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DIBAJI  

Mwongozo wa ujumbe wa Elimu ya Afya na Ushirikishaji Jamii 
kuhusu Ugonjwa wa Kipindupindu umeandaliwa kwa kuzingatia 
Miongozo ya Wizara ya Afya (WAF) na Shirika la Afya Duniani 
–WHO. Mwongozo huu utatumika kama rejea kwa wataalam 
wa uelimishaji wakati wa kutoa elimu ya ana kwa ana katika 
makundi mbalimbali.  Pia Mwongozo huu wa rejea utasaidia 
makundi mbalimbali ikiwemo Wahudumu wa Afya ya Jamii 
(CHWs), watoa huduma za afya, viongozi wa umma, viongozi 
wa dini, vyombo vya habari, wawakilishi wa makundi mbalimbali 
ya kijamii na mtu binafsi. 

Lengo ni kuhakikisha waelimishaji wote wanaotoa elimu ya 
kinga dhidi ya ugonjwa wa Kipindupindu wanazingatia ujumbe 
mahususi kama ulivyoainishwa kwenye Mwongozo huu. Aidha 
Mwongozo huu unalenga kuhakikisha kila mtu anafikiwa na 
Elimu sahihi ya kujikinga na Kipindupindu na magonjwa mengine 
yenye dalili za kuharisha na kutapika.

Hivyo nahimiza kila mtaalam anayetoa elimu ya afya kuhusu 
kinga dhidi ya Kipindupindu kutumia Mwongozo huu ili 
kuhakikisha elimu sahihi kuhusu ugonjwa wa Kipindupindu 
na magonjwa mengine ya kuharisha na kutapika inawafikia 
wananchi wote. Ikumbukwe kuwa Mwongozo huu unaweza 
kubadilika au kuhuishwa kulingana na tafiti mbalimbali za 
kisayansi zinazofanywa kuhusu ugonjwa wa Kipindupindu na 
magonjwa mengine yenye dalili za kuhara na kutapika.

Prof. Tumaini J. Nagu
MGANGA MKUU WA SERIKALI
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SHUKRANI

Mwongozo wa Ujumbe wa Elimu ya Afya na Ushirikishwaji Jamii 
kuhusu Kinga dhidi ya Ugonjwa wa Kipindupindu na magonjwa 
mengine ya kuharisha na kutapika umeandaliwa na Sehemu 
ya Elimu ya Afya kwa Umma kwa kushirikiana na wajumbe wa 
kamati ya kitaifa ya kukabiliana na mlipuko wa kipindupindu 
pamoja na wadau. 

Wizara ya Afya inatambua mchango wa kila mtaalam aliyeshiriki 
kikamilifu katika kuandaa na kukamilisha mwongozo huu. 
Pia Wizara inatambua juhudi ya Sehemu ya Elimu ya Afya 
kwa Umma na wataalam wa Idara Kinga kwa ujumla katika 
kuratibu afua za Elimu ya Afya kwa Umma. Vilevile napenda 
kuwashukuru wataalam na wakuu wote wa kamati ndogo za 
kukabiliana na mlipuko wa Kipindupindu nchini pamoja na 
wadau waliojitoa katika kuandaa Mwongozo huu ili kuwezesha 
jamii kupata elimu sahihi ya kujikinga na Kipindupindu pamoja 
na magonjwa mengine yenye dalili za kuharisha na kutapika.

Ni matumaini yangu kuwa Mwongozo huu utachangia katika 
kutoa elimu na ujumbe sahihi kuhusu ugonjwa wa Kipindupindu 
na magonjwa mengine ya kuharisha na kutapika kwa kila 
mwananchi ili kufikia azma iliyokusudiwa ya kuzuia, kujikinga 
na kukabiliana na magonjwa haya nchini.

Dkt. Ntuli A. Kapologwe
MKURUGENZI WA HUDUMA ZA KINGA
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ACC 	 -	 Afya Call Center
CHW 	- 	 Mhudumu wa Afya ya Jamii
DPS 	 - 	 Mkurugenzi wa Huduma za Kinga
FAQs 	- 	 Maswali yanayoulizwa mara kwa mara
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WHO 	- 	 Shirika la Afya Duniani
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SURA YA KWANZA: UTANGULIZI

1.1. UTANGULIZI
Mwongozo wa Ujumbe wa Elimu ya Afya na Ushirikishwaji 
Jamii kuhusu Ugonjwa wa Kipindupindu ni rejea yenye 
maudhui na ujumbe wa msingi ambao jamii inatakiwa kuujua 
katika kukabiliana na Kipindupindu. Ili kumwezesha anayetoa 
elimu kuhusu ugonjwa wa Kipindupindu kutoa ujumbe sahihi 
unaoeleweka kwa jamii. Pia rejea hii itamwezesha kujibu maswali 
ya msingi kuhusu Kipindupindu ili jamii ielewe na kuchukua 
tahadhari stahiki. Aidha Mwongozo huu umeandaliwa kutokana 
na maswali yanayoulizwa mara kwa mara na wananchi kupitia 
Afya Call Center (ACC) kwa kupiga nambari 199 bila malipo, 
mitandao ya kijamii na mrejesho kutoka kwenye jamii (Watoa 
Huduma ya Afya ngazi ya Jamii na Kituo, viongozi, vyombo vya 
habari) ikihusisha mitazamo hasi na tetesi mbalimbali kuhusu 
Kipindupindu. Mwongozo huu unaweza kutumiwa na Watoa 
huduma za afya katika vituo vya kutolea huduma; Viongozi na 
wataalamu mbalimbali wanapotoa elimu kupitia vyombo vya 
habari; Walimu na wakufunzi; Wahudumu wa Afya ya Jamii 
(CHWs); Viongozi wa dini; Viongozi wa kimila na waganga wa 
tiba asili; Viongozi wa siasa; Makundi mbalimbali ya kijamii; 
Wanahabari na watu wengine maarufu.

Aidha mwanajamii anaweza kusoma ili kupata uelewa wa 
kutosha kuhusu ugonjwa wa Kipindupindu na namna ya 
kujikinga. Ni muhimu kwa walengwa wote kuzingatia matumizi 
ya Mwongozo huu kutoa elimu sahihi kwa jamii kuhusu ugonjwa 
wa Kipindupindu. 

Mwongozo huu unahimiza watumiaji kujikita katika kutoa elimu 
ya afya, kuhamasisha na kushirikisha jamii kuchukua tahadhari 
na sio kutumika kutoa matamko kwa jamii ambayo yanatakiwa 
kutolewa na mamlaka za Serikali. Pia, mwelimishaji anahimizwa 
kutoa mrejesho kwa kupiga simu nambari 199 bila malipo 
kuhusu mambo au maswali mbalimbali ambayo yataonekana 
hayapo kwenye mwongozo ili kuwezesha mapitio ya mwongozo 
huu. 
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1.2. LENGO LA MWONGOZO
●	 Kutumika kama rejea na msingi wa ujumbe wa kuelimisha 
	 na kuhamasisha jamii kuhusu ugonjwa wa kipindupindu.
●	 Kuwa na uelewa wa pamoja baina ya waelimishaji na 
	 kutoa ujumbe unaofanana kwa wanajamii wote.

1.3. UJUMBE MAHUSUSI KUHUSU KIPINDUPINDU
Ili kukabiliana na mlipuko wa Kipindupindu katika jamii ni 
jukumu la kila mmoja kuzingatia kanuni za afya na maelekezo 
yanayotolewa na wataalamu wa afya pamoja na viongozi ili 
kujikinga, kuzuia na kukabiliana na maambukizi ya Kipindupindu 
na magonjwa mengine ya kuharisha na kutapika katika jamii 
yetu. Mambo muhimu ya kuzingatia ni pamoja na;  

i.	 Kunywa maji safi na salama ambayo;
●	 Yamechemshwa au kutibiwa na dawa ya kutibu 
	 maji aina ya Klorini 
●	 Yamehifadhiwa kwenye chombo safi au maalumu 
	 kilichofunikwa. Chombo hiki kinaweza kuwa ndoo 
	 yenye mfuniko na chombo cha kuchotea maji 
	 kutoka kwenye ndoo na kikombe kingine cha 
	 kunywea maji au ndoo yenye koki au dumu 
	 pamoja na chombo cha kunywea maji. Chombo 
	 cha kunywe na cha kuchotea maji kiwe safi na 
	 kihifadhiwe mahali salama.

ii.	 Tumia choo bora kujisaidia na kuzingatia usafi wa choo 
	 kila wakati. 

●	 Epuka kujisaidia nje ya choo ikiwemo vichakani, 
	 ziwani, mtoni au sehemu nyingine za wazi. 
Umuhimu: Inasaidia kuepuka kuchafua mazingira, 
vyanzo vya maji na chakula 
●	 Kama choo ni cha shimo, funika tundu la choo na 
	 funga mlango baada ya matumizi 
Umuhimu: Inasadia kuzuia inzi kutoka chooni na 
kuzagaa katika mazingira wanaoweza kuchafua vyakula 
na matunda.
●	 Hakikisha kinyesi cha mtoto kinatupwa chooni. 



3

●	 Choo kiwe umbali wa angalu mita 60 kutoka
	 kwenye chanzo cha maji ikiwemo kisima
Umuhimu: Inasaidia kuepuka uchafuzi wa chanzo cha 
maji/kisima ikiwemo kupitia kinyesi kupenya aridhini.

iii.	 Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni mara kwa mara 
	 katika nyakati muhimu ikiwemo:-

a.	 Baada ya kutoka chooni;
b.	 Kabla na baada ya kula, kumlisha au kumnyoyesha 
	 mtoto;
c.	 Kabla na baada kumhudumia mgonjwa;
d.	 Kabla na baada ya kumsafisha mtoto aliyejisadia;
e.	 Safisha au osha matunda na mbogamboga kwa 
	 maji safi na salama kabla ya kula.  

Wakati wa kunawa mikono zingatia hatua zifuatazo:-
•	 Loanisha mikono kwa maji tiririka;
•	 Paka sabuni sehemu zote za mikono;
•	 Sugua viganja vya mikono kwa pamoja;
•	 Suuza vizuri mikono kwa maji tiririka
•	 Kausha mikono kwa karatasi/kitambaa safi

Miundombinu ya kunawia mikono inaweza kuwa ndoo yenye 
koki au kibuyu chirizi

iv.	 Andaa chakula katika mazingira safi
•	 Funika chakula kilichoandaliwa tayari kwa kuliwa 
	 ili kuzuia kisichafuliwe na inzi 
•	 Kula chakula kikiwa bado cha moto
•	 Epuka kula viporo

v.	 Safisha mazingira na kuondoa uchafu unaoweza 
	 kuchafua vyanzo vya maji.

Zingatia Kanuni za Afya ikiwemo kunywa maji safi 
na salama yaliyochemshwa au kutibiwa kwa dawa ya 

kutibu maji aina ya Klorini, kutumia choo bora wakati wa 
kujisaidia, kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni na 

kula chakula cha moto.
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SURA YA PILI: ELIMU YA MSINGI KUHUSU UGONJWA WA 
KIPINDUPINDU

2.1. MAANA YA UGONJWA WA KIPINDUPINDU
Kipindupindu ni ugonjwa unaosababishwa na vimelea 
vinavyoshambulia mfumo wa chakula na kusababisha 
kuharisha majimaji yanayofanana na maji ya mchele na huweza 
kuambatana na kutapika hivyo kupoteza maji mengi mwilini. 
Ugonjwa huu unaambukizwa kwa kula vyakula au kunywa maji 
yaliyochafuliwa au yenye kinyesi cha binadamu chenye vijidudu/
vimelea vinavyoeneza Kipindupindu. 

2.2.	 BAKTERIA WANAOSABABISHA UGONJWA WA
	 KIPINDUPINDU.
Ugonjwa wa Kipindupindu husababishwa na bakteria aina 
ya Vibrio cholerae na huenea kwa kunywa maji/kinywaji au 
kula chakula kilichochafuliwa na kinyesi chenye vimelea 
vinavyosababisha kipindupindu

2.3. VYANZO VYA MAAMBUKIZI YA KIPINDUPINDU
Mtu anaweza kupata maambukizi ya vimelea vya Kipindupindu 
kwa;

●	 Kunywa Maji yenye vimelea vya Kipindupindu 
	 yaliyochafuliwa na kinyesi cha binadamu kutoka kwenye 
	 chanzo cha maji au yamechafuliwa wakati wa kuhifadhi 
	 au wakati wa kutumika au wakati wa usafirishaji na/au 
	 ugawaji, au wakati wa uhifadhi (k.m. kuguswa na mikono 
	 michafu yenye viini vya maradhi).
●	 Kula vyakula vilivyochafuliwa na vina vimelea vya 
	 kipindupindu kutoka kwa nzi waliotoka kwenye kinyesi. 
	 Chakula kinaweza kuchafuliwa wakati wa;

o	 Kupika au kutayarisha endapo utatumia maji 
		 yaliyochafuliwa na vimelea au wakati wa kula 
		 endapo chakula kimewekwa wazi na kuchafuliwa 
		 na wadudu wadhurifu ikiwemo nzi.
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o	 Matunda na mboga zilizolimwa kwenye au karibu 
		 ya usawa wa ardhi (mimea ya chinichini) na 
		 kutiliwa mbolea aina ya samadi yenye viini vya 
		 maradhi au kutiliwa maji machafu yenye vinyesi 
		 na viini vya maradhi halafu kuliwa bila kupika, au 
		 matunda na mbogamboga yanayochafuliwa 
		 wakati wa kuosha na kutayarisha.
o	 Vyakula vya majini, hasa samaki wanaovuliwa 
		 kutoka kwenye mito au ziwa au bwawa 
		 liliochafuliwa 	na kinyesi na kuliwa wabichi au 
		 wanaochafuliwa wakati wa kuandaliwa.
o	 Kula vyakula katika maeneo ambayo hayazingatii 
		 usafi na matumizi ya choo ni hafifu

●	 Mazingira machafu yenye kinyesi na takataka ziilizozagaa 
	 na kupelekea uchafuzi wa vyanzo vya maji na nzi
●	 Kutumia nguo na vitu alivyokuwa anatumia mgonjwa 
	 wa Kipindupindu mfano nguo, vyombo vya chakula n.k 
	 bila kutakaswa (kusafishwa)

2.4. DALILI ZA UGONJWA WA KIPINDUPINDU
Dalili za ugonjwa wa kipindupindu hufanana na dalili za 
magonjwa mengine ya tumbo. Ila ni rahisi kwa mtu kuweza 
kuzibaini na kuwahi katika kituo cha kutolea huduma za afya 
Dalili hizo zinaweza kuanza kuonekana ndani ya masaa mawili 
mpaka siku tano baada ya mtu kupata maumbukizi. Dalili hizi za 
Kipindupindu ni pamoja na:

●	 Dalili kuu ya ugonjwa wa Kipindupindu ni kuharisha mara 
	 kwa mara majimaji yanayofanana na maji yaliyotumika
	 kuoshea mchele na kupelekea upotevu mkubwa wa maji 
	 na madini mwilini
●	 Baadhi ya wagonjwa hutapika sana pia na kuendelea 
	 kupoteza maji mwilini.
●	 Kujisikia mlegevu na kukosa nguvu kutokana na mwili 
	 kupoteza maji mengi 
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●	 Midomo kuwa mikavu, kuhisi kiu, ngozi kusinyaa, mkojo
	 kuwa mweusi au rangi ya kahawia kutokana na mwili 
	 kupoteza maji mengi.
●	 Baadhi ya wagonjwa huwa na homa na hisikia maumivu 
	 ya misuli
●	 Wakati mwingine baadhi ya wagonjwa husikia maumivu
	 ya misuli. 

KUMBUKA: Kuharisha na Kutapika husababisha upotevu wa 
madini na maji mengi mwilini na huweza kusababisha kifo hivyo 
mtu akiwa na dalili za kuharisha au kutapika ni muhimu kutumia 
maji yenye ORS na kuwahi kwenye kituo cha kutolea huduma 
za afya. 
 
2.5. NJIA ZA KUJIKINGA NA UGONJWA WA KIPINDUPINDU 

i.	 Kunywa maji safi na salama (maji yaliyochemshwa au 
	 kutibiwa na dawa ya kutibu maji, kuchujwa na kutunzwa 
	 katika chombo kisafi au kunywa maji ya dukani). 
ii.	 Tumia choo bora kujisaidia na zingatia usafi wa choo 
	 baada ya kukitumia ikiwemo kufunika tundu la choo ili 
	 kuzuia inzi na mende na funga mlango.
iii.	 Epuka kujisaidia nje ya choo ikiwemo vichakani
iv.	 Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni kwa kuzingatia 
	 hatua zifuatazo;

a.	 Loanisha mikono na maji
b.	 Paka sabuni sehemu zote za mikono
c.	 Sugua viganja vya mikono kwa pamoja
d.	 Suuza vizuri mikono kwa maji
e.	 Kausha mikono kwa karatasi au kitambaa laini

v.	 Zingatia usafi wa mazingira ikiwemo kuondoa kinyesi 
	 cha watoto na kukitupa chooni
vi.	 Zingatia njia sahihi za usafi wa chakula ikiwemo kula 
	 chakula kikiwa cha moto na kuosha/kusafisha matunda 
	 na mbogamboga.
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vii.	 Hakikisha udhibiti wa taka ngumu kwa kuhakikisha 
	 taka zinakusanywa kwa usahihi zinapozalishwa, 
	 zinatunzwa kwa muda usiozidi masaa 48 na kutupwa 
	 katika maeneo yaliyotengwa (Dampo)
viii.	 Dhibiti utiririshaji wa maji taka katika makazi na sehemu 
	 za biashara na kujenga/kukarabati miundombinu thabiti 
	 ya kudhibiti wa maji taka.
ix.	 Dhibiti wadudu wadhurifu kama nzi, mende, nk 
	 ambao huweza kuwa chanzo cha kuenea kwa ugonjwa 
	 wa Kipindupindu kutoka sehemu moja hadi nyingine.

2.6.	 MATIBABU NA HUDUMA KWA WAGONJWA NA
	 WAHISIWA WA KIPINDUPINDU
Mgonjwa mwenye dalili za kuharisha na kutapika kwa kuhisiwa 
kuwa na ugonjwa Kipindupindu hutakiwa kupewa maji yenye 
ORS ili asiendelee kupoteza maji na madini mwilini wakati 
akiwahishwa kwenye kituo cha kutolea huduma za afya. 

Mgonjwa akishathibitika kuwa na kipindupindu hutibiwa na 
kuhudumiwa na wataalam wa afya katika kituo maalam cha 
matibabu ya wagonjwa wa kipindupindu ili kuepuka kusambaa 
kwa ugonjwa endapo mgonjwa au mhisiwa atahudumiwa na 
wanajamii ambao sio wataalam wa afya. 
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2.7.	 MAKUNDI AMBAYO YAKO HATARINI ZAIDI KUPATA
	 MAAMBUKIZI YA UGONJWA WA KIPINDUPINDU
Watu wa rika na jinsia zote (mwanamke, mwanaume, mtoto, 
mtu mzima au mlemavu na asiyemlemavu) wako kwenye hatari 
ya kupata ugonjwa wa kipindupindu endapo watakunywa maji 
yaliyochafuliwa na kinyesi au kula chakula kilichochafuliwa na 
vimelea vya kipindupindu au kama wasipozingatia kanuni za 
afya na njia za kujikinga kipindupindu. Hatari kubwa ya kutokea 
mlipuko ni maeneo yenye kiwango kidogo cha usafi ikiwemo 
ukosefu wa vyoo, vifaa vya kunawia mikono, mfumo Madhubuti 
wa udhibiti taka, hakuna maji safi na salama na maeneo 
kulikotoke mlipuko. 

2.8.	 KANUNI ZA USAFI BINAFSI KIPINDI CHA MLIPUKO 
	 WA KIPINDUPINDU NA MAGONJWA YENYE DALILI 
	 ZA KUHARISHA NA KUTAPIKA

•	 Nawa mikono yako kwa maji tiririka na sabuni kabla
	 ya kupika ; kabla ya kula na kabla ya kulisha watoto 
	 wako ; baada ya kutoka chooni au kusafisha watoto mara 
	 wakimaliza kujisaidia.
•	 Tumia choo kwa kujisaidia.
•	 Weka choo kwenye hali ya usafi ikiwemo kufunga 
	 mlango.
•	 Pika chakula kikamilifu.
•	 Tunza chakula katika sehemu isiyoruhusu kuguswa na 
	 wadudu sumbufu mfano nzi na mende
•	 Kula chakula cha moto kilichopikwa papohapo. Epuka 
	 kula kiporo
•	 Weka chakula kilichopikwa ndani ya friji.
•	 Pasha moto chakula kilichopikwa kabla/mabaki.
•	 Epuka kugusana kati ya chakula kibichi na chakula 
	 kilichopikwa tayari.
•	 Kula matunda na mbogamboga ulizozimenya mwenyewe.
•	 Weka sehemu zote za jikoni katika hali ya usafi.
•	 Osha vizuri ubao wa kukatia mboga kwa sabuni na maji.
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•	 Osha vifaa na vyombo kwa maji safi na salama kwa 
	 kutumia sabuni
•	 Kila kaya na sehemu za biashara kuwa na chombo 
	 chenye mfuniko cha kutunzia taka
•	 Kutotiririsha maji taka baada ya kutekeleza shughuli za 
	 usafi wa mwili
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SURA YA TATU: MAJI SAFI NA SALAMA

Maji safi na salama ni maji yasiyokuwa na uchafu wa aina 
yeyote ikiwemo vimelea vya magonjwa. Utumiaji wa maji safi na 
salama ni muhimu katika kujiandaa na kukabiliana na mlipuko 
wa Kipindupindu. 

Maji huchafuliwaje?
●	 Maji yanaweza kuchafuliwa katika vyanzo, chombo 
	 kichafu, nyumbani, au wakati wa usafirishaji kutoka 
	 vyanzo hadi nyumbani au wakati wa kutumika.
●	 Hata maji safi na salama yanaweza kuchafuliwa 
	 yasipotunzwa vizuri au wakati wa kutumia.
●	 Maji yanaweza kuchafuliwa kwa njia nyingi, kama vile:

o	 Chanzo cha maji kama kisima kuchafuliwa na 
	 kinyesi
o	 Maji taka ya mitaro yanayoingia katika visima na 
	 chemchemi 
o	 Matanki machafu kwa kutokusafishwa muda 
	 mrefu
o	 Kuchota maji kwa mikono michafu isoyooshwa na 
	 vyombo vichafu.
o	 Wanyama kutumia vyanzo vya maji ambavyo 
	 binadamu hutumia kwa matumizi ya nyumbani.
o	 Vyanzo vya maji kuchafuliwa na takataka 
	 mbalimbali
o	 Kutumia vyombo vichafu kuchota maji kwenye 
	 vyanzo ikiwemo mito na visima.
o	 Kuhifadhi maji katika vyombo vya wazi vinavyo 
	 ruhusu kuchafuliwa
o	 Kujenga visima vifupi karibu na vyoo au mifumo 
	 ya maji taka katika makazi
o	 Vyanzo vya maji visivyo jengelewa vizuri na 
	 kuruhusu maji yaliyochafuliwa kuingia
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3.1.	 HATUA NA NJIA ZA KUFANYA MAJI YAWE SAFI NA 
	 SALAMA

Hatua ya kwanza: Kuchuja maji
Chuja maji kwa kutumia chujio au kitambaa safi ili kuondoa 
chembechembe au vumbi au matope.
Hatua ya pili kutibu maji kwa;

i.	 Kuchemsha maji
a.	 Chemsha maji na hakikisha maji yanachemka 
	 hadi kutokota. Maji yatokote kwa muda usiopungua 
	 dakika tano
b.	 Epua yapoe
c.	 Chuja na weka/tunza katika chombo safi na 
	 salama kwa ajili kutunza maji. chombo 
	 kinawezakuwa ndoo au dumu. Kama ni ndoo 
	 inawezakuwa yenye koki au dumu na uweke 
	 chombo cha kunywea maji. kama ni ndoo 
	 isiyokuwa na koki, weka kifaa cha kuchotea maji 
	 ambacho hugusi maji na kuwe na kifaa cha 
	 kunywea maji.
d.	 Kama uchovyaji ndani ya chombo hauwezi 
	 kuepukwa, tumia kikombe au chombo chenye 
	 mkono.

ii.	 Kutibu maji kwa kutumia dawa ya Klorini 
a.	 Safisha mikono au dumbukiza vidonge kwenye 
	 maji. 
b.	 Changanya ili kuruhusu kidonge kichanganyike 
	 na maji vizuri. 
c.	 Subiri kwa dakika angalau 30 kabla ya kutumia/
	 kunywa maji ili kuruhusu harufu/radha ya klorini
	 ipungue/kuisha
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SURA NNE: 	UJUMBE KWA AJILI YA MAKUNDI MBALIMBALI 
		  KATIKA JAMII KUHUSU UGONJWA WA 
		  KIPINDUPINDU

4.1	 UJUMBE KWA WAZAZI/WALEZI KUHUSU UGONJWA 
	 WA KIPINDUPINDU

●	 Hakikisha mtoto anakunywa maji safi na salama
●	 Mjengee uwezo mtoto ili ajue jinsi ya kuandaa maji safi 
	 na salama
●	 Hakikisha chakula kinaandaliwa katika mazingira safi na 
	 salama
●	 Hakikisha mtoto anakula chakula kisichokuwa cha baridi
●	 Wafundishe watoto kuandaa maji safi na salama kwa ajili 
	 ya matumizi ya nyumbani
●	 Mfundishe mtoto kutambua dalili za kipindupindu
●	 Hakikisha Watoto wanatumia choo kwa usahihi na kinyesi 
	 cha watoto wachanga kutupwa chooni
●	 Weka miundombinu ya kunawa mikono kwa maji tiririka 
	 na sabuni kwa ajili ya watoto
●	 Kuwa mfano kwa watoto jinsi ya kuzuia Kipindupindu 
	 kwa kufanya kwa vitendo
●	 Wahimize watoto kutoa taarifa wanapohisi wanadalili za 
	 kipindupindu au mwenzao anadalili za kipindupindu. 
●	 Msisitize msadizi wa kazi kuzingatia kanuni za usafi 
	 muda wote kwa kuhakikisha watoto na wanafamilia 
	 wanajisadia chooni na kinakuwa safi wakati wote, maji 
	 ya kunywa yanakuwa safi na salama na maji tiririka na 
	 sabuni yanakuwepo kwa ajili ya kunawa mikono
●	 Wafundishe watoto kuzingatia kanuni za afya maishani 
	 mwao
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4.2	 UJUMBE KWA WALIMU KUHUSU UGONJWA WA 
	 KIPINDUPINDU

•	 Hakikisha wanafunzi wanakunywa maji safi na salama
•	 Mjengee uwezo mwanafunzi ili ajue jinsi ya kuandaa maji 
	 safi na salama akiwa nyumbani
•	 Hakikisha chakula cha wanafunzi kinaandaliwa katika 
	 mazingira safi na salama
•	 Hakikisha wanafunzi wanakula chakula kisichokuwa cha 
	 baridi
•	 Mfundishe mwanafunzi kutambua dalili za kipindupindu
•	 Hakikisha shule ina weka miundombinu ya kunawa 
	 mikono kwa maji tiririka na sabuni.
•	 Hakikisha matumizi sahihi ya vyoo bora shuleni
•	 Hakikisha usafi wa vyoo shuleni unafanyika kikamilifu 
	 wakati wote
•	 Hakikisha usafi wa mzingira 
•	 Kuwa mfano wa kuigwa kwa wanafunzi katika kuzuia 
	 Kipindupindu kwa kufanya kwa vitendo
•	 Wahimize wanafunzi kutoa taarifa wanapohisi wanadalili 
	 za kuharisha na kutapika au mwenzao anadalili kama 
	 hizi. 
•	 Wasisitize wanafunzi kuzingatia kanuni za usafi muda 
	 wote kwa kuhakikisha wanafamilia wanazingatia afua za 
	 kinga dhidi ya kipindupindu wakati wote.
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4.3	 UJUMBE KWA WATOTO NA WANAFUNZI KUHUSU 
	 UGONJWA WA KIPINDUPINDU

●	 Jifunze kutambua mtu mwenye dalili za kipindupindu
●	 Jifunze kuandaa maji safi na salama kwa kuchemsha au 
	 kutibu maji kwa vidonge
●	 Kunywa maji safi na salama
●	 Kula chakula kisichokuwa cha baridi au kilichoandaliwa
	 katika mazingira safi na salama
●	 Toa taarifa kwa mzazi au mlezi au mwalimu endapo
	  unahisi dalili za kuharisha na kutapika
●	 Tumia choo kwa haja kubwa na ndogo. Epuka kujisaidia 
	 nje ya choo au vichakani
●	 Safisha mazingira na ondoa kinyesi cha Watoto wenzako 
	 katika mazingira
●	 Epuka kula matunda na mbogamboga ambazo 
	 hazijasafishwa
●	 Epuka kula vyakula vya baridi ikiwemo barafu (ice cream)
●	 Kula chakula au kunywa vinywaji uwapo nyumbani 
	 kwenu

4.4	 UJUMBE KWA WAJAWAZITO
Iwapo ni mjamzito chukua hatua madhubuti kujinga na 
maambukizi ya ugonjwa wa Kipindupindu kuzingatia hatua 
zifuatazo:

●	 zingatia kanuni za afya ikiwemo usafi wakati wote wa
	 ujauzito
●	 Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni mara kwa mara.
●	 Wahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya endapo
	 utapata dalili za kuharisha na kutapika
●	 Piga simu nambari 199 bila malipo kwa taarifa au elimu
	 zaidi.
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4.5	 UJUMBE KWA MAMA ANAYENYONYESHA 

Zuia maambukizi ya ugonjwa wa Kipindupindu kutoka kwa 
mama anayenyonyesha kwenda kwa mtoto kwa kuzingatia 
yafuatayo: -

●	 Zingatia kanuni za afya wakati wote
●	 Nawa mikono kwa maji tiririka na sabuni kabla ya 
	 kumgusa na kumnyonyesah mtoto wako, kabla ya 
	 kugusa chupa ya kuhifadhia maziwa ya mtoto
●	 Iwapo utatumia pump ya kukamulia maziwa hakikisha
	 unazingatia kanuni na taratibu za usafi.
●	 Wahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya endapo 
	 wewe au mtoto atakuwa na dalili za kuharisha au kutapika
●	 Piga simu 199 bila malipo ili kupata elimu na kutoa taarifa 
	 za uwepo wa dalili za kipindupindu

4.6	 UJUMBE KWA VIONGOZI WA DINI KUHUSU
	 KUJIKINGA NA KUKINGA JAMII DHIDI YA UGONJWA
 	 KIPINDUPINDU

●	 Hakikisha eneo la ibada lina choo bora na waumini 
	 wanakitumia 
●	 Hakikisha uwepo wa sehemu ya kudumu yenye maji 
	 tiririka na sabuni kwa ajili ya kunawia mikono au vitakasa 
	 mikono
●	 Hakikisha unawahimiza waumini ili kuzingatia kanuni za 
	 afya wawapo eneo la ibada na wawapo nyumbani kwao.
●	 Washauri waumini kutokupeana mikono mara baada ya 
	 ibada
●	 Kuwe na ratiba ya kutoa elimu ya kujikinga na ugonjwa 
	 kipindupindu kwa waumini ili kujibu maswali na hoja za 
	 waumini na jamii
●	 Kutoa ufafanuzi wa tetesi na Imani potofu juu ya kanuni 
	 za afya ikiwemo matumizi ya maji safi na salama ya 
	 kunywa
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●	 Kutoa mahubiri na maneno kutoka kwenye vitabu 
	 vitakatifu yanayohimiza kuzingatia kanuni za afya 
●	 Kuhimiza waumini kutoa taarifa za uwepo wa watu wenye 
	 dalili za ugonjwa kipindupindu kwenye jamii ili kuwezesha 
	 utambuzi wa mapema na matibabu ya mapema.
●	 Kubandika vielelezo vya uelimishaji katika maeneo ya 
	 ibada
●	 Kusaidia kutoa msaada wa kisakolojia kwa waathirika wa 
	 ugonjwa wa kipindupindu
●	 Kusaidia kuendesha ibada za mazishi kwa kuzingatia 
	 kanuni za maziko salama na ya staha kwa kushirikiana 
	 na wataalam wa afya.

4.7	 UJUMBE KWA WATAALAM WA TIBA ASILI KUHUSU 
	 KUJIKINGA NA KUKINGA JAMII DHIDI YA UGONJWA 
	 KIPINDUPINDU

●	 Hakikisha una choo bora na wateja wanakitumia
●	 Hakikisha uwepo wa sabuni na maji safi na salama katika 
	 eneo lako kwa ajili ya kunawa mikono
●	 Hakikisha unawahimiza wateja kuzingatia kanuni za afya 
	 wawapo eneo lako la kupatiwa huduma.
●	 Washauri wateja kutokupeana mikono mara
●	 Toa rufaa kwa wateja wako wenye dalili za kutapika na 
	 kuharisha kwenda katika vituo vya kutolea huduma za 
	 afya.
●	 Piga simu namba 199 bila malipo iwapo una mteja 
	 mwenye dalili za kuharisha na kutapika.
●	 Kuhimiza wateja kutoa taarifa za uwepo wa watu wenye 
	 dalili za ugonjwa wa Kipindupindu kwenye jamii ili 
	 kuwezesha utambuzi na matibabu ya mapema kwa 
	 kupiga simu namba 199 bila malipo.
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4.8	 UJUMBE KWA VIONGOZI WA SERIKALI ZA MITAA ILI 
	 KUDHIBITI MLIPUKO WA KIPINDUPINDU

●	 Hakikisha kuna choo bora katika ofisi yako
●	 Hakikisha kaya zote katika eneo lako zinatumia vyoo 
	 bora na hakuna tabia ya kujisaidia ovyo
●	 Hakikisha uwepo wa miundombinu ya kunawia mikono 
	 yenye maji tiririka na sabuni 
●	 Hakikisha unawahimiza wananchi ili kuzingatia kanuni 
	 za afya
●	 Kusimamia sheria ndogondogo za mitaa ili kuhakikisha 
	 watu wote wanazingatia maelekezo ya viongozi
●	 Kutoa ufafanuzi wa tetesi na imani potofu juu ya kanuni 
	 za afya ikiwemo matumizi ya maji safi na salama ya
	 kunywa
●	 Kuhimiza wananchi kutoa taarifa za uwepo wa watu 
	 wenye dalili za ugonjwa kipindupindu kwenye jamii ili 
	 kuwezesha utambuzi wa mapema na matibabu ya
	 mapema.
●	 Hakikisha vyanzo vya maji vinalindwa dhidi ya uchafu wa 
	 aina yoyote
●	 Kusaidia kutoa msaada wa kisakolojia kwa waathirika wa 
	 ugonjwa wa kipindupindu
●	 Hakikisha uwepo wa choo bora kwenye maeneo ya
	 masoko, shule na maeneo ya minada na biashara

4.9	 UJUMBE KWA WAFANYABIASHARA NA WATEJA ILI 
	 KUDHIBITI MLIPUKO WA KIPINDUPINDU

4.9.1. Ujumbe kwa Wafanyabishara
●	 Hakikisha kuna choo bora ili kuepuka kujisaidia katika
	 maeneo ya wazi
●	 Hakakikisha uwepo wa miundombinu ya kunawa mikono 
	 kwa maji tiririka na sabuni kwa ajili ya wewe binafsi na 
	 wateja.
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●	 Waelekeze wateja wako sehemu ya kunawia mikono na 
	 sabuni na hakikisha kila mteja ananawa mikono kwanza 
	 kabla ya kuhudumiwa
●	 Hifadhi taka kwenye chombo chenye mfuniko na 
	 ziondoshwe kwa wakati
●	 Mteja asiguse bidhaa awapo dukani ili kuepuka usaambaji 
	 wa vimelea

4.9.2. Ujumbe kwa Wateja
●	 Hakikisha unanawa mikono yako kwa maji tiririka na 
	 sabuni kabla ya kupewa huduma
●	 Epuka kugusagusa bidhaa au vitu pasipokuwa na 
	 ulazima ili kujikinga na ugonjwa wa Kipindupindu
●	 Tupa taka katika chombo cha kuwekea taka

4.10	 UJUMBE KWA WAMILIKI WA HOTELI NA MIGAHAWA 
	 ILI KUJIKINGA NA KIPINDUPINDU

●	 Hakikisha kuna choo bora na safi na kinatumiwa na 
	 wateja na wafanyakazi
●	 Hakikisha choo kinasafishwa kila mara
●	 Simamia usafi wa mazingira na maeneo ya kuandalia 
	 chakula
●	 Hakikisha kuna kifaa chenye maji tiririka na sabuni ili kila 
	 mteja anawe mikono kabla ya kuingia na kabla ya kula
●	 Hakikisha kuna maji safi na salama kwa ajili ya wateja 
	 wako kunywa
●	 Uza chakula ambacho ni cha moto na sio cha baridi 
	 kama kimepoa hakikisha kinachemshwa
●	 Hakikisha wafanyakazi wanahuisha vyeti vya vipimo vya 
	 kiafya kila baada ya miezi sita. 
●	 Toa taarifa kwa mamlaka kuhusu uwepo wa mteja 
	 mwenye dalili za kuharisha na kutapika kwa kupiga simu 
	 nambari 199 bila malipo.
●	 Hifadhi taka kwenye chombo chenye mfuniko na 
	 ziondoshwe kwa wakati
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●	 Bandika vielelezo vya uelimishaji kuhusu kipindupindu 
	 katika maeneo muhimu kwa ajili ya wateja kurejea
	 hususani eneo la kunawia mikono
●	 Tunza usafi wa mazingira ya kuuzia chakula ikiwemo 
	 meza na viti.
●	 Safisha meza na viti mara kwa mara kwa kutumia 
	 kitambaa safi kilichosafishwa kwa sabuni
●	 Hakikisha kuna kifaa cha kutunzia taka chenye mfuniko 
	 na taka zinaondolewa kila baada ya saa 48
●	 Hakikisha unadhibiti wadudu kama inzi na mende
●	 Hakikisha wafanyakazi wanazingatia kanuni za usafi 
	 binafsi ikiwemo kutokuwa na kucha ndefu, kuvaa viatu 
	 vilivyofunikwa, kuepuka kukohoa/kupiga chafya/kuongea 
	 mbele ya chakula, Chakula kisafirishwe kwa kutumia 
	 magari maalumu masafi yanayozingatia viwango
●	 Nunua malighafi safi na salama kutoka katika masoko
	 yanayotambulika ikiwemo nyama zilizopimwa
●	 Wasiliana na wafanyakazi wako na kuwakumbusha 
	 kuhusu umuhimu wa Kuzingatia kanuni za afya

4.11	 UJUMBE KWA MAMA LISHE NA BABA LISHE KATIKA 
	 KUDHIBITI WA MAAMBUKIZI YA KIPINDUPINDU

●	 Hakikisha wafanyakazi wamehuisha cheti cha vipimo 
	 vya kiafya 
●	 Hakikisha kuna choo bora na kinatumiwa wa wateja na 
	 wafanyakazi
●	 Hakikisha kila mteja ananawa mikono kabla ya kuingia 
	 na kabla ya kula
●	 Hakikisha kuna maji safi na salama kwa ajili ya wateja 
	 wako kunywa
●	 Uza chakula ambacho ni cha moto na sio cha baridi
●	 Hakikisha usafi wa mazingira na jiko la kupikia
●	 Toa taarifa kwa mamlaka kuhusu uwepo wa mteja 
	 mwenye dalili za kuharisha na kutapika
●	 Hifadhi taka kwenye chombo chenye mfuniko na 
	 ziondoshwe kwa wakati
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●	 Bandika vielelezo vya uelimishaji katika maeneo muhimu 
	 kwa ajili ya wateja kurejea hususani eneo la kunawia 
	 mikono
●	 Safisha meza na viti kwa kutumia maji na sabuni au dawa 
	 za kuua vimelea (disinfectants)
●	 Hakikisha kuna kifaa cha kutunzia taka chenye mfuniko 
	 na taka zinaondolewa kila baada ya saa 48
●	 Hakikisha unadhidbiti wadudu kama inzi na mende
●	 Hakikisha wafanyakazi wanazingatia kanuni za usafi 	
	 binafsi ikiwemo kutokuwa na kucha ndefu, kuvaa viatu
	 vilivyofunikwa, kuepuka kukohoa/kupiga chafya/kuvaa 
	 barakoa, kuvaa kofia na mavazi safi, kuongea mbele ya
	 chakula, Chakula kisafirishwe kwa kutumia magari 
	 maalumu masafi yanayozingatia viwango 
●	 Nunua malighafi safi na salama kutoka katika masoko
	 yanayotambulika ikiwemo nyama zilizopimwa

4.12	 UJUMBE WA KUJIKINGA NA KIPINDUPINDU KWA 
	 WASAFIRI 

•	 Hakikisha unakunywa maji safi na salama wakati wote
	 wa safari na unapofika nyumbani
•	 Hakikisha unakula chakula cha moto au kisichokuwa cha 
	 baridi wakati wote wa safari
•	 Safisha mikono yako kwa kutumia vitaka mikono 
	 (sanitizer) au kwa maji tiririka na sabuni wakati wote 
	 baada ya kujisaidia na unapopanda kwenye basi.
•	 Tunza mazingira wakati wote wa safari

4.13	 UJUMBE WA KUJIKINGA NA KIPINDUPINDU KWA
	 DEREVA NA KONDAKTA 

•	 Hakikisha vyombo vya usafiri vinasimama katika vituo 
	 vilivyo na huduma nzuri za chakula maji, miundombinu 
	 ya maji safi na salama ,usafi wa vyoo na mazingira kwa 
	 ajili ya wasafiri kupata huduma za kijamii
•	 Wahimize wasafiri kula chakula cha moto na kunywa 
	 maji safi na salama wakati wote wa safari. 
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•	 Magari yenye vyoo ndani yazingatie usafi wa vyoo hivyo 
	 na vifaa vya kunawia mikono
•	 Toa elimu ya kujikinga na kipindupindu mara kwa mara 
	 wakati abiria wanapoenda kula na kuwahimiza kunawa 
	 mikono kwa maji tiririka na sabuni kila wanaposhuka 
	 kuchimba dawa
•	 Dereva na wahudumu waulize hali za kiafya za wasafiri 
	 na kuwataarifu iwapo kuna anayejihisi vibaya atoe taarifa 
	 kwa kupiga simu nambari 199 bila malipo
•	 Weka ujumbe wa sauti au wa video wakati wa safaiili 
	 kuwakumbusha wasafiri juu ya njia za kujikinga na 
	 kioindupindu
•	 Chombo cha usafiri kiwe na kifaa cha kutunzia taka 
	 chenye mfuniko na kuwahimiza abiria kutumia bila kutupa 
	 taka.
•	 Ikitokea kuna mgonjwa katika chombo cha usafiri, 
	 dereva asimame katika kituo cha afya kilicho karibu kwa
	  ajili ya matibabu
•	 Toa taarifa kwa kupiga namba 199 endapo kuna abiria
	 mwenye dalili za kuharisha na kutapika 

4.14	 UJUMBE/WAJIBU WA WAMILIKI WA VYOMBO VYA 
	 HABARI NA WAANDISHI WA HABARI KATIKA 
	 KUKABILIANA NA KIPINDUPINDU

•	 Kutoa vipindi kwa ajili ya wataalam kutoa elimu kwa jamii 
	 kuhusu kujikinga dhidi ya kipindupindu
•	 Kutoa habari na elimu sahihi ya afya kuhusu chanzo na 
	 njia za kujikinga na ugonjwa wa Kipindupindu kupitia,
	 vyombo vya habari
•	 Kuhakikisha wanahabari wanajikinga dhidi ya 
	 Kipindupindu wakati wa kutekeleza kazi za uandishi wa 
	 habari
•	 Kutotoa taarifa potofu dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu
•	 Kuepuka kurusha mijadala yenye mahudhui hasi juu ya
	 kipindupindu
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•	 Kuwa makini katika uandishi wa vichwa vya habari na 
	 taarifa ili kutokuzua taharuki
•	 Kuelewa na kupata taarifa sahihi za kurusha kwenye
	 vyombo vya habari kuhusu mikakati na afua
	 zilizotekelezwa na serikali katika kukabiriana na
	 kipupindupindu
•	 Kuhusisha wataalam wa afya katika kufanya uchambuzi 
	 wa habari zinazohusu kipindupindu
•	 Kuthibisha ukweli wa taarifa ili kuepuka kusambaza 
	 taarifa potofu
•	 Kutafuta ukweli juu ya mijadala yenye kuleta sintofahamu 
	 kwenye jamii.
•	 Kutoa habari zisizo bagua makundi ya wanajamii ikiwemo 
	 watu wenye mahitaji maalumu.
•	 Samabaza habari katika lugha inayoeleweka kwa urahisi 
	 kwa jamii na maandishi makubwa au lugha ya alama.
•	 Tumia lugha rahisi na inayoeleweka kwa urahisi.
•	 Toa taarifa sahihi na za kuelimisha na kuhamasisha

4.15	 UJUMBE KUHUSU SHUGHULI ZA MAZISHI KIPINDI 
	 CHA MLIPUKO WA UGONJWA WA KIPINDUPINDU 
Wakati wa kipindi cha mlipuko wa kipindupindu, unapotokea 
msiba wa mtu kufa kwa kipindupindu au kwa ugonjwa mwingine 
alikuwa na dalili za kuharisha na kutapika, unashauriwa 
kuzingatia yafuatayo:

•	 Usihifadhi mwili wa marehemu nyumbani, toa taarifa 
	 kituo cha kutolea huduma za afya kilichopo karibu au 
	 piga simu namba 199 bila malipo kwa msaada 
•	 Usiuguse wala kuosha mwili wa marehemu kwani 
	 unawezakusababisha maambukizi
•	 Usisafirishe mwili wa marehemu kwani unaongeza hatari 
	 ya kusambaza maabukizi mlipuko kwa jamii nyingine.
•	 Taratibu za maziko/mazishi yataratibiwa na wataalamu 
	 wa afya ili kuhakikisha taratibu za maziko salama 
	 zinazingatiwa kwa kuzingatia mila, dini na tamaduni za 
	 mahali husika.
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•	 Hairuhusiwi kuandaa chakula kwenye msiba wa mtu 
	 aliyefariki kwa ugonjwa wa kipindupindu. 
•	 Epuka kunywa au kula vyakula misibani au kwenye
	 mikusanyiko kwani unaweza kupata au kuambukizwa 
	 magonjwa ya kuhara na kutapika kama havikuandaliwa
	 kwa kuzingatia usafi.
•	 Mikusanyiko  kwenye msiba uliotokana na kipindupindu 
	 hauruhusiwi kwani huchangia maambukizi katika jamii

4.16	 EPUKA UNYANYAPAA KWA WAHISIWA NA
	 WAGONJWA WA KIPINDUPINDU

●	 Usimnyanyapae mhisiwa au mgonjwa wa Kipindupindu, 
	 msaidie kwa kutoa taarifa kwenye kituo cha kutolea
	 huduma za afya kilicho karibu au piga simu nambari 199 
	 bila malipo
●	 Muelimishe mhisiwa wa ugonjwa wa Kipindupindu, 
	 familia na jamii inayomzunguka jinsi ya kujikinga, 
	 unavyoambukizwa na kuwa ugonjwa unatibika endapo 
	 atawahi katika kituo cha kutolea huduma za afya.
●	 Usimnyanyapae mtu kwa kumdhania kuwa ni mgonjwa 
	 wa Kipindupindu kwa ukabila, umri, jinsia, rangi au utaifa. 
●	 Jirani yako akipata maambukizi ya Kipindupindu, bado 
	 atabakia kuwa jirani, rafiki na ndugu yako.
●	 Usimnyanyapae mtu aliyepona ugonjwa wa kipindupindu 
	 kwani hana maambukizi.

4.17	 UJUMBE KWA WENYE SHEREHE AU MIKUSANYIKO 
	 IKIWEMO MINADA NA MASOKO KIPINDI CHA 
	 MLIPUKO WA UGONJWA WA KIPINDUPINDU 

●	 Epuka kunywa maji au vinywaji vilivyoandaliwa katika 
	 mikusanyiko ambavyo vinaweza kuwa havijaandaliwa 
	 kwa maji safi na salama na hivyo kuongeza uwezekano 
	 wa kupata kipindupindu
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●	 Epuka kula vyakula katika mikusanyiko ambavyo 
	 inawezekana vimendaliwa katika mazingira yasiyo safi 
	 na salama
●	 Uwapo kwenye mikusanyiko safisha mikono kwa kutumia 
	 vitakasa mikono au kwa maji tiririka na sabuni mara kwa 
	 mara
●	 Zingatia kanuni za usafi wakati wote ikiwemo usafi wa
 	 mazingira na kutumia choo kwa haja kubwa na ndogo

4.18	 USHAURI WA LISHE KWA WAGONJWA WA 
	 KIPINDUPINDU NA JAMII KWA UJUMLA 
Hakikisha mgonjwa wa kipindupindu ana kula mlo kamili kwa 
kuzingatia makundi yote ya vyakula ikiwemo mbogamboga na 
matunda pamoja na kunywa maji ili kurejesha maji na madini 
yaliyopotea wakati wa kuharisha na kutapika.

Elimu ya Afya Elimu ya Afya Online TV

TikTok: elimuyaafya 
Afya Call center: 199

Website: https://www.moh.go.tz
©MoHDPSHPS2024



25

Elimu ya Afya Elimu ya Afya Online TV

TikTok: elimuyaafya 
Afya Call center: 199

Website: https://www.moh.go.tz
©MoHDPSHPS2024


