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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

WIZARA YA AFYA 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MPANGO WA SERIKALI YA AWAMU 
YA SITA WA KUWAENDELEZA WATUMISHI WA SEKTA YA AFYA 
KATIKA FANI ZA UBINGWA NA UBINGWA BOBEZI NCHINI (SAMIA 
HEALTH SUPER SPECIALIZATION PROGRAM) 

 
 

Dodoma, 28 Oktoba, 2022 

 
Ndugu Wanahabari, 
Kama mnavyofahamu kuwa Serikali imekuwa ikifanya maboresho 
mbalimbali katika Sekta ya Afya. Maboresho hayo yanahusisha ukarabati 
na ujenzi wa miundombinu ya kutolea huduma za afya, kutoa ajira mpya za 
watumishi wa afya katikam ngazi nzote, ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa 
pamoja na kuwekeza kwenye maendeleo ya rasilimaliwatu ili kuhakikisha 
wananchi wanapata huduma bora za afya na zenye viwango 
vinavyokubalika. Pamoja na uwekezeji unaofanywa, nchi bado inakabiliwa 
na uhaba wa wataalamu bingwa (Specialists) na bobezi (Super Specialists) 
wa kutoa huduma za afya. 
 
 
Ndugu Wanahabari, 
Katika kuhakikisha vituo vya kutolea huduma za afya vinawatumishi wenye 
weledi na ujuzi wa hali ya juu, Wizara ya afya ilijiwekea lengo la miaka 
mitano (2020-2025) la kusomesha wataalamu bingwa na bobezi 
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wasiopungua 300 kwa kila mwaka wa fedha. Katika utekelezaji wa mpango 
huo kwa kipindi cha miaka miwili (2020/21 na 2021/22) Wizara imefanikiwa 
kusomesha wataalamu bingwa 524 ambao wanaendelea na masomo 
kwenye vyuo mbalimbali ndani na nje ya nchi. Lengo la mpango huu ni 
kuimarisha huduma za kibingwa na bobezi nchini ili kupunguza idadi ya 
wagonjwa wanaopata rufaa za matibabu nje ya nchi. 
 
Hadi kufikia Disemba 2021, mahitaji ya wataalamu bingwa katika Hospitali 
zinazotoa huduma za kibingwa na kibobezi nchini yalikuwa 1,782 wakati 
huo Serikali ilikuwa imeshawasomesha wataalamu 992 wa fani mbalimbali 
za kibingwa na kibobezi.  Hatua hii imewezesha uboreshaji wa huduma za 
afya za kibingwa na bobezi katika hospitali mbalimbali nchini hali ambayo 
imechangia kuimarika kwa huduma za matibabu nchini na hivyo, idadi ya 
wagonjwa wanaopata rufaa ya matibabu nje ya nchi imekuwa ikipungua 
mwaka hadi mwaka. Mfano katika kipindi cha mwaka 2014/15 (wagonjwa 
683), 2015/16 (wagonjwa 385), 2020/21 (wagonjwa 56) na hadi kufikia 
Machi 2021/22 jumla ya wagonjwa walikuwa 37. 
   
Serikali kupitia Wizara ya Afya imefanya jitihada mbalimbali za kuboresha 
huduma za kibingwa na bobezi kwa kuongeza bajeti ya kuwaendeleza 
watumishi wa Sekta ya Afya. Kwa mwaka wa fedha 2022/23 Serikali 
imeongeza fedha za kusomesha wataalamu bingwa na bobezi hadi kufikia 
shilingi Bilioni 8 kutoka Shilingi Bilioni 3 za mwaka wa fedha 2021/22. 
 
Ndugu Wanahabari, 
Ili kuimarisha upatikanaji wa huduma za kibingwa na bobezi nchini kuanzia 
mwaka huu wa fedha, Wizara imeanzisha mkakati mpya wa kutoa ufadhili 
kwa watumishi wa Sekta ya Afya kwa utaratibu wa set. Kupitia utaratibu 
huu, utahusisha kusomesha timu za wataalamu wanaohitajika kwa ajili ya 
kukamilisha utoaji huduma za kibingwa na bobezi. Utaratibu huu 
umeanzishwa ili kuhakikisha huduma za kibingwa zinazotolewa zinakuwa 
na wataalamu wote wanaohitajika ili huduma husika iweze kutolewa kwa 
ukamilifu. Watumishi hao wanapochaguliwa kwenda kusoma wanakuwa 
kwenye set ya wataalamu wa fani mbalimbali watakaokamilisha huduma 
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husika mfano matibabu ya upandikizaji figo (Renal Transplant) na matibabu 
ya saratani (Oncology).  
 
Mfano, wataalamu watakaosomeshwa kwa ajili ya kutoa huduma ya 
matibabu ya figo kikamilifu katika set ni kama ifuatavyo; Daktari Bingwa wa 
Upasuaji figo, Daktari Bingwa wa matibabu ya figo, Daktari Bingwa wa 
utoaji dawa ya Usingizi kwa wagonjwa wa figo, Daktari Bingwa wa Mionzi, 
Muuguzi Bingwa wa Mionzi, Mteknolojia Mionzi, Muuguzi Bingwa wa figo, 
Muuguzi Bingwa wa Usimamizi wa huduma za chumba cha upasuaji kwa 
wagonjwa wa figo na Mtaalamu wa Vifaa Tiba vinavyotumika kwa ajili ya 
matibabu ya figo. 
 
Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 kupitia Mpango wa kufadhili watumishi 
wa Afya katika fani za ubingwa na ubobezi, Wizara itatoa ufadhili wa 
mafunzo ya set yaliyowasilishwa na Taasisi mbalimbali katika maeneo ya 
kibobezi na kibingwa kupitia mpango huu wa set, ambapo jumla ya 
watumishi 139 wamechaguliwa kupata ufadhili wa masomo ambapo kati ya 
hao 136 watasomeshwa nje ya nchi na 3 ndani ya nchi. Tunamshukuru 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa kukubali kuongeza fedha kiasi cha Shilingi Bilioni 8 zitakazotumika 
kugharamia wataalamu waliochaguliwa kusoma mafunzo haya kwa lengo 
la kuwa na wataalamu wa kutosha kukamilisha mahitaji ya utolewaji wa 
huduma katika fani husika za kibingwa na bobezi .Ili kumuenzi Mhe. Rais 
Samia kwa uamuzi wake huu mkubwa wa kuhakikisha ukamilifu wa 
huduma za kibingwa na bobezi Mpango huu umepewa jina la Mpango wa 
Samia wa kuongeza wataalamu bingwa na bobezi wa afya nchini 
(Samia Health Super Specialization Program in Tanzania).  
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Hospitali zitakazonufaika kupitia na Mpango huu ni pamoja na; 
 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
i. Upandikizaji figo.  
ii. Upandikizaji uroto (Bone Marrow Transplant). 
iii. Upandikizaji wa vifaa vya kusikia (Cochlear Implant). 
iv. Upasuaji bobezi wa kinywa na uso. 
 
Hospitali ya Mloganzila 
i. Ubobezi katika huduma za tiba za mfumo wa upumuaji. 
ii. Ubobezi katika huduma za wagonjwa wa kiharusi. 
 
Hospitali ya Benjamin Mkapa 
i. Ubobezi katika huduma za figo. 
ii. Ubobezi katika hduma za Saratani. 
iii. Upandikizaji uroto. 
 
 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
i. Upasuaji wa mishipa ya damu kwenye ubongo na uti wa mgongo. 
ii. Mazoezi tiba katika maradhi yanayotokana na ajali. 
 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda KCMC 
i. Matibabu ya kibobezi katika afya ya Ngozi. 
ii. Huduma za Utengamao. 
iii. Huduma za mfumo wa Mkojo. 
 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Bugando 
i. Huduma za kibingwa za matibabu ya Saratani. 
 
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road 
ii. Ubobezi katika upasuaji wa Saratani. 
iii. Ubobezi katika tiba mionzi tiba na nyuklia (Radiotherapy & Nuclear 

Medicine. 
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Ndugu Wanahabari, 
 
Sambamba na kufadhili watumishi 139 kwa utaratibu wa set pia watumishi 
318 watafadhiliwa kwa utaratibu wa mtu mmoja mmoja. Hivyo jumla ya 
watumishi watakaofadhiliwa ni 457 kwa mwaka wa fedha 2022/23, ambapo 
146 (32%) ni wanawake. Kati ya watumishi 457 watakaofadhiliwa, 157 
(34%) watasoma kwenye Taasisi za nje ya nchi. 
 
Ufadhili huu, ni kwa ajili ya malipo ya ada kwa asilimia mia moja ya chuo 
husika na posho ya utafiti kwa waliopata ufadhili kwa vyuo vya ndani ya 
nchi. Kwa watakaofadhiliwa nje ya nchi watalipiwa ada kwa asilimia mia 
moja, posho ya utafiti, nauli pamoja na posho ya kujikimu wakiwa 
masomoni. Majina ya wote waliochaguliwa kupata ufadhili kwa mwaka 
2022/23 kwa mchanganuo nilioutaja hapo juu yatapatikana kwenye tovuti 
ya Wizara ya Afya (www.moh.go.tz) 
 
Ndugu Wanahabari, 
Pamoja na ufadhili kwa watumishi 457, jumla ya watumishi 524 
wanaendelea na masomo katika fani mbalimbali za kibingwa na bobezi, 
hivyo kupelekea idadi ya wataalamu bingwa wanaofadhiliwa na Serikali 
kuwa 981. Jitihada hizi za Serikali zitaongeza idadi ya wataalamu bingwa 
na bobezi wanaohitimu kila mwaka ikilinganishwa na watumishi 259 
waliohitimu mafunzo hayo kwa mwaka 2021/22.  
 
Ndugu Wanahabari, 
Wizara inatambua kuwa zipo taaluma ambazo bado zinauhitaji mkubwa 
nchini lakini kuna mwamko mdogo wa watumishi kuomba kusoma fani hizo. 
Taaluma hizo ni pamoja na wataalamu wa kutoa dawa ya usingizi 
(Anaesthesiologist), wataalamu wa upasuaji ubongo na mishipa ya fahamu 
(Neurosurgeon), Wataalamu wa Tiba ya mishipa ya fahamu (Neurologist) 
Wataalamu wa Afya ya Akili (Psychiatry and Mental Health Specialist), 
Wataalamu wa Patholojia (Anatomical Pathologist), Wataalamu wa tiba ya 
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Saratani (Oncologist), Wataalamu wa tiba ya Damu (Haematologist), 
wataalamu wa upasuaji wa Pua, Masikio na Koo (ENT Surgeon) na 
wataalamu wa tiba ya Kinywa na Meno (Oral and Dental specialties). 
Serikali kupitia Wizara ya Afya, inapenda kuwahamasisha watumishi 
kuendelea kujitokeza kuomba ufadhili katika fani hizo.  
 
Ndugu Wanahabari, 
Napenda kuchukua fursa hii kuwakumbusha na kuwasisitiza watumishi 
wote wanaonufaika na ufadhili huu wa Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
kukumbuka kuwa Serikali inafanya jitihada zote hizi ili kuboresha huduma 
za afya kwa ujumla wake, hivyo ni lazima waheshimu makubaliano ya 
kimkataba waliyoingia na Serikali pindi wanapohitimu ili kuboresha huduma 
kama ilivyokusudiwa. Wizara haitosita kuchukua hatua kali za Kisheria kwa 
wale wote ambao wamesomeshwa na kisha kukiuka masharti ya mkataba 
walioingia na Serikali. 
 
Nichukue fursa hii pia kuwakumbusha Wakuu wa Hospitali na Taasisi zote 
zilizo chini ya Wizara ya Afya kuwa ni lazima watenge fedha kwenye bajeti 
zao kwa ajili ya kuwasomesha wataalamu bingwa kwa kila mwaka na 
taarifa ya idadi ya wale watakaosomeshwa iwasilishwe Wizarani. 
Utekelezaji wa mpango huu uanze rasmi kuanzia mwaka wa fedha ujao 
yaani 2023/2024. 
 
Mwisho kabisa niendelee kumshukuru sana Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuonyesha kwa vitendo 
jitihada zake za kutaka kufanya mapinduzi katika Sekta ya Afya. Tuna 
imani kubwa kuwa maboresho haya yataendelea na wananchi 
wataendelea kunufaika na huduma bora za Afya nchini. 
 
Imetolewa na: 
 

   Ummy A. Mwalimu (Mb) 
WAZIRI WA AFYA 


