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Na. Majid Abdulkarim,
Mtwara 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan 
mapema leo hii Septemba 15, 2023 amezindua 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini iliyopo 
Mtwara.

Rais Samia amesema kuwa kukamilika kwa 
Hospitali hiyo ambayo ina watalaam, vifaa na 
vifaatiba vya kisasa itasaidia watu wa Kanda ya 
Kusini inayojumuisha Mikoa ya Mtwara, Lindi 
na Ruvuma kupata uhakika wa huduma za 
matibabu ya kibingwa karibu na maeneo yao.

“Wagonjwa wote wenye matatizo makubwa 
watakuja hapa, jengo hili litumike kutoa 
huduma za afya” amesema Rais Samia.

Rais Samia amesema kuwa kazi ya watumishi 
wa afya ni kuokoa maisha ya watu hivyo 
watumishi hao wajitumie kufanya kazi kwa 
kuwa Serikali imewekeza kwenye miundom-
binu, vifaa na dawa na wao watimize wajibu 
wao

Tunahitaji matunzo ya jengo hili, vifaa na 
huduma kwa wananchi kwa lugha nzuri, kila 
mtu amepangiwa jukumu lake na Mwenyezi 
Mungu, tumridhishe Mungu kwa huduma 
tunazozitoa, nawatakia kila la kheri” amese-
ma Rais Samia huku akiongezea kuwa chan-
gamoto zilizopo za watumishi zitaendelea 
kufanyiwa kazi kwa haraka.

Rais Samia azindua Hospitali ya Kanda Kusini, asisitiza utoaji 
wa huduma bora za afya kwa wananchi na kwa lugha nzuri.
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Na Englibert Kayombo
New York USA.

Serikali yaTanzania imejidhatiti kutekeleza 
malengo ya kufikisha huduma za afya kwa 
wote hadi ifikapo mwaka 2030.

Hayo yamesemwa na Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu jana akiwa kwenye kikao 
cha Huduma za Afya kwa wote kilichofanyika 
kwenye Mkutano Mkuu wa 78 wa Umoja wa 
Mataifa Jijini Newyork.

"Tanzania inaungana na wajumbe wengine 
wa kikao hiki katika kutekeleza azimio hili la 
kuhakikisha kila mwananchi anafikiwa 
huduma bora za afya popote alipo". Amese-
ma Waziri Ummy Mwalimu.

Waziri Ummy amesema kuwa upatikanaji wa 
huduma za afya kwa wananchi nchini Tanza-
nia zimeendelea kuimarika kutoka asilimia 
38 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 43 
mwaka 2022 huku bajeti ya afya ikiendelea 
kuboreshwa maradufu kutoka Dola Milioni 
529 mwaka 2019 hadi kufikia Dola Milioni 950 
mwaka 2022.

Waziri Ummy amesema kuwa Tanzania 
imeendelea kutekeleza azimio la Afya kwa 
wote waliloweka Viongozi wakuu wa nchi 
kwenye Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa 

mwaka 2019 kwa kuboresha upatikanaji 
wa huduma za afya kwa wote, kuhama-
sisha wananchi kujiunga na skimu 
mbalimbali za Bima ya Afya.

"Serikali ya Tanzania inaendelea kuten-
ga fedha kuhakikisha inafikia lengo la 
afya kwa wote ikiwemo kuwasilisha 
muswada wa bima ya afya kwa wote 
katika Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania". Amesema Waziri Ummy.

Amesisitiza ili kufikia lengo la afya kwa 
wote ni lazima huduma za afya ngazi ya 
msingi ziboreshwe ili wananchi waweze 
kupata huduma bora za afya wakiwa 
karibu zaidi na maeneo yao, kuimarisha 
utoaji wa elimu ya afya pamoja na 
kuongeza nguvu za mapambano dhidi 
ya magonjwa na utoaji tiba.

"Tunahimiza ushirikiano wa pamoja kati 
ya Serikali na wadau wa sekta ya afya 
kuungana pamoja katika kufikia malen-
go tuliyoweka ya afya kwa wote hadi 
ifikapo mwaka 2030 kwa kuwekeza 
kwenye Ubunifu wa Teknolojia mpya, 
Rasilimali, mbinu bora za kukabiliana na 
magonjwa yasiyoambukiza pamoja na 
Huduma za chanjo na dawa". Amesisiti-
za Waziri Ummy

35

Na Hassan Kimweri
Mtwara

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu ame-
wataka watumishi wa Hospitali ya Rufaa 
Kanda ya Kusini kuhakikisha kuwa uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na Rais Samia Suluh 
Hassan katika Hospitali hiyo ikiwemo un-
unuzi wa vifaa tiba vya kisasa, kuajiri watumi-
shi pamoja na uhakika wa upatikanaji wa 
dawa unaendana na ubora wa huduma zin-
azotolewa kwa wananchi.

Waziri Ummy ametoa wito huo leo Septemba 
15,2023 wakati akizungumza na Watumishi 
wa Afya katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 
Kusini baada ya Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kufungua Hospitali hiyo

Aidha Mhe. Ummy amewapongeza watumi-
shi kwa huduma bora zinazotolewa huku aki-
wasitiza kufanya kazi kwa kuzingatia weledi, 
maadili na viapo vya Taaluma zao.

“Niwapongeze sana kwa huduma bora 
mnazozitoa, hospitali hii ina jengo zuri sana, 
vifaa tiba kwaiyo kilichobaki ni ubora wa 
huduma”. Ameeleza Waziri Ummy 

Mhe. Ummy Mwalimu amewahakikishia 
watumishi wa hospitali hiyo kuwapatia 
gari aina ya Coaster moja kwa ajili ya 
kuwarahisishia kufika kazini.
“Tutaleta angalau gari moja ili kuwarahi-
sishia watumishi kufika kwa wakati eneo 
la kutolea huduma” , amesisitiza Waziri 
Ummy.

Waziri Ummy amesema kuwa ataende-
lea kuwa balozi wao kwa kuwasema, 
kuwalinda, pamoja na kuwatekelezea 
stahiki zao lakini kila mtumishi atimize 
wajibu wake ili kuleta ubora wa Huduma 
kwa wananchi wanao wahudumia.

Uwekezaji uliyofanyika uendane na ubora wa huduma 
Hospitali ya Kanda Kusini - Mtwara
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Na Hassan Kimweri
Songwe

Waziri wa Afya Mhe.Ummy Mwalimu 
amewapongeza viongozi wa Halmashauri 
ya Mji wa Tunduma kwa kuajiri watumishi 
wa Afya wa mkataba kwa kutumia 
mapato ya ndani.

Waziri Ummy ameyasema hayo Septem-
ba 12, 2023 alipokuwa akizungumza na 
watumishi katika kituo cha Afya Tundu-
ma wakati akiendeleza ziara yake ya siku 
Tatu katika Mkoa huo wa Songwe.

“Kipekee nimpongeze sana Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Mji wa Tunduma 
pamoja na Mkurugenzi Mtendaji kwa 
kutumia mapato ya ndani kuajiri watumi-
shi wa Afya wa Mkataba”. Amesema 
Waziri Ummy

Waziri Ummy ametaka Halmashauri 
nyingine ziige mfano huo mzuri wa Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma kwa sababu 
fedha za mapato ya ndani zinakusanywa 
kutoka kwa wananchi hivyo ni bora 
kutumia fedha hizo kutatua kero za wa-
nanchi.

Aidha, Waziri Ummy amesema upatikanaji 
wa dawa katika Halmashauri ya Mji wa Tun-
duma upo vizuri ambapo dawa zinapatika-
na kwa asilimia 94.

“Asilimia 94 kubwa na nzuri lakini hizo asili-
mia Sita pia hatutaki kusikia dawa hakuna 
hasa katika awamu hii ya Sita chini ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwakuwa anatoa 
fedha za dawa kwa 100%”. Amesema Waziri 
Ummy

Waziri Ummy ametoa maelekezo kwa 
Mganga Mkuu wa Mkoa pamoja na timu 
yake kuhakikisha wanafanya kaguzi za 
mara kwa mara za kuangalia upatikanaji wa 
dawa.

“Hatutaki kusikia mtu anakosa dawa wakati 
fedha za dawa zipo, lakini kwa ujumla dawa 
zote muhimu zipo na hii ni kutokana na 
juhudi za Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan za 
kuwajiali Watanzania”. Amesema Waziri 
Ummy
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Wekani Mazingira Wezeshi Ya Unyonyeshaji Mahala Pa Kazi: Ngi’mba
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Waajiri katika sekta mbalimbali 
nchini wametakiwa kuweka 
mazingira wezeshi yatakayo-
wasaidia akina mama kunyo-
nyesha Watoto wao wakiwa 
katika maeneo yao ya kazi.

Wito huo ulitolewa  Agosti 9, 
2023 jijini Dodoma na Mkuru-
genzi wa Rasilimali watu na 
Utawala-Wizara ya Afya Bw. Issa 
Ngi’mba wakati akifungua 
kikao cha waajiri kutoka sekta 
mbalimbali za umma na binafsi 
chenye lengo la kujadili namna 
bora ya kuweka mazingira 
wezeshi ya unyonyeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema ili 
wanawake waweze kunyonye-
sha vizuri na kwa wakati 
Watoto wao ni vyema 
kukatengwa vyumba maalum 
mahala pa kazi ili mtoto ataka-
poletwa mama awe na uhuru 
wa kumnyonyesha mwanae 
bila kuwa na hofu au mwin-
giliano wa watu wengine.

“Unyonyeshaji wa mtoto toka 
anapozaliwa hadi anapofikisha 
siku elfu moja ni muhimu 
katika ukuaji wake, na katika 
kipindi hiki anatakiwa kunyon-
ya maziwa ya mama pekee ili 
aweze kukua na kujenga mwili 
wake ikiwemo kinga dhidi ya 
magonjwa hivyo basi kwa 

kwa akina mama  wanaofanya 
kazi ni muhimu waajiri wao 
wakatenga maeneo maalum  
ya unyonyeshaji”. Alisema Bw. 
Issa.

Aidha, Issa aliongeza kuwa 
maendeleo ya mtoto yanatege-
mea ukaribu na mama yake 
ambaye anamnyonyesha kwani 
maziwa ya mama yana viru-
tubisho vyote muhimu am-
bavyo mtoto anahitaji na anat-
akiwa kunyonya muda wote na 
sio kupangiwa ratiba.

Alisema kuwa Wizara Afya kwa 
kushirikiana na wadau pamoja 
na taasisi mbalimmbali wana 
jukumu la kuendelea kutoa 
elimu kwa waajiri wa sekta 
rasmi na zisizo rasmi kutenga 
maeneo hayo 

ikiwemo sehemu ya Watoto 
kucheza na kupumzika mara 
baada ya kunyonya.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi wa Huduma za Lishe Wizara 
ya Afya Bi. Neema Joshua alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu 
imelenga kuona namna gani 
waajiri wanaweza kuweka 
mazingira wezeshi ya 
kuwawezesha akinamama 
kunyonyesha Watoto wao akiwa 
kazini.

Kikao hiki cha Waajiri ni mwen-
delezo wa Maadhimisho ya wiki 
ya unyonyeshaji ambayo 
mwaka huu imebeba kaulimbiu 
isemayo Saidia Unyonyeshaji: 
Wezesha Wazazi Kulea Watoto 
na Kufanya Kazi Zao Kila Siku.
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Na. Majid Abdulkarim
Mtwara

Rais wa Jamhuri ya Muunganoi 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amefanya miuji-
za katika sekta ya afya kwa 
kutoa zaidi ya shilingi Bilioni 24 
kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda ya Kusini 
Mtwara.

Kauli hiyo imebainishwa leo 
Mkoani Mtarawa na Naibu 
Waziri wa Afya Dkt. Godwin 
Mollel wakati akitoa salamu 
katika Mkutano wa Hadhara wa 
Rais Samia na Wananchi wa 
mkoa wa Mtwara.

Dkt,. Mollel asema kuwa Rais 
samia amezindua Huduma 
katika hospitali ya Rufaa ya 
Kanda ya Kusini Mtwara ikiwepo 
mashine ya CT Scan na X Ray 
tatu ambazo zote hizo zina Gha-
limu Bilioni 7.5 ya vifaa vyote 
vilivyopelekwa katika Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda ya Kusini 
Mtwara

Aidha amesema kuwa Rais 
samia amehakikisha fedha zote 
za dawa zinatoka kwa asilimia 
100 na sasa umetoa Bilioni 17 
kwa ajili ya ujenzi wa Bohari ya 
Dawa kanda ya kusini na ujenzi 
umeaanza

Ameeleza kuwa Raisd Samia 
kwa mwaka wa fedha 2023/24 
kwa mkoa wa Mtwara kwenye 
sekta ya afya ameleta Bilioni 22 
na katika Hospitali ya rufaa ya 
Mkoa wa Mtwara kuna ujenzi 
unaendelea unaoghalimu 
Bilioni 9.3 na ujenzi umefikia 
asilimia 88 na kwa mantiki hiyo 
wanamtwara wamepata hospi-
tali ya kisasa itakayowapa 
Huduma zote katika mkoa huo

“Mhe. Rais mpaka sasa Mkoa wa 
Mtwara una CT Scani mbili 
moja katika hospitali ya Rufaa 
ya Kanda na nyingine katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Mtwara ili moja ikipata chan-
gamoto nyingine inaendelea 
kutoa Huduma kwa wananchi 
wa ukanda wa kusini”, ameela-
za Dkt. Mollel

Ameongeza kuwa kwa miaka 
miwili ya Rais Samia katika sekta 
ya afya ametoa Tilioni 6.7 ambayo 
imefanya mapinduzi makubwa 
katika sekta ya afya nchini kwa 
kununua CT Scan 32, X Ray za 
kisasa 199 na kufanya nchi kuwa 
na jumla ya X Ray 543.

“Hivyo kwa mtu aliyeko Tanda-
himba , Newala akipata Huduma 
ya X Ray tunauwezo wa kuungani-
sha na kusoma majibu yake kwa 
kutumia X Ray za kisasa zilizo 
simikwa katika hospitali zetu chini 
ya uongozi imara wa Rais Samia”, 
Ameelzea Dkt. Mollel

Vile vile amempongeza Rais 
Samia kwa kukabidhi magari 
matatu na moja wapo ya gari hilo 
linaubora wa kutoa huduma kwa 
mgonjwa maututi (ICU).



Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesisitiza kuzingatia matumizi sahihi na 
endelevu ya dawa za kufubaza Virusi vya 
UKIMWI (ARV) kwa watu wanaoishi na 
Virusi hivyo ili kuendelea kujilinda na 
kuwalinda wengine.

Waziri Ummy ameyasema hayo Septemba 
7, 2023 kwenye kilele cha Mdahalo wa 
Kitaifa wa Baraza la Taifa la watu wanaoi-
shi na Virusi vya UKIMWI Tanzania (NACO-
PHA) uliofanyika kwenye ukumbi wa 
Jakaya Kikwete Jijini Dodoma.

“Nataka kuwasisitiza watu wanaoishi na 
Virusi vya UKIMWI ni kuzingatia matumizi 
sahihi na endelevu ya dawa za kufubaza 
Virusi vya UKIMWI ili kuweza kujilinda wao 
wenyewe lakini pia na kuwalinda wengine 
na ugonjwa huo”. Amesema Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy amesema kuwa Jarida 
Maarufu la Kimataifa la Sayansi na Afya 
(Lancet) limethibitisha pasi na shaka ikiwa 
watu wenye Virusi vya UKIMWI wakitumia 
vizuri dawa za ARV basi inapunguza maam-
bukizi kwa wengine kwa asilimia zaidi ya 70.

Dkt. Jingu ataka mpango mkakati madhubuti wa utoaji 
huduma za Afya na chachu ya ukuaji wa uchumi
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Na Emmanuel Malegi
Dodoma

Katibu Mkuu wa Wizara ya afya Dkt. John 
Jingu amewataka wataalam wa afya kuandaa 
mpango mkakati madhubuti utakaokua ni 
muongozo katika kutoa huduma za afya nchini 
na kuwafikia wananchi popote walipo ikiwe-
mo kuangalia fursa za kiuchumi ndani na nje 
ya nchi.

Dkt. Jingu amesema hayo leo wakati akifun-
gua kikao cha Wataalam mbalimbali wa afya 
waliokutana jijini Dodoma kwa ajili ya kuandaa 
mpango wa Wizara ya Afya wa kuboresha 
utoaji wa huduma za nchini.

Dkt. Jingu amesema Serikali ya awamu ya sita 
chini ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kushirikiana na taasisi binafsi imewekeza kwa 
kiasi kikubwa kwenye sekta ya afya na anat-
egemea uwekezaji huo ulete matokeo Chanya 
kwa nchi hivyo wataalam wanatakiwa kuchan-
gamkia masoko ya ndani na nje.

“Rais Samia Suluhu Hassan anataka sekta ya 
afya ikue Tanzania na kutoa mchango 
mkubwa kuliko hivi sasa, haya yote yanaweze-
kana kwa kuweka sera na miongozo mizuri 
lakini kutoa huduma kupitia taasisi zetu 
mbalimbali za umma na za sekta binafsi”. 

Amesema Dkt. Jingu.

Dkt. Jingu ameongeza kuwa sekta ya afya kazi 
yake sio kutoa huduma peke yake kwa wagon-
jwa au kuzuia na kupambana na magonjwa bali 
inatakiwa iwe chanzo cha ukuaji wa uchumi wa 
nchi hivyo amewataka wataalam hao kuweka 
mikakati itayofungua fursa za kiuchumi kupitia 
afua mbalimbali za afya.

“Mwelekeo wa Rais ni kuona huduma za afya 
hapa nchini zinakua ni nzuri lakini bidhaa za 
afya zikiwemo dawa, vifaa na vifaa tiba vinapati-
kana muda wote kwa urahisi na kwa bei 
ambayo mwananchi wa kawaida anaweza 
kuimudu lakini pia muangalie vikwazo vina-
vyokwamisha fursa na muweke mikakati ya 
kutoa vikwazo hivyo ili nchi ipate masoko ya 
nje”. Amesema Dkt. Jingu.

Aidha, Dkt. Jingu amesema kuna fursa nyingi 
katika ukanda wa Afrika Mashariki, kusini mwa 
jangwa la sahara, Afrika na duniani kwa ujumla 
kuhusu masuala ya afya akitolea mfano mkata-
ba wa Jumuiya ya maendeleo kusini mwa 
Afrika (SADC) na Bohari ya Dawa (MSD) kuhusu 
kununua, kuuza na kusambaza bidhaa za dawa 
kwenye nchi wanachama wa jumuiya hiyo 
kuwa ni mojawapo ya fursa ya kiuchumi Tanza-
nia inayonufaika nayo.



Tuweke mifumo mizuri ya muunganiko kati ya Wizara 
ya Afya na TAMISEMI
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Na. Shaban Juma
Dodoma

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Afya 
Dkt. Grace Magembe amesisitiza 
umuhimu wa kuweka mfumo wa 
muunganiko kati ya Wizara ya Afya 
na TAMISEMI ili kuwa na muun-
ganiko mzuri wa kujua idadi ya 
watumishi pamoja vifaa tiba.

Dkt. Magembe ameyasema hayo 
Septemba 7,2023 wakati wa mku-
tano wa kitengo cha huduma za 
uchunguzi wa magonjwa ukiende-
lea pamoja na wadau wa huduma 
za uchunguzi wa magonjwa uliofa-
nyika katika ukumbi wa Jakaya 
Kikwete Jijini Dodoma.

“Wizara ya Afya pamoja na 
TAMISEMI kwakweli tunahitaji 
kuweka mfumo mzuri wa muun-
ganiko kati ya Wizara ya Afya na 
TAMISEMI ili kuwa na muunganiko 
mzuri wa kujua idadi ya watumishi 
pamoja vifaa tiba”. Amesema Dkt. 
Magembe

Aidha, Dkt Magembe amewaom-
ba wadau hao kuendelea kusaid-
ia kuimarisha mifumo yetu 
inayoweza kutambua baina ya 
wizara ya afya na TAMISEMI ili 
fedha zinazopatikana ziweze 
kutumika kwa ufanisi na kutatua 
changamoto za uchunguzi wa 
Afya kwa wananchi.

“Kwakweli wadau wetu tun-
awaomba muendelee kusaidia 
katika kuimarisha mifumo hii ili 
tuweze kujua na kuona fedha 
zinapopatikana lakini pia tujue 
namna zinavyotumika katika 
kutatua changamoto za wanan-
chi”. Amesema Dkt. Magembe

Vilevile Dkt. Magembe amesema 
uchunguzi wa kisayansi ni taalu-
ma inayohitaji ushirikiano wa 
karibu hivyo wadau wa huduma 
za uchunguzi wa magonjwa na 
kitengo cha huduma za uchun-
guzi

wa magonjwa wanapaswa 
kukaa pamoja ili kuelewa nani 
anahitaji msaada na jinsi ya 
kushirikiana katika kutumia 
data nyingi zinazozaliswa.

Pia, amesema kuwa ni 
muhimu sana kuimarisha 
huduma za uchunguzi, haswa 
kuanzia ngazi ya Msingi, tun-
awaomba wadau wote kuwa 
na mtazamo wa Kisekta na 
kuwa wataalam ili iwezekane 
kuoatikana kwa majibu sahihi 
na kuepuka kuwachanganya 
wananchi.

“Tunaona kuna umuhimu 
mkubwa kwa wadau wetu 
kuanza na mtazamo wa Kisek-
ta kuanzia ngazi ya msingi 
kwakuwa wananchi ndipo 
wanapoanzia kupata huduma 
hadi ngazi ya juu kwa kuimari-
sha huduma za uchunguzi”. 
Amesema Dkt. Magembe



4

Na Shaban Juma,
Songwe

Mganga mkuu wa serikali Prof. Tumaini 
Nagu amewataka watumishi wa Afya 
kutumia weledi wa taaluma yao katika 
kutoa elimu dhidi ya magonjwa mbalimba-
li kwa wananchi ili kuendelea kutoa 
huduma bora za afya.

Prof. Nagu amesema hayo akiwa ziarani 
mkoani Rukwa akikagua utoaji wa huduma 
katika vituo vya Afya na zahanati kwa ajili 
ya maandalizi ya uchanjaji wa Polio 
itakayoanza tarehe 21-24 septemba 2023.

Aidha, Prof. Nagu amesisitiza uwajibikaji 
kwa watumishi hao ikiwa ni pamoja na 
kuzingatia maadili ya taaluma zao ili kuisa-
idia serikali katika kutoa huduma bora.

“Niwasisitize watumishi wenzangu, maadi-
li kwenye kazi ndio msingi wa utoaji 
huduma, Huduma yeyote anayopata 
mgonjwa na matokeo yake ni siri katika ya 
mgonjwa na daktari”. Amesisitiza Prof. 
Nagu.

Hata hivyo Prof. Nagu amewapongeza wa-
tumishi wa Zahanati ya Kilimahewa katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga 
kwa juhudi wanazozionyesha katika kuwa-
hudumia wananchi ikiwa ni pamoja na 
kumgundua mtoto wenye virusi vya Polio.

“Niwapongeze watumishi wote wa hapa 
kwa kazi nzuri mnayoifanya ya kujitoa na 
kuwahudumia wananchi, niwaombe tuen-
delee kutoa huduma bora ili tuimarishe 
afya za wananchi”. Amesema Prof. Nagu.

Prof. Tumaini Nagu amewasili mkoani 
Rukwa kwa ziara yake ya siku mbili kwa ajili 
ya kukagua huduma zitolewazo katika 
vituo vya Afya, zahanati na kuangalia 
maandalizi ya Kampeni ya Uchanjaji wa 
Polio.

Tumieni taaluma zenu kuwaelimisha wananchi 
kuhusu Polio

Afya Habari 6
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US - CDC yaahidi kuendelea kushirikiana na Tanzania 
katika kuimarisha huduma za afya

Afya Habari 7

Taasisi ya kukinga na kudhibiti Magonjwa 
ya Marekani (US - CDC) imeahidi kuende-
lea kushirikiana na Serikali ya Tanzania 
katika kuimarisha huduma za Afya ya 
Jamii.

Hayo yamebainishwa Jana Septemba 26, 
2023 na Mkurugenzi wa masuala ya Afya 
ya kimataifa wa US - CDC Dkt. Howard 
Zucker wakati wa ziara ya Waziri wa Afya 
Tanzaniza Mhe. Ummy Mwalimu (Mb) na 
Waziri wa Afya wa Zanzibar Mhe. Nassor 
Mazrui (Mb) walipoitembelea Taasisi hiyo.

Aidha, Waziri Ummy amesema yeye 
pamoja na Waziri Mazrui na timu wali-
yoambatana nayo wametembekea Taasisi 
hiyo kwa lengo la kubadilishana uzoefu 
katika uendeshaji wa mifumo ya kuzuia na 
kukabiliana na magonjwa katika jamii 
pamoja na kujifunza uundwaji na uende-
shaji wa Taasisi ya Taifa ya Afya ya Jamii.

“Tumefanya mazungumzo na viongozi wa 
juu wa Taasisi hii ya US - CDC wakiongoz-
wa na Mkurugenzi wa masuala ya Afya ya 
Kimataifa wa US - CDC Dkt. Howard 
Zucker ambapo ameipongeza sana Seri-
kali ya Tanzania kwa uongozi imara katika 
kuboresha huduma za Afya ya jamii”. 
Amesema Waziri Ummy

Pia, Taasisi ya US - CDC imetoa tuzo za 
kutambua michango ya Mhe. Ummy na Mhe. 
Mazrui katika kutambua usimamizi thabiti 
na wenye matokeo katika kudhibiti janga la 
UVIKO - 19.

Sambamba na hilo, Waziri Ummy alimshuku-
ru Mkurugenzi Mkazi wa CDC nchini Tanza-
nia Dkt. Mahesh Swaminathan kwa kutoa 
ushirikiano katika utekelezaji wa vipaumbele 
vya Serikali hususani katika kupambana na 
magonjwa ya UKIMWI na Kifua Kikuu pamoja 
na masuala ya usalama wa Afya ya Kimataifa.

“Lakini pia naishukuru na kuipongeza sana 
US - CDC kwa kutoa msaada wa kitaalam na 
rasilimali fedha zilizowezesha kudhibiti 
ugonjwa wa Virusi vya Marburg uliotokea 
nchini Tanzania na kufanikiwa kuumaliza 
mlipuko huo ndani ya muda mfupi”. Amese-
ma Waziri Ummy

Viongozi hao walikubaliana kuendelea 
kushirikiana katika kuimarisha uratibu wa 
magonjwa ya Afya ya jamii na kukabiliana na 
magonjwa ya milipuko ambapo US - CDC 
waliahidi kutoa msaada wa kitaalam na rasili-
mali fedha zitakazowezesha kuanzisha Taasi-
si ya Taifa ya Afya ya Jamii nchini Tanzania.

Na. Englibert Kayombo,
Atlanta,  USA.
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Moi yapokea vifaa tiba vyenye thamani ya shilingi 
Bilioni 3 kutoka uingereza

Afya Habari 8

Na. Cletus Sanga
Dar es salaam

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya Dkt. John 
Jingu kwa niaba ya Waziri Mhe. Ummy 
Mwalimu amepokea msaada wa vifaa tiba 
vya upasuaji kutoka Jumuiya ya St. Roch ya 
nchini Uingereza wenye thamani ya shilingi 
bilioni 3.

Dkt. Jingu amepokea vifaa hivyo wakati 
alipotembelea Taasisi ya Mifupa ya MOI 
Katika hafla fupi ya makabidhiano na uzin-
duzi wa kambi ya siku nane ya matibabu 
iliyofanyika leo Septemba 21, 2023 katika 
Ukumbi wa MOI jijini Dar es Salaam.

Dkt. Jingu ameishukuru Jumuiya ya St. Roch 
na Madaktari hao kwa msaada wa vifaa tiba 
na kuongeza kuwa utasaidia kuboresha 
huduma kwenye taasisi hiyo.

Amesema vifaa hivyo vitatumika katika upa-
suaji wa kubadilisha nyonga na magoti, ure-
kebishaji wa misuli ya magoti kwa njia ya ma-
tundu, urekebishaji wa ulemavu kwa watoto 
na upasuaji wa tishu (soft tissue surgery) 
pamoja na huduma nyingine za kibingwa.

“Msaada mlioutoa ni mkubwa sana, amese-
ma Mkurugenzi Mtendaji wa MOI hapa kuwa 
msaada huu una thamani ya shilingi bilioni 3, 
hii si hela ndogo, msaada huu utasaidia 
kupunguza changamoto ya vifaa tiba vya   

upasuaji hapa MOI”. Alisema Dkt. Jingu.

Akizungumzia kambi ya matibabu Katibu 
Mkuu huyo alisema itasaidia kukuza ujuzi 
kwa madaktari wazawa na kwamba fursa 
hiyo italeta matokeo chanya katika utoaji 
tiba kwa wananchi.

“MOI hii baada ya siku nane, wageni waki-
ondoka haitakuwa MOI hii, kutakuwa na 
mabadiliko makubwa sana, hii ni fursa ya 
kila mmoja kujifunza, fursa hii itatoa ma-
tunda chanya na ya kudumu kwa jamii 
yetu”. Alisema Jingu.

“MOI ni kituo cha umahiri sio tu kwa Tanza-
nia lakini pia katika ukanda huu, unaenda 
kuimarisha pia ushirikiano baina ya Tanza-
nia na Uingereza, matarajio yangu 
kwamba ushirikiano huu baina ya Taasisi 
yetu ya MOI na Jumuiya ya madaktari 
bingwa wa mifupa kutoka Uingereza 
utakuwa endelevu na wenye tija kawa 
manufaa ya watanzania wote”. Ameongeza 
Dkt Jingu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa MOI Prof. 
Abel Makubi ameishukuru Jumuiya ya St. 
Roch ya nchini Uingereza kwa msaada wa 
vifaa tiba vya upasuaji na kwamba vifaa na 
ujio wao utaleta matokeo chanya kwa MOI.
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Tanzania kushirikiana na Marekani kuboresha mifumo 
ya usimamizi masuala ya afya

Afya Habari 9

Na. Englibert Kayombo,
Washington USA.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia pamoja na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar zimeingia makubaliano na Serikali ya 
Marekani juu ya uboreshaji wa mifumo ya 
usimamizi wa masuala ya Afya kwa kwa 
kuanzisha Maabara za Taifa za Afya ya Jamii 
za kisasa.
 
Makubaliano hayo yamefikiwa mara baada 
ya Waziri wa Afya Tanzania Mhe. Ummy 
Mwalimu , Waziri wa Afya Zanzibar Mhe. 
Nassor Mazrui kufanya kikao na Mkuu wa 
Masuala ya Kimaita Idara ya Afya na 
Huduma za Kibinadamu nchini Marekani Bi 
Susan Kim, kwa kujadiliana kuhusu ubore-
shaji wa mifumo ya usimamizi wa masuala 
ya Afya.

“Tumekuja hapa kujifunza jinsi idara hiyo 
inavyosimamia na kuratibu huduma za 
maabara za Kitaifa za Afya ya Jamii ambapo 
tumekubaliana kuanzisha Maabara za Taifa 
za Afya ya Jamii ambazo zitakuwa na 
jukumu la ufuatiliaji wa magonjwa hususani 
yanayoathiri afya ya jamii na vihatarishi 
vyake, uchunguzi wa magonjwa na tafiti za 
masuala ya afya ya jamii” amesema Waziri 
Ummy Mwalimu
 

Amesema, uanzishwaji wa maabara hizo 
utaimarisha uwezo wa Tanzania katika 
kujikinga, kujiandaa na kukabiliana na ma-
janga ya afya kama vile UVIKO 19, Marburg 
na Ebola



Na. Majid Abdulkarim 
Lindi

Huduma za CT-Scan katika Mkoa wa Lindi 
zinakwenda kupunguza adha ya wananchi 
kusafiri kwa umbari mrefu kufuata 
huduma hizo Mikoa ya jirani.

Hayo yamebainishwa na Naibu Waziri wa 
Afya Dkt. Godwin Mollel kwa niaba ya 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
katika Mkutano wa Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Mhe Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na wananchi wa Mkoa Lindi 
katika viwanja vya Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa huo.

Dkt. Mollel amesema kuwa faida za kuwa 
na huduma ya CT-Scan Mkoani humo 
imeishaonekana ambapo mpaka sasa zaidi 
ya watu 108 wamepata huduma hiyo katika 
Hospitali hiyo ambao walitakiwa kusafiri 
kwenda Mikoa ya jirani.

Sambamba na hilo Dkt. Mollel amesema 
kuwa jengo la wagonjwa wa dharura pia 
limekamilika na tayari vifaa vimeshasimik-
wa kwa ajili ya kutoa huduma kwa wanan-
chi wa Mkoa huo pamoja na nchi za jirani.

"Mhe Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
niaba ya Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu tunakushuru sana kwa uwekezaji 
mkubwa ulioufanya katika Sekta ya Afya 
hapa nchini mpaka sasa nchi jirani wanaku-
ja kupata huduma za Afya Tanzania". 
Amesema Dkt. Mollel.

Huduma za CT Scan kuwanufaisha wananchi wa Lindi 
na nchi jirani

Afya Habari 10



Watumishi watakiwa kutunza vifaa vya huduma
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Na. Majid Abdulkarim 
Lindi

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe Dkt Samia Suluhu Hassan ame-
wataka watumishi wa Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Lindi kutunza vifaa vya 
kutolea huduma za afya kwa wananchi 
kwani vimeigharimu Serikali fedha 
nyingi.

Rais Samia amesema hayo leo tarehe 19 
Septemba 2023 wakati akiweka jiwe la 
msingi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Lindi.

Hospitali hiyo imegharimu shilingi Bilioni 
4.8 katika ujenzi wake pamoja na un-
unuzi wa Vifaa na tayari mpaka sasa ime-
shatoa huduma ya CT Scan kwa wananchi 
108.

Aidha, uwekaji wa jiwe la msingi katika 
Hospitali hiyo umeenda sambamba na 
utoaji wa huduma za wagonjwa wa nje 

(OPD), Huduma za wagonjwa wa dharura 
(EMD), huduma za Radiolojia pamoja na 
huduma za CT Scan hivyo kuwaondolea 
kero wananchi wa mkoa huo kusafiri 
mwendo mrefu kufuata huduma hizo.



Tanzania na Afrika Kusini zasaini makubaliano ya 
ushirikiano katika sekta ya afya

Afya Habari 12

Johanesburg, 
Afrika ya Kusini

Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Jam-
huri ya Afrika Kusini 
zimeingia makubaliano ya 
ushirikiano katika Sekta ya 
Afya baina ya nchi hizo mbili 
ili kuweza kuboresha zaidi 
huduma za afya na ushirikia-
no wa pamoja katika kubadi-
lishana uzoefu na watalaam 
wa Afya.
 
Makubaliano hayo yamefan-
yika Septemba 1, 2023 kupi-
tia Waziri wa Afya Tanzania 
Mhe. Ummy Mwalimu na 
Waziri wa Afya Afrika Kusini 
Mhe. Dkt. Mathume Joseph 
Phaahla Jijini Johannesburg, 
Afrika Kusini na kushuhudi-
wa na Balozi wa Tanzania 
nchini Afrika Kusini, Mhe 
Gaudence Salim Milanzi.

“Tanzania na Afrika Kusini 
zimekuwa na ushirikiano wa 

muda katika sekta mbalim-
bali ikiwemo sekta ya Afya, 
kusainiwa kwa hati hii 
kutachangia  kuboresha 
ushirikiano katika sekta ya 
Afya ikiwemo kubadilishana 
wataalam wabobezi kwenye 
fani mbalimbali za afya, 
kuwezesha mafunzo ya 
muda mfupi na muda mrefu 
na kubadilishana teknolojia, 
kuboresha upatikanaji wa 
dawa, chanjo na udhibiti wa 
magonjwa ya mlipuko 
pamoja na dharura za Afya” 
Amesema Waziri Ummy na 
kuongeza kuwa ushirikiano 
kati ya nchi hizo mbili 
utaimarisha mfumo wa 
huduma za  rufaa kwa wag-
onjwa watakaohitaji matib-
abu nchini Afrika Kusini.

“Kusainiwa kwa hati hii 
moja ya maazimio ya Mku-
tano wa Pili wa mataifa 
mawili( Bi - National Com-
mission - BNC)  baina ya 
Tanzania na Afrika kusini 
ambapo  Azimio Na. 43  

lilielekeza kwamba, Hati ya 
Makubaliano katika sekta 
ya Afya isainiwe  baada ya 
taratibu zote ambapo Mhe 
Dkt Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Mhe 
Cyril Ramaphosa, Rais wa 
Jamhuri ya Afrika Kusini 
walisisitiza umuhimu wa 
kutekeleza maafikiano yali-
yofikiwa na kutoa mrejesho 
wa utekelezaji kwa wakati” 
amefafanua Mhe. Ummy.

Kwa upande wake Mhe.Dkt. 
Phaahla amepongeza 
hatua ya kusainiwa kwa 
hati ya makubaliano haya 
ambayo imefanyika katika 
kipindi ambacho nchi za  
Dunia nzima na Bara la 
Afrika zikiwemo nchi za 
Afrika Kusini na Tanzania 
zinakabiliwa na majanga 
mbalimbali ikiwemo maba-
diliko ya tabia nchi 
inayopelekea milipuko ya 
magonjwa na ukosefu wa 
vyakula.



“Utaratibu wa Bima ya afya ni kuchangiana sio lazima 
mpaka uugue” – Dkt. Mollel

Afya Habari 13

Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel 
amesema lengo la kuwepo na Mifuko ya 
Bima ya Afya ni wananchi kuchangiana 
gharama za matibabu kabla ya kuugua ili 
kuepusha familia hasa za masikini kwa 
kutumia fedha nyingi kugharamia matiba-
bu.

Dkt. Mollel amesema hayo leo Septemba 25, 
2023 jijini Dare Es Salaam wakati akiongea 
na Vyombo vya Habari ili kuelezea mafaniko 
ya Sekta ya Afya katika kipindi cha miaka 
miwili ya Serikali ya awamu ya sita chini ya 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.

"Katika kipindi cha awamu zote sita, Serikali 
imefanikiwa kuboresha Sekta ya Afya kwa 
ujumla, changamoto kubwa iliyobaki na 
inawayolikabili kundi kubwa la wananchi ni 
namna ya kuwawezesha kugharamia 
huduma za afya. Kwahiyo, ili kufikia dhami-
ra ya Serikali ya Afya Bora kwa Wote ni 
lazima kama nchi kuwa na mfumo ende-
levu na imara wa uchangiaji wa gharama za 
matibabu kabla ya kuugua (Bima ya Afya)". 
Amesema Dkt. Mollel.

Aidha, Dkt. Mollel amesema Mwaka 2016 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
ulianzisha mpango wa bima ya afya kwa 

.
watoto walio chini ya miaka 18 (Toto Afya 
Kadi) kwa lengo la kuwezesha kundi la 
watoto kwa ujumla wao kujiunga kupitia 
shule za awali, msingi na sekondari ili kun-
ufaika na mpango huo

“Hata hivyo, pamoja na uhamasishaji uliofa-
nyika kwa kupindi cha takriban miaka saba 
(7) bado mwitikio haukuwa wa kuridhisha 
kwani idadi ya watoto waliojiandikisha iliku-
wa ni 210,000 kati ya lengo la watoto milioni 
25 kwa kipindi hicho”. Amesema Dkt. Mollel

Dkt. Mollel ameongeza kuwa, kupitia uand-
ikishaji wa kundi hilo, asilimia 99 ya watoto 
walioandikishwa walikuwa tayari na matati-
zo ya kiafya ambapo kati ya takriban shilingi 
bilioni 5 zilizokusanywa kama michango yao, 
shilingi bilioni 40 zilitumika kugharamia ma-
tibabu hali iliyoenda kinyume na dhana na 
misingi ya uendeshaji wa mfumo wa bima 
ya afya.

Mwisho, ametoa rai kwa wananchi wote 
ambao bado hawajajiunga na utaratibu wa 
bima, wajiunge sasa na pia pindi maamuzi 
yatakapofanyika ya kupitishwa kwa Bima ya 
Afya kwa wote wajitokeze kwa wingi kujiun-
ga na Mfumo huu.

Na. Emmanuel Malegi
Dar es salaam
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Na. Englibert Kayombo,
New York USA.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu ametoa rai kwa 
Jumuiya za Kimataifa 
kushirikiana na Serikali 
katika mapambano dhidi 
ya ugonjwa wa Kifua Kikuu 
kwa kuongeza nguvu zaidi 
ya mapambano dhidi ya 
ugonjwa huo na kuweza 
kuutokomeza kabla ya 
Mwaka 2030.

Waziri Ummy amesema 
hayo leo alipokuwa akitoa 
tamko la Tanzania kuhusu 
mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa Kifua Kikuu 
kwenye vikao vinavyoende-
lea vya Mkutano Mkuu wa 
78 wa Umoja wa Mataifa.

“Bado hakuna rasilimali za 
kutosha kupambana na TB, 
tunaendelea kuhimiza 
wadau wa Sekta ya Afya 
kuunganisha nguvu za 
pamoja na kuwekeza zaidi 
kwenye rasilimali, tafiti, 
teknolojia, vifaa na vifaati-
ba” amesema Waziri 
Ummy.

Waziri Ummy amesema 
kuwa Tanzania ni miongoni 
mwa nchi 30 zenye watu 
wengi wenye maambukizi 
ya Kifua Kikuu ikichangia 
asilimia 87 ya ugonjwa wa 
Kifua Kikuu duniani.

“Takwimu za mwaka 2021 
zinaonyesha kuwa Tanzania 
ilikuwa na watu 132,000 wa-
naogua ugonjwa wa kifua 
Kikuu, tumeweza kupungu-
za maambukizi mapya ya 
ugonjwa huu kwa asilimia 
32 na vifo vitokanavyo na 
ugonjwa huo kwa asilimia 
55” amesema Waziri Ummy 
na kusema kuwa Serikali 
inaendelea na mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo na 
kuutokomeza ifikapo 2030.

Katika kuhakikisha ugon-
jwa huo unatokomea ifika-
po mwaka 2030, Waziri 
Ummy amesema kuwa Tan-
zania imewekeza nguvu 
kubwa 

kwenye utoaji wa matibabu 
ya Kifua Kikuu pamoja na 
utoaji wa elimu ya afya ili 
jamii iweze kufahamu 
ugonjwa huo mapema na 
kupata matibabu.

Waziri Ummy amesema 
kuwa Tanzania inatekeleza 
Mpango Mkakati Shirikishi 
wa Sekta ya Afya katika 
mapambano dhidi ya Kifua 
Kikuu uliozinduliwa mwezi 
machi 2023 utakaosaidia 
kuongoza katika mapamba-
no dhidi ya Kifua Kikuu.

Waziri Ummy amesema 
kuwa Tanzania inaungana 
na nchi nyinginezo chini ya 
Umoja wa Mataifa kwa 
kuendelea na mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo na 
imeridhia azimio lililowe-
kwa la kuendelea na 
mapambano dhidi ya Kifua 
Kikuu.

Tuongeze nguvu zaidi kupambana na Ugonjwa wa Kifua 
Kikuu ili tuutokomeze ifikapo 2030

Afya Habari 14



Na Said Nyaoza,
Dodoma

Serikali kupitia Wizara ya Afya inaendelea 
kushirikiana na wadau wa huduma za 
uchunguzi wa magonjwa kwa kuimarisha 
huduma za uchunguzi wa maabara, 
Vifaa-Tiba, damu salama pamoja na 
ubora wa huduma ili kutekeleza 
maelekezo ya Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu.

Hayo ameyasema  Mkurugenzi wa 
Huduma za Uchunguzi Dkt. Alex Magesa 
wakati akifungua mkutano wa kitengo 
cha huduma za uchunguzi wa magonjwa 
pamoja na wadau wa huduma za uchun-
guzi wa magonjwa kilichofanyika Jijini 
Dodoma.

“Tunaendelea kushirikiana na wadau 
hawa ili kuondoa kero kwa wananchi, 
ambapo miongoni mwa kero hizo ni 
pamoja na upatikanaji wa Vitendanishi, 
Vifaa, Vifaa-Tiba ikiwemo ya mionzi na 
upande wa damu salama”, amesema Dkt. 
Magesa

Vile vile, Dkt. Magesa amesema mkazo 
unawekwa katika kuimarisha upatikanaji 
wa wataalamu wa maabara, radiolojia, na 
fundi sanifu vifaa tiba na kuwasisitiza 
wadau kutoa kipaumbele kwa ajira za 
muda mfupi kwa wataalamu wa kada 
husika.

Amesema, ili kufanikisha hayo lazima kazi 
ifanyike Kama timu ambapo kikao hicho 
kikimalizika wajumbe wataondoka na 
maazimio ambayo yatawezesha kwa kila 
mmoja kujua majukumu yake na anasaidia-
je katika kufikia malengo makuu ya Wizara 
ya Afya na Serikali kwa ujumla.

“Lengo la mkutano huo ni kuwasiliana na 
kujadili vipaumbele vya huduma za uchun-
guzi wa magonjwa kwa wadau wote ili 
kuweka mikakati ya pamoja ya kufikia 
malengo ya Wizara ya Afya katika kuimari-
sha huduma za uchunguzi wa magonjwa”. 
Amesema Dkt. Magesa.

Aidha, Dkt. Magesa amesema, Waziri wa 
Afya Mhe. Ummy Mwalimu alitoa malengo 
mbalimbali ambayo yanatakiwa kutekelez-
wa kwa wakati ili kutatua kero za wananchi 
ndio maana wameamua kuitisha nguvu ya 
pamoja ikiwemo nguvu za wadau.

Pia, amesema kwenye mashirikiano hayo 
yatawezesha kusongesha gurudumu la 
maendeleo katika upande wa uchunguzi na 
kutoa huduma zilizo bora ili kutekeleza ilani 
ya Chama cha Mapinduzi inayoongozwa na 
Mwenyekiti ambaye ni Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Serikali kushirikiana na Wadau kuimarisha Huduma za 
uchunguzi wa Maabara
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Rasilimali zaidi zinahitajika kupambana na 
ugonjwa wa Malaria

Afya Habari 16

Na. Englibert Kayombo,
Newyork USA.

Ili tuweze kuutokomeza ugonjwa wa malaria, 
tunahitaji rasilimali zaidi na uwajibikaji wenye 
kuleta matokeo chanya kwenye mapambano 
dhidi ya malaria.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu akiwa Jijini Newyork Marekani 
alipokuwa akiwasilisha taarifa ya mapambano 
dhidi ya Malaria kwa niaba ya Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Phillip Isdor Mpango kwenye kikao cha kujadili 
ufadhili wa mapambano dhidi ya malaria Afrika 
kupitia Umoja wa Viongozi wa Afrika katika 
Mapambano dhidi ya Malaria (ALMA)

“Tunahitaji rasilimali zaidi kupambana na Malaria, 
ugonjwa huu unaathiri asilimia 1.3 ya ukuaji wa 
uchumi Barani Afrika ni lazima sasa tuwekeze 
zaidi na kuwajibika kwenye mapambano dhidi ya 
malaria kwa kushirikiana na wadau wengine” 
Amesema Waziri Ummy.

Waziri Ummy amesema kuwa Tanzania inaende-
lea kujiimarisha kiuchumi kutokana na athari za 
janga la UVIKO-19 hivyo ni dhahiri kwamba rasili-
mali zinahitajika zaidi ili kuweza kufikia malengo 
ya kupambana na malaria.

Waziri Ummy amesema Tanzania inaendelea 
kuweka mkazo zaidi kwenye mapambano dhidi 
ya Malaria kwa kushirikiana na Sekta binafsi, Asasi 
za kiraia na Jamii kwa ujumla juu ya kukabiliana 
na ugonjwa wa Malaria.

“Tunashirikiana kwa ukaribu na Umoja wa 
Wabunge wanaopambana na Malaria pamoja na 
Magonjwa yasiyopewa Kipaumbele (TAPAMA) 
kuleta utashi wa kisiasa na ili wawe mabalozi wa 
kuelimisha na kuhamasisha zaidi jamii kwenye 
mapambano dhidi ya Malaria” Amesema Waziri 
Ummy.

Pamoja na hayo Waziri Ummy amebainisha kuwa 
Tanzania hivi karibuni imezindua Baraza la Kuto-
komeza Malaria ambalo lina jukumu la kuhamasi-
sha upatikanaji wa rasilimali zaidi, kuelimisha 
jamii dhidi ya Ugonjwa huo ili kuongeza nguvu 
zaidi za mapambano dhidi ya Malaria.

“Tanzania, Afrika na Dunia nzima inaweza kuwa 
salama zaidi bila ya ugonjwa wa Malaria endapo 
kutakuwa na umoja kwenye mapambano dhidi ya 
ugonjwa huu” amesema Waziri Ummy Mwalimu.
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Na Englibert Kayombo,
Newyork USA.

Serikali ya Tanzania imelitaka Shirika la 
Umoja wa Mataifa la kuweka usawa 
kwenye kuzuia, kujiandaa na kukabiliana 
na majanga yanayoendelea kutoka Duni-
ani na kuziwesha nchi zinazoendelea 
kupata fursa sawa za uwekezaji wa viwan-
da vya dawa, chanjo, vifaa na vifaatiba, 
pamoja na misaada ya rasilimali kwenye 
kukabiliana na majanga.

Hayo yamesemwa na Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu wakati akiwasilisha 
Tamko la Serikali kwa niaba ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwenye kikao 
cha Azimio la Kukabiliana na majanga na 
dharura kilichofanyika kwenye Mkutano 
Mkuu wa 78 wa Umoja wa Mataifa Jijini 
Newyork.

Waziri Ummy amesema kuwa nchi 
mbalimbali ikiwemo Tanzania imejifunza 
mengi kupitia mlipuko wa Ugonjwa wa 
UVIKO-19 na namna ulivyoleta athari 
mbalimbali ndani ya jamii, hivyo sasa ni 
nyema kuwa na mikakati endelevu yenye 
usawa katika kukabiliana majanga.

"Kama nchi moja haipo salama, basi sote 
hatupo salama, tunahitaji kuona mabadi-
liko ya usawa wa kupambana na majanga 
na kuwa na maazimio yenye kuleta usawa 
kwenye mapambano dhidi ya magonjwa ya 
mlipuko na dharura za masuala ya afya" 
amesisigiza Waziri Ummy.

Waziri Ummy amesema kuwa Tanzania 
ilipatwa na mlipuko wa ugonjwa wa Mar-
burg mnamo mwezi wa tatu, na katika kip-
indi cha miezi 3 ilifanikisha mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo ambao ulitokea 
Mkoani Kagera.

Ametaja mkakati mojawapo wa kuongeza 
usalama wa masuala ya afya ni kupitia 
Watoa Huduma za Afya ngazi ya Jamii 
ambao wamekuwa na mchango mkubwa 
katika ufuatiliaji na usimamizi wa shughuli 
za afya ngazi ya msingi.

Tanzania yahimiza usawa katika kukabiliana 
na Majanga

Afya Habari 17
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Vifaa vya kujipima UKIMWI Milioni 1.6 vimesambazwa 
Nchini

Afya Habari   18

Na. Shaban Juma, 
Dodoma

Wizara ya Afya kwa Kushirikiana na Ofisi ya 
Rais TAMISEMI hadi sasa imeweza kusam-
baza vifaa vya mtu kujipima mwenyewe 
maambukizi ya Virusi vya UKIMWI zaidi ya 
Mil. 1.6 kuanzia Mwaka 2021 nchini Tanza-
nia.

Hayo yamesemwa na Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu leo kwenye kilele cha 
Mdahalo wa Kitaifa wa Baraza la Taifa la 
watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI Tan-
zania (NACOPHA) uliofanyika kwenye 
ukumbi wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma 
ambapo Mgeni rasmi alikua ni Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Kassim Majaliwa.

Waziri Ummy amesema Wizara ya Afya 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI 
itaendelea kuongeza nguvu za kusambaza 
vifaa hivyo vya watu kujipima wenyewe 
Virusi vya UKIMWI ili kuweza kutambua 
hali zao wenyewe na kwa haraka kuhusu 
ugonjwa huo.

Waziri Ummy amebainisha kuwa Serikali ya 
Rais Samia Suluhu Hassan imeendelea 
kupanua wigo wa vituo vya kupima na kutoa 
huduma za matunzo (CTC) kwa watu wenye 
UKIMWI ambapo hadi sasa tuna vituo 8,529.

“Nitoe rai kwa watu wote wanaoishi na VVU 
kuzingatia matumizi sahihi na endelevu ya 
dawa za kufubaza Virusi vya UKIMWI ili 
kuweza kujilinda wao wenyewe lakini pia 
kuwalinda wengine” amesisitiza Waziri 
Ummy.

Pia, Waziri Ummy amesema Serikali kupitia 
Wizara ya Afya pamoja na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI itaendelea kutoa huduma za 
kupima, tiba na matunzo kwa watu wanaoi-
shi na VVU hapa nchini ili vituo vyote vina-
vyotoa huduma za Afya viwe pia vituo vya 
kupima na kutoa matunzo (CTC) kwa 95% 
ifikapo Mwaka 2025.

Aidha, Waziri Ummy amesema chini ya uon-
gozi mahiri wa Rais Dkt. Samia, Serikali 
itaendelea kuhakikisha upatikanaji wa dawa 
na vitendanishi kwaajili ya watu wanaoishi na 
virusi vya UKIMWI na kuendelea kufuatilia 
taarifa zote kuhusu uwepo wa dawa mpya 
ambazo ni bora zaidi.



Wataalamu wa magonjwa ya Ini Afrika wakutana 
katika kongamano Tanzania

Afya Habari 19

Kongamano la Kimataifa la Sita la Magon-
jwa ya Ini Barani Afrika (COLDA) limezindu-
liwa jijini Dar es Salaam ambapo limekutan-
isha wataalamu wa magonjwa ya mfumo 
wa chakula na Ini, kutoka katika nchi 43 kwa 
lengo la kujadili na kubadilishana uzoefu 
kuhusu namna ya kukabiliana na kutibu 
magonjwa ya mfumo wa chakula na Ini.

Akizindua kongamano hilo kwa niaba ya 
Waziri wa Afya, Mkurugenzi wa Tiba kutoka 
Wizara ya Afya Prof. Pascal Ruggajo amese-
ma kuwa ni heshima kubwa kama nchi 
kuwa mwenyeji wa kongamano hilo kubwa 
ambalo limekutanisha wataalamu wa kada 
mbalimbali ikiwemo Wataalamu wa 
Uchunguzi, Radiolojia, Wapasuaji, Wataala-
mu wa Mionzi na dawa.

Prof. Ruggajo amesema Magonjwa ya ini 
barani Afrika na duniani kwa ujumla yana-
ongezeka kwa kasi, ambapo Tanzania 
inakadiriwa kuwa kati ya watu 100 basi watu 
4 Hadi 8 wana maambukizi ya homa ya Ini.

Prof. Ruggajo amesema Wizara ya afya 
inaandaa sera ya kukabili magonjwa 
mbalimbali inayojumisha Magonjwa ya 
VVU, Magonjwa ya ngono na Hepatitis B.

"Serikali imejipanga kukabiliana na magonjwa 
ya ini kwa kufanya uwekezaji mkubwa wa vifaa 
vya uchunguzi na tayari wataalamu kadhaa wa 
magonjwa ya homa ya ini wamepatiwa mafunzo 
nje ya nchi". Ameeleza Prof. Ruggajo.

Aidha, Prof. Ruggajo ametoa wito kwa wananchi 
kufanya uchunguzi wa magonjwa ya Ini na 
kupata chanjo.

Kwa Upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili Prof. Mohamed 
Janabi amesema kuwa Hospitali hiyo ni kituo 
kimoja wapo  cha kushughulikia matatizo ya ini 
na Mfumo wa Chakula kati ya vituo vinne vilivyo-
po afrika, ambapo vituo vingine vipo Morocco, 
Misri na Afrika kusini na kwamba tayari kituo 
hicho kina wataalamu wenye weledi wa kutibu 
changamoto mbalimbali za magonjwa hayo.

Kongamano la COLDA linafanyika nchini kwa 
siku tatu ambapo awali lilitanguliwa na mafunzo 
ya kutibu magonjwa ya ini na mfumo wa chaku-
la kwa kutumia matundu madogo.

Na. Shaban Juma
Dodoma
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Waziri Ummy asisitiza matumizi sahihi ya ARV kwa 
wenye VVU

Afya Habari 20

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amesisitiza kuzingatia matumizi sahihi na 
endelevu ya dawa za kufubaza Virusi vya 
UKIMWI (ARV) kwa watu wanaoishi na 
Virusi hivyo ili kuendelea kujilinda na 
kuwalinda wengine.

Waziri Ummy ameyasema hayo Septemba 
7, 2023 kwenye kilele cha Mdahalo wa 
Kitaifa wa Baraza la Taifa la watu wanaoi-
shi na Virusi vya UKIMWI Tanzania (NACO-
PHA) uliofanyika kwenye ukumbi wa 
Jakaya Kikwete Jijini Dodoma.

“Nataka kuwasisitiza watu wanaoishi na 
Virusi vya UKIMWI ni kuzingatia matumizi 
sahihi na endelevu ya dawa za kufubaza 
Virusi vya UKIMWI ili kuweza kujilinda wao 
wenyewe lakini pia na kuwalinda wengine 
na ugonjwa huo”. Amesema Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy amesema kuwa Jarida 
Maarufu la Kimataifa la Sayansi na Afya 
(Lancet) limethibitisha pasi na shaka ikiwa 
watu wenye Virusi vya UKIMWI wakitumia 
vizuri dawa za ARV basi inapunguza maam-
bukizi kwa wengine kwa asilimia zaidi ya 70.

“Kwahiyo niwaombe sana ndugu zangu wa-
naoishi na Virusi vya UKIMWI tuendelee 
kuzingatie matumizi sahihi na endelevu ya 
dawa za kufubaza Virusi vya UKIMWI (ARV) 
ili tuwakinge na wenzetu”. Amesema Waziri 
Ummy

Na. Emmanuel Malegi, 
Dodoma



Watoto zaidi ya milioni 3 kupata chanjo ya Polio 
kwenye mikoa 6 nchini.

Afya Habari 21

Na. Englibert Kayombo
Dodoma

Wizara ya Afya kwa kushirikiana Ofisi ya Rais 
TAMISEMI na Wadau wa Sekta ya Afya inatarajia 
kuendesha Kampeni ya kutoa chanjo dhidi ya 
ugonjwa wa polio kwa watoto zaidi ya Milioni 
3,250,598 walio chini ya miaka 8 kwenye Mkoa 
wa Rukwa, Kagera, Kigoma, Katavi, Songwe na 
Mbeya.
 
Hayo yamesemwa na Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu Jijini Dodoma akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu Kampeni ya 
chanjo dhidi ya ugonjwa wa Polio ambayo 
inatarajiwa kuanza kufanyika nchini kuanzia 
Septemba 21 hadi 24, 2023.

Waziri Ummy amesema kuwa Tanzania 
inaendesha Kampeni hiyo ya chanjo kutokana 
na Wizara kupokea taarifa mnamo Mei 26, 2023 
za uwepo wa mtoto mmoja mwenye umri wa 
mwaka mmoja na miezi kumi na moja ambaye 
alionyesha dalili za kupooza kwa ghafla.

Mtoto huyo ambaye alitolewa taarifa kutoka 
Manispaa ya Sumbawanga, mkoani Rukwa. 
Uchunguzi wa Maabara ulithibitisha kuwa 
mtoto huyu ana maambukizi ya virusi cha Polio.

“Napenda nichukue fursa hii kuwataarifu 
kuwa tutakuwa na Kampeni maalum ya 
utoaji wa chanjo ya matone dhidi ya Polio 
(nOPV2) kwa watoto wote wenye umri chini 
ya miaka nane (8). Kampeni hii itafanyika kwa 
siku nne (4) kuanzia tarehe 21 – 24 Septemba, 
2023 katika Mikoa sita (6) inayopakana na 
nchi zenye mlipuko wa Polio.
 
“Lengo la kampeni hii ni kuwafikia watoto 
3,250,598 waliozaliwa baada ya mwaka 2016 ili 
kuwakinga dhidi ya Kirusi cha Polio aina ya 
pili (Polio Virus Type 2) kinachoweza kusaba-
bisha ulemavu wa kudumu.  Kwa Mkoa wa 
Rukwa tunatarajia kufikia watoto 391,883 
Kagera 729,387 Kigoma 884,477 Mbeya 
614,346 Katavi 227,862 na Songwe 402,643”. 
Amefafanua Waziri Ummy.
 
“Wakati wa Kampeni kutakuwa na watoa 
huduma za afya 5,291 kwa Mikoa yote sita (6) 
itakayofikiwa na zoezi hili ambapo kila timu 
itakuwa na watoa huduma watatu. Timu hizi 
zitakuwa zinatoa huduma ya chanjo kwa 
walengwa kupitia vituo vya kutolea huduma 
za afya, nyumba kwa nyumba, shuleni na 
maeneo mbalimbali ya mikusanyiko ikiwemo 
Nyumba za Ibada”. ameeleza Waziri Ummy.



Na Majid Abdulkarim
Dodoma

Tanzania ina jumla ya Madaktari Bingwa 
Wazalendo 2,469 ambao wamesajiliwa na 
Baraza la Madaktari Tanganyika wa fani 
mbalimbali za Udaktari Bingwa.

Hayo yamebainishwa na Naibu Waziri wa 
Afya, Dkt. Godwin Molel wakati akijibu swali 
namba 103 la Mhe. Angelina Adamu Malem-
beka (VITI MAALUM) aliyeuliza Tanzania ina 
Madaktari Bingwa Wazalendo wa magonjwa 
ya Binadamu wangapi na katika magonjwa 
gani, kwa niaba ya Waziri wa Afya, Mhe. 
Ummy Mwalimu bungeni leo Jijini Dodoma

Mhe. Godwin Mollel amesema kuwa kati yao 
Madaktari Bingwa 2,098 wapo katika Sekta 
ya Umma na Madaktari Bingwa 371 wapo 
Sekta Binafsi.

Amesema madaktari hao wamegawanyika 
katika maeneo 28 ya Ubingwa kwa lengo la 
kutoa Huduma kwa wananchi.

Dkt. Mollel akijibu swali namba 104 kutoka 
kwa Mhe. Jacquiline Ngonyani Msongozi aliy-
euliza lini Serikali  itatoa fidia kwa Madaktari 
na Manesi wanaopoteza maisha waki-
hudumia Wagonjwa wa Magonjwa ya Mlipu-
ko ambapo amesema Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 37

Na Said Nyaoza 
Dodoma

Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel 
amesema, Bima ya afya kwa wote itakuwa 
suluhu ya kudumu kwa wananchi wote 
ikiwemo watoto wasio na wazazi na wasio-
jiweza ambao awali walikuwa wakilipiwa 
na wahisani kupitia "Toto Afya Kadi".

Dkt. Molel amebainisha hayo leo Septemba 
8, 2023 wakati akijibu swali la Mhe. Ab-
dul-Haffar Idrissa Juma Mbunge wa Mtoni 
katika Bunge la 12, kikao cha tisa, Jijini 
Dodoma

Dkt Mollel amesema ni kweli kuwa, mfumo 
wa kulipia watoto kupitia "Toto Afya Kadi" 
umebadilika na kwa sasa unafanyika kupi-
tia utaratibu wa shule na vifurushi vya bima 
ya afya vya najali, wekeza na Timiza na 
kueleza suluhu ya kudumu ni kuingia 
kwenye Bima ya afya kwa wote itayotoa 
fursa kwa wananchi wote kupata matibabu 
bora katika vituo vyote.

"Suluhisho la kudumu ni kukamilika kwa 
Muswada wa sheria wa Bima ya

Afya kwa wote ambao tunaamini 
utawezesha watoto wengi zaidi wasio 
na walio na changamoto za kiafya ku-
lipiwa Toto Afya Kadi". Amesema

Aidha, Dkt. Mollel amesema, Serikali 
imeendelea kutoa elimu mashuleni ili 
kutambua uwepo wa Bima ya afya kwa 
watoto, huku akitoa wito kwa wa-
heshimiwa Wabunge kuendelea kutoa 
elimu kwa wananchi katika ngazi zote 
ikiwemo wazazi juu ya vifurushi vyenye 
matibabu kwa watoto na umuhimu wa 
Bima ya Afya kwa wote.

Pia Dkt. Mollel amesema, Serikali ina 
utaratibu wa kutoa matibabu bure kwa 
watu wasio na uwezo wa kumudu gha-
rama za matibabu kupitia barua ya 
kiongozi katika eneo lake analoishi 
inayothibitisha hali yake ili apewe mat-
ibabu.

Bima ya Afya kwa wote suluhu ya kudumu ya matibabu 
kwa rika zote

Afya Habari 22



Aidha, Dkt. Caroline amesema 
kuwa mchango wa waandishi 
wa habari ni mkubwa sana 
Katika kuwafikia wananchi 
hivyo wataweza kuwafikia 
Watanzania wengi zaidi kwa 
kuwapa elimu juu ugonjwa 
huo wa Sikoseli ili kupunguza 
tatizo hili hapa nchini.

“Tunaamini kwamba waandi-
shi wakielewa vizuri wataku-
wa kwenye nafasi nzuri ya 
kujibu maswali na kutoa 
elimu kwa Jamii ya kutosha”. 
Amesema Dkt. Caroline

Pia, Dkt. Caroline amesema 
kuwa kuna dhana potofu 
nyingi katika jamii kuhusiana 
na ugonjwa wa Sikoseli kwa 
sababu ni ugonjwa wa kurithi 
hivyo waandishi wa habari ni 
kundi muhimu sana litaka-
loweza kwenda kutoa elimu 
kwa jamii waondokane na 
dhana potofu hiyo.

Na Emmanuel Malegi
Dodoma

Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini 
Nagu amesema katika kuendeleza mika-
kati ya kutoa chanjo dhidi ya Polio, wizara 
imeunda timu ya watoa huduma 5,291 
waliopata mafunzo ya kutoa chanjo dhidi 
ya ugonjwa wa Polio katika Mikoa sita 
nyumba kwa nyumba .

Prof. Nagu ameyasema hayo katika kikao 
cha waziri wa afya na waandishi wa Habari 
leo Jijini Dodoma akizungumza na waan-
dishi wa habari kuhusu Kampeni ya 
chanjo dhidi ya ugonjwa wa Polio ambayo 
inatarajiwa kuanza kufanyika nchini kuan-
zia Septemba 21 hadi 24, 2023.

"Wakati wa Kampeni kutakuwa na jumla 
ya timu yenye jumla ya watoa huduma za 
afya 5,291 kwa Mikoa sita (6) itakayofikiwa 
na zoezi hili ambapo kila timu itakuwa na 
watoa huduma watatu. Timu hizi zitakuwa 
zinatoa huduma ya chanjo kwa walengwa 
kupitia vituo vya kutolea huduma za afya, 
nyumba kwa nyumba, shuleni na maeneo 
mbalimbali ya mikusanyiko ikiwemo 
Nyumba za Ibada”. Amesema Prof. Nagu

Pia Prof. Nagu amesema wizara imeunda 
timu nzuri ambayo imepata mafunzo ya 
kutoa chanjo ili kuhakikisha watoto wote 

wanafikiwa katika kupatiwa Chanjo dhidi 
ya ugonjwa wa Polio

Aidha Prof. Nagu ametoa rai kwa wazazi 
na walezi kutoa ushirikiano kwa watoa 
huduma za afya ili kuwezesha watoto 
wao kuchanjwa kwa kuwa kinga ni bora 
kuliko tiba.

“Tunawapa hamasa wazazi wahakikishe 
kwamba, wanawatoa watoto wao kupata 
chanjo hii ili kuwaepusha watoto wetu 
kupata ulemavu ambao kwakweli un-
akingika kwa kutumia chanjo”. Ame-
ongezea Prof. Nagu.

Watoa huduam 5,291 kutoa chanjo ya Polio
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Wataalamu wa kutibu Saratani watakiwa kujikita 
katika kufanya tafiti
Na. Emmanuel Malegi 
Dar Es Salaam

Wataalamu wa Magonjwa ya Saratani 
nchini wametakiwa kujikita katika kufanya 
tafiti za kisayansi zitazowezesha nchi kuwa 
na teknolojia na ubunifu utakaosaidia 
utoaji wa huduma hususani za saratani.

Rai hiyo imetolewa na Mkurugenzi wa 
Huduma za Tiba wa Wizara ya Afya Prof. 
Pascal Ruggajo ambaye alimwakilisha 
Waziri wa Afya katika kongamano la pili la 
kisayansi la magonjwa ya Saratani linaloen-
delea jijini Dar es Salaam.

Prof. Ruggajo amesema kuwa kwa sasa 
tunahitaji majibu ya changamoto zetu 
yatokane na sisi wenyewe.

"Takwimu zinaonyesha kwamba wagonjwa 
wapya wa saratani elfu 40 hugundulika kila 
mwaka huku vifo vinavyohusishwa na 
saratani vikifikia elfu 27 kila mwaka hivyo ni 
dhahili tunahitaji kutafakari kwa kina na 
kuweka mikakati ya pamoja kama taifa" 
ameeleza Prof. Ruggajo

Amesema wakati wa tatizo la UVIKO-19 kila 
taifa lilijaribu kutumia rasilimali za ndani 
kuokoa watu wake hivyo ni muda umefika 
sasa wa tupate majibu ya kisayansi 
yatakayowezesha kuunda nyenzo na ma-
tumizi ya dawa 

ikiwemo tiba asili za mwafrika ambazo zina-
onyesha kutoa matumaini katika matibabu 
ya saratani.

Aidha Prof. Ruggajo ameagiza kuwa bodi za 
kujadili wagonjwa wa saratani "Tumor 
Board" ziimarishwe na maamuzi ya bodi hizo 
yaheshimiwe kwa kuwa matibabu ya 
Saratani yanahusisha kada zaidi ya moja

Kwa Upande wake rais wa chama cha Mada-
ktari wa Saratani Tanzania (TOS) Dkt. Jerry 
Ndumbalo amesema kuwa mkutano wa pili 
wa wataalamu wa Saratani unalenga 
kuwaleta pamoja wataalamu mbalimbali 
wanaohusika kutibu saratani kutoka sehemu 
mbalimbali duniani ili kujadili jinsi ya kugun-
dua saratani, kutibu kwa teknolojia mpya na 
kukinga.

"Mkutano huu umebeba kauli mbiu isemayo 
kuziba pengo katika utoaji wa huduma za 
saratani inayolenga kubainisha maeneo 
yenye upungufu katika utoaji wa huduma na 
kuyatafutia ufumbuzi" amesema Dkt. 
Ndumbalo



 
Na Majid Abdulkarim
Dar es Salaam

Mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya Bunge ya 
Afya na masuala ya UKIMWI Mhe. Stanslaus 
Nyongo ametoa wito kwa mamlaka ya dawa na 
vifaa tiba nchini (TMDA) kuendeleza ufanisi 
walionao katika kuangalia ubora na usalama 
wa dawa na vifaa tiba ili kuzilinda afya za 
Watanzania.

Mhe. Nyongo ametoa wito huo leo Septemba 
11, 2023 wakati ziara ya kamati ya kudumu ya 
Bunge ya afya na masuala ya UKIMWI ilipotem-
belea Mamlaka ya Dawa na Vifaa tiba ili kujio-
nea shughuli mbalimbali zinazofanywa na 
Mamlaka hiyo katika kuzilinda Afya za Watan-
zania.

"Sisi kama Wabunge, wawakilishi wa wananchi 
tunawategemea sana kwa usalama wa dawa 
zetu ambazo zinaenda kwa mwananchi ambae 
ndio mlaji wa dawa hizo". amesema Nyongo

" TMDA mnamlinda afya za watanzania, 
endeleeni na moyo huo, mnamsaidia Mhe. 
Rais katika kulinda jamii ya Watanzania 
kupitia usalama wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi. " Amesema.

Baada ya ziara ya kukagua shughuli 
mbalimbali katika Mamlaka hiyo, Mhe. 
Nyongo ametoa rai kwa wananchi kuwa 
na imani na Mamlaka hiyo kwani inafanya 
kazi kubwa yenye ufanisi na inatambulika 
na Shirika la Afya Duniani kwa kupewa 
ithibati daraja la nne.

Aidha, Mhe. Nyongo amewataka wanan-
chi kuendelea kutoa taarifa kwa vyombo 
husika ikiwemo TMDA kupitia *152*00# na 
kubofya namba 2 endapo watakutana na 
dawa ambazo sio salama na kuleta mad-
hara katika jamii ili changamoto hiyo ishu-
ghulikiwe kwa haraka.

Sambamba na hilo, amewataka Serikali 
kupitia Wizara ya Afya kukaa na Wizara ya 
viwanda kuona namna ya kurejesha usala-
ma wa chakula chini ya Wizara ya Afya 
kupitia Mamlaka ya Dawa na Vifaa tiba 
kwani ufanisi na ubora wa TMDA 
unaotambulika katika Shirika la afya Duni-
ani utasaidia kwa kiwango kikubwa juu ya 
usalama wa chakula nchini.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Afya 
Dkt. Godwin Mollel amewapongeza Wa-
tumishi wa TMDA kwa jitihada kubwa 
katika utendaji unaosaidia usalama wa 
wananchi kupitia Dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi.

Ameongeza kuwa, Wizara ya Afya 
inaendelea na makubaliano na Wizara ya 
viwanda ili kuona namna gani ya kurudis-
ha Chakula chini ya Mamlaka ya dawa na 
vifaa tiba kulingana na utaratibu wa 
WHO..

Endeleeni kumsaidia Dkt. Samia kulinda Afya za 
Watanzania - Mhe. Nyongo
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Na Hassan Kimweri
Songwe

Waziri wa Afya Mhe.Ummy Mwalimu 
amewapongeza viongozi wa Halmashauri 
ya Mji wa Tunduma kwa kuajiri watumishi 
wa Afya wa mkataba kwa kutumia 
mapato ya ndani.

Waziri Ummy ameyasema hayo Septem-
ba 12, 2023 alipokuwa akizungumza na 
watumishi katika kituo cha Afya Tundu-
ma wakati akiendeleza ziara yake ya siku 
Tatu katika Mkoa huo wa Songwe.

“Kipekee nimpongeze sana Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Mji wa Tunduma 
pamoja na Mkurugenzi Mtendaji kwa 
kutumia mapato ya ndani kuajiri watumi-
shi wa Afya wa Mkataba”. Amesema 
Waziri Ummy

Waziri Ummy ametaka Halmashauri 
nyingine ziige mfano huo mzuri wa Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma kwa sababu 
fedha za mapato ya ndani zinakusanywa 
kutoka kwa wananchi hivyo ni bora 
kutumia fedha hizo kutatua kero za wa-
nanchi.

Aidha, Waziri Ummy amesema upatikanaji 
wa dawa katika Halmashauri ya Mji wa Tun-
duma upo vizuri ambapo dawa zinapatika-
na kwa asilimia 94.

“Asilimia 94 kubwa na nzuri lakini hizo asili-
mia Sita pia hatutaki kusikia dawa hakuna 
hasa katika awamu hii ya Sita chini ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwakuwa anatoa 
fedha za dawa kwa 100%”. Amesema Waziri 
Ummy

Waziri Ummy ametoa maelekezo kwa 
Mganga Mkuu wa Mkoa pamoja na timu 
yake kuhakikisha wanafanya kaguzi za 
mara kwa mara za kuangalia upatikanaji wa 
dawa.

“Hatutaki kusikia mtu anakosa dawa wakati 
fedha za dawa zipo, lakini kwa ujumla dawa 
zote muhimu zipo na hii ni kutokana na 
juhudi za Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan za 
kuwajiali Watanzania”. Amesema Waziri 
Ummy

Tunduma yapongezwa kwa kuajiri watumishi wa 
afya wa mkataba
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Na Emmanuel Malegi
Dodoma

Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumaini 
Nagu amesema katika kuendeleza mika-
kati ya kutoa chanjo dhidi ya Polio, wizara 
imeunda timu ya watoa huduma 5,291 
waliopata mafunzo ya kutoa chanjo dhidi 
ya ugonjwa wa Polio katika Mikoa sita 
nyumba kwa nyumba .

Prof. Nagu ameyasema hayo katika kikao 
cha waziri wa afya na waandishi wa Habari 
leo Jijini Dodoma akizungumza na waan-
dishi wa habari kuhusu Kampeni ya 
chanjo dhidi ya ugonjwa wa Polio ambayo 
inatarajiwa kuanza kufanyika nchini kuan-
zia Septemba 21 hadi 24, 2023.

"Wakati wa Kampeni kutakuwa na jumla 
ya timu yenye jumla ya watoa huduma za 
afya 5,291 kwa Mikoa sita (6) itakayofikiwa 
na zoezi hili ambapo kila timu itakuwa na 
watoa huduma watatu. Timu hizi zitakuwa 
zinatoa huduma ya chanjo kwa walengwa 
kupitia vituo vya kutolea huduma za afya, 
nyumba kwa nyumba, shuleni na maeneo 
mbalimbali ya mikusanyiko ikiwemo 
Nyumba za Ibada”. Amesema Prof. Nagu

Pia Prof. Nagu amesema wizara imeunda 
timu nzuri ambayo imepata mafunzo ya 
kutoa chanjo ili kuhakikisha watoto wote 
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Na Hassan Kimweri
Songwe

Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Songwe ukamilike ndani ya miezi Sita 
hasa jengo la mama na mtoto, jengo la 
wagonjwa wa dharura (EMD) na jengo la 
wagonjwa wanaohitaji uangalizi wa 
karibu (ICU) ili wananchi wapate huduma 
haraka na kwa urahisi.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
ameyasema hayo leo Septemba 13, 2023 
alipokuwa anaongea na watumishi katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songwe 
akiwa kwenye ziara yake ya kukagua 
utolewaji wa huduma, upatikanaji wa 
dawa pamoja na mradi wa ujenzi katika 
Hospitali hiyo.

“Fedha zimetolewa kwa nini ujenzi un-
achelewa, Sasa nataka ujenzi huu ukami-
like hasa jengo la mama na mtoto, EMD 
na ICU ndani ya miezi Sita”. Amesema 
Waziri Ummy

Waziri Ummy amepongeza kukamilika kwa 
jengo la Maabara ambalo limekamilika kwa 
asilimia 100 na kuanza kufanya kazi katika 
Hospitali hiyo.

Aidha, Waziri Ummy amesema Hospitali 
zote za Rufaa za Mikoa ziwe na madaktari 
bingwa ili kusaidia huduma za kibingwa 
zinapohitaji katika Hospitali husika.

“Tutawapeleka madaktari bingwa katika 
kila Hospitali za Rufaa ya Mikoa ili waweze 
kusaidia huduma za kibingwa lakini pia ma-
daktari wote watalipwa sawa na daktari 
aliyopo Muhimbili kwa kuwa wote ni sawa 
na wamesoma kitu kimoja”. Amesema 
Waziri Ummy

Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa Songwe ukamilike ndani 
ya miezi sita
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Wafamasia waelekezwa kuboresha namna ya uagizaji 
Dawa kulingana na uhitaji kwa jamii.
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Na. Majid Abdulkarim 
Dodoma

Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin 
Mollel amewaelekeza Wafamasia katika 
ngazi zote kuhakikisha wanaagiza dawa 
(maoteo) kulingana na aina ya magon-
jwa yanayoisumbua jamii yao pamoja 
na mzigo wa wagonjwa, ili kuongeza 
ufanisi katika upatikanaji wa dawa kwa 
wananchi katika vituo vya kutolea 
huduma.

Dkt. Mollel amesema hayo katika ziara 
ya kamati ya Bunge ya kudumu ya Afya 
na masuala ya UKIMWI ilipotembelea 
katika ofisi za Bohari ya Dawa Jijini Dar 
es Salaam ili kujionea shughuli mbalim-
bali za utendaji katika taasisi hiyo yenye 
majukumu ya ununuzi wa dawa, usam-
bazaji pamoja na utengenezaji.

Ameendelea kwa kutoa wito kwa 
Wabunge kwa kushirikiana na madi-
wani katika majimbo yao kufuatilia kwa 
ukaribu masuala ya dawa katika vituo 
vyao vya kutolea huduma za afya na ku-
hakikisha suala la dawa litakuwa ajenda 
ya kudumu katika vikao vya Hal

mashauri kwani ndio yanayomgusa 
Mtanzania kwa karibu zaidi pindi anap-
oumwa.

Nae, Mkurugenzi wa Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD) Bw. Mavere Tukai amese-
ma, Bohari ya Dawa ipo kwenye ute-
kelezaji wa mikakati iliyojiwekea ikiwe-
mo kuhakikisha upatikanaji wa dawa na 
vifaa tiba kwa vituo vyote pamoja na 
ujenzi wa maghala mapya ikiwemo ma-
ghala mawili yanayojengwa Jijini 
Dodoma na Mtwara.

Ameendelea kusema kuwa, tayari MSD 
imewasilisha maombi ya fedha ili 
kukuza mtaji utaowasaidia kutoa 
huduma bora kwa vituo vya kutolea 
huduma ili wananchi wanufaike na 
huduma hizo.



Na. Hassan Kimweri 
Songwe

Serikali itaendelea kuajiri watumishi wa 
Afya nchini kwa kuwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan anatoa kibali cha kuajiri 
watumishi wapya katika Sekta ya Afya 
kila Mwaka.

Hayo ameyasema leo Waziri wa Afya 
Mhe. Ummy Mwalimu alipokuwa akizu-
ngumza na watumishi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Momba wakati akiendeleza 
ziara yake ya siku Tatu katika Mkoa huo.

“Tunamshukuru sana Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea kujali Sekta 
ya Afya ambapo anatoa kibali kila Mwaka 
cha ajira mpya Kwahiyo tutaendelea kuajiri 
lakini pia kutumia wadau wa maendeleo 
kuleta wataalamu hususan wa Maabara”. 
Amesema Waziri Ummy

Waziri Ummy amesema kufuatia chan-
gamoto hiyo ya uhaba wa watumishi katika 
Hospitali ya Wilaya ya Momba ni kutokana 
na kuongezeka kwa vituo vya Afya ambapo 
awali kulikua na vituo vya Afya Viwili na 
Sasa kuna Vituo vya Afya Vitano.

Aidha, Waziri Ummy amewataka watumishi 
wa Afya katika Hospitali ya Wilaya ya 
Momba kuhakikisha wanaendelea kufanya 
kazi kwa kufuata misingi ya Taaluma yao, 
weledi na maadili ili wananchi kuendelea 
kupata huduma bora.

“Muda wote tapohudumia wagonjwa tuzin-
gatie weledi na Taaluma zetu na la pili tuz-
ingatie maadili ya Taaluma yetu na la Tatu 
tuzingatie viapo vyetu kwa kuwa kazi yetu 
ni kuokoa maisha ya watu”. Amesema 
Waziri Ummy

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu yupo 
katika Mkoa wa Songwe kwa ziara ya siku 
Tatu kwa lengo la kukagua huduma 
zinazotolewa katika Hospitali a Wilaya, 
vituo vya Afya pamoja na Zahanati, pia upa-
tikanaji wa dawa na utolewaji wa chanjo.

Serikali kuendelea kuajiri watumishi wa Afya nchini
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Na. Emmanuel Malegi,  
dodoma

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rosemary Sen-
yamule amewawaasa Waandishi wa Habari 
kuwa mabalozi katika utoaji wa elimu ya 
umuhimu wa Chanjo ya Matone dhidi ya 
Ugonjwa wa Polio kwani ni nguzo muhimu 
katika kuifikia jamii kwa haraka.

Senyamule amebainisha hayo leo Septemba 
15 wakati akifungua Mafunzo kwa Waandishi 
wa Habari kutoka vyombo mbalimbali vya 
Habari vya Kitaifa na Mkoa wa Dodoma yenye 
lengo la kuwajengea uelewa kuhusu 
umuhimu wa kuandika Habari zenye tija 
katika uelemishaji juu ya ugonjwa wa Polio.

“Ninyi Wanahabari ni nguzo muhimu na 
mnaifikia jamii kwa uharaka hivyo nawaasa 
mkawe mabalozi katika kuelimisha jamii,nyie 
mkiamua mambo yafanikiwe inawezekana, 
mkiamua mambo yasifanikiwe inawezekana 
nichukue nafasi kuwapongeza”. Amesema.

Aidha, RC Senyamule amewaomba viongozi 
wa mikoa husika kufuatilia zoezi la kampeni 
ya chanjo litakapofanyika ili kufanya kwa 
ufanisi huku akitoa wito kwa wananchi kuen-
delea kuwapeleka watoto kupatiwa chanjo.

Akitoa mafunzo kwa wanahabari Meneja 
Mpango wa Taifa wa Chanjo Florian Tinuga 
amesema lengo la mafunzo hayo kwa wana-
habari ni kuwezesha kupata elimu kuhusu 
mlipuko wa ugonjwa wa Polio na kuwezesha 
kupata uelewa juu ya kinga zake.

Aidha, Dkt. Tinuga amesema miongoni mwa 
dalili za ugonjwa wa Polio ni pamoja na 
kulemaa kwa ghafla, kulegea kwa kiungo, 
kukosa nguvu, kushindwa kunyanyua mguu 
au mkono, mtoto kushindwa kukaa ambapo 
amesisitiza mtu yeyote aonapo dalili kama 
hizo ni muhimu kuhakikisha mtoto anapele-
kwa kwenye kituo cha kutolea huduma za 
afya kilicho karibu.

Halikadhalika ametoa ujumbe kwa jamii 
kuendelea kuimarisha usafi, kunawa mikono 
mara kwa mara pamoja na kuendelea 
kuchukua tahadhari ili kujilinda na ugonjwa 
hatari wa Polio kwani unasababisha kupooza 
au ulemavu wa kudumu na hatimaye kifo.

Ikumbukwe kuwa kampeni ya chanjo ya 
Matone dhidi ya Ugonjwa wa Polio inataraji-
wa kuanza Septemba 21-24, 2023 katika Hal-
mashauri 37 kutoka mikoa 6 ya Kigoma, 
Kagera, Mbeya, Songwe, Katavi na Rukwa na 
walengwa ni watoto walio na umri chini ya 
miaka minane na wanatarajiwa kufikiwa 
watoto takriban Milioni 3.25.

Wanahabari ni nguzo muhimu ya elimu kwa jamii 
kuhusu ugonjwa wa Polio.
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Na Shaban Juma
Songwe

Waganga Wakuu wa Mikoa ya Rukwa, 
Songwe, Katavi, Mbeya, Kigoma na Kagera 
wametakiwa kukamilisha maandalizi ya 
kampeni ya Kitaifa ya chanjo dhidi ya 
ugonjwa wa Polio inayotarajiwa kufanyika 
kuanzia tarehe 21 hadi 24 Septemba 2023 
katika Mikoa hiyo ili kuwaongezea kinga 
watoto.

Kauli hiyo imetolewa leo na Mganga Mkuu 
wa Serikali Prof. Tumaini Nagu alipofanya 
kikao na watumishi wa Sekta ya Afya 
Mkoani Rukwa baada ya kukagua maan-
dalizi ya utoaji wa huduma ya chanjo ya 
polio.

“Niwaelekeze waganga wote wa Mikoa 
itakayotoa chanjo wafanye maandalizi 
kabla ya tarehe ya zoezi la chanjo, muhaki-
kishe kwenye vituo vyote vya utoaji chanjo 
kuna kila kitu kinachohusiana na chanjo 
na watoa chanjo wapiti nyumba hadi 
nyumba”. Amesema Prof. Nagu.

Aidha, Prof Nagu amewataka Waganga 
Wakuu wa Mikoa kuhakikisha wanatoa 
hamasa kwa wananchi kupitia viongozi wa 

kidini, watu mashuhuri katika Jamii na kwa 
kupitia vyombo vya habari na kurasa za 
mitandao ya kijamii.

Pia, Prof. Nagu ameendelea kusisitiza 
kufikiwa kwa kila mtoto mwenye umri chini 
ya miaka Nane pasipo kujali changamoto za 
kijiografia kwani mikakati iliyowekwa kupi-
tia huduma tembezi ni kuhakikisha chanjo 
hiyo inawafikia watoto wote wanaoishi 
katika maeneo ya mbali na maeneo yasiy-
ofikika kwa urahisi kwa kuwa na timu zita-
kazotoa huduma hiyo.

Hata hivyo, Prof. Nagu amesema kutokana 
na ugonjwa wa Polio huambukiza kupitia 
kinyesi hivyo amewataka wananchi wote 
wakumbushwe na kuelekezwa juu ya 
kudumisha usafi na matumizi sahihi ya 
vyoo.

Mwisho, Prof. Nagu ameyashukuru mashiri-
ka ya kimataifa, likiwemo Shirika la Afya 
Duniani (WHO) na UNICEF, kwa ushirikiano 
wanaoendelea kuutoa kwa Serikali ya Tan-
zania katika kutokomeza magonjwa ya 
mlipuko ikiwemo ugonjwa wa Polio

RMO’s waagizwa kukamilisha maandalizi ya 
chanjo Polio
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Na. Majid Abdulkarim 
Dodoma

Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin 
Mollel amewaelekeza Wafamasia katika 
ngazi zote kuhakikisha wanaagiza dawa 
(maoteo) kulingana na aina ya magon-
jwa yanayoisumbua jamii yao pamoja 
na mzigo wa wagonjwa, ili kuongeza 
ufanisi katika upatikanaji wa dawa kwa 
wananchi katika vituo vya kutolea 
huduma.

Dkt. Mollel amesema hayo katika ziara 
ya kamati ya Bunge ya kudumu ya Afya 
na masuala ya UKIMWI ilipotembelea 
katika ofisi za Bohari ya Dawa Jijini Dar 
es Salaam ili kujionea shughuli mbalim-
bali za utendaji katika taasisi hiyo yenye 
majukumu ya ununuzi wa dawa, usam-
bazaji pamoja na utengenezaji.

Ameendelea kwa kutoa wito kwa 
Wabunge kwa kushirikiana na madi-
wani katika majimbo yao kufuatilia kwa 
ukaribu masuala ya dawa katika vituo 
vyao vya kutolea huduma za afya na ku-
hakikisha suala la dawa litakuwa ajenda 
ya kudumu katika vikao vya Hal

Wizara ya Afya kufanya tathmini baada ya kukabiliana 
na Uviko-19
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Na Cletus Sanga
Dar es Salaam

Baada ya miaka Minne ya 
kukabiliana na ugonjwa wa 
UVIKO-19, Wizara ya Afya 
imechukua jukumu la 
kufanya zoezi la tathmini 
kwa namna ilivyokabiliana 
na mlipuko wa ugonjwa 
huo nchini.

Hayo yamesemwa leo na 
Mfamasia Mkuu wa Serikali 
Bw. Daudi Msasi wakati 
akifungua kikao cha 
Kwanza kwa zoezi hilo la 
tathmini kwa niaba ya 
katibu Mkuu Wizara ya 
Afya.

“Wizara imeona ni wakati 
sahihi kufanya tathmini 
hiyo na kwa mujibu wa 
kanuni za udhibiti wa ma-
gonjwa ya mlipuko ni vizuri 
kufanya tathmini ili kuim-
arisha namna ya kukabili-
ana na magonjwa kama 

hayo kwa nyakati za usoni”. 
Amesema Bw. Msasi

Amesema, lengo ni kuaini-
sha masuala yaliyofanyika 
vizuri, kubaini changamoto 
na mapungufu katika 
mapambano ya UVIKO-19, 
na namna ya kuweza kuk-
abiliana na matukio kama 
hayo endapo yatajitokeza 
kwa nyakati zijazo.

Aidha, Bw. Msasi amewata-
ka washiriki wote kwenye 
kikao hicho cha tathmini 
kuwa huru katika kutoa 
taarifa sahihi na maoni yao 
kwa kuwa kikao hicho 
hakina lengo la kumlaumu 
yeyote wala kunyosheana 
vidole bali kimelenga zaidi 
kufanya tathmini na 
kuboresha njia nzuri zaidi za 
kuweza kukabiliana na ma-
janga kama ya UVIKO-19 
endapo yatajitokeza tena 
nchini.

Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Dharura na Maafa Wizara ya 
Afya Dkt. Angela Samwel 
amesema tathmini hiyo 
baada ya kukabiliana na 
mlipuko wa UVIKO-19 imehu-
sisha wadau mbalimbali 
kutoka Wizara, Taasisi za Ser-
ikali, Waganga Wakuu wa 
Mikoa, Hospital za Serikali na 
Binafsi na wengine kutoka 
Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa na wadau wa 
maendeleo.

Dkt. Angela amesema taarifa 
ya tathimini hiyo itahusisha 
masuala mazuri yaliyofan-
yika wakati wa kukabiliana 
na UVIKO-19, Changamoto 
na Mapungufu pia itapende-
keza hatua za muda mfupi 
na muda mrefu za kuchukua 
ili kuendeleza masuala 
mazuri na kuboresha ma-
pungufu yaliyojitokeza na 
itawasilishwa kwa viongozi 
na wadau mbalimbali.
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Na.Majid  Abdulkarim,
Dodoma

Serikali kupitia Wizara ya 
Afya imetumia kiasi cha 
shilingi Bilioni 5.9 kununua 
viuadudu katika ngazi ya 
Halmashauri ndani ya kip-
indi cha mwaka 2017 hadi 
2023.

Hayo  yamebainishwa  leo 
Bungeni Jijini Dodoma na 
Naibu Waziri wa Afya, Dkt. 
Godwin Mollel wakati akiji-
bu maswali ya Wabunge 
katika kikao cha Bunge la 
12.

Dkt. Mollel amesema ili 
kuhakikisha uhakika wa 
upatikanaji wa viuadudu 
kutoka kiwanda cha Kibaha 
kwa kipindi cha mwaka 
2024-2026, Wizara ya Afya 
imeomba kupatiwa jumla 
ya Shilingi Bilioni 129.1 kwa 
ajili ya utekelezaji wa afua 
ya unyunyiziaji wa viuadu-
du ili kuangamiza viluilui 
wa mbu kwenye mazalia ili 
kufikia lengo la kutokome-
za malaria ifikapo 2030.

“Wizara ya Afya inashiriki-
ana na Shirika la Taifa la 
Maendeleo ya Viwanda 
kuhakikisha Kiwanda kina-
pata ithibati kutoka Shirika 
la Afya Duniani ili kuongeza 
wigo wa upatikanaji wa 
fedha za kutekeleza wa afua 
hii kutoka kwa wadau 
mbalimbali wa mapambano 
dhidi ya ugonjwa wa Malar-
ia”. Ameeleza Dkt. Mollel.

Aidha, Dkt. Mollel amesema 
Serikali chini ya uongozi 
imara wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, imeendelea 
kuboresha upatikanaji wa 
dawa na vifaa tiba katika 
hospitali zote ili kutatua 
changamoto ya dawa 
nchini.

Katika kutatua changamoto 
ya dawa nchini Dkt. Mollel 
amesema serikali imeanza 
utekelezaji wa kuipatia 
mtaji Bohari ya Dawa kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024 
ili kuwa na bidhaa za Afya 
muda wote.

Ameongeza kuwa Serikali 
imetoa fedha za ununuzi wa 
bidhaa za afya kila mwezi 
kwa ajili ya vituo vya kutolea 
huduma za Afya vya Umma 
ili kukabiliana na upungufu 
wa dawa.

Hali kadhalika, Dkt. Mollel 
amesema Serikali itahakiki-
sha suala la usimamizi wa 
bidhaa za afya linakuwa 
sehemu ya ajenda ya 
Kudumu ya Kamati za Ulinzi 
na Usalama za Wilaya na 
Mikoa pamoja na kusima-
mia watoa huduma katika 
vituo vya kutolea huduma 
za afya ili kuweza kukadiria 
kwa usahihi (Forecasting).

“Vituo vya kutolea huduma 
za afya kutumia fedha zin-
azotokana na malipo ya 
huduma na dawa kununua 
bidhaa za afya kuliko 
kutegemea fedha zin-
azotolewa na Serikali pekee 
pia itasaidia kutatua chan-
gamoto ya upungufu wa 
dawa

Bilioni 5.9 zimetumika kununua viuadudu katika 
Halmashauri nchini
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Na.Majid  Abdulkarim,
Dodoma

Serikali kupitia Wizara ya 
Afya imetumia kiasi cha 
shilingi Bilioni 5.9 kununua 
viuadudu katika ngazi ya 
Halmashauri ndani ya kip-
indi cha mwaka 2017 hadi 
2023.

Hayo  yamebainishwa  leo 
Bungeni Jijini Dodoma na 
Naibu Waziri wa Afya, Dkt. 
Godwin Mollel wakati akiji-
bu maswali ya Wabunge 
katika kikao cha Bunge la 
12.

Dkt. Mollel amesema ili 
kuhakikisha uhakika wa 
upatikanaji wa viuadudu 
kutoka kiwanda cha Kibaha 
kwa kipindi cha mwaka 
2024-2026, Wizara ya Afya 
imeomba kupatiwa jumla 
ya Shilingi Bilioni 129.1 kwa 
ajili ya utekelezaji wa afua 
ya unyunyiziaji wa viuadu-
du ili kuangamiza viluilui 
wa mbu kwenye mazalia ili 
kufikia lengo la kutokome-
za malaria ifikapo 2030.

“Wizara ya Afya inashiriki-
ana na Shirika la Taifa la 
Maendeleo ya Viwanda 
kuhakikisha Kiwanda kina-
pata ithibati kutoka Shirika 
la Afya Duniani ili kuongeza 
wigo wa upatikanaji wa 
fedha za kutekeleza wa afua 
hii kutoka kwa wadau 
mbalimbali wa mapambano 
dhidi ya ugonjwa wa Malar-
ia”. Ameeleza Dkt. Mollel.

Aidha, Dkt. Mollel amesema 
Serikali chini ya uongozi 
imara wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, imeendelea 
kuboresha upatikanaji wa 
dawa na vifaa tiba katika 
hospitali zote ili kutatua 
changamoto ya dawa 
nchini.

Katika kutatua changamoto 
ya dawa nchini Dkt. Mollel 
amesema serikali imeanza 
utekelezaji wa kuipatia 
mtaji Bohari ya Dawa kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024 
ili kuwa na bidhaa za Afya 
muda wote.

Na Shaban Juma
Dodoma

Wizara ya Afya kupitia Idara ya 
Tiba imetoa mafunzo ya ugon-
jwa wa Sikoseli kwa waandishi 
wa Habari Mkoa wa Dodoma 
zaidi ya vyombo 40 kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo ili waweze 
kupata uelewa na kuweza 
kusaidia kutoa elimu kwa wa-
nanchi juu ya ugonjwa huo.

Hayo ameyasema leo Kaimu 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Tiba Wizara ya Afya Dkt. Caro-
line Damian wakati akifungua 
semina kwa waandishi wa 
habari juu ya ugonjwa wa 
Sikoseli iliyofanyika katika ofisi 
ndogo za Wizara ya Afya Jijini 
Dodoma.

“Mwezi wa Tisa ulimwenguni 
kote tunazimisha mwezi wa 
uelewa wa Sikoseli kwa jamii, 
hivyo tumeanza kutoa elimu 
kwa waandishi wa habari wa 
Mkoa wa Dodoma zaidi ya 
vyombo 40 ili waweze kusaidia 
kuielimisha Jamii juu ya ugon-
jwa huo”. Amesema Dkt. Caro-
line

Aidha, Dkt. Caroline amesema 
kuwa mchango wa waandishi 
wa habari ni mkubwa sana 
Katika kuwafikia wananchi 
hivyo wataweza kuwafikia 
Watanzania wengi zaidi kwa 
kuwapa elimu juu ugonjwa 
huo wa Sikoseli ili kupunguza 
tatizo hili hapa nchini.

“Tunaamini kwamba waandi-
shi wakielewa vizuri wataku-
wa kwenye nafasi nzuri ya 
kujibu maswali na kutoa 
elimu kwa Jamii ya kutosha”. 
Amesema Dkt. Caroline

Pia, Dkt. Caroline amesema 
kuwa kuna dhana potofu 
nyingi katika jamii kuhusiana 
na ugonjwa wa Sikoseli kwa 
sababu ni ugonjwa wa kurithi 
hivyo waandishi wa habari ni 
kundi muhimu sana litaka-
loweza kwenda kutoa elimu 
kwa jamii waondokane na 
dhana potofu hiyo.

Hata hivyo Dkt. Caroline 
ameiasa Jamii kupata 
elimu sahihi juu ya ugonjwa 
huo wa Sikoseli ambapo 
itawawezesha wasimamia 
Sera ya Afya kuweza 
kuwapata Watoto waliopo 
kwenye Jamii wenye ugon-
jwa huo ili waweze kupati-
kana matibabu sahihi.

“Jamii ikipata uelewa vizuri 
ambao ni sahihi itawezesha 
kuondokana na dhana 
potofu ambapo inapelekea 
wengine kuwaficha watoto 
wao hivyo itasaidia kupati-
kana kwa watoto wenye 
tatizo hilo na kuwapatia 
tiba sahihi sababu ukiwa na 
ugonjwa wa Sikoseli unaou-
wezekano mkubwa wa 
kupona”. Amesema Dkt. 
Caroline
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Tanzania kufikia lengo la Afya kwa wote mwaka 2030.

Na Englibert Kayombo
New York USA.

Serikali yaTanzania imejidhatiti kutekeleza 
malengo ya kufikisha huduma za afya kwa 
wote hadi ifikapo mwaka 2030.

Hayo yamesemwa na Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu jana akiwa kwenye kikao 
cha Huduma za Afya kwa wote kilichofanyika 
kwenye Mkutano Mkuu wa 78 wa Umoja wa 
Mataifa Jijini Newyork.

"Tanzania inaungana na wajumbe wengine 
wa kikao hiki katika kutekeleza azimio hili la 
kuhakikisha kila mwananchi anafikiwa 
huduma bora za afya popote alipo". Amese-
ma Waziri Ummy Mwalimu.

Waziri Ummy amesema kuwa upatikanaji wa 
huduma za afya kwa wananchi nchini Tanza-
nia zimeendelea kuimarika kutoka asilimia 
38 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 43 
mwaka 2022 huku bajeti ya afya ikiendelea 
kuboreshwa maradufu kutoka Dola Milioni 
529 mwaka 2019 hadi kufikia Dola Milioni 950 
mwaka 2022.

Waziri Ummy amesema kuwa Tanzania 
imeendelea kutekeleza azimio la Afya kwa 
wote waliloweka Viongozi wakuu wa nchi 
kwenye Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa 

mwaka 2019 kwa kuboresha upatikanaji 
wa huduma za afya kwa wote, kuhama-
sisha wananchi kujiunga na skimu 
mbalimbali za Bima ya Afya.

"Serikali ya Tanzania inaendelea kuten-
ga fedha kuhakikisha inafikia lengo la 
afya kwa wote ikiwemo kuwasilisha 
muswada wa bima ya afya kwa wote 
katika Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania". Amesema Waziri Ummy.

Amesisitiza ili kufikia lengo la afya kwa 
wote ni lazima huduma za afya ngazi ya 
msingi ziboreshwe ili wananchi waweze 
kupata huduma bora za afya wakiwa 
karibu zaidi na maeneo yao, kuimarisha 
utoaji wa elimu ya afya pamoja na 
kuongeza nguvu za mapambano dhidi 
ya magonjwa na utoaji tiba.

"Tunahimiza ushirikiano wa pamoja kati 
ya Serikali na wadau wa sekta ya afya 
kuungana pamoja katika kufikia malen-
go tuliyoweka ya afya kwa wote hadi 
ifikapo mwaka 2030 kwa kuwekeza 
kwenye Ubunifu wa Teknolojia mpya, 
Rasilimali, mbinu bora za kukabiliana na 
magonjwa yasiyoambukiza pamoja na 
Huduma za chanjo na dawa". Amesisiti-
za Waziri Ummy
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Na. Englibert Kayombo,  
Dodoma

Waziri wa Afya Mh. Ummy Mwalimu 
amesema kipaumbele cha kwanza cha 
Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan ni 
kupambana na magonjwa hatarishi na 
magonjwa ya mlipuko kwa kuwalinda 
watumishi wa afya.
 
Waziri Ummy amesema hayo akiongozea 
majibu ya swali la nyongeza lililoulizwa na 
Mheshimiwa Jackline Ngonyani Msongo-
zi (Mbunge Viti Maalum Mkoa wa 
Ruvuma)  bungeni kuhusu kuwalinda wa-
tumishi wa afya katika kutoa huduma 
kwa wagonjwa wa magonjwa ya mlipuko.
 
“Rais Samia Suluhu Hassan anatuweze-
sha kwa kutoa vifaa kinga vya kutosha 
kwa ajili ya watumishi wa afya, pale kuna-
kotokea changamoto yoyote kwa mtumi-
shi wa afya wakati wa kutoa Huduma ser-
ikali inafanya kila linalowezekana kuokoa 
maisha ya mtumishi  huyo". Amesema 
Waziri Ummy.

Ameeleza kuwa kabla ya mtumishi wa 
afya kuanza kuhudumia mgonjwa wa 
magonjwa hatarishi na ya mlipuko 
anapewa mafunzo ya jinsi gani ya 
kuhudumia wagonjwa wa magonjwa 
hayo.

Akitoa mfano wakati wa mlipuko wa 
ugonjwa wa Marburg Mkoani Kagera 
amesema kuna mtumishi alipata chan-
gamoto ya kupata maambukizi lakini ser-
ikali ilifanya jitihada za kupeleka madak-
tari Bingwa saba na wauguzi bingwa 
pamoja na kupeleka mashine ya kusafi-
sha figo kwa lengo la kuokoa maisha.
 
Aidha, Waziri Ummy amewashukuru wa-
tumishi wa afya na kuwatia moyo kwa 
kuendelea kutoa Huduma za afya kwa 
watanzania.

Serikali imeweka kipaumbele cha kuwalinda watumishi wa afya 
katika kupambana na magonjwa ya mlipuko na magonjwa hatarishi
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Na Majid Abdulkarim
Dodoma

Tanzania ina jumla ya Madaktari Bingwa 
Wazalendo 2,469 ambao wamesajiliwa na 
Baraza la Madaktari Tanganyika wa fani 
mbalimbali za Udaktari Bingwa.

Hayo yamebainishwa na Naibu Waziri wa 
Afya, Dkt. Godwin Molel wakati akijibu swali 
namba 103 la Mhe. Angelina Adamu Malem-
beka (VITI MAALUM) aliyeuliza Tanzania ina 
Madaktari Bingwa Wazalendo wa magonjwa 
ya Binadamu wangapi na katika magonjwa 
gani, kwa niaba ya Waziri wa Afya, Mhe. 
Ummy Mwalimu bungeni leo Jijini Dodoma

Mhe. Godwin Mollel amesema kuwa kati yao 
Madaktari Bingwa 2,098 wapo katika Sekta 
ya Umma na Madaktari Bingwa 371 wapo 
Sekta Binafsi.

Amesema madaktari hao wamegawanyika 
katika maeneo 28 ya Ubingwa kwa lengo la 
kutoa Huduma kwa wananchi.

Dkt. Mollel akijibu swali namba 104 kutoka 
kwa Mhe. Jacquiline Ngonyani Msongozi aliy-
euliza lini Serikali  itatoa fidia kwa Madaktari 
na Manesi wanaopoteza maisha waki-
hudumia Wagonjwa wa Magonjwa ya Mlipu-
ko ambapo amesema Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 

inatambua na kujali mchango mkubwa 
wa Watumishi wanaohudumia wagon-
jwa wa magonjwa ya milipuko wakiwe-
mo madaktari na wauguzi.

“Napenda kulifahamisha Bunge lako 
tukufu kwamba Serikali hutoa fidia kwa 
watumishi waliofariki kwa sababu za 
kuwahudumia wagonjwa wa magonjwa 
ya mlipuko kwa Sheria ya Fidia kwa wa-
fanyakazi Sura ya 263 marejeo ya Mwaka 
2015 kupitia Mfuko wa Fidia kwa Wafa-
nyakazi Tanzania”. Ameeleza Dkt. Mollel 
.

Ameeleza kuwa fidia zinazotolewa kwa 
mtumishi wa afya wakati anapopata 
changamoto ni pamoja na gharama za 
mazishi na pensheni kwa wategemezi 
wake.

Hata hivyo amewapongeza watumishi 
wa afya kwa kazi nzuri wanayoifanya ya 
kutoa huduma za afya kwa wananchi ili 
kuhakikisha taifa linakuwa salama

Tanzania ina jumla ya Madaktari Bingwa
 wazalendo 2,469
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Na Hassan Kimweri,
Dodoma

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amewata-
ka watendaji ndani ya Sekta ya Afya kufanya 
kazi kwa ushirikiano na kuleta tija katika 
kuboresha ubora wa huduma za afya nchini.

Waziri Ummy amesema hayo leo Septemba 5, 
2023 alipokuwa akizungumza na Menejimenti 
ya Watumishi wa Wizara ya Afya kuhusu mipan-
go ya utekelezaji wa afua za kufikia vipaumbele 
14 ambavyo vimewekwa na Wizara ya Afya 
kwenye Bajeti ya mwaka 2023/24.

“Dhamira yangu ni kuboresha ubora wa 
huduma za afya nchini, tufanye kazi kwa ush-
irikiano na kuweka mbele maslahi ya Sekta ya 
Afya na Tanzania,” amesema Waziri Ummy.

Pia, Waziri Ummy amesisitiza watendaji ndani 
ya Sekta ya Afya kuijua vyema Sekta na kufanya 
mambo yenye tija katika kuboresha huduma za 
afya kwa wananchi.

Amesema kuwa, Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amefanya kazi kubwa katika kuboresha Sekta 
ya Afya nchini kwa kuboresha miundombinu ya 
kutolea huduma za Afya, ununuzi wa dawa, 
vifaa na vifaatiba, ajira za watumishi pamoja na 
kusomesha wataalam, hivyo ni wajibu wa 
watendaji ndani ya Sekta ya Afya kuhakikisha 
wanaboresha huduma za afya wanazotoa kwa 
wananchi.
 

“Sekta ya Afya ina fedha nyingi na wadau wengi 
wanaofanya kazi, naomba tuelekeze fedha hizo 
katika kuboresha huduma za Afya ili wananchi 
waweze kunufaika na upatikanaji wa huduma 
bora za Afya”, amesisitiza Waziri Ummy.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Wizara ya Afya 
Dkt. John Jingu amesisitiza watendaji ndani ya 
Wizara na Sekta ya Afya kwa ujumla kufanya kazi 
kwa umoja na kushirikiana katika kutoa huduma 
bora kwa wananchi.

Dkt. Jingu amesema kuwa watendaji wana dha-
mana kubwa ya kutatua kero za wananchi hivyo 
ushirikiano wa karibu katika kuhudumia wanan-
chi utaleta tija katika uboreshaji wa huduma za 
Afya nchini.

Tufanye kazi kwa ushirikiano ili kuboresha huduma 
za afya nchini.
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Tujikinge dhidi ya Kichaa cha Mbwa
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Wananchi wametakiwa kuwachanja 
wanyama wanaowafuga ili kujikinga na 
kupambana na ugonjwa wa Kichaa cha 
Mbwa.

Hayo yamebainishwa na Kaimu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Bw. Arbogast 
Waryoba, wakati wa maadhimisho ya ugon-
jwa wa kichaa cha mbwa duniani yaliyofan-
yika Wilaya ya Mpwapwa Mkoani Dodoma.

Aidha Waryoba amesisitiza kuwa ugonjwa 
wa kichaa cha mbwa unaathiri afya ya mtu 
kutokana na kuambukizwa na kirusi kito-
kanacho na wanyama jamii ya Paka, Mbwa, 
Mbweha, Fisi ambapo huambukizwa kwa 
kung’atwa na mnyama wenye ugonjwa 
huo.

“Pamoja na ugonjwa huu kusababisha vifo, 
ugonjwa huu umesababisha athari za kiu-
chumi kwa sababu ya gharama ya matiba-
bu yake. Ugonjwa huu unakadiriwa kusaba-
bisha vifo 59,000 duniani”. Amesema 
Waryoba

Aidha Waryoba amesema kuwa serikali 
imeendelea kutekeleza juhudi za kudhibiti 
ugonjwa huu kwa kutoa elimu kwa umma, 
kuboresha utekelezaji wa dhana ya afya 
nchini, kurahisisha upatikanaji wa chanjo 
ya Kichaa cha Mbwa kwa wananchi, na 
chanjo kwa wanyama, hasa mbwa na paka,

Sambamba na hilo Waryoba amesema 
kuwa serikali inaendelea kutekeleza juhudi 
za kudhibiti na kupambana na ugonjwa 
huu kwa kuangalia namna ya kupunguza 
bei ya chanjo kwa wanyama.

Hata hivyo Waryoba amesema serikali 
imewezeshwa na shirika la usambazaji wa 
chanjo duniani kuridhia chanjo ya ugonjwa 
wa kichaa cha mbwa kuingizwa katika 
mfumo wa chanjo za kawaida, ambazo gha-
rama zinatarajiwa kushuka zaidi pale tarati-
bu za utekelezaji wa jambo hili utakapoka-
milika.

Aidha amesema kuwa katika kipindi hiki 
cha maadhimisho, jumla ya dozi 180,000 za 
chanjo ya Kichaa cha Mbwa zimesambazwa 
nchini kuanzia Septemba 24 mpaka 28, 
ambapo jumla ya mbwa 9,500 na paka 150 
wamekwisha chanja.

Hata hivyo, juhudi za pamoja zinahitajika 
kwa sekta zinazohusika ili kuutokomeza 
ugonjwa huu. Kutokana na madhara ya 
ugonjwa huu kwani serikali imechukua 
jukumu la uchanjaji wa wanyama hao ikiwa 
ni sehemu ya upambanaji dhidi ya ugonjwa 
wa Kichaa cha Mbwa.

Na. Cletus Sanga, 
Dodoma
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