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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

WIZARA YA AFYA 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU DHAMIRA YA SERIKALI YA 
KUTEKELEZA SHERIA YA BIMA YA AFYA KWA WOTE  

 

Dodoma, 27 Septemba, 2022 
 
Ndugu Wanahabari,  

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Mama Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaendelea 
kuweka mazingira mazuri kwa wananchi wote kuwa na uhakika wa kupata 

huduma za afya karibu na maeneo yao kutokana na uwekezaji mkubwa 

unaofanywa wa ujenzi wa miundombinu ya utoaji wa huduma za afya katika 
maeneo mbalimbali nchini.  

Tangu na baada ya uhuru mwaka 1961, Serikali imekua ikitekeleza afua 

mbalimbali kwa lengo la kupambana na maadui wakuu watatu (3) wa 
maendeleo ambao ni ujinga, maradhi na umaskini. Katika kupambana na 

adui maradhi, Serikali imekua ikichukua hatua mbalimbali ikiwemo kutunga 
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na kutekeleza Sera, Miongozo na Sheria yenye lengo la kuboresha na 
kuwezesha upatikanaji wa huduma bora za afya nchini.   

Ndugu Wanahabari,  

Kutokana na jitihada hizo na kwa uongozi mahiri wa Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mafanikio 

mbalimbali yamepatikana ikiwa ni pamoja kuongezeka kwa idadi ya 
vituo vya kutolea huduma za afya kutoka 6,871 mwaka 2015/16 

hadi kufikia 10,380 mwaka 2021/22, Watumishi wa Sekta ya Afya  

wameongezeka kutoka 86,152 mwaka 2015/16 hadi 102,469 mwaka 
2021/22, Bajeti ya dawa na vitendanishi imeongezeka kutoka 

shilingi bilioni 30 mwaka 2015/16 hadi kufikia shilingi bilioni 230 
mwaka 2022/23. 

Ili kuimarisha na kusogeza upatikanaji wa huduma za vipimo vya kibingwa 

ngazi ya Mikoa, Serikali inaendelea kusambaza na kusimika mashine za 

kisasa za CT-Scan katika hospitali ngazi ya Taifa, Kanda na Hospitali za Rufaa 
za Mikoa ishirini na nane (28). 

Ndugu Wanahabari,  

Katika kuhakikisha kuwa Watanzania wanapata huduma bora za afya, Wizara 

imefanya mapitio ya mwongozo wa matibabu nchini na Orodha ya Taifa ya 
dawa muhimu (STG/NEMLIT) ili kuhakikisha watoa huduma wote wanatoa 
huduma bora kwa wananchi kwa kuzingatia miongozo iliyowekwa na Wizara. 

  



3 

 

Aidha, katika kuimarisha upatikanaji, usambazaji na utunzaji wa dawa, 

Serikali imefanya maboresho makubwa katika uongozi wa Bohari Kuu ya 
Dawa kwa lengo la kuongeza tija na ufanisi. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Pamoja na juhudi zilizofanywa na Serikali za kuimarisha upatikanaji na utoaji 

huduma za afya nchini, bado kumekuwepo changamoto kwa baadhi ya 

wananchi kushindwa kugharamia uchangiaji wa huduma za afya pindi 
wanapougua na wakawa hawana fedha. Kwa takwimu za mwaka 2019/20 

matumizi ya malipo ya papo kwa hapo (yaani out of pocket) kwa huduma za 
afya kwa kaya moja yenye watu sita yalifikia wastani wa shilingi 560,598.00 

sawa na jumla ya shilingi trilioni 1.7 kwa mwaka kwa nchi nzima. Utaratibu 

wa malipo ya papo kwa hapo umekuwa changamoto kubwa inayosababisha  
wananchi wengi kutokuwa na uhakika wa kupata huduma za afya ambapo 

mpaka sasa asilimia 85 ya watanzania hawana bima za afya.  Aidha, baadhi 

ya kaya zimejikuta zinaingia kwenye umaskini kutokana na kuuza mali zao ili 
kupata fedha za kugharamia  matibabu.   

Ndugu Wanahabari, 

Wote ni mashahidi kuwa kumekuwa na ongezeko kubwa la magonjwa 

yasiyoambukiza ambayo matibabu yake hugharimu fedha nyingi. Mathalani 
gharama ya tiba ya mgonjwa wa Saratani ni shilingi milioni 26,245,000 kwa 

mwaka, wakati gharama ya kusafisha damu kwa mgonjwa mwenye matatizo 
ya figo ni shilingi milioni 32,898,000 kwa mwaka. Hivyo, kutokana na 

gharama kubwa za matibabu baadhi ya wananchi wanashindwa kumudu 
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gharama hizo na kupata athari za kiafya na wakati mwingine hata kupoteza 

maisha kutokana na kukosa huduma bora za afya. Katika kutatua 
changamoto hiyo, Serikali imedhamiria kutunga Sheria ya bima ya afya kwa 

wote ili kuimarisha mfumo wa bima ya afya kwa kuwezesha wananchi 
kuchangia gharama za matibabu kabla ya kuugua kwa kujiunga na bima ya 

afya na hivyo, kuwawezesha kupata huduma bora za afya wakati wote 
wanapozihitaji karibu na maeneo wanakoishi. 

Ndugu Wananchi, 
Sheria za bima ya afya zilizopo kwa sasa, hazijajumuisha makundi yote ya 

wananchi katika mfumo wa bima ya afya na hivyo kuacha kundi kubwa la 
wananchi (asilimia 85) nje ya mfumo wa Bima ya afya. Kwa mfano, hadi 

mwisho wa mwaka 2021, kati ya watanzania wanaokadiriwa kufikia milioni 

57,724,380 ni wananchi milioni 8,567,486 sawa na asilimia 15 ya 
wananchi wote ndiyo wanaonufaika na mfumo wa huduma za bima ya afya.  

Hali hii imeendelea kuwa changamoto na kusababisha kukosekana kwa 

uhakika wa kupata huduma za afya kwa kundi kubwa la wananchi walio nje 
ya mfumo wa bima ya afya.  

 
Ndugu Wanahabari, 

Serikali ilianza hatua za awali za maandalizi ya Kutunga Sheria ya Bima ya 

Afya kwa Wote tangu mwaka 2012. Kutokana na umuhimu na ukubwa wa 

suala hili, Serikali ililazimika kutumia muda mrefu katika kufanya uchambuzi 
wa mambo mbalimbali ili kupata namna nzuri ya kutekeleza suala hili ikiwa 



5 

 

ni pamoja na kushirikisha wa makundi na wadau mbalimbali katika jamii 
ambapo kwa sasa tayari Serikali imekamilisha mchakato huo.  

Hivyo, napenda kutumia fursa hii kuutaarifu umma wote wa watanzania 
kuwa, baaday ya miaka 10 ya majadiliano na makundi mbalimbali, Serikali 

ya Awamu ya Sita (6) chini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan tayari imekamilisha rasimu ya Muswada 

wa Sheria ya Bima ya Afya na imewasilisha rasimu ambayo imesomwa kwa 

mara ya kwanza katika mkutano wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania 

Sheria ya bima ya afya kwa wote itaweka utaratibu wa kuchangia gharama 

za matibabu kabla ya kuugua ambapo kila mtu atapatiwa kadi baada ya 
kujiunga na bima ya afya, utaratibu ambao utakuwa na manufaa makubwa 
sana kwa wananchi.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Utaratibu huu utawawezesha wananchi kuchangiana, ambapo anaeumwa na 

kuhitaji matibabu atachangiwa gharama za matibabu wale ambao watakuwa 
hawaumwi kwa kipindi husika. Hivyo, utaratibu huu unaondoa hali iliyopo 

sasa inayomlazimu mtu kubeba mzigo peke yake wa kulipa gharama kubwa 
za matibabu anapokuwa ameugua. Kupitia utaratibu huu, ni kawaida kwa 

mwananchi kulipa kiwango kidogo cha fedha kwa kujiunga na bima ya afya 

na akapatiwa matibabu ya gharama kubwa kuliko kiasi cha fedha alicholipia 
wakati najiunga na bima ya afya. Pili, utaratibu huu unampa mtu uhuru wa 
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kutafuta fedha na kulipia kadi ya bima ya afya bila ya kuwepo hali ya dharura 

kama ile ambayo mtu huwa nayo wakati anapohitaji kulipia papo kwa papo 
huduma za matibau anapokuwa ameugua au kuuguliwa. Hivyo, kulipia kabla 

ya kuugua kutawezesha kila mwananchi kuwa na uhakika wa kupata huduma 
za matibabu bila kikwazo cha kutokuwa na fedha na kuiwezesha Serikali 
kufikia lengo la Afya kwa wote (UHC) 

 
Ndugu Wanahabari, 

Wakati wa utekelezaji wa Sheria hii, wananchi watakuwa na uhuru wa 
kujiunga na Mfuko wa Taifa ya Bima ya Afya au Kampuni binafsi zinazotoa 

huduma ya bima kadri kila mtu atakavyoona inafaa.  Aidha, kwa upande wa 
Serikali tumejiandaa kutekeleza Sheria ya bima ya afya kwa wote pindi 

itakapopitishwa na Bunge. Baadhi ya maeneo ambayo Serikali imekuwa 

ikijiandaa ni pamoja na kuboresha upatikanaji wa huduma za afya ikiwa ni 
pamoja na upatikanaji wa dawa za kutosha na vipimo vya uchunguzi wa 

magonjwa katika vituo vya umma vya kutolea huduma.  Aidha, kwa lengo la 

kupata uzoefu na kuendelea kuboresha huduma zitakazotolewa kwa 
wananchi chini ya utaratibu huu, Serikali imepanga  kutekeleza sheria hii, 
hatua kwa hatua kwa kuanzia na baadhi ya makundi katika jamii. 
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Ndugu Wanahabari,  

Pamoja na kwamba kila mtu anatakiwa na Sheria hii kujiunga na bima ya 

afya, Serikali haikusudii kutekeleza Sheria hii kwa kukamata watu ambao 
kwa kipindi Fulani watakuwa hawajajiunga na bima ya afya. Aidha, katika 

kutekeleza ulazima huo, Serikali inatarajia kufungamanisha umiliki wa kadi 
ya bima ya afya na upatikanaji wa baadhi ya huduma za kijamii kama 

ambavyo baadhi ya huduma zilivyofyngamanishwa na umiliki wa kadi au 

namba ya Kitambulisho cha Taifa(NIDA). Lengo la kufungamanisha umiliki 
wa kadi ya bima ya afya na baadhi ya huduma ni kuepuka adhabu za 

kukamata na kushitakiwa mahakamni kwa watu wasio na kadi ya bima ya 
afya kwa kuwa kufanya hivyo hakutaiwezesha Serikali kufikia lengo la kila 

mwananchi kupata huduma za afya. Kwa upande mwingine, 

kufungamanishwa kwa baadhi ya huduma za kijamii kunatarajia kuweka 
msukumo kwa wananchi ili wachukue hatua za kujiunga na bima ya afya ili 

kuepuka changamoto za kutokuwa na uhakika wa kupata huduma za afya 

wanapozihitaji kutokana na kikwazo cha fedha. Aidha katika kutekeleza hili, 
Serikali imeanza kutekeleza mpango wake wa kuelimisha umma kuhusu 

umuhimu wa sheria ili kila mmoja awe tayari kujiunga na bima ya afya afya 
yake. 
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Ndugu Wanahabari,  

Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote, pamoja na mambo mengine itazingatia 
mambo muhimu yafuatayo:  

(i) Kuweka kitita cha mafao chenye usawa ambacho kila mwananchi 
atakayejiunga na bima ya afya atakuwa na haki ya kukipata,  

 

(ii) Kutoa fursa kwa wananchi wote kupata huduma katika vituo vyote vya 
kutolea huduma vya umma na binafsi kuanzia ngazi ya Zahanati hadi 

Hospitali ya Rufaa ya Taifa, 

 
(iii) Kuweka viwango vya michango ya bima ya afya kulingana na hali halisi 

ya gharama za utoaji wa huduma za afya. Kwa kuanzia, kiwango cha 
mchango wa kujiunga na bima ya afya ni shilingi 340,000 kwa kaya ya 

watu sita inayojumuisha mchangiaji, mwenza wake na wategemezi 

wasiozidi wanne kwa mwaka. Kiwango hicho ni sawa na wastani wa 
shilingi 28,400 kwa mwezi au shilingi 945 kwa siku.   

Aidha, kwa wale watakaohitaji huduma za bima nje ya utaratibu wa 
familia (mtu mmoja mmoja) watachangia kiasi cha shilingi 84,000 kwa 

mwaka sawa na wastani wa shilingi 7,000 kwa mwezi au shilingi 235 

kwa siku. Vilevile wananchi watakaotambuliwa kutokuwa na 
uwezo wataendelea kupatiwa huduma kwa utaratibu 

utakaowekwa na Serikali. 
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(iv) Kuimarisha mfumo wa utambuzi wa wananchi wasio na uwezo ili 

kuiwezesha Serikali kuweka utaratibu madhubuti wa upatikanaji wa 
huduma za matibabu wakati wanapozihitaji,  

 
(v) Kuimarisha usimamizi na udhibiti wa mfumo wa bima ya afya nchini ili 

kulinda haki na wajibu wa wadau wote katika utekelezaji wa mfumo 

wa bima ya afya, na  
 

(vi) Kutoa fursa kwa Sekta binafsi ikiwemo Kampuni Binafsi za Bima ya 

Afya kushiriki katika kutoa huduma za bima ya afya kwa wananchi 

wote. 
 

Ndugu wanahabari, 

Kama nilivyoeleza awali, Sheria ya bima ya afya kwa wote inatoa fursa kwa 

watu kujiunga na mfumo wa bima ya afya kupitia Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya au Kampuni binafsi zinazotoa huduma za bima ya afya nchini. Aidha, 

kwa kuzingatia ukweli kwamba, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ndiyo 
unaohudumia wananchi wengi (8%) kati asilimia 15.3 ya wananchi wote 

waliojiunga na bima ya afya kwa sasa, nimeona sina budi kutoa maelezo 
mafupi kuhusu Mfuko huu.  
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Ndugu Wanahabari 

Pamoja na kuwepo Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), sheria ya 

sasa ya kujiunga kwa hiari imesababisha changamoto nyingi.  Kutokana na 
hali hiyo, wanachama wengi waliojiunga kwa hiari wamekuwa wakitumia 

matibabu yenye gharma kubwa kuliko kiwango kinachokubalika 
ikilinganishwa na michango wanayotoa kwa mwaka na hivyo kuwepo kwa 

mwenendo usio na uwiano mzuri kati ya mapato na matumizi ya Mfuko. 

Mathalani, Kundi la wanachama wa Totoa Afya Kadi na Ushirika Afya, ni moja 
ya makundi ya yanayotumia zaidi ya asilimia 100 ya michango inayotolewa 

kwa Mfuko. Wakati wanachama kupitia kundi la Toto Afya Kadi linatumia 
asilimia 299 ya michango yao kwa Mfuko ambapo wananchama wa kundi la 
Ushirika Afya linatumia asilia 154. Hali imedhoovisha sana mfuko wa NHIF.   

Ndugu Wanahabari, 

Pamoja na makundi niliyoyaeleza hapo juu kutumia kiwango kikubwa cha 

fedha za Mfuko kwa ajili ya kugharamia matibabu, pia kumekuwepo 
ongezeko la magonjwa yasiyo ya kuambukiza ambayo hutumia gharama 

kubwa kuyatibu na kwa muda mrefu. Mathalani, idadi na gharama za 
magonjwa yasiyoambukizwa miongoni mwa wanufaika wa Mfuko 

imeongezeka kutoka bilioni 35.65 mwaka 2016/17 hadi bilioni 101.92 

mwaka 2020/21. Kwa upande mwingine, gharama ya kuwahudumia 
wanachama ambao wamestaafu kutoka kwenye utumishi wa umma na 

kuendelea kuhudumiwa na Mfuko bila kuchangia imeendelea  kuongezeka 

kutoka Shilingi 17,968,091,847 mwaka 2016/17 hadi shilingi     
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60,714,576,710 mwaka 2020/21. Sababu zote hizi zimechangia sana NHIF 
kuyumba. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Napenda kuwahikikishia kuwa, Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na 

Mhe. Samia Suluhu Hassan, tayari imeshachukua hatua madhubuti zenye 

lengo la kuondoa naksi katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Afya na 
kuufanya kuwa imara ambapo kwa sasa upo tayari kuwahudumia wananchi 

wote watakaochagua kujiunga na mfumo wa bima ya afya kupitia Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya. 
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Ndugu Wanahabari, 

 Kabla sijamaliza taarifa yangu hii kwa umma, aomba nitumie fursa hii kutoa 

rai kwa wadau wakati tukijiandaa kukamilisha jambo hili muhimu kwa 
mustakabali wa Taifa letu katika sekta ya afya kwa kufanya yafuatayo: 

(i)  Wananchi wote kutumia fursa hii kujiunga na bima ya afya mara 

baada ya bunge kupitisha Sheria hii ili kila mwananchi awe na 
uhakika wa kupata huduma za afya pindi anapozihitaji bila kikwazo 
cha fedha.  

(ii) Waajiri wote kutoka sekta binafsi na Serikali kujiandaa kutekeleza 
sheria hii na, 

(iii) Watoa huduma wote katika sekta ya afya ambao ni hospitali zote, 

kampuni na mifuko ya bima za afya kuwa tayari kutekeleza sheria 
hii na kutoa huduma bora kwa wananchi.  

Ndugu Wanahabari, 
Naomba nimalizie kwa kusema, pamoja na dhamira njema ya kutunga Sheria 

hiyo, Serikali inatambua umuhimu wa kuwapa fursa wananchi ili waweze 

kutoa maoni kwa lengo la kuboresha muswada wa Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote kabla haijapitishwa na Bunge. Napenda kuwahakikishia wananchi 

kuwa fursa hiyo inaandaliwa na wananchi watajulishwa ili kutoa maoni yao 
wakati utakapofika. Aidha, Serikali imepanga kuzindua kampeni mahususi ya 

kutoa elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa kuwa na bima ya afya na 

namna mpango wa bima ya afya kwa wote utakavyotekelezwa nchi nzima. 
Kampeni hiyo itafanyika katika Mikoa, Wilaya na Kata zote Tanzania Bara.   
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Asanteni sana kwa kunisikiliza. 
 

Imetolewa na; 
 

Ummy A. Mwalimu (Mb) 
Waziri wa Afya 

 

 

 


