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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MWENENDO WA UGONJWA WA MARBURG, MKOANI
KAGERA

Dar Es Salaam, 29 Aprili, 2023

Ndugu Wanahabari, awali ya yote nimshukuru Mungu mwingi wa rehema kwa kuendelea
kutujalia uhai na afya njema. Kama mnakumbuka tarehe 21 Machi 2023 tulitoa taarifa kwa
umma juu ya uwepo wa watu wenye ugonjwa wa Marburg mkoani Kagera. Nafurahi
kuwajulisha kuwa kuanzia tarehe 21 April 2023 hatuna mgonjwa yeyote mwenye virusi vya
ugonjwa huu Mkoani Kagera hapa nchini. Wagonjwa wawili (2) waliokuwa wamesalia katika
vituo maalum vya matibabu waliruhusiwa kutoka tarehe 20 na tarehe 21 Aprili 2023 baada ya

kuthibitika kimaabara kuwa hawana tena virusi vya Marburg.

Ndugu Wanahabari, aidha tokea tarehe 4 Aprili 2023 nilipotoa taarifa yangu ya mwisho
kwa umma kuhusu Mwenendo wa ugonjwa huu, tulipata ongezeko la mgonjwa mpya mmoja
(1) ambae ni mama wa mtoto wa umri wa miezi 18 aliyekuwa ametengwa na baadaye
kuthibitika kuwa na maambukizi ya virusi vya Marburg. Hii inaonyesha kuwa hatua za haraka
zilizochukuliwa na Serikali zilipelekea kuhakikisha ugonjwa huu hausambai nje ya familia
zilizoathirika na kwa watumishi wa afya waliowahudumia wagonjwa kabla ya kuthibitika

uwepo wa ugonjwa huu.

Ndugu Wanahabari, Kwa ujumla, toka tulipotangaza uwepo wa ugonjwa huu mkoani Kagera
tarehe 21 Machi 2023 hadi sasa, jumla ya watu waliopata maambukizi ni tisa (9), kati ya
hao watatu (3) wamepona akiwemo daktari aliyewahudumia wagonjwa wa mwanzo kabla
ya kuthibitika. Aidha, wagonjwa sita (6) walipoteza maisha akiwemo mtumishi mmoja wa
afya (1) na mtoto wetu mwenye umri wa miezi 18. Vilevile, ninafurahi kuwajulisha kuwa watu
211 kati watu 212 waliokuwa wametangamana na wagonjwa na kuwekwa karantini
wameruhusiwa baada ya kumaliza siku 21 za ufuatiliaji bila kuonesha dalili za ugonjwa huu.

Hii ni ishara kuwa jitihada za pamoja zilizofanyika katika kukabiliana na mlipuko huu zimeleta

U

mafanikio makubwa.



Ndugu Wanahabari, kwa mujibu wa Mwongozo wa Shirika la Afya Duniani (WHO) za -
ufuatiliaji wa magonjwa ya mlipuko ikiwemo Ugonjwa wa Marburg, Serikali itaendelea na
ufuatiliaji wa ugonjwa huu mkoani Kagera na endapo hakutatokea mgonjwa mpya mwenye
virusi vya Marburg baada ya siku 42 tokea mgonjwa wa mwisho kuthibitika kutokuwa na
maambuzi yaani ifikapo tarehe 31 Mei 2023 ndipo tutatangaza rasmi kumalizika kwa ugonjwa
wa Marburg mkoani Kagera na nchini Tanzania kwa ujumla. Niwaombe wananchi kuendelea
kuchukua tahadhari za kinga dhidi ya ugonjwa huu na magonjwa mengine ya kuambukiza. na

kuendelea kutoa ushirikiano kwa wataalam wa afya kadri itakavyokuwa inahitajika.

Ndugu Wanahabari, Mwisho, Serikali inaendelea kutoa shukrani za pekee kwa wataalam
wa afya hususani walioko mstari wa mbele Mkoani Kagera wakiwemo waliotoa huduma kwa
wagonjwa (case management team), waliofanya ufuatiliaji wa watu waliotangaana na
wagonjwa (contract tracing team), waliofanya vipimo, walioshiriki katika maziko salama na ya
heshima kwa waliofariki kwa ugonjwa wagonjwa (dignified burial team) na waliotoa Elimu kwa
wananchi katika kipindi chote tokea tulipotangaza uwepo wa mlipuko wa ugonjwa huu.
Nitumie fursa hii kusisitiza umuhimu wa watumishi wa afya kuzingatia Kanuni na Miongozo
ya Kuzuia na Kudhibiti Maambukiz kutoka wa wagonjwa (Infection Prevention and
Control - IPC). Narudia tena kusisitiza watumishi kuzingatia Kanuni za IPC wakati wote wa

kuhudumia wagonjwa.

Kwa heshma na unyenyekevu mkubwa ninamshukuru Mhe Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kutuwezesha kukabiliana na ugonjwa huu. Aidha
ninamshukuru Mhe Kassim Majaliwa (Mb.), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa kutuongoza vyema katika mapambano haya. Vilevile niwashukuru viongozi
wote wa Mkoa wa Kagera, wananchi, wanahabari na wadau mbalimbali walioshirikiana nasi
kwa hali na mali hadi sasa katika kukabiliana na ugonjwa huu nchini. Kipekee ninawashukuru
Shirika la Afya Duniani (WHO), Shirika la kuhudumia watoto duniani (UNICEF), Kituo cha
Wamarekani cha Kuzuia na Kudhibitti magonjwa ya kuambikiza (US CDC), Madaktari wasio

na Mipaka (MSF), Africa CDC na wadau wote wa ndani na nje ya nchi.
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