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Orodha ya Maswali na Majibu kuhusu Mapendekezo ya Sheria ya 

Bima ya Afya kwa Wote.  

 

1. Swali: 

Utekelezaji wa Bima ya Afya kwa wote unaanza lini? 

Jibu: 

Sheria ya Bima ya Afya kwa wote inatarajiwa kujadiliwa na kupitishwa 

na Bunge Novemba 2022. 

Utekelezaji wake rasimu unatarajiwa kuanza rasmi Julai Mosi, 2023 

baada ya kuridhiwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mhe Samia Suluhu Hassan. 

 

2. Swali: 

Je kutakuwa na NHIF pekee yake au kutakuwa na Mifuko mingine? 

Jibu: 

Kupitia Sheria inayopendekezwa, mfumo wa bima ya afya nchini 

utajumuisha bima ya afya ya Umma na Binafsi. 

Sheria inayopendekezwa itaitambua NHIF kama Mfuko wa Bima ya 

Afya wa Umma ambayo itahudumia Watumishi wa Umma na wananchi 

wengine watakaochagua kujiunga na Mfuko huo. 

Aidha, Sheria pia inaruhusu kuwepo kwa Skimu binafsi za Bima ya 

Afya ambazo zitatoa huduma za Bima ya Afya kwa wananchi katika  

sekta rasmi binafsi na isiyo rasmi. 

 

 

 

 

 



 

       

 

3. Swali: 

Je uchangiaji utakuwa ni kiwango gani kwa mwananchi mmoja mmoja na 

familia ambao siyo waaajiriwa rasmi?  

Jibu: 

Kupitia Sheria inayopendekezwa, Waziri mwenye dhamana ya 

masuala ya afya kupitia Kanuni ataweka viwango vya uchangiaji kwa 

kuzingatia uhitaji wa huduma, gharama halisi za matibabu na uwezo 

wa wananchi kuchangia na mapendekezo yaliyopo yatategemea 

maoni ya wananchi na ridhaa ya mamlaka zingine.  

 

4. Swali: 

Je kwa wananchi ambao ni kaya masikini watahudumiwa kwa utaratibu 

gani? 

Jibu: 

Kupitia Sheria inayopendekezwa, watu wasio na uwezo watakuwa na 

haki ya kupata huduma za matibabu kupitia utaratibu uliowekwa na 

Serikali baada ya kuwatambua kupitia mfumo wa utambuzi wa watu 

wasio na uwezo wa Serikali. 

 

5. Swali: 

Je Mwanachama atapata huduma za matibabu sehemu yoyote nje ya 

mkoa anaoishi? 

Jibu: 

Mwananchi atakayejiunga na Bima ya Afya atakuwa na fursa ya 

kupata huduma za matibabu katika vituo vya huduma vilivyosajiliwa 

na Mfuko katika Mkoa wowote. 

 

 



 

       

6. Swali: 

Je kutakuwa na ukomo wa idadi ya wategemezi katika Kaya? 

Jibu: 

Ndio, Sheria inayopendekezwa itaweka ukomo wa utegemezi ambapo 

mwanachama anaweza kusajili mwenza na wategemezi wasiozidi 

wanne kama wanufaika. 

 

7. Swali: 

Je huduma za magonjwa yote zitatolewa kwenye Mfumo wa Bima ya Afya 

kwa wote? 

Jibu: 

Kitita cha mafao kitakachotolewa kwa wananchi kitazingatia huduma 

zote zilizopo katika mwongozo wa tiba (STG), Orodha ya Taifa ya 

Dawa Muhimu (NEMLIT) na aina ya magonjwa kama ilivyoainishwa 

katika Miongozo ya Tiba ya Kimataifa (ICD 12). Aidha wananchi 

watapata huduma hizo kuanzia ngazi ya Zahanati hadi Hospitali ya 

Taifa.  

 

8. Swali: 

Je mwanachama ana haki ya kuhama kutoka Mfuko mmoja kwenda 

mwingine bila masharti yoyote? 

Jibu: 

Sheria inayopendekezwa, itaweka fursa kwa baadhi ya makundi ya 

wananchi kuchagua kujiunga na skimu za bima ya afya kulingana na 

matakwa yao kwa kuzingatia miongozo itakayowekwa na skimu za 

bima ya afya zitakazokuwepo. 

 

 

 



 

       

 

9. Swali: 

Je wananchi wasio kwenye mfumo wa ajira rasmi watatumia utaratibu gani 

kuchangia? 

Jibu: 

Kupitia Sheria inayopendekezwa, wananchi wasio kwenye mfumo wa 

ajira wana fursa kujiunga na skimu za bima ya afya kama makundi 

mengine ya wananchi. 

 

10. Swali: 

Je kutakuwa na Mamlaka ya kusimamia Mifuko hii ili itoe huduma bora? 

Jibu: 

Ndio, Skimu zote za Bima ya Afya zitasimamiwa na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bima (TIRA) ambayo itakuwa na jukumu la kuhakikisha 

kila skimu inatimiza vigezo na masharti katika utoaji wa huduma bora 

kwa wanachama wa bima ya afya. Vilevile, wanachama wana wajibu 

wa kutoa taarifa pale asiporidhika na huduma zitolewazo. 

 

 

11. Swali: 

Je mwanachama ataruhusiwa kwenda kituo cha ngazi yoyote atakapohitaji 

kupata huduma za matibabu? 

Jibu: 

Ili kuhakikisha uhai na uendelevu wa Mfuko, wakati wa utekelezaji wa 

Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote, wanufaika wa skimu za bima ya 

afya watakakiwa kufuata utaratibu wa rufaa wakati wa kupata huduma 

za matibabu kuanzia ngazi ya Zahanati hadi Hospitali ya Taifa. 

 

 



 

       

 

12. Swali: 

Je Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote imeweka utaratibu gani wa huduma 

ambazo haziko ndani ya nchi? 

Jibu: 

Pamoja na ukweli kuwa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote inalenga 

kuhakikisha upatikanaji wa huduma za matibabu kwa wananchi ndani 

ya nchi, Serikali itaendelea kuratibu upatikanaji wa huduma za 

matibabu nje ya nchi pale itakapolazimika. 

 

13. Swali: 

Nini maana ya Bima ya Afya kwa Wote? 

Jibu: 

Bima ya Afya kwa wote ni mpango unaowezesha wananchi wengi 

kujumuishwa katika utaratibu wa kuchangia kabla ya kuugua na 

Serikali kuweka utaratibu kwa wananchi wasio na uwezo kupata 

huduma za matibabu bila kikwazo cha fedha. 

 

14. Swali: 

Nini dhana ya Bima ya Afya kwa Wote? 

Jibu: 

Bima ya Afya ni utaratibu wa kuchangia kabla kuugua. 
 
Dhana ya bima ya afya imejengeka katika msingi wa mshikamano wa 
kijamii katika kuchangiana gharama za matibabu miongoni mwa 
wanajamii na hivyo kumudu gharama za matibabu. Ugonjwa huja bila 
taarifa, hivyo Bima ya Afya ni uhakika wa matibabu 
 
Bima ya Afya inawezesha wenye uwezo na wasio na uwezo wa kipato, 

wagonjwa na wasio wagonjwa kuchangiana na kupata huduma sawa. 

 



 

       

 

15. Swali: 

Kwanini Serikali imeamua kutunga Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote? 

Jibu: 

Serikali imeamua kutunga Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote ili 

kuwezesha kundi kubwa la wananchi kuweza kupata huduma za 

matibabu bila kikwazo cha fedha na hivyo kuwaepusha kuingia katika 

janga la umaskini kutokana na gharama kubwa za matibabu. 

Hivyo, utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya utawezesha dhamira ya 

Serikali ya Afya Bora kwa Wote. 

 

16. Swali: 

Kuelezea tofauti ya Mfuko wa Taifa ya Bima ya Afya (NHIF), Mfuko wa 

Afya ya Jamii (CHF) na Mifuko Mingine. 

Jibu: 

Tofauti kati aya NHIF na a mifuko ya CHF na Kampuni Binafsi za bima 

ya afya ukubwa wa wigo wa vituo vilivyosajiliwa vya kutoa huduma 

nchini, wingi wa huduma zilizo katika kitita cha mafao pamoja na 

kutokuwepo kwa ukomo wa huduma kwa wanufaika wake. 

 

17. Swali: 

Nini faida za Sheria ya Bima ya Afya kama itapitishwa na Bunge? 

Jibu: 

Baadhi ya faida kubwa za Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote ni pamoja 

na:- 

i) Kuwaepusha wananchi na hatari ya janga la umaskini kutokana 

na gharama kubwa za matibabu; 

ii) Kuwezesha kundi kuwa la wananchi kupata huduma za matibabu 

bila kikwazo cha fedha 



 

       

iii) Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma za matibabu nchini, 

iv) Kuwa na mdhibiti na msimamizi wa ubora wa huduma za bima 

ya afya nchini na hivyo kuongeza ufanisi wa skimu za bima ya 

afya. 

 

18. Swali: 

Nini dhana ya kufungamanisha Bima ya Afya na Huduma nyingine? 

Jibu: 

Ufungamanishaji wa huduma nyingine  na bima ya afya una lengo 
la kuweka msukumo wa wananchi kujiunga na huduma za bima ya 
Afya kabla ya kuugua. 

 
Bima ya afya itafungamanishwa na huduma za kijamii zifuatazo:- 

• Hati ya kusafiria na viza kwa wageni 

• Bima za vyombo vya moto 

• Utambulisho wa mlipa kodi (TIN) 

• Laini za simu 

• Uanachama vyama vya ushirika 

• Wanafunzi kujiandikisha kidato cha 5 na 6 na vyuo 

• Kitambulisho cha uraia (NIDA) 
 
Hata hivyo utekelezaji wa Bima ya Afya kwa wote itakuwa hatua 

kwa hatua. Hata hivyo, makundi ambayo hayatatakiwa kuingia 

katika awamu ya kwanza ya utekelezaji wa Sheria wataendelea 

kupata huduma zilizofungamanishwa bila kuhitajika kuwa na Bima 

ya Afya. 

 

 

 

19. Swali: 



 

       

Je Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote isipopitishwa itakuwa na madhara 

gani? 

 

Jibu: 

Endapo Sheria ya Bima ya Afya haitaridhiwa na Bunge, bado kundi 

kubwa la wananchi (85%) watakuwa nje ya mfumo wa bima ya afya 

na kushindwa kumudu gharama za matibabu na hivyo kuwa katika 

hatari ya kuingia katika umaskini au kifo. 

 

20. Swali: 

Je kwenye Sheria hii huduma za Tiba katika vituo vya Umma na Binafsi 

itakuwaje? 

Jibu: 

Kupitia Sheria inayopendekezwa, wananchi wote watakaojiunga na 

bima ya afya watakuwa na fursa ya kupata huduma za matibabu 

katika vituo mbalimbali vikiwemo vituo vya Serikali, Binafsi na 

vinavyo milikiwa na Madhehebu ya Dini kupitia skimu za bima ya 

afya watakazojiunga. 

 

21. Swali: 

Je sheria ikipitishwa itakuwa na matokeo gani katika huduma za afya 

mfano upatikanaji wa dawa, huduma za vipimo? 

Jibu: 

Bima ya Afya ni mpango endelevu na thabiti katika ugharamiaji wa 

huduma za matibabu kwa kundi kubwa la wananchi. 

Hivyo, kupitia utaratibu wa bima ya afya, vituo vitakuwa na mapato 

ya uhakika na hivyo kuwa na uwezo wa kuboresha huduma za 



 

       

matibabu ikiwemo upatikanaji wa dawa, vipimo, vifaa tiba nk 

pamoja na rasilimali watu. 

 

 

 

 

22. Swali: 

Serikali kupitia Wizara ya Afya imejiandaaje kuhakikisha huduma 

zinakuwa bora zaidi kwenye vituo vya Umma kama Sheria itapitishwa? 

Jibu: 

Serikali imeshafanya maandalizi ya kutosha katika mkakati wa 

Elimu kwa Umma, rasilimali watu, kuongeza miundombinu ya 

kutolea huduma mijini na vijijini, uimarishaji wa Bohari ya Dawa, 

kuongeza bajeti ya dawa na kuboresha miongozo ya tiba  ili 

kuwezesha utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya. 

 

23. Swali: 

Changamoto zipi Mfuko wa NHIF na CHF umepitia katika utoaji wa 

huduma? 

Jibu: 

Changamoto kubwa ambayo NHIF na CHF imepitia ni ya uhiari wa 

wananchi kujiunga na Mifuko hiyo hali iliyosababisha wanaojiunga 

kuwa wagonjwa. 

Uhiari umekuwa na madhara kwa Mifuko kutokana na kuhudumia 

wanachama wachache na wagonjwa ambao wanatumia gharama 

kubwa kuliko michango ya wanachama husika. 

 



 

       

24. Swali: 

Nini uzoefu wa Bima ya Afya kwa Wote kwa nchi zingine? 

Jibu: 

Mchakato wa kuanzisha Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote umepitia 
hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na kufanya tafiti na  kujifunza 
utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote katika nchi 
mbalimbali ikiwemo Rwanda na Ghana 
 
Kwa nchi ya Ghana ambayo inatekeleza Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote imefanikiwa kuongeza idadi ya wananchi katika mfumo 
wa bima ya afya hadi kufikia asilimia 41 ya wananchi wote mwaka 
2015 
 
Kuwepo kwa mfumo madhubuti wa usajili wa wanachama katika 
mfumo wa bima ya afya 
 
Kwa upande wa nchi ya Rwanda imefanikiwa kuwepo kwa uwiano 
(equity) katika upatikanaji wa huduma bora za afya katika ngazi 
zote nchini 
Kuongezeka kwa idadi ya wananchi waliojiunga na mfuko kutoka 
asilimia 7 na kufikia asilimia 90 kwa kipindi cha miaka miwili toka 
mwaka 2017 hadi Desemba, 2019 
 
Kuboreshwa kwa huduma za afya kutokana na vituo vya kutolea 
huduma kuwa na uwezo wa kifedha zinazorejeshwa kutoka  Mfuko 
wa Afya ya Jamii. 
 
 
 
 

25. Swali: 

 
Je Wazee na Wastaafu watapataje huduma chini ya Sheria hii? 

Jibu: 

Sheria inayopendekezwa, imetoa fursa kwa kila mwanachi ikiwemo 

wastaafu kuwa na haki ya kupata huduma za matibabu kupitia 



 

       

skimu mbalimbali za bima ya afya zitakazosajiliwa na Mamlaka ya 

Udhibiti wa Bima nchini. 

 

26. Swali: 

Je Mfuko wa NHIF kuanzia uanzishwe umeleta matokeo yapi chanya 

katika huduma za afya? 

 

Jibu: 

Tangu kuanzishwa kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya mwaka 

2001, Mfuko umetoa mchango mkubwa maendeleo ya Sekta ya 

Afya nchini. Mafanikio hayo ni pamoja na:- 

i) Kuongeza mapato ya vituo vya kutolea huduma za afya 

ii) Kuwezesha kundi kubwa la wananchi likiwemo watumishi 

Umma kupata huduma za matibabu 

iii) Kuwezesha wananchi kufahamu dhana na umuhimu wa kuwa 

na bima ya afya 

iv) Kuweza kutekeleza dhana ya ushirikishaji wa Sekta ya Umma 

na Binafsi katika utoaji wa huduma za afya kwa wananchi 

v) Kutoa uzoefu kwa nchi nyingine kujifunza katika maswala ya 

bima ya afya 

vi) Kushiriki katika kuboresha miundombinu ya utoaji wa 

huduma za matibabu nchini. 

 

27. Swali: 

Kutaja Idadi ya Wanufaika na wanachama ndani ya NHIF,CHF na 

Private hadi kufikia sasa? 

Jibu: 



 

       

Kwa mujibu wa takwimu zilizopo hadi kufikia mwezi Juni 2022, 

mfumo wa bima ya afya inajumla ya wanufaika 8,567,486 sawa 

na asilima  15 ya Watanzania  

NHIF- 8% 

CHF – 6% 

SHIB – 0.01% 

Bima Binafsi- 0.09% 

 

28. Swali: 

Je waajiri(umma na binafsi) wenye Bima ya Afya na wao 

watalazimika kuchangia kwa watumishi wao? 

Jibu: 

Waajiri wataendelea na utaratibu wa awali wa kuchangia asilimia 

sita ambapo mwajiri anaweza kuchangia asilimia tatu au zaidi na 

mwajiriwa au mtumishi kuchangia kiasi kilichobaki. 

 

29. Swali: 

Serikali imejipangaje kudhibiti Magonjwa yasiyoambukiza (NCDs) 

ambayo inasemekana yamedhoofisha Mfuko wa NHIF? 

Jibu: 

Serikali inaendelea na utekelezaji wa program zake za 

kupambana na magonjwa yasiyoambukiza ikiwemo utoaji wa 

elimu kwa wananchi ya namna ya kuepukana na magonjwa haya 

pamoja na uhamasishaji wa wananchi kufanya mazoezi mara 

kwa mara na kuzingatia mtindo bora wa maisha. Kampeni za 

uelimishaji  zinaendelea kuanzia ngazi Taifa na kushuka hadi 

kwenye mitaa, taasisi, mashule/vyuo na makundi mbalimbali.  



 

       

 

30. Swali: 

Je Mfuko wa NHIF umejipangaje kudhibiti vitendo vya udanganyifu 

endapo Sheria itapitishwa? 

 

 

Jibu: 

Mapambano na udhibiti wa vitendo vya udanganyifu ni suala 

endelevu hivyo Mfuko umeendelea na uimarishaji wa kitengo 

kinachopambana na udanganyifu pamoja na kuendelea 

kuwekeza katika matumizi ya mifumo ya TEHAMA na kutoa 

adhabu kwa watakaobainika kufanya udanganyifu.  Aidha, 

kitengo cha kudhibiti Fraud kimeimarishwa ndani ya Mfuko. 

 

31. Swali: 

Je mwananchi asiyeweza kujiunga na bima ya afya atashtakiwa? 

Jibu: 

Kupitia Sheria inayopendekezwa, hakuna  Mwananchi 

atakayeshitakiwa kwa kushindwa kujiunga na bima ya afya 

isipokuwa Serikali imeweka mazingira wezeshi kwa wananchi 

wote kujiunga. 

 

32. Swali: 

Kitita cha Mafao cha Msingi kinachopendekezwa kitakuwa na ubora 

gani kwa wananchi? 

Jibu: 



 

       

Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote imeweka haki kwa kila 

mwananchi atakaye jiunga na skimu yoyote ya bima ya afya 

kupata huduma zote zilizoainishwa katika Kitita cha mafao cha 

Msingi.  

Kitita cha mafao cha Msingi kinachopendekezwa kinalenga 
kuwezesha wananchi wote kupata huduma kama vile kumwona 
daktari, huduma za wagonjwa wa nje, kupata vipimo, kupata 
dawa, kulazwa, upasuaji na huduma za uzazi kuanzia ngazi ya 
zahanati hadi Taifa. 

33. Swali: 

Je nini maana ya Kitita cha Mafao cha Msingi? 

Jibu: 

Kitita cha Mafao cha Msingi ni ujumuishaji wa huduma zote 

muhimu ambazo kila mgonjwa atastahili kulingana na viwango 

vya michango vilivyowekwa katika Kanuni na kadri Waziri 

mwenye dhamana ya masuala ya afya atakavyokuwa akiboresha 

kwa kuzingatia ushauri wa kitaalam. 

 

34. Swali 

Je wananchi wenye bima ya afya binafsi wataendelea kupata 

huduma za afya baada ya Sheria kupitishwa? 

Jibu: 

Wananchi wenye bima za afya binafsi kwa mujibu wa Muswada 

wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote watakuwa na haki ya 

kuendelea kupata huduma katika bima hizo au kuchagua 

kujiunga na bima nyingine. 

 

35. Swali 

Je mtumishi wa umma anaruhusiwa kuchagua mfuko wowote 

kujiunga? 



 

       

Jibu: 

Hapana. Mtumishi wa umma ataendelea kupata huduma kwa 

utaratibu uliopo sasa kupitia skimu ya bima ya afya ya 

Umma. 

 

 

36. Swali 

Je utekelezaji wa sheria hii utakuwa wa mara moja kwa makundi yote 

baada ya kupitishwa? 

 

Jibu: 

Hapana, utekelezaji wa sheria hii utafanywa hatua kwa 

hatua huku tathmini ikifanywa kila mara kabla ya hatua 

ingine kwa kuanzia makundi ya wananchi wenye ajira rasmi 

(umma na binafsi), wanafunzi wa vyuo, vyama  vya ushirika 

na baadae makundi ya wananchi wasiokuwa na ajira rasmi. 

Hatua hizi zina lengo la kuhakikisha wananchi hawakosi 

huduma zilizofungamanishwa, wanachangia kutokana na 

uwezo wao na kufanyika tathmini za kisayansi kabla ya 

hatua ingine.  

 

37. Swali: 

 

Je, wategemezi wanaotwaje katika Muswada wa Sheria ya Bima ya 

Afya kwa Wote kuwa sehemu ya wanufaika ni kina nani? 

Jibu: 

Wategemezi watakaojumuishwa na mwanachama kama 

wanufaika ni wafuatao: 

(a) Mzazi wa mwanachama au mzazi wa mwenza wa 

mwanachama; 



 

       

(b) Mtoto wa mwanachama wa kuzaa, kuasili au wa kambo 

aliye na umri chini ya miaka ishirini na moja 

(c) Ndugu wa damu wa mwanachama aliye na umri chini ya 

miaka ishirini na moja. 

 

 

 

38. Swali: 

Je, usajili wa mwanachama katika skimu ya bima ya afya utadumu 

kwa kipindi gani?  

 

Jibu: 

Usajili wa wanachama kutoka sekta isiyo rasmi katika skimu 

ya bima ya afya utadumu kwa kipindi cha mwaka mmoja. 

 

39. Swali 

Je, wananchi wasio na uwezo watapataje huduma za kijamii 

zilizofungamanishwa na bima ya afya kwa kuwa hawana uwezo wa 

kulipia bima ya afya? 

 

Jibu: 

Wananchi wasio na uwezo baada ya kutambuliwa na Serikali 

watapatiwa vitambulisho maalum vitakavyowawezesha 

kupata huduma za afya na huduma zilizofungamanishwa bila 

mkwamo wo wote. 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

       

40. Swali: 

Endapo kaya imechangia na hakuna mwanakaya aliyeugua katika 

kipindi cha mwaka mmoja wa uanachama wa bima ya afya, je kaya 

itarejeshewa fedha zake? 

 

 

 

Jibu: 

Hapana. Bima ya afya ni utaratibu wa kuchangiana ambapo 

kaya iliyopata wagonjwa na kutumia zaidi ya michango 

iliyotoa inachangiwa na kaya ambayo haijapata wagonjwa. 

Hivyo, wananchi wanaendelea kuhamasishwa kujiunga kwa 

kuwa ugonjwa unakuja bila taarifa. 


