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Na. Englibert Kayombo,
Dar es Salaam

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
chini ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ime-
tenga jumla ya Tsh. bilioni 899.4 kwa ajili ya 
kutekeleza mpango wa kuajiri na kuwajengea 
uwezo jumla ya Wahudumu wa Afya Ngazi ya 
Jamii wapatao 137,294 katika mikoa yote 26 ya 
Tanzania Bara.

Hayo yamesemwa na Makamu wa Rais Dkt. 
Philip Isdori Mpango Januari 31, 2024 kwenye 
Uzinduzi wa Wahudumu wa Afya Ngazi ya 
Jamii uliofanyika katika kituo cha Mkutano 
cha Kimataifa cha Julius Nyerere Jijini Dar Es 
Salaam.

“Utekelezaji wa Mpango huo utafanyika 
katika kipindi cha Miaka Mitano kwa awamu 
ambapo mwaka wa kwanza 2023-2024 zaidi 
ya wahudumu elfu 28,000 watafikiwa na baa-
daye wastani wa wahudumu elfu 27,324 kila 
mwaka kwa kipindi cha miaka Minne mfulu-
lizo kuanzia mwaka 2024-2025 hadi 
2027-2028.” Amesema Makamu wa Rais Dkt. 
Mpango.

Aidha, Dkt. Mpango alizielekeza Wizara ya 
Afya, Ofisi ya Rais - TAMISEMI na Mamlaka 
nyingine zinazohusika kwa kuhakikisha 
kunakuwepo na usimamizi madhubuti wa 
Mpango Jumuishi wa Wahudumu wa Afya 
Ngazi ya Jamii ili uweze kufikia malengo yaliy-
okusudiwa.

Dkt. Mpango amewasihi viongozi wote wana-
ohusika katika ngazi zote kuhakikisha zoezi la 
kuwachagua wahudumu hao wa Afya ngazi 
ya jamii linafanyika kwa kufuata vigezo na 
taratibu zilizowekwa ili kupata wahudumu 
wenye sifa stahiki watakaotekeleza majuku-
mu hayo na kuwataka watakaopewa jukumu 
la kutekeleza mpango huo, kujiepusha na 
vitendo vya upendeleo, rushwa au ukiukwaji 
wa taratibu.

“Wahudumu wa Afya mtakaopewa dhamana 
ya kutekeleza jukumu hili zingatieni weledi 
na kujituma pamoja na kutoa rai kwa jamii 
kuupokea mpango huo na kuthamini 
huduma za wahudumu wa Afya ngazi ya 
Jamii kwa kuwapa ushirikiano wa kutosha ili 
kulinda na kuboresha Afya katika jamii.” Ame-
sisitiza Makamu wa Rais Dkt. Mpango.

Serikali imetenga bilioni 899.4 kuajiri wahudumu wa 
afya ngazi ya jamii 137,294
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TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023

Na. Hassan Kimweri, 
Dar Es Salaam  

Wahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii ndio 
Mstari wa mbele katika Sekta ya Afya wan-
aoweza kuibua wagonjwa na kutoa taarifa 
zote kuhusu masuala ya Magonjwa ikiwe-
mo yasiyoambukiza na yakuambukiza 
kama ya milipuko. 

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema hayo Januari 31, 2024 wakati wa 
Uzinduzi wa Wahudumu wa Afya Ngazi ya 
Jamii iliyozinduliwa leo na Makamu wa 
Rais Dkt. Philip Isdori Mpango katika kituo 
cha Mkutano cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere Jijini Dar Es Salaam. 

''Wahudumu wa Afya ngazi ya jamii ndio 
askari wa mbele katika Sekta ya Afya na 
ndio wanaibua wagonjwa na wanaweza 
wakazuia na kutoa taarifa zote kuhusu ma-
suala ya magonjwa na ni nguzo muhimu 
katika kuimarisha mifumo ya Afya ngazi ya 
jamii ili kufikia lengo la huduma za Afya 
kwa wote.” Amesema Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy amesema Wahudu-
mu wa Afya Ngazi ya Jamii wanaenda 
kuwapunguzia mzigo watumishi walio 

ngazi za Hospitali kwa kuwa kuna baadhi 
ya vijiji havina vituo vya Afya au vinapati-
kana mbali na makazi ya watu. 

“Ndio maana tumeona ni muhimu sasa 
turasimishe mpango huu ili kutomuacha 
mtu yoyote, Mfano kwa upande wa ugon-
jwa wa Kifua Kikuu tulipoamua kutumia 
wahudumu wa Afya ngazi ya jamii wam-
eibua wagonjwa wapya asilimia 50 kwa 
kila wagonjwa wapya 100 wanaogunduli-
wa na ugonjwa huo." Amesema Waziri 
Ummy

Wahudumu wa afya ngazi ya jamii ni tegemeo katika 
sekta ya afya
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Na. Abdulwaheed Madenge,
Dodoma

Serikali imewataka waganga na wadau 
wa tiba Asili nchini kusajili dawa wana-
zotengeneza ili ziingizwe katika mfumo 
wa hospitali na kuongeza masoko ya 
huduma jumuishi za Afya kwa kufuata 
mfumo rasmi wa muongozo wa dawa.

Wito huo umetolewa na Kaimu Mkuru-
genzi Msaidizi wa Tiba asili Dkt. Marko 
Hingi wakati alipomuwakilisha Mganga 
Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini Nagu 
katika kikao cha waganga pamoja na 
wakuu vyama vya tiba asili na tiba 
mbadala Jijini Dodoma.

Katika kuendelea kuimarisha kada ya 
tiba asili alisema Serikali imeingiza 
baadhi ya dawa za tiba asili katika 
huduma jumuishi za Afya kwa kufuata 
mfumo rasmi wa muongozo wa dawa.

“Mpaka sasa Hospitali saba nchini 
zimeanza kutumia dawa za tiba asili na 
mbadala kama Huduma jumuishi za 
Afya kusaidia wananchi katika kupona 

magonjwa mbali mbali”. Amesema 
Dkt. Hingi.

Dkt. Hingi alisema kuwa ujenzi wa 
kiwanda cha NIMR Mabibo umefikia 
asilimia 98 na unatarajia kukamilika 
mapema mwaka huu.

“Kiwanda hicho kitakuwa ni jukwaa la 
uzalishaji wa dawa za tiba asili na 
mbadala hapa nchini na kusambazwa 
katika nchi za ukanda wa SADC“. 
Ameeleza.

Kwa Upande wake Mwenyekiti wa 
Baraza la Waganga wa Tiba Asili na 
Mbadala Prof. Hamisi Malebo alisema 
wana jukumu la kuondosha na kutibu 
magonjwa mbalimbali katika jamii, 
kuleta amani na kuisaidia Serikali 
kuifikia jamii.

Wadau wa tiba asili na tiba mbadala watakiwa kusajili 
dawa ili zitumike katika mfumo rasmi wa hospitali
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Na Hassan Kimweri
Dar es Salaam

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amez-
indua usambazaji wa Vifaa Tiba (nje ya 
vilivyopangwa kununuliwa kwenye Bajeti ya 
2023/24) vitakavyosambazwa katika majim-
bo yote 214 nchini Tanzania Bara.

Waziri Ummy Mwalimu amesema Serikali ya 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan imetoa fedha 
za nyongeza Tsh. Bilioni 14.9 mwezi Novem-
ber 2023 na kununuliwa vifaa hivyo ili kuen-
delea kuboresha huduma za Afya ya uzazi, 
mama na mtoto.

Miongoni mwa vifaa ambavyo Waziri Ummy 
amepokea ni pamoja na vitanda vya wagon-
jwa 3,080, vitanda vya kujifungulia 1,000, ma-
godoro 5,500, mashuka 36,808, pamoja na 
meza za vutanda 306.

“Tunategemea kupokea vifaa tiba vingine 
hivi karibuni ambavyo ni vitanda vya kujifun-
gulia (4280), vitanda vya kufanyia uchunguzi 
(examination table) 4280, mkoba wa vifaa 
vya kujifungulia (delivery kit) 4280, kabati za 
vitanda (bed side lockers) 6420 na stendi ya 
dripu (6420).” Amesema Waziri Ummy.

Waziri Ummy amesema takwimu zinaonesha 
asilimia 86 ya wanawake wajawazito Tanzania

wanajifungulia katika Zahanati, Vituo vya 
Afya na Hospitali za Halmashauri, vifaa 
hivyo vitakwenda kusaidia kuboresha 
huduma za Afya ya uzazi, mama na mtoto.

Amesema, katika Kila jimbo litapata Vitan-
da 30, Magodoro 30, Mashuka 60, Bed side 
locker 30, Drip Stand 30, Meza ya kulia 
chakula 15, Vitanda vya kujifungulia 10, De-
livery set 10 pamoja na Examination bed 
10.

“Waheshimiwa Wabunge watavikuta vifaa 
hivi kwenye vituo viwili katika kila jimbo 
ambapo Bohari ya Dawa (MSD) watashu-
sha mzigo huu.” Amesema Waziri Ummy

Mwisho, Waziri Ummy amemshukuru Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kuiweze-
sha Sekta ya Afya kutekeleza mikakati 
mbalimbali ya kuboresha huduma za afya 
ambapo imeweza kupunguza vifo vitoka-
navyo na uzazi.

“Vifo vimepungua kutoka vifo 556 kwa kila 
vizazi hai 100,000 mwaka 2016 hadi vifo 
104 kwa vizazi hai 100,000 ikiwa lengo la 
Dunia ni Tanzania kupunguza vifo vya wa-
jawazito kufikia vifo 70 kila vizazi hai 
100,000 ifikapo mwaka 2030.

Majimbo 214 tanzania bara kunufaika na ugawaji wa 
vifaa i tiba vya shilingi bilioni 14.9
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Na Cletus Sanga,
Dar Es Salaam 

Waganga wafawidhi wa Hospitali za 
Rufaa za Mikoa nchini wametakiwa 
kuhakikisha wanabainisha vipaumbele 
vya Taasisi zao kulingana na vipaumbele 
vya sekta ya afya kwa mwaka wa fedha 
2024/2025 ili kuleta ubora wa Huduma za 
afya nchini.

Rai hiyo imetolewa  Jijini Dodoma na 
Mkurugenzi wa huduma za tiba Wizara ya 
Afya Prof. Paschal Ruggajo katika kikao 
cha Waganga Wafawidhi wa Hospitali za 
Rufaa za Mikoa kupitia Mapendekezo ya 
Mpango wa Bajeti kwa Mwaka 2024/2025.

Prof. Ruggajo amesema kuwa katika 
mpango wa bajeti ya mwaka 2024/25 za 
Hospitali zote nchini lazima ziendane na 
vipaumbele vya sekta ya afya ili wanachi 
waweze kunufaika na Huduma zin-
azotolewa Hospitalini.

“Lakini hakikisheni mnafanya utafiti na 
kutoa matokeo ya utafiti mnaofanya ili 
kuleta tija ya tafiti hizo kwa jamii na taifa 
kwa ujumla kwani tafiti pia ni sehemu ya 
utendaji wenu”. Amesisitiza Prof. Rugga-
jo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaidizi 
wa Mipango na Bajeti Wizara ya Afya Bw. 
Lusajo Ndagile alisema kuwa lengo la 
kikao hicho ni maandalizi ya Mpango wa 
Bajeti ya Mwaka 2024/25 pamoja na kuwa-
jengea uwezo waganga wafawidhi hao 
kuandaa Mpango na Bajeti.

Pia Bw. Lusajo amesema kuwa wame-
tumia kikao hicho kuwapitisha waganga 
wafawidhi hao katika mpango mkakati wa 
Wizara ya Afya

“Vile vile wamepata mafunzo ya muongo-
zo juu ya Mpango na bajeti ili kuleta ufani-
si wakati wa kuaanda bajeti za taasisi zao”. 
ameeleza Bw.Lusajo.

Aidha, Bw. Lusajo huyo amesema kikao 
hicho ni mwendelezo baada ya kikao cha 
jana kilichowakutanisha Wakurugenzi wa 
Fedha na Mipango kutoka Taasisi zote 
zilizopo chini ya Wizara ya Afya.

Waganga wafawidhi wa Hospitali za Rufaa za mikoa watakiwa 
kubainisha vipaumbele vyao kulingana na vipaumbele 
vya sekta 2024/25
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Na Majid Abdulkarim,
Dodoma

Serikali ya Tanzania imetuma madaktari 
bingwa 12 kwenda nchini Zambia kutoa 
huduma za kibingwa za matibabu ya 
moyo kwa watoto hii ikiwa ni sehemu ya 
kuendelea kutanua wigo wa tiba utalii na 
kukuza mahusiano baina ya nchi hizi 
mbili.

Wataalamu hao kutoka Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete(JKCI) ambao watakaa 
nchini humo kwa wiki mbili wanatarajiwa 
kutoa matibabu ya upasuaji mkubwa wa 
magonjwa ya moyo hususani kwa watoto 
chini ya miaka 15 na kuisaidia nchi ya 
Zambia kuanzisha huduma ya matibabu 
ya moyo nchini humo.

Hayo yamebainishwa  na Naibu Waziri wa 
Afya, Dkt. Godwin Mollel wakati akizung-
umza na vyombo vya habari juu ya 
huduma za mkoba (outreach services) za 
matibabu ya kibingwa nje ya Tanzania 
kutoka JKCI.

Dkt. Mollel alisema kuwa katika uwekeza-
ji mkubwa aliofanyika katika sekta ya afya 
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
teknolojia, kusomesha wataalamu, miun-
dombinu ya hospitali imeleta mapinduzi 

makubwa mpaka Tanzania kuwa kitovu 
cha tiba utalii Afrika Mashariki.

“Lengo la Tanzania kuwa na madaktari 
bingwa na miundombinu ya kutoa 
Huduma za kibingwa na bingwa bobezi 
ni kuhakikisha fedha ya kigeni haiendi 
nje ya nchi ili kusaidia kugharamia 
watanzania wasaio kuwa na uwezo wa 
kupata matibabu hapa nchinI”, ameeleza 
Dkt. Mollel.

Naye Mkurugenzi mtendaji wa Taasisi ya 
Moyo Jakaya Kikwete(JKCI) Dkt. Peter 
Kisenge alisema kuwa madaktari hao 
watafanya upasuaji kwa watoto wenye 
umri chini ya miaka 15 na wanatarajia 
kufanya upasuaji kwa watoto 10.

“Mpaka sasa Zambia washapokea wagon-
jwa 15 wanaohitaji Huduma ya upasuaji 
wa moyo hivyo watalaalamu wetu wata-
toa Huduma kwa hao wagonjwa na 
wengine watakao hitajika kupata 
Huduma zaidi watapewa rufaa ya kuja 
nchini kupata matibabu zaidi”, amesema 
Dkt. Kisenge

Madaktari bingwa 12 wa tanzania kutoa huduma za 
matibabu ya magonjwa ya moyo kwa watoto nchini zambia
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Na. Said Nyaoza
Dodoma

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. 
Grace Magembe amewataka wahudumu 
wa afya kuzingatia utoaji wa huduma bora 
kwa wananchi kupitia misingi ya maadili, 
utu na heshima ili kuendelea kuleta maba-
diliko na maende yanayoendana na utoaji 
wa huduma.

Dkt. Magembe amesema hayo wakati aki-
fungua kikao kazi cha kada za Madaktari na 
wauguzi kilichofanyika Mkoani Dodoma 
chenye lengo la kujadili namna ya kubore-
sha utoaji huduma bora wananchi.

Dkt. Magembe alisema utoaji wa huduma 
bora kwa wananchi utasaidia kuleta 
upendo na heshima hivyo kusababisha wa-
nanchi kufurahia huduma zinazotolewa 
kupitia vituo vya kutolea huduma za afya 
nchini.

“Ndani ya miaka miwili ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amewezesha upatikanaji 
wa huduma za Afya karibu na wananchi 
kwa asilimia 70 kwa mijini na vijijini hivyo 
wananchi wanafikiwa na huduma za afya 
ndani ya km 5, hatuna tunachomdai Rais 

Maende na mafanikio kwenye Sekta ya 
Afya ni makubwa kinachotakiwa sasa 
hivi ni sisi watumishi kubadilisha fikra 
zetu na uwajibikaji wetu”. Asema Dkt. 
Magembe.

Aidha, Dkt. Magembe alisema hakuna 
huduma bora bila mabadiliko ya watumi-
shi katika kila kada ndani ya sekta ya afya 
hivyo ni lazima kuangalia kwa uhalisia 
kwani suala la kuhudumia wananchi kwa 
heshima, haki linaanzia getini wakati 
mgonjwa anaingia kufuata huduma.

Dkt. Magembe aliwashukuru wadau wa 
maende katika sekta ya afya kwa 
kushirikiana na Serikali na kuhakikisha 
wanafikisha huduma kwa makundi yote 
ya Wananchi.

Mwisho, Dkt. Magembe aliwahakikishia 
watanzania kutokanana na maboresho 
yote yaliyofanyika katika Sekta ya Afya 
muelekeo wa serikali ni kujikita zaidi 
kwenye ubora wa utoaji huduma ili zien-
dane na maboresho haya.

Zingatieni maadili utu na heshima katika kutoa huduma
za afya.
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Na. Hassan Kimweri
Dar Es Salaam

Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imedhamiria kuimarisha na 
kuwekeza kwenye Afya za 
vijana balehe hasa katika hali 
za Lishe, Afya ya Akili pamoja 
na elimu ili kujikinga na ma-
gongwa yakuambukiza ikiwe-
mo VVU/UKIMWI ikiwa ni kipa-
umbele cha Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu amesema hayo 
wakati akifungua Kongamano 
la Tano la Kisayansi kuhusu ma-
suala ya vijana balehe (15-19) 
lenye lengo la kujadili namna 
ya kubadili Tafiti za Afya kwa 
Vijana wa rika balehe na Lishe 
kuwa za vitendo.

“Vijana hawa balehe wana 
changamoto nyingi ikiwemo ya 
masuala ya lishe, Afya ya Uzazi, 
Afya ya Akili, lakini pia vijana 
wengi wanakabiliwa na upun-
gufu wa damu kwa asilimia 
38-40, uzito mkubwa, uzito 
mdogo pamoja na ukosefu wa 
vitamini.” Amesema Waziri 
Ummy

Waziri  Ummy Mwalimu alise-
ma, Kangamano hilo limeku-
tanisha wanasayansi mbalim-
bali kutoka Afrika, Marekani 
na Ulaya ili kujadili kwa 
pamoja ni vipi Tanzania itawe-
za kutumia Tafiti za Kisayansi 
katika kufanya maamuzi ya 
kisera pamoja na masuala ya 
Afya ya Uzazi.

“Katika Kongamano hili pia 
tumeona kuzinduliwa kwa 
utafiti ambao umeonesha 
kwamba, endapo wakina 
mama wajawazito watapewa 
madini ya ‘calcium’ tunaweza 
tukapunguza kifafa cha 
mimba kinachochangia vifo 
vya kina mama wajawazito.” 
Amesema Waziri Ummy

Aidha Waziri Ummy alisema, 
utafiti huo umeonesha badala 
ya kuwapa dozi ya Mg 1,500 
kwa siku hata wakipewa dozi 
ya Mg 500 kwa siku inaweza 
kusaidia matokeo mazuri kwa 
kinamama wajawazito kuto-
pata kifafa cha mimba 

ambapo pia itapumguza 
vifo vya wajawazito na 
watoto wachanga.

Mwisho, Waziri Ummy 
alitoa wito kwa Watanzania 
ikiwemo vijana kuzingatia 
mtindo bora wa maisha 
ikiwemo ulaji kwa kupun-
guza mafuta, chumvi na 
Sukari pamoja na kufanya 
mazoezi ili kuepuka Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza 
kwa kuwa vijana nao wana-
kabiliwa na magonjwa 
hayo.

Afya Habari 8

Serikali kuimarisha hali ya lishe kwa vijana balehe
nchini



vivimbe (MRI) zimeongezeka kufikia 13 
ambapo awali (Mwaka 2022) zilikua Sita.

“Lakini pia, mashine ya kuchunguza magon-
jwa ya misuli, ubongo, viungo vya mwili (CT 
SCAN) zimeongezeka kufikia 45 Mwaka 2023 
ambapo awali zilikua 22 tu.” Alisema Waziri 
Ummy

Alisema, pamoja na mashine za Digital X- Ray 
zimeongezeka kufikia 346 na zote zinafanya 
kazi ambapo kwa Mwaka 2022 zilikua mash-
ine 296 pamoja na mashine za Utra Sound, 
Disemba 2022 zilikuwa 192 huku Disemba 
2023 zimefikia 512 ongezeko la mashine 320.

 

Kampeni ya taulo za kike milioni 5 kwa wanafunzi 
waliopo shuleni yazinduliwa.

Afya Habari 9

Na. Majid Abdulkarim 
DODOMA 

Wizara ya Afya imepokea 
paketi 2,952 sawa na pedi 
29,520 ikiwa ni ishara ya 
kuzindua rasmi Kampeni 
ya kuchangia pedi kwa 
wanafunzi ambazo 
zitagawiwa kwa wasicha-
na waliopokatika shule za 
msingi na sekondari 
nchini.

Hayo yamesemwa na 
Mkurugenzi wa Huduma 
za Tiba Wizara ya Afya, 
Prof. Pascal Ruggajo 
wakati alipomwakilisha 
Naibu Waziri wa Afya Dkt. 
Godwin Mollel wakati 
akipokea pedi zilizotolewa 
na Kampuni ya Mawasilia-
no ya Simu Halotel.

“Pedi hizi ambazo 
tumezipokea zitasamba

zwa kwenye shule za Mkoa 
wa Dodoma kwa kuanzia na 
pedi zitaendelea kugawiwa 
kwa wasichana waliopo shu-
leni kadri zinavyo patikana”, 
ameeleza Prof. Ruggajo

Prof. Ruggajo alisema lengo 
la Kampeni hiyo ni kuchang-
isha paketi za pedi milioni 5 
ambazo zitasambazwa 
kwenye shule ili kuhakikisha 
mtoto wakike anapata hedhi 
salama

Vile vile alitoa wito kwa 
wadau mbalimbali kujitoke-
za katika kampeni ya 
kuchangia pedi kwa wana-
funzi ambazo zitagawiwa 
kwa wasichana waliopo 
katika shule za msingi na 
sekondari nchini ili kutatua 
changamoto ya upungufu 
wa pedi salama kwa ma-
tumizi ya wasichana na wan-
awake.

Alisisitiza kuwa elimu inahi-
tajika zaidi kwa jamii ili 
kuona suala hilo ni Baraka 
na sio laana au mikosi 
kwani suala la hedhi lime-
zungukwa na usiri mkubwa 
kiasi kwamba jamii inakosa 
fursa ya kujadili kwa uwazi 
namna ya kuliboresha 
kuanzia ngazi ya kaya hadi 
kwenye taasisi hivyo kuna 
ulazima wa jamii kwende-
lea kupatiwa elimu juu ya 
hedhi.

Wizara ya Afya kwa 
kushirikiana na Jukwaa la 
Hedhi Salama imekuwa 
ikichukua hatua za kukabil-
iana na changamoto hizo 
ikiwa ni kuanzishwa kwa 
kampeni ya kuchangia pedi 
kwa wanafunzi yenye kauli 
mbiu ya Pedi Yangu Afya 
Yangu.
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Wananchi watakiwa kuchukua tahadhari kukabiliana na 
ugonjwa wa kipindupindu

Afya Habari 10

Na. Shaban Juma
Shinyanga

Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini 
Nagu amewataka wananchi kuchukua 
tahadhari kwa kufanya usafi na kuzinga-
tia matumizi sahihi ya vyoo Pamoja na 
kunywa maji safi na salama ili kuepuka-
na na ugonjwa wa Kipindupindu.

Hayo ameyasema  katika mkutano wa 
hadhara na wananchi wa Kata ya Igumi-
lo Wilaya ya Kishapu Mkoani Shinyanga 
mara baada ya kukagua chanzo kin-
achosadikika kuwa chanzo cha ugonjwa 
huo ambao ni Mto Tungu.

“Niwaombe wananchi kuzingatia usafi 
na kwa mgonjwa yeyote yule ambao ana 
dalili za ugonjwa huu ikiwa ni kutapika 
na kuharisha basi awaishwe kwenye 
kituo cha afya na mtoe taarifa kwa vion-
gozi ili hatua za haraka zichukuliwe”. 
Amesema Prof. Nagu.

Aidha Prof. Nagu alisema kila wananchi 
anawajibu wa kulinda afya yake na 
familia yake kuwakinga na madhara 
Pamoja na mlipuko huu wa kipindupin-
du kwa kutumia maji safi na salama kwa 
kuyatibu na dawa au kuchemsha na 
kuhifadhi sehemu iliyo salama.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga Mhe. Christina Mndeme amehimiza 
matumizi sahihi ya vyoo na kuwataka wanan-
chi wote wazingatie usafi wa mazingira ili 
kuendelea kuudhibiti ugonjwa wa Kipindup-
indu usiendelee.

Mhe. Mndeme alisema ni wajibu wa kila mwa-
nanchi kuchukua tahadhari dhidi ya Ugonjwa 
wa Kipindupindu na kufuata ushauri wa wata-
alamu katika kukabiliana na ugonjwa huu.

Hata hivyo amewataka watendaji wa kata 
kuhakikisha wananchi wote wanatumia vyoo 
na yule atakaebainika hana choo katika kaya 
yake awajibishwe kisheria.



magonjwa mbali mbali”. Amesema 
Dkt. Hingi.

Dkt. Hingi alisema kuwa ujenzi wa 
kiwanda cha NIMR Mabibo umefikia 
asilimia 98 na unatarajia kukamilika 
mapema mwaka huu.

“Kiwanda hicho kitakuwa ni jukwaa la 
uzalishaji wa dawa za tiba asili na 
mbadala hapa nchini na kusambazwa 
katika nchi za ukanda wa SADC“. 
Ameeleza.

Kwa Upande wake Mwenyekiti wa 
Baraza la Waganga wa Tiba Asili na 
Mbadala Prof. Hamisi Malebo alisema 
wana jukumu la kuondosha na kutibu 
magonjwa mbalimbali katika jamii, 
kuleta amani na kuisaidia Serikali 
kuifikia jamii.
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Undeni miongozo inayotekelezeka ili iwajenge uwezo 
watumishi na wanafunzi vyuo vya afya

Afya Habari 11

Na. Said Nyaoza 
Morogoro

Mkurugenzi wa Huduma za Uuguzi na 
Ukunga katika Wizara ya Afya, Bi. Ziada J. 
Sellah, alisisitiza umuhimu wa kuundwa 
kwa miongozo inayotekelezeka kwa 
ufanisi ili kujenga uwezo wa watumishi 
na wanafunzi wa vyuo vya afya kwa lengo 
la kuhakikisha huduma bora zinatolewa 
kwa wananchi.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa 
kikao kazi cha kupitia kitita cha mafunzo 
kwa wakufunzi kwa vitendo Mkoani Mo-
rogoro, Bi. Ziada alieleza kuwa baadhi ya 
wahitimu hawana uwezo wa kutosha wa-
napofika kazini. Hivyo, amesisitiza 
umuhimu wa kupeleka wakufunzi kwa 
vitendo kuanzia ngazi ya vyuo hadi vituo 
vya huduma za afya ili kujenga uwezo 
wao.

Aidha, alisisitiza kuwa mafunzo yanapas-
wa kugusa kada zote katika sekta ya afya, 
kutoka kwa watumishi wa juu mpaka 
wale wa chini, kama vile walinzi. Hii ni 
kwa sababu kila mtu katika mfumo wa 
afya ana jukumu muhimu katika kutoa 
huduma bora kwa wagonjwa.

“Mhe. Waziri na Katibu mkuu walisema 
hatuwezi kuishia kwa wauguzi tu kuwajen-
gea uwezo ni vyema tushuke hadi chini 
kwa mlinzi kwa sababu yeye ndo mtu wa 
kwanza kumpokea mgonjwa getini, hivyo 
hii miongozo ilenge kuwagusa kada zote” 
amesema Bi. Ziada.

Bi. Ziada alihimiza pia kufanyika kwa ma-
funzo ya utangulizi kwa wafanyakazi 
wapya wanapoanza kazi ili kuhakikisha wa-
nakumbushwa miongozo ya kazi kwani 
itasaidia kuhakikisha kuwa watumishi wa-
naoingia kazini wanafahamu na kuzingatia 
miongozo inayohitajika katika kutoa 
huduma za afya.

Bi. Ziada alisisitiza umuhimu wa kuweka 
mkazo katika mafunzo ya mara kwa mara 
ili kuhakikisha watumishi wa afya wanaba-
ki katika kiwango cha juu cha utendaji na 
kusema kuwa mafunzo hayo yanapaswa 
kuwa ya ubunifu na kuzingatia mabadiliko 
ya haraka katika sekta ya afya.

Mwisho Bi. Ziada alitoa wito kwa wadau 
wote katika sekta ya Afya kushirikiana kwa 
karibu ili kuhakikisha kuwa miongozo inay-
oundwa inatekelezwa kikamilifu na kwa 
ufanisi kwani itasaidia kufikia lengo la 
kutoa huduma bora za afya kwa wananchi 
wote.



Na Englibert Kayombo,
Dar Es Salaam

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu alise-
ma katika mwaka 2023 wagonjwa 15,386 
walipata huduma za CT - Scan katika Hospi-
tali za Rufaa za Mikoa ambapo hapo awali 
huduma hiyo ilikuwa haipatikani katika 
Hospitali hizo.

Waziri Ummy Mwalimu alisema hayo wakati 
akitoa taarifa ya hali ya utoaji huduma za 
Afya nchini kwa mwaka 2023 katika mkuta-
no wake na Waandishi wa habari uliofan-
yika katika ofisi ndogo za Wizara ya Afya 
Jijini Dar es salaam.

“Uwekezaji huu umeleta mabadiliko 
makubwa katika huduma za uchunguzi wa 
magonjwa na hivyo kupelekea huduma hizi 
kuwafikia wananchi kwa urahisi katika 
maeneo wanayoishi na kupunguza usum-
bufu wa kupoteza muda na gharama za 
kupata matibabu.” Alisema Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy wakati akiendelea 
kuelezea mafanikio yaliyopatikana katika 
Sekta ya Afya Mwaka 2023 alisema mashine 
ya kuchunguza magonjwa kama ya misuli, 
mishipa ya damu na fahamu, ubongo na 

vivimbe (MRI) zimeongezeka kufikia 13 
ambapo awali (Mwaka 2022) zilikua Sita.

“Lakini pia, mashine ya kuchunguza magon-
jwa ya misuli, ubongo, viungo vya mwili (CT 
SCAN) zimeongezeka kufikia 45 Mwaka 2023 
ambapo awali zilikua 22 tu.” Alisema Waziri 
Ummy

Alisema, pamoja na mashine za Digital X- Ray 
zimeongezeka kufikia 346 na zote zinafanya 
kazi ambapo kwa Mwaka 2022 zilikua mash-
ine 296 pamoja na mashine za Utra Sound, 
Disemba 2022 zilikuwa 192 huku Disemba 
2023 zimefikia 512 ongezeko la mashine 320.

 

Mwaka 2023 wagonjwa 15,386 wamepata huduma mpya 
za CT - SCAN hospitali za rufaa za mikoa

Afya Habari 12



Simamieni usafi katika maeneo yenu (kipindupindu 
kinaletwa na uchafu]

Afya Habari 13

Watendaji wa kata na mwenyeviti wa 
mitaa wametakiwa kusimamia usafi 
katika maeneo yao ili kuendelea kuudhibi-
ti ugonjwa wa Kipindupindu nchini.

Kauli hiyo imetolewa na Mganga mkuu wa 
serikali Prof Tumaini Nagu  katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mwanza kwenye ofisi za 
mkuu wa wilaya Mhe. Amina Makilagi 
wakati wa kikao na watendaji wa Kata juu 
ya kutokomeza ugonjwa wa Kipindupindu 
katika Jiji hilo.

Prof. Nagu aliwaomba watendaji kuwa 
mstari wa mbele katika kuhakikisha Usafi 
wa mazingira katika makazi ya wananchi 
kwa kusimamia kwani ugonjwa huu una-
sababishwa na Uchafu.
“Kipindupindu kinaletwa na uchafu, hivyo 
maeneo yetu lazima tuyalinde kwa kufan-
ya usafi bila ya usafi ugonjwa huu 
utawaathiri wengi. Njia pekee ya kuud-
hibiti ni kuwa wasafi katika maeneo yetu”. 
Alisema Prof. Nagu

Sambamba na hilo Prof. Nagu alisisitiza 
unawaji wa mikono kwa kutumia maji safi 
na salama pamoja na kunywa maji yaliy

ochemshwa au kutibiwa kwa dawa 
ambazo zinatolewa bure na serikali.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Nya-
magana Mhe. Amina Makilagi alielezea 
mikakati ya kuhakikisha ugonjwa wa Kip-
indupindu unadhibitiwa katika Hal-
mashauri yake ikiwa ni Pamoja na kuende-
lea kuwatumia watendaji na mwenyeviti 
katika kutoa elimu kwa wananchi juu ya 
kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa 
Kipindupindu.

Hali ya ugonjwa wa Kipindupindu imeen-
delea kuimarika katika mkoa wa Mwanza 
kutokana na juhudi za serikali katika 
kuwekeza nguvu kwenye kuudhibiti ugon-
jwa huu kwa kutoa Vifaa tiba, Vifaa kinga 
na dawa.

 

Na. Shaban Juma
Mwanza



Na. Aisha Swahibu,  
Dar Es Salaam,

Vituo vipya 485 vya kutolea huduma za 
Afya vimeongezeka kutoka vituo 8,881 Dis-
emba 2022 na kufikia vituo 9,366 Disemba 
2023 sawa na ongezeko la asilimia 5.5 
ikiwa ni mafanikio makubwa katika Sekta 
ya Afya.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema hayo  wakati akitoa taarifa ya 
hali ya utoaji huduma za Afya nchini kwa 
mwaka 2023 katika mkutano wake na 
Waandishi wa habari uliofanyika katika 
ofisi ndogo za Wizara ya Afya Jijini Dar es 
salaam.

Amesema, Mgawanyo wa vituo hivyo vipya 
vya kutoa huduma za Afya hadi kufikia 
Disemba 2023 ni pamoja na Zahanati – 
7,804 (83.3%), Vituo vya Afya – 1,126 
(12.02%), Hospitali za Halmashauri – 171 
(1.83%), Hospitali zenye hadhi ya Wilaya 
-180 (1.92%).

Pia, Hospitali za Rufaa za Mikoa – 28 (1.3%), 
Hospitali zenye hadhi ya Mkoa- 34 (0.36%), 
Hospitali za Rufaa za Kanda – 5 (0.05%), 
Hospitali zenye hadhi ya kanda- 11 (0.12%), 
Hospitali Maalumu – 6 (0.06%), Hospitali ya 
Taifa – 1 (0.01%).

“Ongezeko la vituo vya kutoa huduma za 
afya nchini limetuwezesha kusogeza 
huduma za Afya karibu zaidi na wananchi 
kama tunavyoelekezwa na Ilani ya Ucha-
guzi ya CCM ya mwaka 2020 - 2025.” 
Amesema

Vituo vipya 485 vya kutoa huduma za afya vimeongezeka 
kwa mwaka 2023

Afya Habari 14



Na. Hassan Kimweri
Dar Es Salaam

Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imedhamiria kuimarisha na 
kuwekeza kwenye Afya za 
vijana balehe hasa katika hali 
za Lishe, Afya ya Akili pamoja 
na elimu ili kujikinga na ma-
gongwa yakuambukiza ikiwe-
mo VVU/UKIMWI ikiwa ni kipa-
umbele cha Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu amesema hayo 
wakati akifungua Kongamano 
la Tano la Kisayansi kuhusu ma-
suala ya vijana balehe (15-19) 
lenye lengo la kujadili namna 
ya kubadili Tafiti za Afya kwa 
Vijana wa rika balehe na Lishe 
kuwa za vitendo.

“Vijana hawa balehe wana 
changamoto nyingi ikiwemo ya 
masuala ya lishe, Afya ya Uzazi, 
Afya ya Akili, lakini pia vijana 
wengi wanakabiliwa na upun-
gufu wa damu kwa asilimia 
38-40, uzito mkubwa, uzito 
mdogo pamoja na ukosefu wa 
vitamini.” Amesema Waziri 
Ummy

Waziri  Ummy Mwalimu alise-
ma, Kangamano hilo limeku-
tanisha wanasayansi mbalim-
bali kutoka Afrika, Marekani 
na Ulaya ili kujadili kwa 
pamoja ni vipi Tanzania itawe-
za kutumia Tafiti za Kisayansi 
katika kufanya maamuzi ya 
kisera pamoja na masuala ya 
Afya ya Uzazi.

“Katika Kongamano hili pia 
tumeona kuzinduliwa kwa 
utafiti ambao umeonesha 
kwamba, endapo wakina 
mama wajawazito watapewa 
madini ya ‘calcium’ tunaweza 
tukapunguza kifafa cha 
mimba kinachochangia vifo 
vya kina mama wajawazito.” 
Amesema Waziri Ummy

Aidha Waziri Ummy alisema, 
utafiti huo umeonesha badala 
ya kuwapa dozi ya Mg 1,500 
kwa siku hata wakipewa dozi 
ya Mg 500 kwa siku inaweza 
kusaidia matokeo mazuri kwa 
kinamama wajawazito kuto-
pata kifafa cha mimba 
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Wizara ya afya yatoa elimu kwa wanahabari 
juu ya ukoma

Afya Habari 15

Katika kuelekea maadhimisho ya siku ya  
Ukoma dunia Serikali kupita Wizara ya Afya 
imetoa elimu juu ya  kuthibiti ugonjwa wa 
Ukoma kwa Waandishi wa Habari.

Elimu hiyo iliutolewa  tarehe 27 Januari, 
2024 Dodoma na Mratibu wa mpango wa 
Taifa wa kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma 
Wizara ya Afya Dkt. Deusi Kamara wakati 
wa akizungumza na waandishi wa habari.

Dkt. Kamara alisema ugonjwa wa Ukoma 
unasababishwa na bakteria aitwae Myco-
bacterium Leprae na unaambukizwa kwa 
njia ya hewa hivyo jamii kuacha dhana 
potofu juu ya ugonjwa huo.

“Vimelea vya ugonjwa wa ukoma vinaam-
bukiza kwa njia ya hewa, endapo mtu 
mwenye vimelea vya ugonjwa huu akako-
hoa au kupiga chafya bila kuziba mdomo 
basi anaweza kumuambukiza mtu 
mwingine ivyo tuachane na dhana potofu 
za kusema mtu mwenye ugonjwa huu ana-
laana au amerogwa” Amesema Dkt. 
Kamara.

Alisema dalili za ugonjwa wa Ukoma ni mtu 
kupata mabaka yenye rangi ya shaba 
ambayo hayawasi wala kuuma na kuvimba 
kwa mishipa ya fahamu kwa sababu ya 
vimelea vya ugonjwa huo kupenda kuzalia 
kwenye mishipa ya fahamu.

“nitoe wito kwa jamii pindi unapoona dalili 
kama hizi au mabadiliko yoyote kwenye 
ngozi yako, kama ni mabaka, vipele au 
uvimbe ni vyema kuwahi katika kituo cha 
kutolea huduma za Afya ili unapogundulika 
umepata maambukizi ya ugonjwa huu 
kuanza tiba mara moja kwa sababu ukoma 
unatibika na tiba zake kutolewa bure 
kwenye vituo vya Afya kote nchini”. Amese-
ma

Pia Dkt. Kamara aliwataka waandishi wa 
habari kutumia vizuri vipawa vyao katika 
kusambaza elimu na hamasa kwa jamii 
dhidi ya mapambano ya kutokomeza 
unyanyapaa dhidi ya waathirika wa ukoma.

Ugonjwa wa Ukoma uadhimishwa kila ifika-
po tarehe 28 Januari ya kila mwaka Duniani 
ambapo kitaifa mwaka huu yanakwenda na 
kauli mbiu “Thamini Utu; Tokomeza Un-
yanyapaa dhidi ya Waathirika wa Ukoma

Na. Emmanuel Malegi, 
Dodoma
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Na Shaban Juma
Dodoma

Wizara ya afya imewaasa wananchi 
kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa 
macho mekundu (Red eyes) Maam-
bukizi ya Kirusi kwenye ngozi ya juu ya 
gololi ya jicho yajulikanayo kitaalamu 
“Viral Keratoconjunctivitis” iliyoibuka 
nchini hivi karibuni.

Hayo yamesemwa  na Mkurugenzi wa 
Huduma za Tiba Wizara ya Afya Prof 
Pascal Ruggajo kwa niaba ya Mganga 
Mkuu wa Serikali Prof Tumaini Nagu 
wakati akitoa taarifa ya uchunguzi wa 
awali ya ugonjwa huo ambao umeripoti-
wa kuathiri watu wengi nchini.

Prof. Ruggajo alisema dalili ya ugonjwa 
huo ni pamoja na macho kuwasha, 
kuchomachoma, kuuma, macho kutoa 
machozi na kutoa tongo tongo za njano.

"Taarifa za uchunguzi zinaonesha 
Maambukizi ya Kirusi hiki kwenye ngozi 
ya juu ya gololi ya jicho yajulikanayo kita-
alamu “Viral Keratoconjunctivitis” ni 
maambukizi yanayosambaa kwa kasi 
kubwa. Hakuna tiba maalumu kwa 
ugonjwa huu na hata bila tiba dalili 
huisha zenyewe ndani ya wiki mbili". 
Amesema Prof Ruggajo.

Prof. Ruggajo alisema mwenendo wa ugonjwa 
huo unaonyesha kuna ongezeko kubwa la 
wagonjwa wanaofika katika Vituo vya kutolea 
huduma za afya wakiwa wanasumbuliwa na 
ugonjwa huo. 

“Katika kipindi cha Desembe 22, 2023 hadi 
kumekuwa na ongezeko kubwa la watu wana-
osumbuliwa na ugonjwa huu kufika katika 
vituo vya kutolea huduma za afya kwa ajili ya 
matibabu, kwa mfano katika mkoa wa Dar Es 
Salaam kuna wagonjwa wapya 869 huku hali 
ya kawaida katika kipindi cha mwezi Desemba 
2023 kulikuwa na wagonjwa 17 pekee” alifa-
fanua Prof. Ruggajo.

Aidha alisisitiza suala la usafi ni jambo muhimu 
katika kuzuia maambukizi kusambaa kwa 
wengine Kutokana na tabia ya ugonjwa huu 
kusambaa kwa kasi, maambukizi haya huleta 
mlipuko ambao husambaa kupitia kirusi kwa 
asilimia zaidi ya 80%.

Prof Ruggajo amewashauri wananchi kutoku-
tumia dawa zisizo rasmi na ambazo hazijaand-
ikwa na daktari kwa wakati huo na kutotumia 
dawa za macho anazotumia mgonjwa 
mwingine ili kuepuka madhara kwa kuwa 
dawa za macho ni tofauti na kwa matumizi 
tofauti.

Wananchi chukueni tahadhari dhidi ya red eyes
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Na. Said Nyaoza 
Morogoro

Mkurugenzi wa Huduma za Uuguzi na 
Ukunga katika Wizara ya Afya, Bi. Ziada J. 
Sellah, alisisitiza umuhimu wa kuundwa 
kwa miongozo inayotekelezeka kwa 
ufanisi ili kujenga uwezo wa watumishi 
na wanafunzi wa vyuo vya afya kwa lengo 
la kuhakikisha huduma bora zinatolewa 
kwa wananchi.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa 
kikao kazi cha kupitia kitita cha mafunzo 
kwa wakufunzi kwa vitendo Mkoani Mo-
rogoro, Bi. Ziada alieleza kuwa baadhi ya 
wahitimu hawana uwezo wa kutosha wa-
napofika kazini. Hivyo, amesisitiza 
umuhimu wa kupeleka wakufunzi kwa 
vitendo kuanzia ngazi ya vyuo hadi vituo 
vya huduma za afya ili kujenga uwezo 
wao.

Aidha, alisisitiza kuwa mafunzo yanapas-
wa kugusa kada zote katika sekta ya afya, 
kutoka kwa watumishi wa juu mpaka 
wale wa chini, kama vile walinzi. Hii ni 
kwa sababu kila mtu katika mfumo wa 
afya ana jukumu muhimu katika kutoa 
huduma bora kwa wagonjwa.

Na. Aisha Swahibu,
Dodoma

Sekta ya Afya kuendelea kuweka kipaumbele 
ajenda ya kupunguza vifo vya mama na 
mtoto katika vikao vinavyofanyika ngazi zote 
za Mkoa ili kuendelea kupunguza vifo vitoka-
navyo na uzazi ikiwa ni malengo ya Taifa na 
Dunia. 

Hayo yamesemwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rosemary Senyamule  Jijini 
Dodoma wakati akifungua kikao kazi chenye 
lengo la kujadili mikakati ya kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi, mama na watoto.

“Kupunguza vifo vya mama na mtoto ni 
malengo ya Dunia lakini pia Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ni dhamira yake hivyo sisi wa-
tendaji wake ni lazima tupambane nayo kwa 
kumuunga mkono Rais na Dunia kwa 
ujumla.” Amesema Mh. Senyamule.

Amesema, ni vyema Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Kijiji awe anashiriki vikao vya 
kikanuni katika ngazi zote za Halmashauri ili 
aweze kutoa taarifa ya hali ilivyo juu ya vifo 
vinavyotokea pamoja na changamoto zake.

Aidha, Mhe. Senyamule alitoa wito kwa Wa-
ganga Wakuu wa Wilaya kupeleka taarifa za 
Wilaya juu ya vifo vya mama na 

mtoto kila wiki katika ofisi za Wakuu wa 
Wilaya ili kuwa na mkakati wa pamoja 
wa kuondoa vifo visivyo na ulazima kwa 
kushirikiana na wataalamu.

Katika hatua nyingine, Mhe. Senyamule 
alisema Serikali imedhamiria kupungu-
za tatizo la Kansa ya Uzazi kwa wana-
wake hivyo amewahimiza akinamama 
kujitokeza kupima ili waweze kupata 
matibabu haraka kwa kuwa huduma 
hiyo inatolewa bila malipo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Idara ya 
Afya ya Uzazi Mama na Mtoto, Dkt. 
Ahmad Makuwani alisema Wizara ya 
Afya imeongeza kiwango cha watumiaji 
wa Vituo vya Afya wakati wa kujifungua 
na kufikia asilimia 81 ambapo 2016 tuli-
kuwa na asilimia 63.

“Hii ina maana kwamba katika kila wa-
jawazito 10, wajawazito 8 wanajifungulia 
katika Vituo vya kutolea huduma za Afya 
hivyo tumepunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi kutoka vifo 556 katika kila vizazi 
hai Laki Moja hadi vifo 104 katika kila 
vizazi hali Laki Moja ambavyo vimepun-
gua kwa asilimia 80". Amesema Dkt. 
Makuwani.

Sekta ya afya kuendelea kuweka kipaumbele ajenda ya 
kupunguza vifo vya mama na mtoto
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Na. Cletus Sangas,
Dar es Salaam

Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kupitia Wizara ya Afya iko tayari kuzidisha 
mashirikiano na Wana-Diaspora ili kuen-
delea kuboresha upatikanaji wa Huduma 
za Afya kwa Watanzania.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
alisema hayo  wakati wa mkutano wake 
na Watanzania wanaofanya kazi katika 
Sekta ya Afya nchini Uingereza uliofan-
yika kwa njia ya mtandao.

Waziri Ummy alisema lazima kuwepo na 
dawati maalumu litakaloratibu 
mawasiliano na uhusiano baina ya Wizara 
ya Afya na Diaspora ambalo litakuwa 
chini ya Mganga Mkuu wa Serikali.

“Tunahitaji kuangalia namna gani tun-
aweza kuvutia wadau ambao wako tayari 
kufanya uwekezaji nchini katika kuonge-
za vituo vya kutoa huduma za Afya 

TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023

Na. Emmanuel Malegi, 
Mbeya

Serikali kupitia Wizara ya Afya imepongez-
wa kwa juhudi kubwa inayoendelea kufa-
nya za kupunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi, mama na mtoto ikiwa ni kipaum-
bele cha Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Pongezi hizo zimetolewa  na Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya Mhe. Juma Homera 
wakati wa ufunguzi wa kikao kazi cha 
kujadili mikakati ya kupunguza vifo vina-
vyotokana na uzazi, mama na mtoto.

“Vifo vitokanavyo na uzazi, mama na 
mtoto vimeendelea kupungua nchini, 
pongezi kwa Wizara ya Afya kwa kuunga 
mkono juhudi za Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa vitendo.” Amesema Mhe. 
Homera

Alisema, Rais Dkt. Samia amefanya kazi 
kubwa ya kutafuta fedha za ujenzi wa 
jengo la kuhudumia mama na mtotokati-
ka Hospitali ya Kanda ya Mbeya (META) na 
ununuzi wa vifaa vya kisasa.

“Kwa uwekezaji huu unaofanywa na Seri-
kali ya Rais Samia ni lazima watumishi 
kuwa waadilifu na wazalendo kwa kufanya 
kazi kwa kuzingatia maadili ya kazi, Taalu-
ma na  weledi.“ Amesema Mhe. Homera

Aidha, Mhe. Homera alisema ili kunaon-
dokana na changamoto ya upatikanaji wa 
damu salama ni lazima kuwe na mikakati ya 
pamoja kwa Mikoa ya nyanda za juu Kusini 
Magharibi kwa kuchangia damu salama.

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya Dkt. Elizabeth Nyema amewata-
ka watumishi wa Sekta ya Afya kuwajibika 
na kuzidisha ushirikiano ili kwa pamoja 
kuendelea kupunguza vifo visivyo vya 
lazima vinavyotokana na Uzazi, mama na 
mtoto.

Kikao hicho chenye kauli mbiu ya ‘Uongozi 
na uwajibikaji ni chachu ya punguza vifo 
vitokanavyo na Uzazi, mama na mtoto’ 
kimehusisha watumishi kutoka Sekta ya 
Afya wa kanda ya nyanda za juu Kusini 
Magharibi kutoka Mkoa mwenyeji wa 
Mbeya, Songwe na Rukwa.

Rc Homera aipongeza wizara ya afya kwa kupunguza 
vifo vitokanavyo na uzazi
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Na Said Nyaoza, 
Dar Es Salaam 

Serikali kupitia Wizara ya 
Afya imeendelea kuboresha 
huduma za Afya ambapo 
kwa Mwaka 2023 zaidi ya 
asilimia 74 ya Watanzania 
wamepata huduma za Afya 
katika ngazi ya msingi (Zah-
anati, Vituo vya Afya na 
Hospitali za Wilaya pamoja 
na Halmashauri).

Waziri Ummy Mwalimu 
alisema hayo wakati akitoa 
taarifa ya hali ya utoaji 
huduma za Afya nchini kwa 
mwaka 2023 katika mkuta-
no wake na Waandishi wa 
habari uliofanyika katika 
ofisi ndogo za Wizara ya 
Afya Jijini Dar es salaam.

“Serikali kupitia Wizara ya 
Afya na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI itaendelea 
kuongeza nguvu ya 

kuimarisha usimamizi na 
uendeshaji wa utoaji wa 
huduma za Afya ngazi ya 
msingi ili Watanzania wengi 
wapate huduma bora zilizo-
po karibu nao.” Alisema 
Waziri Ummy

Waziri Ummy alisema kwa 
Mwaka 2023 mahudhurio ya 
wagonjwa wa nje (OPD) ime-
ongezeka na kufikia Mil. 
42,252,741 kutoka wagonjwa 
41,347,690 kwa mwaka 2022.

“Katika mwaka 2023, Wag-
onjwa hawa wamepata 
huduma katika ngazi za Zah-
anati kwa 33%, Kituo cha 
Afya - 18%, Hospitali za Hal-
mashauri - 23%, Hospitali za 
Rufaa za Mikoa – 9%, Hospi-
tali za Rufaa za Kanda, 
Maalum na Taifa – 17%.” 
Alisema Waziri Ummy

Ameongeza kuwa Wagon-
jwa waliopata huduma ya 
Kulazwa (IPD) kwa Mwaka 
2022 ni wagonjwa Mil. 
1,630,722 na Mwaka 2023 
kulikuwa na wagonjwa Mil. 
1,622,979.

“Mwaka 2023, wagonjwa 
hawa wamepata huduma 
katika ngazi za Kituo cha 
Afya - 26%, Hospitali za Hal-
mashauri – 51%, Hospitali za 
Rufaa za Mikoa – 13%, Hospi-
tali za Rufaa za Kanda, 
Maalum na Taifa – 10%.” 
Alisema Waziri Ummy

Zaidi ya asilimia 74 ya watanzania wanapata huduma za afya 
ngazi ya msingi
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Na. Cletus Sangas,
Dar es Salaam

Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kupitia Wizara ya Afya iko tayari kuzidisha 
mashirikiano na Wana-Diaspora ili kuen-
delea kuboresha upatikanaji wa Huduma 
za Afya kwa Watanzania.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
alisema hayo  wakati wa mkutano wake 
na Watanzania wanaofanya kazi katika 
Sekta ya Afya nchini Uingereza uliofan-
yika kwa njia ya mtandao.

Waziri Ummy alisema lazima kuwepo na 
dawati maalumu litakaloratibu 
mawasiliano na uhusiano baina ya Wizara 
ya Afya na Diaspora ambalo litakuwa 
chini ya Mganga Mkuu wa Serikali.

“Tunahitaji kuangalia namna gani tun-
aweza kuvutia wadau ambao wako tayari 
kufanya uwekezaji nchini katika kuonge-
za vituo vya kutoa huduma za Afya 

pamoja na maabara zitakazoweza kufan-
ya vipimo maalumu. Alisema Waziri 
Ummy.

Alisema, Serikali imepiga hatua kubwa 
katika kuhakikisha huduma za Afya zina-
sogezwa karibu zaidi na wananchi kwa 
kufanya maboresho ya ujenzi wa Hospi-
tali katika ngazi mbalimbali, upatikanaji 
wa Vifaa pamoja na Vifaa Tiba vya kisasa.

“Tunamshukuru sana Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa tutupatia Tsh. Bilioni 
8 kwa jili ya kupeleka wataalam kwenda 
kupata mafunzo nje ya nchi kwa Seti na 
sio mmoja mmoja kama ilivyokuwa 
awali.” Alisema Waziri Ummy

Mwisho, Waziri Ummy aliwashukuru na 
kuwapongeza Wana-Diaspora kwa kazi 
nzuri wanazozifanya kwa kushiriana na 
Hospitali zilizopo nchini Tanzania ikiwe-
mo Hospitali ya Tumbi, Hospitali ya Mnazi 
mmoja pamoja na MOI.

Tanzania na wana-diaspora kuendelea kushirikiana 
kuboresha huduma za afya nchini
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Na. Emmanuel Malegi,  
Dar Es Salaam

Bohari ya Dawa (MSD) imeanza kutekele-
za agizo la Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu la kusambaza vifaatiba vya 
Huduma za Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto 
katika Majimbo yote 214 Tanzania bara.

Mnamo Waziri Ummy Mwalimu akiwa 
anapokea vifaatiba hivyo Jijini Dar Es 
Salaam alisema kuwa Serikali ya Awamu 
ya Sita imefanikisha ununuzi wa Vifaatiba 
hivyo vilivyogharimu kiasi cha Shilingi 
Bilioni 14.9 kwa ajili ya kuboresha 
huduma za afya ya uzazi mama na mtoto 
nchini na kuiagiza MSD kuanza haraka 
kazi ya usambazaji wa vifaatiba hivyo.

Akipokea vifaatiba hivyo  Mkuu wa Mkoa 
wa Morogoro Mhe. Adam Malima,alisema 
Serikali imefanya uwekezaji mkubwa 
katika miundombonu ya Sekta ya Afya na 
kwa sasa imejielekeza katika uboreshaji 
wa viwango vya utoaji wa huduma za afya 
nchini.

“Malengo yetu sisi Mkoa baada ya 
kupokea kwa vifaa tiba hivi ni kwenda 
kuboresha utoaji wa huduma za afya kwa 
wananchi na hili tumekuwa tukilihimiza 
nyakati zote” Amesema Mhe. Malima .

Mhe. Malima aemesema licha ya kupokea 
vifaa tiba hivyo, mkakati wa Mkoa ni kuen-
delea kutoa elimu kuhusiana na kujikunga 
na magonjwa mbalimbali na namna ya 
utumiaji wa vifaa hivyo kwa wagonjwa.

Kwa upande wake Meneja wa MSD, Kanda 
ya Mashariki yenye Mikoa ya Dar es 
Salaam, Pwani ,Morogoro na Visiwani Zan-
zibar, Betia Kaema alisema hayo wakati wa 
makabidhiano wa vifaa hivyo na mkuu wa 
mkoa wa Morogoro , Adam Malima kwa 
ajili ya majimbo 11 ya mkoa huo.

Kaema alisema , Mkoa wa Morogoro ume-
pata vifaa aina tisa vyenye thamani ya 
Shilingi Milioni 759 na kuanza kusamba-
zwa katika majimbo yote 11 na kila jimbo 
litapokea vifaa vyenye thamani ya Shilingi 
Milioni 69.

Kaema alivitaja vifaa vilivyokabidhiwa kwa 
kila jimbo la mkoa huo ni Drip stand (330), 
vitanda vya kawaida vya wagonjwa (330), 
vitanda vya kujifungulia mama wanajawa-
zito (220) na seti (220) za kujifungulia 
mama wajawazito, shuka (1,320), ma-
godoro (330), Examination table (220), 
meza ndogo za wagonjwa kuwekea vifaa 
vyao pale wanapokuwa wamelazwa (165) 
na Bed side Locker (330).

Msd yaanza kusambaza vifaa tiba vya huduma za afya 
ya uzazi katika majimbo 214 nchini.
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Na Hassan Kimweri,
Dar es Salaam

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesema Mwaka 2023 Tanzania iliweza 
kuvutia Wagonjwa 6,931 kutoka nje ya 
Nchi kufika nchini kwa ajili ya kupata 
huduma za matibabu katika Hospitali 
sita hapa nchini.

Waziri Ummy amebainisha hayo  wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 
Jijini Dar Es Salaam akiwasilisha taarifa 
ya hali ya utoaji huduma za afya nchini 
kwa mwaka 2023 na vipaumbele vya 
Sekya ya Afya Mwaka 2024.

Waziri Ummy alisema kwa mwaka 2022 
idadi ya wagonjwa kutoka nje ya nchi 
waliofika nchini Tanzania kwa ajili ya 
matibabu ilikuwa ni 5,705 hivyo kufanya 
idadi hiyo kuongezeka kwa asilimia 121 
hadi kufikia wagonjwa 6931 mwaka 
2023.

Amebainisha kuwa uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwenye kuboresha huduma za kibigwa 
na bobezi katika sekta ya afya umesaid-
ia kuvutia nchi jirani kufata Huduma za 
afya nchini.

Waziri Ummy amesema kuwa Wagon-
jwa hao wanatoka katika Nchi za 
Comoro, Malawi, Burundi, Zambia, 
Congo DRC, Uganda, Zimbabwe na 
Kenya ambapo walihudumiwa katika 
Hospitali sita ikiwemo Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Taasisi ya Saratani ya 
Ocean Road, Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete, Taasisi ya Mifupa MOI, Hospi-
tali ya Agha khan na Hospitali ya Saifee.

Wagonjwa 6,931 kutoka nje ya nchi walitibiwa Tanzania, 
mwaka 2023
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Na. Aisha Swahibu,
Dodoma

Sekta ya Afya kuendelea kuweka kipaumbele 
ajenda ya kupunguza vifo vya mama na 
mtoto katika vikao vinavyofanyika ngazi zote 
za Mkoa ili kuendelea kupunguza vifo vitoka-
navyo na uzazi ikiwa ni malengo ya Taifa na 
Dunia. 

Hayo yamesemwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rosemary Senyamule  Jijini 
Dodoma wakati akifungua kikao kazi chenye 
lengo la kujadili mikakati ya kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi, mama na watoto.

“Kupunguza vifo vya mama na mtoto ni 
malengo ya Dunia lakini pia Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ni dhamira yake hivyo sisi wa-
tendaji wake ni lazima tupambane nayo kwa 
kumuunga mkono Rais na Dunia kwa 
ujumla.” Amesema Mh. Senyamule.

Amesema, ni vyema Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Kijiji awe anashiriki vikao vya 
kikanuni katika ngazi zote za Halmashauri ili 
aweze kutoa taarifa ya hali ilivyo juu ya vifo 
vinavyotokea pamoja na changamoto zake.

Aidha, Mhe. Senyamule alitoa wito kwa Wa-
ganga Wakuu wa Wilaya kupeleka taarifa za 
Wilaya juu ya vifo vya mama na 

mtoto kila wiki katika ofisi za Wakuu wa 
Wilaya ili kuwa na mkakati wa pamoja 
wa kuondoa vifo visivyo na ulazima kwa 
kushirikiana na wataalamu.

Katika hatua nyingine, Mhe. Senyamule 
alisema Serikali imedhamiria kupungu-
za tatizo la Kansa ya Uzazi kwa wana-
wake hivyo amewahimiza akinamama 
kujitokeza kupima ili waweze kupata 
matibabu haraka kwa kuwa huduma 
hiyo inatolewa bila malipo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Idara ya 
Afya ya Uzazi Mama na Mtoto, Dkt. 
Ahmad Makuwani alisema Wizara ya 
Afya imeongeza kiwango cha watumiaji 
wa Vituo vya Afya wakati wa kujifungua 
na kufikia asilimia 81 ambapo 2016 tuli-
kuwa na asilimia 63.

“Hii ina maana kwamba katika kila wa-
jawazito 10, wajawazito 8 wanajifungulia 
katika Vituo vya kutolea huduma za Afya 
hivyo tumepunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi kutoka vifo 556 katika kila vizazi 
hai Laki Moja hadi vifo 104 katika kila 
vizazi hali Laki Moja ambavyo vimepun-
gua kwa asilimia 80". Amesema Dkt. 
Makuwani.

17

Tanzania yapiga hatua katika kukabiliana na majanga 
na Dharura za Kiafya
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Na. Majid Abdulkarim
Tanga

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amezitaka Hoslitali zote za Umma kute-
keleza kwa ukamilifu maelekezo yaliyok-
wisha tolewa na Serikali ya Marufuku Hos-
pitali kuzuia miili ya marehemu kwa 
kigezo cha kushindwa kulipa deni la gha-
rama za Matibabu.

Waziri Ummy ametoa agizo hilo wakati 
akijibu swali la katibu wa Itikadi na 
Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi Paul 
Makonda katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika jijini Tanga Januari 20, 2024. 
lililouliza ni upi mkakati wa Serikali wa 
kuwasaidia wananchi maskini wana-
oshindwa kulipia gharama za matibabu 
kwa kudaiwa kulipia maiti ili hali hawana 
Uwezo wa kilipa deni na kukomboa mwili.

Naomba nitumie mkutano huu kuzitaka 
hospitali zote za serikali, marufuku kuzuia 
maiti ya mtanzania wowote, haya ndio 
maelekezo ya Serikali, nawataka Wagan-
ga Wafawidhi wa Hospitali zote za Serikali 
nchini kuzingatia muongozo wa Serikali 

wa kutozuia maiti, tafuteni njia 
nyingine, toeni maiti wakizika mtakuja 
kudaiana mambo mengine" alisema 
Waziri Ummy.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
alitoa rai kwa viongozi wa Mikoa na 
Wilaya nchini kote kutosita kuwa-
chukulia hatua kwa baadhi ya wa-
tendaji na watoa huduma za afya 
ambao watakiuka maadili, miiko, 
Miongozo na melekezo ya serikali 
katika kutoa huduma za Afya.

"Tunataka kuhakikisha watendaji wa 
wilaya na mikoa wanawajibika kwa 
utoaji wa huduma za afya katika 
maeneo yao, kauli yangu ni kwa wa-
tumishi wa afya ambao wanakwenda 
kinyume na miongozo na maelekezo 
ya serikali wachukuliwe hatua mara 
moja na viongozi wa Wilaya na Mikoa 
pale ambapo watabainika kufanya 
uzembe" amesema Waziri Ummy.



Lishe ni ajenda ya rais samia na bado ni kipaumbele 
katika sekta ya afya
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Na Hassan Kimweri 
Dar Es Salaam

Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu amesema kuwa 
Suala la Lishe ni jambo 
kubwa ambalo limepewa 
kipaumbele katika Sekta 
ya Afya kwa kuwa ni ajenda 
kubwa ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Waziri Ummy Mwalimu 
alisema hayo  alipokutana 
na watumishi wa Taasisi ya 
Chakula na Lishe (TFNC) 
baada ya kutolewa tamko 
la kufutwa kwa Taasisi hiyo 
na Serikali kupitia Ofisi ya 
Msajili wa Hazina.

“Ajenda hii ya lishe ni 
ajenda muhimu sana kwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan hii ni ajenda yake 

ambayo anaipa kipaumbele 
cha juu na sisi kama Wizara 
ni kipaumbele chetu.” Alise-
ma Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy alise-
ma hakuna mtumishi 
yoyote wa Taasisi hiyo 
atakae poteza haki zake na 
stahiki zake za msingi ikiwe-
mo kazi na stahiki 
nyinginezo.

“Kazi kubwa tunayoifanya 
sasa ni kujadiliana namna 
bora zaidi ya kuendelea 
kusimamia masuala ya 
Lishe ndani ya Wizara na pia 
ndani ya Serikali kwa 
ujumla. Waziri Ummy aliele-
za kuwa kwa sasa jina la 
TFNC litaendelea kutumika 
hadi itakavyoelekezwa 

vinginenyo, kinachobadi-
lika hapo ni hali ya kisheria 
‘legal status’”.

Mwisho, Waziri Ummy 
alisema kuwa kazi na maju-
kumu ya Taasisi ya Chakula 
na Lishe (TFNC) yataende-
lea kama kawaida kwa 
kutumia bajeti yao ya 
mwaka wa fedha 
2023/2024.

Waziri Ummy ameambata-
na na timu kutoka Wizara 
ya Afya akiwemo Katibu 
Mkuu Dkt. John Jingu, 
Naibu Katibu Mkuu Dkt. 
Grace Magembe pamoja na 
Mganga Mkuu wa Serikali 
Prof. Tumaini Nagu.



Watumishi simamieni sheria ndogo ndogo za Serikali
za mitaa ili kukabiliana na kipindupindu

Afya Habari 25

Na. Abdulwaheed Madenge, 
Mwanza

Watumishi Sekta ya Afya wametakiwa 
kuhakikisha wanasimamia vyema sheria 
ndogondogo za serikali za mitaa katika kuk-
abiliana na Ugonjwa wa Kipindupindu ili 
kuhakikisha afya ya jamii inaimarishwa na 
kuzingatiwa.

Hayo yamesemwa  Mkoani Mwanza na 
Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini 
Nagu wakati wa kikao na Watumishi na 
wadau sekta ya Afya katika kujadili juhudi na 
mikakati ya kukabiliana na ugonjwa huo.

“Niwasisitize viongozi wenzangu juu ya dha-
mana tuliyopewa ya kuhakikisha Afya za 
watu zinaimarika vyema, hivyo ni wajibu 
wetu kuweza kusimamia misingi na mikaka-
ti tuliyoweka katika kuhakikisha wananchi 
wanakua salama”. Amesema Prof. Nagu.

Aidha Prof. Nagu alisisitiza unawaji wa 
mikono kwa kutumia maji tiririka yaliyo safi 
na Salama Pamoja na kuzingatia hali ya usafi 
katika maeneo yenye mkusanyiko wa watu.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza Mhe. Amoss Makalla amewataka 
wafanyabiashara wote kuzingatia kanuni za 
Afya katika maeneo yao ya biashara ili 
kuweza kuudhibiti ugonjwa huu.

Pia, Mhe. Makalla amelitaka Shirika 
linaloshughulikia masuala ya Barabara Vijijini 
na Mijini kuongeza kasi ya kusafisha mitaro 
na kuwakinga watumishi wanaosafisha 
mitaro kwa kuwapatia vifaa wezeshi kwa ajili 
ya kusafisha mitaro na kuondoa maji yaliyo-
tuama.

Serikali imeendelea kufanya juhudi za kuk-
abiliana na Ugonjwa wa Kipindupindu katika 
mikoa ya Mwanza na Shinyanga kwa kupele-
ka Vifaa tiba na Dawa ya kutibu maji takriban 
million saba ili kuendelea kuudhibiti ugon-
jwa wa Kipindupindu nchini.
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Wizara ya afya yaongeza kasi katika mapambano 
dhidi ya magonjwa yasiyopewa kipaumbele

Afya Habari   26

Na. Said Nyaoza, 
Dar Es Salaam

SERIKALI kupitia Wizara ya Afya imeonge-
za kasi ya kutoa elimu na dawakinga kwa 
jamii ili kuyatokomeza magonjwa yasiy-
opewa kipaumbele ifikapo 2030.

Yameelezwa hayo na Afisa Programu 
kutoka Mpango wa Taifa wa magonjwa 
yasiyopewa kipaumbele Wizara ya Afya 
Dkt. Isaac Njau katika semina ya waandishi 
wa habari Jijini Dar es Salaam.

Amesema mafunzo hayo ni sehemu ya 
maandalizi kuelekea Maadhimisho ya Siku 
ya Magonjwa yasiyopewa Kipaumbele 
Duniani (matende na mabusha, Usubi, Tra-
koma, Kichocho na Minyoo ya tumbo) 
inayotarajiwa kufanyika Januari 30, mwaka 
huu.

“Mwaka huu tumejipanga kuadhimisha 
Siku ya Magonjwa yaliyokuwa Hayapewi 
Kipaumbele, maadhimisho yatafanyika 
ngazi za mikoa na halmashauri kwa kutoa 
elimu na hamasa juu ya magonjwa haya 
katika jamii." Amesema.

Dkt. Clara Mwansasu ni Afisa kutoka Mpango 
huo wa kutokomeza magonjwa yasiyopewa 
kipaumbele alieleza kuwa, Tanzania imeku-
wa ikitekeleza afua za kutokomeza magon-
jwa hayo ikiwemo kutoa elimu na kumeze-
sha dawa (NTD’s) baada ya kuwa imefanya 
tathmini ya kina.

Sambamba na hilo, alitoa wito kwa wanan-
chi kuendelea kushiriki katika utekelezaji wa 
afua nyinginezo ikiwemo usafi wa mazingira 
na mwili kwani ni moja ya visababishi vikub-
wa vya magonjwa yasiyopewa kipaumbele.
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Na WAF 
 Dodoma

-

Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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Watumishi sekta ya afya wametakiwa kuendelea 
kufuata miongozo ya kiutumishi

Afya Habari 27

Na. Eglibert Kayombo
Njombe

Mkurugenzi Msaidizi wa Rasili-
mali Watu, Wizara ya Afya Bw. 
Danny Temba amewataka 
watumishi sekta ya Afya kuen-
delea kufuata miongozo na 
sheria za Kiutumishi iliyowekwa 
na Serikali kupitia Wizara ya 
Afya, kwa kuwa Serikali imewa-
jengea miundombinu bora ya 
ufanyaji kazi.

Bw. Temba aliyasema hayo 
Mkoani Njombe katika hafla ya 
makabidhiano ya Ofisi kati ya 
aliyekuwa Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa Mkoa wa 
Njombe Dkt. Winfred Kyambile 
na Mganga Mfawidhi wa sasa 
Dkt. Gilbert Kwesi.

“Hospitali hii ni moja wapo wa 
hospitali nzuri yenye majengo 
na mazingira mazuri na yanatia 
moyo kufanya kazi, mnapaswa 
kujivunia kwa kufanya kazi 
katika mazingira mazuri kama 
haya hivyo mfuate miongozo ya 
kiutumishi iliyowekwa. 

Mheshimiwa Rais wetu Dkt. 
Samia Suluhu Hassani amefan-
ya kazi kubwa sana, hivyo 
tusimwangushe”. Amesema 
Bw. Temba.

Pia aliwataka Viongozi wa Hos-
pitali hiyo kusimamia vyema na 
kutumia mapato ipasavyo na 
kwa kufuata taratibu za kiseri-
kali, lakini pia kutengeneza 
mazingira ya kufikiwa na 
watumishi na wananchi ili 
kutatua matatizo haraka.

Aidha Bw. Temba alimpongeza 
aliyekuwa Mganga Mfawidhi, 
Dkt. Winfred Kyambile kwa kazi 
kubwa ya usimamizi mzuri wa 
ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Njombe pamoja na 
watumishi wote kwa kuwa 
sehemu ya mafanikio hayo .

“Rasmi kwa niaba ya Wizara, ya 
Afya tunampongeza Dkt. 
Kyambile kwa kazi nzuri aliyoi

fanya ya kusimamia vyema 
ujenzi wa Hospital lakini pia 
tunatambua pia mchango 
mkubwa wa watumishi katika 
ujenzi huo.” Amesema.

Naye aliyekuwa Mganga Mfaw-
idhi Dkt. Winfred Kyambile, 
amewaomba watumishi kuen-
delea kufanya kazi kwa bidii na 
kutoa ushirikiano mkubwa kwa 
Mganga Mfawidhi, Dkt. Gilbert 
Kwesi.

Kwa upande wake Mganga 
Mfawidhi, Hospitali ya Rufaa 
mkoa wa Njombe, Dkt. Gilbert 
Kwesi, aliishukuru Serikali kupi-
tia Wizara ya Afya kwa kumwa-
mini, na kuahidi kufanya kazi 
kwa ushirikiano ili kuzidi 
kuboresha utoaji huduma za 
Afya kwa wananchi.
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Muhimbili: Madaktari wazawa watenganisha watoto 
mapacha walioungana

Afya Habari 28

Na. Aisha Swahibu,
Dar Es Salaam

Hospitali ya Taifa Muhimbili kwa mara 
nyingine imeandika historia kwa kufanya 
upasuaji mkubwa wa kuwatengenisha 
watoto mapacha waliokuwa wameungana 
sehemu ya tumbo na kifua na kuwa upa-
suaji wa kwanza kufanywa na madaktari 
wazawa hapa nchini.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Mkurugenzi wa Huduma za Upasuaji Dkt. 
Rachel Mhaville alisema upasuaji huo 
umefanikiwa kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na Serikali ya Awamu 
ya Sita kwa kununua vifaa tiba vya kisasa 
pamoja na kuwasomesha wataalamu.

“Tunachojivunia katika upasuaji huu ni 
kuwa umefanywa na timu ya madaktari 
wazawa, umefanyika kwa mafaniko 
makubwa na watoto wanaendelea vizuri 
kabisa. Lakini pamoja na kufanikiwa kufan-
ya upasuaji huu bado tutaendelea 
kushirikiana na wataalamu wengine kwa 
ajili ya kuendelea kupata ujuzi zaidi na 
kuendeleza uhusiano” amesisitiza Dkt. 
Mhavile.

Kwa upande wake Daktari Bingwa wa Upa-
suaji wa Watoto Hospitali ya Taifa Muhim-
bili Dkt. Victor Ngota alieleza kuwa upa-
suaji wa kuwatenganisha watoto unahitaji 
utaalamu wa hali ya juu hivyo ulihusisha 
jopo la wataalamu mbalimbali ikiwemo 
madaktari bingwa ikiwemo wa upasuaji 
watoto, upasuaji rekebishi, wataalamu wa 
usingizi ,wataalamu wa lishe pamoja na 
wataalamu wa radiolojia.

“ Tuliwapokea watoto hawa tarehe 11 Machi 
2023 hivyo tulianza mchakato wa kuwahu-
sisha wataalamu ambao wanahusika na 
huduma hizi, ilituchukua takribani muda 
wa miezi kumi kuangalia mwenendo wao 
wa afya kwa ujumla kabla ya kuwatengani-
sha ili kuweza kupata dira ya namna wa-
takavyoishi mara baada ya kutenganish-
wa” amefafanua Dkt. Ngota.

Upasuaji huo umefanyika kwa muda wa 
takribani saa sita hadi kukamilika ambapo 
ni wa kwanza kufanywa na mdaktari 
wazawa hapa nchini na kuwa upasuaji wa 
nne kufanyika katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili.



Wizara ya afya yapokea msaada wa trilioni 1.4 
kutoka global fund

Afya Habari 29

Na. Cletus Sanga
Dodoma

Serikali kupitia Wizara ya Afya ime-
pokea msaada wa  kiasi cha Tsh. 
Trilioni 1.4 kutoka Global FUND ili 
kutekeleza afua mbalimbali za 
UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria 
nchini kote kwa malengo endelevu 
ya Milenia ambayo yanakusudiwa 
kufikiwa ifika mwaka 2030.

Upokeaji wa msaada huo umefa-
nyika  chini ya Waziri wa Fedha 
Mhe. Mwigulu Nchemba na 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu kwa pamoja wame-
shuhudia utiji saini wa mak-
abidhiano ya msaada huo baina 
ya Global Fund na Serikali ya Tan-
zania.

“Msaada huu wa fedha unalenga 
kutekeleza afua mbalimbali za 
UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria 
nchini kote lengo likiwa ni kute-
keleza malengo endelevu ya 
Milenia ambayo yanakusudiwa 
kufikiwa ifika mwaka 2030". 
Alisema Waziri Ummy

Waziri Ummy aliwashukuru 
Global Fund kwa msaada huo 
mkubwa katika Sekta ya Afya na 
kwa kuridhia ombi la Sekta ya 
Afya kutumia frdha za msaada 
kutoka Global Fund kwa ajili ya 
kusomesha na kuwaajili wataa-
lam wa Afya ngazi ya jamii (Com-
munity Health Workers) 

wapatao elfu Tano kwa kipindi 
cha miaka Mitatu ijayo 
ambapo wataalam hawa 
watasaidia kuleta mabadiliko 
ya utoaji wa  huduma za Afya 
nchini.  

Kwa upande wake Mkuu wa 
Global Fund katika sehemu ya 
High Impact Africa 2 Bw. 
Linden Morrison ameiponge-
za Tanzania kwa kushika 
nafasi ya Nne Kati ya nchi 
zinazopokea fedha hizo 
kutoka Global Fund.

“Lakini pia naipongeza Tanza-
nia kwa kuendelea kutumia 
vizuri fedha hizo za msaada 
kutoka GLOBAL FUND 
ambapo Tanzania imefikia 
asilimia 92 ya utumiaji wa 
fedha hizo na hali hii 
inapelekea kuzifikia afua 
nyingi katika maeneo ya Kifua 
Kikuu, UKIMWI nà Malaria”. 
Amesema Bw. Morrison.



WIZARA YA AFYA, TANZANIA, TOLEO LA MWEZI JANUARI, 2024


