JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA AFYA

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MWENENDO WA UGONJWA WA
MARBURG, WILAYA YA BUKOBA VIJUJINI, MKOANI KAGERA

Dar es Salaam, 04 Aprili, 2023.

Ndugu Wananchi, mtakumbuka kuwa mnamo tarehe 21 Machi, 2023 Wizara
Afya ilitoa Taarifa kwa umma juu ya Ugonjwa wa Marburg katika Wilaya ya Bukoba
vijijini, mkoani Kagera. Napenda kuwafahamisha kwamba, Serikali kupitia Wizara
ya Afya kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu, Ofisi ya Rais TAMISEMI, Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Kagera na jamii yote tumeendelea kuchukua hatua za
kukabiliana na kudhibiti ugonjwa huu tangu ulipotangazwa. Nashukuru kwamba

jithada hizi zimezaa matunda na ugonjwa haujasambaa zaidi ya kata mbili za

Ndugu Wananchi, Hadi kufikia leo tarehe 4 April 2023, jumla ya visa ni 8 na kati
yao watu 5 wamefariki. Ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu kuwa,
hatujapata wagonjwa wapya, wala vifo. Aidha ninayo furaha kubwa kuwajulisha
kuwa leo tumemruhusu mgonjwa mmoja mwanaume mwenye umri wa miaka
26 akiwa na afya njema. Ni matumaini yangu kuwa jamii itampokea vyema na
kushirikiana nae katika shughuli zake za kila siku. Wagonjwa wawili (2) waliolazwa
wanaendelea vizuri na matibabu katika vituo maalum vilivyoandaliwa. Serikali
inatoa shukrani za pekee kwa wataalam wote wa afya walioko mstari wa mbele

kwa kutoa huduma bora kwa wagonjwa wetu usiku na mchana bila kuchoka.

Ndugu Wananchi, hadi kufikia tarehe 04 Aprili, 2023 jumla ya watu 212
waliotangamana na wagonjwa wamebainishwa. Kati ya hawa, watu 35
wamemaliza siku 21 za uangalizi bila kuonesha dalili zozote za ugonjwa huu na
hivyo tumewaruhusu kutoka katika karantini na kurejea kwenye familia na
shughuli zao. Hii ni ishara nzuri sana kwetu, Wizara ya Afya, Serikali na Taifa kwa
ujumla kwa kuwa maambukizi ya Virusi vya Marburg nchini yamedhibitiwa kwa

wakati.



Ndugu Wananchi, Serikali bado inahimiza wananchi wote na hasa wa Mkoa wa
Kagera kuendelea kuchukua tahadhari, kudhibiti ugonjwa na kuzuia maambukizi
mapya katika jamii. Nisisitize tena kwamba, endapo kutakuwa na mtu yeyote
kwenye jamii mwenye dalili za homa kali, kutapika, kuharisha, kutoka damu na
mwili kuishiwa nguvu, tutoe taarifa haraka kwa kupiga simu 199 bila gharama ili
kupata msaada wa wataalam haraka na kuchukua hatua zinazostahili. Pia
tuepuke kumgusa mgonjwa au majimaji ya mwili wake ikiwemo mate, machozi,
damu, mkojo, kinyesi pamoja na matandiko na nguo za mgonjwa bila kinga. Aidha,
tuendelee kuzingatia unawaji wa mikono kwa maji tiririka na sabuni, kuosha

matunda na kula chakula kilichopikwa kikamilifu.

Ndugu Wananchi, kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), hata pale
mgonjwa wa mwisho kupona atakaporuhusiwa, hatuna budi kuendelea kuchukua
tahadhari hadi tutakapojiridhisha kwamba ugonjwa umeisha. Vilevile, niendelee
kuwakumbusha watumishi wa afya kote nchini kuendelea kuimarisha afua za
kujikinga katika vituo vyote nchini na kuzingatia kanuni za afya za kujikinga na

magonjwa ya kuambukiza (IPC) wakati wote wa kutoa huduma.

Ndugu Wananchi, ninawashukuru wataalamu wa afya walio mstari wa mbele na
wataalam wengine wakiongozwa na Mganga Mkuu wa Serikali Prof Tumaini Nagu
na Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kagera Dr. Issessanda Kaniki kwa kazi nzuri katika
kukabaliana na kudhibiti ugonjwa huu. Aidha ninawashukuru Viongozi na
Wananchi wote hususani wa Wilaya ya Bukoba na Mkoa wa Kagera kwa ujumla
kwa ushirikiano mkubwa wanaoendelea kuutoa kwa serikali katika kukabiliana na
ugonjwa huu. Vilevile, ninawashukuru Shirika la Afya Duniani (WHO), UNICEF,
US CDC, Africa CDC, USAID, Ireland, MSF na Washirika wengine wa Maendeleo
wa Kimataifa na Kitaifa, asasi zisizo za kiserikali na mashirika ya dini kwa
ushirikiano mkubwa wanaotoa kwa Serikali tangu kutangaza mlipuko huu.
Ninaomba tuendeleze ushirikiano katika afua za kuzuia, kugundua na kukabiliana

na magonjwa ya kuambukiza katika jamii.



Ndugu Wananchi, Niwahakikishie watanzania na jamii ya Kimataifa kuwa
Bukoba ni salama, Kagera ni salama na Tanzania ni salama. Hivyo, tuendelee
na shughuli na safari zetu bila hofu yoyote. Hata katika Kata za Maruku na
Kanyangereko ambapo ugonjwa umeripotiwa sasa hivi kuko shwari, shughuli zote
za maendeleo ikiwemo shule, masoko, makanisa na misikiti zinaendelea kama
kawaida. Ni matumaini yetu kuwa mlipuko huu ulioathiri sehemu ndogo ya mkoa
wa Kagera utaisha ndani ya siku chache kwa kuzingatia Miongozo ya Shirika la
Afya Duniani. Kipekee ninapenda kuwashukuru Mwakilishi Mkazi wa Shirika la
Afya Duniani Nchini (WHQO) Dkt. Zabuloni Yoti na Mwakilishi mkazi wa UNICEF
nchini Bi. Shalini Bahuguna kwa kuambatana nami Wilayani Bukoba na
kutembelea kata za Maruku na Kanyangereko na kujiridhisha na hatua

zilizochukuliwa katika kudhibiti ugonjwa huu.
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