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na Serikali, Dawa na Vifaa tiba 
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ya ubora wa huduma za matiba-
bu kwa wananchi wetu.
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wabunifu, kufanya kazi kwa juhudi ili kuhaki-
kisha azma ya Serikali yetu pendwa inate-
kelezwa kikamilifu kwa kuhakikisha wanan-
chi wanapata huduma bora za afya.
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Na Englibert Kayombo

Rais wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ametuma salamu za pongezi kwa 
Mariam Mwakabungu (25) anayejitolea kukum-
batia watoto njiti waliotelekezwa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa Amana jijini Dar es Salaam.

Ujumbe huu ulitumwa siku moja tangu mitand-
ao ya Mwananchi Julai 18, 2023 iliporipoti habari 
kuhusu Mariam na namna alivyosaidia watoto 
watatu waliotelekezwa na mama zao.

Rais Samia alituma ujumbe huo leo Jumatano, 
Julai 19, 2023 uliwasilishwa na Mganga Mfaw-
idhi wa Hospitali hiyo, Dk Brayson Kiwelu 
ambaye amemkabidhi Mariam kiasi cha Sh2 
milioni.

Dk Kiwelu alisema ujumbe huo umetumwa na 
Rais Samia ambaye amekuwa mstari wa mbele 
katika huduma za mama na mtoto.

"Rais ametoa Sh2 milioni fedha taslim kumpatia 
mama huyu kwa kujitoa kwake na ame-
wapongeza viongozi wa Wizara ya Afya na 
Amana kwa ubunifu huu na uthubutu mama 
huyu kuwa sehemu yetu”, alisema.

"Rais ameshukuru sana msaada ambao mama 
huyu ameutoa na amewataka Watanzania 
kuendelea kujitoa kwa ajili ya kuhudumia wale 
wenye uhitaji," alisema Dk Kiwelu.

Rais Samia atoa Milioni 2 kwa Mariam anaesaidia 
Watoto Njiti kwa kuwapa joto
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Na Rayson Mwaisemba
Kigoma 

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Philip Isdor Mpango 
amesema Serikali imed-
hamiria kujenga hospitali ya 
Rufaa ya kanda ya Magharibi 
yenye hadhi sawa na hospitali 
ya Taifa Muhimbili itayosaidia 
kuondoa changamoto ya 
Rufaa za wagonjwa walioku-
wa wakitibiwa katika hospi-
tali za Rufaa za Mbeya, Benja-
min Mkapa na Muhimbili. 

Dkt. Mpango alisema hayo 
wakati akizindua hoteli ya 
Bwami Dubai iliyopo Kasulu 
Mkoani Kigoma, ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara yake ya 
kuzindua miradi mbalimbali 
Mkoani Kigoma.

"Pale Kigoma tunajenga hos-
pitali ya kanda, lakini sio 
hivyo tu vyuo vikuu mnasikia-
ga vipo Dar es Salaam, kwahi-
yo chuo kikuu cha tiba 
Muhimbili wamekuja kuanzi-
sha tawi la chuo kikuu 
Kigoma na kitakuwa sam-
bamba na hiyo hospitali ya 
kanda." alisema.

Aliendelea kusema, pamoja 
na kujengwa kwa Zahanati ya 
Kasumo bado Serikali iliona 
haja ya kuwa na hospitali hiyo 
ya kanda ili wananchi wa 
Mkoa wa Kigoma pamoja na 
nchi za jirani waweze kun-
ufaika na huduma hizo jambo 
litalosaidia kupunguza Rufaa 
katika Mikoa ya Dodoma.

Aidha, Mhe. Dkt.  Mpango 
alitoa wito kwa wananchi wa 
Mkoa huo kuwalisha watoto 
lishe inayofaa kwa afya ili 
kuwaongezea uwezo wa akili, 
huku akiwataka Wataalamu 
wa masuala ya lishe kutoa 
elimu kwa wananchi juu ya 
umuhimu wa kuwapa lishe 
bora watoto ili kuinua kiwan-
go cha elimu kwa watoto wao.

Naye Naibu Waziri wa Afya 
Dkt. Godwin Mollel alisema, 
katika Sekta ya Afya kuanzia 
ngazi ya Hospitali ya Mkoa 
mpaka zahanati Mkoa ume-
pokea kiasi cha Shilingi Bilioni 
49 iliyosaidia kununua vifaa 
tiba vya kisasa, kuboresha 
miundombinu ya kutolea 
huduma ili wananchi wa 
Kigoma wapate huduma bora.

Alisema, kwa uwekezaji 
mkubwa wa Trilioni 1.3 
uliopewa na Serikali ya Rais 
Samia katika Sekta ya Afya 
umesaidia kupunguza Rufaa 
za wagonjwa kwenda kutibi-
wa nje ya nchi, na kusisitiza 
uwekezaji huo umesaidia 
kuongeza idadi ya wagonjwa 
kutoka nje ya nchi wanaokuja 
kutibiwa ndani ya Tanzania 
(medical tourism).

Aliongeza,  kuwa tayari Mkoa 
wa Kigoma umeanza kutoa 
huduma za CT-SCAN kwa 
wananchi wa Mkoa wa huo 
na nchi jirani, huduma 
ambazo zilikuwa zikitolewa 
katika Mikoa ya Mbeya na 
Dodoma, na kuweka wazi 
zaidi ya watu 464 tayari 
wamepatiwa huduma za 
vipimo na mashine hiyo ya 
CT-SCAN tangu ilipoanza 
kutoa huduma hiyo mapema 
mwezi Januari mwaka huu. 

Muhimbili nyingine kujengwa Kigoma 
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Na. Mwandishi Wetu, 
Dar ES Salaam 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa ameiponge-
za Wizara ya Afya kupitia Hospitali ya Taifa 
Muhimbili kwa kuboresha huduma na mazin-
gira ya Hospitali hiyo.

Mhe.Majaliwa alisema hayo  Julai 23, 2023 
alipotembelea Hospitali hiyo kumjulia hali 
mgonjwa aliyelazwa hapo ambaye anaende-
lea vizuri na kupata fursa ya kuwasalimia 
wagonjwa wengine.

"Nimefurahishwa sana jinsi mlivyoboresha 
huduma, wakati napita kusalimia baadhi ya 
wagonjwa wamenieleza kuridhishwa na 
huduma wanazopatiwa, hii inatia moyo 
sana”, alisema Mhe. Majaliwa.

"Nimefurahishwa nauboreshaji wa 
mwonekano wa Hospitali, mazingira, majen-
go na hii ndio Hospitali ya Taifa Muhimbili 
tunayoitaka" alisema Mhe.Majaliwa.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Prof. Mohamed 
Janabi alimhakikishia Mhe. Majaliwa kuwa 
Menejimenti itaendelea kuimarisha huduma 
zake katika nyanja mbalimbali.

Ubora wa Huduma wamkosha Waziri Mkuu
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Na. Emmanuel Malegi, 
Mtwara  

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa  Maja-
liwa ameweka jiwe la msingi katika  jengo 
jipya la wagonjwa wa njee (OPD) katika 
hospitali ya rufaa  ya Mkoa wa Mtwara-Li-
gula, jengo hilo ni la mradi ambao ni wa 
zaidi ya Bilioni 4 ambao unasimamiwa na 
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC).

Aidha waziri Majaliwa aliagiza mkandara-
si wa ujenzi huo shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC) kuendelea na ujenzi huo kwa 
awamu ya pili ili jengo hilo liweze Kuka-
milika na kutumiwa na wanachi ili kurahi-
sisha uboreshwaji wa huduma za afya 
kwa wakazi wa Mtwara na kusini kwa 
ujumla.

Akizungumza  mara baanda ya kuweka 
jiwe la msingi Mhe.Majaliwa alielekeza  
watumishi wafanye kazi kwa kujituma, 
weredi na uaminifu.

Pia  Mhe Majaliwa alisisitiza kuwa mradi 
huo ni moja ya miradi mingi ya mabilioni 
inayotekelezwa katika jimbo la mtwara 
fedha zinazotolewa na Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kupitia Wizara ya Afya.

Waziri Mkuu aweka jiwe la msingi jengo la
Wagonjwa wa nje Hospitali ya Ligula - Mtwara
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Na Said Nyaoza, 
Dodoma 

Serikali imesema NBC Mara-
thon Dodoma ndani ya miaka 
mitatu imefanikisha wakina 
mama 1,300 waliokuwa na 
Saratani ya Mlango wa kizazi 
kuanza kupatiwa matibabu 
katika Taasisi ya Ocean Road 
iliyopo Jijini Dar Es Salaam na 
kati ya hao 98 wamesha pona 
na kuruhusiwa kurejea ma-
jumbani mwao.

Kauli hiyo ilitolewa na Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa leo katika mbio za 
NBC Dodoma Marathon 2023 
katika Uwanja wa Jamhuri 
Mkoani Dodoma.

Mhe. Majaliwa alieleza kuwa 
katika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopira kupitia mbio 
za NBC Marathon Dodoma 
zimefanikisha kukusanya 
zaidi ya shilingi Milioni 500 na 
tayari zimesaidia wakina 
mama 23,000 kupata vipimo 
mbalimbali vya Afya ya Uzazi

Mhe. Majaliwa alisema Serikali 
chini ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. 
Samia Suluhu Hassani 
inaendelea kutekeleza mipan-
go mbalimbali ya kuhakikisha 
kunakuwa na ustawi wa afya 
ya mama na mtoto ikiwemo 
mpango wa Mama Samia 
Mentorship Program.

Mhe. Majaliwa alisema kuwa 
mpango mwingine wa Serika-
li ni kuongeza wigo wa kutoa 
huduma za kupima dalili za 
awali za saratani ya uzazi 
kutoka Vituo vya Afya 925 
vilivyopo hadi kufikia vituo vya 
Afya 1,025

Mhe. Majaliwa alisema katika 
mbio za NBC Marathon 
mwaka 2023 inakadiria kuku-
sanya zaidi ya shilingi Milioni 
 

300 ambapo zinatarajiwa pia 
kutumika katika kuboresha 
Afya ya Mama na Mtoto.

Kwa upande wake Mwakilishi 
wa Waziri wa Afya, Mhe 
.Ummy Mwalimu , ambaye pia 
ni Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Tumaini Nagu amese-
makatika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita 

kuanzia mwaka 2021 mpaka 
sasa takribani wanawake 
40,000 walifikiwa na huduma 
ya mkoba ambazo zinajumui-
sha huduma za elimu, uchun-
guzi wa awali, rufaa na matib-
abu ya saratani kupitia pro-
gramu maalumu inayojulika-
na kama ‘Samia Suluhu 
Hassan Outreach Program’

Aidha Prof. Nagu alitoa rai 
kwa watanzania kuzingatia 
mtindo Bora wa Maisha ili 
kujikinga na Magonjwa Yasi-
yoambukiza ikiwemo magon-
jwa ya saratani na kuwaasa 
wanawake kupima saratani ya 
mlango wa kizazi kwani 
endapo itagundulika 
mapema, Saratani ya Mlango 
wa Kizazi inatibika na kupona.

Wakina Mama 98 wapona Saratani ya Shingo ya  
Mlango wa Kizazi Tanzania 
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Na. Majid Abdulkarim,  
Dodoma

Serikali ya Canada imetoa kiasi cha Shilingi 
Bilioni 140 kwenye Mfuko wa Afya ya pamoja 
(Health Basket Fund) ili kusaidia Sekta ya 
Afya nchini.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu alibaini-
sha hayo leo Julai 20, wakati wa mkutano wa 
utekelezaji wa shughuli za Mfuko wa Afya wa 
Pamoja (Health Busket Fund) HBF na Waziri 
wa Maendeleo ya jamii Kanada Jijini 
Dodoma.

“Tunaishuku sana Serikali ya Canada kupitia 
Waziri wa Maendeleo ya Kimataifa wa 
Canada Mhe. Harjit Sajjan kwa kusaidia Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kiasi cha shilingi Bilioni 240 kwa ajili ya 
kuboresha sekta ya afya”, alishukuru Waziri 
Ummy

Aidha, Waziri Ummy alieleza kuwa kati ya 
kiasi hicho shilingi Bilioni 140 zinaingia seri-
kalini kwa ajili ya kuchangia mfuko wa afya 
wa pamoja ambapo mpaka sasa Serikali 
ishapokea kiasi cha shilingi Bilioni 94 ambazo 
zimeelekezwa kwenye akaunti za ngazi ya 
msingi ambazo ni zahanati na vituo vya afya 
nchini.

Alisema, Vituo vya afya na Zahanati watapan-
ga vipaumbele vyao ikiwemo kununua - 

dawa, uzazi salama, kulipia umeme, kulipia 
maji na wanatumia kufanya ukarabati mdogo 
pamoja na kununua vifaa tiba.

“Kwa ujumla mchango wa Serikali ya Kanada 
kwa Tanzania umeleta matokeo mazuri kwa 
Huduma za afya Tanzania leo tunaongea 
wanawake karibu asilimia 90 wajawazito 
wanajifungulia katika vituo vya kutoa 
Huduma za afya kwa sababu ya mchango wa 
Kanada”, alisema Waziri Ummy.

Pia aliongeza kuwa wamepunguza vifo vya 
watoto wachanga na wenye umri chini ya 
miaka mitano kutoka vifo 67 katika kila vizazi 
hai 1000 hadi vifo 43.

“Lakini pia tumeweza kupunguza mimba za 
utotoni kutoka asilimia 27 hadi asilimia 22, 
tumepunguza udumavu kutoka asilimia 38 
na sasa tunazungumzia asilimia 31 na kwa 
watoto wetu wanapata chanjo”, Alisema 
Waziri Ummy.

Kwa upande wake Waziri wa Maendeleo ya 
Kimataifa wa Kanada Mhe. Harjit Sajjan alise-
ma kuwa wametangaza miradi mitano mipya 
ya Afya yenye thamani ya dola za Kanada 
Milioni 128.5 ambapo dola za Kanada Milioni 
75 kwa mfukto wa ruzuku wa shughuli za 
Mfuko wa Afya wa Pamoja (Health Sector 
Busket Fund, HSBF) kwa Serikali ya Tanzania 
na nyongeza ya dola za Kanada 50

Canada yatoa Shilingi Bilioni140 kwenye Sekta 
ya Afya
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Na. Said Nyaoza  
Dar es Salaama 

Kufuatia jitihada za Serikali 
katika uwekezaji kwenye 
eneo la bidhaa za dawa 
katika Sekta ya Afya Wizara 
imedhamiria kupunguza 
uagizaji wa bidhaa za Afya 
ikiwemo dawa kutoka zaidi 
ya asilimia 80 hadi chini ya 
asilimia 50 ifikapo mwaka 
2030.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu alisema hayo leo 
Julai 21, 2023 kwenye hafla 
fupi iliyofanyika Hotel ya 
Johari Rotana na kuwakutan-
isha wadau pamoja na 
wawekezaji mbalimbali 
ambao ni wasambazaji wa 
bidhaa za Afya.

“Katika mazungumzo yenu 
tunatumai mtaunga mkono 
juhudi za Serikali za kuhakiki-
sha tunapunguza uagizaji wa 
bidhaa za Afya kutoka zaidi 
ya 80% hadi chini ya 50% 
ifikapo 2030”, alisema Waziri 
Ummy

Aidha, Waziri Ummy alisema 
Serikali kupitia Wizara ya Afya

imedhamiria kuvutia 
uwekezaji katika Sekta ya 
Afya ikiwemo kuanzisha 
viwanda vya kuzalisha bidhaa 
za Afya nchini Tanzania ikiwe-
mo Dawa.

“Tunaendelea kuimarisha 
viwanda vyetu lakini pia Soko 
tunalo na tunaungana na nchi 
nyingine nyingi kupitia kanda 
za EAC na SADC ili upatikanaji 
wa huduma bora za Afya uwe 
rahisi na tuendelee kupata 
wawekezaji”, alisema Waziri 
Ummy

“Serikali kupitia Wizara ya 
Afya tunawakikishia wadau 
na wawekezaji wetu tut-
aendelea kusaidia katika 
uwekezaji wa huduma za Afya 
ikiwa ni pamoja na soko -

la bidhaa zitakazozalishwa”, 
alisema Waziri Ummy

Alisema, Serikali chini ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
inaendelea kuimarisha na 
kuboresha mfumo wake wa 
Afya kupitia ahadi yake ya 
kugharamia huduma za Afya 
ambapo katika mwaka wa 
fedha 2023/2024 imetengewa 
zaidi ya shilingi bilioni 600

Mwisho, Waziri Ummy aliwata-
ka wawekezaji hao kuendeleza 
mazungumzo katika mkutano 
huo wa "Chat and Dine" ili 
kuleta matokea mazuri ya 
wauzaji bidhaa, mawakala, 
wafanyabiashara wa bidhaa za 
Afya na wazalishaji wa ndani ili 
Serikali iendelee kuboresha 
huduma hizo.

Serikali kupunguza Uagizaji wa Bidhaa za Afya 
Kutoka 80% hadi 50% Ifikapo 2030.
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Na Hassan Kimweri, 
Dar Es Salaam 

Serikali kupitia Wizara ya 
Afya imedhamiria kushiriki-
ana na Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) katika 
kupambana na kutoa elimu 
juu ya masuala ya Afya ya 
Uzazi Mama na Mtoto.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu aliyasema hayo leo 
Julai 22, 2023 wakati akizin-
dua rasmi Utafiti wa Haki ya 
Afya ya Uzazi kwa Wanawake 
wa Mjini na Vijijini Kupitia 
Vyombo vya Habari Jijini Dar 
es Salaam.

“Tunataka tushirikiane kwa 
pamoja kati ya Serikali na 
TAMWA juu ya masuala haya 
ya Afya ya Uzazi Mama na 
Mtoto kwa kutoa elimu 
sahihi kwa wananchi ili 
waweze kujikinga na mimba 
zisizotarajiwa na magonjwa 
ya zinaa”, alisema Waziri 
Ummy

Aidha, Waziri Ummy alisema 
tafiti hiyo imesaidia kupata 

Takwimu sahihi ambapo 
asilimia 81 ya Wanawake wa-
jawazito wanajifungua 
katika vituo vya kutolea 
huduma za Afya kwa kuwa 
wanaimani na vituo hivyo.

Alisema, matokea ya wana-
wake kujifungua kwenye 
vituo vya kutolea huduma za 
Afya ni pamoja na kupungua 
kwa vifo vya watoto chini ya 
miaka Mitano kutoka vifo 67 
katika kila vizazi hai 1,000 
hadi vifo 43.

“Lakini pia, vifo vya watoto 
chini ya umri wa mwaka 
Mmoja vimepungua kutoka 
vifo 43 katika kila vizazi hai 
1,000 hadi vifo 33”, alisema 
Waziri Ummy

Waziri Ummy alisema Seri-
kali ya Awamu ya Sita chini 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan inaendelea kubore-
sha huduma za Afya ya uzazi 
na kuwalinda wasichana, 
wanawake na watoto kuto-
kana na unyanyasaji wa 
kijinsia na unyanyasaji dhidi 
ya watoto.

“Katika juhudi hizi tunazofan-
ya pia, tumefanikiwa katika 
Afya ya Uzazi kwa kupunguza 
kiwango cha mimba za utoto-
ni kutoka asilimia 27 ya 
mwaka 2015/16 hadi asilimia 
22 kwa mwaka 2022”. Alisema 
Waziri Ummy.

Aidha, Waziri Ummy aliwata-
ka wataalam wa Afya ya Uzazi 
mama na Mtoto kuvitumia 
vizuri vyombo vya habari kwa 
kutoa elimu kuhusu Afya ya 
uzazi kwa watoto wetu lakini 
tuzingatie mila zetu, desturi 
na taratibu za Kitanzania.

Serikali kushirikiana na TAMWA katika masuala
ya Afya ya Uzazi Mama na Mtoto
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Na. Hassan Kimweri, 
Simiyu

Waziri wa Afya, Mhe. Ummy 
Mwalimu amewataka wataa-
lamu wa afya nchini  kupun-
guza semina ili kuwa na 
muda zaidi wa kutoa 
huduma bora za matibabu 
kwa wananchi. 

Waziri Ummy alisema hayo 
leo Julai 10, 2023 katika ziara 
yake Mkoani Simiyu wakati 
akizungumza na viongozi wa 

Mkoa huo chini ya  Mkuu wa 
Mkoa Dkt. Yahaya Nawanda.

“Wataalamu wa afya pun-
guzeni semina maana mme-
kuwa na semina nyingi hadi 
kupelekea wagonjwa kukosa 
huduma kwa wakati na kume-
kuwa na msomgamano 
mkubwa katika vituo vya 
kutolea huduma za afya 
sababu ya semina”, alisema 
Waziri Ummy

Aidha, Waziri Ummy alisema 
kuwa  katika utolewaji wa 
huduma za afya nchini 
hakuna kilichosimama 
kwakuwa Serikali imejenga 
majengo ya hospitali, imetoa 
dawa na vifaa tiba, hivyo ni 
jukumu la wataalamu wa Afya 
kutoa huduma bora patika 
vituo hivyo. 

“Tunamshukuru sana Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kutupatia kila 
kitu katika Sekta ya Afya 
ikiwemo majengo, vifaa tiba, 
kuajiri wataalamu na sasa ni 

jukumu letu wataalamu kutoa 
huduma bora kwa wananchi 
kwani  ndio dhamira ya Seri-
kali”, alisema Waziri Ummy.

Pia, Waziri Ummy aliutaka 
uongozi wa Mkoa wa Simiyu 
kuwasimamia madaktari ili 
wafanye kazi kwa weledi kwa 
kuangalia historia ya mgon-
jwa ili apate huduma sahihi na 
kwa wakati.

Aliongeza kuwa, lengo la Seri-
kali ni kutoa huduma bora za 
Afya kwa Watanzania na kwa 
mara ya kwanza Serikali 
imetoa hela za dawa kwa asili-
mia 100, hivyo  amevitaka  
vituo vyote vya Afya kuwa na 
Dawa zote muhimu ili kum-
saidia mwananchi kupata 
huduma za matibabu kwa 
wakati.

Hata hivyo, Waziri Ummy 
alitoa rai kwa watoa huduma 
nchini kuzingatia utumiaji wa 
lugha nzuri, weledi na maadili 
na kuzingatia viapo vya wata-
alam wa afya wakati wa kuwa-
hudumia wananchi.

Pungiuzeni Semina, Wananchi wapate 
huduma Vituoni
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Watu 86 Mkoani Tanga kufanyiwa Upasuaji wa
Kurekebisha Viungo

Afya Habari 10

Na. Catherine Sungura, 
Tanga

Jumla ya watu 86 Mkoani Tanga wanataraji-
wa kufanyiwa upasuaji wa kurekebisha 
viungo na kati yao 43 washafanyiwa chini ya 
Kambi maalum ya Upasuaji wa Viungo (Re-
constructive & Cosmetic Surgery) inayoende-
lea katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tanga 
(Bombo).

Hayo yalibainishwa na Waziri wa Afya, Mhe. 
Ummy Mwalimu mara baada ya kutembelea 
Kambi maalum ya upasuaji wa kurebisha 
viungo (Reconstructive & Cosmetic Surgery) 
inayoendelea katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Tanga (Bombo) mkoani humo.

Waziri Ummy Mwalimu  alieleza kuwa upa-
suaji huo unaofanywa na madaktari bingwa 
kutoka Ujerumani na Tanzania sio kama ule 
wa 'wadada' wa kisasa bali ni upasuaji wa 
Viungo ili kuvirejesha katika utendaji wake 
wa kawaida

Waziri Ummy Mwalimu alishuhudia wagon-
jwa ambao wamekatwa miguu yote miwili 
(baada ya kupata ajali au maambukizi yaliy-
opelekea kukatwa miguu) sasa wanatembea 
kwa miguu bila fimbo au msaada wowote 
baada ya kuwekewa 'miguu', ambapo amese-
ma hakika ni jambo la kutia faraja na kuende-
lezwa.

“Kipekee, ninamshukuru sana Professor 
Juergen Dolderer na Taasisi yake ya Inter-
plast German na University Medical Centre, 
Bayreuth German kwa kuichagua Hospitali 
yetu ya Bombo kuwa mshirika wa kutoa 
huduma hizi hapa nchini ikiwemo kuwa-
jengea uwezo wataalam wetu wa kitanza-
nia kufanya upasuaji wa kurekebisha 
viungo”, alimshukuru Waziri Ummy

Waziri Ummy alisema mahusiano ya Tanga 
na Ujerumani ni ya kihistoria na inasadiki-
ka kuwa Bombo ndio Hospitali ya kwanza 
kujengwa na Wajerumani katika ukanda 
huu wa Afrika Mashariki.

Aliwashukuru Interplast kwa kukubali 
ombi lake la kuifanya Bombo Hospitali 
kuwa Kituo cha Umahiri cha Upasuaji wa 
Viungo (Centre of Excellence on Recon-
structive and Cosmetic Surgery) ukanda 
wa Afrika Mashariki hivyo wanakamilisha 
taratibu zote zinazohitajika ili kuyapa 
nguvu maono haya.

Waziri Ummy alisema kuwa Kambi 
maalum ya upasuaji wa kurekebisha 
viungo (Reconstructive & Cosmetic Sur-
gery) inayoendelea katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa Tanga (Bombo) ilianza 
Tarehe 17 Julai 2023 hadi leo na Kambi 
itafungwa tar 28 Julai mwaka huu



Na. Catherine Sungura,
Dar es salaam 

Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu leo Julai 8, 2023 
amemkabidhi Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi 
Mhe. Inj. Hamad Masauni 
Magari matatu ya uokoaji 
yenye zana za kisasa  yenye 
thamani ya shilingi Bilioni 1.6 
kwa ajili ya jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji kwenye hafla fupi 
iliyofanyika viwanja vya 
Zimamoto mkoa wa Ilala 
jijini Dar es salaam.

Waziri Ummy alisema 
magari hayo yamekuja 
wakati muafaka ambapo 
kwa sasa dunia inajiandaa 
kukabiliana na majanga, 
dharura na magonjwa ya 
milipuko hivyo magari hayo 
yataenda kutoa huduma za 
awali pindi ajali inapotokea 
ili kupunguza madhara yato-
kanayo na ajali au vifo.

Alisema Wizara yake ilianzi-
sha mfumo rasmi wa 
huduma za dharura nje ya 
hospitali ikiwemo uokoaji 
wakati wa ajali ili kuwezesha 
majeruhi wa ajali kupata 

huduma ya kwanza eneo la 
tukio kabla ya kusafirishwa 
kwenye vituo vya kutolea  
huduma  za tiba

“Huwa naumia sana ajali 
inapotokea unaona mtu 
mzima au mtoto anateketea 
kwa kukosa vifaa vya uokoaji , 
kwahiyo mfumo huu wa 
huduma za dharura nje ya 
hospitali (EMS) ni hatua 
muhimu utakaoweza kupun-
guza athari kwa majeruhi 
ikiwemo ulemavu pia ghara-
ma za matibabu kwa Serikali, 
mwananchi pamoja na vifo”.

“Magari haya yana uwezo wa 
kunyanyua na kukata vyuma 
(Rescue Vans) ambayo 
pamoja na kazi nyingine 
yataweza kuopoa majeruhi 
walionasa katika magari 
yatakayopata ajali na kazi hii 
itafanywa vyema na wenzetu 
wa Jeshi la Zimamoto na 
uokoaji”, alieleza Waziri 
Ummy

Hata hivyo Waziri Ummy 
aliongeza   mradi huo umeku-
ja kipindi ambacho kumeku-
wepo na ongezeko la ajali za 
barabarani nchini na duniani 

kote hususan nchi zinazoen-
delea, “Takwimu zinaonyesha 
kwamba duniani kote inakadi-
riwa kuwa hutokea ajali za 
barabarani zipatazo milioni 1.3 
kila mwaka”.

Wizara ya Afya yakabidhi Zimamoto Magari ya  
Uokoaji yenye Thamani ya Bilioni 1.6
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Kwa upande wa takwimu kwa hapa nchini 
Waziri Ummy alisema kumekuwa na ongeze-
ko kubwa la majeruhi wa barabarani ambapo 
47% ni majeruhi watokanao na ajali za pikipiki 
na jumla ya majeruhi wa ajali walioingia kwa 
dharura katika Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) na Taasisi ya Tiba ya Mifupa (MOI) kwa 
mwaka 2021 walipokea majeruhi wa ajali  
9,270 na mwaka 2022 walipokea majeruhi wa 
ajali barabarani 9,933.

“Waziri tutaleta taarifa ili kuweka mikakati ya 
kudhibiti ajali za barabarani ikiwemo ajali za 
pikipiki kwa kuangalia ubora wa ‘helmet’ 
zinazoingizwa hapa nchini kwani tumeona 
haziwasaidia watu wengi na kwa bahati 
mbaya upasuaji wa majeruhi wa ajali watu 
wengi hawawezi kumudu gharama za matib-
abu na wengine hawana bima ya afya, na hivi 
sasa nina vijana wengi ambao ndio nguvu ya 
Taifa wanahitaji miguu bandia”, alisema.

Pamoja na hayo Waziri Ummy alimshukuru 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa mara ya 
kwanza katika uongozi wake kuweza kujenga 
majengo ya dharura (EMD) hadi ngazi za 
wilaya yapatayo majengo 81 na hospitali za 
mikoa majengo 21 pia wodi za wagonjwa ma-
hututi (ICU) 28 katika hospitali za wilaya na 45 
katika hospitali za Mikoa, Kanda na Taifa.
Naye, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi 
Mhe. Inj. Hamad Masauni aliishukuru Wizara 
ya Afya kwa kuwapatia magari hayo ambayo 
yanaenda kuongeza tija na kuondoa chan-
gamoto zilizokuwa zinaikabili   jeshi hilo na 
kuahidi kuyatumia magari hayo ipasavyo.

Alisema magari hayo ni dhamira na mapin-
duzi makubwa katika jeshi hilo inayofanywa 
na  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa  -

Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kuona jeshi hilo linakua na vifaa na zana za 
kisasa katika uokoaji.
 
“Ni kweli ajali za barabarini zinaangamiza 
maisha ya watu wengi hivyo kwa mradi huo 
utaenda kuwasaidia wananchi kwani tayari 
askari wameshapatiwa mafunzo na kuwa na 
weledi katika utoaji wa huduma za uokoaji.
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Program ya mabadiliko ya kiutendaji kwa wataalam 
kusaidia uboreshaji wa ubora wa huduma za Afya 
Na. Englibert Kayombo, 
Dodoma. 

Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu amesema Serikali 
kupitia Wizara ya Afya imeen-
delea kuboresha ubora wa 
huduma zinazotolewa katika 
Vituo vya kutolea huduma za 
afya nchini kwa kuanzisha 
Programu ya mabadiliko ya 
kiutendaji kwa wasimamizi 
na watoa huduma za afya 
(Leadership4 Health Transfo-
mation Program) katika vituo 
vya umma vya kutolea 
huduma za afya.

Waziri Ummy amesema Seri-
kali imeboresha Huduma za 
afya kuanzia ujenzi wa miun-
dombinu ununuzi wa dawa, 
vifaa, vifaa tiba, vifaa vya 
maabara, kuajiri na kusoime-
sha wataalamu kwa lengo la 
kuboresha Huduma za afya 
nchini.

Hivyo uongozi na usimamizi 
mzuri ndani ya sekta ya afya 
ndio suluhisho la kufikia 
lengo la ubora wa Huduma za 
afya kwa wananchi.

Waziri Ummy amesema hayo 
kupitia ukurasa wake wa twit-
ter Julai 20, 2023 akiwa 
anawapongeza Taasisi ya 
Mifupa Mo Taasisi ya Mifupa 
(MOI) kwa kuanzisha utarati-
bu wa kuwapigia simu wag-
onjwa wao ili kupata 

maoni, ushauri, pamoja na 
kuwajulia hali kuwa ni jambo 
la mfano na linafaa kuigwa na 
taasisi zote za kutolea 
huduma za afya.

“Hongereni Taasisi ya Mifupa 
(MOI) pasi na shaka MOI chini 
ya Uongozi wa Prof. Abel 
Makubi inakwenda kuwa 
nzuri zaidi, serikali kwa 
upande wetu imefanya mengi 
kuboresha Huduma za afya na 
sasa tunajikita katika kubore-
sha ubora wa Huduma za afya 
nchini”, ameeleza Waziri 
Ummy

Mnamo Tarehe 12, Mwezi Mei, 
mwaka huu, Waziri wa Afya 
Mhe. Ummy Mwalimu akiwa 
anawasilisha hoja kwa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania la kuridhia na kupiti-
sha Bajeti ya Wizara ya Afya 
kwa mwaka wa fedha 2023/24 
mnamo tarehe 12 Mwezi Mei 
2023, Mhe.Ummy aliliomba 
Bunge kupitisha bajeti ya 
shilingi 1,235,316,516,000 ili 
Wizara ya Afya iweze kute-
keleza kikamilifu vipaumbele 
14 vya kuimarisha ubora wa 
huduma za afya nchini.

Miongoni mwa Vipaumbele 
hivyo ilikuwa ni ‘Kuboresha 
ubora wa huduma zinazotole-
wa katika vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini kwa  
kuanzisha programu ya 
mabadiliko ya kiutendaji kwa 

wasimamizi na watoa 
huduma za afya’ (Leader-
ship4Health Transfomation 
Program)
 
Alieleza kuwa Serikali ime-
boresha miundombinu, kua-
jiri wataalamu na kununua 
vifaa tiba na dawa sasa ni 
wajibu wa watoa huduma za 
afya nchini kufanya kazi kwa 
uzalendo, weledi na ufanisi 
wa hali ya juu ili kuweza 
kutoa huduma bora za afya 
kwa wananchi. 

“Programu hii italenga 
kuleta mabadiliko ya 
utendaji kazi wa watumishi 
wa afya katika vituo vya 
kutolea huduma afya kwa 
kuwapima ufanisi wao katika 
utendaji kazi”,  alifafanua 
Waziri Ummy.

“Tutaanzisha utaratibu wa 
kupima utendaji wa timu za 
uendeshaji wa huduma za 
afya katika ngazi za Vituo, 
Hospitali, Halmashauri 
(CHMT) na Mikoa (RHMT) 
katika maeneo ya maoteo ya 
dawa, upatikanaji wa dawa, 
huduma za uchunguzi 
(maabara na Radiolojia) 
udhibiti wa kuchina na 
kuchotora wa dawa, taratibu 
za kushughulikia malala-
miko ya wagonjwa, muda wa 
kuwahudumia wagonjwa” 
alisisitiza Waziri Ummy.

“Tuhakikisha utoaji wa 
huduma za afya unazingatia 
weledi, maadili na miiko 
kupitia mabaraza ya kitaalu-
ma na bodi za usajili ikiwe-
mo kuanzisha mfumo wa 
kuwatambua na kuwapa 
tuzo wataalam wanaofanya 
vizuri” alisema Waziri Ummy.
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Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu  
ametoa wito kwa uongozi wa Hospitali za 
BLK-Max na MAX-Saket kuendelea 
kushirikiana na Tanzania katika utoaji wa 
huduma za matibabu ya kibingwa bobezi 
nchini Tanzania.

Waziri Ummy alitoa wito huo  Julai 26, 
2023 wakati akiendelea na ziara yake 
nchini India, ambapo ametembelea Hos-
pitali za BLK - MAX Speciality Hospitali na 
MAX-Saket zilizopo mjini New Delhi na 
kueleza nia ya kuendeleza ushirikiano 
kwenye matibabu ya ubingwa bobezi 
kwenye magonjwa ya moyo na mishipa 
ya damu, ini, figo, saratani, ubongo na 
mishipa ya fahamu.

“Naishukuru Hospitali za BLK-MAX Spe-
ciality na MAX-Saket kwa kuwajengea 
uwezo wataalam kutoka Tanzania taalu-
ma ya kuanzisha huduma za kupandikiza 
figo katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
mwaka 2017, huduma huduma za upa-
suaji mkubwa wa moyo katika Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) na pia .

kutoa mafunzo kazini kwa wataalam wa 
Mifupa na mishipa ya fahamu katika Taasisi 
ya Mifupa MOI” alisema Waziri Ummy
Hata hivyo, alitumia fursa ya ziara hiyo 
kuwajulia hali wagonjwa mbalimbali kutoka 
Tanzania wanaopata huduma za matibabu 
katika Hospitali ya BLK - MAX ya mjini New 
Delhi, India.

Waziri Ummy aliwaalika Uongozi wa 
BLK-Max na MAX-Saket kufungua Matawi 
ya Hospitali zao nchini Tanzania ili warahi-
sishe utoaji wa huduma kwa wagonjwa 
wengi zaidi kwani uwekezaji huo utawa-
punguzia gharama za safari na muda kwa 
Watanzania na wananchi wengi wa Afrika 
Mashariki.

Hospitali hizo kubwa za kisasa zinatoa 
huduma mbalimbali za kawaida na za ub-
ingwa bobezi ambapo wana madaktari 
bingwa na bobezi zaidi ya 4800 katika fani 
mbalimbali na zinauwezo wa kuhudumia 
wagonjwa zaidi ya milioni 3.5 kwa mwaka 
kutoka katika nchi zaidi ya 135.

India kushirikiana na Tanzania katika upatikanaji
wa Dawa za bei nafuu.
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Na Hassan Kimweri 
Itilima, Simiyu

Waziri wa Afya Mhe.Ummy Mwalimu 
ameagiza kukaguliwa na kusajiliwa 
kwa zahanati 10 zilizojengwa kwa ush-
irikiano wa nguvu za wananchi 
Wilayani Itilima.

Hatua hiyo inalenga kuhakikisha Wa-
nanchi Wilayani Itilima wanapata 
huduma za afya karibu na mazingira 
wanayoishi Ili kutimiza azma ya Serika-
li katika kutoa huduma bora za Afya.

Waziri Ummy alitoa agizo hilo Tarehe 11 
Julai 2023 Wilayani Itilima baada ya 
kupokea Taarifa ya Hali ya utoaji 
huduma za Afya Wilayani humo 
ambapo katika Taarifa hiyo Mganga 
Mkuu wa Halmashauri hiyo Bw. Costan-
tine Emanuel Constantine alieleza 
uwepo wa Zahanati ambazo zimejeng-
wa Kwa nguvu za Wananchi ambazo 
bado hazijasajiliwa.

"Tusicheleweshe mambo, ili zahanati 
isajiliwe lazima iwe na nyumba ya 
mtumishi tutaangalia namna ya kufan-
ya lakini kwa sasa ni muhimu zahanati 
hizo kusajiliwa na zianze kufanya kazi 
mara Moja"alisisitiza Mhe. Ummy.

Waziri Ummy aagiza usajili Zahanati 10 zilizojengwa
kwa nguvu ya Wananchi Itilima.
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"Shirika la Madaktari Afrika"  lasaidia JKCI Vifaa
Tiba vya Bilioni Moja.

Afya Habari 16

Na. Rayson Mwaisemba 
Dar Es Salaam

Shirika la "Madaktari Afrika" lililopo nchini 
Marekani limetoa msaada wa vifaa tiba 
vyenye thamani ya shilingi bilioni moja am-
bavyo vitatumika katika kambi maalumu ya 
siku tano ya matibabu ya mfumo wa umeme 
wa moyo wa watu wasiokua na uwezo.

Kambi hiyo ilianza katika Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete (JKCI) ililenga kuwahudumia 
wagonjwa wasio kuwa na uwezo ambao 
wamefanyiwa uchunguzi na kupatiwa matib-
abu katika taasisi hiyo.

Licha ya kutoa vifaa tiba hivyo madaktari hao 
pia walibadilishana uzoefu baina ya wataa-
lam wa afya wa JKCI na wenzao kutoka Shiri-
ka la Madaktari Afrika.

Alizungumza na madaktari wanaotoa matib-
abu katika kambi hiyo alipowatembela jijini 
Dar es Salaam Naibu Waziri wa Afya Mhe. 
Dkt. Godwin Mollel aliwashukuru Madaktari 
Afrika kwa msaada walioutoa na kusema ma-
gonjwa ya mfumo wa umeme wa moyo ni 
sehemu ngumu kwenye masuala ya tiba ya 
moyo hivyo amewapongeza madaktari hao 
kwa kuwa mstari wa mbele kushirikiana na 
wataalam wa JKCI kuokoa maisha ya watan-
zania. 

“Rais wetu alishawekeza mtambo wa 
kisasa wa kutibu umeme wa moyo, -

upande wa suala la tiba tumejitahidi 
kupata wataalam wenye uwezo wa kutoa 
huduma bora kuendana na teknolojia iliyo-
po, hatuna budi kushirikiana nanyi kwani 
muda mrefu mmekuwa mkitoa matibabu 
haya”,  alisema Dkt. Mollel.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji 
wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) 
Dkt. Peter Kisenge alisema madaktari 
kutoka Shirika la Madaktari Afrika wame-
kuja na vifaa tiba vyenye thamani ya shilin-
gi bilioni moja ili kuwasaidia wagonjwa 
wasiokuwa na uwezo wa kugharamia mati-
babu hayo.

“Madaktari Afrika ni marafiki zetu ambao 
wamekuwa wakishirikiana nasi kwa muda 
mrefu, wamefika hapa kwaajili ya kuwajen-
gea uwezo madaktari wetu na kuwasaidia 
wagonjwa wenye matatizo ya mfumo wa 
umeme wa moyo kutokufanya kazi vizuri”, 
alisema Dkt. Kisenge.

Dkt. Kisenge alisema katika kambi hiyo 
wagonjwa wenye matatizo makubwa ya 
mfumo wa umeme wa moyo watapatiwa 
matibabu na mabingwa hao wakiwa na 
lengo la kutoa huduma za matibabu 
pamoja na kubadilishana uzoefu na mada-
ktari, wauguzi na wataalam wa kuendesha 
mtambo wa Cathlab.



Na. Rayson Mwaisemba,
Mtwara

Naibu waziri wa Afya Dkt. Godwin mollel 
amekutana na kufanya Kikao na Watumi-
shi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Mtwara Ligula na kusikiliza Maoni na 
Changamoto Mbali Mbali zinazo wakabili 
katika Sekta ya Afya.

Akizungumza katika kikao icho Naibu 
waziri alisisitiza kutatua Changamoto 
mbali mbali zinazowakabiri Watumishia 
hao na Hospitali 

kwa ujumla ikiwemo kilio cha muda 
Mrefu cha Hospitali hiyo juu ya Upatika-
naji wa Mashine  uchunguzi wa tishu na 
ogani za mwili  kwa kutumia Mionzi(CT 
Scan)

Aidha Dkt.Mollel aliahidi kufanyiwa kazi 
kwa Haraka Ombi la Hospitali hiyo la 
Kupata mashine ya CT scan.
Dkt Mollel aliwapongeza  na kuwashuku-
ru watumishi hao kwa kujumuika nae 
katika kikao icho kilichofanyika Baada ya 
Ziara ya  uwekaji wa jiwe la  Msingi katika 
Jengo jipya la Wagonjwa wa nje (OPD) 
lililowekwa na Waziri Mkuu  Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa

Dkt. Mollel aahidi Mashine ya CT SCAN Hospitali
ya Ligula - Mtwara
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Kigoma kupata Ambulance 17 kwaajili ya kubebea 
Wagonjwa
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Na. Emmanuel Malegi 
KIGOMA 

Naibu Waziri wa Afya Dkt. 
Godwin Mollel amesema 
kuwa, Mkoa wa Kigoma 
utapata magari ya kubebea 
wagonjwa 17 (Ambulance) 
zitazosaidia kutatua chan-
gamoto ya huduma za Rufaa 
na pamoja na vifo vya mama 
na mtoto katika Mkoa huo.

Dkt. Mollel alisema hayo 
alipofanya ziara ya kukagua 
hali ya utoaji huduma na 
maendeleo ya ujenzi wa 
miundombinu pamoja na 
upatikanaji wa vifaa tiba 
katika hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Kigoma. 

Alisema, Serikali imenunua 
jumla ya magari ya kubebea 
wagonjwa 727 ambayo ina-
tarajia kugawa nchi nzima, 
huku akibainisha kila Hal-
mashauri inatarajia kupata 
magari mawili na hospitali ya 
Mkoa kipata gari moja hali 
itayosaidia kupunguza chan-
gamoto ya uhaba wa magari 
hayo katika Mkoa. 

"Tumenunua Ambulance 
727, na tayari Ambulance 
hizo zimeanza kuingia, -

na Tumekubaliana angalau 
zifike Ambulance 200, kuna 
uwezekano wa kila Hal-
mashauri kupata Ambulance 
mbili na kila hospitali ya Mkoa 
kupata Ambulance, hivyo 
kuna uwezekano wa mkoa 
wako kupata Ambulance 17 
zitazosaidia kupiga hatua 
katika huduma za Afya”, alise-
ma.

Aidha, Dkt. Mollel 
aliwapongeza Watoa huduma 
wa hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Maweni kwa jitihada na 
ubunifu wanaoendelea 
kuonesha katika kuboresha 
huduma kwa wananchi, hali 
iliyopelekea kupunguza Rufaa 
za wagonjwa ndani ya Mkoa 
huo kwa zaidi ya asilimia 28 
ndani ya muda mfupi, huku 
malengo yakiwa kupunguza 
asilimia zaidi ya 90.

Katika kuhakikisha upatika-
naji wa bidhaa za dawa katika 
hospitali hiyo Dkt. Mollel 
aliwataka viongozi wa hospi-
tali hiyo kuhakikisha wanaku-
wa na Washitiri wazuri na 
wenye lengo la kuwasaidia 

wananchi kwa kufuata vigezo 
na taratibu zote ili kuhakiki-
sha hakuna changamoto ya -

upungufu wa dawa katika 
vituo vyote vya kutolea 
huduma”, amesema,

Nae, Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Kigoma (Maweni) Dkt. Binaga 
alisema Hospitali itaendelea 
kushirikiana na Serikali kuu 
kutenga fedha kwaajili ya 
maendeleo ya miradi mbalim-
bali inayoendelea katika hos-
pitali hiyo ili kuhakikisha 
inamalizika kwa wakati na 
wananchi wanaanza kun-
ufaika na huduma katika 
miradi hiyo.

Sambamba na hilo aliongeza, 
Hospitali inaendelea kutoa 
huduma kwa njia ya mikoba 
(outreach) inayowafuata wag-
onjwa katika jamii na kuwa-
hudumia katika mazingira yao 
hali iliyosaidia kuboresha afya 
za wananchi.

Pia, alisema kutokana na 
kutoa huduma bora kwa 
wananchi, Hospitali imeende-
lea kupokea wagonjwa 
mbalimbali kutoka nje ya nchi 
ikiwemo nchi ya Burundi 
wanaofika kupata huduma 
kupitia hospitali hiyo ya 
Maweni. 
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Na. Emmanuel Malegi
Dar es Salaama 

Serkali kupitia Wizara ya Afya, 
imewataka watoa huduma za 
afya nchini kuanzia ngazi ya 
jamii mpaka Hospitali ya Taifa 
kuweka mikakati ya kutoa 
huduma bora na zinazokidhi 
matarajio ya wananchi kwa 
wakati kwa kutumia lugha 
yenye staha na unyenyekevu 
kitu kitakachowafanya waone 
matunda ya uwekezaji wa Ser-
ikali yao.

Wito huo ulitolewa  Jijini Dar 
Es Salaam na Katibu Mkuu 
Wizara ya Afya, Dkt. Seif 
Shekalaghe wakati alipokuta-
na na Wakurugenzi Watendaji 
wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete na Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa Muhimbili-MOI ili 
kujadiliana namna ya kuende-
lea kuboresha ubora wa 
huduma zinazotolewa na hos-
pitali hizo.

Dkt. Shekalaghe alibainisha 
kuwa Serikali ya Awamu ya 
Sita imefanya uwekezaji 
mkubwa ambao umehusisha 
ujenzi wa Zahanati, Vituo vya 

Afya, hospitali za wilaya, Hos-
pitali za Rufaa za Mikoa na 
Hospitali za Rufaa za Kanda, -

kuongeza hali ya upatikanaji 
wa dawa, ununuzi wa vifaa 
tiba na kuajiri watalaamu 
wenye weledi wa kada 
mbalimbali za afya.

Alisema kuwa Wananchi 
wanategemea huduma bora 
wanapofika hospitalini kupata 
huduma za afya kwani serikali 
imetekeleza wajibu wake kwa 
kuboresha miundombinu na 
kuhakikisha vifaa tiba vinapa-
tikana katika hospitali zote.

“Niwapongeze sana viongozi 
kwa kuendelea kutoa huduma 
bora kwa wananchi, Serikali 
imekuwa ikijivunia huduma 
zenu, hizi hospitali ndio taswi-
ra ya taifa katika utoaji wa 
huduma hivyo ninyi mkifanya 
vibaya mnaharibu taswira ya 
nchi nzima” alisema Dkt. 
Shekalaghe

Vile vile, aliwataka viongozi 
hao kuendelea kuzijengea 
uwezo Hospitali za Rufaa za 
Mikoa katika mkoa wa Dar es 
Salaam kwa kuwa zina vifaa 
tiba, mashine za uchunguzi na 
wataalamu kitu kitakacho-
saidia kupunguza msongama-
no katika hospitali hizi na 
zenyewe ziweze kujikita katika 
huduma za kibingwa na 
ubingwa bobezi.

Aidha, Dkt. Shekalaghe alitoa 
rai kwa wananchi kufuata ush-
auri wa wataalamu wa afya 
pale wanapopewa maelekezo 
kwa kuwa wataalamu hao 
wana weledi wa kutosha na 
ushauri wao huwa unazingatia 
taratibu za kiafya.

Mwisho, kikao hicho 
kiliwashirikisha Wakurugenzi 
wa taasisi hizo, Mganga Mkuu 
wa Serikali, Prof. Tumaini Nagu, 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Tiba kutoka Wizara ya Afya 
Prof. Paschal Rugajo, Kaimu 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Tiba na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili Prof. Appolinary 
Kamuhabwa.

Watoa huduma za Afya Nchini watakiwa kutoa huduma
bora kwa matarajio ya Wananchi 
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Wamiliki wa Maduka ya Dawa Nchini fuateni 
utaratibu sahihi wa utoaji wa Dawa 
 

Afya Habari 20

Na. Said Nyaoza 
Tanga

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya Dkt Seif Shekalage 
amewataka wamiliki wa 
maduka ya dawa nchini fuat-
eni utaratibu sahihi wa utoaji 
dawa kwa wagonjwa kulin-
gana na maelezo ya cheti 
cha dakitari.

Dkt. Shekalaghe alitoa agizo 
hilo leo Jijini Tanga wakati 
wakufungua kongamano la 
mrejesho wa Tafiti za Kukin-
ga na kudhibiti Maambukizi 
na Usugu wa dawa za Antibi-
otic katika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Tanga Bombo.

Dkt. Shekalaghe alieleza 
kuwa jambo hilo ni la msingi 
na Serikali wameweka sheria 
kali kwa mtu atakayekatwa 
atachukuliwa hatua lakini 
sasa wanazungumza wanao-
fanya kwa njia za siri ambao 
hawajagundulika wanasaba-
bisha tatizo linakuwa kubwa 
kwa jamii.

“Katika hili napenda kusisiti-
za wamiliki wa maduka ya 
dawa nchini wafuate taratibu 
zilizowekwa na Serikali wasi-
toe dawa kwa wagonjwa 
kama hawajakwenda na 
cheti cha daktari”, alisisitiza 
Dkt. Shekalaghe

Aidha Dkt. Shekalaghe alitoa 
wito kwa waandishi wa 
habari nchini kutumia 
kalamu zao kuweza kutoa 
elimu kwa wananchi juu ya 
uelewa wa athari za dawa 
bila kufata utaratibu

Vile vile alisema kuwa zipo 
dawa muhimu zilizowekwa 
kwenye maduka lakini dawa 
za antibayotiki wananchi 
wasitumie tu kufata utarati-
bu wa kuwa na cheti cha 
Daktari.

“Kutumia dawa bila cheti cha 
Daktari au ushauri wa daktari 
mtu unatengeneza mwili wako 
kuwa na usugu wa vimelea vya 
dawa mwilini ambapo ukipata 
dawa sahihi zitashindwa kufan-
ya kazi”, alieleza Dkt. Sheka-
lagh

Awali alizungumza Mkurugenzi 
Mtendaji wa NIMR, Prof. Said 
Abood ametoa wito kwa wana-
nchi kutokununua dawa bila 
bila cheti cha daktari kwani 
kumekuwa na mazoezi wanan-
chi kwenda kujinunulia dawa 
bila kujua kama kweli wanahi-
taji kutumia hizo.

Pia Prof. Abood alisema kuwa 
wanapoandikiwa dawa za dak-
tari wahakikishe wanatumia 
dozi kamili na wanatumia kwa 
mujibu ilivyoandikwa na Dak-
tari husika.

Aidha aliwataka wananchi 
kuhakikisha kwamba wanafata 
utaratibu na matumizi sahihi ya 
dawa kulingana na cheti cha 
daktari na kuachana na 
mambo ya kujitibu wenyewe 
wanapopata tatizo la kiafya 
waende hospitalini waonwa na 
madaktari wapimwe wapate 
vipimo vya maabara
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Na. Majid Abdulkarim, 
Iringa

Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Afya Dkt. Grace Magembe 
amezitaka Hospiatali za 
Rufaa nchini kuhakikisha 
zinatoa huduma za uten-
gamao na tiba mazoezi ili 
kuwezesha wananchi wenye 
uhitaji wakiwemo watoto 
wenye ulemavu kuishi 
maisha yenye ubora na 
kuweza kujihudumia wao 
wenyewe

Dkt. Magembe alitoa wito 
huo leo Mkoani Iringa katika 
ziara ya kikazi inayofanywa 
kwa pamoja na Naibu Katibu 
Mkuu TAMISEMI Dtk.Charles 
Mahera kukagua utoaji na 
ubora wa huduma kuanzia 
ngazi ya msingi hadi rufaa, 
ambapo wamekagua hali ya 
utoaji Huduma katika Hospi-
tali ya Rufaa ya Mkoa Iringa 
na Hospitali ya Halmashauri 
ya Iringa Frelimo.

Viongozi hao walijionea 
namna Hospitali hiyo 
ilivyokuwa na karakana ya 
kisasa ya kutengeneza 
viungo bandia ikiwemo 
miguu, mikono na vifaa said-
izi mbalimbali.

Waliweza kupata ufafanuzi 
kutoka kwa wataalamu 
waliobobea katika taaluma 
ya  -kutoa huduma za 
utengemao na mazoezi tiba 
waliopo katika Hospitali hiyo.

Pia, waliona karakana ya 
kisasa yenye uwezo wa kufa-
nya matengenezo na mare-
kebisho vifaa tiba vyote vya 
hospitali hiyo pamoja na 
Hospitali za Wilaya, Vituo vya 
Afya na Zahanati za Mkoa wa 
Iringa.

“Niwapongeze kwa kuwa na 
karakana hii kubwa na nzuri 
ya kutengeneza vifaa tiba na 
viungo bandia ambayo ina

saidia Mkoa mzima ikiwemo 
vituo vilivyopo kwenye Mam-
laka za Serikali za Mitaa”, 
aliwapongeza.

"Serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Rais wa 
Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania, Dkt Samia Suluhu 
Hassan imetoa fedha nyingi 
kununua vifaa tiba vya kisasa 
kuanzia ngazi ya msingi hadi 
taifa, ni lazima tuwe na 
mpango wa matengenezo, ili 
vikiharibika kidogo visiwe-
kwe stoo kwani itakuwa ni 
hasara kwa serikali na 
kuwanyima wananchi 
huduma”, alisisitiza Dkt. 
Grace.

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa Kinara katika kuboresha Huduma
za Utengamao na Tiba Mazoezi, Matengenezo ya Vifaa Tiba na Miundombinu. 

Afya Habari 21



Na. Majid Abdulkarim, 
Mbeya 

Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Afya, Dkt. Grace Magembe 
ameitaka Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda Mbeya kujikita 
katika Ubingwa bobezi na 
Tiba Utalii na kuwa chanzo 
za fedha za kigeni katika 
lango kuu la ukanda wa Nchi 
za SADC.

Dkt. Magembe alitoa kauli 
hiyo leo Jijini Mbeya wakati 
akikagua utoaji wa huduma 
za ubingwa na ubingwa 

bobezi wakati wa ziara yake 
katika Mkoa Mbeya kufuatia 
maboresho makubwa yaliyo-
fanywa na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Chini ya uongozi wa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

“Tunakila sababu ya kujikita 
katika Tiba Utalii kwani tupo 
imara kuanzia wataalamu 
bobezi, miundombinu na 
vifaa tiba vya kisasa ikiwemo 
MRI, CT scan, vifaa vya upa-
suaji kutumia tundu dogo, 
dawa na vitendanishi. Hospi-
tali ya Kanda Mbeya sasa 
inakuwa kitovu cha ubingwa 
na ubingwa bobezi kwa nchi 
zote zinazotuzunguka, 
andaeni mkakati wa 
mawasiliano kutangaza 
huduma hizi" alisisitiza Dkt. 
Magembe.

“Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
ya Mbeya ni miongoni mwa 
Hospitali zilipo katika 
mpango maalum wa kuan-
zishiwa wa huduma ya mati-
babu ya mionzi kwa wagon-
jwa wa saratani.

Tunamshukuru Mhe Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuboresha na 
kusogeza huduma za afya 
karibu na wananchi kuanzia 
ngazi ya msingi hadi Taifa"

Aidha, Dkt. Grace alitoa wito 
kwa Uongozi wa Hospitali ya 
Rufaa ya Kanda ya Mbeya na 
Hospitali ya Mkoa kuweka 
utaratibu wa kuzijengea 
uwezo kwenye hospitali za 
Wilaya, Zahanati na Vituo vya 
Afya kwa lengo la kuwa-
ongezea ujuzi watumishi 
katika ngazi ya msingi ili 
kuendana na uwekezaji ulio-
fanywa na serikali.

Dkt. Grace alipongeza 
maendeleo ya utekelezaji wa 
mradi wa Ujenzi wa Jengo la 
Huduma ya Afya ya mama na 
mtoto katika Hospitali ya 
Rufaa ya Kanda Mbeya 
pamoja na ujenzi wa vyumba 
vya upasuaji, wodi na jengo la 
utakasishaji katika Hospitali 
ya rufaa ya Mkoa wa Mbeya na 
kuwataka waongeze kasi na 
kuhamishia huduma kwenye 
majengo hayo ifikapo Oktoba 
2023

Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya  kujikita
katika Ubingwa Bobezi na Tiba Utalii 
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Na. Shaban Juma
Dodoma

Serikali kwa kushirikiana na 
shirika la MUSO Health ime-
panga kuimarisha mifumo 
ya kutolea huduma za afya 
ngazi ya jamii.

Hayo yamebainishwa na 
Mganga Mkuu wa Serikali 
Prof. Tumaini Nagu mapema 
leo Julai 27, 2023 ambapo 
alikutana na ujumbe kutoka 
shirika la MUSO Health 
katika kikao cha pamoja kili-
chofanyika katika ukumbi 
wa Wizara ya Afya Jijini 
Dodoma.

Prof. Nagu amesema Serikali 
ina mkakati wa kutoa ma-
funzo kwa wafanyakazi wa 
huduma za Afya kwenye 
jamii ili kuboresha utolewaji 
wa huduma za Afya ngazi ya 
jamii nchini.

"Mafunzo haya yatadumu 
kwa muda wa miezi sita kwa 
ajili ya kuwajengea 
uwezo watoa huduma 
katika vituo vya Afya ngazi 
ya Jamii kutoa huduma bora 

kwa wananchi ili kupunguza 
kasi ya magonjwa yan-
ayoambukiza na yasiyoam-
bukiza". Amesema Prof. 
Nagu.

Aidha, Prof. Nagu ame-
wapongeza Shirika la MUSO 
Health kwa jitihada wanazo-
fanya katika kuimarisha 
mifumo ya kutolea huduma 
za afya katika ngazi ya jamii 
kwani ni fursa ya kujifunza 
mifumo mizuri ya uboreshaji 
huduma za afya ngazi ya 
jamii.

Kwa upande wake mwakili-
shi wa MUSO HEALTH, Bi. 

Laura Musonye amesema 
ziara yao nchini Tanzania ni 
kuangalia jinsi huduma za 
afya zinavyotolewa ili kuk-
abiliana na changamoto za 
mifumo ya utolewaji wa 
huduma za afya katika ngazi 
ya jamii.

Hata hivyo Bi. Laura amei-
pongeza Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kwa kuimarisha mifumo ya 
huduma za afya ikiwemo 
miundo mbinu, vifaa, vifaa 
tiba na huduma zinazotole-
wa katika vituo vya kutolea 
huduma za afya katika ngazi 
ya jamii.

Serikali kutoa mafunzo kwa wahudumu wa Afya
ili kuboresha Huduma
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Na. Mwandishi Wetu, 
Dar Es Salaam  

Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Mh Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete ameipongeza 
Hospitali ya Taifa Muhimbili Upanga na 
Mloganzila kwa huduma nzuri wanazotoa 
kwa jamii na kuwataka wataalamu kuen-
delea kuchapa kazi kwa bidii na weledi 
kwakuwa Watanzania wanategemea 
huduma wanazozitoa.

Dkt. Kikwete alitoa pongezi hizo alipo-
tembela banda la Muhimbili Upanga na 
Mloganzila katika Maonesho ya 47 ya 
Kimataifa ya Biashara maarufu saba saba 
ambapo pia amepata fursa ya kupata 
huduma katika banda hilo.

“Hongereni sana kwa kazi nzuri na kubwa 
mnayoendelea kuifanya  mkiwa kama 
Hospitali ya Taifa mnapaswa kuendelea 
kutoa huduma bora za afya nchini, 
alipongeza Dkt. Kikwete

Banda la Muhimbili lilikuwa linapatikana 
katika Ukumbi wa Kilimanjaro ambapo 
huduma mbalimbali zilitolewa ikiwemo 
huduma za Magonjwa ya Dharura, Lishe, 
Macho, ushauri kuhusu afya ya usikivu, 
vipimo vya msingi vya maabara pamoja na 
vipimo ya Ultrasound na ECG.

Dkt. Kikwete akoshwa na Huduma  za Muhimbili 
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Na. Mwandishi Wetu, 
Dar Es Salaam

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Mh. Albert Cha-
lamila amewataka wananchi kuzingatia ushauri 
wa afya unaotolewa na wataalamu ikiwemo kula 
kadri inavyoshauriwa na wataalamu ili kujiepu-
sha na magonjwa yasiyoambukiza ikiwemo ma-
gonjwa ya Figo.

Mh. Chalamila alisema hayo wakati wa kuhiti-
mishwa kwa mbio za Figo Marathoni zilizofanyika 
leo katika viwanja vya mnazi mmoja kwa lengo 
kukusanya fedha za kusaidia wahanga wa ma-
radhi ya Figo ambazo zimeratibiwa na MNH kwa 
kushirikiana na taasisi ya Healthier Kidney Foun-
dation

“Sisi tulio hai ndio tuna nafasi ya kusikiliza 
ushauri wa kitaalamu na kuufanyia kazi kwa 
mustakabali wa afya zetu, huwa nikimsikili-
za Prof. Janabi anapotoa elimu naona kabisa 
vitu vingi anavyofundisha vinanigusa 
kabisa, ni nafasi ya kila mmoja wetu kupan-
ga kubadilika sasa kwa kuwa tumeshasikia 
tatizo la Figo ni kubwa” alisema Mh. Cha-
lamira

Aidha aliwataka wananchi kuwa na utarati-
bu wa kukata bima za afya ili ziweze kuwa-
faa pindi wanapopata maradhi.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili Prof. Mohamed 
Janabi aliwataka wananchi kuwekeza katika 
afya kama ambavyo wanawekeza kwa ajili 
ya kupata mafao ya uzeeni.

Alisema kuwa asilimia 90 hadi 95 ya wagon-
jwa wanaochuja damu (Dialysis) katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (Upanga & Mlogan-
zila) wamepata maradhi ya Figo kutokana 
na changamoto ya shinikizo la juu la damu.

“Tafiti zinaonesha kuwa katika wanaume 
watano basi mmoja ana shinikizo la juu la 
damu iwe ana jua au hajui, natoa wito kwa 
wananchi kuwa na utaratibu wa kufanya 
uchunguzi wa afya kila mwaka na wanapo-
bainika kuwa na changamoto za shinikizo la 
juu la damu kutumia dawa kama inavy-
oshauriwa wa wataalamu” alisema Prof. 
Janabi

Chalamila awataka Wananchi kuzingatia ushauri 
wa Wataalamu wa Afya kuepuka Magonjwa.
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Na. Catherine Sungura
Dodoma

Magonjwa Yasiyoambukiza (NCDs) 
yanachangia takribani 33% ya vifo vyote 
nchini huku kwa takwimu za Shirika la Afya 
duniani (WHO) kwa mwaka 2020 zinaone-
sha kuwa magonjwa hayo yalichangia zaidi 
ya vifo milioni 41 sawa na 71% ya vifo vyote 
Duniani ukilinganisha na vifo milioni 57 kwa 
mwaka 2016 duniani.

Hayo yalielezwa  na Waziri wa Afya kutoka 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Mhe. Nassor 
Mazrui wakati wa Uzinduzi wa Utafiti wa 
Kitaifa wa Viashiria vya Magonjwa Yasi-
yoambukiza (STEPS SURVEY 2023) uliofan-
yika kwenye ukumbi wa Takwimu Jijini 
Dodoma.

Mhe. Mazrui alisema takwimu zinaonesha 
kuwa magonjwa hayo yameongezeka mara 
5 hadi 9 zaidi kati ya miaka ya 80 ambapo 1% 
tu ya watanzania walikuwa na tatizo la kisu-
kari na 5% walikuwa na tatizo la shinikizo la 
juu la damu wakati kwa sasa tatizo la kisu-
kari limefikia asilimia 9 na tatizo la shinikizo 
la juu la damu limeongezeka na kufikia asili-
mia 25.

“Takwimu hizo zote kutoka katika vituo 
vyetu vya kutolea huduma za afya nchini -

zinaonesha ongezeko kubwa sana la ma-
gonjwa hayo ambapo katika kipindi cha 
Julai 2022 hadi Machi 2023, Magonjwa Yasi-
yoambukiza ambayo yalisababisha wagon-
jwa wengi kuhudhuria vituo vya huduma za 
afya ni pamoja na shinikizo la juu la damu 
wagonjwa 1,456,881 sawa na asilimia 49 ukil-
inganisha na asilimia 34 kipindi kama hicho 
mwaka 2021/2022 ,Kisukari wagonjwa 
713,057 sawa na asilimia 24, magonjwa ya 
mfumo wa hewa wagonjwa 386,018 sawa na 
asilimia 13 ikilinganishwa na asilimia 10 kwa 
kipindi kama hicho mwaka 2021/2022.

Aidha, alisema katika kukabiliana na 
ongezeko la magonjwa hayo, Serikali 
inayoongozwa na Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kupitia Wizara ya Afya imeendelea 
kutekeleza mkakati wa Kitaifa wa kukabili-
ana na magonjwa hayo nchini kwa kutoa 
elimu kwa jamii kuhusu namna bora ya 
kujikinga na magonjwa hayo pamoja na kui-
marisha mifumo ya utoaji huduma za afya 
nchini kwa kufikisha huduma za uchunguzi 
wa awali na matibabu kuanzia ngazi ya afya 
ya msingi.

Wizara ya Afya yazindua utafiti wa kitaifa wa viashiria 
vya Magonjwa Yasiyoambukiza 
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Mashine ya MRI imeanza kufanya kazi Hospitali ya
Rufaa ya Kanda - Mbeya

Afya Habari 27

Na Engliber  
Mbeya. 

Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Mbeya leo tarehe Julai 12, 
2023 imeanza rasmi kutoa 
huduma ya vipimo kwa 
kutumia mashine ya kisasa 
ya uchunguzi wa magonjwa 
MRI (Magnetic Resonace 
Imaging)

Akiongea baada ya kumaliza 
ziara yake hospitalini hapo, 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
Mhe. Juma Homera 
aliishukuru Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania kwa 
uwekezaji mkubwa wa 
mashine hiyo ambapo 
ambayo imekua ni hatua 
muhimu katika kuboresha 
huduma za afya na kutoa 
upatikanaji bora wa vipimo 
vya kisasa kwa wananchi.

“Tunamshukuru sana Mhe. 
Rais kwa kutoa zaidi ya Shilin-
gi Bilioni 3 kwa ajili ya kufanya 
uwekezaji huu katika katika 
Mkoa wa Mbeya ambapo kufa-
nya kazi kwa mashine ya MRI 
italeta mabadiliko makubwa 
katika huduma za afya na kui-
marisha uwezo wa Hospitali 
yetu na wataalamu wetu 
kutoa huduma bora kwa jamii 
na kupunguza gharama za 
kusafiri kwenda Dar es salaam 
kuifuata huduma hii” 
alishukuru Mhe. Homera

Aidha Mhe. Homera aliishuku-
ru  Wizara ya Afya chini ya 
Mhe. Ummy Mwalimu pamoja 
na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Mbeya kwa jitihada kubwa 
zilizofanyika hadi kufanikisha 
shughuli za usimikaji wa 
mashine hiyo ambayo itakuwa 
na uwezo wa kuhudumia 
takribani wakazi wa mikoa 7 
ya Nyanda za Juu Kusini.

Nae Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Mbeya, Dkt. Godlove Mbwanji 
alisema uwepo wa mashine 
hiyo utawezesha shuguli za 
huduma hospitalini hapo 
kufanyika kwa ubora zaidi kwa 
kuwa hapo awali wataalamu 
walikuwa wakilazimika kutoa 
rufaa kwa wagonjwa kwenda 
Dar es salaam kufuata kipimo 
cha MRI.

“Tunaweza kupima wagonjwa 
ambao wana matatizo ya 
Saratani au vimbe za aina 
tofauti tofauti kwenye mwili, 
pia tunaweza kupima maba-
diliko yanayoendana na umri.”

Bi. Reinfrida Kayombo mkazi 
wa Jijini Mbeya, ameishukuru 
Serikali kwa kwa kuwaletea 
huduma hiyo karibu na 
kuwasaidia kwa wakazi wa 
Nyanda za juu kusini ambao 
hapo awali walilazimika 
kutumia garama kubwa kui-
fuata huduma hiyo mbali.



Na Shabani Juma,
Dar es Salaam

Hospitali ya Taifa Muhimbili imefuzu kuwa 
na uwezo wa kushughulikia dharura za 
kiafya zinazoweza kujitokeza katika michua-
no ya Mpira wa Miguu Barani Afrika (AFCON 
2027) ikiwa Afrika Mashariki itapewa ridhaa 
ya kuwa mwenyeji wa michuano hiyo.

Haya yameelezwa na Katibu Mkuu Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Bw. Saidi 
Yakub ambaye aliambatana na jopo la Wak-
aguzi kutoka Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Barani Afrika (CAF) ambao wapo nchini kuk-
agua miundombinu muhimu ikiwemo 
viwanja vya michezo, Hoteli, Viwanja vya 
ndege na Hospitali.

Katika kukagua leo wamefika hapa hospitali 
ya Taifa Muhimbili ambapo wamekagua 
Idara ya Magonjwa ya Dharura na Ajali, 
mashine za kisasa za uchunguzi lakini pia 
wamepata maelezo mazuri kutoka kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili Prof. Mohamed ambaye ameele-
za uwezo na utayari wa MNH katika kutatua 
dharura zozote zinazoweza kujitokeza” 
amesema Bw. Yakub

Amesema ukaguzi unakwenda vizuri na 
kwamba Muhimbili imekidhi vigezo 
vilivyotakiwa na zinasubiriwa tu baadhi ya 
nyaraka ambazo wakaguzi hao wameziomba

Awali akiwasilisha mada kwa wakaguzi hao, 
Mkurugenzi Mtendaji wa MNH Prof. Mo-
hamed Janabi alisema kuwa Muhimbili ndio 
hospitali kubwa nchini, ikiwa na vitanda 
2,150 katika kampasi zake za Upanga na 
Mloganzila  huku ikiwa na wataalamu 
bingwa wa kada zote, ina mashine za vipimo 
vya uchunguzi ikiwemo MRI 3, CT Scan 3, 
Angio Suit 1 pamoja na Idara ya Magonjwa 
ya Dharura yenye uwezo wa kuhudumia 
watu wapatao 250 kwa siku.

“Kijiografika katika eneo iliyopo Hospitali 
yetu kuna Hospitali mbili za Ubingwa wa 
Juu ambazo ni Taasisi ya Moyo Jakaya Kik-
wete (JKCI) na Taasisi ya Tiba ya Mifupa na 
Mishipa ya Fahamu Muhimbili (MOI) 
ambazo kwa pamoja zina uwezo wa kutatua 
changamoto yoyote inayoweza kujitokeza” 
ameeleza Prof. Janabi

Kwa upande wa jopo la wakaguzi wa CAF 
wakiongozwa na Bw. Lakshmikanthi 
Karunanithi kwa kiasi kikubwa wameonye-
shwa kuridhika na ubora wa huduma na 
miundombinu iliyopo MNH.

Tanzania imeomba kuwa mwenyeji wa 
Mashindano ya Mpira wa Miguu barani 
Afrika (AFCON 2027) kwa kushirikiana na 
nchi jirani ambazo ni Kenya na Uganda.

Muhimbili imekidhi vigezo kushughulikia dharura za 
AFCON 2027 
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Na. Mwandishi Wetu, 
Dar Es Salaam  

Hospitali ya Taifa Muhimbili imeanzisha 
huduma ya kubeba wagonjwa wasioweza 
kutembea kutoka kwenye kituo cha 
daladala kilichopo nje ya geti la kuingilia 
hadi katika maeneo ya kutolea huduma 
kwa kutumia viti mwendo (Wheel chairs)

Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za 
Uuguzi na Ukunga wa MNH, Bi. Redemp-
ta Matindi alisema kuwa huduma hiyo ni 
muhimu kwa kuwa wapo wagonjwa 
wasiojiweza kabisa kutembea wenyewe.

"Sisi kama watoa huduma tumeona ni 
vema kuanzisha huduma hii kuwasaidia 
mwendo wagonjwa ili wafike kwenye 
maeneo ya kutolea huduma wakishafika 
huko wanakutana na watoa huduma wa 
maeneo husika" alisema Bi. Redempta

Alisema huduma hizo zinatolewa na walio-
kuwa waraibu wa dawa za kulenya ambao 
wanaendelea na tiba ya Methadone ili 
kuwasaidia kurejea katika maisha ya 
kawaida.

Huduma ya Kiti mwendo yaanzishwa kituo cha 
Daladala Muhimbili 

Afya Habari 29



Na .Sostheness Mganga,  
Geita

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita kupitia 
Idara ya Tiba ya Viungo na Utengamao ime-
anzisha huduma ya kliniki ya upasuaji wa 
Mguu kifundo kwa watoto wadogo wanaoza-
liwa na changamoto.

Hayo yalibainishwa na Mganga Mfawadhi wa 
Hospitali hiyo Dkt. Mfaume Kibwana alipoku-
wa akizungumza na wananchi waliofika hos-
pitalini hapo kupata Huduma mbalimbali 
katika Idara ya Tiba ya Viungo na Uten-
gamao.

Dkt. Kibwana alieleza kuwa  inakadiriwa zaidi 
ya watoto 2500 hadi 2800 uzaliwa na tatizo 
hilo kila mwaka nchini.

Dkt. Mfaume alisema kuwa Serikali kupitia 
Wizara ya Afya, imeendelea kuboresha 
huduma za afya katika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Geita kwa kuhakikisha 
Huduma za Ubingwa na bobezi zinapati-
kana katika hospitali hiyo.

Hivyo kusogeza huduma za Ubingwa na 
ubingwa bobezi kwa wananchi kutawa-
punguzia gharama wagonjwa kusafiri nje 
ya Mkoa wa Geita kufuata huduma hizo.

“Kwa sasa kwenye Hospitali yetu tumezin-
dua  rasmi kliniki ya upasuaji wamguu 
kifundo kwa watoto wachanga ambapo 
huduma hii itakuwa imepunguza kadhia 
na gharama kwa wagonjwa kupelekwa nje 
ya mkoa wa Geita “, alieleza Dkt, Mfaume

Aidha Mganga Mfawidhi Dkt. Mfaume Kib-
wana aliwataka watumishi wa Idara husika 
kuhakikisha wagonjwa wanapatiwa 
huduma iliyobora na uhakika kwani 
itasaidia kupunguza matatizo ya watoto 
kuwa na ulemavu katika jamii hasa kama 
huduma hizo zitatolewa kwa wakati sahihi 
unaotakiwa na ufanisi.

 Dkt. Mfaume aliwasishi watumishi wote 
wa Hospitali hiyo kuhakikisha wanavilinda 
na kuvitunza Vifaa na mashine mbalimbali 
ambazo zinaletwa katikaHospitali hiyo 
kwa ajili ya kutoa huduma kwa wagonjwa.

“Kwa sasa tunavyo vifaa vyote muhimu 
kwa hii idara ya Mazoezi na Utengamao wa 
Viungo naomba mkavitunze, na agizo hili 
pia liwafikie idara zingine ni lazimatuhaki-
kishe tunatoa huduma bila kukwamishwa 
na uharibifu wa makusudi wa vifaana 
vitendea kazi” alisisitiza Dkt. Mfaume.

Kwa upande wake Mkuu wa Idara ya Tiba 
ya Viungo na Utengamao, Yasinta Mligo 
alisema kuwa wapo tayari kutoa huduma 
ya upasuaji kwani mwanzoni waliku-
wawanatoa huduma za awali bila kufanya 
upasuaji wa tatizo hilo kutokana uhaba 
wawataalam na vifaa hivyo kupatikana 
kwa wataalam na vitendea kazi kutasaidia 
kuondoa mkwamo  wa upatikanaji wa 
uhakika wa huduma hizo hospitalini hapo.

Upasuaji wa Miguu kifundo kufanyika Hospitali ya
Rufaa ya Mkoa wa Geita.
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Na.Hassan Kimweri
Arusha

Watu 70 hufariki kila siku 
nchini Tanzania kutokana na 
Ugonjwa wa Kifua Kikuu (TB) 
na watu 25,800 hufariki kila  
mwaka kutokana na ugonjwa 
huo hapa nchini.

Hayo yalielezwa na Waziri wa 
Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
wakati akifungua Mkutano wa 
Makatibu Wakuu na Mamene-
ja Mpango wa Programu za 
Kifua Kikuu kutoka Nchi 15 
Barani Afrika unaofanyika kwa 
Siku Tatu Jijini Arusha.

Waziri Ummy alisema tak-
wimu za kidunia zinaonesha 
kwamba takriban watu Milioni 
10.5 wanaambukizwa ugon-
jwa wa Kifua Kikuu (TB) kila 
mwaka na kati yao watu 
takribani Milioni 1.6 hufariki 
kutokana na ugonjwa huo.

“Ikitokea basi la abiria limepa-
ta ajali na watu 70 wamekufa 
kila mtu ataandika Rest in 
Peace lakini Ugonjwa wa 
Kifua Kikuu unaua watu 70 
kila Siku Tanzania ndio maana 
kwa kushirikiana na Mfuko wa 
Dunia wa kupambana na 
Kifua Kikuu, UKIMWI na Ma-
laria (Global Fund) tumeamua 
kukutana na  Makatibu 

Wakuu wa Wizara za Afya ili 
tujadili namna ya kuutokome-
za ugonjwa huo ifikapo 2030”, 
alieleza Waziri Ummy.

“Takwimu zinaonesha 
kwamba takriban watu Mil. 
10.5 wanaambukizwa ugonjwa 
wa Kifua Kikuu (TB) kila 
Mwaka Duniani na kati ya hao 
watu takriban Mil. 1.6 hufariki 
kutokana na ugonjwa huo”, 
alisema Waziri Ummy

Pia, Waziri Ummy alibainisha 
kuwa kati ya Watu 100 watu 39 
waliibuliwa na ugonjwa wa 
Kifua Kikuu kwa Mwaka 2015 
nchini Tanzania ambapo hadi 
Sasa Serikali kupitia Wizara ya 
Afya imepiga hatua kwa 
kuweza kuibua wagonjwa hao 
kwa asilimia 65.

"Tumeongeza jitihada za 
kuendelea kuibua wagonjwa 
wa Kifua Kikuu kutoka Mwaka 
2015 ambapo katika kila wag-
onjwa 100 tulibua wagonjwa 
39 kwa Mwaka huo na kwa 
sasa tumeweza kuibua wag-
onjwa kwa asilimia 65 kwa 
kuwatumia wahudumu wa 
Afya ngazi ya Jamii", alisema 
Waziri Ummy

Alisema, Jitihada hizo zimeto-
kana na kuwatumia wahudu

mu wa Afya ngazi ya Jamii kwa 
sababu wao ndio wapo karibu 
na Jamii ambapo wanaweza 
kupita katika vilabu vya 
pombe, vijiweni, nyumba kwa 
nyumba pamoja waganga wa 
Tiba Asili baada ya kupewa ma-
funzo ya uelewa wa mgonjwa 
mwenye Kifua Kikuu.

Lengo la Mkutano huo lilikuwa 
ni  kujadili kwa pamoja ni jinsi 
gani Nchi za Afrika zinaweza 
kuja na ubunifu pamoja na 
mikakati mipya ya kutokomeza 
Ugonjwa wa Kifua Kikuu Afrika 
na Duniani kwa ujumla ifikapo 
Mwaka 2030.

Watu 70 hufariki kila siku kwa ugonjwa wa Kifua 
Kikuu Tanzania
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Wizara ya Afya Kinara wa matumizi ya Kidigitali ya
katika utoaji wa Habari

Afya Habari 32

Na. Englibert Kayombo
Dar Es Salaam

Wizara ya Afya imeendelea 
kuwa kuwa kinara wa ma-
tumizi ya kidigitali ya mitan-
dao ya kijamii katika utoaji 
wa habari mitandaoni na 
kwenye vyombo mbalimbali 
vya habari pamoja na 
kutumia nyenzo za kidigitali 
kurahisisha utoaji wa 
huduma bora za afya kwa 
wananchi.

Wizara imeibuka mshindi 
wa Tuzo za Kidigitali kwa 
Mwaka 2022 katika Kipenge-
le cha Wizara iliyoongoza 
katika mawasiliano Kidigi-
tali. 

Taasisi ya Serengeti Bytes 
kwa mara nyingine tena 
wameanda tuzo hizi ambazo 
hushirikisha Taasisi na Watu 
wenye ushawishi kwenye 

jamii waliofanya vyema 
kwenye matumizi bora ya 
kidigitali.

Tuzo hizi zimetolewa leo 
Tarehe 15 Julai, 2023 Jijini Dar 
Es Salaam na kupokelewa na 
Mwakilishi sa Katiku Mkuu 
Dkt. Omary Ubuguyu Mkuru-
genzi Msaidizi Programu ya 
Kudhibiti Magonjwa yasi-
yoambukiza pamoja Bw. 
Englibert Kayombo Kaimu 
Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalino, 
Wizara ya Afya. 

Shukrani ziwaendee Viongo-
zi wetu wakiongozwa na 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu kwa uongozi 
hodari na kuzingatia 
umuhimu wa nyezo za kidig-
itali kuweza kufikisha habari 
na mawasiliano kwa umma, 
kutumia nyezo za kidigitali 
kuweza kurahisisha utoaji wa 

huduma za afya, Taasisi zote 
zilizo chini ya Wizara ya Afya, 
Mabaraza na Hospitali za 
Rufaa za Mikoa, Waandishi 
wa habari na wananchi wote 
kwa kuendelea kufuatilia 
taarifa mbalimbali za Wizara 
kwenye mitandao yetu. 



1. Vyanzo vya maji lazima 
    viwekwe safi

2. Chemsha maji 
    ya kunywa

5. Tumia chombo kisafi 
    kunywa maji

4. Hifadhi maji kwenye 
    chombo safi na 
    kilichofunikwa

 3. Ipua na kuyaacha 
    yapoe 

Epuka Magonjwa ya Kuharisha na Kutapika
Hakikisha maji ya kunywa ni safi na salama 

kwa familia yako

Mtu ni Afya; Chukua Tahadhari, Kuharisha na 
Kutapika Sio Poa
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Jarida hili limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
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