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                                    Wizara ya Afya 

                                   
              
 

 
1. Utangulizi 

Jarida hili limelenga kuwahabarisha wadau wote juu ya mwenendo wa magonjwa, likionesha 

mambo yafuatayo. 

 Milipuko ya magonjwa na matukio yenye athari kiafya yaliyopo nchini na nje ya nchi  

 Taarifa za magonjwa yaliyopewa kipaumbele. 

2. Muhtasari 

• Matukio ya kung’atwa na mnyama nchini - 517 

• Magonjwa ya mfumo wa njia ya hewa (Sentinel sites)- Sampuli 227 ambapo sampuli 7 

(18.7%) chanya kwa Influenza. 

• UVIKO-19 - visa vipya 4 kwa kipimo cha PCR na 45 kwa kipimo cha RDT hakuna kifo.  

• Surua - Wahisiwa (21)   

• Homa na vipele (FRI) - Sampuli 37 ziliwasilishwa maabara  

• Kupooza kwa Ghafla kuliko Tepetepe (AFP).- Sampuli 20 ziliwasilishwa maabara  

• Kipindupindu - Wahisiwa wawili (02) - Halmashauri ya Nyasa  

• Kimeta: Mhisiwa mmoja 1 (Ngorongoro)  

• Kichaa chwa Mbwa (Mhisiwa) - (Kifo Manispaa ya Morogoro) 

 

 

                                      JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

                                      JARIDA LA WIKI LA KIEPIDEMIOLOJIA 
                

                                                                                                                                                                                                                          

Limetolewa 08/02/2023                    Wiki ya Kiepidemiolojia ya 05 (30/01/2023 hadi 05/02/ 2023) 

WIZARA YA AFYA 
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  Kielelezo Na. 1: Magonjwa ya milipuko yaliyotolewa taarifa wiki ya 05 (Tarehe 30/01/2023 – 05/02/2023), Tanzania 
Bara 

 

3. UFAFANUZI WA KIEPIDEMIOLOJIA TAREHE 30/01/2023 HADI 05/02/2023 (WIKI YA 05) 

3.1 Hali ya Ugonjwa wa Kipindupindu 
Kwa wiki hii wahisiwa wapya wawili (2) wa ugonjwa wa kipindupindu wametolewa taarifa kutoka 

Halmashauri ya Nyasa Mkoani Ruvuma. Jumla ya wahisiwa 9 na kifo 1 (CFR 11.1%) kilichohusishwa 

kusababishwa na ugonjwa wa kipindupindu tangu ugonjwa huu utolewe taarifa tarehe 22 Januari, 

2023. Mkoa unaendelea ketekeleza afua za kujikinga na maambukizi ya kipindupindu, kutoa elimu 

mashuleni na kwenye jamii, kushirikiana na sekta nyingine ikiwemo jeshi mpakani ili kuhakikisha 

wanazuia maambukizi kutoka nchi jirani. 

 

3.2 Hali ya Kupooza kwa Ghafla kuliko tepetepe (AFP) wiki ya tano ya kuanzia tarehe 
30/01/2023 hadi 05/02/2023 

HALI YA UGONJWA   

Mfumo wa kielektroniki wa Ufuatiliaji wa Magonjwa 

yaliyopewa kipaumbele (eIDSR) umepokea taarifa ya 

mtoto mmoja (1) wa umri chini ya miaka 15 mwenye hali 

ya Kupooza kwa Ghafla kuliko tepetepe (AFP) kutoka  ya 

Mtwara (Nanyumbu - 1). 

 

Aidha, Mfumo wa VIMS umepokea taarifa ya Sampuli za 

watoto 20 wa umri chini ya miaka 15 wenye hali ya 

Kupooza kwa ghafla kuliko tepetepe (AFP) kutoka 

Halmashauri 18 katika mikoa 13 

Hatua zinazoendelea kuchukuliwa 

• Kuhimiza mikoa na halmashauri kuendelea kupitia 

taarifa za wagonjwa katika vituo vya kutolea huduma za 

afya ili kuibua wahisiwa wa ugonjwa wa Polio. 

• Kuhimiza mikoa na halmashauri kuendelea kutuma 

taarifa kupitia mfumo wa eIDSR 
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3.3 Ugonjwa wa Surua na Rubella (Measles and Rubella) wiki ya tano ya kuanzia tarehe 
30/01/2023 hadi 05/02/2023 

HALI YA UGONJWA   

 

Mfumo wa Ufuatiliaji wa Magonjwa yanayozuilika 

kwa Chanjo (VIMS) umepokea taarifa ya sampuli 37 

za watu wenye dalili za homa na vipere (FRI) kutoka 

Halmashauri 11 

 Chunya DC-5, Karatu-5, Kiteto-5 

 Bagamoyo-5, Kilolo- 5, Kakonko 5 

 Handeni-2, Ileje-2 

 Njombe TC-1, Temeke MC-1, Kyerwa 

DC-1 

Aidha, hatua zinazopendekezwa ili kudhibiti mlipuko wa Surua 

nchini ni:  

 

i. Kufanya ufuatiliaji wa watu waliotangamana na 

wagonjwa pamoja na kutafuta wagonjwa wapya/vifo 

kwenye jamii na vituo vya kutolea huduma za afya 

(Active case search) 

ii. Kutoa elimu juu ya ugonjwa wa Surua na umuhimu wa 

chanjo kwenye jamii 

iii. Kutoa matibabu sahihi kwa wagonjwa wote 

waliopatikana  

iv. Kufanya kampeni ya uchanjaji kwa watoto wote ambao 

hawajachanja na waliohasi chanjo 

v. Utoaji wa matone ya Vitamin A kwa watoto wote 

waliokuwa wakipatiwa chanjo ya Surua na Rubella na 

kwa wateja waliokuwa na dalili za surua 
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3.4 Magonjwa ya Mfumo wa Njia ya Hewa (SARI/ARI/ILI) wiki ya tano ya kuanzia tarehe 30/01/2023 
hadi 05/02/2023 

 

 

 

Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa sampuli na majibu ya Chanya ya Influenza na COVID-19 kuanzia wiki ya 40, mwaka 

2022 hadi wiki 5 mwaka 2023 (Tarehe 30/01/2022 – 05/02/2023), Tanzania Bara 

   HALI YA UGONJWA   

Jumla ya wahisiwa 234 wenye dalili za magonjwa mafua makali 

(SARI) na mafua yasiyo makali walitolewa taarifa 

 

Jumla ya sampuli 227 za watu wenye mafua maki na mafua 

yasiyo makali sana (ARI/ILI) kutoka vituo 17 (68%) kati ya 25 

vya ‘‘Influenza sentinel Sites’’ zilikusanywa na kutumwa 

maabara ya Taifa kwa vipimo vya Influenza na UVIKO-19. 

 

Majibu ya sampuli 227 yalikuwa kama ifuatavyo: 

 Sampuli 3 (1%) zilionesha kuwa na virusi vya UVIKO-

19 kutoka mikoa ya Dar es salaam -1, Kigoma – 1 na 

Mtwara -1 

 Sampuli 7(3%) zilionesha uwepo wa Influenza kutoka 

mikoa ya Manyara -1, Mtwara – 3, Tabora – 1 na Iringa 

-2.  

 

 

Aidha, virusi hivi vya mafua ni vya kawaida na siyo 

vya mlipuko (seasonal influenza) 

 

Idadi ya sampuli zilizotumwa Maabara ya Taifa 

zimefikia lengo la Kitaifa ambalo ni angalau sampuli 

150 kwa wiki, nchi nzima. 

 

Hatua zinazoendelea kuchukuliwa 

Kuendelea kusisitiza Sentinel sites kuchunguza 

wagonjwa wote wanaofika katika vituo vyao ili 

kuweza kutambua wagonjwa wanaokidhi vigezo vya 

utambuzi kwa ajili ya kuchukuliwa sampuli. 
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3.5 Matukio ya kung’atwa na wanyama wiki ya tano tarehe 30/01/2023 hadi 05/02/2023 

 

HALI YA UGONJWA   

Jumla ya watu 517 waliong’atwa na wanyama 

wametolewa taarifa.  

 

Mikoa iliyokuwa na idadi kubwa ya watu 

waliong’atwa na wanyama ni  

 Ruvuma – 115,  

 Dodoma – 67,  

 Tanga – 37,  

 Arusha – 32,   

 Kigoma – 26,  

 

Matukio ya waliong’atwa na wanyama kwa wiki hii yameongezeka 

kwa 16.6% ikilinganishwa na watu 431 waliotolewa taaarifa wiki 

iliyopita.  

 

Baada ya kuchakata takwimu za matukio ya kung’atwa na mnyama 

ilibainika kuwa mikoa mitano Ruvuma, Dodoma, Tanga, Arusha na 

Kigoma ina idadi kubwa ya matukio hayo  

 

 

  

 
 
 

Mikoa yenye matukio ya kung’atwa na wanyama kwa wiki ya Tano, 

Mwaka 2023 

 

Δ Kung’atwa na Mnyama 

 

Jumla ya matukio 517 kung’atwa na Wanyama 

bila kifo yametolewa taarifa kwa wiki ya Tano, 

mwaka 2023. 

 

Wagonjwa Vifo Wagonjwa Vifo

1 Arusha 38 0 32 0

2 Dar Es Salaam 10 0 14 0

3 Dodoma 20 0 67 0

4 Geita 4 0 6 0

5 Iringa 11 0 10 0

6 Kagera 18 0 22 0

7 Katavi 4 0 1 0

8 Kigoma 12 0 26 0

9 Kilimanjaro 38 0 20 0

10 Lindi 27 0 12 0

11 Manyara 21 0 10 0

12 Mara 6 0 14 0

13 Mbeya 10 0 19 0

14 Morogoro 39 0 23 0

15 Mtwara 4 0 1 0

16 Mwanza 21 0 19 0

17 Njombe 4 0 2 0

18 Pwani 8 0 11 0

19 Rukwa 3 0 4 0

20 Ruvuma 19 0 115 0

21 Shinyanga 6 0 1 0

22 Simiyu 3 0 8 0

23 Singida 70 0 9 0

24 Songwe 1 0 22 0

25 Tabora 18 0 12 0

26 Tanga 16 0 37 0

431 0 517 0

Mkoa
Wiki ya 04 Wiki ya 05

Jumla ya 

Na
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3.6 Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa (Rabies)   
 

Mhisiwa mmoja (01) wa ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa alikuwa amefariki kutoka katika Manispaa ya 

Morogoro mkoani Morogoro. Wizara imewasiliana na Mkoa na hatua mbalimbali zinaendelea ikiwemo 

kuchunguza tukio hilo na kuchukua hatua ikiwemo kutoa elimu kwa wananchi, kutafuta watu wengine 

waliong’atwa na mnyama mwenye kuhisiwa na ugonjwa na uchanjaji kwa wanyama jamii yam bwa 

na paka.   

3.7 Ugonjwa wa Kimeta (Anthrax) 
 

HALI YA UGONJWA   

Katika wiki hii mhisiwa 1 wa ugonjwa wa Kimeta alitolewa 

taarifa kutoka Mkoa wa Arusha (Ngorongoro).  

 

 Aidha, sampuli ilichukuliwa kwa wahisiwa wa ugonjwa 

wa Kimeta kutoka Ngorongoro na kupimwa katika 

maabara ya kituo cha kutolewa huduma kwa gram stain 

na ilionesha kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa 

kimeta  

 

Changamoto 

 Jamii kuendelea na tabia ya  kula wanyama walio kufa. 

 Uchanjaji hafifu wa wanyama(vacination coverage) kati 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro 

 Kutokutoa taarifa za wahisiwa kwa ukamilifu na wakati 

kwa kutumia mfumo wa kutolea taarifa (eIDSR). 

Mambo Yaliyofanyika 

- Kuendelea kushirikiana na Wizara ya Mifugo 

kuhakikisha mipango ya uchanjaji wa ng’ombe, mbuzi 

na kondoo inatekelezwa ipasavyo 

- Kutoa elimu kwa jamii kwa watu wenye dalili kufika 

katika vituo vya kutolea huduma na kuendelea kuibua 

wagonjwa 

- Kuendelea kuwajengea uwezo wataalam kupitia njia 

mbali mbali ikiwemo mafunzo kazini na usimamizi 

shirikishi namna ya kutumia mfumo wa IDSR. 
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4. Hali ya Utumaji wa taarifa kwenye mfumo wa IDSR kwa Wiki ya tano mwaka, 2023  

 

4.1. Uwasilishaji wa taarifa Kimkoa 

Katika wiki hii, mwenendo kimkoa wa utumaji taarifa za magonjwa hapa nchini kwa wiki unaonesha kuwa Mikoa 19 (73.1%) ilifikia lengo 

la kitaifa la utumaji wa taarifa (Completeness >=90%) na kwa wakati (Timeliness >=90%). Ambapo kwa wiki viwango hivi vilikuwa 90.0% 

na 90.0% kwa mfuatano wa ukamilifu na wakati 

 
 

 
Kielelezo 2:  Mwenendo Kimkoa wa utumaji taarifa za magonjwa (Diarrhea, Malaria, Pneumonia, Animal bite, Snake bite na Typhoid) yanayotolewa taarifa kwa 
wiki hapa nchini kwa wiki ya tano, mwaka 2023.  
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Uwasilishaji wa Taarifa za ndani ya saa 24 Kimkoa  

Changamoto 

 Kulitokea shida ya kiufundi katika mfumo wa e-IDSR kwa mtandao wa Vodacom na hivyo 

kuathiri utumaji wa taarifa kwa watumiaji waliosajiliwa na namba za Vodacom. Watalaam 

wanaendelea kutafuta ufumbuzi wa hili. 

 

Hatua Zinazochukuliwa 

 Wizara imeendelea  

 kutoa mrejesho kwa Waratibu wa Mikoa kusimamia utumaji wa taarifa kwa ukamilifu 

na wakati 

 kushauri vituo kutumia mfumo wa DHIS2 na kutumia mitandao mingine kama 

Halotel, Tigo, Airtel 
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5. UVIKO-19 
 

5.1. Mwenendo wa maambukizi, upimaji na hali ya chanjo ya UVIKO-19 kwa 

wiki ya tarehe 28/01/2023 – 03/02/2023 

Katika wiki hii watu 616 walipimwa kwa kutumia RT PCR na kati yao, watu 4 

walithibitika kuwa na maambukizi sawa na 6.7% ya waliopimwa. Kwa wiki tajwa, 

hakuna mgonjwa mpya aliyekuwa amelazwa. Watu 3,736 walikuwa wamepimwa kwa 

vipimo vya haraka (RDTs) katika vituo vya kutolea huduma za afya na kati yao, watu 

45 sawa na 1.2% walikutwa na maambukizi. Tangu mlipuko wa UVIKO-19 uanze 

nchini hadi tarehe 03 Februari 2023, jumla ya vipimo vya maabara (RT PCR) 346,590 

na 357,190 (RDTs) vilikuwa vimefanyika. Jumla ya watu waliothibitika kwa RT PCR 

ni 37,037 na 4,022 walithibitika kwa RDTs. Jumla ya vifo 808, sawa na asilimia 2.2% 

(CFR) ya waliougua toka mlipuko uanze Machi, 2020 vilikuwa vimetolewa taarifa.  

 Kwa wiki tajwa jumla ya watu wapya 139,921 walikuwa wamechanjwa chanjo za 

UVIKO-19. Hivyo, hadi tarehe 03 Februari, 2023 jumla ya watu 31,898,420 walikuwa 

wamekamilisha dozi za chanjo za UVIKO-19 sawa na asilimia 53.3 ya idadi ya watu 

Kitaifa ambao ni sawa na asilimia 103.8 ya watu wenye umri wa miaka 18 na zaidi 

(n=30,740,028). 

 

Mwenendo wa upimaji wa UVIKO-19 na hali ya chanjo ya UVIKO-19 Tanzania 

 

Viashiria Tarehe 

 21 – 27/1/2023 28/1/23 – 3/2/23 

Idadi ya vipimo vya PCR  702 616 

Idadi ya waliothibitika kwa PCR 3 4 

Kiwango cha waliokutwa na maambukizi (Positivity Rate) 

kati ya waliopimwa kwa PCR 

0.4% 0.6% 

Idadi ya vipimo vya RDTs  2,857 3,736 

Idadi ya waliothibitika kwa RDTs 57 45 

Kiwango cha waliokutwa na maambukizi (Positivity Rate) 

kati ya waliopimwa kwa RDT 

2% 1.2% 

Jumla ya vipimo vya PCR na RDTs  3,559 4,352 

Jumla ya waliothibitika kwa PCR na RDTs 60 49 

Kiwango cha waliokutwa na maambukizi (Positivity Rate) 

kati ya waliopimwa kwa PCR & RDT 

1.7% 1.1% 
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6. TETESI 

Tangu tarehe 01 Januari 2023 hadi 05 Februari 2023 jumla ya tetesi 433 zilikuwa 

zimepokelewa kutoka mkoa wa Arusha na Kagera ambapo Jumla ya tetezi 145 

sawa na 33.5 zilikizi vigezo vya kufanyiwa uchunguzi.  
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