
NI BAJETI KABAMBE 
YA KIMKAKATI....

JARIDA MAALUM LA BAJETI YA WIZARA YA AFYA 2023/24

TZS 1,235,316,516,000



Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu Mei 12, 2023 amewas-
ilisha hoja ya makadirio ya bajeti 
ya mapato na matumizi ya wizara 
ya Afya  kwa mwaka 2023/2024 ya 
Shilingi Trilioni 1.2 katika Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Jijini Dodoma.

”Mhe. Spika, jumla ya fedha zote 
zinazoombwa na Wizara ni Shilin-
gi 1,235,316,516,000 ili kuweza 
kutekeleza malengo iliyojiwekea” 
amesema Waziri Ummy Mwalimu 
akiwa anawasilisha hoja yake bun-
geni.

Amebainisha kuwa kati ya fedha 
hizo Shil Bilioni 732 zimetengwa  
kutekeleza miradi ya maendeleo 
ya Sekta ya Afya nchini huku Shil 
Bilioni 502 zikiwa zimetengwa kwa 
ajili ya matumizi ya kawaida.

Kuhusu ukusanyaji wa maduhuli, 
Waziri Ummy amesema kuwa kwa 
mwaka wa fedha 2023/24 Wizara 
na Taasisi zilizo chini yake ime-
kadiria kukusanya kiasi cha Shil 

Bilioni 677 kutoka kwenye vyanzo 
vyake.

”Vipaumbele vya Wizara ya Afya 
kwa mwaka wa fedha 2023/24 tut-
ajikita kuimarisha huduma za Kinga 
dhidi ya magonjwa ikiwemo hudu-
ma za chanjo, huduma za lishe, 
huduma za usafi na afya mazingira 
na huduma za afya ngazi ya jamii” 
amesema Waziri Ummy.

Vipaumbele vingine ni kuimarisha 
upatikanaji na ubora wa huduma 
za afya zinazotolewa na vituo vya 
umma katika ngazi zote,Kuimarisha 
upatikanaji na udhibiti wa dawa, vi-
faa, vifaa tiba, vitendanishi na damu 
salama katika ngazi zote za utoaji 
wa huduma za afya; Kuimarisha 
huduma za Afya ya Uzazi, Mama na 
Mtoto ili kupunguza vifo vitokana-
vyo na uzazi na vya watoto wachan-
ga; Kuimarisha huduma za matiba-
bu ya ubingwa na ubingwa bobezi 
ili kusogeza huduma hizi karibu na 
wananchi na kuwapunguzia ghara-
ma za kupata matibabu haya nje ya 
nchi; Kuimarisha huduma za Afya 

ya Akili, huduma za utengamao 
na Tiba Shufaa.

“Wizara itaendelea kudhibiti ma-
gonjwa ya mlipuko na magon-
jwa hatari ya kuambukiza; Kud-
hibiti magonjwa ya kuambukiza; 
Kudhibiti magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza ; Kuimarisha hudu-
ma za dharura nchini ikiwemo 
ajali; Kuimarisha upatikaji wa 
wataalam katika Sekta ya Afya 
katika fani za kati, ubingwa na 
ubingwa bobezi.

”Wizara itaendelea na kusima-
mia huduma za tiba asili na tiba 
mbadala nchini; Kuimarisha Mi-
fumo ya TEHAMA na matumizi 
ya takwimu; Kuimarisha mifumo 
ya ugharamiaji wa huduma za 
afya nchini; Kusimamia tafiti na 
matumizi ya matokeo ya tafiti 
mbalimbali za Afya” amefafanua 
Waziri Ummy.
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BAJETI YA WIZARA YA AFYA KWA MWAKA WA FEDHA 
2023/24 NI SHILINGI TRILIONI 1.2

Afya Bajeti

Na Englibert Kayombo , WAF - Dodoma.
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Katika kuunga mkono huduma za matibabu ya ubingwa 
bobezi Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ameongeza shilingi bilioni 5 kwenye 
bajeti ya Wizara ya Afya kwa ajili ya kugharamia huduma za 
ubingwa na ubingwa bobezi bure kwa Watanzania.

Waziri Ummy ameeleza hayo wakati akiwasilisha Baje-
ti ya Wizara ya Afya kwa mwaka 2023/2024 Bungeni Jijini 
Dodoma.
Akitolea mfano, Waziri Ummy amesema, fedha hizo angalau 

zitaweza kuwatibu watoto wenye Selimundi (Sickle 
Cell) wapatao 100 au watakaopandikizwa figo 30 na 
kutakuwa na vigezo nani atapaswa kupatiwa huduma 
hiyo.

Kwa upande wa uboreshaji wa huduma za matibabu 
ya Kibingwa na ubingwa Bobezi Waziri Ummy alisema 
kuwa, Wizara imeendelea kuboresha na kuimarisha 
huduma za matibabu ya kibingwa na ubingwa bobezi 
nchini kwa kusogeza huduma hizi karibu na wanan-
chi kwa kuendesha kambi mbalimbali za matibabu ya 
mkoba ikiwa pamoja na huduma za ushauri, upasuaji 
na matatizo mbalimbali. 

Alisema, katika kipindi cha Julai 2022 hadi machi 2023 
jumla ya wagonjwa 80,018 walihudumiwa kupitia 
mpango huo “mpango huo umewezesha wananchi 
kupata huduma za kibingwa na ubingwa bobezi kwa 
gharama nafuu.

“Serikali itaendelea kuimarisha huduma hizi ili ziweze 
kuwafikia wananchi wengi zaidi hasa wale wasiokuwa 
na uwezo wa kugharamia huduma husika.” alisisitiza 
Waziri Ummy Mwalimu.

RAIS SAMIA AONGEZA BILIONI 5 HUDUMA ZA UBINGWA 
NA UBINGWA BOBEZI BILA MALIPO
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Na Rayson Mwaisemba - Dodoma.

JARIDA MAALUM LA BAJETI YA WIZARA YA AFYA 2023/24

Afya Bajeti



Serikali kupitia Wizara imeendelea 
kuimarisha huduma kabla ya kuji-
fungua ambapo, katika kipindi cha 
Julai 2022 hadi Machi 2023 Ser-
ikali kwa kushirikiana na wadau 
ilitoa elimu ya uzazi wa mpango 
pamoja na kununua na kusambaza 
bidhaa za uzazi wa mpango ikiwe-
mo vidonge vya uzazi wa mpango, 
sindano za uzazi wa mpango na 
vipandikizi.

Hayo yamesemwa na Waziri wa 
Afya Mhe. Ummy Mwalimu Bunge-
ni jijini Dodoma wakati akiwasili-
sha Bajeti ya Wizara ya Afya katika 
kipindi cha mwaka 2023/24.

Waziri Ummy amesema katika kip-
indi hicho jumla ya wateja 4,509,605 
walitumia njia mbalimbali za kisa-
sa za uzazi wa mpango ikilingan-
ishwa na wateja 4,905,854 kipindi 
kama hicho mwaka 2021/2022.

“Wizara imeendelea kuimarisha 
upatikanaji wa huduma za afya 

wakati wa ujauzito kwa kuhakiki-
sha elimu inatolewa kuanzia ngazi 
ya jamii kuhusiana na umuhimu wa 
mama mjamzito kuhudhuria kliniki 
kama inavyoainishwa katika Mwon-
gozo wa Huduma za Kliniki kwa Wa-
jawazito wa Mwaka 2018. 

Waziri Ummy ametumia fursa hiyo 
kuwahimiza akinamama wajawazi-
to kuwahi kuanza kliniki mapema ili 
kutambua mimba zilizo salama na 
zile zenye matatizo kama kutunga 
nje ya kizazi, kuhakikisha huduma 
muhimu zinapatikana toka mimba 
ikiwa changa ikiwemo vipimo, ma-
tumizi ya dawa kinga kama foliki 
asidi inayokinga tatizo la kuzaliwa 
na mgongo wazi.
 
Kwa upande wa huduma za waka-
ti na baada ya kujifungua Wazi-
ri Ummy amesema kwa kutumia 
takwimu za Mfumo wa Taarifa za 
Utoaji wa Huduma za Afya (MTU-
HA) zinaonyesha kuwa katika kip-
indi cha Julai 2022 hadi Machi 

2023, Wajawazito 1,500,404 wali-
jifungulia katika vituo vya kutolea 
huduma za afya ikilinganishwa 
na wajawazito 1,403,761 kati-
ka kipindi cha mwaka 2021/22. 

Katika kipindi cha Julai 2022 hadi 
Machi 2023, Takwimu za MTUHA 
zinaonesha kuwa jumla ya vifo 
943 vitokanavyo na uzazi vilitole-
wa taarifa ikilinganishwa na vifo 
982 kipindi cha mwaka 2021/22.

Amesema kuwa Wizara ya Afya 
katika kutekeleza afua za afya ya 
uzazi, mama na mtoto imetenga 
Shilingi bilioni 16.2 katika bajeti 
ya mwaka 2023/24.

Na Emmanuel Malegi - Dodoma.

HUDUMA ZA AFYA YA UZAZI, MAMA NA MTOTO KUENDELEA 
KUBORESHWA NCHINI
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Hadi kufikia Machi 2023 
wateja Milioni 4.5 wa-
likuwa wametumia njia 
mbalimbali za kisasa za 
uzazi wa mpango

Afya Bajeti



Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amewaelekeza 
Waganga wakuu wa Mikoa na Halmashauri wasima-
mie kwa ukamilifu  utoaji wa dawa za kidonge myeyu-
ko cha Amoxicillin,Zinki na ORS kwa ajili ya watoto 
wenye umri chini ya miaka mitano, zinanunuliwa na 
Serikali kwa kushirikiana na wadau na kusisitiza kuwa 
dawa hizo haziuzwi zinatolewa bure kwa wananchi.

Waziri Ummy ameyasema hayo leo wakati akiwas-
ilisha hotuba ya makadirio ya mapato na matumizi 
ya fedha ya Wizara ya Afya kwa mwaka 2023/2024 
kwenye Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Jijini Dodoma. 

Amesema katika kipindi cha Julai 2022 hadi Machi 
2023, Wizara ilinunua na kusambaza dawa kwa aji-
li ya kutibu ugonjwa wa homa ya mapafu (Nimonia) 
ya kidonge myeyuko cha Amoxicillin vidonge milioni 
30.1, na dozi 94,300 za Zinki na ORS kwa ajili ya mat-
ibabu ya kuharisha.

“Naomba kutumia fursa hii kusisitiza kwamba dawa 
za kidonge myeyuko cha Amoxicillin,Zinki na ORS kwa 
ajili ya watoto wenye umri chini ya miaka mitano, zin-
anunuliwa na Serikali kwa kushirikiana na wadau na 
dawa hizi hazipaswi kuuzwa.Hivyo, nawaelekeza Wa-
ganga wakuu wa Mikoa na Halmashauri wasimamie 
suala hili kwa ukamilifu” amesisitiza Waziri Ummy.

Waziri Ummy amesema ununuzi wa dawa hizi uli-
wezesha kuimarika kwa upatikanaji wa dawa za wa-
toto wenye umri chini ya miaka mitano katika vituo 
vya kutolea huduma kwa asilimia 90 ikilinganishwa 
na asilimia 85.3 katika kipindi hicho mwaka 2022.

Afya Bajeti

DAWA ZA KIDONGE MYEYUKO CHA AMOXICILLIN, 
ZINKI NA ORS HAZIUZWI, NI BURE
Na Catherine Sungura - Dodoma.
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WIZARA YA AFYA YAKAMILISHA MAJENGO YA HUDUMA 
ZA DHARURA

Serikali imefanya mapinduzi 
makubwa  katika Sekta ya afya 
kwa kuweka mfumo madhubuti wa 
huduma za dharura na ajali kuan-
zia ngazi ya Taifa hadi Wilaya am-
bapo matokeo ya uwekezaji huo ni 
kupunguza vifo kwa 40% ndani ya 
hospitali na kuokoa maisha ya wa-
nanchi wanaohitaji huduma hizo 
nchini.

Akiwasilisha hotuba ya baje-
ti ya Wizara ya Afya kwa mwa-
ka 2023/2024 kwenye Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu alisema kuwa  mapinduzi 
hayo ni makubwa  kufanyika katika 
Sekta ya Afya tangu Tanzania ipate 
Uhuru.

Waziri Ummy alisema, Wizara 
imeendelea kukamilisha ujenzi 
wa majengo 23 ya kutoa huduma 
za dharura (EMD) katika Hospitali 
Maalum, Kanda na Mikoa na kuzi-
wekea vifaa na vifaa tiba.

 “Hadi kufikia Machi 2023 jumla ya 
EMD 15 zilikuwa zimekamilika na 
zimeanza kutoa huduma. Kuka-
milika kwa ujenzi wa EMD kume-
ongeza idadi ya Hospitali za Rufaa 
za Mikoa, maalumu, na kanda zin-
azotoa huduma hiyo kutoka nane 
(8) mwaka 2021 na kufikia 38 kipin-
di cha mwezi Machi 2023.” Alisema.

Aidha, Serikali ya awamu ya sita 
kupitia OR-TAMISEMI imeweze-
sha ujenzi wa majengo ya EMD 80 
katika ngazi ya Hospitali za Hal-
mashauri. Jumla ya majengo ya 
kutoa huduma za dharura (EMD) 
yamefikia 118 kutoka 8 mwaka 
2021. “Haya ni mapinduzi makubwa 
katika Sekta ya Afya hapa Tanzania 
tangu uhuru kwa Serikali kuweka 
mfumo madhubuti wa huduma za 
dharura kuanzia ngazi ya Taifa hadi 
Wilaya, matokeo ya uwezekaji huu 
yatapunguza vifo ndani ya Hospitali 
kwa asilimia 40 na kuokoa maisha 
ya wananchi wanaohitaji huduma 
za dharura.” Alisema. 

Aliongeza kusema kuwa, Wizara 
imeendelea kukamilisha ujenzi 
wa wodi 45 kwa ajili ya wagonjwa 
mahututi na wanaohitaji uangal-
izi maalum (ICU) katika hospitali 
ngazi ya Taifa, Maalum, Kanda na 
Mkoa na kuziwekea vifaa na vifaa 
tiba, ambapo hadi kufikia Machi 
2023 jumla ya ICU 33 zilikuwa 
zimekamilika na zimeanza kutoa 
huduma.
 
Alisema, kukamilika kwa ujenzi 
wa majengo ya ICU kutaongeza 
idadi ya vitanda vya ICU kuto-
ka vitanda 258 vilivyokuwepo na 
kufikia jumla ya vitanda 1,000. 
“Uwekezaji huu uliofanywa na 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
utaokoa maisha ya wananchi 
wengi zaidi ndani ya hospitali kwa 
asilimia 20 hadi 30.

Na Catherine Sungura, WAF - Dodoma.
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Hata hivyo alisema, Wizara imefanya tathmini 
ya magari ya wagonjwa (Ambulance) nchini 
ambapo jumla ya magari 595 kati ya magari 
761 yaliyopo yanafanya kazi na 221 yapo ka-
tika hatua mbalimbali za matengenezo. Ser-
ikali kupitia Wizara ya Afya na OR TAMISEMI 
imekamilisha ununuzi wa magari ya kubebea 
wagonjwa 727 ambapo hadi sasa jumla ya 
magari 77 yamewasili nchini.

 “Uwepo wa magari ya wagonjwa (am-
bulance) utasaidia kusafirisha wagonjwa 
mbalimbali wakiwemo akinamama wajawa-
zito kwa wakati na kuokoa maisha yao na 
vichanga vyao. Magari haya pia, yatasaidia 
huduma za uokoaji na huduma kwa wahanga 
wa ajali katika barabara kuu na kuwasafirisha 
kwa wakati huku wakipatiwa huduma wakati 
wakiwa njiani” amesema Waziri Ummy.

“Uwepo wa magari ya wagonjwa (ambulance) 
utasaidia kusafirisha wagonjwa mbalimba-
li wakiwemo akinamama wajawazito kwa 
wakati na kuokoa maisha yao na vichan-
ga vyao. Magari haya pia, yatasaidia hudu-
ma za uokoaji na huduma kwa wahanga wa 
ajali katika barabara kuu na kuwasafirisha 
kwa wakati huku wakipatiwa huduma wakati 
wakiwa njiani” amesema Waziri Ummy.

Serikali imenunua magari 727
ya kubebea wagojwa kati yao 77 
yameshawasili nchini.
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Serikali kwa kushirikiana na wadau 
wa afya imeagiza mashine Tiba 
(thermocoagulators) 100 zaidi am-
bazo zinatarajiwa kusambazwa 
kwenye vituo vya kabla ya mwezi 
Disemba 2023. Upatikanaji wa vi-
faa tiba hivyo utaenda kuongeza 
wigo wa upatikanaji wa huduma 
ya matibabu ya Saratani ya mlango 
wa kizazi katika vituo 100 zaidi vya 
ngazi ya msingi ikiwemo hospitali 
ya wilaya, vituo vya afya na zah-
anati katika mikoa 13 inayoongoza 
kwa tatizo la saratani ya mlango 
wa kizazi.
 
Hayo yamesemwa na Waziri wa 
Afya Mhe. Ummy Mwalimu waka-
ti akiwasilisha hotuba ya baje-
ti ya Wizara ya Afya kwa mwaka 
2023/2024 kwenye Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania jiji-
ni Dodoma.

Waziri Ummy alisema licha ya kua-
giza mashine hizo pia Wizara kwa 
kushirikiana na Wadau imenunua 
mashine tiba (thermocoagulators) 
50 zinazotibu mabadiliko ya awa-
li ya Saratani ya mlango wa kizazi 
na kusambazwa katika vituo 50 vya 
kutolea huduma za afya nchini na 
watoa huduma wameshajengewa 
uwezo namna ya kuzitumia.

“Upatikanaji wa vifaa  vifaa tiba hivi 
utaenda kuongeza wigo wa upati-
kanaji wa huduma ya matibabu ya 
Saratani  ya mlango wa kizazi  kati-
ka  vituo vya afya na zahanati katika 
mikoa 13 inayoongoza kwa tatizo la 
saratani ya mlango wa kizazi”.

Katika huduma za kuzuia na kuk-
inga Saratani za mfumo wa uzazi 
(Reproductive cancers) zikiwemo 
Saratani ya Mlango wa kizazi na 
Saratani ya matiti. 

Katika kipindi cha Julai 2022 hadi 
Machi 2023 wanawake wapatao 
426,774 walifanyiwa uchunguzi 
wa Saratani ya mlango wa kizazi 
na kati yao wanawake 13,721 
sawa na asilimia 3.2 waligundu-
lika kuwa na mabadiliko ya awali 
ya Saratani ya mlango wa kizazi, 
ikilinganishwa na asilimia 3.1 
mwaka 2021/22.

Aidha, katika kipindi cha Julai 
2022 hadi Machi, 2023, Wizara 
imefanikiwa kuanzisha vituo vi-
pya 122 vya kutoa huduma za 
uchunguzi wa Saratani ya Mlango 
wa Kizazi na hivyo kufikia jumla 
ya vituo 923 ikilinganishwa na vi-
tuo 801 mwaka 2021/22.

Kwa upande wa udhibi-
ti wa Magonjwa yasiyo ya 
Kuambukiza (Non Comunicable 
desease-NCDs), Waziri huyo al-
ibainisha kwamba kumekuwa 

MIKOA 13 KUPATIWA MASHINE TIBA ZA SARATANI YA 
MLANGO WA KIZAZI
Na Catherine Suungura - Dodoma.
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na ongezeko la magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza ulimwenguni kote 
ikiwemo Afrika na Tanzania kwa 
ujumla. Magonjwa haya ni pamoja 
na Magonjwa ya Moyo, Figo, Shini-
kizo la juu la damu, Saratani, Kisu-
kari, matatizo sugu ya mfumo wa 
upumuaji, ajali (injuries), afya ya 
akili na madawa ya kulevya. 

“Magonjwa haya yanabakia kuwa 
ndio sababu kuu ya madhara na 
vifo. Miongoni mwa vyanzo vikuu 
vinavyohusishwa na ongezeko la 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza ni 
pamoja na, ulaji usiofaa, matumizi 
ya tumbaku, kutoshughulisha 
mwili (kazi zinazotumia nguvu) na 
matumizi ya pombe kupita kiasi”.
Aliongeza, 

Vilevile  alisema katika kipindi cha 
Julai 2022 hadi Machi 2023, ma-
gonjwa yasiyoambukiza ambayo 
yamesababisha wagonjwa wengi 
kuhudhuria vituo vya kutolea hudu-
ma za afya ni pamoja na shinikizo 
la juu la damu wagonjwa 890,788 
sawa na asilimia 3.8 ikilinganishwa 

na asilimia 3.6 kipindi kama hicho 
mwaka 2021/22 na kisukari wag-
onjwa 436,232 sawa na asilimia 1.8.

“Takwimu zinaonesha kuwa katika 
kipindi hicho, ugonjwa uliongoza 
katika kusababisha vifo vingi kati ya 
magonjwa yasiyoambukiza ulikuwa 
ni ugonjwa wa Moyo ambao ulisa-
babisha vifo 1,388 sawa na asilimia 
6.0 ya vifo vyote, ikilinganishwa na 
asilimia 5.4 ya vifo vilivyosababish-
wa na ugonjwa huo kipindi kama 
hicho mwaka 2021/22. 

Hali hii inaonesha magonjwa ya-
siyoambukiza yasipodhibitiwa 
yanaweza kusababisha ongezeko 
kubwa la vifo nchini”.

Hata hivyo, Wizara imeendelea ku-
toa elimu kwa jamii kuhusu namna 
bora ya kujikinga na Magonjwa ya-
siyoambukiza ambapo katika kip-
indi cha Julai 2022 hadi 72 Machi, 
2023 jumla ya watumishi 1,690 ka-
tika vituo vya afya 497 vilivyopo ka-
tika halmashauri 120 wamepatiwa 
mafunzo kuhusu kugundua na kuti-
bu magonjwa haya kwa ufanisi, len-

go likiwa ni kuzifikia Halmashauri 
zote hapa nchini kufikia Desem-
ba, 2023. 

Pia Wizara imenunua na kusam-
baza mashine maalum ikiwemo 
Mashine 700 za Kupima shinikizo 
la damu, vifaa 700 vya kupima 
mapigo ya Moyo, mashine 2,000 
za kupima sukari, vifaa 700 vya 
uchunguzi wa saratani, miza-
ni 700 za kupima uzito na urefu 
na vifaa vingine vya uchunguzi 
wa magonjwa yasiyoambukiza 
kwenye ngazi ya msingi.
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Hadi Machi, 2023, Wizara 
imefanikiwa kuanzisha vituo 
vipya 122 vya kutoa huduma 
za uchunguzi wa Saratani ya 
Mlango wa Kizazi na hivyo 
kufikia jumla ya vituo 923 
ikilinganishwa na vituo 801 
mwaka 2021/22.

Mashine ya radiolojia ya uchunguzi wa magonjwa ya binadamu MRI, iliyofungwa 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili.



Katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Ma-
chi, 2023, jumla ya wagonjwa wa nje 
ya nchi 812 wamehudumi- wa nchini 
Tanzania na Hospitali za Taifa, Maalum 
na Kanda.

Takwimu hizo zimetolewa leo bun- 
geni jijini Dodoma na Waziri wa Afya, 
Mhe. Ummy Mwalimu wakati akiwasil-
isha hotuba ya Bajeti ya Makadirio ya 
Mapato na Matumizi ya Wizara hiyo 
kwa mwaka wa fedha 2023/24.

Waziri Ummy amesema kuwa, kati-
ka kipindi cha Julai, 2022 hadi Machi, 
2023, Hospitali ngazi ya Taifa, Kanda na 
Maalum ziliweza kuanzisha huduma 
mpya za ubingwa na ubingwa bobezi 
pamoja na vifaa tiba muhimu am-
bavyo vimeendelea kuwavutia wag-
onjwa kuja kutibiwa nchini.
“Kutokana na kuimarika kwa mati- 
babu bingwa na ubingwa bobezi, 

ndani ya takriban miezi nane, jumla ya 
wagonjwa wa nje ya nchi 812 wame-
hudumiwa nchini ikilin- ganishwa na 
wagonjwa 368 kipindi kama hicho 
mwaka 2021/22. Wag- onjwa hao 
wanatoka katika nchi za Kenya, Ugan-
da, Congo, Comoro, Burundi, Rwanda, 
Zambia, Malawi, Msumbiji, DRC, South 
Sudani”, alisema Waziri Ummy.

Waziri Ummy amesisitiza kuwa, Serika-
li itaendelea kuimarisha upatikanaji wa 
huduma hizo na kuanzisha nyingine 
kwa lengo la kuifanya Tanzania kuwa 
kitovu cha utalii tiba katika nchi za Af-
rika.
Katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Ma-
chi, 2023, Hospitali ngazi ya
Taifa, Kanda na Maalum ziliweza kuan-
zisha huduma mpya za ubingwa na 
ubingwa bobezi zikiwemo za upan-
dikizaji wa Uloto kwa watoto wenye 
Sikoseli, huduma ya kupunguza uzito 

kwa kuwekewa Puto na huduma 
ya matibabu ya kuondoa mawe 
kwenye mfumo wa mkojo kwa ku-
tumia mawimbi mshtuko.
Huduma zingine ni matibabu ya njia 
ya mirija kwenye kansa mbalimbali, 
huduma ya kuchepu- sha damu ili-
yoshindwa kupita kwenye ini lenye 
unyafuzi, huduma ya ufunguaji wa 
mishipa iliyobana au kuziba iliyokua 
inata- nuka kwenye usafirishaji wa 
damu, huduma ya uwekaji wa betri 
kwenye moyo na huduma za ma-
gonjwa ya damu.

WAGONJWA 812 WA NCHI ZA NJE WATIBIWA TANZANIA
Na Jackline Mrisho - Maelezo
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Hadi kufika mwezi Machi 
2023 jumla ya wagonjwa wa 
nje ya nchi 812 wamehu-
dumiwa nchini ikilinganish-
wa na wagonjwa 368 kipindi 
kama hicho mwaka 2021/22.

Afya Bajeti



Katika kuimarisha huduma za Kinga dhi-
di ya magonjwa kiasi cha zaidi ya shilingi 
Billioni Mia Moja (Bil. 100) zimetengwa 
kwaajili ya kutoa huduma za chanjo kwa 
watoto nchini.

Waziri wa afya Mhe. Ummy Mwalimu 
ameyasema hayo Mei 12, 2023 wakati 
akiwasilisha hotuba ya bajeti ya Wizara ya 
afya kwa mwaka 2023/24 kwenye Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

“Fedha hizi zitaenda kununua, kutunza 
na kusambaza chanjo kwa gharama ya 
Shilingi Mil. 87,044,538,781, kununua 
majokofu 1,601 ya mnyororo baridi 
wa chanjo yenye thamani ya Shilingi 
21,025,327,723, kununua magari 102 ya 
kusambazia chanjo yenye thamani ya 
Shilingi 6,299,372,400.” Amesema Waziri 
Ummy

Aidha, Waziri Ummy amesema hadi 
kufikia mwezi Machi 2023 jumla ya 
watoto 1,596,951 sawa na 98.6% wa-
likuwa wamechanjwa chanjo ya Pen-
ta3 kwa ajili ya kuzuia magonjwa ya 
Dondakoo, Kifaduro, Kupooza, homa 
ya ini na homa ya uti wa mgongo 
ambayo hutumika kama kipimo ki-
kuu cha chanjo ikilinganishwa na 
94.6% mwaka 2021/22.

“Jumla ya Wasichana Laki Tano na 
Elfu Thelathini na Tano Mia Saba na 
Nane (535,708) wenye umri wa mia-
ka 14 wamepatiwa chanjo ya kuzuia 
Saratani ya mlango wa kizazi (HPV).” 
Amesema Waziri Ummy

ZAIDI YA SHILINGI BIL. 100 ZIMETENGWA KWAAJILI YA 
HUDUMA ZA CHANJO
Na Hassan Kimweri - Dodoma
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Afya Bajeti

ya kusambaza chanjo 
kununuliwa

MAGARI 102



Serikali kupitia Wizara ya afya imeten-
ga kiasi cha Shilingi Bilioni Miambili na 
Tano Milioni Sitini na Tatu Laki Mbili na 
Elfu Hamsini (205,063,250,000.00) ili 
kuimarisha upatikanaji na udhibiti wa 
dawa, vifaa, vifaa tiba, vitendanishi na 
damu salama katika ngazi zote za utoaji 
wa huduma za afya nchini. 
 
Waziri wa afya Mhe. Ummy Mwalimu 
ameyasema hayo Mei 12, 2023 wakati 
akiwasilisha hotuba ya bajeti ya Wizara 
ya afya kwa mwaka 2023/2024 kwenye 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.
 
“Kiasi hicho cha fedha kimetengwa kwa 
malengo ya kuimarisha sekta ya afya 
katika huduma za dawa ikiwemo kui-
marisha uandaaji wa Maoteo ya dawa 
kutoka katika ngazi ya vituo vya kutolea 
huduma kwa kuwasimamia kikamilifu 
wafamasia wa Halmashauri na Mikoa 
kwa kuweka mfumo wa uwajibikaji na 
kuhakikisha wanatumia mifumo iliyopo 

ya maoteo ya dawa na taarifa za wag-
onjwa.” Amesema Waziri Ummy
 
Aidha Waziri Ummy wakati akiwas-
ilisha Bajeti ametoa maelekezo kwa 
Wafamasia wote katika ngazi ya Hal-
mashauri na Mikoa kuandaa na kuwas-
ilisha maoteo sahihi ya dawa na vifaa 
tiba kabla ya tarehe 31 Januari ya kila 
mwaka kwa mujibu wa kanuni namba 
141 ya kanuni za ununuzi wa umma za 
mwaka 2013.
 
“Pamoja na marekebisho ya kanuni 
namba 141 ya kanuni za ununuzi 
wa umma za mwaka 2013 mnataki-
wa kununua, kutunza na kusambaza 
bidhaa za Afya katika ngazi zote za 
utoaji wa huduma za afya.” Amesema 
Waziri Ummy
 
Pia amewataka Wafamasia hao katika 
ngazi ya Halmashauri na Mikoa ku-
jenga maghala mapya ya kuhifadhia 
dawa katika mikoa mbalimbali nchini, 

kuweka mifumo thabiti ya udhibiti 
na ukaguzi wa dawa nchini ikiwemo 
kuimarisha kamati za tiba na dawa 
kwa kuzifanyia mapitio na kuzijen-
gea uwezo ili kutekeleza majukumu 
yake kikamilifu.
Akimalizia Hutuba yake katika upa-
nde Dawa na Vifaa Tiba Waziri Ummy 
amesisitiza kwa Wafamasia katika 
ngazi ya Halmashauri na Mikoa Kufa-
nya kaguzi za mara kwa mara za hali 
ya dawa katika vituo ili kudhibiti up-
otevu na kuzuia kuchina kwa dawa.

ZAIDI YA BIL. 200 KUIMARISHA UPATIKANA WA DAWA, 
VIFAA, VIFAA TIBA, VITENDANISHI NA DAMU SALAMA
Na Hassan Kimweri - Dodoma
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Serikali kupitia Wizara ya Afya imeten-
ga kiasi cha Shilingi 20,750,402,000.00  
kwa ajili ya Kuandaa na kuboresha 
mifumo ya uratibu wa magonjwa 
ya mlipuko na magonjwa hatari ya 
kuambukiza nchini.
 
Kauli hiyo imetolewa na Mhe. Waziri 
wa Afya, Mhe. Ummy Mwalimu wakati 
akiwasilisha Hotuba ya bajeti ya Wizara 
ya Afya kwa Mwaka 2023/2024 kwenye 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Jijini Dodoma
 
Waziri Ummy amesema kuwa ubore-
shaji  huo utaendana sambamba na  
uanzishwaji wa Vituo vya Operesheni 
ya Matukio ya Dharura (PHEOCs) kati-
ka mikoa mitano.
 
Aidha ameeleza kuwa kuendeleza 
ujenzi wa vituo vya kuhudumia wag-

onjwa na wahisiwa wa magonjwa ha-
tari ya kuambukiza (Highly Infectious 
Disease Treatment Unit)  Kisopwa Dar 
es Salaam na kuanza ujenzi wa kituo 
katika Mkoa wa Kagera.
 
Waziri Ummy amesema kuwa wata-
toa  mafunzo ya wataalam wa Sekta 
mbalimbali zinazogusa masuala ya 
afya (one health) ikiwemo kuendesha 
mafunzo kwa vitendo (simulation ex-
ercises)  angalau mara mbili kwa mwa-
ka ili kuimarisha uwezo wa nchi katika 
kujiandaa na kukabiliana na magon-
jwa hatari ya milipuko.
 
Vile vile ameongeza kuwa watatoa ma-
funzo kwa waendeshaji wa vituo vya 
Operesheni wa Matukio ya Dharura 
katika ngazi ya mikoa nchini ambapo 
wataalam wa mikoa mitano itapatiwa 
mafunzo hayo.

SERIKALI KUANZISHA VITUO VYA OPERESHENI YA MATUKIO 
YA DHARURA KATIKA MIKOA MITANO NCHINI
Na Majid Abdulkarim - Dodoma

Kituo cha Oparesheni ya matukio ya 
dharura ya Ugonjwa wa Polio nchini,

Kituo kipo Jijini Dodoma.
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Serekali inaendelea kuimarisha hudu-
ma za Afya ya Akili, utengamao na Tiba 
Shufaa kwa kuhakikisha upatikanaji 
wa wataalamu wa afya ya akili wana-
ongezeka nchini kwa kushirikiana na 
vyuo vikuu na vyuo vya kati.
 
Kauli imebainishwa  na Mhe. Waziri wa 
Afya, Mhe. Ummy Mwalimu wakati aki-
wasilisha Hotuba ya bajeti ya Wizara ya 
Afya kwa Mwaka 2023/2024 kwenye 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania Jijini Dodoma
 
Waziri Ummy amesema kwa mwaka 
2023/24 Chuo kikuu cha Afya MUHAS 
kinaanzisha shahada ya kwanza ya Say-
ansi ya Saikolojia tiba (Clinical Psycholo-
gy) ambapo kipaumbele kikiwa ni kuan-
zisha mafunzo ya kada za kati katika 
eneo la huduma za utengamao hususan 
tiba mazoezi (physiotherapy), tiba kazi 
(occupational therapy) na Tiba lugha na 
tiba matamshi (speech therapy).
Waziri Ummy amesema pia katika mwa-
ka wa fedha wamepanga kuimarisha 
na kuanzisha huduma za tiba za uten-
gamao (rehabilitative medicine ser-
vices) hususan kwa watoto katika Hos-
pitali za Rufaa za Mikoa na Halmashauri

 Ameongeza kuwa wataboresha hudu-
ma za utengamao na kuanzisha vituo 
maalum vya huduma hizo ikiwemo za 
wagonjwa wa Kiharusi (Stroke centers) 
ili kuboresha huduma hizo, kuwaweze-
sha kumudu shughuli zao kadri ina-
vyowezekana na kuongeza ubora wa 
maisha.
 
Aidha amesema kuimarisha upatika-
naji wa viungo saidizi kwa ajili ya watu 
wenye ulemavu wa viungo, ikiwa ni 
pamoja na kuimarisha karakana za 
kutengeneza viungo hivyo na mafun-
zo kwa wataalam
Lakini pia Waziri Ummy amesema Vyuo 
vya kati pia vitaanzisha mafunzo ya 
wataalam wa afya ya akili ili kusogeza 
huduma za afya ya akili karibu na jamii
 
Waziri Ummy Mwalimu amesema 
wataanzisha kozi maalum za muda 
mfupi za Afya ya Akili na huduma za 
utengamao ili kupata wataalam wa-
takaoenda kutoa huduma hizi katika 
vituo vyetu vya ngazi ya Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa hadi ngazi ya Afya ya 
Msingi katika kipindi ambacho tu-
naandaa watalaam wabobezi katika 
taaluma hizo. 

Katika hatua nyingine amesema 
kuipandisha hadhi na kuiongezea 
majukumu Hospitali ya Taifa ya Afya 
ya Akili Mirembe na kujenga mi-
undombinu ya kutolea huduma za 
Afya ya Akili ambapo kiasi cha Shilin-
gi 2,000,000,000.00 kimetengwa
 
Hata hivyo ameongeza kuwa 
wataimarisha huduma za Afya ya 
Akili kwa wagonjwa wa nje wa kuan-
zia na Hospitali za Rufaa za Mikoa na 
Hospitali za Halmashauri.
 
Ameongezea kuwa watafanya utam-
buzi wa vituo vinavyotoa huduma za 
afya ya akili nchini ili kuwa na manu-
faa kwa watanzania.
 
Vile vile amesema kuimarisha upati-
kanaji wa dawa, vifaa vya uchunguzi 
na vifaa tiba kwa ajili ya wagonjwa 
wa afya ya akili nchini na kutoa 
elimu kwa umma kuhusu vihatarishi 
vya afya ya akili na namna ya kuk-
abiliana navyo;

SERIKALI KUIMARISHA HUDUMA ZA AFYA YA AKILI NCHINI
Na Majid Abdulkarim - Dodoma

TZS 2,000,000,000.00
Zimetengwa kuboresha 
huduma za afya ya akili

Afya Bajeti



Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu 
amebainisha kuwa Serikali imeendelea 
kuboresha huduma za tiba asili na tiba 
mbadala nchini kwa kufanya usajili jum-
la ya dawa asili 79 na kufanya jumla ya 
dawa asili zilizosajiliwa na kukidhi vi-
wango vya ubora kufikia dawa 93 lengo 
kusaidia wananchi kuendelea kunufaika 
na huduma hizo kwa ubora unaofaa.

Mhe. Ummy amesema hayo Mei 12, 
2023 wakati akisoma hotuba kuhu-
su makadirio ya mapato na matumizi 
ya fedha ya Wizara ya Afya mwaka 
2023/2024 Bungeni Jijini Dodoma 

“Katika kuboresha huduma za tiba asili  
na tiba mbadala Wizara kupitia Baraza 
lilisajili dawa asilli kundi la pili 181 am-
bapo hadi Machi, 2023 Baraza limesajili 
jumla ya dawa asili 79 Na kufanya jumla 
ya dawa asili zilizosajiliwa hadi sasa ku-
fikia 93 ambazo zimekidhi ubora kwa 
kutumika kwa wananchi.” Amesema 
Waziri Ummy. 

Ameendelea kusema, katika kuboresha 
huduma hizo, Katika kipindi cha Julai 
2022 hadi Machi, 2023 jumla ya Wagan-
ga wa tiba asili na tiba mbadala na wau-
za dawa za asili 3,604 wamesajiliwa kati-
ka kipindi hiki sawa na 80% ya lengo la 
kusajili wataalam 4,500 na kufanya jum-
la ya wataalam waliosajiliwa na baraza 
hadi sasa kufikia 43,854. 

Kati ya Wataalam 3,604 waliosajiliwa, 
Wataalam 3,380 walipatiwa usajili wa 
awali (temporary registration) na 224 
usajili wa kudumu (permanent regis-
tration), amesisitiza Waziri Ummy. 

Aidha, Mhe. Ummy amesema, Baraza 
limesajili vituo vya tiba asili 22 na kufa-
nya jumla ya vituo 1,375, huku akiwe-
ka wazi kuwa, Baraza linaendelea na 
utaratibu wa kusajili wataalam wake 
na vituo vya kutolea huduma kwa njia 
ya mfumo wa kielektroniki.

Vile vile, Baraza limeendelea na uhama-
sishaji na utengenezaji wa leseni za 
Waganga wa tiba asili kwa papo hapo 
ili kupunguza changamoto ya Wagan-
ga wengi kufanya kazi bila kuwa na 
leseni, ambapo jumla ya Waganga 658 
na vituo 45 vilisajiliwa. 

Sambamba na hilo, Waziri Ummy 
amesema, Baraza liliendesha zoezi la 
ukaguzi wa dawa asili katika maone-
sho ya Kimataifa ya Sabasaba Jijini Dar 
es Salaam na maonesho ya wakulima 
ya Nanenane mkoani Dodoma ili ku-
hakikisha dawa za asili zinazotolewa 
kama zinazingatia ubora unaohitajika.

Ameendelea kusema, jumla ya sampu-
lii 25 zimepelekwa kwa Mkemia Mkuu 
wa Serikali na Chuo Kikuu cha Kilimo 
(SUA) kwa ajili ya vipimo vya ubora, 
huku matokeo ya vipimo yataliweze-

sha Baraza kuchukua hatua za kishe-
ria kwa watengenezaji waliokiuka 
viwango vinavyotarajiwa na kuweka 
mikakati ya kuendelea kuboresha 
shughuli za Tiba Asili na Tiba Mbada-
la nchini. 

Pia, Waziri Ummy amesema, kati-
ka kipindi hicho dawa asili aina ya 
Hensha maarufu kama Mkongo iliy-
okuwa inamilikiwa na 182 kituo cha 
Nyasosi Traditional Clinic cha Jijini 
Dar es Salaam 
ilifutiwa usajili.

Amesema,  Baraza lina utaratibu wa 
kupita na kukagua maeneo ya kuten-
genezea dawa asili zinazoombewa 
usajili kwa ajili ya kuona na kutoa 
mapendekezo yatakayowezesha 
uzalishaji wa dawa asili zenye ubo-
ra na salama. Hivyo, Baraza lilikagua 
maeneo ya kutengenezea dawa yali-
yopo Kinyerezi, Kigamboni, Sinza, 
Temeke na Gongo la mboto.

Aidha, katika kipindi hichi Baraza 
limeshughulika mashauri matatu 
ya uvunjifu wa maadili ikiwa mawili 
ni kutokana na kutoa matangazo ya 
tiba asili bila kibali na moja lipo ma-
hakama ya Wilaya ya Chemba.

HUDUMA ZA TIBA ASILI KUENDELEA KUBORESHWA
Na Rayson Mwaisemba - Dodoma
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DAWA 93 ZA TIBA ASILI
Zimekidhi ubora na kusajiliwa kwa 

ajili ya matumizi ya binadamu



MATUKIO KWENYE PICHA, UWASILISHAJI WA BAJETI YA 
WIZARA YA AFYA BUNGENI MEI 12 & 15 2023.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu, akiwasilisha Hotuba ya Bajeti ya makadirio ya mapato na matumizi ya 
Wizara ya Afya kwa mwaka wa fedha 2024/24 Bungeni Jijini Dodoma.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu, akiteta jambo 
na Naibu Waziri wa Afya Mhe. Dkt. Godwin Mollel mara 
baada ya kuwasilisha Hotuba ya Bajeti ya makadirio ya 
mapato na matumizi ya Wizara ya Afya kwa mwaka wa 
fedha 2024/24 Bungeni Jijini Dodoma.

Timu ya madaktari bingwa 100 wa masuala ya afya ya 
uzazi, mama na mtoto ambao ni wageni waalikwa wa 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu wakifuatilia uwas-
ilishwaji wa hotuba ya bajeti ya Wizara ya Afya kwa mwa-
ka wa fedha 2023/24.

Watumishi kutoka Wizara ya Afya wakifuatilia uwasilish-
waji wa hotuba ya bajerti ya Wizara ya Afya Bungeni.

Viongozi wakuu wa Taasisi za Wizara ya Afya wakifuatil-
ia uwasilishwaji wa hotuba ya bajerti ya Wizara ya Afya 
Bungeni.
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NI FURAHA KWELI KWELI: Picha ya viongozi wakuu wa Wizara ya Afya wakiongozwa na Waziri wa Afya Mhe. Ummy 
Mwalimu pamoja na timu ya madaktari bingwa wa afya ya uzazi, mama na mtoto mara baada ya kuwasilisha 
Hotuba ya Bajeti ya makadirio ya mapato na matumizi ya Wizara ya Afya kwa Mwaka wa fedha 2023/24. Timu ya 
madakatari hao inatarajiwa kutoa mafunzo kwa wataalam walio katika vituo vya kutolea huduma za afya kuanzia 
Hospitali za Wilaya na Vituo vya Afya ili kuwajengea uwezo watoa huduma kutoa huduma bora za afya ya uzazi 
mama na mtoto.

Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Tulia Ackson (MB) akifuatilia mjadala wa uchangiaji 
wa Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Afya iliyowasilishwa na 
Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu kabla ya wabunge 
kuridhia kupitishwa kwa bajeti hiyo Tarehe 15 Mei, 2023.

Unaonaje, nimeisoma 

fresh ehh!!!

Yaan hapa boss 

wangu, haki ya 

Mungu umetisha,

hii itapita
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Utani kidogo...
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