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DODOMA, 16 Machi, 2023. 
Ndugu Wananchi, Wizara imepokea taarifa za uwepo wa ugonjwa ambao bado haujajulikana 
mkoani Kagera katika wilaya ya Bukoba Vijijini, kata ya Maruku na Kanyangereko, vijiji vya 
Bulinda na Butayaibega. Kwa mujibu wa taarifa hizi, jumla ya watu 7 wanasadikika walipata 
dalili za homa, kutapika, kutokwa damu maeneo mbalimbali ya mwili na figo kushindwa 
kufanya kazi.  Aidha, watu 5 kati yao wamefariki na wengine wawili 2 wako hospitali 
wanaendelea na matibabu. Mwenendo wa ugonjwa huu unaashiria uwezekano kuwa ni ugonjwa 
wa kuambukiza. 
 

Ndugu wananchi, Serikali inaendelea kufuatilia kwa karibu kuhusu mwenendo wa ugonjwa huu 
na kuchukua hatua za kudhibiti ili usisambae. Hatua hizi ni pamoja na; 

a) Sampuli kutoka kwa wagonjwa na waliofariki zimechukuliwa ili kubaini chanzo na 
kuthibitisha aina ya ugonjwa huo. 

b) Ufuatiliaji wa watu wenye viashiria vya ugonjwa kwenye jamii na vituo vya kutolea 
huduma za afya pamoja na waliotangamana na wagonjwa hao ili kuwapa huduma stahiki 
za kimatibabu. 

c) Timu za kitaalamu za kukabiliana na mlipuko (Rapid Response Team) ngazi ya Mkoa na 
Halmashauri zimetumwa katika maeneo yaliyoathirika na zinaendelea na uchunguzi na 
hatua za udhibiti.  

d) Dawa, vifaa na vifaa tiba muhimu vipo katika vituo vya kutolea huduma za afya mkoani 
Kagera na wagonjwa wanaendelea na matibabu. 

e) Elimu ya afya inaendelea kutolewa kwa jamii katika mkoa wa Kagera ili kuchukua 
tahadhari.  

Ndugu Wananchi, Wakati Serikali inafuatilia mwenendo wa ugonjwa na kuchukua hatua za 
udhibiti, naomba muendelee kuwa watulivu na kuchukua hatua zifuatazo; 

a) Mtu yeyote mwenye dalili za homa, kutapika, kuharisha, kutoka damu na mwili kuishiwa 
nguvu anashauriwa kuwahi kituo cha kutolea huduma za afya mapema kwa ajili ya 
uchunguzi na matibabu. 

b) Kutoa taarifa mapema kwenye kituo cha kutolea huduma kilicho karibu au kupiga simu 
namba 199 bila malipo endapo utamuona au kukutana na mtu mwenye dalili kama hizo. 

c) Kuepuka kumgusa mgonjwa au majimaji ya mwili mfano mate, machozi, damu, mkojo 
na kinyesi yatokayo kwa mgonjwa au mtu yeyote mwenye dalili hizo.  

d) Iwapo itakulazimu kumhudumia mgonjwa kwa dharura, chukua tahadhari ya kujikinga na 
majimaji yoyote kabla ya kumhudumia.  

e) Kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni au kutumia vitakasa mikono 
ili kujikinga na magonjwa yote ya kuambukiza. 

f) Kuepuka kusalimiana kwa kushikana mikono. 
g) Kushirikisha wataalam wa afya katika shughuli za misiba na mazishi katika kipindi hiki. 

Aidha, natumia nafasi hii kuwakumbusha watumishi wa afya kuzingatia kanuni za kujikinga na 
magonjwa ya kuambukiza  (IPC) wakati wa kutoa huduma. 
 
Ndugu wananchi, Serikali inatoa pole kwa familia zilizoondokewa na wapendwa wao. Aidha, 
nihitimishe kwa kuwaondoa hofu watu wote na kuwaomba kuwa watulivu wakati Wizara 
inaendelea kufuatilia kwa karibu na kuchukua hatua za udhibiti. Tutaendelea kuwapa taarifa za 
mwenendo wa ugonjwa huu. 
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