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SALAMU ZA WAZIRI WA AFYA MHE. UMMY A. MWALIMU  

ZA SIKUKUU YA KRISMASI NA MWAKA MPYA 2023 
 

Dar Es Salaam: Desemba,23, 2022. 
 
Ndugu Wananchi, tukiwa katika msimu wa Sikukuu za Krismasi na Mwaka mpya, Wizara ya 
Afya inawatakia wananchi wote Heri ya Krisimasi na Mwaka Mpya 2023.  
 
Kama tunavyofahamu Mtu ni Afya, hivyo nitumie fursa hii pia kuwakumbusha wananchi kuchukua 
hatua za kujikinga dhidi ya magonjwa ya kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza ikiwemo magonjwa 
yanayoambukizwa kwa njia ya hewa. 
 
Kwa mujibu wa taarifa zetu, katika kipindi cha kati ya wiki ya kwanza ya Mwezi Novemba na wiki ya 
pili ya Desemba 2022 kumekuwa na ongezeko la magonjwa ya mfumo wa njia ya hewa. Ufuatiliaji wa 
Wizara umeonesha kuwa visababishi vikuu vya magonjwa haya ni virusi vya UVIKO-19 pamoja na 
virusi wengine wenye kusababisha mafua na kikohozi mfano virusi vya Influenza (Influenza viruses) 
 
Ndugu Wananchi, Wagonjwa wa UVIKO-19 wameongezeka kutoka asilimia 4.1 hadi asilimia 5.5 
ambapoi takwimu za Wiki ya kwanza ya Mwezi Novemba 2022 zinaonyesha kuwa watu 1,154 
waliopima UVIKO-19, kati yao watu 47 walikuwa wanaugua UVIKO-19 huku takwimu za Wiki ya pili 
ya Mwezi Desemba 2022 zinaonyesha kuwa, kati ya watu 1,294 waliopima UVIKO-19, watu 71 
walikuwa wanaugua UVIKO-19. Wagonjwa wa Influenza wameongezeka kutoka asilimia 4.8% hadi 
asilimia 6.5% (kati ya watu 277 waliopima Influenza katika Wiki ya kwanza ya Mwezi Novemba 2022, 
watu 11 walikuwa wanaugua ugonjwa huo huku takwimu hizo hizo pia katika Wiki ya pili ya Mwezi 
Desemba zinaonyesha kuwa kati ya watu 155 waliopima, watu 10 walikuwa wanaugua ugonjwa wa 
Influenza. 
 
Kutokana na hali hii, Wizara inaendea kuwakumbusha wananchi kuchukua hatua ili kujikinga na 
magonjwa haya ikiwemo :- 
i) Kupata dozi kamili ya chanjo ya UVIKO – 19 kwa ambao hawajachanja. Hatua hii itawaepusha 

kupata ugonjwa mkali wa UVIKO-19 na hata kifo, 
ii) Kuvaa barakoa pindi mtu anapokuwa na dalili za mafua au kikohozi; na awapo kwenye 

mikusanyiko, 
iii) Kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka mara kwa mara. 
iv) Kuepuka mikusanyiko isiyo ya lazima na kuzingatia kanuni za afya na usafi binafsi ikiwemo 

kujikinga kwa kitambaa au kiwiko cha mkono wakati wa kupiga chafya au kukohoa. 
 
Ndugu Wananchi, Vile vile tunaendelea kuwakumbusha kuchukua hatua za kujikinga na magonjwa 
kwa kufanya mazoezi ya mwili mara kwa mara angalau mara tatu kwa wiki kwa muda usiopungua 



 
dakika 30, kuzingatia lishe bora na ulaji wa vyakula unaofaa pamoja na kupunguza unywaji wa 
Pombe na vilevi vingine. Aidha pindi mtu anapohisi ugonjwa wowote kuwahi kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya kwa ajili ya uchunguzi na matibabu pamoja na kutoa taarifa za kuwepo kwa 
watu wenye dalili za magonjwa ya kuambukiza katika jamii yetu kupitia namba ya simu ya bure 199. 

 
Ndugu Wananchi, Sambamba na kuchukua tahadhari ili kujikinga na magonjwa ya kuambukiza, 
ninatoa rai kwa watumiaji wote wa vyombo vya moto barabarani katika kipindi hiki cha sikukuu ya 
Krismasi na Mwaka Mpya, kuchukua tahadhari ili kuepuka ajali zinazoweza kusababisha vifo au 
ulemavu wa kudumu na kuipa Serikali mzigo mkubwa wa kuhudumia wahanga. Takwimu 
za Taasisi ya Mifupa MOI za kipindi cha Julai hadi Septemba 2022 zinaonyesha kuwa wagonjwa wa 
ajali walikuwa 2,410 na kati yao asilimia 70 walikuwa ni wagonjwa kutokana na ajali za barabarani. 
 
Ndugu Wananchi, wakati tunaufunga mwaka huu wa 2022, tathmini ya utendaji wa Sekta ya Afya 
chini ya Serikali ya Awamu ya 6 inayoongozwa na Rais wetu mpenda maendeleo, mwenye maono na 
kujali watu, Mhe Dkt. Samia Suluhu Hasssan inaonyesha kuwa tumepiga hatua zaidi katika 
kuboresha huduma za afya nchini ikiwemo kuendelea kujenga na kuboresha Miundombinu ya kutoa 
huduma za Afya kuanzia ngazi ya Zahanati hadi Taifa, kuimarisha upatikanaji wa dawa katika Bohari 
ya Dawa (MSD) na katika vituo vya kutoa huduma, kununua  vifaatiba vya kisasa ikiwemo mashine za 
uchunguzi za CT SCAN kwa Hospitali zote za Rufaa za Mikoa nchini pamoja na Xray na vifaatiba 
vinginevyo katika  Zahanati, Vituo vya Afya, Hospitali za Wilaya na Hospitali za Rufaa za Kanda, Taifa 
na Hospitali Maalum.  
 
Aidha tumeweza kuongeza Idadi ya Watumishi wa Afya katika ngazi zote sambamba na kuanzisha 
Mpango wa Mafunzo ya Ubingwa na Ubingwa Bobezi kwa Wataalam wa Sekta ya Afya unaojulikana 
kama Samia Health Super Specialization Program ambapo Mpango huu  katika mwaka 2022/23 
utazalisha wataalam 457 wa kutoa huduma za matibabu ya kibingwa na ubingwa bobezi katika nchi 
yetu. 
 
Ndugu Wananchi, Kwa mwaka 2023 tunaahidi kuendelea kuboresha zaidi utoaji wa huduma za 
Afya kwa wananchi, vipaumbele vyetu vikuu vikiwa ni:- 
i) Kuimarisha Ubora wa Huduma za Afya ili wananchi wapate huduma bora za afya kwa wakati na 

katika mazingizira bora na rafiki. 
ii) Kuhakikisha Watanzania wanapata huduma bora za Afya bila ya kikwazo cha fedha kupitia 

utaratibu wa Bima ya Afya kwa Wote. Hivyo ninatoa rai kwa wananchi kujiunga na skimu 
mbalimbali za Bima ya Afya ili kuwa na Uhakika wa matibabu kabla ya kuugua.  

 
Mwisho, ninapenda kuwashukuru watumishi wote wa Sekta ya Afya nchini kuanzia ngazi ya Msingi 
hadi Taifa, Wahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii pamoja na Wadau wote wa Maendeleo ya Sekta ya 
Afya kwa kuwa mstari wa mbele katika kuboresha huduma za afya kwa wananchi. Tuendelee na kazi 
hii ya kuwahudumia watanzania kwa kuzingatia Weledi, Maadili, Utu na Upendo kwa Wagonjwa. Na 
kwa watanzania wenzangu Tuungane pamoja kuzilinda afya zetu na za wenzetu kwa mustakabali wa 
maendeleo yetu, jamii zetu na ya Taifa kwa ujumla. 

 
Mtu ni Afya, Jali Afya Yako 
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