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Na Englibert Kayombo,
Hanang, Manyara

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan alitoa wito kwa 
wananchi Mji mdogo wa Katesh Wilaya ya 
Hanang Mkoani Manyara na Watanzania kwa 
ujumla kuendelea kuchukua tahadhari za ma-
gonjwa ya mlipuko kwa kuchukua hatua za ma-
tumizi ya maji safi na salama.

Dkt. Samia alitoa wito huo wakati akizungumza 
na wananchi  mji mdogo wa Katesh Wilayani 
Hanang Mkoa Manyara baada ya Disemba 3, 
2023 kukumbwa na maafa ya mafuriko yaliyosa-
babisha maporomoko ya udongo kutoka mlima 
Katesh na kusababisha madhara makubwa 
ikiwemo majeruhi,vifo na upotevu wa mali.

"Jambo kama hili linapotokea huwa yanatokea 
magonjwa ya mlipuko, niwaombe wananchi 
wachukue hatua stahiki za kuzingatia kanuni za 
afya pindi wanapotumia maji wazingatie kue-
puka magonjwa ya mlipuko ikiwemo kuhara 
"alisema.

Aidha, Rais Samia alitoa maagizo kwa Wizara ya 
Afya kuhakikisha elimu na ufuatiliaji kwa kina 
inatolewa kwa wananchi.

"Wizara ya Afya hakikisheni elimu juu ya kujikin-
ga na madhara yanayoweza kutokea kutokana 
na mafuriko inatolewa pia kufuatilia kwa kina 
majeruhi mpaka kuhakikisha wanakuwa katika 
hali ya kawaida"alisema Dkt Samia.

Halikadhalika, Dkt.Samia aliagiza kuhakikisha 
msaada wa Kisaikolojia unaendelea kutolewa 
pamoja na huduma za maji safi na salama kuen-
delea kuimarishwa.

Hata hivyo, alitumia fursa hiyo kuwashukuru 
wadau kwa kutoa msaada ambapo jumla ya 
Tsh.Bilioni 2.5 zimetolewa na wadau kutoka nje 
ya nchi huku akielekeza zitumike kujenga makazi 
ya kudumu kwa waathiriwa.

Hanang chukueni  tahadhari dhidi ya magonjwa ya 
mlipuko - Dkt. Samia
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Na. Majid Abdulkarim,  
Hanang, Manyara

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa alii-
pongeza Wizara ya Afya kwa jitihada za 
kuongeza wataalamu wa upasuaji katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara 
kwa ajili ya kuhudumia majeruhi wa 
maafa ya mafuriko yaliyotokea Katesh 
Wilayani Hanang.

Mhe. Majaliwa alibainisha hayo  wakati 
alipowasili wilaya ya Hanang mkoani 
Manyara na kukutana  na viongozi wa 
mkoa huo na wa Serikali na kupokea taar-
ifa ya hali halisi ya tukio la maafa lililo-
tokea  Disemba 3, 2023 na kusababisha 
vifo na majeruhi.

Waziri Mkuu alitoa pole kwa viongozi na 
wananchi wa Hanang kwenye kikao kili-
chofanyika kwenye ukumbi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hanang na kuhud-
huriwa na viongozi mbalimbali wakiwe-
mo Mawaziri, Naibu Mawaziri, Makatibu 
Wakuu, vyombo vya ulinzi na usalama na 
Watendaji wa taasisi za Serikali.

Mhe. Majali alisema kuwa tukio la  Katesh 
linafanana na tukio jingine lililowahi 
kutokea mwaka 1990 katika eneo la 

Ndanda ambako mlima uliporomoka na 
kusomba nyumba na barabara, hali 
ambayo ilisababisha vifo na majeruhi.

Alizishukuru Kamati za Maafa za Wilaya na 
Mkoa ambazo zilianza kuchukua hatua za 
uokoaji tangu tukio hilo litokee, lakini pia 
Mawaziri na watendaji wao ambao waliji-
tokeza kutoa msaada kwa kuungana na 
viongozi wa mkoa wa Manyara.

Alisema matibabu yanaendelea kutolewa 
kwa majeruhi ambapo timu ya madaktari 
bingwa kutoka Dodoma, Singida na 
Arusha ziliungana na kuanza kutoa 
huduma za upasuaji kwa wagonjwa 
watatu waliovunjika mifupa.

Alisema majeneza yaliagizwa kutoka 
Babati na Singida ili ndugu waliotambuli-
wa waweze kuhifadhiwa kwenye nyumba 
zao za milele.

hatua nyingine Mhe. Majaliwa na baadhi 
ya mawaziri walikwenda kukagua eneo la 
mlima Hanang kwa kutumia helikopta, 
eneo ambalo maporomoko ya udongo 
yalianzia. Ambapo pia aliweza kushiriki 
tukio la kuaga miili ya marehumu na  taar-
ifa rasmi ilitolewa .

Hongera Wizara ya Afya kwa kuongeza wataalamu wa 
upasuaji kwa majeruhi wa maafa ya Katesh
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Na Cletus Sanga,
Dar es Salaam

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
alitoa rai kwa Wadau wa Maendeleo 
kuunga mkono jitihada za Serikali kwa 
kuwekeza zaidi nchini kwenye Sekta ya 
Afya huku wakiiga mfano wa Kampuni ya 
uzalishaji wa Dawa cha Cure Afya ambayo 
iko mbioni kuanza uzalishaji wa dawa 
hapa hapa nchini.

Waziri Ummy aliyasema hayo alipo tem-
belea Kiwanda kipya cha utengenezaji 
Dawa cha Cure Afya ambacho kipo 
Wilaya ya Kigamboni Jiijini Dar Es Salaam 
kwa ajili ya kuona utayari wa Kiwanda 
hicho kutengeneza Dawa kwa ajili ya 
soko la ndani ya nchi pamoja na nchi 
jirani.

“Dawa zinazozalishwa zitarahisisha upati-
kanaji wake kwa wakati, tofauti na tukiagi-
za dawa nje ya nchi zinachukua miezi 6 
hadi 9 kuweza kufika hivyo inachukua 
muda mrefu mpaka kufika nchini”. Alisema 
Waziri Ummy.

Alisema serikali imejizatiti kukuza uzal-
ishaji wa dawa wa ndani ili kupunguza gha-
rama ya uagizaji kwani Tanzania ni mion-
goni mwa nchi nne za Afrika ambazo zinat-
ambulika kwa umahiri kupitia Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba TMDA na Shirika la Afya 
Duniani WHO.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Cure 
Afya Bw. Paresh Ghelani alisema kuwa 
wako tayari kwa uzalishaji wa dawa kuan-
zia Januari 2023 ikiwa ni takwa la Serikali 
katika uwekezaji wa viwanda kwa mahitaji 
ya nchi ambayo yatakwenda kurahisisha 
upatikanaji wa dawa kwa wakati na ghara-
ma nafuu.

Haya ni matokeo chanya ya uhamasishaji 
Fursa za Uwekezaji wa Viwanda nchini yan-
ayofanywa na Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania chini ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kushirikiana na Wadau 
wa Maendeleo ya Sekta ya Afya nchini 
katika kuendelea kuboresha Sekta ya Afya 
nchini na kuifanya Tanzania kuwa Kituo 
cha Utalii tiba ukanda wa Afrika Mashariki.

Uzalishaji wa dawa nchini utasaidia upatikanaji wa dawa kwa 
wakati na gharama nafuu
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Dubai

Waziri wa Afya Ummy Mwalimu alishiriki 
katika kikao cha Mabadiliko ya tabia nchi na 
Afya ngazi ya Mawaziri wa Afya kutoka nchi 
wanachama wa Shirika la Afya Duniani. 
Kikao hiki kilichotoa umuhimu wa suala la 
Afya kilifanyika pembezoni mwa kikao cha 
28 cha Duniani kuhusu mabadiliko ya tabia 
nchi.

Waziri Ummy aliuambia mkutano huu 
kwamba, mabadiliko ya tabia nchi, yamesa-
babisha ongezeko la magonjwa ya milipuko 
na vifo hususani katika nchi za Afrika zilizo 
kusini mwa Jangwa la Sahara. Mathalani, 
magonjwa kama kuhara, malaria, dengue 
na magonjwa yasiyopewa kipaumbele 
kama usubi, chikungunya, kichocho, ma-
tende na magonjwa ya mfumo wa hewa, 
magonjwa ya aina hii yanatarajiwa 
kuongezeka kutokana na ongezeko la joto 
na mvua kubwa au chache zinazoletelezea 
mafuriko au ukame katika maeneo 
mbalimbali nchini. 

Waziri Ummy alitolea mfano wa mafuriko 
yaliyotokea nchini mkoani Manyara na 
kupoteza maisha ya watu na wengine kuje-
ruhiwa. Majanga kama ya mafuriko yame-
onekana kusababisha milipuko ya magon-
jwa ikiwemo kipindupindu na Homa ya ma-
tumbo na kueleza kuwa asilimia 88 tu ya 
wakazi wa mijini ndiyo wanaopata huduma 

ya maji safi na salama na kwa upande wa 
vijijini ni asilimia 77 na watu wenye vyoo 
vya aina yoyote ni asilimia 98. 

“Aidha majanga kama ya mafuriko yame-
pelekea kuharibu vyanzo vya maji na 
miundombinu iliyopo na kupelekea upun-
gufu na hatimaye milipuko ya magonjwa." 
Alisema Waziri Ummy

Tanzania kama moja ya nchi zinazoathirika 
na mabadiliko ya tabia nchi inaendelea 
kuchukua hatua za makusudi katika kuk-
abiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa 
kuandaa mpango mkakati na miongozo 
ya kukabiliana na majanga haya katika 
sekta ya Afya. 

Vile vile Wizara iliandaa mfumo wa taarifa 
unaoweza kubashiri uwezekano wa kuto-
kea milipuko ya magonjwa  sambamba na 
mabadiliko ya hali ya hewa ya kila siku. 
Aidha alieleza kuwa Wizara inatafuta 
fedha za kutekeleza Afua mbalimbali za 
kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya 
tabia nchi kwa ushirikiano na mashirika ya 
kimataifa yanayojishughulisha na mazin-
gira, Afya na maendeleo ya jamii.

Tusiwafiche watoto wenye Usonji- Dkt. Mollel

Na Majid Abdulkarim
Dar Es Salaam.

Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel 
alitoa wito kwa wananchi kutowaficha 
watoto wenye changamoto ya Usonji (Au-
tism) kwani wakipata malezi na mafunzo 
mazuri watasaidia kuleta matokeo chanya 
katika jamii.

Dkt. Mollel alisema hayo wakati akifungua 
Mkutano wa kimataifa wa Usonji (Autism) 
uliofanyika katika kituo cha kimataifa wa 
Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam.

Alisema, katika kusaidia kupambana dhidi ya 
changamoto hiyo, Rais Samia alipoingia 
madarakani aliongeza bajeti ya Wizara ya 
Afya mpaka kufikia Trilioni 6.7 iliyosaidia 
kununua MRI kwenye hospitali za Kanda na 
CT-SCAN katika hospitali zote za Rufaa za 
Mikoa zitazosaidia katika kugundua magon-
jwa mbalimbali ikiwemo Autism.

Aliendelea kusisitiza kuwa, kupitia mpango 
wa Dkt. Samia Health Specialisation Pro-
gramu tayari Dkt. Samia alitoa Bilioni 9 kwaa-
jili ya kupeleka Wataalamu wa Afya wasio-
pungua 300 nje ya nchi ili kupata ujuzi wa 
fani za kibingwa na ubingwa bobezi na 
kusisitiza mpango huu ni endelevu.

Sambamba na hilo, Dkt. Mollel alisema, tatizo 
la usonji (autism) linaendelea kuongezeka 
nchini na Duniani kwa 

ujumla, huku akisema mwaka 2021 
katika kila watoto 44 mtoto mmoja 
alikuwa na changamoto ya autism lakini 
kwa mwaka 2023 katika kila watoto 36 
mtoto mmoja ana Autism.

Aidha, Dkt. Mollel alisema, watoto wenye 
changamoto ya Usonji (autism) wanat-
akiwa uangalizi wa karibu na kukuza 
vipaji ili vyao vya uvumbuzi, ili kuleta tija 
katika jamii.

"Kuna wanasayansi wakubwa Duniani 
ambao wamegundua mambo mbalim-
bali na binadamu wakayafurahia, baadhi 
yao walikuwa watoto wenye changamo-
to kama hii ya Usonji (autism)." Alisema 
Dkt. Mollel.
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Maambukizi ya VVU kwa watu wazima yapungua
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Na. Shaban Juma
Dar es Salaam

Utafiti wa hali ya UKIMWI nchini (Tanzania HIV 
Impact Survey - THIS 2022/23) umeonyesha 
kiwango cha maambukizi ya UKIMWI kwa watu 
wazima (miaka 15 na zaidi) kuwa kimepungua 
kutoka asilimia 4.9 mwaka 2016/17 hadi asilimia 
4.4 mwaka 2022/23.

Mikoa mitatu yenye kiwango cha juu cha 
maambukizi katika utafiti huu ni Njombe 
(12.7%), Iringa (11.1%) na Mbeya (9.6%), na mikoa 
yenye maambukizi ya chini ni Kigoma (1.7%), 
Manyara (1.8%) na Lindi (2.6%).

Kwa utafiti wa mwaka 2016/17, mikoa iliyoongo-
za kwa kiwango kikubwa cha maambukizi iliku-
wa ni Njombe (11.4%), Iringa (11.1%) na Mbeya 
(9.3%). Mikoa iliyokuwa na maambukizi ya chini 
ilikuwa ni Kigoma (2.9%), Manyara (2.3% na Lindi 
(0.3%).

Katika kufikia malengo ya 95-95-95 ifikapo 
mwaka 2025, kiwango cha watu wanaofahamu 
hali yao ya maambukizi kuhusu VVU ni asilimia 
82.7 kwa 2022/23 kulinganisha na asilimia 60.6 
kwa mwaka 2016/17,

kiwango cha watu wanaoishi na virusi vya 
Ukimwi (WAVIU) na wanatumia dawa za 
kufubaza VVU (ARV) ni asilimia 97.9 

kulinganisha na asilimia 93.6 mwaka 2016/17. 
Aidha, kiwango cha wanaotumia dawa na 
wamefubaza VVU ni asilimia 94.3 mwaka 
2022/23 kulinganisha na asilimia 87 mwaka 
2016/17.

“Nitumie fursa hii kumshukuru kwa dhati 
Rais wetu Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kutuwezesha kufikia mafanikio haya ikiwemo 
kuhakisha huduma bora za tiba na matunzo 
kwa WAVIU. Aidha nimamshukuru Waziri 
Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa kwa kutuongoza 
vyema katika mapambano dhidi ya Ukimwi” 
alisema Waziri Ummy Mwalimu.

“Nawashukuru viongozi na wataalam wote 
wa sekta ya Afya nchini kwa kujitoa kwao 
katika mapambano dhidi ya Ukimwi ikiwemo 
kuwahudumia WAVIU. Ninayashukuru 
mashirika ya kiraia kwa kazi nzuri. Kipekee 
ninawashukuru wadau wetu hususani CDC’s 
Global, CDC’s Tanzania, Global Fund, PEPFAR, 
USAID Tanzania na UNAIDS kwa kuchangia 
rasilimali fedha na utaalamu katika mapam-
bano dhidi ya Ukimwi. Asanteni sana wanan-
chi kwa kushiriki vita hii. Ninaomba tuendee 
kuchukua hatua ili kujikinga na VVU na 
endapo tayari una maambukizi basi usiache 
kutumia dawa za ARVS. Kwa pamoja tunawe-
za kutokomeza Ukimwi nchini Tanzania”. 
AlisemA
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Na Shaban Juma
Dar Es Salaam

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. 
John Jingu alikutana na Shirika la 
Kimataifa la Ushirikiano la Japan JICA 
kujadili namna ya kuboresha huduma 
bora za Afya kupitia mradi wa kuimari-
sha Huduma ya Afya na matunzo ya 
uzazi na watoto wachanga.

Hayo yalijiri katika kikao kilichofanyika 
katika ofisi ndogo za Wizara ya Afya 
zilizopo jijini Dar es salaam ambapo pia 
Dkt. Jingu aliwashauri katika kubore-
sha huduma za afya 

Aidha Dkt. Jingu alilishauri shirika hilo 
katika kuboresha huduma za Afya ni 
vyema kuboresha mafunzo kwa Wa-
hudumu wa Afya katika utoaji bora wa 
Huduma bora ili iweze kuimarisha 
Huduma za Afya katika vituo vya ku-
tolea huduma za Afya nchini.

“Tunatakiwa kuwajengea mafunzo wa-
hudumu wetu wa Afya katika maeneo 
tofauti tofauti ili kuweza kuimarisha 
Huduma hii ya mama Mjamzito na 

watoto wachanga ili kuendelea kubore-
sha Huduma bora kwa mama na mtoto”. 
Alisema Dkt. jingu

Pia, Dkt. Jingu alilishauri shirika hilo 
katika kuendelea kuboresha miundom-
binu ya mama wajawazito na watoto wa-
changa na kujenga miundombinu 
katika maeneo ambayo hayana ikiwemo 
kitengo cha utunzaji mkubwa wa 
watoto wachanga (NICU) na jengo la 
Uzazi.

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaidizi 
Idara ya Tiba anaesimamia Hospitali za 
Rufaa za Mikoa Dkt. Caroline Damian 
alisema Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imedhamiria kuwa na vituo sita vya 
ubora wa Huduma za Afya ya Uzazi na 
Watoto Wachanga nchini.

Wizara ya Afya kushirikiana na JICA kuimarisha 
huduma za Afya ya uzazi, mama na mtoto
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Na Said Nyaoza
Dodoma

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu alisema 
asilimia 81 ya wajawazito nchini wanajifun-
gulia katika vituo vya kutoa huduma za Afya 
ukilinganisha na asilimia 63 kwa mwaka 
2016.

Waziri Ummy alisema hayo Disemba 18, 2023 
kwenye ukurasa wake wa X wakati 

akifafanua juu ya upotoshaji unaondelea 
katika mitandao ya kijamii kuhusu wa-
jawazito kujifungulia chini. 

“Ukweli utabaki kuwa Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan imewekeza sana katika kubore-
sha huduma za Afya ya Uzazi, Mama na 
Mtoto ambapo kwa sasa asilimia 81 ya 
wajawazito nchini wanajifungulia katika 
vituo vya kutoa huduma za Afya.” Alise-
ma Waziri Ummy
Aidha Waziri Ummy alisema vifo vya wa-
jawazito vimepungua kutoka vifo 556 
katika kila vizazi hai laki 100,000 hadi 
vifo 104 katika kila vizazi hai laki 100,000, 
namba zinaongea.

Akiendelea kufafanua malalamiko hayo 
Waziri Ummy alisema katika Sekta ya 
Afya kila siku zinaibuka changamoto 
mpya hivyo haiwezekani kumaliza chan-
gamoto zote kwa siku moja au muhula 
mmoja. 

“Tutaendelea kuchukua hatua mahususi 
ili kuzitatua kwa haraka changamoto za 
utoaji huduma za Afya nchini kadri zina-
vyojitokeza Serikali ya Rais Samia inazi-
pa kipaumbele cha hali ya juu huduma 
za Afya ya Uzazi, mama na mtoto.

Asilimia 81 ya wajawazito wanajifungua katika vituo
vya kutoa huduma za afya

Afya Habari 7
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na kukubali Sheria ya Bima ya Afya kwa 
Wote kuanza kutumika nchini na kuahidi 
kuwa Wadau wa maendeleo wapo tayari 
kushirikiana na Serikali katika kufikia azma 
ya Bima ya Afya kwa Wote.

“Kuja kwa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote 
itakuwa ni msaada mkubwa kwa Watanzania 
walio wengi, kwani kutokana na unafuu wake 
utasaidia wengi kujiunga na kuwa wanachama 
na kufanikisha upatikanaji wa huduma za Afya 
kuwafikia walio wengi” Alisema Bi Getrude.

Katika kikao hicho Wadau wa Maendeleo katika 
Sekta ya Afya walifanikiwa kupitishwa kwenye 
Sheria ya Mfuko wa Bima ya Afya kwa Wote, 
namna mfuko huo utakavyotekelezwa na pia 
walipata wasaa wa kujadiliana masuala 
mbalimbali yatakayojitokeza pindi mfuko huo 
utakapoanza kutekelezwa.

Na. Emmanuel Malegi
Dar Es Salaam

Wizara ya Afya kupitia Naibu Katibu Mkuu 
Dkt. Grace Magembe pamoja na wataalam 
wamekutana na Wadau wa Maendeleo ya 
Sekta ya Afya nchini na kujadili namna wa-
navyoweza kushirikiana katika utekelezaji 
wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote 
ambao hivi karibuni ilisainiwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe.Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Akizungumza wakati wa kufungua kikao 
kazi hicho, Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya Dkt. Grace Magembe alisema wadau 
hao ni muhimu katika sekta hivyo wana-
guswa moja kwa moja katika utekelezaji 
wa Mfuko wa Bima ya Afya kwa Wote na 
muhimu kukutana kwa pamoja na kuweza 
kuipitia Sheria hiyo, itakayowaongoza 
katika utekelezaji.

Kwa upande wake mwakilishi wa Wadau 
wa Maendeleo katika Sekta ya Afya, 
ambaye pia ni Mwakilishi kutoka Ubalozi 
wa Uingereza Bi.Gertude Mapunda, alim-
pongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe.Dkt Samia Suluhu kwa 
kuweza kusaini

Wizara ya afya yakutana na wadau wa sekta ya afya, yawapitisha
kwenye sheria ya mfuko wa bima ya afya kwa wote
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Na. Majid Abdulkarim,
Dar Es Salaam

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania chini ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan iliahidi kuchangia kiasi 
cha shilingi milioni 97 katika taasisi ya 
Profesa Jay Foundation yenye lengo la 
kuisaidia Jamii matibabu ya ugonjwa 
wa figo.

Hayo yalisemwa na Naibu Waziri wa 
Afya Dkt. Godwin Mollel katika uzinduzi 
wa taasisi hiyo akimwakilisha Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa iliyofanyika 
katika ukumbi wa Mlimani City Jijini 
Dar es Salaam.

Akifafanua mchango huo wa Serikali 
kwenda kwenye Taasisi ya Profesa Jay 
Dkt. Mollel alisema Tshs Mil. 50 zitak-
wenda moja kwa moja kwenye Taasisi 
na Tshs. Mil. 47 ni kwa ajili ya matibabu 
ya Prof. Jay ikiwa atahitaji kupandikiza 
figo.

Aidha, Dkt. Mollel alibainisha gharama 
ya Upandikizaji figo ni Mil. 47 hivyo ku-
fikisha jumla ya milioni 97 ikiwa lengo 
ni kuimarisha Afya za Watanzania.

Hata hivyo katika uzinduzi huo Dkt. 
Mollel aliwasilisha ahadi ya Waziri 
Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa katika 
taasisi ya Profesa Jay ikiwa ni shilingi 
Mil. 10.

Pia, Dkt. Mollel aliwaasa watanzania 
kuona umuhimu wa kuwa na Bima ya 
Afya kwani Serikali imewekeza kwa 
kiasi kikubwa ili kupunguza gharama 
za matibabu na kuboresha Huduma za 
Afya.

Rais Samia achangia taasisi ya Prof. Jay shilingi 
Milioni 97
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Na WAF 
 Dodoma

-

Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba

Afya Habari 27

Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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Mabadiliko ya tabia nchi yasababisha kuongezeka kwa magonjwa 
ya milipuko nakuathiri mfumo wa utoaji huduma za afya.

Afya Habari 10

Dubai

Waziri wa Afya Ummy Mwalimu alishiriki 
katika kikao cha Mabadiliko ya tabia nchi na 
Afya ngazi ya Mawaziri wa Afya kutoka nchi 
wanachama wa Shirika la Afya Duniani. 
Kikao hiki kilichotoa umuhimu wa suala la 
Afya kilifanyika pembezoni mwa kikao cha 
28 cha Duniani kuhusu mabadiliko ya tabia 
nchi.

Waziri Ummy aliuambia mkutano huu 
kwamba, mabadiliko ya tabia nchi, yamesa-
babisha ongezeko la magonjwa ya milipuko 
na vifo hususani katika nchi za Afrika zilizo 
kusini mwa Jangwa la Sahara. Mathalani, 
magonjwa kama kuhara, malaria, dengue 
na magonjwa yasiyopewa kipaumbele 
kama usubi, chikungunya, kichocho, ma-
tende na magonjwa ya mfumo wa hewa, 
magonjwa ya aina hii yanatarajiwa 
kuongezeka kutokana na ongezeko la joto 
na mvua kubwa au chache zinazoletelezea 
mafuriko au ukame katika maeneo 
mbalimbali nchini. 

Waziri Ummy alitolea mfano wa mafuriko 
yaliyotokea nchini mkoani Manyara na 
kupoteza maisha ya watu na wengine kuje-
ruhiwa. Majanga kama ya mafuriko yame-
onekana kusababisha milipuko ya magon-
jwa ikiwemo kipindupindu na Homa ya ma-
tumbo na kueleza kuwa asilimia 88 tu ya 
wakazi wa mijini ndiyo wanaopata huduma 

ya maji safi na salama na kwa upande wa 
vijijini ni asilimia 77 na watu wenye vyoo 
vya aina yoyote ni asilimia 98. 

“Aidha majanga kama ya mafuriko yame-
pelekea kuharibu vyanzo vya maji na 
miundombinu iliyopo na kupelekea upun-
gufu na hatimaye milipuko ya magonjwa." 
Alisema Waziri Ummy

Tanzania kama moja ya nchi zinazoathirika 
na mabadiliko ya tabia nchi inaendelea 
kuchukua hatua za makusudi katika kuk-
abiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa 
kuandaa mpango mkakati na miongozo 
ya kukabiliana na majanga haya katika 
sekta ya Afya. 

Vile vile Wizara iliandaa mfumo wa taarifa 
unaoweza kubashiri uwezekano wa kuto-
kea milipuko ya magonjwa  sambamba na 
mabadiliko ya hali ya hewa ya kila siku. 
Aidha alieleza kuwa Wizara inatafuta 
fedha za kutekeleza Afua mbalimbali za 
kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya 
tabia nchi kwa ushirikiano na mashirika ya 
kimataifa yanayojishughulisha na mazin-
gira, Afya na maendeleo ya jamii.



Na Hassan Kimweri
Tanga

Taasisi ya Doris Mollel Foundation kwa 
kushirikiana na Msanii Barnabas  ilitoa 
Vifaa Tiba kwa ajili ya kuanzisha Wodi ya 
Watoto Wachanga Mahututi (Neonatal 
Intensive Care Unit) ikiwemo watoto njiti 
katika Hospitali ya Masiwani, Halmashau-
ri ya Jiji la Tanga.

Akipokea Vifaa hivyo, Mbunge wa Tanga 
Mjini na Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu alisema kuwa, mwelekeo wa 
Serikali ya awamu ya sita kwa Upande wa 
Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto ni kujikita 
katika utoaji wa huduma bora kwa watoto 
wachanga hususani watoto wanaozaliwa 
kabla ya wakati (njiti) ili kupunguza vifo 
vya watoto wachanga.

Mheshimiwa Ummy Mwalimu aliiponge-
za na kuishukuru Taasisi ya Doris Mollel 
Foundation kwa kuunga mkono jitihada 
za Serikali ya Awamu ya sita inayoongoz-
wa na Mheshimiwa Rais Dkt Samia 
Suluhu za kuhakikisha Tanzania inafikia 
Malengo Endelevu ya Milenia ya kupun-
guza vifo vya watoto wachanga hadi 
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Wananchi zingatieni kanuni za afya kujikinga na 
magonjwa ya mfumo wa hewa
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Na. Emmanuel Malegi
Dodoma

Mganga mkuu wa Serikali Prof. Tumaini 
Nagu amewataka wananchi kuzingatia 
kanuni za afya kwa kuzingatia usafi na 
kupata chanjo ya UVIKO 19 kwa ukamilifu ili 
kujikinga na magonjwa ya njia ya hewa 
ikiwemo mafua, kikohozi, kupumua kwa 
shida, kuwashwa koo, homa na kuumwa 
kichwa.

Prof. Nagu aliyasema hayo kufuatia tetesi za 
kuongezeka kwa magonjwa ya mfumo wa 
njia ya hewa ambapo alisema magonjwa ya 
mfumo wa hewa yapo muda wote Nchini 
huku akibainisha kwamba kumekuwepo na 
vipindi vya kuongezeka na kupungua kwa 
visa hivi kwa nyakati tofauti katika mwaka.

Aidha Prof. Nagu alisema Wizara imekuwa 
ikifanya ufuatiliaji wa taarifa za magonjwa ya 
mlipuko ikiwa ni pamoja na tetesi za kuwepo 
kwa magonjwa hayo ndani na nje ya Nchi 
ambapo kuanzia November, 2023 kumekuwa 
na tetesi juu ya ongezeko la visa vya magon-
jwa ya mfumo wa njia ya hewa sehemu 
mbalimbali duniani na ndani ya nchi hususan 
Dar es salaam ambapo alisema UVIKO19 
umeendelea kuwepo kwa kiwango cha chini 
kama magonjwa mengine ya mfumo wa njia 
ya hewa ukiongezeka na kupungua kwa nya-
kati tofauti za majira ya mwaka.

Prof. Nagu alisema virusi vya Influenza 
vilivyobainika nchini havina madhara makub-
wa ndio maana unaitwa Ugonjwa wa Majira 
(Seasonal Influenza) lakini hata hivyo tak-
wimu za ufualitiliaji (Surveilance) za Wizara 
zinaonesha ongezeko la maambukizi ya 
Uviko 19 kutoka 37 mwezi October 2023 hadi 
maambukizi 65 mwezi December 2023”

“Aidha, ongezeko hili ni sambamba na 
ongezeko la maambukizi ya mafua yanayoto-
kana na influenza kutoka maambukizi 34 
hadi 49 katika kipindi hicho hicho”. Alisema  
Prof Nagu.

Wizara inaendelea kufuatilia kwa karibu 
mwenendo wa magonjwa ya mfumo wa njia 
ya hewa na inaelekeza Wataalamu katika 
vituo vyote vya kutolea huduma za afya kuen-
delea kufanya utambuzi kwa njia ya vipimo 
vya maabara na kutoa matibabu stahiki, 
huku ikiwashauri Wananchi kuwahi kwenye 
Vituo vya kutolea huduma mara wapatapo 
dalili za magoniwa ya mfumo wa njia ya hewa 
zikiwemo mafua, kikohozi, kuwashwa koo, 
kupumua kwa shida, homa na kuumwa 
kichwa.
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MSD itoe huduma za mnyororo wa ugavi wa bidhaa za 
afya kwa wateja wao - Dkt. Jingu
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Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. John Jingu 
aliielekeza Bohari ya Dawa (MSD) kuwajali 
Wateja na kuwashirikisha katika suala zima la 
kuwapa huduma za mnyororo wa ugavi wa 
bidhaa za Afya nchini.

Dkt. Jingu alisema hayo wakati  akifungua kikao 
cha ishirini na mbili  (22) cha baraza la Wafanya-
kazi la MSD Mkoani Morogoro ambapo alisisitiza 
kuwa, kujali wateja ni msingi wa kuwahudumia 
kulingana na mahitaji yao.

“Ni muhimu sana kuwajali wateja wetu na 
tuwashirikishe katika suala zima la kuwapa 
huduma za mnyororo wa ugavi wa bidhaa za 
Afya nchini ili wajue kazi inayofanywa na Serika-
li.” Alisema Dkt. Jingu

Aidha, Dkt. Jingu alisisitiza umuhimu wa MSD 
kujiendesha kibiashara na kuwa wabunifu ili 
kuweza kuleta ufanisi na tija katika jamii.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa MSD 
Bw. Mavere Tukai alisema kuwa MSD ni mion-
goni mwa Taasisi za kimkakati na imeanza 
kujiendesha kibiashara.

“Katika kipindi cha mwaka mmoja,  MSD imewe-
za kuongeza hali ya upatikanaji wa bidhaa za 
Afya kwa kuingia mikataba ya muda mrefu na 
wazalishaji ambapo upatikanaji wa dawa ume-
ongezeka kutoka 51% mwaka jana wa fedha, 
hadi kufikia zaidi ya 80% mwaka huu.” Alisema 
Bw. Tukai

Alisema, eneo hili pia linaonekana kwenye 
kutimiza mahitaji ya wateja ambapo mwaka 
jana ilikuwa ni asilimia 44 na hii imeongezeka na 
kufikia asilimia 78.

Kwa upande wa mauzo, Tukai alisema kuna 
ongezeko la mauzo ya bidhaa za Afya kutoka 
shilingi Bilioni 77 mwaka jana wa fedha na 
kufikia shilingi Bilioni 123 mwaka huu wa fedha.

“MSD itaendelea kuboresha kazi zake kwa kuim-
arisha utendaji wa kazi zake ili kuendelea kutoa 
huduma za upatikanaji wa bidhaa za Dawa kwa 
Watanzania.” Alisema Bw. Tukai

Na. Abdulwaheed Madenge
Morogoro



Na Englibert Kayombo,
Hanang, Manyara

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan alitoa wito kwa 
wananchi Mji mdogo wa Katesh Wilaya ya 
Hanang Mkoani Manyara na Watanzania kwa 
ujumla kuendelea kuchukua tahadhari za ma-
gonjwa ya mlipuko kwa kuchukua hatua za ma-
tumizi ya maji safi na salama.

Dkt. Samia alitoa wito huo wakati akizungumza 
na wananchi  mji mdogo wa Katesh Wilayani 
Hanang Mkoa Manyara baada ya Disemba 3, 
2023 kukumbwa na maafa ya mafuriko yaliyosa-
babisha maporomoko ya udongo kutoka mlima 
Katesh na kusababisha madhara makubwa 
ikiwemo majeruhi,vifo na upotevu wa mali.

"Jambo kama hili linapotokea huwa yanatokea 
magonjwa ya mlipuko, niwaombe wananchi 
wachukue hatua stahiki za kuzingatia kanuni za 
afya pindi wanapotumia maji wazingatie kue-
puka magonjwa ya mlipuko ikiwemo kuhara 
"alisema.

Aidha, Rais Samia alitoa maagizo kwa Wizara ya 
Afya kuhakikisha elimu na ufuatiliaji kwa kina 
inatolewa kwa wananchi.

"Wizara ya Afya hakikisheni elimu juu ya kujikin-
ga na madhara yanayoweza kutokea kutokana 
na mafuriko inatolewa pia kufuatilia kwa kina 
majeruhi mpaka kuhakikisha wanakuwa katika 
hali ya kawaida"alisema Dkt Samia.

Na. Cletus Sanga,  
Dodoma

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu alizita-
ka Taasisi ya Saratani Ocean Road hadi 
kufikia Fubruari Mosi, 2024 mashine ya 
Pet-CTScan iwe imeanza kutoa huduma kwa 
Watanzania ili rufaa za kwenda nje ya nchi 
zipungue. 

Waziri Ummy alitoa tamko hilo baada ya 
kufanya ziara ya kujionea huduma 
zinazotolewa katika Taasisi ya Saratani Ocean 
Road jijini Dar es Salaam. 

“Mmeniambia tarehe 26, Disemba mtafanya 
majaribio ya mashine hii sasa nataka nikija 
tena hapa tarehe 01-02-2024 nione mashine 
ya Pet-CT Sacan iwe imeanza kufanya kazi Ili 
Watanzania waweze kupata huduma za 
Pet-Ct Scan hapa nchini.” Alisema Waziri 
Ummy

Aidha, Waziri Ummy alimshukuru Mheshimi-
wa Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea 
kujali Afya za  Watanzania kwa kuipa fedha 
Sekta ya Afya kwa ajili ya matibabu ikiwemo 
ya Saratani pamoja na vifaa Tiba. 

Alisema, kwa sasa wagonjwa wanaopelekwa 
nje ya nchi kwa udhamini wa Serikali ni wag-
onjwa  42 wakiwemo wa Saratani wagonjwa 
15 kwa muda wa miezi mitatu kuanzia Julai 
hadi Septemba  mwaka huu. 

“Tunataka kupunguza Rufaa za nje ya nchi ili 
kusogeza huduma kwa Watanzania lakini pia 
kuokoa fedha za Serikali na tutaendelea 
kuwekeza katika kuboresha huduma za 
Saratani nchini.” Alisema Waziri Ummy 

Pia, Waziri Ummy aliitaka Taasisi ya Saratani 
Ocean Road kwenda kuwajengea uwezo 
wataalamu waliyopo katika Hospitali za 
Rufaa za Kanda pamoja na Hospitali za Rufaa 
za Mikoa hususan huduma za mkoba kwa 
kuwa Taasisi hiyo ni kituo cha umahiri wa Ma-
suala ya Saratani nchini Tanzania. 

Vilevile, aliitaka Taasisi hiyo kuharakisha 
harakati za kufungua vituo katika Mkoa wa 
Mbeya na Dodoma ili watu wanaotaka 
kupata huduma za mionzi wazipate kwa 
haraka. 

Waziri Ummy aliipongeza Taasisi hiyo kwa 
kazi nzuri wanayoifanya ya kutoa huduma za 
Saratani kwa Watanzania na amewahaki-
kishia kuwa Serikali itatimiza wajibu wake ili 
wafanye kazi katika mazingira rafiki.
Mwisho Alitoa wito kwa Watanzania kuwa na 
tabia ya kupima Afya zao mara kwa mara ili 
kujua hali zao za kiafya mapema na kuanza 
kupata huduma mapema kama umekutwa 
na ugonjwa ikiwemo Saratani.

Waziri Ummy aitaka ocean road kuanza kutumia 
PET-CT SCAN ndani ya mwezi mmoja
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Na Englibert Kayombo
Hanang, Manyara

Serikali imesema Wahudumu wa Afya ngazi 
ya Jamii walitoa elimu kwa Familia zaidi ya 
760 juu ya kutumia dawa ya kutibu maji ili  
kuzuia Magonjwa ya mlipuko kipindi  hiki  
cha maafa katika mji mdogo wa Katesh 
Wilaya ya Hanang Mkoani Manyara.

Hayo yalisemwa Wilayani Hanang na Naibu 
Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel wakati 
akizungumza  na Waandishi wa habari baada 
ya  kufanya kikao cha kuwashukuru Wadau 
pamoja na watu wengine ambao wamekuwa 
bega Kwa bega na Serikali katika utoaji wa 
huduma na misaada kwa Waathirika wa 
Mvua ya Mafuriko.

"Tumeleta dawa za kutibu maji, katika 
kuhakikisha tunaimarisha suala la Kinga 
dhidi ya Magonjwa ya mlipuko tayari Wa-
hudumu wa Afya wamefikia familia  760 
kutoa elimu  namna ya  Matumizi ya dawa ya 
kutibu maji na hii itasaidia kwenye suala la 
kuzuia Magonjwa yatokanayo na maji ikiwe-
mo kuhara hivyo tumejipanga Ili suala hili la 
Mafuriko lisilete balaa jingine". Alisema Dkt. 
Mollel.

Aidha, Dkt. Mollel alisema asilimia 98% ya 
Majeruhi ambao ilitakiwa wakatiwe rufaa wa-
metibiwa ndani ya Mkoa wa 

Manyara hii ni kutokana na Serikali kuji-
panga vyema kuhakikisha kuwa huduma 
za kibingwa  zimeimarishwa ili kuokoa 
uhai.

"Huduma za kibingwa zimesogezwa 
hapa, timu ya Madaktari bingwa 
wameweka Kambi mkoa wa Manyara 
ambapo asilimia 98 ya Wagonjwa walio-
takiwa wakati Rufaa wanatibiwa hapa 
Manyara". Alisema.

Halikadhalika, Dkt. Mollel aliwashukuru 
Wadau kwa kuendelea kutoa ushirikiano 
katika kukabiliana na maafa yaliyotikea 
Katesh.

"Tunashukuru sana wadau na watu 
wengine kwa kuendelea kutoa ushirikia-
no yaani mmefanya kazi nzuri sana". 
Alisema.

Zaidi ya familia 760 hanang zapatiwa elimu ya kujikinga 
na magonjwa ya mlipuko.
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Na Hassan Kimweri
Tanga

Taasisi ya Doris Mollel Foundation kwa 
kushirikiana na Msanii Barnabas  ilitoa 
Vifaa Tiba kwa ajili ya kuanzisha Wodi ya 
Watoto Wachanga Mahututi (Neonatal 
Intensive Care Unit) ikiwemo watoto njiti 
katika Hospitali ya Masiwani, Halmashau-
ri ya Jiji la Tanga.

Akipokea Vifaa hivyo, Mbunge wa Tanga 
Mjini na Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu alisema kuwa, mwelekeo wa 
Serikali ya awamu ya sita kwa Upande wa 
Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto ni kujikita 
katika utoaji wa huduma bora kwa watoto 
wachanga hususani watoto wanaozaliwa 
kabla ya wakati (njiti) ili kupunguza vifo 
vya watoto wachanga.

Mheshimiwa Ummy Mwalimu aliiponge-
za na kuishukuru Taasisi ya Doris Mollel 
Foundation kwa kuunga mkono jitihada 
za Serikali ya Awamu ya sita inayoongoz-
wa na Mheshimiwa Rais Dkt Samia 
Suluhu za kuhakikisha Tanzania inafikia 
Malengo Endelevu ya Milenia ya kupun-
guza vifo vya watoto wachanga hadi 

kufikia vifo 12 kwa kila vizazi hai 1,000 ifika-
po mwaka 2030 kutoka vifo 24 kwa kila 
vizazi hai 1,000 kwa sasa.

Vifaa Tiba hivyo vimetolewa kwa lengo la 
kupunguza rufaa na kuwasaidia watoto hao 
kupata huduma bora karibu na jamii 
alipozaliwa kama alivyoeleza Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Doris Foundation Bi Doris 
Mollel. Kulingana na tafiti mbalimbali zime-
onesha kuwa watoto wachanga karibu asili-
mia 50 hupoteza maisha wanaposafirishwa 
umbali mrefu kwa sababu ya kupoteza joto 
la mwili.

Vifaa hivyo ni pamoja na Vitanda vya hospi-
tali (2), Mashine ya mwanga ya kutibu man-
jano (1), Mashine ya kusaidia mtoto mchan-
ga kupumua (1), Puto la kumsaidia mtoto 
kupumua (1), Mashine ya joto (1), Magodoro 
ya kuongeza joto la mtoto (10), Mashine za 
kutolea dawa kusaidia kupumua (3), Mash-
ine ya kupima kiwango cha oxygen kwa 
mtoto (1),. Pump za miguu (5), Pump zaa 
umeme (3), Mashine za kutengeneza 
oxygen (2) na mizani ya kupima uzito wa 
watoto (2) vyenye thamani ya Tsh. Mil 
35,000,000/=

Doris Mollel Foundation yatoa vifaa tiba kwa ajili ya 
kuanzisha wodi ya watoto wachanga
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Rais Samia kuendelea kuimarisha huduma za afya
mipakani
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Dkt, Samia Suluhu Hassan amegawa 
magari 16 na Pikipiki 20  yakiwemo magari 
matatu  ya kubebea wahisiwa wa magon-
jwa ya kuambukiza ili kutatua changamo-
to ya usafiri kwa watumishi na kuongeza 
kasi ya huduma maeneo ya mipakani na 
viwanja vya ndege nchini. 

Hayo yalisemwa na Naibu Waziri wa Afya 
Dkt. Godwin Mollel katika hafla ya kuk-
abidhi magari na pikipiki kwa ajili ya kuim-
arisha huduma za Afya mipakani katika 
uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro, Mkoani Kilimanjaro

Dkt. Mollel alisema Serikali ya Dkt. Samia 
Suluhu Hassan chini ya Wizara ya Afya 
imeendelea kutekeleza afua mbalimbali 
za kudhibiti magonjwa kuenea ndani ya 
nchi yetu na kuzuia yasiingie au kuenea 
nje ya mipaka ya nchi.

“Hatua hii ni muhimu ili kutimiza Dira ya 
Sekta ya Afya ya kuwa na jamii yenye Afya 
inayochangia ipasavyo katika ukuaji wa 
uchumi binafsi na uchumi wa nchi kwa 
ujumla”. Alisisitiza Dkt. Mollel

Aidha, alibainisha kuwa uwekezaji wa Rais 
Samia nchini ni jitihada za ukuaji wa uchumi 
Kitaifa na Kimataifa zinachochea ongezeko la 
safari za abiria na mizigo kutoka eneo moja 
hadi eneo jingine.

 Kwa wastani jumla abiria 114,000 kwa mwezi 
huwasili nchini kutoka nchi mbalimbali na 
pia wastani wa abiria 86,800 kwa mwezi 
husafiri nje ya nchi hasa kupitia uwanja wa 
ndege JNIA, Kiwanja cha ndege Kilimanjaro 
(KIA) pamoja na mipaka ya Namanga, Tundu-
ma, Rusumo, Kasumulu na Mutukula.

Kwa kuzingatia umuhimu huo Wizara ya Afya 
inaendesha huduma za Afya katika mipaka 
54 inayojumuisha Viwanja vya ndege 13, Ban-
dari 12 na Mipaka ya nchi kavu 29.

Huduma zinazotolewa katika ofisi za Afya 
katika mipaka ni pamoja na Chanjo ya homa 
ya manjano, upimaji wa afya za abiria, 
ukaguzi wa vyombo vya usafiri pamoja na 
ukaguzi wa bidhaa mbalimbali ili kudhibiti 
kuenea kwa magonjwa.

Na. Majid Abdulkarim,
Kilimanjaro



Rais Samia kuwezesha wananchi wengi kufikiwa na 
huduma za kibingwa na bingwa bobezi
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Serikali chini ya Uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan imetenga kiasi cha shilingi Trilioni 6.7 
kwaajili ya kuboresha Huduma za Afya ikiwa ni 
pamoja na kusomesha wataalamu ndani na 
nje ya nchi ili wananchi wengi waweze kupata 
matibabu ya kibingwa ya magonjwa mbalim-
bali yakiwemo ya Moyo.

Hayo yalisemwa  na Naibu Waziri wa Afya Dkt. 
Godwin Mollel wakati akiongea na wananchi 
waliofika katika Hospitali ya Wilaya ya Siha 
kwaajili ya kupata huduma za kibingwa za 
uchunguzi na Matibabu ya Moyo zinazotolewa 
na wataalamu wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kik-
wete (JKCI) kwa kushirikiana na wenzao wa 
hospitali hiyo.

Dkt. Mollel ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la 
Siha alisema katika kambi hiyo kwa muda wa 
siku tatu wataalamu wameona watu 307 kati 
yao 37 wamekutwa na matatizo yanayohitaji 
matibabu ya kibingwa na hivyo kupewa rufaa 
ya kwenda kutibiwa katika Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete.

“Kama hawa watu waliogundulika kuwa na ma-
tatizo wasingeonwa katika kambi hii si ajabu 
wasingeweza kuishi muda mrefu lakini uwepo 
wa matibabu haya umewasaidia kugundulika 

kuwa na matatizo ambayo yanahitaji matibabu 
ya kibingwa na watapata matibabu mapema”, 
alisema Dkt. Mollel.

“Huduma za matibabu zinazopatikana katika 
upimaji huu zinatolewa bila malipo yoyote yale 
kwani Serikali imegharamia kila kitu na kutoka-
na na uhitaji kuwa mkubwa JKCI wameongeza 
siku mbili hivyo basi kambi hii itamalizika siku 
ya Jumapili, ninawaomba wananchi mjitokeze 
kwa wingi kuja kupima afya zenu”, alisisistiza 
Dkt. Mollel.

Dkt. Mollel alimshukuru Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuboresha huduma za Afya 
na hivyo kuwafanya watanzania na ambao siyo 
watanzania kuwa na uhakika wa kupata matib-
abu ya kibingwa na ndiyo maana Tanzania 
inapokea wagonjwa kutoka nchi za jirani 
ambao wanakuja kutibiwa hapa nchini.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 
(JKCI) Dkt. Peter Kisenge, Mkurugenzi wa Tiba 
Shirikishi wa JKCI Dkt. Delilah Kimambo alise-
ma Taasisi hiyo imekuwa ikitoa huduma ya Tiba 
mkoba ijulikanayo kwa jina la Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan Outreach Services ya kuwafuata 
wananchi mahali walipo na kutoa huduma za 
kibingwa za matibabu ya Moyo.

Na. Majid Abdulkarim, 
Siha, Kilimanjaro



Tanzania yavunja rekodi matibabu ya Moyo
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Upasuaji mdogo wa Moyo wa kubadilisha 
valvu ya mshipa mkubwa wa Damu (Aortic 
Valve) bila kufungua kifua (Transcatheter 
Aortic Valve Implantation procedure – TAVI)

Upasuaji huo wa historia ulifanyika kwa 
wagonjwa watatu wenye umri wa zaidi ya 
miaka 70 katika kambi maalumu ya matiba-
bu ya siku mbili iliyofanywa na wataalamu 
wa magonjwa ya Moyo na mishipa ya damu 
wa JKCI na wenzao wa Hospitali ya Starcare 
ya nchini India.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya Dkt. John Jingu alisema uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na Serikali katika Sekta 
ya Afya hii ikiwa ni pamoja na kujenga ma-
jengo ya kisasa, kusomesha wataalamu na 
kuunua vifaa tiba vya kisasa kumewezesha 
kufanyika kwa upasuaji huo.

Dkt. Jingu alisema kutokana na umuhimu 
mkubwa wa sekta ya Afya Serikali itaende-
lea kuboresha huduma ya afya ikiwa ni 
pamoja na kusomesha wataalamu katika  
nchi mbalimbali ambao watakuja kutoa 
matibabu ya kibingwa nchini.

Kwa Julai hadi Disemba mwaka huu 
alidokeza kuwa JKCI imehudumia zaidi ya 
wagonjwa 3,000 katika kufanya upasuaji 
mkubwa 

na mdogo wa Moyo na kusisitiza  Serikali 
itaendelea kuhakikisha  Wananchi wanapa-
ta huduma za kibingwa za Matibabu.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) Dkt. 
Peter Kisenge aliishukuru Serikali kwa kui-
wezesha Taasisi hiyo ambayo imeweza kufa-
nya  matibabu hayo ya kihistoria ambapo 
kwa nchi za Afrika  hakuna hospitali ya Seri-
kali inayotoa huduma hiyo.

“Serikali ya awamu ya sita imetuwekea vifaa 
vingi ambavyo vimewezesha Wagonjwa wa 
namna hii ambao ni wengi na walikuwa 
hawajui waende kutibiwa wapi kufanyiwa 
matibabu, hata wenzetu walifurahia aina ya 
vifaa tulivyonavyo ambavyo vimewawezesha 
wataalamu wetu kufanya upasuaji wenyewe 
kwa asilimia 90”,alisema Dkt. Kisenge.

Aidha Dkt. Kisenge alisema JKCI imeendelea  
kuwa kituo cha utalii tiba ambapo wagon-
jwa kutoka nchi 20 za Afrika zinafika kwenye 
taasisi hiyo kupata matibabu kutokana na 
wingi wa wagonjwa, aliiomba Serikali jengo 
lingine kwaajili ya kuwahamishia wagonjwa 
ombi ambalo Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya Dkt. Jingu alisema linafanyiwa kazi.

Na. Said Nyaoza
Dar es salaam
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Na. Shaban Juma 
Dar Es Salaam

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  imezindua 
Mtambo unaotumia Hewa Tiba yenye mgandam-
izo ya Oksijeni (Hyperbaric Medicine Treatment) 
ambao unatibu magonjwa zaidi ya 10 na kuifanya 
Tanzania kuwa nchi ya kwanza katika Ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati na ya pili Kusini mwa 
Jangwa la Sahara kutumia mtambao huo 
uliogharimu Tsh. Milioni 250.

Akizungumza katika hafla ya ufunguzi wa 
mtambo huo, Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili Prof. Mohamed Janabi alisema 
kupitia matibabu haya mgonjwa huingizwa 
kwenye kifaa maalumu na kupatiwa tiba kupitia 
hewa tiba ya Oksijeni iliyogandamizwa kwa 100%.

Aliyataja wagonjwa watakaonufaika kuwa ni 
wale wenye vidonda sugu ambavyo matibabu 
mengine yameshindikana kama wagonjwa wa 
Sukari (Diabetic Foot), walioathirika na moshi 
baada ya kuungua na moto (Carbon Monoxide 
Poisoning) na waliopata changamoto za upun-
gufu wa oksijeni mwilini kama waliozama 
kwenye maji baharini n.k (Decompression Syn-
drome).

Prof. Janabi alisema wagonjwa wengine ni 
pamoja na walioungua na moto (Acute Thermal 
Injury), wenye upungufu mkubwa 

wa damu ambao kwa njia moja au nyingine 
hawawezi kuongezewa damu (Severe 
Anemia), waliopata ajali na kupata majeraha 
mwilini yasiyopona (Crush Injury, Compart-
ment Syndrome and other Acute Traumatic 
Ischemia) na wagonjwa wenye maambukizi 
kwenye mifupa isiyopona (Refractory Osteo-
myelitis)

Aliongeza kuwa wagonjwa wengine 
waliopata mionzi na kusababisha sehemu 
zilizopata tiba mionzi kuathitika ikiwemo 
wenye Saratani za Koo, njia ya chakula na 
wale wenye Tezi Dume (Delayed Radiation 
Injury both soft tissue and bony necrosis), 
waliofanyiwa upasuaji na kuwekewa/kupan-
dikiziwa sehemu ya miili yao (Compromised 
Grafts and Flaps), wenye changamoto ya 
kusikia ambao vipimo vimeshindwa 
kuonyesha tatizo (Idiopathic Sudden Senso-
rineural Loss), wenye tatizo la Usaha kwenye 
Ubongo (Intracranial Abscess), wenye chan-
gamoto ya oksijeni kwenye Mishipa ya 
Damu (Arterial Insufficiencies) na watoto 
wenye Usonji (Autisim).

Prof. Janabi aliishukuru Kampuni ya 
Sechrist ya nchini Marekani ambao ndio 
watengenezaji na ndiyo waliotoa msaada 
huo wenye thamani ya Tsh. Milioni 250.

Mtambo wa kutibu magonjwa zaidi ya 10 wazinduliwa 
Muhimbili

Afya Habari 19



TOLEO, NO. 9, AGOSTI 2023

Na. Cletus Sanga,
Dar Es Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dkt. 
John Jingu amewahimiza wabunifu 
wa Huduma za Afya za Kidigitali 
kushirikiana na Serikali ili kuweza 
kuboresha huduma bora za kiafya kwa 
wananchi kupitia TEHAMA. 

Dkt. Jingu aliyasema hayo katika 
Jukwaa la Wabunifu wa Afya ya Kidiji-
tali lililofanyika katika Ukumbi wa 
Mwalimu Julius Nyerere  Disemba 18, 
2023 lililohudhuriwa na wadau 
mbalimbali kama vile Mamlaka ya Ser-
ikali Mtandao (EGA) na wadau Sekta 
binafsi nchini.

"Tunafahamu kwamba dunia ya sasa 
ni ya teknolojia na teknolojia za kidigi-
tali. Serikali, kupitia Wizara ya Afya, 
imeweka mikakati mbalimbali ku-
tumia teknolojia za kisasa katika 
kuboresha utoaji wa huduma za Afya”. 
Alisema Dkt. Jingu.

Aidha, Dkt. Jingu alisema Serikali, 
kupitia Wizara ya Afya, imeongeza kasi 
ya utoaji wa huduma bora za Afya kwa 
wananchi kwa kutumia 

teknolojia za kidigitali. Teknolojia hizi 
zimeweza kusaidia kutoa huduma 
bora kwa haraka, ufanisi, kasi na usa-
hihi zitakazoruhusu upatikanaji wa 
huduma za Afya kwa urahisi.

Pia, Dkt. Jingu alisema Wizara ya 
Afya imeanzisha Kituo cha Afya cha 
Kidijitali  (CDH) yenye lengo la ku-
hakikisha wadau wote kwenye sekta 
ya Afya wanafanya kazi kwa pamoja 
na wanapata njia wanayoweza 
kushirikiana katika kutatua chan-
gamoto zilizopo katika sekta ya afya 
ili kuboresha huduma za Afya nchini.

"Teknolojia italeta mapinduzi 
makubwa, na mapinduzi haya 
yanawezekana, kama tutaweza kufa-
nya kazi kwa pamoja”. Alisema Dkt. 
Jingu.

Wabunifu wa huduma za afya za kidigitali wahimizwa 
kuboresha huduma bora za afya kupitia tehama

Afya Habari 20



wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan na kupokea maoni ya wadau hao, 
kwa ajili ya maboresho mbalimbali kabla 
ya kuanza utekelezaji wake.

Akizungumza kwa niaba ya APHTA 
Mwenyekiti wa Umoja huo Bw. Mahmoud 
Mringo, aliipongeza Wizara ya Afya kwa  
kutambua umuhimu wao, na kuwapa 
fursa ya kuweza kutoa maoni yao kabla ya 
kuanza utekelezaji wake.

 “Fursa hii sisi tumeipigania kwa muda 
mrefu, na kuzaliwa kwa mfuko wa Bima 
ya Afya kwa Wote kwetu ni faraja kubwa, 
hivyo tunategemea kupitia kikao hiki 
tunategemea ule usisi na uwao utaon-
dolewa na hatimaye tunaenda kuwa-
hudumia Watanzania kwa haki na 
usawa”.Alisema  Mringo.

Pia, Bw. Mringo aliiomba Wizara ya Afya 
na wote watakaohusika na utekelezaji wa 
mfuko wa Bima ya Afya kwa Wote, 
kuhakikisha wanafanyia kazi changamo-
to ambazo Vituo vyao vya Afya vilikuwa 
vikikutana nazo wakati wa utekelezaji wa 
Bima ya Afya iliyopo, na kuhakikisha ujio 
wa Bima ya Afya kwa wote utekelezaji 
wake unakuwa ufanisi mkubwa.

Na. Said Nyaoza
Dar Es Salaam

Mkurugenzi Msaidizi wa Mipango na 
Bajeti wa Wizara ya Afya Bw. Lusajo 
Ndagile, amewapitisha kwenye Sheria ya 
Bima ya Afya kwa Wote Umoja wa Wami-
liki wa Vituo Binafsi vya Afya nchini 
(APHTA) ili kupata maoni yao maeneo 
ambayo yanaweza kufanyiwa maboresho 
kabla ya kuanza utekelezaji wake.

Bw. Lusajo aliyasema hayo wakati wa 
kikao cha kupitia Sheria ya Bima ya Afya 
kwa wote kilichofanyika kwenye Ofisi 
ndogo za wizara ya Afya jijini Dar es 
Salaam.

“Sisi kama Wizara ya Afya na kama Seri-
kali jukumu letu kubwa ni kupokea 
maoni yenu ili kile tulichokifanya tuweze 
kukiboresha na mwisho wa siku tuweze 
kumsaidia Mwananchi katika kupata 
huduma bora za Afya na zenye ufanisi”. 
Alisema Lusajo.

Aidha Bw. Lusajo alisema Wizara ya Afya 
iko kwenye mchakato wa kukutana na 
wadau mbalimbali wa Afya na kuwapit-
ishia kwenye sheria ya Mfuko wa Bima ya 
Afya kwa Wote ambayo ilisainiwa hivi 
karibu  na Rais wa Jamhuri ya Muungano 

Umoja wa wamiliki vituo binafsi vya afya (APHTA), 
wapitishwa kwenye sheria ya bima ya afya kwa wote
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Na, Englibert Kayombo 
Hanang, Manyara

Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
imeungana na wananchi wa Mji mdogo 
wa Katesh Wilayani Hanang, Mkoani 
Manyara na kupeleka msaada wa Dawa 
na Vifaa Tiba vyenye thamani ya Tsh. mili-
oni 38 ili kusaidia jitihada za utoaji 
huduma katika eneo hilo, ambalo hivi 
karibuni lilikumbwa na maafa ya ma-
furiko yaliyosababisha maporomoko ya 
udongo kutoka mlima Katesh na kuleta 
madhara makubwa ikiwemo vifo, maje-
ruhi, upotevu wa mali na uharibifu wa 
miundombinu.

Akizungumza kwa Niaba ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa MNH, Mkuu wa Idara ya 
Famasi, Mfamasia. Nelson Faustine alise-
ma sambamba na msaada huo, Hospitali 
imetuma Msaikolojia Tiba kwenda kuun-
gana na timu za watalam mbalimbali 
walioko kule wanaotoa huduma kwa 
waathirika wa mafuriko hayo.

wenyewe wamesifia lakini pia nimeona 
watoa huduma wakifanya kazi zao vizuri, 
nawapongeza sana kwa hili.” Alisema Dkt. 
Jingu

Hatua hii pia ni kuitikia wito wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ambaye aliagiza 
kupelekea Watalaam wa Saikolojia kuzung-
umza na wananchi waliopata mfadhaiko 
kutokana na tukio hilo ili waweze kurejea 
katika hali ya kawaida.

Bodi ya Wadhamini, Menejimenti na Wafa-
nyakazi wa Hospitali ya Taifa Muhimbili wa-
naendelea kutoa pole kwa wananchi wa Mji 
mdogo wa Katesh Wilayani Hanang, Mkoani 
Manyara kutokana na madhara waliyopata.

Muhimbili yapeleka msaikolojia tiba katesh na 
msaada wa dawa za tzs. 38 mil
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Wataalamu wa huduma za dharura za mama na mtoto 
wachanga watakiwa kuwezesha matumizi bora ya vifaa
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Na. Abdulwaheed Madenge,
Dodoma.

Wataalamu wa afya waliohudhuria Ma-
funzo elekezi ya Huduma za dharura ya  
Uzazi na Watoto wachanga (EmONC) 
wametakiwa kuwezesha Vituo vya  Afya 
kuona umuhimu matumizi bora ya vifaa 
na kuanzisha huduma mpya ambazo 
zitawasaidia kuokoa Maisha ya  Mama 
na Mtoto.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi wa 
huduma za mama na mtoto Dkt. Ahmad 
Makuwani wakati wa Mafunzo elekezi ya 
wataalamu wa (EmONC mentorship) 
Kampeni ya Mama Samia iliyofanyika 
jijini Dodoma.

Dkt. Makuwani alisema kuwa Mafunzo 
hayo yawe chachu ya kuwafanya wataal-
amu hao kwenda kutumia ujuzi 
walionao katika kuboresha huduma za 
mama na mtoto ili kuendelea kuzuia 
Vifo vya mama na mtoto.

Aidha Dkt. Makuwani alisema kuwa 
kupitia Mafunzo hayo wanatarajia kuona 

baadhi ya huduma zinafika mahala pake 
kwa kutumia njia za kujifunzia ambazo 
hazibadiliki katika Nyanja ya Mafunzo.

“Hizi steps of learning huwa hazibadiliki, 
hivyo tunatarajia kuona baadhi ya prod-
uct zinafika mahali pake, ni muhimu 
mkaoneshe umuhimu wa matumizi ya 
vifaa na sio kukaa stoo”.

Aidha Dkt. Makuwani aliwaasa wataala-
mu hao kutumia lugha zenye staha ili 
kuboresha huduma na si kutumia lugha 
za ukali kwani lengo la kampeni ni kujif-
unza na kuboresha Huduma za mama na 
mtoto.
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