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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
 
 

WIZARA YA AFYA 
 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KUENDELEZA TAHADHARI DHIDI 
YA MAGONJWA YA KUAMBUKIZA IKIWEMO TISHIO LA UGONJWA 

WA EBOLA 
 
KAGERA, 02 Novemba, 2022. 
 

Ndugu Wananchi,  
Itakumbukwa kuwa tarehe 20 Septemba 2022, tulipokea taarifa ya 

mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika Wilaya ya Mubende nchini Uganda. 

Ugonjwa huo umeendelea kusambaa na kufikia Wilaya 10 ikiwemo jiji la 

Kampala na Entebbe, na hadi kufikia tarehe 31 Oktoba,2022  jumla ya 

wagonjwa 130 wamethibitika kuwa na ugonjwa huo na 43 kufariki. Aidha, 

hivi karibuni kumekuwa na taarifa za mlipuko wa ugonjwa wa 

Kipindupindu katika nchi jirani na pia katika maeneo machache ya nchi 

yetu.  
 

Ndugu wananchi,  
Ili kuendelea kuwa salama na kuepuka magonjwa ya mlipuko kama 

Kipindupindu na Ebola, ninawasihi wananchi wote kuendelea kuzingatia 

yafuatayo:  
a) Kuendeleza utamaduni wa kunawa mikono mara kwa mara kwa 

maji tiririka na sabuni au kutumia vitakasa mikono ili kujikinga na 

magonjwa ya kuambukiza kama kipindupindu, UVIKO 19, Ebola na 

mengine ambayo yameonekana kuweza kuzuilika endapo jamii 

itazingatia suala la kunawa mikono. 
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b) Kuhakikisha kila mtu anakuwa na vifaa vya kuwezesha usafi wa 

mikono katika maeneo ya kazi, biashara na majumbani. 

c) Kuepuka kushikana mikono au kugusa majimaji ya mwili wa mtu 

yeyote ikiwemo jasho, mkojo, kinyesi au damu. 

d) Katika kipindi hiki cha tishio la Ebola, unapomwona mtu yoyote 

aliyepata shida ya kiafya ghafla ni vyema kuchukua tahadhari 

kwanza kabla ya kuwahi kumshika bila kinga ili kuepuka kupata 

maambukizi endapo ni ugonjwa hatari wa kuambukiza. 

e) Kuendelea kutoa ushirikiano wa kupimwa dalili za Ebola katika 

baadhi ya maeneo ya mipaka na viwanja vya ndege. 

f)  Endapo mtu yoyote atapata dalili zozote za kiafya, awahi hospitali 

iliyoko karibu nae au kupiga simu namba 199 kwa msaada wa 

dharura. 

g) Watalaam katika hospitali zote kuendelea kuchunguza dalili za 

ugonjwa wa Ebola ili kuubaini mapema na kuhakikisha wanatoa 

taarifa kwa mamlaka husika pale panapokuwa na mhisiwa.  

 

Chukua Hatua Mapema, Magonjwa ya Kuambukiza yanazuilika, 
Kinga ni Bora kuliko Tiba! 
 
Imetolewa na;              

                        

Prof. Tumaini J. Nagu 

MGANGA MKUU WA SERIKALI 


