JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA AFYA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO

WARAKA NAMBA MOJA WA MWAKA 2021 WA KUTOKUZUIA MAITI NA KUWEKA
UTARATIBU WA KULIPIA GHARAMA ZA MATIBABU NA MADENI KWA MIILI.
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1.0 UTANGULIZI

Kufuatia malalamiko ya wananchi kuzuiliwa kuchukua miili ya marehemu wao katika
vyumba vya kuhifadhi maiti katika Vituo vya kutolea Huduma za Afya nchini. Mhe.
Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliagiza kuandaliwa
kwa utaratibu bora wa kulipia matibabu na kuruhusu miili ya marehemu kuchukuliwa
bila usumbufu.

Kufuatia agizo hilo, Wizara ya Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
imeandaa mwongozo wenye maudhui na maelekezo vyaliyojikita katika maeneo
yafuatayo;

a) Kulipia gharama za matibabu ili kuzuia malimbikizo ya madeni kwa wagonjwa
katika vituo vya kutolea huduma za afya.

+b) Kuruhusu ndugu kuchukua mwili wa marehemu katika vituo vya kutolea huduma
za afya aliyekuwa na deni la matibabu na namna ya kulipia deni baada ya mwili

kuchukuliwa.
2.0 MAELEKEZO MAHUSUSI YA MWONGOZO0 HUU.

21 Utaratibu wa kulipia gharama za matibabu ili kuzuia malimbikizo ya madeni
kwa wagonjwa katika vituo vya kutolea huduma za afya.

Gharama za matibabu ya wagonjwa zitalipwa kwa utaratibu uliopo katika vituo vyote
vya kutolea huduma za Afya. Aidha, kuzingatia gharama za matibabu bila kuathiri ubora
wa huduma inayotolewa kwa mgonjwa aliyeletwa na ndugu au aliye fika kituo cha
kutolea huduma peke yake, utaratibu ufuatao utatumika;

2.1.1 Mgonjwa aliyefikishwa kituo cha kutolea huduma akiwa hajitambui na hana
ndugu aliyeambatana naye atapewa kibali cha muda na Afisa Ustawi wa Jamii
au Afisa anayeshughulikia huduma za ustawi wa jamii ili matibabu kuendelea
wakati ndugu wanasubiriwa.

2.1.2 Mgonjwa aliyefikishwa kituo cha kutolea huduma akiwa hajitambui na hana

ndugu aliyeambatana naye na baadae ndugu wa mgonjwa kujitokeza na kubainika
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kwamba hawana uwezo wa kulipia gharama za matibabu. Ndugu wa mgonjwa
watapaswa kufuata taratibbu za msamaha kwa mujibu wa Sera ya Afya ya Mwaka
2007. Aidha, kituo cha kutolea huduma kinapaswa kutoa utaratibu wa upatikanaji wa

msamaha wa matibabu.

2.1.3 Mgonjwa aliyefika akiwa anajitambua katika kituo cha kutolea huduma
anatakiwa kuwa na vielelezo kutoka ofisi ya mtendaji wa serikali ya mtaa anapoishi
vinavyoonesha kuwa hana uwezo wa kumudu gharama za matibabu na
kuthibitishwa na Afisa ustawi wa jamii au Afisa anayeshughulikia huduma za ustawi
wa jamii katika kituo cha kutolea huduma. (Mfumo wa rufaa kwa wagonjwa lazima
uzingatiwe).

2.1.4 Kwa mgonjwa ambaye mwanzoni alikuwa na uwezo wa kulipa gharama, lakini
akashindwa kuendelea kugharamia matibabu akiwa ndani ya kituo cha kutolea
*huduma za afya, utaratibbu wa kupata msamaha kwa mujibu wa mwongozo
utafuatwa.

2.1.4 Kila kituo cha kutolea huduma za afya kiwe na Afisa Ustawi wa Jamii au Afisa

aliyeteuliwa kwa ajili ya kushughulikia huduma za ustawi wa jamii.

2.1.5 Kila kituo cha kutolea huduma za afya kiweke utaratibu wa malipo ya awali au
baada ya huduma kutolewa, na kuandaa ankara za malipo ya huduma za matibabu
na kuwapa wagonjwa au ndugu wa mgonjwa kila siku ili kupunguza malimbikizo ya

gharama za matibabu.
2.1.6 Huduma kwa wagonjwa waliolazwa itazingatia vipengele 2.1.1 mpaka 2.1.5.

3.1 Utaratibu wa kuchukua mwili wa marehemu katika vituo vya kutolea
huduma za afya.

Taratibu za uchukuaji mwili wa marehemu zitazingatia Mwongozo wa Utoaji wa
Huduma za Kuhifadhi Maiti wa Mwaka 2020 pamoja na gharama za huduma

zilizotolewa. Pia, yafuatayo yatazingatiwa;

3.1.1 Kwa mgonjwa aliyefia hospitalini, maiti itaanza kulipiwa baada ya kupita saa

24 (siku moja) tangu mwili kupokelewa chumba cha maiti. Kwa maiti
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3.1.3

3.14

aliyeletwa hospitalini kwa ajili ya kuhifadhi, gharama zitaanza kulipwa mara tu

anapofikishwa chumba cha maiti.

Iwapo marehemu alikuwa anahudumiwa kwa msamaha wa matibabu, ndugu

waruhusiwe kuchukua mwili wa marehemu.

lwapo marehemu alikuwa anachangia gharama za matibabu na mauti
yamemfika akiwa na deni la gharama za matibabu, ndugu aruhusiwe

kuchukua mwili baada ya kufanya malipo.

lwapo ndugu wa marehemu hawatakuwa na uwezo wa kulipa deni pale
mgonjwa atakapokuwa amefariki, ndugu wataingia makubaliano ya maandishi
na kituo cha kutolea huduma ya namna ya kulipa deni na waruhusiwe

kuchukua mwiili.

4.0 HITIMISHO

Timu za usimamizi wa huduma za afya za vituo vya kutolea huduma pamoja na

Timu za Usimamizi na Uendeshaji wa Huduma za Afya ngazi ya Halmashauri

(CHMT) na Mikoa (RHMT) zisimamie ipasavyo utekelezaji wa Mwongozo huu.

Aidha, msisitizo uwekwe katika kuhakikisha kila mwananchi ana jiunga na Bima ya

Afya.

Umetolewa na;
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