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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA

TAMKO LA WAZIRI WA AFYA, MHE. UMMY A. MWALIMU (MB)
KWENYE MAADHIMISHO YA SIKU YA SHINIKIZO LA JUU LA
DAMU DUNIANI TAREHE 17 MEI 2023

Ndugu Wananchi,

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa
rehema kwa kutujalia uhai na afya njema mpaka kuifikia siku ya leo
tunapoadhimisha Siku ya Shinikizo la Juu la Damu Duniani (World
Hypertension Day). Ninawashukuru wote mliofika kwenye shughuli
hii muhimu ya kuuhabarisha Umma kuhusu Shinikizo la Juu la Damu.

Ndugu Wananchi,

Leo nchi yetu Tanzania inaungana na mataifa mengine Duniani
katika kuadhimisha Siku ya Shinikizo la Juu la Damu Duniani
ambayo huadhimishwa tarehe 17 Mei, kila mwaka. Kauli mbiu ya
maadhimisho ya mwaka huu ni “Pima Shinikizo la Damu Kwa
Usahihi, ldhibiti, Ishi kwa Muda Mrefu” inayolenga kuongeza
utambuzi sahihi wa shinikizo la damu ulimwenguni kote, haswa katika
nchi zenye kipato cha kati na cha chini ili kuwahamasisha wananchi
kujitokeza kupima shinikizo la damu mapema ili kuweza kupata
matibabu sahihi na kuzuia madhara ya muda mrefu
yanayosababishwa na shinikizo la juu la damu.

Ndugu Wananchi,

Shinikizo la juu la damu ni ugonjwa unaosababishwa na nguvu ya
msukumo wa damu katika mishipa kuwa kubwa kuliko kawaida kwa
muda mrefu. Ongezeko hilo huulazimu moyo kufanya kazi kupita
kiasi ili uweze kusukuma damu katika mishipa kwa kiwango kilekile
kinachohitajika mwilini. Kipimo cha kawaida cha shinikizo la damu ni
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100-140 milimita za zebaki (mmHg) upande wa systolic (kipimo cha
juu) na 60-90 milimita za zebaki upande wa diastolic (kipimo cha
chini). Shinikizo la juu la damu hutokea kama kipimo kikiwa ni zaidi
ya wastani wa 140/90 mmHg kwa vipimo vilivyochukuliwa mara tatu
mgonjwa akiwa katika hali ya utulivu.

Ndugu Wananchi,

Kuna aina mbili za shinikizo la juu la damu: shinikizo la juu la damu la
asili (primary hypertension) na shinikizo la juu la damu
linalosababishwa na magonjwa mengine(secondary hypertension).
Kadiri ya asilimia 90-95 za watu wanaathiriwa na "shinikizo la juu la
damu la asili", yaani wana ugonjwa huu bila kuwa na chanzo cha
kisayansi kinachofahamika. Shinikizo la juu la damu linalosababishwa
na magonjwa mengine (secondary hypertension) hutokana na
magonjwa ya figo, mapafu, mfumo wa homoni nk huathiri asilimia 5-
10 iliyobaki ya watu wenye shinikizo la juu la damu.

Ndugu Wananchi,

Mara nyingi watu wenye shinikizo la juu la damu hawana dalili
yoyote, na huwa inagundulika baada ya kufanya uchunguzi kwa
kawaida kwa jamii au wakati maangalizi ya afya yanafanywa kwa
sababu nyingine. Aghalabu, baadhi ya watu wenye shinikizo la damu
hupata maumivu ya kichwa (haswa nyuma ya kichwa, asubuhi),
pamoja na maruweruwe, kuchanganyikiwa, kizunguzungu, kelele
masikioni, kutoweza kuona vizuri au matukio ya kuzirai.

Ndugu Wananchi,

Nchini Tanzania takwimu kutoka kwenye mfumo wa ukusanyaji
taarifa za Afya (DHIS2) zinaonesha kuwa jumla ya wagonjwa
2,535,281 walitibiwa magonjwa yasiyoambukizwa kwenye vituo vya
Afya nchini kwa mwaka 2017; wagonjwa hawa wameongezeka hadi
kufikia wagonjwa 3,440,708 kwa mwaka 2021. Ongezeko hili (la
wako 905,427 kwa kipindi cha miaka mitano, ni sawa na ongezeko la
asilimia 9.4%.
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Kati yao, ugonjwa wa shinikizo la juu la damu ndio uliongoza
SR miongoni mwa magonjwa yasiyoambukiza ambapo waliongezeka
; kutoka wagonjwa 688,901 kwa mwaka 2017, hadi kufikia wagonjwa
oy 1,345,847 kwa mwaka 2021; sawa na ongezeko la 95.4% katika
4 kipindi hicho. Takwimu hizi zinatuonesha kwamba wagonjwa hawa
4}" wenye shinikizo la damu wameonekana kuongezeka takribani mara
' mbili zaidi kwa kipindi cha miaka mitano (Health Statistical Bulletin
2022).

Vilevile, kwa wagonjwa waliotibiwa katika Taasisi ya Moyo Jakaya
Kikwete (JKCI) tangu ilipoanzishwa Septemba 2015 hadi Aprili 2023
kati ya wagonjwa 619,102 tuliowatibu asilimia 66 ya wagonjwa
walikuwa na tatizo la ugonjwa wa shinikizo la juu la damu. Hii
inamaanisha kuwa kwa kila wagonjwa 10 wanaoonwa JKCI,
wagonjwa 6 wana ugonjwa wa shinikizo la juu la damu.

Pia katika uchunguzi uliofanya katika jamii kwenye mikoa ya Pwani,
Arusha, Geita, Mtwara, Lindi, Zanzibar, Iringa na Dar es Salaam
takwimu zinaonyesha watu 3-4 kati ya 10 wana shinikizo la juu la
damu. Shinikizo la juu la damu ndilo sababu kubwa (vihatarishi) la
kiharusi (stroke), shambulio la moyo (Heart attack), moyo kushindwa
kufanya kazi (Heart Failure), kutuna kwa kuta za mishipa ya damu,
moyo, uharibifu kwenye chujio za figo, ganzi miguuni na mikononi,
upofu na kupunguza nguvu za kiume.

Ndugu Wananchi,

Serikali ya awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Rais, Dkt.
Samia Suluhu Hassan, inaendelea na utekelezaji wa Sera ya Afya ya
mwaka 2007, ambayo inalenga kutoa huduma kwa magonjwa
yasiyoambukiza ikiwemo ugonjwa wa shinikizo la juu la damu kwa
umahiri zaidi. Huduma za matibabu ya shinikizo la juu la damu
zimekuwa zikitolewa na vituo vyote vya Afya nchini kuanzia ngazi ya
Vituo vya afya, Hospitali za Wilaya, Hospitali za Rufaa za Mikoa na
Kanda na Hospitali Maalum. Katika mkakati wa kuboresha huduma
hizi Serikali imeendelea kuvijengea uwezo vituo vya kutolea huduma
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za afya ya msingi kwa kuboresha miundombinu na vifaa tiba,
kuwajengea uwezo watoa huduma za afya kuweza kuwatambua,
kuwaibua na kuwahudumia wagonjwa wa shinikizo la juu la damu.
Mpango wa Serikali kupitia Wizara ya Afya ni kutoa mafunzo ya
utoaji wa huduma za magonjwa yasiyoambukiza ikiwemo huduma za
ugonjwa wa shinikizo la damu kwa watoa huduma 2400 kutoka vituo
vya Afya vyote 600 katika mikoa yote 26. Mpaka sasa Wizara
imekwishatoa mafunzo hayo kwa jumla ya waoa huduma 1972
kutoka mikoa 19 kati ya mikoa 26 ambayo ni sawa na asilimia 73.
Mafunzo haya yanatarajiwa kukamilika kufikia Mwezi Juni, 2023.
Sambamba na utoaji wa mafunzo hayo, Wizara imetoa vifaa vya
utambuzi wa awali vya magonjwa hayo kwa vituo vya afya kwenye
mikoa hiyo.

Aidha, katika Wizara imeruhusu dawa za kukabili shinikizo la juu
la damu katika ngazi ya msingi kwa kuruhusu dawa tatu (3)
kutumika katika ngazi ya kituo cha afya na dawa mbili (2)
kutumika katika ngazi ya zahanati.

Ndugu Wananchi,

Pamoja na kuimarisha huduma za tiba hapa nchini, Serikali
imejipanga kuweka jitihada za kipekee ili kuzuia na kudhibiti ugonjwa
wa shinikizo la juu la damu na magonjwa yasiyoambukiza kwa ujumla
kwa kuimarisha afua za kinga kwa kuwa kinga ni bora kuliko tiba.
Hapa naomba nikumbushe umuhimu wa Kubadili Mtindo wa Maisha
kwa kuhimiza wananchi

- ufanyaji wa mazoezi, kuepuka tabia bwete,

- kuepuka matumizi ya tumbaku na bidhaa zake,

- kupunguza matumizi ya vilevi,

- kuzingatia ulaji unaofaa wa mlo kamili wenye mboga mboga na
matunda ya kutosha ili kuimarisha kinga ya mwili dhidi ya
magonjwa.

- Pamoja na kupunguza matumizi ya chumvi, sukari na vyakula
venye mafuta mengi, pamoja na kuzingatia unywaji wa maiji ya
kutosha angalau kiasi cha lita 1.5 ya maiji kwa siku.
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- Vilevile, kujiepusha na matumizi ya dawa ambazo
hazijaandikwa na Daktari, pamoja na dawa za asili na mbadala
ambazo hazijathibitishwa na mamlaka husika.

Ndugu Wananchi,

Wizara ya Afya inawashukuru na itaendelea kushirikiana na wadau
mbalimbali wakiwemo Viongozi wa Madhehebu ya Dini, Taasisi za
Kijamii, Wabia wa maendeleo wa ndani na nje ya nchi na Waandishi
wa Habari ili kuweza kuzuia na kudhibiti ugonjwa wa shinikizo la
damu nchini. Sote tunahitaji kufahamu umuhimu wa Afya na
kuchukua hatua Madhubuti za kujikinga dhidi ya magonjwa
yasiyoambukiza ikiwemo ugonjwa wa shinikizo la juu la damu.
Mwisho, naomba niwaase wananchi wazingatie mtindo bora wa
maisha ili kuepuka shinikizo la juu la damu. “Pima Shinikizo la
Damu Kwa Usahihi, Idhibiti, Ishi kwa Muda Mrefu”.

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA

Imetolewa na; %Jét,am </

Ummy A. Mwalimu (MB)
WAZIRI WA AFYA
17 Mei 2023.
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