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KUTOKA KWA VIONGOZI WETU

"Wakuu wa Mikoa na Wilaya, hakikisheni suala
la usafi kwenye barabara kuu zinazounganisha
Ok mikoa na wilaya linakuwa endelevu.”

Dkt.Philip Isdor Mpango
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Huduma za Afya Mazingira na Usafi ni mojawapo ya
sehemu nne zinazounda Idara ya Kinga. Sehemu hii
inaoongozwa na Mkurugenzi Msaidizi akisaidiwa na
Wakuu wa Sehemu ndogo nne.

Sehemu ndogo hizo ni Afya Mipakani, Usalama
Mahala pa Kazi, Udhibiti wa Uchafuzi wa Mazingira
na Sehemu ndogo ya Usalama wa Maji, Chakula na
Usafi wa Mazingira.

Aidha, Sehemu hiyo inaratibu miradi miwili; Kamp-
eni ya Kitaifa ya Afya na Usafi wa Mazingira yenye
lengo la kuboresha huduma za afya na usafi wa
mazingira katika ngazi ya kaya, taasisi na vituo vya
kutolea huduma za afya. Mradi mwingine ni udhibi-
ti wa taka zitokanazo na huduma za afya.

Sehemu ya afya mazingira na usafi ina majukumu
makubwa ya kuandaa na kusimamia utekelezaji wa
Sera; kuandaa Sheria, Kanuni, Mikakati na Miongo-
zo inayohusu afya mazingira na usafi; kufuatilia na
kusimamia pamoja na kuiwezesha Mikoa na Hal- |
mashauri katika kutekeleza afua za afya mazingira |
na usafi. Halikadhalika, kutafuta rasilimali kwa ajili
ya utekelezaji wa afua za afya mazingira na usafi
nchini.

Lengo la Afya Mazingira na Usafi ni kukabiliana na
kudhibiti kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza na
yasiyo ya kuambukiza kama vile Ebola, UVIKO 19,
Kipindupindu, Kuharisha na magonjwa yatokanayo
na athari za kemikali na mionzi kwa kudhibiti visa-
babishi vya afya mazingira na usafi. Aidha, afya
mazingira na usafi husaidia kukuza ustawi wa jamii
kwa kuweka maeneo yanayozunguka jamii kuwa
nadhifu. Afua hii hujumuisha udhibiti wa taka, Prof. Abel Makubi
udhibiti wa uchafuzi wa mazingira, usalama wa KATIBU MKUU - AFYA
chakula maji, usalama wa afya mahala pa kazi,

ujenzi wa vyoo bora na matumizi pamoja na tabia

chanya za usafi katika jamii.

Kwa mantiki hiyo, jarida hili linalenga kuhamasisha
na kuelimisha jamii kuhusu afya mazingira na usafi
dhidi ya magonjwa kwa kufuata na kuzingatia
kanuni za afya ili kudhibiti maambukizi na kuenea
kwa magonjwa. Hii itasababisha kupunguza wag-
onjwa na vifo na hatimaye kukuza uchumi na jamii
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UALA LA USAFI LIWE
ENDELEVU

- DKT. MPANGO

Mwanza

MAKAMU wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dkt. Phillip Mpango amewataka wakuu
wa Mikoa na Wilaya nchini kuhakikisha suala la
usafi kwenye barabara kuu zinazounganisha
Mikoa na Wilaya linakuwa endelevu.

Dkt. Mpango ameyasema hayo wakati akifungua
Jukwaa la Nane la Maendeleo Endelevu jijini
Mwanza lenye lengo la kujadili usimamizi mad-
hubuti wa fukwe kwa maendeleo ya kiuchumi na
kijamii.

Pamoja na usafi wa mazingira, Dkt. Mpango
anaagiza Mikoa na Halmashauri kuhakikisha
wanaweka utaratibu wa kudhibiti utupaji taka
hovyo barabarani baada ya watu kula vyakula au
vinywaji wawapo safarini.

“Unapoangalia pembeni mwa barabara zote

unaona zimegeuzwa jalala, mtu ukinywa maji
chupa zinatupwa hovyo, makaratasi ya chakula
yamejaa barabara zote, Taifa haliwezi kuendelea
na utaratibu huu.”

Aidha, Dkt. Mpango pia anawasihi watendaji
katika maeneo mbalimbali hapa nchini, kuli-
chukulia kwa umuhimu suala la uhifadhi wa
mazingira ikiwemo kupanda miti na kuifuatilia
kwa manufaa ya Taifa.

Tayari Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Ofisi ya
Rais-TAMISEMI, imetoa maelekezo kwa Wakala
wa Barabara Tanzania (TANROAD), Wakala wa
kuhakikisha barabara zinazounganisha mikoa na
wilaya zinawekwa katika hali ya usafi.

Pia wizara hizo zimefanya ufuatiliaji wa ute-
kelezaji wa maelekezo iliyoyatoa ili kuhakikisha
barabara kuu zinakuwa safi nyakati zote.

Aidha, kupitia shughuli za usafi kila Jumamosi ya
mwisho wa mwezi, usafi katika barabara kuu
umeendelea kufanyika katika halmashauri zote
kupitia Kitengo cha Udhibiti wa taka na usafi na
kuhakikisha vyombo vya usafiri vina vifaa vya
kutunzia taka ili kuepusha utupaji wa taka ovyo.

limeandaliwa na
Sehemu ya Afya Mazingira na Usafi
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Kagera

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu
amesema ili kuhakikisha ugonjwa
wa Ebola na magonjwa mengine ya
mlipuko hayaingii nchini, kila mwa-
nanchi anatakiwa kuzingatia ipas-
avyo kanuni za afya.

Waziri Ummy anayasema hayo
mkoani Kagera wakati wa kukagua
utayari wa kukabiliana na magon-
jwa ya mlipuko ikiwemo Ebola.

Anasema ni vema kila mwananchi
akazingatia kanuni za afya ikiwa
pamoja na kuandaa vifaa kinga vya
unawaji mikono katika makazi yao
na maeneo ya kufanyia biashara.

Waziri Ummy anatumia fursa hiyo
kuhamasisha namna ya kuchukua
tahadhari na kujikinga na magon-
jwa ya mlipuko ikiwemo Ebola kwa
wananchi waishio mipakani.

“Wananchi mnapaswa kuchukua
hatua madhubuti kwa kunawa
mikono mara kwa mara, watumishi
chukueni hatua muhimu za kuwat-
ambua wenye dalili, tukifanya hivi
Tanzania itakuwa salama na
magonjwa ya milipuko ikiwemo
Ebola.”
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TANZANIA BILA EBOLA NA
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* Hivyo niwatoe hofu Watanza-
nia kuhusu Ugonjwa wa Ebola
uliopo nchi jirani, tunachopas-
wa kufanya ni kuendelea
kuchukua tahadhari za kujikin-
ga zinazotolewa na wataalam
wa afya kama vile kunawa
mikono kwa maji tiririka na
sabuni, kutokugusana mikono
na uonapo dalili nenda kituo
cha kutolea huduma za afya.”

Waziri Ummy anasisitiza kuwa
Serikali ya Awamu ya Sita chini
ya Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan inafanya jitihada zote
usiku na mchana kuhakikisha
ugonjwa wa Ebola na magon-
jwa mengine ya mlipuko
hayaingii nchini.

Pia anatumia fursa hiyo kuk-
abidhi vifaa kinga na nyenzo za
kutolea elimu kwa umma
vilivyotolewa na Shirika lisilo la
kiserikali la Management and
Development for Health (MDH)
ikiwemo vifaa vya kunawia
mikono katika Soko la Kimataifa
la Ndizi la Murongo mpakani
mwa Tanzania na Uganda.

MAGONJWA YA MLIP

Vifaa vilivyotolewa ni pamoja
na vipima joto (thermoscan-
ner), vitakasa mikono (sanitiz-
ers), barakoa, ndoo za kunawia
mikono, vipaza sauti, mabango
na vipeperushi kwa ajili ya
kutolea elimu na uhamasishaji
kwa jamii.

Katika kudhibiti magonjwa ya
mlipuko, Wizara ya Afya kwa
kushirikiana na Wizara ya Maji
zinatekeleza mradi wa imarisha
upatikanaji wa maji katika
kituo cha afya cha Kabyaile am-
bacho kimetengwa kwa ajili ya
kupokelea wahisiwa wa ugon-
jwa wa Ebola mkoani Kagera.
Mradi huo unathamani
shilingi milioni 200.
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TANZANIA YABUNI MFUMO WA KUMENG’ENYA TAKA

ZA KIBAIOLOJIA KATIKA HOSPITALI

Dar es Salaam

TANZANIA imebuni mfumo wa
mtambo wa kumeng'enya taka
za kibaiolojia ambao unatumika
katika Hospitali ya Mwananya-
mala na Sinza katika Jiji la Dar es
Salaam.

Mtambo huo wa kumeng'enya
taka na kuhifadhi salama kondo
la nyuma pamoja na mabaki ya
vyakula kutoka kwa wagonjwa
na kuzalisha biogesi inayotumi-
ka kama nishati mbadala katika

hospitali hizo tangu mwaka 2017.

Mbunifu wa mtambo huo
kutoka Wizara ya Afya, Dkt.
Honest Anicetus anasema katika
nchi zinazoendelea pamoja na
Tanzania, uhifadhi salama wa
taka zitokanazo na sehemu ya
mwili wa binadamu kama vile
kondo la nyuma baada ya mama
kujifungua katika vituo wvya
kutolea huduma ya afya imeku-
wa changamoto.
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“Mtambo wa kumeng’enya taka
za kibiologia ni teknolojia inayo-
faa kutumika katika uhifadhi
salama taka zinazotokana na
huduma za afya, ambayo ni
vigumu kuzihifadhi kwa salama
kama vile kondo la nyuma kwa
vile huharibika haraka na kuanza
kutoa harufu muda mfupi baada
ya mzazi kujifungua,” anasema
Dkt. Honest.

Anasema mfumo huo una uwezo
wa kuzalisha nishati ya biogesi ni
matokeo ya bakteria wa metha-
nojeniki kumeng’enya kwa
kuvunjavunja kondo la nyuma.

Nishati hiyo inayozalishwa
hukidhi mahitaji ya kupikia,
kuchemshia maji na kufulia

katika vituo vya kutolea huduma
za afya.

Aidha, Dkt. Honest anasema ili
kuhakikisha ufanisi wa mtambo
huo, unapaswa kusafishwa kwa
kuchota tope (sludge) lililokaa
chini kila baada ya miaka 5-8
kutegemea na matumizi.

“Lengo la kutoa tope zito ni
kupata nafasi ya kupokea taka
zingine kwa ajili ya kumeng'eny-
wa, kwa kuwa tope hilo likiende-
lea kuwepo kwenye tangi
hupunguza nafasi na kuathiri
utendaji kazi wa mtambo huo.”

Anaelezea mitambo miwili ya
umeng’enyaji taka za kibiolojia ime-
jengwa chini ya ardhi na sakafu ya
matangi yake imejengwa kwa zege
huku kuta zake zikijengwa kwa
matofali ya saruji na kusakafiwa
isipenyeze maji.

“Mitambo hii ina uwezo wa mita za
ujazo 32 kila moja, imeunganishwa
na choo cha kisasa kilichopo
kwenye jengo la wazazi ambacho
kinaruhusu kusukuma kondo Ia
nyuma linalotumbukizwa moja kwa
moja katika mfumo wa umenge'ny-
aji.”

“Shughuli ya enzymatic ya bakteria
kwa kiasi kikubwa inategemea joto,
ambalo ni sababu muhimu kwa
uzalishaji wa gesi ya methane kwa
kuwa bakteria wa Methanojeni
hawafanyi kazi vizuri katika halijoto
ya juu ya nyuzi joto 50 au chini ya
nyuzi joto 10,” anasema.

Metabolic mmenyuko huongezeka
na kupungua kutegemeana na
kiwango cha joto ndani yam tambo
katika utengenezaji wa methane.
Kiwango kizuri kwa umengenyaji
kinapaswa kuwa nyuzi joto 28 hadi
40.

Uzalishaji wa gesi wa kuridhisha
hufanyika katika safu ya mesophilic
ambapo halijoto bora zaidi ni nyuzi
joto 35 na katika hali ya hewa ya
baridi, joto la vitu vya kuchachusha
kwenye mmeng'enyo linahitaji
kuongezeka hadi kufikia nyuzi joto
35.

Pia uzalishaji wa gesi unaweza
kuongezwa kwa kiasi kikubwa kwa
ongezeko la joto hadi nyuzi joto 55
na zaidi ya hapo uzalishaji huangu-
ka kwa sababu ya uharibifu wa
kimeng'enya cha bakteria kwa joto
la juu. Kiwango cha uzalishaji gesi
kinakadiriwa kuwa kati ya mita za
ujazo 2.5- 5.0 kutegemeana na
ukubwa wa mtambo na ufanisi
katika ulishaji wa mtambo.

limeandaliwa na
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TANZANIA
YAJIDHATITI KUZUIA
MLIPUKO WA EBOLA

Kagera

WIZARA ya Afya kupitia Idara ya
Kinga, seshemu ya Afya Mipakani
imejidhatiti kukabiliana na mlipu-
ko wa ugonjwa wa Ebola ili kue-
pusha wugonjwa huo kuingia
nchini.

Katika kukabiliana na hali hiyo,
Serikali imechukua hatua
mbalimbali za kuimarisha uchun-
guzi wa awali ikiwemo kuwapima

wasafiri wote wanaoingia na
kutoka nchini kupitia mipaka
yote rasmi.

Pia kuwapima wasafiri wa ndani
ambao wanatembelea mikoa
yenye hatari ya kupata mlipuko
wa ugonjwa wa Ebola.

Mikoa ambayo iko kwenye hatari
zaidi ya kupata ugonjwa wa Ebola
nchini ni Kagera, Mwanza, Mara,
Geita, Dodoma, Arusha, Kiliman-
jaro, Songwe, Mbeya na Dar es
Salaam.

Mkoa wa Kagera upo katika hatari
kubwa zaidi kwa kuwa ina
halmashauri saba zenye mipaka
inayopakana na nchi zinazo-
kumbwa mara kwa mara na
ugonjwa huo.

Mipaka hiyo ni iliyopo Wilaya ya
Ngara ikiwemo Rusumo ambao
unapakana na nchi Rwanda,
mipaka ya Murusagamba na
Kabanga inapakana na nchi ya
Burundi
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Pia kuna mipaka sita inayopakana
na Uganda ambayo ni Murongo
Wilaya ya Kyerwa; Mutukula, Bugan-
go, Minziro, Kashenye na Kakunyu
iliyopo Wilaya ya Missenyi.

Katika kutekeleza hayo, Serikali
imeendelea kuimarisha huduma ya
kupima joto la mwili kwa wasafiri
wote wanaoingia nchini kupitia
mipaka yote ili kubaini wale wataka-
okuwa na zaidi ya nyuzi joto 37.5
ambalo ni miongoni mwa kiashiria

cha kuambukizwa ugonjwa wa
Ebola.
Umakini wa watumishi wa afya

mipakani unasaidia wasafiri wote
wanaotoka katika maeneo yenye
maambukizi kuingizwa kwenye
rejesta maalumu na orodha hiyo
kuwasilishwa kwa timu ya ufuatiliaji
ambapo kufikia Desemba 31, 2022
jumla ya wasafiri 19,542 wamefany-
iwa uchunguzi na kufuatiliwa afya
zao kwa muda wa siku 10 waliruhusi-
wa kuingia nchini.

Aidha, wuchunguzi wa wasafiri
kutoka nchini Uganda waishio
umbali wa kilomita 10 za ujirani
mwema katika mipaka ya Mutukula
na Murongo na hadi kufikia Desem-
ba 31, 2022 wasafiri wapatao 176,412
wamechunguzwa.

Mafanikio hayo yanatokana na
juhudi za Serikali kuhamasisha
wasafiri kutoa taarifa za afya zao kwa
kutumia dodoso maalumu ili
kubaini msafiri mwenye historia ya
kutembelea nchi zenye maambukizi
ya Ugonjwa wa Ebola katika kipindi
cha siku 21, msafiri aliyekuwa karibu
na mgonjwa ama aliishi naye,
kushiriki mazishi au kumhudumia.

Timu ya viongozi kutoka Wizara
ya Afya wakiongozwa na Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu
ambaye aliambatana na wataal-
amu kutoka Idara ya Kinga,
Kitengo cha Afya, Mazingira na
Usafi pamoja na Elimu ya Afya
kwa Umma walitembea Mkoa
wa Kagera hususani kwenye
mipaka ya Kashenye, Wilaya ya
Missenyi na mpaka wa Murongo
Wilaya ya Kyerwa na kuwahama-
sisha  wananchi kuendelea
kuchuka tahadhari dhidi ya
ugonjwa huo.

Aidha, Katibu Mkuu Wizara ya
Afya, Prof. Abel Makubi alitem-
belea mipaka ya Minziro na Mu-
tukula wilayani Missenyi na
kuhimiza uzingatiwaji wa mika-
kati ya kukabiliana na ugonjwa
wa Ebola usiingie nchini.

Mwingiliano wa wananchi wana-
oishi Uganda na Tanzania ni
mkubwa kupitia mipaka isiyo
rasmi zaidi ya 1,200 kwa Mkoa wa
Kagera na mipaka isiyo rasmi
takribani 435 ya Uganda ambayo
wananchi wa nchi zote mbili
huchangamana kutokana na
shughuli za kiuchumi na kijamii
ikiwemo huduma za shule, zah-
anati na maeneo ya biashara.

Kutokana na muingiliano huo,
Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Kagera, Dkt. Issessanda Kaniki
aliongoza timu ya Tanzania kwa
kufanya mkutano baina ya Tan-
zania na Uganda ili kuhimiza kila
upande kuendelea kuchukua

hatua za kudhibiti ugonjwa wa
Ebola kwa wananchi ili kulinda
afya zao.
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PROGRAMU YA SRWSS
YAFANYA VIZURI VIASHIRIA
VYA AFYA, MAJ|, ELIMU

Dodoma

UTEKELEZAJI wa Programu ya
Huduma Endelevu ya Maji na Usafi wa
vizuri katika viashiria vyote vya mradi
vya maji, afya na elimu.

Mradi huu ambao ulianza kutekelezwa
mwaka 2019/2020 unatekelezwa katika
halmashauri 86 za mikoa 17 kwa ghara-
ma ya shilingi trilioni 1.5 ikiwa ni mkopo
kutoka Benki ya Dunia.

Haya yameelezwa na Mratibu wa
Kampeni ya Afya na Usafi wa Mazingira
kutoka Wizara ya Afya, Anyitike Mwaki-
talima wakati wa kuelezea hali ya
utekelezaji na ufikiaji wa shabaha
katika mradi huo.

Mwakitalima anasema awamu Yya
kwanza ililenga kuwezesha upatikanaji
wa maji kwa watu milioni 3, uboreshaji
upatikanaji wa vyoo bora ngazi ya jamii
kwa watu milioni 4.

Pia kuondoa tabia ya kujisaidia hovyo
binu ya maji na usafi katika vituo vya
afya 1,500, shule za msingi 1,500 kwa
kipindi cha miaka mitano.

Mwakitalima anasema mafanikio yaliy-
opatikana kwenye mradi huo ni
kuongezeka kwa kaya zenye huduma
za vyoo bora hadi kufikia kaya
7,060,420 Septemba, 2022 kutoka
6,102,552 Desemba, 2019 hivyo kuzidi
lengo lililotarajiwa la kufikia kaya
4,000,000.

Anasema pia vituo vya kutolea huduma
za afya vipatavyo 1,536 vimeboresha
miundombinu ya maji na usafi wa
mazingira ikiwa ni zaidi ya vituo 1,500
vilivyotarajiwa.
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Aidha, Mwakitalima anasema
shule za msingi zipatazo 2,398
ikiwa ni zaidi ya 1,500 zilizolengwa
zimeboreshewa miundombinu ya
maji, vyoo na vifaa vya kunawia

yva kujisaidia hovyo vimefikia 4,794

ikiwa ni ongezeko la Vvijiji 900
kutoka vijiji 3,894 kwa kipindi
hicho.

Watekelezaji wa mradi huo ni
Wizara ya Maji, Wizara ya Afya,
Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia na Ofisi ya Rais-TAMISEMI.
Mradi unalenga kuboresha
huduma za maji safi na salama na
usafi wa mazingira katika maeneo
ya  Vijiji kwenye mikoa na
halmashauri zinazotekeleza mradi
huo.

Wizara ya Afya ina kazi ya kuratibu
usafi ngazi ya kaya na huduma za
maji na usafi katika vituo vya
kutolea huduma za afya ikiwa ni
pamoja na ujenzi wa vyoo bora
vinavyozingatia mahitaji maalumu
na vifaa vya kunawia mikono ngazi
ya kaya na vituo vya kutolea
huduma za afya, ujenzi wa miun-
dombinu ya maji, ukarabati wa
jengo la kujifungulia wazazi kwa
kuweka miundombinu ya maji na
bafu na udhibiti wa taka.

Wizara ya Maji kupitia Wakala wa
(RUWASA) inawajibika kuhakikisha
majisafi na salama yanapatikana
kwenye maeneo yote ya mradi

Kwa upande wa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia inawajibika

kusimamia usafi katika shule za
msingi kwenye maeneo ya mradi
wakati Ofisi ya Rais-TAMISEMI
wanasimamia  utekelezaji wa
mradi katika Mamlaka za Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa.

Awamu ya kwanza ya mradi ilianza
kwa halmashauri 86 ndani ya
Mikoa 17 ya Kagera, Mara, Mwanza,
Simiyu, Shinyanga, Geita, Kigoma,
Tabora, Katavi, Singida, Rukwa,
Songwe, Iringa, Manyara, Ruvuma,
Lindi na Mtwara ambayo ilipatika-
na kwa kigezo cha hali duni ya
upatikanaji wa huduma za maji na
usafi wa mazingira, kiwango cha
umasikini na udumavu wa watoto.

Mwakitalima anasema fedha za
kuendesha programu hii hutolewa
kulingana na matokeo ambayo
yanapatikana kwa mfumo wa lipa
kwa matokeo (PforR) huku asilimia
10 ya fedha hizo huelekezwa katika
utekelezaji wa shughuli za usafi
ngazi ya kaya.

Kutokana na mafanikio hayo,
Benki ya Dunia imeongeza wigo
wa mkopo kwa awamu ya pili wa
shilingi bilioni 690 itakayoanza
mwaka 2023 hadi 2025 ikiongeze-
ka mikoa nane ambayo ni Arusha,
Kilimanjaro, Tanga, Njombe, Moro-
goro, Pwani, Dodoma na Mbeya.
Hivywo kufanya programu hiyo
kutekelezwa katika mikoa 25 na
halmashauri 137.

limeandaliwa na
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ZINGATIAJI
KANUNI ZA AFYA
NI KINGA DHIDI YA

MARADHI

Dodoma

UKAGUZI wa maeneo ya
makazi, biashara au ofisi ni

shughuli muhimu katika uzin-
gatiaji wa kanuni bora za afya
nchini.

Kwa kuzingatia hilo, Kitengo
cha Huduma za Afya Mazingira
cha Wizara ya Afya kimeende-
lea kusimamia eneo Ila
huduma ambalo kimsingi lina-
saidia katika uondoshaji na
udhibiti wa machukizo (Nui-
sance) ambayo huchangia
kueneza magonjwa ya
kuambukiza na yasioambuki-
za.

Katika kipindi cha Julai-De-
semba, 2022, maeneo mbalim-
bali yamekaguliwa na
halmashauri na hatua stahiki
kuchukuliwa kulingana na hali
iliyobainika.

Maeneo  yaliokaguliwa ni
pamoja na kaya, shule,
nyumba za ibada, masoko,
hoteli, nyumba za kulala
wageni, sehemu za kuuzia
vyakula, maeneo ya burudani,
ofisi za umma, vyuo na
mabenki.

Katika ukaguzi uliofanyika

imebainika kuwa kaya zilikuwa
na idadi ndogo zaidi asilimia
50 ya vifaa vya kunawia
mikono.

Maeneo mengine yanaonesh-
wa katika mchoro
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Ukaguzi huo huambatana na utoz-
waji wa faini za papo kwa papo
kwa maeneo yanayobainika kuto-
kidhi vigezo vya usafi na afya.
Jumla ya ilani 14,528 zilitolewa na
shilingi 88,620,164 zilikusanywa
ikiwa ni faini za papo kwa papo.

Kuhusu changamoto za utekeleza-
ji shughuli za wusafi, tathimini
inaonesha kuwa maeneo yanayok-
aguliwa yamebainika kutokuwa
na vifaa vya kunawia mikono,
mwamko mdogo wa baadhi ya
wananchi na viongozi katika shu-
ghuli za usafi kwani hawajitokezi
katika kutekeleza shughuli za
usafi katika maeneo yao.

Pia uwepo wa wingi wa chupa za
vinywaji, nepi za watoto (diapers)
na vifungashio katika madampo,
utupaji taka hovyo hasa katika njia
kuu za usafiri na makazi ya watu,
rasilimali kidogo zinatengwa kwa
ajili ya shughuli za udhibiti wa
taka.

Changamoto nyingine ni taka
kutoondoshwa kwa wakati katika
mitaa kutokana na ukosefu wa
wazabuni au vikundi vyenye nyezo
za uhakika na uhaba wa vyombo
vya usafiri kwa ajili ya uondoshaji

wa taka.
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Kuhusu fursa zilizopo katika
udhibiti wa taka, tathimini
inaonesha kuna mwamko mzuri
wa wananchi katika udhibiti wa
taka na uwepo wa viongozi wa
mfano katika kuhamasisha
huduma za uondoaji taka.

Vile vile, uwepo wa kampuni ya
usafi yenye uwezo wa kutekeleza
shughuli za usafi katika majiji na
manispaa na miji nchini na
uwepo wa vikundi vya kijamii na
sekta binafsi kwenye utoaji wa
huduma za afya mazingira na
usafi.

Katika kuboresha huduma za
afya mazingira na usafi hususani
udhibiti wa taka, Kitengo kime-
andaa utaratibu wa ufuatiliaji wa
karibu wa kila siku kwa maeneo
yote ya mijini na kupitia Kundi
Sogozi la WhatsApp hatua
ambayo imerahisisha mawasilia-
no ya haraka na wasimamizi wa
usafi pindi zinapopokelewa kero
ya uwepo wa uchafu kutoka kwa
wananchi.

Aidha, kwa maeneo yenye chan-
gamoto kubwa kitengo kimepan-
ga utaratibu wa kutembelea
maeneo husika na kujadiliana
namna bora ya kuzishughulikia
changamoto zinazozorotesha
utoaji wa huduma.

Kazi ya ufuatiliaji wa moja kwa
moja kwenye mikoa na
halmashauri imeshaufanyika
katika mikoa ya Singida na
Dodoma. Mipango iliyopo ni
kutembelea mikoa ya Shinyanga,
Mwanza, Mara, Iringa, Mbeya na
Songwe.

limeandaliwa na
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MIKONO, USALAMA WA MAJI YA KUNYWA

WIZARA ya Afya kwa kushiriki-
ana na wizara za Kkisekta,
wadau, mikoa na halmashauri
zinafanya kazi kubwa ya
kuhamasisha jamii ngazi ya
kaya, taasisi na maeneo ya
umma kuzingatia usafi na
kudumisha usafi wa mazingi-
ra.

Hatua hiyo inalenga kuimari-
sha udhibiti wa magonjwa
yatokanayo na uchafu kama
vile kipindupindu, homa ya
matumbo na UVIKO-19.

Pamoja na juhudi hizo, jamii ya
watanzania hususani wale wa
""" wamekuwa na chan-
gamoto ya kuwa na vifaa sahihi
na bora vya usafi ikiwemo vifaa
vya kunawia mikono na utun-
zaji salama wa maji ya kunywa.
Katika kufikia azma hii, Mkoa
wa Songwe umekuja na ubuni-
fu na kuanzisha kampeni ya
kuwezesha kaya kupata ndoo
zenye koki kwa ajili ya kuhi-
fadhia maji ya kunywa au
unawaji mikono.

Katika kufikia azma hii, Mkoa
wa Songwe umekuja na ubuni-
fu na kuanzisha kampeni ya
kuwezesha kaya kupata ndoo
zenye koki kwa ajili ya kuhi-
fadhia maji ya kunywa au
unawaji mikono.
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Hivyo, mkoa umeweza kununua
koki za maji na vifaa vya kuto-
bolea ndoo ili kutoa huduma ya
kufungaji wa koki kwenye ndoo

Kwa huduma hiyo, mwananchi
wanatakiwa kuwasilisha ndoo
alamu kutoka ngazi ya
Halmashauri ambao wanafika
kwa ajili ya kutoa elimu ya usafi
hufunga koki kwenye ndoo hizo
kwa gharama nafuu.

Kupata huduma hiyo, wananchi
huchangia Sh 3,000 kwa kazi hiyo
ambayo ikilinganishwa na ghara-
ma ya kununua ndoo ndogo
yenye koki inayouzwa zaidi ya Sh
20,000 madukani.

Katika ziara ya kushuhudia
mafanikio ya utekelezaji wa Mradi
Endelevu wa Usambazaji Maji na
Usafi wa Mazingira, Mkurugenzi
Msaidizi wa Huduma za Afya
Mazingira na Usafi, Dkt. Khalid
Massa anakagua miundombinu
ya Maiji, vyoo na vifaa vya kunawia
mikono katika vituo vya kutolea
huduma za afya na kushiriki kuto-
boa ndoo 29 za wananchi tayari
kwa kufugiwa koki.

cha Mbozi
kilichopo Kata ya Ilgamba katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi,
Dk Massa anashiriki katika
kuhamasisha suala la usafi kwa
kugawa sabuni za maji kwa ajili ya
kunawia mikono.

Pia anashiriki katika kutoa elimu ya
umuhimu wa utunzaji salama wa
maji ya kunywa pamoja na unawaji
mikono kwa maji tiririka na sabuni
kwa wananchi waliofika kupata
huduma.

Aidha, Dkt. Khalid Massa alitumia
fursa hiyo kutoa wito kwa
halmashauri zingine za Mkoa wa
Songwe na mikoa mingine kuende-
lea kutekeleza afua za usafi wa
mazingira.

“Ni vyema kuja na ubunifu wa
kuboresha utoaji wa huduma hizo ili
kuwezesha jamii kujikinga na
magonjwa ya kuambukiza na yasi-
yoambukiza.

Akizungumzia kampeni inayolenga
kuhakikisha kila kaya inakuwa na
chombo sahihi kwa ajili ya kutunzia
maji ya kunywa na kunawa mikono,
Afisa Afya Mkoa wa Songwe, George
Mgallah anasema afua hii ni muhimu
katika suala zima la usafi.

“Ni afua muhimu kwa sababu
itawawezesha wananchi kunawa
mikono kwa maji tiririka na sabuni na
hivyo kuondoa hatari ya kusambaa
kwa magonjwa yanayoenezwa kwa
njia ya uchafu.”

Anasema pia wananchi wataweza
kutunza vizuri maji ya kunywa yaliy-
ochemshwa au kutibiwa kwa njia ya
vidonge, kutunza maji ya kunywa
katika ndoo safi zenye koki na mfu-
niko hivyo kujikinga na magonjwa
yanayoweza kuenezwa kwa kunywa
maji yasiyo salama.

Naye, Mratibu wa kampeni hiyo,
Emmanuel Martine anasema kume-
kuwa na mwitikio mkubwa wa wana-
nchi kujitokeza kufungiwa koki
katika kampeni ambayo mpaka sasa
imefanyika katika Halmashauri ya
Mbozi, lleje na Momba huku
Halmashauri za Songwe na Tundu-
ma zikiwa mbioni kufikiwa.

“Pia wataalamu wanaendelea
kuhamasisha jamii husika kuzingatia
kanuni za afya na usafi ikiwemo
usalama wa maji ya kunywa na
unawaji wa mikono kwa maji tiririka

na sabuni kwa nyakati zote
muhimu.”
Anasema Mkoa wa Songwe

unaendelea na taratibu za kuendelea
kuzifikia kaya za halmashauri zote za
mkoa ili waweze kutekeleza kampeni
hii.

limeandaliwa na
Sehemu ya Afya Mazingira na Usafi
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VYOO BORA VIMEONGEZEKA TANZANIA

Dodoma

UWEPO wa vyoo bora umeongezeka hapa nchini
katika ngazi ya kaya hadi kufikia asilimia 72.6 mwaka
2022 kutoka asilimia 19.5 kwa mwaka 2012.

Kwa upande wa kaya zisizokuwa na vyoo zimepungua
kutoka asilimia 20.5 hadi kufikia asilimia 1.4, huku ikid-
aiwa kuwa mtu mmoja ambaye hana choo hupoteza
takribani saa 58 kwa mwaka kutafuta mahali pa
kujisitiri.

Mkuu wa Wizara ya Afya, Dkt. Seif Shekalaghe wakati
wa Maadhimisho ya Siku ya Matumizi ya Choo Duni-
ani ambayo hufanyika mwezi Novemba kila mwaka.

“Ujenzi wa vyoo bora pamoja na uwepo wa huduma
za majisafi na salama umeongezeka katika taasisi
zetu, mfano shule za msingi na vituo vya kutolea
huduma za afya, katika kipindi cha miaka mitatu iliyo-
pita takribani shule za msingi 2,500 zimejengewa
vyoo bora,” anasema Dkt. Shekalaghe.

Anasema kuwa vituo vya kutolea huduma za afya
vipatavyo 1,500 vimeboreshewa huduma ya maji, vyoo
na sehemu za kunawa mikono. Sambamba na ubore-
shwaji wa huduma ya vyoo katika kaya na taasisi,
eneo la usafi katika njia kuu nalo limeboreshwa kwa
kiasi kikubwa.

“Ufuatiliaji uliofanywa na wizara mwaka jana ume-
onesha kuwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopi-
ta zaidi ya vituo vya njiani vya mabasi 280 vimejengwa
na Serikali pamoja na sekta binafsi ambapo huduma
ya vyoo bora inapatikana wakati wa safari,” anafa-
fanua Dkt. Shekalaghe.

Anataja maeneo yaliyojengwa vyoo kuwa ni maeneo
ya mizani, vituo vya kuuzia mafuta, hoteli na migaha-
wa na kuwa vyoo hivyo vimesaidia kupunguza tatizo
la kujisaidia hovyo wakati wa safari maarufu kama
kuchimba dawa.
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Anasema kuwa Serikali itaendelea kusimamia utoaji
wa huduma bora katika vituo na kuhamasisha
uwekezaji hususani kupitia sekta binafsi ili maeneo

mengi zaidi yaweze kutoa huduma kwa wasafiri na
wasafirishaji katika kiwango cha ubora.

Ujenzi wa vyoo bora unaambatana na uwekaji wa
vifaa vya kunawia mikono katika kaya, maeneo ya
biashara na taasisi.

Tathmini iliyofanywa na Wizara ya Afya, wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Kunawa Mikono Duniani
Oktoba 15 iliyokuwa na kauli mbiu ‘Tuungane
kuhakikisha usafi wa mikono kwa wote’, imeonye-
sha kuna ongezeko la kaya zenye vifaa vya kunawia
mikono kutoka asilimia 21 mwaka 2019 hadi kufikia
asilimia 47.6 Juni, 2022.

Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais
TAMISEMI, inaendelea kuhimiza kila kaya, maeneo
ya biashara na taasisi waweke vifaa vya kunawia
mikono na kuvitumia kabla ya kula, kabla ya kuta-
yarisha chakula, baada ya kutoka chooni, kabla ya
kutayarisha chakula cha mtoto, kabla ya kumlisha
mtoto na baada ya kumtawaza mtoto.

Shirika la Afya duniani, kupitia tafiti linaeleza

unawaji wa mikono unapunguza magonjwa ya
kuambukiza kwa zaidi ya asilimia 50.
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UTARATIBU WA KUNAWA MIKONO UWE
ENDELEVU PROF NAGU > g

Kagera

MGANGA Mkuu wa Serikali, Prof.
Tumaini Nagu amewaagiza
Maafisa Afya wa mikoa yote
nchini ikiwemo Mkoa wa Kagera
kuweka utaratibu endelevu wa
wananchi kunawa mikono kwa
maji tiririka na sabuni au
kutumia vitakasa mikono.

Hatua hiyo ni katika kujikinga
dhidi ya magonjwa ya mlipuko
kama vile Ebola na magonjwa
yanayoenezwa nha vimelea vya
uchafu.

Lowanisha mikono Paka sabuni kwenye Sugua viganja vya
kwa maji safi tiririka sehemu zote za viganja mikono
(Tengeneza povu la
kutosha
Sugua kila dole gumbakwa  Sugua kila ncha za vidol
mzunguko ukitumia kiganja kwa mzunguko ukitumii :czl\:‘a::l::ﬂmd;c::
cha mkono mwingine kiganja cha mkono 9
mudngine mkono mwingine
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Prof. Nagu anayasema hayo
akiwa kwenye ziara ya kikazi
mkoani Kagera alipotembelea
Kituo cha Afya cha Kabyaile
kilichopo Wilaya ya Missenyi kina-
cho wahudumia wahisiwa wa
Ugonjwa wa Ebola.

Anasema wajibu wa Maafisa Afya
ni kuwakumbusha wananchi juu
ya usafi wa mazingira na usafi wa
mtu binafsi na kusisitiza kuwa
kutofanya usafi wa mazingira
ndio sababu kuu ya maradhi.
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Sugua nyuma ya viganja Sugua kiganja kwa kiganja Sugua nyuma ya vidole

huku ukipishanisha vidole kwa kutumia kiganja cha
mkono mwingine huku
vikiwa vimefungamana

Pl

kwa pamoja
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Suuza mikono vizuri Funga bomba kwa Kausha mikono kwa
kwa maji tiririka kiwiko kukung'uta viganja na vidole

vikiwa vimeelekea juu

Aidha, Profesa Nagu anatumia
fursa hiyo kuwasihi wananchi
kudumisha ratiba ya usafi
kwenye maeneo mbalimbali
ikiwemo ukusanyaji wa taka
ngumu na maji machafu.

“Uboreshaji wa mazingira una
manufaa makubwa kwa afya
ya kila mtu katika kaya na jamii
nzima, hivyo ni jukumu la kila
mmoja kuhakikisha mazingira
yanayomzunguka yanakuwa
safi,” anasisitiza Prof. Nagu.

Anasema kuwa udhibiti wa
majitaka na kinyesi ni muhimu
kwa sababu utasaidia kuepu-
sha maambukizi kutoka kwa
mtu mmoja kwenda kwa
mwingine.

Prof. Nagu anawasisitiza Maaf-
isa Afya kuendelea kuwajen-
gea wananchi uelewa juu ya
magonjwa ya mlipuko yan-
ayoweza kueneza magonjwa
yatokanayo na uchafu.

limeandaliwa na

Sehemu ya Afya Mazingira na Usafi
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UNICEF, SNV YASHIRIKI
KUIMARISHA AFYA YA
WATANZANIA

Shinyanga

SERIKALI kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo inawa-
hudumia wananchi katika
maeneo mbalimbali ya kutoa
huduma kwa jamii ikiwemo vyoo
bora ili kuwahakikishia afya
njema na ustawi wa watu wa rika
zote nchini.

Kwenye sekta ya afya, ushirikia-
no huo umedhihirishwa kwa
kujenga vyoo bora katika
maeneo ya kutoa huduma za
kijamii ikiwemo shule, vituo vya
mabasi na hospitali ili kuondoa
ukosefu wa huduma hizo katika
maeneo ya kazi na makazi ya
watu.

Katika Manispaa ya Shinyanga
ushirikiano wa wadau na Serikali
umejidhihirisha kwa Shirika la
Maendeleo la Uholanzi (SNV)
kusaidia ujenzi wa vyoo bora vya
kisasa katika kituo kikuu cha
mabasi kilichogharimu shilingi
milioni 130 na vinatumika kutoa
huduma kwa wasafiri kwa kuzin-
gatia mahitaji maalum kwa

watoto, wanawake na walemavu.

Afya Bulletin

NISAFISHE FA5L8 1A A8

VUMM
iyt

Pia vyoo hivyo vimechangia
Manispaa ya Shinyanga kuwa
mshindi wa kwanza katika Shin-
dano ya Afya na Usafi wa Mazin-
gira mwaka 2022 katika kundi la
manispaa na kuwa kinara wa
shughuli za usafi kwa kundi la
manispaa kutokana na azma ya
viongozi wa mkoa huo pamoja
na watalaam kusimamia suala
la usafi.

Vile vile vyoo hivyo ni chanzo
adhimu cha mapato na kinain-
gizia halmashauri hiyo kiasi cha
shilingi 800,000 kwa siku.

Aidha, kimekuwa ni chanzo cha
nishati inayotumika kwenye
mgahawa uliopo eneo hilo

ambao unatumia gesi inayozal-
ishwa kutokana na tope kinyesi
kinachozalishwa
hivyo.

-

katika vyoo

Pia maji yanayozalishwa
kwenye vyoo hivyo hutibiwa na
kutumika kumwagilia majani
ikiwa ni njia mojawapo Yya
kuweka safi mazingira ya mani-
spaa hiyo.

Kwenye sekta ya elimu, Shirika
la Umoja wa Mataifa Ia
Kuhudumia Watoto (UNICEF)
limetoa mchango wa kujenga
vyoo vya kisasa katika Shule ya
Msingi Mtumba iliyopo kata ya
Mtumba Halmashauri ya Jiji la
Dodoma vyenye thamani ya
shilingi milioni 161.

Mkurugenzi wa Kinga Wizara ya
Afya, Dkt. Beatrice Mutayoba
amewasihi viongozi na walimu
wa shule hiyo kulinda na kutun-
za miundombinu ya maji na
vyoo viliyojengwa shuleni hapo
ili kutoa huduma iliyokusudiwa.
"Tafiti zinaonesha kuwa, shule
zenye miundombinu bora ya
maji na usafi wa mazingira
huchangia wanafunzi kutumia
muda mrefu zaidi shuleni ikilin-
ganishwa na shule ambazo
hazina miundombinu, hivyo
kuchagiza wanafunzi kufanya
vizuri."

"Vyoo hivi vimezingatia mahita-
ji ya makundi yote wakiwemo
watumishi, wanafunzi wakike
na wa kiume na wenye
ulemavu, pia kuna miundom-
binu ya unawaji wa mikono kwa
pamoja bila kusahau uwepo wa
kiteketezi kwa ajili ya kucho-
mea taulo za kike zilizotumika.”

limeandaliwa na
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HEDHI SALAMA, UTU WA MWANAMKE

Kigoma

JUHUDI za Serikali, mashirika ya kijamii na watu binafsi
ni kumsitiri mtoto wa kike na mwanamke wakati wa
hedhi.

Katika kutekeleza hilo, Wizara ya Afya ipo mstari wa
mbele kuhamasisha jamii kutambua na kuthamini suala
la hedhi salama kwa afya bora ya wasichana na wana-
wake nchini.

Hata hivyo, upatikanaji wa taarifa na vifaa kwa mtoto wa
kike na mwanamke wakati wa hedhi ni jambo linalocha-
gizwa na mazingira wezeshi wakati wa hedhi, ili wawe
huru kutekeleza majukumu kikamilifu na kutoa
mchango katika kujenga uchumi wao na Taifa kwa
ujumla.

Katika kuthamini suala hilo, kila ifikapo Mei 28 kila
mwaka, Tanzania huungana na mataifa mengine duni-
ani na wadau wa Afya ya Hedhi na Usafi kuadhimisha
Siku ya Hedhi Salama ili kujenga uelewa kwa kila mwa-
namke.

Hatua hiyo inamsidia mtoto wa kike na mwanamke kusi-
mamia hedhi yake kwa njia ya usafi popote alipo, kwa
faragha, usalama na kwa heshima.

Kwa mwaka 2022,
maadhimisho ya
Hedhi Salama yalifan-
yika mkoani Kigoma
huku Mgeni rasmi
akiwa ni Mwenza wa
Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, |

Mheshimiwa -
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Mbonimpaye Mpango ambaye alitumia fursa hiyo
kuhamasisha watanzania kushiriki na kufanikisha
ajenda ya hedhi salama nchini.

“Ni wajibu wa kila mtu, viongozi wa Serikali na mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali pamoja na jamii kutambua kuwa
hedhi salama ni muhimu kwa afya, maendeleo na utu
wa mwanamke na mtoto wa kike ambaye yuko shule
za msingi, sekondari, vyuo na wale waliopo nyumbani
kuwa wote wanahitaji kupata mahitaji hayo bila kuwa
na kizuizi chochote.”

Anasema wakati umefika kwa kila mtu kuvunja
ukimya na kupaza sauti juu ya suala la hedhi salama na
kujikita zaidi kuboresha upatikanaji wa bidhaa za
hedhi zenye bei nafuu na vifaa rafiki ili kuwasaidia wan-
awake na wasichana wote nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Prof. Abel Makubi anase-
ma ifikapo mwaka 2030 inatarajiwa kuwe na ulimwen-
gu ambao hakuna mwanamke au msichana ataka-
yeachwa nyuma katika sekta yeyote kisa tu anapata
changamoto ya kumudu gharama za taulo za kike,
kupata maji salama na vyoo bora ambavyo huchangia
kudhoofisha fursa ya elimu, afya na hali ya kijamii kwa
wanawake na wasichana duniani kote.

Anasema mikakati iliyopo sasa katika kuboresha eneo
la hedhi salama, ni pamoja na kuandaa Mwongozo wa
Kitaifa na zana zake.
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SERIKALI YADHIBITI
TAKA VITUO VYA
KUTOLEA HUDUMA
ZA AFYA

Dodoma

SERIKALI inasimamia udhibiti
salama wa taka zinazotokana na
huduma za afya ili kuzuia maam-
bukizi ya magonjwa mbalimbali
kwa wafanyakazi wa sekta ya afya,
kulinda afya ya umma na mazin-
gira katika vituo vya kutolea
huduma za afya Tanzania Bara.

Licha ya taka zinazozalishwa kuto-
kana na huduma za afya bado ni
changamoto kubwa katika
kuboresha huduma za afya katika
vituo vya kutolea huduma ya afya
nchini, Serikali inaendelea kupun-
guza uchafuzi wa hewa na
kuenea kwa magonjwa yanayosa-
babishwa na huduma duni za
udhibiti taka hatarishi kwa kujen-
ga vichomea taka katika hospitali,

vituo vya afya pamoja na zahanati.

Tathimini ambayo imefanywa na
Wizara ya Afya inaonesha usima-
mizi na udhibiti taka hizo umefan-
yika kwa kukagua maeneo na
wafanyakazi wa hospitali za
mikoa na wilaya kwa kuwatembe-
lea na kujionea namna wana-
vyotekeleza majukumu yao ya kila
siku katika maeneo yao ya kazi.

kuwa
vifaa

Ufuatiliaji huo umebaini
utaratibu wa kutumia
maalumu vyenye rangi za -

Afya Bulletin

utambulisho vya
taka zinazotokana na huduma za

kutenganisha

afya katika vituo vya kutolea
huduma za afya umeongezeka
katika mikoa iliyofanyiwa ufuatilia-
Ji.

Mikoa ambayo imefanya vizuri
katika tathmini hiyo kwa zaidi ya
asilimia 80 ni Geita 97.7, Mtwara
955 Tanga 945, Arusha 93],
Kigoma 92.9, Songwe 92.5 na asili-
mia 90.3 katika Mkoa wa Njombe
huku mikoa ambayo haijakufanya
vizuri katika tathmini hiyo ambayo
ipo chini ya asilimia 50 ni Ruvuma
48.2, Simiyu 40.4, Shinyanga 40.3
na Mkoa wa Pwani ambao una
asilimia 35.4.

Aidha, kwa upande wa matumizi
ya mifuko maalumu ya rangi kwa
ajili ya kutenganisha taka hatarishi
kimkoa, mikoa ya Tanga asilimia
92.1, Arusha 90.7, Geita 90.1 na
Kigoma 89.0 imefanya vizuri
katika tathmini kwa zaidi ya asili-
mia 80 wakati mikoa ya Mbeya
48.9, Rukwa 47.1, Simiyu 40.4 Shin-
yanga 35.2, Pwani 30.7, Ruvuma
23.3 na Mkoa wa Lindi asilimia 12.9
haijakufanya vizuri chini ya asili-
mia 50.

Katika kukabiliana na adha ya
kuteketeza taka, Wizara ya Afya
imekuja na mwarobaini wake kwa
kujenga vichomea taka katika
hospitali (High tech Incinerator) na
katika vituo vya afya na zahanati
kwa gharama nafuu (Demontfort
Incinerator-Low cost).

Kwa upande wa hospitali, vicho-
mea taka hivyo hujengwa kwa
kutumia vifaa maalumu wvya
kuzalisha joto na vyenye uwezo
mkubwa wa kuhimili joto la nyuzi
joto 1,300 mpaka 1,600 ambavyo
huendeshwa kwa kutumia
umeme na vimejengwa kwenye
hospitali za mikoa kwa asilimia 90
na wilaya asilimia 20.

Vichomea taka Vvilivyojengwa
katika hospitali vina uwezo wa
kutunza nyuzi joto 850 mpaka 950
kwa muda wote wa kutumika na
kufanya kazi kwa muda mrefu
zaidi ya saa nane kwa siku.

Pia vina uwezo wa kuteketeza
taka zenye uzito wa kilogramu 100
kwa saa, kuteketeza taka nyingi
kutegemeana na ukubwa wake,
ni rafiki kwa mazingira yenye
uzalishaji mdogo wa gesi sumu na
ni rahisi na rafiki kwa mtumiaji.

Kwa upande wa vituo vya afya na
zahanati, vichomea taka vyake
hujengwa kwa vifaa maalumu vya
kujengea vyumba vya ndani na
havitumii umeme, wala mafuta
na vinauwezo wa kuingiza hewa
ndani kupitia madirisha madogo
yaliyopo pembeni na kuiacha
iendelee kutumika kwa muda
mrefu, hatua inayozifanya kuta za
ndani kutengeneza joto jingi kwa
muda mfupi.

Vichomea taka hivyo vinauwezo
wa kufikisha nyuzi joto 850
mpaka 1,100 iwapo vitakuwa na
taka kavu, taka zenye majimaji
zikiwa nyingi hushusha joto
mpaka nyuzi joto 500 na kuanza
kutoa moshi mwingi na kusababi-
sha uchafuzi wa mazingira. Aina
hii ni rafiki kwenye vituo vya afya
na zahanati tu.

Aina hiyo ya viteketezi taka vina-
vyojengwa katika ngazi ya zah-
anati na vituo vya afya inafaida
nyingi hasa gharama ndogo za
ujenzi na uendeshaji, inadumu
kwa muda mrefu ikitumiwa vizuri,
ina uwezo wa kuteketeza taka
nyingi kwa mara moja kwa zaidi
ya kilogramu 40-50 kwa saa na ni
rahisi kuzitengeneza na kuzi-
karabati.
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Dodoma

WATUMISHI 1,038 wa sekta ya
afya kutoka vituo vya kutolea
huduma za afya kwenye mikoa
10 nchini wamepata mafunzo ya
uimarishaji wa mazingira ya
afya kazini.

Mafunzo hayo yametolewa na
Wizara ya Afya kwa kushirikiana
na Shirika la Kazi Duniani (ILO)
na Shirika la Afya Duniani
(WHO) kupitia Kitengo cha afya
Mazingira na Usafi cha wizara
hiyo kati ya mwaka 2021 na
2022.

Mafunzo hayo yamelenga
kuwezesha vituo vya kutolea
huduma za afya, wafanyakazi na
menejimenti za vituo kuwa na
mjadala wa pamoja wa kuimari-
sha mazingira ya kazi ili kuzuia
magonjwa, ajali na athari za kazi
kwa watumishi wa sekta ya afya
nchini.

Aidha, katika kufanikisha ma-
funzo hayo, wawezeshaji kutoka

Afya Bulletin

Wizara ya Afya walizisaidia hospi-
tali za mikoa na halmashauri kuan-
daa mipango ya uimarishaji wa
mazingira ya kazi kwa njia shiriki-
shi.

Pia, kusaidia manejementi za hos-
pital kuimarisha mazingira ya kazi
ili kuhimili magonjwa, ajali na
athari zitokanazo na kazi na kujen-
ga uwezo wa kutatua changamoto
kwa njia shirikishi kama hatua za
kuimarisha mazingira ya kazi kwa
wafanyakazi. Vilevile watumishi
walipata mafunzo ya aina mbalim-
bali za athari namna ya kujikinga
athari hizo kwa kushirikiana na
menejementi.

Hata hivyo, tathmini katika mafun-
zo hayo imeonesha kuna haja ya
kuongeza nguvu katika kuweze-
sha vituo vya kutolea huduma
ikiwemo kuimarisha mazingira ya
kazi kwa wafanyakazi katika
maeneo ya matumizi ya muda wa
kazi, muda wa kujishughulisha na
shughuli nje ya kazi na namna ya
kukabiliana na unyanyapaa,
vurugu kutoka kwa wagonjwa au
ndugu wa wagonjwa.

Pia uwepo wa vifaa saidizi ili
kupunguza athari za kiigonomi-
ki, kulinda afya, kupunguza ajali
na maumivu ya kazi kwa
watumishi ikiwemo kuimarisha
mifumo ya ufuatiliaji ili kuweka
mazingira salama kwa wafanya-
kazi.

Mafunzo haya yalitolewa katika
Hospitali 10 za Rufaa za Mikoa na
hospitali za halmashauri za
Wilaya 73 kutoka kwenye mikoa
hiyo.

Hospitali hizo za rufaa ni Iringa,
Kitete-Tabora, Mawenzi-Kili-
manjaro, Mbeya, Maweni-Kigo-
ma, Dodoma, Songea-Ruvuma,
Sekou Toure-Mwanza, Ligu-
la-Mtwara na Singida.
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MWONGOZO HUDUMA_'Z—A MAJITAKA KWA JAMII

- KUANDALIWA

Dodoma

WIZARA ya Afya inaandaa mwongozo wa kitai-
fa wa utoaji bora na salama wa huduma za
majitaka kwa jamii.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Afya Kazini kutoka
Wizara ya Afya, Joseph Birago amesema
mwongozo huo utazingatia afya na usalama
wa watoa huduma, kuhifadhi usafi wa mazin-
gira na kuziwezesha halmashauri namna bora
ya kuratibu na kusajili watoa huduma za usafi
wa mazingira.

“Mwongozo huu pia utawahusu watoa
huduma binafsi na wanaoshirikiana kwa mad-
humuni ya kuboresha afya na usalama wa
wafanyakazi,"anasema.

A K kuandali K Birago anasema Wizara ya Afya kwa
nasema xuwa kuandafiwa xwa mwongozo kushirikiana na Shirika la Water AID Tan-

hgo kun.atokana S |I|yof_z?nywa s zania ilifanya tathmini na kubaini baadhi
wizara hiyo kwenye huduma za majitaka kwa . .
ya changamoto katika miji hususani

kuangalia mazingira ya wafanyakazi wa sekta . . b h
isiyo rasmi ili kuangalia afya na usalama wa relSnEe) pekipelplintivel - elntlorhio) u.t.ege-
mazingira mahali pa kazi. mea huduma za uondoshaji wa majitaka

kwa watoa huduma wasio rasmi katika
Mikoa ya Dodoma, Dar es Salaam na
Arusha.

“Tulipofanya hii tathmini tuligundua wa-
fanyakazi wengi wa sekta isiyo rasmi wa-
nachangamoto kubwa kama vifaa duni
vya maeneo yao wanayofanyia kazi, vifaa
kinga, kutotambuliwa, na changamoto ya
miundombinu ya mahali pa kwenda
kutupa topekinyesi na ndio maana tukao-
na umuhimu wa kuja na mwongo-
zo,"anasema.
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USAFI WA MAZINGIRA
KUPUNGUZA MAGONJWA
YA MLIPUKO KWA 707%

Dodoma

USAFI binafsi na usafi wa mazingi-
ra unaweza kupunguza magon-
jwa ya mlipuko yatokanayo na
uchafu kwa asilimia 70.

Hayo yameelezwa na Kaimu Mku-
rugenzi wa ldara ya Kinga, Dkt.
Beatrice Mutayoba alipofanya
usafi kwenye Soko la Bonanza
Dodoma wakati akizindua Wiki ya
Usafi wa Mazingira na Matumizi
ya Choo Duniani yanayofanyika
Novemba 15-19 kila mwaka.

Afya Bulletin
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“Usafi wa mazingira unasaidia
kupunguza asilimia 70 ya ma-
gonjwa ya mlipuko kama Kip-
indupindu, hivyo maofisa afya
na watendaji wa kata mnapas-
wa kusimamia vizuri usafi wa
mazingira mita tano kuzunguka
maeneo ya nyumba zenu, ofisi,
taasisi na maeneo ya biashara ili
kuepuka magonjwa ya mlipuko
yanayosababishwa na uchafu,"
anasema Dkt. Mutayoba.

Anasema kuwa kufanya usafi
kwenye mazingira ya kuishi ni
jambo jema na kunasaidia kud-
hibiti uchafuzi wa vyanzo vya
maji chini ya ardhi na kudhibiti
magonjwa ya mlipuko ikiwemo
Kipindupindu na magonjwa
mengine yanayosababishwa na
uchafu.

“Ni vema kuweka usimamizi
wa usafi na kusafisha mitaro
ya maji ya mvua kwenye
maeneo ya soko ili kuepuka
magonjwa ya mlipuko kama
Kipundupindu.”

Katika kuhakikisha magonjwa
ya mlipuko yanatokomezwa
mkoani Dodoma, Mkuu wa

Mkoa huo Rosemary Senyam-
ule anatoa agizo kwa Maafisa
Afya na Mazingira kusimamia
usafi wa mazingira ili kuepuka
magonjwa ya mlipuko katika
kipindi cha mvua.
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SAFI WA KILA
JUMAMOSI ULIVYO
DHIBITI TAKA NGUMU

Dodoma

TATHIMINI inaonesha kuwa
utekelezaji wa usafi wa Kkila

Jumamosi ya mwisho wa
mwezi, umesaidia kudhibiti
taka ngumu nchini.

Hatua hiyo imetokana na

Wakuu wa Mikoa, Wilaya na
Wakurugenzi wa Halmashauri
kuitikia utekelezaji wa agizo la
kufanya usafi kila Jumamosi ya
mwisho wa mwezi ili kuimari-
sha usafi wa mazingira kwenye
maeneo yao kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Mazin-
gira ya Mwaka 2004 iliyotoa
tangazo la siku ya usafi, Mwaka
20176.

Katika tathimini ya hali ya
udhibiti wa taka hizo kwa kipin-
di cha robo ya mwaka
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(Oktoba hadi Desemba, 2022)
inabainisha namna hal-
mashauri zinaendelea kute-
keleza afua za udhibiti wa taka
ngumu kwa kuhakikisha taka
zinazozalishwa zinafikishwa
katika madampo.

Miongoni mwa shughuli
zilizotekelezwa ili kuboresha
huduma za udhibiti wa taka
ngumu ni usafi wa mazingira
wa kila Jumamosi ya mwisho
wa mwezi na ushiriki wa vion-
gozi katika udhibiti uchafuzi
wa mazingira.

Pia tathmini hiyo inaeleza
kuwa katika Halmashauri 87
tani 195,112.42 za taka ngumu -

ngumu zilizalishwa, kati ya
hizo tani 121,967.8 zilikusany-
wa ha kupelekwa dampo
sawa na asilimia 63 ya taka
zote zilizozalishwa.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Makalla ni
moja ya viongozi ambao
wamekuwa wakisimamia
kwa ukamilifu suala la usafi
wa mazingira kila Jumamosi
ya mwisho wa mwezi ili kud-
hibiti taka na kuimarisha
usafi wa mazingira.

Kadhalika, kwa Jiji la
Dodoma, Mkurugenzi wake,
Joseph Mafuru katika
maeneo mbalimbali aliy-
oshiriki kufanya usafi na wa-
nanchi, alikuwa akitoa maa-
gizo kwa wananchi kuacha
kutupa taka ngumu hovyo na
kuagiza Maafisa Afya na
Mazingira kufuata sheria za
mazingira kwa kutoa faini
kwa wasiofanya usafi na
kutupa taka hovyo.
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ATOKEO YA
MASHINDANO YA
AFYA NA USAFI
DodomMWAKA 2022

WIZARA ya Afya kwa kushirikiana
na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na
Wizara nyingine za kisekta hute-
keleza mashindano ya afya na
usafi wa mazingira kila mwaka.

Mwaka 2022, mashindano yalihu-
sisha makundi 11; Halmashauri za
Maijiji (6), Manispaa (20), Miji (21),
za Rufaa za Mikoa za Serikali na
Binafsi (37), Hospitali za Wilaya
(99), Benki (25), Shule za Msingi
(269), Shule za Sekondari (51) na
Vyuo Vikuu (22).

Mchujo wa washindi ngazi ya
taifa ulifanyika kati ya Julai-Agos-
ti, 2022 ukitumia vigezo vya hali
ya upatikanaji wa maji safi na
salama, uwepo wa vyoo bora,
udhibiti wa taka ngumu na maji-
taka.

Pia usalama wa chakula, upen-
dezeshaji wa maeneo, ujenzi wa
mifereji ya maji ya mvua, utunzaji
wa maeneo ya maziko, usimamizi
wa sheria za usafi, ubora wa
huduma za kijamii na usafi katika
maeneo ya umma.

Vigezo vingine ni ubora wa
huduma za usafi katika kuimari-
sha usafi na udhibiti wa taka,
kuongeza upatikanaji wa majisafi
na salama, kuboresha huduma za
vyoo bora na vifaa vya kunawia
mikono katika kaya, vituo vya
kutolea huduma za afya, shule na
taasisi nyinginezo.
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Wakati wa maadhimisho ya Wiki
ya Usafi Kitaifa (Novembal6-19,
2022) na Siku ya Matumizi ya
Choo Duniani Novembal9, 2022,
Naibu Katibu Mkuu, Dkt. Seif
Shekalaghe aliwatangaza wash-
indi na kutoa zawadi zenye tha-
mani ya shilingi milioni 200 kwa
washindi wa mashindano hayo.

Dkt. Shekalaghe aliwatangaza
washindi wa kwanza katika
makundi 11 na kuwakabidhi
zawadi kama ifuatavyo;

Kundi la Vyuo Vikuu - Chuo
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia
Nelson Mandela na kupewa
zawadi ya shilingi milioni moja.
Kundi la Benki - Benki ya NBC
Dodoma na kupewa zawadi ya
kombe na cheti.

Kundi la Hospitali za Wilaya -
Hospitali ya Mugana, Missenyi na
kupewa zawadi ya kombe, cheti
na shilingi milioni nne.

Kundi la Hospitali za Rufaa za
Mikoa - Hospitali ya Arusha
Lutheran Medical Centre — Selian
na kupewa zawadi kombe, cheti
na shilingi milioni nne.

Kundi la Shule za Msingi - Shule
ya Msingi Kimashuku iliyoko
Wilaya ya Hai na kupewa zawadi
ya kombe, cheti na shilingi mili-
oni nne.

Kundi la Shule za Sekondari-
Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na ya Nyankumbu iliyoko Geita
na kupewa zawadi ya kombe,
cheti na shilingi milion nne.

ya Njombe na kupewa zawadi ya
kombe, cheti na shilingi laki
tano.

Kundi la Halmashauri za Miji -
Halmashauri ya Mji wa Babati na
kupewa zawadi ya kombe, cheti
na shilingi milioni 15.

Kundi la Halmashauri za Manis-
paa - Halmashauri ya Manispaa
ya Shinyanga na kupewa zawadi
ya kombe, cheti na shilingi mili-
oni 15.

Kundi la Halmashauri za Majiji -
Halmashauri ya Jiji la Arusha na
kupewa zawadi ya Kombe, cheti
na shilingi milioni 15.

Kundi la Halmashauri za Wilaya -
Halmashauri ya Wilaya vya
Njombe, Mkoani Njombe na
kupewa zawadi ya kombe, cheti
na shilingi milioni 35.

Aidha, Dkt. Shekalaghe alieleza
kwamba; “Mashindano ya Afya
na Usafi wa Mazingira yanaleta
hamasa kwa wanaofanya vizuri
kuendelea kufanya vizuri na
wale wasioanya vizuri kwa

mwaka 2022 wafanye vizuri zaidi
katika mwaka ujao.”
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