavele Tukai kwa uongozi 
imara katika taasisi hiyo na kufanya upatika-
naji wa dawa kwa wakati kuongezeka nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD, Mavele Tukai 
amesema MSD ina mipango ya kuanzisha 
kampuni tanzu ambayo itaingia mikataba 
na makampuni binafsi ya ndani na nje katika 
kuwekeza viwanda vya uzalishaji wa bidhaa 
mbalimbali za dawa na vifaa tiba nchini.



Waratibu wa afya watakiwa kuhakikisha fedha za 
Chanjo na Lishe zinafika zinapokusudiwa kwa wakati

Afya Habari 13

Na. Said Nyaoza
DAR ES SALAAM

Waratibu wa Afya ngazi zote wametakiwa 
kuhakikisha wanasimamia fedha za chanjo 
na lishe zinazotolewa na Wadau pamoja na 
Serikali zinafika zinapokusudiwa kwa wakati 
ili kupunguza tatizo la Ukosefu wa elimu ya 
lishe na magonjwa ya mlipuko.

Hayo yamesemwa na Naibu katibu Mkuu 
OR-Tamisemi anayeshughulikia Afya Dkt. 
Wilson Charles Februari 3, 2024 jijini Dar es 
Salam Wakati akifunga Mkutano mkuu wa 
mwaka wa tathimini ya huduma za chanjo 
nchini kwa mwaka 2023 ambapo amewasihi 
Wasimamizi kutosita kuwachukulia hatua 
ama kuwawajibisha wale wote watakao baini-
ka kufuja fedha hizo.

“Ushirikiano hafifu, kukosa mipango na 
mikaka pamoja na matumizi mabaya ya 
fedha vimekua changamoto ya kukwamisha 
huduma bora za lishe na chanjo, Tumekuwa 
tukipokea fedha kutoka shirika la GAVI kwa 
ajili ya utekelezaji wa shughuli za Chanjo.

Hata hivyo suala hili halijapewa kipaumbele, 
hivyo niwakumbushe tena kila Mkoa uku-
sanye nyaraka hizo na kuziwasilisha         

OR-TAMISEMI kabla ya tarehe 15 Februari 
2024 kwa ajili ya hatua nyingine” amesema 
Dkt. Charles.

Dkt. Charles ameongeza kuwa kila Mkoa ni 
vema uimarishe ufuatiliaji na tathmini za ute-
kelezaji wa Mkakati wa Kumfikia Mtoto kwa 
Chanjo (Reach Every Child) katika ngazi ya 
vituo vyetu vya huduma za Afya.

“Mikoa na Halmashauri ziimarishe usimamizi 
na kutoa msaada wa kiufundi kwenye vituo 
vya huduma ili kuinua kiwango cha ubora wa 
huduma zinazotolewa. OR-TAMISEMI kwa 
kushirkiana na Wizara ya Afya itaendelea 
kutafuta rasilimali kadiri fursa zinavyopatika-
na na kuzielekeza rasilimali hizo katika Mam-
laka za Serikali za Mitaa kuimarisha huduma 
za Afya Msingi ikiwemo Chanjo,” amesema 
Dkt. Charles.

Kuelekea utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya 
Chanjo ya Surua na Rubella inayotarajiwa 
kuanza tarehe 15 hadi 18 Februari, 2024, Dkt. 
Charles amesisistiza wasimamizi wa kampeni 
hio kuhakikisha Watoto wote wanafikiwa 
pamoja fedha zilizotengwa kwa shughuli hiyo 
zinatumika vizuri.



Afya Habari 14

Na. Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema kwa Tanzania maambukizi ya 
VVU yamepungua kutoka asilimia 7 mwaka 
2003/2004 hadi kufikia asilimia 4..4 mwaka 
2022/2023, kukiwa na tofauti kati ya watu na 
maeneo mbalimbali ya kijiografia.

Waziri Ummy amesema hayo  Februari 6, 
2024, jijini Dar es Salaam wakati akifungua 
mkutano wa siku Mbili wa mapitio ya kimka-
kati wa PEPFAR COP muhula wa 23 kwa 
lengo la kutathmini hatua iliyofikiwa kuhusu 
mwitikio wa VVU katika kufikia udhibiti wa 
UKIMWI ifikapo mwaka 2030.

“kikao hiki kinalenga kujadili na kubainisha 
mikakati itakayowezesha ufanisi wakati wa 
utekelezaji wa afua za msingi na kubainisha 
ufanisi utakaowezesha kufikia malengo 
kabambe yaliyoainishwa katika sera na 
nyaraka za kimkakati za Nchi.” Amesema 
Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy amesema kupaumbele 
katika masuala ya VVU/UKIMWI ni pamoja 
na kulinda mafanikio yaliyofanyika, kupun-
guza maambukizi mapya hususani kwa 
vijana balehe pamoja na kupunguza maam-
bukizi mapya kutoka kwa mama kwenda 
kwa mtoto.

Amesema, Tanzania imepiga hatua kubwa 
katika nyanja mbalimbali za mwitikio wa 
VVU ambapo kwa mujibu wa ripoti ya 
UNAIDS 2022, Tanzania imefikia Mkakati wa 
Kimataifa wa UKIMWI 2021 hadi 2026 kwa 
lengo la matibabu.

“Mafanikio haya yamechangiwa na matokeo 
ya Utafiti wa Athari za VVU Tanzania Mwaka 
2022-2023 (HII 2022-2023) ambao uliripoti 
kufikiwa kwa malengo ya UNAIDS 95-95-95 
kwa 82.7%, 97.9% na 94.3% (ngazi ya jamii).” 
Amesema Waziri Ummy

“Ikijumuisha 95% ya watu wanaokadiriwa 
kuwa na maambukizi ya VVU na wanafaha-
mu hali zao za VVU, 95% ya walioambukizwa 
VVU na wanatumia dawa za kufunaza VVU 
(ARVs) na 95% ya wale wanaotumia ARVs 
walifikia hali ya kufunaza VVU.” Amefafanua 
Waziri Ummy

Mwisho, Waziri Ummy amewashukuru 
washirika wa Kimataifa wakiwemo PEPFAR, 
Global Fund, UNAIDS, WHO, UNICEF, CDC, 
USAID, DOD pamoja na Peace Corps kwa 
msaada usioyumba wa kiufundi na kifedha 
katika azma ya Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya kumaliza janga la VVU 
na UKIMWI ifikapo mwaka 2030.
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Watumishi sekta ya afya wasisitizwa mahusiano 
mazuri kazini ili kutoa huduma bora kwa wananchi

Afya Habari 15

Na. Aisha Swahibu
RUKWA

Naibu katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. 
Grace Magembe amewasisitiza watumishi 
katika Sekta ya Afya nchini kudumisha 
Mawasiliano baina yao na wagonjwa ili 
kujenga mahusiano mazuri baina ya mtumi-
shi na Mgonjwa au ndugu wa mgonjwa.

Ameyasema hayo  tarehe 8 Februari, 2024 
wakati wa ziara yake ya kikazi Mkoani Rukwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga 
iliyolenga kukakua usimamizi wa utendaji 
kazi kwenye vituo vya kutolea huduma za 
afya .

Dkt. Magembe amesema wagonjwa ni 
vyema kumfanya ajisikie yuko sehemu 
salama kwa kumpa maelezo juu ya mazingi-
ra ya Hospital ni wajibu wa mtoa huduma 
kumpatia mwelekeo ya kufahamu Mazingi-
ra hayo.

“Mgonjwa anapofika hospital au kituo cha 
afya chakufanya kwa mtoa huduma ni kuji-
tambulisha na muelekeza wa vyumba vya 
madaktari vilipo, wodi na vyoo hii itamfanya 
mgonjwa kuwa huru na kutengeneza ma-
husiano mazuri baina yako na mgonjwa na 
utamfanya ajisikie yuko sehemu salama, na 

ndio maana halisi ya huduma bora kwa 
mteja”

Dkt. Magembe Ameongeza kuwa ni lazima 
katika kila hospital na vituo vya kutolea 
huduma za Afya nchini kupandika namba za 
mawasiliano ili mwananchi anapopata 
changamoto iwe Rahisi kupata msaada.

“Maelekezo yalishatolewa na Waziri wa Afya 
Mhe. Ummy Mwalimu, Makatibu Wakuu na 
hata Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tamisemi 
kuwa katika kila eneo la huduma lazima 
tubandike namba zetu za simu ili Kama 
mgonjwa au ndugu wanahitaji maelekezo, 
kutoa pongezi au kakutana na changamoto 
ni Rahisi kutoa taarifa yake na kupata 
msaada “ Amesema Dkt. Magembe

Aidha Dkt. Magembe amesisitia kuwa Mtoa 
huduma kumpatia taarifa mgonjwa juu ya 
ugonjwa unaomsumbua na sio kumuacha 
aondoke bila kujua kinachomsumbua.

“Nisisitize kwenye suala la huduma kwa 
mteja, unapomfanyia uchunguzi mgonjwa 
na ukagundua tatizo lake basi mwambie 
ugonjwa unaomsumbua na hata dawa 
ulizompa mwambie zitamsaidia kitu gani” 
amesema.
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MOI yapokea msaada wa mtambo wa upasuaji wenye 
thamani ya tsh milioni 500.

Afya Habari 16

Na. Abdallah Nassoro
DAR ES SALAAM

Taasisi ya Tiba ya Mifupa na Ubongo Muhim-
bili (MOI) imepokea msaada wa mtambo wa 
upasuaji wa ubongo kwa njia ya Matundu 
(ETV Tower) kwaajili ya upasuaji kwa watoto 
wenye vichwa vikubwa na mgongo wazi 
wenye thamani ya Tsh 500 Millioni kutoka 
Taasisi ya Cure International.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI Prof Abel 
Makubi amesema vifaa hivyo vitasaidia 
watoto wengi zaidi kupata huduma ya upa-
suaji ambapo watoto wawili wataweza kufa-
nyiwa upasuaji kwa wakati mmoja.

Amesema tangu kuanzishwa kwa huduma 
hiyo MOI miaka 13 iliyopita idadi ya watoto 
wanaofikishwa hospitalini hapo kwa matiba-
bu imekuwa ikiongezeka na kwamba jitiha-
da zaidi zinahitajika kuhamashisha wanan-
chi kuwapeleka hospitalini watoto hao.

“Hapa nchini, inakadiriwa kuwa watoto 7,500 
huzaliwa na matatizo ya vichwa vikubwa na 
mgongo wazi kila mwaka, kati ya hapo 1,500 
tu ndiyo wanaoletwa hospitali kwa matiba-
bu…hapa MOI tangu kuanza kutolewa kwa 
huduma hizo watoto 7,500 wamefanyiwa 
upasuaji, haya ni mafanikio makubwa 
ingawa juhudi zinahitaji kuwafikia watoto 
wengi zaidi”

Aidha ameishukuru Taasisi ya CURE kwa 
msaada kwa mtambo huo wa upasuaji na 
kuahidi kuendeleza ushirikiano baina ya taa-
sisi hizo ili kuendelea kuokoa maisha ya 
watoto wenye vichwa vikubwa na mgongo 
wazi nchini.

Kwa upande wake Meneja Mipango wa CARE 
Neuro, Joshua Menya amesema msaada huo 
umelenga kuongeza juhudi za MOI za kutoa 
huduma kwa watoto wenye vichwa vikubwa 
na mgongo wazi.

“Miaka 13 iliyopita tulitoa mashine kama hii, 
na  tumekuja kutoa mashine nyingine, 
kikubwa tumefurahishwa na huduma za MOI 
kusaidia watoto hawa ambao jamii wanawa-
ona kama laana. Katika ushirikiano wetu huu 
pia tulijikita katika kuwajengea uwezo ma-
daktari na sasa ni muendelezo wa vifaa tiba” 
amesema Menya

Blandina Chande ni muhudumu wa watoto 
wenye vichwa vikubwa MOI, ametoa wito 
kwa vijana kuacha tabia ya kutelekeza 
watoto walemavu na kuwachia mzigo wa 
kulea wanawake ambao hawana uwezo wa 
kifedha.

“Watoto hawa wanalelewa na mama, baba 
ametoroka. Hasa hawa baba vijana ni tatizo 
sana, niwakumbushe kuwa watoto ni zawadi 
tuwalee pamoja” amesema Chande
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BMH yapokea magari ya kubebea wagonjwa

Afya Habari 17

!

Na. Shaban Juma
DODOMA

Serikali chini ya Rais Samia Suluhu Hassan 
imeendelea kuboresha sekta ya afya kwa 
kutoa magari mawili ya kubebea wagonjwa 
kwa Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) ya 
jijini Dodoma ili kusaidia wagonjwa wa 
kanda ya kati kufika kwa wakati Hospitalini.

Akizungumza baada ya hafla ya kupokea 
magari hayo, Mbunge wa Dodoma mjini, 
Mhe. Anthony Mavunde, amesema magari 
hayo yataondoa changamoto ya wagonjwa 
wanapopata rufaa.

"Naishukuru Serikali ya Awamu ya Sita, 
inayoongozwa na Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwa kuboresha sekta ya afya na 
kuweka mazingira rafiki kwa wananchi 
kupata Huduma bora za afya”,amemshuku-
ru Mhe. Mavunde.

Ameongeza kuwa magari ya kubebea wag-
onjwa ni muhimu sana kwa BMH kwani Hos-
pitali hii imekuwa kimbilio sio tu kwa wakazi 
wa Dodoma na kanda ya kati bali kwa 
watanzania kwa ujumla.

Kwa upande wake Mkuu wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, amesema ujio wa magari 
ya kubebea wagonjwa unaonyesha dhamira 
ya dhati ya Rais Samia Suluhu Hassan katika 
kujali afya za watanzania na kutaka taifa 
lenye afya bora .

"Tutasimamia magari haya yatumike kwa 
malengo yaliyokusudiwa ambayo ni kubeba 
wagonjwa ," amesisitiza Mhe. Senyamule

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali, Dkt 
Alphonce Chandika, ametoa shukrani kwa 
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan, kwa kuipa-
tia Hospitali hiyo ya Kanda ya Rufaa magari 
hayo mawili ya kubebea wagonjwa wagon-
jwa.
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Tanzania mfano mapambano ya kupnguza vifo 
vitokanavyo na uzazi.

Afya Habari 18

Na. Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Shirika la Maende la Kimataifa la Japani JICA 
limeitaja Tanzania kama mfano wa kuigwa 
kwa nchi za Afrika na Duniani kwa ujumla 
katika mapambano ya kupunguza vifo vito-
kanavyo na uzazi kwa kuwa inafanya vizuri 
kulinganisha na nchi nyingine.

Hayo yamebainika wakati wa uwasilishaji wa 
mradi kutoka Shirika la ushirikiano wa 
kimataifa la Japan (JICA) wenye lengo la 
kufanya uboreshaji wa huduma za mama na 
mtoto mchanga uliokuwa ukiwasilishwa 
kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. 
John Jingu  Februari 14, 2024, Jijini Dodoma.

Mara baada kupoke wasilisho hilo Dkt. Jingu 
amesema uwepo wa matokeo chanya katika 
utekelezaji wa mipango na mikakati 
mbalimbali nchini ndio umekuwa ukihama-
sisha zaidi wadau kuzidi kuwezesha Miradi 
zaidi ya kuboresha huduma za afya nchini 
hasa masuala ya mama na mtoto.

"Tunalishukuru Shirika la Maende la Kimatai-
fa la Japani JICA na Nchi ya Japan kwa mis-
aada inayotoa kwa Tanzania. utekelezaji wa 

miradi hii utasaidia kuboresha utoaji wa 
huduma za afya nchini. Na sisi tunaahidi 
kutoa ushirikiano utakaohitajika katika ute-
kelezaji wa miradi hii." Amesema Dkt. Jingu

Kwa upande wake Mshauri Mkuu, Idara ya 
Utafiti na Mipango Bw. Kiyomasa Machida 
amesema Mradi huo unalenga kuboresha 
huduma za afya ya mama na mtoto kwa kui-
marisha mifumo ya uchunguzi na matibabu 
ya kikanda kwa kutoa vifaa tiba vinavyohusi-
ana na afya ya mama na mtoto kwa Hospitali 
za rufaa za mikoa saba (7) Tanzania Bara na 
Zanzibar/Unguja.

"Hospitali zinazotazamiwa ni Dodoma RRH, 
Katavi RRH, Ligula RRH, Mount Meru RRH, 
Sekou Toure RRH, Tumbi RRH, Lumumba RH 
katika ya Sehemu Ununuzi wa Vifaa vya Mat-
ibabu Vifaa vinaweza kutumika kwa 
huduma za matibabu, utambuzi, matibabu, 
haswa utunzaji wa mama na mtoto mchan-
ga." amesema Machida
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Waganga wafawidhi mkasimamie huduma bora 
kwa wananchi - Waziri Ummy

Afya Habari 19

Na. Majid Abdulkarim
DODOMA

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu ame-
wataka waganga wafawidhi kusimamia 
ubora wa huduma za Afya zinazotolewa 
katika vituo vya Afya nchini ikiwa ni pamoja 
na kuanzisha madawati ya huduma kwa 
wateja (Customer Care Desk).

Waziri Ummy amesema hayo  Februari 14, 
2024 wakati akifunga mkutano wa siku Mbili 
wa waganga wafawidhi ngazi ya msingi ulio-
fanyika katika mji wa Serikali Mtumba 
Mkoani Dodoma.

“Kwanza mkasimamie ubora wa huduma 
ambao ni pamoja na kuanzisha madawati ya 
huduma kwa wateja (customer care desk) 
ambazo tunaweza kuanza katika hospitali za 
Wilaya kwa ajili ya kutatua changamoto za 
wateja, pili tuimarishe maadili ya watumishi 
kwa kutoa elimu za mara kwa mara na 
kuhakikisha kamati za maadili vituoni zinafa-
nya kazi.” Amesema Waziri Ummy

Amesema, jambo lingine la kuzingatia kwa 
waganga hao ni kuhakikisha watumishi 
walio chini yao wanatoa kauli nzuri kwa 
wateja kwa kutoa mafunzo ya huduma staha 
ili wateja waweze kufurahiya huduma kwa 
kuwa ndio lengo la Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kuona Watanzania wanapata 
huduma bora.

Aidha, Waziri Ummy amemuelekeza Naibu 
Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel kukaa 
pamoja na Baraza la Madaktari Tanganyika 
(MCT) kwa lengo la kuangalia matumizi na 
makusanyo ya fedha za uchangiaji za Chama 
cha madaktari.

“Tumshukuru Rais Samia Suluhu Hassan 
alituelekeza tupunguze fedha za uchangiaji 
na angalau zimepungua kidgo ambapo kwa 
mwaka mnalipa Laki Moja na nusu badala ya 
laki Mbili.” Amesema Waziri Ummy.
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Serikali yabainisha vipaumbele 6 vya kisera katika 
sekta ya afya 2024/25

Afya Habari 20

Na. Hassan Kimweri
DODOMA

Serikali kwa kushirikiana na wadau wa 
maende imebainisha vipaumbele Sita vya 
kisera katika Sekta ya Afya ambavyo 
vitawekewa mkazo zaidi katika kutekelezwa 
kwa mwaka 2024/25 ili kuendelea kubore-
sha huduma za Afya nchini.

Waziri wa afya Mhe. Ummy Mwalimu ame-
bainisha hayo  Februari 15, 2024 kwenye 
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Kisera wa 23 
wa Sekta ya Afya uliofanyika Jijini Dodoma 
ambapo amesisitiza kipaumbele cha 
kwanza kuwa ni rasilimali watu katika Afya.

“Serikali imejitolea kuwekeza katika mafun-
zo na maende ya watumishi wa Afya ili 
kuhakikisha huduma bora zinapatikana kwa 
wananchi.” Amesema Waziri Ummy

Waziri Ummy amebainisha vipaumbele 
hivyo ambavyo ni pamoja na Rasilimali watu 
katika Afya, swala la ubora wa huduma za 
Afya, utekelezaji wa sheria ya Bima ya Afya 
kwa wote, wahudumu wa Afya Ngazi ya 
Jamii, mapambano dhidi ya Magonjwa Yasi-
yoambukiza na Kuimarisha ushirikiano kati 
ya Serikali na Sekta binafsi katika utoaji 
huduma za Afya.

“Suala la ubora wa huduma za Afya 
tunaendelea kulisisitiza kwa kuzingatia 
umuhimu wa kuboresha huduma kwa 
wateja pamoja na kuhakikisha usalama wao 
ili mteja apate huduma iliyokua nzuri.” 
Amesema Waziri Ummy

Aidha, katika vipaumbele hivyo Waziri 
Ummy ametaja utekelezaji wa sheria ya 
bima ya Afya kwa wote kuwa ni moja ya 
vipaumbele vya Serikali katika kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma za afya kwa wanan-
chi wote ambapo sheria ya Bima ya Afya 
kwa wote imeshasainiwa na Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan Sasa ni utekeleaji wake.

Waziri Ummy ameelezea juhudi za Serikali 
katika kuhudumia jamii na kuimarisha 
huduma za afya ngazi ya jamii, umuhimu wa 
ushirikiano kati ya Serikali na wadau 
wengine huku akiongeza kwakusema kuwa 
Serikali inaongeza nguvu katika mapamba-
no dhidi ya magonjwa yasiyoambukiza kwa 
kutoa elimu kwa umma na kuboresha 
huduma za tiba.

Pia, Waziri Ummy amehimiza umuhimu wa 
kuzungumzia masuala ya afya ya akili na 
ajali, na kusisitiza umuhimu wa ushirikiano 
kati ya Serikali na sekta nyingine katika 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma za afya 
kwa wananchi wote.



Badilisheni mtindo wa maisha - Prof. Janabi

Afya Habari 21

Na. Cletus Sanga
DAR ES SALAAM

Serikali kwa kushirikiana na wadau wa Wa-
nanchi wameaswa kubadilisha mtindo wa 
maisha ili kuwa na afya njema na kuepuka-
na na magonjwa yasiyoambukiza.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili Prof. Mo-
hamed Janabi katika hafla ya ugawaji tuzo 
za HUMANITARIAN AWARD ambazo zime-
lenga kutambua mchango wa ubinadamu 
unaofanywa na wadau mbalimbali zilizoan-
daliwa na shirika lisilo la kiserikali la Profes-
sor Jay Foundation Jijini Dar es salaam 
katika Ukumbi wa Ummy Mwalimu uliopo 
Hospitali ya Taifa Muhimbili.

Prof. Janabi amewataka wananchi kubadili 
mtindo wa maisha ili kuepukana na magon-
jwa yasiyoambukiza kama Kisukari, Shini-
kizo la Damu, Kiharusi, Ugonjwa wa Figo.

"Kinga ni Bora kuliko tiba ni vyema kupun-
guza matumizi ya sukari pia haina haja ya 
kwenda 'gym' unaweza kutembea angalau 
hatua 10 kwa siku, hakuna chakula tunase-
ma usile, kula kwa kiasi ila kula vyakula 
vyenye Afya, punguza kula vyakula vya 
kusindika". Amesema Prof. Janabi

Nae mwakilishi kutoka Wizara ya Afya Bi. 
Grace Msemwa amesema Wizara ina 
jukumu la kuelimisha na kuhamasisha jamii 
juu ya masuala mbalimbali ya afya ikiwemo 
mabadiliko chanya ya tabia na kufanya 
uchunguzi wa awali wa afya.

"Jamii iendelee kufuatilia taarifa sahihi za 
namna ya kujikinga na Magonjwa yasiyoam-
bukiza na yanayoambukiza, ili kupata taarifa 
hizo kwa usahihi wananchi wanashauriwa 
kupiga simu namba 199 bure. Amesema. Bi 
Grace.

Aidha, Bi Grace amepokea tuzo iliyotolewa 
kwa Wizara ya Afya kutokana na mchango 
mkubwa katika utoaji wa Elimu kwa jamii 
kuhusu Afya.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi hiyo 
@Professorjayfoundation Bw. Florian Ruta-
bingwa ameelezea ujio wa program maalu-
mu inayoandaliwa kwa ushirikiano mkubwa 
na wizara ya afya kupitia Sehemu ya Elimu 
ya Afya kwa umma, 'AFYA NA MUZIKI TOUR' 
ambayo inalenga kuzunguka nchi nzima 
kutoa elimu ya afya kwa wananchi kuhusu 
magonjwa yakuambukizwa na yasiyoam-
bukizwa lakini pia kuwezesha upimaji wa 
afya kwa wananchi hususani kwenye ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukizwa.



Serikali inatambua mchango wa sekta binafsi katika
kuwahudumia wananchi

Afya Habari 22

Na. Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Serikali kupitia Wizara ya Afya imebainisha 
kuwa inatambua na kuthamini mchango wa 
Sekta binafsi katika nyanja zote kupitia ute-
kelezaji sera ya ubia kati ya Sekta za Umma 
na Binafsi (P-P-P) ambapo imevutiwa na 
uwekezaji unaofanywa nchini.

Hayo yamesemwa na Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu  Februari 18, 2024 kwenye 
uzinduzi wa Hospitali ya Saifee iliyozinduliwa 
na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa jijini Dar 
Es Salaam.

“Sisi Kama Serikali tunashirikiana na Hospi-
tali zote binafsi ikiwemo hii ya Saifee katika 
kuvutia wagonjwa kutoka nje ya nchi na 
tunaendelea kuondoa vikwazo vinavyokwaza 
Sekta binafsi katika kutoa huduma za Afya 
nchini.” Amesema Waziri Ummy.

Waziri Ummy Mwalimu amesema, Serikali 
inaendelea kushirikiana na Sekta Binafsi 
ikiwemo Hospitali hiyo ya Saifee katika kuvu-
tia wagonjwa kutoka nje ya nchi ambapo hivi 

sasa zipo Hospitali Sita zinazotoa huduma za 
Tiba Utalii ikiwemo za Serikali na binafsi.

“HospitalI hizo ni pamoja na Muhimbili, MOI, 
JKCI, Ocean Road, Saifee na Aga Khan 
ambapo Hospitali hizo zimeweza kuona na 
kutibu wagonjwa kutoka nje ya nchi kwa 
mwaka 2022 walionwa wagonjwa 5,705 na 
mwaka 2023 wameongezeka na kufikia wag-
onjwa 6,931 waliopata matibabu sawa na 
ongezeko la wagonjwa 1,226.” Amesema 
Waziri Ummy

Mwisho, Waziri Ummy ametoa rai kwa 
Watanzania kuzingatia mtindo bora wa 
maisha ikiwemo kufanya mazoezi, kuacha 
matumizi ya vyakula kwa kuongeza mafuta 
mengi, chumvi nyingi na sukari kupita kiasi.

“Hata kama tutajenga hospitali 100 kama hizi 
za Saifee tusipobadili mtindo wetu wa 
maisha hospitali hazitatosha tusifanye 
mzaha na ushauri tunaopata kutoka kwa 
wataalamu wa Afya akiwemo Dkt. Janabi.” 
Amesema Waziri Ummy
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Toeni huduma bora za afya kuipa thamani miradi 
na uwekezaji wa serikali katika sekta ya afya

Afya Habari 23

Na. Shaban Juma
MWANZA

Serikali chini ya Rais Samia Suluhu Hassan 
Watumishi na watoa huduma za afya wame-
sisitizwa kuzingatia weledi na miiko ya taalu-
ma zao wanapotekeleza majukumu yao ili 
kuipa thamani Miradi na uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na serikali katika sekta ya Afya 
Nchini.

Msisitizo umetolewa na Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Afya Dkt. Grace Magembe Febru-
ari 20, 2024 wakati wa ukaguzi wa Miradi ya 
ujenzi na usimikaji vifaa tiba inayoendelea 
katika Hospitali ya Rufaa Mkoa Sekou Toure, 
Hospitali ya Halmashauri ya Jiji la Nyamaga-
na na Hospitali ya Kanda Bugando zote za 
Mkoani Mwanza. Amesema Serikali inatoa 
fedha nyingi katika kuboresha hali ya utoaji 
wa huduma za Afya nchini lakini kumekuwa-
po na baadhi ya watoa huduma ambao sio 
waadilifu na kufanya jitihada hizo 
zisionekane.

"Ndugu zangu huu uwekezaji ni mkubwa 
sana kutokea katika miaka 3 iliyopita. Mhe. 
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan amefanya 

jukumu lake, kazi iliyobakia ni sisi kutekeleza 
wajibu wetu na hasa watoa huduma za Afya, 
tubadilike tuache kufanya kazi kwa mazoea, 
kila taaluma katika sekta ya afya inayo miiko 
yake lazima kila mtu afanye kazi kwa kuzin-
gatia miiko na weledi wa taaluma yake" 
amesema Dkt. Magembe.

"Hakutakuwa na kupepesa macho, tuta-
chukuliana hatua, tutatoa nafasi ya 
kufundishana, kuelekezana na kurekebisha-
na, yote hayo yakishindikana tutachukua 
hatua kali zaidi. Tumeshuhudia baadhi ya 
wenzetu ambao wamefutiwa usajili na 
mabaraza yao ya taaluma, wamesimamish-
wa kazi kwa miaka kadhaa, wengine wamer-
udishwa vyuoni" na wengine kufukuzwa kazi 
kabisa amesema Dkt. Magembe.

Aidha Dkt. Magembe amesema Serikali 
itawapa motisha mbalimbali watoa huduma 
ambao watafanya vizuri ikiwa ni sehemu ya 
kutambua utendaji wao mzuri wa kazi.

Naibu Katibu Mkuu yuko ziarani kanda ya 
Ziwa kukagua utekelezaji wa miradi ya Afya 
na utoaji wa huduma.
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Tafiti zote zinazohusu chakula na lishe kufanyiwa 
uchunguzi wa kimaabara

Afya Habari 24

Na. Englibert Kayombo
DAR ES SALAAM

Serikali kupitia Wizara ya Afya imepanga 
kuweka sharti kwa kufanya uchunguzi wa 
kimaabara kwenye tafiti zozote nchini zin-
azohusisha masuala ya chakula na lishe 
katika Maabara ya Taasisi ya Chakula na 
Lishe (TFNC).

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema hayo  Februari 20, 2024 wakati wa 
ziara yake ya kukagua na kuona kazi zinazo-
fanywa na Taasisi ya Chakula na Lishe kwa 
upande wa Maabara iliyopo Mikocheni Jijini 
Dar Es Salaam.

“Tunampango wa kufanya uchunguzi wa 
kimaabara kwa mtu yeyote au shirika lolote 
linalofanya tafiti zinazohusu masuala ya 
chakula na lishe, lazima zithibitishwe na ush-
ahidi wa kisayansi baada ya sampuli 
kuchukuliwa na kuletwa katika maabara hii, 
isiwe tu ni tafiti za kwenye makaratasi.” 
Amesema Waziri Ummy.

Waziri Ummy Mwalimu amesema maabara 
hiyo ya chakula na lishe ni moja ya maabara 
kubwa na zinazoaminika katika ukanda wa 

Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika 
ambapo amefurahishwa na kazi wanazofan-
ya ikiwa ni pamoja na kuja na ushahidi wa 
kisayansi.

“Lakini pia kuna utafiti ambao wameufanya 
na kushauri kwamba wataalamu wa Afya 
wanashauri na kuelekeza watoto wa umri 
chini ya miezi Sita wasipewe chakula kingine 
chochote zaidi ya maziwa na mama”. 
Amesema Waziri Ummy.

Maabara hiyo imegawanyika katika sehem 
Tatu ambayo ni maabara ya chakula (food 
chemistry) ambayo inafanya uchunguzi wa 
viinilishe (macro and micro nutrients), 
maabara inayofanya uchunguzi wa viashiria 
vya viini lishe mwilini (micronuient biomark-
ers), na maabara inayofanya uchunguzi wa 
hali ya lishe (body composition) ikiwa ni 
pamoja na kugundua kama chakula kime-
haribika.

Mwisho, Waziri Ummy ametoa wito kwa 
Watanzania kuzingatia mtindo bora wa 
maisha kwa kufanya mazoezi, kupunguza 
matumizi ya sukari na chumvi ili kuepuka 
kupata magonjwa yasiyoambukiza kwa 
kuwa yamekuwa yakiongezeka kila siku.



Tuendelee kuboresha ubora wa huduma 
za afya

Afya Habari 25

Na. Said Nyaoza
DAR ES SALAAM

zaidi ubora wa huduma za afya zinazotolewa 
katika Taasisi hiyo ili uwekezaji mkubwa ulio-
fanywa na Serikali uwe na tija katika huduma 
bora zinatolewa MOI.

Hayo yamesemwa na Makamu Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo Dkt. Faustine Ndugulile  Feb-
ruari 22, 2024 akiiongoza Kamati hiyo kufan-
ya ziara ya kuona hali ya utoaji huduma za 
Afya, maboresho ya miundombinu ya 
kutolea huduma ikiwemo na miradi ya afya 
inayotekelezwa na Taasisi hiyo.

“Tunawapongeza MOI, hongereni sana mko 
katika mwelekezo sahihi, Kamati imeridhika 
na hali ya utoaji huduma tunawapongeza 
sana, endeleeni kuboresha zaidi ubora wa 
huduma mnazozitoa hapa”amesema Dkt. 
Ndugulile.

Wajumbe wa kamati hiyo walipata fursa ya 
kutembelea kitengo cha radiolojia kinachoji-
husha na vipimo vya CT -Scan, MRI na X-Ray, 
pia walitembelea kitengo cha huduma za 
wagonjwa maalum na wa kimataifa, jengo la 
kusubiria wagonjwa na wodini, ambapo wali-

pata nafasi ya kuwapa pole wagonjwa na 
kusikiliza maoni yao.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Afya Dkt. 
Godwin Mollel amesisitiza Uongozi wa Taasi-
si ya Mifupa MOI kuweka usimamizi mzuri 
wa utoaji huduma kwa kuwasimamia vyema 
watumishi ngazi za chini yao.

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa MOI Prof. 
Abel Mkabi amesema uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na Serikali ya awamu ya Sita chini 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ambao 
umewezesha kuboresha hali ya utoaji wa 
huduma katika Taasisi ya MOI.

“Kutokana na uwekezaji uliofanywa na seri-
kali ya awamu ya sita, tumeweza kuongeza 
idadi ya oparesheni kufikia 30 hadi 40 kwa 
siku huko nyuma tulikuwa tunafanya 
operesheni 20, tunamshukuru Mh. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan” amesema Prof. 
Makubi na kuongeza

“Tumeweza kupunguza rufaa za wagonjwa 
kwenda kutibiwa nje ya nchi kwa asilima 97 
kwa wagonjwa wa ubongo na asilimia 99 
kwa wagonjwa wa mifupa” amesema Prof. 
Makubi.
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Kuwait imekua msaada kwa tanzania katika 
Sekta ya Afya

Afya Habari 26

Na. Hassan Kimweri
DAR ES SALAAM

Serikali ya Kuwait imekuwa msaada kwa 
Serikali ya Tanzania katika Sekta ya Afya 
ambapo imeweza kusaidia mipango kadhaa 
ikiwa ni pamoja na kutoa msaada wa mash-
ine za ganzi kwa Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI).

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Uwalimu 
amesema hayo  Februari 21, 2024 Jijini Dar 
Es Salaam kwenye Maadhimisho ya Miaka 
63 ya Uhuru na miaka 33 ya Siku ya Ukom-
bozi wa Kuwait ambapo kwa Tanzania 
Maadhimisho hayo yameongozwa na Balozi 
wa Kuwait nchini Mhe. Mubarak Moham-
mad Alsehaijan.

“Kwa nafasi yangu kama Waziri wa Afya, kwa 
namna ya pekee kabisa, napenda kuishuku-
ru Serikali ya Kuwait kwa msaada wake 
katika Sekta ya Afya, pamoja na kutoa 
msaada wa mashine za ganzi, wameweza 
kusaidia vifaa vya upasuaji kwa watoto wa-
naosumbuliwa na vichwa vikubwa (Hydro-
cephalus) kwenda Taasisi ya Mifupa Muhim-
bili (MOI).” Amesema Waziri Ummy

Amesema, Kuwait imesaidia pia kwa kutoa 
Vifaa Tiba katika Hospitali ya Mnazi Mmoja 
Zanzibar, Mashine za Watoto Wachanga 
zisizo na hewa kwa Hospitali ya Benjamin 
Mkapa mjini Dodoma pamoja na ujenzi wa 
Hospitali ya Handeni, Tanga unaofadhiliwa 
na Taasisi ya Abdullah Al Nouri ya Kuwait.

Aidha, kwa mwaka 2023 Kuwait kupitia 
Kuwait Children Heart Association ilileta 
madaktari bingwa walioshirikiana na wata-
laam wa Hospitali ya Benjamin Mkapa 
Dodoma na kufanya upasuaji wa moyo bure 
kwa watoto 100 wa kipato cha chini nchini.

“Hatua hizi zinaashiria kwamba uhusiano 
wa kindugu na urafiki uliopo kati ya nchi 
zetu mbili (Tanzania na Kuwait), nina imani 
kuwa uhusiano huu utaendelea kuwa wa 
karibu na chini ya uongozi wa busara, mahiri 
na mwanga wa viongozi wetu wawili, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan na 
Sheikh Mishal al-Ahmad al. -Sabah, Amir wa 
Kuwait.” Amesema Waziri Ummy



Mafanikio ya Tanzania kupunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi yaivutia nigeria

Afya Habari 27

Na. Aisha Swahibu
DODOMA

Mafanikio katika sekta ya Afya katika kukabil-
iana na kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi, 
mama na mtoto kumepelekea baadhi ya 
mataifa mengine ya Afrika kuja kujifunza 
nchini.

Hayo yamesemwa na Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya Dkt. John Jingu  tarehe 22 Februari, 
2024 Jijini Dodoma wakati wa kikao na wa-
jumbe kutoka Serikali ya Nigeria uliongooz-
wa na Kamishina wa Afya wa jimbo la Borno 
Prof. Baba Gana, waliokuja kwa lengo la kujif-
unza njia za kupunguza vifo vya uzazi na 
mtoto kupitia mfumo wa M-mama.

Dkt. Jingu amesema mafanikio haya ambayo 
Serikali imeyapata ni kutokana na jitihada na 
bunifu mbalimbali katika kukabiliana na vifo 
vya mama na mtoto, na matokeo yame-
onekana na kufanya Tanzania kuwa sehemu 
iliyovutia mataifa mengine kuja kujifunza.

“Takwimu zinaonyesha mwaka 2015 vifo vya 
watoto wachanga vilikuwa ni 556 kati ya 
vizazi hai laki 100,000 namba hizi zimeshuka 
kufikia vifo 104 kwa vizazi hali laki 100,000 
kwa mwaka 2023 kwa hiyo wenzetu wakaji-
uliza tumefanyaje, tumewaambia hii ni kuto-
kana na uongozi imara wa Rais wetu      Dkt. 

Samia Suluhu Hassani ambae amekuwa ni 
kinara katika kuhakikisha afya za mama na 
mtoto zinalindwa kwa kuwa na miundom-
binu wezeshi na kufanya kazi kwa ubora kote 
nchini na kuwa na watumishi wanaofanya 
kazi kwa weledi. Amesema Dkt. Jingu.

Amesema Serikali imeweka mkakati wa 
kuzuia vifo vinavyotokana na uzazi mama na 
mtoto mchanga na kwamba havikubaliki 
kwa sababu njia za kuvizuia zipo na zinate-
kelezeka kwa kuwa na jitihada na ubunifu wa 
uzazi salama ambao unashirikisha jamii.

“Tanzania tuna mfumo mpya wa uzazi 
salama ambao kwa sasa uko katika Hal-
mashauri 30 kwenye hatua za majaribio na 
baadae tutaendelea na awamu ya pili katika 
Halmashauri 110, lengo likiwa ni kuhakikisha 
wadau muhimu ambao ni jamii wanashirik-
ishwa kikamilifu”. Amesema Dkt. Jingu.

Kwa upande wake Kamishna wa Afya jimbo 
la Borno Prof. Baba Gana amesema nchi ya 
Nigeria bado haijapiga hatua kwenye kuzuia 
vifo vinavyotokana na uzazi hivyo wamevuti-
wa na jitihada za Serikali ya Tanzania na kuja 
kujifunza.
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Rais Samia anaendelea kutoa fedha kutatua kero 
katika sekta ya elimu, afya na miundombinu

Afya Habari   28

Na. Abdulwaheed Madenge
TANGA

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia chini ya Mheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan inaendelea kutoa fedha 
nyingi katika kutatua kero za Watanzania 
ikiwemo wananchi wa Mkoa wa Tanga na 
katika Sekta ya Maji ambapo ametoa Billioni 
25 kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa maji 
safi na salama katika Jiji la Tanga na maeneo 
ya pembezoni.

Hayo yamesemwa  Februari 22, 2024 na 
Waziri wa Afya na Mbunge wa Jimbo la 
Tanga Mjini Mhe. Ummy Mwalimu kwenye 
ziara ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Dkt. Isdor Mpango 
wakati akizindua hati fungani ya kijani ya 
miundombinu ya maji Mkoani Tanga.

Waziri Ummy Mwalimu amemshukuru Mhe. 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan Kwa kutoa 
fedha nyingi kwa ajili ya kutatua kero za wa-
nanchi wa Mkoa wa Tanga katika Sekta ya 
Elimu, afya, barabara na maboresho ya Ban-
dari ya Tanga.

Aidha, Waziri Ummy amesema, Kwa upande 
wa Sekta ya Afya, Jiji la Tanga lina vituo Sita 
vya Afya ambavyo vinafanya kazi.

“Kwa upande wa Hospitali za Rufaa tumesa-
mbaza mashine za kisasa za uchunguzi 

ikiwemo CT-Scan katika Mikoa yote 26 ya 
Tanzania Bara ikiwa ni pamoja na hospitali 
ya Rufaa ya Bombo Tanga”. Amesema Waziri 
Ummy.

Amesema, wananchi wa Mkoa wa Tanga 
sasa hivi hawana haja ya kwenda tena Dar Es 
Salaam au Kilimanjaro kwa ajili ya kufata 
huduma za CT-Scan au huduma za kusafisha 
damu, huduma zote hizo zinapatikana 
Mkoani hapo.

“Hatua hii ni kubwa ambayo Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan anafanya ya kuwajali 
wananchi wake katika maendelea na sasa 
kwenye sekta ya maji Rais Samia atatupatia 
Bilioni 53 kwa ajili ya mradi wa upatikanaji 
wa maji kwa asilimia 100 kwa wakazi wa 
Tanga Mjini pamoja na Wilaya jirani za 
Muheza na Mkinga”. Amesema Waziri 
Ummy.

Katika hatua nyingine, Waziri Ummy ametoa 
rai kwa Watanzania kuzingatia mtindo bora 
wa maisha kwa kufanya mazoezi angalau 
dakika 40 kwa siku mara nne kwa wiki, 
kupunguza matumizi ya Sukari, Chumvi na 
Mafuta.

Mradi huo wa maji uliozinduliwa utazalisha 
wastani wa jumla ya lita Milioni 60 kutoka 
lita 45 za awali katika Mkoa wa Tanga.



Tutengeneze wasomi wenye akili vumbuzi siyo akili 
kibarua-dkt. Mollel

Afya Habari 29

Na. Majid Abdulkarim
DODOMA

Naibu Waziri wa Afya, Dkt. Godwin Mollel 
amewataka wasomi nchini kubadili fikra zao 
kwa kutumia akili vumbuzi na sio akili kiba-
rua ili kulisaidia taifa kusonga mbele kwa 
maende.

Dkt. Mollel amesema hayo  Jijini Dodoma 
wakati akijibu swali Namba 223 kwa niaba ya 
Waziri wa Afya, Mhe. Ummy Mwalimu lililo-
ulizwa na Mbunge kutoka Baraza la Wawak-
ilishi Mhe. Ameir Abdallah Ameir aliyeuliza 
Je, ni tafiti zipi ambazo Taasisi za Tiba Asili 
zimekamilisha na kuweza kuwa suluhisho la 
maradhi mbalimbali kama Tiba Mbadala.

Dkt. Mollel amesema kuwa katika kipindi 
cha kuanzia mwaka 2021 – 2024 zaidi ya tafiti 
50 zimefanyika ndani ya nchi juu ya ubora na 
usalama wa dawa zinazotumika kwa tiba 
asilia kwa kupitia Taasisi ya Taifa ya Utafiti 
wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR).

Ameongeza kuwa baadhi ya tafiti hizo ni 
pamoja na utafiti wa dawa ya Saratani ya 
NIMREGENIN, Dawa ya TANGHESHA inayoti-
bu Selimundu, Dawa ya PERVIVIN inayotibu 
tezi dume, Dawa ya WARBUGISTAT inayoti-
bu magonjwa nyemelezi na Dawa ya NIMRI-
CAF inayotibu Mfumo wa upumuaji.

Aidha, Dkt. Mollel ametoa wito kwa wanan-
chi kuhakikisha wanatunza miti inayotumi-
ka kutengeneza dawa za tiba asili ili kuende-
lea kuzalisha dawa za tiba asili za kutosha 
nchini. Amesema Waziri Ummy



Afya Habari 30

Wasajili wa mabaraza ya taaluma na bodi watakiwa 
kuongeza ufanisi kusimamia sekta ya afya
Na. Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Wasajili wa Mabaraza ya Wataalamu na Bodi 
za Ushauri nchini wametakiwa kuweka 
mikakati na mifumo yenye tija itakayohaki-
kisha wanataaluma wanazingatia weledi na 
Miiko ya taaluma zao ili kuongeza ubunifu 
katika utendaji na kuhakikisha watanzania 
wanapata hubuma bora za Afya nchini.

Hayo yamesemwa na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Afya Dkt. John Jingu Februari 22, 
2024 jijini Dodoma katika kikao na Wasajili 
wa Mabaraza ya wataalam na Bodi ya 
Washauri kilichokua na lengo la kujadili 
namna ya kuzidi kuboresha huduma kwa 
wananchi.

Dkt. Jingu amewataka wasajili hao kuweka 
mifumo mahali pa kutolea huduma 
itakayowezesha kuibua upotovu wa Maadili 
au ukosefu wa weledi kwa wanataaluma 
kwa wakati hasa kwa kuwashirikisha viongo-
zi wa ngazi za Mikoa.

Aidha, Dkt. Jingu amewataka wasajili hao 
kubaini na kuzizuia Changamoto za Maadili 
na weledi kabla hazijaleta madhara makub-
wa na wasibaki kuwa kama mahakimu wa 
kusubiri hadi matatizo yatokee ndio wa-
chukue hatua.

“Gatueni majukumu yenu huko katika Mikoa 
na Halmashauri kwa kuzingatia sheria 
zilizounda Mabaraza yenu lakini kufanya 
hivyo hakuwaondolei majukumu yenu, bado 
mna jukumu la msingi la kusimamia weledi 
na Maadili ya wanataaluma katika Sekta 
yetu ya Afya". Amesema Dkt. Jingu.

Ameongeza kuwa Wananchi wanastahili 
kupata huduma bora hivyo wasajili wana-
paswa kufuatilia na kufanyia kazi kero za wa-
nanchi ikiwa ni pamoja na malalamiko 
ili.kuongeza tija na ufanisi wa utendaji.

Dkt. Jingu ameelekeza mabaraza kujitanga-
za ili majukumu yake yajulikane na 
kuwawekea wananchi namna nzuri ili 
waweze kufika katika mabaraza kwa urahisi 
ili kutoa taarifa".

“Twendeni tukawajulishe wananchi kuwa 
sisi ni akina nani, majukumu yetu ni yapi na 
njia na mawasiliano zinazotumika ili kutu-
fikia”. Amesema.

Dkt. Jingu amewataka wasajili hao kuacha 
kufanya kazi kwa nyezo za kizamani bali wa-
zingatie na kutekeleza majukumu kwa 
kutumia teknolojia za kisasa za mawasiliano 
ili kuongeza uwajibikaji.



Huduma za Dharura zaokoa maisha ya wananchi 
mkoani Simiyu

Afya Habari 31

Na. Shaban Juma
SIMIYU

Serikali ya awamu ya sita chini ya Uongozi wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe Dkt. Samia Suluhu Hassan, imeendelea 
kuimarisha sekta ya afya kwa kujenga majen-
go ya Huduma za dharura 101 katika maeneo 
mbalimbali nchini ambapo Mkoa wa Simiyu ni 
kati ya Mikoa iliyofaidika.

Hayo yamebainishwa Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Afya, Dkt. Grace Magembe Februari 
23, 2024, wakati wa ziara yake akiwa Mkoani 
Simiyu alipotembelea Hospitali ya Wilaya Bar-
iadi na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Simiyu 
kujionea mafanikio ya majengo hayo tangu 
kuanzishwa kwake ambapo wagonjwa 
pamoja na majeruhi zaidi ya 200 wamesha-
hudumiwa kwenye hospitali hizo mbili.

Katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Simiyu, Dkt. 
Magembe alijionea namna jengo la dharura 
linavyoweza kuhudumia majeruhi wengi kwa 
pamoja (Mass Casualities) na kuwapanga 
kutokana uhitaji wa haraka wa huduma (Triag-
ing) ili kuokoa maisha kwa haraka.

“Jengo la huduma ya dharura limekuwa na 
umuhimu mkubwa tangu kuanza kutoa 

huduma mwezi Agosti 2023. Mpaka kufikia 
Februari 2024, jumla ya wagonjwa 191 wa 
dharura wamepatiwa huduma katika jengo 
hili. Hii imepunguza mzigo kwa wagonjwa 
ambao hapo awali walilazimika kusafiri 
umbali mrefu kwenda kupata huduma hiyo”. 
Amesema Dkt. Magembe.

Kwa upande wake Mkuu wa huduma za 
dharura Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Simiyu 
Dkt. Juma Munna amesema Hospitali hiyo 
inapokea dharura zote kati ya 40 hadi 50 kwa 
siku wakiwemo watoto na watu wazima.

"Utaona kuna dharura za ajali, upasuaji, 
walioumia kichwani, dharura za magonjwa ya 
ndani na mlipuko. Tunawachukua taarifa zote 
za muhimu na vipimo vya dharura wakiwa 
hapahapa, hadi wakihitaji X-ray tunayo mash-
ine inayotembea (Mobile X-ray) kwa wale 
walioumia sana na hawawezi kusafirishwa 
kirahisi kwenda jengo la mionzi". amesema 
Dkt. Juma Munna.

Nae Mganga mfawidhi wa Hospitali ya Hal-
mashauri ya Bariadi Dkt. Flavian Jacob 
Rweyungura amesema Haya ni mapinduzi 
makubwa katika kuokoa maisha ya wananchi 
kwa kuwapunguzia wananchi umbali wa 
kupata huduma.
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Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI yamepungua 
kufikia asilimia 1.7 mkoa wa lindi

Afya Habari 32

Na. Hassan Kimweri
LINDI

Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI yame-
pungua katika Manispaa ya Mkoa wa Lindi 
kutoka asilimia 2 hadi asilimia 1.7 Mwaka 
2023 ambayo imepelekea kufikia malengo 
ya 95-95-95 katika Mkoa huo huku viongozi 
wa Mkoa huo wametakiwa kutobweteka 
waendelee kuchukua hatua kwa kutoa 
elimu.

Wazir Ummy Mwalimu amesema hayo jFeb-
ruari 29, 2024 akiwa katika ziara yake ya 
kikazi katika Mkoa wa Lindi baada ya kutem-
belea katika kituo cha Afya Mnazi mmoja, 
kituo cha Afya cha Mjini, Zahanati ya Nach-
ingwea pamoja na kutembelea Chuo cha 
Afya na Sayansi Shirikishi.

“Niwapongeze Mkoa wa Lindi Mmefikia 
malengo ya 95-95-95 ambapo asilimia 96 ya 
watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI wana-
jua kwamba wana maambukizi ya UKIMWI, 
asilimia 95 ya watu wenye maambukizi 
wapo kwenye dawa na katika asilimia hiyo 
95 ya wanaotumia dawa Virusi vimefuba-
zwa.” Amesema Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy amewataka wananchi 
kuzingatia mtindo bora wa maisha ikiwemo 
kufanya mazoezi, ulaji wa vyakula kwa 
kupungua chumvi nyingi, sukari nyingi na 
mafuta mengi ili kuepuka kupata magon-
jwa Yasiyoambukiza ikiwemo Kisukari.

“Miaka Mitano iliyopita huwezi kuona Kisu-
kari, huwezi kuona shinikizo la juu la damu 
kwenye magonjwa matano yanayowasum-
bua Watanzania wengi.” Amesema Waziri 
Ummy

Waziri Ummy anatarajia kumaliza ziara yake 
ya kikazi Mkoani Lindi  Machi 1, 2024 baada 
ya kutembelea katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Lindi (Sokoine) pamoja na kuzung-
umza na Kamati ya Afya Ngazi ya Mkoa 
(RHMT)na Kamati ya Afya Ngazi ya Wilaya 
(CHMT)



Serikali na usaid kushirikiana kutimiza vipaumbele 
vya sekta ya afya

Afya Habari 33

Na. Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya afya imeadhimia 
kuendelea kushirikiana na shirika la Kimatai-
fa la Maendeleo la Marekani USAID kwa 
mwaka 2024/2025 kusaidiana kutimiza vipa-
umbele vya sekta afya na kuboresha hali ya 
utoaji wa huduma za afya Nchini.

Hayo yamebainishwa Februari 29, 2024 na 
Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. John Jingu 
wakati wa kikao cha mapitio ya portfolia kati 
ya Serikali ya Tanzania na Shirika la Maende-
leo la Marekani (USAID) ambapo amesema 
katika kuboresha huduma za afya na kuon-
dokana na changamoto ambazo ni kikwazo 
kwa wananchi ni muhimu kutambua 
mchango wa wadau wa afya na maendeleo

Dkt. Jingu amesema USAID imekuwa 
ikishirikiana na Serikali ya Tanzania katika 
nyanja mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Uzazi 
wa Mpango, Afya ya Kina Mama na Watoto, 
Usalama wa Afya wa Kimataifa, usimamizi wa 
ugavi, na mifumo ya taarifa za afya.

“Kwa miaka mingi, Serikali ya Tanzania na 
USAID wamekuwa wakishirikiana katika 
miradi mbalimbali ya afya, ikiwa ni pamoja na 

mipango ya kupambana na VVU na UKIMWI, 
Kifua Kikuu na Malaria, Uzazi wa Mpango,  

Afya ya Kina Mama na Watoto, kuimarisha 
mfumo wa afya, na Usalama wa Afya wa 
Kimataifa. Kwa msaada wa USAID, Serikali ya 
Tanzania imefanikiwa kupanua huduma 
kamili za VVU katika mikoa 14”. Amesema 
Dkt. Jingu

Aidha amebainisha ni muhimu kwa USAID 
kuelewa vipaumbele vya afya vilivyowekwa 
na Serikali ya Tanzania ili kuongeza athari 
yetu pamoja na kukuza mabadiliko muhimu 
katika kushughulikia pengo la Rasilimali 
Watu kwa Afya, kutekeleza bima ya afya ya 
kimataifa, kuboresha ubora wa huduma za 
afya, kusaidia Watoa Huduma za Afya za 
Kijamii, kupambana na Maradhi Yasiyoam-
bukiza, na kuimarisha ushirikiano wa umma 
na binafsi.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Misheni ya 
USAID Bw. Craig Hart amesema Shirika la 
Maendeleo la USAID litaendelea na ushirikia-
no katika kuleta matokeo chanya na yenye 
athari katika afya na ustawi wa Watanzania.
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NHIF yafanya maboresho ya kitita cha mafao kwa 
wanufaika wake, utekelezaji kuanza machi 01, 2024

Afya Habari 34

!

Na. Englibert Kayombo
DAR ES SALAAM

MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
umefanya maboresho ya Kitita cha Mafao 
kwa wanachama wake ambayo utekelezaji 
wake utaanza rasmi Machi 1, 2024.

Hayo yamebainishwa  Februari 28, 2024 na 
Mkurugenzi Mkuu wa NHIF Bw. Bernard 
Konga akizungumza na waandishi wa habari 
Dar Es Salaam kwa lengo la kuutaarifu 
umma juu ya maboresho hayo.

“Kitita cha mafao ni orodha ya huduma za 
matibabu ambazo zinatolewa kwa wanufaika 
wa NHIF na bei zake ambazo hutumika 
wakati wa malipo kwa madai ya watoa 
huduma za matibabu. Maboresho ya mwisho 
ya kitita cha mafao cha NHIF kinachotumika 
sasa yalifanyika Juni, 2016 takriban miaka 
nane iliyopita na hivyo kuwepo kwa 
umuhimu wa kufanya marejeo yake kutoka-
na na sababu mbalimbali kama zinavyoan-
ishwa kwenye taarifa hii,” amesema Konga.

Konga ametaja malengo ya maboresho ya 
kitita cha mafao kuwa ni kuboresha upatika-
naji wa huduma bora kwa wanachama ikiwa 
ni pamoja na kuongeza huduma ambazo 
hazikuwepo awali, Kufanya maboresho ya 
huduma na gharama zake kwa kuzingatia 

maende ya teknolojia na hali halisi ya bei 
katika soko na Kuwianisha Kitita cha Mafao 
na miongozo ya tiba iliyoboreshwa ili 
kuongeza ubora wa huduma zinazotolewa 
kwa wanufaika wa Mfuko.

Malengo mengine ni Kujumuisha maoni na 
mapendekezo mbalimbali ya Wadau, Kute-
keleza ushauri wa Taarifa ya Mapendekezo ya 
Tathmini ya Uhai na Uendelevu wa Mfuko 
kwa kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni, 2021 
na Kuimarisha udhibiti katika mianya ya 
udanganyifu.

Konga ameeleza kuwa Mfuko ulianza zoezi la 
kufanya marejeo ya kitita kuanzia mwaka 
2018, hata tenhivyo utekelezaji wa kitita kipya 
haukufanyika kutokana na uhitaji wa kuhusi-
sha wadau zaidi ili kuwa na uelewa na maoni 
zaidi kuboresha kitita hicho.

Maboresho ya Kitita cha Mafao yamehusisha 
kufanyika kwa Tathmini ya Uhai na Uende-
levu wa Mfuko na kutekeleza mapendekezo 
yake ambapo tathmini ya mwisho ilifanyika 
Juni, 2021 ambapo Kifungu Na 15.2 cha Mka-
taba baina ya Mfuko na Watoa Huduma 
kinautaka Mfuko kutoa notisi ya miezi mitatu 
(3) ya kusudio la kufanya maboresho katika 
kitita chake kabla ya kuanza kutumika.



Watumishi wametakiwa kushirikiana ili kutoa 
huduma bora kwa wananchi

Afya Habari 35

Na. Aisha Swahibu
DODOMA

Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. John Jingu 
amewataka watumishi katika sekta ya Afya 
nchini kufanya kazi kama timu na kudumisha 
ushirikiano ili kuzidi kuimarisha na kuongeza 
ufanisi na tija katika utoaji wa huduma bora 
kwa Watanzania.

Dkt. Jingu ameyasema hayo  tarehe 24, 2024 
jijini Dodoma wakati wa ziara yake ya kikazi 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Dodoma ili 
kukagua utendaji kazi na kuzungumza na wa-
tumishi wa hospitali hiyo ambapo ameam-
batana na Mganga Mkuu wa Serikali Prof. 
Tumaini Nagu na Mganga Mkuu wa Mkoa Dkt. 
Best Magoma.

“Kwenye timu kuna namba tofauti tofauti, 
hapa tuna madaktari, wauguzi, wahudumu, 
watu wa utawala kila mmoja ana jukumu lake, 
tufanye kazi kama timu maana hii Hospitali 
yetu hata kama ina rasilimali nzuri kiasi gani 
kama hamfanyi kazi kama timu basi ham-
taweza kufanya vizuri. Amesema Dkt. Jingu.

Dkt. Jingu ameelekeza Hospitali, zahanati na 
vituo vya kutolea huduma za afya nchini kuim-
arisha huduma kwa mteja na kuunda mfumo 

wa dawati la kusikiliza maoni, kero na malala-
miko kwa wateja na kuwa na watoa huduma 
wenye weledi wenye kutumia lugha nzuri za 
staha pamoja na kulinda na kuzingatia haki za 
wagonjwa ikiwemo kutunza siri za wagonjwa .

Ni jukumu la kila mtumishi kuwahudumia 
wagonjwa sawa sawa kwa sababu tunatege-
mea kila anaekuja kupata huduma ni mgon-
jwa hivyo huenda akawa na hasira ila unataki-
wa kumuhudumia na kumpokea vizuri na nili-
toa maelekezo kwa Hospitali zetu zote kuan-
zishwa kwa dawati la kusikiliza maoni, kero na 
malalamiko ya wateja ambalo linaonekana na 
kufikika na watoa huduma muda wote na 
wenye weledi na watakao kuwa na lugha za 
staha zinazozingatia mila na desturi zetu za 
kitanzania ikiwemo kutunza siri za wagonjwa". 
Amesema Dkt. Jingu.

Dkt. Jingu amepongeza watumishi wa Hospi-
tali hiyo kwa ubunifu wa utoaji wa huduma 
bora na nzuri wagonjwa, usafi wa mazingira ya 
hospitali na ushirikiano walioutoa wakati wa 
janga la maporomoko ya Wilaya ya Hanang.

”Niwapongeze kwa ubunifu mlioufanya katika 
kila kitengo kuhakikisha huduma zote zinapa-
tikana na kujitosheleza".



Afya Habari 36

Kamati ya Bunge yaridhishwa na huduma bora 
Mloganzila
Na. Emmanuel Malegi
DAR ES SALAAM

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Afya na 
Maswala ya UKIMWI imeridhishwa na hali ya 
utoaji huduma katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-Mloganzila kuanzia kwa wafanya-
kazi, vifaa bora na vya kisasa vya kutolea 
huduma ambapo pia mazingira yanaridhi-
sha na wagonjwa wanahudumiwa vizuri.

Hayo yamebainishwa  na Makamu 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Afya na Masuala ya UKIMWI, Dkt. Faustine 
Ndugulile baada ya ziara ya kamati ya 
kutembelea hospitali hiyo na kukagua 
maboresho ya miundombinu iliyofanywa na 
Serikali ya awamu ya sita chini ya uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Dkt. Ndugulile amesema Serikali imefanya 
uwekezaji mkubwa wa kujenga hospitali 
hiyo ambapo pia kuna kituo kingine cha 
utafiti wa magonjwa ya moyo ambacho 
kimejengwa katika eneo hilo.

“Niipongeze Serikali kwa kuboresha 
huduma za afya nchini kwani hivi sasa asili-
mia 90 ya wagonjwa ambao walikuwa wa-
nakwenda nje ya nchi kutibiwa wanatibiwa 
hapa nchini na tumeanza kupata wageni 
kutoka nje ya nchi kuja kupata huduma 
nchini”. Ameeleza Dkt. Ndungulile.

Aidha, ameitaka Serikali kupanua wigo wa 
utoaji huduma katika hospitali ya Taifa 
Muhimbili-Mloganzila kwani hospitali hiyo 
bado ina eneo kubwa ambapo kuna takriba-
ni ekari 3800.

"Tunahitaji upanuzi wa huduma za magon-
jwa ya moyo, upanuzi wa huduma za 
saratani, upanuzi wa huduma za magonjwa 
mengine ya mifupa na mfumo wa ubongo ili 
wananchi waweze kupata huduma bora na 
rahisi kwa wepesi zaidi hapa nchini". Amese-
ma Dkt. Ndugulile.

Vile vile ameongeza kuwa kuna fedha 
wameambiwa zimepatikana, ujenzi unash-
indwa kuendelea kwa sababu ya masuala ya 
umiliki wa ardhi hayajakamilika hivyo kamati 
hiyo imeitaka Serikali kupitia Wizara ya afya 
na Wizara ya Elimu kukaa pamoja ili kuweza 
kufikia muafaka ili uwekezaji uweze kufan-
yika kwa sababu wananchi wanahitaji 
huduma bora zaidi na eneo hilo linatosha 
kwa matumizi yote ya elimu pamoja na 
huduma za afya.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Afya Dkt. 
Godwin Mollel amesema kuwa Serikali 
imewekeza fedha nyingi kwenye sekta ya 
afya hasa kwenye miundombinu, teknolojia 
ya afya pamoja na kwenye wataalamu, 
kwani kwa sasa kuna wataalamu wa kutosha
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Wadau sekta ya afya wakabidhi vitendea kazi vya 
thamani ya milioni 800 kwa serikali

Afya Habari 37

Na. Abdulwaheed Madenge
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imepokea 
vitendea kazi vyenye thamani ya Milioni 800 
kutoka kwa wadau wa CDC kupitia THPS 
kwa ajili ya mapambano dhidi ya UKIMWI na 
Kifua Kikuu katika Mkoa wa Tanga.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu ame-
pokea vitendea kazi hivyo  Februari 23, 2024 
Mkoani Tanga ambavyo ni pikipiki 50, friji 72, 
Centrifuges 56, Compyuta 50, UPS 50 na 
printa 50 ambavyo vitendea kazi hivyo 
vitaimarisha huduma za Afya katika Mkoa 
huo.

Wakati akipokea vitendea kazi hivyo Waziri 
Ummy amewataka wote watakaokabidhiwa 
vifaa hivyo kuvitumia Kama ilivyo elekezwa 
ikiwa ni pamoja na kuwafikia wateja wanaoi-
shi katika mazingira magumu na mbali na 
vituo vya kutolea huduma za Afya ili 
kuwafikishia huduma.

“Lakini pia tunaamini kwamba mtaongeza 
idadi ya huduma mkoba ‘outreach services’, 
kuwafikia wateja walio katika mazingira 
hatarishi ya kuambukizwa ugonjwa wa 
UKIMWI na kuwapatia huduma za kinga 

zikiwemo kinga dawa na kusafirisha sampuli 
kwa ajili ya kupima wingi wa Virusi vya 
UKIMWI.” Amesema Waziri Ummy.

Pia, amewataka kutunza vifaa hivyo na kuvi-
fanyia matengenezo ya mara kwa mara ili 
viweze kudumu kwa muda mrefu na kutimi-
za lengo la kudhibiti UKIMWI na VVU 
ambapo ametoa onyo kwa yeyote atakae 
fanya kinyume na maelekezo hayo kuchuku-
liwa hatua za kinidhamu.

Pia, Waziri Ummy Mwalimu ameyataka 
Mashirika yote ya kiraia yanayofanya kazi 
katika Sekta ya Afya angalau watenge kiasi 
kisichopungua asilimia 10 kwa ajili ya kuajiri 
watumishi wa Afya katika vituo vya kutoa 
huduma za Afya ngazi ya msingi.

“Tunaposema kupambana na masuala ya 
UKIMWI lakini kuna upungufu wa wauguzi, 
hakuna madaktari, hakuna watu wa maaba-
ra, hakuna wafamasia, angalau muajiri wau-
guzi wawili na watumishi wengine wa mika-
taba.” Amesema Waziri Ummy.



Afya Habari 22

Watoto zaidi ya milioni 8 nchini kupatiwa chanjo 
ya surua rubella

Afya Habari 38

Na. Said Nyaoza
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya imezindua 
kampeni ya Kitaifa ya Chanjo ya Surua 
Rubella ambapo kwa nchi nzima wanatarajia 
kuwafikia watoto 8,908,810 wenye umri chini 
ya miaka mitano.

Hayo yamebainishwa  Jijini Dodoma na 
Kaimu Mkurugenzi Idara ya Kinga kutoka 
Wizara ya Afya, Dkt. Tumaini Haonga akimu-
wakilisha Waziri wa Afya, Mhe. Ummy 
Mwalimu katika uzinduzi wa kampeni ya 
chanjo Kitaifa Februari 15, 2024 katika 
maeneo mbalimbali nchini na inatarajiwa 
kumalizika Jumapili Februari 18, 2024.

Dkt. Haonga amesema kuwa lengo la kamp-
eni hii ni kuhakikisha wanazuia kuenea kwa 
ugonjwa surua na rubella pamoja na 
kuongeza kinga kwa walengwa.

Dkt. Haonga amesisitiza usimamizi wa 
chanjo hiyo kutokana na umuhimu wake 
kwani inaongeza kinga kwa watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano.

Ameongeza kuwa zaidi ya vituo 7,373 katika 
maeneo mbalimbali nchini vimetengwa kwa 

ajili ya kuhakikisha wanatoa Huduma hiyo 
kikamilifu ili kuweza kufikia lengo walioji-
wekea..

Hata hivyo amewataka Wakuu wa 
Mikoa,Wilaya na Waganga Wakuu wa Mikoa 
na Wilaya kuhakikisha wanasimamia kika-
milifu zoezi kuwapatia chanjo watoto wenye 
umri kuanzia miezi tisa mpaka 59 (chini ya 
miaka mitano)

"Niwaombe wazazi kuitumia fursa hii 
kuwapeleka watoto wao waweze kupatiwa 
chanjo kwani ni muhimu kwa watoto kupata 
chanjo hiyo,"ametoa wito Dkt. Haonga.

Dkt. Haonga amesema wamepata mrejesho 
tangu kuanza kwa chanjo kwa zoezi hilo 
katika maeneo mbalimbali wazazi wameji-
tokeza kwa wingi na wanaendelea kujitoke-
za ili kulinda afya za watoto wao.



Madaktari 9 wakutwa na hatia kufuatia uvunjifu wa 
maadili ya kitaaluma

Afya Habari 39

Na. Emmanuel Malegi
DAR ES SALAAM

Baraza la Madaktari Tanganyika limewatia 
hatiani na kuwapa adhabu madaktari Tisa 
kwa makosa ya ukiukwaji wa kanuni za maa-
dili na utendaji wa kitaaluma na kutoa 
maamuzi dhidi ya wanataaluma hao kupitia 
Kikao cha Baraza la Madaktari Tanganyika 
kilichokaa kati ya tarehe 22 hadi 26 Januari 
2024 lililosikiliza jumla ya mashauri Tisa.

Hayo yamebainishwa  Februari 9, 2024 na 
Mwenyekiti Baraza la Madaktari Tanganyika 
Prof. David Ngassapa akiwa anazungumza 
na waandishi wa habari kuhusu mashauri ya 
Kitaaluma yaliyowasilishwa mbele ya Baraza 
hilo Januari 2024.

Miongoni mwa adhabu zilizotolewa ni 
pamoja na kufutiwa usajili, kufungiwa leseni 
ya kutoa huduma kwa muda kati ya miezi 
sita hadi wa miaka Miwili, kupewa onyo au 
karipio kali na pia walielekezwa kwenda 
kwenye mafunzo ya weledi, maadili ya kita-
aluma na huduma kwa mteja ya Wizara ya 
Afya kwa muda wa miezi sita kwa gharama 
zao.

Aidha, Mwenyekiti Prof. ngassapa amesema 
Baraza linatoa rai kwa wanataaluma wote 

nchini kuzingatia Kanuni na maadili ya kita-
aluma za mwaka 2005 na kufuata miongozo 
ya utoaji huduma kwa lengo la kulinda Afya 
ya Mgonjwa.

Baraza limebaini pia baada ya mapitio ya 
mashauri mbalimbali kuwa maeneo mengi 
ya misingi ya maadaili ya kitaaluma yame-
onekana kutokutiliwa maanani na wanata-
aluma kwenye kutoa huduma za Afya kwa 
wagonjwa.

“Hivyo, Baraza linaelekeza kuzingatiwa kwa 
misingi ya maadili wakati wa kutoa huduma 
ikiwemo kujaza fomu za ridhaa ya huduma 
(informed Consent) kwa mgonjwa, kumueli-
misha mgonjwa madhara yanayoweza kuji-
tokeza wakati wa matibabu na kuwa kush-
indwa kufuata hayo, watakuwa wameenda 
kinyume na Sheria ya Udaktari, Udaktari wa 
Meno na Afya Shirikishi Sura Na. 152 pamoja 
na kanuni zake.



WIZARA YA AFYA, TANZANIA, TOLEO LA MWEZI FEBRUARI, 2024


