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Mbeya

UWEZO wa Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda Mbeya (MZRH) 
kuhudumia wakina mama 
wajawazito wanaofika kujifungua 
utaongezeka kutoka wajawazito 
150 hivi sasa hadi kufikia 300 
kwa wakati mmoja.

Hatua hiyo ni baada ya 
kukamilika kwa jengo la kutolea 
huduma za mama na mtoto ndani 
ya hospitali hiyo.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa jengo hilo hivi 
karibuni, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mh. 
Samia Suluhu Hassan mara baada 
ya kuweka jiwe la msingi la ujenzi 
wa Jengo la kutolea huduma za 
Mama na Mtoto katika Kitengo 
cha Wazazi Meta.

“Hospitali hii itatoka kulaza 
wakina mama 150 hadi kufikia 
zaidi 300 kwa kanda nzima, 
wakina mama watakaokuwa na 
hali ngumu pia wataletwa hapa,” 
alisisitiza Rais Samia.

Aliongeza “Jengo hili 

limewekewa miundombinu ya 
kisasa kuweza kusaidia utoaji wa 
huduma bora kwa akina mama 
wajawazito na watoto pamoja 
na kuweka miundombinu ya 
kuruhusu wanaume kuwepo 
katika shughuli hiyo ya kuleta 
kiumbe duniani.

“Mimi kama mama kazi 
inayofanywa humu ndani naijua 
vizuri, naelewa kwamba ni kazi 
inayohitaji mazingira mazuri 
sana lakini pia inahitaji faraja 
na kwa maana hiyo hospitali hii 
tumeweka vyumba ambavyo 
mwenza wako atakuwemo humo 
ndani” alisema Rais Samia.

Alisema Serikali inafanya yote 
haya ili kuokoa maisha ya mama 
na watoto huku akisema kuwa 
uwekezaji huo uliofanywa katika 
Nyanda za Juu Kusini unafanyika 
katika maeneo mengine nchi 
nzima.

Naye, Waziri wa Afya Ummy 
Mwalimu, alimshukuru Rais 
Samia kwa kuweka jiwe la 
msingi katika hospitali hiyo na 
kumpongeza kwa kuendeleza kazi 

walioyoianza toka Awamu ya tano 
ambapo Serikali ilitoa Tsh. Bil. 5 
kuanza ujenzi wa jengo.

“Serikali ya Awamu ya Sita nayo 

imeendeleza ujenzi kwa kutoa 
Tsh. Bil. 6 kukamilisha ujenzi wa 
jengo hili ambalo limegharimu 
Tsh. Bil. 11,” alibainisha.

JENGO LA MAMA NA MTOTO KUHUDUMIA 
WAJAWAZITO ZAIDI YA 300

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan akifurahi mara baada ya kuweka Jiwe la Msingi katika ujenzi 
wa Jengo la Huduma za Mama na Mtoto katika Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda- Mbeya

Jengo la Huduma za Mama na Mtoto katika Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda Mbeya lililojengwa kwa thamani ya Shilingi Bilioni 11
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Katika kuendeleza mashirikiano na wadau 
mbalimbali wa ndani na wa nje ya nchi, 
Serikali ya Awamu ya sita inayoongozwa 
na Mhe Rais Samia Suluhu Hassan 
imekuwa mstari wa mbele ambapo 
mashirikiano hayo yamekuwa yakileta 
mafanikio makubwa katika nyanja 
mbalimbali zenye lengo la kuinua nchi 
kiuchumi.

Hayo yamedhihirisha hivi karibuni ambapo 
Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa kupambana 
na UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria 
(Global Fund) Bw. Peter Sands  aliwasili 
nchini tarehe 6 Septemba, 2022 kwa 
ziara ya kikazi ya siku mbili na kukutana 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika Ikulu ndogo jijini Dar es 
Salaam. Ziara ya Bwana Sands imefanyika 
kufuatia mwaliko alioutoa Mhe Rais 
Samia wakati wa kikao kilichofanyika kwa 
njia ya mtandao tarehe 8 Agosti, 2021.

Rais  Samia aliishukuru Global Fund kwa 
kukuza ushirikiano na Tanzania ambapo 
kwa miaka 21 iliyopita shirika hilo 
limekwishaipatia nchi yetu Zaidi ya 
shilingi Trilioni 6.4 kwa ajili ya kupambana 
na magonjwa ya UKIMWI, Kifua Kikuu na 
Malaria pamoja na kuimarisha mifumo ya 
afya.

Aidha, Rais Samia Suluhu Hassan  alisema 
ufadhili wa Global Fund umechangia 
kupunguza vifo vitokanavyo na ugonjwa 
wa UKIMWI kutoka vifo 100,000 mwaka 
2010 hadi kufikia vifo 54,000 mwaka 
2021. Kwa upande wa ugonjwa wa Kifua 
Kikuu, vifo vimepungua kwa asilimia 
52 sawa na vifo 56,000 kwaka 2015 
hadi kufikia vifo 26,800 mwaka 2021. 
Mafanikio yaliyopatikana kwa upande 
wa kutokomeza ugonjwa wa Malaria ni 
pamoja na kupungua kwa waliogundulika 
na ugonjwa huo kutoka watu milioni 
7.7 mwaka 2015 hadi watu milioni 4.4 
mwaka 2021.

Bw. Sands pia alikutana na kufanya 
mazungumzo na Mhe Ummy Mwalimu 
Waziri wa Afya na pia kutembelea vituo 
vya kutolea huduma za afya na huduma 
za afya katika ngazi jamii katika Mkoa wa 
Pwani. Waziri Ummy alitumia fursa hiyo 
kuishukuru Global Fund kwa kushirikiana 
na Serikali ya Jamhuri wa Tanzania 
katika mapambano  dhidi ya UKIMWI, 
Kifua Kikuu pamoja na Malaria. Aidha, 
aliushukuru Mfuko huo  kwa kuendelea  
kushirikiana na Serikali katika utekelezaji 
wa afua mbalimbali zinazolenga 
kukabiliana na magonjwa mengineyo 

yakiwemo Kifua Kikuu, Malaria, UVIKO-19 
ikiwa pamoja na uboreshaji wa mifumo 
ya sekta ya Afya  nchini.

Viongozi hao walijadiliana njia 
zitakazowezesha ufanisi wa miradi 
inayofadhiliwa na Global Fund na kujadili 
afua za kipaumbele zitakazowezesha 
Tanzania kufikia malengo ya kutokomeza 
magonjwa matatu pamoja na nchi 
kujiandaa katika kukabiliana na 
magonjwa ya mlipuko kwa kuboresha 
mifumo yake ya afya .

Waziri Ummy alisema Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan 
imelenga kuboresha ubora wa huduma 
hivyo kwa kushirikiana na Global Fund, 
Serikali inatarajia  kufikia malengo yake 
katika mapambano dhidi ya VVU kwa  
kuwa na afua  zilizolenga kuelimisha 
na  kuhamasisha wananchi kutambua 
mapema hali za afya zao, kuongeza 
utambuzi wa watu  wapya  wenye VVU 
pamoja na kuzuia maambukizi mapya  
kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji 
Bw. Peter Sands aliipongeza Serikali  
kwa kuendelea kuboresha Sekta ya Afya 
nchini  na kutoa kipaumbele  katika 
mapambano dhidi ya UKIMWI, Malaria na 
Kifua Kikuu na kuahidi ushirikiano zaidi  
na kuendelea kufanya kazi kwa karibu na 
Tanzania kufikia malengo ya kidunia ya 
kukabiliana na maradhi hayo.

UGENI WA MTENDAJI MKUU WA 
GLOBAL FUND NCHINI TANZANIA 

Jikinge, Wakinge 
Wengine Corona inazuilika

BODI YA UHARIRI 

Ujanja kuchanja
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Hata hivyo, Waziri Ummy aliema kuwa Serikali ipo katika hatua 
za mwisho za kuwasilisha Bungeni Muswada wa Sheria ya Bima 
ya Afya kwa Wote ambayo itaweka mazingira kwa kila mtanzania 
kuwa na bima ya afya ili kuwezesha dhana ya kuchangiana 
gharama za matibabu na hivyo kuwaepusha wananchi katika 
hatari ya janga la umaskini pindi wakiwa wagonjwa.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu aliwahimiza pia 
Watanzanzia kujiunga na mfuko wa Bima ya Afya ili kuweza 
kupata huduma hata pindi mwananchi anapokuwa hana fedha za 
kumudu gharama kwa wakati huo.

NHIF ITAENDELEA KUWEPO NA 
KUTOA HUDUMA KWA WANANCHI

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu

Dodoma

SERIKALi inaendelea kuchukua hatua stahiki kuhakikisha 
kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya  Afya (NHIF) unakuwa imara, 
endelevu na stahimilivu.

Waziri wa Afya Ummy Mwalimu hivi karibuni 
alipozungumza na waandishi wa habari Jijini Dodoma.

"NHIF itaendelea kutoa huduma kwa wananchi kwa 
kuwa mfuko huo ni moja kati ya mfumo unaotumika katika 
kuhakikisha huduma za afya zinatolewa nchini," alisema.

Aliongeza "Niwatoe wasiwasi wadau wote wakiwemo 
wanachama, watoa huduma pamoja na watanzania wote kuwa 
mfuko wa NHIF utaendelea kuwepo na kutoa huduma kama 
kawaida kwa wananchi.

"Kwa kuwa mfuko huu ndio umekuwa tegemeo la 
watanzania wengi hususani wa kipato cha chini, Mfuko huu 
pia ndio umekuwa tegemeo la vituo vya kutoa huduma za 
afya nchini," alisisitiza.

Waziri Ummy alisema pamoja na kuwa na wanachama 
asilimia nane (8) tu ya Watanzania wote, vituo vingi vya 
kutolea huduma vinategemea mapato kutoka katika Mfuko 
kwa zaidi ya asilimia 70.

“Ili kuhakikisha mfuko wetu unakuwa endelevu na imara 
zaidi katika kuwahudumia wananchi tumeona uendelevu wa 
mfuko huu kuwa unategemea sana ongezeko la wanachama 
watakaoandikishwa katika Mfuko huu," alisema.

Waziri ummy alibainisha kuwa mfuko huo unahudumia 
takribani wanufaika milioni 4.8 ikilinganishwa na wanufaika 
691,173 waliokuwa wakihudumiwa mwaka 2001/02.

"Hivyo uwepo wa takribani asilimia 99 ya wanachama 
waliojiunga kwa hiari ambao ni wagonjwa imekuwa ikiongeza 
gharama za matibabu  zinazolipwa na Mfuko.

Alisema imebainika kuwa ili mfuko huo uweze kuendelea 
lazima hatua stahiki zichukuliwe ikiwemo hatua ya 
kuimarisha afua za kushughulikia magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza.

Alitaja hatua nyingine ni kuongeza idadi ya wanachama, 
kudhibiti vitendo vya udanganyifu, kudhibiti matumizi ya 
huduma yasiyo na tija, kupunguza gharama za matibabu 
nchini na kuwa na Mfumo endelevu wa kuhakikisha Mfuko 
unakuwa na fedha wakati wote.

"Changamoto kubwa ni uwepo wa kundi kubwa la wananchi 
wanaojiunga na NHIF kwa hiari ambao, takribani asilimia 
99 ni wagonjwa na hatua hii imetokana na kutokuwepo kwa 
Sheria ya ulazima kwa wananchi kujiunga na Bima ya Afya," 
alisisitiza.
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Rais wa Tanzania mhe. Samia Suluhu Hassan akiongea na wananchi 
wa Mkoa wa Njombe wakati wa ziara yake mkoni humo kwa lengo la 
kukagua miradi ya ujenzi wa majengo ya hospitali ukiendele.

Njombe

RAIS wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan amewataka 
wafanyakazi (watumishi) 
waliopo hospitalini kufanya 
kazi kwa juhudi na kuokoa 
maisha ya watu ili kuwa na 
jamii yenye afya bora.

Agizo hilo alilitoa hivi 
karibuni wakati alipotembelea 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Njombe na kukagua ujenzi 
wa miundombinu iliyojengwa 
Hospitalini hapo kwa thamani 
ya Tsh. Bil. 27.

“Wafanyakazi wa hospitali 
nawashukuru sana, Mungu 
awatie nguvu muwahudumie 
wananchi, Mungu amekupanga 
hapo ili turudishe afya za 
Watanzania waweze kuingia 
mashambani, ofisini, waingie 
maeneo ya kazi tujenge taifa 
letu,” alisema

Rais Samia alisema amesikia 
changamoto wanazokutana 
nazo watoa huduma za afya 
ikiwemo mahitaji ya vitendea 
na kuwaasa kuchapa kazi 
huku Serikali ikiendelea 
kushughulikia changamoto 
hizo.

“Chapeni kazi, matakwa yenu 
tunayafahamu ikiwemo mahitaji 
ya vitendea kazi, tutakwenda 
kujitahidi kuyatimiza ili muweze 
kufanya kazi vizuri,” alisisitiza.

Kuhusu ujenzi wa 
miundombinu katika hospitali 
hiyo, Rais Samia alisema Serikali 
inatekeleza Ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ambayo 
inaielekeza Serikali kusogeza 
huduma za afya karibu kwa 
wananchi.

“Tulitaka kufanya haya muda 
mrefu nyuma, kazi za Serikali 
ni hatua kwa hatua, kipindi 
hiki tumeweza kufanya haya 

na tunafanya kwa nchi nzima,” 
alisema Rais Samia

Awali akizungumza, Waziri 
wa Afya Ummy Mwalimu 
alimshukuru Rais Samia kwa 
kazi kubwa na nzuri anayoifanya 
katika kuboresha Sekta ya Afya 
nchini.

“Kuna kazi kubwa inafanyika 
Mkoa wa Njombe ikiwemo 
kujenga zahanati, vituo vya afya, 
hospitali za wilaya na ya mkoa 
ambapo tumekamilisha ujenzi 
wa majengo,” alisema Waziri 
Ummy.

Waziri Ummy alisema ujenzi 
wa hospitali hiyo ulianza 
Mwaka 2016 na hadi sasa ujenzi 
umefikia asilimia 98 huku 
ukigharimu kiasi cha Shilingi 
Bilioni 27.

RAIS SAMIA AWATAKA WATUMISHI 
HOSPITALINI KUFANYA KAZI KWA 
JUHUDI KUOKOA MAISHA YA WATU

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan akimwagilia mti katika jengo la huduma 
ya Afya kwa mama na mtoto katika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Njombe.
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Naibu Waziri Dkt. Godwin Mollel

Naibu Waziri Dkt. Godwin Mollel akisalimiana na Muuguzi wa Taasisi ya 
moyo ya Jakaya Kikwete wakati alipotembelea akiwa ameambatana na 
Waziri wa Afya wa Malawi Dkt. Enock Phale.

Naibu Waziri Dkt. Godwin Mollel (Kushoto) akiwa na Naibu Waziri wa 
Afya wa Malawi Dkt. Enock Phale pamoja na ujumbe alioambatana nao 
wakipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya moyo 
ya Jakaya Kikwete (JKCI).

Dar es salaam

UWEKEZAJI wa Rais 
Samia Suluhu 
Hassan kwenye 
kuimarisha huduma 
za afya umezifanya 

nchi jirani kuendelea kuja 
Tanzania kujifunza namna 
huduma za kibingwa na bobezi 
zinavyotolewa kwa kutumia 
mifumo na teknolojia rahisi.

Hivi karibuni, Naibu Waziri wa 
Afya Dkt. Godwin Mollel alisema 
hayo alipotembelea Taasisi 
yaMoyo ya Jakaya Kikwete akiwa 
ameongozana na Naibu Waziri 
wa Afya wa Malawi Dkt. Enock 
Phale.

Dkt. Phale aliambatana 
naujumbe wake kutoka Malawi 
ziara yao ililenga kujifunza 
namna huduma zaafya 
zinavyotolewa katika hospitali 
mbalimbali za umma pamoja na 
binafsi.

Ziara yao ililenga pia kuona 
namna ambavyoMalawi italeta 
wagonjwa hasa wenye uhitaji 
wa upasuaji wa moyo badala ya 
kuwapeleka kutibiwa India.

“Tanzania inapokea wagonjwa 
kutoka nchi mbalimbali 
za kiafrika takriban 25, hii 
inamaanisha kuwa nchi yetu 

sasa imepiga hatua kubwa katika 
kutoa huduma za kibingwa na 
bobezi katika kutibu magonjwa 
mbalimbali.

“Hatua hii inatokana na 
uwekezaji mkubwa unaoendelea 
kufanywa na Serikali ya awamu 
ya sita inayoongozwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan,” alisema 
Dkt. Mollel.

Aliongeza “Tanzania sasa 
imefikia kiwango cha asilimia 85 
ya wataalam wazawa {wa ndani} 
wanaotoa huduma za upasuaji 
wa kufungua kifua huku asilimia 
15 tu ndiyo wanatoka nje ya 
nchi na wanapokuja wanaacha 
ujuzi wa ziada kwa wataalamu 
wazawa.

Akizungumza, Naibu Waziri 
wa Afya wa Malawi Dkt. Enock 
Phale alisema nia yao ya kufika 
JKCI pia ni kujifunza namna 
gani Malawi itaweza kuanzisha 
huduma za uchunguzi na 
matibabu ya moyo.

“Tumekuwa tukitumia fedha 
nyingi kupeleka wagonjwa 
wanaohitaji upasuaji wa moyo 
nchini India, lakini tumeona 
Tanzania huduma hii inatolewa.

“Ndiyo maana tumeamua kuja 
kujifunza, kuona namna ganina 
sisi tunaweza kuanzisha taasisi 

UWEKEZAJI WA RAIS SAMIA SEKTA YA AFYA 
WAVUTIA NCHI JIRANI KUJA KUJIFUNZA TANZANIA
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KITUO CHA KUTOLEA MAFUNZO KWA NJIA 
YA MTANDAO CHAZINDULIWA TANZANIA
Dar es Salaam

KITUO cha mafunzo kwa njia 
ya mtandao kitakachotumika 
kuwajengea uwezo watumishi 
wa afya katika kukabiliana na 
magonjwa mbalimbali ikiwamo 
UVIKO – 19, kimezinduliwa 
nchini.

Uzinduzi wa kituo hicho 
uliofanyika Julai 26, 2022 
ndani ya Hospitali ya Taifa 
Muhimbili ni ishara ya kuanza 
rasmi kwa mafunzo na huduma 
zake nchini Tanzania.

Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu alizindua kituo 
hicho akiwa ameambatana 
na Mkurugenzi wa kituo 
cha kudhibiti magonjwa cha 

Marekani (CDC) Dkt. Rochelle 
Walensky pamoja na Balozi wa 
Marekani kwa Tanzania Dkt. 
Donald Wright.

Akiongoza uzinduzi huo, 
Waziri Ummy alibainisha kuna 
vituo nane na vituo vingine 
vidogo vidogo 272 ambavyo 
vinashirikiana katika kutoa 
maarifa kwa Watumishi wa 
Afya katika kuwahudumia 
wagonjwa.

Alisema, vituo hivyo 
vitasaidia kupata miongozo ya 
jinsi ya kutoa matibabu kwa 
wagonjwa na kupunguza Rufaa 
ambazo zinaweza kuepukika 
kwa kumhudumia mgonjwa 
katika kituo hicho bila 

kumpeleka Muhimbili.

Sambamba na hilo, Waziri 
Ummy, aliishukuru CDC kwa 
kuendelea kuunga mkono 
juhudi zinazofanywa na Serikali, 
hususan katika kutoa mafunzo 
ya njia bora za kupambana 
dhidi ya maambukizi, jinsi ya 
kumhudumia mgonjwa na jinsi 
ya kufanya vipimo.

“Kwa niaba ya Serikali 
tunaishukuru CDC kwa 
kuendelea kutuunga mkono, 
kituo hiki kitatoa mafunzo 
ikiwemo jinsi ya kudhibiti 
maambukizi, jinsi ya 
kumuhudumia mgonjwa na jinsi 
ya kufanya vipimo na kugundua 
mgonjwa anaumwa nini.

Aliongeza “Matokea mazuri 
yanayopatikana kwa Watanzania 
kuchanja chanjo ya UVIKO – 19 
ni kutokana na ushirikiano kati 
ya Tanzania na CDC.

Mbali na hayo Waziri Ummy 
alisema, kupitia ushirika huo 
na CDC umewezesha Serikali 
kupata maabara 44, kufundisha 
Wataalamu wa maabara 
takriban 556 katika maswala 
ya ‘microbiology’ and udhibiti 
ubora (quality management).

Aidha, Waziri Ummy 
aliishukuru Muhimbili, CDC na 
Balozi Wright kwa kuendelea 
kufanya kazi na Serikali hasa 
katika Sekta ya Afya kwa lengo 
la kulinda Afya za Watanzania.

Mwanza

WADAU wa maendeleo 
wanaotekeleza miradi 
mbalimbali ya afya 
Kanda ya Ziwa nchini, 

wameombwa kupeleka fedha 
katika miradi itakayogusa wananchi 
moja kwa moja na si kutumia 
fedha kwenye warsha, semina na 
makongamano.

Rai hiyo imetolewa na Naibu 
Waziri wa Afya Dkt. Godwin 
Mollel alipozungumza na  wadau 
mbalimbali wanaofanya kazi katika 
mikoa ya Kanda hiyo kikao ambacho 
kilifanyika Hospitali ya Rufaa ya 
Sekoue Toure jijini hapa.

Dkt. Mollel aliwasihi wadau hao 
kuiga mfano wa Rais Samia Suluhu 
Hassan ambaye alitumia fedha za 
UVIKO-19 Tsh. Trilioni 1.3 kuboresha 
huduma mbalimbali zinazogusa 
wanachi nchini ikiwemo huduma za 
afya.

“Rais Samia alipata fedha hizo 
kwa ajili ya kupunguza makali ya 
UVIKO-19, nchi nyingi zilipata fedha 
hizizikatumia kununua barakoa 
na mambo mengine lakini nchini 
kwetu Mhe. Rais ameelekeza fedha 
hizokwenda kumgusa mwananchi wa 
kawaida huko aliko,” alisistiza.

Dkt. Mollel aliwaomba wadau 
hao kuendelea kushirikiana na 
Serikali kuhamasisha jamii kuhusu 

chanjo ya UVIKO – 19 na wadau 
hao walimuahidi kwamba hilo 
watalinga mkono ili nchi ifikie lengo 
iliyojiwekea.

Sambamba na hilo, Dkt. Mollel na 
wataalamu walijadili kwa pamoja 
kuona namna ambavyo wadau 
wa maendeleo wanaweza kuweka 
mikakati ya pamoja ya kugusa maisha 
ya watu.

Vile vile, alitembelea jengo jipya 
linalotoa huduma za mama na 
mtoto katika Hospitali ya Sekou 
Toure na kuona jinsi huduma hizo 
zinavyotolewa, aliwapongeza 
watumishi wa hospitali hiyo 
kwa huduma nzuri wanazotoa 
zilizopelekea kupunguza malalamiko.

WADAU WA MAENDELEO,  KUWENI NA MIRADI 
ITAKAYOGUSA WANANCHI MOJA KWA MOJA – DKT. MOLLEL

Rais Samia 
alipata fedha 
hizo kwa ajili ya 
kupunguza makali 
ya UVIKO-19, 
nchi nyingi 
zilipata fedha 
hizizikatumia 
kununua barakoa 
na mambo 
mengine lakini 
nchini kwetu Mhe. 
Rais ameelekeza 
fedha hizokwenda 
kumgusa... 
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Dar es Salaam

NI muhimu kuendeleza juhudi za 
kumezesha kinga tiba pamoja na 
uelimishaji jamii kuhusu ugonjwa 
wa Usubi ili kuweza kuutokomeza 
nchini Tanzania ifikapo mwaka 

2030.
Yalielezwa hayo na Mkurugenzi msaidizi - 

Epidemiolojia kutoka Wizara ya Afya Dkt. Azma 
Simba wakati wa mkutano wa ushauri wa 
kitaalamu wa kutokomeza ugonjwa wa Usubi 
uliofanyika Dar es Salaam.

“Ugonjwa waUsubi unaathiri ngozi ya 
binadamu, mtu mwenye ugonjwa huu hupatwa 
na homa kali, hutokwa vipele mwilini, huhisi 
muwasho mkali pia unaweza kumsababishia 
upofu,” alibainisha.

Dkt. Simba alisema ugonjwa huo huenezwa 
naInzi wadogo weusi ambao kitaalamu 
wanaitwa (blackfriars), huzaliana katika 
maeneo yenye misitu na maji yanayotiririka 
kwa kasi.

“Ugonjwa huu umeenea katika Halmashauri 
29 ambapo takribani 7.02% ya watu 

wapokatika hatari ya maambukizi ya ugonjwa 
huu nchini,” alibainisha

Aliongeza “Mikakati mbalimbali inafanyika 
nchini ikiwemo kumezesha kingatiba mara 
moja kwa mwaka katika baadhi ya maeneo huku 
mengine yakimezesha mara mbili kwa mwaka.

“Juhudi zilizofanyika hadi sasa kupitia 
programu maalumu ya Shirika la Afya Duniani 
(WHO) ni pamoja na kuainisha maeneo 
yaliyoathiriwa na ugonjwa huu kwa kufanya 
tafiti na tathminikwa kushirikiana na wadau 
(NIMR, MUHAS, TFGH, CDC, WHO, KCMC, USAID, 
RTI),” alisema.

Aliwahimiza wananchi kuunga juhudi hizo 
zinazofanywa na Serikali ili kutimizaazma yake 
ifikapo mwaka 2030 ya kutokomeza ugonjwa 
huo.

Ikumbukwe kuwa hizi ni juhudi ambazo 
zinaendelea kufanywa baada ya agizo la Rais 
Samia Suluhu Hassan kusaini azimio la Kigali 
mnamo 27, Januari 2022 lengo ikiwa ni kujitoa 
kwa 100% kuhakikisha Tanzania inatokomeza 
Magonjwa ya kitropiki yaliyokuwahayapewi 
kipaumbele (NTDs) ifikapo 2030.

TANZANIA KUTOKOMEZA UGONJWA 
WA USUBI IFIKAPO MWAKA 2030

Njombe.

SERIKALI itaendelea ujenzi wa 
kiwanda cha uzalishaji dawa 
na vifaa tibakilichopo chini ya 
Bohari ya Dawa (MSD) katika 
eneo la Idofi– Makambako 

mkoani hapa.
Kauli hiyo ilitolewa na Waziri wa 

Afya Mh. Ummy Mwalimu alipopewa 
nafasi ya kuwasalimu wananchi wa 
Makambako wakati wa ziara Rais 
wa Jamhuri wa Tanzania Mh. Samia 
Suluhu Hassan.

“Mh. Rais, hapa Makambako 
tunajenga kiwanda cha dawa na 
vifaa tibaambapo ujenzi hapo nyuma 
ulisimama kwa tunarekebisha mambo 
kadhaa, lakinisasa tunaendelea na 

ujenzi” alisema Waziri Ummy.
Aliongeza “Nimesimama hapa 

kuwahakikishia wana makambako, 
Serikali itaendeleza nakukamilisha 
ujenzi wa kiwanda hiki natutaleta Tsh. 
Bil. 17 kukamilisha ujenzi.

Alisema awali Serikali imeshatoa 
kiasi cha Tsh. Bil. 18 ikiwa ni kwaajili 
ya ujenzi wa Kiwanda pamoja na 
kununua baadhi ya mashine za 
uzalishaji nahadi kukamilika kwa 
kiwanda hicho kutagharimu kiasi cha 
Tsh. Bil. 35.

“Kiwanda hicho kitazalisha dawa za 
vidonge (Tablets) dawa za maji (Syrup) 
pamoja na mipira ya mikono (Gloves) 
huku kikitarajiwa kutengeneza fursa 
za ajira kwa watu zaidi ya 200,” 
alibainisha.

 Dkt. Azma Simba

SERIKALI KUENDELEZA UJENZI KIWANDA CHA 
DAWA NA VIFAA TIBA IDOFI – MAKAMBAKO

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu akisema jambo kuhusu ujenzi wa 
Kiwanda cha Dawa na Vifaatiba kwa wakazi wa Mji wa Makambako wakati 
wa Ziara ya ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akitokea Mkoa 
wa Njombe kuelekea Iringa
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HUDUMA ZA WAJAWAZITO NA WATOTO 
WACHANGA KUBORESHWA KWA TSH. BIL. 17

Tanga

Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya 
Afya imepata ufadhili waTsh. Bil. 17 
kutoka Mfuko wa Dunia wa Ufadhiliwa 
Huduma za Afya kwa ajili ya kuboresha 
huduma za wajawazito na watoto 
wachanga nchini ili kupunguza vifo 
vya mama na mtoto.

Yalibainishwa hayo naWaziri wa Afya 
Mhe. Ummy Mwalimu hivi karibuni 
akiwa Mkoani Tanga katika kikao kazi 
na wadau wa Afya kutoka Mfuko huo.

Alisema fedha hizo zitatumika 
kununua vifaa vya teknolojia, 
kuwajengea uwezo watoa huduma 
za afya madaktari, wauguzi, 

wakunga na watalaamu mbalimbali 
wanaohudumia wakina mama 
wajawazito pamoja na watoto 
wachanga.

Alisema vifaa hivyo mama mjamzito 
atavalishwa na vitaweza kusoma 
mapigo ya moyo ya mama mjamzito 
na mtoto aliyeko tumboni na 
vitasaidia kujua maendeleo ya mtoto 
na mama mjamzito,” alisema Waziri 
Ummy.

Alibainisha kwamba, awali mradi 
huo umetekelezwa katika mikoa 
mitano hapa nchini mbayo ni 
Manyara, Mwanza, Tabora ,Geita na 
Shinyanga katika hospoitali 150.

“Katika awamu ya kwanza mradi 

huu umeonesha matokeo chanya kwa 
kupunguza vifo vya mama na mtoto 
mchanga ambapo asilimia 25 vifo 
vitokanavyo na uzazi na asilimioa 50 
watoto wachanga,” alisema Waziri 
Ummy.

Alisema utekelezaji wa mradi huu 
unatekelezwa kwa kushirikiana na 
hospitali ya Lutheran ya Hydom 
iliyopo mkoni Manyara

Alisisitiza dhamira ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu Hassani ni kuokoa 
maisha ya watoto wachanga pamoja 
na mama wajawazito

Akizungumza, Mkurugenzi Msaidizi 
wa Huduma za Mama na Mtoto Dkt. 

Ahmad Makuwani alisema lengo 
la utekelezaji wa mradi huo ni 
kuhakikisha wakinamama wajawazito 
na watoto wachanga wanakuwa na 
maisha bora hapa nchini.

“Vifo vya mama mjamzito na watoto 
wachanga kwa Tanzania bado nijanga 
kubwa hivyo bado tunakazi kubwa ya 
kuhakikisha tunazidi kupunguza vifo 
hivi nchini,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
kutoka Hospitali ya Hyidom iiliyoko 
mkoani Manyara Dkt. Paschal Mdoe 
alimshukuru Waziri Ummy kwa 
ushirikiano aloutoa kwa hospital hiyo 
kutekeleza mradi huo katika mikoa 
mitano na kuleta matokeo chanya.

Ankara, Uturuki

Katibu Mkuu Wizara ya Afya Prof. Abel Makubi 
na Naibu Waziri  wa Afya wa Uturuki Dkt. Tolga 
Tolunary wamekutana na kufanya mazungumzo 
ya namna ya kuanza mara moja utekelezaji wa 
Mkataba wa mashirikiano katika sekta ya afya 
yaliyosainiwa mwaka 2017.

Majadiliano hayo yalfanyika mwanzoni mwa 
mwezi Agosti , 2022 katika ofisi za Wizara ya Afya 
jijini Ankara, Uturuki.

Maeneo mbalimbali ya ushirikiano yalijadiliwa 
ikiwemo mafunzo ya kibingwa na ubingwa 
ubobezi kwa wataalam  wa kada mbalimbali za 
Afya, matibabu yasiyopatikana nchini Tanzania, 
uwekezaji wa Hospitali, viwanda na vifaa 
tiba nchini Tanzania, mageuzi ya mfumo wa 
TEHAMA wa taarifa za afya za wananchi wote 
unavyotumika nchini humo.

Katibu Mkuu pamoja na ujumbe aliombatana 
nao walipata fursa ya kuelezwa kuhusu mageuzi 
yaliyofanyika  kwa miaka ishirini sasa katika 
mfumo wa sekta ya afya na uendeshaji wa 
bima ya afya kwa wote unavyotekelezwa nchini 
Uturuki.

Aidha, uzoefu ulitolewa wa matumizi ya 
mifumo ya kielektroniki katika kuwa na 
e-Database ya wagonjwa wote nchini humo, 
utunzaji na  usafirishwaji wa kumbukumbu 
zao (vipimo, magonjwa, dawa) kutoka hospitali 
moja kwenda hospitali nyingine na utambuzi, 
ufatiliaji(tracking) na udhibiti wa dawa katika 

supply chain kuanzia ngazi ya 
utengenezaji/uingizaji mpaka 
kwa mlaji (mgonjwa).

Vilevile, Katibu Mkuu na 
ujumbe wake walielezwa kuhusu 
mfumo unaotumiwa na Wizara 
ya afya kwenye huduma za 

dharura na majanga ambapo magari yote ya 
dharura yanaratibiwa kutoka vituo mbalimbali 
katika kituo kikuu kilichopo wizarani pamoja na 
uwepo wa mfumo unaofuatilia magari ya kubeba 
wagonjwa (ambulances) nchi nzima.

Viongozi hao walikubaliana kuundwa kwa 
kamati maalum ya kiutendaji itakayoratibu 
makubaliano yaliyofikiwa na kuweka mfumo wa 
tathimini na ufuatiliaji wake.

Katika ziara hiyo, Katibu Mkuu pia aliambatana 
na Kaimu Balozi wa Tanzania nchini Uturuki 
Mhe. Hassan Mwamweta na kutoa salaam 
za Mheshimiwa  Rais Samia Suluhu Hassan 
na Waziri wa Afya Mheshimiwa Ummy Ally 
Mwalimu kwa Serikali ya Uturuki.

TANZANIA NA UTURUKI KUANZA UTEKELEZAJI WA 
MKATABA WA MASHIRIKIANO KATIKA SEKTA YA AFYA
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Ikungi

SEKTA binafsi, wasindikaji, 
wasambazaji na wauzaji wa  
maziwa mbadala na vyakula 
vya watoto wameagizwa 
kuepuka matangazo ya 

bidhaa zao ili kuzingatia sheria 
na kanuni ya kudhibiti uuzaji na 
usambazaji wa maziwa na vyakula vya 
watoto wachanga na wadogo.

Hayo yalisemwa na Naibu 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalumu Mhe. Mwanaidi Khamis 
wakati akiongea na wananchi wa  
Halmashauri ya Ikungi, Mkoani 
Singida katika uzinduzi wa 
maadhimisho ya wiki ya unyonyeshaji 

maziwa ya mama kwa watoto duniani.
"Mnapaswa kuzingatia Sheria 

na Kanuni ya Kudhibiti Uuzaji na 
Usambazaji wa Maziwa na Vyakula 
vya Watoto wachanga na wadogo 
kwa kuepuka utoaji wa matangazo, 
ushawishi na kufanya promosheni 
ya maziwa mbadala na vyakula vya 
watoto wachanga kwenye vyombo vya 
habari au katika maeneo yoyote".

Aidha, alisema   Viongozi wa kijamii 
wakiwemo Viongozi wa Dini na Siasa, 
watu maarufu wenye ushawishi katika 
jamii, wasanii na wanamichezo wana 
wajibu wa kuhamasisha jamii kuhusu 
unyonyeshaji wa maziwa ya mama".

Naibu Waziri huyo aliwataka  
wasambazaji na wasindikizaji wa 
maziwa mbadala na vyakula vya 

watoto kutafuta na kusambaza taarifa 
sahihi zinazohusu unyonyeshaji 
na lishe na kuepukua kusambaza 
taarifa au imani potofu zinazoathiri 
unyonyeshaji.

Hata hivyo alitoa rai kwa  sekta 
ya viwango na udhibiti ubora wa 
vyakula, wanataaluma na taasisi 
zinazosimamia sheria zinazohusu 
vyakula vya watoto kuendelea kufanya 
tafiti na ufuatiliaji wa kina wa taratibu 
za uuzaji na usambazaji wa maziwa 
na vyakula vya watoto wachanga na 
wadogo ili kusaidia kuwalinda watoto 
hao dhidi ya athari wanazoweza 
kuzipata kutokana na kutumia bidhaa 
zisizokuwa na ubora na pia kulinda 
na kuendeleza unyonyeshaji watoto 
maziwa ya mama.

"Ujumbe wa wiki ya unyonyeshaji 
mwaka huu inayosema "Chukua hatua 
endeleza unyonyeshaji, Elimisha na 
toa msaada" unatukumbusha sote tuna 
wajibu wa kuwawezesha wanawake 
waweze kunyonyesha watoto wao 
maziwa ya mama pekee kwa miezi sita 
ya mwanzo baada ya kujifungua".

Wakati huohuo Mwakilishi wa Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Singida ambaye ni 
Mganga Mkuu wa Mkoa Dkt. Victoriana 
Ludovick alisema asilimia 93.4 ya 
akina mama na walezi katika Mkoa huo 
wamepatiwa elimu ya unyonyeshaji 
pia moja ya mikakati ya Mkoa ni 
suala la lishe kupewa kipaumbele 
na shughuli za lishe zinajumuishwa 
kwenye mpango kabambe wa 
Halmashauri.

WASINDIKIZAJI/WASAMBAZAJI 
MAZIWA MBADALA NA VYAKULA 
VYA WATOTO ZINGATIENI SHERIA
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Singida

MGANGA Mkuu wa 
Serikali Dkt. Aifello 
Sichalwe alisema, 
Serikali kupitia 
Wizara ya Afya na 

OR-TAMISEMI imejipanga kupunguza 
vifo vya Wajawazito na watoto kupitia 
mikataba itakayobeba viashiria vya 
Wajawazito na lishe inayotarajiwa 
kusainiwa na Wakuu wa Mikoa.

Dkt. Sichalwe alisema hayo katika 
kikao cha Wadau wa Sekta ya Afya 
kwenye eneo la mama na mtoto 
pamoja na Lishe kilichofanyika 
Mkoani Singida.

"Tumekubaliana kutekeleza 
maagizo ya Mhe. Rais aliyoyatoa 
ya kuja na mkataba mmoja ambao 
utakuwa umebeba viashiria vya 
utendaji vya akina mama wajawazito 
pamoja na masuala ya Lishe ikiwa 
ni sehemu ya mkakati wa Serikali 
wa kupambana dhidi ya vifo vya 

Wajawazito na watoto wachanga".
Alisema Dkt. Sichalwe

Aliendelea kusema kuwa, pamoja 
na hayo Serikali kwa kushirikiana 
na wadau imekubaliana kuanza 
kutekeleza matumizi ya kanzi data, 
itakayotoa fursa ya kujua viashiria vya 
hatari vya mjamzito endapo anavyo 
kutokana na maswali atayoulizwa na 
Mtaalamu wa afya.

Sambamba na hilo Dkt. Sichalwe 
alisema, kwa upande mwingine 
Serikali kwa kushirikiana na wadau 
wamekubaliana utekelezaji wa azimio 
la vikao vya kujadili vifo vya mama na 
mtoto vilivyoanzishwa na Wizara ya 
Afya kikanda.

Aidha, Dkt. Sichalwe alieleza kuwa, 
kwa pamoja kama Wadau wa Sekta 
ya Afya wamekubaliana kutekeleza 
mfumo wa kusimamia magari ya 
kubebea Wajawazito (M-MAM) 
unaorahisisha mfumo wa rufaa nchini 
kama sehemu nyingine ya mkakati wa 
kupambana dhidi ya changamoto ya 

vifo vya Wajawazito na watoto.
Mbali na hayo, Dkt. Sichalwe 

aliwashukuru Wadau waliojitokeza 
katika kikao hicho cha Kimkakati 
na kuweka wazi kuwa, maazimio 
yote ya kikao hicho yatawasilishwa 
kwenye uongozi wa Wizara ya Afya na 
TAMISEMI kwaajili ya utekelezaji na 
Wadau wote walioshiriki kikao hicho 
na wasio shiriki watakuwa katika 
utekelezaji.

Hata hivyo, aliweka wazi kuwa, 
wamekubaliana kuleta mipango 
yao, namna walivyotekeleza na 
changamoto wanazokutana nazo 
wakati wa utekelezaji wa mipango 
hiyo na wanaishauri nini Serikali 
ili kwa pamoja kuona namna gani 
wanaweza kushirikiana kuzitatua kwa 
lengo la kuongeza kasi ya kupunguza 
vifo vya mama na mtoto katika jamii.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe 
kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI Dkt. 
Ntuli Kapologwe alisema, katika kikao 

hicho wamepitia viashiria mbalimbali 
vinavyolenga masuala ya mama na 
mtoto ambavyo vitasaidia kuongeza 
uwajibikaji kwa viongozi mbalimbali 
ngazi ya Mkoa na kupima matokeo ya 
uwajibikaji huo kwa kupungua kwa 
vifo vya Wajawazito na watoto.

Pia, Dkt. Ntuli alisema kuwa, 
Serikali ilifanya uwekezaji mkubwa 
wa miundombinu ambapo vituo vya 
afya 650 ambavyo vinatoa huduma za 
upasuaji vimejengwa, huku hospitali 
mpya za Halmashauri 130 zikijengwa, 
hivyo uwekezaji huo ni lazima 
uende sambamba na huduma bora 
zitazosaidia kupungua kwa vifo vya 
Wajawazito na watoto.

"Serikali imefanya uwekezaji 
mkubwa wa miundombinu, katika 
kipindi cha miaka mitano vituo vya afya 
650 vinavyotoa huduma za upasuaji, 
sambamba na hilo hospitali mpya za 
Halmashauri 130, sasa uwekezaji huo 
lazima uende sambamba na huduma." 
Alisema Dkt. Ntuli.

SERIKALI KUJA NA MIKATABA YA KUPUNGUZA VIFO VYA MAMA NA MTOTO

Dodoma

Katibu Mkuu Wizara ya Afya Prof. 
Abel Makubi ametoa wito kwa 
Wataalamu wa afya wote nchini 
kutimiza wajibu wao katika maeneo 
yao ya utendaji ili kuboresha 
huduma kwa wananchi wanaoenda 
kupata huduma.

Prof. Makubi alitoa wito huo 
katika kikao na Waganga Wakuu wa 
Wilaya, Halmashauri na Wafawidhi 
kilichofanyika kwa njia ya mtandao 
(zoom), ambapo  Wakurugenzi 
kutoka Idara na vitengo mbalimbali 
vya Wizara ya Afya na TAMISEMI 
walishiriki pia.

"Nitoe wito kwenu, kila mtu 
atimize wajibu wake katika utendaji 
ili kuleta matokeo chanya katika 
Sekta ya Afya, hili liendane na 
ubunifu na uchapaji kazi ili tuone 

mabadiliko katika vituo vyenu 
vya utoaji huduma."Alisema Prof. 
Makubi.

Sambamba na hilo Prof. Makubi 
alisema, Wizara imejipanga 
kusimamia utekelezaji wa 
mwongozo wa 'Clinical Audit' katika 
ngazi ya utoaji huduma kwenye 
vituo vyote vya kutolea huduma 
za afya, ili kuboresha huduma na 
kuleta matokeo kwa wananchi.

Aidha, Prof. Makubi, aliwataka 
Wataalamu wa afya kufuata misingi, 
miongozo na taaluma zao wakati wa 
utoaji huduma ikiwemo matumizi 
ya lugha kwa wateja wanaofika 
kupata huduma jambo litalosaidia 
kuondoa malalamiko kwa wananchi 
yanayoweza kuzuilika.

"Hakuna kitu kinachotia hasira 
kama vitu vidogo vidogo kushindwa 

kufanyika katika maeneo ya kutolea 
huduma, mfano suala la lugha mbaya 
kwa wananchi wanapoenda kupata 
huduma, hii ni lazima muifanyie kazi." 
Alisema.

Pia, Prof. Makubi aliwataka 
Wataalamu hao kusimamia huduma 
za mama na mtoto katika maeneo yao 
ili kuondoa changamoto zinazoweza 
kuzuilika ikiwemo kuondoa vifo 
vya  mama wajawazito vinavyoweza 
kuzuilika.

Kwa upande mwingine, amewaagiza 
kusimamia vizuri fedha za Wadau na 
za Serikali zinazopelekwa katika vituo 
vyao ili zilete tija ya kuwahudumia 
wananchi katika maeneo ya 
mbalimbali nchini.

Naye, Naibu Katibu Mkuu 
anayesimamia masuala ya Afya 
OR-TAMISEMI Dkt. Grace Magembe 

amesema katika bajeti ya TAMISEMI 
2022/2023 imeweka kipaumbele 
kikubwa kwenye vifaa tiba, kwenye 
suala la utumishi, kujenga na 
kukarabati hospitali mpya za Wilaya 
na Zahanati lengo ni kuboresha 
huduma kwa wananchi.

Dkt. Magembe amesisitiza pia 
ushirikiano katika utendaji kazi kwani 
lengo ni kuboresha utoaji huduma 
kwa wananchi, hasa katika wakati wa 
mapambano dhidi ya magonjwa ya 
mlipuko, huku akisisitiza ushirikiano 
na  Sekta nyingine katika kuboresha 
Sekta ya Afya.

Hata hivyo, Dkt. Magembe 
amewashukuru Wataalamu wote 
kwa kuendelea kujitoa katika 
kuwahudumia wananchi, huku 
akiwatia moyo kuendelea kujitoa 
katika utendaji wao.

KILA MTU ATIMIZE WAJIBU WAKE ILI 
KUBORESHA HUDUMA ZA AFYA- PROF. MAKUBI
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Morogoro

Serikali imeanza utoaji wa  huduma 
jumuishi za tiba asili na tiba za 
kisasa katika vituo vya Momela 
Wilaya ya Meru mkoani Arusha na 
Maibong-SukiDar Magomeni katika 
jiji la Dar es Salaam.

Hayo yalisemwa na Mganga 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Dkt. 
Kusirye Ukio wakati wa kilele cha 
maadhimisho ya siku ya Tiba Asili 
ya Mwafrika akimwakilisha Waziri 
wa Afya Mhe.Ummy Mwalimu 
yaliyofanyika Mkoani Morogoro.

Dkt.Kusirye alisema kuwa 
kuanzishwa kwa huduma hizo ni 
mafanikio makubwa kwani tangu 
UHURU wa nchi za kuboresha na 
kuendeleza huduma za tiba asili.

"Miongoni mwa mafanikio 
mengine ni tiba asili kutambuliwa 
katika Sera ya Afya,kutungwa kwa 
sheria ya Tiba Asili/Mbadala,kanuni 
na miongozo mbalimbali pamoja 

na kuongezeka kwa tafiti za tiba 
asili zinazofanywa na vyuo vikuu vya 
Serikali"Alisema

Aidha, alisema mchango wa Tiba 
Asili umedhihirika zaidi wakati 
wa mapambano ya UVIKO-19 
na kwamba viongozi na Serikali 
za Kiafrika zinawajibika kuona 
umuhimu wa kuboresha tiba  hiyo 
katika mapambano ya adui  maradhi.

"Huduma za tiba asili zilitumika 
wakati wa UVIKO-19 na zilifanya 
kazi kubwa sana kuwahudumia 
wahitaji ambapo dawa takribani 
21 za asili zilitumika,kutokana na 
hilo Watanzania wamekuwa na 
imani kubwa na huduma za tiba 
asili"Aliongeza

Hata hivyo amesema Tanzania 
suala la kuendeleza huduma za tiba 
asili ni mojawapo ya kipaumbele 
na moja ya vipaumbele katika Ilani 
ya CCM ambayo kwayo Serikali 
itapimwa.

Kwa upande mwingine aliwataka 

Waganga wa Tiba Asili kutengeneza 
dawa zenye ubora na kuhakikiwa 
na Mamlaka zinazotambulika ikiwa 
pamoja na Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali kuhusu usalama 
wa dawa zao."Dawa zilizothibitishwa 
kuwa zina usalama kwa kiwango 
kinachokubalika ndizo zisajiliwe 
kwenye Baraza la TibaAsili/
Mbadala".

Pia aliwataka Wanganga wa 
tiba asili kuacha kuchanganya 
dawa za kisasa kwenye dawa 
zinazotengenezwa na kuuzwa 
kwa wahitaji na kuongeza kuwa 
Wizara ya Afya kwa kushirikiana na 
taasisi za utafiti na vyuo inaendelea 
kufuatilia dawa zote za tiba asili 
zilizopo sokoni na dawa yoyote 
itakayokutwa imechanganywa 
na dawa za kisasa hatua kali 
zitachukuliwa kwa mmiliki wa dawa 
husika.

Naye, Mkurugenzi wa Uzamili 
na Utafiti kutoka SUA Prof. Esron 

Karimuribo alisema Tanzania ina 
mazao mazuri  yanayofanya vizuri, 
yamethibitishwa ubora katika tiba na 
kuhakikiwa yanafanya vizuri.

Alisema SUA inaendelea kutoa 
elimu wa wataalamu wa tiba asili na 
kwa kuanza wamekuja na utaalamu 
wa vifungashio kwa dawa hizo 
pamoja na utoaji wa dozi kamili ili 
kupata matokeo mazuri.

Wakati huohuo Makamu 
Mwenyekiti wa Bodi ya Baraza la 
Tiba Asili/Mbadala Bi. Elizabeth Lema 
amesema   kutokana na kutatua 
changamoto za Baraza hilo hivi sasa 
wamewakamata vishoka na matapeli 
wanaopita kuwasajili waganga 
hao na hatua kali za kisheria 
zinachukuliwa dhidi yao.

Bi.Lema alivihimiza  vyombo 
vya habari na mitandao ya kijamii 
kuacha matangazo yasiyo na Vibali 
kutoka Baraza hilo na kwamba Baraza 
litaendelea kutoa elimu ili kuwa na 
wigo wa kuzidi kutoa tiba za Asili nchini.

HUDUMA JUMUISHI ZA TIBA ASILI NA TIBA 

ZA KISASA ZIMEANZA KUTOLEWA NCHINI

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Dkt. Kusirye Ukio akizungumza wakati wa kilele 
cha maadhimisho ya siku ya Tiba Asili ya Mwafrika akimwakilisha Waziri wa Afya Mhe.
Ummy Mwalimu yaliyofanyika Mkoani Morogoro hivi karibuni.

Baadhi ya wadau wakimsikiliza Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro Dkt. Kusirye Ukio wakati wa kilele cha maadhimisho hayo 

yaliyofanyika Mkoani Morogoro hivi karibuni.
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UGONJWA wa saratani bado ni tishio 
duniani, Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti 
wa Magonjwa ya Saratani (IARC) 
inaeleza kuna zaidi ya watu milioni 43.8 
wanaishi na saratani.

Takwimu za IARC zinaeleza kila mwaka kuna 
wagonjwa wapya milioni 18.1 wa saratani kila 
mwaka, duniani.

Taasisi hiyo iliyo chini ya Shirika la Afya Duniani 
(WHO) inaeleza kati ya hao, wagonjwa milioni 
9.6 hufariki kila mwaka hiyo ni sawa na 50% ya 
wagonjwa wote wanaogundulika na saratani 
duniani.

WHO inaonya ikiwa mataifa hayatachukua 
hatua madhubuti za kinga, uchunguzi wa 
mapema na tiba stahiki tatizo litazidi kuongezeka, 
idadi ya wagonjwa wapya huenda ikafika milioni 
24 ifikapo 2035.

Kulingana na Shirika hilo la Umoja wa Mataifa, 
inakadiriwa ongezeko kubwa litakuwa katika 
ukanda wa nchi zinazoendelea ikiwamo Tanzania.

Tanzania inakadiriwa kuwa na wagonjwa wapya 
42,060 wa saratani kila mwaka, inabainishwa 
hivyo na IARC katika matokeo ya tafiti yake ya 
mwaka 2018.

Ripoti hiyo inachambua zaidi kwamba katika 
kila watu 100,000 watu 76 wana saratani na kila 
mwaka  takribani wagonjwa 28,610 sawa na 68% 
hufariki dunia kutokana na ugonjwa huo nchini 
Tanzania.

“Tumeshuhudia ongezeko la wagonjwa wa 
saratani ndani ya kipindi cha miaka 10 sasa, 
mwaka 2021 pekee tumeona wagonjwa wapya 
8,000 na wa marudi ya kliniki 68,000,” anasema 
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Saratani Ocean 
Road (ORCI), Dkt. Julius Mwaiselage.

Kwa mujibu wa Dkt. Mwaiselage, takwimu za 
ORCI zinaonesha saratani zinazoathiri wanaume 
zaidi ni ya tezi dume, koo, utumbo mkubwa na 
mdogo na ile ya mdomo na kinywa.

Kwa upande wa wanawake inayowaathiri zaidi 
ni saratani za mlango ya kizazi, matiti na koo huku 
pia wakiathiriwa zaidi na saratani nyinginezo 
ikiwamo ya utumbo mpana, njia ya chakula, ngozi 
na damu.

“Kati ya wagonjwa tuliowapokea na 

kuwahudumia mwaka 2021 wanawake ni 70% na 
wanaume ni 30%,” anabainisha.

Waziri wa Afya Ummy Mwalimu anasema 
ongezeko kubwa la wagonjwa wa saratani 
hivi sasa ni kwa sababu ya mtindo wa maisha 
usiozingatia lishe bora na kutokufanya mazoezi.

“Ni tofauti na ilivyokuwa awali, wagonjwa 
wengi walikuwa ni wale wenye saratani 
zinazotokana na maambukizi ya virusi.

“Sasa hivi, ongezeko la wagonjwa wa saratani 
pamoja na magonjwa mengine yasiyoambukiza 
(moyo, shinikizo la damu, kisukari, kiharusi 
nakadhalika) chanzo ni mtindo mbovu wa maisha 
usiozingatia afya bora.

“.., kama kutokufanya mazoezi (tabiabwete), 
unene uliokithiri, matumizi ya tumbaku na bidhaa 
zake, matumizi ya pombe kupita kiasi, ulaji usiofaa 
yaani vyakula vyenye mafuta mengi, chumvi na 
sukari nyingi, kutokula mbomboga na matunda,” 
anasema.

Anasema kutokana na hali hiyo, Serikali 
imeimarisha huduma za kibingwa katika hospitali 
sita za Rufaa za Kanda na Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) za uchunguzi na tiba.

“Tumeongeza wataalamu, miundombinu na 
vifaa tiba,” anasisitiza na kuongeza “Saratani ni 
ugonjwa unaoathiri watu wa rika na jinsia zote 
watoto, watu wazima, wanawake na wanaume.

Anasema Tanzania imetunga sheria mbalimbali 
, miongozo na mikakati ya udhibiti wa vihatarishi 

ili kuweza kudhibiti ongezeko la magonjwa 
yasiyoambukiza.

“Theluthi moja ya Saratani zinaweza kutibika 
endapo mgonjwa atabainika mapema, ni muhimu 
kila mmoja kuchunguza afya yake mara kwa 
mara.

“Ili kutambua hali yake ya ki-afya, 
akitambuliwa mapema kuwa na saratani, akipata 
tiba stahiki na kuzingatia ushauri unaopewa 
na wataalamu wa afya, inatibika na kupona,” 
anasisitiza.

Saratani ni miongoni mwa magonjwa 
yasiyoambukiza yanayogharimu mno Taifa, 
yakiathiri maisha ya watu wengi wa rika zote, 
uchumi na hata kusababisha vifo.

Julai 31, 2022 viwanja vya Jamhuri Jijini 
Dodoma, Ocean Road iliyo chini ya Wizara ya 
Afya kwa kushirikiana na Benki ya NBC walifanya 
matembezi ya hisani (NBC Dodoma Marathon) 
kwa lengo la kukusanya fedha ili kuchangia 
matibabu ya wagonjwa wa saratani ya kizazi 
wanaotibiwa hospitalini hapo.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa anasema ni 
muhimu wadau wengine ikiwamo taasisi za 
umma na za binafsi kuendelea kushirikiana na 
Serikali katika mapambano dhidi ya saratani 
hususan hiyo ya kizazi ili kuokoa maisha ya 
wanawake.

“Kama wanavyosisitiza wataalam wetu wa 
afya, saratani ya shingo ya kizazi inatibika na 
inaweza kuepukika endapo itatolewa elimu ya 
kutosha inayosisitiza kupima afya zao mara kwa 
mara ili kupata tiba stahiki,” anatoa rai.

Anaongeza “Saratani ya shingo ya kizazi 
inagharimu maisha ya wanawake nchini, kati 
ya waliochunguzwa saratani ya kizazi na matiti 
mwaka 2019 wanawake 364 walikutwa na dalili 
za awali na wengine 26 waligundulika tayari ni 
wagonjwa.

“Naipongeza NBC kwa jitihada zake katika 
kuchangia upimaji na matibabu ya saratani ya 
shingo ya kizazi kwa wanawake nchini kwa kutoa 
shilingi milioni 200 zilizopatikana kutokana na 
mbio hizo.

Anaongeza “Serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, imeendelea kufanya maboresho 
makubwa katika utoaji wa huduma za matibabu 

Kati ya 
wagonjwa 
tuliowapokea 
na 
kuwahudumia 
mwaka 2021 
wanawake 
ni 70% na 
wanaume ni 
30%.
Ni tofauti na 
ilivyokuwa 
awali, 
wagonjwa 
wengi 
walikuwa ni 
wale wenye 
saratani 
zinazotokana 
na maambukizi 
ya virusi

TANZANIA ITAZIDI KUKABILI SARATANI KWA
VIFAA TIBA VYA KISASA, ELIMU YA KINGA – 
WAZIRI MKUU KASSIM MAJALIWA


