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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA AFYA 

    

 

  

 

 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

MPANGO WA RAIS MHE. DKT SAMIA SULUHU HASSAN WA KUONGEZA WATAALAMU 

BINGWA NA BOBEZI WA AFYA NCHINI KWA MWAKA 2023/2024 “SAMIA HEALTH 

SUPER SPECIALISATION PROGRAM 2023/24”  

 

Dar es Salaam, Novemba 29, 2023 

 

Ndugu Wanahabari; Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mheshimiwa Rais Dkt. 

Samia Suluhu Hassan imeendelea kufanya mageuzi makubwa ndani ya Sekta ya Afya lengo 

likiwa ni kuhakikisha wananchi wanapata huduma bora za matibabu hasa ya kibingwa na 

ubingwa bobezi hapa nchini. 

 

Ndugu Wanahabari; Katika kufanikisha azma ya Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu 

Hassan ya kuwa na watalaam wenye ujuzi wa kutosha wa kutoa huduma bora za matibabu 

hapa nchini, Wizara ya Afya ilijiwekea lengo la miaka mitano (2020-2025) la kusomesha 

wataalamu bingwa na bobezi wasiopungua 300 kwa kila mwaka wa fedha kupitia Mpango wa 

Ufadhili wa Masomo wa Rais Samia Suluhu Hassan wa kuongeza wataalam bingwa na bozezi 

nchini ujulikanao kama Dkt. Samia Health Super Specialisation Program. Jitihada hizo 

zitaimarisha upatikanaji wa huduma za kibingwa na ubingwa bobezi nchini na kupunguza idadi 

ya wagonjwa watakaopata rufaa za matibabu nje ya nchi. Kupungua kwa wananchi wanaopata 

rufaa ya kwenda nje ya nchi kupata matibabu kutaipunguzia Serikali gharama kwa huduma hizo 

kupatikana ndani ya nchi. Aidha, upatikanaji wa wataalam wa afya bingwa na bobezi nchini 

itawezesha kuvutia wagonjwa kutoka nje ya nchi kutibiwa nchini (Tiba utalii) na hivyo kuchangia 

pato la Taifa.  

 

Ndugu Wanahabari; Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Wizara imepatiwa jumla ya Shilingi 

Bilioni 9 kwa ajili ya mafunzo ya wataalamu bingwa na bobezi katika fani mbalimbali za Sekta 

ya Afya.  Fedha hizo ni muendelelezo wa uwekezaji mkubwa unaofanywa na Mheshimiwa 

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan katika Sekta ya Afya ambapo kwa mwaka jana wa fedha 

2022/2023 alitoa Shilingi Bilioni 8 hivyo kuwepo kwa ongezeko la shilingi Bilioni moja kwa 

mwaka wa fedha 2023/2024.  

 

Fedha hizi zitatumika kugharamia mafunzo kwa wataalamu wapya 601 ambao watasoma 

utaalamu wa ubingwa na ubingwa bobezi wa fani mbalimbali za Sekta ya Afya. Kwa mwaka huu 

wa fedha 2023/2024 jumla ya maombi ya ufadhili 810 yaliyowasilishwa na kati ya hayo, 

waombaji 655 walikidhi vigezo vya kufadhiliwa na waliochaguliwa kwa ajili ya ufadhili kulingana 

na fedha iliyotengwa ni 601 sawa na 92% ya waombaji waliokidhi vigezo. Kati ya wataalamu 

601 waliochaguliwa kupata ufadhili wa Serikali kupitia Wizara ya Afya, watumishi wa jinsia ya 
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kiume ni 377 (62.7%) na jinsia ya kike ni 224 (37.3%). Watumishi waliochaguliwa kupata ufadhili 

katika vyuo vya ndani ya nchi ni 535 (89%) na nje ya nchi 66 (11%). 

 

Aidha, Serikali kupitia Wizar ya afya itatumia fedha hizi kugharamia wataalam wa afya 100 

watakaosoma kwa utaratibu wa Seti baada ya kupokea maombi kutoka kwa hospitali husika. 

Kwa takwimu hizi, kumekuwa na ongezeko la kufadhili wataalamu wanaoomba kusomeshwa na 

Serikali kutoka 439 mwaka 2022/2023 hadi 701 mwaka 2023/2024.  

 

Ndugu Wanahabari, Wizara imezingatia vipaumbele muhimu vya kisekta katika kuhakikisha 

waombaji wote wanaosoma taaluma za kimkakati na kipaumbele wanapewa ufadhili. Katika 

kuzingatia hilo, Wizara imetoa kipaumbele kwa wataalamu wanaokwenda kusoma taaluma za 

afya ya akili, utengamao na tiba shufaa, taaluma za kibingwa kwenye maeneo ya taaluma zote 

za kibobezi (super-spcecilialization) ikiwemo upasuaji wa ubongo na mishipa ya fahamu, 

upasuaji wa moyo na mishipa ya damu, magonjwa ya figo, saratani na huduma ya mama na 

mtoto. Pia waombaji wote wenye sifa wanaotoka maeneo ya pembezoni na wanaofanya kazi 

kwenye maeneo yenye uhaba mkubwa wa wataalamu bingwa wamepewa kipaumbele. 

 

 

Ndugu Wanahabari; Napenda kuwatangazia wataalamu wote waliopata ufadhili huu wa 

mwaka 2023/2024 kwamba wanapaswa kukamilisha taratibu za kujaza mikataba ya ufadhili 

kama ishara ya kukubali ufadhili huu. Muda wa kujaza mikataba ya ufadhili ni kuanzia tarehe 

29 Novemba, 2023 hadi 12 Disemba, 2023. Nakala ya mikataba hiyo inapatikana kwenye 

tovuti ya Wizara na pia itatumwa kwa barua pepe kwenye anuani za barua pepe walizotumia 

wakati wa kuwasilisha maombi 

 

Ndugu Wanahabari; Ufadhili huu ni kwa ajili ya kulipiwa ada ya mafunzo na posho ya utafiti 

kwa watakaofadhiliwa ndani ya nchi na kwa wanaoenda kusoma vyuo vya nje ya nchi 

watalipiwa ada, posho ya kujikimu wakiwa masomoni (Stipend), nauli ya kwenda na kurudi 

pamoja na posho ya utafiti. Malipo ya posho ya utafiti na posho ya kujikimu yatazingatia 

viwango vilivyopangwa na Wizara. 

 

Ndugu Wanahabari; mwisho kabisa nichukue fursa hii kuendelea kumshukuru na kumpongeza 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea kuwekeza kwenye Sekta ya Afya 

hususani katika kuendeleza wataalamu bingwa na mabingwa bobezi ili kuhakikisha kuwa 

wananchi wanapata matibabu ya kibingwa na kibobezi yanayotolewa na wataalamu wetu wa 

ndani. Uwekezaji huu, utaondoa adha na usumbufu kwa wananchi kwenda kupata matibabu ya 

kibingwa na ubingwa bobezi nje ya nchi, kuongeza idadi ya raia wa kigeni wanaokuja nchini 

kwa ajili ya huduma za kibingwa na kibobezi pamoja na kupunguzia Serikali gharama ya 

kuwapeleka wagonjwa nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. 

 

Imetolewa na;  
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WAZIRI WA AFYA 


