HOTUBA YA DKT. SEIF SHEKALAGHE NAIBU KATIBU MKUU WAZIRI WA AFYA WAKATI WA KILELE CHA WIKI YA USAFI KITAIFA NA MAADHIMISHO YA SIKU YA MATUMIZI YA CHOO DUNIANI, UKUMBI WA JAKAYA KIKWETE DODOMA TAREHE 19 NOVEMBA, 2022 

Wastahiki Meya wa Majiji, Manispaa na Miji,
Wenyeviti wa Halmashauri, 
Wakurugenzi mbalimbali,
Wakurugenzi Wasaidizi Mliopo,
Wawakilishi wa Wizara mbalimbali,
Wadau wa Maendeleo, 
Watumishi wa Wizara na Idara mbalimbali, 
Wageni Waalikwa,
Waandishi wa Habari,
Mabibi na Mabwana.

Habari ya wakati huu. 
Awali ya yote sina budi kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema na uhai sisI sote ambao tumejumuika katika ukumbi huu siku ya leo. Hivyo, tuna kila sababu ya kumshukuru Mungu kwa hili. Pili, ninapenda niwakaribishe nyote nikitambua baadhi yenu mmesafiri umbali mrefu kufika Dodoma kwa ajili ya tukio la leo. 

Ndugu Wageni Waalikwa, 
Leo ni kilele cha Wiki ya Usafi wa Mazingira Kitaifa na Siku ya Matumizi wa Choo Duniani. Hii ni siku kubwa na muhimu sana kwetu sote kwani inatukumbusha umuhimu wa matumizi ya vyoo bora katika makazi, ofisi, maeneo ya biashara na kwingineko. Lakini vile vile, uwepo na matumizi ya vyoo bora ni kipimo cha ustaarabu. Kwa upande mwingine, usafi wa mazingira kwa ujumla wake unachangia kwa sehemu kubwa kuzuia magonjwa ya kuambukiza na yasiyoambukiza. 
Ndugu Wageni Waalikwa, 
Hapa Tanzania, uwepo wa vyoo bora kwa upande wa kaya umeongezeka sana katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Mathalani, vyoo bora katika ngazi ya kaya umeongezeka kutoka asilimia 19.5 mwaka 2012 hadi kufikia asilimia 72.6 mwaka 2022. Kaya zisizokuwa na vyoo kabisa zimepungua kutoka asilimia 20.5 hadi kufikia asilimia 1.4 sasa. Aidha, ujenzi wa vyoo bora pamoja na uwepo wa huduma za maji safi na salama umeongezeka katika taasisi zetu mfano shule za msingi na vituo vya kutolea huduma za afya. Ndani ya kipindi cha miaka mitatu iliyopita takriban shule za msingi 2,500 zimejengewa vyoo bora. Aidha, vituo vya kutolea huduma za Afya vipatavyo 1,500 vimeboreshewa huduma ya maji, vyoo na sehemu za kunawa mikono. 
Ndugu Wageni Waalikwa, 
Sambamba na uboreshwaji wa huduma ya vyoo katika kaya na taasisi, eneo la usafi katika njia kuu nalo limeboreshwa kwa kiasi kikubwa. Ufuatiliaji uliofanywa na Wizara mwaka huu unaonesha kuwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita zaidi ya vituo vya njiani (Bus Stops) 280 vimejengwa na serikali pamoja na sekta binafsi ambapo huduma ya vyoo bora inapatikana wakati wa safari. Maeneo haya ni pamoja na mizani, vituo vya kuuzia mafuta, hoteli na migahawa. Hali hii inasaidia sana kupunguza tatizo la kujisaidia hovyo wakati wa safari maarufu kama kuchimba dawa. Serikali itaendelea kusimamia utoaji wa huduma bora katika vituo hivi vile vile kuhamasisha uwekezaji hususani kupitia sekta binafsi ili maeneo mengi zaidi yaweze kutoa huduma kwa wasafiri na wasafirishaji katika kiwango cha ubora. 
Ndugu Wageni Waalikwa, 
Kwa kuwa leo ni kilele cha Wiki ya Usafi wa Mazingira nchini, napenda kuikumbusha jamii umuhimu wa kuweka mazingira katika hali ya usafi. Sote ni mashahidi kwamba, hali ya usafi katika maeneo mengi bado si ya kuridhisha sana. Katika baadhi ya maeneo udhibiti wa taka ngumu na majitaka haufanyiki kwa kiwango cha kuridhisha na hivyo kupelekea kuwepo kwa uchafu uliokisiri hali inayohatarisha afya ya jamii. Kutokana na msingi huu, Serikali kupitia Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa imeunda Kitengo katika Halmashauri zote kusimamia suala la Udhibiti wa Taka na Usafi. Kitengo hiki kina jukumu la kusimamia shughuli zote za usafi wa mazingira katika Halmashauri. Wizara ya Afya kupitia vitengo hivi imebeba jukumu la kutoa Miongozo ya Kisera kwenye Kitengo hiki ili kiweze kutekeleza vema majukumu yake kwani madhara ya uchafu huigusa sekta ya afya zaidi pengine kuliko sekta nyingine yoyote. Mfano, kunapotokea magonjwa ya mlipuko kama vile, kipindupindu, kuhara, kuhara damu; sekta ya afya ndio hubeba jukumu kwa sehemu kubwa kukabiliana na milipuko ya aina hii. Hivyo, katika kuhakikisha msingi wa Sera ya Afya ya mwaka 2007 kwamba KINGA NI BORA KULIKO TIBA, tumeamua kubeba jukumu la kusimamia Usafi wa Mazingira moja kwa moja kupitia Idara yetu ya Kinga. Ni matumaini yangu kwamba, Waganga Wakuu wa Mikoa na Halmashauri, Wakuu wa Kitengo cha Udhibiti Taka na Usafi pamoja na Maafisa Afya kote nchini watasimamia ipasavyo suala la Usafi. 
Ndugu Wageni Waalikwa, 
Katika kuimarisha Usafi, mbali ya hatua ambazo nimezielezea awali, Wizara ya Afya imekuwa ikisimamia uendeshaji wa Mashindano ya Afya na Usafi wa Mazingira kwa lengo la kudumisha tabia ya kupenda Usafi kote nchini. Mashindano haya huanza katika ngazi ya Kitongoji na kisha Kijiji, Mtaa, Kata, Halmashauri, Mkoa na hatimaye Taifa. Katika mwaka 2022 Mashindano haya yalihusisha Makundi 11 ambapo matokeo yake ni kama ifuatavyo; 
Kundi la Halmashauri za Majiji
Mshindi wa Tatu: Halmashauri ya Jiji la Tanga (80%)
Mshindi wa Pili: Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam (81%)
Mshindi wa Kwanza: Halmashauri ya Jiji la Arusha (85%)
Nafasi ya mwisho katika kundi hili imeshikwa na Halmashauri ya Jiji la Mbeya ambalo limepata asilimia 56. 
Kundi la Halmashauri za Manispaa
Mshindi wa Tatu: Halmashauri ya Manispaa ya Moshi (82%)
Mshindi wa Pili: Halmashauri ya Manispaa ya Iringa (85%)
Mshindi wa Kwanza: Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga (87%)
Nafasi ya mwisho katika kundi hili imeshikwa na Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro iliyopata 44%. 
Kundi la Halmashauri za Miji
Mshindi wa Tatu: Halmashauri ya Mji wa Njombe (72%)
Mshindi wa Pili: Halmashauri ya Mji wa Mafinga (75%)
Mshindi wa Kwanza: Halmashauri ya Mji wa Babati (77%)
Nafasi ya mwisho imeshikwa na Halmashauri ya Mji wa Ifakara iliyopata 25%

Kundi la Halmashauri za Wilaya
Mshindi wa Tatu: Halmashauri ya Wilaya ya Mji wa Makete (90.6%)
Mshindi wa Pili: Halmashauri ya Wilaya ya Iringa (92.3%)
Mshindi wa Kwanza: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe (97.8%)
Nafasi ya mwisho imeshikwa na Halmashauri ya Wilaya ya Itigi iliyopata 35.3%
Kundi la Halmashauri za Vijiji
Mshindi wa Tatu: Halmashauri ya Kijiji cha Lugodalutali, Kata ya Kasanga Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi-Iringa (95%)
Mshindi wa Pili: Halmashauri ya Kijiji cha Ibiki, Kata ya Igongolo Halmashauri ya Wilaya ya Njombe-Njombe (97%)
Mshindi wa Kwanza: Halmashauri ya Kijiji cha Image, Kata ya Kidegembye Halmashauri ya Wilaya ya Njombe-Njombe (98%)
Nafasi ya mwisho imeshikwa na Halmashauri ya Kijiji cha Kiwege, Kata ya Ngelengele, Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro, Mkoa wa Morogoro kwa kupata 27%. 
Kundi la Halmashauri la Shule za Msingi za Vijijini
Mshindi wa Tatu: Shule ya Msingi Image, Kijiji cha Image, Kata ya Kidegembye, Halmshauri ya Wilaya ya Njombe (91.2%)
Mshindi wa Pili: Shule ya Msingi Bunazi, Kata ya Kasambi, Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi-Kagera (93%)
Mshindi wa Kwanza: Shule ya Msingi Kimashuku, Kata ya Kimashuku, Halmshauri ya Wilaya ya Hai-Kilimanjaro (96.5%)
Nafasi ya mwisho imeshikwa na Shule ya Msingi Njage, Kata ya Mchome, Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba-Morogoro kwa kupata 17.5%

Kundi la Shule za Sekondari za Bweni 
Mshindi wa Tatu: St. Monica Moshono Girls Secondary School kutoka Jiji la Arusha (96%),
Mshindi wa Pili: Maria De Mathias Secondary School kutoka Jiji la Dodoma (97%),
Mshindi wa Kwanza: Nyankumbu Girls Secondary School kutoka Mji wa Geita (98%)
Nafasi ya mwisho imeshikwa na Sumbawanga Secondary School kutoka Manispaa ya Sumbawanga-Rukwa kwa kupata 36%

Kundi la Hospitali za Rufaa za Mikoa Serikali na Binafsi
[bookmark: _GoBack]Mshindi wa Tatu: Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Temeke (92.8%)
Mshindi wa Pili: Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tanga (Bombo) (93.7%)
Mshindi wa Kwanza: Arusha Lutheran Medical Center (95.5%) 
Nafasi ya mwisho imeshikwa na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Pwani (Tumbi) kwa kupata 54.1% 
Kundi la Hospitali za Wilaya
Mshindi wa Tatu: Hospitali Rubya, Muleba-Kagera (89.2%)
Mshindi wa Pili: Hospitali ya Manispaa ya Kahama-Shinyanga (90.1%)
Mshindi wa Kwanza: Hospitali ya Mugana, Missenyi-Kagera (91.9%) 
Nafasi ya mwisho imeshikwa na Hospitali ya Wilaya ya Busokelo, Mbeya (29.7%)

Kundi la Vyuo Vikuu
Mshindi wa Tatu: University of Dar es Salaam (84.5%)
Mshindi wa Pili: Catholic University of Health and Allied Science (BUGANDO) (89.6%)
Mshindi wa Kwanza: The Nelson Mandela African Institute of Science and Technology (91.2%)
Nafasi ya mwisho imeshikwa na Muslim University of Morogoro kwa kupata 26.9%

Kundi la Mabenki
Mshindi wa Tatu: CRDB-Rock City, Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela (94)
Mshindi wa Pili: NBC Cooperate Branch, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam (96%)
Mshindi wa Kwanza: NBC-Dodoma, Halmashauri ya Jiji la Dodoma (98%). 
Nafasi ya mwisho imeshikwa na CRDB Mwanjelwa, Halmashauri ya Jiji la Mbeya kwa kupata 41%. 
Ndugu Wageni Waalikwa, 
Kutokana na matokeo haya, Mkoa uliofanya vizuri zaidi ni Arusha ambaye ndiye mshindi wa jumla na Mkoa uliofanya vibaya zaidi ni Morogoro. Ni matarajio ya Wizara kwamba, washindi wote wataendeleza hali ya usafi ambayo tuliiona katika kipindi cha miezi minne iliyopita na kwa upande mwingine wale ambao hawakufanya vizuri wanayo nafasi ya kuboresha mapungufu yaliobainishwa kwenye taarifa ya mashindano ambayo itatolewa na Wizara hivi karibuni. 
Ndugu Wageni Waalikwa, 
Napenda nitumie fursa hii kuwapongeza sana washindi wote kwa kufanya jitihada kubwa na hatimaye kuibuka washindi kwa mwaka 2022. Kumbukeni kwamba, mwisho wa mashindano ya mwaka huu ndio mwanzo wa mashindano ya mwaka ujao. Hivyo msibweteke bali ongezeni bidii ili kuinua kiwango cha usafi katika maeneo yenu kwani huu ndio msingi wa kuanzishwa kwa mashindano haya. 
Wageni Waalikwa mabibi na mabwana, 
Nitakuwa mchoyo wa fadhila kama sitaishukuru Kamati ya Taifa ya Mashindano ya Afya na Usafi wa Mazingira ambayo imefanya kazi kubwa ya kuandaa, kuratibu na kutekeleza mashindano haya. Kipekee kabisa ninapenda kuwapa pongezi zangu za dhati na kuwasii kuendelea kuwa wabunifu ili kuyafanya mashindano haya yawe na tija zaidi kwa taifa letu. 
Wageni Waalikwa mabibi na mabwana, 
Sasa nipo tayari kukabidhi zawadi kwa washindi wetu, Mungu Ibariki Afrika, Mungu Ibariki Tanzania
Asanteni sana kwa kunisikiliza
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