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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
 
 

WIZARA YA AFYA 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

MLIPUKO WA UGONJWA WA EBOLA NCHINI UGANDA 
 

Dodoma, Septemba 21, 2022. 
Ndugu Wananchi,  
Mnamo tarehe 20 mwezi Septemba, 2022 Wizara ilipata taarifa kupitia 
vyombo mbalimbali vya habari juu ya  mlipuko wa ugonjwa wa Ebola 
nchini Uganda. Taarifa ilieleza mgonjwa aliyethibitika kuwa na ugonjwa 
wa Ebola amefariki wilayani Mubende nchini Uganda. Taarifa hizo 
zilionesha kuwa na dalili za homa kali, degedege, kutapika matapishi 
yenye damu, kuharisha na kutokwa damu machoni. 

Taarifa za uchunguzi zinaonesha  ugonjwa huu umesababishwa na 
kirusi cha Ebola aina ya Sudan (Ebola-Sudan strain). Uwepo wa 
ugonjwa huu katika nchi jirani unaiweka nchi yetu katika hatari 
kutokana na mwingiliano mkubwa wa watu kupitia mipaka ya nchi 
kavu, viwanja vya ndege na bandari.  

 

Ndugu Wananchi,  
Dalili kuu za ugonjwa huu ni pamoja na homa kali, inayoambatana na 
kutokwa damu katika matundu ya mwili yaani pua, njia ya haja kubwa 
na ndogo, mdomoni, masikioni na machoni, hali inayopelekea kifo kwa 
muda mfupi. Ugonjwa huu unaenea kwa kugusa majimaji ya mwili wa 
mgonjwa  mfano mate, damu, mkojo na machozi. Endapo utapata au 
kuona mtu mwenye dalili hizi, unashauriwa kuwahi kituo cha kutolea 
huduma za afya mapema. 
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Ndugu Wananchi,  
Nimewaagiza Waganga Wakuu wa Mikoa na Halmashauri nchini 
kuimarisha utoaji wa elimu, ufuatiliaji wa ugonjwa, uchunguzi wa 
kitaalam na kuhakikisha upatikanaji wa vifaa tiba na kinga muhimu 
katika maeneo yao. Vilevile, nimewaelekeza kuimarisha uchunguzi wa 
wageni wanaoingia nchini kupitia mipaka yetu ikiwemo matumizi ya 
vipima joto (thermal scanners).  
 
Ndugu Wananchi,  
Wizara inapenda kuwajulisha kwamba hadi sasa hakuna mgonjwa wa 
Ebola nchini. Aidha ninawashauri wananchi kuchukua tahadhari dhidi 
ya ugonjwa huu ikiwa ni pamoja na kunawa mikono kwa maji safi na 
sabuni, kuepuka kugusa mwili au majimaji ya mwili wa mhisiwa au 
mgonjwa wa Ebola, na kuepuka safari zisizo za lazima kutembelea 
maeneo yaliyoathirika na ugonjwa huu. 
 
 

 

Dkt. Godwin Mollel (Mb) 

      NAIBU WAZIRI WA AFYA 
 

 


