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WIZARA YA AFYA

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UGONJWA ULIOTOKEA KAGERA
Dar Es Salaam, 21 Machi, 2023.
Ndugu Wananchi, itakumbukwa kuwa mnamo tarehe 16 Machi 2023, Wizara ya
Afya ilitoa taarifa ya uwepo wa watu wenye dalili za homa, kutapika, kutokwa
damu maeneo mbalimbali ya mwili na figo kushindwa kufanya kazi, katika kata za

Ndugu Wananchi, uchunguzi uliofanywa katika Maabara ya Taifa ya Afya ya
Jamii (National Public Health Laboratory) umethibitisha uwepo wa virusi vya
Marburg, ambavyo vinasababisha ugonjwa unaojulikana kama Marburg Viral
Disease (MVD). Kwa mujibu wa taarifa za Shirika la Afya Duniani (WHO),
Ugonjwa huu uligunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Ujerumani mwaka 1967
katika mji wa Marburg na ndio asili ya jina lake, na umeshawahi kuripotiwa katika

nchi mbalimbali za Afrika na Ulaya.

Ndugu Wananchi Ugonjwa huu huambukizwa kutoka kwa binadamu mmoja
kwenda kwa mwingine hususan kwa njia ya kugusa majimaji (mfano; mate, mkojo,
damu, machozi au kinyesi) yatokayo kwa maiti au mgonjwa mwenye dalili. Aidha,
maambukizi yanaweza kutokea pia kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu
iwapo mtu atakula au kugusa mizoga au wanyama walioambukizwa. Dalili za
ugonjwa huu ni homa, kuumwa kichwa, maumivu ya misuli, kuishiwa nguvu,
kutapika na kuharisha, kutoka damu sehemu za wazi za mwili n.k. Ugonjwa huu

hauna tiba mahususi isipokuwa hutibiwa kwa dalili anazokuwa nazo mgonjwa.

Ndugu Wananchi, hadi kufikia siku ya leo tarehe 21 Machi, 2023, ikiwa ni siku
tano tangu kuripotiwa kwa watu wenye dalili nilizozitaja hapo juu, jumla ya watu
waliothibitika kuwa na ugonjwa huu ni nane (8) na kati yao, vifo ni vitano (5).
Wagonjwa watatu (3) wanaendelea na matibabu katika vituo vya kutolea huduma
za afya vilivyoandaliwa Mkoani Kagera. Kwa niaba ya Serikali ninatoa pole kwa

wote waliofiwa na ndugu, jamaa na marafiki kutokana na ugonjwa huu.
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Ndugu Wananchi, nichukue fursa hii kuwatoa hofu kuwa hadi sasa Serikali
imefanikiwa kudhibiti kasi ya maambukizi mapya ya ugonjwa huu. Hadi sasa
ugonjwa huu haujatoka nje ya eneo lililoripotiwa, yaani katika Halmashauri ya
Bukoba, mkoani Kagera. Aidha, watu waliotangamana na wagonjwa au wahisiwa
wanafuatiliwa kwa karibu na wataalamu wa afya (contact tracing). Nitumie fursa hii
kuwashukuru Uongozi na watumishi wa afya hususani walio mstari wa mbele
mkoani Kagera ambao wanaendelea kuchukua hatua mbalimbali  ikiwemo
kuwahudumia wagonjwa na kuhakikisha ugonjwa huu unadhibitiwa. Vilevile
ninaishukuru Timu ya Wataalamu kutoka Wizara ya Afya, Ofisi ya Rais TAMISEMI
na Ofisi ya Waziri Mkuu kwa kuungana na timu ya Mkoa wa Kagera kukabiliana na

ugonjwa huu kwa wakati.

Ndugu wananchi, Kipekee niwashukuru wananchi wa Mkoa wa Kagera kwa kutoa
ushirikiano kwa Serikali ikivemo kutoa taarifa kuhusu tetesi za Ugonjwa huu.
Niendelee kuwaomba Wananchi kuchukua tahadhari za kujikinga dhidi ya Ugonjwa
huu pamoja na magonjwa mengine ya kuambukiza kama inavyoshauriwa na
wataalamu wa afya. Pia ninatoa rai kwa wananchi kutoa Taarifa kwa Serikali
endapo kuna tetesi za mhisiwa au mtu mwenye dalili za ugonjwa huu. Aidha endapo
kuna mtu yoyote mwenye dalili za ugonjwa huu afike kituo cha kutoa huduma za

afya kwa ajili ya Uchunguzi na Matibabu.

Mwisho, lakini sio kwa umuhimu, ninatoa Wito kwa watumishi wa afya kote nchini
kuzingatia Miongozo na Taratibu za Kuzuia na Kudhibiti Maambukizi (Infection
Prevention and Control) wakati wote wa kutoa huduma kwa wananchi. Ninawasihi
wananchi kutoa ushirikiano kwa wataalam wa afya.
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